Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye wa kurehemu. Hakika wanaoamini kweli ni wale ambao anapotajwa Mwenyezi Mungu nyoyo zao hujaa hofu, na wanaposomewa aya zake huwazidishia imani na wakamtegemea mola wao tu, ambao wanasimamisha sala na wanatoa katika yale tu yiliowapa. Hao ndio wanaoamini kweli kweli, wao wana vyeo vikubwa kwa mola wao, na msamaha na riziki bora kabisa huko akhera. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya Radio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves na vilevile tovuti yetu ya Pars Today.ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida, Halindi na Kahama. Kwa usiku wa leo, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni mawaidha maalum yatakayozungumzia fadhila na umuhimu wa miezi mitukufu mitatu ya Rajab, Shaaban na Ramadhan. Aidha, hayo yataletwa kwenu na Sheikh Said Aidarus Alawi wa Lamu Kenya. Tutakuwa pia na dua ya mwezi mtukufu wa Shaaban, na kama kawaida tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. imetimia saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki, hapa nchini Iran ni saa moja na nusu usiku. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Iran yasema baraza la haki za binadamu limegeuzwa chombo cha siasa za kigeni za nchi chache zinazoongozwa na Marekani. Brazil yaruhusu manuari za Iran kutia nanga mjini Rio de Janeiro licha ya mashinikizo ya Marekani. Umoja wa Mataifa watiwa wasiwasi na ongezeko la njaa nchini Sudan. na mahkama nchini Pakistan yaamuru waziri mkuu wa zamani Imran Khan akamatwe. habari kamili. Hussein Amir Abdullahian, waziri wa mambo ya nje wa Iran, ameikosoa vikali Marekani na nchi nyingine chache zinazoongozwa na Washington kwa kutumia vibaya suala la haki za binadamu kwa ajili ya kufikia malengo yao ya kisiasa. Mwanadiplomasia huyo mkuu wa Iran ameyasema hayo jana Jumatatu katika hotuba yake kwa kikao cha 52 cha kawaida cha Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa huko mjini Geneva, Uswisi. Amesema taratibu za haki za binadamu za Umoja wa Mataifa zinaweza na zinapaswa kuchangia katika kukuza na kulinda haki za binadamu kupitia mazungumzo ya kweli, maingiliano chanya na ushirikiano wa kujenga uwezo uliosimama juu ya msingi wa heshima. Mwanadiplomasia huyo mkuu wa Iran amebainisha masikitiko yake na kusema kuwa taasisi za haki za binadamu, likiwemo baraza la haki za binadamu, zimebadilishwa kuwa chombo cha kufuatilia siasa za kigeni za nchi za Magharibi duniani zikiongozwa na Marekani, Akibainisha kuwa baraza la haki za binadamu linapaswa kukuza uhusiano wa kirafiki kati ya mataifa kwa kuzingatia kanuni ya haki sawa na kujitawala watu, Amir Abdullahian amesema kama ninavyomnukuu, kinyume na ilivyotarajiwa, kiutendaji baraza hili limelazimika kufuatilia ajenda ambazo hazitumikii malengo hayo wala kuchangia uhusiano wa kirafiki kati ya mataifa. Amir Abdullahyan ameendelea kusema kwamba si Marekani wala nchi zinazofuata sera zake za kikatili zina msingi wa kimaadili unaoziwezesha kuzungumzia suala la haki za binadamu nchini Iran. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema Marekani pekee inachangia sehemu kubwa ya ukiukaji wa haki za binadamu duniani, kwani inashikilia nafasi ya kwanza katika uvamizi na mapinduzi ya kijeshi na vile vile vikwazo vya kiuchumi dhidi ya nchi nyinginezo duniani. Akikanusha madai ya vyombo vya habari vya magharibi kuhusu kukandamizwa wanawake nchini Iran, Amir Abdullahian amesema wanawake wetu katika miaka hii wamesajili maendeleo na mafanikio ya kuvutia katika nyanja mbalimbali mbali za sayansi na elimu, afya na matibabu, na shughuli za kijamii na kisiasa. Hali hiyo inadhihirisha wazi taswira halisi ya uwezo na vipawa vya wanawake wa Iran mbele ya walimwengu katika nyanja zote za kisiasa, kimataifa, kijamii, kisayansi, kiteknolojia na kibiashara. Serikali ya Rais Luiz Lula da Silva Brazil imeruhusu manuari mbili za kivita za Iran kutia nanga mjini Rio de Janeiro, ikipuuza mashinikizo makubwa ya Marekani kuhusu suala hilo. Meli za kivita za Makran na Dena za jeshi la wanamaji la Iran ambazo kwa pamoja zinaunda kikosi cha 86 cha meli za kijeshi za jamhuri ya Kiislamu zilitia nanga mjini Rio de Janeiro siku ya Jumapili. Admiri Carlos Eduardo Hote Arens, naibu mkuu wa kikosi cha wanamaji wa Brazil, ameidhinisha manuari hizo za Iran kutia nanga mjini Rio de Janeiro kati ya Februari 26 na Machi 4 kufuatia ziara ya hivi karibuni ya rais Lula da Silva mjini Washington mnamo tarehe 28 Januari. Admirali Hamze Ali Kaviani, kamanda wa pili wa jeshi la wanamaji la Iran, alisema kwamba meli hizo zimetumwa kwenye mwambao wa magharibi wa Amerika Kusini na kuwa zilipaswa kutia nanga huko Rio de Janeiro ndani ya siku chache, kwa mujibu wa vyombo vya habari vya nchi za magharibi. Brazil awali ilikuwa imechelewesha kutia nanga meli hizo wakati rais wa nchi hiyo alipokuwa akijiandaa kuelekea Washington kukutana na rais Joe Biden wa marekani mapema mwezi huu wa Februari. Balozi wa marekani nchini Brazilia, nchini Brazil, Elizabeth Bagley aliitaka nchi hiyo kutoruhusu manuari hizo zitie nanga katika pwani ya nchi hiyo, akisema, tunaamini meli hizo hazipaswi kutia nanga popote. Hata hivyo, licha mashinikizo na simu za Washington, nchi hiyo ya amerika kusini imeruhusu manuari hizo za jamhuri ya kiislamu ya Iran kutia nanga mjini Rio baada ya rais Lula da Silva kumaliza safari yake huko Marekani. Marekani imekasirishwa sana na uwepo wa meli za kivita za Iran kwenye mwambao wa Brazil na kwingineko katika Amerika ya Latini, ambayo Washington inaichukulia kuwa eneo la faragha na satwa yake. Umoja wa Mataifa umeelezea wasiwasi wake kuhusu ongezeko la njaa na idadi ya wakimbizi nchini Sudan mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na tatu. Sudan ambayo iko kaskazini mashariki mwa Afrika ni mojawapo ya nchi ambazo zinakabiliwa na tatizo kubwa la uhaba wa chakula. Umoja wa Mataifa ulitangaza katika ripoti yake iliyochapishwa Jumapili kwamba watoto milioni nne walio chini ya umri wa miaka mitano na wanawake waja wazito na kinamama wanaonyonyesha nchini Sudan wanahitaji huduma muhimu ili kuishi na kusisitiza kwamba idadi ya watu wanaokabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula imeongezeka kwa mwaka watatu mfululizo, huku ukisisitiza kuwa ni watu milioni mbili pekee waliokabiliwa na tatizo la njaa nchini Sudan mwaka uliopita wa elfu mbili na ishirini na mbili. Umoja wa Mataifa umesema Sudan ni miongoni mwa nchi zilizo hatarini zaidi duniani, huku asilimia 13.6 ya raia wake wakikabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula, kwa mujibu wa ripoti ya Umoja wa Mataifa. Uchumi wa Sudan unaendelea kudorora siku hadi siku tangu mapinduzi ya Oktoba 2021 na kusitishwa misaada ya kimataifa kwa nchi hiyo na inatabiriwa kuwa takriban watu milioni kumi na tano na laki nane watahitajia misaada ya kibinadamu mwaka huu, ambapo watu milioni moja na laki tano wameongezeka kwenye orodha ya mwaka uliopita. Sudan ni mojawapo ya nchi zinazokabiliwa na changamoto za mabadiliko ya hali ya hewa. Mvua kubwa na mafuriko mwaka elfu mbili na ishirini na mbili yaliathiri maisha ya watu wapatao laki tatu katika nchi hiyo Afrika, huku homa ya dengue na malaria pia ikisambaa kutokana na maji yaliyotuama nchini. Taarifa hii habari za ulimwengu inaendelea kwa kujeni kutoka hapa redio Teheran. Serikali ya Rwanda imesema matamshi ya Marekani kuhusu mzozo wa mashariki mwa Kongo na kuishutumu Kigali kuwa ina waunga mkono waasi wa, wa M23 yanaweza kudhoofisha juhudi za kikanda za kutafutia ufumbuzi mgogoro wa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Viongozi wa Afrika waliokutana nchini Ethiopia Februari 17 waliwapa waasi wa M23 muda wa hadi tarehe 30 Machi kuondoka katika maeneo yote wanayoyakalia kwa mabavu ya mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani katika taarifa yake wiki iliyopita ili taka Rwanda ikomeshe uungaji mkono wake kwa waasi wa M23 na kuruhusu kufanikiwa mchakato wa amani unaoendeshwa na kusimamiwa na Jumuia ya Afrika Mashariki. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo imekuwa ikishutumu Rwanda kwa kuwaunga mkono waasi wa M23, madai ambayo Rwanda ina yakanusha mara kwa mara. Kwa upande wake, Kigali na watuhuma wanajeshi wa Congo wanashirikiana na waasi wa Rwanda wa chama cha Democratic Forces for the Liberation of Rwanda, FDLR. Serikali ya Kigali pia imelalamikia jamii ya kimataifa kwa kile ilichosema kushindwa mara kwa mara kuilaani Kinshasa kwa ilichodai kuwa ni kuwapa hifadhi waasi wa Rwanda wa FDLR nchini Congo. Sehemu moja ya taarifa ya serikali ya Rwanda imesema: Hatuwezi kukubali kudharauliwa na kupuzwa wasiwasi tulio nao kuhusu usalama wa nchi yetu. Na mahakama ya Islamabad imetoa waranti wa kukamatwa waziri mkuu wa zamani wa Pakistan, Imran Khan. Kesi inayomkabili mkabili Imran Khan, waziri mkuu wa zamani wa Pakistan, inahusiana na shutuma za matumizi mabaya ya hazina serikali. Imran Khan kwa sasa yuko Islamabad, mji mkuu wa Pakistan, kuhudhuria kikao cha mahakama kinachohusiana na kesi kadhaa za ukiukaji wa sheria zinazomkabili. Kwa sababu hiyo, vyombo vya habari vya Pakistan vimesema kuna uwezekano wa waziri mkuu huyo wa zamani wa nchi hiyo kutiwa nguvuni na vyombo vya usalama. Kabla hapo, tume ya taifa ya uchaguzi ya Pakistan na kituo kimoja cha polisi mjini Islamabad nazo pia zilikuwa zimetoa waranti wa kutiwa nguvuni Imran Khan. Shirika la utangazaji la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, IRIB, limekinukuu kituo cha habari cha Ham News kikiripoti kuwa mahakama Islamabad, mji mkuu wa Pakistan, leo jumane imeamuru kukamatwa Imran Khan, waziri mkuu wa zamani wa nchi hiyo, wakati ilipokuwa ikichunguza faili la kesi ya rushwa na matumizi mabaya ya hazina ya taifa. Kulingana na vyanzo vya habari, hukumu iliyotolewa ya kukamatwa Imran Khan haiwezi kuahirishwa kwa dhamana na lazima itekelezwe. Kwa sababu hiyo, ripoti zinasema wafuasi wa chama cha Tehrik Insaf kinachoongozwa na waziri mkuu huyo wa zamani wa Pakistan wamekusanyika mbele ya mahakama na maeneo mengine ya mji wa Islamabad kulalamikia uamuzi huo wa mahakama. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Nam wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu umoja sasa, wakati wako kuleteni uchambuzi wa kisiasa ambao utahusu sababu na umuhimu wa safari ya ujumbe wa muungano wa mabunge ya Kiarabu nchini Siria. Baada ya kupita zaidi ya muongo mmoja, hatimaye Jumapili ya juzi ujumbe wa muungano wa mabunge ya Kiarabu uliwasili Damascus, mji mkuu wa Siria, ukiongozwa na Muhammad Al Halbosi, spika wa bunge la Iraq. Siku hiyo hiyo ujumbe huo ulikutana na kufanya mazungumzo na Rais Bashar Al Asad wa nchi hiyo. Mbali na spika wa bunge la Iraq, maspika wa mabunge ya Umoja wa Falme za Kiarabu, Libya, Jordan na Palestina walikuwa sehemu ya ujumbe huo uliokaribishwa kwa mikono miwili na rais wa Siria, Bashar Al Assad. Rais Asad amesema katika mazungumzo na ujumbe huo kwamba ziara hiyo inaonyesha kuna taasisi za kiarabu ambazo bado zina uwezo wa kuchukua hatua kwa maslahi ya Waarabu. Aidha amezishukuru nchi hizo kwa mwitikio wao wa haraka katika kuwasaidia wananchi wa Siria kufuatia tetemeko la ardhi. Aidha Rais Bashar Al Asad wa Siria jana Jumatatu alionana na Sameh Shukri, waziri wa mashauri ya kigeni wa Misri, ambaye ametembelea Damascus kwa ziara ya kikazi ikiwa ni mkondo mpya wa kurejea nchi za kiarabu nchini Siria. Baada ya ziara hiyo ya kihistoria, spika wa bunge la Misri Hanafi Ali El Akbali alisema Siria itarejea kwenye jumuiya ya nchi za Kiarabu. Uamuzi wa, wa kutuma ujumbe wa muungano huo ulifikiwa katika mkutano wa 34 wa muungano wa mabunge ya kiarabu uliofanyika hivi karibuni katika mji mkuu wa Iraq, Baghdad, mnamo mwaka elfu mbili na kumi na moja na kwa mashinikizo ya Muungano wa Falme za Kiarabu na Saudi Arabia, kufuatia kuanza kwa mgogoro nchini Siria, Arab League ilichukua hatua ya pupa ya kusimamisha wanachama wa nchi hiyo ya Kiarabu katika jumuiya hiyo, huku nchi nyingi za Kiarabu zikiamua kufunga balozi zao na kuvunja uhusiano wao wa kidiplomasia na serikali ya Damascus. Safari ya ujumbe wa muungano wa mabunge ya kiarabu na ile ya waziri wa mashauri ya kigeni wa Misri huko Siria zina nukta na mambo kadhaa muhimu ya kutiliwa maanani. Nukta ya kwanza ni kuwa safari hizo zimefanyika katika fremu ya kuiunga mkono Siria kwa ajili ya kushughulikiwa waathiriwa wa janga la tetemeko la ardhi liliyoikumba nchi hiyo hivi karibuni, licha ya kuwa ilitarajiwa kwamba katika siku za awali tu za janga hilo nchi za Kiarabu zijitokeze na kuisaidia Siria, lakini ukweli ni kwamba mataifa hayo lakini hii kwamba mataifa hayo yamefikia uamuzi wa kulisaidia taifa hilo baada ya kupita siku ishirini tangu kutokea janga hilo la kimaumbile, ni jambo linalobainisha kwamba hata masuala ya utu na ubinadamu yametawaliwa na utashi wa kisiasa. Nukta ya pili ni kwamba umuhimu wa safari hii ni kuwa inabainisha kukaribiana mitazamo ya nchi za Kiarabu na kufikia muafaka wa kuirejesha Siria katika asasi za Kiarabu, ikiwemo Jumuiya ya Nchi za Kiarabu. Katika kipindi cha miaka mitatu ya hivi karibuni, baadhi ya mataifa ya Kiarabu yaliyokuwa yamekata uhusiano wao na Siria mwaka elfu mbili na kumi na moja yamehuisha uhusiano huo na kuunga mkono pia ulazima wa Damascus kurejeshwa katika asasi za Kiarabu. Imepita takriban miaka kumi tangu kufanyika safari ya mwisho ya ujumbe wa muungano wa mabunge ya kiarabu huko Siria. Licha ya kuwa safari hii haijafanyika kwa malengo ya kisiasa, lakini inaweza kuwa na risala na ujumbe wa kisiasa ambao ni kurejea Siria katika taasisi za kiarabu. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum yatakayoletwa kwenu na Shekh Sayid Aidarus Alawi wa Lamu, Kenya. Mada ni umuhimu na fadhila za miezi mitatu ya Rajab, Katika Mustadrakul Wasail asema, hakika Mwenyezi Mungu alichokitaua katika kila ziumbe zake, yani ukitembea katika maumbile ya Mwenyezi Mungu utapata katika kila sins, katika kila aina ama mbeo, mbeo ya, ya maumbile yake kuna baadhi amezifadhilisha, mathalan zama sehemu ardhi yote ya Mwenyezi Mungu, lakini kuna maeneo fulani katika ardhi yamekuwa bora kuliko maeneo mengine, na mpaka ibada katika maeneo yale ni tofauti na ibada katika maeneo mengine, kama ardhi ya Makka au ardhi ya Haram, ardhi ya Madina, Masjidul Quds, Masjidul Kufa na kadhalika. Ukienda pia katika watu, binadamu wote ni ziumbe wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala rusula malaika, kuna walio bora, wale malaika wakubwa kama malakul wahi Jibrail na wengineo. Na vile vile kisha Bwana Mtume sallallahu alaihi wa sallam atuambia, na katika hizi zama hizi nyakati zinazotupitia, kuna saa, kuna siku, kuna wiki, kuna mwezi pia. Ametagua fi kulli yawmin, kuna saa maalum ambazo ni bora kuliko saa nyingine, kama saatullail, saa za malada, saa Saa nane masaa tisa huwezi kuzifananisha na saa nyingine za kawaida katika kufanya ibada. Siku katika kila wiki, yaumul jumaa ni bora kuliko siku nyingine sita. Miezi ametagua sasa, ndo akatwambia inna lillahi khiyara min kulli ma khalaqahu, Mwenyezi Mungu ana aliyoyataua katika ziumbe zote aliyoziumba, kuna mambo fulani ameyataua. Lakini kisha yeye ataka kutueleza hapa tulipo sisi, si tuko kwenye zamani wa amma Ashara sio Bwana Mtume atambia farajabu wa shaaban wa shahru Ramadhan, hii miezi mitatu mwezi wa Rajab, mwezi wa Shaaban na mwezi wa Ramadhan. Kisha atuambia kutagua kwake Mwenyezi Mungu sio kutagua tu, kuna mambo ndani. Atwambia, wa inna Allaha azza wa jalla yunazzilu fi shahri ramadhan min arrahmati alfadha fi ma yunazzilu fi sa'iri shuhur. Mwenyezi Mungu huteremsha katika mwezi wa Ramadhan rehma mara ni zaidi mara alfu moja tofauti na miezi. Sisi tuko katika siku hii tumemaliza mwezi wa Rajab na sasa hivi tuko katika mwezi wa Shaaban na mbele yetu tumekabiliwa na mwezi mtukufu wa Ramadhani. Nini kinachotakikana? Unwani ya khutba yangu ya leo nimeipa, thaqafatul ashhuri thalatha, hii miezi mitatu katika mwaka. Tumeingia katika kozi maalum kila mwaka Mwenyezi Mungu atuletea kozi hii daura daura thakafia daura tarbawia kuna wanaobahatika yani ni kozi ya siku tisini takriban au siku 88 na au 89 kulingana na mwandamo wa mwezi lakini alal aqali ni kozi ya wiki kumi na mbili chochote mwanadamu ili aweze kukielewa e aweze kuki, kufaidika nacho ama kujikinga nacho taka chochote mtu ajilinde ima kina faida akitafute ama kina madhara akiepuke. Hatua ya kwanza ni kumwelewesha mtu ambaye hajaelewa, kwamba kwenye jambo hili kuna faida nami, kuna manufaa nami, hawezi kulitapilia. Na mtu ambaye hayaelewa kwamba kwenye jambo hili kuna hasara nami, hawezi kuepuka. Jahli uwinga mara nyingi unakuwa ni sababu ya kutukosesha faida katika mambo ambayo tusioyaelewa, ama unakuwa ni sababu mara nyingi kutuingiza katika hasara kwa sababu ya kutoelewa. Na ndio katika wasia wa Amir al-Mu'minin Ali ibn Abi Talib alayhi salam alomusia katika wanafunzi wake awapendao sana Kumail ibn Ziyad an-Nakhai alimwambiaje? Alimwambia, ya Kumail Nataka kuanzisha biashara. Biashara gani? Biashara ya siku nyingi na maarifa ya biashara hii hayalingani na maarifa ya biashara ile. Naam, kuna kawaida ama za biashara, kuna misingi mikubwa ambayo yatumika kwenye biashara zote, lakini si kila biashara hupekeshwa kama biashara nyingine. Muuzaji duka la nguo ni tofauti na muuzaji reshen, madalem, chakula holsela, na mu, muuzaji holsela ni tofauti na muuzaji rejareja. Muuzaji mbao ni tofauti na muuzaji zitambara. Kila kitu kina kina rules zake na kina marketing yake na kina sampuli zake ma haraka. Na haraka ninachotaka ni hapo, na ndio utaona Uislamu haukutuanzisha kitu chochote hey katika mafundisho yake, isipokuwa kwanza ulituanzisha uli na nini, almarifa walqiraha kwa sababu gani? Ma min harakati, huwezi kuwaanzisha watu kuswali kabla hawajaelewa maana ya kuswali ni kwa nini na swali na vipi huswali. Kwa hivyo kitu cha kwanza ni m, huwezi kuambia watu wafunge kabla hujawafahamisha nini maana ya kufunga, vipi watu hufunga, malengo na faida za kufunga. Na ndio leo utakuta katika system za methodology ya education wanakwambia, somo lolote utakalo kumsomesha mwanafunzi katika kupanga skimu ama lesson planning wanaoita, kitu cha kwanza ni malengo ya ile topic, ama kama ni sub topic, imma ni maudhu ama ni mawadhi faria, lazima mwando antuhadida alahdaf, weke malengo. Na zamani ilikuwa mambo haya yabaki kwa mwalimu, siku hizi ukiziangalia zitabu zingi zinazoandikwa za wanafunzi wanasema, katika kila mwando wa kitabu na katika kila mwando wa darasa ama unit, ni lazima kutajwe malengo, kwa sababu mwanafunzi pia kabla hajasoma ajue malengo nini. Kwa nini wanakuambia kwa sababu? Wanasema, la yumkinu lilinsani an yataharaka nahwa almajhul, mwanadamu hawezi kutaharak kwa asichokiua. Aala kaambia tukimbie, kimbia ni jamaa, kimbia ni, atakuuliza kwa nini? Simba, simba yuaja. Akishakuelewa simba yuwaja na hatari ya simba, ataambiwa tena kimbia, pengine atakupita wewe ulomwambia kimbia, tuko utamzengea humo, lakini kabla hajaelewa kinachoa mbiza ni nini na hatari yake ama faida zake ni nini, ndio pale tutabaki kusukumana. Wamsukuma hataki kwenda, kwa sababu gani? Kwa sababu yeye la yaarifu aina ya tawajaha wa limadha yataharaka, hajui anapoelekea ni wapi na kwa nini aelekea pale anapoelekea. Na hii ndio filosofi kubwa ya Mwenyezi Mungu ya, ya, ya, ya, ya mambo ambayo tunaoyafanya tuelewe malengo yake ni nini. Sitaki kuingia sana, hii ni mada ndefu, tukitaka kuizungumza umuhimu wa maarifa kabla alharaka, na muhimu wa kuelewa malengo ya kila kitu unachokifanya. Sasa sisi tukiwa katika miezi hii mitukufu, ambao tuko katika Kozi nimewaambia kozi hii ina malengo ya kutuilimisha ya kutulelea ya kutujenga kiroho kabla hatujaanza kutaharaki ngao. Mwezi wa Rajabu ushatupita, lakini bado wakati tuko nao, tuko na mwezi wa Shaabani na Ramadhani. Ni muhimu tuelewe ni nini kinachotakikana katika miezi hii. Naam, tuambiwa tu kufunga ni muhimu, dua, baadhi ya mambo kufanya, kuna ibadati tungu mzima, lakini cha kimsingi nini? Sasa nitawaomba subra kidogo, niwasomee hadithi ya Bwana Mtume Muhammad. ina mambo makubwa sana ina na mafundisho makubwa ya kututayarisha kufahamu kozi tunayokwenda sisi ni aina gani. Katika hadithi alizopokewa kuhusu siku hizi bwana mtume sallallahu alaihi wasallam asema ala. Na nitasimama na kila kipande katika hii hadithi nikiunganisha na ma na mukaddima mukadima nilioijenga kwanza. Ameanza na nini? Ala, turudi kwa wenye lugha. Ala hufasiriwa vipi? Huku madrasa Kiswahilini tulikiambiwa yua na kutanaba, sio ala na kwa yani i'lam wa tanbi, wanaita adatu at-tanbih lugha ya Kiarabu, ikafasiriwa hivi kwa Kiswahili ala ni adatu at-tanbih. Kwa nini? Anta tunabbi, yani umtayarisha mtu kwamba uko kwenye ghafla, kama umezubaa, kama huja concentrate, tuka kidogo, kuna mambo yaja. Pili, nataka jua na tudi pale pale, aanza na maarifa ala ma min harakatin illa wa tahtaju fiha ila. Kwanza mtume atuweka katika malengo makubwa. Hii pia yako kwenye falsafa ya education ambapo lazima unakuwa na ghaya unaita, kisha una break unakuja malengo makubwa mpaka malengo madogo madogo ya long distance, sijui ya ya muda mfupi, ya katikati. Lakini sisi tuenda katika lengo kwanza kubwa, lengo la kila kitu larudi hapo, sala yarudi hapo, saumu yarudi hapo, halqi yote ziumbe wote warudi kwenye lengo hilo, kwamba khuliqna lilakhirah wa lam nukhlaq bidunia. Sisi tumeumbwa kwa ajili ya nini? Akhira, hatukuumbwa kwa ajili ya dunia. Hili ndio kitu kikubwa sana ambacho Muislamu ataka kiweke kwenye akili yake yani. Chochote unachokifanya haraka yoyote unayotaharaka katika hii dunia ni lazima mwisho ikufikishe katika maalamul akhira na hisabu zako zote ziwe ni yaumul akhira ala fa'malu Fa liyauma liyaumi lqiyama wa a'iddu zada liyaumi ljami yauma tanad. Na akiba yoyote mnayoiweka iwekeni kwa ajili ya siku ya kiyama. Kama wewe unapoweka akiba ya uzeeni, fanya kazi utaambua kitu kidogo, utasema hiki utakapokuzeeka utakapokuwa sina kazi, lakini akiba bora ni akiba itakayokuwekwa siku gani? Siku ya kiyama watajannabul maasi epukani maasia. Vipi? Itawa Allah kwa kumwogopa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Baada ya kujenga msingi hunu ambao tumeuita lengo kubwa, sasa Mtume ateremka kwenye miezi tuliyonayo, tuliyo nayo, asema fa inna man arafa. Narudia tena, galia ya kila kianza huanza na nini? Maarifa. Fa inna man arafa, Ma arafa hurmata rajabin wa sha'ban wa wasalahuma bi shahri ramadhan shahri llahil a'zam yoyote atakaye kuelewa, atakaye kuwa na maarifa, ni nini maana ya mwezi wa Rajabu, ni nini Shaban, utukufu wa Rajab, utukufu wa Shaban, na akaweza kuunganisha miezi hii miwili na mwezi wa Ramadhani na kuunganisha hapa, ingawa mafuhumu dhahiri ni kufunga watu utukulia kufunga, yani aunganishe, lakini mtume hakunena saumu, amenena kuunganisha, yani ukaifanya miezi hii yote mitatu ni kitu kimoya ni haraka moya, ni lengo moya, ni kozi mzima kamili, akaunganisha na Ramadhani atakuwaje? Asema shahidat lahu hadhihi shuhuru yauma alqiyama, hii miezi mitatu itakwenda kuwa mashahidi wako siku ya Kiyama, itakwenda kukusaidia. yauma nakhtimu ala afwahihi wa tukallimuna aidihim watashhadu arjuluhum bima kanuu yaksibun, siku itakapokuwa midomo sio itakao kuzungumza, siku itakaokuzungumza mashahidi ni aina nyingine, siku ya Kiyama ni mikono Tuhadithu akhbaraha ai tuhadithu -ak ardhu ma jara aleiha, siku ambayo ardhi itazungumza yalofanyika juu yake kile lilofanyika juu ya ardhi, ile sehemu itasimama izungumze. Na ndio Amiru lMuminina Ali bin abi Talib alaihi salam alipokuwa khalifa, akiwa baitul mal baada ya kumaliza kazi, kufunga hisabu usiku, ashagawanya wenye kuwapa zenye kungia, akifunga hisabu kabla hajatoka pale ndani ya benki ya Uislamu alikisimama, akiswali rak'atain. Kisha akimaliza kuswali rak'atain, akihutubu ardhi, akiambia ardhi, nimekuweka ni shahidi mbele ya Mwenyezi Mungu, utakwenda kushuhudia, nimegawanya kwa uadilifu ama sikugawanya kwa uadilifu. Io baadhi ya wanazuoni wakwambia ni muhimu sana sala za faradhi msikitini. Msikitini uwezi kushika mahali ukanena mpaka kwa sababu almasjidu liman sabaq, ni aliotangulia. Hata kama wewe umezoea kuketi pale mahala, huna uwezo wa kumuondosha mtu anaendesa, aridhike akupishe. Kwa hivyo waweza yeye, ukaswali hapa, kesho ukaswali pale. Uwezi kunena hapa mahala pangu, kila siku utaswali hapa, labda kila siku ya nne hapa, siku ya juma akaingia mtu, upate kushika nafasi yako. Lakini nyumbani swali swala zako za sunna, ni bora utende mahali maalumu pa kuswali hapo hapo kila siku. ambaye katika baadhi ya nakala zinazoambiwa asema kutoka niwe na fahamu zangu za taklif, sikumbuki kuwata swalatuleh sio kuwata swala y dhuhuri na alasiri na za faradhi, ambao si mara nyingine hutupita pita. Yeye wazungumza salatule salatu, hakumbuki kama angewata kwa <tipun>. Hivyo ndugu zangu, miezi hii mitatu itakwenda kututolea ushahidi. Istoshe asema bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam, wayunadi munadin akijisaidia kupata fadhila zako na akijiandaa kuketi kwenye meza za zipoa zako. Hapa ndipo mpata kafu istiadadi. Nini maana istiadadi? Istiadadi ni kuprepare kwenye jambo lingine lialo tamhid. Jambo gani lialo Yani, Rajab na Shaabani ni kujiandaa katika kukabili mwezi wa Ramadhan. Dalili <tip> angalia, imetumika mawadi. Sasa rudi kwenye khutba ya kuupokea mwezi wa Ramadhan, semaje? Innahu qad aqbala ilaykum shahrun huwa inda Allahi afdalu shuhur. Twende, sitaki kuchelewesha kizungumza kwa lugha ya ya kimipira ya yani ya ya vijana wa sasa yani homa, kama pale wataka kumteremsha player mpya katikati ya mechi uendelee Ezekielini, amepigwa na upepo pale. Ukimwambia shuka, dakika tano za kwanza atakuwa anaenda mbio tu pale kwa ndani, hadhari mpira hayatatuka na ndio utakuta unaambiwa, unde mambo afanye nini, acha a nini, apashe moto, sio ndio? Hiyo homa, pasha moto, ziungo ende mbio, anyoshe ziungo, yani ajitayarisha kuteremka pale. Sasa sisi tuko kwenye miezi ya kujitayarisha kwenda katika mwezi mtukufu kwa nini? Kwa Ramadhani. Hicho ni kitu cha kwanza. Kitu cha pili, wakati tunapojitayarisha katika kozi hii tunaifanya, lazima tuwe na shiar, tuwe na slogan. Anaita slogan, anaita anaita, kianza kitu chochote lazima uwe na nini, na slogan. Slogan yetu ni ipi katika miezi hii yatakaiketi? Kwa nini? Kwa lepwa slogan. Slogan ni kitu ambacho, au shiar, twakikariri mara kwa mara, twakiingiza katika akili yetu, ya ja ashiria lengo la kimsingi ya yale tunao aaka kutukumbusha sasa, na ndio imama Ali alayhi salam alipomuuliza Bwana Mtume sallallahu alayhi wa sallam, ma afdalul a'mali fi hadha ash-shahr, ni amali gani katika miezi hii au mwezi huu wa Ramadhani gani bora. Alimjibu nini, hiyo ndio shiatue, alimfupishia lengo. Slogan yetu ya kwanza ni alwara'u an maharimillah, ni kuepuka maasi na haramu za Mwenyezi Mungu. Ana abdun atanassalu ilayka mimma kuntu uwajihuka bihi min qillati istihyai min nazarik wa atlubu al-afwa minka idhi l-afwu naatu likaramik, Mola wangu mimi ni mja wako mtoto wa waja wako wawili na kuomba na kukuelekea kwa ukarimu wako Mola wangu mja mimi, nataka kujitoa makosani kwako, kwa ambavyo nilikuwajihi nayo mbele ya macho yako, kwa utovu wangu wa haya na kutaka msamaha, kwani usamehevu ni moja ya sifa za ukarimu wako. Ilahi Sikuwa na mbinu ya kujiepusha ni sikuasi, ila pale unaponizindua kwa mahaba yako, na kama ulivyotaka niwe nimekuwa, basi na kushukuru kwa kunitia katika karama zako na kuutakasa moyo wangu kuuondolea uchafu wa kughafilika nawe. n mnk a Mola wangu, niangalia kwa jicho la uliyemuita akakuitika, ukamtumisha na kwa muawa na wako akakutii. Ewe wa karibu usiye mbali kwa anayemtapia, ewe mpaji usiyemkatalia anayekutarajia kwa malipo mema. Mola wangu, nipe moyo wa shauku wa kuvutia kwako na ulimi wa kweli ukutukuze na mtazamo hakika yake ni kunukurubisha kwako Ilahi, wala tahjubni arrafatik. Mola wangu, hakika anayejitambulisha kwako si wa kutojulikana, na anayeafiki yako si wa kukaukiwa, na unayemwelekea si wa kusumbuka. Mola wangu, hakika anayekutakasia moyo ni mwenye kuwa na nuru, na anayekutukuza amepata ukombozi. Mola wangu kwako tayari nimeuelekeza moyo wangu, basi usiniondolee rehema zako ninazozizingatia na usinikatalie uraufu wako. Ali islamu nadhif. Tujisafisheni atutongia peponi ila tujisafisheni atutongia peponi ila nadhi, sio usafi wa nguo wala rangi wala yako kabila, ama pesa nyingi ulizokuwa nazo, ama vyakula, ama pesa nyingi ulizokuwa nazo, ama vyakula, ni usafi wa matendo unayofanya na pia swala sio usafi wa nguo wala rangi wala yako kabila ama pesa nyingi ulizokuwa nazo ama vyakula, ama pesa nyingi ulizokuwa nazo ama vyakula, ni usafi wa matendo unayofanya na pia swala, al Islamu nadhif, tujisafisheni Atutungia Peponi, ila nadhif. Sio kwa magari unatembea nayo barabarani ama kwa sifa nyingi uonekane bora wewe mwenye thamani ama kwa sifa nyingi uonekane bora wewe mwenye thamani, ni usafi wa matendo unayofanya wewe na pia imani. Sio kwa magari unatembea nayo barabarani, ama kwa sifa nyingi uonekane bora wewe mwenye thamani. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran. Kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza. Habari za dunia kwa ufupi. Hussein Amir Abdullahyan, waziri wa mambo ya nje wa Iran, amekosoa vikali Marekani na nchi nyingine chache zinazoongozwa na Washington kwa kutumia vibaya suala la haki za binadamu kwa ajili ya kufikia malengo yao ya kisiasa. Umoja wa Mataifa umeelezea wasiwasi wake kuhusu ongezeko la njaa na idadi ya wakimbizi nchini Sudan mwaka huu wa 2023 na mahakama ya Islam Islamabad imetoa waranti wa kukamatwa waziri mkuu wa zamani wa Pakistan Imran Khan. Na kwa muhtasari huo wa habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya kukushukuruni na kukuageni nikisema ahsanteni na alamsiki. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili radio irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 tano nne nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.