Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Hamdu na sifa zote njema ni za Mwenyezi Mungu Mola mlezi wa viumbe vyote, mwingi wa rehma mwenye kurehemu mwenye kumiliki siku ya malipo. Wewe tu tunakuabudu na wewe tu tunakuomba msaada. Tuongoe njia iliyonyoka, njia ya uliowaneemesha, sio ya waliokasirikiwa wala waliopotea warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo, wapenzi wa sikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kwa nasi katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Matangazo yetu yataanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho mazungumzo ya rais Joe Biden wa Marekani na Scholz Uh, kuhusu suala la kuongezeka mashinikizo dhidi ya Russia na misaada ya silaha kwa Ukraine. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi maalum, kipindi uh, kinachozungumzia falsafa ya ghaiba ya imamu wazama, Imam Mahdi alaihi ssalam. Kipindi hicho kitakuwa uh, ni mawaidha yatakayoletwa kwenu na Shekh Salim Mwega wa nchini Kenya. Baadaye kidogo mtasikiliza kipindi cha Ulimwengu wa Michezo kinachokuleteni dondoo za matukio muhimu ya michezo katika kipindi cha jumazima lililopita. Tutakuwa na dua ya mwezi huu, mwezi wa Shaaban, ambayo itafuatiwa na kipande kifupi cha kasida kabla ya kukamilisha matangazo yetu usiku wa leo kwa muhtasari wa habari za dunia. Tulioko studioni usiku huu kukusomeeni taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa ni mimi Amir Ibrahim Rutajengwa nikishirikiana na Asmahan Ghanima Mohammed Saa moja na nusu usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Na sasa karibuni kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Asmahani Ghanima Muhammed anakusomea. Ni muhtasari wa habari. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi asema kadhia ya, ya kupewa sumu wanafunzi ni uhalifu mkubwa. Serikali ya Pakistani yapiga marufuku televisheni kutangaza hotuba za Imran Khan. Watu 247 watua nguvuni kwa ujenzi usiokidhi viwango kufuatia maafa ya tetemeko la ardhi huko Uturuki. na pamoja na habari nyingine, China yaongeza bajeti yake ya kijeshi sambamba na kuongezeka mikwaruzano kati yake na Marekani. Na sasa ni habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kadhia ya kupewa sumu wa wanafunzi hapa nchini ni uhalifu mkubwa na haiwezi kuachiwa. Ayatullah Ali Khamenei ameyasema hayo leo pembeni ya hafla ya upandaji miti alipozungumzia kadhia ya kupewa sumu wanafunzi, ambapo, sambamba na kusisitiza kwamba viongozi husika na vyombo vya intelijensia na polisi inapaswa vilifuatilie swala hilo kwa uzito mkubwa, amesema kadhia hii ni uhalifu mkubwa na haiwezi kuachiwa na kama kutakuwa na watu waliohusika inapaswa waliohusika na wasababishaji wake wapewe adhabu kali kabisa. Ayatullah Ali Khamenei amesema suala hilo ni jinai dhidi ya watu wasiofanya makosa zaidi katika jamii, yaani watoto, na pia linasababisha kuvurugika usalama wa kisaikolojia wa jamii na kuzitia wasiwasi familia. Amesisitiza kwamba watu wote wajue kwamba ikiwa kuna watu watabainika na kutiwa hatiani hakuna msamaha wowote utakaotolewa kwao kwa sababu itapasa wapewe adhabu kali kabisa ili liwe funzo kwa wengine. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ametaja pia sababu ya kupanda miche mitatu kwa kauli mbiu ya siku ya upandaji miti ya miche mitatu kwa kila Mwirani, na kusema iwapo kila Mwirani atapanda miche mitatu kwa kuzingatia kauli mbiu iliyochaguliwa basi mpango wa serikali wa kupanda miche bilioni moja kwa muda wa miaka minne kuanzia mwaka elfu moja mia nne na mbili utafanikiwa. Ayatullah Ali Khamenei ameashiria umuhimu wa kupanda miche katika kuhifadhi mazingira na kusisitiza kwamba, kwa msaada wa wananchi, lengo la kupanda miti bilioni moja linaweza kufikiwa. Vilevile vile ameongeza kwamba ushauri wa mabingwa wa na wataalamu ni kwamba pamoja na kupanda miti ya matunda ipandwe pia miti ya misitu na miti ambayo mbao zake zina umuhimu, kwa sababu biashara ya mbao ina athari kubwa katika uchumi wa nchi. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu amekumbusha pia kwamba matokeo ya kuwa na uchumi unaotegemea pato la kitu kimoja tu ndiyo hali inayoshuhudiwa hivi sasa ambapo nchi ina matatizo ya thamani ya sarafu ya taifa kupanda, bei za bidhaa na ughali wa maisha. Mamlaka ya udhibiti wa vyombo vya habari vya kielektroniki vya Pakistani, PEMRA, imezipiga marufuku chaneli za televisheni kurusha hewani hotuba za aliyekuwa waziri mkuu wa nchi hiyo, Imran Khan. Hii ni baada ya kumtuhumu waziri mkuu huyo wa zamani kwamba anazishambulia taasisi za serikali na kuchochea chuki ndani ya nchi. PEMRA imetangaza marufuku hiyo baada ya Khan kutoa hotuba katika mji wa mashariki wa Lahore, ambapo alidai kuwa mkuu wa zamani wa jeshi Jenerali Kamar Javed Bajwa ndiye aliyesababisha yeye kuondolewa madarakani mwezi Aprili mwaka jana. Mwanakriketi huyo aliyegeuka kuwa mwanasiasa alitoa hotuba hiyo baada ya polisi kutoka mji mkuu Islamabad kujaribu kumkamata katika kesi ya rushwa. Khan ambaye amekanusha mashtaka hayo alikwepa kukamatwa. Katika taarifa yake, mamlaka ya udhibiti wa vyombo vya habari vya kielektroniki vya Pakistan imesema Khan anatoa madai yasiyo na msingi na kueneza matamshi ya chuki kupitia kauli zake za uchochezi dhidi ya taasisi na maafisa wa serikali, jambo ambalo linaathiri udumishaji wa sheria na utulivu, na kwamba kuna uwezekano wa kuvuruga amani na utulivu wa umma. Hii ni mara ya tatu kwa PEMRA kupiga marufuku vituo vya televisheni kutangaza hotuba na taarifa za Imran Khan tangu alipopoteza waziri mkuu na kuanza kufanya mikutano ya hadhara kudai uchaguzi mkuu wa mapema. Takriban saa mbili baada ya kutangazwa marufuku ya kurushwa hewani hotuba za Khan, PEMRA ilisimamisha pia leseni ya kituo binafsi cha televisheni cha Rai kwa kutangaza hotuba ya waziri mkuu huyo wa zamani wa Pakistan. Tume ya haki za binadamu ya Pakistan imelaani uamuzi huo wa mamlaka ya udhibiti wa vyombo vya habari vya kielektroniki ya nchi hiyo wa kupiga marufuku upeperushaji wa hotuba za Khan kwenye vyombo vya habari vya kielektroniki. Watu 247 wamekamatwa hadi sasa nchini Uturuki kwa amri ya mahakama za nchi hiyo katika mwendelezo wa wimbi la utiaji nguvu wa kandarasi wanaohusishwa na ujenzi usiokidhi viwango wa majengo yaliyobomoka katika miji iliyoathiriwa na tetemeko la ardhi, ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu wa Uturuki imetaka kuchunguzwa na kuhojiwa wakandarasi na wamiliki wa majengo 997 yaliyoathiriwa na matetemeko mabaya ya ardhi yaliyotokea Februari 6 nchini Uturuki. Vilevile, watu 322 wanaoshukiwa kuhusika na ujenzi usiokidhi viwango wameachiwa kutoka gerezani kwa masharti ya udhibiti wa mahakama hadi mwisho wa mchakato wa upelelezi wa kesi, huku washukiwa wengine 82 wakiwa wameachiwa huru baada ya kutoa maelezo yaliyohitajika. Wakati huo huo, Murade Kurum, waziri wa maendeleo ya miji, mazingira na mabadiliko ya tabia nchi wa Uturuki, ametangaza kwamba yametengenezwa mahema takriban laki nne kwa ajili ya kuwapatia hifadhi waathirika wa tetemeko la ardhi katika mikoa kumi na moja ya kusini mwa nchi hiyo na kuongeza kwamba zaidi ya nyumba za muda laki moja pia zimetengwa kwa ajili ya kuwapatia maskani waathiriwa wa tetemeko la ardhi. Korum amebainisha kwamba katika utekelezaji wa mradi mkubwa zaidi wa ujenzi wa nyumba katika historia ya Uturuki, nyumba zitakarabatiwa na nyingine kujengwa upya katika maeneo ya vijijini ya majimbo 11 ya kusini mwa Uturuki. Matetemeko makubwa ya ardhi yaliyotokea tarehe 6 Februari kusini mwa Uturuki, ambayo yamesababisha makumi ya maelfu ya watu kuuawa na wengine kujeruhiwa, yamesababisha pia hasara kubwa ya kifedha kwa uchumi wa nchi hiyo. Katika matetemeko hayo ya ardhi mamia ya maelfu ya nyumba za watu ziliharibiwa au kubomoka kikamilifu katika mikoa 11 ya Uturuki. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Serikali ya China imeongeza bajeti yake ya kijeshi kwa asilimia 7.2 hadi dola bilioni 224 ikilinganishwa na mwaka jana, sambamba na kuendelea kushuhudiwa mivutano kati ya nchi hiyo na Marekani. Kufuatia kuongezeka mivutano kati ya Washington na Beijing na baada ya ombi lililotolewa na waziri mkuu wa China Lee Kingyang la kuimarishwa utayari wa kijeshi wa jeshi la nchi hiyo, Beijing inakusudia kuongeza bajeti yake ya ulinzi kwa asilimia 7.2 mwaka huu. Ongezeko la bajeti ya kijeshi ya China mwaka huu ni kubwa kidogo kuliko ongezeko la mwaka jana na limevuka utabiri wa wastani wa ukuaji wa uchumi wa serikali kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters bajeti ya taifa ya China iliyotolewa leo imeonyesha kuwa yuan trillion 1.55 sawa na dola bilioni 224 zimetengwa kwa bajeti ya kijeshi. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, bajeti ya ulinzi ya China itatoa mguso kwa majirani wa nchi hiyo na Marekani ambayo inadai eti inatiwa wasiwasi na malengo ya kimkakati ya China na hatua zake za kulipanua jeshi lake. Katika ripoti yake ya kazi kwa ajili ya kikao cha mwaka cha bunge la nchi hiyo, waziri mkuu wa China Li Keqiang amesema operesheni za kijeshi na ujengaji uwezo na utayari wa China kwa ajili ya mapigano ya kivita lazima ziratibiwe vyema katika utekelezaji wa majukumu makuu na ya asili. Hivi karibuni wizara ya mambo ya nje ya China ilisisitiza kuwa Marekani ndiyo chanzo cha tishio la nyuklia duniani na kwamba Washington inaibua nadharia ya kitisho cha China ili ipate kisingizio cha kuyasheheni zaidi maghala yake ya silaha. na msemaji wa kamandi kuu ya vikosi vya ulinzi vya Iraki ametoa indhari akisema, katika miaka michache ijayo tutakabiliana na kizazi kipya cha magaidi wa Daesh tukiwa hatuna taarifa zozote za kukitambua kizazi hicho. Yahya Rasul amesema ya yumkini katika miaka mitano au kumi ijayo tukapigana na magaidi ambao hatuna habari wala taarifa zao na ambao kwa muda wa miaka kadhaa wamejazwa na kushibishwa fikra za ukufurishaji, huku tukiwa hatuna kitu chochote eh, kilichofanywa kuwatenganisha watoto na fikra na malezi hayo. Rasuli ameeleza kwamba kwa upande wa uwezo wa kijeshi kundi la Daesh limemalizwa kwa sababu katika operesheni za kuyakomboa maeneo mbalimbali vikosi vya jeshi la Iraki vimefanikiwa kuangamiza nguvu kuu za kijeshi za kundi hilo la kigaidi. Kuhusu vyanzo vya kupatia silaha magaidi, msemaji wa kamandi kuu ya vikosi vya ulinzi vya Iraki amesema maficho ya silaha za Daesh yako majangwani na katika maeneo ya milimani lakini kwa ujumla kundi hilo la kigaidi hivi sasa linapata tabu kubwa ili kuweza kujidhaminia mahitaji yake ya wapiganaji na nyenzo mbalimbali. Mnamo mwaka 2017 na baada ya miaka mitatu ya mapigano, Iraki ilitangaza ushindi dhidi ya kundi la kigaidi la Daesh, lakini vikundi vidogo vidogo vilivyotawanyika vya genge hilo vingali vinaendesha harakati zao katika baadhi ya maeneo ya mikoa ya Diyala, Kirkuk, Nainawa, Salahuddin, Al Ambar na Baghdada. Na huu wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho mazungumzo ya Biden na Scholz. Kitengo cha upashaji habari cha ikulu ya Marekani, White House, siku ya Ijumaa kilitoa taarifa baada ya mazungumzo ya rais wa nchi hiyo Joe Biden na kansela wa Ujerumani Olaf Scholz, kikisema kuwa nchi hizo mbili zimejipanga kuendelea na siasa za vikwazo dhidi ya Russia hadi muda wowote zitakaohisi unafaa. Msimamo wa pamoja wa viongozi hawa wa Marekani na Ujerumani dhidi ya Russia na kuhusu vita vya Ukraine unaonyesha kuwa Marekani ambayo ndiyo inayoongoza kambi ya Magharibi na Ujerumani ambayo ndio yenye uchumi mkubwa zaidi kati ya nchi zote za Umoja wa Ulaya zimekusudia kuendelea kuchochea moto wa vita huko Ukraine na hazishughulishwi na hasara kubwa zinazosababishwa na vita hivyo, kwanza kwa wananchi wa Ukraine, halafu kwa wananchi wa nchi zenyewe za Magharibi, na pia kwa dunia nzima. Katika mazungumzo yake na Olaf Scholz, Joe Biden amesema nimemwambia, rais Vladimir Putin wa rusia kwamba tutaunda muungano madhubuti wa kukabiliana na Rusia. Utekelezaji wa wazi wa madai hayo ya Biden ni Marekani na watifaki wake kupasisha misaada mipya ya kijeshi na silaha kwa ajili ya Ukraine. Serikali ya Biden imepasisha msaada mpya wa kijeshi kwa Ukraine wenye thamani ya dola milioni mia nne. Antony Blinken, waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Amesema msaada huo mpya unajumuisha silaha zinazobebwa na magari ya deraya, vifaru vipya na magari mengine ya kijeshi. Ameongeza kuwa amepasisha msaada wa 33 wa Marekani kwa Ukraine baada ya kuamrishwa kufanya hivyo na Biden. Kwa kweli kambi ya magharibi inayoongozwa na Marekani si tu inafurahia kuona vita vya umwagaji damu na angamizi vya Ukraine vinaendelea bali inapinga pia mipango yote ya amani inayopendekezwa na nchi mbalimbali. Wiki moja nyuma, rais wa Marekani alipinga waziwazi wazi mpango wa China wa kukomeshwa vita vya Ukraine na kuiokoa dunia na mgogoro huo usio na maana. Biden alisema kuhusu mpango huo wa China wa kusitisha vita vya Ukraine kwamba mpango huo wa China una manufaa tu kwa Russia. Kwa upande wake, Mosco ilipokea vizuri mpango huo na kuitaka jamii ya kimataifa uchukulie kwa uzito mkubwa. Kwa mtazamo wa madola ya Magharibi, ushindi wa Russia katika vita vya Ukraine, tena pembeni mwa jeshi la nchi za Magharibi NATO, ni pigo kubwa kwa kambi ya Magharibi na kwa jeshi hilo la NATO. Nchi hizo za Magharibi zinaamini kwamba ushawishi wa Russia ulimwenguni utakuwa mkubwa sana kama vita vya Ukraine vitasimamishwa hivi sasa, na hilo ni kwa madhara ya madola ya Magharibi. Katika mazungumzo yake na Biden, kansela wa Ujerumani Olaf Scholz amesisitizia wajibu wa kuendelea uungaji mkono wa nchi za Magharibi kwa Ukraine na akasema mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na tatu ni muhimu sana kwani shambulio la Rusia kwa Ukraine ni tishio kubwa kwa dunia. Joe Biden na majenerali wa ngazi za juu wa kijeshi wa Marekani nao wanaamini kuwa vita vya Ukraine ni fursa ya kipekee ambayo haiwezi kujirudia. Kwa ajili ya kuonyesha upinzani wa Marekani kwa Russia na kuidhoofisha serikali ya Moscow, viongozi hao wa Marekani wanaona kuwa hii ni fursa nzuri ya kuhakikisha dunia inatawaliwa na kambi moja chini ya udhibiti wa Washington. Ni kwa sababu hiyo ndio maana wameamua kufanya lolote linalowezekana kuhakikisha Russia haiibuki mshindi katika vita vya Ukraine. Ijapokuwa huko nyuma Ujerumani ilionekana kupingana na ndoto hiyo, lakini hivi sasa kansela wa nchi hiyo ameonyesha wazi kuwa anaiunga mkono. Mosko nayo kwa upande wake inaamini kuwa lengo la nchi za magharibi la kurefusha vita vya Ukraine ni kuidhofisha nchi hiyo, lakini inasisitiza kuwa ndoto hiyo ya madola ya magharibi kamwe haitoaguka. Sikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza mawaidha ya Kiislamu yanayoletwa kwenu na Shekhe Salim Mwega wa Kenya, akizungumzia falsafa ya ghaiba ya Imamu Wazama, Imam Mahdi Ajalallahu taala farajahu sharifa. Mawaidha hayo yatafuatiwa na kipindi cha Ulimwengu wa Michezo, na baadaye kidogo mtasikiliza dua ya mwezi mtukufu wa Shaban. Alhamdulillahi rabbil alamin wa sallallahu ala sayyidina wa nabiyyina Muhammadin wa alihi atahirin. Mazungumzo ambayo tulikuwa nayo tangu hapo awali yalikuwa yanahusu jambo ni falsafa ya ghaiba au sababu ya kughibu kwa Imam. Miongoni mwa sababu ambazo zaweza kutajwa kama sababu za kughibu kwa Imamu, kuna mambo mawili: kuna illa na kuna hikma. Sisi tunapozungumza tunazungumzia kuhusu hikma, kwa sababu sababu au illa, sababu kamili, Mwenyezi Mungu peke yake ndio aijuae, na itadhihiri atakapodhihiri imamu ajjala Allahu farajahu sharif. Lakini hizi ni sababu ambazo si sababu kamili, ndio tunatumia neno la hikma, ni nusu ya sababu kwa lugha, juzu sabab au juzu alilla. Sasa ni mojawapo ya sababu zile tuweza kusema zilizosababisha kughibu kwake. Sababu ambayo tunaitaja leo ni sababu ambayo tutasema ni mtihani. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa ta'ala ametaka kutufanyia mtihani na kwa kughibu kwa imamu, wote umma wote tunafanyiwa mtihani. Tusome baadhi hadithi ya hadithi ambazo zinatuelezea na tuonyesha hali hii. Kutokana na hadithi hizi tunaona ya kwamba mojawapo ya sababu ya kughibu kwa imamu ni mtihani, na ya hadithi ya tunayosoma ni kwamba kutoka kwa imamu Sadik alaihi salam, hii naye ni nzito kiasi, inasema ya kwamba inna lisahib hadha lamr yani ambaye ni khalifa wa zama zetu pia, inna li sahibi hadha al amr ghaibatun ataghibu al almutamasiku fiha bidinihi, yule ambaye atakuwa anashikamana na dini yake katika ghaiba hiyo, katika zama hizo ambazo imamu atakuwa hayonekani, amefichika, atakuwa vipi? Kal mutamassiku kal kharitu li shawki al katat, ni kama yule ambaye anashika, kuna mti fulani unaoitwa katat. Huu mti huwa una miba mingi. Sasa mtu anapotoa, kuna vile ya kwamba saa zingine mtu anataka kuyatoa kuitoa ile miba au kushikamana na kushika ule mti. Sasa mwenye kuvuta ule mti anani, anavuta mkono wake, huwa anadunga anadungadungwa na ile miba. Sasa ndio anasema kitu kinapokuwa kigumu sana kizito sana wanasema, dunahu khartul qatad, yani mfano wake ni kama kupitisha mkono wako kwenye ule mti ukitoa, yani ukawa, yani uka una, una dungwa na ile miba. Sasa ndio wanasema kwamba mwenye kushikamana na dini yake ni sawa na yule ambaye anaushika mti huu ambao wenye miba mingi, sasa yaani kuonyesha vile itakuwa ni vigumu sana kushikamana na dini wakati Imam atakapokuwa yuko katika hali ya ghaiba. Kisha akasema kal khareti li shauki al qatad bi yadihi, ni kama yule mwenye kupitisha mkono wake juu ya mti au e, kipande cha mti huu ambao unaomiba. Thumma taraka maliyan, kisha imam akainamisha kichwa chake kwa muda akifikiria, kisha akasema thumma qala inna li sahib hadha al amr ghaiba, hakika sahib hadha al amr ambaye Imam zaman ana ghaiba faliyattaqillaha abdun, basi mja na amche mwenyezi Mungu, aogope waliyatamassak bidini, shikamana na dini yako, usiachane na dini yako kwa sababu ukiachana na dini yako utakuwa umeangamia. Na huu ndio wakati ambao mtu anahitaji kushikamana na dini yake. Tukiendelea pia na baadhi ya hadithi katika Wa ikhwani qaumun fi akhiri zaman, lakini kuna ndugu zangu ambao watakuja katika siku za mwisho. Sasa Mtume anasema kwamba ikhwani qaumun fi akhiri zaman amanu wa lam yarauni, wao waliniamini na hawajaniona. alafu kisha akazungumza maneno hapo baadaye akasema, la ahadihim ashaddu baqiyatan ala dinihi min khartil qatad, hao katika kunini kushikamana na dini yao ni wakali zaidi, ni wenye wakakamavu zaidi kuliko nani? Kuliko khartil qatad fi laylatil dhalma, kuliko kuushika huo mti ambao unaitwa katad wenye mishipa katika usiku, usiku wenye giza. Hebu fikiria usiku wenye giza ukaushika ule mti ambao uko na miba hiyo, ukawa hio una, unavuta mkono wako utakuwa unaumia kivipi? Afadhali wakati labda kuna mwangaza, utaona labda utajichunga chunga, lakini kwenye giza giza kali kabisa, fi lailati dhalma. Wa wanashinda mtu ambaye anashika kitu kama hiki kwa uzito wake wa au kalqabidh ala jamril ghadha au nao pia wanashinda pia vile vile mtu ambaye anashika jiwe la moto au kaa la moto kwenye mkono wake. ala jamri lkadha ulaika masahibi masabihi dduja, wao watakuwa ndiyo taa kwenye giza. yunjihimu llahu min kulli fitnatin kabra mudhlima, watakuja Mwenyezi Mungu atawaokoa kutokana na fitna au mitihani mizito yenye giza ndani yake kuonyesha vile watakavyokuwa na mtihani mzito katika siku hizo. Yaani, mwanzo hawajamuona Mtume, wamemwamini, alafu kisha wameshikamana na dini yao vizuri sana kwa nguvu, kuliko hata wale ambao walikuwa wanamuona Mtume, wanaona miujiza, wanaona nuru hii sisi hatuyaoni hayo lakini tunaamini na tunabaki katika siku hizi na e, magumu yaliyoko. Zainul Abidin alaihi salam, Imam Zainul Abidin alaihi salam anasema ya kwamba man thabata ala wilayatina fi ghaibati qaimina ajalallahu farajahu sharif, ya kwamba mwenye kubaki na kudhibiti katika wilaya uti, utawa, yani, uh, mapenzi na katika kumtawalisha imam katika zama za ghaiba fi ghaibati qaimina atahu llahu ajra alfa shahid, haya ni malipo ya watu ambao wanathibiti na kubaki katika kumwamini imam katika zama hizi. Mitihani ile ambayo atakuwa nayo, Mwenyezi Mungu anawafanyia au tuseme wanafanyia mitihani hiyo, wakawa wamedhibiti na wamebaki katika e, imani ile, malipo yao ni, ni sawa na mtu ambaye watu alfu shahid. Ile tu kuthibiti katika imani ile ni sawa na malipo yako yatakuwa ni ya mtu watu elfu ambao ni mashahidi wamekufa mithlu shuhadai Badri, sawa na watu mashahidi wa Badri. Yani wewe, mashahidi wa Badri waliokuwapo, hasa watu wa Badri walikuwa ngapi? Walikuwa mia tatu kumi na tatu, idadi yao. Basi wewe ni sawa na watu waliopigana katika vita vya Badri wakafariki, watu elfu moja. Malipo yako hayo, wa Uhud pia na vilevile vile. Imam Sadiq alayhi salam pia vile vile anasema ya kwamba satusibukum shubhatun, mtapatwa na shubha na shaka katika mambo yenu ya dini. Fatabkuna bila alamin, yani katika zama za ghaiba mtabaki bila nini, bila alamin, yura bila nini, bendera inayoonekana yani bila kiongozi anayeonekana yani, hamuoni imamu wenu, mtakuwa katika hali ya ghaiba, wala imami hada au huda, wala wakati huo mtakuwa pia hamna imamu wenye kuwaongoza haonekani imamu kwa sababu yuko katika ghaiba. wala yanju minha na hakuna atakayeokoka katika mti, wakati huu na mtihani utakao kuweko kwa sababu ya kuwa imamu hayuko yuko katika ghaiba, illa man daa bidua lgharik. Yule atakayeokoka na kuhifadhika katika zama hizi za ghaiba ni nani? Ni mtu ambaye atakayekuwa akisoma dua inaitwa duaul gharik, yani dua ya mtu mwenye kuzama. Sahaba akamuuliza Imam, qultu wa kaifa duaul gharik, na hii dua inasoma vipi? Ya dua gharik taqulu useme hivi, ya allah ya rahman ya rahim ya muqallibal qulub thabbit qalbi ala dini wao. Mwenye kusema hii ndio atakuwa amehifadhika imani yake katika dini. Useme ya kwamba, ya rahma, ya kwamba allah Allah, ewe Allah, ya rahman ewe mwingi wa rehema. Ya rahim, ewe pia mwenye kurehemu. Ya muqallibal qulub, ewe ambaye ni mwenye kuzibadilisha nyoyo. Thabbit qalbi ala dini, thabitisha na ubakishe moyo wangu katika dini. Fakultu mauyu, sahaba anasema alimwambia imam, fakultu ya muqallibal qulub, narudia yale imam anasema, lakini kakosea mahala kasema ya muqallibal qulubi wal absar thabit kalbi ala dini ameongeza neno wala absar. Imamu hakusema vile, imamu akamwambia fakala innallaha azza muqallibal qulubi wal absar, ndio umesema sawa ya kwamba Mwenyezi Mungu pia ni muqallibal qulubi wal absar, anazibadilisha nyoyo na macho haya, walakin qul kama aqul, lakini usiseme hivyo, sema kama nilivyosema. Se, utasema vipi? Sema ya muqallibal qulub thabit kalbi ala dini. Sasa hii ndiyo dua ambayo tunaisoma katika zamanul ghaiba, ili kuhifadhi nyoyo zetu na imani zetu, ili tusije tukayumba yumba na kutoka kwenye imani na dini, kwa sababu ya mitihani ambayo ipo katika zama hizo. Kwa hivyo tunamuomba Mwenyezi Mungu, tunakusema ya kwamba ya Allahu ya Rahmanu ya Rahim ya Muqallibal Qulub thabbit qalbi ala dini. Sasa hii ndio dua muhimu ambayo tunafaa kuikumbuka na kuisoma katika zama hizi katika kunut, tunapokaa wakati wowote, tunakumbuka hiyo dua ili kuthibitisha nini, dua, imani yetu. Ingine pia katika hizi dua ambazo hiyo ambayo mmesoma e, ambayo huwa tunasoma baada ya swala pia ina, inafanya nini e, inahifadhi mtu katika imani yake radhitu billahi rabban haa shay'in kad hiyo, pia inahifadhi mtu katika imani yake, na ni vizuri kuzikumbuka au kuzisoma katika siku hizi za ghaiba. Ulimwengu wa michezo. Ahlan wasahlan, msikilizaji mpendwa, na hususan mfuatiliaji wa matukio ya spoti, na tumai huna neno popote pale ulipo. Karibu tuangazie katika dakika hizi chache baadhi ya matukio makubwa ya michezo yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita katika kona mbalimbali mbali za dunia, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tunafungua kipindi kwa kuangazia mchezo wa futsal. Timu ya taifa ya mchezo wa futsal ya jamhuri ya kiislamu ya Iran imetinga fainali ya ubingwa wa NSDF kwenye soka hiyo inayopigwa ukumbini baada ya kuibamiza Thailand mabao matano kwa moja kwenye nusu fainali ya aina yake iliyopigwa siku ya Jumapili. Mabao ya Iran kwenye mchuano huo yalifungwa na Salar Aghapur na Said Ahmad Abbasi ambao kila mmoja alipachika wavuni mawili, huku Mehdi Karimi akipiga msumari wa mwisho kwenye jeneza la wenyeji. Timmelii ilianza kwa mguu wa kulia kwenye mashindano hayo kwa kuizaba Saudi Arabia mabao 11 kwa mtungi katika mchuano wa kundi ba kabla ya kuadhibu mafarao wa Misri mabao matatu kwa moja. Iran siku Jumanne inatazamiwa kushuka dimbani katika kitimutimu cha fainali kwenye mashindano hayo ya dunia yaliyoanza mnamo Machi mosi katika mji wa pwani wa Pataya katika ghuba ya mashariki ya Thailand. Katika mafanikio mengine yaliyovunwa na wanamichezo wa Iran ndani ya siku saba zilizopita, mwanamieleka wa Iran wa uzani mzito Morteza al Grossi ametunukiwa medali ya dhahabu baada ya kumchakaza Consta min Paye wa Finland kwa alama nne kwa tatu kwenye fainali ya wanamieleka wenye kilo mia moja thelathini mtindo wa Grek Roman kwenye duru ya stini ya mashindano ya dunia ya Dan Colav Nicola Petrov huko Sofia, bon Bulgaria. Wakati huo huo mwanamieleka wa Iran wa mtindo wa kujia wa kujiachia au freestyle, Mustafa Kiyasi alimsagasaga hasimu wake wa Marekani kwenye fainali ya wanamieleka wenye kilo 79 kwenye mashindano hayo yanayofahamika pia kama kombe la Bulgaria. Aliibuka kidedea kwa kumshinda Mmarekani huyo Devin Scoza kwa alama 9 kwa mbili. Mbali na hayo, Iran imeibuka mshindi wa pili kwenye mashindano ya kimataifa ya vijana ya kabadi yaliyofanyika katika mji wa Urmia katika mkoa wa Azerbaijan Magharibi hapa Iran. Vijana wa Iran walishindwa kufurukuta mbele ya washindani wao wa India na kukubali kuchapwa alama 40 kwa 33 kwenye mchezo wa fainali. Iran ilitinga fainali baada ya kuzishinda China ya Taipei alama 62 kwa 25, Uganda 67 kwa 28, Bangladesh 56 kwa 17, na Nepal point 60 kwa 37. Rais wa shirikisho la kabadi barani Asia Abbas Avarsaji amesema Malengo la mashindano hayo ni kueneza ujumbe wa amani na urafiki katika pembe zote za dunia. Nchi kumi na mbili zimeshiriki kwenye mashindano haya zikiwa kwenye makundi manne ya timu tatu. Tunatumai kwa vijana kutoa medali kwenye safu tofauti itakuwa sababu ya kujielekeza zaidi katika upande wa amani na urafiki. Lengo la mashindano haya ni kupanua wigo wa urafiki na amani duniani. Tuangazie sasa riadha. Mwanariadha nyota wa Kenya Rosemary Wanjiru siku Jumapili alitawazwa bingwa wa mbio za Tokyo Marathon mwaka huu huko Japan aliibuka kidedea katika mbio hizo za kilomita 42 kwa upande wa wanawake, kwa kutumia saa 2 dakika 16 na sekunde 28, akiwaonyesha kivumbi wa Ethiopia Gamechu Sehei. Alimaliza kwa saa 2 dakika 16 na sekunde 56 na Ashate Bekere saa 2 dakika 19 na sekunde 11. Ruth Manjiru, performance. Wanjiro ametumia mbio hizo za Tokyo Marathon kusaka tiketi ya mbio za ubingwa wa dunia zitakazotifua mavumbi huko Budapest, Hungary mwezi Agosti. na sasa tutupie jicho dondoza hapa na pale. Shirikisho la Soka Tanzania TFF limemtangaza Adel Amrush kuwa kocha mkuu wa timu ya taifa ya Tanzania almaarufu Taifa Stars. Kocha huyo raia wa Ubelgiji mwenye asili Algeria ana uzoefu mkubwa wa soka la Afrika baada ya kufundisha klabu na timu za taifa katika ukanda wa kusini, mashariki, kati na kaskazini. Amrush amewahi kuwa kocha bora wa Afrika Mashariki mwaka elfu mbili kumi na tatu wakati akiinoa timu ya taifa ya Kenya, Harambee Stars, na kuipa ubingwa wa SEKAFA. Kabla ya hapo, aliisaidia Burundi kutinga nusu fainali mara mbili ya michuano hiyo ya kikanda. Kocha huyo amechukua mikoba ya Kimpelsen, raia wa Denmark, ambaye aliachana na kikosi hicho mnamo Agosti mwaka jana, baada ya kimkondoka, nafasi yake ilishikiliwa kwa muda na Mzambia Ona Janza. Mbali na hayo, Manchester United na Manchester City zimetinga robo fainali ya kombe la FA baada ya kuibuka na ushindi kwenye raundi ya kumi na sita bora ya michuano hiyo. Mancity iliibuka na ushindi wa mabao matatu kwa mtungi ilipocheza dhidi ya Bristol City, huku vijana wa Eric Tenhag wakitoka na ushindi wa mabao matatu kwa moja dhidi ya West Ham katika mchezo hao waliochezea Old Trafford. Sasa Manu itamenyana na Fulham kwenye mechi ya robo fainali. Mechi hizo zitaanza kuchezwa kuanzia tarehe 17 hadi 20 mwezi huu ambapo Manu itaanzia nyumbani Old Trafford. Kwa upande wa Mancity, imepangiwa kucheza dhidi ya Burnley inayonolewa na Vincent Company na wataanzia kuchezwa ugenini. Mabao ya Mancity dhidi ya Bristol yaliwekwa kimiani na Phil Foden na Kevin De Bruyne. Well, fa hiyo ligi ya chamtoto tuangazie sasa ligi ya watu wazima. Klabu ya Liverpool iliinyoa Manchester United bila maji kwa kuipa kichapo cha mbwa cha mabao saba kwa mtungi kwenye ligi kuu ya soka ya Uingereza katika mechi iliyopigwa kwenye uwanja wa Anfield siku ya Jumapili. Cody Gakpo, Darwin Nunez na Mohamed Salah wote walifunga mara mbili huku Roberto Firmino akifunga goli katika dakika za mwisho. Kipigo hicho kilikuwa kizito zaidi kwa Erik Tenhag kama meneja wa United na kuathiri sana harakati zake za kutafuta mataji, na sasa hamu yao ya kutoa ubingwa wa ligi kuu inaonekana kuwa ndoto. The greatest win against Manchester United has ever been. Maskini mashetani wekundu hawakupata hata la kufutia machozi. Huku hayo yakiharifiwa, rais Nelson alifungia Arsenal bao la ushindi katika mechi iliyoshuhudia viongozi hao wa jedwali la EPL wakitoka nyuma kwa mabao mawili kwa nunge na kusajili ushindi wa mabao matatu kwa mawili dhidi ya Bournemouth Jumamosi katika uwanja wa Emirates. Bournemouth walijiweka kifua mbele baada ya sekundi tisa za mchezo kupitia kwa Philip Billing kabla ya kufungiwa bao la pili na Marcos Senesi katika dakika ya 57. Hata hivyo Gunners walirejea mchezoni kupitia kwa Thomas Partey aliyecheka na nyavu katika dakika 62, kabla ya Ben White kusawazisha mambo kunako dakika 70 na kisha Nelson akafunga goli la ushindi katika sekunde za lala salama. Wakati huo huo Mancity waliendeleza presha kwa viongozi hao wa jedwali la EPL Arsenal baada ya kuikunguta Newcastle United mabao mawili kwa sifuri katika uwanja wa Itihadi. Phil Foden alifungulia Mancity ukurasa wa mabao katika dakika 17, kabla ya Bernardo Silva kupachika la pili kunako dakika 67. Matokeo hayo yalidumisha kikosi hicho cha kocha Pep Guardiola katika nafasi ya pili kwa alama 58 kutokana na mechi 26. Kwingineko, watu wawili wenye silaha walifyatua risasi zisizopungua kumi na kuacha ujumbe wa vitisho kwa nyota wa soka wa Argentina, Lionel Messi, katika uvamizi wa duka kubwa linalomilikiwa na wakwe zake huko mjini Rosario nchini Argentina. Maafisa wa vyombo vya mahakama wa mji huo wameeleza kwamba tukio hilo lilitokea Alhamisi asubuhi na kulitaja kuwa la kigaidi. Gwiji huyo wa soka wa Argentina na timu ya PSG ya Ufaransa hivi karibuni alitangazwa kuwa mchezaji bora wa mwaka wa wa shirikisho la soka duniani FIFA kwa mwaka 2022 na kuwapiku wapinzani wake wawili wa, wa timu ya taifa ya Ufaransa. Kwa ushindi huo Messi ameweka rekodi ya kuwa mchezaji pekee aliyewahi kuingia kwenye kikosi bora cha FIFA cha mwaka mara nyingi zaidi, yani mara 16, akifuatiwa na Cristiano Ronaldo aliyeingia mara 15. So the winner and officially the best player of the world. El mejor del mundo Leo Messi campeon del mundo Argentina. Felicidades. Messi alikuwa anawania tuzo hiyo pamoja na Karim Benzema wa Real Madrid na timu ya taifa ya Ufaransa na Mfaransa mwingine kinda Kylian Mbappe. Tutakomea hapo kwa dondo hizo, mpenzi msikilizaji, hadi juma lijalo, panapo majario ya Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Ewe Mola wangu, nikana kwamba pekee nafsi yangu imenisimama mbele yako, imestiriwa kwa wema wa utegemevu wangu kwako, nikatamka ya laiki yako na ukanitanda kwa msamaha wako. Ewe Mola wangu, ukinisamehe ni yupi aula wa hilo kuliko wewe? na iwapo ajali yangu imekaribia na amali yangu haikunikurubisha kwako, basi nimejalia kuungama kwangu dhambi zangu ni wasila wangu kwako. Ilahi, Nimeikosea nafsi yangu kwa kuielekea, basi welewa iwapo hutaisamehe, ewe mola wangu, wema wako muda wa uhai wangu haukukoma, basi usinikatizie wema wako katika kufa kwangu. Ewe mola wangu, vipi nitamauke juu ya ulinzi wako mwema baada ya kifo changu? muhisabu mtenda dhambi aliyefunikizwa ni ujinga wake. Mola wangu, duniani ulinistiria dhambi zangu, na mimi ni muhitaji zaidi wa kustiriwa hayo kwako katika akhira. Ewe Mola wangu, tayari umenitendea vizuri kwa kutoedhihirisha mbele za awaye kati ya waja wako wema, basi usinifedheheshe siku ya kiyama mbele za wenye kunishuhudia. Ilahi juduka basata amali wa afuka afdalu min amali ilahi fasurrani biliqaika yawma taqdi fi bayna ibadi Ewe Mola wangu, upaji wako umenipanulia tumaini langu na msamaha wako ni bora kuliko mali yangu. Mola wangu, basi nifurahishe nifikapo kwako, siku ya kuhukumu baina waja wako. Ila Baba ya ila na. Sasa ni habari za dunia Islama, misema, Kuba, kwa ufupi kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kadhia ya kupewa sumu wanafunzi hapa nchini ni uhalifu mkubwa na haiwezi kuachiwa. Ayatollah Sayyid Ali Khamenei ameyasema hayo leo pembeni ya hafla ya upandaji mti alipozungumzia kadhia ya kupewa sumu wanafunzi ambapo, sambamba na kusisitiza kuwa viongozi husika na vyombo vya vio intelijensia na polisi vinapaswa vifuatilie swala hilo kwa uzito mkubwa, amesema kadhia hii ni uhalifu mkubwa na haiwezi kuachiwa, na kama kutakuwa na watu wamehusika, inapaswa waliohusika na wasababishaji wake wapewe adhabu kali kabisa. Watu 247 wamekamatwa hadi sasa nchini Uturuki kwa amri ya mahakama za nchi hiyo katika mwendelezo wa wimbi la utiaji nguvu wa kandarasi wanaoshukiwa kuhusika na ujenzi usiokidhi viwango wa majengo yaliyobomoka katika miji iliyoathiriwa na tetemeko la ardhi nchini humo. Serikali ya China imeongeza bajeti yake ya kijeshi kwa asilimia 7.2 hadi dola bilioni 224 ikilinganishwa na mwaka jana, sambamba na kuendelea kushuhudiwa mivutano kati ya nchi hiyo na Marekani. Na mamlaka ya udhibiti wa vyombo vya habari ki vya kielektroniki vya Pakistan, PEMRA, imezipiga marufuku chaneli za televisheni chaneli za televisheni kurusha hewani hotuba za aliyekuwa waziri mkuu wa nchi hiyo Imran Khan. Hii ni baada ya kumtuhumu waziri mkuu huyo wa zamani kwamba anazishambulia taasisi za serikali na kuchochea chuki ndani ya nchi. Na hadi hapa, ndio tumetamatisha matangazo yetu kwa usiku huu. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, mwenzangu studioni alikuwa ni Amir Ibrahim Rutajengwa. Kwa niaba yake na wageni, tukiwatakia usiku mwema na mlale unono, tukutane tena kesho asubuhi, panapo majaliwa yake Mola Muumba. Kwaherini.