Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran Jumua, aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah, Mwingi wa Rehma, Mwenye Kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu. Na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rrahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Ni Abdul Fatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Unasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi, short wave, na vilevile tovuti yetu ya Pars Today ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Singida, Lindi, Mtwara na pia Kahama. Mchana huu mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa tumekuandalieni vipindi vya Iran Juma hili na makala ya wiki. Tutakuwa pia na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, makala ya kila siku ya leo katika historia, na tutahitimisha matangazo yetu kama kawaida kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Imetimia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa sita kamili mchana. Ifuatio sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Marekani yaendeleza uraibu wa vikwazo kwa kuiwekea Iran vikwazo vingine vipya. UNICEF yatahadharisha kuwa watoto milioni tatu na laki saba walioathirika na tetemeko la ardhi nchini Siria wana hali mbaya. Mafuriko yahofiwa kuongeza hatari ya kipindupindu barani Afrika, na watu wenye silaha watishia kumuua nyota wa soka duniani Lionel Messi. habari kamili. Marekani imeyawekea vikwazo makampuni na meli kadhaa katika kuendeleza mwelekeo wake wa kiunduma kuwili na sera yake ya mashinikizo ya juu kabisa dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika mwendelezo wa malengo yake ya kiuadui dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kutoa msukumo kwa vita vyake vya mchanganyiko na vya kiuchumi dhidi ya taifa la Iran. Serikali ya Washington imeweka vikwazo kadhaa kwa visingizio mbalimbali, mbali na kuyalazimisha makampuni ya Kimarekani na mengine yaliyoko katika nchi za tatu kutekeleza vikwazo hivyo. Maafisa wa serikali ya rais Joe Biden wa Marekani wamekuwa wakikiri mara kwa mara kushindwa kwa sera mashinikizo ya juu kabisa dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran lakini kivitendo wanaendelea kufuata siasa hizo hizo kwa sababu vikwazo katika siasa za Marekani daima vimekuwa chombo cha kufanikishia malengo yake ya kujichukulia maamuzi na hatua za upande mmoja. Kwa mujibu wa shirika rasmi la habari la Iran, IRNA, siku ya Alhamisi, wizara ya fedha ya Marekani iliyaweka makampuni sita, iliweka, iliweka makampuni sita, yenye makao yao makuu Iran, Muungano wa Falme za Kiarabu uae China na Vietnam, pamoja na meli ishirini kwenye orodha yake ya vikwazo kwa kisingizio cha kuwa na uhusiano na Iran. Marekani inajulikana kama nchi inayoongoza duniani kwa uwekaji vikwazo ikiwa na rekodi ndefu zaidi ya kuziwekea nchi zingine kila aina ya vikwazo kwa ajili ya kufanikisha malengo na maslahi yake. Mkurugenzi mtendaji wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF amesema watoto milioni tatu na laki saba ambao walinusurika na matetemeko ya ardhi ya tarehe 6 Februari mwaka huu katika maeneo yaliyoathirika nchini Siria wanakabiliwa na ongezeko la vitisho kadhaa vya zahama kubwa. Bi Catherine Russell ameyasema hayo baada ya kukamilisha ziara yake ya siku mbili nchini humo. Ameongeza kuwa athari za kihisia na kisaikolojia za matetemeko hayo kwa watoto ni tishio kubwa la magonjwa kuambukiza na yanayotokana na maji, kwa familia zilizolazimika kuhama makwao na ukosefu wa huduma za msingi kwa familia zilizoachwa hatarini kwa sababu ya takriban miaka kumi na mbili ya vita vinaleta hatari inayoendelea na kuzidisha majanga kwa watoto walioathirika. Watoto wa Syria tayari wamevumilia mshtuko usioelezeka na madhila makubwa. Sasa matetemeko haya ya ardhi hayakuharibu tu nyumba, shule na mahali kwa watoto kucheza pia yamebadili kabisa hali ya usalama kwa usalama wa watoto wengi na familia zilizo hatarini, amebainisha Bi Russell. Mkurugenzi hu wa UNICEF amesisitiza kwa kusema haitoshi tu kutoa ahueni ya haraka kwa waathirika, lazima tujitolee kusimama na familia hizi kwa muda mrefu, kuzisaidia kurejesha hali ya utulivu na matumaini kwa ufikishaji wa huduma muhimu kama maji salama, huduma za afya na usaidizi wa kisaikolojia, tunaweza kusaidia watoto na familia kujikwamua kutoka kwenye jinamizi ambalo wamelivumilia ili waanze kujenga upya maisha yao. Nchini Siria, UNICEF inahitaji dola milioni 172.7 ili kutoa msaada wa haraka wa kuokoa maisha kwa watu milioni 5.4 wakiwemo watoto milioni mbili na laki sita walioathiriwa na tetemeko la ardhi. Shirika la afya duniani WHO limetahadharisha kuwa ingawa idadi ya wagonjwa wa kipindupindu ya kila wiki katika nchi zilizoathirika na mlipuko wa ugonjwa huo barani Afrika inapungua, lakini mafuriko makubwa yanayotokana na mvua za msimu na vimbunga vya kitropiki kusini mwa Afrika yanaongeza hatari ya ugonjwa huo kuenea na kutishia kudhoofisha juhudi za kudhibiti. Takwimu za WHO zinaonyesha kwamba idadi ya wagonjwa wapya wa kipindupindu ilipungua hadi 2880 katika wiki iliyomalizika tarehe 26 Februari, ikiwa ni punguo la asilimia 37, ikilinganishwa na wiki kabla hiyo, ambapo idadi ya wagonjwa iliyorekodiwa ilikuwa 4000 584. Pia idadi ya vifo haina mabadiliko makubwa ikipungua kidogo tu kutoka watu 82 hadi 81 katika kipindi hicho hicho. Nchi 12 za Afrika zina ripoti wagonjwa wapya wa, wa kipindupindu ikiwa ni pamoja na Afrika Kusini, Tanzania na Zimbabwe. Kwa upande wa eneo la kusini mwa Afrika, shirika la afya duniani limesema milipuko hiyo ya kipindupindu inakuja huku kukiwa na mvua za msimu na dhoruba za kitropiki ambazo zimesababisha mafuriko makubwa. WHO imetolea mfano Malawi ambayo inakabiliwa na mripuko mbaya zaidi wa kipindupindu katika historia yake, na kutahadharisha kuwa kuongezeka kwa mvua kunapunguza juhudi za kudhibiti mripuko katika baadhi ya maeneo. Unaendelea kusikiliza taarifa habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa redio Teheran. Rais wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa amekataa kujibu swali aliloulizwa kuhusu Palestina na Ukraine. Pedro Comisario Afonso, rais wa zamu wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa na balozi wa kudumu wa Msumbiji katika umoja huo amekwepa kutoa jibu la wazi kwa suali aliloulizwa na ripota wa gazeti la Al Quds Al Arabi kuhusu mwelekeo wa kiunduma kawili wa jamii ya kimataifa kuhusiana na Palestina ikilinganishwa na Ukraine. Akijibu suali la kushindwa Umoja wa Mataifa kutatua masuala yanayohusiana na Ukraine na Palestina, Pedro Comisario Alfonso amesema kushindwa huko hakuja athiri itibari ya Umoja wa Mataifa hasa baraza la usalama awali. Katika taarifa yake, wizara ya mambo ya nje ya Palestina ililitaka baraza la usalama la umoja wa mataifa liheshimu ahadi na majukumu yake na kuchukua hatua za kutekeleza maazimio yake, hususan azimio nambari 2334 kuhusu uharamu wa ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika ardhi za Wapalestina. Tarehe 23 Disemba mwaka 2016 Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kupitia azimio namba 2334 liliutaka utawala haramu wa kizayuni wa Israel usimamishe mara moja na kikamilifu shughuli zake zote za ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa Kiyahudi katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Utawala wa kizayuni unaendelea kujenga vitongoji vya walowezi wa kizayuni bila kujali matakwa ya jamii ya kimataifa na unaungwa mkono na Marekani katika suala hilo. Na watu wawili wenye silaha wamefyatua risasi zisizopungua wa kumi na kuacha ujumbe wa vitisho kwa nyota wa soka wa Argentina Lionel Messi katika uvamizi wa duka kubwa linalomilikiwa na wakwe zake mjini Rosario, Argentina. Maafisa wa vyombo vya mahakama wa mji huo wamelielezea tukio hilo lililotokea Alhamisi asubuhi kuwa ni la kigaidi. Polisi imesema shambulio hilo lilitokea katika duka kubwa la Unico linalomilikiwa na familia ya mke wa Messi, Antonella Roccuzzo, katika mji wa Rosario. Washambuliaji hao wawili walifika dukani hapo wakiwa wamepanda pikipiki na kufyatua risasi zisizopungua kumi na mbili kuelekea duka hilo. Sambamba na shambulio hilo, watu hao waliacha pia ujumbe wa maandishi kwa mwanasoka huyo wa kulipwa kwenye kipande cha kadibodi kwenye duka hilo unaosomeka Mesi, tuna kusubiri. Ujumbe huo umemlenga pia mwanasiasa wa eneo hilo, mea wa Rosario pablo Javkin, ukidai kuwa yeye ni mfanya magendo wa dawa za kulevya na hange mtunza Mesi. Afisa wa vyombo vya mahakama, mwendesha mashtaka Federico Ribola amesema hakukuwa na aliyejeruhiwa katika ufyatuaji risasi huo ambao ulikuja huku kukiwa na ongezeko la ghasia zilizohusishwa na makundi ya wahalifu katika mji huo wa Rosario. Waziri wa sheria wa jimbo la Santa Fe, Celia Arena, ameutaja ufyatuaji risasi huo kuwa ni kitendo cha kigaidi kilichotekelezwa na shirika la mafia Messi ambaye ana nyumba huko Rosario na hutembelea familia mara kwa mara huko hadi sasa hajatoa kauli yoyote juu ya tukio hilo. Akiwa anatambuliwa kama mmoja wa wanasoka bora zaidi wa zama zote, mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 35 na tano alishinda tuzo ya mchezaji bora wa kiume wa FIFA mapema wiki hii mbali na kuiongoza timu ya taifa ya Argentina na kutwaa kombe la dunia lilofanyika mwaka jana nchini Qatar baada ya kushindwa kulinyakua kombe hilo kwa miongo kadhaa. Na huu ndio mwisho wa taarifa Habari za Ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Teheran. na ufuato sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno: Umoja wa Mataifa waanzisha uchunguzi katika mauaji ya watu wa asili wa Kanada. Kufichuliwa mauaji ya wakazi asilia wa Kanada hasa watoto kumeibua kashfa kubwa dhidi ya nchi hiyo inayodai kuwa mtetezi wa haki za binadamu ulimwenguni. Kuhusiana na hilo, mjumbe maalumu wa Umoja wa Mataifa ametangaza kuanza shughuli yake ya uchunguzi kuhusu mauaji hayo ya kimbari ya watu asilia wa Kanada. Uchunguzi huo umeanzishwa na Selis Zey, msiripota maalum wa Umoja wa Mataifa anayeshughulikia haki za watu asilia. Zey anatoka nchini Guatemala na katika mojawapo ya makabila asilia ya nchi hiyo ya Amerika Kati. Akizungumzia jambo hilo, Kenneth Dia, mkuu wa shirikisho la jumuiya tano za kiasili nchini Canada, anasema picha zinazoonyeshwa nje ya mipaka ya Canada zinaonyesha kwamba kila kitu katika nchi hiyo ni shwari kabisa, lakini walimwengu wanahitajia watu kama ripota huyo maalumu ili kuangazia ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu uliofanyika nchini humo. Amesisitiza kuwa hatua hizo bila shaka zitasaidia pakubwa katika kuiwajibisha serikali ya Kanada katika uwanja huo. Wenyeji wa Kanada walikuwa ndio wakazi asilia wa ardhi hiyo kabla ya kugunduliwa Amerika katika karne ya 15 miladia, ambao kwa karne nyingi wamekabiliwa na matatizo mengi yaliyosababishwa na siasa za kibaguzi za serikali ya Kanada, kama tunavyoshuhudia kwamba sheria ya wenyeji wa Canada ilibuniwa mwaka elfu moja mia nane na sabini na sita kwa msingi wa ubaguzi wa rangi katika uwanja huo. Kugunduliwa makaburi ya umati nchini Canada katika miaka ya karibuni limegeuka kuwa suala zito na muhimu linalojadiliwa na walio wengi ulimwenguni. Ushahidi wa kihistoria na kugunduliwa makaburi ya umati katika mikoa tofauti ya Canada unathibitisha wazi kwamba kwa miongo kadhaa siasa kuu za serikali na kanisa Katoliki zilikuwa ni kupora ardhi na rasilimali za wenyeji, kutenganisha watoto na familia zao, pamoja na kuharibu lugha, tamaduni, mila na ustaarabu wao. Siasa hizo zilitekelezwa kwa kuwatenganisha watoto na wakazi asilia na familia zao na kisha kuwalazimisha kuishi kwenye shule za bweni ambapo walibadilishwa fikra na kulazimishwa kuiga tamaduni za wageni walio wakoloni. Wengi wa watoto hawa walikabiliwa na unyanyasaji, ubakaji, ulawiti na utapia mlo katika shule hizo kiasi kwamba mamia yao walikufa kwa magonjwa, utapia mlo na kupuuzwa hali zao za kiafya na kisha kuzikwa kwenye makaburi mahsusi au ya umati bila kutajwa majina wala anwani yote. Kugunduliwa kwa makaburi hayo ya umati katika miaka hivi karibuni ni ushahidi tosha wa uhalifu uliofanyika. Hivyo, Justin Trudeau, waziri mkuu wa Kanada, amekutaja kugunduliwa makaburi hayo kuwa ukumbusho wa sura ya giza na ya aibu ya historia ya nchi hiyo na tukio la kutisha, ambapo tume ya kutafuta ukweli na maridhiano nayo pia imeutaja ukatili huo kuwa ni mauaji ya kimbari ya kiutamaduni. inaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Iran Juma Hili. Hamjambo, wapenzi usikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri Iran wiki hii. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na: Iran yasema Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa limegeuzwa kuwa chombo cha siasa za kigeni za nchi chache zinazoongozwa na, na Marekani. Makamu wa rais wa Iran asema kupanua uhusiano na nchi za Afrika ni sera kuu ya Iran. Na Iran yafanya mazoezi makubwa ya kijeshi. Hussein Amir Abdullahian, waziri wa mambo ya nje wa Iran, ameikosoa vikali Marekani na nchi nyingine chache zinazoongozwa na Washington kwa kutumia vibaya suala la haki za binadamu kwa ajili ya kufikia malengo yao ya kisiasa. Mwanadiplomasia huyo mkuu wa Iran aliyesema hayo Jumaatatu katika hotuba yake kwa kikao cha hamsini na mbili cha kawaida cha baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa huko Geneva Uswisi amesema kwamba taratibu za haki za binadamu za Umoja wa Mataifa zinaweza na zinapaswa kuchangia katika kukuza na kulinda haki za binadamu kupitia mazungumzo ya kweli maingiliano chanya na ushirikiano wa kujenga uwezo uliosimama juu ya msingi wa heshima. Mwanadiplomasia huyo mkuu wa Iran amebainisha masikitiko yake na kusema kuwa taasisi za haki za binadamu likiwemo baraza la haki za binadamu, zimebadilishwa kuwa chombo cha kufuatilia siasa za kigeni za nchi za magharibi duniani zikiongozwa na Marekani, akibainisha kuwa baraza la haki za binadamu linapaswa kukuza uhusiano wa kirafiki kati ya mataifa kwa kuzingatia kanuni ya haki sawa na kujitawala watu. Amir Abdullahian amesema kinyume na ilivyotarajiwa, kiutendaji baraza hili limelazimika kufuata ajenda ambazo hazitumikii malengo hayo wala kuchangia uhusiano wa kirafiki kati ya mataifa. Aidha, amesema Iran imekuwa mstari wa mbele wa kukabiliana na magaidi, na akifafanua kuhusu nukta hiyo amesema The Always... Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekuwa mstari wa mbele wa jitihada za kupambana na ugaidi eneo letu. Halitasahau mapambano ya shahidi Qasim Suleimani dhidi ya magaidi wa Daesh. Nafasi ya magaidi wa Daesh katika ghasia za hivi karibuni nchini Irani ilikuwa wazi. Vilevile baadhi ya madola yakiwa yanafuata sera za kinduma kuwili pia yalihusika katika kuyaunga mkono kifedha na kuyasaidia makundi ya kigaidi wakati wa ghasia za karibuni nchini Iran. Wakati huo huo, rais wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa Saba Korosi amepongeza agizo la kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatola Sayyid Ali Khamenei la kutoa msamaha kwa idadi kubwa ya wafungwa wa Iran na kusema kuwa hatua hiyo inastahili kupongezwa. Korosi aliyesema hayo Jumanne alipokutana na waziri wa mambo ya nje wa Iran Husein Amir Abdulahian kando ya kikao hicho cha 52 cha kawaida cha baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa katika mji wa Jeneva, Uswisi. Ikumbukwe kuwa tarehe ya 5 Februari Atola Saida Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, alisamehe au kupunguza hukumu za idadi kubwa ya wafungwa waliokamatwa wakati wa, wa, wa ghasia za hivi karibuni nchini Iran zilizoungwa mkono na madola ya kigeni. Ayatullah Khamenei alitoa msamaha huo kwa mnasaba wa kutimia miaka 44 ya ushindi mtukufu wa mapinduzi ya Kiislamu ambayo yalihitimisha utawala wa kiimla wa ufalme wa Pahlawi ulioungwa mkono na Marekani hapa nchini mwaka 1979. Aidha, alitoa msamaha huo kwa mnasaba wa kuadhimisha siku kuu ya kuzaliwa Imam Ali alaihi salam. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu hutoa msamaha kama huo mara kwa mara wakati wa sherehe za kidini. Katika kikao hicho cha Jeniva, Uswisi, Korosi pia aliishukuru Iran kwa kuwapa hifadhi zaidi ya wakimbizi milioni tano wa, wa Afghanistan licha ya changamoto zinazoikabili nchi hii kutokana na vikwazo vya nchi za Magharibi, hasa Marekani. Kamanda wa luteka na mazoezi ya pamoja ya kijeshi ambayo alikuwa maalum kwa ajili ya askari wa kulinda anga ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametangaza habari ya kumalizika maneva hayo yaliyofanyika uh, chini ya kauli mbiu ya walinzi wa anga ya wilaya 1401 wiki hii. Mazoezi hayo yamefanyika katika eneo lenye ukubwa wa thuluthi mbili za anga yote ya Iran yaani zaidi ya kilomita mraba milioni moja. Brigedi Jenerali Kadir Rahimzade, kamanda waliteka hiyo ametangaza kumalizika mazoezi hayo pamoja ya majeshi ya anga Iran na kusema kuwa maadui wanapaswa kutambua kwamba kudhaminiwa manufaa ya taifa na usalama wa nchi ni mstari mwekundu kwa vikosi vya ulinzi vya jamhuri ya Kiislamu Iran. Kamanda Rahimzade pia amesema mifumo yote ya kiulinzi iliyotumika kwenye mazoezi haya pamoja ya kijeshi, iwe ni ile ya ulinzi wa anga makombora na vita vya kielektroniki yote imebuniwa na kutengenezwa na wataalamu wenyewe wa ndani ya Iran. Akifafanua kuhusu mazoezi hayo, mkuu wa kamandi kuu ya majeshi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran meja jenerali Muhammad Husein Bagheri amesema mazoezi haya yamefanyika katika mazingira yanayoshabihiana na medani ya kweli ya vita katika maeneo ambayo adui anaweza kuwa anayakodolea macho. Mazoezi haya yamezingatia njama zinazoweza kufanywa na adui mwingineko. Kongamano la kwanza la kuwaenzi wanahabari ambao wameua washahidi wakiwa wanafanya kazi katika vyombo vya habari vya mukawama au mapambano ya Kiislamu limefanyika wiki hii katika mji mkuu wa Iran, Tehran. Wawakilishi wa familia za mashahidi wa vyombo vya habari kutoka Iraq, Iran, Yaman, Siria, Afghanistan, Palestina na Lebnan wamehudhuria hafla hiyo. Akihutubia hafla hiyo, kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, Brigadia Jenerali Ismail Kani amewasifu mashahidi wa vyombo vya habari vya mukawama na kuwataja kuwa hazina inayopaswa kuchungwa ipasavyo. Kwa upande wake, akizungumza katika hafla hiyo, mkuu wa shirika la utangazaji la jamhuri ya Kiislamu ya Iran Dr. Peyman Jebeli amewaenzi mashahidi wa vyombo vya habari vya mukawama. Ameongeza kuwa waandishi wa habari wa vyombo vya mukawama, kama wasimuliaji wa ukweli, wametoa mwanga juu ya hali halisi katika maeneo yenye migogoro, ukweli ambao umekuwa ukipuuzwa mara kwa mara na vyombo vya habari vya magharibi vikiongozwa na Marekani. Aidha amesema wanahabari ambao wameuawa shahidi katika medani ya mapambano wanapata ujira mara mbili. Dr. Jebeli amefafanua nukta hiyo kwa kusema shuhadai resanahai muqawamat, mashahidi wa vyombo vya habari vya Mukawama wamepigana katika medani zote, katika vita halisi vya silaha na pia katika mstari wa mbele wa vita laini. Kwa hakika ujira wa mashahidi wa vyombo vya habari ni mara mbili, kwani wamekuwa katika medani ya jihadi ya kubainisha ukweli ili kukabiliana na propaganda za adui na pia katika vita vya kisilaha hasa dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel ambao ni maarufu kwa kuwaua watoto. Na kwa kumalizia ni kwamba Makamu wa kwanza wa rais wa Iran ameutaja uhusiano na maingiliano Afrika na nchi za Kiafrika hususan Zimbabwe kuwa ni moja ya njia kuu za sera za kigeni za jamhuri ya kiislami ya Iran. Muhammad Mohber, makamu wa kwanza wa rais wa jamhuri ya kiislami ya Iran, ameasema hayo wakati wa mazungumzo yake na makamu wa kwanza wa rais wa jamhuri ya Zimbabwe Konstantino Chiyunga mjini Teheran, akishukuru uungaji mkono wa nchi hiyo kwa jamhuri ya Kiislamu Iran katika majukwaa uh, kimataifa, amesema Tehran ina nia ya kuimarisha zaidi uhusiano wa pande mbili na serikali ya Harare. Makamu wa kwanza wa rais wa Iran amesema sharti la kupanua uhusiano wa kiuchumi kati ya nchi hizo mbili ni kuimarishwa sekta za kibinafsi, na kuongeza kuwa kutumia sarafu za kitaifa za nchi hizo mbili, kuondoa vikwazo vya kibiashara na benki, na kuanzisha safari za ndege za moja kwa moja kati ya nchi hizo mbili kunaweza kuwa hatua muhimu katika kustawilisha uhusiano wa kiuchumi. Kwa upande wake makamu wa kwanza wa rais wa jamhuri ya Zimbabwe, ambaye pia ni waziri wa afya wa nchi hiyo, ameashiria ziara yake katika taasisi za sayansi na maonyesho ya mafanikio ya tiba nchini Iran na kutoa wito wa kutumika uwezo na tajriba ya Iran katika sekta mbalimbali za kiuchumi nchini Zimbabwe. Na wapenzi msikilizaji, na kwa habari hiyo ya safari ya makamu wa rais wa Zimbabwe nchini Iran, tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo, ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Mpenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, yanaokujieni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran moja. Sasa wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti mchana huu, tunaanzia huko Tanzania kwa kudondoa vichwa vikuu vya habari katika kurasa za mbele za magazeti ya nchi hiyo. Matoleo mengi ya leo ya magazeti ya huko yamechangamkia habari ya hotuba aliyotoa Rais Samia Suluhu Hassan katika semina elekezi aliyoitisha kwa ajili ya mawaziri wa serikali yake. Mwananchi limeakisi habari hiyo kwa anwani badili badili ilileta fedheha. Likifafanua zaidi kuhusu kichwa hicho cha habari, Mwananchi linanukuu kauli ya rais Samia akisema mabadiliko ya mara kwa mara ya viongozi yanajenga hofu ya utendaji kwa baadhi yao na wengine kukosa mipango ya muda mrefu kwa kuhofia teuzi zao kutenguliwa ukurasa wa mbele wa Mwananchi una habari pia isemayo wakazi ujio wa Lema kuchangamsha siasa. Rais Samia, kuna tatizo la uongozi, ndicho kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wa mbele wa Nipashe ambalo limetoa kipaumbele maalum pia kwa habari kamishna polisi, ikithibitika, askari tunayemchunguza ni shoga, kazi hana, kisha kizimbani. Habari Leo lina habari mbili zinazohusiana na elimu, moja ikiwa ya furaha na nyingine ya kuhuzunisha. Ya furaha ina kichwa cha maneno wasichana 6685 warudi masomoni, na ya kuhuzunisha imeakisiwa kwa anwani mwanafunzi ajinyonga, hasira za kufokewa. Majira kama magazeti mengine mengi yaliyovutiwa na habari ya hotuba Rais Samia limeandika Rais Samia afunguka mambo mazito Arusha na kufafanua kwa dondoo isemayo ni kuhusu migongano viongozi kutoelewana, asema ndio sababu ya mabadiliko mara kwa mara, akemea kauli zinazowatia mashaka wawekezaji. Zanzibar Leo kwa upande wake limevutiwa na habari inayohusu bajeti ya visiwa hivyo katika mwaka ujao likiandika SMZ kutumia bilioni mbili bilioni elfu mbili 9 mwaka ujao. Miradi ya kimkakati yaongeza matumizi. Kamati ya baraza la wawakilishi ya shauri udhibiti wa mapato. Gazeti hilo limetoa kipaumbele maalumu pia kwa habari, Dr Mwinyi ahimiza Zanzibar Ufilipino kuongeza ushirikiano. Kwa upande wa magazeti ya Tanzania na malizia na mwanahabari ambalo limetoa kipaumbele maalumu kwa habari, Dr Mpango awataka waishio nje kutangaza vivutio vya Tanzania, awakumbusha kuwa ujenzi wa Tanzania utafanywa na watanzania wenyewe. Nageukia sasa magazeti ya nchini Kenya, nikianza na Star ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari, hakuna mwanya kwa wanaolawitiana na wanaosagana wakati mimi niko uongozini, asema Ruto. Rais huyo wa Kenya ametoa msimamo huo jana akisisitiza kwamba vitendo vya ngono za watu wa jinsi ya moja au ndoa za watu wa aina hiyo hazitaruhusiwa wakati wa uongozi wake. habari ili nyingine iliyopewa kipaumbele na toleo la leo la Star ina anwani Raila, atiwa wasiwasi na alichokita ufukuzaji wa halaiki wa watumishi wa umma. Amesema watu wanafukuzwa makazini kama mbwa nchini humo. Standard nalo pia kama Sta limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya kauli ya Rais William Ruto kuhusu ngono za watu wa jinsia moja likiandika, Si nchini Kenya. Rais Ruto asema kuhusu asasi za kingono za watu wa jinsia moja. Kwa mujibu wa gazeti hilo, viongozi wenye misimamo ya kisiasa inayokinzana nchini Kenya wameungana pamoja kulaani uamuzi wa karibuni wa mahakama ya juu kabisa nchini humo kuruhusu watu wanaolawitiana na wanaosagana kuwaasisi jumuiya zao na kusema ni mwanya wa kuhalalisha vitendo hivyo ambavyo vinakinzana na utamaduni wa Wakenya. Magavana waasi wahisi joto, ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa Taifa Leo, huku Nation kwa upande wake likichangamkia habari yenye anwani Ruto wa bunge wajipanga kwa vita kuhusu bei ya umeme na kwa upande wa magazeti ya Uganda, ukurasa kurasa wa mbele wa Vision umepambwa na kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweusi kisemacho mimi ni shujaa sitajiuzulu, asema Amongi. Ni kauli aliyotoa waziri wa kazi Bibeti Amongi baada ya ripoti ya uchunguzi uliofanywa katika mfuko wa taifa wa huduma za jamii NSSF kupendekeza waziri huyo ajiuzulu. Toleo la mtandaoni la Monita limepozitwa kwanza habari yenye anwani wana Uganda ni wavivu, asema Museveni. Gazeti hilo limemnukuu rais huyo wa Uganda akisema lakini tuko kwenye ikweta, tuna misimu miwili ya mvua, ndio maana anasema wana Uganda hawa ni wavivu kwa sababu maisha ni mepesi sana kwao, huhitaji kuchapa kazi sana, hata mpumbavu anaweza kumudu maisha ya Uganda. Ndivyo alivyoeleza kiongozi huyo wakati akihutubia jamii ya wafanyabiashara wa Afrika Kusini mjini Pretoria. Monitor linatupasha pia kuwa afisa mmoja wa serikali ni miongoni mwa watu mia moja ambao wametoweka wilayani Serere, wote hao wakiwa ni wanachama wa tapo la dini ya Kikristo liitwalo Kanisa la Wanafunzi wa Kristo, CDC. Wapenzi wa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Hamjambo, wa wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika kipindi hiki cha makala ya wiki ambacho leo kitatupia jicho sura ya familia ya kifalme ya Uingereza katika kitabu Spare, Kitabu cha kumbukumbu cha Prince Harry, mwana wa mfalme wa Uingereza, kilichopewa jina la Spare ambacho kilichapishwa hivi karibuni, kina simulizi za siri kuhusu maisha yake na watu wa familia ya kifalme wa Uingereza. Kitabu hiki kinafichua mengi na picha ya sura halisi ya ubaguzi, riaa, ukatili na uhasama unaojiri ndani ya familia hiyo. Katika kampeni ndefu ya kujionyesha kama mwathiriwa wa wakosoaji, vyombo vya habari vya Uingereza na familia ya kifalme, Prince Harry na mkewe Meghan wamefichua siri zao katika vipindi vingi vya televisheni na mahojiano katika miaka ya karibuni. Sasa ni zamu ya kumbukumbu kumbu za wanachama hawa wa familia ya kifalme ambao katika wiki chache zilizopita wametoa maelezo mengi kwenye vyombo vya habari kuhusu yaliyomo kitabu cha kumbukumbu kumbu. Spare ni tawasifu ya Henry Charles Albert David anayejulikana kama Prince Harry, mtoto wa mwisho wa mfalme wa sasa wa Uingereza, ambacho kilichapishwa katika siku za mwanzoni mwa mwaka huu. Riwaya hiyo inayoibua changamoto nyingi ambayo imepewa jina la kipuri au kitu cha ziada, ilikuwa mada na gumzo katika vyombo vya habari wiki chache kabla ya kutolewa rasmi. Ni wazi kwamba kitabu hiki kimejaa ufunuo na kashfa nyingi za kushtua, na inaonekana kwamba Prince Harry hakufanya ubahili katika kueleza tajiriba na uzoefu wake yeye mwenyewe na mkewe kama wanachama wa familia ya kifalme. Katika kitabu hiki pia amemshambulia vikali kaka yake mwanamfalme William, ambaye ni mrithi wa sasa wa taji la ufalme wa Uingereza na kumtaja kuwa ni adui mkuu. Pia amewashutumu wana familia ya kifalme na watumishi wa kasri kwamba ni wabaguzi wa rangi. Kauli za Prince Harry katika kitabu cha Spare kuhusu kaka, baba yake na mke wa baba yake ni za kijasiri sana na zinafichua wazi sura zao za nyuma ya pazia na njama zinazofanyika katika kasri la mfalme kwa ajili ya kudumisha mamlaka na kuvihadaa vyombo vya habari na wananchi kwa kughushi au kupindua ukweli. Harry amemshutumu Kamila malkia na mke wa mfalme Charles kwamba amevujisha habari za ndani ya kasri kwa waandishi wa habari akidai kwamba alianzisha kampeni ya kuolewa na Charles ili kushinda taji la malkia. Mwanamfalme Harry anadai kwamba Kate na William, kaka na shemeji yake, walimhimiza kuvaa taji hilo la malkia. Katika kitabu hicho, Prince Harry anaangazia mapigano makali baina yake na kaka yake mkubwa William na kuzungumzia masuala mengine kama vile jinsi mama yake Princess Diana alivyouawa, kashfa za ujanani mwake, uraibu wa mihadarati na mambo mengine mengi, ambayo kila moja linaweza kuharibu sifa ya familia ya kifalme ya Uingereza. Catherine Mayer, mwandishi wa wasifu wa mfalme Charles, ameonya kuhusu hatua hiyo ya mwana mfalme Harry akisema hasira dhidi ya ubaguzi wa rangi, vita dhidi ya wanawake na masuala yanayohusiana na utajiri katika familia ya kifalme vinaweza kuharibu imani ya umma kwa familia hiyo. Kabla ya kutolewa kitabu hicho, katika sehemu za kumbukumbu kumbu zake zilizoashiriwa na ITV, Hari alidokeza kuhusu jinsi hitilafu katika familia yake zilivyochochewa na Buckingham Palace makazi ya mfalme wa Uingereza mjini London na vyombo vya habari vinavyodhibitiwa na ofisi ya mfalme. Kuhusu suala hili, anasema hatuzungumzii tu uhusiano wa kifamilia, tunazungumzia juu ya mshindani ambaye ni vyombo vya habari vya Uingereza, hasa magazeti ambayo yanataka kuibua migogoro mingi kadiri inavyowezekana. Jambo la kusikitisha zaidi ni kwamba baadhi ya wana familia yangu na watu wanaowafanyia kazi wanahusika katika mzozo huu, Prince Harry anaendelea kusema, uvujishaji wa habari kwenye vyombo vya habari hauhusiani na mtu asiyejulikana, ni kasri ambayo huwatonya waandishi wa habari na kisha huficha nyayo zake. Vilevile amezungumzia jinsi mama yake alivyokuwa akisumbuliwa na mapaparazi na wapiga picha ambao kazi yao ni kuchukua picha zenye utata za watu maarufu. Na vilevile vile akakumbusha usiku ambao baba yake alimwambia kwamba Princess Diana amefariki dunia kutokana na majeraha aliyoyapata katika ajali ya gari. Anwani ya kitabu, yaani Spare, inaonyesha nafasi ya hari na zamu yake kwenye silsila ya uongozi wa kiti cha ufalme nchini Uingereza. Katika mlolongo huu, kaka yake mkubwa William yuko mbele yake na Hari mwenyewe ni chaguo linalofuata, au mchezaji wa benchi na kipuri. Mistari ya kwanza ya kitabu Spare inaanza kwa kusimulia mivutano ya ndani ya familia ya kifalme ya Uingereza na mada yake kuu ni malalamiko ya Prince Harry kuhusu hitilafu za kina za kifamilia, mateso aliyoyapata kutokana na mienendo ya kinduma kuili aliyokabiliana nayo ikilinganishwa na kaka yake mkubwa, vikwazo alivyowekewa vilivyosababishwa na mtindo wa maisha ya familia ya kifalme, na usumbufu wa mara kwa mara wa vyombo vya habari ambavyo vinafuatilia nyendo na harakati zake zote. Wapenzi wa wasikilizaji, kitabu Spare kimegawanywa katika sehemu tatu, na sehemu yake ya pili inagusia jinsi alivyoshiriki katika kikosi cha jeshi la Uingereza kwenye vita nchini Afghanistan mnamo mwaka elfu mbili na saba mwana mfalme Harry na makamanda wa jeshi la Uingereza waliamua kumtuma Iraq kwa ajili ya kazi za kijeshi. Baada ya suala hilo kufichuliwa hadharani kwenye vyombo vya habari, serikali na familia ya kifalme wa Uingereza waling'amua kwamba ushiriki wa Hari katika vita kama hivyo haungekuwa na matokeo mazuri kwa sifa yake na hata kwa maisha yake, na kwa sababu hiyo walighairi kumpeleka Iraq. Baada ya muda ilipendekezwa aende Afghanistan, na mwishoni mwa mwaka elfu mbili na saba Hari aliondoka nchini Uingereza na kwenda Afghanistan. Wakati huo idadi ya askari wa Uingereza nchini Afghanistan ilikuwa karibu watu elfu saba, na inaonekana hakuwa na jukumu la moja kwa moja katika vita, na alitumia redio na ufuatiliaji kwenye ukurasa wa kompyuta kuruhusu ndege kutua au kupaa. Baada ya muda, alichoshwa na kazi hiyo aliyokuwa amepewa na akafikiria kwamba lazima apewe jukumu kubwa zaidi katika vita hivyo aliomba kupelekwa katikati ya vita eneo la Garmsir. Katika kitabu hicho tunasoma kwamba katika utekelezaji wa operesheni za vita Hari alitofautiana na Wamarekani, alitaka alitumike bomu la pauni elfu mbili wakati Wamarekani walisema kwamba mabomu mawili ya pauni mia tano yanatosha. Mwishowe mabomu hayo yalitumiwa na Waafghanistani wengi wakauawa. Huenda utapenda kujua kwamba baada ya tukio hili, Hari alifurahia kutazama nyota angavu katika anga ya Musa Qala katika mkoa wa Helmand na kunywa chokoleti ya moto. Alipopelekwa kwa mara ya pili nchini Afghanistan kwa jukumu la kijeshi na kuwasili katika kambi ya kijeshi huko Helmand alikokuwa miaka minne iliyopita, Hari anasema alijihisi kurejea nyumbani. Anakiri kwamba aliua watu 25 wakati wa majukumu yake huko Afghanistan na anaendelea kueleza kwamba wakati wa vita hivyo, sikufikiria juu ya watu hao 25 kwa sababu ukiwatambua kuwa ni binadamu huwezi kuwaua. Walikuwa vipande vya chesi vilivyoondolewa kwenye sataranji. Ubaya lazima uondolewe kabla ya kuua wema. Tunakumbusha pia kwamba katika kitabu Spare ni mara chache sana ambapo Prince Harry, amezungumzia au kuandika chochote kuhusu watu wa Afghanistan, hasa madhara yaliyowapata wananchi wa nchi hiyo kutokana na vita na hujuma za nchi za Magharibi. Uchapishaji wa kitabu Spare umezusha gumzo na mjadala mkubwa katika vyombo vya habari ambavyo bila shaka utakuwa na taathira mbaya sana nchini Uingereza baada ya jina la kitabu cha Harry kufichuliwa. Mwandishi wa habari wa Kiingereza, mtayarishaji na mtangazaji wa runinga Piers Morgan alimtaja Harry kuwa ni mtu abusi asiyekuwa mcheshi, mbinafsi na mwenye pupa, na kusema kwamba mfalme Charles anapaswa kumpokonya mtoto huyo mwovu na mnafiki vyeo na nyadhifa zote za kifalme. Andrew Walker, mtangazaji na msanii wa vichekesho, aliamua kurarua kitabu hicho cha Prince Harry katika mkondo wa video uliorushwa hewani kwenye mitandao ya kijamii. Hata hivyo, huko Marekani, tofauti na Uingereza, watu wamekaribisha vizuri kitabu hicho. Mtangazaji wa runinga Stefanie Soturio alisema uwezo wa Prince Harry katika kuchagua jina, yaani ziada au kipuri, kwa ajili ya kumbukumbu -kumbu yake ni jambo la kusifiwa na kupongezwa. Kitabu hicho cha kumbukumbu za mwana mfalme Hari kimetayarishwa na mwandishi wa Marekani aliyeshinda tuzo ya Pulitzer JR Moehringer. Inaripotiwa kwamba Spare ni miongoni mwa vitabu vinavyonunuliwa sana katika kipindi cha sasa. Inatupasa kuongeza kwamba kitabu hiki ni mkusanyiko wa maoni makali zaidi ambayo hayaonyeshi ishara ya kutaka kuwepo suluhu kati ya mwanachama huyu wa familia ya kifalme ya Uingereza na wanachama wenzake. Kwa hakika tunaweza kukitambua kitabu cha Spare kuwa ni picha inayokaribia zaidi kwenye ukweli ya familia ambayo inajiona kuwa na damu bora zaidi na ya kiungwana, inayoshikilia madaraka ya nchi na inayoendelea kupora utajiri wa mataifa mengine na kuibua vita katika maeneo mbalimbali ya dunia. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe kumi Shaaban mwaka 1444 14 Hijria, mwafaka na tarehe tatu Machi mwaka 2023 miladia. siku kama ya leo miaka 122 iliyopita alifariki dunia mjini Baghdad, Iraq, Abu Abdullah Abdulbaqi, mmoja wa malenga mashuhuri wa karne ya tano Hijria. Mbali na kusoma kwa maulama wakubwa wa fasihi, pia alipata fursa ya kushiriki masomo ya kidini kwa maulama wakubwa wa mji huo na kuweza kustafidi na elimu tofauti, hususan elimu ya hadithi na kadhalika. Mashairi ya Abu Abdillah Abdul Baqi yalikuwa ya kipekee kiusomaji mashairi na ameacha athari nyingi katika uwanja huo. Miaka 320 iliyopita katika siku kama hii ya leo alifariki dunia Robert Hooke mwanasayansi wa Uingereza. Hooke alizaliwa mwaka 1635 huko kusini mwa nchi hiyo. Alifanya utafiti mbalimbali mbali katika sayansi ya fizikia na kutoa mchango mkubwa katika mapinduzi ya sayansi kupitia kazi zake za majaribio na nadharia. Hooke kwa mara ya kwanza aliweza kutumia darubini yake na kutazama chembe ndogo kabisa ya kiumbe hai na kuipa jina la seli. Mwanasayansi huyo wa Uingereza pia alivumbua vifaa kadhaa katika taaluma ya hali ya hewa. Katika siku kama ya leo, miaka 38 iliyopita, kufuatia kushindwa mara kwa mara kwa vikosi vya Saddam Hussein kwenye uwanja wa vita utawala wa Baath wa Iraq ulianza kushambulia kwa mabomu miji mbalimbali ya Iran na kulenga meli za mafuta iliyokubadilisha mlingano wa vita kwa maslahi yake. Novemba mwaka 1984, Iraq ilitangaza rasmi kwamba italenga maeneo ya raia ya Iran. Mashambulizi hayo, mbali na kuwa na lengo la kuzidisha mashinikizo dhidi ya Iran na hivyo kupanua wigo wa vita, yaliakisi pia kushindwa stratejia ya kijeshi ya ya kuivamia jamhuri ya Kiislamu. Na siku kama ya leo miaka 21 iliyopita, wahindu wenye misimamo mikali walifanya mauaji makubwa dhidi ya Waislamu katika jimbo la Gujarat nchini India. Serikali ya India ilitangaza kuwa Waislamu 790 waliuawa kwa umati katika mauaji hayo, lakini vyombo vingine huru vilisema kuwa idadi ya Waislamu waliouawa ilikuwa zaidi ya elfu mbili. Kisingizio kilichotumiwa na Wahindu kufanya mauaji ya umati dhidi ya Waislamu wa Gujarat, hususan katika mji wa Ahmad Abad, ni moto uliotokea katika gari moshi lililokuwa limebeba Wahindu, lakini baadaye ilibainika kuwa Waislamu hawakuhusika kwa njia yoyote ile na tukio hilo. Polisi na maafisa wa jimbo la Gujarat walishirikiana na wahindu katika mauaji hayo dhidi ya Waislamu. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na tunakaribia mwishoni kabisa mwa matangazo yetu haya ya mchana lakini kabla ya kukuageni kutoka hapa studio, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Marekani imeyawekea vikwazo makampuni na meli kadhaa katika kuendeleza mwelekeo wake wa kiundumakuwili na sera yake ya mashinikizo ya juu kabisa dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mkurugenzi mtendaji wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF, Catherine Russell, amesema watoto milioni tatu na laki saba ambao walinusurika na matetemeko ya ardhi ya tarehe 6 Februari mwaka huu katika maeneo yaliyoathirika nchini Siria wanakabiliwa na ongezeko la vitisho kadhaa vya adhama makubwa. Shirika la afya duniani WHO limetahadharisha kuwa ingawa idadi ya wagonjwa wa kipindupindu ya kila wiki katika nchi zilizoathirika na mripuko wa ugonjwa huo barani Afrika inapungua, lakini mafuriko makubwa yanayotokana na mvua za msimu na vimbunga vya kitropiki kusini mwa Afrika yanaongeza hatari ya ugonjwa huo kuenea na kutishia kudhoofisha juhudi za kudhibiti. Rais wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa Pedro Comisario Afonso amekataa kujibu swali aliloulizwa kuhusu Palestina na Ukraine na watu wawili wenye silaha wamefatua risasi zisizopungua wa kumi na kuacha ujumbe wa vitisho kwa nyota wa soka wa Argentina Lionel Messi katika uvamizi wa duka kubwa linalomilikiwa na wakwe zake mjini Rosario, Argentina. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Jina langu ni Abdul Fatah Musa, la ziada sina ghairi ya kukwa geni, nikikutakieni siku njema. Kwaherini.