Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na hapa kwa alfajiri, na kwa masiku kumi matukufu, na kila vilivyo viwili viwili, na kila vilivyo kimoja kimoja, na kwa usiku unapopita. Na hapa nasema kuwa pana katika haya kuonekana kiapo kwa mwenye akili akaogopa. Je, hukuona jinsi mula wako alivyowafanya Adi yani, Iram waliokuwa wenye majumba marefu marefu ambao hawakuumbwa mfano wao katika miji mingine na Thamudi waliochonga majabali wakayafanya majumba kwenye uwanda wao na Firauni mwenye majumba kama vigingi ambao walifanya maovu katika miji. Kisha walizidisha humo ufisadi. Kwa hivyo Mola wako aliwapiga mjeledi mmoja tu wa adhabu. Hakika Mola wako ni mwenye kuwako katika malindizo. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya uh, mchana ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran ikiwatangazia moja kwa moja mubashara kutoka hapa Tehran katika siku hii ya Jumapili tarehe kumi na mbili Shaban mwaka elfu moja mia nne arobaini na nne hijiria kamaria, inasadifiana na tano Machi elfu mbili ishirini na tatu miladia. Na wapenzi wasikilizaji, na tulio waandalieni katika wakati huu ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa baada ya hapo utaingia katika sehemu ya pili ya matangazo yetu mchana huu ambapo utakuwa na vipindi e, e, vya uh, maulama wa kiislamu uh, katika ulimwengu wa kishia baada ya hapo tutakuwa na makala kuhusu macho yetu magazetini makala hiyo itafuatiwa na makala ya afrika wiki hii kisha tutakuwa na makala ya leo katika historia na napenda kukumbusha kuwa unaweza kuyapata matangazo yetu haya kupitia tofuti yetu ya par sw na pia kupitia aplikasheni yetu ya simu za mkononi ya Ira Service, na nchini Tanzania tunapatikana kupitia radio mshirika ambayo ni Maarifa ya FM. Baada ya mlosu mrefu ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Lakini kwanza kabisa wapenzi wasikilizaji, e, kabla ya taarifa kamili ya habari mchana huu ni vichwa muhimu vya habari, ikiwa imetimia saa sita kamili kwa saa za hapa Teheran na ni saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Apon msikilizaji, na vifuatavyo sasa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Iran na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki zaafikia na kushirikiana zaidi. Waziri Orleans wa ulinzi wa Russia afika mstari wa mbele vitani Ukraine. na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa alani mbinu mbaya za nchi tajiri dhidi ya masikini. Karibuni na sasa ni habari kamili. Msemaji wa shirika la nishati ya atomiki la Iran amesema mapatano ya hivi karibuni kati ya Teheran na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA iliyofikiwa wakati wa safari ya mkurugenzi mkuu wa wakala huo hapa Tehran yanaenda sambamba na sheria ya kimkakati iliyopitishwa na bunge la Iran. Behruz Kamalwandi amesema hayo katika mahojiano na shirika rasmi la habari la Iran Irna, ambayo yamechapishwa mapema leo Jumapili Iran na IAEA jana zilitoa taarifa ya pamoja na kusema zimeafikiana kuchukua hatua za kushirikiana na kuharakisha utatuzi wa masuala yaliyosalia baina ya pande mbili. Taarifa hiyo imetolewa baada ya safari ya siku mbili nchini Iran ya mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA Rafael Grossi, ambapo alikutana na Rais Ibrahim Raisi wa Iran, waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdullahian na mkuu wa shirika la atomiki la Iran Muhammad Islami. Pande mbili ziliafiki kuwa maingiliano ya pande mbili yanapaswa kutekelezwa kwa moyo wa ushirikiano huku Iran ikitangaza e, kuwa tayari kuendeleza ushirikiano wake e, na kutoa taarifa zinazohitajika e, na wakala huo kuhusu masuala yaliyosalia ya, ya usalama wa nyuklia. Kamalvandi amesema mapatano hayo ya Iran na IAEA yanaweza sambamba na sheria iliyopitishwa na bunge la Iran mnamo Disemba 2020 kuhusu kuimarisha mchakato wa ustawi wa mpango wa nyuklia wa Iran wenye malengo ya amani. Waziri wa ulinzi wa Rusia Jenerali Sergei Shoigu amekutana na wanajeshi wa nchi hiyo katika ziara ya nadra kwenye mstari wa mbele vitani mashariki mwa Ukraine, huku vikosi vya Rusia vikikaribia kuuteka mji wa mashariki wa Bahmut. Shoigu alikagua wanajeshi katika kituo cha mbele katika eneo la mashariki la Donetsk. Wizara ya ulinzi ya Russia imesema katika taarifa. Katika ukaguzi huo, General Shoigu amesikiliza ripoti ya hali ya mambo vitani na kutoa tuzo kwa wanajeshi wa Russia wanaopigana mstari wa mbele dhidi ya wanajeshi wa Ukraine wanaopata himaya ya madola ya magharibi. Ziara hiyo inakuja huku vita vikali vikiendelea kwa ajili ya udhibiti wa Bakhmut. Makamanda wa jeshi la Russia walisema Ijumaa kuwa mji huo ulikuwa karibu kuzingirwa kabisa na ni barabara moja tu ambayo bado iko wazi kwa wanajeshi wa Ukraine ndani ya saa 36 zilizopita madaraja mawili muhimu ya Bakhmut yameharibiwa, wizara ya ulinzi wa Uingereza imesema katika taarifa yake ya kijasusi, na kuongeza kuwa njia za ugavi zinazoshikiliwa na Ukraine ni chache mno. Taasisi ya utafiti wa vita yenye makao yake makuu huko Washington, Marekani, inasema harakati za kijeshi za Ukraine zinaonyesha kuwa inaweza kuwa inapanga kujiondoa katika sehemu ya jiji hilo muhimu. Kwa upande mwingine Rusia inaonekana kudhamiria kuuteka mji wa Bahmut na kusonga mbele, kwani madola hasimu ya kambi ya magharibi yakiongozwa na Marekani yameahidi kulikabidhi jeshi la Ukraine mamia ya vifaru vya kisasa na magari ya kivita. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres siku ya Jumamosi alizikashifu nchi tajiri duniani na makampuni makubwa ya nishati kwa kuyakandamiza mataifa masikini kwa kiu, viwango vikubwa vya riba ya kidhalimu na bei ya juu sana ya mafuta. Akizungumza katika mji mkuu wa Qatar, Doha, Guteres aliwaambia viongozi wa zaidi ya nchi arobaini zenye maendeleo duni kwamba mataifa tajiri yanapaswa kutoa dola bilioni mia tano kwa mwaka kusaidia wengine walionaswa katika mzunguko mbaya unaozuia juhudi za kukuza uchumi na huduma muhimu. Mkutano wa kilele wa nchi zenye maendeleo duni LDC kwa kawaida hufanyika kila baada ya miaka kumi, lakini umecheleweshwa mara mbili tangu 2021 kwa sababu ya janga la korona. Kongamano la mwaka huu litaendelea hadi 9 Machi. Afghanistan na Myanmar, nchi masikini zaidi, hazipo katika mkutano wa Doha wa mataifa 46 LDC kwa sababu serikali zilizoko madarakani sasa katika nchi hizo hazitambuliki na wanachama wa Umoja Mataifa. Hakuna kiongozi kutoka mataifa makubwa ya kiuchumi duniani anayehudhuria kikao hicho. Rais wa Malawi Lazarus Chakwera, ambaye ni mwenyekiti wa mkutano huo, ameangazia ahadi zilizovunjwa na kusema kwamba msaada sio tendo la hisani, bali ni wajibu wa kimaadili. Kwa sasa kuna e, nchi 46 zenye maendeleo duni e, duniani, nyingi zikiwa ni nchi za bara Afrika. Nchi zote za Jumuia ya Afrika Mashariki ziko katika orodha ya nchi zenye maendeleo duni isipokuwa Kenya ambayo iko katika kundi la nchi zenye pato la wastani. Taarifa hii hapa e. Habari za dunia, wapenzi wasikilizaji, inawajia ni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Maelfu ya wananchi walifanya maandamano nchini Tunisia siku ya Jumamosi kulaani kuzorota kwa hali ya kiuchumi katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Maandamano makubwa yaliyoitishwa na chama chenye nguvu cha wafanyakazi cha Tunisia UGTT, yanakuja huku kukiwa na mzozo mkubwa wa kisiasa ambao ulizidisha hali mbaya ya uchumi wa nchi hiyo tangu 2021 wakati rais wa Tunisia Kais Saied alipovunja bunge na kutoa mamlaka ya utendaji. katibu mkuu wa UGTT Noureddine Tebbouli aliwaambia waandamanaji kuwa chama hicho cha wafanyakazi hakitokubali kizuizi chochote cha uhuru nchini Tunisia. Siku ya Ijumaa, rais wa Tunisia Kais Saied alidokeza kulikuweko na njama ya kutaka kumuua. Uh, Tabubi amesema uh, uh, UGTT itashutumu kitendo chochote cha ghasia na itakuwa mstari wa mbele ikiwa kuna njama yote ya kumuua rais wa Tunisia. Mkuu wa UGTT alisisitiza kuwa chama cha wafanyakazi hakitetei vurugu na ugaidi, wakati rais wa Tunisia anasisitiza hatua zake zilikusudiwa kuiokoa wa nchi. Wakosoaji wamemshutumu kwa kupanga mapinduzi ya kiraia. Hayo yanakuja wakati wizara ya mambo ya nje ya Tunisia imewaonya vikali wanadiplomasia wa nchi za kigeni wanaoingilia masuala ya ndani ya nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Taarifa iliyotolewa Jumanne na wizara hiyo imeeleza kuwa wanadiplomasia wa nchi ya Jinabii walioko nchini humo wanapasa kuheshimu hati ya Viena kuhusu mahusiano ya kigeni inayowataka waheshimu sheria za nchi walikotumwa na kutengilia masuala ya ndani ya nchi husika. Na kwa kumalizia, ni kuwa kamishna mkuu wa Umoja wa Mataifa wa haki za binadamu ametoa tahadhari kutokana na wito wa waziri, utawala wa, wa, Talk, hayo, baada, waziri wa, wa utawala haramu wa Israel ambaye ametaka kuangamizwa kijiji kizima cha Wapalestina. Volker Turk aliyesema hayo siku kadhaa baada ya waziri wa fedha wa utawala haramu wa Israel Bezalel Smotrich kusema kijiji cha wapalestina cha Huwara kinahitaji kuangamizwa na kuongeza kuwa anafikiri Israel inapaswa kufanya hivyo. Akizungumza mbele ya baraza la haki za binadamu la umoja wa mataifa huko Jeneva, Turk alilaani matamshi hayo, akisema ni kauli ya kuchochea ghasia na uhasama. Hali katika ardhi ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu ni janga janga kubwa kwa watu wa Palestina. Uh, Turk amebaini kuwa uh, uh, kuwa waziri huyo wa Israel amekiuka kanuni. E, katika matamshi yake hayo ameliambia baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa uh, kuwa waziri huyo wa Israeli alitoa kauli hizo za kutaka Wapalestina waangamizwe kwa umati baada ya mamia ya walowezi wa Kizaini waliokuwa na silaha kushambulia kijiji cha Huara na vijiji vya jirani na kuteketeza, maku, kuteketeza makumi ya nyumba na magari. Wapenzi wasikilizaji, huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran mchana huu. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, na sasa umewalia wakati wa kutegea sikio ya uchambuzi wa kisiasa, na mchana huu tutajadili sisitizo la waziri wa mambo ya nje wa Venezuela kuhusu uhusiano wa jadi wa Iran na Venezuela. Even Hel Pinto Waziri wa mambo ya nje wa Venezuela amesema katika mahojiano aliofanyiwa na televisheni ya Al-Mayadin kwamba uhusiano mzuri wa nchi yake na Jamhuri ya Kiislamu Iran ni wa muda mrefu, ni wa jadi na ni mkubwa. Waziri Pinto pia amesema ushirikiano wa karibu baina ya Caracas na Tehran unatokana na kwamba Iran ni mwitifaki wa jadi wa Venezuela. Ameongeza kuwa nchi yake imependekeza kuweko muungano wa kimkakati kati ya Tehran na Karakas kwa muda wa miaka ishirini ijayo. Katika mahojiano hayo waziri wa mambo ya nje wa Venezuela ametoa tathmini kuhusu uhusiano wa nchi yake na Rusia na pia Iran na kusisitiza kuwa Karakas ina uhusiano wa karibu na Moscow na Tehran. Amesema kuna miradi mingi inaendelea hivi sasa baina ya pande mbili katika nyuga za nishati, chakula, teknolojia ya mawasiliano pamoja na usafiri na uchukuzi. Aidha, Amesema Rasia na Iran ni waitifaki wa muda mrefu wa Venezuela, akiongeza kuwa Karakas muda wote inawasiliana na Teheran na Moscow, na ina uhusiano madhubuti na serikali za nchi hizo mbili. Hata hivi karibuni kabisa, mawaziri wa mambo ya nje wa Iran na Venezuela walionana na kufanya mazungumzo ya kirafiki pembezoni mwa kikao cha Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa huko Jeneva, Uswisi. Sisitizo la kiongozi huyo wa ngazi za juu wa Venezuela kuhusu uhusiano wa muda mrefu wa nchi yake na Iran umezingatia msimamo wa pande mbili wa kushirikiana kwa kuzingatia masilahi yao, licha ya kutengana kwa masafa makubwa ya kijiografia. Iran iko Asia Magharibi au Mashariki ya Kati, wakati Venezuela iko Amerika ya Latini. Lakini hilo halijazuia nia njema ya mataifa haya mawili kufanya kazi kwa pamoja na kushirikiana e, katika nyuga tofauti. Lakini kama ilivyotarajiwa katika miongo kadhaa hivi karibuni, uhusiano wa nchi hizi mbili umezihamakisha mno nchi za kibeberu, hasa Marekani, na muda wote inafanya njama dhidi ya nchi hizo mbili, hasa kwa kuzingatia kuwa Iran na Venezuela pamoja na uh, Cuba, Nikaragua na Bolivia kwa muda mrefu zinapambana na siasa za kibeberu za madola ya magharibi yakiongozwa na Marekani. Said Muhammad Husseini, makamu wa rais wa Iran anayeshughulikia masuala ya bunge anasema, jamhuri ya Kiislamu ya Iran ina uhusiano mzuri na nchi za Cuba, Nikaragua, Brazil, Chile, Venezuela na nchi nyingine za Amerika ya Latini, na ni matumaini yetu kuwa serikali mpya itaendeleza uhusiano huo katika nyuga tofauti. Kiujumla ni kwamba jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeamua kufuata siasa za kuisaidia Venezuela katika kukabiliana na mashinikizo ya Washington. Hatua ya Iran ya kuipelekea meli za mafuta Venezuela tena mara kadhaa baada ya kuwekewa mashinikizo makubwa na Marekani ni sehemu ya utekelezaji wa siasa hizo za Jamhuri ya Kiislami ya Iran katika kusaidia Venezuela kukabiliana na mashinikizo ya Marekani. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunawakaribisha kusikiliza makala hii ambayo huwarifisha maulama wakubwa wa madhehebu ya Shia duniani, mchango wa maulama wa kishia. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kujiunga nami tena katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu. Kipindi chetu kilichopita kilitupia jicho kwa mukhtasari maisha na historia ya Muhammad Hasan Ashtiani au Mirza Ashtiani, alim na mwanazuoni wa kishia pamoja na mchango wake katika Uislamu. Sehemu ya 65 ya mfululizo huu juma hili itamzungumzia alim na mwanazuoni mwingine mahiri wa Kishia ambaye alikuwa na mchango mkubwa katika ulimwengu wa Kiislamu, ambaye ni Mirza Muhammad Taqi Shirazi. Kuweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Muhamad taqi Shirazi alizaliwa mwaka 1256 Hijria, katika mji wa Shiraz, mmoja ya miji muhimu na mikubwa ya Iran. Hata hivyo, kiasili yeye anatokana na kabila au kaumu ya Zangane katika mji wa Kermansha, moja ya kaumu za Kikurdi nchini Iran. Mirza Shirazi, kama ilivyo kwa maulamaa wengi, baada ya kukamilisha masomo yake ya msingi akiwa na lengo la kujiendeleza zaidi kielimu, alifunga safari na kuelekea katika mji wa Najaf huko Iraq, na akiwa huko alishiriki darsa na masomo ya Mirza Bozorg wakati Mirza Bozorg alivyoelekea Samarra. Muhamad Taki Shirazi pia akiwa pamoja na wanafunzi wa Mirza Bozorg aliyelekea katika mji huo. Kutokana na uwezo mkubwa aliokuwa nao wa mdahalo na masuala mbalimbali mbali ya kielimu, aliteuliwa na Mirza Bozorg kufundisha na kuanzia wakati huo akawa na jukumu la kufundisha baadhi ya masomu. Baada ya kuwaga dunia Mirza Bozorg mnamo mwaka 1312 hijiria jukumu la uongozi na usimamizi wa hauza na chuo cha kidini katika mji wa Samara huko Iraq, sambamba na kuendeleza fikra na njia ya mwalimu huyo likawa mikononi mwa Muhammad Taqi Shirazi na alishikilia jukumu hilo zito mpaka mwishoni mwa umri wake huku akifahamika kama alim na msomi aliyekuwa makini. Moja ya masomo muhimu zaidi ya maktaba na njia ya Mirza Shirazi mkubwa ni mapambano dhidi ya ukoloni na udhalimu. Daima alim na mwana zoni huyo alikuwa akisisitiza katika kauli na vitendo vyake kwamba kuingia na kuwa na udhibiti maajinabi na makafiri kwa ardhi na jamii za kiislamu ni jambo lisilokubalika katu. Mirza wa pili pia, yaani Muhammad Taki Shirazi, ambaye alikuwa katika njia fikra na maktaba hii, alifanya hima na idili kubwa katika kipindi chote cha umri wake kwa ajili ya kusukuma mbele gurudumu la malengo ya harakati hii. Alikuwa akiamini kwamba lengo muhimu ni vita na mapambano dhidi ya uistikbari na ukoloni Mwaka elfu moja mia mbili na thalathini na tisa hijiria ambapo vikosi vamizi vya Rasia vilifanya mauaji dhidi ya wapigania ukombozi nchini Iran, Muhammad Taki Shirazi alitoa fatwa ya ulazima wa kuendesha mapambano na kukabiliana na vikosi hivyo vamizi. Kwa mtazamo wake, kudhibiti maji nabi na makafiri jamii za Kiislamu hakukuwa na matokeo mengine ghairi ya kuuawa Waislamu jambo ambalo lilidhihirika na kushuhudia wazi katika uvamizi wa rusi nchini Iran. Ni kutokana na sababu hiyo, ndio maana akaona ni jambo la wajibu kwa Waislamu wote kusimama na kukabiliana na wavamizi kwa njia yoyote ile, na wasiruhusu dhahiri ya ukafiri kuchukua nafasi ya nara na shaari za kidini katika jamii za Kiislamu. Mwaka 1332 na hijiria, iliyosadifiana na mwaka 1914 miladia, vita vya kwanza vya dunia vilianza, na ni kuanzia hapo na kuendelea ambapo umarja wa Mirza Taki Shirazi ulisadifiana na ujuma na mashambulio ya wazi ya Uingereza na washirika wake dhidi ya ardhi za Kiislamu. Katika kipindi hiki, Mirza Muhammad Taki Shirazi alifanya hima na juhudi kubwa kwa minajili ya kuleta umoja baina ya maulama wa Najafu na Karbala, na vilevile vile kuleta umoja baina ya matabaka mbalimbali ya wananchi ili kuzuia hujuma na udhibiti wa makafiri dhidi ya ardhi za Kiislamu. Akiwa na nia kufikia lengo lake hili, alimtuma hata mwanawe katika medani ya vita. Hata hivyo, baada ya miaka minne, utawala wa Uthmania ulishindwa na upande ulioshinda katika vita hivyo, yaani Uingereza na waitifaki wake ulilitambua rasmi suala la mamlaka ya Uingereza kwa Iraqi pasi na kuzingatia haki na matakwa ya wananchi. Katika kipindi hicho Mirza Shirazi mdogo alifanya juhudi za kuandikia barua viongozi wa mataifa ya Ulaya na Kiarabu na kuwafikishia walimwengu sauti ya wananchi wa Iraq. Akiwa pamoja na baadhi ya maulamaa, alituma barua kwa watawala wa Saudi Arabia na Siria wakati huo, akiwataka mbali na kuunga mkono haki za wananchi wa Iraqi, watumie vyombo uhuru vya habari ulimwenguni kufikisha habari ya kukaliwa kwa mabavu Iraq. Aidha, akiwa pamoja na Shekhe Sharia Isfahani alimwandikia barua pia rais wakati huo wa Marekani na kutangaza kwamba takwa la wananchi wa Iraqi ni kuundwa dola uhuru la Kiislamu na kuchaguliwa mfalme ambaye kwanza awe ni Muislamu na pili awe anafungamana na kulizingatia baraza la taifa la Iraq. Katika kipindi cha miaka vita, Waingereza ambao walikuwa wamepata hasara nyingi za kiuchumi, walikuwa wakitafuta njia ya kuwa na usimamizi kwa ardhi zilizokuwa zimekaliwa kwa mabavu, kwa namna ambayo hilo liwe na gharama kidogo kwao. Katika upande mwingine, katika ardhi za Kiislamu kama Iraq, kulikuwa kukiendelea harakati za wananchi zilizokuwa dhidi ya mkoloni Mwingereza, na maulamaa hawakuwa wameacha upinzani wao dhidi ya Uingereza. Kudhibiti hali hii lilikuwa jambo gumu mno kwa Uingereza. Ni kutokana na sababu hiyo ndio maana viongozi na watawala wa Uingereza wakachukua uamuzi wa kuitisha uchaguzi ili nchini Iraqi atawale mtu ambaye kidhahiri atakuwa amechaguliwa na wananchi, lakini katika uhalisia wa mambo awe ni mwenye kufuata na kutekeleza sera na siasa za Uingereza. Maulamaa wa Kiislamu kutokana na kufahamu vema ukoloni mkongo Uingereza walipinga vikali kufanyika uchaguzi uliokuwa umeitishwa na Uingereza. Muhammad Taki Shirazi, ambaye katika miaka hiyo alikuwa na jukumu la umarja wa Mashia, alitangaza katika fatwa aliyoitoa ya kwamba hakuna Muislamu ambaye ana haki ya kumchagua ambaye sio Muislamu kwa ajili ya kuongoza na kuwa na mamlaka kwa Waislamu. Sambamba na fatwa hiyo, mwanawe yaani Muhamad Ridha Shirazi, ambaye alikuwa amepewa jukumu na baba yake la kuandana kukusanya vikosi vya wananchi wa Iraqi akiwa Karbala, alianzisha jumuiya iliyojulikana kwa jina la Jumuiya ya Kiislamu, ambapo ndani yake walikuwemo maulamaa mashuhuri na watajika katika zama hizo. Lengo la kundi hilo lilikuwa ni kukomboa ardhi ya Iraq na kuendesha mapambano dhidi ya mkoloni Mwingereza. Katika kipindi kifupi tu, viongozi wa jumuiya hiyo walitiwa mbaroni na kupelekwa uhamishoni nchini India. Mirza Shirazi akachukua uamuzi wa kuelekea Iran, na akiwa huko akatoa fatwa ya jihadi na kusimama kukabiliana na mkoloni Mwingereza maulama wa Iraqi nao kuanzia Najafu, Karbala mpaka Kadhimain wakawa pamoja naye katika uamuzi huo. Baada ya Uingereza kuona hali hiyo, katika kipindi cha chini ya miezi minne iliwarejesha Iraqi shakhsia na viongozi wa harakati hiyo waliokuwa wamepelekwa uhamishoni huko nchini India. Mwaka 1338 Hijiria, Mirza Muhammad Taqi Shirazi akiwa na umri wa miaka themanini, alianza mwenendo mpya wa mapambano. Aliwaita katika kikao cha siri huko Najafu, Iraqi, idadi kadhaa ya maulamaa, viongozi wa kikabila na shakhsia wengine. Katika kikao hicho iliamuliwa kuanzisha hatua mpya za kukabiliana na wavamizi wa Uingereza. Hatimaye wana mapinduzi walifanikiwa kuudhibiti mji wa Karbala na kuondoa katika udhibiti wa Uingereza. Miezi miwili tu baada ya mafanikio hayo, Mirza Muhammad Taqi Shirazi aliaga dunia katika kifo kilichokuwa na utatanishi. Baadhi wanaamini kuwa vibaraka wa Uingereza walimpa sumu mwanazuoni huyo na kumuua shahidi. Alim na mwana mapambano huyo amezikwa katika haram ya Imam Huseini alaihi ssalam katika mji wa Karbala huko nchini Iraq. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi hiki kwa leo umefikia tamati. Tukutane tena juma lijalo, siku na wakati kama wa leo, katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Nampea msikilizaji hapa, ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na tunaendeleza matangazo yetu wakati huu kwa kuwaleteni udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki, baada ya mdoso mrefu Na nalikujua na, na jamvi la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki wakati huu kwa kuyaangazia magazeti yaliyochapishwa leo nchini Kenya, na awali kabisa na litupia jicho gazeti la Taifa Jumapili ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mweusi kichwa cha maneno kisemacho Wabunge sasa mateka. Likifafanua, Taifa Leo limeandika kuwa bunge la Kenya sasa liko katika hatari ya kupoteza uhuru wake na kugeuka kuwa mateka wa serikali kuu. Naam, ukitaka maelezo zaidi kuhusiana na habari hiyo, basi chukua gazeti lako la Taifa Leo na ufungue ukurasa wa pili. Taifa Jumapili. Taifa Jumapili pia katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa cha habari kisemacho nitasema zaidi Alhamisi, Raila awaambia wafuasi wake. Kinara wa upinzani Raila Odinga ameahidi kutoa mwelekeo wa kutetemesha nchi. Habari kamili unaweza kuisoma pia katika ukurasa wa pili wa Taifa Jumapili. Sasa wapenzi wasikilizaji, nalitupia jicho gazeti la Sunday Nation ambalo limeipa muhimu habari semayo kuwa Rais William Ruto sasa anazilenga biashara za mahasimu wake wakuu, yaani Raila Odinga na Uhuru Kenyatta. Likifafanua, Sunday Nation limeandika kuwa kwa chama tawala mabadiliko ya hivi karibuni katika sekta za maziwa na gesi yanalenga kuhakikisha kuna kuwa na usimamizi bora sambamba na kupunguza bei ya bidhaa hizo, lakini kwa wapinzani huo ndio mwanzo wa njama ya hujuma ya kibiashara inayolenga viongozi wao. Inafahamika kuwa uh, rais wa zamani Uhuru Kenyatta ana biashara katika sekta ya maziwa hukuu kinara wa odmrai la Odinga akiwa na biashara kubwa ya mitungi ya gesi. Nalo gazeti la Sunday Standard ni la kichwa kikuu cha habari kisemacho makabiliano makubwa Gazeti hilo limepamba ukurasa wake wa mbele kwa picha za rais William Ruto na kinara wa ODM Raila Odinga na limeandika muda wa makataa uliotolewa na kiongozi wa upinzani Raila Odinga kwa rais William Ruto wa siku 14 unakamilika Jumatano. Baada ya muda huu kuisha, Raila anatarajiwa kutoa taarifa kuhusu mipango yake ya kitaifa siku ya Alhamisi, na kama alivyonukuliwa hapo na Uh, Taifa ya Jumapili amesema tamko lake litatetemesha nchi. Naam, uh, Raila uh, amekuwa akiongoza wafuasi wake katika muungano wa Azimio katika mikutano ya hadhara inayolenga kuhamasisha umma kuhusu migomo, huku akitishia kuongoza maandamano makubwa ya kuelekea ikulu ya rais Nairobi kumwondoa Ruto madarakani. Sasa, wapenzi wasikilizaji, hebu tuiangazie magazeti ya kule nchini Tanzania, na awali na litupia jicho gazeti la habari Jumapili ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Rais Samia awapadozi watendaji, awataka wabadilishe mitazamo na kuepuka ubadhirifu, pia awataka kujenga hishma. Gazeti hilo pia lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Dkt Mwinyi azindua kituo kikuu cha biashara ya mafuta gazeti la Taifa Tanzania nalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho ACT wakiwasha Pemba, wavuna wanachama zaidi ya mia tatu na kumi, wapo wa CCM, KAF na CHADEMA. Gazeti la Nipasha Jumapili katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mweusi kichwa cha habari kisemacho kauli ya Lema bodaboda ya tikisa. Nalo gazeti la Mwananchi katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho wizi nyumba za ibada ni tishio. Wanasaikolojia wadai mahubiri yanachangia kwa kujikita zaidi kwenye utajiri badala ya tabia njema. Pia Mwananchi lina kichwa cha habari kisemacho marais wa Afrika Mashariki watetea mila za Kiafrika. Gazeti hilo linaandika kuwa marais watatu wa nchi za Afrika Mashariki, yaani Rais William Ruto wa Kenya, Rais Yoweri Museveni wa Uganda na Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania, wametoka hadharani na kuweka msimamo wa kupinga uh, uhusiano wa jinsia moja uh, na kutaja kuwa kinyume cha mila na desturi za Kiafrika. Huko Rwanda, gazeti la The New Times linatupasha kuwa kikosi cha mfumo wa pamoja wa uthibitishaji Jumamosi Machi nne kilitembelea eneo la tukio katika wilaya ya Rubavu, ambapo askari wa jeshi wa Congo DRC uh, aliingia Rwanda na uh, uh, kupiga au uh, kuwapiga risasi askari wa Rwanda waliokuwa kwenye mpaka pamoja Uh, siku ya Ijumaa kabla ya kupigwa risasi na kuuawa. Na mwisho, gazeti la Sunday Vision la Uganda limeandika katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amezikashifu nchi tajiri duniani na makampuni makubwa ya nishati kwa kuyakandamiza mataifa masikini kwa viwango uh, vya riba ya kidhalimu naam. Lazima sina kutoka meza ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki wakati huu. Barabara kabisa wapenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislami ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza makala ya Afrika wiki hii, itafuatiwa na makala ya Leo katika Historia. Karibuni kusikiliza Afrika, Afrika. Wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji, na tumai huna neno. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio makubwa na mazito yaliyoshuhudiwa katika kipindi cha siku saba zilizopita katika kona mbalimbali za bara Afrika. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na nchi za Afrika zaendelea kupinga kwa nguvu ushoga na mahusiano ya watu wa jinsia moja. Ahmed Tinubu ndiye rais mpya wa Nigeria, ambaye anawajihiwa na kibarua kizito cha kuimarisha usalama na kuboresha uchumi. Na ni rasmi sasa kwamba Ufaransa haitakiwi barani Afrika, pamoja na matukio mengine. Karibu barabara kabisa. Tuanze na masuala ya maadili. Viongozi wa kisiasa, kidini na kijamii katika kanda ya Afrika Mashariki wiki hii wamepaza sauti zao kupinga kuenea kwa wimbi la ushoga na mahusiano ya watu wa jinsia moja. Rais William Ruto wa Kenya amekosoa uamuzi wa mahakama ya juu ya nchi hiyo wa kuruhusu kusajiliwa makundi ya kulobi ya mashoga na wasagaji, na kusisitiza kwa taifa hilo la Afrika Mashariki kamwe halitoruhusu ndoa za watu wenye wa jinsia moja. Rais Ruto alisema hayo Alhamisi hii na kueleza kuwa Kenya haitoruhusu kuenea vitendo vya kifuska vya ushoga ambavyo vinakinzana na mafundisho ya dini na tamaduni za Kiafrika. Kauli hiyo imetiliwa pondo na naibu wake Regadhi Kashagwa. Desturi mila, Ukristo wetu, Uislamu wetu hauwezi kuturuhusu mke aoe mke mwenzake ama mwanaume aoe mwanaume mwenzake. Mimi nilishangaa nikashindwa kuongea Unajua, unaweza shagaa ushindi wa kuongea. Sasa mama akioa mama mwingine, watabiana nini? Hiyo maneno hatutaki, hiyo ni mambo ya kishetani. Siwezi kuruhusu wanaume wawaletee competition, ati wameenda kutafuta wanaume. Sasa nyinyi mtatoa wanaume wapi kama wanaume wameenda kujipanga na wanaume wenzao? Viongozi wetu wa dini katika taifa letu la Kenya waweze kusimama kidete wafundishe watoto wetu muzi kuwe na wasiwasi, itafanyika kwingine lakini haitafanyika Kenya. Wakati huo huo, mufti wa Tanzania Sheikh Abubakar Zubeir bin Ali amelaani vikali unyanyasaji wa watoto na kumpongeza Rais wa nchi hiyo Samia Suluhu Hassan pamoja na serikali kwa ujumla kwa kupiga vita tabia hiyo mbaya. Sheikh Abubakar Zubeir ametoa msimamo huo katika mkutano na waandishi wa habari na kumpongeza pia waziri wa elimu wa Tanzania Profesa Adolf Mkenda kwa kupiga marufuku vitabu vinavyokiuka maadili ambavyo vinashajiisha mahusiano ya kingono ya watu wa jinsia moja. Mufti mkuu wa Tanzania amelaani vikali kampeni zinazofanywa za kushajiisha na kuruhusu vitendo hivyo vichafu, akitoa mfano wa kaumu ya Mtume Lut alaihi ssalam ambayo iliangamizwa kwa matendo ya liwati. Dunia imekumbwa na balaa kubwa sana, baadhi ya wanaume kuwahitajia kimwili wanaume wenzao na baadhi ya wanawake nao pia kuwahitajia kimwili wanawake wenzao. Kwa bahati mbaya zaidi, badala ya kukemewa e, wafanyaji wa tendo hilo, kuna baadhi ya maeneo na watu leo katika hii dunia wanalindwa watu hao na kutafutiwa uhalali unaoitwa ndoa. Inna lillahi wa inna ilaihi rajiun. Ina maoni, nawaomba Watanzania wote kulilani na kulikataa jambo hili kwa sauti moja, tutamke kwa pamoja kwamba hatutaki kabisa kabisa uhusiano wa jinsia moja na ndoa za jinsia moja katika nchi yetu. Huku hayo yakiarifia, Spika wa Bunge la Uganda amekosoa tabia ya madola ya magharibi ya kutoheshimu tamaduni za watu wengine na badala yake kung'ang'ania misimamo yao kama uozo wa ushoga na ubaradhuli. Spika wa bunge la Uganda Anita Among amesema hayo katika ujumbe aliotuma Jumanne hii kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter, siku moja kabla ya bunge la Uganda kuanza kujadili muswada wa marekebisho ya sheria dhidi ya ushoga. Among anasema kama navyonukuu, hatufurahii namna thamani za kitamaduni za Uganda zinavyosambaratishwa. Hatuhitaji pesa zao, tunahitaji utamaduni wetu, mwisho wa kunukuu. Rais Yoweri Museveni wa Uganda wiki iliyopita alisisitiza kwa mara nyingine tena kwamba nchi yake haitaunga mkono vitendo hivyo vichafu vya mapenzi ya watu wenye jinsia moja. Katika hatua nyingine, Burundi imewatia mbaroni makumi ya vijana kwa kushajiisha ushoga na ubaradhuli. Kwa mujibu wa AFP, vijana 24 walikamatwa kwenye msako mkali wa polisi uliofanyika Gitega, mji mkuu wa kisiasa wa Burundi mnamo Februari 23. Ijumaa hii, gavana wa mkoa wa Gitega Venant Manirambona amethibitisha habari ya kutiwa mbaroni vijana wa kike na kiume wanaobalehe waliokuwa wamekusanyika kwa kisingizio cha kufanya mkutano huo wa HIV. Burundi ni miongoni mwa nchi za Afrika zilizojinaisha ushoga na usagaji tokea mwaka 2009 na, na wanaopatikana na hatia wanaweza kuhukumiwa kifungo cha hadi miaka miwili jela. Na kutoka Afrika Mashariki tuelekee sasa magharibi mwa bara hilo, ambapo wiki hii mgombea wa chama tawala nchini Nigeria, Bola Ahmed Tinubu ametangazwa kuwa mshindi wa uchaguzi wa urais uliofanyika Jumamosi wiki iliyopita. Tume huru ya uchaguzi Nigeria INEC imemtangaza Tinubu aliyegombea kupitia chama tawala cha APC kuwa mshindi wa uchaguzi wa urais kwa kuzoa kura milioni 8.8 akifuatiwa na mshindani wake wa karibu, Atiku Abubakar wa chama cha upinzani cha PDP aliambulia kura milioni 6.9 kwa mujibu wa tume hiyo ya uchaguzi Nigeria. Mgombea wa chama cha leba Peter Obi ameibuka watatu kwa kupata kura milioni 6.1 katika uchaguzi huo wa kutafuta mrithi wa Muhamadu Buhari aliyemaliza uongozi wake wa mihula miwili. Obi anasisitiza kuwa yeye ndiye mshindi wa uchaguzi huo. Mahmud Yakubu, mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi Nigeria, Alimtangaza Tinubu anayefahamika kwa jina la utani kama Jagaban kuwa mshindi halali wa uchaguzi wa urais. Amesema mwanasiasa huyo mwenye umri wa miaka sabini na ambaye amewahi kuwa gavana wa jimbo la Lagos baina ya mwaka 1999 na 2007, mbali na kupata kura nyingi zaidi amefanikiwa kuvuka kiunzi cha pili cha kutakiwa kuzoa asilimia 25 ya kura katika majimbo 25 kati ya 36 ya nchi hiyo, kama ilivyoainishwa kwenye kipengee cha 134 cha katiba ya Nigeria. Tinubu ameahidi kushirikiana na washindani wake ili kuikwamua Nigeria kutoka kwenye matatizo ya kiuchumi na kiusalama. Wiki hii Rais wa Zanzibar na mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Alhaj Dr Hussein Ali Mwinyi amesema kuwa kazi kubwa ya uongozi ni kuhakikisha kwamba amani inatawala katika nchi iliyo jukumu la kuwatumikia wananchi lifanyike kwa wepesi zaidi. Rais wa Zanzibar ambaye Jumatatu hii alikutana katika ikulu ya Zanzibar na Jumuiya ya Kiislamu ya Shia Tanzania almaarufu Tanzania community walioongozwa na Shekh Hemed Jalala amesisitiza kwamba taasisi za dini zina jukumu la kuisaidia serikali kuwalea katika maadili bora na kuwapa miongozo ya kidini waumini ili wawe raia wema. Kazi tunayoifanya kubwa kuliko zote hapa kama ulivyosema shekh, ni kuwatumikia watu na hakuna kubwa la kuwafanyia watu kama kuhakikisha ndani ya nchi kunakuwa kuna amani kuna utulivu, kuna umoja katika jamii, na hili tunamshukuru Mwenyezi Mungu. Tumefanya serikali ya umoja wa kitaifa kwa madhumuni ya kuleta utulivu ndani ya nchi kwa madhumuni ya kuleta amani ya kuleta umoja. E, sina uhakika kama mnazo taarifa, lakini siku za nyuma hapa palikuwa pana vurugu vurugu nyingi. E, tulifika sehemu ikawa watu hawazikani, tukafika sehemu watu wanaachana kwa talaka kwa sababu tu ya itikadi za kisiasa na wiki hii Burkina Faso imevunja rasmi ya makubaliano ya kijeshi iliyosainiwa na Ufaransa mwaka 1961 wiki chache baada ya kumtaka mkoloni wake huyo wa zamani kuondoa vikosi vyake na balozi wake nchini humo. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, serikali ya Ufaransa ilipokea rasmi Jumatano hii arifa ya kuvunjwa makubaliano hayo ya kijeshi kutoka wizara ya mambo ya nje ya Burkina Faso. Kadhalika, wiki hii makumi ya vijana katika mji mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Kinshasa waliandamana wakipinga ziara ya Rais Emmanuel Macron wa Faransa nchini humo. Wafanya maandamano hao ambao ghalabu yao ni vijana walikusanyika nje ya ubalozi wa Faransa huko Kinshasa, huku wakipiga nara kwamba Macron ni muuaji na hondoka nchini, huku wakipeperusha bendera za Russia. Katika historia leo, ni Jumapili tarehe 12 ya mwezi Shaban mwaka 1444 Hijiria, sawa na tarehe 5 Machi mwaka 2023 Miladia. Siku kama ya leo miaka 946 iliyopita aliaga dunia Hasan bin Hafidh Ghassani, mpokeaji hadithi na tabibu mashuhuri wa Andalusia, sehemu ya Uhispania leo. Ghassani alikuwa mwanafasihi mahiri na tabibu mweledi. Aidha, alikuwa na hati za kuvutia sana na mwenye kipaji kikubwa cha kutunga mashairi. Tarehe tano Machi miaka sabini iliyopita alifariki dunia Joseph Stalin, kiongozi na dikteta wa zamani wa Urusi ya zamani. Stalin alizaliwa mwaka 1879 nchini Georgia na alijiunga na mrengo wa kikomunisti baada ya kusoma fikra za mrengo huo. Joseph Stalin alipelekwa uhamishoni huko Serbia mwaka 1913 kutokana na harakati zake za kisiasa dhidi ya serikali wakati huo ya Urusi. Siku kama ya leo miaka 55 iliyopita sawa na tarehe 14 Sfand mwaka 1346 kwa mujibu wa kalenda kiirani, alifariki dunia Dkt. Muhammad Musaddiq, waziri mkuu wa zamani wa Iran na kiongozi wa harakati ya kutaifishwa sekta ya mafuta ya Iran na kufanywa kuwa mali ya taifa. Alizaliwa mjini Teherani mwaka 1261 hijiria shamsia. Mwaka 1299 hijiria shamsia, ikiwa ni baada ya kuhudumu kama waziri wa fedha na waziri wa mambo ya nje, D. Musadeq alichaguliwa kuwa mwakilishi wa watu wa Teherani bungeni alifanya jitihada kubwa za kutaifishwa sekta ya mafuta nchini Iran na kufanywa kuwa mali ya taifa. Na mwaka 1329 Hijiri ya Shamsia alifanikiwa kupasisha kanuni ya kutaifishwa mafuta bungeni kwa himaya ya makundi ya Kiislamu chini ya uongozi wa Ayatullahi Kashani. <muchos> Tarehe tano Machi miaka kumi iliyopita alifariki dunia rais wa zamani wa Venezuela, Hugo Chavez. Chavez aliyezaliwa tarehe 28 Julai mwaka 1954 alikuwa rais wa 64 wa nchi ya Venezuela. Chavez alitambulika kama kinara wa mapinduzi ya Kibolivari na alipata mashuhuri kwa siasa zake za demokrasia ya kisoshalisti, kupinga utandawazi wa kiliberali na sera za nje za Marekani na kuziunga mkono Iran pamoja na Palestina. Hugo Chavez aliaga dunia mwezi Machi mwaka 2013 akiwa na umri wa miaka 58 baada ya kuugua maradhi ya saratani. pa msikilizaji, na kabla ya kuondoka studioni eh, hapa ni muhtasari wa habari za dunia kutoka hapa. Tehran: msemaji wa shirika la atomiki la Iran amesema mapatano ya hivi karibuni kati ya Tehran na wakala wa kimataifa wa nishati atomiki ya atomiki yaliyofikiwa wakati wa safari ya mkurugenzi mkuu wa wakala huo yanaenda sambamba na sheria za kimkakati zilizopitishwa na bunge la Iran. Waziri wa Ulinzi wa Russia Jenerali e, Shoigu amekutana na wanajeshi wa nchi hiyo katika ziara ya nadra kwenye mstari wa mbele vitani mashariki mwa Ukraine, huku vikosi vya Russia vikikaribia kuuteka mji wa mashariki wa Bakhmut. Kamishina mkuu wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya haki za binadamu ametoa tahadhari kutokana na wito wa waziri wa utawala haramu Israel wa Israeli ambaye ametaka kuangamizwa kijiji kimoja cha Wapalestina na maelfu wameandamana huko nchini Tunisia kupinga hali ya kiuchumi inayotawala. La ziada sina kutoka hapa Teheran, wapenzi wasikilizaji, ila kushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Mimi ni Mubarak Kenya, wassalamu alaikum warahmatullahi. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: Asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 hadi 1 na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya sateliti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. wassalamu alaikum wa rahmatullahi wabarakatu.