Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Itakapotetemeshwa ardhi kwa mtetemeko wake, na ikatoa ardhi mizigo yake, na mtu akasema ina nini? Siku hiyo itatoa habari zake, kwa kuwa Mola wako ameiamrisha. Siku hiyo wataondoka watu wametawanyika, ili waonyeshwe vitendo vyao, basi anayefanya wema sawa na chembe atauona, na anayefanya uovu sawa na chembe atauona. Bismillahi Rahmani Rahim. Wassalamu alaikum. Wasikilizaji wapenzi wa Radio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya mchana wa leo, tukiwa tunasikika kupitia satelit na internet. Unanetu ya internet ni parstoday.ir sw barua pepe email ni swahili radio at irib do tayari. Unaweza kushiriki pia katika matangazo haya kwa kunitumia ujumbe mfupi, nambari yangu ya WhatsApp humo studioni, anza na jumlisha kisha 989035065487. Tunasikika pia katika masafa FM kupitia Redio Maarifa yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo tunasikika katika maeneo ya Lindi, Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida, Tabora na vilevile vile kule Shinyanga, tunapatikana mubashara kabisa. Wakati huo mchana huu, mpenzi msikilizaji, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na vipindi vya hekaya za aya, udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki, mawaidha maalum na kisha makala ya leo katika historia, na wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nami ahadi tamati ya matangazo haya. imetimia sa saa sita kamili mchana hapa Tehran, tano na nusu mchana huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Umoja wa Mataifa waadhimisha siku ya kimataifa ya upokonyaji silaha. Walowezi wa kizayuni wavamia tena msikiti wa Al Akswa. Na papa Francis, kiongozi wa kanisa Katoliki duniani atoa mwito wa kupambana na magendo ya binadamu. Na sasa ni habari kamili. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis ametoa mwito wa kukabiliana na magendo ya binadamu katika maeneo mbalimbali ya dunia. Papa Francis ametoa mwito huo baada ya makumi ya wahajiri kufariki dunia hivi majuzi kufuatia mashua yao kuzama katika pwani ya mji wa Crotone katika eneo la kusini mwa Italia la Calabria. Vyombo vya habari vya Italia vimeripoti kuwa wahamiaji wasiopungua wa sabini walifariki dunia hivi majuzi baada ya mashua yao kuzama katika pwani ya mji wa Crotone, kusini mwa Italia, katika eneo la kusini mwa Italia la Calabria. Akizungumza katika hotuba yake ya kila wiki hapo jana, Papa Francis ameeleza kuwa nina kariri mwito wangu ili zichukuliwe hatua za maana kukomesha magendo binadamu ili kuzuia kutokea matukio ya maafa kama haya. Makumi ya maelfu ya wahajiri wameaga dunia katika kipindi cha mwongo mmoja uliopita baada ya boti na mashua walizokuwa wakisafiria kuzama kutokana na, na hali mbaya ya hewa. Wahajiri hao wa kiafrika na kutoka barani Asia wamekuwa wakikumbwa na masaibu na madhila mbalimbali katika boti za wanaojihusisha na magendo a binadamu na kwa kutumia njia zisizo salama katika bahari ya Atlantic au Mediterania. Inaelezwa kuwa idadi kubwa ya wahajiri hao hupoteza maisha wakiwa njiani. Burkina Faso imeweka maeneo ya kaskazini na sehemu ya katikati ya mashariki mwa nchi chini ya amri ya kutotoka nje nyakati za usiku ili kupiga jeki juhudi za kupambana na harakati pamoja na mashambulizi ya makundi ya kigaidi. Taarifa zaidi zimemnukuu katibu mkuu wa serikali ya jimbo la kaskazini Colga Albert Zongo. Taarifa hiyo inasema chini ya mpango wa kupambana na ugaidi, amri ya kutotoka nje kuanzia saa 4 usiku hadi saa kumi na moja alfajiri ilianza kutekelezwa kuanzia Machi tatu na itaendelea hadi Machi 31. Amri hiyo pia imepiga marufuku magari na pikipiki kuwepo barabarani ndani ya muda huo wa kafyu. Zongo amesema agizo hilo litasaidia kudhibiti harakati za makundi ya kigaidi katika eneo hilo lililoko katika mpaka wa Mali kulikuanzia uasi mwaka 2015. Mwishoni mwa mwezi uliopita wa Februari, kundi la kigaidi la Daesh lilitangaza kuwa limehusika kwenye mauaji ya zaidi ya wanajeshi 70 na kujeruhi wengine kadhaa na kutekwa nyara watu watano wakati wa shambulizi la kushtukiza dhidi ya msafara wa kijeshi kaskazini mwa Burkina Faso. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na kujieni kutoka hapa Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tukitoka barani Afrika sasa, tuelekee mashariki ya kati, huko Falastin. Makumi ya walowezi wa kizayuni wameuvamia tena msikiti wa Al Akswa huko Falastini anayokaliwa kwa mabavu na kuvunjia shima msikiti huo mtakatifu. Mashuhuda wanasema uvamizi wa walowezi hao wenye itikadi kali ulifanyika chini ya ulinzi mkali kutoka kwa wanajeshi wa utawala ghasibu wa Israel kupitia upande wa Babul Maghariba. Walowezi hao wa kizayuni wakisaidiwa na kupewa himaya na jeshi la Israel baada ya kuingia katika eneo la ndani la msikiti huo mtakatifu, walisikika wakipiga nara dhidi ya Uislamu na Waislamu na kufanya vitendo vya kuchochea hisia za Waislamu. Sambamba na uvamizi huo, wanajeshi wa Israel waliwazuia Waislamu kuingia katika eneo hilo, ambao kimsingi walienda kutekeleza ibada ya sala katika msikiti huo mtakatifu, kibla cha kwanza cha Waislamu. Katika miezi ya hivi karibuni, vitendo vya hujuma na uvamizi wa walowezi wa kizayuni katika maeneo ya Falastini hususan katika msikiti wa Al Akswa vimeongezeka mno, sambamba na njama za kubadilisha muundo wa kijamii na kijiografia wa eneo hilo takatifu. Jumuiya ya kitaifa na kiislamu nchini Bahrain ya Al Wifaq imetangaza kuwa nchi ya Bahrein imegeuzwa na kufanywa kuwa kaburi la haki za binadamu na kwamba haipaswi kukafilika na hatua zinazochukuliwa na utawala huo ambazo ni kinyume cha sheria. Jumuiya ya Ilfaq imeandika barua na kuzituma kwa wakilishi wa mkutano wa mabunge ya dunia uliopangwa kufanyika tarehe 11 mwezi ujao wa Machi nchini Bahrein na kubainisha kwamba wawakilishi wa nchi wanao wawakilishi wananchi wanaozea katika magereza ya utawala wa Ali Khalifa, huku robo ya wananchi wa nchi hiyo wakinyimwa fursa ya kugombea katika uchaguzi wa bunge. Sehemu nyingine ya barua hiyo inawataka washiriki wa mkutano huo kutaka utawala wa Bahrain ufanye mageuzi ya kimsingi ambayo yatakuwa na maslahi ya wananchi, hususan kuhusiana na kadhia nzima ya sheria za uchaguzi. Haya yanajiri katika hali ambayo wanaharakati wengi na watumiaji wa mitandao ya kijamii nchini Bahrein wameendelea kutoa mwito wa kuachiliwa huru wafungwa wa kisiasa wa, wa nchi hiyo. Na siku ya kimataifa ya upokonyaji silaha na uchagizaji wa kuzuia uenezaji wa silaha duniani iliadhimishwa jana tarehe tano Machi, ikiwa ni mara ya kwanza katika historia ya umoja huo. Akizungumza kwa mnasaba huo, Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, alibainisha kuwa matumizi ya kijeshi yanaendelea kuvunja rekodi. Takwimu zinaonyesha kuwa watu 26,000 wanaweza kutibiwa malaria kwa gharama kununua kifaru kimoja cha kivita. Guterres amesema siku hii inalenga kukuza ufahamu na uelewa masuala ya upokonyaji silaha hasa miongoni mwa vijana. Azimio la kuunda siku hii lilipitishwa mwezi Disemba mwaka elfu mbili na ishirini na mbili na kuthibitisha jukumu la Umoja wa Mataifa katika upokonyaji silaha na hadi kwa nchi wanachama kuimarisha kanuni hii. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema jamii ya kimataifa inajizatiti kuunga mkono uhakika kwamba hakuna nafasi ya silaha duniani, iwe za nyuklia, kemikali, kibaiolojia au nyinginezo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wasaa sasa kukuletea uchambuzi, uchambuzi watu kisiasa ambao kwa mchana wa leo una kichwa cha maneno kisemacho faini ya dola bilioni 18 inaisubiri nchi ya Pakistan. Onyo lililotolewa na jamhuri ya kiislamu ya Iran kwamba kama serikali ya Pakistan haitochukua msimamo ulio wazi kuhusu mkataba wa kununua gesi kutoka Iran, basi kuna hatari Islamabad ikalazimika kulipa faini ya dola bilioni 18, inaonekana wazi kuwa viongozi wa Pakistan wamelichukuliwa wa kwa uzito onyo hilo. Karibu miaka kumi imepita tangu mradi wa kujenga bomba la gesi baina ya Iran na Pakistan ulipoanza kutekelezwa kivitendo kufuatia makubaliano ya pande mbili. Pakistan inahitaji mno gesi ya Iran kwa ajili ya matumizi yake ya nishati, hivyo pande mbili zilikubaliana kujenga bomba la gesi ambalo litarahisisha Islamabad kununua gesi ya Iran. Kwa upande wake Iran imetekeleza ahadi zake na kutokana na kuchunga kwake ujirani mwema hadi hivi sasa imesita kuishtaki Pakistan kwa kushindwa kutekeleza ahadi zake kwa mujibu wa mkataba huo. Lakini inaonekana kuwa muda mrefu umepita na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran haiwezi tena kuvumilia. Hivi sasa suala hilo limefika mpaka kwenye vyombo vya habari vya vya Pakistan ambavyo vimetangaza kuwa inavyoonekana serikali ya Islamabad hususan idara ya mahesabu imeogopeshwa na onyo hilo la Iran na imehimiza mamlaka husika za Pakistan kulitatua tatizo hilo. Surush Amiri, mtaalamu wa masuala ya kisiasa, anasema jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilitoa pendekezo la kujengwa bomba la gesi la amani kwa ajili ya kusaidia utulivu na usalama katika eneo zima la Asia Magharibi. Hivi sasa na baada ya kutiliana saini mkataba na Pakistani kuhusu suala hilo, Tehran imetekeleza jukumu lake la kufikisha bomba hilo la gesi kwenye mipaka ya Pakistan, na lililobakia ni viongozi wa Islamabad kutekeleza ahadi zao kwa mujibu wa mkataba huo. Inavyoonekana ni kuwa Tehran kamwe haikufikiria kwamba Islamabad ingekwenda kinyume na mkataba iliyotia saini kwa hima na hamu pamoja na, na shauku kubwa hasa kwa kutilia maanani kuwa Pakistan inahitajia mno nishati na kimsingi, gesi ya Iran ni ya bei nafuu mno kwake kuliko gesi ya nchi yoyote ile. Lakini moja ya sababu kuu zilizowafanya viongozi wa Pakistani wakwame katika mpango wao wa kununua wa gesi kutoka Iran ni mashinikizo Marekani na kukubali kwake kuburuzwa na dola hilo la kibeberu la Magharibi. Hii ni Redio Tehran, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hekaya za Aya. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo na karibuni tena kuwa nasi katika sehemu ya tisa ya kipindi hiki kinachosimulia sababu za kuteremshwa aya za Qurani Tukufu. Leo tutatupia jicho aya ya 219 ya Suratul Baqara. Wanakuuliza kuhusu ulevi na kamari, sema, katika hivyo kuna dhambi kubwa na manufaa kwa watu, na madhara yake ni makubwa zaidi kuliko manufaa yake. Na wanakuuliza watoe nini, sema, vilivyowazidia. Namna hivi Mwenyezi Mungu anakubainishieni aya zake, ili mpate kutafakari. da ya ujiwa wa Uislamu ambapo ilikuwa bado haijateremshwa aya inayoharamisha na kukataza pombe na kamari, baadhi ya Waislamu waliendelea kunywa mvinyo ili eti kujifurahisha. Abdurahman bin Aufi, mmoja kati ya masahaba wa Mtume Muhammad amani Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, alialika kundi la marafiki zake kwenye karamu ya usiku katika mojawapo ya mikusanyiko yake ya kawaida ya anasa. Baada ya maakuli ya aina kwa aina, walianza kunywa pombe na kucheza kamari. Walikunywa pombe nyingi kiasi kwamba walighafilika kutekeleza ibada ya swala. Walipokuwa wakicheza kamari, mmoja wao aliwakumbusha kuswali. Kila mmoja wao alitawadha na akasimama kwenye safu ya swala ya jamaa akiwa amelewa chakari na kumfuata Abdurahmani bin Auf, ambaye yeye pia alikuwa amekunywa pombe kupita kiasi. Imamu wa swala ya jamaa ambaye alikuwa amelewa chakari huku akiyumbayumba alisoma Alhamdu, kisha sura inayofuata alichagua suratu Lkafirun. Baada ya aya ya kwanza, Abdurahmani bin Auf alisahau aya zilizosalia. Ili kumkumbusha imamu wa jamaa, mmoja kati ya maamuma alisoma mwendelezo wa aya hizo kwa sauti ya juu, na akasema la abudu ma taabudun si abudu matabudun, siabudu mnachokiabudu nyinyi kwa kuwa hisi za imamu wa swala ya jamaa zilikuwa zimevurugwa kutokana na kulewa pombe, alijaribu kurekebisha haraka, lakini akafanya makosa mabaya zaidi ya yale ya kwanza. Alisema abudu matabudun, ninaabudu mnachokiabudu nyinyi, waabudu masanamu. Kisha badala ya kusoma lakum dinukum walia din, kwa maana ya mnayo dini yenu na mimi ninayo dini yangu alizidisha maneno katika kitabu cha Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala, na akasema lakum dinukum shirk walia dini liislama, kwa maana kwamba mnayo dini yenu ya shirki na mimi ninayo dini yangu Uislamu. Masahaba hao walikamilisha swala yao, lakini hawakuwa na ujasiri wa kutazamana usoni kwa sababu ya aibu waliyotenda, na walikubaliana kutomwambia mtu yeyote kile kilichotokea kwenye karamu yao. Hata hivyo, siku iliyofuata habari hiyo ilienea kila mahala. Abdurrahman bin Auf na marafiki zake ambao hawakuweza kustahamili vijembe na lawama za waislamu wengine, walikwenda kwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na kuungama makosa yao. Walimwambia Mtume, tueleze hukumu ya pombe na vileo. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalama pia alisoma aya ya 43 ya Suratu Nisa ambayo inawakataza Waislamu kutekeleza ibada ya swala wakiwa wamelewa. Aya hiyo inasema Swala ni mazungumzo ya mja na mola wake muumba, na inapaswa kufanywa kwa umakini mkubwa na mahudhurio ya moyo na akili, na kwa kawaida mtu mlevi huwa mbali na hali hiyo. Jambo nyingine muhimu la kuashiria hapa ni kwamba aya hii hairuhusu kunywa pombe wakati mwingine wowote, wa la hasha, bali inazungumzia tu suala la kulewa wakati wa swala, kwa maana kwamba, kwa kuzingatia kuwa nyakati tano za swala haziachani kwa muda mrefu, ni lazima kuacha kunywa pombe na vileo katika nyakati zinazotenganisha ibada hiyo ya swala, kwa sababu utekelezaji wa ibada hiyo unamlazimu mtu kuwa makini, hadhir na mwenye akili timamu, kwani kiini na dhati ya ibada ya swala ni mahudhurio ya moyo. Na kwa kuwa mlevi huwa hayupo hadhir na haelewi anachokisema, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala amewakataza Waislamu kuingia kwenye ibada hiyo hali ya kuwa wamelewa kwa sababu ulevi mara nyingi huendelea hadi wakati wa swala inayofuata, kwa sababu hali ya kulewa mara nyingi huendelea na huchukua muda na bila ya mtu kuwa na ufahamu kamili. Kwa msingi huo, hukumu inayotolewa na aya hii ni sawa na kukataza na kuharamisha pombe daima kwa Waislamu. Baada ya kuteremshwa aya hii ya 43 ya Suratu Nisa, Idadi kubwa ya Waislamu iliacha pombe milele. Hoja na mantiki yao ilikuwa kwamba kitu chochote kinachodhuru swala kinapaswa kuondolewa kabisa kwenye ratiba ya maisha ya Mwislamu. Pamoja na hayo, kundi jingine liliendelea kunywa pombe. Baadhi ya wanazuoni wa madhehebu ya Suni akiwemo Jarullah za Makhshari kwenye kitabu cha Rabiul Abrar na Abu Hamid al Ghazali katika kitabu cha Mukashafatul Qulub wameandika kwamba katika moja ya karamu zilizofanywa na watu wa kundi hili kwenye nyumba ya sahaba mwenzao wa Ansari, wageni wake walilewa chakari na kuanza kupigana baada ya kunywa pombe. Umar bin Alkhatab, aliyekuwa katika kikao hicho cha pombe, alishika mfupa na kumpiga nao Abdurrahmani bin Auf na, na kumpasua kichwa. Baada ya hapo, alianza kusoma mashairi na maombolezo yanayofanana na yale yaliyosomwa na makafiri wa Kikuraish kwa ajili ya ndugu na jamaa zao waliouawa kwenye vita vya Badr. Wakati habari hii ilipomfikia Mtume alikasirika sana na akawafuata haraka masahaba hao ambao walikuwa bado wamelewa, kisha akainua mkono na kumpiga Omar. Omar alisema najikinga na Mwenyezi Mungu na ghadhabu ya Mwenyezi Mungu na mtume wake. Wakati huo Mwenyezi Mungu subhanahu wataala aliteremsha aya ya 91 ya Surat lmaida inayosema Inna Hakika shetani anataka kutia uadui na chuki baina yenu kwa pombe na kamari na kuwazuia kumkumbuka Mwenyezi Mungu na kuswali. Basi, je, mtakoma? Wakati huo Omar bin Alkhatab alisema, basi tena tumekoma. Baadhi ya maulamaa wanasema wakati huo ndipo ilipoteremshwa aya ya 219 ya Suratu Lbaqara inayosema, wanakuuliza kuhusu ulevi na kamari Sema katika hivyo kuna dhambi kubwa na manufaa kwa watu, na madhara yake ni makubwa zaidi kuliko manufaa yake. Katika aya hii kuna ulinganisho baina ya faida na hasara za pombe na kamari. Jambo la hakika ni kwamba manufaa ya kimaada yanayopatikana kutokana na uuzaji wa mvinywa na pombe au faida inayoweza kupatikana kutokana na kamari ni ndogo sana ikilinganishwa na hasara zake za kimaadili kijamii na kiafya. Wapenzi wasikilizaji, khalifa wa bani Abbas Muhammad bin Mansur aliyekuwa mashuhuri kwa jina la Mahdi alimuuliza mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi waalihi wasalam, Imamu Musa Alkadhim alayhi ssalamu, kwamba je, pombe imeharamishwa katika kitabu cha Mwenyezi Mungu? Kutokana na aya hii watu wanaelewa kwamba Mwenyezi Mungu amekataza mvinyo, lakini hawaelewi kwamba ni haramu. Hukumu yake ni ipi? Imamu Kadhim alaihi salamu alisema, pombe ni haramu katika kitabu cha Mwenyezimungu. Akasema, ewe Abal Hasan, ni wapi katika Qurani ambapo pombe imekatazwa? Imamu Musa Alkadhim alaihi salamu alisema, pale Mwenyezimungu subhanahu wa taala aliposema kumwambia mtume kwamba sema Hakika mola wangu ameharamisha mambo machafu ya dhahiri na yasiri na dhambi na dhulma bila ya haki na kumshirikisha Mwenyezi mungu na ambacho hakukiteremshia uthibitisho na kumzulia Mwenyezi mungu msiyoyajua. Kisha Imamu, baada ya kueleza mambo mengine yaliyoharamishwa katika aya hii, alisema, maana ya neno ithm, yaani dhambi, katika aya hii ambayo Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ameikataza ni pombe, kwa sababu Mwenyezi Mungu anasema katika aya nyingine ya Qurani kwamba, wanakuuliza kuhusu ulevi na kamari, sema, katika hivyo kuna dhambi kubwa na manufaa kwa watu, na madhara yake ni makubwa zaidi kuliko manufaa yake na dhambi ambayo imekatazwa na kuharamishwa waziwazi katika Suratul Araf imetumika katika Suratul Bakara kwa maana ya pombe na kamari. Kwa msingi huo pombe imekatazwa waziwazi wazi katika aya za Qurani Tukufu. Zaidi ya hayo ni kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala aliteremsha aya ya tisini ya Suratul Maida ambayo ina katazo kali zaidi la pombe na mvinyo Aya hiyo inasema: enyi mliyoamini, hakika pombe na kamari na mizimu na mburuga ni uchafu katika kazi za Shetani, basi jiepusheni navyo, ili mpate kufaulu. Katika sehemu moja ya aya ya mia mbili na kumi na tisa ya sura hii ya Albakara, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anasema: wayasalunaka madha yunfiqun qulil afwu kadhalika yubayinu Allahu lakumul ayati laallakum tatafakkarun, na wanakuuliza watowe nini, sema vilivyowazidia. Namna hivi Mwenyezi Mungu anakubainishieni aya zake ili mpate kufikiri. Waislamu walikuwa wamesikia mengi kuhusu kutoa sadaka na fadhila zake, lakini hawakujua mengi zaidi kuhusu asili yake na kwa msingi huo walitumbukia katika hali ya kuchupa na kupindukia mipaka katika kutoa sadaka. Kwa mfano, bwana mmoja kutoka katika Ansari alifariki dunia akiwa na watoto wadogo na watumwa sita. Aliwaacha huru watumwa kabla ya kuaga dunia na akagawa mali yake yote bila ya kuachia watoto wake chochote. Jamaa zake walikwenda kwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na kumjulisha kuhusu jambo hilo. Mtume aliposikia maneno hayo alisema, sasa mumemfanya nini mtu huyu aliyeaga dunia? Walisema tumemzika. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alisema: lau ningejua mapema nisingeruhusu wazikwe kwenye makaburi ya Waislamu kwa sababu amewaacha watoto wake wawe wahitaji kwa watu wengine baadhi ya Waislamu walikuwa wakishindana wao kwa wao katika kutoa sadaka kiasi kwamba hata masikini kama Muadhi bin Jabal na Thalaba walikwenda kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu na kusema, hatuna uwezo wa kifedha wa kutoa sadaka na kutekeleza ibada ya umra na hija. Kwa msingi huo pepo na jana itakuwa mahsusi kwa ajili ya matajiri. Mtume aliwajibu akisema, atakayestahamili na kuwa nasubira na hali yake miongoni mwenu kwa ajili ya Mwenyezi Mungu atafika kwenye daraja za juu ambazo hawatazifikia matajiri. Watu wengine waliokuwa matajiri pia walimuuliza Mtume kwamba, ya Rasulullah, je, tunapaswa kutoa mali zetu zote kwa maskini au baadhi yake? Wakati huu ndipo ilipoteremshwa aya ya 219 ya Suratul Baqara, ikiwaamuru kuwa na mwenendo wa wastani na wakati na kati katika kutoa sadaka na kusema na wanakuuliza watowe nini, sema kilicho ziada. Namna hivi Mwenyezi Mungu anakubainishieni aya zake ili mpate kufikiri. Akifasiri aya hii, Imamu Muhammad Albakir alayhi salamu anasema neno alafu lina maana ya kitu cha ziada ya gharama za maisha ya mwaka. Kwa hivyo, kutoa sadaka ni jambo jema na linalostahili, lakini mtu hapaswi kupita kiasi na kuwapa watu wengine chote alichokuwa nacho kabla ya kudhamini mahitaji na riziki ya familia yake, isipokuwa katika hali ya dharura ambapo mtu huamua kujitolea na kujinyima yeye mwenyewe na kusabilia kile alicho nacho kwa wahitaji kwa idhini ya familia yake kama walivyokuwa wakifanya Waislamu wa zama za mwanzoni mwa Uislamu, hasa Imamu Ali bin Abi Talib, ambao mara nyingi walisabilia kila walichokuwa nacho kwa ajili ya kupata radhi za Allah subhanahu wataala. Qurani Tukufu inawazungumzia watu hawa katika aya ya tisa ya Suratul Hashri ikisema: na wanawapendelea Waislamu wenzao wenye haja kuliko nafsi zao, ingawa wao wenyewe ni wahitaji na mwenye kuepushwa uchoyo wa nafsi yake, basi hao ndiyo wenye kufanikiwa. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Nam, wapenzi wasikilizaji, tunasonga mbele na matangazo yetu mchana wa leo kwa kukuleteni udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki. Dira ya macho yetu magazetini mchana wa leo tarehe sita Machi, siku ya Jumatatu. Inaanzia huko nchini Kenya na ninaanza na Taifa Leo na ukurasa wa mbele una habari zisemazo, mbinu mpya za Raila. Kofia karuto atangaza vita vya kiuchumi dhidi ya rais baada ya serikali yake kupanga kuangusha biashara zake na Uhuru. Mbali na maandamano Odinga a, wazia mpango wa kuwahimiza E, wafuasi wake kususia bidhaa za biashara za rais na viongozi wengine serikalini. Ukabila katika kaunti wa mulikwa. Mudavadi akataa chama chake kumezwa na UDA. Likitupasha zaidi kuhusiana na habari, Taifa Leo linaandika viongozi wa chama cha ANC wamesema hawatavunja vyama vyao kama anavyotaka Cleopas Malala katibu mkuu wa UDA wakitaja kuwa hatua hiyo E, ina, ni kurejesha nyuma demokrasia. Daily Nation pamoja na habari nyingine limeakisi mipango ya serikali ya Ruto ya kukabiliana na mtangulizi wake Uhuru Kenyatta pamoja na kinara upinzani Raila Odinga ambapo sasa inapanga kuelekeza mashambulizi yake na makombora dhidi ya biashara za wawili hao. Limeandika pia kuwa utafiti mpya umeonyesha kuwa asilimia themanini ya watu waliopewa jukumu la kutoa dawa katika hospitali za ngazi ya nne hawajafundishwa na hawana taaluma ya ufamasia. Utafiti huo pia unaonyesha kuwa dawa katika asilimia sabini ya hospitali za level 5 zinatolewa na watu ambao wana leseni lakini hawana sifa za kufanya hivyo. Nikitoka huko nchini Kenya naelekea nchini Tanzania. Anaanza na gazeti Mwananchi um, na baadhi ya habari zake zinasema, kishindo cha maridhiano, Rais Samia akubali mwaliko kwa mgeni rasmi mkutano wa Bawacha eh, Chadema siku ya, siku ya wanawake duniani. Aeleza Lema alivyomwambia kurejea na atima kesi zake. Matukio ya watoto kujinyunga ya tishia ambao ataja masharte. Dakta Sla kurejea Chadema. Ajali ya yaua polisi wawili na karani wa mahakama. Ghala la mbolea ladaiwa kukutwa na mchanga mifuko mia saba na sabini na sita na vituo vya afya kupata vifaa tiba kufikia Juni mwaka huu, baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa majira zinasema eh, juhudi za Rais Samia zaanikwa, ni kwa miaka miwili madarakani. Wawekezaji sekta madini wafunguka, RC asema wanakuja bila hofu nika yaliyochimbwa manispaa Singida, sitisha shughuli za uvuvi katika maziwa yake. Miaka miwili madarakani rais Samia na mafanikio ya ujenzi wa serikali kidijitali, nemki kuanzisha kanda nne na askofu watamani ruzuku kwa vyombo vya habari. Nikitupia jicho cha ukurasa mkuu wa habari leo, gwiji la habari Tanzania, nakutana na habari zisemazo, Samia upinzani si wadui asema Tanzania ipo vizuri kisiasa, kuwa mgeni rasmi shughuli za Bawacha ambao yamshukuru kuwafutia kesi. Wanazuoni wataja sifa za Samia. CCM yatoa agizo madarasa kidato cha tano. Mama tiwa mbaroni akidaiwa kutupa mtoto na polisi waliokufa ajalini Pwani watajwa. Nipashe ya Mwanga wa Jamii, baadhi ya habari zilizotamalaki katika ukurasa wake mkuu zinasema: Samia wapinzani wananipa changamoto nitimize majukumu. Mbowe asema Rais Samia atashiriki mkutano wa Chadema. Sarafu ya dola yaadimika nchini Kenya, Tanzania yawa kimbilio la wafanyabiashara akodi muuaji kumuua baba yake mzazi na mifuko ya mchanga ya kutwa ghala la mbolea ya ruzuku. Nahitimishia huko nchini Uganda. Na ukurasa mkuu wa Daily Monitor umeakisi kwa mapana na marefu kuhusiana na mswada wa sheria inayopinga vitendo vya mahusiano jinsi ya jinsia moja ambayo inaainisha adhabu mbalimbali mbali kwa watopatikana wakijihusisha na vitendo hivyo vichafu vinavyokinzana na maadili ya mwanadamu. Kwa mujibu wa Daily Monitor, miongoni mwa adhabu hizo ni faini ya shilingi milioni mia moja, kifungo cha miaka mitano hadi kumi jela. Daily Monitor limeandika pia habari ya kutiwa mbaroni mwalimu mmoja ambaye anatumiwa kujihusisha na vitendo vya mahusiano ya kingono ya watu wa jinsia moja. Habari nyingine katika gazeti hilo inasema, zinasema wakristo washiriki ibada sehemu ya wazi baada ya kanisa kuchomwa moto. Aidha, miongoni mwa habari zilizoakisiwa na matoleo ya leo magazeti ya nchi hiyo likiwemo Daily Monitor ni hatua ya madaktari ya kusitisha mgomo wao na kuipatia serikali muda wa mwezi mmoja. Linaandika maafisa wakuu wa afya ambao walikuwa wameweka chini vitendea kazi vyao mwezi uliopita kutokana na kutolipwa posho wamesitisha mgomo huo baada ya serikali kuanza kurejesha malimbikizo yao. Daily Monitor limeandika pia kuwa kulikuwa na mkasa wa aina yake ambao ulikuwa ni pata shika nguo kuchanika katika mji wa Kayunga wilaya ya Kayunga wakati Bwana Muruli Mukasa, waziri wa utumishi wa umma, na maafisa wengine wa serikali walipolazimika kuwakimbia vijana wenye hasira waliokuwa wakipinga kushindwa kwa waandaaji wa warsha ya kuwarudishia gharama za usafiri. Redio Teheran. Mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. audhu billahi minash shaitanir rajim. bismillahir rahmanir rahim alhamdulillahi rabbil alamin wa sallallahu ala sayyidina wa nabiyyina muhammadin wa alihi tahirin. Kawaida yetu ni Ijumaa, ni siku ambayo ni siku ya kumkumbuka Imam Alhujja ajjalallahu farajahu sharif, na kwa sababu ni siku yake inasibishwa ina, ina, ina, ina, ina, ina, ina, ina, kwake, na sisi kama kutaka faida tunamkumbuka na kumtaja na kuweza kupata faida na marifa kumhusu yeye sasa. Mazungumzo ambayo tulikuwa nayo na tangu hapo awali yalikuwa yanahusu jambo, ni falsafa ya ghaiba au sababu ya kughibu kwa Imam. Miongoni mwa sababu ambazo zaweza kutajwa kama sababu za kughibu kwa Imam, kuna mambo mawili: kuna illa na kuna hikma. Sisi tunapozungumza tunazungumzia kuhusu hikma Sababu sababu au illa sababu kamili Mwenyezi Mungu peke yake ndio aijuae na itadhihiri atakapodhihiri Imam ajalallahu farajahu sharif. Lakini hizi ni sababu ambazo si sababu kamili, ndio tunatumia neno la hikma, ni nusu ya sababu kwa lugha juz'u sabab au juz'u al-illa wasemaao. Sasa ni mojawapo ya sababu zile tuweza kusema zilizosababisha kughibu kwake. Sababu ambayo tunahitaja leo ni sababu ambayo tutasema ni mtihani. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ametaka kutufanyia mtihani, na kwa kughibu kwa imam wote, umma wote tunafanyiwa mtihani, mtihani kwa njia nyingi tofauti tofauti, mtihani kuonyesha kwamba sisi kweli sisi ni watu wenye imani, na kama vile Mwenyezi Mungu anasema ya kwamba ahasiba nnasu an yutraku an yakulu amanna wa hum la yuftanun, ya kwamba je, watu wanachukulia ya kwamba watasema tu ya kwamba wameamini na wakose kufanyio mitihani? lazima tufanyiwe mitihani ndio iweze kuthibiti imani yetu. Imani yetu kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, imani yetu kwa Imamu mwenyewe Alhuja ajalallahu farajahu sharif, ya kwamba kweli ahadi tulizopewa na maneno tuliyopewa kweli tunaamini au tunamshuku. Mwenyezi Mungu na Mtume wake alisema ya kwamba Imamu ataghibu na atadhihiri. Sasa ule muda mrefu ambao umepita Je, bado tunakuwa na imani ile ya kwamba kweli imamu yupo? Au wengine watasema ah, kasha fariki tayari, hayupo tena hayuko, kwa sababu ya muda umekuwa ah, mtu anaweza kuishi miaka hiyo yote? Haiwezekani, mbona hatumuoni, mbona hatuoni nini, hatusikii kutoka kwake nini, na mambo kama hayo. Na mitihani pia mingine ya misukosuko mizito ambayo tutafanyiwa ili kuona kweli tupo au hatupo. Tusome baadhi ya hadithi ambazo zinatuelezea na tuonyesha hali hii. Kutokana na hadithi hizi, tunaona ya kwamba mojawapo ya sababu ya kughibu kwa imamu ni mtihani, na moja ya hadithi ya kwanza tunayosoma ni kwamba Imamu Musa Alkadhim alaihi ssalaam anasema ya kwamba, anasema idha fukida alkhamis min wuldi sabi min alaimma, atakapopotea na kughibu yule imamu, yani watano katika kizazi cha waimamu wa saba Yani, tano kuongeza saba wanakuwa ngapi? Kumi na wawili a yani, imamu wa kumi na mbili, ya kwamba minal aima katika maimamu, fallahu minal aimati fallah ila adyanikum, yani shikamaneni na dini zenu, la yazilannakum anha ahadun, mtu yoyote asiwatoe kwenye dini yenu, yani mshikamane na dini yenu msia, au dini zenu, dini yenu hasa, ili msije mtu yoyote akawatoa kwenye dini yenu. yani mwenye utawala huu ambaye ni wa Mwenyezi Mungu lazima atakuwa na ghaiba, ataghibu hata yarjia an hadha al-amr. Hii ghaiba itakuwa ni ndefu kiasi kwamba watu ambao walikuwa wakiamini jambo hili uh, hata yarjia an hadha al-amr, mpaka watu wengine wataanza kuliacha jambo hili na kusema tena hawaliamini kwa nini? Kwa sababu ya muda mrefu uliopita, man kana yaqulu bihi, katika wale waliokuwa wakisema na kuamini jambo hili, inama hiya mihna, hakika ghaiba hii ni Mehna ni mtihani, minallahi imtahana llahu biha khalqa, ni mtihani ambao Mwenyezi Mungu ameamua kuwafanyia waja wake. Sasa tunaona ya kwamba hiyo ghaiba Mwenyezi Mungu atawafanyia na kutaf... kutufanyia nini sisi? Mtihani, ili tuonekane kweli tuko katika jambo hilo au la. Wa sallallahu ala sayyidina nabiyina Muhammad wa alihi tahirin. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe 13 Shaaban mwaka 1444 Hijiria, sawa na tarehe 6 Machi mwaka 2023. Siku kama ya leo miaka 548 mia iliyopita, alizaliwa Michelangelo, mchoraji na mhunzi wa masanamu wa Italia, katika mji wa Cap Press. Licha ya upinzani mkubwa wa baba yake dhidi ya sanaa hiyo ya uhunzi na uchoraji, Michelangelo alijiendeleza katika taaluma hiyo na kupata umahiri mkubwa. Baada ya papa wa wakati huo alimtaka mtaalamu huyo kupamba paa la kanisa la Sistin, kazi iliyoanza hapo mwaka elfu moja mia tano na nane na kumalizika mwaka elfu moja mia tano na kumi na mbili Mbali na hayo, Michelangelo alichora sanamu kubwa la nabii Isa alaihi salam ambalo lipo mjini Roma hadi hii leo. Miaka 123 iliyopita, katika siku kama ya leo, aliaga dunia mvumbuzi wa kijerumani Gottlieb Daimler akiwa na umri wa miaka 64. Daimler alizaliwa mwaka 1834 na, na kazi yake ya mwanzo ilikuwa utengenezaji bunduki. Tangu akiwa kijana, mvumbuzi huyo alivutiwa sana na kazi ya viwandani na alifanya utafiti mkubwa katika uwanja huo hadi alipofanikiwa kutengeneza pikipiki piki alikuwa miongoni mwa watu walioweka misingi ya utengenezaji wa magari madogo na hata mabasi. Siku kama ya leo miaka 86 iliyopita alizaliwa Valentina Tereshkova, mwanamke wa kwanza mwana anga duniani. Akiwa kijana na baada ya kushiriki katika mashindano ya kuruka kwa mwavuli, Tereshkova aliibuka mshindi na hivyo kufikia daraja ya ukapteni katika kikosi cha anga cha jeshi la Urusi ya zamani. Ni baada ya hapo ndipo alipojifunza urubani wa ndege. Hatimaye tarehe 16 mwezi Juni mwaka 1963 na akiwa na umri wa miaka 22 aliweka rekodi ya dunia kwa kuwa mwanamke wa kwanza mwana anga baada ya kuanza safari ya mwezini na chombo cha Vostok nambari 6. Na siku kama ya leo miaka 48 iliyopita yalitiwa saini makubaliano ya kuzitafutia ufumbuzi hitilafu baina ya irani na iraki huko aljaz mji mkuu wa algeria makubaliano hayo yalifanyika kufuatia mazungumzo baina ya mfalme wa iran na rais wa wakati huo wa iraki dikteta sadam hussein kwa mujibu wa mkataba huo ambao unajulikana pia kwa jina la mkataba wa 1975 irani na iraki ziliafikiana juu ya kuainisha mipaka ya ardhini na majini na wapenzi wa wasikilizaji, hii ni Redio Teheran idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Teherani. Katika safu ya maoni ya wa wasikilizaji wetu, Abdullah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania anasema asante sana Redio Tehran. Shirali Fazil wa Dar es Salaam, Tanzania anasema jamii ya kimataifa waungwana, tunawaambia viongozi wa nchi za kiarabu kuwa uhusiano na wazayuni ni kujidhihirishia ujahili wa Arabu na kuwafanyia khiana ndugu zenu wa Arabu wa Palestina. Asante sana Sherali Fazil kutoka hapo Dar es Salaam, Tanzania. Na kabla ya kufunga matangazo yetu, nako kwa wageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio, muktasari wa habari za ulimwengu. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis ametoa mwito wa kukabiliana na magendo binadamu katika maeneo mbalimbali ya dunia. Papa Francis ametoa mwito huo baada ya makumi ya uhajiri kufariki dunia hivi majuzi baada ya mashua yao kuzama katika pwani ya mji wa Crotone katika eneo la kusini mwa Italia la Calabria. Nchi ya Burkina Faso imeweka maeneo ya kaskazini na sehemu ya katikati ya mashariki mwa nchi hiyo chini ya amri ya kutotoka nje nyakati za usiku ili kupiga jeki juhudi za kupambana na harakati pamoja na mashambulizi ya makundi ya kigaidi katika maeneo hayo. Makumi ya walowezi wa kizayuni wameuvamia tena msikiti wa Al-Aqsa huko Falastini na ukaliwa kwa mabavu na kuuvunja heshima msikiti huo mtakatifu. Jumuiya ya kitaifa na Kiislamu nchini Bahrein ya Al Wifaq imetangaza kuwa nchi ya Bahrein imegeuzwa na kufanywa kuwa kaburi la haki za binadamu, na kwamba haipasi kughafilika na hatua zinazochukuliwa na utawala huo wa kiimla ambazo kimsingi zinakinzana na sheria za kimataifa. Jumuiya ya, ya Liohifa imeandika barua na kuzituma kwa wakilishi wa mkutano wa mabunge ya dunia uliopangwa kufanyika tarehe kumi na moja mwezi ujao wa Machi nchini Bahrain na kueleza kwamba wakilishi wa wananchi wanaozea katika magereza ya utawala wa Ali Khalifa huku robo wananchi wa nchi hiyo wakinyimwa fursa ya kugombea katika uchaguzi wa bunge na Umoja wa Mataifa umeadhimisha siku ya kimataifa ya upokonyaji silaha, lengo likiwa ni kuchagiza juhudi za kuzuia uenezaji wa silaha duniani ambapo iliadhimishwa jana iliadhimishwa hapo jana kwa mara ya kwanza katika historia ya umoja huo. Mpenzi msikilizaji, muktasari huu wa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Salum Bendera, ninakuageni nikikutakieni mchana mwema. Asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anuani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at iribir mbali. Na katika barua pepe ya swahili radio at iribir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili Sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.