Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Wale waliokufuru miongoni mwa watu wa kitabu na washirikina walitoa ahadi kuwa hawataacha walionayo mpaka iwajie bayana iliyo dhahiri, naye ni mtume aliyetoka kwa Mwenyezi Mungu anayewasomea madaftari yenye kutakasika, ndani yake humo zimo sheria madhubuti. Wala hawakufarikiana wale waliopewa kitabu ila baada ya kuwafikia bayana hiyo. Wala hawakuamrishwa ila kumwabudu Mwenyezi Mungu kwa kumtakasia dini, wawache dini za upotofu, na wasimamishe sala na kutoa zaka. Hii ndiyo dini madhubuti. Bismillah rahmani rahim. Wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Popote pale mlipo, jina langu ni Salum Bendera, ninayekukaribisheni katika matangazo haya mchana wa leo, tukiwa tunasikika kupitia sateliti na internet. Anwani ya intaneti ni pas today sw. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Mnaweza pia kuwasiliana nami moja kwa moja kupitia ujumbe mfupi au SMS, na nambari yangu humo studioni ya whatsapp ni anza najumlisha ama kwa wasikilizaji wetu wa maeneo ya huko Tanzania wanaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kupitia Maarifa FM, sauti ya Umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga ambapo tunasikika kwenye 105.3 Tanga, 99.1 Lindi, 100.9 Mwanza tisini na tisa nukta saba Kigoma mia moja na nne nukta moja Mtwara tisini na tisa nukta moja Singida mia moja na nne nukta tano Tabora na mia moja na tano nukta tisa e, Shinyanga na katika maeneo ya Kahama huko wakati huu tunasikika mubashara kabisa. Mchana huu nimekuandalia taarifa habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa tutakuwa pia na kipindi maalum kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliozaliwa Imam Zainul Abidin alayhissalam, Afrika wiki hii na makala ya leo katika historia <muchos> imetimia saa sita kamili mchana hapa Tehran, tano na nusu mchana huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Mufti wa Oman aitaka nchi hiyo ifikirie upya uamuzi wa wake wa kuruhusu anga yake kutumiwa na ndege za Israeli. Kundi la kigaidi la Daesh latangaza kuhusika na mauaji ya wanajeshi 70 huko nchini Burkina Faso. na ujumbe wa muungano wa mabunge ya Kiarabu wawasili huko Siria kwa ajili ya kujaribu kutatua itilafu baina ya nchi hiyo na nchi za Kiarabu. Na sasa ni habari kamili. Mufti wa Oman Shekhe Ahmad bin Hamad al Khalil ameitaka serikali ya Maskat iangalia upya uamuzi wa wake wa kuruhusu anga yake kutumiwa na utawala haramu wa Israel. Mufti Al Khalil ameandika katika ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa Twitter kwamba sisi tumeshangazwa mno na uamuzi huu wa kushtukiza ambao kwa hakika hatukutarajia. Aidha, mufti Shekh Khalil Oman ameongeza kuwa sisi tulikuwa na matumaini kwamba serikali yetu itaendelea itaendelea na misimamo ya kupinga kuanzisha uhusiano wa aina yoyote ile na utawala wa Israel, na ni kwa namna gani tulikuwa tukijifaharisha kwa hili. Hayo yanajiri baada ya, njiri, ya Eli Cohen, waziri wa mashauri ya kigeni wa Israel kudai kwamba Oman imeidhinisha ndege za utawala huo haramu kuruka katika anga nchi hiyo ya Ghuba Uajemi. Mamlaka ya usafiri wa anga ya Oman, bila kutaja Israel kwa njia moja kwa moja, iliandika katika ukurasa wake wa Twita kuwa anga ya nchi hiyo ya kiarabu ipo wazi kwa ndege zote ambazo zimetimiza masharti na vigezo ilivyoweka. Hii ni katika hali ambayo Aprili mwaka jana Omani ilikataa kuidhinisha ndege za utawala haramu wa Israel kuruka katika anga yake ikionekana kujiepusha kufuata nyayo za Saudi Arabia za kujikurubisha waziwazi kwa utawala huo pandikizi. Uamuzi huo ambao haukutarajiwa na wengi umewashangaza walidi wa mambo hasa kutokana na kuwa kwa muda mrefu sasa Omani imekuwa ikisisitiza kuwa haitakuwa na uhusiano wa kawaida na wawazi na Israeli hadi pale suala la Palestina litakapotatuliwa na kupatiwa ufumbuzi. Wakati huo huo, kamanda wa jeshi la utawala haramu wa Israel amefanya safari nchini Moroko katika kipindi hiki ambacho wananchi wa nchi hiyo wameendelea kulalamikia hatua ya Rabati ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala huo ghasibu. Katika safari hiyo, Jenerali Tome Bur amekutana na kufanya mazungumzo na kamanda wa jeshi la anga la Moroko Jenerali Al-Abed Al Alui Abu Hamid, ambapo wawili hao wamefikia makubaliano ya kuwa na ushirikiano katika masuala ya anga. Aidha, ujumbe wa kijeshi wa Israel ulioongozwa katika safari hiyo ya Moroko na kamanda wa jeshi la Israel pamoja na mambo mengine umetembelea kambi ya jeshi la anga la Moroko na chuo kikuu cha kikosi cha anga. Moroko na Israel zimefikia makubaliano pia kufanya luteka pamoja ya kijeshi ya anga. Disemba mwaka 2020, Moroko na Israel zilifikia mapatano kuanzisha uhusiano wa kawaida kwa ushawishi wa Marekani, na katika sehemu ya makubaliano hayo, rais wakati huo wa Marekani Donald Trump alikubali kutambua mamlaka ya Moroko kwa Sahara Magharibi. Hata hivyo, serikali ya Rais wa sasa wa nchi hiyo Joe Biden imesema itauangalia upya uamuzi huo. Nchini Moroko kuwa na uhusiano na Israel ni maudhui nyeti, inayogusa na kutonyesha hisia za Wamoroko walio wengi, ambao wanawaunga mkono wananchi madhulumu wa Palestina, kama ilivyodhihirishwa na wachezaji wa timu ya taifa ya soka nchi hiyo walionyanyua bendera ya Palestina mara kadhaa wakati wa mashindano mara hii ya kombe la dunia yaliyofanyika nchini Qatar, kuonyesha mshikamano wao na taifa hilo madhulumu. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na kujieni kutoka hapa Teherani dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tuelekee huko Afrika Magharibi. Kundi la kigaidi la Daesh limetangaza kuwa limehusika kwenye mauaji zaidi ya wanajeshi sabini na kujeruhi wengine kadhaa na kuteka nyara watu watano wakati wa shambulio la kushtukiza dhidi ya msafara wa kijeshi kaskazini mwa Burkina Faso. Taarifa zaidi zinasema kundi hilo liliushambulia msafara uliokuwa unajaribu kusonga mbele kwenda kwenye, kwenye maeneo yanayodhibitiwa karibu na Deo katika jimbo la Oudalan huko Sahil. Kadhalika, ripoti zimeongeza kuwa wanajeshi hao walipokonywa silaha pamoja na kufukuzwa kwa maili kadhaa ndani ya jangwa. Picha zilizotolewa na kundi hilo zimeonyesha miili 54 wanajeshi waliovamilia sare, zaidi ya bunduki 50 walizopora pamoja na wanajeshi watano waliotekwa nyara. Shambulizi hilo limefanyika wiki moja baada ya jingine kwenye eneo hilo na siku kadhaa baada ya lile ambalo lilifanyika kwenye mji wa Tina Akof, ambapo wakazi na mashirika ya kiraia wanasema dazeni wanajeshi pamoja na raia waliuawa baada ya shambulio dhidi ya kituo kimoja cha jeshi. Huko nchini Kenya, maafisa wawili wa polisi wameuawa na wengine watatu kujeruhiwa katika shambulio linaloshukiwa kuwa limefanywa na mwanachama wa kundi la kigaidi la Shabab jirani na kambi ya wakimbizi ya Dadaab kaskazini mashariki mwa Kenya. Maafisa wa usalama nchini Kenya wanasema kuwa maafisa wawili wa polisi wamefariki dunia na wengine watatu kujeruhiwa, wakati gari waliokuwa wakisafiria ilipokanyaga bomu la kutegwa ardhini katika barabara ya Garissa na Dadaab ya mmoja wa viongozi katika kaunti ya Garisa amesema ka njia ya kukabiliana na shababu siyo kutumia mbinu za kijeshi, kuna haja ya kubadilisha mbinu za kukabiliana na kundi hilo na kwamba ni kukabiliana nao kwa kuwafuatilia na kuwakamata mmoja mmoja. Tukio hilo limekuja kiasi cha wiki moja tu baada ya maafisa watatu wa polisi kutoka kitengo cha doria cha mpakani kuuawa katika eneo hilo hilo wakati gari lao liliporipuka. Kundi la kigaidi la shababu ambalo linadhibiti baadhi ya vijiji na miji ya kusini mwa Somalia mara kwa mara limekuwa likishambulia raia na vikosi vya kulinda usalama. Na muungano wa mabunge ya Kiarabu sambamba na kuunga mkono kurejeshewa nafasi ya Syria iliyokuwa nayo katika mataifa ya Kiarabu umesema kuwa ujumbe wa muungano huo umewasili huko Damascus nchini Syria kwa ajili ya kurekebisha mambo. Uamuzi huo umefikiwa katika mkutano wa 34 wa muungano wa mabunge ya Kiarabu uliofanyika jana katika mji mkuu wa Iraq, Baghdad. Taarifa ya mwisho wa mkutano huo imesisitiza kuwa kuna haja ya kuhuishwa uhusiano wa Syria na mataifa ya Kiarabu na kurejea kama ulivyokuwa hapo kabla mnamo mwaka elfu mbili na kumi na moja, na kwa mashinikizo wa muungano wa falme za Kiarabu na Saudi Arabia kufuatia kuanza kwa mgogoro nchini Siria, Arab League ilichukua hatua ya kusimamisha wanachama wa Siria katika jumuiya hiyo, huku nchi nyingi za Kiarabu zikiamua kufunga balozi zao na kuvunja uhusiano wao wa kidiplomasia na serikali ya Damascus. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wa saasasa wa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana huu unatupia jicho kumbukumbu kumbu ya mwaka wa 29 wa mauaji ya umati katika msikiti wa Ibrahimu alaihissalam. Jana Jumamosi, tarehe ya ishirini na tano Februari, ilisadifiana na kumbukumbu -kumbu ya mwaka wa ishirini na tisa wa jinai na mauaji yaliyofanywa na wazayuni dhidi ya waislamu wa Palestina katika msikiti wa Ibrahim huko Alkhalil alfajiri ya tarehe ishirini na tano Februari mwaka elfu moja mia tisa na tisini na nne mzayuni mwenye chuki kupindukia Baruch Koppel Goldstein, ambaye alikuwa ni daktari, alishirikiana na walowezi wengine wa kizayuni na jeshi la Israel kufanya jinai kubwa dhidi ya Wapalestina. Daktari huyo katili na mtenda jinai, akishirikiana na makatili wenzake, waliwavamia Waislamu waliokuwa na sali sala alfajiri, siku ya Ijumaa, tena ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhan katika haramu ya nabi ibrahimu alayhi ssalam na kuwamiminia risasi kikatili bila sababu yoyote. Waislamu 29 waliuawa shahidi kwa umati kwenye jinai hiyo, na wengine 150 walijeruhiwa. Miaka 29 imepita tangu wazayuni walipofanya ukatili huo dhidi ya waislamu ndani ya msikiti, lakini hivi sasa pia kuna jinai kama hizo zinaendelea kufanywa na Israel dhidi ya Wapalestina. Hivyo ni wajibu kwetu kufanya tathmini baina ya jinai hizo za miaka 29 iliyopita na jinai zinazofanywa leo na Israel dhidi ya wananchi wasio na ulinzi wala hatia wa Palestina. Nukta ya kwanza tunapenda kuigusia hapa ni kwamba jinai ya miaka 29 iliyopita ilifanywa na mzayuni mwenye misimamo mikali Goldstein ambaye alipewa mafunzo a kufanya jinai hiyo ndani ya kambi za kijeshi za Israel na nje ya ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na wazayuni ambazo zimepachikwa jina bandia la Israel. Mzayuni huyo alikuwa maarufu sana kwa chuki zake dhidi ya Waarabu. Leo hii pia Itamar Ben-Gvir waziri wa usalama wa ndani wa utawala wa kizayuni wa Israel ana misimamo mikali ile ile aliyokuwa nayo Goldstein. Na baya zaidi ni kwamba Ben Gvir yeye ni kiongozi rasmi wa utawala wa kizayuni. Kwa kweli matukio ya miaka ya huko nyuma na haya miezi miwili iliyopita ni mwendelezo uleule wa misimamo mikali, ukatili na chuki za kupindukia za Goldstein, hata kama mzayuni huyo ameshangamizwa. Nukta ya pili ni kwamba walowezi wa kizayuni hawana uwezo wa kuwafanya chochote wa Palestina kama si msaada na uungaji mkono wa wanajeshi na serikali za utawala wa kizayuni wa Israel. Mauaji ya umati na kikatili katika msikiti wa Ibrahim alaihi ssalamu miaka 29 iliyopita yanathibitisha ya kwa uwazi wa uhakika huo. Ukatili huo ulifanywa kwa msaada kamili wa jeshi la Israeli na serikali yake. Wakati wa jinai hiyo iliyoongozwa na mzayuni katili Goldstein, wanajeshi wa Israel walifunga milango ya msikiti huo na kuwapiga marufuku wa Palestina wasitoke msikitini humo, ili asitokezee muislamu yeyote ambaye angeliweza kuokoka mbele ya jinai hiyo kutisha. Baada ya jinai hiyo na wakati wa Palestina waliposhiriki kwenye maziko ya mashahidi wao, Wanajeshi wa Israel hawakuwahurumia bali, waliendelea kuwapiga risasi na kuwaua makumi ya wengine miongoni mwao. Kiujumla, zaidi ya Wapalestina 50 waliuawa shahidi na wazayuni kwenye jinai hiyo ya miaka 29 iliyopita. Leo pia hali ni hiyo hiyo, wazayuni wanasaidiwa kikamilifu na serikali, ikiwemo hii ya Benjamin Netanyahu na wanajeshi makatili wa Israel katika jinai za kutisha wanazowafanyia wananchi wa Falastin. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Allahumma salli ala Muhammadin wa ali Muhammad kama sallaita ala Ibrahim wa ali Ibrahim wa barik ala Muhammadin wa ali Muhammad kama barakta ala Ibrahim wa ali Ibrahim innaka Hamidun Majid. Tunapomzungumza Zainul Abidin tunamzungumza yeye mtu ambaye alopewa majina majina yenye wadhifa majina yenye sifa zinazoambatana na bwana mkubwa huyu ni yeye Imam Zainul Abidin, anayejulikana kama Imam Sajjad. Sajjad linatokana na neno mwingi wa kusujudu, asajjad, mwingi wa kusujudu, na kama tutakavyokuja kuona ushahidi wa haya yanayoambatana na jina lake Imam Sajjad, ndiyo tunayemzungumza. Tunamzungumza Zainul Abidin kama tulivyotangulia kusema, tunamzungumza anayeitwa dhuthafanati dhu athafanati, mtu ambaye aliyekuwa kwa wingi wake wa kusujudu. Kutokana na ibada zake, alikuwa akitokewa na zile ambazo ni alama za kusujudu katika uso wake na katika sehemu nyingine za kusujudia, akikata zile ngozi za ziada ambazo zinazotokea kama sugu kwenye kipaji chake kwa sababu ya kusujudu, akikata ile sugu, akikata sugu zile zinazoota katika magoti na miguu kutokana na wingi wake wa kusujudu, na ndo akaitwa dhu athafanati. Tunamzungumza huyu ambaye mara nyingine tukisikia baadhi ya watu wakiomba dua wanasema tunakuomba wewe Mwenyezi Mungu bihaqi maridh Karbala, tunakuomba wewe Mwenyezi Mungu kwa ubora cheo na daraja ya yule aliyekuwa mgonjwa pale Karbala. Yeye ni Ali Ibnil Husein Zaini Labidin. Tunamzungumza bwana huyu mcha Mungu ambaye kila mwenye kupata kumjua miongoni mwa Waislamu na hata wasiokuwa Waislamu wanamuadmaya wanapenda kujua maisha yake, wanapenda kusoma mafunzo yake, wanapenda kujikurubisha kwake, ni yeye alineemeshwa na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, isipokuwa baba yangu alipoikumbuka neema hiyo alisujudu. wala qaraa ayatan min kitabi llahi azza wa jalla fiha sujudun illa sajada, na wala hajawahi kusoma Imam Zainul Abidin aya yoyote katika kitabu cha Mwenyezi Mungu Quran, aya ambayo ndani yake kuna kutajwa kusujudu, ila bwana huyu alisujudu, na wala hakuwahi kuacha kusujudu pale alipokumbuka kitu kibaya kilichokuwa kimtokee na Mwenyezi Mungu akawa amemwepusha. Imam Assajjad alisujudu, na kila alipokumbuka kitimbi fulani alichofanyiwa au vitimbi, na vikawa vitimbi hivi havikumfika alisujudu wala hakuwahi kumaliza swala yoyote ya faradhi illa baada ya kumaliza swala hiyo ya faradhi, iwe ni ya asubuhi alfajiri, au ni ya dhuhuri, au ni alasiri, au ni magharibi, au isha, illa sajada, isipokuwa alisujudu. Wala wufiqa liislahin baina ithnain illa sajada, pindi alipokuwa akiwapatanisha watu wawili waliokuwa wamegombana na pindi Mwenyezi mngu alipompa taufiki ya kuleta islah kati ya wawili waliogombana, Imam Zainul Abidin alisujudu kumshukuru Mwenyezi mngu subhanahu wa taala, na ni kutokana na sijida zake hizi nyingi. Anapokumbuka nema, anasujudu; anaposoma aya yenye sijida, anasujudu; anapokumbuka balaa aliyoepushiwa au vitimbi, anasujudu; alipomaliza swala ya faradhi, anasujudu alipoweza kuleta islah kati ya waliogombana ana sujudu. Imam Zeinul Abidin alaihi ssalam, kutokana na sijida zake hizi nyingi, kana atharu sujudi fi jamii mawadii sujudihi fasumia sajad. Palikuwa na athari nyingi za kusujudu kwake katika viungo vyake vya kusujudia masajidu saba, sehemu hizo saba tukisujudu Ndipo alipoitwa Imam Sajjad. Ni yeye tunayemzungumzia bwana huyu, ambaye alikuwa mwingi wa adabu njema, na tukizungumza adabu njema na maadili njema, mema na tabia zake njema tunakuta katika dua mbalimbali alizokuwa akiziomba, mmojawapo inaitwa dua makarimul akhlaq, dua ya akhlaki njema, ya tabia nzuri. Alipokuwa akiiomba dua hii, alikuwa akisema baada ya kumsabihi Mwenyezi Mungu subhanahu wataala na kisha akipeleka salamu kwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam, na jamaa zake akisema: wabaligh biimani akmal limani, ewe Mwenyezi Mungu nnakuomba uifanye imani yangu ifikie ukamilifu wa imani wajal yaqini afdal lyaqin, na unijalie yaqini yangu katika kukuamini kwako. Yaqini yangu ewe Mwenyezi Mungu ifanye iwe ni yaqini bora wantah biniyati ila ahsanin niya, na nnakuomba uifikishe niya yangu iwe ni bora ya niya ambazo zinazokusudiwa. wa biamali ila ahsani lamal, na matendo yangu ninayoyafanya ewe Mwenyezi Mungu wangu, nakuomba uyajalie yawe ni matendo mema. Akiiomba dua hii mara nyingi, na akimuomba Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, amjalie awe ni mwenye kujishughulisha na yale yatakayomfanya yeye Imam Sajjad awe karibu na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Dua ni ndefu, nawaomba kila mtakapopata fursa, aidha ya kuisoma dua hii kutoka katika vitabu mbalimbali vya dua au kuitafuta katika mitandao kwa jina dua Makarim al Akhlaq, ili mpate faida zaidi. Darsa halituruhusu kuingia kuichambua dua hii ambayo imefasiriwa na maulamaa mbali mbalimbali wa somo la akhlaki, kutokana na umuhimu wake. Yeye Imam Sajad, kama ambavyo tunavyomjua, alikuwa ni mwingi wa adabu nzuri kwa maadui zake, kwa mahasimu wake, kwa jamaa zake, kwa majirani zake, kwa muminina na muminat, na kwa viumbe wote, bali hata wanyama. Na ndipo tunapoambiwa kutokana na akhlaki zake hizi na uchamungu aliokuwa nao, alikuwa akiweza kutokea mahala kwenye kundi la watu watu wakitanabahi, wakimtazama, hata wasipomjua, walikuwa wakimgeukia kutaka kumtazama, kutaka kumjua ni nani, kutokana na ule mvuto aliokuwa nao. Alikuwa na aina fulani ya suma, sumaku ya kiimani ambayo inaowafanya watu wapate kujikurubisha kwake, na ndipo pale tunapoambiwa wakati mmoja Imam Zainul Abidin alipokuwa anakwenda kufanya ibada ya tawaf kuizunguka Alkaba mara saba, alipokuwa ameingia katika eneo lile, wakati ulikuwa ni wakati bizi, watu wako mashughul katika tawafu. Na wakiwa watu wengi kwenye tawafu huwezi ukamjua nani ni nani, ila labda aje na maaskari. Imam Zainul Abidin alayhi ssalam alikuwa hana askari yoyote aliofatana naye, kaja na uchamungu wake. Alipoingia karibu na Alkaaba kuanza kufanya tawafu, na msongamano ulikuwa ni mkubwa, na wakati huo alikuwepo gavana wa eneo lile Hisham bin Abdul Malik amekaa na watu wake na maaskari zake, na yeye hal kadhalika akijitahidi kufanya tawafu. Lakini pindi Imamu Zainul Abidin alipokuja kujitokeza yeye kama kipambo cha wachamungu, watu wenyewe walijitoa wakajitawanya, wakamwachia nafasi afanye tawafu kuizunguka Alkaaba, na ndipo hapa alipofanya tawafu ile, watu wakimtazama na watu wakimpa heshima zake mpaka alipomaliza akawa ni mwenye kuondoka. Hisham bin Abdul Malik akiyatazama mambo haya, yeye kama gavana msimamizi wa eneo lile, mkuu wa eneo la Maka na pembezoni mwake alipoliona hili alitaka kulififiliza, kulionyesha kama si swala lenye umuhimu. Pembeni yake alikuwepo Farazdaq, yeye Farazdaq ambaye alikuwa ni mshairi, Farazdaq ambaye alikuwa ni mtu mwenye kujua hali za kijamii zinazokwenda katika zama zile, na Farazdaq alikuwa ni mmoja katika watu ambao walikuwa ni wapambe wa gavana. Hakuwa ni mmoja katika watu wa Imam Zenu Labidin alayhi salam, kutokana na hali za kisiasa zilizokuwa wakati ule akajitokeza mtu asomjua Imam Zainul Abidin, akauliza huyu nani? Manake nani huyu aliopewa nafasi kama hii, akaja yeye kwenye kufanya tawafu na watu wakajitenga kumruhusu swala? So, hili nani huyu anamuuliza Hisham bin Abdil Malik. Hisham akasema simjui, na ilhali alikuwa anamjua. Maneno haya ya kusema simjui ndipo yaliposikika ya kwa Farazdak mshairi, akakosa kujizuia Akautunga utungo wake maarufu katika lugha ya Kiarabu na ambao mpaka leo tunasikia watu wengine wameufanyia hata kusomea nashid na inaimbwa nashid hii katika baadhi ya sehemu Afrika. Akasema ma hadha ladhi tarifu lbatha wa atahu, huyu ni yule ambaye eneo hili linaloizunguka Alkaaba linajua nyayo zake. Walbaitu yarifuhu walhilu walharamu Nyumba hii Alkaaba inamjua huyo, wachilia mbali watu. Nyumba hii Alkaaba inamjua na maeneo yote ya karibu hapa yanamjua. Kisha akaendelea kusema katika maneno marefu tunayochukua baadhi ya sehemu, anasema hadha bnu Fatima, huyu ni yule mtoto wa bibi Fatima. Inkunta jahilahu, ikiwa wewe unasema humjui. Bijaddihi ambiyau llahi kad khutimu, ni kutokana na huyu babu yake, babu yake huyu unayesema wewe humjui babu yake, ndiyo mwisho wa mitume. Huyu ni yule ambaye yeye hajawahi kusema la illa katika tashahudi yake, na lau siyo tashahudi kusema ashhadu an la ile la yake pale, ingekuwa ni naam akayasema maneno mengi marefu kums, kumsifia Imam zeinulabidin al alaihi salam. Ikamwingia ghadhabu gavana, akaamua gavana huyu kumfunga mshairi wake yeye mwenyewe. Na Imam zeinulabidin al aliposikia Farazdak amefungwa kutokana na yeye kusema maneno ya kweli, akampelekea zawadi Farazdak. Akakataa akasema, mimi sikuyasema yale niloyasema kwa ajili ya kutaka zawadi au tuza, bali mimi niliyasema ya kweli na yanastahiki kusema Imam Zainul Abidin, tazama akhlaki za wachamungu hawa, akasema sisi pindi tunapotoa kitu kama zawadi, basi ndio hatukirudishi tena, ishatoka na ni yako, lazima uichukue. Farazdak anasema ile nilopewa zawadi kutoka kwa Imam Zainul Abidin iliniingizia barka ambazo sikuwahi kuzitegemea, na haya ndiyo mambo ya wachamungu. Unapoyafanya mambo kwa ajili ya mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, mwenyezi Mungu atakuzidishia. Tunapomtazama imam Zainul Abidin alayhi salam, tunapata kufahamu kwamba yeye kama alizaliwa mwaka wa 38 wa Hijiria. Katika mwaka wa 61 wa Hijiria alikuwepo Karbala, pindi baba yake imamu Hussein alipouliwa kifo cha kikatili na kinyama na kionevu na watawala wa wakati huo za Yazidi akiwa ya ndo mtawala, kwa amri yake akimwamrisha ya gavana wake Ubaidillah bin Ziyad na Umar bin Saad na Shimri wamfanyie vio maovu makubwa Imam Husein alayhi ssalam. Imam Sajjad alikuwepo Karbala, lakini alikuwa mgonjwa, ndo tukasema tuka wengine humwita maridh Karbala, mgonjwa aliyekuwa Karbala hakuweza kumhami baba yake, na hali hii ilimletea simanzi kubwa, kwa sababu kila alivyokumbuka kama yeye ni kijana aliyeweza kupigana, lakini hakuweza kutokana na homa kali aliyokuwa amepata, hakuweza kushiriki kumhami baba yake, basi iliacha athari kubwa katika maisha yake, na ikawa kila mara akiyakumbuka haya yalikuwa yakimuumiza. Bali alitekwa pamoja na kina mama waliotekwa, shangazi yake Zainab pamoja na mama zake waliokuwa pale Karbala, na vijana wengine, wakapelekwa katika mji wa Kufa kisha wakapelekwa baadaye, safari yenye kuchusha na yenye kusikitisha, yenye madhila na dhiki kubwa, kutoka katika nchi ya Iraq mpaka katika mji wa Damascus katika nchi ya Siria kule. Kwa nini walipelekwa? Walipelekwa kwenda kufika kwa Yazid, kuhakikishiwa Yazidi kwamba tumemuua yule hasimu wako, yani nani? Imam Husein alaihi salam, mjukuu wa Bwana Mtume Muhammad wa alihi wa. Sasa huko Sham katika msikiti Yazid, pinde alipoona hawamateka na kichwa cha Imam Hussen alayhi salam kimeletwa mbele yake, aliyasema maneno mabaya na aka, akafanya vitendo vibaya, akakibeza na kukidharau kichwa cha mtume, wa, wa mtume na kisha akaamrisha mmoja katika makhatibu wake wapande katika mimbar iliyotengenezwa akawa yule amepewa amri ya kuyasema mabaya yote dhidi ya Imamu Husein alaihi ssalam na matusi ya mtukane yeye na baba yake Ali bin Abitalib. Alipomaliza bwana yule kusema, Imam Ali ibni Lhusein akamwambia Yazidi, nipe ruhusa na mimi niseme nipate kumhami baba yangu kwa maneno haya yaliyosemwa. Yazidi alikataa, lakini watu tayari walishajua huyu ni mmoja katika wajukuu wa Mtume sallallahu alayhi wa aalihi wasallam, wakamzonga Yazidi mpaka akakubali kutoa ruhusa Imam Zeinulabidin asimame aseme atakayoyasema. Akapanda katika mimbari ile akaanza kumshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, na kisha kumpelekea salamu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa aalihi wasallam, na akamsifu baba yake na akamsifu babu yake Ali bin Abi Talib walotukanwa katika hadhara ya Yazid. Kisha Imam Sajjad alaihi salam akayasema wayhaka ayuha lkhatib, ole wako kuangamia kwako ewe mzungumzaji. Ishtaraita mardhata lmakhluq, wewe umekubali kunu, kununuliwa kwa ajili ya kumridhisha kiumbe bisakhati lkhaliq, na ukakubali wewe kumasi na kumghadhibisha muumbaji wako Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, fatabawa maqadaka min annar, basi jitayarishie makalio yako wewe yatakuwa ni motoni. Imam Sajada alaihi ssalam akawageukia watu, kichwa cha baba yake kimekatwa kiko mbele yake, enyi watu mlokuwa hapa, utiina sitan, sisi tumepewa mambo sita, wafudhilna bisabin, na tumefadhilishwa na Mwenyezi Mungu kupewa mambo mengine saba. Akaanza sasa kuyaeleza alilm kitu cha kwanza tumepewa elimu na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, tunayoyasema tunasema kwa kujua. Walhilmu, cha pili tumepewa upole, elimu pamoja na upole. Na tatu, wasamahata, na tumepewa msamaha, yani kusamehe ni moja katika mambo Mwenyezi Mungu aliotujalia. Walfasaha, la nne tumepewa ufasaha katika kuzungumza. Washajaa, la tano tumepewa ushujaa sisi sio waoga. walmahabbata fi kulubi lmuminin, na vile mwenyezi vile Mwenyezi Mungu ametupa sisi mapenzi katika kila moyo wa mtu mumin, sisi tunapendeka. Haya ni mambo sita Mwenyezi Mungu subhanahu wataala aliyotupatia sisi, na hakumpatia mwingine. Wafuddilna, na Mwenyezi Mungu ametufadhilisha sisi mambo saba. La kwanza bianna minna nnabiyu lmukhtar Muhammadan sallallahu alaihi wa alihi, kwetu sisi katika kizazi chetu au familia yetu ametoka Mtume Muhammad, yeye mteuliwa, rehma za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake na juu ya ali zake. Hili ni la kwanza. Na Mwenyezi Mungu ametufadhilisha kwa jambo la pili, minna sidiq, kutoka kwetu sisi yuko yule mkweli, mkweli wa wote, na yeye ni Ali bin Abi Talib alaihi salam. La tatu wa minna tayar. Kutokana na sisi tumefadhilishwa na Mwenyezi Mungu, kwetu amepatikana yule ambaye mwenye kuruka pamoja na malaika, yani Jafar, Jafar aliyeuliwa katika vita vya Muta, yeye anatokana na sisi. Aliokatwa mikono, mtume akasema Mwenyezi Mungu amembadilishia mikono yake, akampa mbawa, na na anapaa pamoja na malaika. Waminna asadullah, mwenyezi Mwenyezi Mungu katika jambo la nne aliotufadhilisha kwetu sisi anatoka simba wa Mwenyezi Mungu wa asadu Rasul, na simba wa Mtume, naye ni Hamza aliyeuliwa katika vita vya Uhud. La tano wa minna sayidatu nisai lalamin, kutokana na sisi Mwenyezi Mungu ametufadhilisha kwetu sisi yupo yule mbora wa wanawake wote wa ulimwengu, naye ni Fatima Albatul, Fatima binti yake Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Sisi tunatokana na yeye. Na la sita wa minna sibta hadhihi lumma, kutokana na familia hii sisi tuliokuweko, Mwenyezimungu ametufadhilisha kwetu, wanatoka wajukuu wawili wa, ambao ni bora wa umma huu, naye ni Alhasan walhusein, yani baba yake na ami yake. Na la saba wasayida shababi ahli ljanna Mwenyezi Mungu ametufadhilisha kwamba sisi kutokana na ukoo huu, basi wale mabwana wa vijana wa peponi wanatoka, wanatokana na sisi. Alipoyasema maneno haya, akaendelea kujieleza sasa yeye ni nani. Akasema mwenye kunijua mimi ananijua, na asiyenijua mimi, basi mimi ntajiarifisha mimi mwenyewe mpaka anijue ana bnu Makkata wa Mina, mimi ndiye mtoto wa Makka na Mina. Mimi ndiye mtoto wa Zamzama wa Swafa, mimi ndiye mtoto wa Zamzam na Swafa, yani Swafa na Marwa. Akaeleza maelezo yote mpaka akafikia kusema mimi ndiye mtoto wa Mtume Muhammad, yani nasaba yangu inarudi kwake. Mimi ni mtoto wa Ali bin Abitalib, mimi mtoto wa Fatimatu Zahra. Mimi mpaka alipofikia mahala alipokuwa anapakusudia, akasema mimi ni mtoto wa huyu ambaye kichwa chake kimekatwa hapa, naye ni Hussein bin Ali. Waliosikia habari hiyo waliokuwa hawajui wakapata kujua. Yazidi alipoyaona haya mambo yamekuwa makubwa, akamwamrisha mwadhini aadhini Alipowadhini, Imam Zeinulabidin hakusimama baada ya kusikia ashhadu an la ilaha illa Allah, akasema mi nashuhudia kwamba hakuna mwenyezi mungu isipokuwa ni Allah. Si mimi tu, nywele zangu, ngozi yangu, kila kitu changu kinashuhudia hivyo. Na ashhadu anna muhammadan rasulullah, akamgeukia Yazidi akamwambia, Yazidi, huyu Muhammadi anayetajwa hapa ni babu yako wewe au ni babu yangu mimi? Ukisema wewe ni babu yako huyu, basi utakuwa ni kadhaa muongo. Huyu ni wangu akizungumzia mnasaba wa leo wa, wa kukumbuka siku aliozaliwa Imam Zeinulabidin alaihi salam. Tunamshukuru sana Shekh Ayub kwa ushirikiano wake na Redio Tehran. Bado mko nasi, upenzi wa usikilizaji katika matangazo yetu mchana wa leo. Karibu ni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki. Dira ya macho yetu magazetini mchana wa leo inaanzia huko nchini Kenya ambapo miongoni mwa, kumradhi, tunaanzia huko nchini Tanzania ambapo miongoni mwa habari zilizoakisiwa na gazeti la Habari Leo Jumapili, gwiji la habari Tanzania ni zile zilizopo katika ukurasa huu ambazo zinasema: Diplomasia ya uchumi yainua sekta ya anga. Tuna miundombinu uwezeshi na kampuni zenye sifa zinazokubalika katika sekta ya usafiri wa anga duniani kuhudumia ndege zinazokuja nchini. Wanandoa mbaroni, mauaji ya mama, na mu, mama wa mume Waziri Mkuu Majaliwa waataka ushirika kuzalisha wataalamu na ajira. Waziri Nape ataja faida, wenyekiti baraza la mawasiliano madola. Na wakulima wa mbazi wapata neema India. Nalishika Mwananchi Jumapili na baadhi ya habari zake zinasema, sheria uvunaji viungo mbioni. Wadau wasema ni muda mwafaka kutungwa kwa sheria hiyo, kwa sababu huduma za upandikizaji wa viungo zimeboreshwa nchini. ACT yaja na ahadi ya Zanzibar mpya. Mili ya wanafunzi wawili yapatikana Mtoni huko mkoani Kigoma. Lema hakutaka kwenda Canada. Chadema ya komaa, utawala majimbo na hatima mgogoro KKKT. Machi mosi, nikitupia jicho ukurasa wa mbele wa gazeti Mzalendo, nakutana na habari zisemazo Rais Samia amepania ni katika kulimaliza bwawa la umeme la Nyerere, mtambo mkubwa wa tani sabini 9 wapelekwa saiti. usalama wamvutia bilionea kuwekeza dola milioni 60 Zanzibar. wananchi kuongea live na waziri na mawaziri ajira kwa vijana za nukia na siku 365 ngumu duniani, habari ambayo inaashiria kupita mwaka mmoja tangu kuanza vita vya Ukraini na Rusia. Na katika habari za afya Mwananchi limeandika fahamu faida tano za supu kwa afya na Lishika, Nipashe, Mwanga wa Jamii na baadhi ya habari zake zinasema mafuriko, CHADEMA tikisa kwa spika, ndugu wa majeruhi ya ajali ya mwendokasi hawajajitokeza, mjue mwanajiolojia wa kwanza Tanzania, kigogo wa CCM matatani baada ya kumjeruhi kwa jiwe kiongozi wa kanisa He na ACT wazalendo asema siasa za uhasama ni hatari kwa Zanzibar. Baadhi ya habari zilizopewa umuhimu katika ukurasa wa mbele wa machinga Jumapili zinasema: Majaliwa, serikali itaendelea kuzibeba sekta binafsi. Asema ushirikiano na sekta binafsi katika utoaji wa elimu ya ufundi stadi utaisaidia kuzalisha wataalamu. Waziri Nchemba atweta Kumradhi, ateta na rais wa benki ya maendeleo Afrika, AFDB. Nikitoka huko nchini Tanzania, sasa naelekea huko nchini Uganda, ambapo gazeti la Sunday Monitor limeakisi maandamano ya Waislamu ya kupinga ndoa na mahusiano ya watu wa jinsia moja. Gazeti hili limeandika: Maelfu ya Waislamu waliandamana siku ya Ijumaa katika mji wa Jinja, wakitangaza upinzani wao kwa vitendo vichafu vya ndoa za watu wa jinsia moja. Waandamanaji hao walisikika wakipiga nara na kulani ushoga na ubaradhuli. Kwa mujibu wa Sande Monita, waandamanaji hao waislamu walikuwa wamebeba mabango na maberamu pia yaliyokuwa yameandikwa maandishi mbalimbali ya kulani ushoga, usagaji, ubaradhuli, usenge na mahusiano ya kingono ya watu wa jinsia ya moja, yaani kuoana mwanaume na mwanaume au mwanamke na mwanamke. Kuna habari njema pia kwa familia za wanajeshi nchini Uganda baada ya kuahidiwa elimu bure kwa watoto wao. Habari nyingine ni ya mkasa wa kuibiwa vifaa mbalimbali vya kanisa moja wilayani Rakai, limeandika polisi. Katika wilaya ya Rakai wanawasaka watu wanaoshukiwa kuwa majambazi waliovamia kanisa Katoliki la parokia ya Kasozi wilayani Rakai na kuiba mali zenye thamani ya mamilioni ya pesa hiyo siku ya Alhamisi. Inahitimishia huko nchini Kenya, na baadhi ya habari inazidondoa katika gazeti la Star toleo la Jumapili zinasema kiongozi wa Azimio la Umoja Raila Odinga amezidisha mashambulizi yake dhidi ya utawala wa Raisi William Ruto akishikilia kuwa ni utawala wake ni kinyume cha sheria. Limeandika pia kuwa akina mama kadhaa wajawazito, jana walihamishwa kutoka katika wodi ya kulea watoto baada ya moto kuzuka katika hospitali ya Kangundo kaunti eh, ya Machakos. Baadhi ya habari zilizotamalaki katika ukurasa wa mbele wa Taifa Jumapili zinasema Mahasla bingwa kutafuta kazi. Magavana wastaafu na wabunge waliobwagwa wang'ang'ania kazi serikalini, huku vijana wakiendelea kupiga miayo. Hiyo ni baada ya rais William Ruto kuendelea kuteua wandani wake katika nyadhifa tofauti serikalini, jambo ambalo limeibua maswali ikiwa atawakumbuka wale wa tabaka la chini maarufu kama mahasla. Raila alivyokatwa miguu. Umoja wa Afrika, msimamo mkali wa AU kuhusu chaguzi na mapinduzi ya kijeshi ulichangia Raila kutemwa na, wa, kutemwa na. Wakati huo huo wa ndani wa Uhuru wa Mkaba ko naibu raisi eh, Gachagua Sunday Nation limeakisi kwa mapana na marefu pia habari ya safari ya mke wa rais wa Marekani, Jill Biden, uh, huko nchini Kenya. Ni Redio Teheran, ni mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumapili, tarehe ya tano ya mwezi Shaban mwaka 1444 Hijiria mwafaka na tarehe ya 26 Februari mwaka 2023 miladia. Siku kama ya leo miaka 1406 iliyopita kulingana na kalenda Hijiria alizaliwa Imam Ali bin Husein alaihi salam, maarufu kwa lakabu ya Zeinul Abidin katika mji mtakatifu wa Madina mtukufu. Huyo ni mwana wa Imam Husein bin Ali bin Abitalib, mjukuu wa bwana wetu Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Alikuwa kinara wa elimu, uchamungu, wema, ukarimu na upendo Miongoni mwa sifa kuu za Imam Zeinul Abidin ni kufanya ibada na kuswali swala za usiku. Alikuwa mwingi wa ibada na alipewa lakabu ya Sajad, kwa maana ya mwenye kusujudu sana, na Zeinul Abidin kwa maana ya pambo la wafanya ibada, kutokana na sijida zake ndefu katika ibada ya swala. Miaka 1131 uliopita, katika siku kama ya leo, alifariki dunia tabibu na mwanakemia mtajika ulimwengu wa Kiislamu na mvumbuzi wa alkoholi kwa jina la Muhammad bin Zakaria Razi. Tabibu Razi alizaliwa mwaka 251 Hijiria katika mji wa Rei kusini mwa Tehran ya leo. Mwanakemia huyo mkubwa alianza kujishughulisha na kazi ya usonara na baadaye kemia. Tabibu na mkemia Muhammad bin Zakaria Razi alijifunza pia elimu nyingine kama vile tiba, mantiki na falsafa. Tarehe 26 Februari miaka mia mbili na ishirini na moja iliyopita yaani, mwaka elfu moja mia nane na mbili, alizaliwa mshairi na mwandishi mashuhuri Mfaransa Victor Hugo. Alikuwa akitetea uhuru na usawa kwa ajili ya matabaka ya watu wote masikini. Hugo alikubaliwa kujiunga na chuo kikuu na wakati huo huo akawa mwanachama wa baraza la kutunga sheria akiwa na umri wa miaka 25 tu. Kutokana na upinzani wake dhidi ya utawala wa ukandamizaji wa Napoleon wa Tatu, alilazimika kuachana na masuala ya siasa na akaishi uhamishoni kwa kipindi cha miaka 20. na siku kama ya leo miaka 102 iliyopita, yani mwaka 1921 kulisainiwa mkataba wa kirafiki baina ya Iran na Urusi ya zamani. Katika mkataba huo ambao ulisainiwa baada ya miaka minne ya mapinduzi ya muungano wa Sovieti ya zamani, Moscow ilitangaza kwamba haingeendelea na siasa za kikoloni dhidi ya Iran zilizokuwa zikifuatwa na utawala wa Tizar nchini humo. Kwa mujibu wa kifungu hicho, muungano huo wa zamani uliacha kutekeleza mikataba ya awali iliyokuwa inaidhuru Iran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio, muhtasari wa habari za ulimwengu. Shekh Ahmad bin Hamad Al Khalil mufti wa Umani ameitaka serikali ya Maskati iangalie upya uamuzi wa wake wa kuruhusu anga yake kutumiwa na ndege za utawala haramu wa Israel. Kamanda wa jeshi la utawala haramu wa Israel amefanya safari nchini Moroko katika kipindi hiki ambacho wananchi wa nchi hiyo wameendelea kulalamikia hatua wa serikali ya Rabati ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala huo ghasibu, ambapo pande mbili zimeafikiana uh, kuhusiana na ushirikiano katika masuala ya anga. Kundi la kigaidi la Daesh limetangaza kuwa limehusika kwenye mauaji zaidi ya wanajeshi sabini na kujeruhi wengine kadhaa na kutekwa nyara watu watano wakati wa shambulio la kushtukiza dhidi ya msafara wa kijeshi kaskazini mwa Burkina Faso, huko magharibi mwa Afrika. na maafisa wawili wa polisi wameuawa na wengine watatu kujeruhiwa katika shambulio linaloshukiwa kuwa limefanywa na kundi la wanamgambo wa Shababu jirani na kambi ya wa wakimbizi ya Dadab kaskazini mashariki mwa Kenya. Mpenzi msikilizaji, mukhtasari huwa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Salum Bendera, ninakuwa geni nikikutakieni mchana mwema. Asanteni na kwa ahirini.