Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Bakara aya ya kwanza hadi ya tano. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Alif lam mim. Hiki ni kitabu kisichokuwa na shaka ndani yake. Ni uongofu kwa wacha Mungu ambao huyaamini ya ghaibu na hushika swala na hutoa katika tuliyowapa. Na ambao wanayaamini yaliyoteremshwa kwako na yaliyoteremshwa kabla yako, na akhera wanayakini nayo. Hao wapo juu ya uongofu utokao kwa Mola wao Mlezi, na hao ndiyo waliofanikiwa. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Henya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya usiku au jioni ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia mubashara moja kwa moja kutoka studio zetu za Jam Jam hapa jijini Tehran. Wapenzi wasikilizaji, tuliyoandalieni Jumanne hii ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na makala yetu ya kila Jumanne ambayo huangazia Wahabi uh, ni hakika au ni bidaa. Kisha baada ya hapo tutakuwa na makala ya uh, sayansi na teknolojia, na itafuatiwa na dua ya mwezi huu wa Rajab na kisha tutakuwa na kasida. Hivyo mpenzi msikilizaji, ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kukumbusha kuwa unaweza kuyapata matangazo haya yetu moja kwa moja mubashara popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com au parstoday.ir sw. Tovuti yetu ni parstoday.ir sw. Halikadhalika, unaweza kutupata pia kupitia aplikesheni ya simu za mkononi IRIB World Service, na pia nchini Tanzania tunapatikana kupitia redio mshirika ambayo ni maarifa FM, inapatikana maeneo kadhaa nchini Tanzania, ikiwa ni pamoja na Tanga kupitia 105.3 FM. Pia huko Lindi unaweza kutupata kupitia maarifa FM 99.1 FM. Huko Singida uh, ni E, Maarifa FM tisini na tisa pia nukta moja FM, na huko Kigoma unaweza kutupata kupitia tisini na tisa nukta saba FM. Baada ya muda mrefu ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Imetimia saa moja unusu usiku kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC, na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari. Wakati huu Iran yakamata meli iliyobeba shehena ya silaha zilizotengenezwa Marekani katika ghuba ya Uajemi. Matetemeko mawili mapya ya ardhi ya tikisa Uturuki na Syria yaua watu kadhaa na kujeruhi mamia. Na Imarati yakosolewa kwa kufungua kituo kiitwacho eti nyumba ya familia ya Ibrahim, karibuni. Na sasa ni habari kamili. Kamanda wa walinzi wa mpakani wa jeshi la polisi la jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametangaza kuwa meli moja iliyobeba silaha za Marekani imekamatwa katika ghuba ya Uajemi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Tasnim, Brigedia Jenerali Ahmad Ali Gudarzi, kamanda wa walinzi wa mpakani wa jeshi la polisi la Iran, amesema meli moja imekamatwa katika mkoa wa Busher ikiwa na shehena ya visu vikubwa na mapanga zaidi ya elfu tano. Jenerali Gudarzi ameongeza kuwa katika miezi michache iliyopita walinzi wa mpakani wa Iran wamegundua zaidi ya silaha elfu tatu za kivita zilizokusudiwa kufikishwa mikononi mwa wafanyafujo na majambazi hapa nchini. Kamanda wa kikosi cha ulinzi wa mpakani cha jeshi la polisi la Iran amesisitiza kuwa eneo la Ghuba ya Uajemi na Asia Magharibi kwa ujumla si mahala pa kujifaragua jeshi la kigaidi la Marekani na akasisitiza kwamba vikosi vya ulinzi vya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran vimekuwa na uwezo na nguvu kubwa zaidi kuliko ilivyokuwa huko nyuma na kwamba nguvu na uwezo huo unahisika waziwazi wazi. Kuanzia mwishoni mwa Septemba mwaka 2022 baadhi ya maeneo tofauti ya Iran yalishuhudia ghasia na machafuko, natokea siku za kwanza kabisa ilidhihirika jinsi baadhi ya vyombo vya habari vya jadi na vya kisasa vilivyohusika, uh, katika kueneza ghasia hizo. Katika ghasia na machafuko hayo viongozi wa kisiasa wa Marekani na utawala wa kizawini wa Israeli na baadhi ya nchi za Ulaya, vyombo vyao vya habari na vyombo vya habari vya Kifarsi vinavyounguwa mkono na nchi hizo za magharibi, waliwaunga mkono kwa hali na mali wazusha machafuko na wavurugaji usalama wa taifa kwa kutumia kauli mbiu ya kuunga mkono eti haki za taifa la Iran. Hatua za baadhi ya um, madola ya magharibi na vyombo vya habari vyenye mfungamano na madola hayo za kuzusha machafuko na kuvuruga usalama nchini Iran zilichukuliwa katika ya hali ambayo mamilioni ya wananchi wa Iran walijitokeza mara nyingi katika barabara na viwanja mbalimbali mbali nchini kutangaza uungaji mkono wao kwa mfumo tawala na nchi yao na kupinga vikali fujo na machafuko hayo. Wakati huo huo, ripoti iliyotolewa na tovuti ya habari ya Middle East Eye inaonyesha kuwa jeshi la Marekani ni moja ya wasababishaji wakubwa zaidi wa uchafuzi unaoleta mabadiliko ya tabia nchi na hali ya hewa katika eneo la Asia Magharibi au Mashariki ya Kati. Katika miongo mitatu iliyopita, uzalishaji wa gesi chafuzi umeongezeka mara tatu katika maeneo mbalimbali duniani yakiwemo ya Asia ya ya Magharibi na Afrika, na kupelekea joto la sayari ya dunia kufikia mara mbili ya wastani wa, wa kimataifa. Tovuti ya habari ya Middle East Eye imetangaza ikinukuu ripoti ya jarida la Forbes kwamba Marekani ndio nchi inayozalisha silaha kwa wingi zaidi duniani na kuwa nchi hiyo inapasa itambulike kama moja ya wasababishaji wakuu wa kuu uzalishaji wa gesi chafuzi, huku Marekani ikiwa pia miongoni mwa watumiaji wakubwa zaidi wa mafuta uh, katika sayari hii ya dunia. Nita Crawford, mkurugenzi wa sasa wa mradi wa makadirio ya gharama za vita katika chuo cha Brown nchini Marekani, anasema gesi zinazozalishwa na silaha za kijeshi za Marekani kila mwaka ni zaidi ya gesi zote zinazozalishwa na nchi kubwa za viwanda. Kulingana na mradi wa makadirio ya gharama za vita, kuanzia mwaka 2001 hadi 2017 Jeshi la Marekani lilizalisha takribani tani bilioni moja nukta mbili za gesi ya carbon dioxide ambapo tani milioni 4 kati ya hizo zilizalishwa baada ya Septemba 11 katika vita na mapigano katika nchi za Afghanistan, Iraq, Pakistan na Syria. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, madhara makubwa zaidi yanayosababishwa na gesi chafuzi za sekta ya kijeshi na silaha za Marekani ni katika matumizi ya mafuta ya ndege ambayo ni mengi zaidi mara mbili hadi nne kulinganisha na fueli nyinginezo. Kwa mujibu wa B. Crawford, kama Marekani ina nia ya dhati ya kupunguza uzalishaji wa gesi chafuzi, katika hatua ya kwanza inapaswa ipunguza uzalishaji wa gesi hizo katika viwanda vyake vya silaha. Alkadhalika, ripoti hiyo imebaini kuwa moja ya tabia ya Marekani ni kuchoma moto taka inazozalisha katika maeneo yalipo majeshi yake, hatua ambayo husababisha kusambaa pia gesi mbalimbali, mbali na uchafuzi wa sumu katika hewa. Taarifa hii ya habari, wapenzi a wa wasikilizaji, ina wajiani moja kwa moja kutoka hapa Teheran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Matetemeko mawili mapya ya ardhi yenye ukubwa wa 6.4 na 5.8 katika kipimo cha Rishta yamekumba jimbo la Hatei kusini mwa Uturuki na pia maeneo ya kaskazini mwa Siria waziri wa mambo ya ndani wa Uturuki ametangaza takwimu za awali za watu waliopoteza maisha katika matetemeko hayo mapya ya ardhi kwa upande wa kusini mwa nchi hiyo na kusema matetemeko hayo hafifu ya ngali yanaendelea kuhisika. Suleiman Sulu amesema kuwa kwa mujibu wa takwimu za awali watu wasiopungua wa sita wamefariki na wengine 213 wamejeruhiwa kutokana na matetemeko hayo yaliyotokea katika mkoa wa Hatay. Suilu ameeleza kuwa timu za utoaji misaada katika maeneo yaliyoathiriwa na uh, tetemeko la ardhi la mkoa wa Hatei zinaendelea kuwatafuta watu waliokwama chini ya vifusi, na akaongeza kwa kusema utabiri unaonyesha kuwa mitetemeko hafifu inaendelea kuhisika katika maeneo hayo. Alikadhalika, kwa mujibu wa shirika la habari la Fars la hapa Iran Shirika la kukabiliana na majanga la Uturuki limetangaza leo kuwa baada ya matetemeko mawili ya ardhi yaliyotokea jana usiku katika mkoa wa Hatay, mitetemeko mingine hafifu thelathini na miwili imerekodiwa kulingana na takwimu zilizotolewa nchini Uturuki. Matetemeko makubwa ya ardhi ya hivi karibuni yamesababisha vifo vya zaidi ya watu elfu arobaini na kulingana na makadirio ya awali yamesababisha hasara ya kifedha ya dola bilioni themanini na nne kwa nchi hiyo. Aidha, uh, takribani watu wengine elfu tano wanaripotiwa kupoteza maisha nchini Siria kutokana na uh, mitetemeko hiyo ya Februari 6. Tuelekee sasa nchini Oman, ambapo kufuatia safari ya Rais Bashar al Assad wa Siria nchini Oman na mazungumzo aliyoyafanya mjini Maskat na Sultan Haitham, Sultan Haitham bin Tarik wa nchi hiyo, gazeti moja la nchi hiyo limeandika kuwa wakati umewadia kwa nchi za Kiarabu kurudi Siria na kuanzisha tena uhusiano wa kawaida na nchi hiyo. Rais Bashar al Assad wa Siria jana Jumatatu alielekea mjini Maskat, Oman, ambako walikutana na kufanya mazungumzo na mfalme wa nchi hiyo, Sultan Haitham bin Tarik. Katika tahariri yake ya leo, gazeti la Kiarabu linalochapishwa nchini Oman eh, limeandika hivi na kuhoji: je, Waarabu hawawajibiki kwa sehemu ya kile kilichotokea na kinachotokea nchini Siria? Na likaendelea kuandika, tangu ulipoanza mgogoro wa Siria mwaka elfu mbili kumi na moja badala ya nchi za Kiarabu na jumuia ya nchi za Kiarabu kusimama pamoja kuiunga mkono Siria na kutetea umoja wa ardhi yake, wengi wao walipiga kura ya kusimamisha wanachama wa Siria katika jumuia ya nchi za Kiarabu. Tahariri ya gazeti hilo la Omani imeashiria kuwa utawala wa Israeli ndio pekee unaonufaika na mgogoro wa Siria na kusisitiza kwamba katika wakati huu vyombo vya habari na mashirika ya habari hayatoi tamko lolote hata kwa sura ya taratibu za kidiplomasia la kulaani mashambulizi ya utawala haramu wa Israeli yanayokiuka mamlaka ya kujitawala ya nchi ya Kiarabu. Wakati Rais Bashar al Assad wa Siria na ujumbe walioandamana nao walipowasili katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Maskat jana Jumatatu, walilakiwa na mfalme wa Oman Sultan Haitham bin Tarik. Baadaye viongozi hao wawili walifanya mazungumzo ya ana kwa ana katika kasri la kifalme la Beitul Baraka huko Swib karibu na Maskat, ambapo mfalme wa Oman alitoa rambirambi zake kwa serikali na taifa la Siria kufuatia tetemeko la ardhi lililoikumba nchi hiyo. Mfalme wa Oman hali kadhalika alisisitiza uungaji mkono usoyumba wa nchi yake kwa Siria kwa ajili ya kuisaidia nchi hiyo kukabiliana na athari za zilzala na athari za hujuma za magaidi wanaofadhiliwa na madola ya kigeni pamoja na vikwazo vya upande mmoja vilivyowekwa na nchi za Magharibi dhidi ya Siria. Kwa upande wake Rais Assad alitoa shukrani zake kwa mfalme wa Oman, mamlaka na watu wa nchi hiyo kwa mshikamano wao na Siria, pamoja na misafara ya misaada ya kibinadamu iliyotumwa kuisaidia nchi hiyo. Pia alishukuru uungaji mkono wa Oman kwa Siria katika vita dhidi ya makundi ya kigaidi. Omani ilikuwa moja mataifa machache ya kiarabu yaliodumisha uhusiano wake wa kidiplomasia na Siria baada ya kuanza hujuma za makundi ya kigaidi katika nchi hiyo ya kiarabu mwezi Machi 2011 licha ya mashinikizo ya Marekani na washirika wake wengine ambao uh, wamekuwa wakiwaunga mkono o maku, makundi ya kigaidi katika ghuba ya Uajemi. Na kwa kumalizia ni kuwa hatua ya Muungano wa Falme za Kiarabu ya kuwasisi kitu au kituo kilichopewa jina la nyumba ya familia ya Ibrahim, yaani The Abraham Family House, kwa madai ya kueneza mazungumzo baina ya dini mbalimbali nchini humo imeamsha hasira za watumiaji wa mitandao ya wa kijamii wakiwemo pia shahsi ya mashuhuri wa kidini baada ya kufunguliwa kituo hicho huko Imarati. Hashtag ya mataifa ya ghuba ya wajemi yanapinga uhusiano wa kawaida ilivuma kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter katika nchi hiyo ya Kiarabu kwa kuanzisha hashtagi hiyo, wanaharakati wa mitandao ya kijamii wamesisitiza kwamba lengo la watawala wa Imarati yani UAE la kuchukua hatua ya kufungua kituo hicho ni kuimarisha uhusiano wa kawaida na utawala wa ghasibu wa kizawini wa Israel ambao ulianzishwa rasmi Agosti 2020 kwa upatanishi au kwa mashinikizo ya Marekani. Rais wa Muungano wa Falme za Kiarabu Muhammad bin Zayed aliandika ujumbe katika ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa Twitter uliokosolewa vikali akisema kituo cha familia ya dini za Kiibrahimu ni jengo la mazungumzo baina ya staarabu kujenga madaraja ya mawasiliano, kuishi pamoja na ushirikiano baina ya wote na mielekeo thabiti inayofuata Imarati katika njia yake. Mtumiaji wa mtandao wa kijamii aitwaye Safa Sharfi ameandika kujibu kauli hiyo ya Bin Zaid na kusema je, mamluki wa kisudani na wa kiyemeni na wa nchi nyingine za kiarabu wametambua kwamba uzayuni ndio chanzo cha ufisadi na machafuko katika nchi hizo? Mufti wa Oman Sheikh Ahmed bin Hamad Al Khalili naye pia amekosoa hatua hiyo ya Imarati katika ukurasa wake rasmi wa Twitter na kuandika, kwa kitendo hiki wamepuuza aya tukufu isemayo, hakika dini mbele ya Mwenyezi Mungu ni Uislamu. Imeonywa na kutahadharishwa ndani ya Qurani kufanya urafiki na mayahudi na Wakristo. Mtumiaji mwingine wa mitandao ya kijamii ameandika: jela za Imarati zimejaa wapigania mageuzi. Nyinyi hamruhusu kuanzishwa hata chama cha siasa, lakini mnataka Waislamu wakufuateni nyinyi na kukufuru maandiko ya wazi ya Kurani tukufu yanayosema, Ibrahimu hakuwa myahudi wala Mkristo, lakini alikuwa mwongofu Mwislamu, wala hakuwa katika washirikina. Namna huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio, uchambuzi wa kisiasa utahusu kuondoka vikosi vya Ufaransa katika nchi ya Burkina Faso. Hatimaye vikosi vya Ufaransa vimeondoka nchini Burkina Faso na kuhitimisha uwepo wake katika nchi hiyo ya Magharibi mwa Afrika ulodumu kwa muda wa miaka kumi. Taarifa ya jeshi la Burkina Faso imeeleza kuwa Jumapili ya juzi ilikuwa siku ya mwisho ya ushirikiano wa kijeshi baina ya mataifa hayo mawili. Taarifa hiyo ilitolewa baada ya kufanyika hafla ya kushusha bendera ya vikosi vya Ufaransa ambayo iliashiria kufika tamati uwepo wa vikosi vya Ufaransa katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Uamuzi wa Burkina Faso wa kuwatimua wanajeshi wa Ufaransa ni ushahidi wa kuzidi kuzorota uhusiano kati ya Ufaransa na koloni lake hilo la zamani baada ya mapinduzi ya kijeshi ya mwezi Septemba 2022. Baada ya mivutano hiyo inatokana na ukweli kwamba uwepo wa jeshi la Ufaransa nchini Burkina Faso haujaimarisha usalama katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika na wananchi wa Burkina Faso wanaamini kwamba ni wakoloni hao wa Ulaya ndio wanaochochea machafuko mapinduzi ya mfululizo ya kijeshi vitendo vya kigaidi na ukosefu wa usalama katika nchi hiyo. Uhusiano wa Ufaransa na Burkina Faso ulianza kushuhudia mvutano baada ya mapinduzi ya kijeshi ya Kapteni Ibrahim Traore Septemba mwaka jana elfu mbili ishirini na mbili, ambayo ya yalipelekea kuondolewa madarakani mtawala wa kijeshi Paul Henri Damiba, kuivunja serikali na kusimamisha katiba na hati ya serikali ya mpito. Haya yalikuwa mapinduzi ya pili ya kijeshi katika nchi hiyo katika kipindi cha mwaka mmoja. Mapinduzi hayo ya kijeshi yalitokea huku viongozi wa Burkina Faso wakiituhumu Ufaransa kwamba inaingilia masuala ya ndani ya nchi hiyo ya Kiafrika. Kufuatia mzozo na mvutano huo, hatimaye Januari mwezi uliopita, serikali ya Wagadugu ilibatilisha hati ya makubaliano ya kijeshi ya 2018 ambayo ilikuwa ikiruhusu majeshi ya Ufaransa kuweko uh, nchini Burkina Faso na ikaipatia Paris muda wa mwezi mmoja iwe imeondoa wanajeshi wake katika nchi hiyo. Mataifa ya Kiafrika yanataka Ufaransa ihitimishe uwepo wake wa kijeshi katika hali ambayo mkoloni huyo wa zamani kwa miaka mingi amekuwepo barani humo kwa kisingizio cha kupambana na ugaidi na kurejesha usalama katika mataifa mbalimbali ya bara hilo hususan nchini nchi Ufaransa. Hata hivyo utendaji majeshi hayo katu haungwi mkono na nchi za Kiafrika, bali mataifa hayo yanaamini kwamba Ufaransa ikitumia kisingizio cha kupiga jeki juhudi za kurejesha amani na usalama na kupambana na ugaidi imekuwa ikitekeleza malengo ya kikoloni nyuma ya pazia. Kugunduliwa kaburi la umati jirani na kambi ya jeshi ya wanajeshi wa Ufaransa nchini Mali na kupenya Ufaransa katika sekta ya uchumi ya nchi za eneo katika karibu ya kushiriki na kutoa mikopo ya muda mrefu ni ushahidi unaoungwa mkono au unaunga mkono wasiwasi wa mataifa haya ya Afrika. Kwa mujibu wa kituo cha utafiti wa kistratejia Afrika, ni kwamba hatua ya uingiliaji wa kigeni au wajinabii barani Afrika imepelekea kuongezeka kwa asilimia sabini ya vitendo vya utumiaji mabavu vinavyohusishwa na makundi ya kigaidi hasa katika eneo la Sahel Afrika ambalo liko katika ukanda wa magharibi mwa Afrika. Jambo hilo limepelekea kusajiliwa rekodi mpya ya vitendo vya kufurutuada na utumiaji mabavu barani humo katika mwaka 2021. Kuhusiana na hilo, hivi karibuni Papa Francis, kiongozi wa kanisa Katoliki duniani, alihutubu madola ya Ulaya akiambia hivi: iacheni Afrika, acheni kuikaba kwa Afrika. Ahmad Abdallah, mweledi na mchambuzi wa masala ya kisiasa, anasema kwamba licha ya kuwa kuna ushindani na vita baina ya madola makubwa kwa ajili ya kuwa na ushawishi na udhibiti barani Afrika, lakini vuta ni kuvute ya sasa yamkini ikawa fursa kwa mataifa ya Kiafrika ili yaonyeshe kuwa uh, huru uh, na kuwa yanaweza kujiamulia mambo yao. Pamoja na hayo inaonekana kuwa Ufaransa licha ya kuondoka kijeshi nchini Burkina Faso, haionekani kama itaondoka kikamilifu barani Afrika na kukabidhi kila kitu kwa washindani wake wa eneo na kimataifa. Hii ni kwa sababu Ufaransa na uchumi wake unategemea uporaji wa utajiri wa nchi za magharibi mwa Afrika, ambazo zina utajiri mkubwa wa madini e, kama vile dhahabu na pia madini ya urani ambayo yanatumika Uh, kuzalisha umeme nchini Ufaransa. Barabara kabisa wapenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Naona muda unazidi kuyoyoma, hivyo na wakaribisha kuingia katika sehemu ya pili ya matangazo yetu haya, ambapo tutakuwa na makala kuhusu Wahabi. E, je ni uhakika au ni bid'a? Baada ya hapo, tutakuwa na makala ya sayansi na teknolojia na kisha tutakuwa na dua ya mwezi wa Rajab na kisha tutakamilisha kwa kasida usiku huu. Ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika na tuliokuandalieni. Hakika ya uwahabi. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo. Tunaanza kwa jina la Mwenyezi Mungu ambaye alimtuma Mtume wetu mtukufu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, ili awe rehma kwa walimwengu, na akampa sifa zote njema, ili kumuhusia aweze kuongoza na kuzungumza na waja wake kwa njia bora na ya busara. Salamu za Mwenyezi Mungu ziwe juu ya wasikilizaji wetu ambao hutusikiliza kila siku na wale wote ambao ni mara yao ya kwanza kujiunga nasi katika kipindi hiki. tunasema katika kipindi kilichopita uh, kwamba mawahabi hujiita kuwa ni masalafi, yaani wafuasi wa watu wema waliotangulia. Katika kipindi cha leo, tutachambua kwa undani kidogo maana halisi ya neno salaf, ili tupate kujua maana ya asalafi saleh na maana inayokusudiwa na mawahabi. Maana ya salaf au aslaf kwa lugha ya Kiarabu ni watu wa zamani au kwa ibara nyingine waliotutangulia. Kinyume chake ni khalaf au akhlaf, yaani waliokuja baadaye. Kwa lugha ya Kiarabu hii ndiyo maana jumla ya maneno hayo. Maneno hayo yanajumuisha sehemu na zama zote, kwa maana kuwa kila mtu katika zama anazoishi ni khalaf wa waliopita na ni salaf wa watakaokuja baada yake, kutokana na ukweli kuwa waislamu wote wanataka kumfuata Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam pamoja na wafuasi wake waaminifu na wenye imani, tunaweza kusema kuwa Waislamu wote bila kujali madhehebu zao ni masalafi kwa njia moja au nyingine. Lakini maana ya kiistilahi ya neno salafu saleh ambayo takriban ilianza kuenezwa katika jamii ya kiislamu katika karne ya nane hijria kutokana na fikra za Ibn Taymiyyah wanakusudiwa watu na shakhsi ambao waliishi katika karne tatu za mwanzo wa historia ya Uislamu, yaani mtume mtukufu, masahaba na wafuasi wa masahaba hao, au kwa jina mashuhuri tabiin na pia wafuasi wa tabiin. Kwa kuzingatia ufahamu potofu aliokuwa nao kuhusiana na aya za Qurani na hadithi za Mtume, Ibnu Taimia alianzisha mkondo potofu wa itikadi ambao baadaye uliendelezwa na wafuasi wake. Upinzani mkali dhidi ya matumizi ya hoja za kiakili, falsafa na mantiki, hoja za elimu ya teolojia yaani kalam, kuendesha vita dhidi ya waliobobea katika elimu hiyo, kushajiisha kufuata hadithi bila ya kuzihoji na kukufurisha Waislamu wa madhehebu nyingine ni baadhi ya itikadi muhimu zinazoenezwa na Mawahabi katika zama hizi. Kwa hoja ya kurejea katika utamaduni na nyendo za waliotangulia, mawahabi wanadai kuwa kila mtu anapaswa kurejea mwenyewe katika maandiko ya Qur'ani tukufu na kufahamu mwenyewe yaliyoandikwa humo, kwa sababu kwa mujibu wa mtazamo wao, lililo na no umuhimu ni lugha ya Kiarabu, na kwa hivyo mtu anapojua kusoma na kufahamu lugha ya Kiarabu anaweza kujijazia mwenyewe maana ya maneno na ibara zilizoandikwa katika kitabu hicho cha mbinguni. Kwa mtazamo wa mawahabi, ufahamu wa kidhahiri wa kila mtu kutokana na aya na hadithi za Kiislamu unamwezesha kufanyia kazi aliyoyafahamu kwenye maandiko hayo, na kwamba hivyo ndivyo unavyotaka Uislamu. Kwa kuwa na itikadi kama hii, kwanza mawahabi huwa wamefutilia mbali msingi muhimu wa taklid ambao ni kufuata wanazuoni waliobobea katika sheria za dini, na pili, huwa wameandaa uwanja wa kudhihiri fujo na mparaganyiko katika jamii ya Kiislamu kuhusiana na masuala ya sheria na itikadi za dini hiyo. Kwa maneno mengine ni kwamba mawahabi wanadai kwamba aya za Qurani tukufu hazina maana nyingine ya batini ambayo haiwezi kufahamika ila kwa wenye ujuzi na waliobobea kwenye maana hizo, na kwamba kila mtu ana uwezo wa kufahamu na kudiriki vyema aya na hadithi za mtume bila ya kuhitajia msaada wa wanazuoni na wajuzi wa mambo hayo. Jambo linalosisitizwa na mawahabi ni kuzingatia dhahiri ya aya na hadithi tu bila ya kuzichambua kwa undani kidhahiri. Mawahabi hawayapi umuhimu maneno ya Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam yanayosema kwamba Qurani ina dhahiri na batini na ina juu na chini na batini hiyo bado ina batini nyingine hadi batini saba. Baadhi ya wataalamu wa hadithi hata wamezitaja batini hizo kuwa zinafikia sabini. Misimamo ya mawahabi kuhusiana na Qurani tukufu inatukumbusha kundi jingine lililodhihiri mwanzoni mwa Uislamu ambalo na rayao kubwa ilikuwa ni la hukma illa lillah, yani hukumu ni ya Mwenyezi Mungu pekee. Naam, kundi hilo ni la mahawarij. Kundi hilo lilikuwa likidai kuwa baada ya kuwaga dunia mtume mtukufu sallallahu alihi wa wa sallam, hakuna mtu mwingine ambaye alikuwa na haki ya kuongoza na kutawala jamii ya Kiislamu. Walikuwa wakipinga vikali umarja na kujitambua kuwa wao tu ndio waliokuwa na ufahamu sahihi Islamu, na wa Uislamu na waliwatambua Waislamu wengine kuwa hawajui lolote katika dini. Mnakumbuka vizuri, wasikilizaji wapenzi, kuwa tuliwahi kusema katika moja ya vipindi vilivyopita kwamba mawahabi wanafanana sana kifikra na mawakhawarij. Makundi mawili hayo yanafanana sana kuhusiana na tabia ya kuwakufurisha Uislamu katika taasubi, ghasia na utumiaji mabavu katika kuhalalisha mitazamo na itikadi zao. Sasa tunaweza kufahamu vizuri makusudio ya mawahabi wanapozungumzia ibara ya salafi saleh. Wapenzi wasikilizaji, kabla ya waislamu kutambua na kuwazingatia makhawariji kihistoria, wanatambua na kuzingatia suna, sira na nyendo za maisha ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, maimamu wataharifu na wafuasi wao wema. Sote tunajua vyema kwamba katika vita Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam daima alikuwa akiwahusia wafuasi wake kuzingatia haki za watu. Alikuwa akiwapa makamanda wake amri ya moja kwa moja kwamba msifanye hiana, msivunjie heshima maiti, msikiuke mikataba na wala msiwaue wazee, watoto na wanawake. Mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliwakataza hata wapiganaji na wafuasi wake kuwaua watawa na wajumbe wa maadui. Mtume aliwatahadharisha vikali wafuasi wake dhidi ya kuchafua kwa sumu maji ya washirikina na makafiri wakati wa vita. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, alikuwa akiamiliana kiutu na vizuri sana na maadui, jambo linaloonekana wazi katika ukombozi wa mji mtakatifu wa Maka, katika hali ambayo washirikina wa Maka walimuudhi na kumtesa sana walipokuwa madarakani na hatimaye kumfukuza katika mji huo, baada ya kumfanyia kila aina ya udhia, ikiwa ni pamoja na kuendesha vita kadhaa dhidi yake na kuwa jamaa na masahaba zake wa karibu zaidi na vilevile wajeruhi wengine wengi. Lakini baada ya kuikomboa Maka, Mtume Mtukufu aliwasamehe wote na kuwaachilia huru. Alikuwa akiamiliana vyema mno na wafungwa na pia akiwahusia wengine waamiliane nao kiutu na wajiepushe kuwatesa. Ni vipi Mtume aliye na huruma rehma na utu wa kiwango hiki ambaye aliwaachilia huru wafungwa makafiri na washirikina elfu sita bila ya kuwatoza gharama wala fidia yoyote, na hata kuwaombea maghufira kutoka kwa Mwenyezi Mungu, atahusishwa na chembe ya ukatili unaohalalisha damu, mali na heshima ya Waislamu? Hasha wakala! Hili haliwezekani kabisa, kwa uchache kwetu sisi ambao tumelelewa na kuufahamu vizuri Uislamu na maisha ya mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam pamoja na watu wema wa nyumba ya kitukufu. Katika dunia ya leo, istilahi ya neno usalafi umepata maana mpya zaidi miongoni mwa Waislamu wa madhehebu ya Sunni. Maana hii inahusishwa na kipindi cha mwamko katika zama hizo na inakusudiwa watu ambao wanafanya juhudi za kuepusha Waislamu na fikra potofu za nchi za Magharibi. Watu hao ni wale ambao wameazimia kuwarejesha Waislamu katika utamaduni na ustaarabu halisi wa Uislamu na kuzingatia mafundisho ya Qurani na suna za Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Waislamu hao wa kisalafi, kinyume na walivyo mawahabi ambao hupinga kila nembo ya teknolojia na ustaarabu mpya, wana nia nzuri ya kutazama upya fikra nzuri ya elimu na teknolojia ya kisasa kwa ajili ya kuhudumia umma wa Kiislam. Kusudio la kundi hilo kuhusu Salafi ni kuondoa kutu na uchafu wote ambao umeufunika usafi na mng'aro wa Uislamu na hatimaye kuitenga dini hii tukufu na bidaa na uzushi pamoja na itikadi zisizo na msingi, ili dini hii iweze kurejesha hadhi na nafasi yake bora ya kuwa dini ya kazi, jitihada na maisha yenye uchangamfu na furaha. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Sayansi na teknolojia mpya. Amjambo wa wapenzi usikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii maalum ya sayansi na teknolojia ambayo inaangazia mafanikio makubwa ya Iran katika uga wa sayansi na teknolojia tangu ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu miaka 44 iliyopita. Wapenzi wasikilizaji, mfano wa mwingine wa maendeleo ya kisayansi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni kukua kwa kasi katika uga wa anga za juu au anga za mbali. Iran inashikilia nafasi ya kwanza katika eneo la Asia Magharibi katika uzalishaji wa sayansi ya anga. Sekta ya anga ya juu inachukuliwa kuwa moja ya vipengele vya nguvu ya nchi yoyote, na katika miaka ya hivi karibuni Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imepiga hatua za kimaendeleo katika uga wa kufikia teknolojia ya anga ya juu. Katika ramani ya kina ya kisayansi ya nchi, uwanja wa anga unazingatiwa kama moja ya nyanja muhimu za teknolojia kwa maendeleo ya nchi na ni moja ya teknolojia mpya na za kisasa. Sekta ya anga ya juu ya Iran inaweza kutathminiwa kwa mitazamo miwili ya ndani na kimataifa. Kwa mtazamo wa ndani, Iran ilikuwa na idadi ndogo sana ya antena na vifaa vya kupokea mawimbi ya, ya satelaiti kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu mwaka 1979 na taarifa za kiufundi za ndani kuhusu sa satelaiti zilikuwa sufuri. Kwa hivyo nchi hii ililazimika kupokea taarifa za satelaiti kutoka nchi chache zilizokuwa na uwezo huo. Lakini baada ya kuanza vita vya miaka minane vya kujihami kutakatifu wakati Iraq ilipoanzisha uchokozi dhidi ya Iran mwaka 1980 iran iliamua kuendeleza teknolojia ya anga kwa ajili ya ulinzi wa nchi pia kwa msaada wa wahitimu wa vyuo vikuu wataalamu wa ndani ya nchi walifanya kazi kwa bidii katika kadhia ya uundaji satelaiti tofauti kuu kati ya mpango wa anga ya juu wa jamhuri ya kiislamu iran na nchi nyingine za eneo la magharibi mwa asia au mashariki ya kati ni kwamba iran imeegemea kwenye uwezo wake wa ndani na imenufaika na teknolojia yake ya ndani kutokana na mipango na juhudi za wataalamu wa Iran. Hivi sasa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imefikia kiwango cha uwezo mkubwa katika uga wa satelaiti za mawasiliano ya simu na picha, ambazo hazihitaji tena msaada wa kigeni na ina uwezo wa kukidhi mahitaji ya nchi katika uwanja huo. Hivi sasa Iran ni miongoni mwa nchi tisa duniani ambazo zina teknolojia ya utengenezaji wa satelaiti. Si hayo tu bali Iran pia imefikia kiwango cha uwezo katika uga wa kujiundia kikamilifu roketi za kubeba satelaiti na hali kadhalika imeweza kujenga vituo vya kurusha satelaiti katika anga za juu. Kwa msingi huo, Iran haihitaji msaada wowote wa, wa kigeni katika kadhia ya kuunda na kurusha satelaiti zake katika anga za mbali. Isa Zarepour, waziri wa mawasiliano na teknolojia ya habari ICT ya utehama wa Iran anasema hivi kuhusu maendeleo ya kuvutia ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika uga wa anga ya juu na kukuza nafasi ya Iran. Kwa juhudi za wanasayansi waaminifu na wenye kujitolea wa Iran ya Kiislamu, Iran imepanda kutoka nafasi ya 45 mwaka 1996 hadi ya 11 duniani mwaka 2017. Aidha amesema kuwepo mipango maalum kati ya miaka ya 80 hadi mwanzoni wa miaka ya 90 katika kutafuta vipaji na kuvutia vijana wasomi waliobobea kwa kutegemea maarifa na uvumbuzi kulipelekea kuchukuliwa hatua imara kama vile kurushwa sateliti ya Omid, roketi ya kubeba satelaiti ya Safiri Amidi mnamo 2018, na baada ya hapo Iran kajiunga na kundi la nchi chache zenye uwezo wa kujiundia na kujirushia satelaiti katika anga za juu. Wapenzi wasikilizaji, shirika la anga za juu la Iran hivi karibuni lilianza mchakato wa kutekeleza mpango wa kimkakati wa anga za juu wa miaka kumi. Kwa mujibu wa mpango huo, katika kipindi cha miaka kumi ijayo, jamhuri ya Kiislamu ya Iran itakuwa kitovu cha kieneo katika maendeleo ya teknolojia ya anga za juu na utoaji wa huduma za kurusha satelaiti katika anga za juu. Kwa msingi huo, maendeleo ya miundombinu, ikiwa ni pamoja na uzinduzi wa vituo vya ardhini vya kupokea data za satelaiti, kuharakisha mchakato wa kubuni na kutengeneza satelaiti za mawasiliano ya simu, kuzindua satelaiti zenye uwezo wa kupiga picha za kiwango cha juu, kusonga kwa mwelekeo wa mwingiliano wa kimataifa na kutekeleza miradi ya pamoja, kutekeleza utafiti na miradi inayoangazia maendeleo ya miundombinu, kupanga na kuzindua satelaiti zenye uzito wa juu, ni miongoni mwa nukta muhimu za mpango wa uh, anga wa miaka kumi wa Iran kutokana na mipango ya juhudi za wataalamu wa Iran, hivi sasa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imefikia kiwango cha uwezo mkubwa katika uga wa satellite ambapo haihitaji tena msaada wa wageni katika uwanja huo. Hivi sasa wataalamu wa Iran katika uga wa satelaiti wana uwezo wa kukidhi mahitaji ya nchi na kuifanya kuwa miongoni mwa nchi tisa ambazo zina teknolojia ya utengenezaji e, na urushaji satellite katika anga mbali na kuunda satelaiti Iran pia imeweza kupata mafanikio makubwa katika kujiundia roketi za kubeba satelaiti na hivyo hahitaji tena msaada wowote wa kigeni katika uga huu. Mwaka elfu mbili na kumi Iran ilizindua kwa mafanikio roketi ya kubeba satelaiti ijulikanayo kama Kavushgar tatu. Aidha, mwaka elfu mbili kumi na mbili Iran ilirusha kwa mafanikio satelaiti ya Navid kwenye anga za mbali ambapo ilitekeleza majukumu yake kwa mafanikio. Halikadhalika, mnamo mwaka elfu mbili kumi na tatu satelaiti za Nahid na Zuhre zilizinduliwa katika maonyesho ya kiteknolojia. Baada ya muda usio mrefu, satelaiti mbili za Tadbir na Ghuba ya Uajemi nazo zilizinduliwa. Mwaka 2015, satellite nyingine ya Iran iliyopewa jina la Fajr ilirushwa kwa mafanikio katika anga za mbali kwa kutumia roketi la kubebea satellite la Safir na iliweza kutekeleza majukumu yake kwa mafanikio. Aidha, mwaka huo 2015, satellite ya mawasiliano ya Nahid moja ilizinduliwa kwa mara ya kwanza. Alkadhalika, mwaka 2019, satellite ya Payam ilirushwa katika anga za juu kwa kutumia roketi la kubebea satellite la Simorgh. Hata hivyo kulitokea hitilafu za kiufundi na Payam haikuweza kufika kwenye obiti kama ilivyotarajiwa. Mnamo mwaka elfu mbili kumi na tisa pia satelaiti ya Nur moja, ikiwa ni satelaiti ya kwanza ya kijeshi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ilirushwa kwa mafanikio katika anga za mbali kwa kutumia roketi la kubeba satelaiti katika chombo cha satelaiti cha Kased. Satelaiti hiyo ilirushwa katika anga za juu kupitia kituo kipya cha kurusha satelaiti cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC katika jangwa la kati mwa Iran na ikaweza kufika katika umbali wa kilomita 424 kutoka ardhi ya sayari ya dunia. Alkadhalika, mnamo Machi 2022, satelaiti ya pili ya kijeshi ya Iran inayoitwa Nur mbili ilirushwa katika anga za mbali kwa kutumia roketi ya kurusha satelaiti ya Kasid ya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu na ikaweza kufika kwa mafanikio katika eneo la umbali wa kilomita mia tano kutoka sayari ya dunia. Mafanikio ya hivi karibuni, hususan mfumo mzima wa kuunda na kurusha sataraiti ni nukta zinazoashiria kuimarika hadhi ya jamhuri ya kiislami ya Iran mbele ya waangalizi wa kimataifa. Bila shaka katika miaka yote hii maadui hasa Marekani na utawala wa kizawini wa Israel daima wamekuwa wakionyesha wasiwasi wao kuhusu maendeleo ya Iran katika uga wa anga za juu. Gazeti la kizayuni la Haaretz limeandika kuhusiana na hilo kwamba maafisa wa Israel wanasema kuwa Iran ina uwezo wa kutumia teknolojia ya anga za juu kuimarisha kwa kiasi kikubwa makombora yake ya kawaida. Wakuu wa utawala wa kizayuni pia wamedai kuwa makombora mawili ya Zuljanah na Qaim mia moja ambayo Iran iliyaunda kwa ajili ya kurusha satelaiti kwenye anga za mbali yana teknolojia ambayo inaweza kutumiwa kwa madhumuni ya kijeshi. Na nukta ya mwisho ni kuwa sekta ya anga za juu ni muhimu sana kwa maendeleo ya uchumi wa nchi na inaweza kutumika katika nyanja za kilimo, mazingira, huduma na sekta nyingine nyingi. Umuhimu maalum wa teknolojia ya anga za juu na ulazima wa kutumia teknolojia hii ili kurahisisha maisha ya watu ni jambo lisilopingika. Katika miaka ya hivi karibuni, Jamhuri ya Kiislamu Irani imeonyesha mazingatio maalum kwa sekta hii na kuweza kuendeleza sekta hii kwa juhudi za vijana wasomi wenye imani wa Iran, kiasi kwamba sasa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeweza kushika nafasi ya kwanza katika sekta hii ya teknolojia ya anga za juu katika eneo la Asia Magharibi au Mashariki ya Kati, na pia inashika nafasi ya kwanza miongoni mwa nchi za Kiislamu duniani. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767, Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.