Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Kumekughafilisheni kutafuta wingi wa mali na jaha na watoto na kujifakharisha kwa hayo, hata mmeingia makaburini, mmekufa bila ya kufanya kheri yoyote. Sivyo hivyo, karibuni hivi mtajua. Kisha nasema sivyo hivyo, karibuni hivi mtajua. Sivyo hivyo lao mgalijua kwa elimu ya yakini kuwa sivyo hivyo, msingefanya hivyo. Hakika mtaiona Jahannam, kisha nasema mtauona kwa yakini moto wa Jahannam. Kisha kwa hakika mtaulizwa siku hiyo juu ya neema mlizopewa, mlizitumiaje? Bismillahi rrahmani rahim. Wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislam ya Iran. Sabahul kheir popote pale mlipo, na nina wingi wa matumaini kuwa mmeamka salama kabisa. Jina langu ni Salum Bendera, ni nayekukaribisheni kwa moyo mkunjufu kabisa kuyategea sikio matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayokujieni moja kwa moja kutoka hapa jijini Tehran. Tunasikika kupitia satelit na intnet. Anoneti ya intneti ni pastoday.ir/sw. Barua pepetu au email ni swahili radio at rb R, tunasikika pia katika baadhi ya maeneo huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM Sauti ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo tunasikika katika jiji hilo la Tanga, Lindi, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida, e, pamoja na maeneo ya Kahama huko nchini huko mkoani Shinyanga bila kusahau e, katika maeneo ya Tabora. Pia mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kupitia Maarifa FM Sauti ya Umoja. Ama leo ni Jumapili, tarehe tano Shaban mwaka elfu moja mia nne na arobaini na nne Hijiria, sawa na tarehe ishirini na sita Februari mwaka elfu mbili na ishirini na tatu Miladia. Asubuhi hii nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa pia na ripoti kutoka huko visiwani Zanzibar. Katika safu ya vipindi tuna kipindi maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyozaliwa Imam Zainul Abidin alaihisalam, udondozi wa baadhi tu ya magazeti ya leo ya Afrika Mashariki pamoja na Afrika wiki hii, bila kusahau makala ya kila siku ya leo katika historia. ni saa mbili na nusu asubuhi hapa Tehran na mbili kamili asubuhi huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Nani asema Marekani haina hadhi ya kuzungumza moja kwa moja na Iran kuhusu makubaliano ya nyuklia. Uchaguzi wa Nigeria, zoezi la kuhesabu kura laanza, matokeo yasubiriwa kwa hamu na shauku. Afrika waikosoa Tunisia kwa chuki na ubaguzi dhidi ya wahamiaji. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema hakuna udharura wote wa kuwekwa mazungumzo ya moja kwa moja baina ya Iran na Marekani kwa ajili ya kufufuliwa mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Nasiri Kanani ameongeza kuwa serikali ya Marekani haina hadhi ya kuzungumza moja kwa moja na Iran na haiaminiki hata kidogo. Amesema hayo katika mahojano yaliyofanyiwa na shirika la habari la Sputnik kuhusu uhusiano wa Irani na Russia mapatano ya nyuklia ya JCPOA pamoja na masuala mengine katika mahojiano hayo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran pia amesema uhusiano wa Teherani na Moscow umesimama juu ya msingi wa utashi wa kisiasa wa viongozi wa ngazi za juu wa pande hizo mbili na unazidi kustawi katika nyuga zote. Kadhalika amesema Iran inamhesabu jirani yake wa kaskazini, yaani Rasia, kuwa ni mshirika wake muhimu sana, na ndio maana uhusiano wa Teherani na Moscow unazidi kunawiri katika nyanja zote siku baada ya siku. Zoezi la kuhesabu kura limeanza nchini Nigeria baada ya wananchi wa nchi hiyo kushiriki katika uchaguzi mkuu uliofanyika hapo jana katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Upigaji wa kura jana Jumamosi ulitawaliwa na ucheleweshaji wa muda mrefu katika vituo vya kupigia kura pamoja na ripoti zilizosambaza uporaji wa masanduku ya kura pamoja na mashambulizi ya watu wenye silaha. Baadhi ya vyama vya siasa vimeonyesha wasiwasi na hofu juu ya madai ya ukiukaji wa sheria jambo ambalo linaweza kusababisha matokeo yenye utata nchini Nigeria. Siasa zimehodhiwa na vyama viwili, chama tawala cha APC na kile cha upinzani cha PDP tangu kuishwa demokrasia vyama vingi miaka 24 iliyopita. kati wagombe ya wagombea 18 mchuano mkali unatazamiwa kuwa baina ya mgu... wagombea wawili wa chama tawala na yule wa upinzani yaani Bola Ahmed Tinubu, na makamu wa rais wa zamani wa Nigeria Atiku Abubakar wa chama kikuu cha upinzani. Kwa mujibu wa sheria za uchaguzi nchini Nigeria, iwapo hakuna mgombea ataibuka mshindi katika uchaguzi wa rais, mchuano huo utaingia katika duru ya pili inayopaswa kufanyika katika kipindi kisichozidi wiki tatu. Chama cha upinzani cha ACT Wazalendo nchini Tanzania kimesema kimejipanga kuifanya Zanzibar kuwa ya tofauti na ilivyozoeleka katika kipindi cha miaka 60 iliyopita. Kwa taarifa zaidi na tumtegee sikio mwandishi wetu wa Zanzibar, Harith Subeit. Chama cha upinzani cha ACT Wazalendo nchini Tanzania kimesema kimejipanga kuifanya Zanzibar kuwa ya tofauti na iliyozoeleka katika kipindi cha miaka sitini iliyopita. Akizindua filamu fupi iliyopewa jina la ahadi ya ACT kwa Wazanzibari huko katika ukumbi wa hoteli ya Verde Mtoni, mkoa mjini Magharibi Zanzibar, makamu mwenyekiti wa chama cha ACT Wazalendo Zanzibar, Othman Masoud Othman, amebainisha kuwa Zanzibar haipaswi kuwa kituo cha umasikini uliokithiri, kituo cha vijana waliokosa ajira, kigezo cha nchi yenye huduma mbovu za kijamii na elimu na huduma duni za afya, bali imekuwa hivyo kutokana na kukosa ongozi thabiti wenye maono. Aidha, makamu mwenyekiti huyo wa ACT wa Zalendo, ambaye pia ni makamu wa kwanza wa rais wa Zanzibar, amesisitiza kuwa inawezekana kupatikana Zanzibar mpya iwapo kutakuwa na sera bora na zinazotekelezeka katika sekta za kiuchumi, kijamii, uendeshaji wa nchi, katiba mpya na uwajibikaji. Zanzibar mpya tunayoiona sisi ni Zanzibar ambayo ina sera bora za kiuchumi, sera bora katika masuala ya kijamii, tena bora katika masuala ya uendeshaji wa nchi. Zanzibar mpya ni Zanzibar ambayo ina katiba mpya ambayo itaakisi uwajibikaji waliopewa mamlaka na wanaichi. Hayo tunaamini kwamba yataweza kuivusha na kuifikisha Zanzibar kule ambako wananchi wanataka tuende. Naye kiongozi wa chama cha ACT Wazalendo Zito Zuberi Kabwe amesema wamepania kuifanya Zanzibar mpya, Zanzibar moja na yenye mamlaka kamili. Amebainisha kuwa chama hicho kinataka muungano wa Tanganyika na Zanzibar wenye haki, usawa na unaozingatia kuheshimiana. Tunataka katika mamlaka kamili kuwa na muungano wa haki, usawa na wenye kuheshimiana na Zanzibar ina mamlaka yake kwenye maeneo mbalimbali ambayo tumeyaeleza hapa. Kwa upande wake, mwenyekiti wa chama cha ACT Wazalendo Tanzania, Juma Duni Haji, amesema chama hicho kimekuja na sera za hoja za kubainisha mambo ambayo hayafai kufanyika hapa nchini na kushauri cha kufanyika ili kupatikana suluhisho. na sisi ni chama pekee ambacho sasa tunakuja na sera za hoja, tunakuja na suala hili si zuri, tunalieleza na halafu tunasema lifanywe vipi, tunakuja na sera mbadala. Kwa hivyo ni chama tulichokuwa tunaheshimu katiba yetu, lakini pia tuna sera ya kusema na kuiambia serikali kwamba hili silo. Mkutano huo wa uzinduzi wa ahadi ya chama cha upinzani cha ACT Wazalendo umehudhuriwa na wageni waalikwa kutoka taasisi mbalimbali, wakiwemo viongozi wa vyama vya siasa vya NCCR Mageuzi, CHADEMA na katibu mwenezi wa chama cha mapinduzi Zanzibar. Comred Hamisi Mbeto, Harith Subait, Radio Teheran, Zanzibar. Shukran sana Harith Subeit kwa ripoti yako hiyo kutoka hapo visiwani Zanzibar. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo jana Jumamosi lilithibitisha kudhibitiwa mji mwingine wa kimkakati na waasi wa vuguvugu vugu la Machi 23 Ijumaa asubuhi. Guilaume Njike, msemaji wa jeshi la Congo, ndiye alithibitisha habari ya kutekwa na waasi wa M23 mji wa kimkakati wa Mushaki ulioko katika eneo la Masisi, takriban kilomita 40 kutoka Goma, makao makuu ya jimbo la Kivu Kaskazini, huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo hapo hapo lakini, amesema jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo limejitolea kukomesha uvamizi huo wawasi, wa waasi wa M23. Umoja wa Afrika umeikosoa serikali ya Tunisia na kuitaka kuachana na maneno ya chuki ya ubaguzi wa rangi baada ya Rais Kais Saied kuamuru kufukuzwa wahamiaji wasio na vibali akidai kuwa wimbi la wahamiaji ni njama inayolenga kubadilisha muundo wa kijamii na wa idadi ya watu wa nchi yake. Wizara ya mambo ya nje ya Tunisia imesema imeshangazwa na taarifa ya Umoja wa Afrika ya kuilaumu serikali ya Tunis kwa uamuzi wake huo na kukataa kile ilichokiita mashtaka yasiyo na msingi ambayo ilisema imetokana na kutoelewa msimamo wa serikali. Kabla ya hapo umoja wa Afrika ulikuwa umesema kuwa umepigwa na mshtuko na wasiwasi mkubwa kwa taarifa ya serikali ya Tunisia na kuikumbusha serikali ya nchi hiyo wajibu wake ndani ya nchi wanachama 55 wa AU ya kuwatendea wahamiaji utu na haki kama ni binadamu wa kawaida. Na waziri mkuu wa zamani wa Uingereza amezitaka nchi za magharibi kuvihamishia barani Afrika vita vyao dhidi ya Russia. Tony Blair ameliambia gazeti la Kiingereza la Telegraph kwamba nchi za magharibi zinahitaji kuwa na mkakati mpana wa kukabiliana na Russia, na mkakati huo ni wa kuliunga mkono na kulisaidia bara la Afrika. Waziri mkuu huyo wa zamani wa Uingereza aidha amesema wimbi lijalo la wahamiaji wanaoelekea barani Ulaya na magenge ya itikadi kali litaanza kutokea pwani ya Afrika na hasa nchi za kusini mwa jangwa la Sahara. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wa saa sasa kuregea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi hii una kichwa cha maneno kisemacho upinzani wa magharibi dhidi ya mpango wa amani wa China kwa ajili ya kuhitimisha vita vya Ukraine. Rais Joe Biden wa Marekani ameeleza shaka yake kuhusu manufaa ya mpango wa China wa kumaliza vita na kutatua mgogoro wa Ukraine. Akijibu mpango wa China wa kumaliza vita na kutatua mgogoro wa Ukraine, Biden amesema mpango huo unainufaisha Rusia pekee. Biden amesema katika mahojiano aliyofanyiwa na televisheni ya ABC kwamba Putin anapongeza mpango huo Mpango huo una faida gani? Sikuona chochote katika mpango huu kinachoonyesha kuwa utekelezaji wake unaweza kuwa na manufaa kwa upande mwingine, isipokuwa Urusi. Upinzani wa haraka na wawazi wa Marekani dhidi ya mpango wa amani wa China unapaswa kutiliwa maanani kwa kuzingatia nia na malengo ya Washington ya kujaribu kuendeleza vita huko nchini Ukraine. Kwa mtazamo wa serikali ya Biden ni kuwa ushindi wa Russia katika vita huko Ukraine utakuwa na maana ya kushusha chini hadhi ya muungano wa kijeshi wa nchi za magharibi NATO na kupanuka zaidi satwa na nguvu ya Russia kikanda na kimataifa, na wakati huo huo kubadili mlingano wa kiusalama kijeshi na kisiasa barani Ulaya kwa madhara wa magharibi. Rais wa Marekani Joe Biden na maafisa wakuu wa kijeshi na usalama wa serikali yake wanaamini kwamba vita vya Ukraine vimetoa fursa ya kipekee na isiyoweza kurudiwa ya kuipiga vita na kuidhoofisha Russia na hatimaye kuzuia kuundwa kikamilifu mfumo wa kambi kadhaa duniani. Kwa hiyo nchi za magharibi zimeazimia kuizuia Russia kuibuka mshindi katika vita dhidi ya Ukraine kwa gharama yoyote ile. Mosco kwa upande wake inaona kuwa wamagharibi wanaendeleza vita hivyo lengo lao likiwa ni kuidhoofisha Rasia kadiri inavyowezekana na hatimaye kuigawa vipande vipande nchi hiyo. Kwa msingi huo si tu kwamba vita vya Ukraini havitazamiwi kumradhi, havitazamiwi kumalizika mwaka huu elfu mbili na ishirini na tatu bali vinatarajiwa kushadidi na kupanuka zaidi katika maeneo mbalimbali kwa kuzingatia kuendelea na kuongezeka sana misaada ya kijeshi na kilojistiki ya nchi za magharibi kwa serikali ya Kiev. Wakati huo huo, hatua ya Marekani ya kupinga mpango wa amani wa China inaonyesha kuwa kimsingi Washington haina azma ya kuhitimisha vita huko Ukraine. hii ni redio tehran mpenzi msikilizaji idhaa kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislam ya iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini tehran Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika dakika hizi chache za kipindi hiki maalum ambacho kinakujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuzaliwa Imam Ali bin Husein Zeinulabidin alaihi ssalam, mmoja kati ya watu wa nyumba tukufu ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Ni matarajio yangu kuwa mtakuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Tarehe tano Shaban ya kila mwaka inasadifiana na siku ya kuzaliwa Imam Ali bin Husein alaihi salam, imamu ambaye kwa upande mmoja alikuwa ni pambo la wafanya ibada na kwa minajili hiyo akapewa lakabu ya Zeinul abidin, na kwa upande mwingine alifanya juhudi kubwa za kufikia malengo matukufu ya babu yake Mtume Mtukufu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ya kuwepo utawala wa Allah subhanahu wataala katika pembe zote za dunia. Idhaa ya Kiswahili ya Redio Tehran inachukua fursa hii kutoa mkono wa kheri, baraka na fanaka kwa waislamu wote ulimwenguni kwa mnasaba huu adhimu wa kuzaliwa mmoja kati wa jukuu wa mtume mtukufu, rehma na amani ziwe juu yake, pamoja na ali zake. Imam Ali bin Husein alayhi salam, alizaliwa tarehe tano Shaaban mwaka 38 hijria katika mji wa Madina. Na baba yake ni Imam Husein bin Ali bin Abi Talib alayhi salam, na mama yake ni bi Shahrubanu aliyekuwa mmoja wa mabanati wa mfalme wa Kiran. Hali ya kisiasa katika zama za Imam Sajjadi alaihi ssalam ilikuwa nyeti na tata mno, baada ya Imam Husein alaihi ssalam kusimama kidete dhidi ya utawala fasiki wa Bani Umaya na hatimaye kuwa washahidi katika ardhi ya Karbala, kipindi cha Imam Sajjadi alaihi ssalam kilisadifiana na kipindi cha harakati za kijamii. Kipindi hicho kilikuwa kimegubikwa na kukithiri vitendo vya upotoshaji wa sheria za Kiislamu, kwani utawala wa Bani Umaya ulikuwa ukiwapotosha Waislamu kwa kuwapelekea wapokezi waongo wa riwaya na wapotoshaji. Harakati za Imamu Sajadi alaihi ssalam zilileta mabadiliko makubwa, kwani baadhi ya watu walifikiri kwamba Imamu alaihi salamu alikuwa amejikita zaidi kwenye masuala ya kiibada tu na kujiepusha na masuala ya kijamii na kidunia. Hali ngumu na mbinyo uliokuwa ukitolewa na Bani Umayya kwa upande mmoja, na hali ya kiutamaduni na kijamii iliyokuwa ikitawala kipindi hicho kwa watu waliokuwa mbali na mafundisho sahihi ya kiislamu kwa upande wa pili ilimwongezea Imam Sajadi alaihi ssalam moyo na ari kubwa ya kuwalingania watu kwenye njia ya haki. Imam Ali bin Huseini alaihi ssalam aliamua kutumia mbinu mpya ya kimantiki na kibusara kwa lengo la kuhuisha fikra halisi ya Kiislamu. Imam Zeinul Abidin alaihi ssalam aliamua kutumia mawaidha na dua kwa lengo la kufikia kwenye malengo ya kimaanawi na ya kiharakati. Alichukua hatua hiyo ili aweze kukabiliana na harakati za kimada za watu wa zama hizo. Kwa hakika, Imam Ali bin Husein Zainul Abidin alaihi salaam alichukua njia sahihi na bora zaidi ya kutumia dua na nasaha ili aweze kufikisha itikadi ujumbe na fikra sahihi zilizokuwa zikihitajika kwa watu waliokuwa wakiishi katika kipindi hicho. Yawma wasallu, wa wa khuzama, yawma moja ya nasaha zilizotolewa na Imam Sajjad alaihi salam wakati alipokuwa akitoa wa mawaidha kwenye msikiti wa Mtume katika siku za Ijumaa, alisema jambo la kwanza atakalokutana nalo mja wa Allah akiwa kwenye barzakh ni kuulizwa maswali kutoka kwa malaika wawili waliotumwa na Allah subhanahu wa taala kuhusiana na Mungu aliyekuwa akimwabudu, Mtume aliyeteremshiwa dini aliyokuwa akifuata kitabu alichokuwa kikisoma na imamu aliyekuwa akimfuata. Imamu Sajada alaihi ssalam alikuwa akibainisha kwa wazi mkubwa itikadi ya asili ya Uislamu, yaani tauhid na kumpwekesha Mwenyezi Mungu, utume, kiama na suala muhimu la uimamu. Maimamu alaihimu ssalamu waliuelezea uimamu kuwa ndio huo huo utawala. Imamu anayeelezwa hapa ni mrithi wa mtume mtukufu, yani shakhsia adhim anayebeba jukumu la kuongoza watu katika masuala ya kidini na ya kidunia. Na bila shaka kumtii yeye ni wajibu kwa Waislamu wote, kama ilivyokuwa sawa na kumtii mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wa sallam. Bila shaka mawaidha yaliyokuwa yakitolewa na Imam Sajadi alaihi salam yalikuwa yakiwakera na kuwachukiza mno watawala na viongozi wa Bani Omaya, kwani Imamu alaihi salam alikuwa akibainisha kinaga ubaga suala la uimamu kuwa ni mfumo wa utawala wa Kiislamu na uongozi kwa jamii ya Kiislamu. Kwa kutumia njia hiyo hiyo, Imam Sajadi alaihi salam alikuwa akiwaeleza watu kile kinachojiri kwenye jamii ya Kiislamu na hasa kuhusiana na tawala zilizokuwa zikitumia mabavu zilizojaa ufasiki na unafiki, kama vile utawala wa Yazid bin Muawia na Abdul Malik Marwan ambazo hazikutawala kwa mujibu wa misingi na sheria za Kiislamu. Imam Zeinul Abidin alikuwa akiwatahadharisha wafuasi wake dhidi ya kushirikiana na watawala madhalimu na kuwaambia kwamba walikuwa wakiwahadaa kwa anasa na vivutio hivyo bandia vya kidunia, ili kudhoofisha imani zao na wakati huo huo kupunguza makali ya upinzani wao dhidi ya mfumo wa utawala wa Bani Umayya. Imam alikuwa akisema: enyi waumini, Matharuti ni watu walioikumbatia dunia. Nyoyo zao zimezama kwenye ulimwengu huu. Hivyo msihadaike na neema zisizokuwa na thamani na zenye ladha ya muda mfupi tu. Imam Sajadi alaihi ssalam, alikuwa akiwataka wafuasi wake wajifungia kibwebwe katika kukabiliana na vitendo vya dhuluma na ukandamizaji na kuwakumbusha misukosuko na mashinikizo makubwa waliopata wafuasi wa Ahlulbeiti alaihim salam katika zama za Muawiya, Yazid na Marwan. Katika lahadha kama hizo, imamu pia alikuwa akielezea suala la uimamu na kubainisha ni mtu gani anayepaswa kufuatwa baada ya Mwenyezi Mungu na mtume wake, na ili kuondoa shaka na wasiwasi kwenye nyoyo na fikra za wafuasi wake na hadhirina, alikuwa akisema: tangulizeni na wekeni mbele amri ya Mwenyezi Mungu ya kumtii mtu ambaye Mwenyezi Mungu amelazimisha atiiwe Kamwe msiwatangulize mataghuti ambao wamepumbazika na kuikumbatia dunia. Dua ni moja kati ya mbinu za kimahubiri zilizokuwa zikitumiwa na Imamu Zainul Abidin alayhi ssalam katika zama zake shahsia huyo mkubwa alikuwa akibainisha masuala mbalimbali kama vile ya kielimu, maarifa ya Kiislamu, kiirfani, kijamii, kimalezi na masuala nyeti ya kisiasa katika sura ya dua, ambapo dua zake nyingi zimekusanywa kwenye kitabu kinachoitwa Sahifatu Sajadia. Katika kitabu hicho, ambacho kinajulikana kwa jina la Injili ya ahlul Beit, na Zaburi ya watu wa Muhammad Imam Sajadi alaihissalam, kwa kutumia njia ya dua ameweka vigezo mbalimbali mbali vya maisha ya Kiislamu kwenye fikra za watu. Imam Ali Zeinulabidin alaihissalam akiwa na uoni wa mbali katika zama hizo ambazo watu wake walio wengi walikuwa wamepumbazika na dunia na kuyapa mgongo masuala ya ibada na mafundisho ya Kiislamu alitumia dua kama njia ya kuwaamsha na kuwaongoza kwenye njia ya kumwabudu Allah subhanahu wataala, na kufuata umaanawi. Jambo la kuzingatiwa hapa ni hili kwamba imamu alaihi salam kwa kutumia dua aliweza kubainisha wazi masuala ya uimamu na ukweli wa Ahlulbeiti alaihimussalam katika kadhia ya kuchukua uongozi wa jamii ya Kiislamu. Miongoni mwa mbinu zilizotumiwa na Imam Sajjadi alayhi ssalam za kuweka wazi zaidi nafasi ya Ahlulbeiti alayhim ssalam ilikuwa ni suala la kukaririwa kwenye dua zake utajo huu wa kumswalia Mtume na ali zake watuharifu, kwa kusema rehma na amani za Allah ziwe kwa Mtume Muhammad na ali Muhammad. Wapenzi wasikilizaji, Kipindi chetu maalumu ambacho kimekujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuzaliwa Imam Ali bin Husein Zeinul Abidina alaihi ssalam, kimefikia ukingoni. Wassalamu alaikum warahmatullahi Naam, wapenzi wasikilizaji, hicho kilikuwa ni kipindi maalum kilichokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliozaliwa Imam Zainul Abidin alaihi salam, mmoja wa maimamu watuharifu harifu kutoka katika kizazi cha Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam. Karibuni sasa kuregea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki. Dira ya macho yetu magazetini jumapili ya leo tarehe ya 26 Februari inaanzia nchini Uganda, na baadhi ya habari zilizoakisiwa na Sunday Monita ni ya maandamano ya Waislamu ya kupinga ndoa na mahusiano ya watu wa jinsia moja. Sunday Monita limeandika maelfu ya waislamu waliandamana siku ya Ijumaa katika mji wa Jinja wakitangaza upinzani wao kwa vitendo vichafu vya ndoa za watu wa jinsia moja. Waandamanaji hao walisikika wakipiga nara za kulaani ushoga na ubaradhuli. Kwa mujibu wa Sunday Monita, waandamanaji hao waislamu walikuwa wamebeba mabango na maberamu pia, aliyokuwa wameandikwa maandishi mbalimbali ya kulaani ushoga, usagaji, ubaradhuli, usenge na mahusiano ya eh, kingono ya watu wa jinsia moja. Kuna habari njema pia kwa familia za wanajeshi nchini Uganda baada ya kuahidiwa elimu bure kwa watoto wao. Limeandika, Rais Museveni ameuagiza uongozi wa jeshi la ulinzi la wananchi wa Uganda, UPDF, kutoa elimu bure kuanzia shule ya msingi hadi sekondari kwa watoto wa wanajeshi. Habari nyingine ni ya mkasa wa kuibiwa vifaa mbalimbali vya kanisa moja wilayani Rakai. Gazeti hili limeandika, polisi katika wilaya ya Rakai wanaowasaka watu wanaoshukiwa kuwa majambazi waliovamia kanisa Katoliki la parokia ya Kasozi wilayani Rakai na kuiba mali ya mamilioni ya pesa Alhamisi usiku. Nikitoka Uganda sasa naelekea nchi jirani ya Kenya, na baadhi ya habari ninazozidondoa katika gazeti la Sta toleo la Jumapili zinasema kiongozi wa Azimio la Umoja Raila Odinga amezidisha mashambulizi yake dhidi ya utawala wa Rais William Ruto akishikilia kuwa ni kinyume cha sheria akidai kwamba aliibiwa kura katika uchaguzi wa Agosti 9 eh, mwaka jana. Limeandika pia kuwa ah, kina mama kadhaa wajawazito walihamishwa Jumamosi ya jana jioni kutoka wodi za kulea watoto baada ya moto kuzuka katika hospitali ya Kangundo Level 4 kaunti ya Machakos. Baadhi ya habari zilizotamalaki katika ukurasa wa mbele wa Taifa Jumapili zinasema mahasla, bingwa wa kutafuta kazi, magavana wastaafu na wabunge waliobwagwa wang'ang'ania kazi serikalini, huku vijana wakiendelea kupiga miayo. E, hiyo ni baada ya Rais William Ruto kuendelea kuteua wandani wake katika nyadhifa tofauti serikalini, jambo ambalo limeibua wasiwasi na maswali mengi, ikiwa atawakumbuka kweli wale wa tabaka la chini maarufu kama mahasla. Raila alivyokatwa miguu. Umoja wa Afrika, msimamo mkali wa AU kuhusu uchaguzi na mapinduzi ya kijeshi ulichangia Raila kutemwa na wandani wa Uhuru wa mkabako, naibu raisi Gachagua. Sunday Nation limeakisi kwa mapana na marefu habari ya safari ya mke wa rais wa Marekani, Jill Biden nchini Kenya. Naitimishia huko nchini Tanzania, nikianza na habari leo Jumapili, gwiji la habari e Tanzania. Na baadhi ya habari zinazo ninazozimulika katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili zinasema: diplomasia ya miundombinu kwa mradhi, diplomasia ya uchumi yainua sekta ya anga tuna miundombinu wezeshi na kampuni zenye sifa zinazokubalika katika sekta ya usafiri wa anga duniani kuhudumia ndege zinazokuja nchini. Wanandoa mbaroni mauaji ya mama wa mume. Waziri Mkuu Majaliwa ataka ushirika kuzalisha wataalamu wa ajira. Waziri Nape ataja faida. Wenyekiti baraza la mawasiliano madola. Na wakulima mbazi wapata neema nchini India. Nalishika Mwananchi Jumapili na baadhi ya habari zake zinasema: sheria uvunaji viungo mbioni, wadau wasema ni muda muwafaka kutungwa kwa sheria hiyo kwa sababu huduma za upandikizaji wa viungo zimeboreshwa nchini. Chama cha ACT Wazalendo e, chaja wa na hadi ya Zanzibar mpya. Miili ya wanafunzi wawili yapatikana Mtoni, huko mkoani Kigoma. Lema hakutaka kwenda Canada. Chadema ya koma utawala majimbo na hatima mgogoro KKKT Machi Mosi. Ni kitupia jicho ukurasa wa mbele wa gazeti Mzalendo na kutana na habari zisemazo Rais Samia amepania ni katika kumaliza bwawa la umeme la Nyerere, mtambo mkubwa wa tani 79 wapelekwa saiti, usalama wa mvutia bilionea kuwekeza dola milioni 60 Zanzibar, wananchi kuongea live na mawaziri, ajira kwa vijana za nukia, na siku 365 ngumu duniani, habari ambayo inaashiria kupita mwaka mmoja tangu kuanza vita vya Ukraine na Rusia. Na katika habari za afya, Mwananchi limeandika fahamu faida tano za supu kwa afya, na lishikanipashe Mwanga wa Jamii na baadhi ya habari zake zinasema: mafuriko, chadema ya tikisa kwa spika ndugu wa majeruhi ajali ya mwendokasi hawajajitokeza. Mjue mwanajiolojia wa kwanza Tanzania. Kigogo wa CCM naye matatani madai ya kumjeruhi kwa jiwe kiongozi wa kanisa. Na ACT wazalendo asema siasa za uhasama ni hatari kwa Zanzibar. Hii ni redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tunasonga mbele na matangazo yetu asubuhi uh, ya leo Afrika, wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji na tumai ubuheri wa afya. Karibu tuangazie japo kwa mukhtasari baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari katika kipindi cha siku saba zilizopita barani Afrika. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na Nigeria na Jibuti zafanya uchaguzi wa rais na bunge kwa usanjari, huo AU yawataka wanachama wake wakate uhusiano na Israel kwa kuifanyia ukoloni Palestina, na kanisa la Anglikana Afrika latishia kujitenga na Uingereza kwa kubariki ubaradhuli, pamoja na matukio mengine. Karibu. Tuanze na habari ya kutia moyo ambapo umoja wa Afrika umeendelea kupongezwa kwa uamuzi wake wa kufukuza ujumbe wa ngazi ya juu wa Israel katika mkutano wa AU uliofanyika hivi karibuni huko Adis Ababa Ethiopia. AU imeziomba nchi wanachama kukata uhusiano wa kisayansi na kiutamaduni na utawala wa kizoni wa Israel hadi utawala huo utakapokomesha sera za ukoloni dhidi ya Palestina. Wajumbe wa utawala wa Israel walitimuliwa kutoka kwenye ukumbi wa mkutano baada ya kuingia bila idhini. Katika kikao hicho, umoja wa Afrika haukuchukua uamuzi kuhusu ombi la utawala haramu wa Israel kuwa mwanachama mwangalizi. Badala yake kilichoshuhudiwa ni nchi za Afrika kueleza misimamo imara dhidi ya Israel kutokana na vitendo vyake vya kinyama dhidi ya watu wa Palestina. Tamko la EU limesema kikao hicho kimeziomba nchi wanachama kukomesha biashara zote za moja kwa moja na zisizo za moja kwa moja, mabadilishano ya kisayansi na kiutamaduni na utawala wa Israel. Katika lugha kali isiyo ya kawaida, umoja wa Afrika ulilaani kile ilichokiita mienendo ya wakoloni wa Israel katika maeneo ya Palestina yanayokaliwa kwa mabavu kuwabagua Wapalestina kwa misingi ya rangi na dini na kuwapa Waisraeli haki na upendeleo zaidi juu ya Wapalestina ambao ni wamiliki wa ardhi za Palestina. Viongozi hawa wa AU walitoa taarifa wakiunga mkono wanachama kamili wa Palestina katika Umoja wa Mataifa, katika mkutano huo wa 36 wa viongozi wa Umoja wa Afrika uliofanyika Addis Ababa, mji mkuu wa Ethiopia. Msemaji wa kamisheni ya AU alisema Umoja wa Afrika hua umetoa kibali wala mwaliko kwa mwanadiplomasia wa Israel aliyetolewa nje ya mkutano huo. Wakati huohuo huo, Al Almaliki, waziri wa mambo ya nje wa Palestina, anasema hatua hiyo ya AU inaonyesha wazi kwamba Israel haitakiwi popote kutokana na ukandamizaji na sera zake za kibaguzi dhidi ya Wapalestina. Alimwakilisha waziri mkuu wa Palestina, Al Palestina Muhamad htye ambaye binafsi mwaka jana alihudhuria kikao cha AU mjini Addis Ababa na kusema kwamba Israel haipaswi kukubaliwa kuwa mwanachama mwangalizi wa AU kutokana na mienendo yake miovu dhidi ya Wapalestina. Kwengineko, Jumamosi hii wapiga kura nchini Nigeria walielekea katika masanduku ya kupigia kura kushiriki uchaguzi wa rais wenye mchuano mkali kumtafuta mrithi wa Muhammadu Buhari. Kati ya wagombea kumi na wanane, wanne wanakubaliwa kwa ujumla kuwa ndio wagombea wakuu. Mgombea wa chama tawala cha APC na pia gavana wa zamani wa Lagos, Bola Ahmed Tinubu anapambana na mshirika wake wa zamani na makamu wa rais wa zamani wa Nigeria, Atiku Abubakar wa Abu chama kikuu cha upinzani cha PDP. Hii ni mara ya sita katika kipindi cha miongo mitatu ambapo Atiku Abubakar anawania urais wa, wa Nigeria. Alikuwa makamu wa rais wakati wa utawala wa Rais Olusegun Obasanjo hadi mwaka elfu mbili na saba. Wagombea 18 wa urais katika uchaguzi mkuu wa Nigeria walitia saini makubaliano ya pili ya amani kwenye mji mkuu Abuja wiki hii na kuahidi kuheshimu yoyote yatakayotoka ikiwa ni katika jitihada za kuzuia machafuko yanayoweza kutokea kutokana na uchaguzi huo wa Februari 25. Wa Nigeria milioni 37, wamesajiliwa kuwa wapiga kura na wametimiza masharti ya kushiriki zoezi hilo. Mbali na kuchagua rais wa Nigeria, pia wanapiga kura ya kuchagua watunga sheria, yani wabunge 360 na maseneta 109. Iwapo hakuna mgombea ataibuka na ushindi katika uchaguzi wa rais, mchuano huo utaingia katika duru ya pili katika kipindi kisichozidi wiki tatu. Uchumi uliozorota na kero la magenge ya kigaidi haswa Boko Haram ni miongoni mwa masuala muhimu ambayo Wanigeria wanataka yapatiwe ufumbuzi na serikali ijayo. Uhuru Kenyatta anaongoza timu ya waangalizi wa Umoja wa Afrika kwenye uchaguzi huo. Wanatoa mwito wa kudumishwa demokrasia katika uchaguzi huo. Tukisalia katika masuala ya uchaguzi, nchi ndogo ya pembe Afrika ya Jibuti Ijumaa hii ilipiga kura pia katika uchaguzi wa bunge ambao umesusiwa na vyama vikuu vya upinzani. Vyama hivyo vimeutaja uchaguzi huo kuwa ni udanganyifu. Vyama viwili pekee ndivyo vinawagombea katika bunge la taifa lenye wabunge 65 la Jibuti, ambapo chama tawala cha rais mkongwe Ismail Omar Gule cha Union for the Presidential Majority kinatazamiwa kupata ushindi kiwepesi. Mbali na hayo wananchi wa Uganda wamefanya maandamano wiki hii kupinga kampeni ya kueneza ubaradhuli na ushoga miongoni mwa vijana wa nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Haya yanajiri huku viongozi mbalimbali mbali wa kisiasa na kijamii barani Afrika wakipinga na kukosoa mashinikizo ya wa magharibi ya kutaka dunia ikumbatie ufuska huo wa mahusiano ya watu wenye jinsia moja. Miongoni mwao ni Rais Yoweri Museveni wa Uganda ambaye amesisitiza kwa mara nyingine tena kwamba nchi yake haitaunga mkono vitendo vichafu vya mapenzi ya watu wa jinsia moja na kwamba nchi za magharibi zinapaswa kuacha kutwishana misimamo na mitazamo yao na kulazimisha nchi zinazopinga kukumbatia vitendo hivyo ambavyo ni kinyume na maadili, vinakinzana na utamaduni wa Kiafrika na ni kinyume na maumbile ya mwanadamu. Waandamanaji nchini Uganda wamesema ufuska huo hauna nafasi katika nchi hiyo ya Kiafrika kwani Waganda wamefungamana na mila desturi na tamaduni za Kiafrika na miongozo ya kidini. Rais Museveni kwa kinywa kipana mara kadhaa ameviambia vyombo vya habari vya magharibi usoni kwamba ushoga ni ufuska na tabia yenye kuchukiza na kuvunda. Museveni huyo, bila kutafuna maneno. Hivi karibuni viongozi wa kanisa la kianglikana barani Afrika walitishia kujitenga na kanisa mama la Uingereza kwa kubariki na kuruhusu ndoa na mahusiano ya watu wenye jinsia moja. Uamuzi wa kanisa la Uingereza wa Februari 9 wa kuwaruhusu viongozi wa kianglikana kubariki ndoa za kiraia za watu wenye jinsia moja umekosolewa vikali na wakuu wa kanisa hilo katika nchi za Afrika zikiwemo Kenya, Nigeria na Uganda. Askofu mkuu wa kanisa la Anglikana nchini Uganda, Stephen Samuel Mugalu amesema na hapa na nukuu, sisi kama kanisa la Uganda hatuwezi kuunga mkono uamuzi huo. Mungu hawezi kubariki kitu ambacho amekitaja kuwa ni dhambi, mwisho wa kunukuu. Naye askofu mkuu wa kanisa la Anglikana nchini Nigeria, Henry Chikuduma Ndukuba amesema, historia inakaribia kujikariri. Lazima tuufagie uongozi ovu unaobariki dhambi na kuwapotosha wafuasi wa kanisa la Anglikana kote duniani. na Rasia inajiandaa kufungua balozi mpya katika nchi za Afrika. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Rasia, Mikhail Bogdanov, amesema hayo katika mahojiano na shirika la habari la Sputnik. Mwanadiplomasia huyo amebainisha kuwa kufuatia matokeo ya mkutano wa kilele wa Rasia na Afrika uliofanyika Sochi mwaka 2019, maamuzi yalifanywa ambayo ni pamoja na kupanua uwepo wa kidiplomasia wa Rasia barani Afrika. Amesema Rasia inazingatia masuala ya jiografia na uwepo wa masilahi ya kitaifa na muhimu zaidi utayari wa upande wa pili wa maingiliano. Bogdanov aidha amesema nchi za Magharibi zinaona uimarishaji wa uhusiano wa Rasia na Afrika kama tusi, kwani haziwezi kuacha sera za ukoloni ambazo kwa miaka mingi ziliwaruhusu kupora utajiri wa Afrika. Mapema wiki hii pia waziri wa mambo ya nje wa Uganda alisema nchi yake haitayumbishwa na mashinikizo yanayotolewa na wakoloni wa zamani katika nchi za Magharibi na kuitaka iwe dhidi ya Rasia ikizingatiwa uhusiano wa usiano, muda mrefu wa pande mbili na Mosco ni muhimu sana kwa Kampala. Haji Abubakar Jejo Odongo aliyesema hayo katika mahojiano aliyofanyiwa na shirika la habari la Ria Novosti pembeni ya mkutano wa AU uliofanyika huko Addis Ababa. Tutakomea hapo kwa leo, mpenzi msikilizaji, kutokana na ufinyu wa wakati, hadi juma lijalo, panapo majelo yake Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumapili, tarehe ya tano ya mwezi Shaban mwaka 1444 Hijiria, mwafaka na tarehe 26 Februari mwaka 2023 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1406 iliyopita kulingana na kalenda Hijiria Alizaliwa Imam Ali bin Husein alaihi salam, maarufu kwa lakabu ya Zainul Abidin, katika mji mtakatifu wa Madina mtukufu. Huyo ni mwana wa Imam Husein bin Ali bin Abitalib, mjukuu wa bwana wetu Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Alikuwa kinara wa elimu, uchamungu, wema, ukarimu na upendo Miongoni mwa sifa kuu za Imam Zainul Abidin ni kufanya ibada na kuswali swala za usiku. Alikuwa mwingi wa ibada na alipewa lakabu ya Sajad kwa maana ya mwenye kusujudu sana, na Zainul Abidin kwa maana ya pambo la wafanya ibada, kutokana na sijida zake ndefu katika ibada ya swala. Miaka 1131, uliopita katika siku kama ya leo, alifariki dunia tabibu na mwanakemia mtajika wa ulimwengu wa Kiislamu na mvumbuzi wa alkoholi kwa jina la Muhammad bin Zakaria Razi. Tabibu Razi alizaliwa mwaka 251 Hijiria katika mji wa Rei kusini mwa Tehrani ya leo. Mwanakemia huyo mkubwa alianza kujishughulisha na kazi ya usonara na baadaye kemia. Tabibu na mkemia Muhammad bin Zakaria Razi alijifunza pia elimu nyingine kama vile tiba, mantiki na falsafa. Tarehe 26 Februari miaka 221 iliyopita yaani mwaka elfu moja mia nane na mbili, alizaliwa mshairi na mwandishi mashuhuri Mfaransa Victor Hugo. Alikuwa akitetea uhuru na usawa kwa ajili ya matabaka ya watu wote masikini. Hugo alikubaliwa kujiunga na chuo kikuu, na wakati huo huo akawa mwanachama wa baraza la kutunga sheria akiwa na umri wa miaka 25 tu. Kutokana na upinzani wake dhidi ya utawala wa ukandamizaji wa Napoleon wa tatu, alilazimika kuachana na masuala ya siasa na akaishi uhamishoni kwa kipindi cha miaka 20. na siku kama ya leo miaka 102 iliyopita yani mwaka 1921 kulisainiwa mkataba wa kirafiki baina ya Iran na Urusi ya zamani. Katika mkataba huo ambao ulisainiwa baada ya miaka minne ya mapinduzi ya muungano wa Sovieti ya zamani, Moscow ilitangaza kwamba haingeendelea na siasa za kikoloni dhidi ya Iran zilizokuwa zikifuatwa na utawala wa Tizar nchini humo. Kwa mujibu wa kifungu hicho, muungano huo wa zamani uliacha kutekeleza mikataba ya awali iliyokuwa ina idhuru Iran. Nam, wapenzi wa wasikilizaji, na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukua geni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio muhtasari wa habari za ulimwengu. Naser Kanani Chafi, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, amesema hakuna udharura wowote wa kuwekwa mazungumzo ya moja kwa moja baina ya Iran na Marekani kwa ajili ya kufufuliwa mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Zoezi la kuhesabu kura limeanza nchini Nigeria baada ya wananchi wa nchi hiyo kushiriki katika uchaguzi mkuu uliofanyika jana katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limethibitisha kudhibitiwa mji mwingine wa kimkakati na waasi wa vuguvugu vugu la Machi ishirini na tatu. Umoja wa Afrika au umeikosoa serikali ya Tunisia na kuitaka kuachana na maneno ya chuki ya ubaguzi ide wa rangi baada ya Rais Kais Said kuamuru kufukuzwa wahamiaji wasio na vibali, akidai kuwa wimbi la wahamiaji ni njama inayolenga kubadilisha muundo wa kijamii na wa idadi ya watu katika nchi hiyo kaskazini mwa Afrika. Na waziri mkuu wa zamani wa Uingereza, Tony Blair, amezitaka nchi za magharibi kuvihamishia barani Afrika vita vyao dhidi ya Rusia. Mpenzi msikilizaji, muktasari huu wa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, nahodha wa jahazi la matangazo ya redio Teherani asubuhi hii nilikuwa mimi Salum Bendera, na kutoka Teherani la ziada sina, ghairi ya kukuageni nikikutakieni Asubuhi njema na Jumapili njema iliyojaa baraka na fanaka. Asanteni na kwaherini.