Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Je, hamtapigana watu waliovunja viapo vyao na wakafungania kumfukuza Mtume, nao ndio walioanza ni mara ya kwanza? Je, mnawaogopa basi Mwenyezi Mungu anastahiki zaidi mumwogope, ikiwa nyinyi mmeamini. Piganeni nao, Mwenyezi Mungu awaadhibu kwa mikono yenu na wafedheheshe na akunuhusuni juu yao na avipe poza vifuwa vya Uislamu vifurahi na aondoe joto la ghadhabu lililokuwa katika nyoyo za wao Waislamu. Na Mwenyezi Mungu humwelekea kwa rehema amtakaye na Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hikima. Bismillahi rahmani rahim. Assalamualaikum warahmatullahi wabarakatuh. Masal kheri, mpenzi msikilizaji, natumai ubukheri wa afya popote pale ulipo, kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ya Alhamisi usiku ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Tehran, Studioni kuendesha jahazi hili kwa jioni hii ni mimi Hussein Hassan, nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tumekuandalia Iran Juma Hili, makala ya Wiki, na vilevile vile tutakuwa na dua ya mwezi Shaaban. Ni kukumbusha kwamba mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, lakini vilevile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa huko nchini Tanzania, ni katika anga za 105.3, Tanga; 99.1, Lindi; 101.9, Mwanza; 99.7, Kigoma. Lakini kwa msikilizaji wa Mtwara, anaweza kutupata kupitia kasima wimbi 104.1 lakini Singida ni 99.1. Tovuti yetu ni parstoday.ir mkwaju sw. Hali kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari alama ya kujumlisha plus 98 9035065487. Imetimia saa moja na nusu magharibi hapa jijini Teheran, sawa na moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika ifuatayo ya kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa tupate mukhtasari Rais Ibrahim Raisi asema Iran ina hamu ya kulinda na kuimarisha mahusiano bora na ulimwengu yakiwemo mataifa ya Ulaya. Mapigano ya waasi wa M23 na jeshi la Kongo DR yaendelea huko kaskazini magharibi mwa Goma, na waziri mkuu wa zamani wa Qatar asema kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israel siyo suluhisho la matatizo. Pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Tuanze na maswala ya diplomasia. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa taifa hili lina hamu na shauku ya kulinda na kuimarisha mahusiano mazuri na dunia, yakiwemo mataifa ya Ulaya. Rais wa Iran amesema hayo katika mazungumzo yake kwa njia ya simu na Alexander de Croo, waziri mkuu wa Ubelgiji, ambapo sambamba na kueleza hamu ya Iran ya kuwa na mahusiano mazuri na ulimwengu, akiwemo mataifa ya Ulaya, amebainisha kwamba endapo taifa fulani litaathirika na taarifa za urongo na za upotoshaji za makundi ya kigaidi na vibaraka na kuamua kuchagua njia ya kukabiliana na Iran basi litakuwa limedhurika. Rais Ibrahim Raisi ameongeza kuwa kukosea mahesabu ni matokeo ya taarifa za uongo na zisizo sahihi, na kuongeza kwamba inasikitisha kuona kwamba baadhi ya mataifa ya Ulaya yanaunga mkono harakati za chuki dhidi ya Uislamu na harakati za kigaidi. Ameongeza kuwa jamhuri ya kiislamu ya Iran inataka kuona masuala mbalimbali yanapatiwa ufumbuzi kupitia utendaji na ushirikiano wa pamoja. Rais wa Iran kadhalika ameeleza kwamba ardhi za Ulaya hazipaswi kuwa chimbuko la njama na vitisho dhidi ya maslahi ya taifa la Iran. Kwa upande wake, Alexander de Croo, waziri mkuu wa Ubelgiji, ameeleza umuhimu wa kuimarishwa zaidi uhusiano wa nchi yake na Iran katika fremu ya mahusiano makongwe ya kidiplomasia ya miaka 130 ya Tehran na Brazils. Kwingineko, Burkina Faso imevunja rasmi makubaliano ya kijeshi iliyosaini na Ufaransa mwaka 1961 wiki chache baada ya kumtaka mkoloni wake huyo wa zamani kuondoa vikosi vyake na balozi wake nchini humo. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, serikali ya Ufaransa ilipokea rasmi jana Jumatano arifa ya kuvunjwa makubaliano hayo ya kijeshi kutoka wizara ya mambo ya nje ya Burkina Faso. Ufaransa imekuwa ikitumia makubaliano hayo ya msaada wa kiufundi wa kijeshi yaliyofikiwa baina yake au baina ya pande mbili mnamo Aprili 24 mwaka 1961 kuhalalisha uwepo wake huko nchini Burkina Faso. Mwishoni mwa mwezi uliopita wa Februari, mabaki ya wanajeshi wa Ufaransa walianza kuondoka nchini Burkina Faso na kuhitimisha uwepo wao katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika uliodumu kwa miaka kumi. Uamuzi wa serikali ya Wagadugu wa kuwatumia wanajeshi wa Ufaransa ni ushahidi wa kuzidi kuzorota uhusiano kati ya Ufaransa na koloni lake hilo la zamani baada ya mapinduzi ya kijeshi ya mwezi Septemba mwaka uliopita elfu mbili na ishirini na mbili. Wadadisi wa mambo wanaamini kuwa uwepo wa jeshi la Ufaransa nchini Burkina Faso haujaimarisha usalama katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Aidha, wananchi wa Bukinabe wanaamini kwamba ni wakoloni hao wa Ulaya ambao wanachochea machafuko, mapinduzi ya mfululizo wa kijeshi, vitendo vya kigaidi na ukosefu wa usalama nchini humo. Huku hayo yakiarifiwa, wa mapigano baina ya kundi la waasi la M23 na jeshi la jamhuri ya kidemokrasia Kongo ya Kongo yanaripotiwa kuendelea huko magharibi mwa Goma na kuzidi kuzusha wasiwasi miongoni mwa wananchi. Ripoti zaidi zinasema kwamba mapigano hayo yamepelekea baadhi ya raia wa maeneo hayo kuyakimbia makazi yao. Msemaji wa Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa, Stefan Dujarik, amesema kuwa mkuu wa ujumbe wa kulinda amani huko DRC kwa kifupi MONUSCO, Bintu Keita, kwa sasa yuko mashariki mwa nchi hiyo. Jana mkuu huyo wa MONUSCO alikutana na gavana wa kijeshi wa jimbo la Ituri ambaye aliomba msaada wa tume ya kulinda amani kuendelea kujenga uwezo wa vikosi vya usalama vya Congo DR. Hayo yanaripotiwa katika hali ambayo uchunguzi uliofanywa na shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International ulibaini hivi karibuni kwamba wanachama wa kundi la waasi la M23 waliwaua wanaume wasiopungua ishirini na kuwabaka wanawake na wasichana huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kongo DR imekuwa ikituhumu jirani yake mdogo Rwanda kuwa inaliunga mkono kundi la waasi la M23, madai ambayo yamekanushwa na Rwanda lakini yanaungwa mkono na Marekani, Ufaransa, Ubelgiji na wataalamu wa Umoja wa Mataifa. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Hali kadhalika tunasikika hivi sasa moja kwa moja kupitia Redio Maarifa katika anga za 105.3, Tanga, 99.1, Lindi, 101.9, Mwanza, 99.7, Kigoma, 104.1, Mtwara na 99.1, Singida. Tukisonga mbele, Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa maeneo ya kusini na mashariki mwa Ethiopia yanakabiliwa na athari mbaya za ukame na kuna haja ya kuchukuliwa hatua za haraka kukabiliana na hali hiyo. Umoja wa Mataifa pamoja na washirika wake na serikali walitoa ombi la karibu dola bilioni nne kuwasaidia zaidi ya watu milioni ishirini nchini Ethiopia mwaka huu kwa ajili ya kuwapatia msaada muhimu, ikiwa ni pamoja na chakula, lishe, huduma za afya na misaada mingine muhimu. Kwa mujibu wa msemaji wa katibu mkuu wa Umoja Mataifa Stefan Dujarik, ni kwamba walipewa taarifa kuwa mikoa ya kusini na mashariki mwa Ethiopia inaendelea kukumbwa na athari za ukame mbaya ambao waliuzungumzia kidogo. Ripoti zinasema baadhi ya maeneo hayo yanaendelea kukabiliwa na mlipuko wa magonjwa mbalimbali kama kipindupindu, huku visa elfu moja mia moja vikiwa vimerekodiwa. Hadi sasa taarifa zaidi zinasema kuwa huko kaskazini mwa Ethiopia ufikiaji wa misaada ya kibinadamu unaendelea kuboreka kufuatia makubaliano ya kukomesha uhasama. Shirika la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF limesema watoto zaidi ya milioni tatu na laki tano wameshindwa kwenda shule kutokana na athari zinazotokana na mapigano na majanga ya tabia nchi huko nchini Ethiopia, huko Tigray. Taarifa hiyo imeonyesha kuwa watoto milioni moja na laki saba kati ya milioni mbili na laki tatu wanaokadiriwa kufikia umri wa kwenda shule wamenyimwa haki ya kupata elimu kwa miaka mitatu ya masomo kutokana na vita na janga la COVID 19 ambapo asilimia 88 ya miundombinu ya shule ikiharibiwa vitani. na waziri mkuu wa zamani wa Qatar amesema kuwa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel sio suluhisho la matatizo, na kuonyesha kusikitishwa kwake na hatua ya baadhi ya mataifa ya kiarabu ya kuanzisha uhusiano na utawala huo ghasibu. Sheikh Hamad bin Jasim bin Jaber Ali Thani amebainisha kwamba hakuna kinachopatikana ka kama faida kwa kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israel, na ndiyo maana hadi sasa Qatar haijaanzisha uhusiano na huenda isichukue katu hatua kama hiyo. Majuzi pia, waziri mkuu huyo zamani wa Qatar alikosoa vikali hatua ya serikali ya sasa ya Sudan ya kujipendekeza kwa utawala haramu wa Israel na kueleza kwamba hatua ya Khartum ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala ghasibu wa Israel haitakuwa na faida yoyote kwa wananchi wa Sudan. Ijumaa ya Oktoba 23 mwaka 2020 rais wa wakati huo wa Marekani Donald Trump alitangaza kuwa Sudan na Israel zimefikia mapatano ya kuanzisha uhusiano wa kawaida ikiwa na maana ya Sudan kujiunga na nchi zingine za Kiarabu na Kiislamu za Misri, Jordan, Imarati na Bahrein kutambua rasmi utawala huo haramu unaoikalia kwa mabavu Palestina na Kuds tukufu. Nchi kadhaa za Kiarabu zimeamua kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel ila hali kwa miaka mingi sasa utawala huo wa kizayoni umekuwa ukiendeleza jinai na ukandamizaji dhidi ya wananchi madhulumu na kuyakalia kwa mabavu maeneo mengi ya ardhi za nchi za Kiislamu na Kiarabu. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia kutoka Redio Teheran. Hii ni Redio Teheran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi. Habari hizo nilizokusomea unaweza kuzisoma kwa kina na kwa kituo kwenye tovuti yetu kupitia anwani ya parstoday.ir mkwaju sw. Karibu sasa ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho kufukuzwa na diplomasia wa Ujerumani. Hatua mkabala ya Teheran kukabiliana na Berlin. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imetoa amri ya kufukuzwa wanadiplomasia wawili wa Ujerumani wa kutokana na kuingilia kwao masuala ya ndani ya nchi. Hatua hiyo imekuja baada ya Ujerumani kukosoa uamuzi wa Jamhuri ya Kiislamu wa kutoa hukumu ya kifo kwa kiongozi wa kundi la kigaidi lenye makao yake makuu nchini Marekani, ambalo limetekeleza mashambulizi kadhaa ya kigaidi hapa nchini. Nasir Kanaani, msemaji wa wizara ya mambo ya nje Iran, alitangaza Jumatano kwamba wanadiplomasia hawa wawili wa Ujerumani wametangazwa kuwa watu wasiotakikana na kuamriwa kuondoka nchini mara moja kutokana na hatua za kutowajibika na uingiliaji wa serikali ya Berlin katika maswala ya ndani ya nchi ikiwa ni pamoja na kuingilia masuala ya mahkama ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kanaani amesema kwamba kipaumbele cha Jamhuri ya Kiislamu ya Iran daima ni kudumisha maingiliano katika mazingira ya heshima, lakini ikiwa baadhi ya pande zinataka kupuuza kanuni na mamlaka ya kitaifa ya Iran, basi kuchukuliwa hatua kama hiyo ni jambo lisiloepukika Kanani amesema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran itachukua hatua madhubuti dhidi ya wanaoingilia masuala ya ndani ya nchi, huku wakiashiria kuitwa kwa balozi wa Ujerumani mjini Teheran katika wizara ya mambo ya nje ili kujulishwa uamuzi huo. Wizara ya mambo ya nje ya Ujerumani ilitangaza katika taarifa siku chache zilizopita kwamba wafanyakazi wawili wa, wa ubalozi wa Iran huko Berlin wamefukuzwa nchini humo. Uamuzi huo ulichukuliwa baada ya mahkama ya Iran kumhukumu kifo raia wa Iran Jamshid Sharmahd eh, ambaye pia, pia ana uraia wa Ujerumani kwa kosa la kueneza ufisadi katika ardhi kwa kupanga na kuratibu vitendo vya kigaidi dhidi ya jamhuri ya Kiislamu. Waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani Annalena Baerbock alitoa kauli isiyofaa baada ya kutolewa hukumu hiyo huku akishutumu Jamhuri ya Kiislamu kwa kile alichodai ni ukiukaji mkubwa wa haki za raia wa Ujerumani. Sharmahad, ambaye pia ni mkazi wa Marekani, alikuwa kinara wa kundi la kigaidi la Tondar. Alishtakiwa kwa kupanga mfululizo wa mashambulizi ikiwa ni pamoja na shambulio la mwaka elfu mbili na nane dhidi ya kituo cha kidini katika mji wa Shiraz kusini mwa Iran, mkoa wa Fars, ambalo liliua watu 14 na kujeruhi wengine zaidi ya mia tatu. Katika miongo miwili iliyopita, Sharmahd alianzisha shughuli zake kwa jina la Jumuiya ya Ufalme wa Iran kwa kuzingatia maslahi ya utawala wa kifalme wa Pahlavi ulioangushwa Iran na kufanya jinai dhidi ya watu wa Iran kwa njia ya kuyavunjia heshima maeneo matakatifu na kufanya mashambulizi ya kigaidi, ikiwa ni pamoja na shambulio lililofanywa katika ukumbi wa kidini au husainia ya Sayyidu Shuhada huko Shiraz. Katika miaka ya hivi karibuni, kundi hilo limekuwa likipanga na kutekeleza operesheni za kigaidi nchini Iran, lakini mashirika ya usalama yamefanikiwa kugundua nyingi ya njama hizo kabla ya kutekelezwa. ni saa mbili kasorobo usiku hapa jijini Teheran, sawa na moja na robo toba na magharibi kwa saa za Afrika Mashariki. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi na tunakushukuru vile vile kwa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Na kabla ya kukuletea vipindi tulivyokuandalia usiku huu, nisome hapa maoni mawili matatu. Nianze na ujumbe wake Sherali Fazel, yupo Dar es Salaam, Tanzania, anasema baada ya salamu Waone aibu UN ya hali mbaya nchini Uturuki na Siria. Wao kama taasisi ya kimataifa kimuundo wao wa kimataifa, wana wajibu mkubwa, lakini wanatumika na nchi za magharibi. Sherali Fazil huyo akiwa Da. Asante sana kwa ujumbe wako huo, asante sana asante sana pia Abdullah Ali Makajura anafuatilia matangazo haya akiwa Tabora huko huko Tanzania. Asante sana pia Isa Musango yupo Oicha beni huko katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo anafuatilia matangazo haya. Na labda pia nitumie fursa hii kumkaribisha hapa shabiki mpya huyo, anasema ama anaandika salamu alaikum, na mjibu alaikum salam. Anasema naomba kuunganishwa na habari zenu, mimi niko Zanzibar. Asante sana na karibu sana ukumbini, labda tu tutumie jina lako na toban, tutakuwa wenye kukunga na utastafidi na mengi tu kutoka Redio Teheran. Asante sana ukiwa hapo visiwani. Tunaingia katika ngwe ya pili ya matangazo haya ya kukuletea vipindi tulivyokuandalia Iran juma hili. zam apeza wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri Iran wiki hii. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na Iran yasema baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa limegeuzwa kuwa chombo cha siasa za kigeni za nchi chache zinazoongozwa na, na Marekani. Makamu wa rais wa Iran asema kupanua uhusiano na nchi za Afrika ni sera kuu ya Iran na Irani yafanya mazoezi makubwa ya kijeshi. Hussein Amir Abdullahian, waziri wa mambo ya nje wa Iran, ameikosoa vikali Marekani na nchi nyingine chache zinazoongozwa na Washington kwa kutumia vibaya suala la haki za binadamu kwa ajili ya kufikia malengo yao ya kisiasa. Mwanadiplomasia huyo mkuu wa Iran aliyesema hayo Jumatatu katika hotuba yake kwa kikao cha 52 cha kawaida cha Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa huko Jeneva, Uswisi, amesema kwamba taratibu za haki za binadamu za Umoja wa Mataifa zinaweza na zinapaswa kuchangia katika kukuza na kulinda haki za binadamu kupitia mazungumzo ya kweli, maingiliano chanya, na ushirikiano wa kujenga uwezo uliosimama juu ya msingi wa heshima. Mwanadiplomasia huyo mkuu wa Iran amebainisha masikitiko yake na kusema kuwa taasisi za haki za binadamu likiwemo baraza la haki za binadamu, zimebadilishwa kuwa chombo cha kufuatilia siasa za kigeni za nchi za magharibi duniani zikiongozwa na Marekani, akibainisha kuwa baraza la haki za binadamu linapaswa kukuza uhusiano wa kirafiki kati ya mataifa kwa kuzingatia kanuni ya haki sawa na kujitawala watu. Amir Abdulahian amesema kinyume na ilivyotarajiwa, kiutendaji baraza hili limelazimika kufuata ajenda ambazo hazitumikii malengo hayo wala kuchangia uhusiano wa kirafiki kati ya mataifa. Aidha amesema Iran imekuwa mstari wa mbele wa kukabiliana na magaidi, na akifafanua kuhusu nukta hiyo amesema jamhuri always... ya kiislamu ya Kislami, Iran imekuwa mstari wa mbele wa jitihada za kupambana na ugaidi eneo letu. Halitasahau mapambano ya shahidi Kasim Suleimani dhidi ya magaidi wa Daesh. Nafasi ya magaidi wa Daesh katika ghasia za hivi karibuni nchini Iran ilikuwa wazi. Vilevile baadhi ya madola yakiwa yanafuata sera za kinduma kuwili, pia yalihusika katika kuyaunga mkono kifedha na kuyasaidia makundi ya kigaidi wakati wa ghasia za karibuni nchini Iran. Wakati huo huo, rais wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa Saba Korosi amepongeza agizo la kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatola Saida Ali Khamenei la kutoa msamaha kwa idadi kubwa ya wafungwa wa Iran na kusema kuwa hatua hiyo inastahili kupongezwa. Korosi aliyesema hayo Jumanne alipokutana na waziri wa mambo ya nje wa Iran Husein Amir Abdulahian kando ya kikao hicho cha hamsini na mbili cha kawaida cha baraza la haki za binadamu la umoja wa Mataifa katika mji wa Geneva Uswisi. Ikumbukwe kuwa tarehe 5 Februari, Atola Said Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, alisamehe au kupunguza hukumu za idadi kubwa ya wafungwa waliokamatwa wakati wa, wa, wa ghasia za hivi karibuni nchini Iran zilizoungwa mkono na madola ya kigeni. Atola Khamenei alitoa msamaha huo kwa mnasaba wa kutimia miaka 44 ya ushindi mtukufu wa mapinduzi ya Kiislamu ambayo yalihitimisha utawala wa kiimla wa ufalme wa Pahlawi ulioungwa mkono na Marekani hapa nchini mwaka 1979. Aidha, alitoa msamaha huo kwa mnasaba wa kuadhimisha sikukuu ya kuzaliwa Imam Ali alaihi salam. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu hutoa msamaha kama huo mara kwa mara wakati wa sherehe za kidini. Katika kikao hicho cha Jeniva, Uswisi, Korosi pia aliishukuru Iran kwa kuwapa hifadhi zaidi ya wakimbizi milioni tano wa Afghanistan licha ya changamoto zinazoikabili nchi hii kutokana na vikwazo vya nchi za magharibi hasa Marekani. Kamanda wa Luteka na mazoezi ya pamoja ya kijeshi ambayo yalikuwa maalum kwa ajili ya askari wa kulinda anga ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametangaza habari ya kumalizika maneva hayo yaliyofanyika uh, chini ya kauli mbiu ya walinzi wa anga ya wilaya 1401. Wiki hii mazoezi hayo yamefanyika katika eneo lenye ukubwa wa thuluthi mbili za anga yote ya Iran yaani zaidi ya kilomita mraba milioni moja. Brigedi Jenerali Kadir Rahimzade, kamanda aliteka hiyo, ametangaza kumalizika mazoezi hayo pamoja ya majeshi ya anga Iran na kusema kuwa maadui wanapaswa kutambua kwamba kudhaminiwa manufaa ya taifa na usalama wa nchi ni mstari mwekundu kwa vikosi vya ulinzi vya jamhuri ya kiislamu Iran. Kamanda Rahimzade pia amesema mifumo yote ya kiulinzi iliyotumika kwenye mazoezi haya pamoja ya kijeshi, iwe ni ile ya ulinzi wa anga makombora na vita vya kielektroniki yote imebuniwa na kutengenezwa na wataalamu wenyewe wa ndani ya Iran. Akifafanua kuhusu mazoezi hayo, mkuu wa kamandi kuu ya majeshi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, meja jenerali Mohammad Husein Bagheri amesema mazoezi haya yamefanyika katika mazingira yanayoshabihiana na medani ya kweli ya vita, katika maeneo ambayo adui anaweza kuwa anayakodolea macho. Mazoezi haya yamezingatia njama zinazoweza kufanywa na adui. Kwingineko, kongamano la kwanza la kuwaenzi wanahabari ambao wameua washahidi wakiwa wanafanya kazi katika vyombo vya habari vya mukawama au mapambano ya kiislamu limefanyika wiki hii katika mji mkuu wa Iran, Tehran. Wawakilishi wa familia za mashahidi wa vyombo vya habari kutoka Iraq, Iran, Yaman, Siria, Afghanistan, Palestina na Lebnan wamehudhuria hafla hiyo. Akihutubia hafla hiyo, kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, Brigadia Jenerali Ismail Qani amewasifu mashahidi wa vyombo vya habari vya mukawama na kuwataja kuwa hazina inayopaswa kuchungwa ipasavyo. Kwa upande wake, akizungumza katika hafla hiyo, mkuu wa shirika la utangazaji la jamhuri ya kiislamu ya Iran Dr Peyman Jebeli amewaenzi mashahidi wa vyombo vya habari vya Mukawama. Ameongeza kuwa waandishi wa habari wa vyombo vya Mukawama, kama wasimuliaji wa ukweli, wametoa mwanga juu ya hali halisi katika maeneo yenye migogoro, ukweli ambao umekuwa ukipuuzwa mara kwa mara na vyombo vya habari vya Magharibi vikiongozwa na Marekani. Aidha amesema wanahabari ambao wameuawa shahidi katika medani ya mapambano wanapata ujira mara mbili. Dr Jebeli amefafanua nukta hiyo kwa kusema shuhadaye resanahay muqawamat, mashahidi wa vyombo vya habari vya mukawama wamepigana katika medani zote, katika vita halisi vya silaha na pia katika mstari wa mbele wa vita laini. Kwa hakika ujira wa mashahidi wa vyombo vya habari ni mara mbili, kwani wamekuwa katika medani ya jihadi ya kubainisha ukweli ili kukabiliana na propaganda za adui na pia katika vita vya kisilaha hasa dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel ambao ni maarufu kwa kuwaua watoto na ziyani. Kwa kumalizia ni kwamba Makamu wa kwanza wa rais wa Iran ameutaja uhusiano na maingiliano na nchi za Kiafrika hususan Zimbabwe kuwa ni moja ya njia kuu za sera za kigeni za jamhuri ya kiislamu ya Iran. Muhammad Mohber, makamu wa kwanza wa rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, ameyasema hayo wakati wa mazungumzo yake na makamu wa kwanza wa rais wa jamhuri ya Zimbabwe Konstantino Chiyunga mjini Teheran, akishukuru uungaji mkono wa nchi hiyo kwa jamhuri ya kiislamu ya Iran katika majukwaa ya uh, kimataifa. Amesema Tehran ina nia ya kuimarisha zaidi uhusiano wa pande mbili na serikali ya Harare. Makamu wa kwanza wa rais wa Iran amesema sharti la kupanua uhusiano wa kiuchumi kati ya nchi hizo mbili ni kuimarishwa sekta za kibinafsi, na kuongeza kuwa kutumia sarafu za kitaifa za nchi hizo mbili, kuondoa vikwazo vya kibiashara na benki, na kuanzisha safari za ndege za moja kwa moja kati ya nchi hizo mbili kunaweza kuwa hatua muhimu katika kustawisha uhusiano wa kiuchumi. kwa upande wake Makamu wa kwanza wa rais wa jamhuri ya Zimbabwe ambaye pia ni waziri wa afya wa nchi hiyo ameashiria ziara yake katika taasisi za sayansi na maonyesho ya mafanikio ya tiba nchini Iran na kutoa wito wa kutumika uwezo na tajriba ya Iran katika sekta mbalimbali za kiuchumi nchini Zimbabwe. Nam wapenzi wasikilizaji, na kwa habari hiyo ya safari ya makamu wa rais wa Zimbabwe nchini Iran tunafika mwisho wa uh, makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Eh, ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwaherini. Makala ya wiki. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika kipindi hiki cha makala ya wiki ambacho leo kitatupia jicho sura ya familia ya kifalme ya Uingereza katika kitabu Spare. Kitabu cha kumbukumbu cha Prince Harry, mwana wa mfalme wa Uingereza, kilichopewa jina la Spare, ambacho kilichapishwa hivi karibuni, kina simulizi za siri kuhusu maisha yake na watu wa familia ya kifalme wa Uingereza. Kitabu hiki kinafichua mengi na picha ya sura halisi ya ubaguzi, riaa, ukatili na uhasama unaojiri ndani ya familia hiyo. Katika kampeni ndefu ya kujionyesha kama mwathiriwa wa wakosoaji, vyombo vya habari vya Uingereza na familia ya kifalme, Prince Harry na mkewe Meghan wamefichua siri zao katika vipindi vingi vya televisheni na mahojiano katika miaka ya karibuni. Sasa ni zamu ya kumbukumbu -kumbu za wanachama hawa wa familia ya kifalme ambao katika wiki chache zilizopita wametoa maelezo mengi kwenye vyombo vya habari kuhusu yaliyomo kitabu cha kumbukumbu -kumbu. Spare ni tawasifu ya Henry Charles Albert David anayejulikana kama Prince Harry, mtoto wa mwisho wa mfalme wa sasa wa Uingereza ambacho kilichapishwa katika siku za mwanzoni mwa mwaka huu. Riwaya hiyo inayoibua changamoto nyingi ambayo imepewa jina la kipuri au kitu cha ziada, ilikuwa mada na gumzo katika vyombo vya habari wiki chache kabla ya kutolewa rasmi. Ni wazi kwamba kitabu hiki kimejaa ufunuo na kashfa nyingi za kushtua, na inaonekana kwamba Prince Harry hakufanya ubahili katika kueleza tajiriba na uzoefu wake yeye mwenyewe na mkewe kama wanachama wa familia ya kifalme. Katika kitabu hiki pia amemshambulia vikali kaka yake mwana mfalme William ambaye ni mrithi wa sasa wa taji la ufalme wa Uingereza na kumtaja kuwa ni adui mkuu pia amewashutumu wana familia ya kifalme na watumishi wa kasri kwamba ni wabaguzi wa rangi kauli za prince harry katika kitabu cha spare kuhusu kaka baba yake na mke wa baba yake ni za kijasiri sana na zinafichua wazi sura zao za nyuma ya pazia na njama zinazofanyika katika kasri la mfalme kwa ajili ya kudumisha mamlaka na kuvihadaa vyombo vya habari na wananchi kwa kughushi au kupindua ukweli harry amemshutumu kamila Malikia na mke wa Mfalme Charles kwamba amevujisha habari za ndani ya kasri kwa waandishi wa habari akidai kwamba alianzisha kampeni ya kuolewa na Charles ili kushinda taji la Malkia. Mwanamfalme Harry anadai kwamba Kate na William, kaka na shemeji yake, walimhimiza kuvaa taji hilo la Malkia. Katika kitabu hicho, Prince Harry anaangazia mapigano makali baina yake na kaka yake mkubwa William na kuzungumzia masuala mengine kama vile jinsi mama yake Princess Diana alivyouawa, kashfa za ujanani mwake, uraibu wa mihadarati na mambo mengine mengi, ambayo kila moja linaweza kuharibu sifa ya familia ya kifalme ya Uingereza. Catherine Mayer, mwandishi wa wasifu wa mfalme Charles, ameonya kuhusu hatua hiyo ya mwana mfalme Harry akisema Hasira dhidi ya ubaguzi wa rangi, vita dhidi ya wanawake na masuala yanayohusiana na utajiri katika familia ya kifalme vinaweza kuharibu imani ya umma kwa familia hiyo. Kabla ya kutolewa kitabu hicho, katika sehemu za kumbukumbu kumbu zake zilizoashiriwa na ITV, Hari alidokeza kuhusu jinsi hitilafu katika familia yake zilivyochochewa na Buckingham Palace makazi ya mfalme wa Uingereza mjini London na vyombo vya habari vinavyodhibitiwa na ofisi ya mfalme. Kuhusu suala hili, anasema hatuzungumzii tu uhusiano wa kifamilia, tunazungumzia juu ya mshindani ambaye ni vyombo vya habari vya Uingereza, hasa magazeti ambayo yanataka kuibua migogoro mingi kadiri inavyowezekana. Jambo la kusikitisha zaidi ni kwamba baadhi ya wanafamilia yangu na watu wanaowafanyia kazi wanahusika katika mzozo huu. Prince Harry anaendelea kusema, uvujishaji wa habari kwenye vyombo vya habari hauhusiani na mtu asiyejulikana, ni kasri ambayo huwatonya waandishi wa habari na kisha huficha nyayo zake. Vilevile amezungumzia jinsi mama yake alivyokuwa akisumbuliwa na mapaparazi na wapiga picha ambao kazi yao ni kuchukua picha zenye utata za watu maarufu, na vilevile vile akakumbusha usiku ambao baba yake alimwambia kwamba Princess Diana amefariki dunia kutokana na majeraha aliyoyapata katika ajali ya gari. Anwani ya kitabu yani, Spare, inaonyesha nafasi ya Harry na zamu yake kwenye silsila ya uongozi wa kiti cha ufalme nchini Uingereza. Katika mlolongo huu, kaka yake mkubwa William yuko mbele yake, na Harry mwenyewe ni chaguo linalofuata au mchezaji wa benchi na kipuri. Mistari ya kwanza ya kitabu Spare inaanza kwa kusimulia mivutano ya ndani ya familia ya kifalme ya Uingereza na mada yake kuu ni malalamiko ya Prince Harry kuhusu hitilafu za kina za kifamilia, mateso aliyoyapata kutokana na mienendo ya kinduma kuili aliyokabiliana nayo ikilinganishwa na kaka yake mkubwa, vikwazo alivyowekewa vilivyosababishwa na mtindo wa maisha ya familia ya kifalme, na usumbufu wa mara kwa mara wa vyombo vya habari ambavyo vinafuatilia nyendo na harakati zake zote. upenzi wa wasikilizaji kitabu spare kimegawanywa katika sehemu tatu na sehemu yake ya pili inagusia jinsi alivyoshiriki katika kikosi cha jeshi la uingereza kwenye vita nchini afghanistan mnamo mwaka 2007 mwana mfalme harry na makamanda wa jeshi la uingereza waliamua kumtuma iraq kwa ajili ya kazi za kijeshi baada ya suala hilo kufichuliwa hadharani kwenye vyombo vya habari serikali na familia ya kifalme wa uingereza waling'amua kwamba ushiriki wa Hari katika vita kama hivyo haungekuwa na matokeo mazuri kwa sifa yake na hata kwa maisha yake. Na kwa sababu hiyo walighairi kumpeleka Iraq. Baada ya muda, ilipendekezwa aende Afghanistan na mwishoni mwa mwaka 2007 Hari aliondoka nchini Uingereza na kwenda Afghanistan. Wakati huo idadi ya askari wa Uingereza nchini Afghanistan ilikuwa karibu watu elfu saba na inaonekana hakuwa na jukumu la moja kwa moja katika vita, na alitumia redio na ufuatiliaji kwenye ukurasa wa kompyuta kuruhusu ndege kutua au kupaa. Baada ya muda, alichoshwa na kazi hiyo aliyokuwa amepewa na akafikiria kwamba lazima apewe jukumu kubwa zaidi katika vita hivyo aliomba kupelekwa katikati ya vita, eneo la Garmsir. Katika kitabu hicho tunasoma kwamba katika utekelezaji wa operesheni za vita, Hari alitofautiana na Wamarekani. Alitaka alitumike bomu la pauni elfu mbili wakati Wamarekani walisema kwamba mabomu mawili ya pauni mia tano yanatosha. Mwishowe mabomu hayo yalitumiwa na Waafghanistani wengi wakauawa. Huenda utapenda kujua kwamba baada ya tukio hili Hari alifurahia kutazama nyota angavu katika anga ya Musa Qala katika mkoa wa Helmand na kunywa chokoleti ya moto. Alipopelekwa kwa mara ya pili nchini Afghanistan kwa jukumu la kijeshi na kuwasili katika kambi ya kijeshi huko Helmand alikokuwa miaka minne iliyopita, Hari anasema alijihisi kurejea nyumbani anakiri kwamba aliua watu 25 wakati wa majukumu yake huko Afghanistan, na anaendelea kueleza kwamba wakati wa vita hivyo, sikufikiria juu ya watu hao 25, kwa sababu ukiwatambua kuwa ni binadamu, huwezi kuwaua. Walikuwa vipande vya chesi vilivyoondolewa kwenye sataranji. Ubaya lazima uondolewe kabla ya kuua wema. Tunakumbusha pia kwamba katika kitabu Spare ni mara chache sana ambapo Prince Harry amezungumzia au kuandika chochote kuhusu watu wa Afghanistan, hasa madhara yaliyowapata wananchi wa nchi hiyo kutokana na vita na hujuma za nchi za Magharibi. Uchapishaji wa kitabu Spare umezusha gumzo na mjadala mkubwa katika vyombo vya habari ambavyo bila shaka utakuwa na taathira mbaya sana nchini Uingereza baada ya jina la kitabu cha Harry kufichuliwa. Mwandishi wa habari wa Kiingereza mtayarishaji na mtangazaji wa runinga Piers Morgan alimtaja Harry kuwa ni mtu abusi asiyekuwa mcheshi, mbinafsi na mwenye pupa na kusema kwamba mfalme Charles anapaswa kumpokonya mtoto huyo mwovu na mnafiki na vyeo na nyadhifa zote za kifalme. Andrew Walker, mtangazaji na msanii wa vichekesho, aliamua kurarua kitabu hicho cha Prince Harry katika mkando wa video uliorushwa hewani kwenye mitandao ya kijamii. Hata hivyo huko Marekani, tofauti na Uingereza, watu wamekaribisha vizuri kitabu hicho. Mtangazaji wa Runinga Stefanie Soturio alisema uwezo wa Prince Harry katika kuchagua jina, yaani ziada au kipuri, kwa ajili ya kumbukumbu yake ni jambo la kusifiwa na kupongezwa. Kitabu hicho cha kumbukumbu za mwana mfalme Hari kimetayarishwa na mwandishi wa Marekani aliyeshinda tuzo ya Pulitzer JR Moehringer. Inaripotiwa kwamba Spare ni miongoni mwa vitabu vinavyonunuliwa sana katika kipindi cha sasa. Inatupasa kuongeza kwamba kitabu hiki ni mkusanyiko wa maoni makali zaidi ambayo hayaonyeshi ishara ya kutaka kuwepo suluhu kati ya mwanachama huyu wa familia ya kifalme wa Uingereza na wanachama wenzake. Kwa hakika, tunaweza kukitambua kitabu cha Spare kuwa ni picha inayokaribia zaidi kwenye ukweli ya familia ambayo inajiona kuwa na damu bora zaidi na ya kiungwana inayoshikilia madaraka ya nchi na inayoendelea kupora utajiri wa mataifa mengine na kuibua vita katika maeneo mbalimbali ya dunia. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Minong'ono ya Imamu Ali alaihi salam katika Shaaban. imenisimama mbele yako imestiriwa kwa wema wa utegemevu wangu kwako, nikatamka ya laiki yako na ukanitanda kwa msamaha wako. Ewe Mola wangu ukinisamehe ni yupi au la wa hilo kuliko wewe? Na iwapo ajali yangu imekaribia na mali yangu haikunikurubisha kwako, basi nimejalia kuungama kwangu dhambi zangu ni wasila wangu kwako. Ilahi, fala taqta' birraka anni fi mamati, ilahi kaifa ay'asu min husni nadharika li ba'da mamati, wa anta lam tuwallini illa al-jamila fi hayati, Ewe Mola wangu nimeikosea nafsi yangu kwa kuielekea, basi welewa iwapo utaisamehe ewe Mola wangu. Wema wako muda wa uhai wangu haukukoma, basi usinikatizie wema wako katika kufa kwangu. Ewe Mola wangu, vipi nitamauke juu ya ulinzi wako mwema baada ya kifo changu, na wewe hukunipa ila mazuri katika uhai wangu. Ilahi. Salihi, ewe Mola wangu, yatawale mambo yangu kama ilivyo laiki yako, na kwa fadhila zako muhisabu mtenda dhambi aliyefunikizwa ni ujinga wake. Mola wangu, duniani ulinistiria dhambi zangu, na mimi ni muhitaji zaidi wa kustiriwa hayo kwako katika akhira. Ewe mola wangu, tayari umenitendea vizuri kwa kutoyadhihirisha mbele za awaye kati ya waja wako wema, basi usinifedheheshe siku ya kiyama mbele za wenye kunishuhudia kunishuudia ilahi juduka basata amali wa afuka afdhalu min amali ilahi fasurrani bilikaika yawma taqdi fi bayna ibadik, ewe Mola wangu, upaji wako umenipanulia tumaini langu na msamaha wako ni bora kuliko mali yangu. Mola wangu, basi nifurahishe nifikapo kwako siku ilayken minnajua kualet ya kuhukumu baina waja wako wajawako Hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani, email ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio rib r mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.