Hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Tauba aya ya ishirini na nane hadi ya ishirini na tisa. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, hakika washirikina ni najisi, kwa hivyo wasiukaribie huo msikiti mtukufu baada ya mwaka wao huu. Na kama mkihofia umaskini basi karibuni hivi. Mwenyezi Mungu atakutajirisheni kwa fadhila zake akipenda. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hekima. Piganeni na wale wasiomwamini Mwenyezi Mungu wala siku ya mwisho wala hawaharamishi alivyoviharamisha Mwenyezi Mungu na mtume wake wala hawashiki dini ya haki miongoni mwa wale waliopewa kitabu Piganeni nao mpaka watoe kodi kwa hiari yao hali wametii. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislami ya, ya Iran ikiwatangazia e, mubashara moja kwa moja kutoka hapa Teheran katika siku hii ya Jumapili tarehe kumi na mbili Shaaban mwaka elfu moja mia nne arobaini na nne hijiria kamaria, eh, ambayo eh, katika tarehe kumi na mbili Shaban mwaka elfu moja mia nne arobaini na nne hijiria kamaria, inayosadifiana na tarehe tano Machi elfu mbili ishirini na tatu miladia. Wasikilizaji, tulio waandalieni eh, asubuhi hii ya leo kutoka hapa Teheran ni taarifa ya habari za dunia na taarifa hii wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya uchambuzi huu wa kisiasa, wapenzi wasikilizaji, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo yetu, ambapo tutakuwa na makala ambayo inawaarifisha maulamaa wakubwa katika ulimwengu wa Kishia. Baada ya hapo, tutakuwa na makala yetu ya kila siku ya macho yetu magazetini, ambapo tutaangazia magazeti ya Afrika Mashariki na kisha tutakuwa na makala ya Afrika wiki hii na makala ya leo katika historia. Baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa mbili unusu asubuhi kwa saa za hapa Teheran, wapenzi wasikilizaji ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC, na saa moja, uh, saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari, wapendwa wasikilizaji, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Wapinzani nchini Nigeria wapinga matokeo ya uchaguzi wafika mahakama kuu. Sema asema Wapalestina hawa hawataruhusu mipango ya Wazayuni itekelezwe kivitendo, na wakimbizi wa Rohingya wanakabiliwa na kifo kutokana na uh, kukatwa misaada. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Majimbo sita yanayoongozwa na upinzani nchini Nigeria yameiomba mahakama ya juu kutupilia mbali matokeo ya uchaguzi wa rais uliofanyika mwishoni mwa wiki iliyopita yakisema chombo cha kusimamia uchaguzi kilivunja sheria na kanuni zake wakati wa kuhesabu kura. Majimbo sita kati ya 36 nchini Nigeria, ya Adamawa, Akwa Ibom, Bayelsa, Delta, Edo na Sokoto yalisema kwenye fomu za mahakama zilizojazwa ya kuwa tume ya uchaguzi ilishindwa kuwasilisha matokeo kupitia mfumo wa kielektroniki unaokusudiwa kuonyesha uwazi. Katika ombi lao wameiomba mahakama ya Nigeria kutangaza kuwa matokeo ya uchaguzi ya urais yaliyotangazwa na mwenyekiti wa tume huru ya taifa ya uchaguzi INEC kuwa yalikuwa batili hayatambui na hayatambuliwi na hayana na haya maana yoyote. Mgombea wa chama tawala nchini Nigeria, Bola Tinubu ametangazwa kuwa mshindi wa uchaguzi wa rais uliofanyika jumamosi iliyopita. Tume huru ya uchaguzi Nigeria ilimtangaza Tinubu aliyegombea kupitia chama tawala cha All Progressives Congress APC kuwa mshindi wa uchaguzi wa rais kwa kupata kura milioni 8.8 akifuatiwa na mshindani wake wa karibu Atiku Abubakar wa chama cha Peoples Democratic Party PDP aliyepata kura milioni 6.9, kwa mujibu wa tume ya uchaguzi ya Nigeria. Mgombea wa chama cha Leba Peter Obi aliibuka watatu kwa kupata kura milioni 6.1 katika uchaguzi huo wa kutafuta mrithi wa Muhammadu Buhari aliyemaliza uongozi wake wa mihula miwili. Serikali ya ijayo ya Bola, serikali ijayo ya Bola Tinubu inakabiliwa na kibarua kigumu, hasa vita dhidi ya kundi la kigaidi la Boko Haram, ufisadi uliokithiri, na uchumi ambao umeendelea kuzorota siku baada ya siku. Tuelekee sasa huko nchini Uganda ambapo mamia ya wakazi na watoto katika shule ya wasichana ya PMM katika jiji la Jinja nchini Uganda wamevamia shule hiyo wakilalamikia uh, hatua ya kutaka kuwatoa watoto wao katika shule hiyo baada ya kuwepo kwa mwalimu uh, anayejihusisha na vitendo vya uhusiano uh, uh, uh, wa jinsia moja. Wazazi hao waliokuwa na hasira walozuiwa kuingia shuleni walikuwa wakitaka watoto wao waruhusiwe kutoka katika mabweni ya shule baada ya ripoti kuenea katika mitandao ya kijamii kwamba mwalimu huyo anayejihusisha na vitendo vya mapenzi ya jinsia moja amekuwa akiwaharibu mabinti wa shule hiyo. Bi Edith Mutesi, mmoja wa wazazi alisema, alimleta bintiye shuleni ili kupata elimu na sio kufundishwa Uh, utovu wa maadili na kuhusishwa katika vitendo vichafu vya mapenzi ya jinsia moja. Fazira Fa Kabuma, naibu meya wa jiji la Jinja, amesema kuwa viongozi wa jiji hilo wanalaani eh, vitendo vya ushoga na usagaji na kwamba vitendo hivyo sio vya kuvumilika kabisa. Tukio hilo linajiri siku chache baada ya Waislamu wa Islamu Uganda kuandamana katika jiji la Jinja kulaani vitendo vya mapenzi ya watu wa jinsia moja na kutoa wito wa kuchukuliwa hatua watu wanaojihusisha na tabia hiyo chafu. Hivi karibuni, pia Rais Yoweri Museveni wa Uganda alisisitiza kuwa nchi hiyo haitakumbatia uh, tabia hizo za mapenzi ya jinsia moja au uhusiano wa jinsia moja, akisema uh, kuwa nchi za magharibi zinapaswa kuacha kutuisha maoni yao ya kulazimisha nchi zinazopingana kurekebisha kile alichokiita mkengeuko na uchafu wa kimaadili. Sasa tuangazie hapa nchini Iran, ambapo rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, Ibrahim Raisi, amesema Teheran inatarajia wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA utachukua mitazamo ya kitaalamu kuhusu mpango wa nyuklia Uh, wa Iran na kujiepusha kuathiriwa na baadhi ya madola ambayo yanafuatilia malengo yao mahususi. Katika kikao na mkurugenzi mkuu wa IAEA Rafael Grossi mjini Teheran siku ya Jumamosi jioni, rais amesema Iran imekuwa na ushirikiano wa hali ya juu na wakala huo kwa msingi wa nia njema ya nchi hii, akiashiria mazungumzo Uh, Grossi na maafisa wa ngazi za juu uh, nchini Iran mjini Tehran hiyo jana, rais ameeleza uh, matumaini yake kuwa IAEA itachukua hatua za kuzingatia mienendo ya kitaalamu na ya haki na kanuni ya kutoegemea upande wote ili kutangaza ukweli kuhusu shughuli za amani za nyuklia za Iran na kuzingatia kanuni za nchi. Amesema ziara za maafisa wa IAEA mjini Tehran zinaonyesha azma thabiti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ya kuwa na ushirikiano wenye manufaa na wakala huo, akisisitiza haja ya kutumia teknolojia ya nyuklia uh, katika viwanda, kilimo na dawa ili kuboresha ustawi wa wananchi. Rais amesema baadhi ya nchi zikiongozwa na Marekani na utawala wa kizayuni wa Israeli zinatumia kadhia ya nyuklia kama kisingizio cha kuwashinikiza zaidi watu wa wa Iran, wakati utawala wa kizayuni wa Israeli haujakuwa mwanachama wa wakala na wala uh, haufuati kanuni zake. Rais wa Iran amesema Marekani ni mkiukaji wa kwanza wa makubaliano ya nuklia ya mwaka elfu mbili kumi na tano ambayo anajulikana kama mpango kamili wa utekelezaji wa pamoja JCPOA kwa kujiondoa kwa upande mmoja katika mapatano hayo ya kimataifa. Wakati huo huo, naibu mkuu wa ofisi ya rais wa Iran katika masuala ya siasa, Muhamad Jamshidi amesema katika chapisho kwenye akaunti yake ya Twitter kwamba grosi ameelezea kuridhishwa na ajenda ya pamoja e, iliyoafikiwa ili kuandaa njia ya ushirikiano. Wakimbizi Waislamu wa, wa jamii ya Rohingya walioko katika kambi za wakimbizi nchini Bangladesh wanakabiliwa na hali mbaya na hata hatari ya kifo kutokana na kupunguzwa misaada waliokuwa wakipatiwa. Ripoti zinaeleza kuwa utapiamlo, upungufu wa damu na ukuaji uliodumaa ni mizozo ya kiafya iliyoenea na matatizo ya maisha katika kambi za wakimbizi wa Rohingya huko nchini Bangladesh. Hata hivyo, majanga haya yanazidisha na kuongeza kasi e, yake kutokana na uamuzi wa shirika la Umoja wa Mataifa la Mpango wa Chakula Duniani kupunguza mgao wa chakula ambao o, ulikuwa ukiwapa wakazi e, wa a, kambi hizo za wakimbizi. Na kwa kumalizia ni kuwa katibu mkuu wa Harakati ya Jihadulislami ya Palestina amesema kuwa wapiganaji shupavu wa Palestina katu hawatoruhusu mipango michafu ya Wazayuni huko Palestina itekelezwe kivitendo. Ziada Nahala amebainisha kwamba mipango michafu ya Wazayuni dhidi ya mji mtakatifu wa Kuds pamoja na njama zake za kuliahudisha eneo hilo takatifu zitafeli na kugonga mwamba. Kiongozi huyo wa Jihadi Islami amesisitiza kwamba wanamapambano wa Palestina wamejiandaa kikamilifu kukabiliana na njama za wazayuni dhidi ya Baitul Muqadas au Alquds, na kwamba hawataruhusu wazayuni wafanikiwe kutekeleza kivitendo mipango yao o, michafu iliyojaa njama dhidi ya Wapalestina. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara kabisa, wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa utu, utahusu safari ya Grossi mjini Teheran, katika kukaribia kikao cha bodi ya magavana ya wakala ya kimataifa wa nishati ya atomiki. Mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA Jumaa aliwasili hapa Teheran kwa minajili ya kukutana na kufanya mazungumzo na viongozi wa jamhuri ya kiislami ya Iran. Rafael Grossi amekutana na kufanya mazungumzo na viongozi kadhaa wa ngazi za juu wa jamhuri ya kiislami ya Iran katika ziara yake ya siku mbili hapa nchini. Behrouz Kamalvandi, msemaji wa shirika la nishati ya atomiki la Iran, amesema kabla ya kuanza safari ya Grossi nchini Iran kwamba ziara hii inapaswa kuwa na manufaa kwa pande zote. Grossi pia alisema kabla ya kuanza safari yake mjini Teheran kwamba katika marhala ya sasa njia ya JCPOA na njia ya pande mbili na Iran haziko katika hali nzuri. Alisema, nataraji kuwa nitaweza kuhuisha, kuratibu tena na kuimarisha mazungumzo haya yasiyoepukika. Bila kazi hii hali itakuwa mbaya zaidi. Wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki katika miaka kadhaa iliyopita umekuwa ukikariri madai yanayotolewa na madola ya Magharibi kuhusu miradi ya nyuklia ya Iran yenye malengo ya amani. Kikao cha kwanza cha bodi ya magavana IAEA katika mwaka huu wa 2023 kimepangwa kufanyika Jumatatu Machi 6, ambapo miezi minne iliyopita bodi hiyo ilipitisha azimio la kuikosoa Iran. Azimio hilo lilitaka Iran kutoa maelezo ya kiufundi kuhusu madai yaliyowasilishwa dhidi yake na na na pia iandaye mazingira na uwezekano wa kufikiwa eneo na zana ili kukusanya sampuli katika uwanja huo. Hii ni katika hali ambayo wiki kadhaa zilizopita pia madai mbalimbali mbali kuhusu miradi ya nyuklia ya Iran yamesikika katika vyombo vya habari e, za Magharibi e, kitendo o, kinachoweza kutajwa kuwa ni katika juhudi za nchi za Magharibi kuandaa mazingira e, ya kutolewa azimio jingine jipya katika bodi ya magavana wakala huo wa Umoja wa Mataifa dhidi ya Iran. Hivi e, karibuni shirika la habari la Marekani la Bloomberg lilitoa ripoti e, kwa kunukuu wanadiplomasia wawili wa ngazi za juu na kudai kuwa wakaguzi wa IAEA wamegundua chembechembe chembe za urani iliyorutubishwa ya asilimia 84, wakati walipokagua maeneo ya wa shughuli za nyuklia za Iran. Msemaji wa shirika la nishati ya atomiki la Iran aidha amejibu ripoti hiyo ya Bloomberg na kusisitiza kuwa Iran haina mradi wa kurutubisha urani kwa kiwango cha zaidi ya asilimia 60 na kwamba ni jambo la kawaida kupatikana chembechembe hizo ndogo zilizorutubishwa kwa kiwango cha juu katika maeneo kama hayo. Wakati huo huo, gazeti la Wall Street Journal limevinukuu vyombo uh viwili vya kuaminika na kuripoti kuwa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki hauna lengo la kuwasilisha kwa bodi ya magavana ripoti huru kuhusu kupatikana katika taasisi za nuklia za Iran chembechembe hizotajwa za urani kuhusu mazungumzo ya mwisho kati ya Iran na IAEA. Muhammad Islami mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran, pia Jumatano iliyopita aliashiria kuhusu kupatiwa ufumbuzi kadhia zenye kuibua hitilafu na mivutano katika faili la nuclear, na akasema ufumbuzi umeshapatikana katika yale masuala ambayo yalitangazwa kwamba hakuna uh, uh, Uh, sent friji uh, au uwepo wa chembechembe za urani, na kwamba faili limefungwa baada ya kufanyika ukaguzi na imebainika kuwa hakuna ukengeukaji wowote mahususi uliofanyika, uh, katika mpango wa nyuklia wa Iran. Nam, wapenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunawakaribisha katika sehemu ya pili ya matangazo yetu, mchango wa maulamaa wa Kishia. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kujiunga nami tena katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu. Kipindi chetu kilichopita kilitupia jicho kwa mukhtasari maisha na historia ya Muhammad Hasan Ashtiani au Mirza Ashtiani, alim na mwanazuoni wa kishia pamoja na mchango wake katika Uislamu. Sehemu ya 65 ya mfululizo huu juma hili itamzungumzia alim na mwanazuoni mwingine mahiri wa kishia ambaye alikuwa na mchango mkubwa katika ulimwengu wa Kiislamu, ambaye ni Mirza Muhammad Taqi Shirazi. Kweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Muhamad Taki Shirazi alizaliwa mwaka 1256 hijria katika mji wa Shiraz, moja ya miji muhimu na mikubwa ya Iran. Hata hivyo, kiasili yeye anatokana na kabila au kaumu ya Zangane katika mji wa Kermansha, moja ya kaumu za kikurdi nchini Iran. Mirza Shirazi, kama ilivyo kwa maulamaa wengi, baada ya kukamilisha masomo yake ya msingi akiwa na lengo la kujiendeleza zaidi kielimu, alifunga safari na kuelekea katika mji wa Najaf huko Iraq, na akiwa huko alishiriki darsa na masomo ya Mirza Bozorg wakati Mirza Bozorg alivyoelekea Samara, Muhamad Taki Shirazi pia akiwa pamoja na wanafunzi wa Mirza Bozorg aliyeelekea katika mji huo. Kutokana na uwezo mkubwa aliokuwa nao wa mdahalo na masuala mbalimbali mbali ya kielimu, aliteuliwa na Mirza Bozorg kufundisha na kuanzia wakati huo akawa na jukumu la kufundisha baadhi ya masomo. Baada ya kuwaga dunia Mirza mnamo mwaka 1312 hijiria, jukumu la uongozi na usimamizi wa hauza na chuo cha kidini katika mji wa Samara huko Iraq, sambamba na kuendeleza fikra na njia ya mwalimu huyo, likawa mikononi mwa Muhammad Taki Shirazi na alishikilia jukumu hilo zito mpaka mwishoni mwa umri wake huku akifahamika kama alim na msomi makini moja ya masomo muhimu zaidi ya maktaba na njia ya Mirza Shirazi mkubwa ni mapambano dhidi ya ukoloni na udhalimu. Daima alim na mwana zuoni huyo alikuwa akisisitiza katika kauli na vitendo vyake kwamba kuingia na kuwa na udhibiti majinabi na makafiri kwa ardhi na jamii za Kiislamu ni jambo lisilokubalika katu. Mirza wa pili pia, yani, Muhammad Taki Shirazi ambaye alikuwa katika njia, fikra na maktaba hii alifanya hima na idili kubwa katika kipindi chote cha umri wake kwa ajili ya kusukuma mbele gurudumu la malengo ya harakati hii. Alikuwa akiamini kwamba lengo muhimu ni vita na mapambano dhidi ya uistikbari na ukoloni mwaka elfu moja mia mbili na thalathini na tisa hijiria, ambapo vikosi vamizi vya Rasia vilifanya mauaji dhidi ya wapigania ukombozi nchini Iran, Muhammad Taki Shirazi alitoa fatwa ya ulazima wa kuendesha mapambano na kukabiliana na vikosi hivyo vamizi. Kwa mtazamo wake, kudhibiti majinabi na makafiri jamii za Kiislamu hakukuwa na matokeo mengine ghairi ya kuuawa Waislamu jambo ambalo lilidhihirika na kushuhudia wazi katika uvamizi wa warusi nchini Iran. Ni kutokana na sababu hiyo, ndio maana akaona ni jambo la wajibu kwa Waislamu wote kusimama na kukabiliana na wavamizi kwa njia yoyote ile, na wasiruhusu dhahiri ya ukafiri kuchukua nafasi ya nara na shaairi za kidini katika jamii za Kiislamu. 1332 Hijiria iliyosadifiana na mwaka 1914 Miladia, vita vya kwanza vya dunia vilianza, na ni kuanzia hapo na kuendelea ambapo Umarja wa Mirza Taqi Shirazi ulisadifiana na ujuma na mashambulio ya wazi ya Uingereza na washirika wake dhidi ya ardhi za Kiislamu. Katika kipindi hiki Mirza Muhammad Taki Shirazi alifanya hima na juhudi kubwa kwa minajili ya kuleta umoja baina maulama wa Najafu na Karbala na vilevile vile kuleta umoja baina matabaka mbalimbali ya mbali wananchi ili kuzuia hujuma na udhibiti wa makafiri dhidi ya ardhi za Kiislamu. Akiwa na nia kufikia lengo lake hili alimtuma hata mwanawe katika medani ya vita. Hata hivyo, baada ya miaka minne, utawala wa Uthmania ulishindwa, na upande ulioshinda katika vita hivyo yaani Uingereza na waitifaki wake ulilitambua rasmi suala la mamlaka ya Uingereza kwa Iraqi pasi na kuzingatia haki na matakwa ya wananchi. Katika kipindi hicho Mirza Shirazi mdogo alifanya juhudi za kuandikia barua viongozi wa mataifa ya Ulaya na Kiarabu na kuwafikishia walimwengu sauti ya wananchi wa Iraq. Akiwa pamoja na baadhi ya maulamaa, alituma barua kwa watawala wa Saudi Arabia na Siria wakati huo, akiwataka mbali na kuunga mkono haki za wananchi wa Iraqi, watumia vyombo uhuru vya habari ulimwenguni kufikisha habari ya kukaliwa kwa mabavu Iraq. Aidha, akiwa pamoja na Shekhe Sharia Isfahani alimwandikia barua pia rais wakati huo wa Marekani na kutangaza kwamba takwa la wananchi wa Iraqi ni kuundwa dola uhuru la Kiislamu na kuchaguliwa mfalme ambaye kwanza awe ni Muislamu, na pili awe anafungamana na kulizingatia baraza la taifa la Iraq. Katika kipindi cha miaka vita Waingereza ambao walikuwa wamepata hasara nyingi za kiuchumi, walikuwa wakitafuta njia ya kuwa na usimamizi kwa ardhi zilizokuwa zimekaliwa kwa mabavu, kwa namna ambayo hilo liwe na gharama kidogo kwao. Katika upande mwingine, katika ardhi za Kiislamu kama Iraq, kulikuwa kukiendelea harakati za wananchi zilizokuwa dhidi ya mkoloni Mwingereza na maulama hawakuwa wameacha upinzani wao dhidi ya Uingereza. Kudhibiti hali hii lilikuwa jambo gumu mno kwa Uingereza. Ni kutokana na sababu hiyo ndio maana viongozi na watawala wa Uingereza wakachukua uamuzi wa kuitisha uchaguzi ili nchini Iraqi atawale mtu ambaye kidhahiri atakuwa amechaguliwa na wananchi, lakini katika uhalisia wa mambo awe ni mwenye kufuata na kutekeleza sera na siasa za Uingereza. Maulamaa wa Kiislamu, kutokana na kufahamu vema ukoloni mkongwe Uingereza, walipinga vikali kufanyika uchaguzi uliokuwa umeitishwa na Uingereza. Muhammad Taki Shirazi ambaye katika miaka hiyo alikuwa na jukumu la umarja wa Mashia alitangaza katika fatwa aliyoitoa ya kwamba hakuna Muislamu ambaye ana haki ya kumchagua ambaye siyo Muislamu kwa ajili ya kuongoza na kuwa na mamlaka kwa Waislamu. Sambamba na fatwa hiyo, mwanawe yaani Muhamad Ridha Shirazi ambaye alikuwa amepewa jukumu na baba yake la kuandaa na kukusanya vikosi vya wananchi wa Iraqi akiwa Karbala alianzisha jumuiya iliyojulikana kwa jina la Jumuiya ya Kiislamu ambapo ndani yake walikuwemo maulamaa mashuhuri na watajika katika zama hizo. Lengo la kundi hilo lilikuwa ni kukomboa ardhi ya Iraq na kuendesha mapambano dhidi ya mkoloni Mwingereza. Katika kipindi kifupi tu, viongozi wa jumuiya hiyo walitiwa mbaroni na kupelekwa uhamishoni nchini India. Mirza Shirazi akachukua uamuzi wa kuelekea Iran na akiwa huko akatoa fatwa ya jihadi na kusimama kukabiliana na mkoloni Mwingereza maulama wa Iraqi nao kuanzia Najafu, Karbala mpaka Kadhimain wakawa pamoja naye katika uamuzi huo. Baada ya Uingereza kuona hali hiyo, katika kipindi cha chini ya miezi minne iliwarejesha Iraqi shakhsia na viongozi wa harakati hiyo waliokuwa wamepelekwa uhamishoni huko nchini India. Mwaka 1338 Hijiria, Mirza Muhammad Taqi Shirazi akiwa na umri wa miaka 80 Alianza mwenendo mpya wa mapambano. Aliwaita katika kikao cha siri huko najafu wa iraqi, idadi kadhaa ya maulamaa, viongozi wa kikabila na shakhsia wengine. Katika kikao hicho iliamuliwa kuanzishwa hatua mpya za kukabiliana na wavamizi wa Uingereza. Hatimaye wanamapinduzi walifanikiwa kuudhibiti mji wa Karbala na kuondoa katika udhibiti wa Uingereza. Miezi miwili tu baada ya mafanikio hayo Mirza Muhammad Taki Shirazi aliaga dunia katika kifo kilichokuwa na utatanishi. Baadhi wanaamini kuwa vibaraka wa Uingereza walimpa sumu mwanazuoni huyo na kumuua shahidi. Alim na mwana mapambano huyo amezikwa katika haram ya Imam Huseini alayhi salam katika mji wa Karbala huko nchini Iraq. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi hiki kwa leo umefikia tamati. Tukutane tena juma lijalo, siku na wakati kama waleo, katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili sauti jam ya jamhuri ki ya kiislami Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki baada ya mdoso mrefu na nalikunjua jamvi la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki e, wakati huu kwa kuyaangazia magazeti ya nchini Kenya, na kwanza kabisa nalitupia jicho Taifa Jumapili lenye kichwa kikuu cha habari kisemacho wabunge sasa mateka. Likifafanua limeandika kuwa wabunge katika bunge la kitaifa la Kenya sasa wako katika hatari ya kupoteza uhuru wao na kugeuka kuwa mateka wa serikali kuu. Habari kamili iko katika ukurasa wa pili. Taifa Jumapili pia katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho nitasema zaidi ya Alhamisi, Raila awaambia wafuasi. Kinara wa upinzani Raila Odinga ameahidi kutoa mwelekeo wa kutetemesha nchi e, siku ya Alhamisi, na habari hiyo unaweza kuisoma katika ukurasa wa pili wa Taifa Jumapili. Kwa upande wake, Sunday Nation limeipa muhimu habari semayo kuwa Rais William Ruto sasa anazilenga biashara za mahasimu wake wakuu Raila Odinga na Uhuru Kenyatta. Likifafanua, Sunday Nation limeandika kuwa chama tawala linatazama mabadiliko ya hivi karibuni katika sekta za maziwa na gesi kuwa yanalenga kuhakikisha kunakuwa na usimamizi bora sambamba na kupunguza bei ya bidhaa hizo muhimu, lakini kwa wapinzani huo ndio mwanzo wa njama ya hujuma ya kibiashara inayolenga viongozi wao. Inafahamika kuwa uh, Raila Odinga uh, na Uhuru Kenyatta wana biashara kubwa katika sekta uh, uh, za maziwa na gesi, ambapo rais wa zamani Uhuru Kenyatta uh, ana hisa katika uh, mashirika ya maziwa naye uh, Raila Odinga uh, ana biashara kubwa ya mitungi ya gesi. Kwa upande wake gazeti la Standard lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, makabiliano makubwa. Gazeti hilo eh, ambalo limepamba ukurasa wake wa mbele kwa picha za rais William Ruto na kinara wa ODM Raila Odinga limeandika kuwa muda wa makataa uh, wa kiongozi wa upinzani Raila Odinga kwa rais William Ruto wa siku kumi na nne unakamilika Jumatano. Baada ya muda huu kuisha, Raila anatarajiwa kutoa taarifa kuhusu mipango yake ya kitaifa siku ya Alhamisi. Hakuna dalili kwamba Ruto atakubali matakwa ya mpinzani wake, hivyo basi kuzidisha mzozo wao. Miezi kadhaa baada ya kinyang'anyiro cha urais, Raila anaongoza wafuasi wake katika muungano wa Azimio la Umoja katika mikutano inayolenga kuhamasisha umma kuhusu migomo, huku akitishia kuongoza maandamano makubwa kuelekea ikulu ya rais kumwondoa Ruto madarakani. Mpenzi msikilizaji, sasa naelekeza dira yetu ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, huko Tanzania. Na kwanza kabisa naliangazia gazeti la Habari Leo Jumapili ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Rais Samia awapa dozi watendaji awataka wabadilishe mitazamo kuepuka ubadhirifu na kujenga heshima. Gazeti hilo pia lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Dr Mwinyi azindua kituo kikuu cha biashara ya mafuta. Gazeti la Taifa Tanzania lina kichwa kikuu cha habari kisemacho ACT wakiwasha Pemba, wavuna wanachama zaidi ya mia tatu na kumi, wapo wa CCM, KAF na CHADEMA. Gazeti la Nipashe katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mweusi kichwa cha habari kisemacho kauli ya Lema bodaboda ya tikisa. Nalo gazeti la Mwananchi katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho wizi nyumba za ibada ni tishio. Wanasaikolojia wadai mahubiri yanachangia kwa kujikita kwenye utajiri badala ya tabia njema. Pia Mwananchi lina kichwa cha habari kisemacho marais wa Afrika Mashariki watetea mila za Kiafrika. Gazeti hilo limeandika kuwa marais watatu wa nchi za Afrika Mashariki, yani Rais William Ruto wa Kenya, Rais Yoweri Museveni wa Uganda na Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania, wametoka hadharani kuweka msimamo wa kupinga mapenzi ya jinsia moja au uhusiano wa jinsia moja na kuyataja kuwa kinyume cha mila na desturi za Kiafrika. Huko Rwanda, New Times linatupasha kuwa kikosi cha mfumo wa pamoja wa uthibitishaji Jumamosi Machi nne kilitembelea eneo la tukio katika wilaya ya Rubavu, ambapo askari wa jeshi la Congo uh, DRC e, alivuka uh, kutoka nchi yake na uh, kuwapiga risasi askari wa Rwanda Uh, kabla ya yeye eh, kupigwa risasi na kuuawa na mwisho wa gazeti la Sunday Vision eh, la nchini Uganda limeandika kuwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amekashifu nchi tajiri duniani na makampuni makubwa ya nishati kwa kuyakandamiza mataifa masikini. laziaraina kutoka meza udondozi wa magazeti. Barabara kabisa, wapenzi usikilizaji. Hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa umwadia wakati wa kutegea sikio, kipindi cha Afrika wiki hii kitafuatiwa na makala ya leo katika historia. Afrika, wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji na tumai huna neno. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio makubwa na mazito yaliyoshuhudiwa katika kipindi cha siku saba zilizopita katika kona mbalimbali za bara Afrika. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na nchi za Afrika zaendelea kupinga kwa nguvu ushoga na mahusiano ya watu wa jinsia moja. Ahmed Tinubu ndiye rais mpya wa Nigeria, ambaye anawajihiwa na kibarua kizito cha kuimarisha usalama na kuboresha uchumi. Na ni rasmi sasa kwamba Ufaransa haitakiwi barani Afrika, pamoja na matukio mengine. Karibu barabara kabisa. Tuanze na masuala ya maadili. Viongozi wa kisiasa, kidini na kijamii katika kanda ya Afrika Mashariki wiki hii wamepaza sauti zao kupinga kuenea kwa wimbi la ushoga na mahusiano ya watu wa jinsia moja. Rais William Ruto wa Kenya amekosoa uamuzi wa mahakama ya juu ya nchi hiyo wa kuruhusu kusajiliwa makundi ya kulobi ya mashoga na wasagaji na kusisitiza kwa taifa hilo la Afrika Mashariki kamwe halitoruhusu ndoa za watu wenye wa jinsia moja. Rais Ruto alisema hayo Alhamisi hii na kueleza kuwa Kenya haitoruhusu kuenea vitendo vya kifuska vya ushoga ambavyo vinakinzana na mafundisho ya dini na tamaduni za Kiafrika. Kauli hiyo imetiliwa pondo na naibu wake Regadhi Kashagwa. Desturi, mila, Ukristo wetu, Uislamu wetu hauwezi kuturuhusu mke aoe mke mwenzake ama mwanaume aoe mwanaume mwenzake. Mimi nilishangaa nikashindwa kuongea Unajua, unaweza shagaa ushindwe kuongea. Sasa mama akioa mama mwingine, watabiana nini? Hiyo maneno hatutaki, hiyo ni mambo ya kishetani. Siwezi kuruhusu wanaume wawaletee competition, ati wameenda kutafuta wanaume. Sasa nyinyi mtatoa wanaume wapi, kama wanaume wameenda kujipanga na wanaume wenzao? Viongozi wetu wa dini katika taifa letu la Kenya waweze kusimama kidete wafundishe watoto wetu muzi kuwe na wasiwasi, itafanyika kwingine lakini haitafanyika Kenya. Wakati huo huo, mufti wa Tanzania Sheikh Abubakar Zubeir bin Ali amelaani vikali unyanyasaji wa watoto na kumpongeza Rais wa nchi hiyo Samia Suluhu Hassan pamoja na serikali kwa ujumla kwa kupiga vita tabia hiyo mbaya. Sheikh Abubakar Zubeir ametoa msimamo huo katika mkutano na waandishi wa habari na kumpongeza pia Waziri wa Elimu wa Tanzania Profesa Adolf Mkenda kwa kupiga marufuku vitabu vinavyokiuka maadili ambavyo vinashajiisha mahusiano ya kingono ya watu wa jinsia moja. Mufti mkuu wa Tanzania amelaani vikali kampeni zinazofanywa za kushajiisha na kuruhusu vitendo hivyo vichafu, akitoa mfano wa kaumu ya Mtume Lut alaihi ssalaam ambayo iliangamizwa kwa matendo ya liwati. Dunia imekumbwa na balaa kubwa sana, baadhi ya wanaume kuwahitajia kimwili wanaume wenzao na baadhi ya wanawake nao pia kuwahitajia kimwili wanawake wenzao. Kwa bahati mbaya zaidi, badala ya kukemewa e, wafanyaji wa tendo hilo, kuna baadhi ya maeneo na watu leo katika hii dunia, wanalindwa watu hao na kutafutiwa uhalali unaoitwa ndoa. Inna lillahi wa inna ilaihi rajiun. Ina maoni, nawaomba Watanzania wote kulilani na kulikataa jambo hili kwa sauti moja, tutamke kwa pamoja kwamba hatutaki kabisa kabisa uhusiano wa jinsia moja na ndoa za jinsia moja katika nchi yetu. Huku hayo yakiarifia, spika wa, wa bunge la Uganda amekosoa tabia ya madola ya magharibi ya kutoheshimu tamaduni za watu wengine na badala yake kung'ang'ania misimamo yao kama uozo wa ushoga na ubaradhuli. Spika wa bunge la Uganda Anita Among amesema hayo katika ujumbe aliyotuma Jumanne hii kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter siku moja kabla ya bunge la Uganda kuanza kujadili muswada wa marekebisho ya sheria dhidi ya ushoga. Among anasema kama navyonukuu, hatufurahii namna thamani za kitamaduni za Uganda zinavyosambaratishwa. Hatuhitaji pesa zao, tunahitaji utamaduni wetu, mwisho wa kunukuu. Rais Yoweri Museveni wa Uganda wiki iliyopita alisisitiza kwa mara nyingine tena kwamba nchi yake haitaunga mkono vitendo hivyo vichafu vya mapenzi ya watu wenye jinsia moja. Katika hatua nyingine, Burundi imewatia mbaroni makumi ya vijana kwa kushajisha ushoga na ubaradhuli. Kwa mujibu wa AFP, vijana 24 walikamatwa kwenye msako mkali wa polisi uliofanyika Gitega, mji mkuu wa kisiasa wa Burundi mnamo Februari 23. Ijumaa hii gavana wa mkoa wa Gitega, Venant Manirambona, amethibitisha habari ya kutiwa mbaroni vijana wa kike na kiume wanaobaleghe waliokuwa wamekusanyika kwa kisingizio cha kufanya mkutano huo wa HIV. Burundi ni miongoni mwa nchi za Afrika zilizojinaisha ushoga na usagaji tokea mwaka elfu mbili na tisa, na wanaopatikana na hatia wanaweza kuhukumiwa kifungo cha hadi miaka miwili jela. Na kutoka Afrika Mashariki tuelekee sasa magharibi mwa bara hilo ambapo wiki hii mgombea wa chama tawala nchini Nigeria, Bola Ahmed Tinubu ametangazwa kuwa mshindi wa uchaguzi wa urais uliofanyika Jumamosi wiki iliyopita. Tume huru ya uchaguzi Nigeria, INEC, imemtangaza Tinubu aliyegombea kupitia chama tawala cha APC kuwa mshindi wa uchaguzi wa urais kwa kuzoa kura milioni 8.8 akifuatiwa na mshindani wake wa karibu, Atiku Abubakar wa chama cha upinzani cha PDP aliambulia kura milioni 6.9, kwa mujibu wa tume huru ya uchaguzi Nigeria. Mgombea wa chama cha leba Peter Obi ameibuka watatu kwa kupata kura milioni 6.1 katika uchaguzi huo wa kutafuta mrithi wa Muhammadu Buhari aliyemaliza uongozi wake wa mihula miwili. Obi anasisitiza kuwa yeye ndiye mshindi wa uchaguzi huo. Mahmud Yakubu, mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi Nigeria alimtangaza Tinubu anayefahamika kwa jina la utani kama Jagaban kuwa mshindi halali wa uchaguzi wa urais. Amesema mwanasiasa huyo mwenye umri wa miaka sabini na ambaye amewahi kuwa gavana wa jimbo la Lagos baina ya mwaka 1999 na 2007. Mbali na kupata kura nyingi zaidi, amefanikiwa kuvuka kiunzi cha pili cha kutakiwa kuzoa asilimia 25 ya kura katika majimbo 25 kati ya 36 ya nchi hiyo kama ilivyoainishwa kwenye kipengee cha 134 cha katiba ya Nigeria. Tinubu ameahidi kushirikiana na washindani wake ili kuikomboa Nigeria kutoka kwenye matatizo ya kiuchumi na kiusalama. Wiki hii rais wa Zanzibar na mwenyekiti wa baraza la mapinduzi Alhaj Dr Hussein Ali Mwinyi amesema kuwa kazi kubwa ya uongozi ni kuhakikisha kwamba amani inatawala katika nchi ili jukumu la kuwatumikia wananchi lifanyike kwa wepesi zaidi. Rais wa Zanzibar ambaye Jumatatu hii alikutana katika ikulu ya Zanzibar na jumuiya ya Kiislamu ya Shia Tanzania almaarufu Tanzania Ithnasharia Community walioongozwa na Sheikh Hemid Jalala, amesisitiza kwamba taasisi za dini zina jukumu la kuisaidia serikali kuwalea katika maadili bora na kuwapa miongozo ya kidini waumini ili wawe raia wema. Kazi tunayoifanya kubwa kuliko zote hapa, kama ulivyosema shehe, ni kuwatumikia watu, na hakuna kubwa la kuwafanyia watu kama kuhakikisha ndani ya nchi kunakuwa kuna amani, kuna utulivu, kuna umoja katika jamii, na hili tunamshukuru Mwenyezi Mungu. Tumefanya serikali ya umoja wa kitaifa kwa madhumuni ya kuleta utulivu ndani ya nchi kwa madhumuni ya kuleta amani, ya kuleta umoja o e, sina uhakika kama mnazo taarifa, lakini siku za nyuma hapa palikuwa pana vurugu vurugu nyingi e, tulifika sehemu ikawa watu hawazikani, tukafika sehemu watu wanaachana kwa talaka kwa sababu tu itikadi za kisiasa. Na wiki hii Burkina Faso imevunja hi rasmi ya makubaliano ya kijeshi iliyosainiwa na Ufaransa mwaka 1961 wiki chache baada ya kumtaka mkoloni wake huyo wa zamani kuondoa vikosi vyake na balozi wake nchini humo. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, serikali ya Ufaransa ilipokea rasmi Jumatano hii arifa ya kuvunjwa makubaliano hayo ya kijeshi kutoka Wizara ya Mambo ya Nje ya Burkina Faso. Kadhalika, wiki hii makumi ya vijana katika mji mkuu wa Jamhuri ya ya Kidemokrasia ya Kongo Kinshasa, waliandamana wakipinga ziara ya Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa nchini humo. Wafanya maandamano hao ambao aghalabu yao ni vijana walikusanyika nje ya ubalozi wa Ufaransa huko Kinshasa, huku wakipiga nara kwamba Macron ni muuaji na ondoka nchini, huku wakipeperusha bendera za Russia. Leo katika historia. Leo ni Jumapili, tarehe 12 ya mwezi Shaaban mwaka 1444 Hijiria, sawa na tarehe 5 Machi mwaka 2023 Miladia. Siku kama ya leo miaka 946 iliyopita aliaga dunia Hasan bin Hafidh Ghassani, mpokeaji hadithi na tabibu mashuhuri wa Andalusia, sehemu ya Uhispania leo. Ghassani alikuwa mwanafasihi mahiri na tabibu mweledi. Aidha, alikuwa na hati za kuvutia sana na mwenye kipaji kikubwa cha kutunga mashairi. Tarehe tano Machi, miaka sabini iliyopita alifariki dunia Joseph Stalin, kiongozi na dikteta wa zamani wa Urusi ya zamani. Stalin alizaliwa mwaka 1879 nchini Georgia na alijiunga na mrengo wa kikomunisti baada ya kusoma fikra za mrengo huo. Joseph Stalin alipelekwa uhamishoni huko Siberia mwaka 1913 kutokana na harakati zake za kisiasa dhidi ya serikali wakati huo ya Urusi. Siku kama ya leo miaka 55 iliyopita, sawa na tarehe 14 Sfand mwaka 1346 kwa mujibu wa kalenda ya Kiirani, alifariki dunia Dkt Muhammad Musaddiq, waziri mkuu wa zamani wa Iran na kiongozi wa harakati ya kutaifishwa sekta ya mafuta ya Iran na kufanywa kuwa mali ya taifa. Alizaliwa mjini Teherani mwaka 1261 hijiria shamsia. Mwaka 1299 hijiria shamsia, ikiwa ni baada ya kuhudumu kama waziri wa fedha na waziri wa mambo ya nje, dr Musadek alichaguliwa kuwa mwakilishi wa watu wa Teheran bungeni. Alifanya jitihada kubwa za kutaifishwa sekta ya mafuta nchini Iran na kufanywa kuwa mali ya taifa na mwaka 1329 hijiri ya shamsia alifanikiwa kupasisha kanuni ya kutaifishwa mafuta bungeni kwa himaya ya makundi ya Kiislamu chini ya uongozi wa Ayatullahi Kashani. Tarehe tano Machi, miaka kumi iliyopita alifariki dunia rais wa zamani wa Venezuela, Hugo Chavez. Chavez aliyezaliwa tarehe 28 Julai mwaka 1954 alikuwa rais wa 64 wa nchi ya Venezuela. Chavez alitambulika kama kinara wa mapinduzi ya Kibolivari na alipata mashuhuri kwa siasa zake za demokrasia ya kisoshalisti, kupinga utandawazi wa kiliberali na sera za nje za Marekani na kuziunga mkono Iran pamoja na Palestina. Hugo Chavez aliaga dunia mwezi Machi mwaka elfu mbili na kumi na tatu akiwa na umri wa miaka 58 baada ya kuugua maradhi ya saratani. Nam, mpenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, na kabla ya kuondoka uh, studioni ni muhtasari wa habari za dunia. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran amesema Iran anatarajia wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki utakuwa na mwelekeo wa kitaaluma usio wa kisiasa. Amesema hayo jana mjini Teheran katika mkutano na mkurugenzi mkuu wa IAEA Rafael Grossi. Mamia ya wazazi wenye watoto katika shule moja huko Uganda wamevamia shule hiyo wakilalamika na kutaka kuwatoa watoto wao katika shule hiyo baada ya kuwepo kwa mwalimu wanajihusisha na vitendo vya uh, jinsia moja. Wapinzani nchini Nigeria wamesema watapinga matokeo ya uchaguzi mahakamani, na wakimbizi wa Rohingya wanakabiliwa na kifo kutokana na ku na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa 5 na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya sateliti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, po box 19395 stroke 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.