Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Tuljumua. Aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu, ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. bismillahi rahmani rahim assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh wapenzi wasikilizaji mimi ni mubarak kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran ikiwatangazia moja kwa moja wa mubashara kutoka studio zetu za jam jam hapa jijini tehran wapenzi wasikilizaji leo ni ijumaa tarehe tatu Shaabani mwaka elfu moja mia nne arobaini na nne Hijiria Kamaria, inasadifiana na ishirini na nne Februari elfu mbili ishirini na tatu Miladia. Tulioandalieni asubuhi ya leo kama kawaida, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi usikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya uchambuzi wa kisiasa asubuhi hii, wapenzi wasikilizaji, tutawaleteni makala maalum kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuzaliwa Imam Hasan alaihi salam, siku ya kukumbuka kuzaliwa Imam Hussein alaihi salam. Baada ya hapo, wapenzi wasikilizaji, tutakuwa na makala nyingine ya Afrika wiki hii, na kabla ya makala hiyo ni makala ya leo katika historia wapenzi wasikilizaji, tutakuwa pia na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi eh, hadi mwisho wa matangazo haya. Mimi ni Mubarak Kenya. Baada ya mdauso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran, hivyo kuwa nasi hadi mwisho Apane msikilizaji, imetimia saa mbili unusu kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Naifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari za dunia, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Iran yasema kusambaratika utawala wa Israeli hakuepukiki licha ya uungaji mkono wa Marekani kwa utawala huo bandia. Umoja wa Mataifa watoa wito wa, wa kusitishwa vita nchini Ukraine, na ripoti mpya yabaini kuwa mwanamke mmoja anaaga dunia kila dakika mbili kwa ujauzito au akijifungua duniani. Na sasa ni habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema utawala haramu wa Israel upo katika ncha ya kusambaratika na kutokomea, licha ya uungaji mkono wa Marekani. Nasir Kanani aliyesema hayo jana Alhamisi katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter na kufafanua kuwa hatima ya utawala bandia wa Israel ni kusambaratika pamoja na kuwa unakingiwa kifua na Marekani. Amesema licha ya misaada na uungaji mkono wa Marekani, mwitifaki mkubwa wa kistratejia wa Tel Aviv katika eneo la Asia ya Magharibi, lakini hakuna chembe ya shaka kuwa utawala huo pandikizi utaangamia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran halikadhalika amezionya tawala ambazo zinaanzisha uhusiano wa kawaida na utawala bandia wa Israel, na kubainisha kuwa Israel haina hadhi ya kuyafanya madola hayo yafanye uwekezaji na utawala huo wa Kizayuni. Halkadhalika, Kanania ameeleza bayana kuwa kujikurubisha kwa utawala haramu wa Israeli si tu kuwa kutayafanya madola yaliyoanzisha uhusiano wa kawaida na utawala huo wa kibaguzi kupata hasara kwenye mitaji yao, lakini pia thamani zao za kimaadili zitasambaratika. Kauli ya msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran imekuja siku moja baada ya aliyekuwa waziri mkuu wa Israeli, Yair Lapid, kuonya kuwa utawala huo wa Kizayuni umesalia na miezi michache usambaratike msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran aidha amesema hatua za uharibifu za utawala wa kizayuni dhidi ya mhimili wa mukawama au mapambano hazitauzuia utawala huo kusambaratika. Huku hayo yakiripotiwa taarifa zinasema kuwa waziri wa mambo ya nje wa utawala haramu wa Israeli amedai kuwa Oman imeidhinisha ndege za utawala huo bandia kuruka katika anga ya nchi hiyo ya kiarabu ya ghuba ya Uajemi. Eli Cohen amedai kuwa uamuzi huo ni mkubwa na wa kihistoria kwa uchumi na wasafiri wa utawala wa kizayuni wa Israeli. Cohen ameeleza bayana kuwa Marekani imekuwa na mchango mkubwa katika kufikiwa uamuzi huo. Mamlaka ya usafiri wa anga ya Oman bila kuitaja Israeli kwa njia ya moja kwa moja, imeandika katika ukurasa wake wa Twitter kuwa anga ya nchi hiyo ya kiarabu iko wazi kwa ndege zote ambazo zimetimiza masharti na vigezo ilivyoweka. Hii ni katika hali ambayo Aprili mwaka jana elfu mbili ishirini na mbili, Oman ilikataa kuidhinisha ndege za utawala haramu wa Israeli kuruka katika anga yake ikionekana kujiepusha kufuata nyayo za Saudi Arabia za kujikurubisha waziwazi wazi wazi kwa utawala huo pandikizi. Hii ni baada ya mamlaka ya usafiri wa anga wa Saudi Arabia kusema katika taarifa kwamba anga ya nchi hiyo sasa iko wazi kwa mashirika yote ya ndege, ikiwa ni pamoja na yale ya Israeli, kufuatia safari ya rais wa Marekani Joe Biden katika ufalme huo. Utawala haramu wa Israeli umeongeza juhudi zake zinazounga mkono na Marekani za kuanzisha uhusiano wa wazi na wa kawaida na Omani miongoni mwa nchi nyingine za Kiarabu za Ghuba ya Uajemi, na kwa muda sasa Omani imekuwa ikisisitiza kuwa haitakuwa na uhusiano wa kawaida na utawala wa Israeli hadi pale suala la Palestina litakapotatuliwa. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za dunia ikiwa jieni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa Alhamis limetoa wito wa kusitishwa vita nchini Ukraine na kutaka Russia kuondoka mara moja nchini humo kwa kuzingatia mkataba wa Umoja wa Mataifa, saa chache kabla ya mzozo huo kati ya Russia na Ukraine kuingia mwaka wake wa pili kupitia kikao chake maalum cha dharura cha 11 baraza kuu limepitisha azimio jipya la usitishaji vita matokeo ya kura zilizopigwa baada ya hotuba za wawakilishi wa mataifa wanachama wa umoja wa mataifa walioanza kuhutubia tangu jumatano yamekuwa wanachama 141 wameunga mkono huku wanachama saba wakipinga wanachama waliopinga azimio hilo la kumaliza vita ya Ukraini pamoja na Belarus, Jamhuri ya Kidemokrasia ya watu wa Korea au Korea Kaskazini, Eritrea, Mali, Nicaragua, Russia na Syria. Nchi 32 zimejiweka pembeni, yaani hazikuwa na upande wote, miongoni mwazo ni China, India, Pakistan, Iran na Afrika Kusini. Akihutubia kikao hicho, balozi wa Iran katika Umoja wa Mataifa Saida Ravani alisema pande zote zinazohusika katika vita vya Ukraine zinapaswa kuachana na malengo ya kijeshi na kutangaza suluhu ya kidiplomasia ili kufikia amani endelevu. Katika kikao hicho, baraza kuu la Umoja wa Mataifa limekataa mapendekezo mawili yaliyopendekezwa na Belarus. Pendekezo la kwanza lilitaka e, kubadilisha vifungu kadhaa vya azimio hilo na la pili lingelitaka nchi wanachama pamoja na mambo mengine kukataa kutuma silaha kwenye eneo la migogoro. Rusia imekuwa ikisisitiza kuwa hatua ya nchi za Magharibi zikiongozwa na Marekani kutuma idadi kubwa ya silaha e, nchini Ukraine ndio moja ya sababu kuu za kuendelea vita katika nchi hiyo. Halkadhalika, katika hotuba yake kwa taifa mjini Moscow siku ya Jumanne, rais e, Vladimir Putin wa Rusia alizishutumu nchi za Magharibi kwa kuchochea moto wa vita vya mwaka mzima nchini Ukraine ambavyo vimesababisha vifo vya makumi ya maelfu ya watu. Tuelekee sasa huko barani Ulaya, ambapo waziri mkuu wa Hungary Viktor Orban ameilaumu Marekani kwa kusababisha kudidimia na kupoteza ushawishi nchi za Ulaya. Gazeti la Magyar Nemzet limemnukuu Orban akiyesema hayo katika hotuba yake mbele ya wanachama wa muungano tawala wa Fidesz KDNP na kuongeza kuwa sera za rais Joe Biden wa Marekani zimechangia kuporomoka Ukraine. Orbiana amesema Ulaya imedhoofika katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita kwa sababu utawala wa Biden ume gangnia maslahi yake bila mipaka huko Brussels, huku kipuuza maslahi ya bara la Ulaya. Waziri Mkuu wa Hungary amesema wimbi la vikwazo dhidi ya Russia kama jibu kwa mgogoro wa Ukraine limeutia kwenye matatizo mengi uchumi wa Ulaya huku Marekani ambayo ina nishati ya kutosha ya bei rahisi ikiwa mbali na changamoto hizi zinazopitia nchi za Ulaya. Hivi sasa nchi za Ulaya zinaendelea kukabiliana na mgogoro mkubwa wa nishati baada ya nchi za bara hilo kuiwekea vikwazo Rasia kwa kisingizio cha vita vya Ukrania mwaka jana. Orban mara kadhaa alimlaumu rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski kwa kukubali kuchochewa na nchi za Magharibi na kutumbukiza nchi yake kwenye vita angamizi na Rasia na kwa kumalizia ni kuwa Umoja wa Mataifa unasema kuwa mwanamke mmoja anafariki dunia ndani ya kila dakika mbili, e, kutokana na matatizo anayokumbana nayo akiwa mjamzito au wakati wa kujifungua. Umoja huo umesema jana Alhamisi, e, na kuongeza kuwa licha ya wanawake mia nane kuaga dunia kila siku kutokana na changamoto za ujauzito na wakati wa kujifungua, lakini kwa ujumla vifo hivyo vya wanawake wajawazito vimepungua kwa theluthi moja katika kipindi cha miaka 20 iliyopita. Ripoti ya shirika la afya duniani WHO na taasisi nyingine za umoja wa mataifa inaonyesha kuwa vifo vinavyotokana na matatizo ya kiafya anayokumbana nayo mwanamke akiwa mja mzito au wa wakati wa kujifungua vimepungua kwa asilimia 34.2 katika kipindi cha miongo miwili iliyopita. Kwa mujibu wa takwimu za WHO, vifo hivyo vimepungua kutoka 339 ndani ya kila kesi laki moja za kujifungua mwaka 2023 mwaka 2020. WHO inasema asilimia 70 ya vifo vya wanawake waja wazito vilivyosajiliwa mwaka 2020 vilitokea katika nchi za chini ya jangwa la Sahara barani Afrika. Akthari ya vifo vimesajiliwa katika nchi kama vile Afghanistan, Jamhuri ya Afrika ya Kati, Chad, Jamhuri ya, ya kidemokrasi ya Kongo, Somalia, Sudan Kusini, Sudan, Siria na Yemen. Mkurugenzi huo huyo mkuu wa WHO amesema takwimu hizi mpya zinaonyesha kuwa kuna haja ya kuhakikisha kuwa kila mwanamke anafikiwa na huduma bora e, za afya. Shirika la WHO limetahadharisha kuwa umasikini na mgogoro wa kupanda gharama za maisha katika nchi mbalimbali, haswa za kipato cha chini, umezidisha kiwango cha wanawake wanaokufa wakati na baada ya uja uzito. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara kabisa, wapenzi msikilizaji. Na sasa umwadia wakati wa kutega sikio, uchambuzi wa kisiasa asubuhi ya leo. Tajadili makubaliano ya China na Russia kukabiliana na mielekeo ya Marekani ya kutaka kuziburuza nchi zingine duniani huku Marekani ikiendelea kung'ang'ania sera yake ya kujifanyia mambo kivyake na kutaka kuziburuza nchi zingine duniani kwa mara nyingine tena, muungano wa madola ya Asia na Ulaya unaendelea kuimarika na kupata nguvu zaidi. Kuhusiana na suala hilo, wizara ya mambo ya nje ya China ilitoa taarifa siku ya Jumatano iliyoeleza kwamba nchi hiyo na Russia zimekubaliana kuchukua hatua kwa pamoja za kukabiliana na aina yoyote Utumiaji mababu unaofanywa kwa upande mmoja na Marekani sambamba na kueneza fikra ya kuwa na ulimwengu wa kambi kadhaa na kushirikiana pande mbili katika fremu ya mfumo wa pande kadhaa au multilateralism. Baada ya mkutano wakati ya mkurugenzi wa ofisi ya kamisheni wa ya mambo ya nje ya chama cha kikomunisti cha China Wang Yi na katibu wa baraza la usalama la Russia Nikolai Patrushev, wizara ya mambo ya nje ya China ilitangaza katika taarifa kuwa katika mkutano uliofanyika Moscow, pande mbili zimejadili hali ya kimkakati kimataifa na zinaitakidi kuwa amani ya utulivu katika eneo la Asia Magharibi lazima idumishwe kwa uzito kamili sambamba na kupinga fikra za enzi za vita baridi, makabiliano baina ya kambi tofauti, na mizozo ya kiidiolojia. Mkurugenzi wa ofisi ya kamisheni ya mambo ya nje ya chama cha komunisti cha China na katibu wa baraza la usalama la Rasia wamezungumzia pia hali ya Ukraine na kusisitiza juu ya Beijing na Moscow kuzitumia fursa mwafaka za ushirikiano wa kimkakati zilizopata baada ya kuanza vita vya Ukrania. Ukweli ambao haupasi kupuuzwa ni kuwa hatua za mtawalia zinazochukuliwa na serikali za kibeberu za magharibi zikiongozwa na Marekani za kujaribu kuhodhi maeneo mbalimbali ya dunia zimechochea kuwasisiwa umoja na mshikamano mkubwa zaidi wa nchi za Asia na Ulaya. Ni dhahiri kwamba umoja huo chanya na wa ujengaji utakuwa imara na wenye nguvu zaidi katika siku zijazo kwa kujiunga nchi zenye misimamo huru, na utaweza pia kueneza fikra ya kukabiliana na sera za Marekani katika bara pana la Asia. Kuhusiana na nukta hiyo, tunaweza kuashiria kujiunga Iran na muungano wa China na Rasia, hatua ambayo inaweza kuandaa mazingira ya kutokomezwa ubeberu na nguvu za magharibi za kulihodhi bara kubwa la Asia. Kwa hakika kupatikana mazingira hayo ni kengele hatari kwa Washington na waitifaki wake wanaojumuisha zaidi nchi kadhaa wanachama wa shirika la kijeshi la NATO pamoja na utawala wa kizoeni wa Israel. Katika muktadha huo mtaalamu na mchambuzi wa masuala ya kimataifa wa Chile, Pablo Jofre Leal, ametoa ufafanuzi wa kuonyesha ukubwa wa muungano huo wa kistratejia kati ya Iran, Rusia na China kwa kutaja takwimu na tarakimu zifuatazo, muungano huu unajumuisha jumla ya watu karibu bilioni mbili, na kwa mtazamo wa kijiografia unahusisha eneo la kilomita mraba milioni 29, ambalo kwa pamoja ni la hodhi asilimia 22 ya pato la taifa la dunia nzima. Kwa maneno mengine ni kuwa kwa kujiunga iran tu na muungano wa china Russia, Maratizo, na rasia matatizo anayoikabili marekani katika bara la asia yataongezeka maradufu. Ni wazi kwamba baada ya kuanza vita kati ya Ukrain na Rusia, uhusiano wa Beijing na Moscow umeingia e, katika awamu mpya na ushirikiano kati ya nchi hizo mbili katika sekta mbalimbali hususan maswala ya nishati na uchumi umepanuka zaidi. Wakati huo huo, serikali za magharibi zikiongozwa na Marekani zilichochea vita kati ya Rusia na Ukrain kwa madhumuni ya kujenga umoja kati ya nchi za magharibi na kuchochea mfarakano kati ya nchi zenye msimamo huru kama vile Rusia na China ili kwa njia hiyo ziweze kufanikisha malengo yao dhidi ya rasia, lakini mwenendo wa matukio unaendelea uh, kuwa uh, wa madhara na hasara kwa Marekani na waitifaki wake. barabara bara kabisa. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza makala maalum tulioandalieni siku hii ya leo. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nami katika kipindi hiki maalumu kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuzaliwa Imam Husein bin Ali bin Abitalib alaihim ssalam, ambaye mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam amesema ni bwana wa vijana wa peponi. Ni matumaini yangu kwamba utaendelea kwa, kwa kando ya redio yako kusikiliza tuliokuandalia Mtume Muhammad aliambiwa kwamba Umu Aiman analia usiku na mchana. Mtume aliagiza wamwite na kutaka kujua sababu ya kilio chake. Aliuliza, kwa nini unalia usiku na mchana? Umu Aiman alijibu, ya Rasulullah, nimeona ndoto mbaya. Nimeona baadhi ya viungo vyako vikiachana na mwili na kuanguka nyumbani kwangu. Mtume mtukufu wa Islamu alitabasamu na kusema, binti yangu Fatima atazaa mtoto wa kiume ambaye wewe utakuwa mlezi wake. Mtoto huyo ni sehemu ya mwili wangu ambayo itakuwa nyumbani kwako. Tarehe tatu mwezi mtukufu wa Rajab ndiyo siku aliyozaliwa Imamu Husein bin Ali bin Abitalib alayhi salam. Baada tu ya kuzaliwa alichukuliwa na kupakatwa na babu yake Mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake. Neno la kwanza lililoingia katika masikio ya mtoto huyo mchanga lilikuwa tamko la shahadatain na kushuhudia kwamba hapana mola apasaye kuabudiwa illallah na kwamba Muhammad ni mtume wa mwenyezi Mungu. Mtume alipandikiza mbegu ya tauhidi katika moyo wa mtoto huyo mchanga, akampa jina la Husein, akambusu na kisha akamkabidhi kwa mlezi wake. Katika siku ya saba baada ya kuzaliwa, Ummu Aiman alipeleka Husein kwa babu yake, mtume wa mwenyezi Mungu. Mtume alimshukuru kisha akasema, Ummu Aiman, hii ndiyo taabiri ya ndoto yako. Siku hiyo mtume alipika chakula na kuwalisha wasiojiweza na kuwapa watu kila alichokuwa nacho. Mazingira ya ndani ya nyumba ya familia ya Husein yalikuwa mazingira bora zaidi kwa ajili ya malezi bora na maadili mema ya kibinadamu. Husein alilelewa na kukulia katika nyumba ya mteule wa Mwenyezi Mungu kwa ajili ya kuwaongoza wanadamu, yani Mtume Muhammad, rehema na amani ya Allah iwe juu yake, na khalifa wake Imamu Ali bin Abi Talib alaihi salam. Mazingatio maalumu ya Mtume Mtukufu wa Islamu kwa mtoto huyo, uadilifu na mapenzi ya Imamu Ali alaihi salam, na usafi wa moyo wa Bibi Fatima alaiha salam, yote kwa pamoja yalizidisha ukamilifu wa mtoto Husein. Waarabu katika ada na mila zao hawakumwita mtoto wa binti kuwa ni mtoto wao. Hata hivyo, Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa salam alibadili ada hiyo na kumtaja Husein kuwa ni sehemu ya mwili na nafsi yake. Aliwapenda mno watoto wa Bibi Fatimatu Zahra, Hasan na Husein alayhim wassalam, na kuwapa mazingatio maalumu. Siku moja Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake Alitoka nje akiwa amembeba Hasan kwenye bega la upande mmoja na Husein katika bega la upande mwingine. Mtume alikuwa akiwabusu watoto hao wawili. Swahaba mmoja aliuliza, ya Rasulullah, unawapenda sana Hasan na Husein? Mtume alijibu kwa kusema, kila anayewapenda Hasan na Husein atakuwa amendipenda mimi na anayewafanyia wadui anakuwa amendifanyia mimi wadui. Abu Huraira amenukuliwa akisema kuwa Nilishuhudia kwa macho yangu mwenyewe miguu ya kichanga Husein ikiwa juu ya miguu ya Mtume wa Mwenyezi Mungu, ambaye alikuwa ameshika mikono ya Husein kisha akambeba juu. Husein alipanda na kuweka miguu yake juu ya kifua kitukufu cha Mtume wa Mwenyezi Mungu. Mtume alibusu mdomo wa Husein kisha akaomba dua kwa kusema: Ewe Mola Mlezi, mpende Husein. hakika Wapenzi wa wasikilizaji, ni hekima kubwa ya Mwenyezi Mungu kuona kiumbe alichoumba kwa udongo kikikwea daraja za juu za ukamilifu na kufikia kileleni. Miongoni mwao ni Imamu Husein alaihi ssalam, ambaye alikuwa kilele cha imani, uchamungu na kigezo na ruwaza njema katika kujitolea kwa ajili ya dini ya Mwenyezi Mungu. Imamu Jafaru Sadiq alaihi ssalam amemtaja Imamu Husein kuwa alikuwa kielelezo kamili cha nafsi iliyotua inayozungumziwa katika aya za mwishoni mwa Suratul Fajri. Maneno na mienendo ya mtukufu huyo daima vilibainisha haki na uadilifu. Alikuwa mrithi wa njia ya babu yake Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam na manabii wengine wa Mwenyezi Mungu. Ilichukua kipindi cha miaka 25 kwa Imamu Ali bini Abitalib alihi salam kuchukua rasmi jukumu la kuongoza umma wa Kiislamu baada ya mtume mtukufu kuaga dunia. Katika kipindi hicho, Husein kijana alikuwa mfano wa kuigwa katika ushujaa, elimu na maadili mema. Alishiriki vilivyo katika kukabiliana na mashaka ya kipindi hicho na kutoa mchango mkubwa katika medani mbalimbali mbali za ujenzi wa jamii ya Kiislamu. Jina la Imam Husein lilitajwa mara zote pale walipozungumziwa watu karimu na waungwana. Siku moja Mwarabu wa jangwani aliyewasili mjini Madina na kuuliza ni nani muungwana zaidi katika mji huu, aliambiwa Husein bin Ali. Mwarabu huyo alimwendea Husein na kumkuta kiswali. Baada ya swala, aliwasilisha maombi yake. Imamu Husein alaihi salam aliinuka mahala hapo na kuelekea nyumbani Akachukua dinari elfu nne, kisha akazifunga kwenye kitambaa na kumpa bwana yule. Baada ya kuona ukarimu huo mkubwa wa Imamu Husein, mwarabu huyo alisema hakika muungwana hafi na kutoweka, bali daima huwa juu mbinguni na hungʼara mithili ya jua. Husein bin Ali bin Abitwalib alikuwa mashuhuri miongoni mwa watu wote kwa ukarimu, wema na uchamungu na sifa zake zilienea mahala popote Uislamu ulipoingia. Maisha ya Imamu Husein alaihi ssalam yaliingia katika awamu nyingine baada ya kuuawa shahidi baba yake Imamu Ali bin Abitalib alaihi salam. Katika kipindi hicho pia, Imam Husein pamoja na kaka yake Imam Hasan walikuwa vinara na taa ya uongofu. Walikuwa marejeo ya watu na makimbilio ya wenye haja. Wote wawili walikuwa masharifu vipenzi vya umma na nuru iliyowakumbusha Waislamu mwenendo na sira ya mtume wao, yani Mtume Muhammad, rehema na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake. Amesadiki Mtume wa Mwenyezi Mungu pale aliposema, hakika Husein ni taa ya uongofu na safina ya uokovu <mucho> Alfalak, Almalik, na hadi hapa wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa kipindi hiki maalum kwa leo. Tunamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, aturuzuku shafaa ya Muhammad na Ali zake watuharifu siku ya kiama, wassalamu alaikum Nambarabara, kabisa wapenzi wasikilizaji, na tunaendeleza matangazo yetu haya ya asubuhi kwa kuwaleteni makala ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Barabara kabisa mpenzi msikilizaji, na tunalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kuwaleni magazeti ya nchini Kenya, na naanza kabisa na Taifa Leo ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Raila afutwa kazi, likifafanua limeanika kuwa umoja wa Afrika umetangaza ku Uh, tamatika kwa kandarasi ya Raila Odinga kama mjumbe wa miundombinu, siku chache tu baada ya Odinga kuahidi kuongoza maandamano dhidi ya serikali ya Rais William Ruto nchini Kenya. Katika kujibu uamuzi wa mkuu wa kamisheni ya Umoja wa Afrika, Raila amemwandikia barua na kusema na kusema hapa na inukulu, ninakubali na hatua yako ya haraka ya haraka kuniachilia kuendelea na maswala mengine muhimu na ya dharura. Taifa Leo, wapenzi wasikilizaji, pia na habari sema kuwa kamishina mkuu wa mamlaka ya mapato mamla Kenya KRA GP Mburu Amejiuzulu. uh, mwenyekiti wa bodi ya KRA Anthony Mwaura aliwasilisha uamuzi huo kwenye taarifa kwa vyombo vya habari uh, siku ya Alhamisi akisema kuwa uh, mburu alikuwa amewasilisha barua yake ya, ya kujiuzulu ili kuendeleza maslahi mengine ya kibinafsi. Kufuatia kujiuzulu, bodi imemteua uh, CS Rispa Simiu kuwa kaimu kamishna mkuu KRA kuanzia tarehe 23 Februari Eh, hadi wadhifa huo ujazwe, Mwaura amesema. Taifa Leo pia katika ukurasa wake wa mbele lina habari ya kimataifa isema kuwa muungano wa kijeshi wa NATO sasa unaituhumu China kuwa inasaidia Russia katika vita nchini Ukraine. Halkadhalika, katika ukurasa wake wa mbele gazeti la Daily Nation linamnukuu waziri wa habari, mawasiliano na uchumi wa kidijitali Eliud Owalo akisema wa Wakenya watapata vitambulisho vipya vya kidijitali ifikapo mwishoni mwa mwaka huu. Nation pia lina habari semayo kuwa vyuo vikuu vya umma nchini Kenya vitaongeza karo na kupunguza idadi ya wafanyakazi. Habari hiyo imepewa umuhimu pia na gazeti la Standard ambalo limeandika kuwa wazazi wamekumbwa na mshtuko kufuatia ongezeko la karo. Wapenzi wasikilizaji, sasa tunaelekeza dira yetu udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, huko Uganda na awali tuliangazia gazeti la Daily Monitor ambalo limeandika kuwa Waislamu kote Uganda wanatazamiwa kushiriki katika maandamano ya amani ya kupinga uhusiano wa watu wa jinsia moja. Baraza Kuu la Waislamu wa Uganda limetoa wito kwa misikiti kote Uganda kupaza sauti ya kupinga uovu huo ambao umekuwa ukiwalenga vijana. Naibu mufti wa Uganda Sheikh Muhammad Wasau amesema lengo kuu ni kuelimisha umma. Nalo gazeti la New Vision limewepa umuhimu habari semayo kuwa shule za serikali zimetakiwa kuongeza idadi ya wanafunzi wanaosajiliwa nchini Rwanda. Eh, gazeti la The New Times eh, linatupasha kuwa Pascal Nyamulinda, ah, raia wa Rwanda ameteuliwa kuwa mkurugenzi mkuu wa shirika la kitaifa la utambulisho wa watu huko nchini Benin, magharibi mwa Afrika. Aliteuliwa na Rais Patrice Talon mnamo Jumatano Februari ishirini na mbili, wakati wa mkutano wa baraza la mawaziri, kuchukua nafasi ya Siril Guedebedji. Huo uh, ni uteuzi ambao ni wa kipekee, kwani nchi hizo mbili ziko masafa ya mbali na kwa kumalizia, tunaangazia sasa magazeti ya nchini Tanzania. Kwanza kabisa, wapenzi wasikilizaji, na litupia jicho gazeti la Mwananchi ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, Kenya yafungua njia taifa gas ya Rustam. Gazeti hilo linadokeza kuwa Rustam Aziz, tajiri maarufu wa nchini Tanzania ameidhinishwa kuwekeza shilingi bilioni mia tatu na nne kwenye mradi wa gesi utakaojengwa Mombasa, nchini Kenya. Hapo kabla ombi lake lilikuwa limekataliwa na serikali iliyopita ya Kenya. Gazeti la Nipashe nalo limekolezea wino mweusi habari yenye kichwa cha maneno kisemacho Mwalimu mbaroni, kifo mwanafunzi adaiwa kumpiga mateke ubavuni, wazazi wagoma kuzika. Pia kuna habari semayo mwenyekiti wa CCM auawa kwa mapanga. Habari hizo mbili unaweza uh, kuzisoma katika ukurasa wa pili na watatu wa gazeti hilo la Nipashe. Gazeti la Uhuru nalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Rais Daktari Husein Mwinyi wa Zanzibar atoa darsa la utalii. Na mwisho kabisa, wapenzi wasikilizaji, naliangazia gazeti la Jamvi la Habari ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Tanzania iko salama kwa wawekezaji. Na mnaona muda umemalizika, na ziada sina, kutoka meza ya udondozi wa magazeti Iran jumahili. Hamjambo wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu ya Iran wiki hii, na kati atakayoangazia leo ni pamoja na viongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wazikosoa nchi za Waislamu kwa kufumbia macho kadhia ya Palestina; Iran yaweka vikwazo vya kulipiza kisasi dhidi ya Umoja wa Ulaya na Uingereza na mashindano ya kimataifa ya Qurani tukufu ya Irani yafanyika Teheran. Mkenya ashika nafasi ya pili. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amezikosoa nchi za Kiislamu kwa kutochukua hatua yoyote ya maana juu ya kadhia ya Palestina. Ayatola Said Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu amesema Palestina ingali kadhia kuu kwa umma wa kiislamu. Taifa hilo limewekewa mzingiro wa kikamilifu na watu wasio wa kawaida, bali na kundi la watu waovu na mafasiki. Hata hivyo, nchi za kiislamu zimeendelea kuwa watazamaji tu. Kiongozi mwadhamu aliyesema hayo Jumaa mosi hapa mjini Teheran katika mkutano wake na maafisa na wajumbe wa nchi za kiislamu walioshiriki kwenye mashindano ya kimataifa ya Qurani tukufu. Mashindano haya yamefanyika kwa mnasaba wa kumbukumbu ya kubaathiwa na kupewa utume Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei amebainisha kuwa kuendelea kufumbia macho na kunyamazia matatizo ya Palestina na hata kushirikiana na utawala huo wa Kizayuni unaozikalia kwa mabavu ardhi za Palestina kumezidhoofisha nchi za Kiislamu. Kiongozi mwadhamu amekosoa baadhi ya madola ya Kiarabu kwa kushindwa kusimama kidete mkabala wa utawala haramu wa Israel na kusisitiza kuwa Jamhuri ya Kiislamu itaendelea kuunga mkono kwa kila namna wananchi madhulumu wa Palestina. Amefafanua kwa kusema kuwa kusalia kimya juu ya kadhia ya Palestina kumehudhuru ulimwengu wa Kiislamu. Kimya hicho cha serikali za Kiislamu mkabala wa uvamizi huo ambao ni uvamizi pia dhidi yao na umma wa Kiislamu, na hata kuunga mkono uvamizi huo, na baadhi wamefanya hivyo hivi karibuni, kumezidhoofisha nchi hizo na hata kuziweka katika madhila. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei amebainisha kuwa iwapo serikali za Kiislamu zingelisimama kidete juu ya kadhia ya Palestina tokea mwanzo na wapambane basi hali katika eneo la Asia Magharibi, bila shaka, ingelikuwa tofauti na umma wa Kiislamu leo ungelikuwa madhubuti na wenye umoja zaidi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wamesema jamhuri ya Kiislamu ya Iran itaendelea kuliunga mkono taifa la Palestina kwa njia zozote zile. Jamhuri ya Islami Jamhuri ya Kiislamu inapaza sauti ya yaliyomo moyoni mwa taifa linalodhulumiwa la Palestina, na inafanya hivyo kwa njia ya wazi kabisa. Sisi hatumwogopi yeyote na tunatamka haki kwa sauti kubwa. Sisi tunaliunga mkono na tunalihami taifa la Palestina, na tunatamka wazi kuwa tunawaunga mkono wa Palestina. Hili ni jambo ambalo limepelekea maadui Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa taifa la Iran limefanikiwa kusambaratisha njama za maadui kwa mkawama na mapambano pamoja na istikama ya kupigiwa mfano. Saidi Ibrahim Raisi ameyasema hayo katika kikao hicho cha viongozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, mabalozi na wawakilishi wa nchi za Kiislamu pamoja na wageni walioshiriki kwenye mashindano ya kimataifa ya Kurani tukufu walipoonana na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Jumamosi kwa mnasaba wa sikukuu ya mabath ya kupewa utume Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam. Aidha, ametumia fursa ya hotuba hiyo fupi kuwashukuru wananchi wa Iran kwa kufanya hamasa nyingine kubwa ya kusambaratisha njama za adui wakati wa matembezi ya kuadhimisha mwaka 44 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu Iran. Rais wa Iran amesema baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, maadui kama ilivyokuwa katika zama za mwanzoni mwa mo, Waislamu walianza kulivamia taifa la Iran kwa vita vya kijeshi, kiuchumi, kisiasa na kipropaganda, lakini kwa mahesabu yao mabovu na ghalati kuhusu taifa la Iran, mda wote njama zao zimefeli. Ameashiria pia njama za hivi karibuni za maadui dhidi ya taifa la Iran na kusema, muhasabe galat kardan ishtibahi kwa mara nyingine walifanya makosa ya kimahesabu. Taifa la Iran limesimama kidete mbele ya njama na fitna. Taifa la Iran kwa muono ambali, limethibitisha kuwa liko katika medani. Katika fitna hizi za kiuchumi viongozi, kwa msaada wa wananchi, tutaweza kuvuka salama hali hii, insha Allah. Iran imetangaza kuweka vikwazo vya kulipiza kisasi dhidi ya idadi kadhaa ya watu binafsi na mashirika katika Umoja wa Ulaya na Uingereza. Wizara ya mambo ya nje ya Iran ilitangaza hatua hizo katika taarifa yake siku ya ya Jumanne. Wizara hiyo ilionya Jumatatu kwamba italipiza kisasi dhidi ya hatua kama hizo zilizochukuliwa hapo awali na Baraza la Umoja wa Ulaya na Uingereza dhidi ya idadi kubwa ya Wairani na taasisi za Kiirani kutokana na hatua ilizochukua jamhuri na ya kiislami ya Iran kukabiliana na ghasia zinazoungwa mkono na mataifa ajinabii zilizozuka katika baadhi ya miji ya Iran mnamo Septemba mwaka jana. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Iran ilitaja baadhi ya sababu za kupitishwa hatua hizo kuwa ni uungaji mkono wa Umoja wa Ulaya na Uingereza kwa ugaidi na vikundi vya kigaidi na uchochezi wao wa vitendo vya ugaidi na unyanyasaji dhidi ya watu wa Iran. Mashirika ya usalama ya Iran yamepata ushahidi kuwa mashirika ya kijasusi ya Marekani na madola ya mengine ya magharibi yalihusika katika kuchochea ghasia hizo. Na wiki hii mashindano ya 39 ya kimataifa ya Qurani tukufu yamefanyika nchini Iran, ambapo yalifunguliwa Jumamosi na spika wa Majilisi ya Ushauri ya Kiislamu, bunge la Iran, Mohammed Bakir Kalibaf, na kufungwa Jumatano na rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Said Ibrahim Raisi. Washiriki 52 kutoka nchi 33 walichuana katika fainali ya mashindano hayo mjini Tehran. Aidha, jumla ya wasomaji na wahifadhi Qurani tukufu 149 kutoka nchi 80 wakiwemo wanaume 114 na wanawake 35 walishiriki katika duru ya mchujo ambayo ilifanyika kwa njia ya interneti. Katika mashindano ya mwaka huu, kategoria ya kuhifadhi Qurani tukufu kwa wanaume, nafasi ya kwanza imeshikwa na Sina Tabahi wa Iran, huku Ustad Abdul Halim Abdul Rahim wa Kenya akishika nafasi ya pili na mwakilishi Bangladesh ameshika nafasi ya tatu. Aidha, katika kitengo cha wanawake cha kuhifadhi Qurani, mwakilishi wa Ghana Amina Ibrahim ameshika nafasi ya kwanza. Akihutubu katika sherehe za kufunga mashindano hayo, Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuhusu umuhimu wa umoja katika umma wa Kiislamu, na hali kadhalika amesema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inaweza kuwa kituo kikuu cha kueneza utamaduni wa Qurani tukufu duniani. Na tumepata fursa ya kuzungumza na mwakilishi wa Kenya katika hano hayo Ustadh Abdurrahim Abdurrahman, ambaye ameshika nafasi ya pili katika kategoria ya kuhifadhi, na alikuwa na haya ya kusema. Masha Allah, yani nilikuwa hapo 2018 kama sijakosea, na mabadiliko naona ni mengi sana yani, yani msabaka ilivyokuwa na saa hii ni tofauti kubwa sana yani, katika maandalizi na katika eh, mashindano yenyewe na katika majaji wanavyojaji ni kuna mabadiliko makubwa na kuna maendeleo makubwa. Idadi imepunguzwa katika mchujo wa kwanza ambapo ulifanyika mashindano makali sana, na katika kitengo chetu tumechaguliwa yani, watu kumi na tatu peke yake. Sasa hiyo pia ni yani, kuboresha mashindano na kusahilisha yani, washi, washiriki na washindani weza kuingia kwa urahisi na kila mtu kupata nafasi yake inshallah. Na wakati ulivyoshiriki mwaka elfu mbili kumi na nane nafikiri ulikuwa katika kategoria ya wanafunzi hivi sasa, nafikiri unashiriki kitengo cha watu wa kubwa. Hebu tufahamishe, tokea wakati huo mpaka wakati huu, ni mafanikio gani umeweza kuyapata, au ni usawiku umeweza kuupata katika Qiraa uh, na tahfidhi ya Qur'an alhamdulillah. Kwanza tunamshukuru Mwenyezi Mungu kwamba ametubariki kwa, ni yani, kuhifadhi kitabu chake na maneno yake na uh, kujiboresha yani kibinafsi, hiyo kwa kila mwanadamu yani ni lazimu kwake. Uh, alhamdulillah katika tahfidh nilikuwa hifadhi yangu yaani haijamakinika vile wakati ule, kama wewe mwenyewe unakumbuka, lakini alhamdulillah saa hii kidogo uh, nimefanya murajaati nyingi sana Nimekaa na mashaikh kubwa kubwa ambao sijawahi kukutana nao kabla wakati ule e, ili waweze kunisahihisha yani kimatamshi, kitajwidi na kimambo mengine mengi na pia nimejinyongeza katika kuelewa mambo na adha na makamati sautia ambayo ilikuwa sijui kitambo. Alhamdulillah, tunamshukuru Mwenyezi Mungu hayo. Naam, wapenzi wasikilizaji, na kwa mahojiano hayo tuliyofanya na ustadha Abdurrahim Abdurrahman wa Kenya, aliyeshika nafasi ya pili katika mashindano ya kimataifa ya Qurani ya Iran, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa mmeweza kunufaika na, hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa kwaherini. Leo, katika historia. Leo ni Ijumaa, tarehe tatu Shaaban mwaka 1444 Hijiria, sawa na tarehe 24 Februari mwaka 2023. Siku kama ya leo miaka 1440 iliyopita alizaliwa Imam Hussein bin Ali bin Abitalib alaihimussalam, mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam. Kipindi bora cha maisha ya Imamu Husein ni cha miaka sita, wakati mtukufu huyo alipokuwa pamoja na Mtume Mtukufu Muhammad bin Abdillah. Imamu Hussein alijifunza maadili mema na maarifa ya kumjua Mwenyezimungu kutoka kwa baba yake Imama Ali alaihi salam na mama yake Bibi Fatimatu Zahra, ambao walilelewa na Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi Imamu Hussein alishiriki vilivyo katika matukio mbalimbali. Wakati Uislamu ulipokabiliwa na hatari daima, alilinda turathi za thamani kubwa za Mtume kwa kutoa darsa na mafunzo kuhusu masuala mbalimbali, yakiwemo ya kiitikadi, ya kifikra na kisiasa. Imamu Husein alaihi ssalam alichukua jukumu la kuongoza umma wa kiislamu mwaka 50 hijiria, baada ya kuuawa shahidi kaka yake Imamu Hasan alaihi ssalam. Hatimaye Imamu Husein alaihi ssalam aliuawa shahidi huko Karbala mwaka 61 hijiria, wakati alipokuwa akitetea dini tukufu ya Uislamu. Katika siku kama ya leo miaka 498 iliyopita alizaliwa Louis Vaz de Camoes, malenga mkubwa wa Kireno na mmoja wa wanafasihi wakubwa wa, wa Ulaya, huko Lisbon, mji mkuu wa Ureno. Mbali na kuwa mshairi, de Camoes alikuwa mpiganaji jasiri na shujaa. Moja ya kazi muhimu za utunzi za Luis Vaz de Camoes ni ile aliyoipa jina la The Lusiads. Miaka 175 iliyopita katika siku kama hii ya leo, utawala wa muda au duru ya pili ya mfumo wa jamhuri ulianza huko Ufaransa baada ya wananchi kufanya mapambano ya ukombozi na kumwondoa madarakani Louis Philippe mfalme mbeberu wa nchi hiyo. Utawala wa aina hiyo unajulikana pia katika historia ya Ufaransa kwa jina la utawala wa waandishi wa habari. Hii ni kwa sababu waandishi wa habari moja, wa habari kumi na mmoja waliokuwa wakipigania mfumo wa jamhuri chini ya uongozi wa Alphonse de Lamartine, malenga na mwandishi wa Kifaransa, ndio waliokuwa wakisimamia utawala huo. na siku kama ya leo miaka 74 iliyopita wawakilishi wa Misri na utawala wa kizayuni wa Israel walisaini mkataba wa kusitisha mapigano kati ya pande mbili katika kisiwa cha Rodes kilichoko katika bahari ya Eger. Ni vyema kutaja hapa kwamba baada ya kuundwa serikali ya kizayuni mwaka 1948 huko katika Palestina inayokaliwa kwa mabavu, Misri ilikishirikiana bega kwa bega na baadhi ya nchi za kiarabu katika kupigana vita dhidi ya utawala wa kizayuni hata hivyo, wanajeshi wa utawala huo walifanikiwa kuingia katika ardhi ya Misri na Lebanon baada ya kuishambulia safu ya vikosi vya mapambano ya uarabu ambavyo vilikuwa zaki zaki vita na zana chache za kisasa za kivita na hivyo kutoa pigo kwa vikosi vya nchi za kiarabu barabara kabisa. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili sauti jamhuri ya kiislamu ya Irana. Kabla ya kuondoka studioni ni muhtasari wa habari za dunia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema utawala haramu wa Israel upo katika ncha ya kusambaratika na kutokomea licha ya uungaji mkono wa Marekani. Naser Kanaani chafi aliyesema hayo jana Alhamis katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter na kufafanua kuwa hatima ya utawala bandia wa Israel ni kusambaratika pamoja na kuwa unakingiwa kifua na Marekani. Waziri mkuu wa Hungary Viktor Orban ameilaumu Marekani kwa kusababisha kudidimia na kupoteza ushawishi nchi za Ulaya. Umoja wa Mataifa umesema mwanamke mmoja anafariki dunia ndani ya kila dakika mbili kutokana na matatizo yanayokumbana nayo akiwa mjamzito wa au wakati wa kujifungua. Na baraza kuu la Umoja wa Mataifa Alhamisi limetoa wito wa kusitishwa vita nchini Ukraine na kutaka Russia kuondoka mara moja nchini humo kwa kuzingatia mkataba wa umoja wa Mataifa. Na mapenzi wasikilizaji, la ziada sina kutoka meza yetu hii ya yeah, matangazo ya asubuhi ya Radio Teheran. Mimi ni Mubarak Kenya, nawashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wasalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib .ir. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Pobox 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu wa alaikum warahmatullahi wabarakatu.