Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al-Humaza aya ya kwanza mpaka ya tisa. A'udhu billahi minash shaitani rajim. Bismillahir rahmanir rahim. Wailu Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Adhabu kali itamthibitikia kila msengenyaji, ambaye amekusanya mali na kuyahesabu tu bila ya kuyatumia katika njia za kheri. Anadhani ya kuwa mali yake yatamdumisha. Hasha! Bila shaka atavurumishwa katika moto unaoitwa hutama. Na nini kitakachokujulisha hata ukajua ni nini huo hutama? Ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa kwa ukali barabara, ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafungiwa na wao wawemo ndani yake, kwenye nguzo ndefu ndefu. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislami Iran ikiwatangazia mubashara kutoka hapa Teheran katika siku hii ya leo Jumatatu tarehe 6 Shaban mwaka 1444 hijri ya kamaria inasadifiana na 27 Februari 2023 miladia. Wapenzi usikilizaji, tuliowaandalieni katika siku hii ya leo na wakati huu ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi usikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, wapenzi usikilizaji, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo haya ambapo tutakuwa na makala ya Uislamu chaguo langu. Makala hiyo itafuatiwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Kusini, samahani, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Na baada ya hapo, uh, tutakuwa na kipindi cha Hekaya za Aya. Kipindi hicho wapenzi usikilizaji, kitafuatiwa na makala ya leo katika historia. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na ninapenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kutupata mubashara kupitia tovuti yetu ya Pars Today ir sw, na pia kupitia redio mshirika nchini Tanzania, ambayo ni Maarifa FM. Baada ya mdoso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia Imetimia saa mbili unusu asubuhi kwa saa za hapa Teheran Iran, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC, na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Iran yatangaza kuunda makombora ya kasi ya supersoniki yanayoweza kuangusha satelaiti. Misri yasema Siria itarejea katika nafasi yake katika jumuiya ya nchi za Kiarabu. Na Waislamu watakiwa kususia tende za utawala haramu wa Israel katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Karibuni na sasa ni habari kamili. Kamanda mkuu wa jeshi la Iran la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, IRGC, amesema wataalamu katika jeshi hilo sasa wako mbioni kuunda kwa wingi makombora ya kasi ya supasoniki ambayo ya yana uwezo wa kufuatilia na kutungua hata satelaiti iliyo katika harakati. Akizungumza katika kikao mjini Tehran, meja jenerali Hussein Salami amesema teknolojia inayotumika katika kuunda makombora ya supasoniki ambayo ya yanayotungua chombo kilicho katika harakati ni ngumu sana, lakini vijana wataalamu wa Irani wamefanikiwa kuunda makombora hayo. Amesema makombora ya supasoniki ya Iran yanaweza kulenga shabaha meli iliyo katika harakati iliyo umbali wa maelfu ya kilomita. Aidha, kamanda mkuu wa IRGC amesema maadui wametumia mbinu zao zote za kistratejia dhidi ya Iran. Kwanza walimtumia dikteta aliyeangushwa wa Iraq, Saddam Hussein, na waitifaki wake, na kisha wakatumia magaidi wa kufurishaji, lakini njama hizo zimesambaratishwa kutokana na jitihada za shahidi Luteni Jenerali Kasim Suleimani. Amesema baada ya maadui kushindwa katika njama zao hizo, sasa wameshadidisha vita vya kiuchumi dhidi ya Iran. Meja Jenerali Salami amesema majeshi ya Iran yameweza kueneza satwa duniani na kuongeza kuwa leo Jamhuri ya Kiislami ya Iran iko katika pwani za bahari ya Mediterenea na bahari ya Sham na hivyo adui amesambaratika. Kamanda mkuu wa IRGC amesema njia pekee ya, ya kukabiliana na madola ya kiistikbari na kibeberu ni kwa kutumia lugha ya nguvu kwa sababu adui haelewi lugha ya mantiki. Wakati huo huo, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amesema kuwa taathira na changamoto za kimazingira katika eneo hazijaathiri nchi chache pekee bali zimeathiri eneo zima la Asia Magharibi na kuongeza kuwa uamuzi wa nchi yoyote wa kutoshirikiana na nchi nyingine katika uwanja huo hautasaidia lolote. Hussein Amir Abdullahian, waziri wa mambo ya nje wa Iran, katika ujumbe wake kwa mkutano wa kwanza wa kitaifa wa masuala ya diplomasia na changamoto za mazingira zinazovuka mipaka ya mataifa uliofanyika mjini Teheran Jumapili, amesema kwamba uwezo wa mazingira kujijenga upya baada ya kuharibiwa na kiwango cha uharibifu unaofanywa na mwanadamu kwenye mazingira hayo haviendani kwa kasi sawa. Amir Abdulahian amesema uharibifu huo mkubwa wa mwanadamu katika mazingira umeibua changamoto nyingi kwa jamii ya mwanadamu katika ngazi za kitaifa kieneo na kimataifa. Mkuu huyo wa siasa za kigeni wa Iran amesema uingiliaji wa binadamu katika mzunguko wa asili wa mazingira na uharibifu wake mkubwa, ukiwemo usimamizi usiofaa wa rasilimali za maji, nishati na uharibifu wa ardhi, umezua wasiwasi mkubwa kuhusu mafanikio na maendeleo pamoja na usalama wa jamii ya mwanadamu duniani. Kwa upande mwingine, uingiliaji wa kijeshi, vita na ugaidi umebuni pembe tatu ya kutisha ambayo pamoja na athari zake zote hasi imesababisha uharibifu mkubwa wa mazingira na miundombinu katika mataifa tofauti. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran amesema kuwa katika eneo la Asia Magharibi, vita na migogoro ya miongo michache iliyopita imedhoofisha au kuharibu kabisa mifumo na miundombinu ya kikanda ya ushirikiano katika nyanja mbalimbali, ikiwa ni pamoja na mazingira. Tuelekee sasa huko nchini Siria ambapo spika wa bunge la Misri ambaye ni miongoni mwa maspika kumi na wawili wa nchi za Kiarabu waliotembelea Damascus, mji mkuu wa Siria ikiwa ni mara ya kwanza tangu miaka kumi na miwili iliyopita, amesema kuwa Siria itarejea katika jumuiya ya nchi za Kiarabu au Arab League. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, Hanafi Ali el Gebali, spika wa bunge la Misri aliwasili Damascus jana Jumapili pamoja na idadi kadhaa ya wakuu wa mabunge ya nchi za Kiarabu. El Jebali alitilia mkazo uungaji mkono wake kwa Siria kwenye mkutano wa waandishi habari katika uwanja wa ndege wa Damascus na kusema kuwa nchi hiyo itarejea katika nafasi yake ya asili kwenye jumuia ya nchi za Kiarabu, kwa mujibu wa speak, shirika la habari la Siria Sana. Spika wa bunge la Misri pia amesema Tumekuja katika nchi hii kuonyesha mshikamano na wa Siria na kuwaunga mkono wananchi wake ili kukabiliana yani, na athari mbaya za uh, matetemeko ya ardhi, na tunasisitiza kwamba sisi sote ni ndugu na tunasimama safu moja katika wakati mgumu. Kwa upande wake, spika wa bunge la Iraq Muhamad Al uh, Habusi, Halbusi alikuwa amesema juzi Jumamosi katika kikao cha 34 cha Umoja wa Mabunge ya Nchi za Kiarabu kwamba nchi za Kiarabu katika ngazi zote za bunge na serikali zinapaswa kuchukua uamuzi rasmi wa kuirejesha Siria katika Jumuia ya nchi za Kiarabu. Walisema inabidi Siria irejeshwe haki yake ya e, kutekeleza majukumu yake katika ulimwengu wa Waarabu na majukumu yake yakikana na kimataifa. Hal kadhalika alitaka jamii ya kimataifa kutekeleza wajibu wake wa kusaidia kurejesha utulivu na kusaidia Damascus katika ujenzi mpya wa miundombinu iliyoharibiwa na magenge ya ugaidi. Kwingineko, maelfu ya Wapalestina wamefanya maandamano katika eneo la ukingo wa magharibi wa mto Jordan kulalamikia mkutano eti wa kiusalama ulioandaliwa na Marekani huko Jordan, siku chache baada ya jeshi katili la Israel kufanya mashambulizi ya umwagaji damu huko Jenin. Wapalestina walijitokeza kwa wingi kwenye maandamano hayo yaliyofanyika mapema Jumapili katika barabara zinazoizunguka kambi ya wakimbizi ya Deheshe kusini mwa Bethlehem au Bethlehem kabla ya kuanza mkutano huo wa Jordan baadaye hiyo jana. Waandamanaji hao wamekosoa mkutano huo wa maafisa wa ngazi za juu utawala haramu wa Israeli, mamlaka ya ndani ya Palestina, Marekani, Misri na Jordan e, katika mji wa kitalii wa Aqaba. Maandamano hayo yameshuhudiwa pia katika mji wa Jenin kaskazini mwa ukingo wa Magharibi, ambapo waandamanaji wa Kipalestina wamepiga nara za kulaani mkutano huo. Wawakilishi wa makundi ya mkawama walioshiriki kwenye maandamano hayo wamewakosoa vikali wajumbe wa, wa mamlaka ya ndani ya Palestina kwa kwenda kushiriki katika mkutano huo ulioandaliwa na Marekani, wakisisitiza kuwa kikao hicho hakitakuwa na tija. Na kampeni mpya ya kususia utawala wa kizayuni wa Israeli imezinduliwa ili kuwataka waislamu barani Ulaya na hata maeneo mengine duniani kuangalia lebo za matunda hasa tende na kuepuka kununua tende za utawala haramu wa Israeli. Katika mwezi mtukufu wa Ramadhani na nyakati nyingine zote, Waislamu wanapaswa uh, kuhakikisha kuwa hawafuturu kwa bidhaa za ubaguzi wa rangi, waandaji walisema Jumamosi. Kwa kuchagua kutonunua tende za Israeli katika mwezi huu wa Ramadhani, Waislamu wanaweza kutuma ujumbe wazi na wenye nguvu wa kulaani uvamizi na ukaliaji haramu wa Israeli na ubaguzi wa rangi huko Palestina, alisema Shamiul Joad wa Jumuiya ya Marafiki wa Al Aksa yenye makao yake nchini Uingereza, ambao wameanzisha kampeni. Taarifa hiyo imebaini kuwa Israeli ndio mzalishaji mkubwa zaidi duniani wa tende aina ya Medjool, na asilimia hamsini ya tende za Israeli zinauzwa Ulaya. Amesema tende hizi zinauzwa katika maduka makubwa makubwa pamoja na maduka ya ndani katika bara zima. Jumuiya ya Marafiki wa Laksa imeongeza kuwa asilimia kubwa ya tende za Israel zinazosafirishwa kwenda Ulaya huuzwa Uingereza, Uholanzi, Ufaransa, Uhispania na Italia. Mnamo 2022 Uingereza iliagiza zaidi ya tani elfu tatu za tende kutoka Israel zenye thamani ya takribani pauni milioni 7.5 taarifa hiyo pia ilibainisha kuwa idadi hadi sasa Israel uh, imewaua shahidi wa Palestina wasiopungua wa sina wawili wakiwemo watoto 13 wa katika mwaka huu wa 2023 uh, sawa na mtoto mmoja kila baada ya siku tano. Siku ya kuwahimiza Waislamu kuangalia lebo au chek the lebo imeandaliwa kwenye msikiti ya Uingereza mnamo Machi 17 uh, saba ijumaa ya mwisho kabla ya kwanza mwezi mtukufu wa Ramadhani. Na pia kutakuwa na harakati za mtandaoni ya uhamasishaji wikendi ya mwisho kabla ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu asubuhi ya leo kwa kualiteni. Uchambuzi wa kisiasa utahusu onyo kali la Korea Kaskazini kwa Marekani. Korea Kaskazini imetoa onyo kali kwa Marekani na kusema kuwa kuendelea vitendo vya kichochezi vya Marekani kunaweza kuhesabiwa kuwa ni kutangaza vita dhidi ya Pyongyang. Onyo hilo la Korea Kaskazini limetolewa baada ya Marekani na Korea Kusini kufanya luteka na mazoezi ya pamoja ya kijeshi katika maji ya karibu na Korea Kaskazini, na hivyo kuwatia wasiwasi viongozi wa Pyongyang. Wakati huo huo, katibu mkuu wa kitengo cha masuala ya Marekani cha wizara ya mambo ya nje ya Korea Kaskazini amesema kuwa njia pekee ya kuzuia kuwa mbaya zaidi hali ya mambo na mizozo katika rasi ya Korea mbili na maeneo ya karibu yake ni Marekani kukomesha siasa zake za kibeberu na kutopeleka zana zake za kivita za kimkakati huko Korea Kusini. Hali kadhalika Korea Kaskazini imesema Marekani yaache siasa zake za kichochezi za kufanya mazoezi ya mara kwa mara ya kijeshi katika maeneo ya karibu na Korea Kaskazini. taban ni jambo lililo wazi kabisa kwamba Marekani haiwezi kukubaliana na mwito huo na itaendelea na siasa zake za kibeberu na kichochezi kwa kushirikiana na Korea Kusini na Japan. j na Kiungo, mtaalamu wa masuala ya kisiasa, anazungumzia suala hilo na kusema hapa namnukulu, inachofanya Marekani katika kisiwa au rasi ya Korea na maeneo ya karibu yake ni kuchochea machafuko na ukosefu wa amani tu. Huu ndio wa... wenzo unaotumiwa na Washington kujaribu kufanikisha siasa zake za kueneza chuki dhidi ya Korea Kaskazini. Hii ni katika hali ambayo Korea mbili mara kwa mara zimeonyesha nia ya kuweka pembeni tofauti zao na kuishi pamoja kwa usalama na amani, lakini hilo lina kinzana kikamilifu na siasa za kibeberu za Marekani. Kwa mtazamo wa Korea Kaskazini, taasisi za kimataifa zenye ushawishi katika masuala ya usalama duniani ikiwemo Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa hazipaswi kunyamazia kimya ya uchochezi huo wa Marekani. Pyongyang inaamini kuwa misimamo ya wazi ya wanachama wa Baraza la Usalama ina nguvu za kukabiliana na siasa za kichochezi na kibeberu za Marekani. Aidha, viongozi wa Korea Kaskazini wanaamini kuwa kimya cha Umoja wa Mataifa kinaongeza kiburi cha Marekani na kuzidisha mashinikizo kwa Pyongyang. Ni kwa sababu hii ndiyo maana mara kwa mara Korea Kaskazini ikiwa inasisitiza kwamba Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linazo nguvu za kuepusha mivutano katika rasi ya Korea, lakini eh, kama kweli eh, lina nia ya kufanya hivyo. Hii ni kwa sababu mara kwa mara Marekani inatumia baraza la usalama kutoa maazimio dhidi ya nchi zisizokubali kuburuzwa na Washington. Suru Shamiri, mtaalamu wa masuala ya kimataifa, anasema siasa za Marekani ni kuzidhoofisha nchi zinazopinga kwa kutumia vikwazo na kutoa maazimio kwenye baraza la usalama la umoja wa mataifa ili kuzuia nchi zinazo apinga siasa za Marekani zisiweze kujihami na kujitetea. Naam, barabara kabisa. Wapenzi msikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Wapenzi msikilizaji, sasa umewalia wakati wa kutegea sikio kipindi cha Uislamu chaguo langu. Karibuni kusikiliza Chaguo langu. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wa barakatuh. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika kipindi hiki ambacho huwaangazia baadhi ya watu ambao baada ya uchunguzi wa kina huamua kufuata njia ya haki na yenye nuru maishani, yaani Uislamu. Ni matumaini yangu kwa kipindi hiki cha wiki hii kitakufaidisha na kukujulisha mengi. Katika makala yetu ya wiki hii, tutamjua raia mwingine wa nchi ya magharibi aliyekubali dini ya Kiislamu maishani. Lakini kabla hatujaendelea, tusikilize mtazamo wa mwanazuoni mmoja wa Kiislamu kuhusu dharura wa kutumwa mitume na umuhimu wa swala la kumuongoza mwanadamu. Moja ya masuala ambayo tokea zama za jadi hadi leo limekuwa likijadiliwa na wasomi ni kadhia ya kutumwa au kubaadhiwa mitume na umuhimu wa swala hilo katika maisha ya mwanadamu. Je, ni kwa nini mwanadamu anahitaji mitume na manabii pamoja na wahi? Na je, mwanadamu anaweza kupata saada na fanaka maishani pasina kufungamana zuoni, zaju, wa na wahi? Ayatullah Misbah Yazdi, mwanazuoni wa ngazi za juu katika uga wa sayansi na maarifa ya Kiislamu, wanajibu kwa kusema, katika mkondo wa maisha ya mwanadamu kuna njia mbili: moja ni ya saada na fanaka na ya pili ni ya maovu na upotofu. Mwanadamu ameandaliwa mazingira ya kuchagua moja kati ya hayo mawili. Mwanadamu anaweza tu kuchagua kwa ujuzi iwapo atatambua misukosuko na masaibu katika mkondo wa maisha. Mitume wa Mwenyezi Mungu amekuja kumpa mwanadamu ujuzi kupitia wahi. Ayatollah Misbah Yazdi yanaendelea kubainisha yaliyomo katika mafunzo ya mitume kwa kusema, mitume wamebainisha wazi yale ambayo yanahitajika kumwezesha mwanadamu kufika katika ubora na saada. Mitume wamemwonyesha mwanadamu njia sahihi ya kufuata maishani Imamu Ali alayhi salaam. Katika kufafanua kuhusu kubaathiwa mitume anasema, Allah Subhanahu wataala amewatuma mitume wake mmoja baada ya mwingine ili kuwakumbusha wanadamu neema walizozisahau na kutangaza uhakika na kuwatimizia hoja. Ayatullah Misbah Yazdi anawataja mitume na manabii kuwa vigezo vya kuigwa na wanadamu, na anasema kuwa moja ya nukta muhimu katika malezi ya mwanadamu ni kuwa na kigezo kizuri. Mitume wa Mwenyezi Mungu ni wanadamu waliokamilika na hivyo wanaweza kuwa vigezo bora zaidi. Karibuni wapenzi wasikilizaji, kusikiliza makala yetu ya Uislamu chaguo langu, ambapo leo tutamwangazia kwa kifupi E, raia wa Kanada aliyesilimu karibuni. Sheikh Ahmad Hanif raia wa Kanada aliyekumbatia Uislamu baada ya utafiti wa kina ni moja kati ya maelfu ya watu waliosilimu nchini Kanada katika miaka ya hivi karibuni. Alizaliwa mwaka 1956 nchini Trinidad na kuhamia Canada mwaka 1974, ambapo alisoma katika chuo kikuu cha York na kusilimu mwaka 1982. Baada ya hapo, aliendeleza masomo ya juu kuhusu Uislamu katika vyuo vya kidini vya mji mtakatifu wa Qum nchini Iran. Shekh Ahmad Hanif anabainisha nadharia yake kuhusu Uislamu ifuatavyo: mimi ni raia wa Canada, awali nilikuwa mkristo na ni miongo kadhaa sasa nimebadilisha dini yangu na kuwa Mwislamu. Tunaweza kutabiri kuwa katika karne hii idadi ya Waislamu Amerika Kaskazini itaongezeka kwa kasi. Ongezeko hili linajiri katika eneo lililo mbali na kitovu cha Uislamu. Kama mnavyojua, kuna idadi ndogo ya misikiti nchini Marekani na hivyo kuhubiri Uislamu huwa jambo gumu sana. Pamoja na hayo, Uislamu unastawi kwa kasi sana. Je, sababu ya hali hii ni nini haswa? Kwa mtazamo wangu, sisi wanadamu tunapaswa kurejea katika fitra au maumbile yetu asili. Hii ni kwa sababu mwanadamu hawezi kuishi katika mazingira yaliyo kinyume cha maumbile yake asili. Kimaumbile, mwanadamu huwa ni mwenye kuabudu, anapenda umaridadi na umaanawi. Kimaumbile, uhusiano mwema na wa ukarimu baina ya wazazi na mtoto ni jambo ambalo huwavutia wanadamu wote, lakini haya ni mambo ambayo yamekuwa nadra kuonekana katika jamii za Kimagharibi. Hii ni kwa sababu takribani karne mbili zilizopita kulishuhudiwa mabadiliko makubwa katika nchi za magharibi, ambapo dini iliondolewa katika maisha ya kijamii, na natija yake ilikuwa ni kile ambacho kinajulikana kama maisha ya kisekula, yaani watu kuishi pasina kuwepo dini. Sheikh Hanif anaendelea kwa kusema, katika nchi za magharibi wanadamu wana kila kitu kwa mtazamo wa maisha bora ya kidunia na kimaada, lakini hawana usalama wa kijamii, na muhimu zaidi ya hilo, hawana usalama wa ndani ya nafsi. Wakati Magharibi asiyefuata dini anapotaka kutafsiri utambulisho wake hujipata akiwa mtupu na asiye na chochote. Ni kwa sababu hii ndiyo tunaona idadi ya wanaojiua ikiwa juu sana katika nchi za Magharibi. Aidha, wale wanaotaka mwongozo wa kimaanawi hukumbwa na shaka kubwa kutokana na kutotambua njia sahihi ya kufuata, na hivyo hujipata wakifuata mkondo potofu. Kwa mfano, ni jambo la kawaida kuwapata wanaomwabudu shetani katika nchi za Magharibi. Mimi hushangaa sana pale ninapowaona watu katika maeneo mengine ya dunia wakifadhilisha au kuvutiwa na mfumo wa maisha katika nchi za Magharibi wao huwa na dhana potofu kuwa kuna uhuru katika nchi za magharibi, lakini hawajui mizizi ya kile kinachodaiwa kuwa ni uhuru imefika wapi. Ukweli ni kuwa maana ya uhuru katika nchi za magharibi ni kujitenga na kujiweka mbali na dini. Katika ulimwengu wa magharibi, dini hutambuliwa kama suala la mtu binafsi na si la kijamii. Hili ni katika hali ambayo, katika Uislamu, dini na dunia ni mambo mawili ambayo yako pamoja na yasiyotenganika. Mafundisho ya Uislamu aghalabu ni kuhusu namna mwanadamu anavyopaswa kuishi katika maisha ya kijamii na kibinafsi. Uislamu ni tauhidi au kumpwekesha Mwenyezi Mungu kwa maana yake halisi, na jambo hili lina mvuto kwa watu wa Marekani. Katika sehemu nyingine ya maelezo yake kuhusu Uislamu, raia huyu wa Kanada aliyesilimu, Sheikh Ahmad Hanifa, anasema, Uislamu unajibu kwa masuala yote katika maisha ya mwanadamu na katika nyuga zote, ziwe za kisiasa kiuchumi au kijamii. Uislamu pia unatoa mwongozo, na nukta hii imewavutia sana watu wa nchi za magharibi. Uislamu si dini ya mtu binafsi. Mimi ninaamini kuwa dini ya Kiislamu inaweza kuwaletea mabadiliko mazuri watu wa nchi za magharibi. Mkanada huyo aliyesilimu anaendelea kwa kusema, ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalikuwa na taathira sana katika kuuhubiri Uislamu wa Amerika ya Kaskazini. Hii ni kwa sababu katika eneo hilo watu wamezoea kuona dini ikitenganishwa na siasa. Watu duniani walivutiwa sana walipoona wananchi wa Iran wakiamka na kufanya mapinduzi kwa mujibu wa misingi ya mafundisho ya Kiislamu na baada ya hapo kuanzisha mfumo wa utawala wa Kiislamu, anasema Sheikh Ahmad Hanif. Where are you going? Where are you going? Not Naam, wapenzi wasikilizaji, mwishoni mwa kipindi chetu cha wiki hii tutayasikiliza maneno ya mwanamke Mholanzi aliyesilimu Katje van der Gin ambaye alichagua jina la Fatima baada ya kusilimu. Anatoa maoni yake kuhusu Uislamu kwa kusema, Uislamu ni dini yenye mitazamo ya kimaanawi na kidunia. Katika Uislamu, Mwenyezi Mungu haabudiwi kwa ajili ya urasimu, bali Mwenyezi Mungu katika Uislamu ni yule ambaye yuko nasi katika kila sehemu na miale ya mapenzi yake inatuangazia. Uislamu unamletea mwanadamu utulivu wa moyo. Uislamu ni dini ya dunia na Qurani ni wahi kamili wa Mwenyezi Mungu na ni chanzo cha nuru ya Mwenyezi Mungu na ni kielelezo cha umaridadi na umaanawi, anasema raia huyu Mholanzi aliyesilimu. Na kwa maneno hayo, ndio tunakamilisha kipindi chetu cha leo cha Uislamu Chaguo Langu, ambapo uh, tumemwangazia Shekh Ahmad Hanif, raia wa Canada aliyesilimu, na ambaye anaendeleza masomo yake ya juu uh, katika chuo cha kidini cha kiislamu hapa nchini Iran, katika mji mtakatifu wa Kum. Nam pene msikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu asubuhi uh, ya leo kwa kuwaleteni ulondozi uh, wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa Afrika Mashariki Jumatatu hii na, na, na nalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki asubuhi uh, ya leo uh, kwa kuyaangazia magazeti ya nchini Kenya na awali kabisa naanza na Taifa Leo ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, Ruto awatetea mawaziri watalii. Rais William Ruto wa Kenya asema yeye ndiye huwatuma kwa safari hizo zenye gharama kubwa, akiongeza kuwa zinaletea nchi wawekezaji. Taifa Leo linaendelea kudokeza kuwa baadhi ya mawaziri hao wakiongozwa na waziri wa biashara na viwanda Moses Kuria wamezuru mataifa ya kigeni zaidi ya mara kumi na tano katika muda wa miezi mitano pekee ya serikali ya Kenya Kwanza. Mawaziri waliotajwa kuwa wamesafiri nje mara kadhaa ni pamoja na waziri wa mambo ya nje Alfred Mutua, waziri wa michezo Ababu na Mwamba na waziri wa uchukuzi Kipchumba Murkomen. Gazeti la Daily Nation lina makala maalum ambayo inafichua namna magavana wa kaunti nyingi nchini Kenya wanavyotumia vibaya fedha za umma. Nation pia lina habari na namnukulu kinara wa muungano wa Azimio ambaye pia ni kiongozi wa chama cha ODM Raila Odinga akizitaka nchi za magharibi kuacha kuingilia mambo ya ndani ya Kenya aliongeza kuwa matatizo yanayokumba Kenya yanaweza tu kutatuliwa na Wakenya wenyewe na wala si madola ya kigeni. Kauli hiyo ya Odinga imekuja baada ya naibu kiongozi wa wengi katika bunge la kitaifa Owen Baye na wabunge wengine wanaunga mkono muungano tawala wa Kenya kwanza kusema serikali itawasilisha ombi la kuzitaka Marekani, Uingereza na mataifa mengine ya magharibi kuchukua hatua dhidi ya Odinga iwapo wataendelea na mipango yake ya uh, kuchochea maandamano na migomo uh, miongoni mwa hatua ambazo wabunge hawa wanataka ni nchi hizo za magharibi zimpige marufuku Odinga kuzitembelea. Gazeti la kila wiki la The East African lina mahojiano maalum na rais Paul Kagame wa Rwanda. Katika mahojiano hayo, Kagame amesema mstari mwekundu ulivukwa katika mzozo wa Kongo wakati serikali ya Kinshasa ilipowezesha vikosi vilivyo dhidi ya Rwanda vilivyoko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kushambulia nchi hiyo na kuwa raia wasio na hatia. Rais Paul Kagame alisema serikali ya DRC imewapa silaha za kisasa waasi wa kundi la FDLR ambalo liko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nalo gazeti la The Standard linadokeza kuwa azma ya mamlaka ya ushuru ya Kenya KRA kurejesha ushuru wa shilingi trilioni moja kutoka kwa maafisa wa zamani wa serikali ndiyo chanzo cha kuondolewa maafisa wake wakuu wikijana. Bodi ya KRA wikijana iliwatimua kamishna jenerali James Mburu na makamishna wengine sita katika mtikisiko mkubwa zaidi katika mamlaka hiyo katika miaka ya hivi karibuni. Sasa wapenzi wasikilizaji, na elekeza dira yetu dunduzi wa magazeti nchini Tanzania, na awali naliangazia gazeti la Habari lio lenye kichwa kikuu cha habari kisemacho panga pangua serikalini. Habari hiyo inahusu mabadiliko ya hivi karibuni serikalini yaliyofanywa na Rais Samia Suluhu Hassan. Habari za mabadiliko hayo zimepewa umuhimu na aghalabu ya magazeti yote Tanzania. Miongoni mwa mabadiliko hayo ni kutenguliwa Mashimba Ndaki kuwa waziri wa mifugo na uvuvi na nafasi yake kuchukuliwa na Abdallah Hamis Ulega. Gazeti la Nipashe katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho ACT yaibuka na madai makubwa uwanja wa ndege. Tukichana na gazeti hilo la Nipashe sasa, wapenzi wasikilizaji, tunaliangazia gazeti la Uhuru ambalo mbali na kuipa umuhimu habari ya mabadiliko makubwa serikalini, limeandika kuwa serikali imedhamiria kuondoa changamoto za miundombinu katika mkoa wa Dar es Salaam ambapo barabara za lami sasa zinaonekana kila kona eh, katika eh, mji huo au mkoa huo wa Dar es Salaam. Gazeti la Majira katika ukurasa wake wa mbele lina habari sema kuwa watoto laki nne nchini in Tanzania hawajapata chanjo. Tukiachana na magazeti ya Tanzania, wapenzi wasikilizaji, sasa tuelekee nchini Rwanda na tunaliangazia gazeti la The New Times ambalo linadokeza kuwa mamlaka ya chakula na dawa ya Rwanda imepiga marufuku uagizaji na uuzaji wa bidhaa saba za Cerelac kwa sababu hazijatimiza vigezo vya kisheria nchini humo. Na mwisho kabisa, naliangazia gazeti la New Vision la nchini Uganda. Gazeti hilo la serikali na mnukulu Rais Yoweri Museveni akisema kuwa wake za askari wanaohudumu jeshini wanapaswa kuwezeshwa kifedha lazima asina. Kutoka meza ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki barabara kabisa. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio, eh, kipindi Eh, kuhusiana na, na aya za Qur'ani, na kitafuatiwa na makala ya leo katika historia hekaya za aya. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh Hamjambo na karibuni tena kuwa nasi katika dakika chache za kipindi chetu cha leo ambacho ni cha nane katika mfululizo wa vipindi hivi vinavyozungumzia kwa ufupi sababu za kuteremshwa baadhi ya aya za Qur'ani tukufu. Wallahu raufun bil ibad. Na katika watu yupo ambaye huiuza nafsi yake kwa kutaka radhi za Mwenyezi Mungu, na Mwenyezi Mungu ni mpole kwa waja wake. Siku moja vinara arobaini wa kabila la Quraish walikuwa wamekusanyika katika Daru Nadwa. Daru Nadwa ilikuwa nyumba ya mikutano ya wakuu wa kabila la Quraish huko Maka wakati wa zama za Kijahilia kwa ajili ya kushauriana na kufanya maamuzi muhimu kuhusu masuala mbalimbali. Siku hiyo wote walikuwa na hasira kutokana na hatua ya watu wa Madina ya kumpa Muhammad mkono wa bayana utiifu. Abu Jahali alisimama na kuanza kuzungumza kabla ya watu wengine. Alisema, enyi kundi la Makuraishi, hakuna mtukufu na aliyependwa kuliko sisi katika umma wa Warabu na tumekuwa tukiishi kwa faraja kamili katika haramu ya amani ya Mwenyezi Mungu. Waarabu wamekuwa wakitujia sisi kutoka pande zote na kukusanyika hapa mara mbili kwa mwaka, hakuna hata mmoja baina yao aliyefikiria kutuhujumu na kutushambulia. Muhammad alipojitokeza miongoni mwetu tulimpa jina la Al-Amin kwa sababu ya uaminifu wake. Sasa anadhani kwamba yeye ni mtume wa Mwenyezi Mungu, matokeo yake anatukana miungu yetu na kutuita vichaa na wajinga. Muhammad anatenganisha jamii zetu na kuwafisidi vijana wetu. Sasa napendekeza tumchague mtu wa kumuua kwa siri, na ikiwa Bani Hashim watadai damu yake tutawapa fidia mara kumi zaidi. Wakati huo alijitokeza mzee mmoja kwenye umati na akasema, uamuzi huo si sahihi kwa sababu Bani Hashim hawatamwacha hai muuaji wa Muhammad, na kwa sababu hiyo mtapigana katika mji wa Maka ambao mnaupa heshima maalumu. Mtu mwingine aliinuka baina ya hadhirina na kusema, napendekeza tumkamate Muhammad na tumfunge gerezani, tumshikilie jela na kumpa chakula cha kila siku hadi afe na kuangamia baada ya muda kama wafungwa wengine. Mzee mmoja alisimama na kusema kwa mara nyingine kwamba Bani Hashim hawatakubaliana pia na swala hili. Msimu wa warabu na miezi mitukufu utakapowadia, watamtoa wa gerezani, kisha yeye Muhammad atakuhadaeni kwa uchawi wake. Kinara mwingine wa kikuraisha alipendekeza kwamba tumfukuze Muhammad katika mji wetu na tuabudu miungu yetu kwa utulivu kamili. Mzee yule wa kwanza alisimama tena na kupinga rai yake. Alisema rai na mtazamo huu ni mbaya zaidi kuliko mapendekezo yote yaliyotangulia, kwa sababu mtakuwa mmemfukuza gwiji na mtu mwenye ufasaha na maneno ya kuvutia zaidi katika mji wenu na mnajua kwamba hana kifani katika sihiri na uchawi. Na kumpeleka kwa Warabu jangwani, ili aende akawashawishi kwa lugha yake tamu ya fasaha. Muhammad atawavutia Warabu na atakushambulieni ghafla akiwa pamoja na askari wanaotembea kwa miguu na wapanda farasi na kuujaza mji wa Makka. Wakati huo atakutimueni na kukufukuzeni Maka. Washirikina waliokuwa katika mkutano huo walisema, basi, una rai na mtazamo gani? Alisema, rai yangu mimi ni kwamba tuchague mtu mmoja kutoka katika kila ukoo wa kabila la Quraish, akiwemo mtu wa ukoo wa Bani Hashim. Watu hawa watamshambulia kwa pamoja Muhammadi na kumuua kwa upanga au kwa kumpiga chuma. Katika hali hii, muuaji wake hatajulikana na damu yake itatawanyika katika koo zote za Makuraishi. Bani Hashim hawataweza kupigana na nyinyi nyote na watalazimika kupokea fidia kutoka kwenu hadhirina walisema pendekezo la bwana huyu ni muhimu na linapaswa kutekelezwa baada ya hapo walichagua watu wa 40 mmoja wao akiwa ni abu lahab kutoka ukoo wa bani hashim na wakaamua kumshambulia mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallama kwa pamoja nyakati za usiku na kumuulia mbali hata hivyo malaika jibril alimjulisha mtume wa Mwenyezi Mungu kuhusu njama hiyo na akamwamuru kuhamia Yathrib. Usiku ulioainishwa kwa ajili ya kutekeleza njama hiyo uliwadia. Giza la usiku lilitanda Maka na mazingira ya kando kando ya nyumba ya mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam. Kundi la Makuraish lililopewa jukumu la kutekeleza mpango huo lilielekea kwenye nyumba ya mtume wa Mwenyezi Mungu usiku wa manane. Mtume alipaswa kuondoka nyumbani kwake kwa siri sambamba na kuonyesha kwamba bado yuko nyumbani hapo. Ili kutekeleza mpango huo, ilimlazimu mtu mmoja asabilie nafsi yake na kulala kitandani kwa mtume na kisha ajifunike blanketi lake la kijani kibichi ili watu waliopanga kumuua wafikirie kwamba bado anapumzika nyumbani kwake. Kwa njia hii, washirikina wataelekeza mazingatio na macho yao kwenye nyumba ya mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam pekee. Ili kutimiza amri ya Mwenyezi Mungu, Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam alipendekeza kwa binamu yake Ali bin Abitalib, aliyekuwa wa kwanza kukubali dini ya Uislamu, alale mahala pake na kuandaa mazingira ya kuhama na Hijra muhimu ya mtukufu huyo kwa kuwahadaa washirikina. Imamu Ali alaihi salam, ambaye alikuwa akiona hatari ya kifo mbele ya macho yake, alimuuliza Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam akisema: ya rasula llah, nikilala mahala pako, wewe mwenyewe utaokoka na njama yao? Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam alisema: ndiyo, nitaokoka. Ali alaihi salamu alitabasamu. Baada ya kusikia maneno haya, akasujudu kumshukuru mwenyezi Mungu. Alipoinua kichwa chake kutoka kwenye sijda, alimgeukia Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalama na kusema, fanya ulioagizwa na mola wako, ewe mtume wa mwenyezi Mungu. Macho, masikio na moyo wangu viwe mhanga wako, ya Rasulullah, niamuru chochote unachotaka, nitafanya chochote utakachokiamuru. Wakati huu mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alimkumbatia na wote wawili wakalia. Kisha walitengana na mtume akaelekea Madina. Wapenzi wa wasikilizaji, watu arobaini wa waliokuwa wameizunguka nyumba ya mtume wa mwenyezi mungu walikuwa wakichungulia ndani kupitia ufa wa mlango. Waliamini kwamba Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam alikuwa amelala kitandani kwake mikono yao ilikuwa juu ya panga zao, wakingojea wakati mwafaka wa kushambulia nyumba ya wahi na ufunuo na kumwaga damu ya mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu. Awali walikuwa wameamua kuivamia nyumba ya mtume katikati kati ya usiku, lakini kwa sababu fulani walighairi uamuzi huu na wakahitari kuingia nyumbani alfajiri mapema na kutekeleza jukumu lao la kumuua mtume. Mapazia ya giza totoro la usiku yalisogea kando na alfajiri kachomoza, wanaume 40 wa kabila la Quraysh wakiwa na panga zao mkononi, walivamia nyumba ya mtume kwa pamoja, na hawakuweza kuzuia furaha zao, kwa sababu walikuwa kwenye dakika za mwisho za kutimiza lengo lao kuu, kumuua Muhammad. Waliinua panga zao kumwangamiza mtume kitandani kwake, lakini ghafla wakamkuta Ali bin Abi Talib badala yake. Wote walipigwa na bumbuazi, walimwangalia Ali na kumuuliza kwa hasira, yuko wapi Muhammad? Aliwajibu kwa kusema Kwani mlinikabidhi ili mje kumdai kutoka kwangu? Walimshambulia Ali bin Abitalibi kwa hasira na kumburuta hadi Masjidul Haram. Baada ya kumshikilia kwa muda mfupi, walilazimika kumwachia huru. Usiku huo, Mwenyezi Mungu Subhanahu Wataala alizungumza na malaika wake wawili wakuu, yani Jibrilu na Mikaili, akisema, nawafanya nyinyi kuwa ndugu wawili Je, yeah, nikihukumu kifo kwa ajili ya mmoja wenu na uhai kwa ajili ya mwingine, ni nani miongoni mwenu atakayekuwa tayari kumfadhilisha ndugu yake na kukubali kifo na kuacha maisha na uhai kwa ajili ya mwenzake? Wakati huo hakuna hata mmoja wao ambaye alikuwa tayari kukubali kifo na kusabilia nafsi na uhai wake kwa ajili ya mwenzake. Kisha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala aliwaambia wale malaika wawili Shukeni ardhini mwone kujitolea mhanga kwa Ali bin Abitalib, najueni kwamba nimejenga udugu baina ya Muhammadi na Ali. Ali amelala kwenye kitanda cha ndugu yake al Mustafa. Nyote wawili shukeni duniani na mumlinde dhidi ya maadui zake. Malaika Jibril na Mikail waliingia nyumbani kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alaihi waalihi wasallam. Jibril alisimama upande wa kichwa cha Ali alaihi salam, na Mikaili akawa upande wa miguu yake. Malaika Jibrili alinadi: ewe mwana wa Abitalib, baraka za Mwenyezimungu ziwe juu yako. Mwenyezimungu mkuu anajivunia na kujifaharisha kwa kitendo chako mbele ya malaika wa mbinguni. Wakati huu, wapenzi wa sikilizaji, ndipo ilipoteremshwa aya 207 ya Suratulbakara ili kubakisha hai ushujaa usio na kifani na kujitoa mahanga kwa Alii bin Abitalib. Aya hiyo inatoa maelezo yanayokabiliana na yaliyotolewa katika aya zilizotangulia kuhusu wanafiki. Inasema, na katika watu yupo ambaye huuza nafsi yake kwa kutaka radhi za Mwenyezi Mungu na Mwenyezi Mungu ni mpole kwa waja wake. Wanafiki ni watu wenye ubinafsi, maghururi, wakaidi na wenye inadi, ambao walipata sifa na heshima miongoni mwa watu kwa njia ya unafiki. Hujionyesha kidhahiri na kijuujuu kuwa ni waumini na wanaowatakia wenzao kheri na mema, lakini batini na mienendo yao huonyesha sura halisi na zati zao, kwa sababu katika matendo yao hawajui lolote isipokuwa kueneza uharibifu na kuangamiza vitu na watu. Kinyume chake, kundi la watu wanaouza nafsi zao kwa ajili ya kupata radhi za Mwenyezi Mungu hufanya muamala na biashara na Mola muumba na kumuuzia kila walicho nacho, hata nafsi na uhai wao. Hawataki lolote katika biashara hiyo isipokuwa radhi za Allah subhanahu wa taala. Kwa hakika, ni kujisabilia na kujitolea mhanga kwao ndiko kunakobakisha hai mambo yote ya dini na dunia na kuyafanya maisha ya mwanadamu kuwa yenye furaha na ufanisi. Kujitoa mhanga ambako ni kumtanguliza mbele mtu mwingine, ni miongoni mwa sifa bora zaidi za kibinadamu, kwa sababu ili kuweza kupata sifa hii ya juu ya kibinadamu kunahitajika mapambano makali dhidi ya matamanio ya kimwili, hawa na matakwa yasiyofaa ambayo kwa mujibu wake mwanadamu hutaka kila kitu kwa ajili ya nafsi yake yeye mwenyewe na hayuko tayari kutoa kitu kidogo katika mali yake, maisha, heshima na hadhi yake kwa ajili ya wanadamu wenzake. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe sita Shaaban mwaka 1444 hijiria sawa na tarehe 27 Februari mwaka 2023. Katika siku kama ya leo miaka 121 iliyopita alizaliwa John Steinbeck, mwandishi wa riwaya wa Kimarekani. Katika kipindi cha ujana wake alijishughulisha na kazi mbalimbali mbali, kabla ya kuchagua kazi ya uandishi ambako alionyesha kipawa kikubwa. Mashaka ya kimaisha yalimtayarishia John Steinbeck mazingira mazuri ya kueleza kwa ufasaha maisha ya watu dhaifu na maskini katika jamii ya Marekani. Alikuwa hodari mno katika kueleza mandhari, matukio na hali mbalimbali. Steinbeck ameandika vitabu vingi kama Of Mice and Men, Bombs Away, na Cup of Gold. miaka 47 iliyopita katika siku kama hii ya leo, Jamhuri ya Kiarabu ya Sahara ilijitangazia uhuru. Jamhuri hiyo iko kaskazini magharibi mwa Afrika katika pwani ya bahari ya Atlantic na ina ukubwa wa kilomita mraba laki mbili na 84,000 na, na jamii ya watu karibu laki sita. Jamii ya Jamhuri ya Kiarabu ya Sahara inaundwa na watu wa kaumu mbalimbali za Kiarabu, Barbar, Hasania na Tuareg. Mwaka 1975 Wakoloni wa kihispania walikabidhi ardhi ya Sahara kwa Moroko, baada ya mapambano ya miaka mingi ya watu wa eneo hilo. Katika siku kama ya leo miaka kumi na mbili iliyopita alifariki dunia waziri mkuu wa zamani wa Uturuki, Najimuddin Erbakan, akiwa na umri wa miaka 84. Mwaka 1969 Najmuddin Erbakan aliingia katika uwanja wa siasa na kuchaguliwa kuwa mbunge. Mwaka 1987 aliongoza chama chenye mielekeo ya Kiislamu cha Refa ambacho kilipata viti vingi vya bunge na kuteuliwa kuwa waziri mkuu mwaka 1996. Tukio hilo liliwakasirisha mno wanasiasa wa kilaiki wa Uturuki, Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel. Serikali ya Erbakan ilipigwa vita na jeshi la Uturuki, na miezi kumi baadaye chama cha refah kilivunjwa na wanajeshi na mwanasiasa huyo akapigwa marufuku kujishughulisha na masuala ya kisiasa kwa kipindi cha miaka mitano. Profesa Najmudin Erbakan anatambuliwa kuwa baba wa harakati ya kiislamu nchini Uturuki. na katika siku kama hii ya leo, miaka saba iliyopita, aliaga dunia mtengenezaji filamu mashuhuri wa Iran Farajullah Salahshur. Alizaliwa mwaka 1331 hijiria shamsia katika mji wa Qazvin. Farajullah Salah Shur ametengeneza uh, filamu nyingi maarufu kama ile ya kisa cha maisha ya Nabi Yusuf alayhi ssalam, kisa cha ashabu lkahf na maisha ya Nabi Ayyub alaihi ssalam. Filamu hizo, hasa ile ya kisa cha maisha ya Nabi Yusuf, zimewavutia watazamaji wengi duniani. Kabla ya kufariki dunia, Salah Shur alikuwa ameshaandika kisa cha filamu ya maisha ya Nabii Musa alaihissalam. Uchukuaji filamu wa kisa hicho ulipangwa kuanza miezi michache kabla ya kifo chake, lakini hilo halikuwezekana kutokana na ugonjwa wa saratani ya mapafu ulioishia kwenye kifo chake. Barabara kabisa, penzi msikilizaji, hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, na tunashukuruni kwa kuendelea kuwa nasi. Na sasa, kabla ya kuhitimisha matangazo yetu, ni muhtasari wa habari muhimu za dunia. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC, Meja Jenerali Hussein Salami amesema wataalamu katika jeshi hilo uh, sasa wako mbioni kuunda kwa wingi makombora ya kasi ya supasoniki ambayo ya yana uwezo wa kufuatilia na kutungua hata satelaiti iliyo katika harakati. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu Iran Amir Abdulahyan amesema kuwa taathira na changamoto za kimazingira katika nchi e, e, chache pekee e, hazijaathiriwa bali zimeathiri eneo zima la Asia Magharibi na kuongeza kuwa uamuzi wa nchi yoyote wa kutoshirikiana na nchi nyingine katika uwanja huo hautasaidia lolote. Maelfu ya Wapalestina wamefanya maandamano katika eneo la ukingo wa magharibi wa mto wa Jordan kulalamikia mkutano eti wa kiusalama ulioandaliwa na Marekani huko Jordan, siku chache baada ya jeshi la Israel kutekeleza ukatili mkubwa uh, katika mashambulizi ya mwagaji damu huko Jenin na, na huo ndio mwisho wa matangazo yetu kwa leo. Mimi ni Mubarak Kenia, wassalamu aleikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib .ir. mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib .ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 98 9035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Pobox 19395 strok 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu wa alaikum warahmatullahi wabarakatu.