Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Mwenyezi Mungu, hakuna mola ila yeye, na ndiye mwenye uhai wa maisha, msimamia kila jambo kusinzia hakumshiki wala kulala. Ni vyake peke yake vyote vilivyomo mbinguni na vilivyomo kwenye ardhi. Na nani huyo awezai kuombea mbele yake Mwenyezi Mungu bila idhini yake? Anayajua yaliyo mbele yao na yaliyo nyuma yao, wala hawalijui lolote katika yaliyo kwenye elimu yake Mwenyezi Mungu ila kwa alipendalo mwenyewe. Enzi yake imeenea mbinguni na ardhi, wala kuvilinda hivyo hakumshindi na yeye mwenye peke yake, ndiye aliye juu na ndiye aliye mkuu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, waskilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana. Tunasikika katika satelit na vilevile kwenye intanet katika pastoday ir sw. Aidha, tunasikika katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia redio Maarifa FM katika mikoa mbalimbali mbali, kama ya Tanga, Mwanza, Singida, Kigoma, Mtwara Lindi na kadhalika. Tunasikika pia ah, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kwa baadhi ya maeneo ambako wanajitolea kurusha hewani matangazo so yetu. WhatsApp yetu ni plus 989035065487 na email yetu ni swahili radio at irib ir. Jina langu ni Ahmed Rashid na kwa mchana huu tutakuwa na taarifa, habari, ripoti na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia kipindi cha darsa ya Quran. Kipindi hicho kitafuatiwa na macho yetu magazetini. Baada ya hapo, tutakuwa na dua ya mwezi huu mtukufu wa Shaabani na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya ambayo tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia baada ya muda si mrefu Saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Burundi kutuma wanajeshi wake jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo chini ya mwavuli wa jumuiya ya afrika mashariki EAC, leo Jumamosi. <muchosimilatikana> wa magharibi wanalia machozi ya mamba kwa hadaa wanafunzi na wazazi wa Iran, asema waziri wa mambo ya nje. Majibu ya nchi tatu za kiarabu kwa msimamo hatari wa waziri mzayuni. na ripoti zinaonyesha kwamba China imezipiku nchi za magharibi katika teknolojia tata. Habari kamili. Serikali ya Burundi imetangaza kuwa itapeleka wanajeshi 100 mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, DRC leo Jumamosi kama sehemu ya kikosi cha jumuiya ya, ya afrika Mashariki, EAC. Afisa mmoja wa ngazi za juu wa jeshi la Burundi amelithibitishia habari hiyo shirika la habari la AFP na kusema kuwa ikiwa ni sehemu ya jumuiya ya mataifa saba ya afrika Mashariki, Bujumbura nayo imeamua kutuma wanajeshi wake kuongeza nguvu mapambano dhidi ya waasi DRC. Ikumbukwe kuwa mwishoni mwa mwaka jana, jumuiya ya afrika Mashariki EAC Ilianza kupeleka wanajeshi wake huko mashariki mwa DRC ili kuisaidia serikali kupambana na ongezeko la waasi wakiwemo wale wa March 23 Movement, yani M23. Mapigano katika jimbo la Kivu Kaskazini yamesababisha idadi kubwa ya watu kuyahama makazi yao na kuzidisha mivutano ya kikanda huku serikali ya DRC ikishutumu Rwanda kwa kuwaunga mkono waasi wa, wa M23. Madai hayo yanakanushwa na Kigali ingawa yanaungwa mkono na madola ya Magharibi. Wanamgambo hao waliibuka tena kutoka katika hali ya utulivu mwishoni mwa elfu mbili ishirini na moja na baadaye kuteka maeneo mengi ya Kivu Kaskazini ikiwa ni pamoja na eneo kubwa la kaskazini mwa jiji la Goma. Jumuiya ya Afrika Mashariki EAC ambayo imefanya mikutano kadhaa ya kusuluhisha mzozo huo na kutoa mwito kuondolewa waasi wa M23 kutoka maeneo waliyoyateka na kuyakalia kwa mabavu iliunda kikosi cha kikanda kama sehemu ya jitihada za kudumisha amani na utulivu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Lakini maelfu ya watu waliandamana mjini Goma mwezi uliopita wakilituhumu jeshi la EAC la Jumuiya ya Afrika Mashariki kwa kutokuwa na msimamo imara mbele ya makundi ya waasi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amewakosoa maafisa wa nchi za magharibi ambao wana ihadaa dunia kwa kuonyesha kuwa wameguswa na kutoa wasiwasi na matukio ya wanafunzi wa kike wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kudaiwa kushambuliwa kwa gesi ya sumu wakiwa shuleni, na kusisitiza kuwa kilio hicho cha wamagharibi ni sawa na machozi ya mamba. Hosen Amir Abdulahian amesema hayo katika ujumbe aliyoutuma kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter na kuongeza kuwa radi ya mali za wamagharibi kwa suala hilo ni sehemu ya vita mseto vya maadui wa taifa hili la Kiislamu. Sanjari na kusema hayo vyombo husika vya vya Iran vinachunguza na kufuatilia kadhia hiyo na vimesisitiza kuwa wananchi wa Iran wanafahamu vyema hadaa, unafiki na machozi ya mamba ya maadui ambao wanaendelea kuiwekea nchi hii vikwazo vya kikatili. Wakati huo huo, Naser Kanani, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, amezikosoa vikali nchi hizo za Magharibi kwa kujaribu kutumia suala hilo kuingilia masuala ndani ya jamhuri ya Kiislamu. Amesema Iran inafuatilia suala hilo na tayari washukiwa kadhaa wametiwa mbaroni. Kadhalika amewataka wa magharibi kujiepusha na mchezo wao mchafu wa kisiasa kwa kutumia kadhia hiyo na madai ya kujikariri ya kukiukwa haki za wanadamu humu nchini. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Nchi tatu za kiarabu zimejibu matamshi hatari ya waziri mzayuni kuhusu kuharibiwa kijiji cha wapalestina cha Hawara. Hayo yameripotiwa na televisheni ya Russia Today ambayo imesema wizara ya mambo ya nje ya Misri imetoa taarifa ya kulaani matamshi ya kichochezi ya waziri mzayuni kuhusu kuharibiwa kijiji cha wapalestina cha Hawara. Taarifa ya wizara hiyo imesema uchochezi hatari na usiokubalika wa vurugu uliomo kwenye matamshi ya waziri huyo unakinzana na sheria na mikataba yote ni kinyume na maadili na haukupaswa kufanywa na afisa rasmi kama huyo. Kwa upande wake, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jordan, Sinaan Majali, amesema kauli zinazochochea vurugu ni ukiukaji wa sheria za kimataifa. Muungano wa Falme za Kiarabu Imarati nao umetoa taarifa na kusema Jumuiya ya Nchi za Kiarabu inalaani matamshi ya kibaguzi ya waziri wa fedha wa Israel kuhusu kuharibiwa kijiji cha Palestina cha Hawara na inapinga hatua zote ambazo ni kinyume na maadili na kanuni za kibinadamu. Taarifa hiyo imetilia mkazo umuhimu wa kuimarishwa maadili ya uvumilivu na kuishi binadamu katika mazingira ya kuzuia mvutano na ukosefu wa utulivu popote pale walipo watu hao. Kabla hapo waziri wa fedha wa utawala wa Kizayuni alisema kijiji cha Hawara cha Palestina kinapaswa kufutiliwa mbali katika uso wa dunia. Naam, nadhani serikali ya Israel inapaswa kufanya hivyo, alisema. Ripoti iliyotolewa na wataalamu wa Australia inaonyesha kwamba hivi sasa China inaongoza duniani kwa teknolojia 37 kati ya 44 muhimu na tatu ulimwenguni, huku nchi za magharibi zikiporomoka na kubaki nyuma katika kinyang'anyiro cha mafanikio ya sayansi na teknolojia. Ripoti hiyo ya taasisi ya sera na mikakati ya Australia, ASPI, inaonyesha kuwa China iko katika nafasi ya kuwa nchi yenye nguvu kubwa zaidi ya teknolojia duniani ikiwa tayari inatawala kwenye teknolojia za ulinzi, anga, roboti, nishati, mazingira, teknolojia ya kibiolojia, akili mashine, na katika uzalishaji wa vifaa vya hali ya juu na teknolojia tata na muhimu ya quantum. Maeneo muhimu yanayotawaliwa na China hivi sasa ni pamoja na ndege zisizo na rubani, kujifunza kwa kutumia mashine, betri za umeme, nishati ya nyuklia, fotovoltaiki, vihisi vya quantum na uchimbaji wa madini muhimu. Hayo ni kwa mujibu wa ripoti ya Critical Technology Tracker. Sehemu nyingine ya ripoti ya taasisi hiyo ya ASPI ya Australia inasema ubora wa teknolojia wa China umeimarika sasa hivi kiasi kwamba taasisi zote kumi bora zaidi za, za utafiti wa teknolojia maalumu duniani ziko nchini China, jambo hilo linaitia wasiwasi mkubwa wa Marekani kiasi kwamba siku ya Alhamisi idara ya biashara ya Marekani ilivyoongeza vitengo vya kampuni ya vinasaba ya Uchina ya BGI, na kampuni ya kompyuta ya Inspur, kwenye orodha yake nyeusi ya, ya biashara kwa madai vinalisaidia jeshi la China na kuitia nguvu serikali ya nchi hiyo. Na ikiwa ni kuendelea na ungo ugonjwa na uraibu wake wa vikwazo. Idara ya biashara ya Marekani Imeyawekea vikwazo makumi ya mashirika ya China, Russia, Belarus na Pakistan na kuyaingiza kwenye orodha yake ya marufuku ya kibiashara. Shirika la habari la Fars News limeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa Marekani imeendelea na uraibu wake wa vikwazo kwa kuyawekea vikwazo mashirika 37 ya nchi ambazo hazikubaliani na sera zake za kibeberu. Imeweka vikwazo hivyo kwa kisingizio cha eti kulinda maslahi yake ya kitaifa na kiusalama. Duru za habari zimeripoti kutoka Washington DC kwamba idara ya biashara ya Marekani imesasisha orodha yake ya pande zilizo marufuku kufanya nazo biashara na kuongeza mashirika 37 ya kigeni katika orodha hiyo. Mwisho wa taarifa. Na tunakamilisha taarifa yetu ya habari kwa ripoti ya mwandishi wetu wa Zanzibar, Harith Subeit. Tuanzie hapa visiwani Zanzibar, ambapo waumini wa dini ya Kiislamu wametakiwa kujiandaa na mauti wakati wowote yatakapotokea. Wito huu umetolewa na mstahii wa Shekh Isa Bakari Isa wakati akitoa hotuba mbili za swala ya Ijumaa katika viunga vya Masjidi Swahaba Mtoni Kidatu, Zanzibar. Amebainisha kuwa matayarisho makubwa yanayotakiwa kufanywa na mwanadamu kabla ya kuondoka duniani ni kufanya amali za kheri na kuepuka maasi. Aidha, khatibu huyo amewasisitiza Waislamu kuacha kushughulishwa na pumbao la dunia na badala yake kuyafanyia kazi mafundisho ya Quran na suna za Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam. Baraza Kuu la Waislamu nchini Tanzania BAKWATA limelaani uhusiano wa jinsia moja yaani ushoga na udhalilishaji wa watoto kijinsia. Akizungumza na waandishi wa habari afisini kwake jijini Dar es Salaam, Mufti Mkuu wa Tanzania Mstahii wa Sheikh Abubakar Zuberi bin Ali ameipongeza serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupiga vita uhusiano wa jinsia moja kupitia waziri wa elimu, sayansi na teknolojia Profesa Adolf Mkenda kwa kuchukua hatua za kupiga marufuku vitabu vyenye malengo hayo visitumike katika skuli na vyuo vikuu nchini Tanzania. Amewaomba watanzania wote kulaani na kulikataa suala la mapenzi ya jinsia moja na udhalilishaji wa watoto. Amebainisha kuwa ndoa za jinsia moja ni kinyume na maandiko ya kiimani na kidini kama ilivyobainishwa katika Quran na mafundisho ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam. Waislamu mjini Mombasa nchini Kenya wameanzisha harakati za kuitisha maandamano ya amani ili kuonyesha wasiwasi wao kuhusu ongezeko la ajenda ya wasagaji na mashoga yatakayofanyika Machi kumi na saba mwaka huu. Katibu Mkuu wa Baraza la Maimamu na Wahadhiri wa Kiislamu nchini Kenya, Balozi Sheikh Muhammad Dor amesema maimamu na wahadhiri wa Kiislamu watashiriki katika maandamano hayo kwa mshikamano na harakati za kupinga vitendo hivyo. Ameeleza kuwa Qur'ani imebainisha ubaya wa ushoga na kuongeza kuwa ipo haja ya kuzingatiwa zaidi maeneo ya mawakala wa mapenzi ya jinsia moja wanaolenga zaidi maskulini. Katibu mkuu huyo ameeleza kwamba Wakenya wengi hawaungi mkono ushoga kutokana na vitabu vitukufu kueleza wazi kuhusu ndoa na masuala ya familia. Wakati huo huo, Baraza la Maimamu na Wahadhiri wa Kiislamu nchini Kenya limeitaka serikali ya Rais William Ruto kutangaza kuwa ni uhalifu kufanyika vitendo vya ushoga nchini humo kama ilivyobainishwa katika katiba na jamii ya Kiislamu nchini Burundi imesisitizwa kujitahidi kutekeleza ibada tukufu ya swala ili kupata uongofu na malipo mema kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Na saha hizo zimetolewa na mstahii wa Sheikh Abdi John wakati akizungumza na Waislamu katika viunga vya msikiti mkuu wa Ijumaa jijini Bujumbura nchini Burundi. Amebainisha kuwa tofauti ya muislamu na asiye muislamu ni swala. Hivyo amewasihi waislamu kuacha tabia ya kupuuza swala kwa kuitekeleza kwa wakati wake. Amekemea tabia ya baadhi ya waislamu kutekeleza ibada hiyo kwa msimu maalum, ikiwemo siku za Ijumaa na katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Amefafanua kuwa Mwenyezi Mungu yupo siku zote, hivyo maambisho yake yanatakiwa kutekelezwa siku zote. Harith, Subait, Radio Tehran, Zanzibar. Nam, hapa ni Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa una kichwa cha maneno kinachosema: Ben Gvir atoa amri ya wazayuni wenzake kupigwa risasi Itamar Ben-Gvir, kiongozi wa chama cha Mayahudi wenye misimamo mikali, ambaye pia ni waziri wa usalama wa ndani katika baraza la mawaziri la Benjamin Netanyahu, tangu apewe nafasi hiyo, amekuwa akiwapa silaha walowezi wa kizayuni katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan na kuwachochea wawaue kiholela wa Palestina wasio na hatia. Baada ya wiki 8 za maandamano ya amani yanayofanywa na wapinzani wa Netanyahu hatimaye ametoa amri ya kupigwa risasi waandamanaji ikiwa ni katika kile kinachotathminiwa kuwa ni marekebisho ya sheria ya mfumo wa mahakama za utawala haramu Israeli, ambapo tayari wapinzani kumi na moja wa Netanyahu wamepigwa risasi na kujeruhiwa, huku wengine zaidi ya 30 wakikamatwa ili kuwashawishi polisi watie amri zake, Bengvir hivi karibuni aliongeza mishahara ya polisi, na kwa kuzingatia kuwa wizara ya fedha ya utawala huo imekabidhiwa Bazalel Yoel Smotrich, kiongozi mwingine wa chama cha kizayuni chenye misimamo mikali ya kidini, hivyo Bengvir hana tatizo katika kudhamini pesa anazohitajia kwa ajili ya kusukuma mbele mipango yake. Baada ya polisi kuamua kutumia mabavu na vurugu dhidi ya wapinzani wa Netanyahu, kuna uwezekano mkubwa kwamba wapinzani na waandamanaji nao pia watatumia mabavu na silaha katika kukabiliana na polisi. Suala hilo linaonekana kupata nguvu zaidi ikitiliwa maanani kwa siku chache zilizopita, wapinzani wa Netanyahu waliiba kifaru kimoja kutoka kwenye kambi ya jeshi na kukitumia katika maandamano yao, na hivyo kutuma ujumbe wa moja kwa moja kwa serikali ya Benjamin Netanyahu kwamba maandamano yao hayatakomea katika harakati za kiraia pekee. Kwa kuzingatia kuwa jeshi pia liko upande wa wapinzani, kuna uwezekano wa wapinzani na waandamanaji kupewa silaha na jeshi hilo la Israeli, ikiwa wizara ya usalama wa ndani chini ya uongozi wa Itmar Ben Gvir itaimarisha na kuipa silaha na kuwapa silaha polisi na waungaji mkono wa serikali ya Netanyahu, jeshi pia lina uwezo wa kuwapa silaha na zana za kivita wapinzani, ambapo jambo hilo linaweza kuongeza utata na upeo wa migogoro na hitilafu za ndani katika utawala huo pandikizi na wakibaguzi. Jambo jingine muhimu katika uwanja huo ni kwamba chanzo cha mzozo uliopo kati ya pande mbili zinazozozana ndani ya Israeli, yaani sheria ya marekebisho ya mfumo mahakama ni suala ambalo halitoi uwezekano wowote wa kufikiwa mwafaka kati ya pande hizo, na wote wanalishughulia kuwa ima wapate ushindi au wakubali kushindwa. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya mia tisa na thelathini na tisa na, na, na sura tunayoizungumzia hivi sasa Fa man nakatha fa innama yankuthu ala nafsihi wa man awfa bima ahada alayhi Allah fa sayutihi ajran aziman, Hakika wanaokubai kwa hakika wanambai Mwenyezi Mungu. Mkono wa Mwenyezi Mungu uko juu ya mikono yao basi avunjaye ahadi hakika anaivunja kwa kuidhuru nafsi yake, na anayetekeleza aliyomwahidi Mwenyezi Mungu. Mwenyezi Mungu atamlipa ujira mkubwa. Katika darsa kadhaa zilizopita, tulizungumzia sulhu ya Hudaibiya iliyofikiwa baina ya bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na washirikina wa Maka. Kabla ya kusainiwa mkataba wa suluhu hiyo, Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alimtuma mmoja wa masahaba zake kwa washirikina wa, wa kikuraishi ili akawape taarifa kwamba Waislamu wamekusudia kwenda kuzuru nyumba ya Allah ya Alkaaba, na hawana nia yoyote ya kuanzisha ugomvi na mapigano. Washirikina walimkamata na kumweka kizuizini kwa muda mjumbe huyo aliyetumwa Maka na bwana Mtume, jambo ambalo liliibua tetesi na kueneza uvumi miongoni mwa waislamu kwamba mjumbe huyo wa mtume ameuliwa. Kufuatia hali hiyo, bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam aliwakusanya masahaba zake na kuchukua baia na ahadi kwao ya kwamba kama habari ya kuuliwa mjumbe wake ni ya kweli, badala ya kurudi Madina wataingia vitani kubariziana na washirikina. Wakati habari ya baia na kiapo hicho cha utiifu cha maswahaba kwa Bwana Mtume ilipowafikia washirikina, walimwachia huru mjumbe wa Mtume, na badala ya kupigana vita na waislamu wakaridhia kufanya suluhu nao, na kwa sababu hiyo kadhia ya mkono wa bai'a waliotoa waislamu kumpa bwana mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam imekuwa na nafasi muhimu katika historia ya Uislamu kiasi kwamba katika aya nyingine za Quran Allah subhanahu wataala ameeleza alivyofurahishwa na kuwaridhia Waislamu kutokana na ahadi hiyo ya utiifu waliyotangaza kwa mtume wake. Katika aya hii tuliyosoma, pia Mwenyezi Mungu mtukufu anasema kutoa mkono wa baia kwa mtume ni sawa na kutoa baia hiyo kwa yeye Allah subhanahu wa taala na kama inavyokuwa katika baia ambapo watu wawili huwekeana mkono juu ya mkono mwingine, vivyo hivyo waislamu waliombai mtume ni kama kwamba wamewekeana mikono yao na mkono wa Mwenyezi Mungu mtukufu, ambao uko juu kabisa ya mikono yote. Na ni wazi kwamba mtu anayewekeana ahadi na Mwenyezi Mungu ya kuinusuru dini yake inatarajiwa kuwa hataivunja ahadi hiyo, na bila shaka, kama atafanya hivyo, atakuwa ameidhuru imani yake na kuitia hasarani nafsi yake. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba sharti mojawapo la kumwamini kikweli Mwenyezi Mungu ni kuinusuru dini yake na kuendelea kuwa na utiifu na uaminifu kwa viongozi wa dini katika kukabiliana na njama na hila za maadui. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa mkono wa rehma za Allah unawafikia watu wanaotoa msaada wa kuinusuru dini yake na kuendelea kuwa thabiti katika njia hiyo. wa Aidha, aya hii inatutaka tujue kwamba kuheshimu ahadi na mkataba ni katika alama za kushikamana na dini na kuvunja ahadi na makubaliano huwa kwa hakika ni sawa na mtu kuivunja nafsi yake. Bal kana Allahu bima ta'maluna khabira watakuambia mabedui waliobaki nyuma zimetushughulisha mali zetu na ahali zetu basi tuombee msamaha wanasema kwa ndimi zao yasiyokuwamo nyoyoni mwao sema ni nani awezaye kukusaidieni chochote kwa Mwenyezi Mungu akitaka yeye kukudhuruni au akitaka kukunufaisheni? Bali Mwenyezi Mungu anazo habari za mnayo yatenda. Wakati Waislamu walipokuwa wanaondoka Madina kuelekea Maka, wanamtume sallallahu alayhi wa alihi wa salam Aliwaagiza Waislamu wengine wa makabila ya kibedui yaliyokuwa yakiishi kwenye viunga vya mji wa Madina wajiunge na wenzao hao, lakini baadhi ya makundi ya watu wa makabila hayo walihalifu agizo hilo la kuandamana na Bwana Mtume kwa sababu ya woga na hofu ya kwenda kubariziana na washirikina wa Maka wakati Waislamu waliporudi Madina, ili kutetea hatua yao ya kuhalifu agizo walilopewa, wale watu ambao walikwepa kujiunga na msafara wa bwana mtume walimwendea mtukufu huyo na kumwambia mashughuliko ya maisha ndiyo yaliyowafanya wasitoke pamoja na yeye, lakini aya za Qurani zikateremshwa na kuwafedhehesha watu hao kwamba yale wanayoyatamka kwa ndimi zao ni tofauti na yaliyomo nyoyoni mwao. Kisha aya ikaendelea kutilia mkazo nukta moja muhimu, nayo ni kwamba kukimbia jihadi hakumdhaminii mtu kuishi milele, kwani si ajabu kuwaona watu wengi wanakwenda kupigana jihadi na wanarudi makwao salama usalimini, na wengine wengi wanaobaki makwao wanafikwa na mauti wakiwa ndani ya nyumba zao. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba moja ya mambo yenye taathira hasi kutokana na kukaidi kutekeleza majukumu ya kijamii ni watu kuwa dhaifu kidini na kushuka kiwango cha maarifa na utamaduni wao. Kwa sababu hiyo viongozi wanaowaza na kufikiria mustakabali inapasa waizingatie nukta hiyo katika upitishaji maamuzi juu ya masuala muhimu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa kuikumbatia dunia na kuwa na utegemezi nayo wa kinafsi kupindukia huwafanya baadhi ya watu wakwepe kujitokeza kwenye medani za vita na jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu. Vilevile, aya hii inatutaka tuelewe kwamba dua na uombezi wa mtume wa Allah kwa walioteleza na kufanya makosa vinakubaliwa na yeye Mola. Alkadhalika, aya hii inatutanabahisha kuwa tuna wajibu na ulazima wa kuihami dini ya Mwenyezi Mungu na viongozi wa dini hata kama tutapata hasara. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya 12 na 13 za sura yetu ya Fath ambazo zinasema: na mkapambiwa hayo katika nyoyo zenu na mlidhania dhana mbaya na mmekuwa watu wanaoangamia. waman lam yu'min billahi wa rasulih fa inna a'tadna lilkafirina sa'ira, na asiyemwamini Mwenyezi Mungu na Mtume wake basi kwa hakika sisi tumewaandalia makafiri moto mkali. Katika mwendelezo wa maudhui iliyozungumziwa katika aya zilizotangulia, aya hizi zinataja chanzo cha baadhi ya watu kukaidi kuandamana na Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam wa na Waislamu wenzao na kueleza kwamba Sababu hasa ya watu waliokataa kutoka haikuwa kutingwa na kushughulishwa na masuala ya kifedha na ya maisha yao ya kifamilia, bali ni mtazamo potofu uliotokana na dhana mbaya waliokuwa nayo nafsini mwao kwa ahadi za Mwenyezi Mungu. Watu hao walikuwa wakidhani kwamba Waislamu hawatorudi salama katika safari hiyo na ndiyo maana hawakuandamana nao. Wao walifikiri Mwenyezi Mungu atamwacha mkono mtume wake katika safari hiyo mbele ya maadui zake, na kwa hiyo hakukuwa na sababu yoyote ya wao kuhatarisha maisha yao. Na ni dhana hiyo potofu ndiyo iliyowakosesha kuandamana na Mtume wakakosa kumbai tena mtukufu huyo na kuwa sababu ya wao kuharibikiwa. Sababu ni kwamba kitendo chao hicho ni alama ya imani dhaifu, bali si hasha kukawa ni kumkufuru Mwenyezi Mungu na mtume wake, ambako kutawafanya wale waliohalifu ahadi na baia yao wafikwe na adhabu kali. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba tusichukue uamuzi kuhusiana na maamrisho ya Mwenyezi Mungu na viongozi wa dini kwa kutegemea dhana na mahesabu ya kilimwengu tu, bali tuchukue hatua kwa kutawakal kwake yeye Mola, pasi na kuhofu kitu chochote. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kuwadhania dhana mbaya waja wa Mwenyezi Mungu ni katika madhambi makubwa, seuze kuwa na dhana mbaya juu yake yeye Allah subhanahu wa ta'ala, na ahadi zake wa. Aidha, aya hizi zinatuelimisha kwamba baadhi ya wakati dhana mbaya na fikra potofu humwathiri mtu mpaka zikamfanya aasi na kuhalifu amri za Mwenyezi Mungu. Vile vile aya hizi zinatutaka tuelewe kwamba kuwa na mapenzi kupindukia kwa ahli na familia kusiwe sababu ya kumzuia mtu kutekeleza majukumu yake ya kidini, kwani kufanya hivyo kutamfanya ahasirike na mwishowe kuangamia. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 939 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah azifanye thabiti imani zetu. Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini kwa mchana wa leo Jumamosi, Machi 4 2023, linakunjuliwa na gazeti la Zanzibar Leo ambalo habari yake kuu inasema: mwakilishi wa Mtambwe afariki dunia Dr. Mwinyi amlilia. Aidha limeandika serikali yatenga shilingi bilioni 69.2 za ujenzi wa masoko, na wanunuzi wa karafuu watakiwa kuwa waadilifu. Kwa upande wake, gazeti la habari leo limeandika askofu Ruaichi asema hali ilivyo sasa inatia shaka. Awamu ya sita yasifiwa maboresho ya, ya miundombinu ujenzi daraja la Kigongo Busisi wafikia asilimia 67, usambazaji dawa na nusu ya watu duniani kuwa vibonge ifikapo 2035. Habari kuu katika gazeti la Mwananchi inasema CCM yamtishalema awajibu deni la taifa la paa kwa shilingi trilioni sita ndani ya mwaka, madudu tena kitabu cha nishati na waliokimbia nchi wajipanga kurejea wafichua mazito. Habari kuu katika gazeti la Nipashe inasema Mahakama ya amuru Mchechu kulipwa fidia shilingi bilioni mbili na nusu. Mtoto wa miaka kumi na sita adaiwa kujinyonga kisa shilingi elfu nane. Na spika aongoza maziko ya mwakilishi alianguka kwenye baraza la wawakilishi. Gazeti la Uhuru limeandika maelekezo ya Rais Mwinyi kwa madaktari na UWT yang'aka matukio ya ukatili kwa watoto. Habari kuu katika gazeti la Taifa Tanzania inasema maafisa habari watoa ya moyoni wa mshukuru rais Samia kwa kuwasemea, kuporwa majukumu yao ni kilio cha muda mrefu na walikosa wa kuwasemea. Vilevile limeandika nchi za Afrika zitumie vizuri fursa ya usafirishaji mizigo kwa bahari, asema Migireo, asema Migire nam mkalama wa ilalamikia serikali uhaba wa walimu. Kwa upande wake gazeti la Wamachinga limeandika, Rais Samia atoa ardhi kwa jumuiya za Afrika Mashariki. Jumla atoa ekari 137 kwa jumuiya hizo bure, aendelea kudumisha umoja wa Afrika Mashariki kwa vitendo. Migire afafanua faida za kumiliki meli kubwa kwa nchi za Afrika na Majaliwa afanya kikao cha faragha ili kuimarisha uongozi serikalini. Matoleo la mtandaoni la gazeti la Nation la nchini Kenya pamoja na habari nyinginezo limeandika, watu wawili watiwa mbaroni Mombasa kwa wizi baada ya kuonekana kwenye kamera ya CCTV. Familia moja ya achwa na kaburi tupu baada ya kushindwa kupata mwili wa mtoto wao. Mfuasi wa Raila ataka kura ya maoni kuhusu hukumu ya mahakama ya juu juu ya LGBTQ+ . Museveni asema Waganda ni wavivu. Amesema hayo na kusisitiza kuwa Waganda ni wavivu mbele ya washindani wao katika biashara. Kwa upande wake, gazeti la Taifa Leo limeandika ndugu wa agizwa wamalize kesi nje ya korti. Kwa Mutasa limeandika mbunge wa zamani James Ndungu Gethenji na ndugu yake wanaozozana kuhusu udhibiti wa mali ya familia ya thamani ya shilingi bilioni ishirini za Kenya wameagizwa na mahakama wasuluhishe kesi hiyo nje ya korti. Hakimu mwandamizi wa mahakama ya Mlimani Bernard Ochoi aliwashauri Bwana Gitahi Gethenji na Ndungu wasuluhishe mzozo baina yao nje ya mahakama. Habari kuu nyingine imesema, mahakama yafuta ushindi wa mbunge wa Magarini Harrison Kombe. Mahakama kuu ya mjini Malindi katika kaunti ya Kilifi imebatilisha ushindi wa mbunge wa Magarini Harrison Garama Kombe wa chama cha Orange Democratic Movement ODM cha Raila Odinga. Akitangaza uamuzi huo, jaji wa mahakama hiyo Alfred Mabea amesema kuwa uchaguzi wa kiti hicho ulikumbwa na hitilafu nyingi wakati wa kuhesabiwa kura na hata kabla ya kutangazwa ushindi wa Kombe. Ushindi wa Kombe umebatilishwa kufuatia ushahidi ulioonyesha kulikuwa na dosari kubwa, wapiga kura kujazana na kubadilishana matokeo ya kumpendelea mshindi. Na kwa huko nchini Uganda, gazeti dada la Monitor, toleo la mtandaoni limeandika hivi ndivyo wasichana 185 walivyonusurika kuteketea kwa moto katika skuli ya Namutumba. Hatimaye mwili wa, wa meli warejeshwa nyumbani kwa Uganda kutoka Marekani. Waziri Kitutu aomba radhi kwa kuyapeleka kwengine mabati ya watu wa Karamoja. Na Burundi kupeleka wanajeshi wake mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Leo Jumamosi, Bujumbura imepanga kupeleka huko wanajeshi mia moja chini ya mwavuli wa askari wa Jumuiya ya Afrika Mashariki yesi Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tunakuleteeni dua ya mwezi huu mtukufu wa Shaaban, itafuatiwa na leo katika historia, minongono ya Imamu Ali alaihi ssalam katika Shaaban. Wa amali. Mola wangu, udhuru wangu kwako ni udhuru wa asiyekuwa na udhuru wa kukubalika, basi hali iwavyo nikubalia udhuru wangu, ewe mwingi wa ukarimu kwa watenda maovu wanaomtaaradhia. Mola wangu usinikatalie haja yangu na usinikatishe tamaa yangu Ungetaka kunitweza usingeniongoza, na ungetaka kunifedhesha usingeniafu. Mola wangu, hata sikudhania kuwa utanikatalia jambo ambalo nimelimalizia umri wangu kulitaka kutoka kwako. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe 11 ya mwezi Shaban mwaka 1444 Hijiria, ambayo inasadifiana na tarehe 4 Machi mwaka 2023 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1411 iliyopita alizaliwa mtukufu Ali bin Husein maarufu kwa jina la Ali Akbar, mwana mkubwa wa kiume wa Imam Husein alaihi salam, na mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam ambaye alizaliwa katika mji wa Madina. Ali bin Husein ambaye alifanana sana na babu yake, yaani Mtume, alinufaika sana na bahari ya maadili mema na mafunzo ya dini ki ya kiislamu kwa kuwa pamoja na babu yake yani imamu ali alaihi salam na baba yake imamu huseini alaihi salam ali bin husein alikuwa maarufu kwa jina la ali akbar na aliuawa shahidi tarehe kumi muharam mwaka 61 hijiria baada ya kuingia katika medani ya vita na kupigana kishujaa katika mapambano ya jeshi la yazidi bin muawiya na Imam Husein alaihissalam na wafuasi wake. Siku ya kuzaliwa mtukufu huyu inatambulika nchini Iran kwa jina la siku ya vijana. Siku kama ya leo miaka 915 iliyopita alifariki dunia Sanai Ghaznavi, Hakim Abdulmajid majdud ibni Adam Sanai Ghaznavi, malenga tabibu na mwana irifani mkubwa wa Iran, alizaliwa mwaka 467 Hijiria, na akiwa kijana mdogo alianza kusoma mashairi ya kuwasifu watawala. Hata hivyo, muda mfupi baadaye aliachana na mwenendo huo na kuanza kusomea elimu ya irifani, yaani ya kumjua Mwenyezi Mungu. Kuanzia wakati huo alianza kuishi maisha ya kuwatumikia wananchi sambamba na kusoma mashairi ya kuwakosoa watawala madhalimu. Katika siku kama ya leo miaka 167 iliyopita, mji wa Herat ulioko kaskazini magharibi mwa Afghanistani ya sasa ulijitenga na Iran. Mji huo na maeneo ya jirani yalikuwa sehemu ya Iran. Baada ya kupanuka ushawishi na uwepo wa Uingereza katika bara ya Hindi, nchi hiyo ilichochea kujitenga kwa Herati na Iran, na baadaye watawala wa Kabul na Kandahar walilivamia na kulikalia kwa mabavu eneo la Herat. na siku kama ya leo miaka 112 iliyopita alifariki dunia Ayatullahi Muhammad Taki Agha Isfahani, mmoja wa maulamaa wa chaji Mungu wa kubwa na mwana mapambano. Alizaliwa mwaka 1262 Hijiria mjini Isfahan, Iran. Baba na babu yake walikuwa kati ya maulamaa wa kubwa eneo ambapo naye pia alipata kusoma kutoka kwao elimu mbalimbali. Ayatullahi Muhammad Taki Agha Isfahani alikuwa mwanaharakati mzuri pia katika masuala ya kisiasa. Naam, hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na haya ni matangazo yetu ya mchana. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Serikali ya Burundi imetangaza kuwa itapeleka wanajeshi 100 mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, DRC, leo Jumamosi, kama sehemu ya kikosi cha jumuiya ya afrika mashariki cha kulinda amani EAC. Yes. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amewakosoa maafisa wa nchi za magharibi ambao wanaihadaa dunia kwa kuonyesha kuwa wameguswa na kutoa wasiwasi na matukio ya wanafunzi wa kike wa Jamhuri ya Kiislamu kudaiwa kushambuliwa kwa gesi ya sumu wakiwa shuleni na kusitiza kuwa kilio hicho cha magharibi ni sawa na machozi ya mamba. Nchi tatu za Kiarabu zimejibu matamshi hatari ya waziri msayuni kuhusu kuharibiwa kijiji cha Wapalestina cha Hawara. Ripoti iliyotolewa na wataalamu wa Australia inaonyesha kwamba hivi sasa China inaongoza duniani kwa teknolojia 37 kati ya 44 muhimu na tata duniani kuliko nchi za magharibi. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 hadi 1 na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na internet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran PO Box 19395, Mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh.