Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumu'a. Aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu, na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu. Na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara. Na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, warahmatu llahi wabarakatu. Jina langu ni Abdulfatah Musa, ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanaosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Leo ni Ijumaa, tarehe kumi Shaaban mwaka elfu moja mia nne na arobaini na nne hijiria inayosadifiana na tarehe tatu Machi elfu mbili na ishirini na tatu miladia. Kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni vipindi vya Iran juma hili na makala ya wiki. Kama kawaida, tutakuwa pia na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki na makala ya kila siku ya leo katika historia. Tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, hapa nchini Iran ni saa mbili na nusu asubuhi. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Mufti wa Tanzania alaani vikali mahusiano ya kingono ya watu wa jinsi ya moja. Rais Ruto asema Kenya haitaruhusu ndoa za watu wa jinsi ya moja. Iran yasisitiza kwamba mlango wa kuhuisha JCPOA hautabaki wazi daima na rais wa Meksiko asema nchi hiyo ina demokrasia kushinda Marekani. Sasa ni habari kamili. Mufti mkuu wa Tanzania Shekh Abubakar Zubeir bin Ali amelaani vikali unyanyasaji wa watoto na kumpongeza rais wa nchi hiyo Samia Suluhu Hassan pamoja na serikali kwa ujumla kwa kupiga vita tabia hiyo mbaya. Sheikh Abubakar Zubeir ametoa msimamo huo katika mkutano na waandishi wa habari na kumpongeza pia waziri wa elimu wa Tanzania Profesa Adolfu Mkenda kwa kupiga marufuku vitabu vinavyokiuka maadili ambavyo vinashajisha mahusiano ya kingono ya watu wa jinsia moja. Mufti mkuu wa Tanzania amelaani vikali kampeni zinazofanywa za kushajisha na kuruhusu vitendo hivyo vichafu, akitoa mfano wa kaumu ya Mtume Lut alayhi salam ambayo iliangamizwa kwa matendo ya ulawiti. Amekumbusha pia kuwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam amesema, mwenye kutenda matendo ya kaumu ya Nabi Lut amelaaniwa. Sheikh Abubakar Zubair amesema anashangaa sana kuona kuna watu wanafanya mambo hayo na kuyahimiza, huku watu wengine wakiwa wanatazama pasi na kuchukua hatua. Mufti mkuu wa Tanzania ameeleza kwamba kuingiliana kinyume na maumbile kunaleta maradhi, na akaongeza kuwa mwenye kujihusisha na matendo hayo anapoteza nguvu kimwili na kiakili, na kisha Allah anaondoa baraka kwenye nchi. Amewatulia mwito viongozi wa dini na hasa mashekhe wa mikoa, wilaya, kata na maimamu wote nchini kulikemea jambo hilo na tabia hiyo isiyofaa. Aidha, Shekh Abubakar Zubeir bin Ali amewaomba wazazi na walimu wa ngazi zote nchini kuwafichua wanaofanya vitendo hivyo na kuongeza ulinzi na upelelezi ili kuwakinga watoto. Alkadhalika, amewataka wazazi wawe karibu na watoto wao na kuwapa mahitaji yao ili mahitaji yasiwe mwanya wa kufanyiwa vitendo vichafu watoto hao. Wakati huo huo, Rais William Ruto wa Kenya amekosoa uamuzi wa mahakama ya juu ya nchi hiyo wa kuruhusu kusajiliwa makundi ya kulobi ya mashoga na wasagaji kwa kifupi na kwa kimombo LGBTQ na kusistiza kuwa taifa hilo la Afrika Mashariki kamwe halitaruhusu ndoa za watu wenye jinsia moja. Rais Ruto alisema hayo jana Alhamisi na kueleza kwamba Kenya haitaruhusu kuenea vitendo vya kifuska vya ushoga ambavyo vinakinzana na mafundisho ya dini na tamaduni za Kiafrika. Dr. Ruto amesema, mimi ni mtu wa Mungu ingawaje tunaheshimu uamuzi wa mahakama ya juu, lakini dini na tamaduni zetu haziruhusu mwanamke kuolewa na mwanamke au mwanamume kumwoa mwanaume mwenzake. Rais Ruto amesisitiza kuwa uozo huo wa ushoga na usagaji unafanyika au unaweza kufanyika kwingineko duniani, lakini si katika ardhi ya Kenya. Amesema hatuwezi kwenda mabarabarani kushinikiza mashoga na wasagaji wao wane hapa nchini. Naye naibu wa rais wa Kenya Rigathi Gachagua amesema binafsi ameshtushwa na uamuzi huu wa mahakama ya juu wa kuruhusu kusajiliwa makundi ya mashoga nchini humo. Kwa upande wake, kinara wa upinzani nchini humo Raila Odinga amekashifu uamuzi huu wa mahakama ya kilele nchini humo na kueleza kwamba kazi ya mhimili huu wa serikali ni kufafanua na kutoa maelezo juu ya sheria lakini si kutunga sheria. Odinga amesema kipengele cha 45 mbili cha katiba ya Kenya kinasema wazi kuwa mtu mzima ana haki ya kuoa au kuolewa na mwenzake wa jinsia tofauti. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ameionya Marekani kuwa mlango wa mazungumzo ya kuhuisha makubaliano ya nyuklia ya JCPOA hautabaki wazi milele na kwa msingi huo ameiasa Washington kutumia fursa hiyo vizuri na kuyanusuru mapatano hayo. Hussein Amir Abdulahian amesema hayo katika mahojiano na kanali ya CNN na kuongeza kuwa tumeiambia Marekani kupitia wapatanishi kuwa washirika wa JCPOA wako katika mkondo wa kufikia makubaliano, lakini hilo linaweza kubadilika iwapo Washington itakengeuka. Amir Abdullahyan amesema dirisha la fursa kwa marekani la kuhuishwa mapatano ya JCPOA lipo wazi hivi sasa, lakini halitabakia wazi milele. Amebainisha kuwa uhusiano wa Iran na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA upo katika hali ya kawaida na ya kuridhisha lakini iwapo Majilisi ya Ushauri ya Kiislamu, yaani bunge la Iran, itapasisha sheria mpya, basi hatutakuwa na budi isipokuwa kufungamana na sheria hiyo. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi ya juu wa Iran amesisitiza kuwa mlango wa mazungumzo bado uko wazi na bado Teheran inaendelea kubadilishana ujumbe mbalimbali mbali na pande husika za mazungumzo hayo kupitia wapatanishi. Amebainisha kuwa iwapo Marekani na nchi za Ulaya zitaendelea kujikokota katika mazungumzo ya kufufua JCPOA, jamhuri ya Kiislamu karibuni hivi itachukua hatua nyingine mpya za kupunguza uwajibikaji wake katika mapatano hayo. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amebainisha kuwa Marekani kwa upande mmoja inaitumia Iran jumbe chanya kupitia njia za kidiplomasia lakini kwa upande mwingine inatoa matamshi ya hadaa na ya kukanganya kupitia vyombo vya habari. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inaendelea kukujeni kutoka hapa Redio Teheran. Mkuu wa serikali ya umoja wa kitaifa ya Libya ameutaka Umoja wa Mataifa uunge mkono juhudi za serikali yake za kutaka kuitisha uchaguzi na kuinasua nchi hiyo kutoka katika mkwamo wa kisiasa. Abdulhamid Adabaiba amemtaka Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, kuisaidia Libya ili iweze kuitisha na kuendesha zoezi la uchaguzi ambalo kuahirishwa kwake kumezidi kuitumbukiza nchi hiyo katika mkwamo wa uongozi. Mkuu huyo wa serikali ya umoja wa kitaifa Libya amemtaka katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa atume timu ya wataalamu ili kutathmini hali ya mambo na kuweko uratibu baina yake na serikali jambo ambalo amesema litaandaa mazingira ya kufanyika kwa mafanikio uchaguzi huo. Dbeibah amesema serikali yake ina hamu ya kuendesha uchaguzi wa rais na bunge, ili wananchi wapate fursa ya kuchagua wawakilishi wao na hivyo kuhitimisha mzozo wa sasa katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Filhali, Libya ina serikali mbili, ambapo kila serikali kati ya hizo inadai kwamba ndiyo halali na inayopaswa kushika hatamu za nchi. Abdul Hamid Adabaiba, mkuu wa serikali ya mwafaka wa kitaifa Libya, anashikilia hatamu za uongozi kwa zaidi ya mwaka mmoja kufuatia makubaliano ya kisiasa yaliyofikiwa na ambayo yalisimamiwa na Umoja wa Mataifa. Katika upande mwingine, bunge la Libya katika eneo la Tobruk mwezi Machi mwaka jana lilimpigia kura ya kuwa na imani naye Fathi Bashagha kwa ajili ya kuchukua wadhifa wa waziri mkuu na Rais Andres Manuel Lopez Obrador wa Mexico amesema taifa lake lina demokrasia zaidi ya Marekani, katika kile kinachoonekana ni kuzidi kuingia doa uhusiano wa nchi mbili hizo. Rais wa Mexico amesema hayo baada ya maafisa wa Marekani kutoa matamshi ya kuingilia masuala ya ndani ya nchi hiyo ya Amerika Latini. Amesema hakuna demokrasia ya kiwango cha juu nchini Mexico kushinda Marekani, nina ushahidi wa kuthibitisha kuwa kuna uhuru na demokrasia hapa Mexico zaidi ya Marekani. Kauli ya rais Mexico, rais wa Mexico inakuja siku chache baada ya msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Ned Price kutoa matamshi ya kukosoa mageuzi ya hivi karibuni kwenye mfumo wa upigaji kura nchini Mexico. Sehemu ya mageuzi hayo ni kuipunguzia bajeti tume ya uchaguzi ya Mexico. Rais Lopez Obrador amekanusha madai ya maafisa wa Marekani kwamba mageuzi hayo yatalemaza demokrasia na kusisitiza kwamba pesa zilizopunguzwa kwenye taasisi hiyo zitaelekezwa kuwanufaisha masikini. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa utakaohusu kuongezeka malumbano kati ya serikali ya Netanyahu yenye msimamo mikali na jeshi la Kizayuni. Mamia ya maafisa wa kitengo cha kijasusi cha jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel wameonya kwamba hawata hudumu tena jeshini iwapo mpango wa kurekebisha sheria mahakama katika utawala huo utaidhinishwa. Maafisa wa akiba wa kitengo cha 8200 cha jeshi hilo la kizayuni walitangaza katika barua iliyotumwa kwa waziri wa vita Yoav Gallant mkuu wa kamandi kuu ya jeshi Herzi Halevi na mkuu wa idara ya ujasusi wa kijeshi Aaron Halifa kwamba tunashuhudia ishara za kutisha ambazo zinaibua wasiwasi kuhusu kuhatarishwa usalama wa Israel. Barua hiyo inaeleza kuwa wasiwasi wa maafisa hao unahusiana na kusambaratika mafungamano ya kijamii, uharibifu wa uchumi, uthabiti na taswira ya utawala wa kizayuni duniani kutokana na kufutwa msingi wa kugawana madaraka kati ya mihimili mikuu ya dola, ambapo uhuru wa mahakama uko hatarini. Maafisa hao wanasema yamkini mabadiliko yanayofuatiliwa na serikali ya Netanyahu yakaibua hasira au hasara ambazo itakuwa vigumu kuzifidia haraka. Kadiri muda unavyosonga mbele, pengo kati ya viongozi mbalimbali mbali wa utawala wa Kizayuni na serikali yenye misimamo mikali ya Benjamin Netanyahu linazidi kuongezeka. Aidha, upinzani dhidi ya serikali ya Netanyahu katika jeshi unazidi kuongezeka siku hadi siku. Tokea kuundwa baraza jipya la mawaziri la Netanyahu, jeshi la utawala wa Kizayuni limebainisha wasiwasi kuhusu mawaziri wenye misimamo mikali katika baraza hilo hasa Itamar Benvir kiongozi wa chama cha Ozama Yehudit ambaye pia ni waziri wa usalama wa ndani na Bezalel Yoes Smotrich kiongozi wa chama cha kidini cha Kizayuni ambaye pia ni waziri wa fedha. Jeshi la utawala wa Kizayuni lina wasiwasi kuwa sera zilizotangazwa na viongozi hao wawili wenye misimamo mikali wa baraza la mawaziri zitapelekea kuongezeka changamoto za ndani ya jeshi katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan na hivyo kusababisha kupuuzwa vitisho kutoka nje. Baada ya kuteuliwa katika wizara ya usalama wa ndani, Benvir aliongeza wigo wa mamlaka ya polisi katika ukingo wa magharibi na wakati huo huo akaanza kuunda jeshi jipya katika wizara hiyo na ambalo linajumuisha askari wa kujitolea wenye itikadi kali za kizayuni huku wakiwapa silaha walowezi zaidi. Wakati huo huo, Bezalil Yoel Smotrich anayesimamia wizara ya fedha amelipa jeshi hilo lililoanzishwa na Benvir bajeti ya kutosha, sambamba na kuongeza ujenzi wa makazi mapya ya walowezi wa kizayuni. Kufuatiliwa siasa hizo na vyama hivyo viwili vyenye misimamo mikali ya kufurutu ada katika utawala wa Netanyahu kumepelekea jeshi la Israel kuhoji iwapo kweli linaweza tena kuchukuliwa kuwa nembo ya umoja kama ilivyokuwa huko nyuma. Wasiwasi wa jeshi siyo tu kuhusu kadhia hiyo, bali kama walivyo wapinzani wengine wa Netanyahu, lina wasiwasi kwamba utekelezaji wa kile Netanyahu anakitafsiri kama mageuzi ya mahakama ni jambo linaloweza kuibua changamoto kwa jeshi pia. Naendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Iran Juma Hili. Hamjambo wapenzi wasikilizaji usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri Iran wiki hii. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na Iran yasema baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa limegeuzwa kuwa chombo cha siasa za kigeni za nchi chache zinazoongozwa na, na Marekani. Makamu wa rais wa Iran asema kupanua uhusiano na nchi za Afrika ni sera kuu ya Iran. Na Iran yafanya mazoezi makubwa ya kijeshi. Hussein Amir Abdullahian, waziri wa mambo ya nje wa Iran, ameikosoa vikali Marekani na nchi nyingine chache zinazoongozwa na Washington kwa kutumia vibaya suala la haki za binadamu kwa ajili ya kufikia malengo yao ya kisiasa. Mwanadiplomasia huyo mkuu wa Iran aliyesema hayo Jumaatatu katika hotuba yake kwa kikao cha hamsini na mbili cha kawaida cha baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa huko Jeneva, Uswisi, amesema kwamba taratibu za haki za binadamu za Umoja wa Mataifa zinaweza na zinapaswa kuchangia katika kukuza na kulinda haki za binadamu kupitia mazungumzo ya kweli, maingiliano chanya na ushirikiano wa kujenga uwezo uliosimama juu ya msingi wa heshima. Mwanadiplomasia huyo mkuu wa Iran amebainisha masikitiko yake na kusema kuwa taasisi za haki za binadamu likiwemo baraza la haki za binadamu zimebadilishwa kuwa chombo cha kufuatilia siasa za kigeni za nchi za magharibi duniani zikiongozwa na Marekani, akibainisha kuwa baraza la haki za binadamu linapaswa kukuza uhusiano wa kirafiki kati ya mataifa kwa kuzingatia kanuni ya haki sawa na kujitawala watu. Amir Abdullahian amesema kinyume na ilivyotarajiwa, kiutendaji baraza hili limelazimika kufuata ajenda ambazo hazitumikii malengo hayo wala kuchangia uhusiano wa kirafiki kati ya mataifa. Aidha, amesema Iran imekuwa mstari wa mbele wa kukabiliana na magaidi, na akifafanua kuhusu nukta hiyo amesema The Always... Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekuwa mstari wa mbele wa jitihada za kupambana na ugaidi. Eneo letu halitasahau mapambano ya shahidi Qasim Suleimani dhidi ya magaidi wa Daesh. Nafasi ya magaidi wa Daesh katika ghasia za hivi karibuni nchini Irani ilikuwa wazi. Vilevile, baadhi ya madola yakiwa yanafuata sera za kinduma kuwili pia yalihusika katika kuyaunga mkono kifedha na kuyasaidia makundi ya kigaidi wakati wa ghasia za karibuni nchini Iran. Wakati huo huo, rais wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa Saba Korosi amepongeza agizo la kiongozi muadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Sayyid Ali Khamenei la kutoa msamaha kwa idadi kubwa ya wafungwa wa Iran na kusema kuwa hatua hiyo inastahili kupongezwa. Korosi aliyesema hayo Jumanne alipokutana na waziri wa mambo ya nje wa Iran Husein Amir Abdollahian kando ya kikao hicho cha 52 cha kawaida cha baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa katika mji wa Jeneva, Uswisi. Ikumbukwe kuwa tarehe ya 5 Februari Atola Saida Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, alisamehe au kupunguza hukumu za idadi kubwa ya wafungwa waliokamatwa wakati wa, wa, wa ghasia za hivi karibuni nchini Iran zilizoungwa mkono na madola ya kigeni. Ayatullah Khamenei alitoa msamaha huo kwa mnasaba wa kutimia miaka 44 ya ushindi mtukufu wa mapinduzi ya Kiislamu ambayo yalihitimisha utawala wa kiimla wa ufalme wa Pahlawi ulioungwa mkono na Marekani hapa nchini mwaka 1979. Aidha, alitoa msamaha huo kwa mnasaba wa kuadhimisha sikukuu ya kuzaliwa Imam Ali alaihi salam Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu hutoa msamaha kama huo mara kwa mara wakati wa sherehe za kidini. Katika kikao hicho cha Jeniva, Uswisi, Korosi pia aliishukuru Iran kwa kuwapa hifadhi zaidi ya wakimbizi milioni tano wa Afghanistan licha ya changamoto zinazoikabili nchi hii kutokana na vikwazo vya nchi za Magharibi, hasa Marekani. <tune> Kamanda wa luteka na mazoezi ya pamoja ya kijeshi ambayo alikuwa maalum kwa ajili ya askari wa kulinda anga ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametangaza habari ya kumalizika maneva hayo yaliyofanyika uh, chini ya kauli mbiu ya walinzi wa anga ya wilaya 1441 wiki hii. Mazoezi hayo yamefanyika katika eneo lenye ukubwa wa thuluthi mbili za anga yote ya Iran yaani zaidi ya kilomita mraba milioni moja. Brigedia Jenerali Kadir Rahimzade, kamanda waliteka hiyo ametangaza kumalizika mazoezi hayo pamoja ya majeshi ya anga Iran na kusema kuwa maadui wanapaswa kutambua kwamba kudhaminiwa manufaa ya taifa na usalama wa nchi ni mstari mwekundu kwa vikosi vya ulinzi vya jamhuri ya Kiislamu Iran. Kamanda Rahimzade pia amesema mifumo yote ya kiulinzi iliyotumika kwenye mazoezi haya pamoja ya kijeshi, iwe ni ile ya ulinzi wa anga makombora na vita vya kielektroniki yote imebuniwa na kutengenezwa na wataalamu wenyewe wa ndani ya, ya Iran. Akifafanua kuhusu mazoezi hayo, mkuu wa kamandi kuu ya majeshi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran meja jenerali Muhammad Husein Bagheri amesema mazoezi haya yamefanyika katika mazingira yanayoshabihiana na medani ya kweli ya vita, katika maeneo ambayo adui anaweza kuwa anayakodolea ya macho. Mazoezi haya yamezingatia njama zinazoweza kufanywa na adui. Kwingineko, kongamano la kwanza la kuwaenzi wanahabari ambao wameua washahidi wakiwa wanafanya kazi katika vyombo vya habari vya mukawama au mapambano ya kiislamu limefanyika wiki hii katika mji mkuu wa Iran, Tehran. Wawakilishi wa familia za mashahidi wa vyombo vya habari kutoka Iraq, Iran, Yaman, Siria, Afghanistan, Palestina na Lebnan wamehudhuria hafla hiyo. Akihutubia hafla hiyo, kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, Brigedia Jenerali Ismail Qani amewasifu mashahidi wa vyombo vya habari vya mukawama na kuwataja kuwa hazina inayopaswa kuchungwa ipasavyo. Kwa upande wake, akizungumza katika hafla hiyo, mkuu wa shirika la utangazaji la jamhuri ya Kiislamu ya Iran Dr. Peyman Jebeli amewaenzi mashahidi wa vyombo vya habari vya mukawama. Ameongeza kuwa waandishi wa habari wa vyombo vya mukawama, kama wasimuliaji wa ukweli, wametoa mwanga juu ya hali halisi katika maeneo yenye migogoro, ukweli ambao umekuwa ukipuuzwa mara kwa mara na vyombo vya habari vya magharibi vikiongozwa na Marekani. Aidha amesema wanahabari ambao wameuawa shahidi katika medani ya mapambano wanapata ujira mara mbili. Dr. Jebeli amefafanua nukta hiyo kwa kusema, mashahidi wa vyombo vya habari vya mukawama wamepigana katika medani zote katika vita halisi vya silaha na pia katika mstari wa mbele wa vita laini. Kwa hakika ujira wa mashahidi wa vyombo vya habari ni mara mbili, kwani wamekuwa katika medani ya jihadi ya kubainisha ukweli ili kukabiliana na propaganda za adui na pia katika vita vya kisilaha hasa dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel ambao ni maarufu kwa kuwaua watoto. Na kwa kumalizia ni kwamba Makamu wa kwanza wa rais wa Iran ameutaja uhusiano na maingiliano na nchi za kiafrika hususan Zimbabwe kuwa ni moja ya njia kuu za sera za kigeni za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Muhamad Mohber, makamu wa kwanza wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ameyasema hayo wakati wa mazungumzo yake na makamu wa kwanza wa rais wa Jamhuri ya Zimbabwe Konstantino Chiyunga mjini Teheran, akishukuru uungaji mkono wa nchi hiyo kwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika majukwaa ya uh, kimataifa. Amesema Tehran ina nia ya kuimarisha zaidi uhusiano wa pande mbili na serikali ya Harare. Makamu wa kwanza wa rais wa Iran amesema sharti la kupanua uhusiano wa kiuchumi kati ya nchi hizo mbili ni kuimarishwa sekta za kibinafsi, na kuongeza kuwa kutumia sarafu za kitaifa za nchi hizo mbili, kuondoa vikwazo vya kibiashara na benki, na kuanzisha safari za ndege za moja kwa moja kati ya nchi hizo mbili kunaweza kuwa hatua muhimu katika kustawisha uhusiano wa kiuchumi. kwa upande wake Makamu wa kwanza wa rais wa jamhuri ya Zimbabwe, ambaye pia ni waziri wa afya wa nchi hiyo, ameashiria ziara yake katika taasisi za sayansi na maonyesho ya mafanikio ya tiba nchini Iran na kutoa wito wa kutumika uwezo na tajriba ya Iran katika sekta mbalimbali za kiuchumi nchini Zimbabwe. Na wapenzi usikilizaji, na kwa habari hiyo ya safari ya Makamu wa rais wa Zimbabwe nchini Iran. Tunafika mwisho wa makala yetu Iran jumaa hili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini wapenzi wasikilizaji. Bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi yanayokujieni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran moja sasa wakati wa kukuleteni macho yetu magazetini jamvi la macho yetu magazetini katika nchi za Afrika Mashariki leo ijumaa tarehe tatu Machi linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania kwa kudondoa vichwa vikuu vya habari katika kurasa za mbele za magazeti hayo. Matoleo mengi ya leo ya magazeti ya nchi hiyo yamechangamkia habari ya hotuba aliyotoa rais Samia Suluhu Hassan katika semina elekezi aliyoitisha kwa ajili ya mawaziri wa serikali yake. Mwananchi limeyakisi habari hiyo kwa anwani badili badili, ilileta fedheha. Likifafanua zaidi kuhusu habari hiyo, Mwananchi linanukuu kauli ya rais Samia akisema mabadiliko ya mara kwa mara ya viongozi yanajenga hofu ya utendaji kwa baadhi yao na wengine kukosa mipango ya muda mrefu kwa kuhofia teuzi zao kutenguliwa. Ukurasa wa mbele wa Mwananchi una habari pia, wakazi ujiwa walema kuchangamsha siasa Rais Samia, kuna tatizo la uongozi, ndicho kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wa mbele wa Nipashi, ambalo limetoa kipaumbele maalumu pia kwa habari, kamishna polisi, ikithibitika askari tunayemchunguza ni shoga, kazi hana, kisha kizimbani. Habari Leo lina habari mbili zinazohusiana na elimu, moja ikiwa ya furaha na nyingine ya kuhuzunisha. Ya furaha ina kichwa cha maneno wasichana 6685 warudi masomoni, na kuhuzunisha imeakisiwa kwa anwani mwanafunzi ajinyonga hasira za kufokewa. Majira kama magazeti mengine mengi yaliyovutiwa na habari ya hotuba ya Rais Samia limeandika Rais Samia afunguka mambo mazito Arusha, na kufafanua kwa dondoo isemayo, ni kuhusu migongano, viongozi kutoelewana asema ndiyo sababu ya mabadiliko mara kwa mara, akemea kauli zinazowatia mashaka wawekezaji. Zanzibar Leo kwa upande wake limevutiwa na habari inayohusu bajeti ya visiwa hivyo katika mwaka ujao, likiandika SMZ kutumia bilioni 2739.43 mwaka ujao, miradi ya kimkakati yaongeza matumizi kamati ya baraza la wawakilishi ya shauri udhibiti wa mapato. Gazeti hilo limetoa kipaumbele maalumu pia kwa habari, daktari Mwinyi ahimiza Zanzibar Ufilipino kuongeza ushirikiano. Kwa upande wa magazeti ya Tanzania anamalizia na gazeti la Mwanahabari ambalo limetoa kipaumbele maalum kwa habari, daktari Mpango awataka waishio nje kutangaza vivutio vya Tanzania, awakumbusha kuwa ujenzi wa Tanzania utafanywa na Watanzania wenyewe. Nagokea sasa magazeti ya nchini Kenya, nikianza na Star ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari, hakuna mwanya kwa wanaolawitiana na wanaosagana wakati mimi niko uongozini, asema Ruto. Rais huyo wa Kenya ametoa msimamo huo jana, akisisitiza kwamba vitendo vya ngono za watu wa jinsia moja au ndoa za watu wa aina hiyo hazitaruhusiwa wakati wa uongozi wake. Habari nyingine iliyopoa kipaumbele na toleo la leo la Star ina anwani Raila atiwa wasiwasi na alichokiita ufukuzaji wa halaiki wa watumishi wa umma. Amesema watu wanafukuzwa makazini kama mbwa nchini humo. Standard nalo pia kama Star limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya kauli ya rais William Ruto kuhusu ngono za watu wa jinsia moja likiandika, si nchini Kenya, Ruto asema kuhusu asasi za kingono za watu wa jinsia moja. Kwa mujibu wa gazeti hilo, viongozi wenye misimamo ya kisiasa inayokinzana nchini Kenya wameungana pamoja kulaani uamuzi wa karibuni wa mahakama ya juu kabisa nchini humo wa kuruhusu watu wanaolawitiana na wanaosagana kuasisi jumuiya zao na kusema ni mwanya wa kuhalalisha vitendo hivyo ambavyo vinakinzana na utamaduni wa Wakenya. Magavana waasi wa, wa hisi joto ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wambele, wa mbele wa Taifa Leo, huku Nation kwa upande wake likichangamkia habari yenye anwani Ruto, wabunge wajipanga kwa vita kuhusu bei ya umeme. Na kwa upande wa Uganda ukurasa wa mbele wa Vision umepambwa kwa kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweusi kisemacho, mimi ni shujaa sitajiuzulu asema Amongi. Ni kauli aliyotoa waziri wa kazi Bibeti Amongi baada ya ripoti ya uchunguzi uliofanywa katika mfuko wa taifa wa huduma za jamii NSSF kupendekeza waziri huyo ajiuzulu. Toleo la mtandaoni la Monitor limeipa uzito wa kwanza habari yenye anwani Wanauganda ni wavivu, asema Museveni. Gazeti hilo limemnukuu rais huyo wa Uganda akisema lakini tuko kwenye ikweta, tuna misimu miwili ya mvua, ndiyo maana anasema wanauganda hawa ni wavivu kwa sababu maisha ni mepesi sana kwao, huhitaji kuchapa kazi sana. Hata mpumbavu anaweza, hata mpumbavu anaweza kumudu maisha ya Uganda. Ndivyo alivyoeleza kiongozi huyo wakati akihutubia jamii ya wafanyabiashara wa Afrika ya kusini mjini Pretoria. Monital na tupasha pia kuwa afisa wa serikali ni miongoni mwa watu mia moja ambao wametoweka wilayani Serere, wote wakiwa wanachama wa tapo la kidini la dini ya Kikristo liitwalo kanisa la wanafunzi wa Kristo, CDC. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa Kiswahili ya sauti ya Jamhur ya Jamhuri ki ya Kiislamu ya Iran. Makala ya wiki. Hamjambo wapenzi wasikilizaji na karibuni kuwa nasi katika kipindi hiki cha makala ya wiki ambacho leo kitatupia jicho sura ya familia ya kifalme ya Uingereza katika kitabu Spare. Kitabu cha kumbukumbu cha Prince Harry, mwana wa mfalme wa Uingereza, kilichopewa jina la Spare, ambacho kilichapishwa hivi karibuni, kina simulizi za siri kuhusu maisha yake na watu wa familia ya kifalme wa Uingereza. Kitabu hiki kinafichua mengi na picha ya sura halisi ya ubaguzi riaa, ukatili na uhasama unaojiri ndani ya familia hiyo. Katika kampeni ndefu ya kujionyesha kama mwathiriwa wa wakosoaji, vyombo vya habari vya Uingereza na familia ya kifalme, Prince Harry na mkewe Meghan wamefichua siri zao katika vipindi vingi vya televisheni na mahojiano katika miaka ya karibuni. Sasa ni zamu ya kumbukumbu kumbu za wanachama hawa wa familia ya kifalme ambao katika wiki chache zilizopita wametoa maelezo mengi kwenye vyombo vya habari kuhusu yaliyomo. Kitabu cha kumbukumbu Spare ni tawasifu ya Henry Charles Albert David anayejulikana kama Prince Harry, mtoto wa mwisho wa mfalme wa sasa wa Uingereza, ambacho kilichapishwa katika siku za mwanzoni mwa mwaka huu. Riwaya hiyo inayoibua changamoto nyingi, ambayo imepewa jina la kipuri au kitu cha ziada, ilikuwa mada na gumzo katika vyombo vya habari wiki chache kabla ya kutolewa rasmi. Ni wazi kwamba kitabu hiki kimejaa ufunuo na kashfa nyingi za kushtua, na inaonekana kwamba Prince Harry hakufanya ubahili katika kueleza tajiriba na uzoefu wake yeye mwenyewe na mkewe kama wanachama wa familia ya kifalme. Katika kitabu hiki pia amemshambulia vikali kaka yake mwana mfalme William, ambaye ni mrithi wa sasa wa taji la ufalme wa Uingereza, na kumtaja kuwa ni adui mkuu pia amewashutumu wana familia ya kifalme na watumishi wa kasri kwamba ni wabaguzi wa rangi. Kauli za Prince Harry katika kitabu cha Spare kuhusu kaka, baba yake na mke wa baba yake ni za kijasiri sana na zinafichua wazi sura zao za nyuma ya pazia na njama zinazofanyika katika kasri la mfalme kwa ajili ya kudumisha mamlaka na kuvihadaa vyombo vya habari na wananchi kwa kughushi au kupindua ukweli. Harry amemshutumu Camilla Malkia na mke wa mfalme Charles kwamba amevujisha habari za ndani ya kasri kwa waandishi wa habari akidai kwamba alianzisha kampeni ya kuolewa na Charles ili kushinda taji la Malkia. Mwanamfalme Harry anadai kwamba Kate na William, kaka na shemeji yake, walimhimiza kuvaa taji hilo la Malkia. Katika kitabu hicho Prince Harry anaangazia mapigano makali baina yake na kaka yake mkubwa William na kuzungumzia masuala mengine kama vile jinsi mama yake Princess Diana alivyouawa, kashfa za ujanani mwake, uraibu wa mihadarati, na mambo mengine mengi ambayo kila moja linaweza kuharibu sifa ya familia ya kifalme ya Uingereza. Catherine Mayer, mwandishi wa wasifu wa mfalme Charles, ameonya kuhusu hatua hiyo ya mwana mfalme hari akisema hasira dhidi ya ubaguzi wa rangi, vita dhidi ya wanawake na masuala yanayohusiana na utajiri katika familia ya kifalme vinaweza kuharibu imani ya umma kwa familia hiyo. Kabla ya kutolewa kitabu hicho, katika sehemu za kumbukumbu kumbu zake zilizoashiriwa na ITV, Hari alidokeza kuhusu jinsi hitilafu katika familia yake zilivyochochewa na Buckingham Palace makazi ya mfalme wa Uingereza mjini London na vyombo vya habari vinavyodhibitiwa na ofisi ya mfalme. Kuhusu suala hili anasema, hatuzungumzii tu uhusiano wa kifamilia, tunazungumzia juu ya mshindani ambaye ni vyombo vya habari vya Uingereza, hasa magazeti ambayo yanataka kuibua migogoro mingi kadiri inavyowezekana. Jambo la kusikitisha zaidi ni kwamba baadhi ya wana familia yangu na watu wanaowafanyia kazi wanahusika katika mzozo huu. Prince Harry anaendelea kusema, uvujishaji wa habari kwenye vyombo vya habari hauhusiani na mtu asiyejulikana. Ni kasri ambayo huwatonya waandishi wa habari na kisha huficha nyayo zake. Vilevile amezungumzia jinsi mama yake alivyokuwa akisumbuliwa na mapaparazi na wapiga picha ambao kazi yao ni kuchukua picha zenye utata za watu maarufu, na vilevile vile akakumbusha usiku ambao baba yake alimwambia kwamba Princess Diana amefariki dunia kutokana na majeraha aliyoyapata katika ajali ya gari. Anwani ya kitabu, yani Spare, inaonyesha nafasi ya Harry na zamu yake kwenye silsila ya uongozi wa kiti cha ufalme nchini Uingereza. Katika mlolongo huu, kaka yake mkubwa William yuko mbele yake na Hari mwenyewe ni chaguo linalofuata au mchezaji wa benchi na kipuri. Mistari ya kwanza ya kitabu Spare inaanza kwa kusimulia mivutano ya ndani ya familia ya kifalme ya Uingereza na mada yake kuu ni malalamiko ya Prince Harry kuhusu hitilafu za kina za kifamilia, mateso aliyoyapata kutokana na mienendo ya kindumakuwili aliyokabiliana nayo ikilinganishwa na kaka yake mkubwa, vikwazo alivyowekewa vilivyosababishwa na mtindo wa maisha ya familia ya kifalme, na usumbufu wa mara kwa mara wa vyombo vya habari ambavyo vinafuatilia nyendo na harakati zake zote. upenzi wa wasikilizaji kitabu spare kimegawanywa katika sehemu tatu na sehemu yake ya pili inagusia jinsi alivyoshiriki katika kikosi cha jeshi la uingereza kwenye vita nchini afghanistan mnamo mwaka 2007 mwana mfalme harry na makamanda wa jeshi la uingereza waliamua kumtuma iraq kwa ajili ya kazi za kijeshi baada ya suala hilo kufichuliwa hadharani kwenye vyombo vya habari serikali na familia ya kifalme wa uingereza waling'amua kwamba ushiriki wa Hari katika vita kama hivyo haungekuwa na matokeo mazuri kwa sifa yake na hata kwa maisha yake, na kwa sababu hiyo walighairi kumpeleka Iraq. Baada ya muda ilipendekezwa aende Afghanistan, na mwishoni mwa mwaka 2007 Hari aliondoka nchini Uingereza na kwenda Afghanistan. Wakati huo idadi ya askari wa Uingereza nchini Afghanistan ilikuwa karibu watu elfu saba. Na inaonekana hakuwa na jukumu la moja kwa moja katika vita, na alitumia redio na ufuatiliaji kwenye ukurasa wa kompyuta kuruhusu ndege kutua au kupaa. Baada ya muda, alichoshwa na kazi hiyo aliyokuwa amepewa na akafikiria kwamba lazima apewe jukumu kubwa zaidi katika vita, hivyo aliomba kupelekwa katikati ya vita eneo la Garmsir. Katika kitabu hicho tunasoma kwamba katika utekelezaji wa operesheni za vita, Hari alitofautiana na Wamarekani. Alitaka alitumike bomu la pauni elfu mbili wakati Wamarekani walisema kwamba mabomu mawili ya pauni mia tano yanatosha. Mwishowe mabomu hayo yalitumiwa na Waafghanistani wengi wakauawa. Huenda utapenda kujua kwamba baada ya tukio hili Hari alifurahia kutazama nyota angavu katika anga ya Musa Qala katika mkoa wa Helmand na kunywa chokoleti ya moto. Alipopelekwa kwa mara ya pili nchini Afghanistan kwa jukumu la kijeshi na kuwasili katika kambi ya kijeshi huko Helmand alikokuwa miaka minne iliyopita, Hari anasema alijihisi kurejea nyumbani anakiri kwamba aliua watu 25 wakati wa majukumu yake huko Afghanistan, na anaendelea kueleza kwamba wakati wa vita hivyo, sikufikiria juu ya watu hao 25 kwa sababu ukiwatambua kuwa ni binadamu huwezi kuwaua. Walikuwa vipande vya chesi vilivyoondolewa kwenye sataranji. Ubaya lazima uondolewe kabla ya kuua wema. Tunakumbusha pia kwamba katika kitabu Spare ni mara chache sana ambapo Prince Harry amezungumzia au kuandika chochote kuhusu watu wa Afghanistan, hasa madhara yaliyowapata wananchi wa nchi hiyo kutokana na vita na hujuma za nchi za Magharibi. Uchapishaji wa kitabu Spare umezusha gumzo na mjadala mkubwa katika vyombo vya habari ambavyo bila shaka utakuwa na taathira mbaya sana nchini Uingereza, baada ya jina la kitabu cha Harry kufichuliwa. Mwandishi wa habari wa Kiingereza mtayarishaji na mtangazaji wa runinga Piers Morgan alimtaja Harry kuwa ni mtu abusi asiyekuwa mcheshi, mbinafsi na mwenye pupa na kusema kwamba Mfalme Charles anapaswa kumpokonya mtoto huyo mwovu na mnafiki vyeo na nyadhifa zote za kifalme. Andrew Walker, mtangazaji na msanii wa vichekesho, aliamua kurarua kitabu hicho cha Prince Harry katika mkando wa video uliorushwa hewani kwenye mitandao ya kijamii. Hata hivyo huko Marekani, tofauti na Uingereza, watu wamekaribisha vizuri kitabu hicho. Mtangazaji wa runinga Stefanie Soturio alisema uwezo wa Prince Harry katika kuchagua jina, yaani ziada au kipuri, kwa ajili ya kumbukumbu yake ni jambo la kusifiwa na kupongezwa. Kitabu hicho cha kumbukumbu za mwanamfalme Hari kimetayarishwa na mwandishi wa Marekani aliyeshinda tuzo ya Pulitzer JR Moehringer. Inaripotiwa kwamba Spare ni miongoni mwa vitabu vinavyonunuliwa sana katika kipindi cha sasa. Inatupasa kuongeza kwamba kitabu hiki ni mkusanyiko wa maoni makali zaidi ambayo hayaonyeshi ishara ya kutaka kuwepo suluhu kati ya mwanachama huyu wa familia ya kifalme wa Uingereza na wanachama wenzake. Kwa hakika, tunaweza kukitambua kitabu cha Spare kuwa ni picha inayokaribia zaidi kwenye ukweli ya familia ambayo inajiona kuwa na damu bora zaidi na ya kiungwana inayoshikilia madaraka ya nchi na inayoendelea kupora utajiri wa mataifa mengine na kuibua vita katika maeneo mbalimbali ya dunia. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe kumi Shaban mwaka 1444 Hijria, mwafaka na tarehe tatu Machi mwaka 2023 Miladia. Siku kama ya leo miaka 122 iliyopita alifariki dunia mjini Baghdad, Iraq, Abu Abdillah Abdul Baqi, mmoja wa malenga mashuhuri wa karne ya tano hijria. Mbali na kusoma kwa maulama wakubwa wa fasihi, pia alipata fursa ya kushiriki masomo ya kidini kwa maulama wakubwa wa mji huo na kuweza kustafidi na elimu tofauti, hususan elimu ya hadithi na kadhalika. Mashairi ya Abu Abdullah Abdul Baqi yalikuwa ya kipekee kiusomaji mashairi na ameacha athari nyingi katika uwanja huo. Miaka 320 iliyopita katika siku kama hii ya leo alifariki dunia Robert Hooke, mwanasayansi wa Uingereza. Hooke alizaliwa mwaka 1635 huko kusini mwa nchi hiyo. Alifanya utafiti mbalimbali mbali katika sayansi ya fizikia na kutoa mchango mkubwa katika mapinduzi ya sayansi kupitia kazi zake za majaribio na nadharia. Hooke kwa mara ya kwanza aliweza kutumia darubini yake na kutazama chembe ndogo kabisa ya kiumbe hai na kuipa jina la seli. Mwanasayansi huyo wa Uingereza pia alivumbua vifaa kadhaa katika taaluma ya hali ya hewa. Katika siku kama ya leo, miaka 38 iliyopita, kufuatia kushindwa mara kwa mara kwa vikosi vya Saddam Hussein kwenye uwanja wa vita, utawala wa Baath wa Iraq ulianza kushambulia kwa mabomu miji mbalimbali mbali ya Iran na kulenga meli za mafuta iliyokubadilisha mlingano wa vita kwa maslahi yake. Novemba 1984 Iraq ilitangaza rasmi kwamba italenga maeneo ya raia ya Iran. Mashambulizi hayo mbali na kuwa na lengo la kuzidisha mashinikizo dhidi ya Iran na hivyo kupanua wigo wa vita, yaliakisi pia kushindwa stratejia ya kijeshi ya Iraq ya kuivamia Jamhuri ya Kiislamu. Na siku kama ya leo miaka 21 iliyopita Wahindu wenye misimamo mikali walifanya mauaji makubwa dhidi ya Waislamu katika jimbo la Gujarat nchini India. Serikali ya India ilitangaza kuwa Waislamu 790 waliuawa kwa umati katika mauaji hayo, lakini vyombo vingine huru vilisema kuwa idadi ya Waislamu waliouawa ilikuwa zaidi ya 2000. Kisingizio kilichotumiwa na Wahindu kufanya mauaji ya umati dhidi ya Waislamu wa Gujarat, hususan katika mji wa Ahmad Abad ni moto uliotokea katika gari moshi lililokuwa limebeba Wahindu, lakini baadaye ilibainika kuwa Waislamu hawakuhusika kwa njia yoyote ile na tukio hilo. Polisi na maafisa wa jimbo la Gujarat walishirikiana na wahindu katika mauaji hayo dhidi ya Waislamu. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu kwa mutasari wa habari za dunia Baadhi ya wa ya wasikilizaji wetu wametuletea maoni yao, ya kwanza yakiwa ni ya bwana Sherali Fadhil wa Dar es Salaam, Tanzania. Yeye anasema wazungu ni jamii ya watu wasiokuwa na mila na utamaduni, wamejidhihirisha hawana akili ya kufikiri, wanajielewa kosa lakini unyama katika tabia. Hakika wanyama ni viumbe bora kuliko wanadamu wa jamii ya wazungu, wakiashiria ni kutokana na kushabikia na kushinikiza duniani mahusiano ya kingono ya watu wa jinsia ya moja yahalalishwe na kupewa uzito wa kisheria katika kila nchi duniani. Msikilizaji wetu bwana Idris Mali ya Mungu wa Mombasa, Kenya, yeye baada ya maamkizi ya Kiislamu anatutakia Ijumaa njema na yenye baraka. Anasema Ijumaa mubarak, nawe kwako pia Ijumaa mubarak, bwana Idris Mali ya Mungu. Naye Biasha Khamis Rahimu wa Masingini huko Zanzibar Anasema hongereni kwa habari moto moto. Na kabla ya kufunga matangazo haya, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Mufti wa Tanzania Shekh Abubakar Zubeir bin Ali amelaani vikali unyanyasaji wa watoto na kumpongeza Rais wa nchi hiyo Samia Suluhu Hasan pamoja na serikali kwa ujumla kupiga vita tabia hiyo mbaya. Rais William Ruto wa Kenya amekosoa uamuzi wa mahakama ya juu wa nchi hiyo wa kuruhusu kusajiliwa makundi ya kulobi ya mashoga na wasagaji na kusisitiza kwamba taifa hilo la Afrika Mashariki kamwe halitaruhusu ndoa wa za watu wenye jinsia moja. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ameionya Marekani kwamba mlango wa mazungumzo ya kuhuisha makubaliano ya nyuklia ya JCPOA hautabaki wazi milele, na kwa msingi huo ameiasa Washington kutumia fursa hiyo vizuri na kuyanusuru mapatano hayo. Na mkuu wa serikali ya umoja wa kitaifa Libya, ameutaka Umoja wa Mataifa aunge mkono juhudi za serikali yake za kutaka kuitisha uchaguzi na kuinasua nchi hiyo kutoka katika mkwamo wa kisiasa na kwa muhtasari huu habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina, ghairi ya kukuageni nikikutakeni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini.