Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Allahu al-Aliyul Azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, hakika Kurani hii inaongoza kwenye njia iliyonyooka kabisa, na inawapa habari njema Waislamu wafanyao wa vitendo vizuri ya kwamba watapata malipo makubwa kabisa, na inatoa habari kwamba wale wasioamini akhera tumewaandalia adhabu inayoumiza kabisa. Na mwanadamu huomba shari kama vile aombavyo kheri kwani mwanadamu ni mwenye pupa kutaka jambo. bismillahi rahmani rahim assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh hamjambo wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo na karibuni tena kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislami ya iran mchana huu tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa ambao uh, unatupia jicho maandamano yanayofanyika dhidi ya vita katika nchi za ulaya baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi cha mawaidha ya Kiislamu. Kipindi cha mawaidha kitaletwa kwenu na uh, Ustadh Hemedi Jalala wa Dar es Salaam akizungumzia fadhila za mwezi mtukufu wa Shaabani. Baada ya kipindi hicho, mtasikiliza dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa katika nchi za mashariki mwa Afrika tutakuwa na kipindi cha ulimwengu wa michezo kinachokuleteni dondoo muhimu a, za matokeo ya michezo barani Afrika na katika maeneo mengine ya dunia. Baada ya hapo a, mtasikiliza makala ya leo katika historia, kabla ya kuhitimisha matangazo yetu mchana huu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yetu kwamba mtaendelea kuwa nami a, Amir Ibrahim Rutajengwa a, hadi mwisho wa matangazo haya. Imetimia saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Matokeo ya awali ya uchaguzi wa rais nchini Nigeria unaonyesha kwamba mgombea wa chama tawala Bola Tinubu anaongoza katika kura zilizohesabiwa hadi sasa. Makamu wa rais wa Iran amesema suala la kupanua uhusiano na nchi za Kiafrika ni miongoni mwa sera kuu za jamhuri ya Kiislamu. Uchunguzi umefichua kwamba shirika la ujasusi la marekani CIA lilihusika katika kukamatwa shujaa wa uhuru wa afrika kusini nelson Mandela. Na mwakilishi wa Palestina katika umoja wa mataifa amesema wakati wa kukwepa adhabu Israeli umekwisha na kupitwa na wakati. Na sasa ni habari kamili. Mgombea wa chama tawala nchini Nigeria, Bola Tinubu, alikuwa akiongoza katika kura zilizohesabiwa baada ya uchaguzi wa rais wa Jumamosi iliyopita katika matokeo ya awali ya majimbo 20 kati ya majimbo 36 yaliyotangazwa hadi jana Jumatatu, huku takriban thuluthi moja kati ya majimbo 36 yakitangazwa rasmi. Bwana Tinubu alikuwa akiongoza kwa kupata asilimia 44 ya kura zilizohesabiwa akiwa mbele ya bwana Abubakar aliyekuwa na kura 33 na bwana Obi ambaye alikuwa na kura asilimia 18. Hata hivyo vyama vya upinzani vimetoka nje ya ukumbi ambako matokeo ya uchaguzi wa rais wa Nigeria yanatangaziwa. Chama kikuu cha upinzani cha Peoples Democratic Party DPP PDP na Labour Party vimedai hakuna uwazi katika mfumo mpya wa kielektroniki wa wapigaji kura. Uchaguzi wa Jumamosi uliopita nchini Nigeria ulikuwa wa kwanza kitaifa ambapo kifaa cha kielektroniki kimetumika kuidhinisha wapigaji kura. Tume ya uchaguzi imekanusha malalamiko ya vyama vya upinzani. Mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi ya Nigeria, Mahmud Yakubu amesema utangazaji wa matokeo bado unaendelea. Mwakilishi wa PDP katika kituo cha uchaguzi mjini Abuja ameelezea mchakato huo kuwa ni wa udanganyifu na amekishutumu chama tawala cha All Progressive Congress APC kuwa kinashirikiana na tume ya taifa ya uchaguzi IEC, huku chama cha Leba kikiomba kusitishwa mchakato wa kutangaza matokeo ya uchaguzi huo au uchaguzi kufutwa na kurudiwa upya. Wakati huo huo, rais wa zamani wa Nigeria Olusegun Obasanjo ameitaka tume ya uchaguzi ya nchi hiyo kuiokoa nchi kutokana na kile alichosema ni hatari inayokuja kwa sababu ya kile alichokitaja kuwa ni ufisadi wa mchakato wa uchaguzi. Vilevile vile ujumbe wa waangalizi wa Umoja wa Ulaya umekosoa ukosefu wa uwazi na utendaji mbaya katika uchaguzi wa Nigeria kulingana na matokeo yake ya awali. Waangalizi hao wamesema kwamba baadhi ya vituo vya kupigia kura vilichelewa kufunguliwa na taratibu za upigaji kura hazikufuatwa. Makamu wa kwanza wa rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amekutaja kupanua uhusiano na maingiliano na nchi za Afrika hususan Zimbabwe kuwa ni moja ya njia kuu za sera za kigeni za Iran. Muhammad Mohber makamu wa kwanza wa rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameyasema hayo wakati wa mazungumzo yake na makamu wa kwanza wa rais wa jamhuri ya Zimbabwe Constantino Chiunga mjini Teheran. Akishukuru uungaji mkono wa Zimbabwe kwa jamhuri ya Kiislamu katika majukwaa ya kimataifa, amesema Teheran ina nia ya kuimarisha zaidi uhusiano wa pande mbili na serikali ya Harare. Makamu wa kwanza wa rais wa Iran amesema sharti la kupanua uhusiano wa kiuchumi kati ya nchi mbili ni kuimarishwa sekta za kibinafsi na kuongeza kwamba kutumia sarafu za kitaifa za nchi mbili, kuondoa vikwazo vya kibiashara na kibenki, na kuanzisha safari za ndege za moja kwa moja kati ya miji mikuu miwili ya Iran na Zimbabwe kunaweza kuwa hatua muhimu katika kustawisha uhusiano wa kiuchumi. Muhammad Mokhber pia ameashiria mazungumzo ya marais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani na Zimbabwe pembezoni mwa mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa na akasema suala la kufuatilia kwa kina maamuzi yaliyochukuliwa kwenye mazungumzo hayo lina umuhimu mkubwa. Kwa upande wake makamu wa kwanza wa rais wa Jamhuri ya Zimbabwe, ambaye pia ni waziri wa afya wa nchi hiyo, ameashiria ziara zake katika taasisi za sayansi na maonyesho ya mafanikio ya tiba nchini Iran na ametoa wito wa kutumika uwezo na tajiriba ya Jamhuri ya Kiislamu katika sekta mbalimbali za kiuchumi nchini Zimbabwe. Uchunguzi umebaini kwamba shirika la ujasusi la Marekani, CIA, lilihusika katika kukamatwa kwa Nelson Mandela aliyekuwa kiongozi wa mapambano ya kupigania uhuru na kupinga ubaguzi wa rangi nchini Afrika Kusini. Richard Stengel, ripota wa zamani wa jarida la Time ameandika katika makala yake ya jana Jumatatu kwamba ripoti mpya ya uchunguzi inaonyesha kwamba shirika la ujasusi la Marekani CIA huenda lilihusika katika kukamatwa kwa Nelson Mandela, kiongozi wa upinzani dhidi ya ubaguzi wa rangi nchini Afrika Kusini. Maelezo mapya kuhusu nafasi ya CIA katika kukamatwa kwa Mandela yalifichuka wakati Richard Stengel ambaye alishiriki kutayarisha uwasifu wa Mandela alipokuwa akipitia mahojiano yaliyorekodiwa hapo awali wa na kiongozi huyo wa zamani wa Afrika Kusini. Katika mahojiano ya mwaka 1993, Mandela alimwambia Stengel kwamba kulikuwa na uvumi kwamba CIA iliwatonya polisi wa Afrika Kusini kuhusu mahala alipokuwa amejificha. Habari hii inatiwa nguvu na makala nyingine iliyochapishwa mwaka 1986 katika jarida la Afrika Kusini. Jarida la Johannesburg Star mwaka huo lilimnukuu afisa wa polisi aliyestafu na kuandika kwamba polisi wa Afrika Kusini wamepata taarifa muhimu katika kesi hii kutoka kwa ajenti wa CIA katika eneo hilo. Vilevile, takriban miaka sita iliyopita, Donald Rickard jasusi wa zamani wa CIA alikiri kwamba utawala wa ubaguzi wa rangi nchini Afrika Kusini ulishirikiana na shirika la ujasusi la CIA katika kumkamata Nelson Mandela aliyekuwa kiongozi wa harakati ya ukombozi nchini Afrika Kusini. Baada ya kuongoza harakati za kupinga ubaguzi wa rangi, Nelson Mandela alikuwa mzalendo mweusi wa kwanza kushika wadhifa wa urais wa Afrika Kusini kuanzia mwaka 1994. Niendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Balozi wa kudumu wa Palestina katika Umoja wa Mataifa amesema kwamba wakati wa Israeli kukwepa adhabu umekwisha na kwamba maamuzi madhubuti na hatua za kivitendo zinapaswa kuchukuliwa ili kuuadhibu utawala huo ghasibu. Riyadh Mansur aliyasema hayo jana katika barua tofauti kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres, rais wa muda wa baraza la usalama na rais wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa, akitaka kulindwa taifa la Palestina kwa mujibu wa sheria za kimataifa sambamba na kutekelezwa maazimio ya Umoja wa Mataifa, kama azimio nambari 904 la baraza la usalama. Azimio hilo la baraza la usalama linasisitiza ulazima wa kuungwa mkono Palestina na kupokonywa silaha walowezi wa kizayuni katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu, huku akieleza kwamba mashambulizi ya kigaidi yanayofanywa na walowezi wa kizayuni yamefikia kileleni na wanaendelea kuwashambulia raia wa Palestina. Mansuri ameongeza kwamba pamoja na vitendo hivyo, wazayuni wanaharibu mali za wapalestina katika maeneo mbalimbali kama huko Nablus, kwa kadiri kwamba walowezi hao wamefanya mashambulizi yasiyopungua mia tatu katika maeneo hayo kwenye siku kadhaa zilizopita pekee. Riadh Mansur ameongeza kwamba tangu mwanzoni mwa mwaka huu Wapalestina 65 wakiwemo watoto 13 na wazee wanne wameuawa shahidi katika hujuma za walowezi wa Kizayuni. Mwakilishi huyo wa Palestina katika Umoja wa Mataifa amelitaka Baraza la Usalama la umoja huo, Baraza Kuu na nchi zote duniani kutekeleza wajibu wao wa kimataifa na kisheria kiutu na kimaadili ili kuwatetea watu wasio na ulinzi wa Palestina na katika mkabala wa uvamizi na hujuma za utawala haramu wa Israel. Na makala iliyochapishwa na tovuti ya Marekani imekosoa sera za kinafiki na kinduma kuili za viongozi wa nchi hiyo na vyombo vya habari vya Marekani kuhusiana na Waislamu. Tovuti ya Marekani ya CounterPunch imechapisha makala ikikosoa vikali sera za kinafiki na kindumakuwili za viongozi na vyombo vya habari vinavyoshughulikia makundi mbalimbali ya kidini nchini Marekani. Kwa mujibu wa makala hiyo, mashirika ya ujasusi na duru za vyombo vya habari vya Marekani zinaona kwamba ni jambo linalokubalika kuwajasisi Waislamu, lakini hutambua ujasusi kuwa ni jambo baya na lisilokubalika pale unapofanywa dhidi ya Wakristo. Makala hiyo inasema kwamba vyombo vya habari vya kihafidhina vinayachukulia masuala haya kwa njia tofauti kabisa na kwamba uh, vinautambua ujasusi wa viongozi wa Marekani dhidi ya Waislamu kuwa ni matokeo ya mjadala wa muda mrefu na ya kisheria. Mwandishi wa makala hiyo anaeleza kwamba kilichotokea Septemba 11, mwaka 2001 halikuwa shambulio baya zaidi la kigaidi katika ardhi ya Marekani lakini shambulio la Oklahoma City lililofanywa na Timothy McVeigh, mkristo mzungu ambaye bado ana uhusiano wa karibu na watu wa itikadi kali, ndilo lilikuwa shambulizi kubwa na baya zaidi la kigaidi katika historia ya Marekani. Makala ya tovuti hiyo ya Marekani inahitimisha kwa kusema sera za kinduma kuili za vyombo vya habari vya mrengo wa kulia zinautambulisha Ukristo kuwa ni kitu kitakatifu na Uislamu kuwa ni kitu cha kutiliwa shaka. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia jicho maandamano yanayofanyika katika nchi mbalimbali za Ulaya kupinga sera za vita za nchi za bara hilo. Sambamba na kuendelea vita nchini Ukraine na hali mbaya ya kiuchumi na kijamii katika nchi mbalimbali za Ulaya, wananchi barani humo wamefanya maandamano katika nchi kadhaa wakipinga sera za nchi za magharibi na kuingilia kati vita vya Ukraine. Kuhusiana na suala hili, maelfu ya watu kutoka makundi tofauti ya kisiasa walikusanyika mjini Berlin wakitaka kuanza mazungumzo ya amani na kumalizwa vita nchini Ukraine. Maandamano hayo yalifanyika kuunga mkono wito wa manifesto ya amani uliotolewa na mwandishi na mbunge wa chama cha kushoto Sara Wagenkeiche. Pia mamia ya raia wa Uhispania, Italia na Uingereza wamefanya maandamano wakipinga sera za kuchochea vita za shirika la kijeshi la nchi za magharibi NATO, wakizitaja kuwa ndio sababu kuu ya kuzuka na kurefuka muda wa vita nchini Ukraine. Kurefushwa vita vya Ukrain na matokeo yake hasi ya kiuchumi, kijamii na kisiasa katika maisha ya raia wa nchi za Ulaya kumezidisha maandamano yanayokosoa utendaji wa serikali za nchi za Ulaya kuhusiana na vita vya Ukrain. Ni takriban mwaka mmoja sasa ambapo nchi za Ulaya zimekuwa zikiisaidia Ukrain kwa kutuma silaha na kupasisha vikwazo mtawali dhidi ya Rasia. Sera hizi zimesababisha matatizo ya kiuchumi na kijamii kwa raia wa nchi za Ulaya. Ongezeko la bei ya mafuta, uhaba wa chakula na mfumuko wa bei wa kila uchao katika nchi hizo vimezusha malalamiko na hali ya kutoridhishwa wananchi wa Ulaya na utendaji wa serikali na sera zao za kuchochea moto wa vita huko Ukraine. Kwa sababu hiyo, katika siku ya kumbukumbu ya kuanza vita vya Ukraine, makundi ya kiraia, mashirika ya kupinga vita, jumuiya za kutetea haki za binadamu na wanaharakati wa masuala ya kijamii katika nchi tofauti za Ulaya wamefanya maandamano na mikusanyiko mingi kupinga sera za vita za nchi za magharibi. Washiriki katika maandamano hayo waliokuwa wamebeba mabango yanayopinga vita vya Ukraine na sera za shirika la kijeshi la nchi za magharibi NATO, wametoa wito wa kukomeshwa vita hivyo na kusitishwa misaada ya silaha na fedha ya nchi za magharibi kwa serikali ya Kiev. Mwanaharakati wa kupinga vita Dalia Sanchez anasema watu wengi wamepoteza maisha katika vita vya Ukraine bila ya kujali wapo upande gani. Sikubaliani na kupeleka silaha nchini Ukraine. Hatua hii itarefusha vita na mapigano katika nchi hiyo. Licha ya malalamiko hayo, lakini viongozi wa Ulaya wanasisitiza kuendelezwa sera za vita nchini Ukraine na kwa hakika wanachochea vita hivi kwa kutoa silaha za kisasa kwa serikali Aev naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayowajieni kutoka mjini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza mawaidha ya Kiislamu yanayoletwa kwenu na Sheikh Hemedi Jalala wa Dar es Salaam. Kitabu cha Mafatihu Ljinan, ambao ni moja katika vitabu vya dua maarufu vilivyopata taufiqi kubwa kwa kweli kwa wafuasi wa madhhabi ya Ahlulbait. Shekh Abbasi kwenye kitabu chake hicho anasema ilam ana shahra shaban shahrun sharif, anasema jua ya kwamba mwezi wa Shaban ni mwezi mtukufu, ni mwezi wa kheri, ni mwezi wa baraka, ni mwezi wa tawfiq wa huwa mansubun ila rasulillah, na mwezi huu wa Shaaban unanasibishwa kwa Mtume, ya kwamba ni mwezi wa Mtume Muhammad na mwenyewe Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam <tune> alikuwa yasumu hadha shahar, mwenyewe Mtume alikuwa mwezi huu wa Shaabani akiufunga. Na baadhi ya riwaya zinasema hakuna mwezi ambao Mtume ameonekana akiufunga wote, ukitoa mwezi wa Ramadhan, isipokuwa mwezi wa Shaaban. Kwa hiyo mwezi wa Shaaban, mwenyewe Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallama alikuwa akiufunga, lakini sikufunga tu alikuwa vile vile yusilu siyamahu bishahri Ramadan. Alikuwa akiunganisha na mwezi wa wa Ramadan. Kwa hiyo alikuwa akifunga mwezi wa Shaaban wote na akifunga mwezi vile vile wa Ramadan, na alikuwa akisema shaabanu shahri, mwezi huu wa Shaaban ni mwezi wangu mimi, man sama yauman min shahari wajabat lahu ljanna, yoyote mwenye kufunga siku moja katika mwezi wangu, wajabat lahu ljanna, pepo kwake yeye ni lazima apate. Kwa hiyo anayetaka pepo, kama mna hamu na pepo kama mnaitamani pepo, fungeni siku moja katika mwezi mtukufu wa Shaaban, pepo ambayo Sayyiduna Muhammadun sallallahu alayhi wa alihi wa sallama anaisifu mwenyewe kwa kusema kwamba ndani ya pepo fiha ma la aynun ra'at wala udhunun sami'at wala khatara ala qalbi bashar, ndani ya hiyo pepo kuna vitu ambavyo jicho halijawahi kuona. Jicho limeona nini hapa duniani? Jicho hapa duniani limeona Miss World, mwanamke mzuri zaidi kuliko yote duniani, mwanamke huyu, hilo jicho lako liliona, bado halijaona mwanamke mzuri. Wanawake wazuri wako huko. fiha ma la ainun raat wala udhunun samiat, sikio lako limewahi kusikia kitu gani kizuri? Sijui Washington ni nzuri, sijui Texas ni nzuri, imejengwa madaraja, hujawahi kuona sijui Manchester imejengwa, sijui aina gani. Hayo yote hayo unayoyasikia ndani ya pepo bado, hayo ni madogo, ni lasha hii. Na hayo ukiyataka unaweza kuyapata kwa sharti moja tu, man sama yauman min shahari wajabat wajabat lahu ljanna, yoyote mwenye kufunga siku moja katika mwezi wangu basi huyo lazima ingie peponi. Kwa hivyo, kama tunaitaka pepo, wala tusisumbuke, tusikubali Shaaban imalizike na hatujafunga hata siku moja, tujitahidi tupate siku moja tuweze kufunga. Lakini hanian na hongera na pongezi kwa yule ambaye atapata taufiq akaufunga mwezi wote wa Shaaban. Anasema babu yake al-Imamu Sajjad, ilikuwa unapoingia mwezi wa Shaaban, alikuwa akiwakusanya maswahaba wake, alafu anawaambia hivi: ya ashabi atadruna ma hadha shahra, nyinyi mnajua vizuri mwezi huu ni mwezi gani? Mwezi huu ni mwezi upi? hadha shahru shaaban anawaambia huu ni mwezi wa Shaaban. wa kana an-nabiyyu yaqul, anasema mwenyewe Imam Sajjad Shaabanu shahri fasumu hadha shahra hubban li nabiyikum, Shaaban ni mwezi wangu mimi, kwa hivyo fungeni mwezi wa Shaaban kwa sababu tu ya kumpenda mtume wenu. Al-Imam Sajjad anawakusanya wafuasi wake, anawahimiza wafanyeje? Wafunge kwenye mwezi huu wa Shaabani. Kwa nini? Anasema huba linabiyikum, kwa sababu ya kumpenda mtume wenu. Kwa hivyo anayefunga mwezi huu anaufunga kwa sababu ya mahaba ya mtume Muhammad. Anayeufunga mwezi huu kwa sababu ya kumpenda Mtume Muhammad amefanya jambo kubwa, kwa sababu hatutoingia peponi hata siku moja mpaka tumpende Mtume Muhammad. Hatutozipata radhi za Mungu mpaka tumpende Mtume Muhammad. Hatutopata taufiki ya Mungu mpaka tumpende Mtume Muhammad, na mwisho hatutokuwa Waislamu wa kweli. Naendelea endelea kusikiliza idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni kutoka mjini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki. Udondozi wetu wa magazeti ya leo unaanzia nchini Tanzania na habari kuu katika ukurasa wa kwanza gazeti la Mwananchi ina kichwa cha maneno, onyo la mwisho, Samia awashtukia mawaziri na makatibu wakuu, akerwa na migogoro yao kukwamisha kazi za serikali, asema kuanzia sasa atawaengua na sikuwahamisha. Ni habari inayohusiana na panga pangua, uh, ya mara kwa mara ya Rais Samia suluhu Hassan, rais wa Tanzania katika baraza lake la mawaziri. Vichwa vya habari nyingine kuu za leo katika gazeti la Mwananchi vinasema wasiojulikana waiba kapu la sadaka ya shukurani Katoliki. Profesa wa Jakioya uh, alivyomnusuru Lema asirejeshwe Tanzania. Na Daktar Slaa ibukia jukwaa la Chadema uh, watoa msimamo habari hii ya Slaa kuibukia Chadema inaonekana kupewa mazingatio. A, pia katika ukurasa wa kwanza gazeti la Nipashe kwa kichwa cha habari, Dr. Slaa aibukia Chadema bila kadi, apanda jukwaa akiinanga CCM. Habari nyingine za gazeti la Nipashe zina vichwa vya habari, ugomvi vigogo wizarani, raisi, nimechoka kudekeza safari hii mtaondoka wote, na RC awachunguza wanyofoaji wa viungo vya maiti mochwari. Gazeti la Jamhuri limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno waziri aacha watoto wakiwa ombaomba, ndugu wachangishana ada, wasaka mikopo ya riba nafuu, mmoja asema walianza kugombea mali kabla baba hajazikwa. SGR kuivusha Tanzania hadi nchi jirani, kasi ya uzazi yapungua na watoto waacha shule na kuanza ujangili ni baadhi tu ya habari muhimu zinazoonekana katika toleo la leo la gazeti la Jamhuri. Na gazeti la Habari Leo limemulika zaidi aliyosemwa na Rais Samia Suluhu Hassan uh, wakati wa kuwaapisha mawaziri na viongozi wapya wa serikali yake. Onyo la mwisho, Samia akerwa na wasiopatana serikalini Ndivyo kinavyosema kichwa cha habari hiyo, ukurasa wa kwanza, gazeti la habari leo. Habari nyingine za gazeti hili zina vichwa vinavyosema meli ya Urusi yazindua gati bandari ya Tanga, bandari za, za ziwa Viktoria kuongeza shehena Uganda, na mauaji ya kithiri Manyoni, maiti za nyofolewa viungo Nchini Kenya. Naanza na gazeti la Taifa Leo ambalo limeiweka mbele habari inayoakisi migongano ya misimamo na matamshi ya mawaziri makamu wa rais na rais William Ruto. Habari hiyo ina kichwa cha maneno midomo miwili ya Kenya. Kwanza, serikali ya Ruto ni kama mnara wa Babel, ambapo kiongozi mmoja akisema hivi, mwingine anasema vile. Habari nyingine za Taifa Leo zina vichwa vya maneno vinavyosema Malala apata mnofu mkuu katika UDA uh, na akifukiliwa fea ni shauri yako. Miongoni mwa habari za Daily Nation uh, ni ile ya mahakama ya Eldoret kuwaambia wanaume kwamba haina muda wa kusikiliza kesi za madai ya kurejeshiwa pesa walizoliwa na wanawake ambao hawakutimiza ahadi zao za kukutana nao. Mahakama haina muda wa kesi za kuliwa nauli, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari hiyo. Rais wa zamani Uhuru Kenyatta asema hata stafu siasa, vita vya kibiashara vya mfanya makamu wa rais Kenya amulikwe kwa kurunzi, na mgombea wa chama tawala nchini Nigeria aongoza uchaguzi nchini Rwanda. Gazeti la New Times limeandika kwamba Rwanda imesema inaimarisha mifumo ya ulinzi na kinga ili kujilinda dhidi ya ukiukaji wa anga na mipaka ya nchi hiyo kutokana na wasiwasi wake wa kiusalama uliochochewa na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kukaidi kimakusudi michakato ya amani ya nchi za kikanda. Niendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini teheran karibuni sasa kusikiliza kipindi cha ulimwengu wa michezo kitakachofuatiwa na makala ya leo katika historia. Ulimwengu wa michezo Hujambo hasheki na mfuatiliaji wa habari na matukio ya spoti popote pale hulipo, na tumai huna neno. Karibu tuangazie katika dakika hizi chache baadhi ya matukio makubwa ya michezo yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita katika kona mbalimbali mbali za dunia, na kusihi tuosote hadi tamati ya kipindi. Karibu tuanze na basketboli. Timu ya taifa ya mpira wa kikapu ya jamhuri ya kiislamu ya Iran imejikatia tiketi ya kushiriki fainali za kombe la dunia za basketboli zitakazofanyika baadaye mwaka huu. Hii ni mara ya nne mfululizo kwa Iran kutinga fainali hizo ambazo huandaliwa na shirikisho la basketboli duniani FIBA. Iran imesogea mbele licha ya kubamizwa na China vikapu 86 kwa 74 Jumapili katika michuano ya kusaka tiketi za fainali hizo za kombe la dunia. Behnam Yakhchali aliifungia Iran point 20 huku Qian Wu akifungia China alama 18. Well, Iran imevuka kiunzi hicho kutokana na kuzabwa Kazakhstan vikapu 98 kwa 53 dhidi ya Australia. Iran sasa imejiunga na wenyeji wa fainali hizo Ufilipino na Japan pamoja na Lebanon, new Zealand, Australia, China na Jordan. Michuano hiyo ya kombe la dunia 2023 itapigwa katika viwanja vya miji ya Manila, Okinawa na Jakarta. Iran ilibeba bendera ya isha kwenye kombe la dunia lililopita na kutoa nafasi ya 23 kimataifa. Jamhuri ya Kiislamu iling'ara zaidi katika fainali za mwaka 2010 huko nchini Uturuki, ambapo ilimaliza katika nafasi ya kumi na tisa. Mbali na hayo wanamichezo wa Iran wameshinda medali sihaba katika duru ya kwanza ya mashindano ya ubingwa wa sataranji ya eneo la Asia Pasifiki yaliyofanyika huko Amman, mji mkuu wa Jordan. Nayer Golizade alitoa medali ya dhahabu baada ya kuwachakaza washindani kutoka Jordan, Saudi Arabia, Yemen na Imarati kwenye kategoria ya wanawake iliyowaleta pamoja wana sataranji kumi na watatu. Armin Rahmatpor aliishindia Iran medali nyingine ya dhahabu katika safu ya wanaume huku Puria Jamali akiondoka na medali ya fedha. Na ni kudokeze pia kwamba mwanameleka nguli wa Iran Meisam Delhani ameibuka kidedea katika mashindano ya Misri ya Ibrahim Mustafa 2023. Delhani alitunukiwa medali ya dhahabu baada ya kung'ara kwenye fainali ya mieleka mtindo wa Greco-Roman kwa wanameleka wenye kilo 63 katika mji wa Alexandria Alhamisi usiku tende zetu barani Afrika. Sasa mpenzi msikilizaji, klabu ya Simba ya Tanzania imefanikiwa kuondoka na alama tatu ugenini baada ya kuichapa Vipers ya nchini Uganda bao moja kwa sifuri na kufanikiwa kushika nafasi ya tatu kwenye kundi ikiwa imecheza mechi tatu. Katika mchezo huo muhimu wa wikendi, Simba ilihitaji kupata ushindi ili iweze kupata matumaini katika kuwania nafasi mbili za juu na kuweza kutinga robo fainali kwenye michuano hiyo ya klabu bingwa Afrika inayoendelea. Simba ilifanikiwa kupata bao la mapema katika kipindi cha kwanza kupitia kwa beki wao Inonga Baka, na kuiwezesha timu yake kuibuka na ushindi wa bao moja kwa sifuri. Mwalimu Hussein Zimbo Junior, weka ndefu hatari kule Simba, anaandika bao la kwanza, Roberto Oliveira anafurahia. Henok Inonga Baka Varane si tu katika kulinda, pia ni mzuri kwenye kutumia mipira ya vichwa. Unaweza ukauliza ni nani? Basi utajibiwa ni Henok Inonga Baka Varane. Kazi yake ni nini? Kazi yake ni kulinda, lakini pia ukimweka katika kufunga atatumia vizuri kichwa chake. Wekundu wa Msimbazi hao wana mabeki wa kupanda na kushuka. Wakati huo huo, wawakilishi wa Tanzania kwenye Kombe la Shirikisho Afrika, Yanga, wameendelea kuweka hai matumaini yao ya kutinga hatua ya robo fainali kufuatia kukusanya pointi moja wakiwa ugenini. Bao la Fiston Mayele dakika 60 lilitosha kuwapa uongozi vijana wa Nasrudin Nabi kabla ya wenyeji Real Bamako kuchomoa kwa kona dakika za nyongeza kupitia kwa mchezaji Kone. Makamu wa rais wa Yanga anasisitiza kuwa bado wana matumaini ya kusogea mbele. Anayetuongoza hajatuacha mbali, ametuacha kwa pointi tatu, ambaye bado pia naye hajaja haja kucheza Tanzania na Yanga. Kwa hiyo ni matokeo, sio yale tuliyoyatarajia, lakini ya, niwatoe hofu wanachama wa Yanga, wapenza na mashabiki, lakini na Watanzania wote kwamba sio tu tuna matumaini, tunajiamini na tuna uhakika kwamba kwa mashindano kwa haya ya CAF Confederations Cup, sisi Yanga tutakwenda kucheza hatua zinazofuata za robo fainali ya mashindano haya. Tunawatakia kila la kheri wananchi. Yanga walianza kwa mguu wa kushoto tuseme, kwa kuzabwa mabao mawili kwa sifuri na Monastir, kabla ya kuitandika TP Mazembe ya Kongo DR kwa mabao matatu kwa moja na sasa kutoka sare ya bao moja kwa moja dhidi ya Real Bamako. Na tukiachana na klabu bingwa Afrika, tuangazie sasa klabu bingwa Asia, miamba ya soka ya Qatar, klabu ya Aduheil imepewa kichapo cha mbwa cha mabao saba kwa sifuri kwenye mchuano wa nusu fainali ya klabu bingwa Asia mikononi mwa mabingwa tetezi Alhilal ya Saudi Arabia katika uwanja wa Athumama siku ya Jumapili. Aduheil ya kocha Hanan Crespo iliyoingia mechi hiyo na rekodi duni dhidi ya klabu hiyo kutoka Saudia ya ushindi moja, sare tatu na vichapo viwili ilionekana kuzidiwa maarifa kutoka dakika ya kwanza. Klabu hiyo halmaarufu Red Knights ilijipata chini mabao mawili ndani ya dakika kumi baada ya mshambuliaji wa zamani wa Watford na Manchester United Odion Ighalo kutetemesha nyavu dakika ya pili na kumi. Kilichofuatia baada ya hapo ni mvua ya mabao yaliyofungwa na Salim Adausari na Musa Marega yamaskura Musa Marega Musa Marega 6-0 yusl lhilal. Kabla ya hapo, klabu ya fuladi ya Iran ilishindwa kufurukuta mbele ya Alhilal hiyo ya Saudia. Katika mchuano mwingine wa klabu bingwa Asia kwa kukubali kuzabwa bao moja kwa sifuri katika dakika za lala salama. Bao la dakika ya 87 la Musa Marega lilitosha kuwasogeza mbele ya wa Waarabu na kuingiza katika hatua ya nusu fainali. Baada ya ushindi huo mwembamba katika mechi hiyo iliyopigwa Alhamisi, mchezaji nyota wa Kenya Michael Olunga alitetemesha nyavu za Ashabab Riyadh mara mbili katika ushindi wa Duhail wa mabao mawili kwa moja katika robo fainali ya michuano hiyo kwa upande wa kanda ya magharibi katika uwanja wa Athumama siku ya Alhamisi. Klabu hizi ziliingia mechi hiyo bila kupoteza mechi sita mfululizo katika mashindano yote. Mshindi wa Asia Magharibi sasa atavana na mshindi wa ukanda wa mashariki Urawa Red Diamonds kutoka Japan mwezi Aprili kujua ni nani zaidi hapa Asia. Unatamatisha kwa dondoza hapa na pale. Klabu ya Manchester United siku ya Jumapili walihitimisha ukame wa miaka sita wa mataji baada ya kutoa ubingwa wa kombe la Karabao katika mchuano huo uliopigwa katika uwanja wa Wembley mjini London. Manu waliadhibu Newcastle mabao mawili kwa mtungi na kutoa taji hilo la League Cup. Bao la Kasimiro na la kujifunga la Sven Botman yaliyotosha kuwapaisha mashetani wekundu kwenye kitimutimu hicho cha Jumapili. Rashford Driven wide. Rashford. He's beaten Karius. Rashford scores. Mkufunzi wa Manu ambaye alianza kuinua klabu hiyo mwaka jana akitokea Ajax anasema huu ndio mwanzo wa timu yake kutoa mataji tutasubiri. Kwingineko, wanariadha 18 wa Kenya ni miongoni mwa maelfu ya watu walioponea bila majeraha kwenye miripuko mitatu iliyotokea Jumamosi wakati wa mashindano ya kimataifa ya riadha huko nchini Kamerun. Kwa wakali watu ishirini wakiwemo watoto wadogo walijeruhiwa kwenye miripuko hiyo iliyotokea katika uwanja wa mji wa Biu, makao makuu ya eneo la kusini magharibi, ambalo akthari ya wakazi wake wanazungumza Kiingereza, kwa mujibu wa gavana wa eneo hilo Bernard Okalia Bilai. Mabomu hayo ya kutengenezwa nyumbani yaliripuka nusu saa baada ya kuanza kwa mashindano hayo yaliyovutia wanariadha riadha zaidi ya 500 kutoka nchi 15 duniani, yaliyopewa anwani ya mlima Cameroon, Race of Hope. Mbio hizo ambazo ladha yake matumaini zilikatizwa na miripuko hiyo zilianzia katika uwanja wa Muliko. Na timu ya taifa ya kriketi ya wanawake ya Australia imetoa ubingwa wa kombe la dunia la T20 baada ya kuisasambua Afrika Kusini siku ya Jumapili. Australia, iliwashinda wenyeji kwa mikimbio 19 kwenye fainali hiyo ya kukata na shoka Jumapili katika uwanja wa Newlands huko jijini Cape Town. Hii ni mara ya sita kwa Australia kubeba ubingwa wa kriketi duniani kwa upande wa wanawake. Najua haituhusu mpenzi msikilizaji, lakini najua ushapata habari kwamba rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania amemteua mbunge wa Muheza Hamis Muhammed Mwinjuma almaarufu Mwanafaa au Mwanafalsafa kuwa naibu waziri wa utamaduni, sanaa na michezo wa nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Sina la ziada. Jina langu ni Hussein Hassan. Kwaheri. Katika historia, leo ni Jumanne tarehe 7 Shaaban mwaka 1444 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 28 Februari mwaka 2023. Siku kama ya leo miaka 490 iliyopita alizaliwa Michael de Montaigne, mtaalamu wa falsafa Ufaransa. Akiwa kijana mwenye umri wa miaka kumi na tatu Mtegne alijiunga na chuo kikuu cha Tolos na kusomea taaluma ya sheria. Baada ya masomo yake, alianza kufanya kazi za mahakama huku akifanya utafiti wa falsafa. Mtegne ameandika vitabu kadhaa, muhimu zaidi kikiwa ni kitabu cha makala chenye juzuu tatu kinachozungumzia masuala mbalimbali. Mwandishi huyo wa Kifaransa aliaga dunia mwaka 1592. Katika siku kama ya leo miaka 101 iliyopita, sawa na tarehe 28 Februari 1922, nchi kongwe ya Misri ilipata uhuru. Misri ilikombolewa na Waislamu miaka 20 baada ya kudhihiri dini tukufu ya Kiislamu huko bara Arabu. Mwaka 969 nchi hiyo ilidhibitiwa na kutawaliwa na silisila ya wafalme wa Fatimia hadi mwaka 1172 ambapo utawala huo ulipinduliwa na utawala wa Ayubi. Baada ya hapo, Misri ilidhibitiwa na tawala mbalimbali. Waingereza walianza kuwa na ushawishi huko Misri katika miongo ya mwishoni mwa karne ya 19. Hata hivyo, wananchi wa Misri walikabiliana na ukoloni wa Uingereza na mwanzoni mwa vita vya kwanza vya dunia hapo mwaka 1914 Uingereza ilitangaza Misri kuwa nchi ya himaya yake. Miaka 37 iliyopita katika siku kama ya leo Yaani tarehe 28 Februari mwaka 1986 aliuawa Olof Palm, waziri mkuu wa zamani wa Sweden, baada ya kufyatuliwa risasi tumboni kwenye shambulio lililofanyika barabarani katikati kati ya Stockholm, mji mkuu wa nchi hiyo. Katika shambulio hilo Bi Losbeth, mke wa Olof, pia alijeruhiwa mgongoni. na katika siku kama hii ya leo miaka 32 iliyopita inayosadifiana na tarehe 28 Februari 1991 George Bush baba alitangaza usitishaji vita vya ghuba ya Uajemi vilivyoendelea kwa muda wa siku wa 40. Mgogoro huo ulianza mwezi Agosti 1990, baada ya majeshi ya Iraki kushambulia ghafla sehemu ya ardhi ya Kuwait na kuikalia kwa mabavu ndege za kijeshi za Marekani, Uingereza na Ufaransa zilianza kuyashambulia majeshi ya Iraki baada ya utawala wa Saddam Hussein kukataa amri ya kuondoa majeshi yake nchini Kuwait. Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka studio za Jamejam Jam, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Mgombea wa chama tawala nchini Nigeria, Bola Tinubu, alikuwa akiongoza katika kura zinazo zilizohesabiwa baada ya uchaguzi wa rais wa Jumamosi iliyopita katika matokeo ya awali ya majimbo ishirini kati ya majimbo thelathini na sita yaliyotangazwa hadi jioni ya jana, huku takriban thuluthi moja ya kati ya majimbo 36 yakitangazwa rasmi, Bwana Tinubu alikuwa akiongoza kwa kupata asilimia 44 ya kura zilizohesabiwa. Wakati huo huo, chama kikuu cha upinzani cha People's Democratic Party, PDP na kile cha Labor Party vimedai hakuna uwazi katika mfumo mpya wa kielektroniki wa wapigaji kura. Vyama hivyo vimetaka kusitishwa mara moja zoezi la kuhesabu kura au kurudiwa uchaguzi wa rais nchini Nigeria. Makamu wa kwanza wa rais wa Iran amekutana uh, na kuzungumza na mwenzake wa Zimbabwe uh, bwana Constantino Chiunga ambapo pande hizo mbili zimejadili uh, maswala ya uhusiano wa pande mbili baina ya Teheran na Harare. Muhamed Mukhbiri, makamu wa rais wa kwanza wa Iran amesema kwamba Iran inazingatia na kulipa umuhimu mkubwa suala la kupanua uhusiano wake na nchi za Afrika. Uchunguzi umebaini kwamba shirika la ujasusi la Marekani CIA lilihusika katika kukamatwa kwa Nelson Mandela aliyekuwa kiongozi wa mapambano ya kupinga ubaguzi wa rangi nchini Afrika Kusini. Richard Stengel, ripota wa zamani wa jarida la Time ameandika katika makala yake kwamba ripoti mpya ya uchunguzi inaonyesha shirika la ujasusi la Marekani CIA lilihusika katika kukamatwa kwa Nelson Mandela ambaye alifungwa jela kwa zaidi ya miongo miwili. Balozi wa kudumu wa Palestina katika Umoja wa Mataifa amesema wakati wa Israeli kukwepa adhabu umekwisha na kwamba maamuzi madhubuti na hatua za kivitendo zinapaswa kuchukuliwa na jamii ya kimataifa ili kuadhibu utawala huo ghasibu unaoendelea kufanya uhalifu na kuua raia wasio na hatia huko Palestina. Na makala iliyochapishwa na tovuti ya Marekani imekosoa sera za kinafiki na kinduma kuwili za nchi hiyo na vyombo vya habari kuhusiana na jamii ya Waislamu. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari ndio wanaotukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Tunakushukuruni kwa kusikiliza matangazo yetu yale ya asubuhi na haya ya mchana, na kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki kutayarisha na kukuletea matangazo haya, mimi ni Amir Ibrahim Rutejengwa Jengwa ninayeku wageni nikikutakia ni kila laheri. Asanteni na kwaherini.