Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na Nuhu alimwomba mola wake alipomwona mwanawe anaangamia, akasema: ewe mola wangu Mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu, mbona naangamia, na hakika ahadi yako ni haki, nawe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote. Akasema Mwenyezi Mungu, ewe Nuhu, huyu si miongoni mwa watu wako, yeye ni mwenye maendo usiokuwa mzuri, basi usiniombe ambayo huyajui. Mimi nakusanakusihi usiwe miongoni mwa wajinga. Nuhu akasema, ewe mola wangu, mimi najikinga kwako nisije kukuomba tena nisiyoyajua na kama hutanisamehe na kunirehemu nitakuwa miongoni mwa watapata hasara. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo na karibuni kuwa nasi tena katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Matangazo yetu usiku wa leo yataanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho hatua ya Umoja wa Mataifa ya kuanzisha uchunguzi katika mauaji ya wenyeji wa Kanada. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi cha darsa ya Qurana. Kipindi hicho kitafuatiwa na a, mawaidha ya kiislamu yatakayoletwa kwenu na shekhe mwega wa nchini Kenya. Mawaidha hayo yatazungumzia falsafa ya ghaiba ya imamu azama. Baada ya hapo, tutakuwa na dua ya mwezi mtukufu wa Shaban itakayofuatiwa na kipande kifupi cha kasida kabla ya kukamilisha matangazo yetu usiku huu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliokuandalieni. Ni saa moja na nusu usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Na karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kabla ya yote tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Ibrahim Raisi amesema vita mseto vya adui vimefeli mbele ya taifa imara la Iran. Watu wasiopungua 210 wameripotiwa kuuawa katika mapigano makali kaskazini mwa Somalia. Ukandamizaji mkubwa wa wapinzani watanda maeneo tofauti ya utawala haramu wa Israel. Na Tunisia imekanusha kwamba imewafukuza kwa nguvu wahamiaji kusini mwa jangwa la Sahara. Na sasa ni habari kamili. Rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema kwamba maadui wamefeli katika vita vyao mseto dhidi ya wananchi na taifa la Iran na kusisitiza kwamba uimara na kutotetereka kuto taifa la Iran kumevuruga njama zote za maadui wa taifa hili. Kwa mujibu wa shirika la habari la Iran press said, Ibrahim Raisi ameyasema hayo leo uh, Ijumaa, mkoani Bushehr kusini mwa Iran, na kuongeza kwamba leo hii taifa la Iran lina uhuru linajitegemea na lina nguvu zake lenyewe za kijeshi ndani ya mfumo wa demokrasia ya kidini. Wananchi wa Iran wamepata maendeleo katika nyuga tofauti kwa kauli mbiu yao kuu ya tunaweza, na wametia nia ya kweli ya kulinda heshima na uhuru wao, amesisitiza Rais Ibrahim Raisi. Amezungumzia pia namna taifa la Iran linavyojihami kishujaa na kuwashangaza maadui katika vita vya miaka minane vilivyoanzishwa na utawala wa dikteta wakati huo wa Iraki Saddam Hussein dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ambayo ilikuwa ndiyo kwanza imeundwa wakati huo, akisisitiza kwamba vita mseto vya adui vina lengo la kukwamisha maendeleo ya taifa la Irani ya Kiislamu katika nyuga za kiuchumi, kijeshi na kadhalika, lakini vimefeli. Rais Ibrahim Raisi amezungumzia pia vita vya kipropaganda vya adui vyenye lengo la kueneza chuki dhidi ya jamhuri ya Kiislamu na kuzusha hofu na unyonge katika nyoyo za wanafunzi na familia zao hapa nchini. Na amesisitiza kwamba ametoa amri kwa waziri wa usalama wa taifa na waziri wa mambo ya ndani kufuatilia haraka na kutoa ripoti kamili kuhusu matukio ya hivi karibuni katika shule za baadhi ya miji hapa nchini, ambapo hali ya kiafya ya baadhi ya wanafunzi iliharibika wakiwa mashuleni. Raia wasiopungua mia mbili na kumi wameuawa katika mapigano yaliyotokea huko Somaliland, eneo linalojitegemea kaskazini mwa Somalia, kutokana na mapigano yanayoendelea kati ya makundi yanayounga mkono serikali ya Mogadishu na wapiganaji wanaotaka kujitenga. Mapigano hayo yanaendelea tangu siku ishirini na nne zilizopita katika eneo hilo. Meya wa mji wa Las Anod, Ibrahim Ali Ismail, amewaambia waandishi wa habari kwamba raia 210 wameuawa na wengine 680 wamejeruhiwa katika mji huo unaozozaniwa na vikosi vya Somaliland na wapiganaji wa eneo linalojitawala la Puntland. Awali, mkurugenzi wa hospitali ya Las Anod alisema kwamba watu 96 walikuwa wameuawa katika mapigano hayo. Eneo la Somaliland hapo awali lilikuwa chini ya utawala wa Uingereza kabla ya kutangaza kujitenga na Somalia mwaka 1991 katika hatua ambayo haijatambuliwa rasmi na jamii ya kimataifa. Mvutano umeibuka katika miezi ya hivi karibuni na kusababisha mapigano kati ya vikosi vya Somaliland na vikundi vinavyoitii serikali ya Somalia, hasa katika eneo la Ras Anod. Ghasia za sasa zilizuka siku 24 zilizopita, tarehe 6 Februari, saa chache baada ya viongozi wa kikabila kuchapisha taarifa ya kuahidi kuunga mkono umoja na jamhuri ya shirikisho la Somalia na kuitaka Somaliland kuondoa vikosi vyake katika eneo la Las Anud. Nchi kadhaa za Kiarabu na za Kimagharibi zimetoa taarifa ya pamoja zikitaka kusitishwa mapigano huko Las Anud, kuruhusu misaada ya kibinadamu na kushiriki katika mazungumzo ya amani na yenye kujenga baina ya pande hizo mbili. Wapinzani wa waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israel wamekandamizwa vikali na polisi wa Israel wakati wa maandamano yao makubwa leo Ijumaa. Hayo yameripotiwa na tovuti ya Shahab News ya ambayo pia imeweka picha za ukandamizaji mkubwa wa wapinzani uliofanywa na polisi ya Israel dhidi ya wapinzani wa waziri mkuu Benjamin Netanyahu. Wakati iliporipotiwa habari hii, machafuko yalikuwa yanaendelea katika maeneo tofauti ya ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na wazayuni wa Israeli. Polisi walikuwa wamepiga kambi na wakikandamiza vikali maandamano hayo kwa kutumia zana mbalimbali, yakiwemo mbali mabomu ya, ya kutoa machozi. Vyombo vya habari vimeripoti habari hiyo na kusema kwamba hii leo polisi wa Israeli wamekabiliana vikali na waandamanaji wanaompinga waziri mkuu wa utawala huo Benjamin Netanyahu, wakisisitiza matakwa yao na kusema wataendelea kukabiliana moja kwa moja na serikali ya Netanyahu. Leo vyombo vya habari vya Kibrania vimechapisha picha za maandamano makubwa ya wapinzani wa Netanyahu mjini Tel Aviv wakati waandamanaji walipovunja vizuizi vilivyowekwa na polisi na kuzidisha machafuko. Ikumbukwe kwamba katika siku za hivi karibuni suala la mageuzi ya mahakama lililopendekezwa na waziri mkuu wa utawala wa kizayuni Benjamin Netanyahu limezusha malalamiko makubwa katika ardhi hizo za Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Vyanzo vya habari vya kibrania vimeripoti kushiriki karibu waandamanaji laki mbili na nusu kwenye mitaa ya Tel Aviv Baitul Muqadas inayokaliwa kwa mabavu na miji mingine ya Palestina, jambo ambalo halijawahi kushuhudiwa katika maandamano ya huko nyuma ya kupinga utawala wa Netanyahu. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Waziri wa mambo ya nje wa Venezuela amesema kwamba ushirikiano wa karibu kati ya Karakas na Teheran unaendelea na kwamba Irani ni mshirika wa muda mrefu wa Venezuela. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, Ivan Hel Pinto amesema hayo katika mahojiano ya televisheni ya Almayadin na na, na kujitoa tuhuma za, na akijibu tuhuma za nchi za magharibi kuhusu ukiukaji wa haki za binadamu nchini Venezuela. Amesema tuhuma hizo hazina msingi wowote. Mahojiano hayo yamefanyika pembezoni mwa mkutano wa 52 wa baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa mjini Jiniva huko Uswisi. Na waziri wa mambo ya nje wa Venezuela ameiambia televisheni ya Al Mayadin kwamba tofauti za kiitikadi na nchi za kibeberu kama vile Marekani na wanachama wa Umoja wa Ulaya ni vikwazo, ni kikwazo kinachoharibu juhudi za kupigania haki za binadamu na lengo la madola hayo ya kibeberu ni kuharibu udugu wa watu wa Venezuela, ambayo inajiamulia mambo yake yenyewe. Vile vile amesisitiza kwamba Rasia na Iran ni washirika wa Venezuela wa tangu zamani. Karakas ina mawasiliano mazuri na nchi hizo mbili, amesisitiza na kusema uhusiano wake na Rasia na Iran ni thabiti na umesimama juu ya misingi ya kuheshimiana na kusaidiana. Vilevile, amekumbusha kwamba Venezuela imetia saini mpango wa kimkakati na Iran chini ya makubaliano makubaliano ya kistratejia ya miaka ishirini ijayo. Akijibu swali kuhusu ziara ya ujumbe wa Marekani mjini Caracas, waziri wa mambo ya nje wa Venezuela amesema, tuliamini kwamba safari hii ingefungua njia ya kuanzisha uhusiano mpya baina ya nchi yetu na Washington. Ikumbukwe kwamba Marekani inahitajia mno mafuta ya Venezuela, hasa wakati huu wa vita vya Ukraina. Na serikali ya Tunisia imekanusha madai kwamba imewafukuza kwa nguvu wahamiaji kutoka nchi za Afrika za kusini mwa jangwa la Sahara. Katika taarifa yake kwa vyombo vya habari, wizara ya mambo ya nje ya Tunisia imesema, baada ya kuenea madai ya kulazimishwa kuondoka baadhi ya wahamiaji kutoka nchi ndugu za Afrika za kusini mwa jangwa la Sahara, wizara ya mambo ya nje inathibitisha kwamba hakuna raia hata mmoja wa nchi hizo aliyefukuzwa kwa nguvu. Wizara hiyo imesema kumesajiliwa baadhi ya maombi ya kurejea kwa hiari wakazi wasio na kibali nchini Tunisia. Maombi hayo yanachunguzwa na mamlaka husika na kwamba kufuatia, kufuata kwa taratibu za kisheria na kwa, Kik... na kwa kufuata taratibu za kisheria. Wizara hiyo imesisitiza kwamba raia wa kigeni wana haki sawa za kupata ulinzi nchini Tunisia na hakuna ubaguzi. Wakati wa mkutano wa baraza kuu la usalama wa taifa tarehe 21 Februari, rais Kais Saidi wa Tunisia alizungumzia wimbi la wahamiaji haramu kutoka nchi za Afrika za kusini mwa jangwa la Sahara na kuhimiza umuhimu wa kukabiliana na wimbi hilo. Saidi alisisitiza kwamba hali ya hivi sasa si ya kawaida na alitoa wito wa kuchukuliwa hatua kali za kukomesha wimbi hilo. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni kutoka mjini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia jicho hatua ya Umoja wa Mataifa ya kuanza kuchunguza mauaji ya watu wenye wa asili nchini Kanada. Kufichuliwa mauaji ya wakazi asilia wa Kanada hasa watoto kumeibua kashifa kubwa dhidi ya nchi hiyo inayodai kuwa mtetezi wa haki za binadamu. Kuhusiana na suala hilo, mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa ametangaza kuanza shughuli yake ya uchunguzi kuhusu mauaji hayo ya kimbari ya watu wa asilia wa Kanada. Uchunguzi huo umeanzishwa na Kali Zai, ripota maalum wa Umoja wa Mataifa anayeshughulikia haki za watu asilia. Zai ame, anatoka nchini Guatemala na katika mojawapo ya makabila asilia ya nchi hiyo ya Amerika ya Kati. Akizungumzia jambo hilo Kenneth dar mkuu wa shirikisho la jumuiya tano za kiasili nchini Kanada anasema kwamba picha zinazoonyeshwa nje ya mipaka ya Kanada zinaonyesha kwamba kila kitu katika nchi hiyo ni shwari kabisa, lakini walimwengu wanahitaji watu kama ripota huyo maalumu ili kuangazia ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu uliofanyika nchini Kanada. Amesisitiza kwamba hatua hizo bila shaka zitasaidia katika kuiwajibisha serikali ya Kanada katika uwanja huo. Wenyeji wa Kanada walikuwa ndio wakazi asilia wa ardhi hiyo kabla ya kugunduliwa Amerika katika karne ya 15 Miladia, na ambao kwa karne nyingi wamekabiliwa na matatizo mengi yaliyosababishwa na siasa za kibaguzi za serikali ya Kanada na Wazungu, kama tunavyoshuhudia kwamba sheria za wenyeji wa Kanada, aa, sheria ya wenyeji wa Kanada ilibuniwa mwaka 1876 kwa msingi wa ubaguzi wa rangi. Katika uwanja huo, kugunduliwa makaburi ya umati nchini Canada katika miaka ya karibuni limegeuka kuwa suala zito na muhimu linalojadiliwa na walimwengu wote. Ushahidi wa kihistoria na kugunduliwa makaburi ya umati katika mikoa tofauti ya Canada kunathibitisha kwamba kwa miongo kadhaa, siasa kuu za serikali na kanisa Katoliki zilikuwa ni kupora ardhi na rasilimali za wenyeji kutenganisha watoto na familia zao pamoja na kuharibu lugha, tamaduni, mila na ustaarabu wao. Siasa hizo zilitekelezwa kwa kuwatenganisha watoto na wakazi asilia na familia zao na kisha kuwalazimisha kuishi kwenye shule za bweni, ambako walibadilishwa fikra na kulazimishwa kuiga tamaduni za wazungu wa koloni. Wengi kati ya watoto hao walinyanyaswa, kubakwa, kulawitiwa wakapatwa na hali ya utapia mlo katika shule hizo kiasi kwamba mamia baina yao walifariki dunia kwa magonjwa, utapia mlo na kupuuzwa hali zao za kiafya na kisha kuzikwa kwenye makaburi mahsusi au ya umati bila kutajwa majina wala anwani yoyote. Kugunduliwa kwa makaburi hayo ya umati katika miaka ya karibuni ni ushahidi tosha wa uhalifu uliofanyika hivyo. justin Trudo, waziri mkuu wa Kanada, amekutaja kugunduliwa makaburi hayo kuwa ni ukumbusho wa sura ya giza na ya aibu ya historia ya Kanada na tukio la kutisha, ambapo tume ya kutafuta ukweli na maridhiano pia imeutaja ukatili huo kuwa ni mauaji ya kimbari ya kiutamaduni. Kugunduliwa makaburi hayo ya halaiki kumeibua hisia nyingi na licha ya jitihada za serikali ya Kanada za kujaribu kulibebesha kanisa pekee lawama za jinai hiyo ya kutisha, lakini hatimaye kanisa na serikali ya Kanada zimelazimika kuomba msamaha kwa pamoja kutokana na unyama huo. Katika safari yake ya karibuni huko Canada, Papa Francis, kiongozi wa kanisa Katoliki duniani, aliyataja mauaji ya watoto wa kiasili wa Canada kuwa ni mauaji ya halaiki na kuomba msamaha kwa wazawa wa nchi hiyo kutokana na mauaji hayo yaliyofanywa katika shule za bweni za kanisa Katoliki. Makaburi mengine kama hayo yanaendelea kugunduliwa katika maeneo mbalimbali ya Canada. Williams Lake wa kwanza mmoja kati ya wanachama wa jamii za asilia za Canada anasema kuhusiana na suala hilo kwamba timu moja ya utafiti imepata makaburi mengine 66 sita ya watu asilia katika shule za zamani za kikatoliki na makazi yaliyoko katika jimbo la British Columbia. Hivyo idadi ya makaburi yaliyogunduliwa katika shule ya St Joseph inafikia makaburi 159. Nendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, eh, kusikiliza kipindi cha darsa ya Quran. Kipindi hicho kitafuatiwa na mawaidha ya Kiislamu yatakayozungumzia falsafa ya ghaiba ya Imamu Wazama, kabla ya kusikiliza dua ya mwezi huu, mwezi mtukufu wa Shaaban na baadaye kidogo tutasikiliza kipande cha kasida Na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 939 na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 48 ya Alfath. Hakika wanaokubai kwa hakika wanambai Mwenyezi Mungu, mkono wa Mwenyezi Mungu uko juu ya mikono yao, basi avunjaye ahadi hakika anaivunja kwa kuidhuru nafsi yake na anayetekeleza aliyomwahidi Mwenyezi Mungu, Mwenyezi Mungu atamlipa ujira mkubwa. Katika darsa kadhaa zilizopita tulizungumzia sulhu ya Hudaybia iliyofikiwa baina ya Bwana Mtume bwanamtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na washirikina wa Maka. Kabla kusainiwa mkataba wa suluhu hiyo Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alimtuma mmoja wa masahaba zake kwa washirikina wa kikureishi ili akawape taarifa kwamba Waislamu wamekusudia kwenda kuzuru nyumba ya Allah ya alkaaba na hawana nia yoyote ya kuanzisha ugomvi na mapigano. Washirikina walimkamata na kumweka kizuizini kwa muda mjumbe huyo aliyetumwa Maka na Bwana Mtume, jambo ambalo liliibua tetesi na kueneza uvumi miongoni mwa waislamu kwamba mjumbe huyo wa mtume ameuliwa. Kufuatia hali hiyo, Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliwakusanya masahaba zake na kuchukua baia na ahadi kwao ya kwamba kama habari ya kuuliwa mjumbe wake ni ya kweli, badala ya kurudi Madina wataingia vitani kubariziana na washirikina. Wakati habari ya baia na kiapo hicho cha utiifu cha maswahaba kwa Bwana Mtume ilipowafikia washirikina, walimwachia huru mjumbe wa Mtume na badala ya kupigana vita na Waislamu, wakaridhia kufanya suluhu nao. Na kwa sababu hiyo kadhia ya mkono wa baia waliotoa Waislamu kumpa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam imekuwa na nafasi muhimu katika historia ya Uislamu kiasi kwamba katika aya nyingine za Quran Allah subhanahu wa taala ameeleza alivyofurahishwa na kuwaridhia Waislamu kutokana na ahadi hiyo ya utiifu waliyotangaza kwa mtume wake. Katika aya hii tuliyosoma pia Mwenyezi Mungu mtukufu anasema kutoa mkono wa baia kwa mtume ni sawa na kutoa baia hiyo kwa yeye Allah subhanahu wa taala. Na kama inavyokuwa katika baia ambapo watu wawili huwekeana mkono juu ya mkono mwingine, vivyo hivyo waislamu waliombai mtume ni kama kwamba wamewekeana mikono yao na mkono wa Mwenyezi Mungu mtukufu ambao uko juu kabisa ya mikono yote. Na ni wazi kwamba mtu anayewekeana ahadi na Mwenyezi Mungu ya kuinusuru dini yake inatarajiwa kuwa hataivunja ahadi hiyo, na bila shaka, kama atafanya hivyo atakuwa ameidhuru imani yake na kuitia hasarani nafsi yake. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba sharti mojawapo la kumwamini kikweli Mwenyezi Mungu ni kuinusuru dini yake na kuendelea kuwa na utiifu na uaminifu kwa viongozi wa dini katika kukabiliana na njama na hila za maadui. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa mkono wa rehma za Allah unawafikia watu wanaotoa wa msaada wa kuinusuru dini yake na kuendelea kuwa thabiti katika njia hiyo. Waaidha ya hii inatutaka tujue kwamba kuheshimu ahadi na mkataba ni katika alama za kushikamana na dini na kuvunja ahadi na makubaliano huwa kwa hakika ni sawa na mtu Wanasema kwa ndimi zao yasiyokuwamo nyoyoni mwao. Sema, ni nani awezaye kukusaidieni chochote kwa Mwenyezi Mungu, akitaka yeye kukudhuruni au akitaka kukunufaisheni? Bali Mwenyezi Mungu anazo habari za mnayo yatenda. Wakati Waislamu walipokuwa wanaondoka Madina kuelekea Maka, Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliwaagiza waislamu wengine wa makabila ya Kibedui yaliyokuwa yakiishi kwenye viunga vya mji wa Madina wajiunge na wenzao hao, lakini baadhi ya makundi ya watu wa makabila hayo walihalifu agizo hilo la kuandamana na Bwana Mtume kwa sababu ya woga na hofu ya kwenda kubariziana na washirikina wa Maka. Wakati Waislamu waliporudi Madina ili kutetea hatua yao ya kuhalifu agizo walilopewa, wale watu ambao walikwepa kujiunga na msafara wa bwana mtume walimwendea mtukufu huyo na kumwambia mashughuliko ya maisha ndiyo yaliyowafanya wasitoke pamoja na yeye. Lakini aya za Qur'an zikateremshwa na kuwafedhehesha watu hao kwamba yale wanayoyatamka kwa ndimi zao ni tofauti na yaliyomo nyoyoni mwao. Kisha aya ikaendelea kutilia mkazo nukta moja muhimu, nayo ni kwamba kukimbia jihadi hakumdhaminii mtu kuishi milele, kwani si ajabu kuwaona watu wengi wanakwenda kupigana jihadi na wanarudi makwao salama usalimini, na wengine wengi wanaobaki makwao wanafikwa na mauti wakiwa ndani ya nyumba zao. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba moja ya mambo yenye taathira hasi kutokana na kukaidi kutekeleza majukumu ya kijamii ni watu kuwa dhaifu kidini na kushuka kiwango cha maarifa na utamaduni wao. Kwa sababu hiyo, viongozi wanaowaza na kufikiria mustakabali inapasa waizingatie nukta hiyo katika upitishaji maamuzi juu ya masuala muhimu. Funzo nyingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa kuikumbatia dunia na kuwa na utegemezi nayo na wa kinafsi kupindukia huwafanya baadhi ya watu wakwepe kujitokeza kwenye medani za vita na jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu. Vilevile, aya hii inatutaka tuelewe kwamba dua na uombezi wa Mtume wa Allah kwa walioteleza na kufanya makosa vinakubaliwa na yeye Mola. Alkadhalika, aya hii inatutanabahisha kuwa Tunawajibu na ulazima wa kuihami dini ya Mwenyezi Mungu na viongozi wa dini, hata kama tutapata hasara na kufikwa na madhara katika njia hiyo Saddi, ya Mawlai, wiziri, amri, kabri. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya 12 na 13 za sura yetu ya Fath ambazo zinasema: na mkapambiwa hayo katika nyoyo zenu na mlidhania dhana mbaya na mmekuwa watu wanaoangamia. waman lam yu'min billahi wa rasulih fa inna a'tadna lilkafirina sa'ira, na asiyemwamini Mwenyezi Mungu na mtume wake basi kwa hakika sisi tumewaandalia makafiri moto mkali. Katika mwendelezo wa maudhui iliyozungumziwa katika aya zilizotangulia, aya hizi zinataja chanzo cha baadhi ya watu kukaidi kuandamana na Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam na Waislamu wenzao na kueleza kwamba Sababu hasa ya watu waliokataa kutoka haikuwa kutingwa na kushughulishwa na masuala ya kifedha na ya maisha yao ya kifamilia, bali ni mtazamo potofu uliotokana na dhana mbaya waliokuwa nayo nafsini mwao kwa ahadi za Mwenyezi Mungu. Watu hao walikuwa wakidhani kwamba Waislamu hawatorudi salama katika safari hiyo, na ndiyo maana hawakuandamana nao. Wao walifikiri Mwenyezi Mungu atamwacha mkono mtume wake katika safari hiyo mbele ya maadui zake, na kwa hiyo hakukuwa na sababu yoyote ya wao kuhatarisha maisha yao. Na ni dhana hiyo potofu ndiyo iliyowakosesha kuandamana na mtume wakakosa kumbai tena mtukufu huyo na kuwa sababu ya wao kuharibikiwa. Sababu ni kwamba kitendo chao hicho ni alama ya imani dhaifu, bali si hasha kukawa ni kumkufuru Mwenyezi Mungu na mtume wake, ambako kutawafanya wale waliohalifu ahadi na baia yao wafikwe na adhabu kali. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba tusichukue uamuzi kuhusiana na maamrisho ya Mwenyezi Mungu na viongozi wa dini kwa kutegemea dhana na mahesabu ya kilimwengu tu, bali tuchukue hatua kwa kutawakal kwake yeye Mola pasi na kuhofu kitu chochote. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kuwadhania dhana mbaya waja wa Mwenyezi Mungu ni katika madhambi makubwa, seuze kuwa na dhana mbaya juu yake yeye Allah subhanahu wa ta'ala na ahadi zake wa. Aidha, aya hizi zinatuelimisha kwamba baadhi ya wakati dhana mbaya na fikra potofu humwathiri mtu mpaka zikamfanya aasi na kukhalifu amri za Mwenyezi Mungu. Vile vile aya hizi zinatutaka tuelewe kwamba kuwa na mapenzi kupindukia kwa ahli na familia kusiwe sababu ya kumzuia mtu kutekeleza majukumu yake ya kidini, kwani kufanya hivyo kutamfanya akhasirike na mwishowe kuangamia. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 939 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah azifanye thabiti imani zetu Wa alihi at-tahirin. Kawaida yetu ya Jumaa, ni siku ambayo ni siku ya kumkumbuka Imam al-Hujja ajjalallahu farajahu sharif, na kwa sababu ni siku yake, inasibishwa kwake, na sisi kama utaka faida tunamkumbuka na kumtaja na kuweza kupata faida na maarifa kumhusu yeye. Sasa mazungumzo ambayo tulikuwa nayo na tangu hapo awali yalikuwa yanahusu jambo, ni falsafa ya ghaiba au sababu ya kughibu kwa imamu. Miongoni mwa sababu ambazo zaweza kutajwa kama sababu za kughibu kwa imamu, kuna mambo mawili, kuna illa na kuna hikma. Sisi tunapozungumza tunazungumzia kuhusu hikma kwa sababu sababu au illa sababu kamili Mwenyezi Mungu peke yake ndio aijuae na itadhihiri atakapodhihiri imam ajalallahu farajahu sharif. Lakini hizi ni sababu ambazo si sababu kamili, ndio tunatumia neno la hikma, ni nusu ya sababu kwa lugha juz'u sabab au juz'u al-illa, wasemao sasa, ni mojawapo ya sababu zile tuweza kusema zilizosababisha kughibu kwake sababu ambayo tunahitaja leo ni sababu ambayo tutasema ni mtihani. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ametaka kutufanyia mtihani, na kwa kughibu kwa Imam wote umma wote tunafanyiwa mtihani. Mitihani kwa njia nyingi tofauti tofauti, mtihani kuonyesha ya kwamba sisi kweli sisi ni watu wenye imani, na kama vile Mwenyezi Mungu anasema ya kwamba ahasiba nnasu an yutraku an yakulu amanna wa hum la yuftanun, ya kwamba, je, watu wanachukulia ya kwamba watasema tu ya kwamba wameamini na wakose kufanyiwa mitihani Lazima tufanyiwe mitihani ndio iweze kuthibiti imani yetu, imani yetu kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, imani yetu kwa imamu mwenyewe Alhuja ajalallahu farajahu sharif, ya kwamba kweli ahadi tulizopewa na maneno tuliyopewa kweli tunaamini au tunamshuku. Mwenyezi Mungu na mtume wake alisema ya kwamba imamu ataghibu na atadhihiri. Sasa ule muda mrefu ambao umepita, je, bado tunakuwa na imani ile ya kwamba kweli imamu yupo au wengine watasema ah, kashafariki tayari, hayupo tena, hayuko kwa sababu ya muda umekuwa mwingi. Ah, mtu anaweza kuishi miaka hiyo yote? Haiwezekani. mbona hatumuoni, mbona hatuoni nini, hatusikii kutoka kwake nini, na mambo kama hayo. Na mitihani pia mingine ya misukosuko mizito ambayo tutafanyiwa ili kuona kweli tupo au hatupo. Tusome baadhi ya hadithi ambazo zinatuelezea na tuonyesha hali hii. Kutokana na hadithi hizi tunaona ya kwamba mojawapo ya sababu ya kughibu kwa imamu ni mtihani, na moja ya hadithi ya kwanza tunayosoma ni kwamba Imamu Musa Alkadhim alaihi ssalaam anasema ya kwamba, anasema idha fukida alkhamis min wuldi sabi min alaimma, atakapopotea na kughibu yule imamu, yani watano katika kizazi cha waimamu wa saba Yani, tano kuongeza saba wanakuwa ngapi? Kumi na wawili. A, yani, imamu wa kumi na mbili ya kwamba, minal aima katika maimamu fallahu minal aimati fallah ila adyanikum yani, shikamaneni na dini zenu la yazilannakum anha ahadun, mtu yoyote asiwatoe kwenye dini yenu yani, mshikamane na dini yenu msia, au dini zenu dini yenu hasa, ili msije mtu yoyote akawatoa kwenye dini yenu. Yani, mwenye utawala huu ambaye ni wa Mwenyezi Mungu lazima atakuwa na ghaiba ataghibu, hata yarja an hadha al-amr. Hii ghaiba itakuwa ni ndefu kiasi kwamba watu ambao walikuwa wakiamini jambo hili uh, hata yarja an hadha al-amr, mpaka watu wengine wataanza kuliacha jambo hili na kusema tena hawaliamini kwa nini? Kwa sababu ya muda mrefu uliopita, man kana yakulu bihi, katika wale waliokuwa wakisema na kuamini jambo hili inama hiya mihna Hakika ghaiba hii ni mehna, ni mtihani. minallahi imtahana llahu biha khalqa, ni mtihani ambao Mwenyezi Mungu ameamua kuwafanyia waja wake. Sasa tunaona ya kwamba hiyo ghaiba, Mwenyezi Mungu atawafanyia na kutaf... kutufanyia nini sisi, mtihani ili tuonekane kweli tuko katika jambo hilo au la. wa sallallahu ala sayyidina nabiyina muhammad wa alihi tahirin. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize kwanza muhtasari wa habari za dunia. Rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema maadui wamefeli katika vita vyao mseto dhidi ya wananchi wa Iran na amesisitiza kwamba uimara na kutotetereka taifa kumevuruga njama zote za maadui wa Irani ya Kiislamu. Raia wasiopungua mia mbili na kumi wameuawa katika mapigano yaliyotokea huko Somaliland, eneo linalojitawala kaskazini mwa Somalia, kutokana na mapigano yanayoendelea kati ya makundi yanayounga mkono serikali ya Mogadishu na wapiganaji wanaotaka kujitenga. Mapigano hayo yanaendelea tangu siku 24 zilizopita katika eneo hilo. Meya wa mji wa Las Anud Ibrahim Ali Ismail amewaambia waandishi wa habari kwamba raia 210 wameuawa na wengine 680 wamejeruhiwa katika mji huo unaozozaniwa na vikosi vya Somaliland na wapiganaji wa eneo lililojitenga la Puntland. Wapinzani wakuu wa utawala haramu wa Israel wamekandamizwa vikali na polisi wa Israel wakati wa maandamano makubwa ya leo Ijumaa. Hayo yameripotiwa na tovuti ya Shahab News ambayo imesema wapinzani wa waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu wamekuwa wakifanya maandamano katika miji mingi ya Israel na kwamba leo peke yake zaidi ya wazayuni laki mbili na nusu wameandamana dhidi ya sera za waziri huyo mpenda vita. Waziri wa mambo ya nje wa Venezuela amesema ushirikiano wa karibu kati ya Karakas na Teherani unaendelea na kwamba Iran ni mshirika muhimu na wa muda mrefu wa Venezuela. Na serikali ya Tunisia imekanusha madai kwamba imewafukuza kwa nguvu wa wahamiaji kutoka nchi za Afrika za kusini mwa jangwa la Sahara. Wapenzi wa sikilizaji, muhtasari huu wa habari ndio wanaotukamilishia matangazo yetu usiku wa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki kutayarisha na kukuleteni matangazo yetu usiku huu, mimi ni Amir Ibrahim Marute Jengwa ninayekua geni nikikutakieni usiku mwema, alamsiki.