Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Maryam aya 88 hadi ya tisini na sita. A'udhu billahi minash shaitanir rajim. Bismillahir rahmanir rahim. Wa qalu ittakhadhar Rahmanu Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na wao eti husema kuwa Rahman, mwingi wa rehema, ana mwana. Hakika mmeleta jambo la kuchusha mno, zinakaribia mbingu kutatuka kwa hilo na ardhi kupasuka na milima kuanguka vipande vipande kwa kudai kwao kuwa Rahman mwingi wa rehma ana mwana. Wala hahitaji Rahman mwingi wa rehma kuwa na mwana. Hapana yeyote aliyemo mbinguni na ardhini ila atafika kwa Rahman mwingi wa rehma kuwa ni mtumwa wake. Yeye hakika amewadhibiti na amewahisabu sawasawa, na kila mmoja katika wao atamfikia siku ya kiama peke yake. Hakika walioamini wa na wakatenda mema Arrahman mwingi wa rehma atawajalia mapenzi. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran, katika studio zetu za Jame Jam tukiwa tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni pastoday.ir/sw, barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir tunasikika pia katika masafa FM kupitia Maarifa FM, Sauti ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo tunasikika katika mji huo na katika miji mingine ya Kigoma, Mwanza, Lindi, Mtwara, Singida, bila kusahau eh, Tabora na maeneo ya Shinyanga kule. Wakati huu unaweza kutupata mubashara kabisa, mpenzi msikilizaji, eh, kupitia masafa FM, Redio Maarifa, hiyo Sauti ya Umoja ya jijini Tanga. Ama usiku huu mpenzi msikilizaji, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na vipindi vya mchango wa maulama wa kishia katika uh, Uislamu na vilevile vile kama kawaida tutakuwa na kipindi cha Afrika wiki hii ambacho kama kawaida utupia jicho matukio muhimu yaliyojiri barani Afrika katika kipindi cha siku saba zilizopita na dondoo katika dua za mwezi wa Shaabani ambapo wakati huo toko tukikielekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa usiku wa leo. imetimia saa moja na nusu usiku hapa Teheran na moja kamili usiku huku Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. mkuu wa shirika la nishati ya tumiki la Iran anasema shambulio lolote la kijeshi dhidi ya vituo vya nyuklia vya ni kinyume cha sheria. Ukame nchini Kenya wasababisha vifo vya mifugo milioni mbili na ushei. Na wananchi wa Jamhuri ya Afrika ya Kati waandamana upinga uingiliaji wa madola ya magharibi katika masuala ya ndani ya nchi yao. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA Rafael Grossi anasema shambulio lolote la kijeshi dhidi ya vituo vya nyuklia ni marufuku. Akijibu vitisho vya Marekani na Israel vya kulenga vituo vya nyuklia nchini Iran, Gros amesema hayo leo Jumamosi hapa mjini Tehran ha, katika mkutano na waandishi wa habari pamoja na mkuu wa shirika la nishati atomiki la Iran, Muhamad Islami, ambaye ameutaka wakala wa kimataifa nishati atomiki kusaidia kujenga uaminifu. Grossi amezuru Teheran baada ya ripoti za magharibi kudai kwamba wakaguzi wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki wamepata urani iliyorutubishwa kwa kiwango cha asilimia 84 nchini Iran, madai ambayo Tehran imekanusha vikali. Islami amewaambia waandishi wa habari kwamba jamhuri ya kiislamu ya Iran inarutubisha urani, urani hadi kiwango cha asilimia 60 matamshi ya Grossi kuhusu hujuma dhidi ya vituo vya nyuklia yamekuja baada ya, ya balozi wa Marekani katika utawala haramu wa Israel Tom Nairis kusema machaguo yote yako mezani dhidi ya Iran na kwamba Israel inaweza na inapaswa kufanya chochote inachohitaji kufanya na Marekani itaunga mkono. Kwingineko, katika matamshi yake Gross amesema ya amefanya majadiliano na maafisa wa Iran ambayo yanaweza kufungua njia ya kufufuliwa makubaliano ya kihistoria ya nyuklia ya mwaka elfu mbili na kumi na tano ya kuirejesha Marekani katika mapatano hayo sambamba na kuondolewa vikwazo dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kwa upande wake mkuu wa shirika la nishati atomiki la Iran Muhammad Islami ametoa mwito kwa watia saini waliosalia wa mapatano ya nyuklia ya mpango kamili wa pamoja wa utekelezaji, kwa kifupi JCPOA, yaani Ufaransa, Uingereza, Ujerumani pamoja na China na Rusia kutimiza wajibu wao. Nchi tatu za Ulaya na baadhi ya nchi nyingine zinazingatia tu majukumu ya Iran ya JCPOA, amesema wao pia wana majukumu ambayo wanahitaji kuyazingatia na kuyatekeleza. Aidha, ametoa wito kwa wakala wa kimataifa wa nishati atomiki kuepuka kuyumbishwa na wale wanaolenga kuzuia ushirikiano kati ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na wakala huo. Nchini Kenya, kwa mujibu wa ripoti mpya ya mamlaka ya taifa ya usimamizi wa ukame nchini humo nd ma idadi ya mifugo waliofariki dunia ni asilimia tano wanyama wote milioni 52.8 katika maeneo kame na nusu kame katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Wanyama walioathirika zaidi na kufa kwa njaa ni kondoo na ng'ombe, katika kaunti mbili ambazo zimeathirika zaidi zikiwemo Marsabit na Kajiado ripoti hiyo imebaini kuwa hali ya ukame imeendelea kuwa mbaya katika kaunti kame 22 kati ya 23 ikichangiwa na mvua chache katika mwaka elfu mbili na 22, yani uliopita, sanjari na kukosekana kwa mvua kwa misimu minne mtawalia. Kwa mujibu wa mamlaka hiyo, malisho katika maeneo kame yamekwisha kabisa kutokana na joto kali hivi sasa, serikali ya Kenya imetoa msaada wa shilingi bilioni 2 sawa na dola milioni 15.68 za Kimarekani ili kuhakikisha usambazaji wa msaada wa chakula unafanyika. Kenya ni miongoni mwa nchi katika ukanda wa pembe Afrika ambayo imeathiriwa na ukame mbaya zaidi katika takriban miaka 30 iliyopita, kulingana na ofisi ya Umoja wa Mataifa uratibu wa masuala ya kibinadamu. Ripoti hiyo inasema raia milioni tano wa kenya wanakabiliwa na njaa. Nchi nyingine mbili zilizoathirika katika pembe ya afrika ni somalia na ethiopia kwa mujibu wa umoja wa mataifa. E, somalia inashuhudia miaka mitano ya uhaba wa mvua, hali ambayo haijaonekana katika miaka zaidi ya arobaini iliyopita, na msimu wa sita uhaba wa mvua unatarajiwa kuzifanya familia zaidi kukimbia makazi yao. Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa maeneo ya kusini na mashariki mwa Ethiopia inakabiliwa na athari mbaya za ukame na kuna haja ya kuchukuliwa hatua za haraka kukabiliana na hali hiyo. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ushahidi wa namna silaha haramu kutoka Ulaya zinavyoingia barani Afrika ulijitokeza mapema mwaka elfu mbili na ishirini na tatu, yani mwaka tulionao. Silaha hizo haramu sasa si tu kuwa zipo mikononi mwa makundi makubwa ya kigaidi, bali pia zinatumiwa na makundi ya wanamgambo kwa ajili ya kulijilinda. Kwa mujibu wa duru za habari, mtiririko wa silaha zinazosafirishwa kutoka Ulaya hadi Afrika tayari unaonyesha athari zake mbaya barani humo. Mashambulizi ya kigaidi katika maeneo ya kati na kusini mwa Afrika yaliongezeka kwa asilimia 50 mwaka jana ikilinganishwa na miaka iliyopita, huku ongezeko hilo likiwa ni asilimia 20 katika ukanda wa Afrika Magharibi. Silaha nyingi haramu zimehifadhiwa katika bonde la ziwa Chad na eneo la Sahili ya Kati. Ismail Muhammad Tahir, mtaalamu wa masuala ya usalama wa Chad, anahofia kwamba mtiririko wa silaha za Ulaya barani Afrika utaendelea kuongezeka na hii itachangia kuongezeka mivutano katika bara hilo. Kulingana na mtaalamu huyo wa Chad, eneo hilo limekuwa soko la wazi la biashara ya silaha kutoka Ulaya ambazo aghalabu zinatoka Ukrain kupitia nchi za Ulaya. Kulingana na ofisi ya kitaifa ya upelelezi ya Finland, polisi wa nchi hiyo waligundua silaha za magendo kutoka Ukrainia zinazoelekea barani Afrika Oktoba iliyopita. Kulingana na matokeo awali ya uchunguzi huo, ofisi hiyo imesema wahalifu wamepata idadi kubwa ya silaha ambazo hapo awali zilisafirishwa zi kwenda Ukraine kwa ajili ya vita dhidi ya Rusia. Eneo la Sahil limeshuhudia ongezeko kubwa la vurugu kati ya makundi ya kigaidi ambayo yameongezeka mara nne tangu mwaka elfu mbili na kumi na tisa na kuna dalili kuwa hali hiyo itapungua mwaka huu. Katika jamhuri ya Afrika ya Kati, tuelekee huko ambapo mamia ya watu wamekusanyika katika mji mkuu wa nchi hiyo, Bangui, kupinga majaribio madola magharibi kuingilia masuala ndani ya nchi hiyo. Aidha, waandamanaji wamelani matakwa madola magharibi ya kutaka nchi hiyo kuacha kushirikiana na Rasia. Wanaharakati walioshiriki katika maandamano hayo walibeba bendera za Rasia na mabango yaliyoandikwa, watu wa Afrika ya Kati wanaunga mkono mamlaka kujitawala na uhuru kamili, kwa mujibu wa mkataba wa Umoja Mataifa. Jamhuri ya Afrika ya Kati inaoiunga mkono Russia na hapana kwa unyanyasaji wa Magharibi. Didasien Cosmach, mmoja wa waandamanaji wa maandamano hayo, amesema ni jibu kwa hatua za tawala za Marekani na Ufaransa ambazo zilizungumza na rais wa Jamhuri ya Afrika ya Kati ili kumshinikiza watimua Warusi nchini. Cosmach ameendelea kusema: kwanza kabisa tuko hapa kukabiliana na uingiliaji wa Ufaransa na Marekani na kusema hapana. Sisi na kusema hapana, sisi watu wa Afrika Kati tunawashukuru Warusi na tunataka wabaki na wasiondoke. Mwezi Mei mwaka jana, baraza la wakilishi la Marekani lilipitisha muswada kwa lengo la kukabiliana na shughuli za Rasia barani Afrika ambazo hudhoofisha malengo na maslahi ya Marekani. Kwa mujibu wa msaada huo, Washington inaweza kuchukua hatua za kuziadhibu nchi zinazoshirikiana na Moscow katika nyanja mbalimbali. Wakati huo huo, Jamhuri ya Afrika wakati Jamhuri ya Afrika ya Kati inashuhudia maandamano, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron Machi mosi alianza safari ya nchi nne za Afrika ya Kati ambazo ni Gabon, Angola, Jamhuri ya Congo na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Akiwa nchini Gabon, nchi ya kwanza ambayo Macron ameitembelea, amehudhuria mkutano wa kilele wa mazingira msitu, ambapo amekabiliwa na maandamano ya wananchi wanaopinga siasa za nchi hiyo bara Ulaya katika nchi hiyo. na naibu waziri wa habari wa Yemen Fahmi Ali Yusufi amepuuzilia mbali madai ya jeshi la wanamaji la Uingereza kuhusu ti kukamatwa boti iliyokuwa inasafirisha silaha za Irani katika pwani ya Ghuba Oman, na kuyataja madai hayo kuwa ni ya kipuzi. Ali Yusufi amesema hayo katika mahojiano maalum na redio ya Sputnik siku ya Ijumaa na kuongeza kuwa madai hayo ambayo ilitolewa wali na jeshi la wanamaji la Uingereza na, na baadaye kukari, kukaririwa na Muammar Aryan Waziri wa habari wa Yemen katika serikali iliyoondolewa madarakani ya Abdurabuh Mansur Hadi yanaonyesha kuwa upande wa pili hautaki kushiriki katika mazungumzo wala kutekeleza yale ambayo hadi sasa yameafikiwa na kukubaliwa. Alerian amesema madai hayo pia ni dalili kwamba jeshi la wanamaji la Uingereza liko kinyume cha sheria kwenye mwambao wa Yemen katika bahari ya Sham. Jeshi la wanamaji la Uingereza lilidai siku ya Alhamisi kwamba boti ya Iran iliyokuwa ikisafiri kusini kutoka Iran kwa mwendo wa kasi usiku ilinaswa na vikosi vya manuari ya Uingereza kabla ya kurejea kwenye eneo la maji la Iran. Mnamo Februari 23, Naser Kanani, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, amepuuzilia mbali madai hayo ya jeshi la wanamaji la Uingereza na kusema nchi ambayo ni miongoni mwa wanaochochea vita na wauzaji wa kubwa silaha na zana inatoa madai ya uongo na kueneza habari zisizo na ukweli wowote ili kupotosha umma. Nchi ambazo zimesababisha vifo vya watu wa Yemen na uharibifu wa Yemen kwa kutuma silaha zenye thamani ya mabilioni ya dola kwa muungano wa vita unaoongozwa na utawala wa Saudi Arabia haziwezi kujiondolea hatia kwa kuwatuhumu wengine. Ameongeza Kanani, Iran mara kwa mara imetupilia mbali madai ya nchi za Magharibi ya kusafirisha silaha kwenda Yemen na kuthibitisha kuunga mkono suluhisho la kisiasa na sio la kijeshi kwa mzozo wa nchi hiyo ya Kiarabu. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Naam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaa sasa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo unatupia jicho onyo la Iran dhidi ya tishio au makosa yote ya utawala wa Kizayuni wa Israel. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa ameonya kwamba Iran itatoa jibu kali kwa tishio au makosa yote ya utawala haramu wa Kizayuni wa Israel popote pale na wakati wowote wa ule. Hiyo ni baada ya waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel Benjamin Netanyahu ambaye serikali yake inakabiliwa na mzozo na mvutano kutangaza Februari 21 katika mikutano ya siri na makamanda wa kijeshi na kijasusi wa Israel kwamba wako tayari kufanya mashambulizi dhidi ya vituo vya nyuklia vya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Akijibu matamshi yaliyotolewa hivi karibuni na maafisa wa utawala wa kizayuni wa Israel, Amir Said Iravani amesema katika barua yake kwa katibu mkuu wa Umoja Mataifa na rais wa baraza la usalama kwamba matamshi ya waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israel hapo tarehe 21 Februari mwaka huu kuhusu matumizi ya nguvu za kijeshi dhidi ya miundo mbinu muhimu na vituo vya kuzalisha nishati ya nyuklia kwa malengo ya amani nchini Iran yaliyotolewa kwa kutegemea madai ya uongo ni ukiukaji wa sheria za kimataifa pamoja na mkataba wa Umoja wa Mataifa. Amir Said Iravani amesema Iran ina haki halali na ya kisheria ya kutetea raia wake maslahi na usalama wake wa kitaifa kwa mujibu wa sheria za kimataifa na hati ya Umoja wa Mataifa, na itatoa jibu kali kwa tishio au hatua yoyote isiyo sahihi ya utawala wa kizawini wa Israel mahali na wakati muwafaka. Sera za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika uga wa kijeshi daima zimekuwa ni za kujihami, na katika kipindi chote cha miaka 44 iliyopita, Iran haijawahi kufanya mashambulizi ya kijeshi dhidi ya nchi yoyote ile, bali imechukua hatua za kukabiliana na mashambulio ya adui na kulinda ardhi na usalama wa nchi yake. Aidha, jamhuri ya Kiislamu ya Irani mara nyingi imekuwa ikitumia subira ya kistrategia ili kuzuia machafuko na ukosefu wa usalama kieneo, mkabala na hatua za kihasama na kiwadui za maadui wake. Kwa sababu hiyo wana nadharia wengi wanaamini kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya, ya Iran ni mchezaji anayetumia mantiki na busara katika mazingira ya eneo la Asia Magharibi, ambaye hujiepusha na aina yote ya migogoro, mizozo, mivutano na hata vita. Hata hivyo, utawala ghasibu na wakikatili kikatili wa Israel ambao ni mtendaji nai e, sio upande unaoweza kubadilisha mienendo yake kwa kuamiliana nayo kwa sera za kuwa na subra. Ukweli ni kwamba utawala wa Kizayuni wa Israel chini ya himaya na uungaji mkono wa mara kwa mara na usio wa kikomo wa Marekani, nchi za Ulaya na vilevile vile kimya cha Umoja wa Mataifa mbele ya jinai za utawala huo ghasibu, ndio mvurugaji mkubwa wa amani na usalama katika eneo la magharibi mwa Asia na ni tishio dhidi ya mhimili wa mukawama. Kushika hatamu za uongozi, baraza la mawaziri lenye misimamo mikali la Netanyahu lenye mawaziri wa huni pia kumezidisha mienendo ya kikatili ya utawala huo ndani na nje ya ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Falastin, hususan dhidi ya raia wa Falastin katika kipindi cha miezi miwili iliyopita. Hatua ya Amiri Said Iravani, balozi na mwakilishi wa Irani katika Umoja wa Mataifa, kumwandikia barua katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na mwenyekiti wa Baraza la Usalama la umoja huo inaeleza kuwa iwapo Israel itachukua hatua yoyote ya kijinga dhidi ya sheria za kimataifa na kuishambulia Iran, basi baraza la usalama pia zitakuwa zimehusika na jina hiyo. Hii ni Redio Tehran, mpenzi msikilizaji, idha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni moja kwa moja kutoka katika studio zetu za Jame Jam hapa jijini Tehran. Mchango wa maulama wa kishia. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kujiunga nami tena katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu. Kipindi chetu kilichopita kilitupia jicho kwa mukhtasari maisha na historia ya Muhammad Hasan Ashtiani au Mirza Ashtiani, alim na mwanazuoni wa kishia pamoja na mchango wake katika Uislamu. Sehemu ya 65 ya mfululizo huu juma hili itamzungumzia alim na mwanazuoni mwingine mahiri wa kishia ambaye alikuwa na mchango mkubwa katika ulimwengu wa Kiislamu, ambaye ni Mirza Muhammad Taqi Shirazi. Kuweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Muhamad taki Shirazi alizaliwa mwaka 1256 hijiria katika mji wa Shiraz, mmoja ya miji muhimu na mikubwa ya Iran. Hata hivyo, kiasili yeye anatokana na kabila au kaumu ya Zangane katika mji wa Kermansha, moja ya kaumu za kikurdi nchini Iran. Mirza Shirazi, kama ilivyo kwa maulamaa wengi, baada ya kukamilisha masomo yake ya msingi, akiwa na lengo la kujiendeleza zaidi kielimu, alifunga safari na kuelekea katika mji wa Najaf huko Iraq, na akiwa huko alishiriki darsa na masomo ya Mirza Bozorg. Wakati Mirza Bozorg alivyoelekea Samarra, Muhammad Taki Shirazi pia akiwa pamoja na wanafunzi wa Mirza Bozorg alielekea katika mji huo. Kutokana na uwezo mkubwa aliokuwa nao wa mdahalo na masuala mbalimbali ya kielimu, aliteuliwa na Mirza Bozorg kufundisha na kuanzia wakati huo akawa na jukumu la kufundisha baadhi ya masomo. Baada ya kuwaga dunia Mirza Bozorg mnamo mwaka 1312 hijiria jukumu la uongozi na usimamizi wa hauza na chuo cha kidini katika mji wa Samara huko Iraq, sambamba na kuendeleza fikra na njia ya mwalimu huyo, likawa mikononi mwa Muhammad Taki Shirazi, na alishikilia jukumu hilo zito mpaka mwishoni mwa umri wake huku akifahamika kama alim na msomi aliyekuwa makini. Moja ya masomo muhimu zaidi ya maktaba na njia ya Mirza Shirazi mkubwa ni mapambano dhidi ya ukoloni na udhalimu. Daima alim na mwana zuoni huyo alikuwa akisisitiza katika kauli na vitendo vyake kwamba kuingia na kuwa na udhibiti maajinabi na makafiri kwa ardhi na jamii za Kiislamu ni jambo lisilokubalika katu. Mirza wa pili pia yani, Muhammad Taki Shirazi ambaye alikuwa katika njia fikra na maktaba hii alifanya hima na idili kubwa katika kipindi chote cha umri wake kwa ajili ya kusukuma mbele gurudumu la malengo ya harakati hii. Alikuwa akiamini kwamba lengo muhimu ni vita na mapambano dhidi ya uistikbari na ukoloni Mwaka elfu moja mia mbili na thelathini na tisa Hijiria, ambapo vikosi vamizi vya rasia vilifanya mauaji dhidi ya wapigania ukombozi nchini Iran, Muhammad Taki Shirazi alitoa fatwa ya ulazima wa kuendesha mapambano na kukabiliana na vikosi hivyo vamizi. Kwa mtazamo wake, kudhibiti majinabi na makafiri jamii za Kiislamu hakukuwa na matokeo mengine ghairi ya kuuawa Waislamu jambo ambalo lilidhihirika na kushuhudia wazi katika uvamizi wa warusi nchini Iran. Ni kutokana na sababu hiyo, ndio maana akaona ni jambo la wajibu kwa Waislamu wote kusimama na kukabiliana na wavamizi kwa njia yeyote ile, na wasiruhusu dhahiri ya ukafiri kuchukua nafasi ya nara na shaari za kidini katika jamii za Kiislamu. 1332 hijiria iliyosadifiana na mwaka 1914 miladia, vita vya kwanza vya dunia vilianza. Na ni kuanzia hapo na kuendelea, ambapo umarja wa Mirza Taki Shirazi ulisadifiana na ujuma na mashambulio ya wazi ya Uingereza na washirika wake dhidi ya ardhi za Kiislamu. Katika kipindi hiki Mirza Muhammad Taki Shirazi alifanya hima na juhudi kubwa kwa minajili ya kuleta umoja baina maulama wa Najafu na Karbala, na vilevile vile kuleta umoja baina matabaka mbalimbali ya mbali wananchi, ili kuzuia hujuma na udhibiti wa makafiri dhidi ya ardhi za Kiislamu. Akiwa na nia kufikia lengo lake hili, alimtuma hata mwanawe katika medani ya vita. Hata hivyo, baada ya miaka minne, utawala wa Uthmania ulishindwa, na upande ulioshinda katika vita hivyo, yaani Uingereza na waitifaki wake ulilitambua rasmi suala la mamlaka ya Uingereza kwa Iraqi pasi na kuzingatia haki na matakwa ya wananchi. Katika kipindi hicho Mirza Shirazi mdogo alifanya juhudi za kuandikia barua viongozi wa mataifa Ulaya na Kiarabu, na kuwafikishia walimwengu sauti ya wananchi wa Iraq. Akiwa pamoja na baadhi ya maulamaa, alituma barua kwa watawala wa Saudi Arabia na Siria wakati huo, akiwataka mbali na kuunga mkono haki za wananchi wa Iraqi, watumie vyombo uhuru vya habari ulimwenguni kufikisha habari ya kukaliwa kwa mabavu Iraq. Aidha, akiwa pamoja na Shekhe sharia Isfahani alimwandikia barua pia rais wakati huo wa Marekani na kutangaza kwamba takwa la wananchi wa Iraqi ni kuundwa dola uhuru la Kiislamu na kuchaguliwa mfalme ambaye kwanza awe ni Muislamu, na pili awe anafungamana na kulizingatia baraza la taifa la Iraq. Katika kipindi cha miaka vita, Waingereza ambao walikuwa wamepata hasara nyingi za kiuchumi, walikuwa wakitafuta njia ya kuwa na usimamizi kwa ardhi zilizokuwa zimekaliwa kwa mabavu kwa namna ambayo hilo liwe na gharama kidogo kwao. Katika upande mwingine, katika ardhi za Kiislamu kama Iraq, kulikuwa kukiendelea harakati za wananchi zilizokuwa dhidi ya mkoloni Mwingereza na maulamaa hawakuwa wameacha upinzani wao dhidi ya Uingereza. Kudhibiti hali hii lilikuwa jambo gumu mno kwa Uingereza. Ni kutokana na sababu hiyo, ndio maana viongozi na watawala wa Uingereza wakachukua uamuzi wa kuitisha uchaguzi, ili nchini Iraqi atawale mtu ambaye kidhahiri atakuwa amechaguliwa na wananchi, lakini katika uhalisia wa mambo awe ni mwenye kufuata na kutekeleza sera na siasa za Uingereza. Maulamaa wa Kiislamu, kutokana na kufahamu vema ukoloni mkongwe Uingereza, walipinga vikali kufanyika uchaguzi uliokuwa umeitishwa na Uingereza. Muhammad Taki Shirazi ambaye katika miaka hiyo alikuwa na jukumu la umarja wa Mashia alitangaza katika fatwa aliyoitoa ya kwamba hakuna Muislamu ambaye ana haki ya kumchagua ambaye siyo Muislamu kwa ajili ya kuongoza na kuwa na mamlaka kwa Waislamu. Sambamba na fatwa hiyo mwanawe, yaani Muhamad Ridha Shirazi, ambaye alikuwa amepewa jukumu na baba yake la kuandaa na kukusanya vikosi vya wananchi wa Iraqi, akiwa Karbala alianzisha jumuiya iliyojulikana kwa jina la Jumuiya ya Kiislamu, ambapo ndani yake walikuwemo maulamaa mashuhuri na watajika katika zama hizo. Lengo la kundi hilo lilikuwa ni kukomboa ardhi ya Iraq na kuendesha mapambano dhidi ya mkoloni Mwingereza. Katika kipindi kifupi tu, viongozi wa jumuiya hiyo walitiwa mbaroni na kupelekwa uhamishoni nchini India. Mirza Shirazi akachukua uamuzi wa kuelekea Iran na akiwa huko akatoa fatwa ya jihadi na kusimama kukabiliana na mkoloni Mwingereza. Maulama wa Iraqi nao kuanzia Najafu, Karbala mpaka Kadhimein wakawa pamoja naye katika uamuzi huo. Baada ya Uingereza kuona hali hiyo, katika kipindi cha chini ya miezi minne ili warejesha Iraqi shakhsia na viongozi wa harakati hiyo waliokuwa wamepelekwa uhamishoni huko nchini India. Mwaka 1338 Hijiria, Mirza Muhammad Taki Shirazi akiwa na umri wa miaka 80 Alianza mwenendo mpya wa mapambano aliwaita katika kikao cha siri huko Najafu wa Iraq idadi kadhaa ya maulamaa, viongozi wa kikabila na shakhsia wengine. Katika kikao hicho iliamuliwa kuanzishwa hatua mpya za kukabiliana na wavamizi wa Uingereza. Hatimaye wanamapinduzi walifanikiwa kuudhibiti mji wa Karbala na kuondoa katika udhibiti wa Uingereza. Miezi miwili tu baada ya mafanikio hayo Mirza Muhammad Taki Shirazi aliaga dunia katika kifo kilichokuwa na utatanishi. Baadhi wanaamini kuwa vibaraka wa Uingereza walimpa sumu mwanazuoni huyo na kumuua shahidi. Alim na mwana mapambano huyo amezikwa katika haram ya Imam Huseini alaihi ssalam katika mji wa Karbala, huko nchini Iraq. Wapenzi w wasikilizaji, muda wa kipindi hiki kwa leo umefikia tamati. Tukutane tena juma lijalo, siku na wakati kama waleo, katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Afrika wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji na tumai huna neno. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio makubwa na mazito yaliyoshuhudiwa katika kipindi cha siku saba zilizopita katika kona mbalimbali za bara Afrika. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na nchi za Afrika zaendelea kupinga kwa nguvu ushoga na mahusiano ya watu wa jinsia moja. Ahmed Tinubu ndiye rais mpya wa Nigeria, ambaye anawajihiwa na kibarua kizito cha kuimarisha usalama na kuboresha uchumi. Na ni rasmi sasa kwamba Ufaransa haitakiwi barani Afrika, pamoja na matukio mengine. Karibu barabara kabisa, tuanze na masuala ya maadili. Viongozi wa kisiasa, kidini na kijamii katika kanda ya Afrika Mashariki wiki hii wamepaza sauti zao kupinga kuenea kwa wimbi la ushoga na mahusiano ya watu wa jinsia moja. Rais William Ruto wa Kenya amekosoa uamuzi wa mahakama ya juu ya nchi hiyo wa kuruhusu kusajiliwa makundi ya kulobi ya mashoga na wasagaji na kusisitiza kuwa taifa hilo la Afrika Mashariki kamwe halitoruhusu ndoa za watu wenye wa jinsia moja. Rais Ruto alisema hayo Alhamisi hii na kueleza kuwa Kenya haitoruhusu kuenea vitendo vya kifuska vya ushoga ambavyo vinakinzana na mafundisho ya dini na tamaduni za Kiafrika. Kauli hiyo imetiliwa pondo na naibu wake Regadhi Kashagwa. Desturi, mila, Ukristo wetu, Uislamu wetu hauwezi kuturuhusu mke aoe mke mwenzake, ama mwanaume aoe mwanaume mwenzake. Mimi nilishangaa nikashindwa kuongea. Unajua, unaweza shagaa ushindwe kuongea. Sasa mama akioa mama mwingine watabiana nini? hiyo maneno hatutaki hiyo, ni mambo ya kishetani. Siwezi kuruhusu wanaume wawaletee competition ati wameenda kutafuta wanaume. Sasa nyinyi mtatoa wanaume wapi kama wanaume wameenda kujipanga na wanaume wenzao? viongozi wetu wa dini katika taifa letu la Kenya waweze kusimama kidete wafundishe watoto wetu muzi, kuwe na wasiwasi, itafanyika kwingine, lakini haitafanyika Kenya. Wakati huo huo, mufti wa Tanzania Sheikh Abubakar Zubair bin Ali amelaani vikali unyanyasaji wa watoto na kumpongeza rais wa nchi hiyo Samia Suluhu Hassan pamoja na serikali kwa ujumla kwa kupiga vita tabia hiyo mbaya. Sheikh Abubakar Zubair ametoa msimamo huo katika mkutano na waandishi wa habari na kumpongeza pia waziri wa elimu wa Tanzania Profesa Adolf Mkenda kwa kupiga marufuku vitabu vinavyokiuka maadili ambavyo vinashajiisha mahusiano ya kingono ya watu wa jinsia moja. Mufti mkuu wa Tanzania amelaani vikali kampeni zinazofanywa za kushajiisha na kuruhusu vitendo hivyo vichafu, akitoa mfano wa kaumu ya Mtume Lut alaihi ssalam ambayo iliangamizwa kwa matendo ya liwati. Dunia imekumbwa na balaa kubwa sana, baadhi ya wanaume kuwahitajia kimwili wanaume wenzao na baadhi ya wanawake nao pia kuwahitajia kimwili wanawake wenzao. Kwa bahati mbaya zaidi, badala ya kukemewa e, wafanyaji wa tendo hilo, kuna baadhi ya maeneo na watu leo katika hii dunia wanalindwa watu hao na kutafutiwa uhalali unaoitwa ndoa. Inna lillahi wa inna ilaihi rajiun. Ina maoni na waomba Watanzania wote kulilani na kulikataa jambo hili, kwa sauti moja tutamke kwa pamoja kwamba hatutaki kabisa kabisa uhusiano wa jinsia moja na ndoa za jinsia moja katika nchi yetu. Huko hayo yakiarifia, wa spika wa wa bunge la Uganda, amekosoa tabia ya madola ya magharibi ya kutoheshimu tamaduni za watu wengine na badala yake kung'ang'ania misimamo yao kama uozo wa ushoga na ubaradhuli. Spika wa bunge la Uganda Anita Among amesema hayo katika ujumbe aliotuma Jumanne hii kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter, siku moja kabla ya bunge la Uganda kuanza kujadili muswada wa marekebisho ya sheria dhidi ya ushoga. Among anasema kama navyonukuu, hatufurahii namna thamani za kitamaduni za Uganda zinavyosambaratishwa. Hatuhitaji pesa zao, tunahitaji utamaduni wetu. Mwisho wa kunukuu. Rais Yoweri Museveni wa Uganda wiki iliyopita alisisitiza kwa mara nyingine tena kwamba nchi yake haitaunga mkono vitendo hivyo vichafu vya mapenzi ya watu wenye jinsia moja. Katika hatua nyingine, Burundi imewatia mbaroni makumi ya vijana kwa kushajiisha ushoga na ubaradhuli. Kwa mujibu wa AFP, vijana 24 walikamatwa kwenye msako mkali wa polisi uliofanyika Gitega, mji mkuu wa kisiasa wa Burundi, mnamo Februari 23, Ijumaa hii. Gavana wa mkoa wa Gitega, Venant Manirambona, amethibitisha habari ya kutiwa mbaroni vijana wa kike na kiume wanaobalehe waliokuwa wamekusanyika kwa kisingizio cha kufanya mkutano huo wa HIV. Burundi ni miongoni mwa nchi za Afrika zilizojinaisha ushoga na usagaji tokea mwaka 2009, na wanaopatikana na hatia wanaweza kuhukumiwa kifungo cha hadi miaka miwili jela. Na kutoka Afrika Mashariki tuelekee sasa magharibi mwa bara hilo ambapo wiki hii mgombea wa chama tawala nchini Nigeria, Bola Ahmed Tinubu ametangazwa kuwa mshindi wa uchaguzi wa rais uliofanyika Jumamosi wiki iliyopita. Tume huru ya uchaguzi Nigeria, INEC, imemtangaza Tinubu aliyegombea kupitia chama tawala cha APC kuwa mshindi wa uchaguzi wa rais kwa kuzoa kura milioni 8.8 akifuatiwa na mshindani wake wa karibu, Atiku Abubakar wa chama cha upinzani cha pdp aliambulia kura milioni 6.9 kwa mujibu wa tume hiyo chaguzi nigeria mgombea wa chama cha leba peter obi ameibuka watatu kwa kupata kura milioni 6.1 katika uchaguzi huo wa kutafuta mrithi wa muhamadu buhari aliyemaliza uongozi wake wa mihula miwili obi anasisitiza kuwa yeye ndiye mshindi wa uchaguzi huo Mahmud Yakubu, mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi Nigeria, alimtangaza Tinubu anayefahamika kwa jina la utani kama Jagaban kuwa mshindi halali wa uchaguzi wa urais. Amesema mwanasiasa huyo mwenye umri wa miaka sabini na ambaye amewahi amewahi kuwa gavana wa jimbo la Lagos baina ya mwaka 1999 na 2007, mbali na kupata kura nyingi zaidi amefanikiwa kuvuka kiunzi cha pili cha kutakiwa kuzoa asilimia 25 ya kura katika majimbo 25 kati ya 36 ya nchi hiyo kama ilivyoainishwa kwenye kipengee cha 134 cha katiba ya Nigeria. Tinubu ameahidi kushirikiana na washindani wake ili kuikomboa Nigeria kutoka kwenye matatizo ya kiuchumi na kiusalama. I promise I walk with you. Wiki hii rais wa Zanzibar na mwenyekiti wa baraza la mapinduzi Alhaj Dr Hussein Ali Mwinyi amesema kuwa kazi kubwa ya uongozi ni kuhakikisha kwamba amani inatawala katika nchi iliyo jukumu la kuwatumikia wananchi lifanyike kwa wepesi zaidi. Rais wa Zanzibar ambaye Jumatatu hii alikutana katika ikulu ya Zanzibar na jumuiya ya Kiislamu ya Shia Tanzania almaarufu Tanzania Ithna Sharia Community walioongozwa na Shekh Hemed Jalala amesisitiza kwamba taasisi za dini zina jukumu la kuisaidia serikali kuwalea katika maadili bora na kuwapa miongozo ya kidini waumini ili wawe raia wema. Kazi tunayoifanya kubwa kuliko zote hapa, kama ulivyosema shekhe, ni kuwatumikia watu na hakuna kubwa la kuwafanyia watu kama kuhakikisha ndani ya nchi kuna kuwa kuna amani kuna utulivu kuna umoja katika jamii. Na hili tunamshukuru Mwenyezi Mungu, tumefanya serikali ya umoja wa kitaifa kwa madhumuni ya kuleta utulivu ndani ya nchi kwa madhumuni ya kuleta amani, ya kuleta umoja. Eh, sina uhakika kama mnazo taarifa, lakini siku za nyuma hapa palikuwa pana vurugu vurugu nyingi. E, tulifika sehemu ikawa watu hawazikani kafika sehemu watu wanaachana kwa talaka kwa sababu tu ya itikadi za kisiasa. Na wiki hii Burkina Faso imevunja rasmi makubaliano ya kijeshi iliyosainiwa na Ufaransa mwaka 1961 wiki chache baada ya kumtaka mkoloni wake huyo wa zamani kuondoa vikosi vyake na balozi wake nchini humo. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, serikali ya Ufaransa ilipokea rasmi Jumatano hii arifa ya kuvunjwa makubaliano hayo ya kijeshi, kutoka Wizara ya Mambo ya Nje ya Burkina Faso. Kadhalika, wiki hii makumi ya vijana katika mji mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Kinshasa, waliandamana wakipinga ziara ya rais Emmanuel Macron wa Ufaransa nchini humo. Wafanya maandamano hao ambao aghalabu yao ni vijana walikusanyika nje ya ubalozi wa Ufaransa huko Kinshasa, huku wakipiga nara kwamba Macron ni muuaji na ondoka nchini, huku wakipeperusha bendera za Rasia. fakad harabtu ilaika wawakaftu bayna yadaika mustakinan laka mutadharian ilaika rajia lima ladaika thawabi, Ewe Mwenyezi Mungu, mrehemu Muhammad na Ali zake, unisikize ombi langu ni kuombapo, niitikie wito wangu ni kuitapo Nageukia kwangu ninapokunong'oneza, kwani nimekimbilia kwako na nimesimama mbele yako ya nikiwa kwako ni mhitaji mnyenyekevu, nikitaraji kutoka kwako malipo mema wla yhfa lik mr mnlbi wmhwai wma urid an ubdi bhi mn mnii wtfwh bhi mn lbti wrjuh laibti, walijua la moyoni mwangu na waielewa haja yangu na waitambua nia yangu wala kwako sio la kufichika langu jambo la, la marejeo yangu na makao yangu, na ambayo ni, ni yadhihirishe kwa usemi wangu na kuelezea ya matokeo yangu ninayo yatarajia. waqad jarat maqadiruka alayya ya sayyidi Minni ila umri min wa wa wa wa na yamekwisha pita ulionikadiria, e Bwana wangu yenye kunitukia mpaka Mwisho wa umri wangu yawe ni asiri na ya dhahiri, na ni kwa mkono wako, si kwa mkono wa mwingine, kupata kwangu la ziada au pungufu, la manufaa yangu au la madhara yangu. Ilahi, in Mola wangu, iwapo utaninyima ni nani wa kuniruzuku, na iwapo utanitelekeza ni nani wa kuninusuru? Mola wangu, najilinda kwako kutokana na ghadhabu zako, na kustahili kwangu kuteremkiwa na hasira zako. Mola wangu, iwapo sistahiki kupata rehema zako, basi wewe ni laiki yako kunipa kwa fadhila za ukwasi wako. Alislamu nadhif, tujisafisheni atutungia peponi ila nadhif. Alislamu nadhif, tujisafisheni atutungia peponi ila nadhif sio usafi wa nguo wala rangi wala yako kabila, ama pesa nyingi ulizokuwa nazo ama vyakula, ama pesa nyingi ulizokuwa nazo ama vyakula, ni usafi wa matendo unayofanya na pia swala. Sio usafi wa nguo wala rangi wala yako kabila pesa nyingi ulizokuwa nazo ama vyakula, ama pesa nyingi ulizokuwa nazo ama vyakula, ni usafi wa matendo unayofanya na pia swala, ali islamu nadhif, tujisafisheni atutungia peponi ila tujisafisheni atutungia peponi ila, nadhi siyo kwa magari unatembea nayo barabarani, ama kwa sifa nyingi uonekane bora wewe mwenye thamani ama... na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r Mbali na katika barua wa pepe yetu ya swahili radio irib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 5487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.