Hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi mwenye wa rehema, mwenye kurehemu. Naapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana, kisha tukamrejesha chini ya walio chini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. basi ni nani atakayekukadhibisha kukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera, ninakukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya leo, ikiwa leo ni Jumapili tarehe 13 1 Shaban mwaka Kumradhi, ikiwa leo ni Jumatatu tarehe 13 Shabani mwaka elfu moja mia nne arobaini na nane hijiria sawa na sita Machi mbili na tarehe 6 Machi mwaka elfu mbili na ishirini na tatu miladia. Tunasikika kupitia satelit na internet. Noneti ya internet ni pastoday.com pastoday.ir/sw. Eh, barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib tunasikika pia katika masafa ya FM kupitia Maarifa FM sauti ya Umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo tunasikika katika mji huo pamoja na miji mingine ya Tanzania kama vile Singida, Mtwara, Mwanza, Kigoma, e, Lindi, pamoja na maeneo ya Tabora na Shinyanga. Huku unaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kupitia Maarifa FM Asubuhi nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na hekaya za aya, udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya magazeti ya Afrika Mashariki, bila kusahau makala ya kila siku ya leo katika historia, na wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nami ahadi tamati ya matangazo haya. Ni saa mbili na nusu asubuhi hapa Teheran, mbili kamili asubuhi huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Saudi Arabia yapiga marufuku kutangaza swala za mwezi wa Ramadhani katika vyombo vya habari. Wanajeshi 100 wa Burundi wawasili Goma, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia Kongo. ya Kongo. na Rasia yakosoa mienendo mibaya bodi ya magavana ni ya magavana wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki dhidi ya Iran. Na sasa ni habari kamili. Wizara ya masuala ya Kiislamu ya Saudi Arabia imepiga marufuku utangazaji wa ibada ya swala za mwezi mtukufu wa Ramadhan kwenye vyombo vya habari vya nchi hiyo. Shirika la habari la Uturuki Anatoli limeripoti kuwa waziri wa masuala ya Kiislamu wa Saudi Arabia Sheikh Abdul Latif Asheikh ametoa waraka wenye vifungu kumi kabla ya kuanza mwezi mtukufu wa Ramadhan. Amri hiyo inapiga marufuku kumpiga picha imamu wa swala ya jamaa wakati wa swala na kuitangaza ibada hiyo moja kwa moja kwenye vyombo vya habari. Miongoni mwa mambo mengine yaliyotajwa katika waraka huo ni marufuku ya kukusanya sadaka na misaada ya fedha kwa ajili ya miradi ya kutoa iftar kwa watu waliofunga katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita. Saudi Arabia iliweka baadhi ya vikwazo kwa ajili ya mwezi mtukufu wa Ramadhan na siku za ibada ya hija kutokana na maambukizi ya korona, ambavyo vimeondolewa hatua kwa hatua tangu mwaka jana. Sera na mienendo ya serikali ya Saudi Arabia inafuata maamuzi ya mwana mfalme Muhammad bin Salman katika karibu ya kile alichokitaja kuwa ni kusasisha jamii ya Saudia yaani kuifanya kuwa kisasa na kujiweka mbali na mila zilizopitwa na wakati. Mrithi huyo wa kiti cha ufalme wa Saudia kwa hakika ameanzisha vita dhidi ya mamufti na maulama wa Kiislamu na amekuwa akibana na kubinya shughuli na harakati za kidini katika jamii ya nchi hiyo. Wanajeshi mia moja wa Burundi wamewasili katika mji wa Goma mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ili kujiunga na kikosi cha kimataifa kinachosaidia Kinshasa kukabiliana na ongezeko la wanamgambo wenye silaha katika eneo hilo. Wanajeshi hao wa Burundi wametumwa kama sehemu ya kikosi cha kikanda kilichoundwa na nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki kujaribu kukomesha uasi wa kundi la M23 na kusambaratisha makundi takriban 100 yenye silaha ambayo inaendesha harakati zao mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Nchi saba za jumuiya ya Afrika Mashariki zilituma wanajeshi mwishoni mwa mwaka jana katika eneo hilo. Mapigano katika jimbo la Kivu Kaskazini yamesababisha idadi kubwa ya watu kuyakimbia makazi yao na kuzidisha mivutano ya kikanda, huku serikali ya DRC ikituhumu Rwanda kwamba inawaunga mkono waasi wa, wa M23, madai ambaye ya yanakanushwa vikali na serikali ya Kigali, ingawa yanaungwa mkono na madola magharibi. Wanamgambo hao waliibuka tena kutoka katika hali ya utulivu mwishoni mwa mwaka elfu mbili na ishirini na moja na, na, na baadaye y kudhibiti maeneo mengi ya Kivu Kaskazini ikiwa ni pamoja na eneo kubwa la kaskazini mwa jiji la Goma. Jumuiya ya Afrika Mashariki, ambayo imefanya mikutano kadhaa ya kusuluhisha mzozo huo na kutoa mwito wa kuondolewa waasi wa M23 kutoka maeneo waliyoyateka na kuyakalia kwa mabavu, iliunda kikosi cha kikanda kama sehemu ya jitihada za kudumisha amani na utulivu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na kujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Rasia katika mashirika ya kimataifa yenye makao makuu mjini Vienna, Austria, amekosoa mienendo mibaya ya bodi ya magavana wakala wa kimataifa wa nishati atomiki dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mikhail Olianov kwa mara nyingine tena amelitaja azimio la hivi karibuni la bodi ya magavana wa Wakala wa Kimataifa nishati ya tumiki dhidi ya Irani kuwa ni kosa linaloonyesha kutowajibika na kusema, haitakuwa kazi rahisi kufidia azimio hilo lisilo sahihi la bodi ya magavana wa Wakala wa Kimataifa nishati ya tumiki. Mkutano wa kwanza wa bodi ya magavana wa IAEA mwaka 2023 umepangwa kufanyika Jumatatu ya leo Machi 6. Katika kikao kilichofanyika miezi minne iliyopita, bodi ya magavana wakala wa Kimataifa wa nishati ya tumiki ilitoa azimio lililoikosoa Iran na kuitaka Tehran itoe maelezo ya kiufundi kuhusu madai yaliyowasilishwa kwenye wakala huo na pia kuruhusu maafisa wake kuingia kwenye vituo vya kuzalisha nishati ya nyuklia kwa ajili ya kukusanya sampuli. Katika wiki zilizopita, pia kumetokea madai kumradhi, kumetolewa madai yasiyo na msingi katika vyombo vya habari vya nchi za magharibi kuhusu miradi ya nyuklia ya Iran, ambao ambayo imetambuliwa kuwa ni jaribio la nchi hizo la kutayarisha mazingira ya kutolewa azimio jipya katika Baraza la Magavana Wakala wa Kimataifa wa Nishati ya Atumiki dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amezikosoa baadhi ya nchi zenye nguvu duniani kwa kutumia silaha za maangamizi ya umati na kusema kwamba silaha hizo hazina nafasi ulimwenguni. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameandika kwenye akaunti yake ya Twitter kwamba silaha za atomiki, kemikali na za kibaiolojia hazina nafasi katika ulimwengu wetu. Guteres kadhalika ameandika kuwa kupokonya na kutoeneza silaha za maangamizi ndio rasilimali ya mustakabali wa dunia, hivyo kuna haja ya kukomesha tishio hili kabla halijawamaliza wanadamu duniani. Kadhalika, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesisitiza juu lazima wa kukomesha silaha za nyuklia duniani, huku nchi nane duniani na utawala wa kizaini wa Israel zikiwa na silaha hizo hatari. Marekani ina zaidi ya vichwa elfu tano na mia nne vya mabomu ya nyuklia. Baadhi ya nchi nyingine zinazomiliki kiwango kikubwa cha silaha za nyuklia za maangamizi ya umati ni Rasia, Uingereza, Ufaransa pamoja na China. Na wananchi wa Tunisia wamechoma moto bendera Marekani katika maandamano yao ya kuunga mkono watu wa Siria na kupinga vikwazo vya upande mmoja vya Marekani dhidi ya nchi hiyo. Katika maandamano hayo yaliyofanyika kwa ajili ya kuwatetea watu wanaodhulumiwa wa Siria na kupinga uvamizi na vikwazo vya upande mmoja vya Marekani dhidi ya nchi hiyo waandamanaji hao walichoma moto bendera Marekani na kulaani sera za kibeberu za nchi hiyo. Wananchi wa Tunisia pia wameeleza mshikamano wao na taifa la Siria, hasa kutokana na tetemeko lililotokea hivi karibuni la ardhi nchini humo na kuua maelfu ya watu. Wizara ya mambo ya ndani ya Tunisia imetangaza kwamba baada ya maandamano hayo yaliyofanyika katika mji mkuu wa Tunisia, Tunis, baadhi ya wa washiriki walikamatwa kwa kuchoma bendera Marekani na kwamba uchunguzi umeanzishwa dhidi yao. Marekani ikishirikiana na mamluki wa kikurdi inaendelea kuiba nafaka na mafuta ya Siria, wakati huo ambapo nchi hiyo ya kiarabu inajaribu kujinasua kutoka kwenye misukosuko na changamoto zinazotokana na matetemeko ya ardhi yaliyoua maelfu ya watu katika nchi hiyo. Mbali na wizi wa mafuta, Marekani na watifaki wake wamekuwa wakikwamisha shughuli za kufikisha misaada ya dharura na kibinadamu kwa waathirika wa tetemeko la ardhi nchini Syria. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasasasa sasasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi ya leo na kichwa cha maneno kisemacho faini ya dola bilioni kumi na nane inaisubiri Pakistan. Onyo lililotolewa na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwamba kama serikali ya Pakistan haitochukua msimamo ulio wazi kuhusu mkataba wa kununua gesi kutoka Iran basi kuna hatari Islamabad ikalazimika kulipa faini ya dola bilioni 18. Inaonekana wazi kuwa viongozi wa Pakistani wamechukulia kwa uzito onyo hilo. Karibu miaka kumi imepita tangu mradi wa kujenga bomba la gesi baina ya Iran na Pakistan ulipoanza kutekelezwa kivitendo kufuatia makubaliano ya pande mbili. Pakistani inahitajia mno gesi ya Iran kwa ajili ya matumizi yake ya nishati, hivyo pande mbili zilikubaliana kujenga bomba la gesi ambalo litarahisishia Islamabad kununua gesi ya Iran. Kwa upande wake Iran imetekeleza ahadi zake, na kutokana na kuchunga kwake ujirani mwema, hadi hivi sasa imesita kuishtaki Pakistan kwa kushindwa kutekeleza ahadi zake kwa mujibu wa mkataba huo. Lakini inaonekana kuwa muda mrefu umepita na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran haiwezi tena kustahimili na kuvumilia suasua hiyo. Hivi sasa suala hilo limefika kwe, mpaka kwenye vyombo vya habari vya Pakistan ambavyo vimetangaza kuwa inavyoonekana, serikali ya Pakistan hususan idara ya mahesabu imeogopeshwa na onyo hilo la, la Iran na imezihimiza mamlaka husika za nchi hiyo kulitatua suala hilo. Surusha Amiri, mtaalamu wa masuala ya kisiasa, anasema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilitoa pendekezo la kujengwa bomba la gesi la amani kwa ajili ya kusaidia utulivu na usalama katika eneo zima la Asia Magharibi. Hivi sasa na baada ya kutiliana saini mkataba na Pakistani kuhusu suala hilo, Teheran imetekeleza jukumu lake la kufikisha bomba hilo la gesi kwenye mipaka ya Pakistan na lililobakia ni viongozi wa Islamabad kutekeleza ahadi zao kwa mujibu wa mkataba huo. Inavyoonekana ni kuwa Teherani kamwe haikufikiria kwamba Islamabad ingekwenda kinyume na mkataba iliyoutia saini kwa hima na hamu kubwa, hasa kwa kutilia maanani kuwa Pakistan inahitajia mno nishati na kimsingi gesi ya Irani ni ya bei nafuu mno kwake kuliko gesi ya nchi nyingine yoyote ile lakini moja ya sababu kuu zilizowafanya viongozi wa Pakistani wakwame katika mpango wao kununua gesi kutoka Iran ni mashinikizo Marekani na kukubali kwake kuburuzwa na dola hilo lililo la kibeberu la Magharibi. Serikali ya Pakistani inaifuata Marekani katika siasa zake dhidi ya Iran kiasi kwamba hivi sasa kuna taarifa kuwa Islamabad imekusudia kuwasilisha kwa ubalozi wa Marekani onyo hilo la Iran la kuishtaki Islamabad na uwezekano wa Pakistan kupigwa faini ya dola bilioni 18 kwa kwenda kinyume na mkataba wake huo. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran. Hekaya za Aya. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo na karibuni tena kuwa nasi katika sehemu ya tisa ya kipindi hiki kinachosimulia sababu za kuteremshwa aya za Qur'ani tukufu. Leo tutatupia jicho aya ya 219 ya suratul Baqara. Wanakuuliza kuhusu ulevi na kamari, sema, katika hivyo kuna dhambi kubwa na manufaa kwa watu, na madhara yake ni makubwa zaidi kuliko manufaa yake. Na wanakuuliza watoe nini, sema, vilivyowazidia. Namna hivi Mwenyezi Mungu anakubainishieni aya zake, ili mpate kutafakari. baada ya ujio wa Uislamu, ambapo ilikuwa bado haijateremshwa aya inayoharamisha na kukataza pombe na kamari, baadhi ya Waislamu waliendelea kunywa mvinyo ili eti kujifurahisha. Abdurahman bin Aufi, mmoja kati ya masahaba wa Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, alialika kundi la marafiki zake kwenye karamu ya usiku katika mojawapo ya mikusanyiko yake ya kawaida ya anasa. Baada ya maakuli ya aina kwa aina walianza kunywa pombe na kucheza kamari. Walikunywa pombe nyingi kiasi kwamba walighafilika kutekeleza ibada ya swala. Walipokuwa wakicheza kamari, mmoja wao aliwakumbusha kuswali. Kila mmoja wao alitawadha na akasimama kwenye safu ya swala ya jamaa akiwa amelewa chakari na kumfuata Abdurrahmani bin Auf ambaye yeye pia alikuwa amekunywa pombe kupita kiasi. Imamu wa swala ya jamaa ambaye alikuwa amelewa chakari, huku akiyumbayumba, alisoma Alhamdu, kisha sura inayofuata alichagua Suratu Lkafirun. Baada ya aya ya kwanza, Abdurahmani bin Auf alisahau aya zilizosalia. Ili kumkumbusha imamu wa jamaa, mmoja kati ya maamuma alisoma mwendelezo wa aya hizo kwa sauti ya juu, na akasema la abudu ma taabudun. Si abudu mataabudun, siabudu mnachokiabudu nyinyi. Kwa kuwa hisi za imamu wa swala ya jamaa zilikuwa zimevurugwa kutokana na kulewa pombe, alijaribu kurekebisha haraka, lakini akafanya makosa mabaya zaidi ya yale ya kwanza. Alisema abudu matabudun, ninaabudu mnachokiabudu nyinyi, waabudu masanamu. Kisha badala ya kusoma lakum dinukum waliyadin, kwa maana ya mnayo dini yenu na mimi ninayo dini yangu, Alizidisha maneno katika kitabu cha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala na... Hakika shetani anataka kutia uadui na chuki baina yenu kwa pombe na kamari, na kuwazuia kumkumbuka Mwenyezi Mungu na kuswali. Basi, je, mtakoma? Wakati huo Omar bin al-Khattab alisema, basi tena tumekoma. Baadhi ya maulama wanasema wakati huo ndipo ilipoteremshwa aya ya 219 ya Suratul Baqara inayosema: wanakuuliza kuhusu ulevi na kamari Sema, katika hivyo kuna dhambi kubwa na manufaa kwa watu, na madhara yake ni makubwa zaidi kuliko manufaa yake. Katika aya hii kuna ulinganisho baina ya faida na hasara za pombe na kamari. Jambo la hakika ni kwamba manufaa ya kimaada yanayopatikana kutokana na uuzaji wa mvinyo na pombe au faida inayoweza kupatikana kutokana na kamari ni ndogo sana ikilinganishwa na hasara zake za kimaadili kijamii na kiafya. Wasikilizaji, khalifa wa Bani Abbas Muhammad bin Mansur aliyekuwa mashuhuri kwa jina la Mahdi alimuuliza mjukuu wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam, Imamu Musa Alkadhim alayhi ssalam, kwamba je, pombe imeharamishwa katika kitabu cha Mwenyezi Mungu? Kutokana na aya hii, watu wanaelewa kwamba Mwenyezi Mungu amekataza mvinyo, lakini hawaelewi kwamba ni haramu. Hukumu yake ni ipi? Imamu Kadhim alaihi salamu alisema, pombe ni haramu katika kitabu cha Mwenyezi Mungu. Akasema, ewe abal Hasan, ni wapi katika Kurani ambapo pombe imekatazwa? Imamu Musa Alkadhim alaihi salamu alisema, pale Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala aliposema kumwambia Mtume kwamba sema Hakika mola wangu ameharamisha mambo machafu ya dhahiri na yasiri na dhambi na dhuluma bila ya haki na kumshirikisha Mwenyezi Mungu na ambacho hakukiteremshia uthibitisho na kumzulia Mwenyezi Mungu msioyajua. Kisha imamu, baada ya kueleza mambo mengine yaliyoharamishwa katika aya hii, alisema maana ya neno ithm, yani dhambi, katika aya hii ambayo Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ameikataza ni pombe, kwa sababu Mwenyezi Mungu anasema katika aya nyingine ya Qurani kwamba wanakuuliza kuhusu ulevi na kamari, sema, katika hivyo kuna dhambi kubwa na manufaa kwa watu, na madhara yake ni makubwa zaidi kuliko manufaa yake na dhambi ambayo imekatazwa na kuharamishwa waziwazi katika Suratul Araf imetumika katika Suratul Bakara kwa maana ya pombe na kamari. Kwa msingi huo pombe imekatazwa waziwazi wazi katika aya za Kurani tukufu. Zaidi ya hayo ni kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala aliteremsha aya ya 90 ya Suratul Maida ambayo ina katazo kali zaidi la pombe na mvinyo. Aya hiyo inasema, enyi mliyoamini, hakika pombe na kamari na mizimu na mburuga ni uchafu katika kazi za Shetani, basi jiepusheni navyo ili mpate kufaulu. Katika sehemu moja ya aya ya mia mbili na kumi na tisa ya sura hii ya Albakara, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anasema Kadhalika yubayyinu Llahu lakum ayati laallakum tatafakkarun na wanakuuliza watowe nini sema vilivyo wazidia namna hivi Mwenyezi Mungu anakubainishieni aya zake ili mpate kufikiri waislamu walikuwa wamesikia mengi kuhusu kutoa sadaka na fadhila zake lakini hawakujua mengi zaidi kuhusu asili yake na kwa msingi huo walitumbukia katika hali ya kuchupa na kupindukia mipaka katika kutoa sadaka. Kwa mfano, bwana mmoja kutoka katika Ansari alifariki dunia akiwa na watoto wadogo na watumwa sita. Aliwaacha huru watumwa kabla ya kuaga dunia, na akagawa mali yake yote bila ya kuachia watoto wake chochote. Jamaa zake walikwenda kwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na kumjulisha kuhusu jambo hilo. Mtume aliposikia maneno hayo alisema, sasa mumemfanya nini mtu huyu aliyeaga dunia? Walisema, tumemzika. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alisema, lau ningejua mapema nisingeruhusu wazikwe kwenye makaburi ya Waislamu, kwa sababu amewaacha watoto wake wawe wahitaji kwa watu wengine. Baadhi ya Waislamu walikuwa wakishindana wao kwa wao katika kutoa sadaka, kiasi kwamba hata masikini kama Muadhi bin Jabal na Thalaba walikwenda kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu na kusema, hatuna uwezo wa kifedha wa kutoa sadaka na kutekeleza ibada ya umra na hija. Kwa msingi huo, pepo na jana itakuwa makhususi kwa ajili ya matajiri. Mtume aliwajibu akisema, atakayestahamili na kuwa nasubira na hali yake miongoni mwenu kwa ajili ya Mwenyezi Mungu atafika kwenye daraja za juu ambazo hawatazifikia matajiri. Watu wengine waliokuwa matajiri pia walimuuliza Mtume kwamba, ya Rasulallah, je, tunapaswa kutoa mali zetu zote kwa maskini au baadhi yake? Wakati huu ndipo ilipoteremshwa aya ya 219 ya Suratul Baqara ikiwaamuru kuwa na mwenendo wa wastani na wakati na kati katika kutoa sadaka na kusema na wanakuuliza watowe nini, sema kilicho ziada. Namna hivi Mwenyezi Mungu anakubainishieni aya zake, ili mpate kufikiri. Akifasiri aya hii, Imamu Muhammad al-Baqir alayhi salamu anasema neno alafu lina maana ya kitu cha ziada ya gharama za maisha ya mwaka. Kwa hivyo, kutoa sadaka ni jambo jema na linalostahili, lakini mtu hapaswi kupita kiasi na kuwapa watu wengine chote alichokuwa nacho kabla ya kudhamini mahitaji na riziki ya familia yake, isipokuwa katika hali ya dharura ambapo mtu huamua kujitolea na kujinyima yeye mwenyewe na kusabilia kile alicho nacho kwa wahitaji kwa idhini ya familia yake kama walivyokuwa wakifanya Waislamu wa zama za mwanzoni mwa Uislamu, hasa Imam Ali bin abi Talib, ambao mara nyingi walisabilia kila walichokuwa nacho kwa ajili ya kupata radhi za Allah subhanahu wa ta'ala. Qurani tukufu inawazungumzia watu hawa katika aya ya tisa ya suratul Hashri ikisema, na wanawapendelea waislamu wenzao wenye haja kuliko nafsi zao ingawa wao wenyewe ni wahitaji na mwenye kuepushwa uchoyo wa nafsi yake, basi hao ndio wenye kufanikiwa. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Z msikilizaji, hicho kilikuwa ni kipindi cha Hekaya na Aya kilichotayarishwa na kuletwa kwenu na Amir Ibrahim Ruta Jengwa. Karibuni sasa kutegea sikia udondozi wa baadhi tu ya matoleo yaliyo magazeti ya Afrika Mashariki. Dira ya macho yetu magazetini Jumatatu ya leo tarehe 6 Machi mwaka elfu mbili na ishirini na tatu inaanzia nchini Tanzania, na habari zinazoonekana kutawala katika ukurasa wa mbele wa gazeti Mwananchi zinasema Kishindo cha maridhiano, Rais Samia akubali mwaliko kuwa mgeni rasmi mkutano wa BAWACHA wa CHADEMA siku ya wanawake duniani. Aeleza Lema alivyomwambia kurejea na hatima ya kesi zake. Matukio ya watoto kujinyonga tishia Mbowe. Ataja masharti ya Dr Sla kurejea CHADEMA. Ajali yaua polisi wawili na karani wa mahakama. Ghala la mbolea ladaiwa kukutwa na mchanga mifuku mia saba sabini na sita la haula. na vituo vya afya kupata vifaa tiba kufikia Juni mwaka huu eh, ni kauli ya rais wa Zanzibar huyo, Dkta eh, Husein Ali Mwinyi. Baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa Majira, gazeti huru la kila siku, zinasema juhudi za Rais Samia za anikwa ni kwa miaka miwili madarakani. Wawekezaji sekta ya madini wafunguka, RC asema wanakuja bila hofu. Anika aliyochimbwa manispaa Singida, asitisha shughuli za uvuvi katika maziwa yake miaka miwili madarakani Rais Samia na mafanikio ya ujenzi wa serikali kidijitali, ne mkikuanzisha kanda nne na askofu wa tamani ruzuku wa vyombo vya habari. Nikitupia jicho ukurasa mkuu wa habari leo, gwiji la habari Tanzania nakutana na habari na zisemazo, Samia upinzani si adui, asema Tanzania ipo vizuri kisiasa kuwa mgeni rasmi shughuli za Bawacha ambao yamshukuru kuwafutia kesi. Wanazuoni wataja sifa za Samia. CCM yatoa agizo madarasa kidato cha tano. Mama atiwa mbaroni akidaiwa kutupa mtoto, subhanallah. Na polisi waliokufa ajalini Pwani watajwa. Nipashe, Mwanga wa Jamii, baadhi ya habari zilizotamalaki katika ukurasa wake mkuu zinasema: Samia, wapinzani wananipa changamoto nitimize majukumu. Mbowe asema Rais Samia atashiriki mkutano wa CHADEMA. Dola zaadimika, ni sarafu ya dola hiyo yaadimika nchini Kenya, Tanzania ya wakimbilio la wafanyabiashara Akodi muuaji kumuua baba yake mzazi e! Kweli dunia Mefikia mwisho na mifuko ya mchanga ya kutwa ghala la mbolea ruzuku. Nikitoka Tanzania naelekea moja kwa moja nchini Uganda na ukurasa mkuu wa Daily Monitor umeakisi kwa mapana na marefu kuhusiana na muswada wa sheria inayopinga vitendo vya mahusiano ya mm, jinsia moja ambayo inaainisha adhabu mbalimbali kwa watapotikatikana wakijihusisha na vitendo hivyo vichafu vinavyokinzana na maumbili ya mwanadamu. Kwa mujibu wa Daily Monitor miongoni mwa hizo ni faini ya shilingi milioni mia moja, kifungo cha miaka mitano hadi kumi jela. Daily Monitor limeandika pia habari ya kutiwa mbaroni mwalimu mmoja ambaye anatumiwa kujihusisha na vitendo vya mahusiano ya kingono ya watu wa jinsia moja. Habari nyingine katika gazeti hili eh, zinasema Wakristo washiriki ibada sehemu ya wazi baada ya kanisa kuchomwa moto. Aidha, miongoni mwa bari zilizoakisiwa na matoleo leo magazeti ya nchi hiyo likiwemo Daily Monitor ni hatua madaktari kusitisha mgomo wao na kuipatia serikali muda wa mwezi mmoja ilirekebishe mambo na kufikia mwafaka. Na itimishia huko nchini Kenya, nikianza na taifa leo na ukurasa wake wa mbele una bari zisemazo: Mbinu mpya za Raila kufie karuto. Atangaza vita vya kiuchumi dhidi ya rais, baada ya serikali yake kupanga kuangusha biashara zake na Uhuru. Mbali na maandamano, Udinga wazia mpango wa kuwahimiza ufuasi wake kususia bidhaa za biashara za rais na viongozi wengine serikalini. Ukabila katika kaunti wa mulikwa Mudavadi akataa chama chake kumezwa na UDA. Likitupasha zaidi kuhusiana na habari hiyo, Taifa Leo limeandika viongozi wa chama cha ANC kinachoongozwa na musalia Mudavadi wamesema hawatavunja vyama vyao kama anavyotaka Cleopas Malala, katibu mkuu wa UDA, wakitaja hatua hiyo kwamba ni kurejesha nyuma demokrasia. Redio Teheran. Mpenzi msikilizaji dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran, karibuni sasa kudiga sikio mawaidha maalum yanayoletwa kwenu na Shekh Salim Mwega wa eh, Qum hapa nchini Iran, akizungumzia falsafa ya ghaiba ya Imam Zamana ajalallahu taala farajahu sharif. Auzubillahi minashaitanir rajim. Bismillahir Rahmanir Rahim. Alhamdulillahi Rabbil Alamin. Wasallallahu ala sayyidina wa nabiyyina Muhammadin wa alihi at-tahirin. Kawaida yetu, Ijumaa ni siku ambayo ni siku ya kumkumbuka Imam Al-Hujja Ajjalallahu Farajahu Ash-Sharif. Na kwa sababu ni siku yake, inanasibishwa kwake, na sisi kama kutaka faida tunamkumbuka na kumtaja na kuweza kupata faida na maarifa kumhusu yeye. Sasa mazungumzo ambayo tulikuwa nayo na tangu hapo awali yalikuwa yanahusu jambo, ni falsafa ya ghaiba au sababu ya kughibu kwa imamu. Miongoni mwa sababu ambazo zaweza kutajwa kama sababu za kughibu kwa imamu, kuna mambo mawili, kuna illa na kuna hikma. Sisi tunapozungumza tunazungumzia kuhusu hikma kwa sababu sababu au illa sababu kamili, Mwenyezi Mungu peke yake ndio aijuae na itadhihiri atakapodhihiri Imam ajalallahu farajahu sharif. Lakini hizi ni sababu ambazo si sababu kamili, ndio tunatumia neno la hikma, ni nusu ya sababu. Kwa lugha juz'u sabab au juz'ul illa wasema, sasa ni mojawapo ya sababu zile tuweza kusema zilizosababisha kughibu kwake sababu ambayo tunahitaja leo ni sababu ambayo tutasema ni mtihani. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ametaka kutufanyia mtihani, na kwa kuhibu kwa Imam wote umma wote tunafanyiwa mtihani. Mitihani kwa njia nyingi tofauti tofauti, mtihani kuonyesha kwamba sisi kweli sisi ni watu wenye imani, na kama vile Mwenyezi Mungu anasema ya kwamba Ahasiba nnasu an yutraku an yakulu amanna wa hum la yuftanun, ya kwamba je, watu wanachukulia ya kwamba watasema tu ya kwamba wameamini na wakose kufanyiwa mitihani? lazima tufanyiwe mtihani ndio iweze kuthibiti imani yetu. Imani yetu kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, imani yetu kwa imamu mwenyewe Alhujja ajalallahu farajahu sharif, ya kwamba kweli ahadi tulizopewa na maneno tuliyopewa kweli tunaamini au tunamshuku. Mwenyezi Mungu na mtume wake alisema ya kwamba imamu ataghibu na atadhihiri. Sasa ule muda mrefu ambao umepita, je, bado tunakuwa na imani ile ya kwamba kweli imamu yupo? Au wengine watasema ah kashafariki tayari, hayupo tena, hayuko kwa sababu ya muda umekuwa mwingi ah, mtu anaweza kuishi miaka hiyo yote? Haiwezekani. Mbona hatumuoni? Mbona hatuoni nini? hatusikii kutoka kwake nini? na mambo kama hayo. Na mitihani pia mingine ya misukosuko mizito ambayo tutafanyiwa ili kuona kweli tupo au hatupo. Tusome baadhi ya hadithi ambazo zinatuelezea na tuonyesha hali hii. Kutokana na hadithi hizi, tunaona ya kwamba mojawapo ya sababu ya kughibu kwa imamu ni mtihani. Na moja ya hadithi ya kwanza tunayosoma ni kwamba Imamu Musa Alkadhim alaihi salam anasema ya kwamba, anasema idha fukida alkhamis min wuldi sabi min alaimma, atakapopotea na kughibu yule imamu, yani watano katika kizazi cha waimamu wa saba Yani, tano kuongeza saba wanakuwa ngapi? Kumi na wawili, yani imamu wa kumi na mbili, ya kwamba min al aima, katika maimamu, fallahu min al aimati fallah ila adyanikum, yani shikamaneni na dini zenu, la yazilannakum anha ahadun, mtu yoyote asiwatoe kwenye dini yenu, yani mshikamane na dini yenu msia, au dini zenu, dini yenu hasa, ili msije mtu yoyote akawatoa kwenye dini yenu. Yani, mwenye utawala huu ambaye ni wa Mwenyezi Mungu lazima atakuwa na ghaiba, ataghibu hata yarjia an hadha lamr. Hii ghaiba itakuwa ni ndefu kiasi kwamba watu ambao walikuwa wakiamini jambo hili uh, hata yarjia an hadha lamr, mpaka watu wengine wataanza kuliacha jambo hili na kusema tena hawaliamini. Kwa nini? Kwa sababu ya muda mrefu uliopita, man kana yaqulu bihi, katika wale waliokuwa wakisema na kuamini jambo hili, inama hiya mihna hakika ghaiba hii ni mehna, ni mtihani. minallahi imtahana allahu biha khalqa, ni mtihani ambao Mwenyezi Mungu ameamua kuwafanyia waja wake. Sasa tunaona ya kwamba hiyo ghaiba Mwenyezi Mungu atawafanyia na kutaf... kutufanyia nini sisi mtihani, ili tuonekane kweli tuko katika jambo hilo au la. wa sallallahu ala sayyidina nabiyina Muhammad wa alihi tahirin. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 13 Shaaban mwaka 1444 Hijiria, sawa na tarehe 6 Machi mwaka 2023. Siku kama ya leo miaka 548 mia iliyopita alizaliwa Michelangelo, mchoraji na mhunzi wa masanamu wa Italia, katika mji wa cap Licha ya upinzani mkubwa wa baba yake dhidi ya sanaa hiyo ya uhunzi na uchoraji, Michelangelo alijiendeleza katika taaluma hiyo na kupata umahiri mkubwa. Baada ya Papa wa wakati huo alimtaka mtaalamu huyo kupamba paa la kanisa la Sistin, kazi iliyoanza hapo mwaka elfu moja mia tano na nane na kumalizika mwaka elfu moja mia tano na kumi na mbili Mbali na hayo, Michelangelo alichora sanamu kubwa la nabi Isa alaihi salam ambalo lipo mjini Roma hadi hii leo. <tik> Miaka 123 iliyopita katika siku kama ya leo, aliaga dunia mvumbuzi wa Kijerumani Gottlieb Daimler akiwa na umri wa miaka 64. Daimler alizaliwa mwaka 1834 na kazi yake ya mwanzo ilikuwa utengenezaji bunduki. Tangu akiwa kijana, mvumbuzi huyo alivutiwa sana na kazi ya viwandani na alifanya utafiti mkubwa katika uwanja huo hadi alipofanikiwa kutengeneza pikipiki piki. Ya alikuwa miongoni mwa watu walioweka misingi ya utengenezaji wa magari madogo na hata mabasi. Siku kama ya leo miaka 86 iliyopita alizaliwa Valentina Tereshkova mwanamke wa kwanza mwana anga duniani akiwa kijana na baada ya kushiriki katika mashindano ya kuruka kwa mwavuli, Tereshkova aliibuka mshindi na hivyo kufikia daraja ya ukapteni katika kikosi cha anga cha jeshi la Urusi ya zamani. Ni baada ya hapo ndipo alipojifunza urubani wa ndege. Hatimaye tarehe 16 mwezi Juni mwaka 1963 na, na, na akiwa na umri wa miaka 22 rekodi ya dunia kwa kuwa mwanamke wa kwanza mwanaanga baada ya kuanza safari ya mwezini na chombo cha Vostok nambari 6. Na siku kama ya leo miaka 48 iliyopita yalitiwa saini makubaliano ya kuzitafutia ufumbuzi hitilafu baina ya irani na iraki huko aljaz mji mkuu wa algeria makubaliano hayo yalifanyika kufuatia mazungumzo baina ya mfalme wa iran na rais wa wakati huo wa iraki dikteta sadam hussein kwa mujibu wa mkataba huo ambao unajulikana pia kwa jina la mkataba wa 1975 irani na iraki ziliafikiana juu ya kuainisha mipaka ya ardhini na majini Nam mpenzi msikilizaji, na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikia muhtasari wa habari za ulimwengu. Wizara ya maswala ya Kiislamu ya Saudi Arabia imepiga marufuku utangazaji wa ibada ya swala za mwezi mtukufu wa Ramadhan kwenye vyombo vya habari vya nchi hiyo. Wanajeshi mia moja wa Burundi wamewasili katika mji wa Goma mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ili kujiunga na kikosi cha kimataifa kinachosaidia Kinshasa kukabiliana na ongezeko la wanamgambo wenye silaha katika maeneo hayo. Mikhail Olianov, balozi na mwakilishi wa kudumu wa Rasia katika mashirika ya kimataifa yenye makao yake makuu mjini Vienna, Austria, amekosoa ah, mienendo mibaya ya bodi ya magavana wakala wa kimataifa wa nishati ya nyuklia dhidi ya Iran. Antonio Guterres katibu mkuu wa umoja wa mataifa amezikosoa baadhi ya nchi zenye nguvu duniani kwa kutumia silaha za maangamizi ya umati na kusema kwamba silaha hizo hazina nafasi duniani na wananchi wa Tunisia wachoma moto bendera Marekani waitaka iondoke huko nchini Siria. Muktasari huo wa habari za ulimwengu, mpenzi msikilizaji, ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Jina langu ni Salum Bendera ninakuwageni nikikutakieni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today.com sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili radio at irib ir Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio wa matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.