Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na apa kwa tini na zeituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani, bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, alafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismi llahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai jioni yako inakuendea vyema. Karibu katika matangazo haya ya Ijumaa usiku ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran studioni. Kuendesha matangazo haya ni mimi Husein Hassan nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Kama ada tumekuendelea taarifa habari za dunia itakayojumuisha ripoti, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tutakuletea kipindi maalum ambacho kitazungumzia mazazi ya Hadhrat Abulfadl alaihi ssalam. Kadhalika, tutakuwa na darsa ya Qurani na dua ya mwezi Shaban. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, lakini vilevile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM. Ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa katika anga za 105.3, Tanga 99.1, Lindi 101.9, Mwanza 99.7, Kigoma 104.1, Mtwara na 99.1 Singida. Tovuti yetu ni parstoday.ir mkwaju sw. Navuta pumzi na muda si muda, narejea na taarifa ya habari za dunia Metimia saa moja na nusu magharibi hapa jijini Teheran, sawa na moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni muhtasari wake. jibuti yafanya uchaguzi wa ubunge uliosusiwa na vyama vya upinzani khatibu wa swala ya jumaa tehran haikosoa jerumani kwa kuwafukuzwa wanadiplomasia wa iran na ismail hania asema vita na adui mzayuni vimeingia katika hatua mpya pamoja na habari nyinginezo Habari kamili. Khatibu wa swala ya Ijumaa ya Tehran amekosoa hatua ya serikali ya Ujerumani ya kuwafukuza wanadiplomasia wa Iran na kusisitiza ulazima wa kukabiliana ipasavyo na kitendo hicho. Ujerumani imechukua hatua hiyo baada ya idara ya uhusiano wa umma ya mahakama ya mkoa wa Tehran kutangaza Jumanne iliyopita kwamba baada ya kukamilika upelelezi na uchunguzi, mahakama ya mapinduzi ya Tehran imempata na hatia na kumhukumu kifo Jamshid Sharmahd, kiongozi wa kundi la kigaidi la Tondar, kwa tuhuma za kufanya uharibifu katika nchi kupitia njia ya kupanga na kutekeleza vitendo vya kigaidi. Baada ya kutangazwa hukumu hiyo ya kifo dhidi ya kiongozi huyo wa kundi la kigaidi la Tondar, wizara ya mambo ya nje ya Ujerumani ilimwita balozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran mjini Berlin na kuwafukuza wanadiplomasia wawili wa Iran. Hujjatul Lislam Kazem Sadiqi, khatibu wa swala ya Ijumaa leo hapa mjini Teheran, amedokeza kuwa Jamshid Sharmahd, kiongozi wa kundi la kigaidi la Tondar, amehukumiwa kifo mbele ya wakili na katika mahkama ya haki, na amekosoa mienendo ya serikali ya Ujerumani ya kuingilia kati swala hili. Amesema serikali ya Ujerumani na vyombo vya habari vinavyopinga ubinadamu vimelivalia njuga swala hili kiasi kwamba Berlin imewafukuza baadhi ya wanadiplomasia wa Iran, hivyo kuna ulazima wizara ya mambo ya nje ya Iran ikabiliana ipasavyo na hatua hiyo ya kijeuri. Mbali na hayo, nchi ndogo ya pembe Afrika ya Jibuti leo Ijumaa inapiga kura katika uchaguzi wa bunge ambao umesusiwa na vyama vikuu vya upinzani. Vyama hivyo vimeutaja uchaguzi wa leo kuwa ni udanganyifu. Vyama viwili pekee ndivyo vinavyogombea viti katika bunge la taifa lenye wabunge 65 la Jibuti, ambapo chama tawala cha rais mkongwe Ismail Omar Gule cha Union for Presidential Majority UMP kimehakikishiwa ushindi. Upinzani unadai kuwa uchaguzi huo ambao unafuatia uchaguzi wa rais mwezi Aprili mwaka 2021 ambapo Gule alichaguliwa tena kwa muhula wa tano kwa asilimia 97 za kura hautakuwa huru na wa haki. Vyombo vya habari vya ndani vimeripoti kwa ushiriki wa wapiga kura ulikuwa mdogo. Rais Ismail Omar Gule mwenye umri wa miaka 75 anaitawala ya Jibuti kwa mkono wa chuma tangu mwaka elfu moja mia kenda tisini na tisa na serikali yake inatuhumiwa kubinya uhuru wa vyombo vya habari na kukandamiza upinzani. Tugeukie masuala ya afya maafisa wa afya wa jamhuri ya kidemokrasia kongo ya, ya, komba, ya kongo wametangaza kuwa ugonjwa wa surua umeenea katika baadhi ya maeneo ya nchi hiyo televisheni ya cgtn imeripoti kuwa shirika la madaktari wasio na mipaka limetangaza kwamba limegundua visa elfu ishirini vya surua katika majimbo sita ya congo dr katika miaka ya hivi karibuni watoto wengi wameathiriwa na ugonjwa huo katika baadhi ya nchi hususan Afrika. Mwaka jana zaidi ya visa laki moja na arobaini elfu vya ugonjwa wa surua viliripotiwa huko DRC na zaidi ya watu laki moja, wengi wao wakiwa watoto, waliaga dunia kutokana na ugonjwa huo. Taarifa hii ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mkuu wa idara ya siasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas amewapongeza wananchi wa Palestina kwa kuendelea kusimama imara na kutangaza kuwa vita na adui mzayuni vimeingia katika awamu mpya. Ismail Hania amesema katika taarifa yake ya leo Ijumaa kwamba kwa heshima kamili na taadhima tunathamini mahudhurio makubwa ya Wapalestina katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na maeneo yote ambako wamepaza sauti ya kupigania haki. Taarifa hiyo imetolewa baada ya maelfu ya Wapalestina katika maeneo tofauti kuitikia mwito wa kundi la mapambano ya ukombozi la Arinul Asud la kujitokeza kwa wingi barabarani ili kuunga mkono mukawama na mapambano dhidi ya Israel na kulaani jinai za utawala wa kizayuni huko Nablus. Hania ameongeza kuwa vita dhidi ya adui mzayuni vimeingia katika hatua mpya na madhubuti kiasi kwamba itawaangamiza wavamizi na kuwafukuza kutoka katika ardhi ya Wapalestina. Katika hatua nyingine, mwakilishi wa Rasha katika Umoja wa Mataifa amesema kwamba Ulaya haijawahi kunyenyekea na kuwa mtumwa wa Marekani kiasi hiki cha sasa katika kipindi chote cha historia. Vasli na Benzia ambaye alikuwa akihutubia kikao cha baraza la usalama la Umoja wa Mataifa amekosoa kujisalimisha kwa nchi za Ulaya kwa Marekani na kusema kwamba kwa sasa hakuna uhusiano wowote kati ya Umoja wa Ulaya na Rasia. Mwakilishi wa Rasia katika Umoja wa Mataifa amebainisha kuwa mwezi Julai mwaka uliopita Umoja wa Ulaya ulikata kabisa uhusiano wake na Mosko na pato la taifa la nchi za umoja huo limeshuka hadi karibu sifuri. Ameongeza kuwa viwango vya mfumko wa bei katika nchi za Ulaya vimeongezeka na kufikia kiwango ambacho hakijawahi kushuhudiwa. Na sasa tunatamatisha taarifa hii ya habari za dunia kwa ripoti ya mkusanyiko wa matukio ya Kiislamu yaliyojiri wiki hii katika kanda ya Afrika Mashariki. Ripoti hii imeandaliwa na kuletwa kwako na mwandishi wetu wa Zanzibar, Harith Subeit. Tuanzie hapa visiwani Zanzibar, ambapo afisi ya kadhi mkuu wa Zanzibar imelipongeza shirika la Direct Aid Zanzibar kwa kufadhili ujenzi wa msikiti katika kijiji cha Michamvi Mnarani na kuondolea usumbufu wa eneo la kufanya ibada wanakijiji hao. Akifungua msikiti huo uliopewa jina la Masjid Nawar, kwa niaba ya kadhi mkuu wa Zanzibar, Shekhe Abubakar Ali Muhammed kutoka afisi ya kadhi mkuu wa Zanzibar amesema shirika la Direct Aid limekuwa mstari wa mbele katika huduma za kijamii na usaidizi wa masuala ya dini ya Kiislamu. Aidha, Shekhe Abubakar amewataka maimamu wa misikiti wacha tabia ya kuonyesha misimamo inayoleta mizozo katika jamii jambo ambalo ni kinyume na mafundisho ya dini ya Kiislamu na mwongozo wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam. Kwa upande wake, imamu mkuu wa msikiti huo Shekhe Makame Pongwe ameliomba shirika la Direct Aid kuwajengea madrasa ya Quran wanakijiji hao ili kusaidia kuwajenga watoto wadogo na vijana kimaadili. Akizungumza kwa niaba ya shirika la Direct Aid, mfadhili mkuu wa msikiti huo kutoka Kuwait Shekhe Ahmad Al Hafidh amesema wao wako tayari kusaidia kijiji hicho kwa ujenzi wa madrasa na miradi mingine ya kijiji ikiwemo huduma za maji na taka kuitunza miradi ambayo yatapatiwa katika siku za mbele kwa faida ya kizazi kijacho. Jumla ya shilingi milioni hamsini zimetumika kwa ujenzi wa msikiti huo na shilingi milioni tisa zimetumika kwa ujenzi wa kisima. Mahakama ya wilaya ya Kibaha, mkoa wa Pwani nchini Tanzania, wiki hii imewaachia huru Waislamu wanane waliokuwa wanatuhumiwa kufanya vitendo vya kigaidi sehemu isiyojulikana. Walioachiwa ni pamoja na Abdallah Isa Ramadhani, Abdallah Musa Fundi, Abdul Yusuf Nambugwa na Saidi Salumbai. Wengine ni Athumani Ali Mzee, Idi Suleiman Nyange, Mbaraka Ismaili Mtui na Omar Bakari Mshamu. Waislamu hao ni miongoni mwa watu kumi na saba waliofutiwa mashtaka na mahakama hiyo tarehe kumi na tano mwezi wa pili mwaka huu na kurejeshwa gerezani ili kukamilisha taratibu nyingine kabla ya kuachiliwa huru. Wenzao waliofutiwa mashtaka ambao bado wapo gerezani hadi pale taratibu zitakazokamilika ni pamoja na Hamisi Abdullah Said Ali Faki, Izhaka Rashid Mtutula, Isa Athuman Kisinga, Zuberi Ramadhani Mtumbuka, Sharweni Bakari Kimwaki, Izhaka Said Ali, Abdullah Saidi Mkundi na Suedi Anwar Khatib. Maelfu ya Waislamu nchini Uganda wameshiriki katika maandamano ya amani kupinga ushoga. Mabango katika maandamano hayo yaliyoandaliwa na Baraza Kuu la Waislamu nchini Uganda yametoa wito kwa viongozi wote wa Kiislamu, redio na runinga kuzungumzia kuhusu vita dhidi ya ushoga. Maandamano hayo ya amani yamewakilishwa na makadhi wote wa wilaya nchini Uganda. Baraza Kuu la Waislamu nchini Uganda limeitisha maandamano hayo baada ya baraza la dini mbalimbali mbali la Uganda IRCU kutoa taarifa likielezea wasiwasi wake kuhusu kuongezeka kwa ajenda ya wasagaji mashoga walio na jinsia mbili nchini humo. Na Waislamu nchini Burundi wamesisitizwa kuzidisha ibada katika miezi mitukufu ya Muharam, Rajab, Shaaban na Ramadhani ili kupata ziada ya malipo kutoka kwa Mola wao. Wito huo umetolewa na Shekhe Baba Idi wakati akitoa hutuba mbili za swala Ijumaa katika msikiti mkuu wa Ijumaa jijini Bujumbura nchini Burundi. Amewakumbusha Waislamu kutumia uhai wao katika kuifanyia kazi Quran na mafundisho ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam ili kupata radhi kutoka kwa mola wao. Sambamba na hayo ameelezea haja kwa Waislamu kujiandaa kwa amali nyingi za kheri katika mwezi mtukufu wa Ramadhani unaotarajiwa kuanza mwishoni mwa mwezi ujao. Harith Subeit, Redio Teheran, Zanzibar. Ripoti hiyo ya Subeit akiwa hapo visiwani ndiyo inayotutamatishia taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Tehran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletea tahariri ambayo ina kichwa kisemacho mahusiano ya pande mbili ya Iran na Iraq, mhimili wa mazungumzo ya Amir Abdullahian huko mjini Baghdad. Waziri wa mashauri ya kigeni ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ambaye yuko safarini nchini Iraq amekutana na kufanya mazungumzo na viongozi mbalimbali wa nchi hiyo akiwemo rais na waziri mkuu na kujadili uhusiano wa pande mbili na wa kieneo. Katika safari yake hiyo Husein Amir Abdullahian amejadiliana na viongozi wa Iraq masuala mbalimbali mbali, kama usalama wa mipakani, uwepo wa makundi yaliyo dhidi ya mapinduzi na yanayopigania kujitenga katika eneo lenye mamlaka ya ndani la Kurdistan Iraq, ufuatiliaji wa faili la kuwawa makamanda wa Muqawama Haj Qasem Suleimani na Abu Mahdi Al Muhandis, kufuatilia matakwa ya, ya kiuchumi ya Iran, masuala ya kieneo na kimataifa. Alhamisi ya jana, waziri wa mambo ya nje wa Iran alikutana na kufanya mazungumzo na Muhammad Shia Sudani, waziri mkuu na spika wa bunge la Iraq, na kubadilishana mawazo kuhusiana na ushirikiano wa kiuchumi na maswala yanayohusiana na usalama. Uhusiano wa Iraq na Iran katika kalibu ya sera za ujirani mwema licha ya kuwekwa matatizo kama madeni ya Iran kwa Iraq masuala yanayohusiana na usalama wa mipaka, uwepo wa makundi ya kigaidi na makundi yanayopigania kujitenga yaliyoko katika eneo la Kurdistan ya Iraq, lakini umekuwa katika mkondo wa kustawi na kuimarika baina ya mataifa ya Kiarabu katika eneo la Asia Magharibi. Iraq ina mambo mengi zaidi inayokurubiana na Iran kiutamaduni na kidini, swala la kuwekwa mpaka mrefu zaidi baina ya majirani, mafungamano ya kimbari kihistoria, lugha, mashirikiano ya kidini, kuweko vitisho na maslahi ya pamoja ya kiusalama na kiuchumi, ni miongoni mwa nukta zinazohesabiwa kuwa muhimu katika uhusiano wa Tehran na Baghdad, na matamshi ya mara kwa mara ya viongozi wa pande mbili yanaashiria juu ya kuwekwa azma imara na thabit ya kustawishwa na kuimarishwa zaidi uhusiano wa pande mbili. Baada ya China, nchi ya Iraq inahesabiwa kwa mshirika na mari mbili wa kibiashara wa Iran ambapo kiwango cha mabadilishano ya kibiashara baina ya mataifa haya mawili katika kipindi cha miezi kumi iliyopita kimeongezeka kwa asilimia ishirini na tatu ikilinganishwa e na kipindi kama hiki mwaka uliopita. Saa moja na robo magharibi hapa jijini Teheran, sawa na moja kasoro robo kwa saa za Afrika Mashariki. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi. Nisome hapa maoni mawili matatu kabla ya kukuletea vipindi tulivyokuandalia usiku huu. Abdallah Figo yupo Kigoma, Tanzania anasema, assalamu alaikum. Namjibu, waalaikum salam warahmatullahi wabarakatuh. Anatuandikia hapo kwamba anafuatilia matangazo haya kupitia mawimbi ya tisini na tisa nukta saba huko Kigoma. Asante sana Abdallah Figo, asante sana pia. Mikidadi Mustafa Shomari yupo Katavi, Tanzania, anasema nchi za kuendelea kufumbia macho jinai za utawala haramu wa Israel ni usaliti wa wazi kwa taifa madhulumu la Palestina. Asante sana Miqdad, ukiwa hapo Katavi, Tanzania, asante sana pia. Sherali Fazil anafuatilia matangazo haya akiwa Dar es Salaam, Tanzania, anatuandikia, inatusikitisha taasisi ya kimataifa kama IAEA inatumika na wahuni wa magharibi katika kuhatarisha amani ya dunia yetu. Tupate vipindi ambavyo tumekuandalia usiku huu Hamjambo, wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kusikiliza makala hii maalumu ambayo tumekuandalieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyozaliwa Abul Fadhl al-Abbas mwana wa Imamu Ali alayhi salam, na ambaye alikuwa jemedari shujaa na uti wa mgongo wa Imamu Husein alayhi salam katika mapambano ya Karbala. Ndugu wasikilizaji, Abulfadulil Abasi aliishi na baba yake Imamu Ali alaihi ssalamu kwa muda wa miaka 14, na alipambika kwa sifa za imani, elimu na ukamilifu wa kibinadamu kama vile baba yake Imamu Alia, Ali alaihi ssalamu alikuwa fasaha wa maneno, mweledi wa mambo na mwenye muono wa mbali. Alipambika pia kwa sifa nzuri nzuri, kiasi kwamba Imamu Ali alaihi ssalamu amenukuliwa akisema kwamba: mwanangu Abasi ameelimika akiwa bado mtoto mdogo, na amejifunza maarifa kutoka kwangu na kwa mithili ya kifaranga cha njiwa ambaye anatiliwa maji na chakula mdomoni na mama yake. Hivi sasa tumo katika maadhimisho ya kukumbuka siku ya kuzaliwa mtukufu huyo ambaye jina lake katika historia limeshikana vilivyo na sifa za uaminifu na kujitolea muhanga katika njia mwenyezi Mungu ya mwenyezi Mungu, huku sira yake ya ungwana ikiwa imemeremeta katika uwanda wa dunia. Ndugu wasikilizaji, tarehe nne ya Shabani inasadifiana na siku ya kuzaliwa Hadhrat Abasi bin Ali alaihi ssalamu. Mtukufu huyo alipewa lakabu ya Abulfadli, yaani baba wa fadhila, kutokana na fadhila nyingi alizokuwa amepambika nazo. Wakati tunapoamua hii leo kuwataja kwa wema watu wa Mwenyezi Mungu kama vile Abulfadlil Abbas, ni kwa sababu sira, maisha na mienendo yao siku zote imekuwa ni ruwaza na kigezo cha wanadamu kuelekea kwenye saada na uja mwema. Tunatumia fursa hii kutoa mkono wa baraka na fanaka kwa mnasaba wa sikukuu za mwezi wa Shaaban hususan siku ya kukumbuka kuzaliwa Abulfadli Labbas alaihi salam. Wasikilizaji, tarehe 4 Shaban mwaka wa 26 Hijiria Kamaria, nyoyo za wapenzi wa Ahlulbeiti wa mtukufu Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam zilijawa na furaha kwa kuzaliwa mwana wa kiume katika nyumba ya Imamu Ali alaihi ssalamu. Wa wakazi wa mji wa Madina walielekea haraka kwa Imamu Ali alaihi ssalamu ili kwenda kutoa tabrike na pongezi bora kwa ajili ya kujaaliwa mtoto mwingine wa kiume. Mama yake Abulfadhli Alabasi alaihi ssalam aliyejulikana kwa jina maarufu la Ummulbanin, kwa upole na huruma kubwa alimkabidhi mwanawe huyo baba yake, yani Imamu Ali alaihi salamu. Na Imamu akamsomea adhana katika sikio lake la kulia na iqama katika sikio lake la kushoto mwanawe huyo mpenzi, kwani adhana na iqama ni naghma ya tauhidi na utume. Imamu Ali alayhi salamu, ambaye jicho lake lilikuwa linaona upeo wa mbali ambao haukuwa ukionekana na watu wengine wa kawaida, aliona sifa za ujasiri, ufahali na ushujaa mkubwa ndani ya mtoto huyo, na ndiyo maana alimpa jina la Abbas, yani simba shujaa na mshindi. Jina la asili la mama yake Abulfadli Al Abbasi lilikuwa ni Fatima binti Huzam, ambaye baadaye alijulikana kwa jina maarufu la Ummulbanin. Mama huyu aliwalea vizuri sana watoto wa bibi Fatimatu Zahra alayhi assalam na alikuwa mwenza mzuri sana kwa mumewe Imamu Ali alaihi salam, na siku zote alikuwa akijihesabu kuwa ni mtumishi wa Imamu Ali na wana wa Bibi Fatuma Tuzahara alaihi salam. Kwa kweli kumenukuliwa maelezo mengi sana kuhusu fadhila na utukufu wa mke huyo wa Imamu Ali alaihi salam, yani mama wa Abulfadhli Labbas. Alim Zainudini maarufu kwa jina la Shahidu Thani amesema haya kuhusu bibi huyo kwamba Umulbanina alikuwa ni mwanamke mweledi wa mambo na mwenye heshima kubwa. Alikuwa na mapenzi makubwa na watu wa nyumba ya bwana Mtume Muhamadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Alikuwa mtu mwenye ikhilasi kubwa na alitumia umri wake wote kuwatumikia Ahlulbeiti alaihimusalam. Watu wa nyumba ya bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam nao walimpa heshima kubwa mama huyu. Mwisho wa kunukuu. Hadhrat Abulfadhli Labbas alipewa pia lakabu ya Qamari Bani Hashim, yani mwezi wa Bani Hashim, kutokana na sura yake ya kuvutia, sira yake tukufu, na umbo zuri sana la kupendeza. Ibn Shahru Ashub, mfasiri na mpokezi mkubwa wa hadithi, amesema hivi katika kitabu chake cha Manaqib kwamba Abulfadhli Labbas alipewa lakabu ya Qamari Bani Hashim, yani mwezi wa Bani Hashim, kutokana na kuwa uso wake uliojaa ulikuwa unameremeta mithili ya nuru ya mwezi. Vilevile kumenukuliwa hadithi nyingi kutoka kwa watu wa nyumba ya Bwana Mtume Muhamadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam kuhusiana na Abulfadli l Abbas. Inaelezwa kuwa kabla ya Imamu Ali alaihi ssalam kufariki dunia, alimwita kwake Abbas na kumkumbatia kifuani kwake na kumwambia mwanaye huyo kwamba karibu hivi jicho langu litafurahia kuonana na wewe tena mbele ya haki, ikiwa ni kumtabiria kuwa naye angeliuawa shahidi katika jangwa la Karbala akiwa pamoja na kaka yake Imamu Husein alaihimassalam. Aidha, kumenukuliwa hadithi nyingi kutoka kwa Imamu Husein alaihi ssalam kuhusiana na utukufu wa Abulfadhlil Abbas. Miongoni mwa hadithi hizo ni matamshi ya Imamu Husein mwenyewe kuhusu Abulfadhlil Abbas. Jioni ya tarehe 10 Muharram, maarufu kwa siku ya Ashura, Imamu Husein alimwambia Abulfadhlil Abbas kwamba, ndugu yangu mpenzi, roho yangu iwe fidia kwako, pa panda juu ya farasi na nenda katikati ya adui. Katika maneno hayo ambayo Imamu Huseini alimweleza ndugu yake huyo, baada ya kulazimika kwenda katikati ya maadui kwa ajili ya kuteka maji ya watoto waliokuwa wanateseka kwa kiu, Imamu Huseini alaihi ssalamu alitumia maneno ya roho yangu iwe fidia kwako, yaani niko tayari kumwaga damu yangu kwa ajili yako, ikiwa ni kuonyesha mapenzi makubwa aliyokuwa nayo kuhusiana na Abulfadlil Abbas. <coughs> Ndugu wasikilizaji, historia inathibitisha kuwa Imamu Ali alayhissalam alikuwa akimpenda mno mwanawe huyo, yaani Abulfadlil Abbas, na alilipa uzito wa hali ya juu pia suala la kumwelimisha, kumjenga kiimani na kumzatiti kwa sifa za ukamilifu wa kibinadamu, jambo lililomfanya Abulfadlil Abbas awe na kiwango kikubwa cha balagha na ufasaha wa maneno. Abulfadlil Abbas alipambika kwa sifa hizo kiasi kwamba katika kitabu cha Ghurarul Ahkam juzu ukurasa wa 96 Imamu Ali alinukuliwa akisema kwamba mwanangu Abbas ameelimika akiwa bado mtoto mdogo na amejifunza maarifa kutoka kwangu na kuwa mithili ya kifaranga cha njiwa ambaye anatiliwa maji na chakula mdomoni na mama yake. Mbali na kumlea mwanawe huyo kwa fadhila za kiroho na kimaanawi, alimjenga pia katika upande wa ushujaa na nguvu za kimwili. Alimfundisha fani zote za kishujaa zilizokuwa maarufu wakati maarufu wakati huo ikiwa ni pamoja na Lenga shabaha kwa mishale. Ni jambo lililo wazi kuwa kuandamana kwake na baba yake Imamu Ali alaihi ssalamu, ambaye pia alikuwa maarufu kwa jina la simba wa Mungu mwenye kushinda, yani asadullahu lghalib, kutokana na ushujaa wake mkubwa, ilikuwa ni fursa nzuri kwa Abulfadhlil Abbasi pia kuweza kuzidi kupambika kwa sifa za utukufu wa baba yake, na akaja akazitumia fadhila hizo katika siku alipohitajika kuzitumia. Ama nukta muhimu zaidi katika maisha ya Abbasi bin Ali alaihi ssalamu ni mapenzi yake makubwa na ukuruba wa hali ya juu kwa kaka yake Imamu Hussein alaihim assalam. Kuandamana na kuwa pamoja na watu watukufu kama vile baba yake Ali bin Abi Talib na kaka yake Hasan na Husein alaihim assalam kulimpa fadhila na utukufu mwingi. Abulfadhlil Abbas alaihi ssalamu siku zote alikaa kwa heshima kubwa mbele ya kaka zake. Kamwe hakuwahi kwenda kwa Imamu Husein bila ya kuomba idhini kwanza. Hadithi zinasema kuwa katika kipindi chote cha miaka 34 ya umri wake uliojaa baraka Abulfadhli al Abbas hakuwahi hata siku moja kumuita Husein alaihi salam kwa jina la kaka yangu, bali mara zote alikuwa akitumia majina kama vile yabna rasulillah, yani ewe mwana wa Mtume au bwana wangu na majina kama hayo. Wapenzi wasikilizaji, Redio Tehran toa mkono wa kheri na fanaka kwa mnasaba wa siku hii. Hamdu na sifa zote njema zinamstahikia Allah subhanahu wa ta'ala, na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima, aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 938 na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 48 ya Alfath. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya tano ya sura hiyo ambayo inasema, audhu billahi minash shaitani rajim ili awaingize waumini wanaume na waumini wanawake katika bustani zipitazo mito chini ya miti yake wadumu humo na awafutie makosa yao, na huko ndiko kufuzu kukubwa mbele ya Mwenyezi Mungu. Katika darsa iliyopita tulizungumzia sulhu ya Hudaybiyah iliyofikiwa baina ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam na washirikina wa, wa Makka, ambayo Mwenyezi Mungu mtukufu aliitaja kuwa ni bishara ya ushindi wa waislamu katika siku za usoni na kuwapoza na kuwapa utulivu wale waliokuwa wamekereka na kutiwa wasiwasi na yaliyotokea. Aya hii tuliyosoma inasema wale ambao wanamtii Mtume wa Allah na wako pamoja naye katika kila hali, mbali na kupata utulivu wa hapa duniani, Allah subhanahu wa ta'ala amewadhaminia akhira yao pia kwa kuwasamehe makosa yao na kuwaandalia makazi katika pepo ya milele na neema zake zisizomalizika. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na ya hii ni kwamba japokuwa wanawake hawashiriki moja kwa moja katika baadhi ya mambo mazito na magumu kama kwenye medani za vita na jihadi, lakini kama watakuwa pamoja kiroho na kifikra na waume zao na watoto wao wapiganaji na wakawa radhi nao na kuwaunga mkono kwa kushiriki kwao kwenye medani za vita na jihadi, basi na wao pia watakuwa na fungu katika malipo ya thawabu watakayopewa. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa maana ya kuamini si kwamba mtu muumini hawezi kuteleza wala kufanya kosa au dhambi yoyote, lakini kutokana na waumini kufanya mambo mengi mema na ya kheri Allah Subhanahu wa Ta'ala huyafumbia macho makosa machache wanayofanya kwa kuteleza, akawasamehe na kuwarehemu kwa rehema zake. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hii kwamba saada ya kweli na kufuzu kukubwa kabisa kwa mja ni kupata fanaka ya dunia na ya akhera pia, kwa sababu kuna makafiri wengi ambao wameneemeshwa mno kwa neema za mali na vitu vya kimaada hapa duniani, oh. utawafikia mge uko mbaya na Mwenyezi Mungu awakasirikie na awalaani na awaandalie jahannam na hayo ni marudio mabaya kabisa. Walillahi junudu samawati wal ard wa kana Allahu azizan hakima, na Mwenyezi Mungu ana majeshi ya mbingu na ardhi na Mwenyezi Mungu ni mwenye nguvu mwenye hikima. Wakati Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na masahaba zake walipoondoka Madina kuelekea Maka, wanafiki ambao hawakudhani kama Allah subhanahu wataala atawapa Waislamu auni na msaada wake walikuwa wakisema, Waislamu hawatarudi Madina salama ama watauliwa au watakamatwa mateka na washirikina. Na wao washirikina wa Maka walikuwa kweli wamejipanga kukabiliana na Waislamu, lakini hatari hiyo ikawaondokea Waislamu kwa tadbiri na hekima ya Bwana Mtume na kusainiwa mkataba wa sulhu ya Hudaibiya baina ya mtukufu huyo na washirikina. Katika kuielezea hali hiyo, aya tulizosoma zinasema, wanafiki wa Madina na washirikina wa Maka ambao walikuwa wakiwawazia mabaya ya Waislamu, wao ndio watakaopatwa na hatima mbaya kwa kughadhibikiwa na kufikwa na adhabu ya Mwenyezi Mungu duniani na akhera. Wale ambao wameelekeza matumaini yao kwa Allah subhanahu wataala wakajitosa kwenye medani kwa kutegemea uwezo na hekima ya Mola, watarehemewa kwa auni, uraufu na msaada wake, na mwishowe watapata ushindi. Lakini wale ambao woga na hofu zinawakalisha majumbani mwao na wanawahofisha na wenzao juu ya nguvu na uwezo mkubwa wa jeshi la maadui na hivyo kudhoofisha ari ya waislamu na kuwavunja moyo mwishowe watafikwa na hatima mbaya. Kwa hakika watu wa aina hiyo wanajiharibia dunia na akhira yao. Nukta moja yenye kutoa mguso hapa ni kwamba katika aya hizi waumini wanawake wametajwa pamoja na waumini wanaume, na wanawake washirikina na wanafiki wametajwa pamoja na wenzao wanaume wenye sifa hizo ili kutanabahisha juu ya nafasi na mchango muhimu wa wanawake katika masuala ya kijamii na kisiasa na taathira yao kwa wanaume. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kuwa na dhana mbaya juu ya ahadi za Mwenyezi Mungu ni katika sifa wanazokuwa nazo wanafiki na washirikina hawawi nayo sifa hiyo waumini wa kweli, ambao wana imani kamili ya kuthibiti ahadi alizowapa Mola wao. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa wanafiki na washirikina huungana na kuwa kitu kimoja kifikra katika uafriti, ushetani na upotofu wao, na ndiyo maana katika aya hizi hatima ya wanafiki imeunganishwa na ya washirikina, japokuwa watu wenye unafiki huwa wanaishi pamoja na waumini na kidhahiri wanaonekana na wanahisabika kuwa ni Waislamu wa aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba wanawake wana hali sawa na wanaume katika kupambika na sifa njema au hulka chafu, na kama walivyo wanaume wanataathira na mchango kamili kwa hatima na majaaliwa yao wenyewe na ya jamii zao vilevile. Aya hizi zinatutaka tujue kuwa vitu vyote na kila kilichokwa katika ulimwengu wa maumbile viko chini ya mamlaka na uendeshaji wa Allah azza wa jalla, na yeyote yule atakayetaka kukabiliana na Allah, Hatakuwa na hatima nyingine isipokuwa kufeli na kushindwa. Hakika tumekutuma wewe uwe shahidi na mbashiri na mwonyaji, litu'minu billahi wa rasulihi wa tu'azziruhu wa tuwaqqiruhu wa tusabbihuhu bukratan bukrat wa asila, ili mumuamini Mwenyezi Mungu na mtume wake na mumsaidie na mumtukuze na mumsabihi Mwenyezi Mungu asubuhi na jioni. Aya hizi zinaendeleza maudhui ya aya zilizotangulia kwa kubainisha hadhi na nafasi ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam kwa watu, kwa kusema yeye ni mwenye kuyashuhudia na kuyaona yale yanayojiri katika jamii na hakuna chochote kinachofichika kwake japokuwa ya yamkini asiyaeleze na kuyafichua yale yanayo ya yajua yeye, Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam, wa anawalingania watu kufanya mema na ya kheri na kujiepusha na maovu na mabaya, na kuwapa bishara juu ya kufanya amali njema na maonyo na indhari juu ya kutenda mabaya. Kwa hivyo linalotarajiwa kwa waumini ni kuyakubali maneno yake na kuwa naye bega kwa bega katika matendo pia, na kuienzi hadhi na nafasi yake katika jamii, ili wanafiki wa ndani na maadui wa nje wasijusuru wala kuthubutu kumdhuru kwa namna yoyote ile. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba tuwe tunaweka mlingano katika utoaji bishara na maonyo tunapowalingania na kuwafunza watu uongofu, ili wasije wakaingiwa na ghururi za kuwa na matumaini kamili ya kufuzu au wakavunjika moyo na kukata tamaa moja kwa moja ya kupata rehma za Allah. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa watu wenye masulia na uongozi katika kufanya tablighi na kufikisha wito wa dini katika jamii, wanatakiwa wawe ruwaza na mfano wa kuigwa na watu wengine kwa tabia na matendo yao, na wao wenyewe wawe na uelewa na taarifa za yanayojiri ndani ya jamii. Alkadhalika, aya hizi zinatutaka tuelewe kwamba Sharti mojawapo la kumwamini Allah ni kulinda na kutetea heshima ya dini yake na ya mtume wake. Inapasa Waislamu wa muenzi Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na kuitukuza hadhi na nafasi yake katika jamii. Vilevile aya hizi zinatuelimisha kuwa pamoja na kushughulika na harakati za kijamii na masuala mengine ya kimaisha Mtu muumini huwa anamdhukuru na kumkumbuka Allah asubuhi na jioni, na akiwa ndani ya sala na nje yake, na kwa njia hiyo kuimarisha zaidi mawasiliano yake na Mola wake. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 938 ya Qur'an imefikia tamati. Tunamuomba Allah azijaze nyoyo zetu mapenzi ya kweli ya mtume wetu na amjaalie siku ya kiyama yeye na ali zake waje wawe waombezi wetu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh saddid ya rabbu khutai wasrif anni balwa Basi hali iwavyo, nikubalia udhuru wangu, ewe mwingi wa ukarimu, kwa watenda maovu wanaomtaaradhia. Mola wangu usinikatalie haja yangu na usinikatishe tamaa yangu na usiikate tamaa yangu na tumaini langu kwako, Ilahi. usingeniafu Mola wangu. Hata sikudhani kuwa utanikatalia jambo ambalo nimelimalizia umri wangu kulitaka kutoka kwako. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at IRIB ir. Mbali na katika barua wa pepe yetu ya Swahili radio airib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PoBox 19395 stroke 6767, Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu