Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwingi wa rehema mwenye kurehemu na walioamini wa wakahama kuja Madina, na wakaipigania dini ya Mwenyezi Mungu, nao ni Muhajir, na wale waliowapa wa Muhajiri mahala pa kukaa na wakainusuru dini ya Mwenyezi Mungu na mtume wake, nao ni Ansar. Hao ndio Waislamu wa kweli, watapata msamaha Mwenyezi Mungu na kuruzukiwa kuzuri kabisa huko akhera, na wale watakaoamini baadaye baada ya Muhajiri na Ansar wakahajiri nao wakaja Madina kukaa na mtume wa waislamu wenzao ili wawe mkono mmoja kuipigania dini hiyo, wakapigana pamoja na nyinyi, basi hao ni katika nyinyi, na ndugu wa nasaba wanastahikiana wenyewe kwa wenyewe katika kurithiana. Ndiyo ilivyo katika kitabu cha Mwenyezi Mungu, hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi wa kila kitu. Bismillahi rahman rahim, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, sabah alkher mpenzi msikilizaji, na tumai umeamka vyema. Karibu katika matangazo haya ya Jumatano asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran, ikiwa leo ni siku ya kwanza ya mwezi Machi mwafaka na tarehe nane Shaaban mwaka elfu moja mia nne arobaini na nne Hijria. Studioni kuendesha matangazo haya ni mimi Hussein Hassan, nikikukaribisha kwa moyo mkunjufu na nikitumai kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Asubuhi ya leo kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa na vilevile vile, vile, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia mawaidha kutoka kwake Sheikh Aidarus Alawi wa huko Lamu Kenya atakuwa anazungumzia umuhimu wa mwezi Rajab, Shaaban na Ramadhan. Kadhalika, tutakuwa na makala fupi kila siku ya leo katika historia na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, lakini vilevile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM Wakiwa huko nchini Tanzania radio, ni kupitia Redio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.ir. mkwaju sw Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Tehran, sawa na mbili kamili kwa saa za afrika Mashariki, na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza tupate vidokezo Bola Tinubu wa chama tawala Nigeria atangazwa mshindi wa uchaguzi wa rais. Iran yakaribisha hatua ya Waarabu kuhuisha uhusiano na Siria. Na msemaji wa Kremlin hasema Moscow haitarejesha maeneo yaliyounganishwa na Russia, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili, tuanzie huko magharibi mwa Afrika, ambapo mgombea wa chama tawala nchini Nigeria, Bola Tinubu, ametangazwa kuwa mshindi wa uchaguzi wa rais uliofanyika jumamosi iliyopita. Tume huru ya uchaguzi Nigeria, INEC, imemtangaza Tinubu aliogombea kupitia chama tawala cha All Progressives Congress, kwa kifupi APC, kuwa mshindi wa uchaguzi wa rais kwa kuzoa kura milioni 8.8 akifuatiwa na mshindani wake wa karibu Atiku Abubakar wa chama cha Peoples Democratic Party PDP aliambulia kura milioni 6.9 kwa mujibu wa tume ya uchaguzi Nigeria. Mgombea wa chama cha Leba Peter Obi ameibuka watatu kwa kupata kura milioni 6.1 katika uchaguzi huo wa kutafuta mrithi wa Muhammadu Buhari aliyemaliza uongozi wake wa mihula miwili. Mahmud Yakubu, mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Nigeria, amemtangaza Tinubu anayefahamika kwa jina la utani kama Jagaban kuwa mshindi halali wa uchaguzi wa urais. Amesema mwanasiasa huyo mwenye umri wa miaka sabini na ambaye amewahi kuwa gavana wa jimbo la Lagos baina ya mwaka 1999 na 2007, amepata kura milioni nane laki nane elfu tano mia nne na kwa mujibu wa tume hiyo, mbali na kupata kura nyingi zaidi, Tunubu amefanikiwa kuvuka kiunzi cha pili ambacho ni kutakiwa kuzoa asilimia 25 ya kura katika majimbo ishirini na tano kati ya 36 ya nchi hiyo, kama ilivyoainishwa kwenye kipengee cha 134 cha katiba ya Nigeria. Hii ni katika hali ambayo mapema jana mwakilishi wa PDP katika kituo cha uchaguzi huko Abuja alielezea mchakato huo kuwa wa udanganyifu, na kushutumu chama tawala cha APC kuwa kinashirikiana na tume ya uchaguzi, huku chama cha leba kikiomba kusitisha matangazo hayo au uchaguzi kufutwa na kurudiwa upya. Huku hayo yakiarifiwa, rais wa zamani wa Kenya Uhuru Kenyatta ambaye anaongoza timu ya uangalizi ya Umoja wa Afrika kwenye uchaguzi huo amewataka viongozi ambao hawajaridhishwa na mchakato wa zoezi hilo kufuata sheria wakuwasilisha malalamiko yao mahakamani. Wakati huo huo, rais wa zamani wa Nigeria, Olusegun Obasanjo ameitaka tume ya uchaguzi nchi hiyo kuiokoa nchi kutokana na hatari inayokuja kutokana na kile alichokitaja kuwa ufisadi wa mchakato wa zoezi hilo la like kidemokrasia. Vilevile, ujumbe wa waangalizi wa Umoja wa Ulaya umekosoa ukosefu wa uwazi na utendaji mbaya katika uchaguzi wa Nigeria kulingana na matokeo ya awali. Tunatumai mambo hayatokwenda segemnege huko Nigeria. Tukirejea hapa nchini, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amepongeza hatua ya nchi za Kiarabu ya kuhuisha na kuimarisha uhusiano na Damascus, akisisitiza kuwa mkondo huo mpya wa kurejea mataifa ya Kiarabu nchini Syria unaonyesha kuporomoka kwa njama za nchi za Magharibi. Nasser Kanani amesema hayo katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter jana Jumanne, na kuongeza kuwa kitendo cha Waarabu cha kuikumbatia tena Syria baada ya kuitenga kwa zaidi ya mwongo mmoja ni hatua nzuri itakayochangia kuimarika umoja na mshikamano wa umma wa Kiislamu. Siku ya Jumatatu, waziri wa mambo ya nje wa Misri Sami Shukri aliyetembelea Damascus kwa ziara ya kikazi na kuonana na rais Bashar al-Assad wa Siria. Halikadhalika ya Jumapili iliyopita maspika wa mabunge ya nchi za Kiarabu walienda huko nchini Siria, ikiwa ni mara ya kwanza katika kipindi cha miaka kumi na miwili iliyopita. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesistiza kuwa maendeleo ya karibuni katika uhusiano wa nchi za Kiarabu na Siria, ikiwemo ziara ya ujumbe wa mabunge ya Kiarabu mjini iliyo iliyokuonyesha mshikamano na Wasiria kufuatia mitetemeko ya ardhi ni hatua chanya katika kuelekea kwenye umoja wa Waislamu. Kwingineko, mjumbe wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya Jihadul Islam ya Palestina amesema kila risasi inayofyatuliwa kuwalenga wanamapambano wa Palestina inaoongezea nguvu zaidi wanamapambano hao. Makumi ya walowezi wa kizayuni katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan Jumapili usiku walishambulia kitongoji cha Wapalestina cha Hawara huko kaskazini mwa ukingo wa magharibi na vijiji vya kandokando yake na kuchoma moto mali na magari ya wa Wapalestina. Khalid albatash amesisitiza katika mahojiano na kituo cha habari cha Sotul Kuds kwamba tangu utawala haramu wakizoni wa kizoi na Israel ulipounda baraza lake la mawaziri la wanasiasa wenye misimamo ya kufurutu ada, umekuwa ukijiwa na njozi za kudhani kwamba kwa kushadidisha jinai zake utaweza kuvuka irada ya wanamukawama na kuatia hofu na mapambano wa Palestina. Albatash amesema jibu la wapalestina kwa uchokozi wa, wa utawala huo ghasibu linatolewa kwa uwazi kabisa na kuongeza kwamba operesheni za kishujaa za wanamapambano ya wa kipalestina na uanzishaji wa brigedi za mukawama katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan zinaendelea kuongezeka. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Msemaji wa ofisi ya rais wa Russia amesema Moscow haitobadilisha msimamo wake kuhusu mikoa minne ya Ukraine iliyojiunga na nchi hiyo mwaka elfu mbili ishirini na mbili baada ya kuitisha kura ya maoni. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Dmitri Peskov, msemaji wa ofisi ya rais wa Russia, alitangaza jana Jumanne kwamba maeneo hayo manne yaliyounganishwa na nchi hiyo mwaka elfu mbili ishirini na mbili yanahusiana na masuala ndani ya Russia na akaongezea kwa kusema, ikiwa Ukraine itakubali kujiunga maeneo hayo manne na ardhi ya Russia, Moscow itakuwa tayari kufanya mazungumzo na Kiev kwa ajili ya kukomesha vita. na shirika la kutetea haki za binadamu la demokrasia sasa kwa ulimwengu wa Kiarabu kwa kifupi, Dawn, Democracy for the Arab World Now, limefichua katika ripoti yake kwamba mrithi wa ufalme wa Saudi Arabia Muhamad bin Salman ametaka washtakiwe na kuhukumiwa kunyongwa majaji kumi ambao ni wapambe wake waliotoa kwa amri yake hukumu za kunyongwa raia kadhaa wa nchi hiyo kwa muda wa miaka saba sasa, tangu Muhamad bin Salman alipoonekana kuwa ndiye mtawala halisi wa Saudi Arabia, Hali ya haki za binadamu katika nchi hiyo imezidi kuwa mbaya. Kwa mujibu wa tovuti ya Almayadin, shirika la kutetea haki za binadamu la Don limefichua katika ripoti yake kwamba kufuatia agizo lililotolewa na mrithi wa ufalme Muhamad bin Salman, mwendesha mashtaka wa umma wa Saudia ametaka majaji kumi wa zamani wahukumiwe kunyongwa kwa tuhuma za kuhusika na kile kinachotajwa kuwa ni uhaini mkubwa. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Haya ni matangazo ya Jumatano asubuhi ya Redio Teheran Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwa leo ni Machi mosi, kumradhi mwafaka tarehe nane Shaban mwaka elfu moja mia nne arobaini na nne Hijria. Karibu sasa ni kuletee uchambuzi wa kisiasa ambao una anwani semayo sisitizo la Iran la ulazima wa kupatia ufumbuzi kwa njia ya amani mzozo wa Ukraine na Rusia. Wizara ya mashauri ya kigeni ya jamhuri ya kiislamu ya Iran imetangaza kuwa serikali ya Teheran sambamba na kuheshimu mataifa yote mawili ya Ukraine na Rasia na kuwekwa uhusiano mkongwe baina yake na nchi hizo mbili, kwa mara nyingine tena imeonyesha masikitiko yake makubwa iliyonayo kuhusiana na kuendelea vita na mapigano. Sehemu nyingine ya taarifa hiyo imesisitiza kuwa msimamo wa Teheran haujabadilika nao ni kutokuwa upande wowote katika vita vya Russia na Ukraine. Kadhalika, taarifa ya wizara ya mashauri ya kigeni ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imesisitiza misimamo ya kimsingi ya taifa hili ambalo lenyewe ni mhanga wa vita, vitisho na vikwazo vya upande mmoja vinavyoungwa mkono na Marekani na madola ya Magharibi, kwamba ni kuheshimu hati ya Umoja wa Mataifa na sheria za kimataifa likiwemo swala la kutotumiwa nguvu na mabavu kuheshimiwa umoja wa ardhi na mamlaka ya kujitawala ya mataifa mengine. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetolewa katika hali ambayo tarehe ishirini na nne mwezi uliopita ilisadifiana na kutimia mwaka mmoja tangu kuanza vita vya Rusia na Ukrain. Awali ilikuwa ikidhaniwa kwamba vita vya Ukrain havitachukua muda mrefu. Hata hivyo, kinyume na matarajio ya wengi, vita hivi sasa vimetimiza mwaka mmoja, huku vikiwa vinashadidi siku baada ya siku. Kuendelea vita hivyo kumevuruga na kubadilisha mahesabu yote. Hatua ya madola ya magharibi ya kukithirisha misaada yao ya kijeshi kwa Ukraine imepelekea vita hivyo kuendelea kwa muda mrefu. Mfano wa hilo ni uamuzi wa Kongresi ya Marekani mwaka jana wa kutenga kiasi cha zaidi ya dola bilioni, uh, bilioni mia moja kumi na mbili kwa ajili ya Ukraine. Pamoja na hayo, nchi wanachama wa shirika la kijeshi la nchi za magharibi Neto, licha ya kuwa katika mazingira ya sasa, zinaipatia misaada ya kijeshi nchi ya Ukraine, lakini zimekataa kuingia katika vita hivyo kwa njia ya moja kwa moja. Ukraine ilikuwa na matumaini makubwa ya kupatiwa wanachama wa umoja wa Mataifa na NATO, lakini filhali imejikuta njia ya panda, baada ya madola ya magharibi kupinga takwa lake hilo. Inavyoonekana ni kuwa Ukraine inapigana vita vya niaba vya wa magharibi dhidi ya Rasia, vita ambavyo mpaka sasa vimesababisha hasara kubwa kwa Ukraine, ambapo kuuawa makumi ya maelfu ya askari wake na kuwa wakimbizi raia milioni 14 ni mfano wa wazi wa hasara hizo. Hii ni Redio Teheran. Ukiwa katika mkoa wa Kigoma huko Tanzania, tunasikika kupitia kasi mawimbi 99.7 Redio Maarifa. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Tovuti yetu ni pars today ir mkwaju sw Katika mustadrakul wasail asema hakika Mwenyezi Mungu alichokitaua katika kila ziumbe zake, yani ukitembea katika maumbile ya Mwenyezi Mungu utapata katika kila sins, katika kila aina ama mbeo, mbeo ya, ya maumbile yake kuna baadhi amezifadhilisha, mathalan zama sehemu ardhi yote na Mwenyezi Mungu, lakini kuna maeneo fulani katika ardhi yamekuwa bora kuliko maeneo mengine, na mpaka ibada katika maeneo yale ni tafauti na ibada katika maeneo mengine, kama ardhi ya Makka au ardhi ya Haram, ardhi ya Madina, Masjidul Quds, Masjidul Kufa na kadhalika. Ukienda pia katika watu, binadamu wote ni ziumbe wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala rusula malaika, kuna walio bora. Wale malaika wakubwa kama malakul wahyi Jibrail na wengineo na vile vile, kisha Bwana Mtume sallallahu alayhi wa wa sallam atuambia, na katika hizi zama, hizi nyakati zinazotupitia, kuna saa, kuna siku, kuna wiki, kuna mwezi pia. Ametagua fi kulli yawmin, kuna saa maalum ambazo ni bora kuliko saa nyingine, kama saatu llail saa, saa za malada saa nane masaa tisa huwezi kuzifananisha na saa nyingine za kawaida katika kufanya ibada. Siku katika kila wiki yaumu ljuma ni bora kuliko siku nyingine sita. Miezi ametagua sasa, ndo akatwambia, inna lillahi khiyaran min kulli ma khalakahu Mwenyezi Mungu ana aliyoyataua katika ziumbe zote aliyoziumba. Kuna mambo fulani ameyataua, lakini kisha yeye anataka kutueleza hapa tulipo sisi, si tuko kwenye zamani. wa amma khiyaruhu minashuhuri, ama yale aliyoyatagua katika miezi. inna iddatashuhuri inda Allahi 12, 10, 10, sio bwana. Mtume atwambia farajabu wa shaaban wa shahru ramadhan, hii miezi mitatu mwezi wa Rajab, mwezi wa Shaaban na mwezi wa Ramadhan. Kisha atuambia kutagua kwake mwenyezi Mungu sio kutagua tu, kuna mambo ndani. Atwambia wa inna allaha azza wa jalla yunazzilu fi shahri ramadhan min arrahmati alfa dhafi ma yunazzilu fi sa'iri shuhur, mwenyezi Mungu huteremsha katika mwezi wa Ramadhan rehema mara ni zaidi mara alfu moya tofauti na miezi. Sisi tuko katika siku hii, tumemaliza mwezi wa Rajab, na sasa hivi tuko katika mwezi wa Shaaban, na mbele yetu tumekabiliwa na mwezi mtukufu wa Ramadhani. Nini kinachotakikana? Unwani ya khutba yangu ya leo nimeipa thaqafatul ashhuri thalatha, hii miezi mitatu katika mwaka. Tumeingia katika kozi maalum. Kila mwaka Mwenyezi Mungu atuletea kozi hii Daura, daura thakafia daura tarbawia kuna wanaobahatika, yani ni kozi ya siku tisini takriban au siku thamanini na nane au thamanini na tisa kulingana na mwandamo wa mwezi, lakini alaal aqali ni kozi ya wiki kumi na mbili. Chochote mwanadamu ili aweze kukielewa e aweze kuki, kufaidika nacho ama kujikinga nacho taka chochote, mtu ajilinde, ima kina faida akitafute ama kina madhara akiepuke. hatua kwanza ni kumuelewesha mtu ambaye hajaelewa kwamba kwenye jambo hili kuna faida nami, kuna manufaa nami, hawezi kulitapilia, na mtu ambaye hayaelewa kwamba kwenye jambo hili kuna hasara nami, hawezi kuepuka. Jahli uwinga mara nyingi unakuwa ni sababu ya kutukosesha faida katika mambo ambayo tusoyaelewa, ama unakuwa ni sababu mara nyingi kutuingiza katika hasara kwa sababu ya kutoelewa. Na ndio katika wasia wa Amir al-Mu'minin Ali ibn Abi Talib alayhi ssalam, aliomuusia katika wanafunzi wake awapendao sana Kumail ibn Ziyad an-Nakhai al, alimwambiaje? Alimwambia al al ya Kumail kuitukua katika maisha yako yoyote si tu Biashara ile, naam. Kuna kawaidi ama za biashara, kuna misingi mikubwa ambayo inatumika kwenye biashara zote, lakini si kila biashara hupekeshwa kama biashara nyingine. Muuzaji duka la nguo ni tofauti na muuzaji muuzajimhl chakula. Muuzaji olela ni tofauti na muuzaji rejareja. Muuzaji mbao ni tofauti na muuzaji tambara. Kila kitu kina kina rules zake na kina marketing yake na kina sampuli zake. Hapo, na ndio utaona Uislamu haukutuanzisha kitu chochote katika mafundisho yake, isipokuwa kwanza, ulituanzisha na nini? Almaarifa walqira. Kwa sababu gani? Ma min harakatin, huwezi kuanzisha watu kuswali kabla hawajaelewa maana ya kuswali nini, uswali kwa nini na swali na vipi uswaliwa. Kwa hivyo kitu cha kwanza ni ma, huwezi kuambia watu wafunge kabla hujawafahamisha nini maana ya kufunga, vipi watu hufunga malengo na faida za kufunga. Na ndio leo utakuta katika system za methodology ya education, wanakwambia somo lolote utakalokumsomesha mwanafunzi katika kupanga scheme ama wanaoita kitu cha kwanza ni malengo ya ile topic, ama kama ni subtopic ima ni maudhu ama ni mawadhi faria, lazima mwanzo antuhadida alahdaf, weke malengo. Na zamani ilikuwa mambo haya yabaki kwa mwalimu, siku hizi ukiziangalia zitabu zingi zinazoandikwa za wanafundi, wanasema katika kila mwanzo wa kitabu na katika kila mwanzo wa darasa ama unit, ni lazima kutajwe malengo, kwa sababu mwanafundi pia kabla hajasoma ajue malengo ni nini. Kwa nini wanakuambia kwa sababu? Wanasema la yumkinu lilinsani an yataharaka nahwa almajhul, mwanadamu hawezi kutaharak kwa asichokiua. Kwanza kabla tukimbie, kimbia mtu atakuuliza kwa nini tukimbie, atakulia simba yuaje. Akishakuelewa simba yuwaje na hatari ya simba ataambiwa tena kimbia, pengine atakupita wewe ulomwambia kimbia, tuko wee tumzengea. Lakini kabla hajaelewa kinacho mbiza ni nini na hatari yake ama faida zake ni nini? Ndio pale tutabaki kusukumana, wamsukuma hataki kwenda. Kwa sababu gani? Kwa sababu yeye la yaarifu aina ya tawajaha walimadha yataharak, hajui anapoelekea ni wapi na kwa nini aelekea pale anapoelekea. Na hii ndio filosofi kubwa ya Mwenyezi Mungu eh, ya, ya, ya, ya mambo ambayo tunaoyafanya tuelewe malengo yake ni nini. Sitaki kuingia sana, hii ni mada ndefu tukitaka kuizungumza umuhimu wa maarifa kabla alharaka, na umuhimu wa kuelewa malengo ya kila kitu tunachokifanya. Sasa sisi tukiwa katika miezi hii mitukufu, ambao tuko katika kozi nimewaambia kozi hii ina malengo ya kutuelimisha ya kutulelea ya kutujenga kiroho kabla hatujaanza kutaharaki. Ingawa mwezi wa Rajabu ushatupita, lakini bado wakati tuko nao, tuko na mwezi wa Shaabani na Ramadhani, ni muhimu tuelewe ni nini kinachotakikana katika miezi hii. Naam, tuambiwa tu kufunga ni muhimu, dua, baadhi ya mambo kufanya, kuna ibada tungu mzima, lakini cha kimsingi nini? Sasa nitawaomba subra kidogo, niwasomee hadithi ya Bwana Mtume Muhammad. ina mambo makubwa sana, ina na mafundisho makubwa ya kututayarisha kufahamu kozi tunayokwenda sisi ni aina gani. Katika hadithi alizopokewa kuhusu siku hizi Bwana Mtume sallallahu alaihi wasallam asema ala, na ntasimama na kila kipande katika hii hadithi, ni kiunganisha na mukadima lilioijenga kwanza. Ameanza na nini? Ala, turudi kwa wenye lugha, ala hufasiriwa vipi? Huku madrasa Kiswahilini tulikiambiwa yua na kutanaba, sio ala yua ama jua naku, yani i'lam wa tanbih, wanaita adatu at-tanbih kwa lugha ya Kiarabu, ndio ikafasiriwa hivyo kwa Kiswahili. Ala ni adatu at-tanbih. Kwa nini anta tunabbih? Yani umtayarisha mtu kwamba uko kwenye ghafla, kama umezubaa, kama huja concentrate, shuka kidogo, kuna mambo yaja. Pili, nataka yua na tudi pale, aanza na maarifa ala ma min harakatin illa wa tahtaju fiha ila Kwanza, Mtume atuweka katika malengo makubwa. Hii pia yako kwenye falsafa ya education, lazima unakuwa na ghaya unaita, kisha una break, unakuja malengo makubwa mpaka malengo madogo madogo ya long distance, sijui ya ya muda mfupi, ya katikati. Lakini sisi twenda katika lengo kwanza kubwa, lengo la kila kitu larudi hapo, sala yarudi hapo, saumu yarudi hapo, halqi yote ziumbe wote warudi kwenye lengo hilo, kwamba khuliqna lilakhira wa lam nukhlaq lidunya. Sisi tumeumbwa kwa ajili ya nini? Akhira, hatukuumbwa kwa ajili ya dunia. Hili ndio kitu kikubwa sana ambacho Muislamu atakakiweke kwenye akili yake. Chochote unachokifanya, haraka yoyote unayotaharaka katika hii dunia ni lazima mwisho ikufikishe katika maalamul akhirah na hisabu zako zote ziwe ni yaumul akhira. Ala famalu fa lyauma liyaum lqiyama waaidu zada liyaumi ljami yauma tanaj, na akiba yoyote munayoiweka iwekeni kwa ajili ya siku ya Kiyama. Kama wewe unapoweka akiba ya uzeeni, fanya kazi utaambua kitu kidogo, utasema hiki ntakapokuzeeka, takapokuwa sina kazi. Lakini akiba bora ni akiba itakayokuwekwa siku gani? Siku ya Kiyama, watajannabul maasi epukani, masia vipi? Bitakwa llah, kwa kumwogopa Mungu subhanahu wa Ta'ala. Baada ya kujenga msingi hunu ambao tumeuita lengo kubwa, sasa mtume ateremka kwenye miezi tuliyo nayo, asema fai anarafa. Narudia tena galiya, kila akianza huanza nanini? Marifa, fainna man arafa hurmata rajabin wa shaban wa wasalahuma bi wawasalahuma bishahri ramaan shahrillah azam Yoyote atakayekuelewa atakayekuwa na maarifa ni nini maana ya mwezi wa Rajab, ni nini Shaban, utukufu wa Rajab, utukufu wa Shaban, na akaweza kuunganisha miezi hii miwili na mwezi wa Ramadhani na kuunganisha hapa, ingawa mafuhumu dhahiri ni kufunga watu tukulia kufunga, yani aunganishe, lakini mtume hakunena saumu, amenena kuunganisha, yani ukaifanya miezi hii yote mitatu ni kitu kimoya ni haraka moya, ni lengo moya, ni kozi mzima kamili, akaunganisha na Ramadhani atakuwaje? Asema, shahidat lahu hadhihi shuhuru yauma lqiyama. Hii miezi mitatu itakwenda kuwa mashahidi wako siku ya Kiyama, itakwenda kukusaidia yauma nakhtimu ala afwahihi wa tukallimuna aidihim wa tashhadu arjuluhum bima kanuu yaksibun, siku itakapokuwa midomo sio itakaokuzungumza, siku itakaokuzungumza mashahidi ni aina nyingine. Siku ya kiyama ni mikono Tuhadithu akhbaraha ay tuhadithu lardhu ma jara aleiha, siku ambayo ardhi itazungumza yalofanyika juu yake, kile lilofanyika juu ya ardhi, ile sehemu itasimama izungumze. Na ndio Amirul Mu'minin Ali bin Abi Talib alaihi salam alipokuwa khalifa akiwa Baitul Mal, baada ya kumaliza kazi kufunga hisabu usiku, ashagawanya wenye kuwapa zenye kungia, akifunga hisabu kabla hajatoka pale ndani ya benki Uislamu alikisimama akiswali rakaataini, kisha akimaliza kuswali rakaataini akihutubu ardhi, akiambia ardhi, nimekuweka ni shahidi mbele ya Mwenyezi Mungu, utakwenda kushuhudia nimegawanya kwa uadilifu ama sikugawanya kwa uadilifu. Io baadhi ya wanazuoni wakwambia, ni muhimu sana swala za faradhi msikitini. Msikitini uwezi kushika mahali ukanena mpako sababu, almasjidu liman sabaq aliyotangulia. Hata kama wewe umezoea kuketi pale mahala huna uwezo, unauwezo wa kumondosha mtu aridhike akupishe. Kwa hivyo waweza kasalipa ukaswali hapa, kesho ukaswali pale. Uwezi kunena hapa mahala pangu, kila siku mtaswali hapa, labda kila siku ya nne hapa, siku ya juma akiingia mtu upate kushika nafasi yako. Lakini nyumbani swali swala zako za sunna ni bora borau Ujenge mahali maalumu pa kuswali hapo hapo kila siku. ambaye katika baadhi ya nakla zinazoambiwa asema: kutoka niwe na fahamu zangu za taklif, sikumbuki kuwata swalatulehi, sio siokuwata swala dhuhuri na alasiri na, na zafaradhi ambao si mara nyingine hutupita pita ya yawe wazungumza swalatu swalatulehi, hakumbuki kama waewata. Kwa hivyo ndugu zangu, miezi hii mitatu itakwenda kututolea ushahidi istoshe. Asema wana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam, wayunadi munadin Watatoka na malaika sasa, walinganie wanene, ya Rajabu wa ya Shaabanu wa ya shahru Ramadhana Kaifa amala hadha al-abdu fikum kana fi taati llah. Waulize ani Shabani na Rajabu zitasimamishwa zipewe umbile, viulize vipi, huyu jamaa alikuwa vipi kwenu nyinyi? Wajibu fayaqulu Rajabu wa Sha'ban wa shahru Ramadan, ya rabbana ma tazawada minna, huyu hakuweka akiba katika siku zetu, illa isti'anatan ala ta'atika limawadi fadlika, isipokuwa alikuwa akijisaidia kupata fadhila zako, na akijiandaa kuketi kwenye meza za zipoa zako. Hapa ndipo mpata kapo istidad. Nini maana istidad? Istidadi ni kuprepare kwenye jambo lingine lialo, kama hii jambo gani lialo? Ni mwezi mumealikwa kwenye meza ya Mungu. Meza hapa si kwa maana ya meza yani, kwenye chakula mumealikwa. Karamu katika mwezi wa Ramadhani, mwenda kula zipoa rahma za Mwenyezi Mungu. Sasa hawa wasema, wastiidadan limawadi fadlika, wajiandaa katika meza za fadla yako, walaqad taaradha bihamdihi liridaka liridhaka watalaba litaqatihi mahabbataka, huyo alikuwa kitafuta ridha yako na kitafuta mahaba yako. Hadithi ndefu Starehe za pepo. Nini kinachotakikana kulingana na hadithi hii? Kujiandaa na kujiandaa. Bizunza kwa kwa lugha ya ya kimipira, ya ya ya vijana wa sasa yani yani homa homa kama pale pale pale pale wataka kumteremsha player mpira katikati ya mechi uendelee, amepigwa na na upepo pale, shuka dakika tano za kwanza mbio mbio tu ndani hadari mpira hayatatuka, ndio ndio utakuta huambiwa mambo afanye nini, acha apashe moto siyo, pasha moto ziungo ende mbio anyoshe ziungo ajitayarisha yani, kuteremka pale. Sasa sisi tuko kwenye miezi ya kujitayarisha kwenda katika mwezi mtukufu nini wa Ramadhani. Hicho ni kitu cha kwanza. Kitu cha pili, wakati tunapojitayarisha katika kozi hii tunaifanya, lazima tuwe na shiar, tuwe na slogan. Anaita slogan, anaita sio. Kianza kitu chochote lazima uwe na nini, na slogan. Slogan yetu ni ipi katika miezi hii yatakaiketi? Kwa nini kuwekwa slogan? Slogan ni kitu ambacho, au shiar, twakikariri mara kwa mara, twakiingiza katika akili yetu, ashiria lengo la kimsingi ya yale tunao Hapa ni Tehran na hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Nisome hapa maoni mawili matatu kabla ya kukuletea macho yetu magazetini. Muhammed Yahya anasema alhamdulillah, huku kwema kabisa, yupo Iringa, Tanzania. Asante sana kwa ujumbe wako huo, uh, hu, na tusalimie hapo Iringa. Abdallah Halima Kajura akiwa Tabora, Tanzania hana mengi, natushukuru kwa habari. Asante sana pia, Yahya Hasan Muhamad Shebe wa Mombasa, Kenya anasema inasikitisha kuona kwamba Sudan pamoja na mataifa mengine ulimwenguni wanataabika kwa janga la njaa. Mimi nalaumu mifumo ya kiserikali ambayo wameitilia sana mkazo masuala ya kisiasa na kivita kuliko swala la njaa na ukame. Kwa nini nasema hivi? Ni kwa sababu rasilimali za kutosha ziko, lakini hazitumiwi ipasavyo. Kwa mfano maji tumbi nzima yanatiririka kutoka Ziwa Victoria na kupotelea bahari ya Mediterania. Kwa nini maji haya hayafanyiwi mbinu yakasaidia uh, umwagiliaji wa mashamba? Ardhi ziko zimejaa tele, utaalamu upo wa kugeuza maji ya chumvi kuwa ya tamu, lakini wapi, siasa tu ndo zimechacha. Sante sana Shebe, ukiwa hapo Mombasa, Kenya. Sante sana pia Sherali Fazil yupo Dar es Salaam, Tanzania anasema baada ya salamu jamii kima ya kimataifa yasikitishwa taasisi za kimataifa zinatumiwa na magharibi kwa maslahi yao jamii ya kimataifa haina tena imani na taasisi hizo wa magharibi wako katika jitihada za kuikosesha amani dunia karibu sasa nikuletea machoto magazetini udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki Jumatano ya leo Machi mosi unakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania. Gazeti la Mwananchi limetanguliza mbele habari inayosema siri migogoro ya vigogo serikalini ni kuwahusu mawaziri, manaibu wao na makatibu wakuu kuparurana licha ya kuonywa mara kwa mara. Pia limeandika mboe na wajakoya kuongoza kishindo cha lema Arusha, kanisa lililo lililonajis walafungwa kwa muda Mwinyi ajibu mapigo, ACT asema ni uzushi, na Dkt. Slaa akumbuka shuka. Kumekucha toleo lake la mtandaoni, pamoja na mambo mengine, limeandika watoto wawili wa familia moja wateketea kwa moto, Moshi aliua mke na mtoto mchanga, wiki mbili akutwa kichakani akiwa hoi, na kanisa la Katoliki la askofu la kiaskofu la jimbo la Geta lafungwa. Nipashe limetanguliza mbele ya habari isemayo acheni hofu, nape awataka na habari kumsaidia rais kufichua madudu. EU yatoa ya moyoni serikali ya Samia, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Majira ambalo linafafanua zaidi kwa kuandika umoja wa Ulaya umeridhishwa na hatua zinazochukuliwa kuboresha haki za binadamu, demokrasia, utawala bora na uhuru wa kuongea huko Tanzania. Baadhi ya habari zinazopambwa ukurasa wa mbele wa Habari Leo zina vichwa vinavyosomeka serikali yaanika matumizi shilingi trilioni moja afya na maji safi, wachumi wataja manufaa wizara ya uwekezaji na kanuni za tungwa kulinda watoa taarifa na mashahidi. Gazeti la Uhuru limetanguliza mbele ya habari ya kuimarika uhusiano wa Tanzania na benki ya Dunia, imepewa kichwa kilichobeba maneno kasi ya rais dr Samia yaikosha World Bank. Habari hiyo nathoba kuhusiana na mkopo wa benki ya dunia ndio iliyopewa nafasi ya kwanza na gazeti la Daily News. Pia limipo zito habari kuhusu onyo la rais wa Zanzibar Dkt Mwinyi kwa wanaohodhi chakula, akisisitiza kuwa kitendo hicho ni sawa na uhujumu wa uchumi. Tuelekeze kurunzi udunduzi wetu katika nchi jirani ya Kenya. Tuanze na gazeti la Taifa Leo ambalo nimetanguliza mbele habari ya elimu yenye kichwa cha maneno mwezi mzima bila masomo. Kwa mukhtasari, ni kuwa mwezi mmoja tangu wanafunzi wajiunge na sekondari ya msingi au mwenyewe napenda kuita sekondari ya awali, JSS kwa kifupi, aghalabu yao katika shule za umma wamekuwa wakihudhuria vipindi darasani bila kufunzwa. Kuna uhaba wa walimu wa CBC. Habari nyingine zinazopambwa ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa vinavyosema: EACC yafuata utajiri wa Matiangi; Messi, awashukuru waliomfanya akatoa taji; ECOAS, ya ponda tume ya kura Nigeria; na gharama ya maisha yalemea raia. Habari hii ya mfumko wa bei nchini Kenya imetengewa nafasi ya kwanza na gazeti dada la Daily Nation Chini ya anwani semayo, utafiti wa maoni wasema Kenya inaelekea katika njia mbaya. Asilimia sitini waliohojiwa wanasema hali si hali kutokana na mdororo wa uchumi na mfumko wa bei za bidhaa. Pia limeipa uzito habari yenye kichwa kisemacho kitendawili, huku Matiang'i akienda ughaibuni licha ya uchunguzi, au kukabiliwa na uchunguzi wa EACC na DCI. Toleo la intaneti la Nation pamoja na mambo mengine limeandika mgombea wa chama tawala Bola Tinubu atangazwa mshindi, jinsi njama ya kumua tajiri wa Uholanzi ilivyopangwa na kutekelezwa, mtaalamu asema Jacob Ochola ana uhusiano na Kibaki na raia wa kigeni waponea chupuchupu baada ya maombi yao kudhaniwa ni uchawi. Ukurasa wa mbele wa Standard umepambwa kwa picha ya kinara wa upinzani Raila Odinga na pembeni kuna kichwa chenye maneno kwa nini sikubali wala kufumbia macho kwa ufupi, Odinga anafafanua sababu za kutokubali matokeo ya uchaguzi wa rais wa Septemba mwaka uliopita wala uamuzi wa mahakama ya juu wa kubariki ushindi huo. Toleo lake la intaneti limesheheni habari mbalimbali, baadhi zikiwa na anwani zinazosema ghadhabu ya Wakenya wanahisi nchi inaelekea kusiko, Raila asema Ruto alitaka ushauri wake juu ya kubuni ofisi ya kinara upinzani, na jamaa akamatwa Mombasa kwa kumuua polisi wa trafiki akiwa kazini. Tunafunga udondozi wetu kwa kuangazia gazeti la Deli Monita la Uganda. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo na picha inamwonyesha Rais Yoweri Museveni akimpokea mwenzake wa Afrika Kusini Siril Ramafosa. Picha hiyo imebeba anwani semayo, Ramafosa ataka chai na kahawa zaidi kutoka Uganda. Hapa ni Teheran na hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe nane Rajab mwaka 1444 Hijria, inayosadifiana na tarehe mosi Machi mwaka 2023 Miladia. Siku kama ya leo miaka 882 iliyopita alizaliwa Ibnu Rumia, mpokezi wa hadithi, mtaalamu wa mimea na dawa wa Kiislamu wa karne ya sita Hijria huko Andalusia, Uhispania. Leo Ibn Rumia alijifunza hadithi kutoka kwa wasomi na wapokezi hadithi wakubwa wa, wa zama hizo na kujifunza pia elimu ya utaalamu wa mimea sambamba na elimu ya dini. Akiwa Andalusia, Ibn Rumia awali alianza kuchunguza na kutambua sifa za mitishamba na baadaye alifanya safari katika nchi mbalimbali kama Misri, Iraq na Hijaz. Alijishughulisha na masuala ya utafiti wa mitishamba akiwa huko bila kusahau na kujifunza hadithi. Ibn Rumia aliandika vitabu vingi kuhusu miti shamba, fiqhi na hadithi, lakini kwa bahati mbaya baadhi ya vitabu hivyo vimepotea. Katika siku kama ya leo, miaka 208 iliyopita, na ufalme wa siku 100 wa Napoleon Bonaparte ulianza nchini Ufaransa baada ya Bonaparte kutoroka sehemu aliyokuwa amebaidishwa katika kisiwa cha Elba tarehe 27 mwezi Februari mwaka huo huo, akiwa pamoja na wanajeshi elfu moja Napoleon Bonaparte alifanikiwa kutoroka katika kisiwa cha Elba ambako alikaa akiwa uhamishoni kwa kipindi cha miezi kumi na kurejea Ufaransa, na utawala wa kifalme ukanza nchini humo. Miaka 125 iliyopita katika siku kama ya leo kisiwa cha Puerto Rico kilichoko katika bahari Atlantic kaskazini mwa Amerika ya kusini kilikaliwa kwa mabavu na vikosi vya majeshi ya Marekani baada ya kumalizika vita vya kikoloni vya Uhispania na Marekani, baada ya Marekani kukitoa kwa nguvu kisiwa hicho ili kifanya ghala kubwa la silaha, kiasi kwamba Marekani iliasisi kambi 13 za kijeshi kisiwani humo. Kisiwa hicho ambacho mara kwa mara hukumbwa na ukosefu wa amani, ni miongoni mwa nchi zinazozungumza lugha ya Kihispania katika bara la Amerika. na tarehe kumi Esfanda miaka 44 iliyopita hayati Imam Ruhullah Humini, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran aliwasili katika mji wa kidini wa Qum baada ya ku uhamishoni nje ya nchi kwa kipindi cha miaka 15. Imam alipelekwa uhamishoni na utawala wa Shah hapo mwaka 1343 Hijria Shamsia, baada ya matukio ya umwagaji damu ya tarehe 15 Hordad mwaka 1342. Tarehe 12 Bahman mwaka 1357, Imam alirejea nchini akitokea Ufaransa, na katika siku kama ya leo, baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, aliwasili katika mji mtakatifu wa Qum na kuishi huko. Hii ni Redio Teheran. Naona muda umetupa kisogo, mpenzi msikilizaji, labda nisome tu hapa maoni moja kutoka kwake Idris Ali Malia Mungu wa Mombasa, Kenya. Anasema Marekani inaitumia Rwanda kuiba dhahabu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Asante sana Malia Mungu kwa maoni yako hayo, ukiwa Mombasa, Kenya. Muda umetupa kisogo, mpenzi msikilizaji, na moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Mgombea wa chama tawala nchini Nigeria Bola Tinubu ametangazwa kwa mshindi wa uchaguzi wa rais uliofanyika Jumamosi iliyopita kwa kupata kura milioni 8.8 huku wagombea upinzani wakilia rafu. Msemaji wa wizara mambo ya nje ya Iran amepongeza hatua ya nchi za magharibi ya kuhuisha na kuimarisha uhusiano na Damascus akisisitiza kwa mkondo huo mpya wa kurejea mataifa ya kiarabu nchini Siria unaonyesha kuporomoka kwa njama za nchi za Magharibi na pia hatua hiyo itachangia katika kuimarika umoja na mshikamano wa umma wa Kiislamu. Mjumbe wa ofisi ya kisiasa ya ya kisiasa harakati ya Jihadul Islami ya Palestina amesema kila risasi inayofyatuliwa kuwalenga wana mapambano wa Palestina inaongezea nguvu zaidi wana mapambano hao. Msemaji wa ofisi ya rais wa Rasia amesema Mosco haitobadilisha msimamo wake kuhusu mikoa minne ya Ukrain iliyojiunga na nchi hiyo mwaka elfu mbili na ishirini na mbili baada ya kuitisha kura ya maoni. Na bin Salman sasa anataka majaji kumi wa Saudia waliokuwa wapambe wake wanyongwe. Kutoka kwangu sina la ziada mpenzi msikilizaji, ila ya kukushukuru tu kwa kuyasikiliza matangazo haya, na vilevile vile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Hussein Hassan, tukutane tena katika matangazo yetu ya mchana, insha allah. Kwa heri kwa sasa.