Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema, mimi na kunasihini kwa jambo moja tu, ya kwamba msimame kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, wawili wawili na mmoja mmoja, kisha mfikiri, mtaona kuwa huyu Muhammad kila anayoyasema ni haki na mtaona kuwa mwenzenu huyu hana wazimu, hakuwa yeye ila ni mwonyaji wenu kabla ya kufika adhabu kali. Sema, ujira niliyokuombeni kama nalipata kukuombeni, basi huo ni wenu nyinyi uchukueni, hauko ujira wangu ila kwa Mwenyezi Mungu tu, naye ni shahidi juu ya kila kitu. Sema, bila shaka Mola wangu anaitawanya haki, mjuzi wa mambo ya ghaibu. Sema, dini ya haki imekuja, na ile ya uongo haitaleta mapya tena, wala haitaweza kurejesha nguvu zake. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum waskilizaji wapenzi wa idhaa wa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku ambayo tunasika katika satelit na pia kwenye intanet katika parstoday.ir/sw, aidha katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Radio Maarifa FM. Watsapp yetu ni plus 989035065487 Email yetu ni swahili radio at yarebi.ir, na mimi ni Ahmed Rashid. Usiku huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia vipindi vya akhlaq katika Uislamu, ulimwengu wa michezo, dua ya mwezi huu mtukufu wa Rajab, pamoja na kipande cha kasida taban. Kama mola tutaruhusu, tutakuwa pia na maoni yenu, wapenzi wasikilizaji. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Saa moja na nusu usiku kwa majira ya hapa Iran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia na kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Hamas yapongeza misimamo ya Umoja wa Afrika dhidi ya utawala haramu wa Israel. Iran yasema mkutano wa usalama wa Munich umepoteza hadhi yake jenerali wa ngazi za juu katika jeshi la Sudan ajutia mapinduzi ya kijeshi ya 2021 na wananchi wa Burkina Faso washerekea kuondoka nchini humo wanajeshi wa mkoloni Mfaransa Habari kamili. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imepongeza misimamo ya Umoja wa Afrika au dhidi ya utawala haramu wa Israel na hatua yake ya kuliunga mkono taifa madhulumu la Palestina. Taarifa hiyo ya Hamas sambamba na kupongeza misimamo thabiti na ya kiutu ya Umoja wa Afrika dhidi ya Israeli inayotenda junai kila uchao dhidi ya wa Palestina. Imeitaka jamii ya kimataifa na hasa Umoja wa Mataifa kuangalia kwa uzito zaidi jinai za Israeli huko Palestina na ukiukaji wake wa haki na sheria unaofanyika kwa mpangilio. Hayo yanajiri katika hali ambayo viongozi wa nchi wanachama wa Umoja wa Afrika wametoa taarifa wakiunga mkono wanachama kamili wa Palestina katika Umoja wa Mataifa. Msimamo huo umeelezwa katika mkutano wa 36 wa viongozi wa umoja wa Afrika uliofanyika Adis Ababa, mji mkuu wa Ethiopia. Mwishoni mwa mkutano wao jana Jumapili, wakuu wa nchi za Afrika waliunga mkono wanachama kamili wa Palestina katika umoja wa mataifa na kutoa mwito wa kuungwa mkono kimataifa kima suala hilo. Kabla ya kufanyika mkutano huo, baadhi ya nchi zilitoa mwito wa kufutwa hadhi ya utawala wa kizayuni wa Israeli kama mwanachama mwangalizi katika taasisi hiyo kubwa zaidi barani Afrika. Kwa msingi huo, ujumbe wa utawala wa kizayuni ulioingia kinyemela katika kikao cha ufunguzi cha mkutano na kwa kutumia vitambulisho bandia ulifukuzuliwa mbali na kutupwa nje ya ukumbi wa Umoja wa Afrika na vikosi vya usalama vya umoja huo na hiyo kuwa fedheha nyingine kubwa kwa utawala huo baada ya kuumbuliwa katika mashindano ya kombe la dunia ya Qatar, ambapo waandishi wa habari wa kizayuni walikuwa wakizomewa na watazamaji wa mataifa ya Kiislamu kutokuwa tayari kuhojiwa na vyombo vya habari vya kizayuni. Watazamaji hao hawakuwa tayari kuhojiwa na vyombo vya habari vya kizayuni. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amekosoa vikali mkutano wa usalama wa Munich na kubainisha kwamba hatua zilizochukuliwa na waandaaji wa mkutano huo zimetoa pigo kubwa kwa itibari na hadhi ya mkutano huo wa usalama. Nasser Kanani na Shafii amesema hayo leo katika mkutano wake wa kila wiki na waandishi wa habari na kueleza kwamba mkutano ambao unaandaliwa kwa jina la usalama unapaswa kuandaa fursa sawa kwa mataifa yote ya dunia ili yabainishe mitazamo na tathmini zao kuhusiana na changamoto zinazohusiana na, na usalama wa kimataifa Kanani Chafi ameongeza kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni miongoni mwa mataifa muhimu katika kuimarisha na kuboresha amani na usalama wa eneo na ni katika nchi zenye taathira na msaada mkubwa katika kuimarisha usalama wa kimataifa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nchi ya Iran ameeleza kwamba inasikitisha kuwa Iran imenyimwa fursa ya kubainisha mitazamo na tathmini yake kuhusiana na usalama wa kieneo na duniani kwa ujumla kutokana na kutoalikwa kwenye mkutano wa mara hii wa usalama wa Munich. Kuhusiana na madai ya utawala haramu wa Israeli kwamba Iran imeshambulia meli ya utawala huo ghasibu, afisa huyo wa ngazi za juu katika wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema hayo hayana ukweli wowote wa kwa upande mwingine, Kanaani Shafii amejibu madai ya rais wa Azerbaijan na kusisitiza kwa kusema, ni bora kujiepusha na ufanyaji papara katika kuhukumu mambo, uchochezi wa kisiasa na kulifanyia jambo propaganda. Amesema hayo akijibu madai mapya dhidi ya Iran aliyotoa rais Ilhamu Aliyev kufuatia tukio la hivi karibuni lililojiri katika ubalozi wa jamhuri ya Azerbaijan mjini Teheran. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, dhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Naibu kiongozi wa baraza la kijeshi linaloongoza nchi ya Sudan, Muhammad Hamdan Daglo amesema kwamba mapinduzi yaliyotokea mwaka elfu mbili na ishirini na moja lilikuwa ni kosa. Akizungumza kwa njia ya televisheni, kiongozi huyo wa kijeshi amesema anajuta kuwa mapinduzi hayo yamekuwa lango la kutaka kurejea madarakani uongozi wa kiongozi wa zamani Omar Al Bashir. Jenerali huyo wa kijeshi aidha, amesema aliungana na vuguvugu lililofanikiwa kumwondoa madarakani Omar Al Bashir, lakini akakiri kufanya makosa ya kuchukua tena madaraka tarehe 25 Oktoba 2021. Tangu jeshi lilipoondoa uongozi wa kiraia, Sudan imeendelea kushuhudia changamoto za kisiasa na kiuchumi chini ya uongozi wa Jenerali Abdul Fatah Alburhan. Katika miezi ya karibuni, Sudan imekumbwa na maandamano yaliyotawaliwa na fujo na machafuko makubwa kutokana na mapinduzi ya kijeshi yaliyofanywa Oktoba ishirini na tano elfu mbili ishirini na moja dhidi ya serikali ya kiraia iliyokuwa ikiongozwa na waziri mkuu Abdallah Hamdok. Waandamanaji hao wamekuwa wakitaka jeshi liachie madaraka na kujiondoa kwenye ulingo wa siasa kwa kukabidhi hatamu za uongozi kwa viongozi wa kiraia, huitishwe uchaguzi wa kidemokrasia na kutatuliwa matatizo ya kiuchumi ya nchi hiyo. Licha ya wanajeshi kuahidi kwamba watakabidhi madaraka kwa utawala wa kiraia, lakini wananchi wanaopinga nchi hiyo kutawaliwa na majenerali wa kijeshi wanataka majenerali hao wang'atuke madarakani na nchi hiyo kuongozwa katika kipindi cha mpito na utawala wa kiraia kuelekea uchaguzi wa kidemokrasia. Sudan ni moja ya nchi maskini zaidi duniani na imekuwa ikiyumba kutokana na uchumi unaoporomoka kwa miongo kadhaa ya kutengwa kimataifa na usimamizi mbovu chini ya kiongozi wa zamani Generali Omar Hassan Al-Bashir. Mauritius imesimamisha safari za ndege na kufunga soko lake la hisa huku kimbunga cha Freddy kikinyemelea nchi hiyo na hivyo kwa tishio kwa kisiwa hicho kilichoko katika Bahari ya Hindi. Upepo mkali wa kasi wa kilomita 120 kwa saa umerekodiwa huko Mauritius leo Jumatatu. Mauritius na nchi nyingine zinazopakana na Bahari ya Hindi kama Madagascar na Msumbiji mara kwa mara zimekuwa zikiathiriwa na tufani na vimbunga vikali vyenye nguvu ya kubomoa nyumba, miundo mbinu na kuharibu mazao ya kilimo. Kisiwa cha Mauritius eh, kinajulikana kwa kuwa na maeneo mengi mazuri ya kuvutia ya kupumzika ikiwa ni pamoja na fukwe za mchanga mweupe na kadhalika. Idara ya hali ya hewa ya nchi hiyo imeripoti kwamba kimbunga hicho leo mchana kimepita katika umbali wa kilomita 120 kwa saa kuelekea maeneo ya kaskazini magharibi mwa nchi hiyo huku kikiashiria tishio la moja kwa moja. Idara hiyo imewatahadharisha watu kuelekea katika maeneo ya baharini kuepuka kudhurika na kimbunga hicho. Huku hayo yakiripotiwa, maafisa husika katika kisiwa cha Madagaskar ambacho pia kinapatikana katika bahari ya Hindi wamesema kuwa mvua kubwa zinatarajiwa kunyesha hadi kufikia kesho jioni katika maeneo ya Mahanoro mashariki mwa nchi hiyo na Manakara kusini mashariki mwa Madagaskar. Mvua hizo zinatarajiwa kusababisha mafuriko katika maeneo ya pwani ya Madagaska, ambapo ofisi ya idara ya kupambana na majanga ya nchi hiyo tayari imetuma mahema, kamba na vifaa vingine muhimu katika wilaya nne ambazo zinatazamiwa kuathiriwa pakubwa na mafuriko hayo. Mwezi Januari mwaka huu kimbunga cha tropiki kijulikanacho kwa jina la Cheneso kiliua watu 33 nchini Madagaska. Na wananchi wa Burkina Faso wamepokea kwa furaha na shangwe taarifa ya kufikia tamati uwepo wa wanajeshi wa Ufaransa katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Wananchi wa Burkina Faso wameziambia duru mbalimbali za habari kwamba wana furaha kubwa baada ya wanajeshi wa Ufaransa kuondoka nchini mwao. Baadhi ya wananchi hao wamesema kuondoka wanajeshi hao kilikuwa kilio cha muda mrefu cha wananchi na serikali ya Burkina Faso. Ufaransa na Bukina Faso zilisimamisha rasmi operesheni za kijeshi za jeshi la Ufaransa katika taifa hilo la magharibi mwa Afrika. Taarifa ya jeshi la Bukina Faso imeeleza kuwa jana Jumapili ilikuwa siku ya mwisho ya ushirikiano wa kijeshi baina ya mataifa hayo mawili. Taarifa hiyo ilitolewa baada ya kufanyika hafla ya kushusha bendera ya vikosi vya Ufaransa ambayo iliashiria kufikia tamati uwepo wa vikosi vya Ufaransa nchini humo. Mwezi uliopitwa Januari, Burkina Faso iliipa Ufaransa mwezi mmoja iwe imeondoa vikosi vyake wakati ikimaliza makubaliano ya kijeshi yaliyoruhusu vikosi vya Ufaransa kupambana na waasi katika himaya yake ikieleza kuwa nchi itajilinda yenyewe ya Burkina Faso. Uamuzi wa Burkina Faso wa kuwatimua wanajeshi wa Ufaransa ni ushahidi wa kuzidi kuzorota uhusiano kati ya Ufaransa na koloni lake la zamani baada ya mapinduzi ya kijeshi ya mwezi Septemba 2022. Baadhi ya mivutano hiyo inatokana na ukweli kwamba uwepo wa jeshi la Ufaransa nchini Burkina Faso haujaimarisha usalama katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika, na wananchi wa Burkina Faso wanaamini kwamba ni wakoloni hao wa Ulaya ndio wanaochochea machafuko, mapinduzi ya mfululizo ya kijeshi, vitendo vya kigaidi na ukosefu wa usalama nchini mwao. Na huu ndio mwisho wa taarifa za habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Mnaendelea kuyategea sikio matangazo ya usiku ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema unyama wa Israeli wa kuishambulia kijeshi Siria wakati wa msukosuko mkubwa wa tetemeko la ardhi. Alfajiri ya kuamkia jana Jumapili ya tarehe 19 Februari, utawala katili wa kizayuni wa Israeli uliushambulia tena kijeshi mji mkuu wa Siria, Damascus. Kulingana na habari zilizotangazwa, takriban watu 20 waliuawa na kujeruhiwa katika shambulio hilo. Pamoja na hayo, mitambo ya ulinzi wa anga ya Siria ilifanikiwa kuzuia makombora kadhaa ya Israeli, ingawa baadhi ya vyombo vya habari vya Kiebrania vilidai kuwa shambulio hilo lililenga vituo vya Iran na Siria, lakini duru za Siria zinasema hakuna jengo lolote la Iran lililoshambuliwa, bali maeneo ya makazi na ya raia ndiyo yaliyolengwa katika shambulio hilo lililofanywa na utawala dhalimu wa Kizayuni. Suala jingine ni kwamba shambulizi hilo limefanywa siku chache baada ya kushambuliwa meli ya bilionea wa Israel Eyal Ofer katika ghuba ya Uajemi. Kwa maneno mengine ni kuwa utawala wa kizayuni umejaribu kufikisha ujumbe kwamba shambulio hilo dhidi ya Siria lilikuwa ni la kujibu mapigo. Hata hivyo, kinachokinzana na madai hayo ni kuwa shambulio la kuamkia Jumapili ulilofanya utawala dhalimu wa kizayuni liliwalenga raia na maeneo ya makazi ya watu katika viunga vya Damascus ndiyo yaliyohujumiwa kwa makombora ya utawala huo haramu. Nukta nyingine muhimu ni kwamba shambulio hilo limefanywa wakati mgogoro wa ndani katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu zilizopewa jina bandia la Israeli ukiwa umepamba moto. Siku ya Jumamosi na kwa wiki ya saba mfululizo, watu wa ardhi hizo zinazokaliwa kwa mabavu walifanya maandamano ya kupinga hatua za baraza la mawaziri la Benjamin Netanyahu dhidi ya mfumo wa mahakama maandamano hayo yanaonyesha kuwa baraza la mawaziri la Netanyahu liko katika hali tete mno, kwani makumi ya maelfu ya watu walishiriki katika maandamano dhidi ya serikali hiyo inayoongozwa na wanasiasa wa kizayuni wenye misimamo mikali na ya kufurutu mpaka. Kwa hivyo inavyoonekana, Netanyahu ameagiza lifanywe shambulio jipya dhidi ya Siria kwa lengo la kuzibabaisha na kuzipotosha fikra za watu katika ardhi hizo za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Tajiriba ya huko nyuma inaonyesha kuwa hatua kama hizo haziwezi kupunguza mzozo na mgogoro katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina. Suala na nukta nyingine muhimu ni kwamba hujuma ya utawala wa kizayuni dhidi ya Siria imefanywa wakati nchi hiyo ikiwa tayari imepata hasara na maafa makubwa kutokana na tetemeko la ardhi lenye ukubwa wa 7.8 wa kipimo cha Rishta, ambalo hadi sasa limeua zaidi ya watu 5500 huko Siria, mbali na maelfu ya waliojeruhiwa na wale ambao hatima yao bado haijajulikana kwa sababu hawajulikani waliko. Serikali ya Siria pia imeshughulika na kazi ya kufikisha misaada kwa waathirika wa tetemeko hilo la ardhi. Kwa hakika, shambulio la kuamkia jana lililofanywa na utawala katili wa Israel linaonyesha kuwa kimsingi utawala huo unaoikalia Kudsi kwa mabavu haujali chochote kuhusu majanga na maafa ya kibinadamu. Si hayo tu, lakini kufanywa shambulizi hilo la utawala wa kizayuni wakati mmoja na lile la magaidi wa genge la Daesh, yani ISIS, na kutumiwa vibaya na pande hizo mbili hali ya maafa ya tetemeko la ardhi iliyoko hivi sasa nchini Siria kunaonyesha kuwa kuna uhusiano na mfungamano wa moja kwa moja kati ya utawala wa kizayuni na ugaidi wa Daesh. Nasar Kanani, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amezungumzia mfuatano huo wa mashambulizi mapya ya utawala wa kizayuni na mashambulizi ya genge la kigaidi la Daesh, yani ISIS, dhidi ya taifa la Siria na akasema mfungamano na uhusiano wa mihimili miwili hiyo miovu na katili ya ugaidi ni wa dhati na wa kimaumbile, kwani wakati taifa la Siria linakabiliwa na athari mbaya za tetemeko kubwa la ardhi lililojiri wiki mbili zilizopita imechukua hatua za kuzidisha na kushadidisha machungu maumivu na masaibu yaliyowafika wananchi wa Syria. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na muda wetu unakwenda kwa kasi sana. Wasikilizaji wapenzi, bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, umeandika hapa. Baada ya kutusalimu, tunaungana na umoja wa Afrika kuutaka Umoja wa Mataifa uwape wanachama kamili wa Palestina. Anasema wazayuni ni wahuni na ni wa kutengwa na kila mwanadamu. Umeandika bwana Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, unasema shukran. Nasi pia tunakushukuru kama ambavyo bwana Abdallah figo wa Kigoma, Tanzania, Butele Bran wa Arua, Uganda, nanyi pia tunakushukuruni kwa maoni yenu. Karibuni wasikilizaji wapenzi, kusikiliza kwa muhtasari yale tuliokuwa nayo katika taarifa ya habari, kabla ya kuingia katika hatua ya pili na ya mwisho ya matangazo yetu kwa usiku huu. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imepongeza misimamo ya Umoja wa Afrika AU dhidi ya utawala haramu wa Israel na hatua yake ya kuliunga mkono taifa madhulumu la Palestina na kuitaka jamii ya kimataifa iunge mkono jitihada za kupewa wanachama kamili Palestina katika Umoja wa Mataifa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amekosoa vikali mkutano wa usalama wa Munich na kubainisha kwamba hatua zilizochukuliwa na waandaaji wa mkutano huo zimetoa pigo kubwa kwa itibari na hadhi ya mkutano huo wa usalama. Na naibu kiongozi wa baraza la kijeshi linaloongoza Sudan hivi sasa, Muhammad Hamdan Daglo, amesema mapinduzi yaliyotokea mwaka 2021 nchini humo lilikuwa kosa. Nam, wasikilizaji wapenzi, karibuni sasa ah, kutegea sikio kipindi cha akhlak katika Uislam. Kipindi hicho kitafuatiwa na ulimwengu wa michezo, baada ya hapo tutakuwa na dua ya mwezi huu mtukufu wa Rajab pamoja na kipande cha kaswida. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa sehemu hii ya pili na ya mwisho ya matangazo yetu ya idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, kutoka katika studio hizi za Jamejam hapa jijini Teherani. Akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah, rehma na baraka zake ziwe juu yako, mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo wakati huu. Na kukaribisha kusikiliza sehemu ya 54 ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki ambacho kwa leo kitazungumzia nafasi ya suluhu katika mafundisho ya dini tukufu ya Uislamu. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Bila shaka, mpendwa msikilizaji, ungali unakumbuka kuwa katika kipindi kilichopita tulieleza kwamba kuchunga misingi ya kiahlaki na kiutu katika medani za vita ni moja ya sifa muhimu za mfumo wa kijeshi wa Uislamu wa asili aliyoulingania Bwana Mtume Muhammad Sallallahu alayhi wa alihi wa salam. Ni vyema ukatambua pia kuwa katika utamaduni wa Uislamu sahihi unaojali kuishi kwa amani na masikilizano, suluhu ni suala linalopewa hadhi na nafasi ya juu, na huu ni wito wa kudumu uliotolewa na Mwenyezi Mungu kwa waumini kama isemavyo aya ya mia mbili na nane ya Suratul Baqara, enyi mliyoamini, ingieni nyote kwenye suluhu na mapatano na kisha aya inaendelea kusema wala msifuate nyayo za shetani hakika yeye kwenu ni adui aliye wazi. Katika mtazamo wa ujumla, ujumbe unaofikishwa na aya hii ni kwamba suluhu na mapatano ndilo lengo tukufu linalopiganiwa na Mwenyezi Mungu na dini yake, na vita na mapigano yasiyo na mantiki na ya maangamizi ni lengo la kishetani tu ambalo tawala zenye sifa za kishetani zinaitwisha jamii ya wanadamu na kuisababishia hasara na madhara yasiyoweza kufidika. Kwa hivyo katika utamaduni wa Uislamu wa asili unaomwongoza mwanadamu kwa kumpa basira na kumfikisha kwenye saada na fanaka, suluhu ndilo suala la msingi, kwa maana kwamba Uislamu hutoa amri ya kupigana vita pale tu maadui wenye chuki na vinyongo na dini hiyo ya Mwenyezi Mungu wanaposhupalia na kupiga upatu wa kuanzisha vita. Inapofikia hatua hii, na kama tulivyoeleza katika kipindi kilichopita, ndipo Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma na huruma, aliyeanzisha msingi huo wa suluhu, anapowahutubu waumini kama isemavyo aya ya 190 ya ya Suratul Baqara ya kwamba, napiganeni katika njia ya Mwenyezi Mungu na wale wanao kupigeni wala msianze uadui, kwani Mwenyezi Mungu hawapendi waanzao wadui. Lakini hata inapofikia hatua hii, Uislamu unakuwa tayari pia kukubali pendekezo la suluhu endapo adui atakuwa tayari kufanya hivyo, yaani kama atakomesha vita alivyoanzisha na kuwa tayari kufikia suluhu ya kweli, kama aya ya tisini ya suratu Nisaa inavyotuambia: basi wakijitenga nanyi wasipigane nanyi, na wakakuleteni amani, basi Mwenyezi Mungu hakukupeni njia kupigana nao. Pamoja na hayo, inawezekana Waislamu walioingia vitani wakapatwa na wasiwasi wa kwamba kuna dhamana na uhakika gani kuwa adui ataheshimu suluhu aliyoitangaza. Ili kuwaondolea wasiwasi huo na kuwapa utulivu wa moyo na nafsi, Mwenyezi Mungu alimwagiza Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam afanye kama aya ya sitini na moja ya Suratul Anfal inavyosema: Na wakielekea amani, nawe pia elekea, na mtegemee Mwenyezi Mungu. Hakika yeye ndiye mwenye kusikia, mwenye kujua. Hakuna shaka kuwa kutawakal na kumtegemea Mwenyezi Mungu ndiyo mwega na msukumo mkubwa na wa uhakika zaidi wa kimaanawi, lakini hiyo haimaanishi katu kwamba tujibweteke tu pasina kukabiliana na njama na kuhalifu ahadi na makubaliano kunakofanywa na maadui. Maana hasa ya kutawakal kwa Mwenyezi Mungu ni kudumu katika muda wote wa misukosuko ya vita, kuwa na utulivu wetu wa kiroho na kifikra na kutotegemea mbinu na uwezo wetu tu tulio nao, bali tuwe na yakini kwamba nusra na ushindi unatokana na Mwenyezi Mungu tu ambaye ni dhihirisho la juu kabisa la nguvu zote katika ulimwengu. Wakati Imamu Ali alaihi salam alipompeleka Misri Malik Ashtar kuwa liwali wa huko alimweleza yafuatayo kuhusiana na suluhu katika mwongozo wake uliokuwa na ilhamu ya maneno matukufu ya Qur'an: usikatae katu suluhu inayopendekezwa na adui, ambayo ndani yake zinapatikana radhi za Mwenyezi Mungu, kwani suluhu Italipa jeshi utulivu na kuweza kujizatiti upya. Kwa wewe mwenyewe itakuondolea wasiwasi, na kwa watu itawaletea amani. Lakini pia uwe makini, uwe na hadhari kwa nisihasha, lengo la adui la kukubali suluhu likawa ni kuja kukushtukiza. Kwa hivyo, uwe na uono wa mbali na uache kujenga tu dhana njema bila ya nadhari na bila ya kuwa na sababu. Na miongozo hii wadhiha na ya wazi kabisa iliyomo katika utamaduni wa jihadi wa Uislamu, suluhu na mapatano ni msingi na kanuni kuu, kwa maana kwamba maadamu ingali ipo njia ya kuleta suluhu na kupatikana utulivu, Uislamu unakubali swala hilo na kuamini kwa dhati kwamba njia ya kuziteka fikra na nyoyo ni ile inayosimama juu ya misingi ya hoja za akili na mantiki, na hiyo ndiyo njia endelevu na ya kudumu. Ni kinyume na ushupaliaji na uwashaji moto wa vita usio na mantiki yoyote ufanywao na watawala wenye uchu moto wa vita, ambao hauna matokeo mengine ghairi ya kuchochea vinyongo na chuki kushamirisha mauaji ya halaiki, kuteketeza majengo kuvuruga amani na usalama na kusababisha hasara zisizohesabika za mali na roho za watu. Nukta ya mwisho inayohusiana na msingi mkuu wa suluhu katika Uislamu ni kutiliwa mkazo pia suluhu ya haki na uadilifu. Ni suluhu ambayo haki za kiuadilifu za vita zinazingatiwa ndani yake ni suluhu ambayo hakuna haki inayoporwa na kukanyagwa ndani yake. Ni suluhu inayozingatia katika hali zote manufaa ya pande zilizo katika vita na kuziletea nchi na mataifa amani na utulivu. Kurani tukufu imelipa uzito na umuhimu mkubwa suala la kuleta suluhu, kama isemavyo aya 9 ya Suratul Hujurat kuhusiana na hata waislamu wenyewe ya kwamba: na ikiwa makundi mawili katika waumini yanapigana basi yapatanisheni. Na kisha sehemu ya mwisho ya aya hiyo inamalizia kwa kusema, hakika Mwenyezi Mungu anawapenda wanaohukumu kwa haki, huku tukitamani tuje kushuhudia siku ya kuondoka wingu zito la vita lililougubika ulimwengu na suluhu, amani na utulivu kutanda kwenye anga ya jamii ya wanadamu. Niseme pia mpendo wa msikilizaji ya kwamba sehemu ya 54 ya kipindi cha akhlaqi katika Uislamu imefikia tamati, hivyo sina budi kukuaga, ahadi wakati mwingine insha Allah, tutakapokutana tena katika sehemu ya 55 ya kipindi hiki. Namwomba Mola wa haki akubariki na amani, rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Hujambo, mwanaspoti mpendwa wa Radio Tehran teheran, na natumai mambo yako yanakunyokea. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio makubwa ya michezo yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita ndani na nje ya mipaka ya Iran, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tuanze na karate. Timu ya taifa ya karate ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetoa ubingwa wa mashindano ya kimataifa ya Babolsar katika mkoa wa Mazandaran kaskazini mwa Iran. Makarateka wa Iran waling'ara katika kategoria tofauti kwenye mashindano hayo ya dunia yaliyofanyika katika uwanja wa Shahid Nobakht kati ya Ijumaa na Jumapili. Afghanistan imeibuka ya pili huku mduara watatu bora wakifungwa na Oman kwenye mashindano hayo yaliyoleta pamoja wana karate zaidi ya 500 kutoka nchi mbalimbali duniani. Kwa mujibu wa mwenyekiti ya bodi ya karate ya mkoani Mazandaran, Hassan Rajabi, timu za miji ya kimkoa ya Iran iliyofanya vyema kwenye mashindano hayo kwa upande wa wanawake ni Amol, Ghaimshahr, Salman Shahr na Fereidun Kenar. Kwa upande wa wanaume timu za Iran zilizong'ara ni za miji ya Noshar, Salmanshar na Ghaimshar. Tuangazie mieleka. Wizara ya Michezo na Vijana ya Iran imewanyoshea mkono wa tahania wanamieleka wa mtindo wa kujiachia au freestyle wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa kung'ara kwenye mashindano ya kimataifa ya World Wrestling Clubs Cup, kwa kifupi WWCC. Teheran, mji mkuu wa Iran, ndio uliokuwa mwenyeji wa mashindano hayo yaliyowavutia wanamieleka kutoka nchi wanachama wa Muungano wa Mieleka Duniani, kwa kifupi UWW. Sehemu moja ya ujumbe huo wa pongezi wa wizara ya michezo ya Iran inasema, kwa mara nyingine, nguvu na uwezo mkubwa wa wanamichezo wa Iran kimataifa umeonyeshwa na wanamieleka wa timu ya benki ya shahara ya Iran kwa kuibuka kidedea kwenye mashindano hayo ya dunia. Wanamichezo hao wa Kirani wamewapiku washindani wao wa Russia na kutoa ubingwa ushindi, ambao umejaza furaha kwenye nyoyo za wananchi wa Iran. Mwisho wa kunukuu. Timu hiyo ya Iran iliibwaga Russia kwa alama sita kwa nne kwenye mpambano wa fainali. India imetunukiwa medali ya shaba kwa kuibuka mshindi wa tatu baada ya kuilemea Kazakhstan kwa pointi saba kwa tatu. Tuangazie sasa soka la bara Afrika. Wawakilishi wa Tanzania kwenye kombe la shirikisho Afrika, klabu ya Yanga imepata ushindi wa kwanza nyumbani katika uwanja wa Benjamin Mkapa kwenye mchezo wa wikendi dhidi ya TP Mazembe ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Yanga walitawala mchezo katika kipindi cha kwanza, ambapo walifanikiwa kupata mabao mawili ya haraka kupitia kwa nyota wao Kennedy Musonda dakika ya saba na Mudathir Yahya kunako dakika 11. Kipindi cha pili Yanga walirudi wakiwa wanajiamini hivyo kuwafanya Tipi Mazembe wachezee mpira na kufanikiwa kupata bao kupitia kwa Alex Ngonga aliyepiga mpira wa adhabu na kutikisa nyavu. Bao la tatu katika mchezo huo wa kusisimua siku ya Jumapili lilifungwa na mtoka benchi Tusila Kisinda dakika ya 91. Mchezo Fisto Kalala Mayele yupo Tuisila katika nafasi sasa Tuisila Kisinda Kisinda akitambua kwamba figa moja haliinjiki chungu, utofauti wa bao moja pengine usingeweza kutosha, yeye ameamua kupigilia msumari wa tatu katika jeneza la mabao ya TP Mazembe. Wananchi hao hawataki utani. Yanga inaweka rekodi ya kuwa timu ya kwanza ya Tanzania kuifunga TP Mazembe kwenye mechi za kimashindano. Yanga ilipoteza mechi ya kwanza kwa kufungwa mabao mawili kwa mtungi ugenini na US Monastera. Wakati Tipi Mazembe ilishinda nyumbani mabao matatu kwa moja dhidi ya Real Bamako ya Mali. Wanayanga hivi sasa hawashikiki, hawasemezeki, na wanatembea vifua mbele kwa mikogo na kujishebedua. Hebu wasikize, ushindi wa leo sio ushindi wa Yanga Africans pekee. Huu ni ushindi ambao umelibeba pia taifa la Tanzania. Kwenye wikendi hii ilikaribia Rais wetu kipenzi Samia Suluhu Hasani alali na simanzi, lakini sisi wananchi wenye nchi hii kwenye mpira tukamwambia mama, super Sunday inakuja, utafurahi kwa timu hii, eh ya laji angecheza yeah, na Yanga Yanga angeshinda kwa sababu huyo ana akili. Mashabiki wako wachache ndani ya nchi, nataka nikwambie. Kuna watu wanaweza kaona kama labda mimi naongea umamruki, hapana Ukweli wenzetu wana timu, nitakuwa shabiki wa Simba, lakini hii nitakuwa navaa kwa ajili ya mdasiri. Haya peke yake uh, yangu alifanikiwa kwenye kuwaandaa wachezaji kisaikolojia. Kila mchezaji ambaye alipata dakika ya kucheza uwanjani alitoa mia ya mia, hapo kabla ya mbinu za mwalimu, kwa sababu Yanga ni kama Mazembe na Mazembe ni kama Yanga. Kwa hiyo sisi tumefungana, ndugu, tunaomba mtu mwingine wa pembeni yoyote asiingilie huu ugomvi, kwa sababu letupu Salamande Mazembe ni wenzetu. Matokeo leo tasema timu ya Mazembe haikuwa na bati kwanza, mechi kwanza na baridi tulisinda kwa, uh, kwa kontre wa, wa, wa Yanga Yanga alikuwa juu yetu na akarakiswa akayaza inamalizika. Baada ya mchezo huo wa Februari 19, Yanga itakwenda kucheza mchezo wa tatu wa makundi ugenini dhidi ya Real Bamako huko Mali. Wakati huo huo, wawakilishi wengine wa Tanzania katika ligi ya mabingwa barani Afrika, klabu ya Simba imeendelea kuangukia pua baada ya kushindwa kutamba nyumbani na kukubali kichapo cha mabao matatu kwa sifuri kutoka kwa Raja Kasablanka ya Moroko. Wekundu wa Msimbazi waliadhibiwa vikali katika mchezo wa pili hatua ya makundi uliopigwa wikendi kwenye uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam. Mabao ya Waarabu yalifungwa na Hamza Khaba dakika ya 30 kwa shuti kali lililomshinda kipa Aishi Manula, huku Sofian Bendida akiandikia Raja bao la pili dakika 83 naye Ismail Muqadim akifunga la tatu kwa mkwaju wa penalti dakika ya 85 Yeye hey, na Aishi Manula mchezo uliopita, Manula alicheza penalti, hii itakuwaje? Ismail Bin super, Raja Club Athletics bao la tatu. Nyumba ya udongo haihimili vishindo, kivuli cha fimbo ya kimkingi mtu, najua kupotea wakati wa kwenda tu, wakati wa kurudi ni ngumu sana kupotea. Alipotea tarehe kumi na tatu mwezi Machi 2022 akiwa na RS Belkane, Ismail Mukadem akifungwa bao moja kwa sifuri katika uga wa Dimba la Mkapa, lakini wakati wa kurudi anakuja kusaisha makosa Maskini wekundu wa Msimbazi hao wanatia huruma. Hiki ni kipigo cha pili mfululizo kwa Simba katika hatua hii ya makundi baada ya mchezo wa kwanza uliopigwa nchini Guinea kupoteza kwa bao moja kwa sifuri dhidi ya Horoya, ambayo pia imelazimishwa suluhu ya sifuri kwa sifuri na Vipers kutoka Uganda. Kwa matokeo haya yanaifanya Simba kuburuza mkia kwa msimamo wa kundi cha huku Raja Casablanca ikiendelea kushika usukani na pointi sita. Nafasi na ya pili inashikiliwa na Horoya ambayo imejikusanyia pointi nne, huku Vipers ikishika ya tatu na pointi moja baada ya timu zote kucheza michezo miwili. Tutamatisha kwa dondoza hapa na pale. Mwanariadha nyota wa Kenya Beatrice Chebet ameibuka kidedea katika mbio za nyika za dunia za kilomita kumi mjini Bathurst huko Australia. Chebet mwenye umri wa miaka 23 amembwaga kimujiza mwethiopia Letensenbet Gidei ambaye alijikwaa mita chache kabla ya kufika utepeni. Chebet ametia kibindoni medali ya dhahabu, huku medali ya fedha ikimwendea mhabeshi Sigie Gebrasalama na fedha ikitwaliwa na Mkenya mwingine Agnes Jebet Ngetich. Mbali na hayo, mwili wa mwanasoka mashuhuri wa zamani wa Chelsea na Newcastle Christian hasu, ambaye ni miongoni mwa makumi ya maelfu ya watu waliofariki dunia kwenye mitetemeko miwili mikubwa ya ardhi huko nchini Uturuki, umesafirishwa hadi nyumbani kwao nchini Ghana kwa ajili ya mazishi. Wakala wa Uturuki wa mwanasoka huyo maarufu aliyewahi kuichezea timu ya The Blues ya Uingereza amesema kwamba asu amepatikana akiwa amekufa chini ya vifusi vya jengo lililoporomoka kusini mwa Uturuki kufuatia zilzala ya hivi karibuni nchini humo. Asu alihamia Uturuki baada ya kucheza katika vilabu tisa tofauti katika nchi nyingine tano. Aliingia katika klabu ya FC Porto ya Ureno akiwa winga kijana kisha akasajiliwa na Chelsea nchini Uingereza. Baadaye alikaa kwa misimu mitano Newcastle kuanzia 2016 hadi 2021 habari za kifo chake ki ambazo zilithibitishwa na wawakilishi wake zilizua huzuni katika vilabu hivyo miongoni mwa wachezaji wenzake wa zamani na katika ulimwengu wa soka kwingineko. Saudia imeendelea kuitumia michezo kwa manufaa yake iliyokuficha rekodi yake mbaya na chafu ya ukiukaji wa haki za binadamu baada ya Riyadh kusaini mkataba wa kufuru na mwanasoka wa Ureno Cristiano Ronaldo, kuinunua klabu ya soka ya Newcastle na LIV Golf pamoja na kuandaa matukio mengi ya michezo katika ngazi ya juu. Hivi sasa ipo mbioni kuinunua klabu ya Manchester United. Riyadh imewahi kutangaza azma ya kuinunua Maniu huko nyuma, lakini ikalazimika kusitisha mpango huo kutokana na ukosoaji kutoka kona mbalimbali mbali za dunia. Hii katika hali ambayo shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International hivi karibuni lilitangaza kwa utawala wa Ali Saud unaetumia vibaya michezo kuficha rekodi yake chafu ya maafa na ya kutisha ya haki za binadamu na bilionea mmarekani mwenye asili ya Iran Jaham Najafi yupo mbioni kuinunua klabu ya soka ya Tottenham Hotspurs ya ligi kuu ya Uingereza. Vyombo vya habari vimeripoti kwamba Najafi ametangaza azma yake hiyo ya kuinunua klabu ya Hotspurs kwa kitita cha dola bilioni tatu nukta moja na wakati huo huo, iwapo ndoto yake hiyo itatimia ya kuhimiliki klabu hiyo ya London kaskazini, basi amesema atamnunua pia nyota wa soka wa Iran Mehdi Taremi. Na kwa dondoo hizo, mpenzi msikilizaji, ndio tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majalio yake Mola. Jina langu ni Hussein Hasan, asante na kwa heri. Hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale a ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.