Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua, aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu, ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak yani nikiwakaribisha yani katika matangazo haya ya mchana um, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran katika siku ya leo Ijumaa tarehe tatu Shaaban mwaka elfu moja mia nne arobaini na nne hijiria ya kamaria na sadifiana na 24 Februari elfu mbili ishirini na tatu miladia. Wasikilizaji tulioandalia ni e, wakti huu ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuwa na sehemu ya pili ya matangazo yetu, ambapo tutakuwa na mawaidha kwa mnasaba wa kukumbuka kuzaliwa Imam Husein alaihi salam. Baada ya mawaidha hayo, tutakuwa na udunduzi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na kisha makala yetu ya Iran juma hili, itafuatiwa na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Hivyo ni matumaini yangu kuwa Uh, utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Mpenzi msikilizaji, pia napenda penda kukumbusha kuwa unaweza kuyapata matangazo haya mubashara popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw na halikadhalika pia kupitia aplikasheni yetu ya simu za mkononi ya IRB world Service, na nchini Tanzania unaweza kutupata kupitia redio mshirika ambao ni Maarifa FM, inapatikana kupitia 105.3 huko Tanga, pia Maarifa FM 99.1 Singida, Maarifa FM 104.1 Mtwara. Huko Kigoma unaweza kutupata kupitia Maarifa FM 99.7. FM Lindi ni Maarifa FM 99.1 na Mwanza unaweza kutupata pia kupitia Maarifa FM 101.9. Wapenzi wasikilizaji, baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia Imetimia saa sita kamili mchana kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa tano nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne na nusu asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Msemaji wa shirika la atomiki la Iran asema shutuma za IAEA dhidi ya Iran zimechochewa kisiasa. Umoja wa Mataifa asema mapigano huko Las Kanud, Somalia, yamesababisha vifo vya watu 63. na Rasia kufungua balozi mpya katika nchi kadhaa za Afrika. Karibuni na sasa ni habari kamili. Ripoti zisizoisha za wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki zinazotoa shutuma za uongo na zisizo na msingi dhidi ya mpango wa nyuklia wa jamhuri ya kiislamu ya Iran wenye malengo ya amani zina msukumo wa kisiasa ili kuishinikiza nchi hii Haya yamedokezwa na Behruz Kamalvandi, msemaji wa shirika la nishati ya atomiki la Iran, katika mahojiano maalum na Press TV. Ameongeza kuwa IAEA hutangaza ripoti za siri kuhusu shughuli za nyuklia za Iran hata kabla ya uchunguzi kukamilika ili kuandaa mazingira ya uzushi dhidi ya mpango wa amani wa nyuklia wa Iran. Baada ya kukagua kiwanda cha kurutubisha urani cha Fordo mwezi Januari, IAEA ilidai kuwa Iran imefanya mabadiliko ambayo hayajatangazwa kwenye muunganisho wa mashini za hali ya juu zinazorutubisha madini ya urani hadi kufikia asilimia 60 ya usafi kwenye kiwanda hicho. Muda mfupi baadaye, taarifa ya pamoja ya Marekani, Uingereza, Ufaransa na Ujerumani ilishutumu Iran kwa kutokuwa thabiti katika kutimiza majukumu yake ya nuklia. Akitupilia mbali madai haya yasiyo na msingi, Kamalvandi amesema Iran imebadilisha tu njia za kurutubisha, siyo mabadiliko yasiyotangazwa eh, kwenye taarifa za muundo au DIQ kama ilivyoelezwa na IAEA. Kamalvandi ameongeza kuwa baada ya shirika hilo kufahamishwa kuhusu kosa la mkaguzi, alirudi kwa ukaguzi mwingine na kuthibitisha kuwa Iran haijafanya mabadiliko yote kinyume cha sheria. Msemaji wa shirika la nuklia la Iran amesisitiza kwamba teknolojia ya nuklia ni lazima kwa nchi kama Iran yenye idadi kubwa ya watu milioni 80 kwani teknolojia hii inaweza kukidhi mahitaji yake ya matibabu. Aidha amesema Iran lazima iwe na uwezo wa kuzalisha umeme usio na uchafuzi wa mazingira, kama vile umeme wa nuklia, kwani usambazaji wa umeme kwa kutumia maji nchini Iran hauwezi kutegemewa tena kutokana na uhaba wa mvua. Ah, alkadhalika amesema teknolojia ya nyuklia inaweza kunufaisha viwanda vingine vikubwa vikiwemo vya kuchimba mafuta na kampuni za seruji. Tuelekee barani Afrika sasa ambapo mtaalamu wa Umoja wa Mataifa kuhusu hali ya haki za binadamu nchini Somalia ameelezea kusikitishwa kwake na idadi kubwa ya vifo vya raia nchini humo kufuatia mapigano kati ya vikosi vya usalama vya Somaliland na watu wa ko huko Las Qanood eneo la Sool mapigano hayo yalianza mapema Februari baada ya kundi la viongozi wa eneo hilo mashirika ya kiraia na viongozi wa kidini kutangaza wiki iliyopita kwamba hawataitambua tena serikali ya Somaliland. Somaliland ilitangaza kujitenga na Somalia Mei 1991 lakini bado haijatambuliwa kimataifa. Katika taarifa walisema eneo hilo sasa litatawaliwa kutoka Mogadishu, mji mkuu wa Somalia. Isha Defian, mtaalamu wa umoja wa mataifa, anasema na hapa na mnukulu, tunasikitishwa na mauaji ya takribani watu sitini na watatu na zaidi ya mia tatu sitini na tatu kujeruhiwa. Hata hivyo, baadhi ya duru zinasema waliouawa hadi sasa ni zaidi ya mia kumi na wawili. Afisa huyo wa Umoja wa Mataifa amesema hayo wakati akitoa ripoti za mashambulizi ya kiholela au ya makusudi dhidi ya raia na miundombinu ya kiraia na kuongeza kwamba mashambulizi haya hayakubaliki kabisa na yanakiuka moja kwa moja sheria za kimataifa na za haki za binadamu. Rasia inajiandaa kufungua balozi mpya katika nchi za Afrika. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Rasia Mikhail Bogdanov amesema katika mahojiano na shirika la habari la Sputnik. Mwanadiplomasia huyo amebainisha kuwa kufuatia matokeo ya mkutano wa kilele wa Rasia na Afrika uliofanyika Sochi nchini Rasia mwaka elfu mbili uh, maamuzi yalifanywa ambayo ni pamoja na kupanua uwepo wa kidiplomasia wa Rusia barani Afrika. Bogdanov amesema, kama sehemu ya maagizo husika, wizara ya mambo ya nje ya Rusia inafanya kazi ya kufungua balozi mpya katika nchi kadhaa za Afrika. Amesema Rusia inazingatia masuala ya jiografia na uwepo wa maslahi ya kitaifa, na muhimu zaidi, utayari wa upande wa pili wa maingiliano. Bogdanov amesema, Nchi za magharibi zinaona uimarishaji wa uhusiano wa Rasia na Afrika kama tusi, kwani haziwezi kuacha sera za ukoloni mamboleo ambazo kwa miaka mingi ziliwaruhusu kupora utajiri wa Afrika. Kwa mtazamo wa waziri wa mambo ya nje wa Rasia, kuongezeka ushawishi wa Moscow barani Afrika kuna maana ya kudhoofika ukoloni mamboleo wa nchi za magharibi ikiwa ni pamoja na Ufaransa barani Afrika. Waziri wa mambo ya nje wa Rasia Sergei Lavrov ambaye ametembelea bara la Afrika mara tatu katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita anasema Marekani na nchi za Ulaya, ambazo zinataka nchi za Kiafrika zisitishe ushirikiano wao na Rasia, kwa hakika zinapigania kurejesha utegemezi na zama za ukoloni wa nchi za Afrika kwa madola ya magharibi. Akiwa safarini nchini Mali mapema mwezi huu, Lavrov aliahidi msaada wa nchi yake kwa nchi za magharibi mwa Afrika katika kupambana na makundi yanayobeba silaha. Moscow imebainisha kuwa katika juhudi za kupanua ushawishi wake barani Afrika wakati huu uh, uh, ikiendelea kuvutana kidiplomasia na mataifa ya magharibi uh, ni jitihada ambazo zitaendelea. Taarifa hii ya habari wapenzi wasikilizaji, na wajieni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mabaki ya kiongozi wa zamani mwanamapinduzi wa Burkina Faso Thomas Sankara yalizikwa Alhamisi katika eneo aliouawa uh, katika mapinduzi ya kijeshi zaidi ya miongo mitatu iliyopita. Sankara alizikwa pamoja na wanamapambano wenzake kumi na wawili wa zamani katika eneo la ukumbusho la Thomas Sankara katika mji mkuu wa Gadugu. Maafisa kadhaa wa serikali ya kijeshi wakiongozwa na waziri mkuu walihudhuria sherehe hiyo ambayo ilisusiwa na familia ya Sankara. Majeneza kumi na matatu yaliokuwa na mabaki hayo yalipambwa kwa bendera ya taifa, huku kila mmoja ikiwa na picha ya kion... viongozi wa wote ambao uh, wanazikwa upya. Viongozi wa kidini uh, na wa madhehebu tofauti walihimiza maridhiano ya watu wa Burkina Faso ili kufikia amani katika ardhi hiyo ya Afrika Magharibi inayokumbwa na, na ukosefu wa usalama na kwa kumalizia ni kuwa Korea Kaskazini imefanya majaribio ya makombora manne ya kimkakati kama njia ya kuonyesha utayari wa kikosi cha nyuklia cha nchi hiyo kukabiliana na majeshi hasimu. Shirika rasmi la habari la Korea Kaskazini, KCNA, limeripoti kuwa jeshi la wananchi wa Korea lifanyia majaribio makombora ya wasal mbili siku ya Alhamisi kutoka eneo la mji wa Kimchaek, mkoa wa Hamgiong kaskizini kuelekea baharini kwenye pwani ya mashariki ya rasi ya Korea. Ripoti hiyo imeongeza kuwa mazoezi hayo yalionyesha kwa mara nyingine tena hali ya vita ya kikosi cha nuklia cha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Watu wa Korea, kikimaanisha kwa kila njia e, nchi hiyo inajiimarisha ili kukabiliana na mashambulizi ya nuklia dhidi ya vikosi vya adui. Korea Kaskazini imekuwa ikirusha makombora kadhaa katika wiki nzima iliyopita, wakati ambao Marekani na Korea Kusini nazo zimekuwa zikifanya mazoezi ya pamoja ya kivita katika rasi ya Korea. Serikali ya Korea Kaskazini inasema mazoezi hayo ya kijeshi ya Marekani katika rasi ya Korea ni ya kichochezi. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Wapenzi sikilizaji, na baada ya kusikiliza taarifa ya habari za dunia, sasa nawakaribisha kusikiliza uchambuzi wa kisiasa na tutajadili makubaliano ya China na Russia ya kukabiliana na mielekeo ya Marekani ya kutaka kuziburuza nchi zingine duniani, huku Marekani ikiendelea kung'ang'ania sera yake ya kujifanyia mambo kivyake na kutaka kuziburuza nchi zingine duniani kwa mara nyingine tena, muungano wa madola ya Asia na Ulaya unaendelea kuimarika na kupata nguvu zaidi. Kuhusiana na suala hilo, wizara ya mambo ya nje ya China ilitoa taarifa siku ya Jumatano iliyoeleza kwamba nchi hiyo na Rasia zimekubaliana kuchukua hatua kwa pamoja ya kukabiliana na aina zote za utumiaji mabavu unaofanywa no? kwa upande mmoja na Marekani sambamba na kueneza fikra ya kuwa na ulimwengu wa kambi kadhaa na kushirikiana pande mbili katika fremu ya mfumo wa pande kadhaa, baada ya mkutano kati ya mkurugenzi wa ofisi ya kamisheni ya mambo ya nje ya chama cha kikomunisti cha China Wang Yi na katibu wa baraza la usalama la Russia Nikolai Patrushev. Wizara ya mambo ya nje ya China ilitangaza katika taarifa kwamba katika mkutano uliofanyika Moscow, pande mbili zimejadili hali ya kimkakati kimataifa na zinaitakidi kuwa amani na utulivu katika eneo la Asia Pasifiki lazima idumishwe kwa uzito kamili, sambamba na kupinga fikra za enzi za vita baridi, makabiliano baina ya kambi tofauti na mizozo ya kiideolojia mkurugenzi wa ofisi ya kamisheni ya mambo ya nje ya Chama cha Komunisti cha China na katibu wa baraza la usalama la Russia wamezungumzia pia hali ya Ukraini na kusisitiza juu ya Beijing na Moscow kuzitumia fursa mwafaka za ushirikiano wa kimkakati zilizopata baada ya kuanza vita vya Ukraine. Ukweli wa mambo haupasi kupuuzwa na ni huu kwamba hatua za mtawali zinazochukuliwa na, na serikali za kibeberu za magharibi zikiongozwa na Marekani za kujaribu kuhodhi maeneo mbalimbali ya dunia zimechochea kuasisiwa umoja na mshikamano mkubwa zaidi wa nchi za Asia na Ulaya. Ni dhahiri eh, kwamba umoja huo chanya na wa ujengaji utakuwa imara na wenye nguvu zaidi katika siku zijazo kwa kujiunga nchi zenye msimamo huru na utaweza kueneza fikra ya kukabiliana na sera za kibeberu za Marekani katika bara pana la Asia. Kuhusiana na nukta hiyo, tunaweza kuashiria kujiunga Iran na muungano wa China na Rusia, hatua ambayo inaweza kuandaa mazingira ya kutokomezwa ubeberu na nguvu za magharibi za kulihodhi bara kubwa la Asia. Kwa hakika, kupatikana mazingira hayo ni kengele ya hatari kwa Washington na waitifaki wake wanaojumuisha zaidi nchi kadhaa wanachama wa shirika la kijeshi la magharibi e, NATO, pamoja na maafisa au pamoja na utawala wa kizayuni wa Israeli. Katika muktadha huo, mtaalamu na mchambuzi wa masuala ya kimataifa Pablo Jofrey Lil ametoa uchunguzi e, au ufafanuzi wa kuonyesha ukubwa wa muungano huo wa kistratejia kati ya Iran, Rusia na China kwa kutaja takwimu na tarakimu zifuatazo: Muungano huu unajumuisha jumla ya watu karibu bilioni mbili, na kwa mtazamo wa kijiografia unahusiana na eneo la kilomita ze, uh, mraba milioni 29, ambalo kwa pamoja linahodhi asilimia 22 ya, ya pato la taifa la dunia. Kwa maneno mengine ni kwamba kwa kujiunga tu Iran na muungano wa China na Rusia, matatizo yanayoikabili Marekani katika eneo kubwa la bara Asia yataongezeka mara dufu. Namwapenza msikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu haya ya uh, Ijumaa mchana ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami Iran ikiwatangazia moja kwa moja mubashara kutoka studio zetu za Jamejam -jam, hapa jijini Tehran. Wapenzi wasikilizaji, na sasa tunayaendeleza matangazo yetu ya leo mchana, uh, kwa kuingia katika sehemu ya pili ya matangazo haya ambapo kwanza kabisa tutawaleteni eh, mawaidha maalum uh, kuhusiana na kukumbuka uh, kuzaliwa Imam Hussein alaihi salam, na mawaidha yenyewe wapenzi wa usikilizaji, yataletwa kwenu na Ustadh Saidi Othman. Karibuni kusikiliza. Usiulize ni kifua gani kilimnyonyesha Alimamu Al-Hussein alaihi salam. Usiulize ni mapaja gani yalimbeba Alimamu Al-Hussein alaihi salam. Usiulize ni malezi gani na machunga gani aliyoyapata Alimamu Al-Hussein alaihi salam. Kifua kilichomnyonyesha Al Hussein ni kifua cha Fatimatu Zahra Kwanza kabisa kuna wajhu shabahi, kufanana kwa karibu sana baina ya Alhusain na baina ya Yahya alaihi salam. Katika watu ambao walizaliwa katika miezi sita ni Yahya ibnu Zakariya alaihim assalam, lakini vilevile vile katika watu waliozaliwa kwa miezi sita ni Alimamu Alhusein alayhi salam. Anasema Shikh Lmufid kwamba baina ya kuzaliwa alimamu Lhasan na kutungika mimba ya alimamu Lhuseini alayhi salam ni tuhurun. Kuzaliwa kwa alimamu Lhasan miezi sita na kutungika mimba nyingine ya alimamu Lhuseini alaihi salam ni tuhur. Kwa hivyo, alimamu Lhuseini alaihi salam akazaliwa akiwa amekaa tumboni mwa mama yake miezi sita. Alimamu alhusein alayhi salam alipozaliwa, historia inasema kwamba Fatimatu Zahara alayhi salam, kifua chake kilikauka, ikawa Hussein alayhi salam analetwa kwa babu yake Muhammad Rasulillah. Kisha mtume anachukua kidole chake gumba na kumwekea Alimamu alhusein mdomoni. Riwaya inasema, fayamtasu ibahama rasulillahi Abu Rafi anasema kuntu ulaibu al-Husayn alayhi salam, wa huwa sabiyun, nilikuwa nikicheza cheza na Hussein alayhi salam akiwa mdogo. ulaibu al-Husayn nikicheza nikichezacheza na Hussein alayhi salam. Na Mtume sallallahu alayhi wa ali akazungumza kwamba man kana lahu sabiyan falyatasaba maahu, yule ambaye ana katoto kadogo nyumbani, basi ajishushe Huseini, nibebe sasa, nimekushinda. Huseini akamwangalia akasema, aturidu an yahmilaka dhahrun hamalahu rasulullah sallallahu alayhi wa ali, hivi Abu Rafi, unataka mgongo uliobebwa na Mtume ukubebe wa wewe? Wakaendelea na mchezo. Abu Rafi anasema faasabat midhatuhu midhati. Huseini akaweza akapiga jiwe langu, wakanishinda. Fakultu lahu la ahmiluka kama anta lam tahmilni. Man kana lahu sabiyan falyatasaba ma'ahu, mwenye katoto nyumbani achezeze naye taban. Ni mchezo gani? Kuna malengo gani? Kwa sababu al-Imam al-Jawad kama sintokosea, anaonekana pembeni amekaa uwanjani na watoto wanacheza. al-Imam al-Jawad amezama katika kufikiria, anakuja mmoja katika wafalme wa Banu al-Abbas, anamwambia al-Imam al-Jawad, mbona sikuoni ukicheza na watoto, umekaa pembeni huko umejitenga? Akafikiria akawaambia, thiyabukuma inda lkhayat, nguo zenu wanangu zipo kwa fundi fa idha atani zayantukuma, atakaponijia na nguo zenu nitawapendezesha, mtaziona, mtafurahi. Siku zikapita mpaka ukafikia usiku wa Idi. Kesho ndiyo sikukuu. Alimamu Lhasan na Huseini wanakwenda kulala, lakini unashauriana, tujaona nguo zetu za sikukuu twende kwa mama. Wakaenda kwa mama yao Fatimatu Zahra alayha salam, kawambia: mama, kesho sikukuu, nguo zaidi hatujaziona. Riwaya inasema fabakati Zahra alayha salam wa rahimatuhuma, Fatima akalia sana kwa kuonea huruma. Fatimatu Zahra alayha salam akarudia maneno yale yale yaliyosema yale jana, thiabukuma inda alkhayyat, mavazi yenu yapo kwa fundi Ni nani huyu mwenye kugonga mlango? Anasikia sauti inasema, ana alkhayatu kad jitu bithiyab, mimi fundi nimekuja na mavazi. Fafatahat lbab, Zahra akaenda akafungua mlango akamuona mtu, mtu ambaye anasema, lam ara rajulan ahyab shimatan minhu, sikuwahi kumwona mtu mwenye haiba na heshma kama mtu yule fanawalaha mindilan min mashdudan fansaraf, mtu yule akamkabidhi Fatimatu Zahra kitambara kilichofungwa kisha mtu yule akaondoka. Fatimatu Zahra akafunga mlango akaenda ndani. Alipoenda ndani akafungua mindil faidha fihi qamisani wadiraatani wasirwalani waridaani wa amamatani wakhufani aswadani, Fatima kakuta kuna kanzu nzuri, kuna pajama mbili nzuri, kuna vitambara vizuri, kuna vilemba viwili vizuri, alafu kuna viatu vizuri vyeusi, pea mbili. Fatima alaihi salam akaenda akawamsha Hasan Huseini, amkeni. Vikaamka Hasan na Huseini, vikaja akaanza kuvivalisha vizuri, wakapendeza sana. Wakasikia mlango unagongwa, Fatima anafungua mlango, mtume Nani amekupa habari hizi ewe mtume Mwenyezi Mungu? Mtume sallallahu alayhi wa alihi akasema ma urij hatta jaani wa akhbarani bidhalik, hakuruhusiwa kuondoka huyo mpaka akaja kwangu na akanihabarisha habari hii. Kwa nini Hassan na Husaini wasivae nguo za peponi? Babu yao Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi ni mtu wa peponi, mama yao Fatimatu Zahra alayha salam ni mama ambaye asili yake ni mwanamke wa peponi. Amirul mu'minina Ali vile vile ana sifa za pepo, na chakula cha siku tatu ndani ya Alkaaba kilitoka peponi, na alhasan walhusein sayyida shababi ahli aljanna. Kwa nini vijana wawili wa peponi wasivai nguo za peponi wakiwa hapa hapa duniani? Nam, wapenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, baada ya kusikiliza mawaidha hayo ambayo yameletwa kwenu na Shekh Said Othman. Na, na, na, na, likunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki mchana huu kwa kuyatupia jicho magazeti ya nchini Kenya. Kwanza kabisa eh, naanza na gazeti la Taifa Leo lenye kichwa kikuu cha habari kisemacho Raila afutwa kazi, likifafanua limeandika kuwa umoja wa Afrika umetangaza kutamatika kwa kandarasi ya Raila Odinga kama mjumbe wa miundombinu siku chache tu baada ya Odinga kuahidi kuongoza maandamano dhidi ya serikali ya rais William Ruto. Katika kujibu uamuzi wa mkuu wa kamisheni umoja wa Afrika, Raila amemwandikia barua na kusema, na hapa namnukulu, ninakubali hatua yako ya haraka ya kuniachilia kuendelea na masuala mengine muhimu na ya dharura. Taifa Leo pia lina habari semo ya kuwa kamishna mkuu wa mamlaka ya mapato Kenya, KRA, Gifi Mburu amejiuzulu ghafla. Mwenyekiti wa bodi ya KRA Anthony Mwaura aliwasilisha uamuzi huo kwenye taarifa kwa vyombo vya habari siku ya Alhamis akisema kuwa Mburu alikuwa amewasilisha barua yake ya kujiuzulu ili kuendeleza maslahi mengine au kuendeleza kazi zake zingine binafsi. Mwaura amesema kufuatia kujiuzulu, uh, bodi imemteua Rispa Simiyu kuwa kaimu kamishna mkuu KRA kuanzia tarehe 23 Februari hadi wadhifa huo ujazwe. Gazeti la Taifa Leo pia katika ukurasa wake wa mbele lina habari ya kimataifa isemayo kuwa muungano wa kijeshi wa NATO sasa unaituhumu China kuwa eti inaisaidia Russia katika vita nchini Ukraine. Sasa na litupia jicho gazeti dada la Daily Nation ambalo lina mnukulu waziri wa habari, mawasiliano na uchumi wa kidijitali Kenya, Eliud Owalo akisema wakenya watapata vitambulisho vya kidijitali ifikapo mwishoni mwa mwaka huu. Nation pia lina habari semayo kuwa vyuo vikuu vya umma nchini Kenya vitaongeza karo na kupunguza idadi ya wafanyakazi. Habari hiyo pia imepewa umuhimu na gazeti la Standard ambalo limeandika kuwa wazazi wamekumbwa na mshtuko kufuatia ongezeko la karo. Wapenzi msikilizaji, sasa tukiachana na magazeti hayo ya nchini Kenya, e, tuyaangazie magazeti ya nchini Uganda na kwanza kabisa na litupia jicho gazeti la Daily Monitor ambalo limeandika kuwa Waislamu kote Uganda leo wanatazamiwa kushiriki katika maandamano ya amani ya kupinga uhusiano wa watu wa jinsia moja. Baraza kuu la Waislamu Uganda limetoa wito kwa misikiti kote Uganda kupaza sauti leo kupinga uovu huo ambao umekuwa ukiwalenga watu wa nchi hiyo, hasa vijana. Naibu mufti wa Uganda Sheikh Muhamad Warsal amesema lengo kuu la uh, maandamano hayo ni kuelimisha umma Nalo gazeti la New Vision limeipa umuhimu habari semayo kuwa serikali eh, imesema shule za serikali nchini humo e, zinapaswa kuongeza idadi ya wanafunzi wanaosajiliwa. Naam, tukiachana na magazeti ya huko Uganda, sasa tuangazie gazeti la The New Times la nchini Rwanda. Gazeti hilo linatupasha kuwa Pascal Nyamulinda raia wa Rwanda ameteuliwa kuwa mkurugenzi mkuu wa shirika la kitaifa la utambulisho wa watu wa Benin. Aliteuliwa na Rais Patrice Talon mnamo Jumatano, Februari 22 wakati wa mkutano wa baraza la mawaziri kuchukua nafasi ya Siril Guubeji aliyekuwa akishikilia nafasi hiyo katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Wapenzi usikilizaji, kwa kumaliza, tunaangazia magazeti ya Tanzania na awali kabisa nalitupia jicho gazeti la Mwananchi, ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, Kenya yafungua njia Taifa Gas ya Rustam. Gazeti hilo linadokeza kuwa Rustam Azize e, ambaye ni mfanyabiashara mashuhuri Tanzania, sasa atawekeza shilingi bilioni mia tatu na nne kwenye mradi wa gesi utakaojengwa Mombasa, nchini Kenya. Gazeti la Nipashe limekolezia wino mweusi habari yenye kichwa cha maneno kisemacho mwalimu baroni kifo cha mwanafunzi adaiwa kumpiga mateke ubavuni wazazi wa goma kuzika. Gazeti la Uhuru nalo lina kichwa cha habari kisemacho Rais D Husein Ali Mwinyi wa Zanzibar atoa darsa la utalii na mwisho kabisa naliangazia gazeti la Jamvi la Habari ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, Tanzania iko salama kwa wawekezaji. Na mwapenzi msikilizaji, la ziada sina kutoka meza ya udondozi wa magazeti ya afrika Mashariki. Wakati huu barabara baraba kabisa, sasa umewadia wakati wa kutegea sikio kipindi cha Iran Juma Hili. Baada ya hapo, tutakuwa na makala ya Leo Katika Historia. Iran Juma Hili. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu ya Iran wiki hii, na kati yatakayoangazia leo ni pamoja na viongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wazikosoa nchi za Waislamu kwa kufumbia macho kadhia ya Palestina, Iran yaweka vikwazo vya kulipiza kisasi dhidi ya umoja wa Ulaya na Uingereza na mashindano ya kimataifa ya Qurani tukufu ya Irani yafanyika Teheran na Mkenya ashika nafasi ya pili. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amezikosoa nchi za Kiislamu kwa kutochukua hatua yoyote ya maana juu ya kadhia ya Palestina. Ayatola Said Ali Hamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, amesema Palestina ingali kadhia kuu kwa umma wa Kiislamu. Taifa hilo limewekewa mzingiro wa kikamilifu na watu wasio wa kawaida, bali na kundi la watu waovu na mafasiki. Hata hivyo nchi za Kiislamu zimeendelea kuwa watazamaji tu. Kiongozi mwadhamu aliyesema hayo Jumaa mosi hapa mjini Teheran katika mkutano wake na maafisa na wajumbe wa nchi za Kiislamu walioshiriki kwenye mashindano ya kimataifa ya Qurani Tukufu. Mashindano haya yamefanyika kwa mnasaba wa kumbukumbu ya kubaathiwa na kupewa utume Mtume Muhammad, sallallahu alihi waalihi wasalam. Ayatola Seida Ali Khamenei amebainisha kuwa kuendelea kufumbia macho na kunyamazia matatizo ya Palestina na hata kushirikiana na utawala huo wa Kizayuni unaozikalia kwa mabavu ardhi za Palestina kumezidhoofisha nchi za Kiislamu. Kiongozi mwadhamu amekosoa baadhi ya madola ya Kiarabu kwa kushindwa kusimama kidete mkabala wa utawala haramu wa Israel na kusisitiza kuwa Jamhuri ya Kiislamu itaendelea kuunga mkono kwa kila namna wananchi madhulumu wa Palestina. Amefafanua kwa kusema kuwa kusalia kimya juu ya kadhia ya Palestina kumeudhuru ulimwengu wa Kiislamu. Kimya hicho cha serikali za Kiislamu mkabala wa uvamizi huo ambao ni uvamizi pia dhidi yao na umma wa Kiislamu na hata kuunga mkono uvamizi huo, na baadhi wamefanya hivyo hivi karibuni, kumezidhoofisha nchi hizo na hata kuziweka katika madhila. Amebainisha kuwa iwapo serikali za Kiislamu zingelisimama kidete juu ya kadhia ya Palestina tokea mwanzo na wapambane, basi hali katika eneo la Asia Magharibi bila shaka ingelikuwa tofauti na umma wa Kiislamu leo ungelikuwa madhubuti na wenye umoja zaidi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema jamhuri ya Kiislamu ya Iran itaendelea kuliunga mkono taifa la Palestina kwa njia zozote zile. Harfe dele musalmanone mazlume felestin ro, jamhuri ya, ya Kiislamu inapaza sauti ya yaliyomo ya moyoni mwa taifa linalodhulumiwa la Palestina na inafanya hivyo kwa njia ya wazi kabisa. Sisi hatumwogopi yeyote na tunatamka haki kwa sauti kubwa. Sisi tunaliunga mkono na tunalihami taifa la Palestina na tunatamka wazi kuwa tunawaunga mkono wa Palestina. Hili ni jambo ambalo limepelekea maadui Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa taifa la Iran limefanikiwa kusambaratisha njama za maadui kwa mkawama na mapambano pamoja na istikama ya kupigiwa mfano. Saidi Ibrahim Raisi ameyasema hayo katika kikao hicho cha viongozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, mabalozi na wawakilishi wa nchi za Kiislamu pamoja na wageni walioshiriki kwenye mashindano ya kimataifa ya Kurani tukufu walipoonana na kiongozi mwadhamu kislamu, mosi, sababu, kuya, mwabath, wa mapinduzi ya Kiislamu Jumaa mosi kwa mnasaba wa sikukuu ya mabath ya kupewa utume mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Aidha, ametumia fursa ya hotuba hiyo fupi kuwashukuru wananchi wa Iran kwa kufanya hamasa nyingine kubwa ya kusambaratisha njama za adui wakati wa matembezi ya kuadhimisha mwaka 44 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu Iran. Rais wa Iran amesema baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, maadui kama ilivyokuwa katika zama za mwanzoni mwa mo, Waislamu walianza kulivamia taifa la Iran kwa vita vya kijeshi, kiuchumi, kisiasa na kipropaganda, lakini kwa mahesabu yao mabovu na ghalati kuhusu taifa la Iran, mda wote njama zao zimefeli. Ameashiria pia njama za hivi karibuni za maadui dhidi ya taifa la Iran na kusema muhasabi galat kardan ishtibahi kwa mara nyingine walifanya makosa ya kimahesabu. Taifa la Iran limesimama kidete mbele ya njama na fitna. Taifa la Iran kwa muono ambali, limethibitisha kuwa liko katika medani. Katika fitna hizi za kiuchumi, viongozi, kwa msaada wa wananchi, tutaweza kuvuka salama hali hii, insha Allah. Iran imetangaza kuweka vikwazo vya kulipiza kisasi dhidi ya idadi kadhaa ya watu binafsi na mashirika katika Umoja wa Ulaya na Uingereza. Wizara ya mambo ya nje ya Iran ilitangaza hatua hizo katika taarifa yake siku ya, ya Jumanne. Wizara hiyo ilionya Jumatatu kwamba italipiza kisasi dhidi ya hatua kama hizo zilizochukuliwa hapo awali na baraza la Umoja wa Ulaya na Uingereza dhidi ya idadi kubwa ya Wairani na taasisi za Kiirani kutokana na hatua ilizochukua Jamhuri na ya Kiislamu ya Iran kukabiliana na ghasia zinazoungwa mkono na mataifa ajinabii zilizozuka katika baadhi ya miji ya Iran mnamo Septemba mwaka jana. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Iran ilitaja baadhi ya sababu za kupitishwa hatua hizo kuwa ni uungaji mkono wa Umoja wa Ulaya na Uingereza kwa ugaidi na vikundi vya kigaidi na uchochezi wao wa vitendo vya ugaidi na unyanyasaji dhidi ya watu wa Iran. Mashirika ya usalama ya Iran yamepata ushahidi kuwa mashirika ya kijasusi ya Marekani na madola mengine ya magharibi yalihusika katika kuchochea ghasia hizo na wiki hii mashindano ya 39 ya kimataifa ya Qurani tukufu yamefanyika nchini Iran, ambapo yalifunguliwa Juma Mosi na spika wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu, bunge la Iran, Mohammed Baqir Kalibaf, na kufungwa Jumatano na rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Said Ibrahim Raisi. Washiriki 52 wa kutoka nchi 33 walichuana katika fainali ya mashindano hayo mjini Tehran. Aidha, jumla ya wasomaji na wahifadhi Qurani tukufu 149 kutoka nchi 80 wakiwemo Wanaume mia kumi na wanne na wanawake thelathini na tano walishiriki katika duru ya mchujo ambayo ilifanyika kwa njia ya intaneti. Katika mashindano ya mwaka huu, kategoria ya kuhifadhi Qurani tukufu kwa wanaume, nafasi ya kwanza imeshikwa na Sina Tabahii wa Iran, huku Ustad Abdul Halim Abdurahim wa Kenya akishika nafasi ya pili na mwakilishi wa Bangladesh ameshika nafasi ya tatu. Aidha, katika kitengo cha wanawake cha kuhifadhi Qurani, mwakilishi wa Ghana, Amina Ibrahim, ameshika nafasi ya kwanza. Akihutubu katika sherehe za kufunga mashindano hayo, Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuhusu umuhimu wa umoja katika umma wa Kiislamu, na hali kadhalika amesema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayoweza kuwa kituo kikuu cha kueneza utamaduni wa Kurani tukufu duniani. Na tumepata fursa ya kuzungumza na mwakilishi wa Kenya katika mashindano hayo, Ustadh Abdurahim Abdurahman ambaye ameshika nafasi ya pili katika kategoria ya kuhifadhi na alikuwa na haya ya kusema na mashaallah, yani nilikuwa hapo 2018 kama sijakosea, na mabadiliko naona ni mengi sana yani yani, msabaka ilivyokuwa na sahii ni tofauti kubwa sana yani, katika maandalizi na katika eh, mashindano yenyewe na katika majaji wanavyojaji ni kuna mabadiliko makubwa na kuna maendeleo makubwa idadi imepunguzwa katika mchuja wa kwanza ambapo ulifanyika mashindano makali sana na katika kitengo chetu tumechaguliwa yani watu kumi na tatu peke yake sasa hiyo pia ni yani, kuboresha mashindano na kusahilisha yani, washiriki na washindani kuweza kuingia kwa urahisi na kila mtu kupata nafasi yake inshallah na wakati ulivyoshiriki mwaka elfu mbili kumi na nane nafikiri ulikuwa katika kategoria ya wanafunzi, hivi sasa nafikiri unashiriki kitengo cha watu wakubwa. Hebu tufahamishe, tokea wakati huo mpaka wakati huu, ni mafanikio gani umeweza kuyapata, au ni usawiku umeweza kupata katika uh, kiraa na tahfidhi ya Qurani? Alhamdulillah, kwanza tunamshukuru Mwenyezi Mungu kwamba ametubariki E, n yani, kuhifadhi kitabu chake na maneno yake na e, kujiboresha yani kibinafsi hiyo kwa kila mwanadamu yani ni lazim kwake. Alhamdulillah, katika tahfidh nilikuwa hifadhi yangu yani haijamakinika vile wakati ule kama wewe mwenyewe unakumbuka, lakini alhamdulillah sahii kidogo e, nimefanya murajaati nyingi sana, nimekaa na mashaikh kubwa kubwa ambao sijawahi kukutana nao kabla wakati ule e, ili waweze kunisahihisha yani, kimatamshi kitajwidi na kimambo mengine mengi na pia nimejinyongeza katika kuelewa mambo na adha na makamati sautia ambayo ilikuwa sijui kitambo. Alhamdulillah, tunamshukuru Mwenyezi Mungu. Hayo nam wapeza usikilizaji, na kwa mahojiano hayo tuliyofanya na Ustadh Abdurrahim Abdurrahman wa Kenya, aliyeshika nafasi ya pili katika mashindano ya kimataifa ya Qurani ya Iran, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo, ni matumaini yangu kuwa mmeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa, tarehe tatu Shaaban mwaka 1444 Hijiria, sawa na tarehe 24 Februari mwaka 2023. Siku kama ya leo miaka 1440 iliyopita alizaliwa Imam Husein bin Ali bin Abi Talib alaihimussalam, mjukuu wa mtume wetu Muhammad Kipindi bora cha maisha ya Imamu Husein ni cha miaka sita, wakati mtukufu huyo alipokuwa pamoja na mtume mtukufu Muhammad bin Abdillah. Imamu Husein alijifunza maadili mema na maarifa ya kumjua Mwenyezi Mungu kutoka kwa baba yake Imama Ali alaihi salam na mama yake Bibi Fatimatu Zahra, ambao walilelewa na mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi Imam Husein alishiriki vilivyo katika matukio mbalimbali mbali. Wakati Uislamu ulipokabiliwa na hatari daima, alilinda turathi za thamani kubwa za Mtume kwa kutoa darsa na mafunzo kuhusu masuala mbalimbali yakiwemo ya kiitikadi ya kifikra na kisiasa. Imamu Husein alaihi salam alichukua jukumu la kuongoza umma wa kiislamu mwaka 50 hijiria, baada ya kuuawa shahidi kaka yake Imam Hasan alaihi salam. Hatimaye Imamu Husein alaihi salam aliuawa shahidi huko Karbala mwaka 61 hijiria, wakati alipokuwa akitetea dini tukufu ya Uislamu. Katika siku kama ya leo miaka 498 iliyopita alizaliwa Louis Vaz de Cameons, malenga mkubwa wa Kireno na mmoja wa wanafasihi wakubwa wa, wa Ulaya, huko Lisbon, mji mkuu wa Ureno. Mbali na kuwa mshairi, de Cameons alikuwa mpiganaji jasiri na shujaa. Moja ya kazi muhimu za utunzi za Luis Vaz de Camoes ni ile aliyoipa jina la The Lusiadas. Miaka 175 iliyopita katika siku kama hii ya leo, utawala wa muda au duru ya pili ya mfumo wa jamhuri ulianza huko Ufaransa baada ya wananchi kufanya mapambano ya ukombozi na kumwondoa madarakani Louis Philippe mfalme mbeberu wa nchi hiyo. Utawala wa aina hiyo unajulikana pia katika historia ya Ufaransa kwa jina la utawala wa waandishi wa habari. Hii ni kwa sababu waandishi wa habari kumi na moja waliokuwa wakipigania mfumo wa jamhuri chini ya uongozi wa Alphonse de Lamartine, malenga na mwandishi wa Kifaransa, ndio waliokuwa wakisimamia utawala huo. na siku kama ya leo miaka sabini na nne iliyopita wawakilishi wa Misri na utawala wa kizayuni wa Israel walisaini mkataba wa kusitisha mapigano kati ya pande mbili katika kisiwa cha Rodes kilichoko katika bahari ya Eger. Ni vyema kutaja hapa kwamba baada ya kuundwa serikali ya kizayuni mwaka 1948 huko katika Palestina inayokaliwa kwa mabavu, Misri ilikishirikiana bega kwa bega na baadhi ya nchi za kiarabu katika kupigana vita dhidi ya utawala wa kizayuni. Hata hivyo, wanajeshi wa utawala huo walifanikiwa kuingia katika ardhi ya Misri na Lebanon baada ya kuishambulia safu ya vikosi vya mapambano ya Waarabu ambavyo vilikuwa na zana chache za kisasa za kivita na hivyo kutoa pigo kwa vikosi vya nchi za Kiarabu. Naam, wapenzi msikilizaji, na kabla ya kuondoka studioni hapa ni muhtasari wa habari za dunia, ambapo tunaanza kwanza na hapa Iran. Ripoti zisizoisha za wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA zinazotoa shutuma za uongo na zisizo na msingi dhidi ya mpango wa nuklia ya jamhuri ya kiislamu ya Iran wenye malengo ya amani zina msukumo wa kisiasa ili kushinikiza nchi hii. Haya yamedokezwa na Behruz Kamalvandi, msemaji wa shirika la nishati ya atomiki la Iran, katika mahojiano maalum na Press TV. Mtaalamu wa Umoja wa Mataifa kuhusu hali ya haki za binadamu nchini Somalia ameelezea kusikitishwa kwake na idadi kubwa ya vifo vya raia nchini humo kufuatia mapigano kati ya vikosi vya usalama vya Somaliland na watu wa koo huko Las Anud, eneo la Russia inajiandaa kufungua balozi mpya katika nchi za Afrika. Hayo yamedokezwa na naibu waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo Mikhail Bogdanov. Mabaki ya kiongozi wa zamani wa Burkina Faso Thomas Sankara yalizikwa Alhamisi katika eneo alikokuwa, alikouawa katika mapinduzi ya kijeshi na Korea Kaskazini imeonyesha hali ya kivita ya vikosi vyake vya nyuklia. Azele, hapa Tehran. Ile ni wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 Ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na internet. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.