Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Mmelazimishwa kupigana vita kwa ajili ya dini, nalo na ni jambo zito kwenu, lakini huenda mkachukia kitu nacho ni kheri kwenu, na huenda mkapenda kitu nacho ni shari kwenu, na Mwenyezi Mungu ndiye anayejua, lakini nyinyi hamjui. Bismillahi rrahmani rahim. Assalamu aleikum wasikilizaji wa wapenzi idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasika katika satelit na pia kwenye intanet katika parstoday ir sw vilevile. Tunasika katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia redio maarifa FM na aidha katika baadhi ya maeneo ya mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ambako baadhi ya redio zinajitolea kurusha hewani matangazo yetu. Wasap yetu ni plus 989035065487 na email yetu ni swahili radio at irib ir. Kwa usiku huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuwa naye Sheikh Ahmed Jalala wa Dar es Salaam, Tanzania na mawaidha kuhusiana na fadhail za mwezi huu mtukufu wa Shaabani tutakuwa pia na ulimwengu wa michezo, dua ya mwezi wa Shaban, pamoja na kasida. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho mwa yale yote tuliyokuandaliani kwa usiku huu. Imetimia saa moja na nusu usiku kwa majira ya hapa Teheran na ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Peter Obi wa Nigeria ashinda katika jimbo la Lagos kwenye uchaguzi wa rais. Umoja wa Afrika waanza kuchunguza chanzo cha kuanguka helikopta ya kikosi chake nchini Somalia. Mkutano wa Aqaba unaipa Israeli kibali cha kushadidisha jinai dhidi ya Wapalestina. Umoja wa Mataifa wasimamisha ndege zake kupaa Kivu Kaskazini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na sasa ni habari kamili. Mgombea urais wa Nigeria ambaye hakutarajiwa, Peter Obi, na ambaye kampeni yake iliwavutia vijana na wapiga kura wa mijini waliochoshwa na siasa za ufisadi, amepata kura nyingi katika kitovu cha biashara, yani jimbo la Lagos, ambalo ndilo lenye mji wenye watu wengi zaidi barani Afrika. Peter Obi hakuwemo kwenye wagombea waliopewa nafasi kubwa ya kushinda katika eneo kama Lagos, lakini matokeo yaliyotangazwa leo Jumatatu yanaonyesha aliye pata kura nyingi zaidi katika jimbo hilo ni yeye, Peter Obi. Shirika la habari la Reuters la nchini Uingereza lilitabiri ushindi wa Bola Tinubu wa chama tawala cha, cha Rais Muhammadu Buhari wa All Progressive Congress APC, lakini utabiri huo umekwenda kombo. Hadi leo mchana Tinubu alikuwa mbele katika maeneo mengine ingawa karibu thuluthi mbili ya majimbo ya nchi hiyo yenye watu wengi zaidi barani Afrika yalikuwa bado hayajatangazwa. Ya ushindi huo katika jimbo la Lagos umekuwa na msaada mkubwa kwa kiongozi wa chama cha Leba Peter Obi ambaye mbio zake zimewatikisa wanasiasa wakongwe wa Nigeria na kuwapa changamoto kubwa, licha ya wanasiasa hao kuwemo serikalini kwa miaka mingi. Tume ya uchaguzi ya Nigeria imetangaza kwamba Obi amepata kura laki tano themanini na mbili elfu mia tano hamsini na nne katika jimbo la Lagos, mbele ya kura laki tano sabini na mbili elfu mia sita na sita za Tinubu, gavana wa zamani wa Lagos ambaye alikuwa amelenga zaidi kampeni zake huko Lagos. Atiku Abubakar wa chama kikuu cha upinzani cha Peoples Democratic Party d PDP ameibuka watatu akiwa na kura 75,750 huko Lagos. Kampeni ya Obi iligonga vichwa vya habari kutokana na matumizi yake ya mitandao ya kijamii na kuangazia zaidi vijana na wapiga kura wa mijini waliochoshwa na ufisadi na ukosefu mkubwa wa usalama. Ama katika matokeo ya nchi nzima yaliyotangazwa hadi leo mchana Tinubu alikuwa anaongoza kwa takriban kura milioni tatu, laki mbili na tisini elfu mbele ya kura takriban milioni mbili, laki mbili thamanini elfu za Atiku Abubakar na laki nane, kumi na nane elfu za Peter Obi. Ujumbe wa Umoja wa Afrika nchini Somalia umetangaza kuanza uchunguzi kuhusu sababu za ajali ya helikopta ya kikosi cha kulinda amaanisha umoja huo iliyotokea nchini Somalia. Mohamed Al Amin Sufi, mjumbe maalumu wa kamisheni ya Umoja wa Afrika nchini Somalia, ametoa salamu za rambi rambi kwa familia za wahanga wa ajali hiyo ya helikopta na kuwatakia majeruhi afueni haraka. Al Amin Sufi amesema Umoja wa Afrika umeanza kuchunguza sababu na chanzo cha ajali hiyo. Watu watatu wamefariki dunia na wengine wanane kujeruhiwa wakati helikopta ya kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Afrika nchini Somalia ilipoanguka Jumamosi katika eneo la Lower Shebele nchini humo. Taarifa ya kikosi cha Umoja wa Afrika nchini Somalia ATMIS imesema abiria 11 wakiwemo maafisa wa jeshi la Somalia walikuwemo ndani ya helikopta hiyo helikopta hiyo ilikuwa kwenye operesheni ya pamoja ya kuelimishana kwa ajili ya mazoezi ya uokoaji na majeruhi kikosi cha mpito cha umoja wa afrika nchini somalia atmis kinaisaidia serikali kuu ya somalia katika vita vyake dhidi ya magaidi wa kufurishaji wa shabab tangu mwaka elfu mbili na saba kundi la kigaidi la shabab lenye mfungamano na mtandao wa alqaida imekuwa likifanya mashambulizi ndani na nje ya Somalia kwa lengo la kuiangusha serikali kuu ya nchi hiyo ya Somalia inayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, Dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Msemaji wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas ameashiria mkutano wa kiusalama ulioandaliwa na Marekani huko Jordan na kusisitiza kuwa kikao hicho cha Aqaba kinalenga kuupa utawala wa kizayuni wa Israel ridhaa ya kushadidisha jinai zake dhidi ya Wapalestina. Abdulatif Al Qanu, msemaji wa Hamas, amenukuliwa akisema hayo na shirika la habari la Almayadin na kueleza kuwa mkutano huo wa maafisa wa ngazi za juu wa utawala pandikizo wa Israel, mamlaka ndani ya Palestina, Marekani, Misri na Jordan katika mji wa kitali wa kitalii wa Aqaba nchini Jordan hauna maslahi yoyote kwa taifa la Palestina, bali unatoa huduma bila malipo kwa utawala wa kizayuni wa Israeli. Alqanuh ameeleza bayana kwamba hatuto uruhusu utawala huo wa kifashisti na kinazi ufanye jinai dhidi ya wapalestina popote pale. Kwa msingi huo, chaguo pekee la wapalestina ni mukawama, mapambano ndiyo silaha halali ya taifa la Palestina, amesema. Kabla hapo hapo, Basem Naim mkuu wa idara ya uhusiano wa kimataifa ya harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas, alisema lengo la mkutano huo wa Aqaba ni kupanda mbegu za chuki na kuzusha mifarakano miongoni mwa Wapalestina, ili kwa utaratibu huo waweze kubinya mrengo wa mkawama. Wa wakati huo huo, Amiko Peled mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu ambaye pia ni mwandishi wa Washington DC anasema vikao vya kimaonyesho kama cha Akaba havina umuhimu wowote na vinafanyika kwa maslahi ya Israeli. Mike amesema mkutano huo wa Jordan unakusudia kuiwekea mashinikizo mamlaka ya ndani ya Palestina sambamba na kuwagawa Wapalestina makundi kwa makundi ili kuvunja mshikamano wao. Maelfu ya Wapalestina jana walifanya maandamano katika eneo la ukingo wa magharibi wa mto Jordan kulalamikia mkutano huo wa eti usalama ulioandaliwa na Marekani huko Jordan, siku chache baada ya jeshi katili la Israeli kufanya mashambulizi ya umwagaji wa damu huko Jenin. Wapalestina zaidi ya 11 waliuawa washahidi, huku wengine wengi wakijeruhiwa katika mwendelezo huo wa jinai na ukatili za Wazayuni ambayo inaendesha kampeni katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan kwa muda mrefu sana. Jina hiyo ya Jenin ilifanyika Jumatano iliyopita. Kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo MONUSCO kimetangaza habari ya kusimamisha ndege zake kuruka katika anga ya mkoa wa Kivu Kaskazini baada ya helikopta yake kushambuliwa kwenye eneo hilo Ijumaa iliyopita. Hayo yamesemwa leo Jumatatu na shirika la huduma za dharura za anga la Umoja wa Mataifa UNHAS na msemaji wa mpango wa chakula duniani wa umoja huo WFP, katika mahojiano na shirika la habari la Reuters, Claude Kalinga, msemaji wa WFP nchini Congo DR, amesema ndege za MONUSCO hazitopa kwa muda usiojulikana katika makao makuu ya mkoa wa Kivu Kaskazini, Goma, na miji ya mashariki ya Beni na Bunia. Hii si mara ya kwanza kwa ndege za kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo MONUSCO kushambuliwa na magenge ya waasi nchini humo. Mapema mwezi huu wa Februari, shambulio jingine dhidi ya helikopta ya ujumbe wa MONUSCO lilisababisha kifo cha mlinda amani mmoja wa Umoja wa Mataifa kutoka Afrika Kusini na mwingine kujeruhiwa. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alilaani vikali hujuma hiyo na kusisitiza kuwa shambulizi dhidi ya walinda amani wa Umoja wa Mataifa linaweza kuwa uhalifu wa kimataifa kwa mujibu wa sheria za kimataifa. Wanachama wa kundi la waasi wa M23 wameendelea kuyumbisha usalama mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo licha ya kuwepo askari wa umoja wa mataifa wanajeshi wa jumuiya ya Afrika Mashariki na vikosi vya usalama vya DRC. Na mjumbe wa idara ya siasa ya serikali ya wokovu wa kitaifa ya Yemen amesema Marekani na Uingereza zinakwamisha operesheni za misaada ya kibinadamu nchini Yemen na kusisitiza kuwa njia ya kurejesha amani nchini humo inapitia lango la kufukuzwa vikosi vya kigeni nchini Yemen. Ali Alkahum ameandika kwenye akaunti yake ya Twitter kwamba Marekani na Uingereza kwa mara nyingine tena zimeonyesha sura yao ya kikoloni kwa hatua zao za kukwamisha masuala ya kibinadamu nchini Yemen. Alkahum ameashiria matamshi ya hivi karibuni ya Abdulmalik Alhuthi Katibu mkuu wa harakati Ansarullah ya, ya Yemen na maonyo yake, na kuongeza kuwa njia ya amani inapitia lango la kadhia ya masuala ya kibinadamu ya Yemen na kufurushwa vikosi vya wanajeshi wa kigeni nchini humo. Al-Kahum amesisitiza kwamba kuondolewa wanajeshi wa kigeni kwenye ardhi ya Yemen ni haki yao ya kiutawala na kwamba subira ya taifa la Yemen haitoendelea kwa muda mrefu. Juma iliyopita Abdulmalik Alhuthi alishutumu Saudi Arabia kwa kupuuza mazungumzo ya amani na upatanishi wa Oman na kutoa wito wa kuharakishwa utatuzi wa masuala ya kibinadamu ikiwa ni pamoja na malipo ya mishahara ya wafanyakazi wa serikali kutokana na pato la mafuta na gesi ya Yemen na kuondolewa vikwazo na mzingiro wa muungano wa Waarabu kwenye bandari na viwanja vya ndege vilivyoko chini ya usimamizi wa harakati hiyo. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu kutoka hapa mjini Teheran. Nam, hapa ni Teheran, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na haya ni matangazo yetu ya usiku. Karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa. Kichwa chake cha maneno kinasema maandamano dhidi ya vita katika nchi za Ulaya. Sambamba na, na kuendelea vita nchini Ukraine na hali mbaya ya kiuchumi na kijamii katika nchi mbalimbali mbali za Ulaya, wananchi barani humo wamefanya maandamano katika nchi kadhaa wakipinga sera za nchi za Magharibi za kuingilia vita vya Ukraine. Maelfu ya watu kutoka makundi tofauti ya kisiasa walikusanyika jana mjini Berlin, Ujerumani, wakitaka kuanza mazungumzo ya amani na kumalizika vita nchini Ukraine. Maandamano hayo yalifanyika kuunga mkono mwito wa manifesto ya amani uliotolewa na mwandishi wa habari na mbunge wa chama cha kushoto Sahra Wagenknecht. Pia mamia ya raia wa Uhispania, Italia na Uingereza wa wamefanya maandamano wakipinga sera za kuchochea vita za shirika la kijeshi la nchi za Magharibi NATO wakizitaja kuwa ndiyo sababu kuu ya kuzuka na kurefuka muda wa vita nchini Ukraine. Kurefushwa vita vya Ukraine na matokeo yake hasi ya kiuchumi, kijamii na kisiasa katika maisha ya raia wa nchi hiyo ya Ulaya kumezidisha maandamano yanayokosoa utendaji wa serikali za nchi za Ulaya kuhusiana na vita vya Ukraine. Ni takriban mwaka mmoja sasa ambapo nchi za Ulaya zimekuwa zikisaidia Ukraine kwa kutumia silaha na kupasisha vikwazo mtawalia dhidi ya Russia. Sera hizo zimesababisha matatizo ya kiuchumi na kijamii kwa raia wa nchi za Ulaya. Ongezeko la bei ya mafuta, uhaba wa chakula na mfumko wa bei wa kila uchao katika nchi hizo vimesusha malalamiko na hali ya kutoridhishwa wananchi na utendaji wa serikali na sera zao za kuchochea moto wa vita huko Ukraini. Kwa sababu hiyo, katika siku za kumbukumbu -kumbu ya kuanza vita huko Ukraini, makundi ya kiraia, mashirika ya kupinga vita, jumuiya za kutetea haki za binadamu na wanaharakati wa masuala ya kijamii katika nchi tofauti za Ulaya wamefanya maandamano na mikusanyiko mingi kupinga sera za vita za nchi za Magharibi. Washiriki wa maandamano hayo waliokuwa wamebeba mabango yanayopinga vita vya Ukraine na sera za shirika la kijeshi la nchi za magharibi NATO wametoa mwito wa kukomeshwa vita hivyo na kusitishwa misaada ya silaha ya magharibi kwa Ukraine. mwanaharakati wa kupinga vita Dalia Sanchez amesema watu wengi wamepoteza maisha katika vita vya Ukraine bila kujali wapo upande gani. Sikubaliani na kupeleka silaha Ukraine. Hatua hii itarefusha vita na mapigano. Licha ya malalamiko hayo, lakini viongozi wa nchi za Ulaya wanasisitiza kuendelezwa sera za vita vya Ukraine na kwa hakika wanachochea vita hivyo kwa kutoa silaha za kisasa kwa serikali ya Kiev. Ripoti zinaonyesha kuwa Umoja wa Ulaya umetoa msaada wa kijeshi wa takriban dola bilioni 12 kwa Ukraine. Hiyo ni lisha ya kwamba mbali na athari za kiuchumi na kijamii zilizosababishwa na vita hivyo, raia wengi wa nchi za Ulaya wana wasiwasi kwamba misaada ya silaha za kisasa kwa vikosi vya jeshi la Ukraine vitavifanya vita hivyo kuwa vya kimataifa au hata vita vya nyuklia kati ya madola makubwa ya dunia. Mwanasiasa wa Ufaransa Marie Le Pen anasema vita hivi hadi sasa vimesababisha kukatika uhusiano kati ya Ulaya na Russia na vimeifanya Moscow kuwa mshirika bora zaidi wa Beijing na New Delhi. <tikin> Nyote mnakitambua na mkonacho kitabu cha mafatihu Aljinan, ambao ni moja katika vitabu vya dua maarufu vilivyopata taufiki kubwa kwa kweli kwa wafuasi wa madhhabi ya Ahlulbait. Shekh Abbasi kwenye kitabu chake hicho anasema ilam ana shahra shaban, shahrun sharif Alikuwa yasumu hadha shahar, mwenyewe Mtume alikuwa mwezi huu wa Shaabani akiufunga. Na baadhi ya riwaya zinasema hakuna mwezi ambao Mtume ameonekana akiufunga wote, ukitoa mwezi wa Ramadhan, isipokuwa mwezi wa Shaabani. Kwa hiyo mwezi wa Shaabani mwenyewe Mtume salallahu alaihi wa alihi wasalama alikuwa akiufunga, lakini si kufunga tu alikuwa vile vile yusilu siyamahu bishahri Ramadan, alikuwa akiunganisha na mwezi wa wa Ramadan. Kwa hiyo alikuwa akifunga mwezi wa Shaaban wote na akifunga mwezi vile vile wa Ramadan. Na alikuwa akisema, shaabanu shahri, mwezi huu wa Shaaban ni mwezi wangu mimi, man sama yawman min shahri wajabat lahu aljanna, yoyote mwenye kufunga siku moja katika mwezi wangu, wajabat lahu aljanna, pepo kwake yeye ni lazima apate. Kwa hiyo anayetaka pepo, kama mnahamu na pepo kama mnaitamani pepo, fungeni siku moja katika mwezi mtukufu wa Shaaban, pepo ambayo Sayiduna Muhammadun sallallahu alaihi wa alihi wa salama anaisifu mwenyewe kwa kusema kwamba ndani ya pepo fiha ma la ainun ra'at wala udhunun sami'at wala khatara ala qalbi bashar, ndani ya hiyo pepo kuna vitu ambavyo jicho halijawahi kuona. Jicho limeona nini hapa duniani? Jicho hapa duniani limeona Miss World, mwanamke mzuri zaidi kuliko yote duniani, mwanamke huyu hilo jicho lako liliona. Bado halijaona mwanamke mzuri, wanawake wazuri wako huko. fiha mala ainun raat wala udhunun samiat, sikio lako limewahi kusikia kitu gani kizuri? sijui Washington ni nzuri, sijui Texas ni nzuri, imejengwa madaraja hujawahi kuona sijui Manchester imejengwa sijui aina gani. Hayo yote hayo unayoyasikia ndani ya pepo, bado hayo ni madogo, ni la shaii. Na hayo ukiyataka unaweza kuyapata kwa sharti moja tu, man sama yauman min shahari wajabat wajabat lahu ljanna, yoyote mwenye kufunga siku moja katika mwezi wangu basi huyo lazima ingie peponi. Kwa hivyo, kama tunaitaka pepo, wala tusisumbuke, tusikubali shaaban imalizike na hatujafunga hata siku moja, tujitahidi tupate siku moja tuweze kufunga. Lakini hanian na hongera na pongezi kwa yule ambaye atapata taufik akaufunga mwezi wote wa Shaaban. Anasema babu yake al-Imamu Sajjad ilikuwa, unapoingia mwezi wa Shaaban, alikuwa akiwakusanya maswahaba wake, alafu anawaambia hivi: ya ashabi atadruna ma hadha shahra, nyinyi mnajua vizuri mwezi huu ni mwezi gani? Mwezi huu ni mwezi upi? Hadha shahru shaaban anawaambia huu ni mwezi wa Shaaban. Wa kana an-nabiyyu yaqul, anasema mwenyewe Imam Sajjad Shaabanu shahri fasumu hadha shahra hubban li nabiyikum, Shaabani ni mwezi wangu mimi. Kwa hivyo fungeni mwezi wa Shaaban kwa sababu tu ya kumpenda mtume wenu. Al-Imam Sajjad anawakusanya wafuasi wake, anawahimiza wafanyeje? Wafunge kwenye mwezi huu wa Shaabani. Kwa nini? Anasema hubba linabiyikum, kwa sababu ya kumpenda mtume wenu. Kwa hivyo, anayefunga mwezi huu anaufunga kwa sababu ya mahaba ya mtume Muhammad. Anayeufunga mwezi huu kwa sababu ya kumpenda Mtume Muhammad amefanya jambo kubwa, kwa sababu hatutoingia peponi hata siku moja mpaka tumpende Mtume Muhammad, hatutozipata radhi za Mungu mpaka tumpende Mtume Muhammad, hatutopata taufiki ya Mungu mpaka tumpende Mtume Muhammad, na mwisho hatutokuwa Waislamu wa kweli Naam, huyo alikuwa ni Sheh Mid Jalala wa Dar es Salaam, Tanzania, na mawaidha ya mwezi huu mtukufu wa Shaaban. Hapa ni Teherani, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran. Hapa ni vyema nikukumbusheni baadhi ya yale tuliokuwa nayo kwenye taarifa yetu ya habari za dunia, kabla ya kuendelea mbele na matangazo yetu haya. Mgombea urais wa Nigeria Peter Obi ambaye hakutarajiwa na ambaye kampeni yake iliwavutia vijana na wapiga kura wa mijini waliochoshwa na siasa za ufisadi amepata kura nyingi katika kitovu cha biashara yaani jimbo la Lagos, ambalo ndilo lenye mji wenye watu wengi zaidi barani Afrika. Ujumbe wa Umoja wa Afrika nchini Somalia umetangaza kuanza uchunguzi kuhusu sababu za ajali ya helikopta ya kikosi cha kulinda amani cha umoja huo huko Somalia. Msemaji wa harakati wa mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas ameashiria mkutano wetu wa kiusalama ulioandaliwa na Marekani huko Jordan na kusisitiza kwamba kikao hicho cha Aqaba kinalenga kuupa utawala wa kizayuni wa Israel ridhaa ya kushadidisha jinai zake dhidi ya Wapalestina. Kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa wa Mataifa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo MONUSCO kimetangaza kusimamisha kupaa ndege zake Kivu Kaskazini na mjumbe wa idara ya siasa ya serikali ya wokovu wa kitaifa Yemen amesema Marekani na Uingereza zinakwamisha misaada ya kibinadamu nchini Yemen. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kutegea sikio. Ulimwengu wa Michezo utafuatiwa na dua ya Shaaban pamoja na kipande cha kasida. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa sehemu hii iliyobakia ya matangazo yetu ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, kutoka katika studio hizi za jamii cham hapa jijini Teheran. Ulimwengu wa michezo. Hujambo hashiki na mfuatiliaji wa habari na matukio ya spoti popote pale ulipo, na tumai huna neno. Karibu tuangazie katika dakika hizi chache baadhi ya matukio makubwa ya michezo yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita katika kona mbalimbali mbali za dunia, na kusihi tuosote hadi tamati ya kipindi. Karibu tuanze na basketboli. Timu ya taifa ya mpira wa kikapu ya jamhuri ya kiislamu ya Iran imejikatia tiketi ya kushiriki fainali za kombe la dunia za basketboli zitakazofanyika baadaye mwaka huu. Hii ni mara ya nne mfululizo kwa Iran kutinga fainali hizo ambazo huandaliwa na shirikisho la basketboli duniani FIBA. Iran imesogea mbele licha ya kubamizwa na China vikapu 86 kwa 74, Jumapili katika michuano ya kusaka tiketi za fainali hizo za kombe la dunia. Behnam Yakhchali aliifungia Iran point 20 huku Qian Wu akifungia China alama 18. Well, Iran imevuka kiunzi hicho kutokana na kuzabwa Kazakhstan vikapu 98 kwa 53 dhidi ya Australia. Iran sasa imejiunga na wenyeji wa fainali hizo Ufilipino na Japan pamoja na Lebanon, new Zealand, Australia, China na Jordan. Michuano hiyo ya Kombe la Dunia 2023 itapigwa katika viwanja vya miji ya Manila, Okinawa na Jakarta. Iran ilibeba bendera ya Isha kwenye Kombe la Dunia lililopita na kutoa nafasi ya 23 kimataifa. Jamhuri ya Kiislamu iling'ara zaidi katika fainali za mwaka 2010 huko nchini Uturuki, ambapo ilimaliza katika nafasi ya kumi na tisa. Mbali na hayo wanamichezo wa Iran wameshinda medali sihaba katika duru ya kwanza ya mashindano ya ubingwa wa sataranji ya eneo la Asia Pasifiki yaliyofanyika huko Amman, mji mkuu wa Jordan. Nayer Golizade alitoa medali ya dhahabu baada ya kuwachakaza washindani kutoka Jordan, Saudi Arabia, Yemen na Imarati kwenye kategoria ya wanawake iliyowaleta pamoja wana sataranji kumi na watatu. Armin Rahmatpor alishindia Iran medali nyingine ya dhahabu katika safu ya wanaume huku Puria Jamali akiondoka na medali ya fedha. Na ni kudokeza pia kwamba mwanameleka nguli wa Iran Meisam Delhani ameibuka kidedea katika mashindano ya Misri ya Ibrahim Mustafa 2023. Delhani alitunukiwa medali ya dhahabu baada ya kung'ara kwenye fainali ya mieleka mtindo wa Greco-Roman kwa wanameleka wenye kilo 63 katika mji wa Alexandria Alhamisi usiku. Tuende zetu barani afrika sasa, mpenzi msikilizaji, klabu ya Simba ya Tanzania imefanikiwa kuondoka na alama tatu ugenini baada ya kuichapa Vipers ya nchini Uganda bao moja kwa sifuri na kufanikiwa kushika nafasi ya tatu kwenye kundi ikiwa imecheza mechi tatu. Katika mchezo huo muhimu wa wikendi, Simba ilihitaji kupata ushindi ili iweze kupata matumaini katika kuwania nafasi mbili za juu na kuweza kutinga robo fainali kwenye michuano hiyo ya klabu bingwa Afrika inayoendelea. Simba ilifanikiwa kupata bao la mapema katika kipindi cha kwanza kupitia kwa biki wao Inonga Baka na kuiwezesha timu yake kuibuka na ushindi wa bao moja kwa sifuri. Hussein Zimbo Junior weka ndefu hatari, kule Simba anaandika bao ya kwanza. Roberto Olivieira anafurahia. Henok Inonga Baka Varane si tu katika kulinda, pia ni mzuri kwenye kutumia mipira ya vichwa. Unaweza ukauliza ni nani basi, utajibiwa ni Henok Inonga Baka Varane. Kazi yake ni nini? Kazi yake ni kulinda, lakini pia ukimweka katika kufunga atatumia vizuri kichwa chake. Wekundu wa msimbazi hao wana mabeki wa kupanda na kushuka. Wakati huo huo, wawakilishi wa Tanzania kwenye kombe la shirikisho Afrika Yanga wameendelea kuweka hai matumaini yao ya kutinga hatua ya robo fainali kufuatia kukusanya pointi moja wakiwa ugenini. Bao la Fiston Mayele dakika 60 lilitosha kuwapa uongozi vijana wa Nasruddin Nabi kabla ya wenyeji Real Bamako kuchomoa kwa kona dakika za nyongeza kupitia kwa mchezaji Kone. Makamu wa rais wa Yanga anasisitiza kuwa bado wana matumaini ya kusogea mbele. Anayetuongoza hajatuacha mbali, ametoacha kwa pointi tatu, ambaye bado pia naye hajaja haja kucheza Tanzania na Yanga. Kwa hiyo ni matokeo sio yale tuliyoyatarajia, lakini ya, ni watoe hofu wanachama wa Yanga, wapenza na mashabiki lakini na Watanzania wote kwamba sio tu tuna matumaini tunajiamini na tuna uhakika kwamba kwa mashindano haya ya CAF Confederations Cup, sisi Yanga tutakwenda kucheza hatua zinazofuata za robo fainali ya mashindano haya, tunawatakia kila la kheri wananchi. Yanga walianza kwa mguu wa kushoto tuseme, kwa kuzabwa mabao mawili kwa sifuri na Monastir kabla ya kuitandika TP Mazembe ya Kongo DR kwa mabao matatu kwa moja na sasa kutoka sare ya bao moja kwa moja dhidi ya Real Bamako. Na tukiachana na klabu bingwa Afrika, tuangazie sasa klabu bingwa Asia. Miamba ya soka ya Qatar, klabu ya Aduheil imepewa kichapo cha mbwa cha mabao saba kwa sifuri kwenye mchuano wa nusu fainali ya klabu bingwa Asia mikononi mwa mabingwa watetezi Alhilal ya Saudi Arabia katika uwanja wa Athumama siku ya Jumapili. Aduheil ya kocha Hanan Crespo, iliyoingia mechi hiyo na rekodi duni dhidi ya klabu hiyo kutoka Saudia ya ushindi mmoja, sare tatu na vichapo viwili, ilioonekana kuzidiwa maarifa kutoka dakika ya kwanza. Klabu hiyo almaarufu Red Knights ilijipata chini mabao mawili ndani ya dakika kumi baada ya mshambuliaji wa zamani wa Watford na Manchester United Odion Egalo kutetemesha nyavu dakika ya pili na kumi. Kilichofuatia baada ya hapo ni mvua ya mabao yaliyofungwa na Salim Adausari na Musa marega maskur mu Marega mu maregass usl lhilal. Kabla ya hapo, klabu ya fuladi ya Iran ilishindwa kufurukuta mbele ya Alhilal hiyo ya Saudia, katika mchuano mwingine wa klabu bingwa wa Asia kwa kukubali kuzabwa bao moja kwa sifuri katika dakika za lala salama. Bao la dakika ya 87 la Musa Marega lilitosha kuwasogeza mbele ya wa Waarabu na kuingiza katika hatua ya nusu fainali. Baada ya ushindi huo mwembamba katika mechi hiyo iliyopigwa Alhamisi, mchezaji nyota wa Kenya Michael Olunga alitetemesha nyavu za Ashabab Riyadh mara mbili katika ushindi wa Duhail wa mabao mawili kwa moja katika robo fainali ya michuano hiyo kwa upande wa kanda ya magharibi katika uwanja wa Athumama siku ya Alhamisi, klabu hizi ziliingia mechi hiyo bila kupoteza mechi sita mfululizo katika mashindano yote. Mshindi wa Asia Magharibi sasa atavana na mshindi wa ukanda wa mashariki, Urawa Red Diamonds kutoka Japan, mwezi Aprili kujua ni nani zaidi hapa Asia. Anatamatisha kwa dondoza hapa na pale. Klabu ya Manchester United siku ya Jumapili walihitimisha ukame wa miaka sita wa mataji baada ya kutoa ubingwa wa kombe la Karabao katika mchuano huo uliopigwa katika uwanja wa Wembley mjini London. Man U waliyeadhibu Newcastle mabao mawili kwa mtungi na kutoa taji hilo la League Cup. Bao la Casemiro na la kujifunga la Sven Botman yaliyotosha kuwapaisha mashetani wekundu kwenye kitimutimu hicho cha Jumapili. It's Rashford driven wide. Rashford. He's beaten Carrius. Rashford scores. Mkufunzi wa Man U ambaye alianza kuinua klabu hiyo mwaka jana akitokea Ajax anasema huu ndio mwanzo wa timu yake kutoa mataji. Tutasubiri kwingineko. Wanariadha kumi na wanane wa Kenya ni miongoni mwa maelfu ya watu walioponea bila majeraha kwenye milipuko mitatu iliyotokea Jumamosi wakati wa mashindano ya kimataifa ya riadha huko nchini Kamerun. Kwa wakali watu ishirini wakiwemo watoto wadogo walijeruhiwa kwenye milipuko hiyo iliyotokea katika uwanja wa mji wa Biu, makao makuu ya eneo la Kusini Magharibi, ambalo akthari ya wakazi wake wanazungumza Kiingereza, kwa mujibu wa gavana wa eneo hilo Bernard Okalia Bilai. Mabomu hayo ya kutengenezwa nyumbani yaliripuka nusu saa baada ya kuanza kwa mashindano hayo yaliyovutia wanariadha zaidi ya 500 kutoka nchi 15 duniani, yaliyopewa anwani ya mlima Cameroon Race of Hope. Mbio hizo ambazo ladha yake matumaini zilikatizwa na miripuko hiyo zilianzia katika uwanja wa Muliko. Na timu ya taifa ya kriketi ya wanawake Australia imetoa ubingwa wa kombe la dunia la T20 baada ya kuisasambua Afrika Kusini siku ya Jumapili. Australia iliwashinda wenyeji kwa mikimbio 19 kwenye fainali hiyo ya kukata na shoka Jumapili katika uwanja wa Newlands huko jijini Cape Town. Hii ni mara ya sita kwa Australia kubeba ubingwa wa kriketi duniani kwa upande wa wanawake. Najua haituhusu mpenzi msikilizaji, lakini najua ushapata habari kwamba rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania amemteua mbunge wa Muheza Hamis Muhammed Mwinjuma almaarufu Mwanafaa au Mwanafalsafa, kuwa naibu waziri wa utamaduni, sanaa na michezo wa nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Sina la ziada. Jina langu ni Hussein Hassan. Kwaheri. Basi hali iwavyo, nikubalia udhuru wangu, ewe mwingi wa ukarimu kwa watenda maovu wanaomtaaradhia. Mola wangu, usinikatalie haja yangu, na usinikatishe tamaa yangu, na usikate tamaa yangu na tumaini langu kwako, Ilahi. usingeniafu mola wangu, hata sikudhani kuwa utanikatalia jambo ambalo nimelimalizia umri wangu kulitaka kutoka kwako. Ilahi balaka alhamdu abadan abadan daiman sarmadan yazidu wala yabidu kama tuhibbu wa tarda ilahi fululizo zenye kuzidi zisizokoma kama upendavyo na kuridhika. Mola wangu, ukinipatiliza kwa makosa yangu nitakushikilia kwa usamehevu wako, na ukinipatiliza kwa dhambi zangu nitakushikilia kwa maghfira yako, na unipatiapo motoni, kwa ukweli, nitawatangazia watue humo mimi waqad kana husn dhanni bi judik an taqlifani bin najati marhuma. Mola wangu, ikiwa kuiana na utuifu wangu kwako ule mchache wa vitendo, basi matumaini yangu kulingana na ninayoyatarajia kwako yali makubwa. Mola wangu Vipi niondoke nikiwa nimetengwa na kufukuzwa kutoka kwako, hali na kutazamia kwa mazuri yako utaninusuru niwe ni mwenye kurehemewa. Ilahi, Mola wangu, umri wangu nimeutumia kwa dhambi ya kukusahau, nikaudhuru ujana wangu kwa shibe, nikajitenga nawe. Mola wangu, sikuzindukia kwako majira ya kughurika kwangu nikaelekea kupata ghadhabu zako. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, Pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.