Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Muhammad aya ya kumi hadi ya kumi na mbili. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Je, hawakutembea katika ardhi wakaona umekuwaje mwisho wa wale walio watangulia? Mwenyezi Mungu aliwaangamiza na kwa makafiri hawa itakuwa adhabu kama hiyo. Hayo ni kwa sababu Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa walioamini, lakini makafiri hawana mlinzi wao. Kwa hakika Mwenyezi Mungu atawaingiza walioamini na kufanya mema katika mabustani yapitayo mito mbele yake, lakini waliokufuru hujifurahisha hapa duniani na hula kama walavyo wanyama, na moto ndiyo makazi yao. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi tena katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Matangazo yetu usiku wa leo yataanza kwa taarifa ya habari za dunia, itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho onyo jipya la rais wa utawala wa kizayuni kuhusu uwezekano wa kusambaratika utawala huo. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi chenu, kipindi cha baraza la wasikilizaji. Kipindi hicho kitafuatiwa na kile cha hekima za nahjul balagha, uh, dua ya mwezi mtukufu wa Shaaban na kipande kifupi cha kasida. Matangazo yetu usiku huu yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yetu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliokuandalieni, tukiwa na matarajio ya kupata maoni, mapendekezo na hata baadhi yenu kukosoa matangazo ya redio Tehran kwa ajili ya kuyakamilisha zaidi. Muda mfupi ujao tutakuwa na taarifa ya habari za dunia saa moja na nusu usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Na sasa karibuni kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Kwanza ni muhtasari wake. Umoja wa Afrika, AU, umewataka nchi wanachama kukata uhusiano wao na utawala wa kikoloni wa Israel. Irani imewekea vikwazo baadhi ya nchi za Ulaya kulipiza kisasi vikwazo vya Umoja wa Ulaya dhidi ya Tehran. Watoto wa mwanaharakati wa zamani Malcolm wa Marekani Malcolm X wameamua kuifungulia kesi shirika la ujasusi la nchi hiyo CIA, kwa kuhusika na mauaji yake. Na shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa limetangaza kwamba kunahitajika dola bilioni 1.3 kwa ajili ya kusaidia wakimbizi wa Sudani Kusini. Na sasa ni habari kamili. Umoja wa Afrika au umeziomba nchi wanachama kukata uhusiano wa kisayansi na kiutamaduni na utawala haramu wa Israel hadi pale utawala huo utakapokomesha sera za ukoloni dhidi ya watu wa Palestina. Mapendekezo hayo yamo katika tangazo lililowasilishwa kwa nchi wanachama mwishoni mwa mkutano wa hivi majuzi wa Umoja wa Afrika ambapo wajumbe wa utawala wa Israeli walitimuliwa kwenye ukumbi wa mkutano wa AU baada ya kuingia bila idhini na kinyemela katika kikao cha hivi karibuni. Umoja wa Afrika haukuchukua uamuzi kuhusu ombi la utawala wa Israel kuwa mwanachama mwangalizi. Badala yake kilichoshuhudiwa ni nchi za Afrika kueleza misimamo imara dhidi ya Israel kutokana na vitendo vyake vya kinyama huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Tamko la Umoja wa Afrika limesema kikao cha wiki iliyopita kimeziomba nchi wanachama kukomesha biashara zote za moja kwa moja na zisizo za moja kwa moja, mabadilishano ya kisayansi na kiutamaduni na utawala haramu wa Israel. Ingawa baadhi ya nchi wanachama wa Umoja wa Afrika tayari zina uhusiano wa kisayansi na Israel, ushauri wa kukata uhusiano huo ni pendekezo zito zaidi dhidi ya Israel. Tangu Umoja wa Afrika ulipoundwa miaka 21 iliyopita. Katika lugha kali isiyo ya kawaida, Umoja wa Afrika pia ulilaani kile ilichokiita mienendo ya wakoloni wa Israel katika maeneo ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu, kuwabagua Wapalestina kwa misingi ya rangi na dini na kuwapa Waisrael haki na upendeleo zaidi juu ya Wapalestina ambao ndio wamiliki asili wa ardhi ya Palestina. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetangaza kuweka vikwazo vya kulipiza kisasi dhidi ya idadi kadhaa ya watu binafsi na mashirika ya serikali katika Umoja wa Ulaya na Uingereza. Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran ilitangaza hatua hizo katika taarifa yake siku ya Jumanne. Jumatatu iliyopita, wizara hiyo ilikuwa imeonya kwamba italipiza kisasi dhidi ya hatua kama hizo zilizochukuliwa hapo awali na Baraza la Umoja wa Ulaya ni pamoja na Uingereza dhidi ya idadi kubwa ya Wairani na taasisi za Kiirani kutokana na hatua iliyochukuliwa na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kukabiliana na ghasia zinazoungwa mkono na mataifa ya kigeni zilizozuka katika baadhi ya miji ya Iran mwezi Septemba mwaka jana. Taarifa ya Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran ilitaja baadhi ya sababu za kupitishwa kwa hatua hizo kuwa ni uungaji mkono wa Umoja wa Ulaya na Uingereza kwa ugaidi na vikundi vya kigaidi uchochezi wao na wa vitendo vya ugaidi na unyanyasaji dhidi ya watu wa Iran. Mashirika ya usalama ya Iran yamepata ushahidi wa kutosha kwamba mashirika ya ujasusi ya Marekani na madola mengine ya magharibi yalihusika katika ghasia ya za ndani hapa nchini. Wizara ya mambo ya nje ya Iran pia imeulaumu umoja huo wa Ulaya na Uingereza kwa kuingilia mambo ya ndani ya Iran na kueneza uongo na habari potofu. Hali kadhalika Iran imekosoa ushirikiano wa nchi za Ulaya na vikwazo vya Marekani dhidi ya nchi hiyo ambayo, ambavyo vimefikia kiwango cha ugaidi wa kiuchumi. Taarifa hiyo imetaja hatua za Umoja wa Ulaya na Uingereza za kuwezesha vitendo vya ugaidi na uharibifu dhidi ya taifa la Iran kuwa ni ukiukaji wa majukumu yao ya kimataifa katika uwanja wa kupambana na ugaidi. Wizara ya mambo ya nje ya Mali imelaani vikali matamshi yaliyotolewa hivi majuzi na rais wa Baraza la Ulaya dhidi ya serikali ya nchi hiyo ikiitaja kuwa yanaingilia kati mambo ya ndani ya Mali. Charles Michel, mkuu wa Baraza la Ulaya, hivi karibuni alidai kwamba serikali ya Mali inasambaratika baada ya kukata muungano wake wa kijeshi na nchi za Ulaya dhidi ya makundi ya waasi. Taarifa iliyotolewa na wizara ya mambo ya nje ya Mali imeeleza kwamba matamshi ya rais wa baraza la Ulaya Charles Michel kuhusu kusambaratika kwa serikali ya Mali siyo ya kirafiki, ni makosa na yani ya kichokozi. Taarifa hiyo imesema kwamba madai ya rais wa baraza la Ulaya ni kielelezo cha kampeni ya upotoshaji dhidi ya serikali ya Mali. Uhusiano wa nchi ya Mali na Ulaya hasa Ufaransa umekuwa ukidorora siku baada nyingine. Uhusiano huo ulizidi kuwa mbaya baada ya wanamgambo wa Wagner kutoka Rusia kuingia nchini Mali, kiasi kwamba vikosi vya jeshi vya Ufaransa vilivyokuwa nchini humo kwa takriban miaka kumi kwa kisingizio cha kupambana na ugaidi vimelazimika kuondoka nchini Mali. Baraza la kijeshi la Mali limepiga marufuku shughuli zote za mashirika yasiyo ya, ya kiserikali ambayo yanafadhiliwa kifedha na serikali ya Ufaransa. Awali, waziri wa mambo ya nje wa Mali Abdoulaye Diop alimwandikia barua rais wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa na kumweleza kwamba Ufaransa imekiuka mara kadhaa anga ya nchi hiyo na imewapatia silaha nyingi magaidi wenye misimamo mikali na ya kufurutu mipaka. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Mabinti wa mwanaharakati wa kiraia mwislamu mweusi wa Marekani Malcolm X wamesema wataishtaki polisi ya jiji la New York na mashirika ya ujasusi ya Marekani ikiwa pamoja na CIA na fibi kwa kuhusika na mauaji ya baba yao mwaka 1965. Mabinti wa Malcolm X, Elisa na Kubila Shabazz, wametangaza hayo katika siku ya kumbukumbu kumbu ya mauaji yake wakisema wataifungulia mashtaka CIA, FBI na idara ya polisi ya New York kuhusiana na mauaji ya baba yao. Elisa Shabaz amesema maafisa wa Marekani walificha ushahidi unaoonyesha kwamba walipanga njama na kutekeleza mpango wa kumuua Malcolm X. Amesema kwamba CIA, FBI na idara ya polisi ya New York walihusika katika mauaji hayo, na amesisitiza kwamba watavifungulia mashtaka vyombo hivyo vya kijasusi. Malcolm X, aliyekuwa mwanaharakati wa kiraia aliyepigania haki za watu weusi na Waislamu wa Marekani, aliuawa kwa kupigwa risasi tarehe 21 Februari mwaka 1965. Alipata umashuhuri kwa mapambano yake dhidi ya ubaguzi wa rangi na kupigania haki za watu weusi. Shirika la habari la Associated Press limeripoti kwamba kwa miongo kadhaa sasa kumekuwepo maswali mengi kuhusu wahusika wakuu wa mauaji ya Malcolm X. Malcolm X aliuawa akihutubia watu mkutanoni. Alikuwa akisisitiza mara kwa mara kwamba Wamarekani weusi ambao wanakandamizwa na kubaguliwa na serikali ya Marekani wanaweza kujipatia uhuru na uadilifu chini ya mwavuli wa dini ya Kiislamu itikadi na misimamo ya mwana harakati huyo muislamu iliwachukiza sana watawala wa Marekani na makundi ya ubaguzi wa rangi nchini humo. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi pamoja na mashirika 108 na ya kutoa misaada kibinadamu ya kibinadamu yametoa ombi la dola bilioni 1.3 ili kusaidia wakimbizi kutoka Sudani Kusini na jamii zinazowafadhili katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Ethiopia, Kenya, Sudani na Uganda. Msemaji wa shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa jijini Jeneva, Uswisi, Shabia Manto amewaeleza waandishi wa habari kwamba ombi hilo la fedha linatolewa wakati mwelekeo wa uchumi katika ukanda mzima wa eneo hilo ukiwa mbaya wakati madhara ya muda mrefu ya janga la COVID-19 yakizidi kuibuka bila kusahau changamoto zinazotokana na vita vya Ukraine, ongezeko la bei za vyakula na ukosefu wa ajira. B Manto amesema nchi zilizowakaribisha kwa ukarimu wa wakimbizi kutoka Sudani kusini zinabeba mzigo mkubwa wakati ambapo ufadhili nao unasuasua, ukame wa muda mrefu na uhaba mkubwa wa chakula, ikiwemo makato ya mgawo wa chakula kwa wakimbizi wakati uzinduzi wa ombi hilo, uh, shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa uh, limezisihi jamii za kimataifa ziongeze misaada yake kwa wakimbizi ambao hawawezi kurejea nyumbani kutokana na hali ya usalama kuwa tete pamoja na kuweko kwa madhara ya janga la tabia nchi. Miaka minne ya mafuriko yasiyokwisha imeathiri vibaya thuluthi mbili ya Wasudani kusini yakiharibu makumi ya maelfu ya makazi ya watu mashamba na mifugo yao. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia jicho onyo la rais wa utawala wa kizayuni kuhusu uwezekano wa kusambaratika Israel Kufuatia mgogoro wa ndani wa utawala haramu wa Israel na kuzuka hitilafu kali ambazo zimechochewa na mpango wa mageuzi ya mahakama, rais Isaac Herzog wa utawala huo kwa mara nyingine tena ameonya dhidi ya uwezekano mkubwa wa kusambaratika utawala haramu wa Israel. Isaac Herzog ameeleza kwamba ana wasiwasi mkubwa juu ya kile kinachoendelea katika ardhi hizo zinazokaliwa kwa mabavu na kuongeza kwamba katika kipindi cha miaka 75 hadi 80 ya uwepo wa Israel, tunakaribio tunakabiliwa na mtihani mkubwa utakaoiainishia hatima yetu. Hivi sasa ninaona mipasuko mikubwa inayozidi kuongezeka kina na michungu, na kwa hakika ninaona tabu kuifikiria kwa undani. Herzog ameendelea kusema, ukweli ni kwamba dola la Kiyahudi lilianzishwa mara mbili katika historia ya Israeli na likaanguka mara mbili kabla ya kufikia mwaka wake wa themanini. Maonyo hayo hayajatolewa na Herzog pekee, bali awali viongozi wengine wa utawala huo walikuwa wameonya mara kadhaa juu ya uwezekano wa kusambaratika utawala haramu wa Israel kutokea kwa ndani, kutokana na kina na kiwango kikubwa cha migawanyiko. Mnamo Mei mwaka elfu mbili ishirini na moja yani wakati vita vya siku kumi na mbili kati ya jeshi la utawala haramu wa Israel na makundi ya wana mapambano wa Palestina vilipoanza, Arie Shavite alichapisha kitabu alichokipa jina la Nyumba ya Tatu Kutoka kwa Watu hadi Makabila, ambapo alichambua kushindwa Israel katika nyakati tofauti katika kipindi cha miaka sabini iliyopita katika kitabu hicho alichunguza vitisho muhimu zaidi vinavyoukabili utawala wa kizayuni migogoro na mizozo ya ndani na jinsi ya kuwaunganisha wazayuni kama fursa ya mwisho kwa mayahudi katika chapisho la kurasa uh, 27 kwa jumuiya ya kizayuni mwezi juni mwaka 2022 naftali bennett waziri mkuu wa zamani wa utawala haramu wa israel alisema kwamba israel hivi sasa inakabiliwa na mtihani mkubwa na imesimama katika hatua ya kihistoria ambayo lazima iendelee, la sivyo irejee katika kipindi cha machafuko. Hii ni kwa sababu hii leo Israel inashuhudia hali ambayo haijawahi kutokea tena huko nyuma, na inakaribia kuporomoka. Sasa tunakabiliwa na hatari kubwa na ya kuainisha hatima, alisema Naftali Bennett kupitia makala yake. Ehud Barak, waziri mkuu wa zamani wa utawala haramu wa Israel, pia ameweka wazi hofu yake ya kusambaratika utawala haramu wa Israel kabla ya mwaka wa 80 wa kuasisiwa kwake, na amesema mayahudi hawajawahi kutawala kwa zaidi ya miaka 80. Serikali ya sasa ya Israel inakabili inakaribia kuingia katika muongo wa nane wa uhai wake, na kuna hofu kwamba laana ya muongo wa nane itaipata serikali ya sasa ya Israel. Katika makala hiyo ametaja baadhi ya serikali nyingine duniani zilizoathiriwa na laana ya muongo wa 80. Miongoni mwa serikali hizo ni Marekani iliyoingia katika vita vya wenyewe kwa wenyewe katika miaka 80 ya umri wake, Italia ambayo ilikuwa nchi ya kifashisti katika kipindi hicho hicho na Ujerumani ambayo iligeuka kuwa nchi ya kinazi na hatimaye kushindwa na kugawanyika katika sehemu mbili. Tamiro Padro, mkuu wa zamani wa shirika la ujasusi la utawala haramu wa Israel, Mossad, ni afisa mwingine wa wakizayuni ambaye, katika hotuba yake kwenye chuo kikuu cha Tel Aviv, ameidhihirisha Israel kuwa ni jamii inayojiangamiza yenyewe. Amesema ingawa kuna mijadala mingi inayojadiliwa inayo kuhusu vitisho vikubwa vinavyokabili Israel. Lakini tishio kubwa zaidi la Israel ni Waisraeli wenyewe na mchakato wa kujiangamiza jamii ya Israel umekamilika katika miaka ya hivi karibuni. Ameendelea kusema kwamba Israel ni jamii inayojiangamiza yenyewe. Ukweli wa mambo ni kwamba jamii ya Waisrael imegawanyika na migawanyiko hiyo inaendelea kushuhudiwa wazi wazi ambapo Waisrael wanajishinda na kujiangamiza wao wenyewe. Amesema uh, mwandishi huyo wa Kiyahudi. Ijapokuwa Netanyahu sasa anawapinga waandamanaji na wakosoaji wanaozungumza au kuzungumzia kuporomoka Israel tokea ndani, lakini yeye mwenyewe alitoa kauli sawa na hiyo mwaka elfu moja elfu mbili na kumi na saba, ambapo alisema kwamba anajaribu kuifikisha Israel katika kumbukumbu ya miaka mia moja, lakini suala hilo haliko wazi kwa sababu hakuna dola la Kiyahudi lililowahi kuishi kwa zaidi ya miaka 80. Na endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kitakachofuatiwa na kile cha Hekima za Nahjul Balagha, kabla ya kuwaletea kipande cha dua ya mwezi mtukufu wa Shaban na kasida ya mnasaba wa siku ya leo. Baraza la wasikilizaji Bismillahi Rahmani Rahim. Assalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh. Karibuni wasikilizaji wa wapenzi katika kipindi kingine mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji kwa vile maoni tuliyonayo leo ni mengi hatutorefusha maneno tutaanza moja kwa moja kurusha maoni yenu tabaan baada ya hiki kiburudisho kituki Anayetufungulia kipindi chetu leo ni mwana baraza hai bwana Sherali Fadhel wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye baada ya kutusalimu ameandika: muungwana ni vitendo, binadamu ni kuwa bega kwa bega na ndugu zake na wanadamu wenzake, haswa wanaodhulumiwa. Uungwana wetu ni kuwa pamoja na ndugu zetu wa Palestina. Mukawama wao unahitaji kuungwa mkono na waungwana walio wengi duniani, si wao tu bali ni wajibu kwa waungwana kuwaunga mkono wote wanaodhulumiwa ulimwenguni. Akaendelea kuandika, viongozi wa nchi za Kiarabu wana wajibu mkubwa zaidi wa kuwasaidia ndugu zao wa Palestina ili wajikomboe Wazayuni ni saratani ya dunia yetu ya leo. Wameambukiza usaratani wao kwa wanadamu wengi duniani, na ndiyo maana tunaona dhuluma na unyama umeenea katika kila kona ya dunia. Naam, ni maneno mazima na mazito hayo kutoka kwa mwana baraza huyu hai Bwana Sherale Fazili wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye pia anasema ugaidi umepandikizwa na wahuni wa Magharibi wanaowatumikia hawa wa magharibi wanapaswa wajielewe na watambue kuwa ukibaraka wao kwa wa magharibi unatelekeza ubinadamu na wanadamu. Inasikitisha kuona Umoja wa Mataifa na dunia kuwa kimya mbele ya ugaidi unaofanywa na wazayuni na dhuluma kubwa wanayofanyiwa Waislamu kote duniani hadi ndani ya nchi za Waislamu wenyewe. Wanadamu tumesahau binadamu wetu na maumbele yetu ya kibinadamu Tumeacha kabisa kujijenga katika kuelimishana, kujijenga katika kuelewana, kufanya mazungumzo baina yetu, kusuluhishana na kutatua mambo yetu kwa njia za amani. Hii ni aibu kwa wanadamu. Kiujumla, maoni yake ni mengi, tunayasoma kwa muhtasari. Tumalizie kwa leo kuhusu maoni ya bwana Sherari Fazli wa Dar es Salaam, Tanzania, kwa haya maoni yake ambayo anasema, wengi wetu katika jamii ya waungwana tunasikitishwa na kimya cha Umoja wa Mataifa mbele ya ubeberu na uongo wa Wamagharibi magharibi wanaojifanya ati watetezi wa haki za binadamu. Anasema Wamagharibi wanafanya dhuluma na uvunjaji wa haki za binadamu, na vilevile vile ni waungaji mkono wakuu wa ukatili unaofanywa na wahuni wa zayuni dhidi ya Wapalestina wa Enywa magharibi, hususan Uingereza. Tabia ya ukoloni imepitwa na wakati. Tambueni pia kwamba ustaarabu wa Iran upo hata kabla ya Uingereza haijakuwa taifa. Anasema kinachotusikitisha zaidi ni kuona jinsi Waislamu tulivyodhaifu wakati huu, ndiyo maana umma wetu bora unanyongeshwa. Anasema udhaifu wetu unatokana na kukosekana umoja madhubuti baina yetu sisi, umma wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Anasema tumedharau Qur'ani umma wetu, tumebakia kupeana habari tu za maudhi na mateso wanayofanyiwa Waislamu wenzetu. Ni aibu iliyoje kwetu. Sherari Fazil, Dar es Salaam, Tanzania. Endelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake mwanabaraza mwingine, bwana Idris Ali mali ya Mungu kutoka Mombasa, kenya, ambaye anasema shukran Radio Tehran kutujuza yaliyojiri duniani kote. Radio Tehran hamna mshindani, shukran sana. Maoni mengine kwa sasa yanatoka kwa mwanabaraza mwingine mpenzi bwana Ali Suleiman wa visiwani Zanzibar, ambaye baada ya kutusalimu anasema Samahanini sana kwa kutoa dukuduku duku langu hili, lakini sina njia. Kuna watu wananiambia napenda kufuatilia habari za makafiri. Kwa ukweli niliumia sana sana, ila mimi nikawajibu, nafuatilia habari za waislamu wa Iran na wananchi wa Iran. Wakaniambia wale ni sawa na Marekani, wanamkanusha mtume na masahaba. Da, nikashangaa sana, nikaingia hasira ila sikuwa na elimu ya kuwajibu na wakaniambia, hata hija zao Wairani hati wanakwenda Karbala, wakati mimi kipindi cha hija nasikia umati wa Wairani unaelekea Makka ni mkubwa kupindukia. Mimi kutokana na elimu yangu nimeona ni wajibu mimi, siwafuati mashia wale a masuni bali naufuata Uislamu na Waislamu wa tu. Vipi nifanye ibada ili niende sawa? Nikikosea itakuwa sio kusudio langu na pia nitawasikiliza mashehe wengi sana lakini nitachagua ya kuwafuata. Kwa hiyo nawaomba, kama kuna klipu nzuri sana ambayo na mimi naweza kuwatumia wakafahamu, nitumieni kwa kunisaidia mimi. Wao wamenitumia ila naona iko tofauti na ninavyowafahamu Waislamu wa Iran. Klipu yao imejaa uongo wa kuwasingizia Wairani mambo ambayo sivyo kabisa walivyo. Naam, shukran sana Bwana Ali Suleiman. Kwa hakika msimamo wako imara unafurahisha na kutia moyo. Watu wote wenye elimu zao na insafu hawasemi hata mara moja kwamba Waislamu wa Iran hawaendi Maka kuhiji na kwamba hija yao ni Karbala. Ukimsikia mtu anatoa maneno kama hayo, huyo ni muhuni na mpumbavu, bali hata si mjinga. Mjinga anaelimishika lakini, mpumbavu haelewesheki. Dunia yote inaona makumi ya maelfu ya Waislamu wa Iran wanaokwenda Maka kuhiji kila mwaka. Halafu mtu atokee aseme hawaendi hija? Huyo ni mwenda wazimu anayejitia upunguani kwa kuelewa anachokisema kwamba ni uongo. Kudai kuwa Iran ni sawa na Marekani pia ni yale yale madai ya kihuni ya maadui wa Uislamu wanaodai Qurani eti ni aya za shetani Wakati vita vikubwa vinavyopiganwa na Qur'an ni dhidi ya shetani. Qur'an inasema mara chungu nzima kabisa kwamba shetani ni adui, msimfuate shetani, mfanyeni shetani ni adui yenu mkubwa, bali shetani ndiye adui wa mwanadamu. Hakuna sehemu hata moja ndani ya Qur'an iliyomzungumzia shetani kwa sura nzuri, halafu lakini wako watu wanadai kuwa eti Qur'an ni aya za shetani kama huo si upunguani ni nini? Marekani haipotezi fursa yoyote kutoa pigo kwa taifa la kiislamu la Iran. Halafu anatokea mtu anadai Iran ni sawa na Marekani. Kama huo si uwenda wazimu ni nini? Madai yao hao watu kuwa eti wa Iran wanamkanusha mtume na masahaba wake ni uzandiki mwingine wa kupitiliza, ambao hausemwi ila na watu wahuni wasio wasionawelewa wowote kuhusu ilmu Ukielewa kuwa vitabu vyote vikubwa vinavyotegemewa na Waislamu vimetungwa na maulamaa wenye asili ya Iran, bali kazi kubwa ya lugha ya Kiarabu kama nahu na ilmu sarf na nyinginezo vimetungwa na maulamaa wenye asili ya Iran. Kama mtu atajua hivyo, hawezi kubadilishwa wala kubabaishwa na madai ya kihuni ya watu hawa wa mitaani kama mtu ataelewa kuwa sasa, wa zaidi ya miaka 43 sasa wa Iran na Waislamu wa kishia wanavumilia tabu na mashinikizo ya kila namna kutoka kwa maadui wa Uislamu, hasa nchi za Magharibi, kutokana na msimamo wao usiotetereka wa kukihami kibla cha kwanza cha Waislamu, yaani msikiti al-Aqsa huko Palestina. Mtu huyo kamwe asingethubutu kusema kuwa Mashia si Waislamu. Lakini hizi zote ni propaganda za makusudi, ili kuwafarakanisha Waislamu, na ni katika njama zao maadui za kuonyesha hamaki zao baada ya kushindwa kukabiliana na Jamhuri ya, ya Kiislamu. ni vyema hapa, kabla ya kuendelea mbele na kurusha hewani maoni yenu, wapenzi wasikilizaji, tukukumbusheni njia mnazoweza kuwasiliana nasi ambazo ni pamoja na WhatsApp yetu inayoanza kwa alama ya kujumlisha 98 9035 065487 na email yetu ya swahili radio at irib ir. Mtandao wetu wa intaneti ni pass today ir SW pana maoni ya sauti hapa, karibuni kuyasikiliza. Assalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Alhamdulillahirabbil alamin wa salatu wassalamu ala nabina Muhammad sallallahu alaihi wa sallam. Tunashukuru sana uh, kwa kuweza kututumia anwani na tofuti kwa ajili ya kuweza kupata uh, adresi ya anwani ambako mnapopatikana tunawashukuru sana na uh, hivi tutafanyia kazi kwa wakati yoyote na hiyo ni ni kuambanisha, hakika tulipaswa kwaku muwe mukituorodhesha hata katika frekanse za wale ambao wanapasisha uh, habari habari kupitia redio shirika za Iran. Sisi tuko miongoni mwao hapa mchini owicha ben jimi wetu wa Norkivu, DRC, na tunakuaka kwa uaminifu wa kufata habari sanifu habari hakika tumeaminisha watu, watu, watu wetu wameaminika kwa na habari zinazotupitia redio Tehran. Hivi tunawashukuru sana kwa kuweza kukuwa pamoja nasi, lakini lazima, ombi yangu ni kama vile mkurugenzi wa kituo hiki cha sauti ya raya hapa mjini, redio ya umma. Kwa ufupi kama tunasema redio ya umma ni redio ya umati Muhammad, sallallahu alaihi wasallam. Hivi tunawashukuru sana uongozi wetu na uongozi wenu na tunatumai kwamba siku moja tutaorodheshwa inshaallah. Salamu alaikum warahmatullah. Nam, asante sana bwana Isa Musango, ukiweko huko Oicha, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, maeneo ya Beni. Tunakushukuru sana na tunatumia fursa hii kuitikia mwito wako bwana Isa Musango kwamba wasikilizaji wapenzi, miongoni mwa redio ambazo zinajitolea kurusha matangazo yetu ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni hiyo redio ya umma iliyoko katika maeneo ya Oicha huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kama ambavyo wanatushukuru, nasi pia tunawashukuru. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake bwana Hamza Gomba wa Mwanza, Tanzania, ambaye baada ya kutosalimu anasema: ndugu watangazaji na Waislamu duniani kote, kiukweli, mufti wa Oman ameongea juu ya kadhia ya wa Wazayuni na juu ya uchokozi wao dhidi ya kibla cha kwanza cha Waislamu, yaani msikiti wa Al Akswa. Kwa kweli ameeleweka vizuri sana, hasa mimi binafsi nimemwelewa vizuri sana mufti wa Oman. Kweli, dhima tunayo sisi Waislamu, na hasa viongozi ambao wamebeba jukumu la kuwaongoza Waislamu. Wengi wao viongozi ni wanafiki na ni woga, wako kimaslahi yao ya kibinafsi tuna ya kidunia na kutaka kuongoza wakati hawana uwezo wa maamuzi. Vile vile ameandika, asilimia kubwa ya waumini wa kawaida huwa wapo tayari kutekeleza kile watakachoambiwa na viongozi wao, lakini labda ikatokea shekhe mwenye uchungu na dini, mwenye msimamo akatoa kauli kama Mwislamu kuhamasisha jihadi, utazisikia taasisi zinazojulikana kwenye serikali zinamkataa na kusema kuwa hiyo si kauli yetu, kwa kulinda maslahi yao, na hilo ni tatizo la kidunia. Inatakiwa viongozi wa juu wawe wa kweli na wawazi na watu wa msimamo na wamwogope Allah. Sasa tazama, leo kiongozi wa Saudi Arabia kazi yake ni kufunga mashehe na wanazuoni kwa kumkosoa, hataki hukosolewa yeye au na anawanyonga kabisa wanazoni hao. Mtu kama huyo utasema ni kiongozi kweli? Anaotumikia Waislamu, anawavamia wa Yemen, badala ya nguvu yake kuiunganisha na Iran na kupigania Waislamu. Ninaamini mzayuni angeshika adabu yake kama Saudia ingeunganisha nguvu zake na Iran, lakini ndio kwanza Saudi Arabia inawapiga Waislamu wa Yemen na inawakumbatia Wazayuni. Kwa hali kama hiyo, lazima Wazayuni wawe na kibri vilevile vile. Bwana Hamza Gomba wa Mwanza, Tanzania, anasema hongera sana Iran kwa kuwa na ulinzi madhubuti na kuulikana hilo jasusi la Uingereza mlilolikamata lililotaka kuhatarisha usalama wa Iran na kujaribu kuleta maafa kwa maslahi ya mabwana zake Uingereza, anasema mmemkomesha kabisa na limekuwa ni funzo kwa wengine waliobakia. Nafikiri wameona mwenzao kafanywa nini na wameelewa kwamba lazima wakae mbali na Iran. Wadui wa namna hii wa madola ya magharibi dhidi ya Iran umekuwa kwa makumi ya miaka sasa. Halafu anatokezea mtu anadai Iran ni kama wa magharibi tu, ni kichekesho kikubwa, ni kichekesho kikubwa sana. Ama mwana baraza mwingine hai bwana Jumaidi Isa wa kutoka Masawi, Kondoa, Tanzania, balozi wa redio Teherani kanda ya kati Dodoma, anasema poleni Ukraine kwa kuwa uwanja wa majaribio ya silaha za Marekani. Naam, ni maoni mengine hayo mazuri kutoka kwa mwanabaraza huyu. Wasikilizaji wapenzi, muda umeisha kabisa kabisa. Fundi mitambo wetu leo alikuwa ni Leila Kimani na mhandisi sauti wetu alikuwa ni Bibi Naseri. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid na mwenzangu mu studioni alikuwa ni yule yule wa kawaida Asmahani Ghanima Muhammed. Ishi ni salama Bismillahi rrahmani rrahim, assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi na karibuni katika sehemu hii ya kumi na nne ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za hikma za Nahjulbalagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahju lbalagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Na hii ni hikma ya kumimu. mandayaahu laqrabu utiha lahu labadu, aliyetelekezwa na jamaa zake wa karibu watu wa mbali hutumia fursa kumsaidia. Wapenzi wasikilizaji, moja ya sifa za familia zilizofanikiwa ni kwamba watu wote wa familia hiyo kamwe hawatupani. Wanajua kwamba tatizo lolote linalotokea kwa mmoja wao linahusiana na familia nzima kwa hivyo huwa wanahakikisha wanamsaidia kikamilifu mwenzao huyo, sambamba na kuchunga mipaka yake binafsi. Lakini wakati mwingine, katika familia hutokea baadhi ya mambo yasiyofaa na kupelekea mtu kukataliwa, kutelekezwa na kufukuzwa kwenye familia. Baadhi ya wakati hutokezea masuala ambayo wanafamilia huwa hawayapendi kutoka kwa mtu huyo, hata kama yuko katika haki na hivyo kumtelekeza na kumtenga. Katika hikma hii ya 14 Nahjul Balagha, Imamu Ali alaihisalam anampa faraja na matumaini aliyetupwa na familia ambaye jamaa zake wa karibu hawampendi na wamemtelekeza, kwa kumwambia asikate tamaa, kwa sababu Mwenyezi Mungu yupo na atamfungulia njia nyingine. Imamu Ali alaihisalam hapa anasema, mwenye kutupwa na kutelekezwa na jamaa zake ajue kwamba watu ambao wapo kwa ajili ya kumlinda na kumsaidia Taban. Hapa imamu hakukusudia kuchochea watu wafanye maovu katika familia mpaka watu wa familia washindwe kumvumilia na walazimike kumfukuza. Kwa hakika ni hikma na kanuni ya Mwenyezi Mungu kwamba watu wanapaswa kuungwa mkono na kusaidiwa na ndugu, marafiki na jamaa zao wa karibu, lakini ikiwa watu hao hawatotekeleza majukumu yao na kuipa mgongo rehma na wajibu wa kuunga udugu na urafiki, Mwenyezi Mungu anasema atawakabidhi wengine jukumu hilo na kwamba hawezi kumwacha mja wake peke yake katika dhoruba za matukio mbalimbali mbali ya kwenye maisha. Kwa mfano, kabila la Kikureishi ambalo lilichukuliwa kuwa ni jamaa wa karibu zaidi wa mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam walimvunjia heshima na kumfukuza mtukufu huyo. Walimfukuza Maka na kumlazimisha kuishi kwenye bonde la Shib Abi Talib. Walimwekea vikwazo vikubwa mno vya kiuchumi na kupiga marufuku kuenezwa fikra na mafundisho yake kwa njia yoyote iwezekanayo. Lakini Mwenyezi Mungu aliyatia hima makabila ya mbali zaidi ya Aus na Khazraj kutoka katika mji wa Yathrib, yani Madina, na wakamnusuru na kumlinda kwa udhatu wa moyo wao. Makabila hayo ya Aus na Khazraj Yalimuunga mkono mtume katika kila hali, wakaupigania Uislamu kikamilifu na hatimaye wakamwezesha Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam kurejea Maka alikofukuzwa na kabila lake na kuukomboa mji huo mtukufu katika ushindi mkubwa uliojaa fahari. Mtume alirejea Maka, akavunja masanamu yote yaliyokuwemo kwenye Alqaba na kuutoharisha mji huo na washirikina wa, wa Kikuraishi, na akapeperusha juu bendera ya tauhidi iliyoenea katika kona zote za dunia. Ahadi leo hii. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. fakad harabtu ilaika wawakaftu bayna yadaika mustakinan laka mutadharan ilaika rajia lima ladaika thawabi, ewe Mwenyezi Mungu, mrehemu Muhammadi na Ali zake, unisikize ombi langu ni kuombapo, niitikie wito wangu nikuitapo nageukia kwangu ninapokunongoneza, kwani nimekimbilia kwako na nimesimama mbele yako ya nikiwa kwako ni muhitaji mnyenyekevu, nikitaraji kutoka kwako malipo mema. Wa ta'lamu ma fi nafsi wa tukhbiru hajati wa ta'rifu dhamiri Wala yakhfa alaika amru munqalabi wa mathwaya wa ma uridu an abdaa bihi min mantiqi wa atafawwaha bihi min talibati wa arjuhu liaqibati, walijua la moyoni mwangu na waielewa haja yangu na waitambua nia yangu Wala kwako sio la kufichika langu jambo la, la marejeo yangu na makao yangu, na ambayo ni, ni yadhihirishe kwa usemi wangu na kuelezea ya matokeo yangu ninayo yatarajia. waqad jarat maqadiruka alayya ya sayyidi Fima yakunu minni ila akhiri umri min sarirati wa alaniyati wa biyadika la biyadi ghayrika ziyadati wa naqsi wa naf'i wa darri, na yamekwisha pita ulionikadiria ee Bwana wangu yenye kunitukia mpaka mwisho wa umri wangu yawe ni asiri na ya dhahiri na ni kwa mkono wako si kwa mkono wa mwingine kupata kwangu la ziada au upungufu la manufaa yangu au la madhara yangu. Ilahi, Mola wangu, iwapo utaninyima ni nani wa kuniruzuku, na iwapo utanitelekeza ni nani wa kuninusuru? Mola wangu, najilinda kwako kutokana na ghadhabu zako, na kustahili kwangu kuteremkiwa na hasira zako. Mola wangu, iwapo sistahiki kupata rehema zako Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Umoja wa Afrika umeziomba nchi wanachama kukata uhusiano wao wa kisayansi na kiutamaduni na utawala haramu wa Israel hadi pale utawala huo uh, utakapokomesha sera zake za kikoloni dhidi ya watu wa Palestina. Mapendekezo hayo yamo katika tangazo lililowasilishwa kwa nchi wanachama mwishoni mwa mkutano wa viongozi wa Umoja wa Afrika uliofanyika siku chache zilizopita mjini Addis Ababa. Iran imetangaza kuweka vikwazo vya kulipiza kisasi dhidi ya idadi kadhaa ya watu binafsi na mashirika ya serikali katika nchi za Umoja wa Ulaya na Uingereza. Wizara ya mambo ya nje ya Iran ilitangaza hatua hizo katika taarifa yake siku ya Jumanne iliyopita baada ya nchi za Ulaya au Umoja wa Ulaya kuyawekea vikwazo mashirika kadhaa na raia wa Iran. Wizara ya mambo ya nje ya Mali imelaani vikali matamshi yaliyotolewa hivi majuzi na rais wa Baraza la Ulaya dhidi ya serikali ya nchi hiyo ikiyataja kuwa yanaingilia mambo ya ndani ya Mali charles michael mkuu wa baraza la ulaya hivi karibuni alidai kwamba serikali ya mali inasambaratika baada ya kukata muungano, kukata mahusiano na muungano wake wa kijeshi eh, katika nchi za magharibi mwa afrika mabinti wa mwanaharakati wa zamani wa haki za kiraia muislamu mweusi wa marekani malcolm x wamesema watashtaki polisi ya jiji la New York na mashirika ya ujasusi ya Marekani ya CIA na FBI kwa kuhusika na mauaji ya baba yao hapo mwaka 1965. Na shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi na mashirika mengine zaidi ya mia moja yametoa wito wa kutolewa dola bilioni moja nukta tatu kwa ajili ya kuwasaidia watu wa Sudani Kusini waliokimbia vita na wanaoishi uhamishoni na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na intanet. Anwani yetu ya internet ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili Radio IRIB ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.