Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakika tumeteremsha Qurani katika usiku wa heshima. Na ni nini kitakujulisha usiku wa heshima ni nini? Usiku wa heshima ni bora kuliko miezi elfu. Hushuka malaika na Jibril katika usiku huo kwa amri ya mola wao kwa kila jambo. Ni amani mpaka alfajiri itokee. Okay. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Matangazo yetu usiku wa leo yataanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa, ki, wa kisiasa uh, unaozungumzia uh, sisitizo la waziri wa mambo ya nje wa Venezuela kuhusu uhusiano wa, wa jadi uh, wa Irani na Venezuela. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa tutakuwa na kipindi cha hekaya za aya. Kipindi hicho kitafuatiwa na mawaidha ya Kiislamu yatakayoletwa kwenu na Shekh Salim Mwega wa Kenya akizungumzia uh, falsafa ya ghaiba ya Imamu Wazama salamullahi alayhi. Baada ya hapo tutakuwa na kipande e, cha dua ya mwezi mtukufu wa Shaban na vilevile kasida na matangazo yetu usiku huu yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni, bila ya kusahau kutuandikia barua mkitoa mapendekezo na hata kukosoa matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. saa moja na nusu usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Raisi Samia wa Tanzania asema wapinzani si maadui wa taifa. Kanaani asema Marekani iliunga mkono mfumo wa apartheid nchini Afrika Kusini. Mamia ya wahajiri wa Kiafrika warejea nyumbani wakitokea Tunisia. na pamoja na habari nyingine, Marekani aendelea kuiba mafuta ya Siria licha ya kukumbwa na zelezala karibuni. Na sasa ni habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan ameendelea kukumbatia upinzani na kusisitiza kwamba wapinzani si maadui wa taifa bali ni nguzo muhimu ya demokrasia ya nchi hiyo. Serikali ya mtangulizi wake hayati John Magufuli ilikuwa inatuhumiwa kuwawekea mbinyo wakosoaji na viongozi wa upinzani. Rais Samia Suluhu Hassan ameyasema hayo leo na kueleza kwamba kabla ya kurejea nchini kwa mwenyekiti wa chama cha upinzani cha Dema kanda ya kaskazini, God Bless Lema, alimtaarifu nia yake hiyo na kumruhusu kurejea pamoja na kufuta kesi zake. Mdogo wangu Lema amerudi aliniambia anataka kurudi, nikamwambia rudi. Akasema mama, nina kesi, nikasema nazifuta, rudi. Amesema Rais Samia Suluhu Hassan akiwa Arusha kwenye ziara yake. Rais wa Tanzania amesema hawachukulii viongozi wa vyama vya upinzani kama adui na kufafanua kwamba nawachukulia kama watu watakaonionyesha changamoto zilizopo nizitekeleze, ili CCM imarike. Rais wa Tanzania ameongeza kwamba mwanaume ni yule anayejiamini, mwanamke ni yule anayejiamini. Kwa hivyo kwenye uwanja wa siasa tunajiamini, tuko vizuri na tunakwenda vizuri. Mapema mwaka huu Rais Samia Suluhu Hassan alikutana na viongozi wa vyama 19 vyenye usajili kamili vya siasa nchini humo Ikulu ya Dar es Salaam na kusisitiza kwamba ni haki kwa vyama vya siasa kuendesha mikutano yao ya hadhara, lakini kuna wajibu wa kila mmoja na upande wa serikali kuhakikisha mikutano hiyo inafanyika salama. Ofisi ya kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa ilipongeza hatua hiyo ya Rais Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya kutangaza kuondoa marufuku kwa vyama vya siasa nchini humo kufanya mikutano ya hadhara. Mwishoni mwa Januari mwaka huu, kiongozi wa upinzani nchini Tanzania, Tundu Lisu, walirejea nyumbani kutoka uhamishoni baada ya Rais Samia kuondoa marufuku ya mikutano ya kisiasa ya hadhara. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema Marekani haistahiki kujipiga kifua na kudai kuwa ni kinara wa kutetea na kulinda haki za binadamu duniani kutokana na rekodi yake nyeusi. Nasser Kanaani amesema hayo katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter leo Jumapili na akasema Marekani iliunga mkono mfumo wa ubaguzi wa rangi wa apartheid nchini Afrika Kusini na kwa msingi huo haina haki ya kujinadi kuwa mtetezi wa haki na demokrasia duniani. Nani ameeleza bayana kwamba kuna wakati Marekani iliunga mkono utawala wa apartheid nchini Afrika Kusini na shirika la ujasusi la Marekani CIA lilihusika katika kukamatwa Nelson Mandela, aliyekuwa kiongozi wa mapambano ya kupinga ubaguzi wa rangi nchini Afrika Kusini. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani amesema hii leo, Marekani ni mwitifaki wa kistratejia na mtetezi wa utawala wa kibaguzi na kizayuni wa Israel, haipasi kujifanya inalinda haki za binadamu na demokrasia. Haina imani kamwe na masuala hayo ya haki za binadamu na demokrasia Mwishoni mwa mwezi uliopita wa Februari, Richard Stengel, reporter wa zamani wa jarida la Time, aliandika katika makala yake kwamba ripoti mpya ya uchunguzi inaonyesha kwamba shirika la ujasusi la Marekani CIA huenda lilihusika katika kukamatwa kwa Nelson Mandela, kiongozi wa upinzani dhidi ya ubaguzi wa rangi nchini Afrika Kusini. Baada ya kuongoza harakati ya kupinga ubaguzi wa rangi, Mandela alikuwa mzalendo mweusi wa kwanza kushika wadhifa wa urais wa Afrika Kusini kuanzia mwaka 1994 hadi 99. Mamia ya wahajiri wa Kiafrika wamerejea katika nchi zao wakitokea Tunisia siku chache baada ya rais Kais Saidi wa nchi hiyo kutoa matamshi yaliyoonekana kuwa dhidi ya wahamiaji. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, wahajiri takriban 300 jana Jumamosi waliwasili katika nchi zao za Mali na Ivory Coast wakitokea Tunisia walikohofia kuibuka wimbi la mashambulizi ya kibaguzi kufuatia matamshi ya kutatanisha yaliyotolewa hivi karibuni na rais wa nchi hiyo Kais Saied. AFP imesema raia 135 wa Mali, wakiwemo wanaume 97, wanawake 25 na watoto 19 waliwasili Bamako jana jioni na kupokewa na waziri wa ulinzi wa Mali, Sadio Kamara na mwenzake anayeshughulikia maswala ya Wamali walioko ughaibuni Alhamdo Ag Iliena. Ndege nyingine iliyokuwa imebeba wahajiri 145 wa Ivory Coast iliwasili Abija jana jioni, ambapo wahamiaji hao walipokewa na waziri mkuu wa nchi hiyo Patrick Achi na mawaziri wengine kadhaa. Kundi la kwanza la wahamiaji 50 raia wa Guine liliondoka Tunisia Jumatano iliyopita. Mwezi uliopita rais Kais Saied wa Tunisia alizungumzia wimbi la wahamiaji haramu kutoka nchi za Afrika za kusini mwa jangwa la Sahara na kuhimiza kukabiliana na wimbi hilo. Saied alisisitiza kwamba hali ya hivi sasa si ya kawaida na alitoa wito wa kuchukuliwa hatua kali za kukomesha wimbi hilo. Umoja wa Afrika ulitoa taarifa ya kueleza kusikitishwa kwake na kushangazwa na matamshi hayo ya kibaguzi ya rais wa Tunisia. Hata hivyo siku chache zilizopita serikali ya Tunis ilikanusha madai kwamba imewafukuza kwa nguvu wahamiaji kutoka nchi za Afrika kusini mwa jangwa la Sahara. Wizara ya mambo ya nje ya Tunisia ilisema, baada ya kuenea madai ya kulazimishwa kuondoka baadhi ya wahamiaji kutoka nchi ndugu za Afrika za kusini mwa jangwa la Sahara, tunathibitisha kwamba hakuna raia hata mmoja wa nchi hizo aliyefukuzwa kwa nguvu, lakini kumesajiliwa baadhi ya maombi ya kurejea kwa hiari raia hao katika nchi zao. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Marekani kwa kushirikiana na mamluki wa Kikurdi imeendelea kuiba mafuta ya Siria wakati huu ambapo nchi hiyo ya Kiarabu inajaribu kujinasua kutoka kwenye misukosuko na changamoto zinazotokana na matetemeko ya ardhi yaliyoua maelfu ya watu nchini humo. Vyanzo vya habari vimeviambia vyombo vya habari vya Siria kuwa msafara wa malori 23 yaliyokuwa yamebeba mafuta ya wizi ya Siria ulionekana ukitokea eneo lenye visima vya mafuta la Al Jazira huko Al Yarubia na kuingia nchini Iraki kupitia mpaka haramu wa Al Mahmudia. Habari zaidi zinasema msafara mwingine wa malori na vifaru 34 vya Marekani ulionekana ukiingiza mafuta ya wizi nchini Iraki kupitia kivuko haramu cha Alwalid. Marekani inaendelea kuiba mafuta na rasilimali za Siria katika hali ambayo hivi karibuni shirika la afya duniani WHO lilitaja matetemeko ya ardhi yaliyoitikisa nchi hiyo na jirani yake Uturuki kuwa ni janga baya zaidi la kimaumbile katika karne moja ya karibuni, nalo na shirika la umoja mataifa la kuhudumia watoto UNICEF limesema linahitaji dola milioni 727 ili kutoa msaada wa haraka wa kuokoa maisha kwa watu milioni tano na laki nne wakiwemo watoto milioni mbili na laki sita walioathiriwa na tetemeko la ardhi huko Siria. Mbali na wizi wa mafuta, Marekani na waitifaki wake wamekuwa wakikwamisha shughuli za kufikisha misaada ya dharura na kibinadamu kwa waathirika wa zilizala nchini Siria wa Syria zaidi ya 6700 wamepoteza maisha huku wengine karibu elfu kumi na tano wakijeruhiwa kwenye mitetemeko hiyo ya ardhi iliyozikumba Siria na Uturuki mwezi uliopita. Na kiongozi wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas nje ya nchi ameyakosoa baadhi ya madola ya Kiarabu kwa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel na kusisitiza kwamba ushirikiano na utawala huo haujakuwa na matokeo mengine ghairi ya kuwasababishia wapalestina dhiki na matatizo. Khalid Mashal aliyasema hayo jana usiku na kuongeza kwamba kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia na utawala haramu wa Israel kumeusababishia majanga na balaa chungu nzima ulimwengu wa Kiarabu. Amesema taharuki na mivutano baina ya Palestina na Israel huenda ikashtadi katika mwezi mtukufu wa Ramadhani unaoanza baada ya chini ya wiki tatu. Ameeleza kwamba mikataba ya mapatano iliyosainiwa na nchi za Kiarabu kwa ajili ya kuanzisha uhusiano na Israel haijawa na tija wala faida yoyote kwa Waarabu wala umma wa Kiislamu. Mashal amesema lengo kuu la kuanzisha uhusiano na Israel ni kuyasambaratisha mataifa ya Kiarabu. Kufanya wa kawaida uhusiano na Israel ni sawa na kulipiga jambi eh, kwa nyuma taifa la Palestina, amesisitiza Khalil Mashal. Kiongozi huyo wa Hamas nje ya nchi amesisitiza kwamba taifa la Palestina litaendeleza mapambano dhidi ya Israel ili kuhakikisha linapata haki zake na linakomesha kukaliwa kwa mabavu ardhi yake na mwishowe litapata ushindi. Mwaka elfu mbili na ishirini, nchi za Kiarabu za Umoja wa Falme za Kiarabu, Bahrain, Moroko na Sudan, chini ya mashinikizo ya Marekani, zilichukua hatua ya kupatana na Israel ili kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala huo haramu unaoekalia kwa mabavu Kuds na kibla cha kwanza cha Waislamu. Kiongozi wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, nje ya nchi ameongeza kwamba madola hayo ya kiarabu yamejikurubisha kwa Israel licha ya pingamizi kutoka kwa wananchi, wana harakati na makundi ya mukawama ya nchi hizo. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaohusu sisitizo la waziri wa mambo ya nje wa Venezuela kuhusu uhusiano wa jadi na Iran. Ivan Hele Pinto, waziri wa mambo ya nje wa Venezuela, amesema katika mahojiano yaliyofanywa na televisheni ya Almayadini kwamba uhusiano mzuri wa nchi yake na Jamhuri ya Kiislamu Irani ni wa muda mrefu, ni wa jadi na ni mkubwa. Waziri Pinto pia amesema ushirikiano wa karibu baina ya Caracas na Tehran unatokana na kwamba Iran ni mwitifaki wa jadi wa Venezuela. Amesema nchi yake imependekeza kuweko muungano wa kimkakati kati ya Tehran na Caracas kwa muda wa miaka ishirini ijayo. Katika mahojiano hayo, waziri wa mambo ya nje wa Venezuela ametoa tathmini kuhusu uhusiano wa nchi yake na Rasia na Iran na akasisitiza kuwa Caracas ina uhusiano wa karibu na Moscow na Tehran. Amesema kuna miradi mingi inaendelea hivi sasa baina ya pande mbili katika nyuga za nishati, chakula, teknolojia ya mawasiliano pamoja na usafiri na uchukuzi. Ivan Khail Pinto amesema Russia na Iran ni waitifaki wa jadi wa Venezuela na kwamba Caracas muda wote inawasiliana na Tehran na Moscow na ina uhusiano madhubuti na miji mikuu hiyo miwili. Hata hivi karibuni kabisa, mawaziri wa mambo ya nje wa Iran na Venezuela walionana na kufanya mazungumzo ya kirafiki pambizoni mwa kikao cha Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa mjini Geneva. Sisitizo la kiongozi huyo wa ngazi ya juu wa Venezuela kuhusu uhusiano wa jadi wa nchi yake na Iran umezingatia msimamo wa pande mbili wa kushirikiana kwa kuzingatia maslahi yao licha ya kutengana kwa masafa makubwa ya kijiografia. Iran iko Asia magharibi wakati Venezuela iko Amerika Latini, lakini hilo halijazuia nia njema ya mataifa hayo mawili kufanya kazi kwa pamoja na kushirikiana kwenye nyuga tofauti lakini kama ilivyotarajiwa katika miongo kadhaa ya hivi karibuni, uhusiano wa nchi hizi mbili umezihamakisha mno nchi za kibeberu, haswa Marekani, na muda wote inafanya njama dhidi ya nchi hizo, hasa kwa kuzingatia kuwa Iran na Venezuela pamoja na Cuba, Nikaragua na Bolivia kwa muda mrefu zinapambana na siasa za kibeberu za madola ya Magharibi, hususan Marekani. Assayid Muhammad Huseini, makamu wa rais wa Irani, anasema jamhuri ya Kiislamu ina uhusiano mzuri na nchi za Cuba, Nicaragua, Brazil, Chile, Venezuela na nchi nyingine za Amerika ya Latini, na ni matumaini yetu serikali mpya itaendeleza uhusiano huo katika nyuga tofauti. Kiujumla ni kwamba jamhuri ya Kiislamu Irani imeamua kufuata siasa za kuisaidia Venezuela katika kukabiliana na mashinikizo ya Washington. Hatua ya Iran ya kuipelekea meli za mafuta Venezuela tena mara kadhaa, baada ya kuwekewa mashinikizo makubwa na Marekani, ni sehemu ya utekelezaji wa siasa hizo za jamhuri ya Kiislamu Irani katika kuisaidia Venezuela kukabiliana na mashinikizo ya Marekani. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa uliosomwa na Asmahani Ghanima Muhammed, karibuni sasa kusikiliza kipindi cha hekaya za aya. Kipindi hicho kitafuatiwa na mawaidha ya kiislamu yatakayoletwa kwenu na Shekh Salim Mwega wa nchini Kenya, akizungumzia falsafa ya ghaiba ya Imamu wazama Imam Mahdi alaihi ssalam. Baada ya hapo, tutakuwa na kipande e, cha dua ya mwezi wa Shaaban kitakachofuatiwa na kasida ya Kiislamu. Hekaya za aya Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo na karibuni tena kuwa nasi katika sehemu ya tisa ya kipindi hiki kinachosimulia sababu za kuteremshwa aya za Qurani tukufu. Leo tutatupia jicho aya ya 219 ya suratul Baqara. Wanakuuliza kuhusu ulevi na kamari, sema: katika hivyo kuna dhambi kubwa na manufaa kwa watu, na madhara yake ni makubwa zaidi kuliko manufaa yake. Na wanakuuliza watoe nini, sema: vilivyowazidia. Namna hivi Mwenyezi Mungu anakubainishieni aya zake, ili mpate kutafakari. Baada ya ujiwa wa Uislamu ambapo ilikuwa bado haijateremshwa aya inayoharamisha na kukataza pombe na kamari, baadhi ya Waislamu waliendelea kunywa mvinyo ili eti kujifurahisha. Abdurrahman bin Aufi, mmoja kati ya masahaba wa Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, alialika kundi la marafiki zake kwenye karamu ya usiku katika mojawapo ya mikusanyiko yake ya kawaida ya anasa. Baada ya maakuli ya aina kwa aina walianza kunywa pombe na kucheza kamari. Walikunywa pombe nyingi kiasi kwamba walighafilika kutekeleza ibada ya swala. Walipokuwa wakicheza kamari, mmoja wao aliwakumbusha kuswali. Kila mmoja wao alitawadha na akasimama kwenye safu ya swala ya jamaa akiwa amelewa chakari, na kumfuata Abdurrahmani bin Auf ambaye yeye pia alikuwa amekunywa pombe kupita kiasi. Imamu wa swala ya jamaa ambaye alikuwa amelewa chakari, huku akiyumbayumba, alisoma Alhamdu, kisha sura inayofuata, alichagua Suratul Kafirun. Baada ya aya ya kwanza, Abdurrahmani bin Auf alisahau aya zilizosalia. Ili kumkumbusha imamu wa jamaa, mmoja kati ya maamuma alisoma mwendelezo wa aya hizo kwa sauti ya juu, na akasema la abudu ma taabudun, si abudu matabudun, siabudu mnachokiabudu nyinyi kwa kuwa hisi za imamu wa swala ya jamaa zilikuwa zimevurugwa kutokana na kulewa pombe, alijaribu kurekebisha haraka lakini akafanya makosa mabaya zaidi ya yale ya kwanza. Alisema abudu matabudun, ninaabudu mnachokiabudu nyinyi waabudu masanamu. Kisha badala ya kusoma lakum dinukum walia din, kwa maana ya mnayo dini yenu na mimi ninayo dini yangu Alizidisha maneno katika kitabu cha Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, na akasema lakum dinukum shirk walia dini liislama, kwa maana kwamba mnayo dini yenu ya shirki na mimi ninayo dini yangu Uislamu. Masahaba hao walikamilisha swala yao, lakini hawakuwa na ujasiri wa kutazamana usoni kwa sababu ya aibu waliyotenda, na walikubaliana kutomwambia mtu yeyote kile kilichotokea kwenye karamu yao. Hata hivyo, siku iliyofuata habari hiyo ilienea kila mahala. Abdurrahman bin Auf na marafiki zake ambao hawakuweza kustahamili vijembe na lawama za waislamu wengine, walikwenda kwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na kuungama makosa yao. Walimwambia Mtume, tueleze hukumu ya pombe na vileo. Mtume sal llahu alaihi wa alihi wasalama pia alisoma aya ya 43 ya Suratu Nisa ambayo inawakataza Waislamu kutekeleza ibada ya swala wakiwa wamelewa. Aya hiyo inasema: swala ni mazungumzo ya mja na mola wake muumba na inapaswa kufanywa kwa umakini mkubwa na mahudhurio ya moyo na akili na kwa kawaida mtu mlevi huwa mbali na hali hiyo jambo nyingine muhimu la kuashiria hapa ni kwamba aya hii hairuhusu kunywa pombe wakati mwingine wowote wa la hasha bali inazungumzia tu suala la kulewa wakati wa swala kwa maana kwamba kwa kuzingatia kuwa nyakati tano za swala haziachani kwa muda mrefu ni lazima kuacha kunywa pombe na vileo katika nyakati zinazotenganisha ibada hiyo ya swala, kwa sababu utekelezaji wa ibada hiyo unamlazimu mtu kuwa makini, hadhir na mwenye akili timamu, kwani kiini na dhati ya ibada ya swala ni mahudhurio ya moyo. Na kwa kuwa mlevi huwa hayupo hadhir na haelewi anachokisema, Mwenyezi Mungu subhanahu wa Taala amewakataza Waislamu kuingia kwenye ibada hiyo hali ya kuwaomelewa, kwa sababu ulevi mara nyingi huendelea hadi wakati wa swala inayofuata, kwa sababu hali ya kulewa mara nyingi huendelea na huchukua muda na bila ya mtu kuwa na ufahamu kamili. Kwa msingi huo, hukumu inayotolewa na aya hii ni sawa na kukataza na kuharamisha pombe daima kwa Waislamu. Baada ya kuteremshwa aya hii ya 43 ya Suratu an-Nisa idadi kubwa ya Waislamu iliacha pombe milele. Hoja na mantiki yao ilikuwa kwamba kitu chochote kinachodhuru swala kinapaswa kuondolewa kabisa kwenye ratiba ya maisha ya Mwislamu. Pamoja na hayo, kundi jingine liliendelea kunywa pombe. Baadhi ya wanazuoni wa madhehebu ya Suni akiwemo Jarullah Zamakhshari kwenye kitabu cha Rabiul Abrar na Abu Hamid Alghazali katika kitabu cha Mukashafatulqulub wameandika kwamba katika moja ya karamu zilizofanywa na watu wa kundi hili kwenye nyumba ya sahaba mwenzao wa Ansari, wageni wake walilewa chakari na kuanza kupigana. Baada ya kunywa pombe, Umar bin Alkhatab aliyekuwa katika kikao hicho cha pombe alishika mfupa na kumpiga nao Abdurahmani bin Auf na, na kumpasua kichwa. Baada ya hapo, alianza kusoma mashairi na maombolezo yanayofanana na yale aliyosomwa na makafiri wa Kikuraish kwa ajili ya ndugu na jamaa zao waliouawa kwenye vita vya Badri. Wakati habari hii ilipomfikia Mtume alikasirika sana na akawafuata haraka masahaba hao ambao walikuwa bado wamelewa. Kisha akainua mkono na kumpiga Omar. Omar alisema najikinga na Mwenyezi Mungu na ghadhabu ya Mwenyezi Mungu na mtume wake. Wakati huo Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala aliteremsha aya ya 91 ya Suratu lmaida inayosema Inna ma yuri. Hakika shetani anataka kutia uadui na chuki baina yenu kwa pombe na kamari, na kuwazuia kumkumbuka Mwenyezi Mungu na kuswali. Basi je, mtakoma? Wakati huo Omar Bin Alkhatab alisema, basi tena tumekoma. Baadhi ya maulama wanasema wakati huo ndipo ilipoteremshwa aya ya 219 ya Suratul Bakara inayosema, wanakuuliza kuhusu ulevi na kamari Sema katika hivyo kuna dhambi kubwa na manufaa kwa watu, na madhara yake ni makubwa zaidi kuliko manufaa yake. Katika aya hii kuna ulinganisho baina ya faida na hasara za pombe na kamari. Jambo la hakika ni kwamba manufaa ya kimaada yanayopatikana kutokana na uuzaji wa mvinyo na pombe au faida inayoweza kupatikana kutokana na kamari ni ndogo sana ikilinganishwa na hasara zake za kimaadili kijamii na kiafya. Wapenzi wa wasikilizaji, khalifa wa bani Abbas Muhammad bin Mansur aliyekuwa mashuhuri kwa jina la Mahdi alimuuliza mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, Imamu Musa Alkadhim alaihi ssalam, kwamba je, pombe imeharamishwa katika kitabu cha Mwenyezi Mungu? Kutokana na aya hii watu wanaelewa kwamba Mwenyezi Mungu amekataza mvinyo, lakini hawaelewi kwamba ni haramu. Hukumu yake ni ipi? Imam Kadhim alaihi ssalamu alisema, pombe ni haramu katika kitabu cha Mwenyezimungu. Akasema, ewe abal Hasan, ni wapi katika Kurani ambapo pombe imekatazwa? Imamu Musa Alkadhim alaihi ssalamu alisema, pale Mwenyezimungu subhanahu wa taala aliposema kumwambia Mtume kwamba sema Hakika mola wangu ameharamisha mambo machafu ya dhahiri na ya siri na dhambi na dhuluma bila ya haki na kumshirikisha Mwenyezi Mungu na ambacho hakukiteremshia uthibitisho na kumzulia Mwenyezi Mungu msiyoyajua. Kisha Imamu, baada ya kueleza mambo mengine yaliyoharamishwa katika aya hii, alisema maana ya neno ithm, yani dhambi, katika aya hii ambayo Mwenyezi Mungu subhanahu wa Taala ameikataza ni pombe, kwa sababu Mwenyezi Mungu anasema katika aya nyingine ya Qur'ani kwamba, wanakuuliza kuhusu ulevi na kamari, sema, katika hivyo kuna dhambi kubwa na manufaa kwa watu, na madhara yake ni makubwa zaidi kuliko manufaa yake na dhambi ambayo imekatazwa na kuharamishwa waziwazi katika Suratul Araf imetumika katika Suratul Baqara kwa maana ya pombe na kamari. Kwa msingi huo pombe imekatazwa waziwazi wazi katika aya za Qurani Tukufu. Zaidi ya hayo ni kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu Wataala aliteremsha aya ya tisini ya Suratul Maida ambayo ina katazo kali zaidi la pombe na mvinyo. Aya hiyo inasema, enyi mliyoamini, hakika pombe na kamari na mizimu na mburuga ni uchafu katika kazi za Shetani, basi jiepusheni navyo ili mpate kufaulu. Katika sehemu moja ya aya ya mia mbili na kumi na tisa ya sura hii ya Albakara, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anasema wayasalunaka madha yunfiqun kulil afu kadhalika yubayinu Allahu lakumul ayati laalakum tatafakkarun, na wanakuuliza watowe nini, sema vilivyowazidia namna hivi. Mwenyezi Mungu anakubainishieni aya zake ili mpate kufikiri. Waislamu walikuwa wamesikia mengi kuhusu kutoa sadaka na fadhila zake, lakini hawakujua mengi zaidi kuhusu asili yake na kwa msingi huo walitumbukia katika hali ya kuchupa na kupindukia mipaka katika kutoa sadaka. Kwa mfano, bwana mmoja kutoka katika Ansari alifariki dunia akiwa na watoto wadogo na watumwa sita. Aliwaacha huru watumwa kabla ya kuaga dunia, na akagawa mali yake yote bila ya kuachia watoto wake chochote. Jamaa zake walikwenda kwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na kumjulisha kuhusu jambo hilo. Mtume aliposikia maneno hayo alisema, sasa mumemfanya nini mtu huyu aliyeaga dunia? Walisema, tumemzika. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alisema, lau ningejua mapema nisingeruhusu wazikwe kwenye makaburi ya Waislamu, kwa sababu amewaacha watoto wake wawe wahitaji kwa watu wengine. Baadhi ya waislamu walikuwa wakishindana wao kwa wao katika kutoa sadaka, kiasi kwamba hata masikini kama Muadhi bin Jabal na Thalaba walikwenda kwa mtume wa Mwenyezi Mungu na kusema, hatuna uwezo wa kifedha wa kutoa sadaka na kutekeleza ibada ya umra na hija. Kwa msingi huo, pepo na jana itakuwa mahsusi kwa ajili ya matajiri. Mtume aliwajibu akisema atakayestahamili na kuwa na subira na hali yake miongoni mwenu kwa ajili ya Mwenyezi Mungu atafika kwenye daraja za juu ambazo hawatazifikia matajiri. Watu wengine waliokuwa matajiri pia walimuuliza Mtume kwamba, ya Rasulallah, je, tunapaswa kutoa mali zetu zote kwa maskini au baadhi yake? Wakati huu ndipo ilipoteremshwa aya ya 219 ya Suratul Baqara ikiwaamuru kuwa na mwenendo wa wastani na wakati na kati katika kutoa sadaka na kusema na wanakuuliza watowe nini? Sema kilicho ziada. Namna hivi Mwenyezi Mungu anakubainishieni aya zake ili mpate kufikiri. Akifasiri aya hii, Imamu Muhammad al-Baqir alayhi salamu anasema neno al-afu lina maana ya kitu cha ziada ya gharama za maisha ya mwaka. Kwa hivyo kutoa sadaka ni jambo jema na linalostahili, lakini mtu hapaswi kupita kiasi na kuwapa watu wengine chote alichokuwa nacho kabla ya kudhamini mahitaji na riziki ya familia yake, isipokuwa katika hali ya dharura ambapo mtu huamua kujitolea na kujinyima yeye mwenyewe na kusabilia kile alicho nacho kwa wahitaji, kwa idhini ya familia yake kama walivyokuwa wakifanya Waislamu wa zama za mwanzoni mwa Uislamu, hasa Imam Ali bin Abi Talib, ambao mara nyingi walisabilia kila walichokuwa nacho kwa ajili ya kupata radhi za Allah subhanahu wataala. Qurani Tukufu inawazungumzia watu hawa katika aya ya 9 ya Suratul Hashri ikisema, na wanawapendelea Waislamu wenzao wenye haja kuliko nafsi zao, ingawa wao wenyewe ni wahitaji na mwenye kuepushwa uchoyo wa nafsi yake, basi hao ndio wenye kufanikiwa. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. sana funde mitambo na huyo. Alikuwa ni Amir Ibrahim Rutajengwa katika kipindi chake cha Hikaya za Aya. Na sasa tunamkaribisha Shekhe Salim Mwega atupe mada kuhusiana na falsafa ya Ghaiba ya Imam Zamana. <tune> Auzubillahi minashaitanir rajim. Bismillahirrahmanirrahim. Alhamdulillahi rabbil alamin. Wasallallahu ala sayyidina wa nabiyyina Muhammadin wa alihi at-tahirin. Kawaida yetu, Ijumaa ni siku ambayo ni siku ya kumkumbuka Imam al-Hujja ajjalallahu farajahu ash-sharif, na kwa sababu ni siku yake ininasibishwa kwake, na sisi kama utaka faida, tunamkumbuka na kumtaja na kuweza kupata faida na maarifa kumhusu yeye. Sasa mazungumzo ambayo tulikuwa nayo na tangu hapo awali yalikuwa yanahusu jambo, ni falsafa ya ghaiba au sababu ya kughibu kwa imamu. Miongoni mwa sababu ambazo zaweza kutajwa kama sababu za kughibu kwa imamu, kuna mambo mawili, kuna illa na kuna hikma. Sisi tunapozungumza tunazungumzia kuhusu hikma kwa sababu sababu au illa, sababu kamili Mwenyezi Mungu peke yake ndio aijuae, na itadhihiri atakapodhihiri Imam ajalallahu farajahu sharif. Lakini hizi ni sababu ambazo si sababu kamili, ndio tunatumia neno la hikma, ni nusu ya sababu, kwa lugha juzu sababu au juzu alilla wasema. Sasa ni mojawapo ya sababu zile tunaweza kusema zilizosababisha kuribu kwake Sababu ambayo tunahitaja leo ni sababu ambayo tutasema ni mtihani. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ametaka kutufanyia mtihani, na kwa kughibu kwa Imam wote umma wote tunafanyiwa mtihani. Mitihani kwa njia nyingi tofauti tofauti, mtihani kuonyesha kwamba sisi kweli sisi ni watu wenye imani, na kama vile Mwenyezi Mungu anasema ya kwamba ahasiba nnasu anyutraku an yakulu amanna wahum la yuftanun, ya kwamba je, watu wanachukulia ya kwamba watasema tu ya kwamba wameamini na wakose kufanyio mitihani? lazima tufanyiwe mitihani ndio iweze kuthibiti imani yetu. Imani yetu kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, imani yetu kwa imamu mwenyewe Alhujja ajalallahu farajahu sharif, ya kwamba kweli ahadi tulizopewa na maneno tuliyopewa kweli tunaamini au tunamshuku. Mwenyezi Mungu na mtume wake alisema ya kwamba imamu ataghibu na atadhihiri. Sasa ule muda mrefu ambao umepita Je, bado tunakuwa na imani ile ya kwamba kweli imamu yupo? Au wengine watasema, ah, kasha fariki tayari, hayupo tena, hayuko kwa sababu ya muda umekuwa mwingi. Ah, mtu anaweza kuishi miaka hiyo yote? Haiwezekani. Mbona hatumuoni? Mbona hatuoni nini? hatusikii kutoka kwake nini? na mambo kama hayo, na mitihani pia mingine ya misukosuko mizito ambayo tutafanyiwa ili kuona kweli tupo au hatupo. Tusome baadhi ya hadithi ambazo zinatuelezea na tuonyesha hali hii. Kutokana na hadithi hizi, tunaona ya kwamba mojawapo ya sababu ya kughibu kwa imamu ni mtihani. Na moja ya hadithi ya kwanza tunayosoma ni kwamba Imamu Musa Alkadhim alaihi salam anasema ya kwamba, anasema idha fukida alkhamis min wuldi sabi min alaimma, atakapopotea na kughibu yule imamu, yani watano katika kizazi cha waimamu wa saba tano yani, kuongeza saba wanakuwa ngapi? kumi na wawili yani, imamu wa kumi na mbili ya kwamba min al aima katika maimamu, fallahu min al aimati fallah ila adyanikum, yani shikamaneni na dini zenu, la yazilannakum anha ahadun, mtu yoyote asiwatoe kwenye dini yenu. Yani mshikamane na dini yenu msia au dini zenu, dini yenu hasa, ili msije mtu yoyote akawatoa kwenye dini yenu. yaani mwenye utawala huu ambaye ni wa Mwenyezi Mungu lazima atakuwa na ghaiba, ataghibu hata yarja an hadha al-amr. Hii ghaiba itakuwa ni ndefu kiasi kwamba watu ambao walikuwa wakiamini jambo hili uh, hata yarja an hadha al-amr, mpaka watu wengine wataanza kuliacha jambo hili na kusema tena hawaliamini kwa nini? Kwa sababu ya muda mrefu uliopita, man kana yaqulu bihi, katika wale waliokuwa wakisema na kuamini jambo hili, inama hiya mihna, hakika ghaiba hii ni Mehna ni mtihani, minallahi imtahana allahu biha khalqa, ni mtihani ambao Mwenyezi Mungu ameamua kuwafanyia waja wake. Sasa tunaona ya kwamba hiyo ghaiba Mwenyezi Mungu atawafanyia na kutaf..., kutufanyia nini sisi mtihani, ili tuonekane kweli tuko katika jambo hilo au la. Wa sallallahu ala sayyidina nabiyina muhammad wa alihi tahirin. Nawe nikusaidie kama vile, nikutumikie kama vile, mitidadiniwe kwaiti kimo changu kidogo nikufidie. Tunamshukuru sana Shekhe Salim Mwega kutoka Kenya kwa mada yake hii, mawaidha ya Kiislam kuhusiana na falsafa ya ghaiba ya Imam Zaman alaihi ssalam. Na sasa tunawaletea dua ya leo ya mwezi wa Shaaban, minongono ya Imamu Ali alaihi ssalam katika Shaban. kuzidishiwa mahaba yako Mola wangu, nipe ilhamu kwa ukumbusho wako, kwa shauku ni kudhukuru. Uifanye hamu yangu ni kufurahia majina yako matukufu na kupata mahala pa utakatifu wako. Mola wangu, ni kutakalo si lengine, ila kwa usaidizi wako, uniweke pamoja na wanaokutii na makazi mema ya maridhia yako. watasira arwahuna muallaqata bi'izzi qudsik. Mola wangu, mimi ni mja wako dhaifu, mtenda dhambi, mtumwa wako nilirejea. Basi usinijalie kuwa ni yule uliyemgeuzia uso wako na ikamzuia sahau yake kutaka msamaha wako. Mola wangu, nipe ukamilifu wa kufikia kwako Yanawirishe maono ya nyoyo zetu kwa mwanga unaoangazia kwako hadi kupenya mapazia ya nuru, yafikie asili ya utukufu, na roho zetu ziwe zaning'inia kwa ezi ya utakatifu wako Ilahi, Nijalie kuwa ni uliyemwita akakuitika, na ukatupia jicho akashangazwa kwa utukufu wako, ukamnong'oneza kwa siri akakutekelezea kwa jahara. Mola wangu, sikusaliti wema wa dhana yangu kwa kuvunjika moyo na kukata tamaa, na sikuacha kutarajia wema wa ukarimu wako. Rais wa Tanzania Samia Suluh Hassan ameendelea kuukumbatia upinzani na kusisitiza kuwa wapinzani si maadui wa taifa bali ni nguzo muhimu ya demokrasia ya nchi hiyo. Serikali ya mtangulizi wake hayati John Magufuli ilikuwa inatuhumiwa kuwawekea mbinyo wakosoaji na viongozi wa upinzani. Rais Samia ha Suluh Hassan amesema hayo leo, na akaongeza kwamba kabla ya kurejea nchini kwa mwenyekiti wa chama cha upinzani Chadema kanda ya Kaskazini Godbless Lema, alimtaarifu nia yake hiyo, na kumruhusu kurejea pamoja na kufuta kesi zake. Mamia ya wahajiri wa kiafrika wamerejea katika nchi zao wakitokea Tunisia siku chache baada ya rais Kais Saied wa nchi hiyo kutoa matamshi yaliyoonekana kuwa dhidi ya wahamiaji nchini humo. Kiongozi wa harakati ya mukawama wa kiislamu ya Palestina Hamasi nje ya nchi ameyakosoa baadhi ya madola ya Kiarabu kwa kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israel na akasisitiza kuwa ushirikiano na utawala huo wa kizayuni haujakuwa na matokeo mengine ghairi ya kuwasababishia Wapalestina dhiki na matatizo. Khalid Mashal aliyasema hayo jana na akaongeza kuwa kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia na utawala huo haramu kimeusababishia majanga na balaa chungu nzima ulimwengu wa Kiarabu. Na Marekani kwa kushirikiana na mamluki wa kikurdi imeendelea kuiba mafuta ya Siria wakati huu ambapo nchi hiyo ya kiarabu inajaribu kujinasua kutoka kwenye misukosuko na changamoto zinazotokana na matetemeko ya ardhi yaliyoua maelfu ya watu nchini humo hivi karibuni na kufikia hapa ndiyo tunatamatisha matangazo yetu haya ya usiku wa leo jumapili ni machi tano elfu mbili na ishirini na tatu sawa na shabani kumi na mbili elfu moja mia nne arobaini na nne hijiria jina langu ni asmahani ghanima muhamed mwenzangu mstudioni alikuwa ni amir ibrahim rutajengwa tunawashukuru pia wenzetu wote waliofanikisha matangazo haya pamoja na wasikilizaji waliokuwa nasi kuanzia mwanzo hadi tamati tunawatakia usiku mwema kwa aherini