Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Au wanasema ameizua. Sema: basi leteni sura kumi zilizozuliwa mfano wa hii Qur'an, na waiteni muwawezao badala ya Mwenyezi Mungu, ikiwa mnasema kweli. Na wasipokuitikieni basi jueni ya kwamba hii Qur'an imeteremshwa kwa ujuzi wa Mwenyezi Mungu, na kwamba hapana Mungu ila yeye. Basi je, nyinyi ni Waislamu? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho unyama wa Israel wa kuishambulia kijeshi Siria wakati wa msukusuku mkubwa wa tetemeko la ardhi. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa tutakuwa na kipindi cha Uislamu chaguo langu. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Baadaye kidogo mtasikiliza kipindi cha Aya, hekaya za Aya na makala ya leo katika historia. Tutakamilisha matangazo yetu mchana wa leo kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yetu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliokuandalieni, bila ya kusahau kuatuandikia barua mkitoa maoni na mapendekezo yenu kuhusu matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Imetimia saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Waziri wa mambo ya nje wa Irani asema mienendo ya Umoja wa Ulaya ni mwendelezo wa sera iliyofeli ya Trump. Faisal al Mikdadi asema shambulio la Israel kwenye maeneo ya raia ni uhalifu dhidi ya ubinadamu. Sanders asema baraza la mawaziri la Netanyahu ni la ubaguzi wa rangi, na wakuu wa Umoja wa Afrika waunga mkono wanachama kamili wa Palestina katika Umoja wa Mataifa pamoja na habari nyingine. Karibuni kuwa nasi na sasa ni habari kamili. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kwamba mienendo ya Umoja wa Ulaya katika miezi ya hivi karibuni ni mwendelezo wa sera zisizo na tija na zilizofeli za rais wa zamani wa Marekani Donald Trump. Hussein Amir Abdullahian ameyasema hayo katika mazungumzo yake ya simu na mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya Joseph Borrell. Ameashiria mahudhurio ya mamilioni ya watu wa Iran katika maadhimisho ya ushindi wa Mapinduzi ya Kiislamu na kukosoa vikali mienendo ya baadhi ya nchi za Ulaya ya kuyasaidia makundi yanayounga mkono ugaidi. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran amekumbusha sera za mara kwa mara na zilizopitwa na wakati za kuiwekea vikwazo Jamhuri ya Kiislamu na akasema kwamba mienendo ya Umoja wa Ulaya katika miezi ya karibuni ni mwendelezo wa sera zilizofeli za rais wa zamani wa Marekani Donald Trump, ambazo zinahimiza siasa za kinafiki na kinduma kuwili sambamba na kutumia vibaya dhana ya haki za binadamu. Husein Amir Abdullahiyani pia kwa mara nyingine amesisitiza udharura wa kukomeshwa vita huko Ukrain na kusema kwamba Jamhuri ya Kiislamu daima imekuwa ikitilia mkazo suala la kusitishwa vita na kutafutwa suluhisho la kidiplomasia kwa ajili ya kutatua mzozo wa Ukraine. Kuhusu suala la kuendelezwa ushirikiano kati ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Wakala wa Kimataifa wa Nishati Atomiki, waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran amesema iwapo wakala huo utachukua hatua kwa mtazamo wa kiufundi na usio wa kisiasa, inawezekana kukapatikana fremu mwafaka ya kutatua suala hilo. Waziri wa mambo ya nje wa Siria amesema shambulio la makombora lililofanywa Jumapili asubuhi na utawala wa kizayuni wa Israel katika maeneo ya raia ya Damascus na vitongoji vyake ni jinai dhidi ya binadamu. Raia watano wa Siria wameuawa shahidi na wengine 15 kujeruhiwa katika shambulio jipya la anga la utawala wa kizayuni kwenye maeneo ya Damascus. Faisal Almikdadi, akiwa katika kikao cha mabalozi na wanadiplomasia wa kigeni nchini Siria, amesisitiza ulazima wa kulaaniwa hujuma hiyo ya utawala wa kizayuni ili kuzuia mauaji ya raia na ukiukwaji wa mamlaka ya kujitawala ya nchi hiyo, na akasema mashambulizi ya makombora ya Israel kwenye vitongoji vya raia vya Damascus na viunga vyake yaliyopelekea kuuawa wa shahidi watu watano kujeruhiwa raia 15 na kuharibu idadi kadhaa ya nyumba za raia ni uhalifu dhidi ya binadamu. Ameongeza kuwa hasa kwa kutilia maanani kwamba hujuma hiyo imefanyika wakati Siria inajaribu kukabiliana na athari mbaya za tetemeko la ardhi lililoua watu wengi na kuharibu miundombinu ya nchi hiyo. Waziri wa mambo ya nje wa Siria ameendelea kusema Iwapo jamii inayojiita ya kimataifa haitazuia uhalifu wa Israel, swala hili litaushajiisha utawala huo kufanya uhalifu na kuua watu zaidi wasio na hatia. Ali Mikhdadi ameeleza kuwa kuendelea mashambulizi na jinai za kinyama zinazofanywa na utawala ghasibu wa Israel dhidi ya wananchi wa Palestina na Siria ni tishio la wazi kwa amani na usalama wa eneo hili na nje ya mipaka yake. Amemwomba katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na Baraza la Usalama kuingilia kati mara moja kulaani utawala wa kizayuni na kuzidisha mashinikizo ya kufutwa hatua za dhuluma za upande mmoja zilizowekwa dhidi ya Syria ambazo zinazuia misaada kwa waathiriwa wa tetemeko la ardhi. Wakati huo huo, seneta Bernie Sanders wa chama cha Democratic nchini Marekani amelitaja baraza la mawaziri la waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kuwa ni la kibaguzi. Awali akiwa mgombea katika uchaguzi wa rais wa Marekani mwaka elfu mbili na ishirini, Sanders aliutaja utawala wa Israel kuwa ni utawala wa ubaguzi wa rangi, wakati alipokuwa katika mkutano uliohudhuriwa na wafuasi wa chama cha Democratic huko New Hampshire, New Hampshire. Bernie Sanders amekosoa misimamo ya kibaguzi ya baraza la mawaziri la Benjamin Netanyahu na akasisitiza kwamba serikali ya Marekani inapaswa kuweka masharti kwa ajili ya misaada yake ya kifedha kwa utawala wa Israel na kuushurutisha kuamiliana na Wapalestina kwa ubinadamu, kushikamana na mchakato wa amani na kuruhusu kuundwa taifa huru la Palestina. Tovuti ya The Hill hivi karibuni iliandika kwamba mustakbali wa misaada ya Marekani kwa utawala wa Kizayuni wa Israeli uko mashakani na kwamba Wademokrati wa, wa nchi hiyo wana wasiwasi kwamba kuendelezwa uungaji mkono usio na masharti kwa utawala huo ghasibu yumkini ukawafanya wabwagwe na kushindwa katika uchaguzi ujao. Baraza jipya la mawaziri la Netanyahu ndilo baraza la mawaziri lenye misimamo mikali zaidi katika historia ya miaka 75 ya utawala wa Kizayuni, na baadhi ya mawaziri wake akiwemo waziri wa usalama wa ndani Itamar Ben-Gvir ni wabaguzi wa rangi wasioficha ubaguzi wao magaidi na wakorofi wasio na haya. Mnaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Viongozi wa nchi wanachama wa Umoja wa Afrika wametoa taarifa wakiunga mkono wanachama kamili wa Palestina katika Umoja wa Mataifa. Msimamo huo umeelezwa katika mkutano wa 36 wa viongozi wa Umoja wa Afrika uliofanyika Adisababa, mji mkuu wa Ethiopia. Kabla ya kufanyika mkutano huo, baadhi ya nchi zilitoa wito wa kufutwa hadhi ya utawala wa kizayuni wa Israel kama mwanachama mwangalizi katika taasisi hiyo kubwa zaidi barani Afrika. Kwa msingi huo, ujumbe wa utawala wa kizayuni ulioingia kinyemela katika kikao cha ufunguzi cha mkutano na kwa kutumia vitambulisho bandia ulitupwa nje ya ukumbi wa AU na vikosi vya usalama vya umoja huo. Msemaji wa kamisheni ya Umoja wa Afrika amesema umoja huo haukuwa umetoa kibali wala mwaliko kwa afisa wa Israel aliyetolewa nje ya mkutano wa umoja wa Afrika. Mwishoni mwa mkutano wao wa jana Jumapili, wakuu wa nchi za kiafrika waliunga mkono wanachama kamili wa Palestina katika umoja wa mataifa katika umoja wa mataifa na kutoa wito wa kuungwa mkono kimataifa swala hilo. Taarifa hiyo pia imelaani ukaidi wa utawala wa kizayuni wa Israel wa kutokubali mipango ya kimataifa na ya Palestina ya kuanzisha mazungumzo ya amani. Utawala ghasibu wa Israel umepora ardhi ya Palestina na unaendelea kukanyaga haki za taifa hilo kwa zaidi ya miaka sabini sasa. Katika kipindi hicho chote utawala huo umefanya jinai za kinyama zaidi dhidi ya watu wasio na hatia wa Palestina. Na shirika la afya duniani WHO limetahadharisha kuhusu uwezekano wa kuenea kwa virusi vya Marburg na kutokea mlipuko mpya wa ugonjwa huo katika bara la Afrika. Shirika la afya duniani limeonya juu ya hatari ya mlipuko wa virusi vya Marburg ambao vinafanana na virusi vya Ebola katika nchi za bara la Afrika, likitangaza kwamba ikiwa hatua za haraka hazitachukuliwa za kudhibiti maambukizi ya virusi hivyo kuna uwezekano wa ugonjwa huo kuwa janga jipya katika nchi za Afrika. WHO imewaalika wanasayansi kutoka kote duniani kufanya mkutano wa kutafuta suluhisho la kusitisha maambukizi ya virusi vya Marburg. Shirika la afya duniani pia limetuma timu za watafiti kwenye maeneo yaliyoathiriwa na virusi hivyo ili kuwaweka karantini watu walioambukizwa. Siku chache zilizopita Equatorial Guinea ilithibitisha mlipuko wa kwanza wa ugonjwa huo baada ya kufanya vipimo vya awali kufuatia vifo vya takriban watu tisa katika mkoa wa kie Ntem ulioko magharibi mwa nchi hiyo na kubaini kuwepo kwa virusi vya Mabaga. Ugonjwa huo unasababishwa, ugonjwa unaosababishwa na virusi vya Mabaga huanza ghafla ukiambatana na homa na maumivu makali ya kichwa, kutapika na kuharisha. Hadi sasa hakuna chanjo au dawa ya kutibu virusi hivyo. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho unyama wa Israeli wa kuishambulia Siria wakati wa msukosuko mkubwa wa tetemeko la ardhi. Alfajiri ya kuamkia jana Jumapili ya tarehe 19 Februari, utawala katili wa kizayuni wa Israel uliushambulia tena kijeshi mji mkuu wa Siria, Damascus. Kulingana na habari zilizotangazwa, takriban watu 20 waliuawa na kujeruhiwa katika shambulio hilo. Pamoja na hayo, mitambo ya ulinzi wa anga ya Siria ilifanikiwa kuzuia makombora kadhaa ya Israel ingawa baadhi ya vyombo vya habari vya Kibrania vilidai kuwa shambulio hilo lililenga vituo vya Iran nchini Siria, lakini duru za Siria zimesema hakuna jengo lolote la Iran lililoshambuliwa, bali maeneo ya makazi na ya raia ndiyo yaliyolengwa katika shambulio hilo lililofanywa na utawala dhalimu wa Kizayuni. Swala jingine ni kwamba shambulizi hilo limefanywa siku chache baada ya kushambuliwa meli ya bilionea wa Israel kwa jina la Eyal Ofa katika ghuba ya Jemi. Kwa maneno mengine ni kwamba utawala wa Kizayuni umejaribu kufikisha ujumbe huu kuwa shambulio hilo dhidi ya Syria lilikuwa ni la kujibu mapigo. Hata hivyo, kinachokinzana na madai hayo ni kwamba shambulio la kuamkia Jumapili lililofanywa na utawala dhalimu wa Kizayuni liliwalenga raia na maeneo ya makazi ya watu katika viunga vya Damascus ndiyo yaliyohujumiwa kwa makombora ya utawala huo haramu. Nukta nyingine muhimu ni kwamba shambulio hilo limefanywa wakati mgogoro wa ndani katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu zilizopewa jina la Israel ukiwa umepamba moto siku ya Jumamosi, na kwa wiki ya saba mfululizo watu wa ardhi hizo zinazokaliwa kwa mabavu walifanya maandamano ya kupinga hatua za baraza la mawaziri la Benjamini Netanyahu dhidi ya mfumo wa mahakama. Maandamano hayo yanaonyesha kuwa baraza la mawaziri la Netanyahu liko katika hali tete mno, kwani makumi ya maelfu ya watu walishiriki katika maandamano dhidi ya serikali hiyo inayoongozwa na wanasiasa wa kizayuni wenye misimamo mikali na ya kufurutu mpaka. Kwa hivyo inavyoonekana Netanyahu ameagiza lifanywe shambulio jipya dhidi ya Syria kwa lengo la kuzibabaisha na kuzipotosha fikra za watu katika ardhi hizo za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Tajiriba ya huko nyuma inaonyesha kuwa hatua kama hizo haziwezi kupunguza mzozo na mgogoro katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu. Swala na nukta nyingine muhimu ni kwamba hujuma ya utawala wa Kizayuni dhidi ya Syria imefanywa wakati nchi hiyo ikiwa tayari imepata hasara na maafa makubwa kutokana na tetemeko la ardhi lenye ukubwa wa 7.8 kwa kipimo cha rishta ambalo hadi sasa limeua zaidi ya watu elfu tano mbali na maelfu ya waliojeruhiwa na wale ambao hatima yao bado haijajulikana kwa sababu hawajulikani walipo serikali ya siria pia imeshughulika na kazi ya kufikisha misaada kwa waathirika wa tetemeko hilo la ardhi kwa hakika shambulio la kuamkia jana lililofanywa na utawala katili wa Israel linaonyesha kuwa kimsingi utawala huo unaoikalia Quds kwa mabavu haujali chochote kuhusu majanga na maafa ya kibinadamu. Si hayo tu, lakini kufanywa shambulio hilo la utawala wa kizayuni wakati mmoja na lile la magaidi wa kundi la Daesh na kutumiwa vibaya na pande hizo mbili, hali ya maafa ya tetemeko la ardhi iliyoko hivi sasa uko Siria kunaonyesha kuwa kuna uhusiano na mfungamano wa moja kwa moja kati ya utawala wa kizayuni na ugaidi wa Daesh. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza kipindi cha Uislamu chaguo langu, Uislamu chaguo langu. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huwaangazia watu ambao baada ya kufanya utafiti wa kina huamua kufuata njia iliyojaa nuru maishani, yaani Uislamu. Ni matumaini yangu kuwa utakuwa nami hadi mwisho. Kuwepo dini katika maisha ya mwanadamu ni jambo lenye faida kubwa sana, na tunaweza kuthubutu kusema hapa kuwa maisha yasiyo na pumzi ya umaanawi humpelekea mwanadamu kuelekea katika mkondo wa upotofu na maangamizi. Katika jamii ambayo watu wanafungamana na dini na maadili bora, watu hao hutambua kuwa Mwenyezi Mungu ni mjuzi wa yote wanayoyafanya na hivyo hujiepusha kutenda maovu. Dini ni mjumuiko wa itikadi na mipango ya maisha ambayo mitume walikuja nayo kutoka kwa Mwenyezi Mungu kwa lengo la kuwaongoza wanadamu Mwenyezi Mungu mkarimu na mwenye huruma, kutokana na mapenzi yake kwa viumbe wake, amelizingatia suala la kumwongoza mwanadamu, na ndio sababu akawatuma mitume wake watoharifu harifu na wateule ili waweze kumwongoza mwanadamu katika njia e, yake ya saada. Dini inatutaka tuwe na sifa bora maishani, na tutambue majukumu yetu, tutende mema na tutetee haki. Aidha, hatupaswi kuwabugudhu wengine au kupora mali zao. Tukizingatia kwa kina, tutaona kuwa dini hasa dini kamili zaidi, yaani Uislamu, inataka tuishi maisha salama ya kibinafsi na vile vile ya kijamii. Hata hivyo la kusikitisha ni kuwa jamii ya leo imekumbwa na matatizo kutokana na mwelekeo wa upande mmoja wa kujiweka mbali na dini na umaanawi. Ingawa ustawi wa teknolojia umesaidia mwanadamu, lakini kupuuzwa dini ni jambo ambalo limepelekea kupata hasara isiyoweza kufidika. Nchi za Magharibi ambazo zinadai zimestaarabika zimetumbukia katika dimbwi la kuabudu matamanio ya nafsi, na ili kujiondoa katika hali hiyo mbaya, kuna haja ya kurejea katika dini. Katika maisha kawaida, ya kawaida mwanadamu yamkini akapata matukio mbalimbali yakabadilisha mkondo wa maisha. Kuna watu ambao katika panda shuka ya maisha hupata tajriba na uzoefu mzuri sana ambao daima hubakia katika kumbukumbu kumbu. katika makala yetu ya leo tutamwangazia mwanamke mwingereza ambaye tukio moja lilibadilisha kabisa mkondo wa maisha yake karibuni We were given so many Bi Mary Wina, mwingereza aliyesilimu anabainisha hivi kisa cha maisha yake: katika zama zangu za utotoni nilikuwa nikiwasikia wazazi wangu wakizungumza kumhusu Mwenyezi Mungu. Walikuwa wakisoma Injili na kuzungumza kuhusu ukarimu wa Mwenyezi Mungu. Hayo ni mambo ambayo yaliishughulisha sana akili yangu. Nilihisi kuwa ili kumwamini Mwenyezi Mungu, bado nilikuwa ninahitaji muda na maelezo zaidi. Daima nilikuwa nikihisi kuna pengo katika masuala ya kidini, na nilikuwa na maswali mengi ambayo yalibakia bila majibu. Nilipitisha utoto na ujana wangu katika hali hiyo, hadi pale siku moja nilipoanguka chini nikiwa ninatembea barabarani na kuvunjika mguu wangu wa kushoto, na hivyo kulazimika kwenda hospitalini. Pamoja na kuwa nilikuwa na ugonjwa wa kisukari, daktari alisema lazima ningefanyiwa upasuaji. Sikuwa na hisia nzuri na nilidhani kuna jambo baya ambalo lingenifikia. Hakuna mtu yeyote ambaye angeweza kuiondoa hisia nilokuwa nayo. Wote waliniliwaza, lakini sikuweza kutulia hadi pale rafiki yangu Mwislamu aliponipigia simu na kuniliwaza. Aliniambia kuwa wakati mwanadamu anapomjua na kumtambua Mwenyezi Mungu nikana kwamba amepata nguvu zote za maumbile. Aliongeza kuwa iwapo mwanadamu atatawakali au kumtegemea Mwenyezi Mungu, basi hapaswi kuhisi upweke hata kidogo. Mwenyezi Mungu yuko nasi e, kila tulipo, na kifo na maisha yote yako mikononi mwake. Kwa kusikia maneno hayo, nilimwomba Mwenyezi Mungu kwa ujudi wangu wote anisaidie. Biwina anaendelea kusema, wakati nilipoenda katika chumba cha upasuaji e, kila kitu kilikuwa sawa na kiwango cha kisukari changu kilikuwa kizuri. Baada ya upasuaji niliamka na kujipata nikiwa katika chumba cha kuwahudumia wagonjwa mahututi, yani CCU, na nilidhani kwamba nilikuwa nimepoteza hisia kwa masaa machache tu, lakini marafiki zangu waliniambia kuwa nilikuwa nimepoteza hisia kwa muda wa siku nne na kwamba hawakuwa na matumaini kuwa ningebaki hai. Hii ni kwa sababu kiwango changu cha sukari kilikuwa kimefika elfu moja mia nne na katika hali kama hiyo mwanadamu huaga dunia. Hapo ndipo nilipotambua namna Mwenyezi Mungu alivyomkarimu Nilitambua kuwa kupona kwangu ni muujiza wa mwenyezi Mungu. Tajriba hii chungu na tamu ilinipa yakini ya kuweza kumwamini mwenyezi Mungu. Niliweza kutambua kuwa kila kitu kiko mikononi mwa mwenyezi Mungu, na kwamba pale madaktari wanaposhindwa kumbakisha mtu hai ni mwenyezi mungu tu ndiye huwa na uwezo wa kumpa mwanadamu uhai. Hapo nilikumbuka maneno ya rafiki yangu muislamu ambaye alinipa matumaini katika wakati ambao nilikuwa nimepoteza matumaini yote. Baada ya kuboreka kiafya, nilimtembelea rafiki yangu huyo mwislamu na kumtaka anifafanulie kuhusu maneno aliyoniambia nilipokuwa mahututi. Alinifahamisha kuwa kile alichosema ni tarjama za aya za Qurani Tukufu, kitabu kitakatifu cha Waislamu. Hapo nilipata ragba kubwa ya kuisoma zaidi Qurani Tukufu. Anasema Mwingereza huyu aliyesilimu Bi Mary Wina. Mpenzi msikilizaji, Bi Meri Wina anasema alisoma tarjama ya Qurani na hapo aliweza kupata maarifa mengi kumhusu Allah subhanahu wa taala. Anafafanua zaidi kwa kusema, ninaweza kusema kuwa Qurani ni zawadi ya Allah, ninamshukuru sana. Kila ninapozidi kuzisoma aya za Qurani hupata majibu ya maswali yangu. Nilianza maisha mapya baada ya kusoma aya tukufu za Qurani na pia niliweza kupata utulivu wa ajabu moyoni. Qurani imeashiria maudhui zote, na kwa hakika kitabu hiki ni mwongozo kamili zaidi kwa mwanadamu na kila atakayeisoma kwa makini na uzingatiaji, bila shaka atapata imani. Bimeri Wina anaendelea kusema kuwa sasa yeye ni Mwislamu na amepata utulivu wa kiroho na kimaanawi. Anazingatia sana suala la sala na dua kwa Mola Muumba. Anaendelea kusema katika siku ambazo, mimi hurejea nyumbani kutoka kazini nikiwa nimechoka, mimi huhisi kuwa siwezi tena kutafakari, lakini kila ninaposimamisha sala hupata utulivu wa aina yake kutokana na kumfahamisha Allah matatizo yangu. Ni kwa sababu mimi ninayakini kuwa Allah ananisikia, ni mjuzi na msiri wangu na atanisaidia. Baadhi ya wakati napoifungua Qur'ani tukufu hukumbana na aya ambazo kwa njia moja au nyingine, uh, huwa zinajibu maswali yangu, na hiyo huwa ni lahadha bora na muhimu zaidi katika maisha, anasema Bi Mary Wina, Mwingereza aliyesilimu, na anamaliza kwa kusema, Uislamu ni dini ya amani na utulivu. Waislamu pia wanataka amani, lakini la kusikitisha ni kuwa katika vyombo vya habari vya magharibi kuna taswira potofu kuhusu Waislamu. Vyombo hivyo vya habari vinadai kuwa eti Waislamu wanataka vita katika hali ambayo kile wanachotaka Waislamu ni haki yao na si kingine chochote. Kwa kumaliza, na watakia taufiki na ushindi watu wote wanaodhulumiwa duniani, anasema mwingereza aliyesilimu Bi Mary Wina. Shukran sana fundi mitambo, vilevile tunakushukuru vile mubaraka hinia kwa kipindi chako cha Uislamu chaguo langu. Na bado mko nasi katika matangazo haya, wapenda wasikilizaji, popote pale yanapowafikia yaliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, na umewadia ulea wakati sasa wa kutegea sikio, macho yetu magazetini. Tunaanza udondozi wetu kwa mchana huu kwa kutupia jicho magazeti yaliyochapishwa nchini Tanzania, si yote lakini ni baadhi yake. Miongoni mwa habari kuu za gazeti la Mwananchi ni ile iliyopewa kichwa cha maneno ACT ataka uchunguzi miaka saba ya giza. Ni wito uliotolewa jana na chama cha upinzani cha ACT Wazalendo wakati wa uzinduzi wa mikutano ya hadhara katika barabara ya Kilwa, eneo la Mbagala jijini Dar es Salaam. Katika habari nyingine, Mwananchi limeandika Tanzania pamoja na mataifa mengine sita imetunukiwa tuzo kwa juhudi zake za kuboresha sekta ya afya. Habari nyingine za Mwananchi zina vichwa vya habari: daladala bajaji, jino kwa jino, kuwania maslahi, malasusa Kimaro wavunja ukimya, na Oluchu akwaa kisiki kubatilisha uamuzi wa rais. Gazeti ya Nipashe kwa upande wake limeipa umuhimu habari yenye kichwa cha maneno kazi nyumbani kwa mwalimu zilivyo kichaka cha ukatili mwalimu adaiwa kuna jisi mwanafunzi aliyemwita kosha vyombo apata ujauzito. Habari nyingine ya Nipashe inasema serikali imeagiza kufanyika uchunguzi kuhusu shule nne zilizofanya udanganyifu kwenye mitihani ya kidato cha nne. Habari hii ina kichwa cha maneno serikali kufuta usajili wa shule zilizofanya udanganyifu mtihani habari nyingine za Nipashe zina vichwa vya maneno vinavyosema: mauaji ya Tikisa yamu ya mjamzito na mchimbaji kikongwe wa miaka themanini kikongwe wa miaka themanini jela miaka ishirini kisa ngozi ya chui, Simba matarajio kafu, sasa hesabu za vidole na Arsenal inaweza kufikia kila kitu EPL asema Zinchenko. Na magazeti ya Daily News, majira na wamachinga yametanguliza mbele picha ya rais Samia Suluhu Hassan akizungumza na mwenzake wa Zambia Hakainde Hichelema pembezoni mwa mkutano wa viongozi wa Afrika uliofanyika mjini Addis Ababa huko Ethiopia. Katika ukurasa wake wa michezo wa gazeti la wamachinga limeweka picha ya mchezaji wa Young African akikabana na mwenzake wa TP Mazembe ya Congo DR, ikiambatana na maneno yanayosomeka hivi hao ndio wananchi waifumua wa TP Mazembe tatu moja. Kwa Mkapa nchini Kenya, naanza na gazeti la Daily Nation ambalo limeandika washirika wa, wa rais William Ruto wanaonekana kulegeza msimamo wao wa kutaka uchunguzi ufanyike kuhusu uchaguzi wa mwaka 2022 na kushika madaraka, huku kukiwa na wasiwasi kwamba huenda uchunguzi huo ukawa na matokeo kinyume na matarajio. Limeandika kuwa hatua hiyo inaonekana kuwa huenda ikaitatiza serikali baada ya kamati ya ushauri wa usalama wa kitaifa kuhusishwa katika matukio yaliyopelekea kutangazwa kwa matokeo ya urais mwezi Agosti tarehe 15 mwaka uliopita elfu mbili na ishirini na mbili. Katika habari nyingine, Daily Nation limeandika kiongozi wa Azimio la Umoja One Kenya Raila Odinga anakabiliwa na uasi mpya katika ngome yake ya Nyanza, huku wabunge waasi wakifikiria kuunda kundi la ukombozi ili kupunguza nguvu zake kwa msaada wa utawala wa Rais William Ruto limeandika Rais William Ruto amekuwa akiwasiliana na wabunge wa upinzani ili kumbana Bwana Odinga kutokana na wito wake wa kuanzishwa mapambano dhidi ya utawala wa Kenya Kwanza. Gazeti hilo limeandika pia kwamba mbu wanaoeneza ugonjwa wa malaria huweza sasa wakastawi katika maeneo ambayo walikuwa hawawezi kuishi hapo kabla kutokana na mabadiliko ya tabia nchi. Habari hii utaipata chini ya kichwa cha maneno mabadiliko ya hali ya hewa kupeleka malaria katika maeneo mapya wasema uchunguzi. Habari kuu ya gazeti ya Taifa Leo ni ile yenye kichwa cha maneno vigogo waliokosa nafasi wana nafasi nzuri ya kutuzwa na Ruto baada ya kesi kutupwa wataangukia kitu serikalini. Vichwa vya habari vya baadhi ya habari muhimu za Taifa Leo vinasema Kundi jipya la kumkata Raila miguu. Ruto kufadhili vuguvugu la kumaliza kinara wa Azimio Nyanza. Aibu, walimu wawili wakifunza watoto mia mbili. Na je, Ndindi Nyoro atampiko Gachagwa nchini Rwanda. Gazeti ya New Times likaandika, jukwaa la kitaifa la ushauri la mashirika ya kisiasa na mashirika ya kiraia limekaribisha pendekezo la tume ya taifa ya uchaguzi la kuunganisha chaguzi za rais na bunge wa Rwanda katika uchaguzi ujao. Pendekezo la kufanyika kwa pamoja chaguzi hizo mbili lilitolewa na mwenyekiti mpya wa NEKI Odaga Sinzigwa wiki iliyopita muda mfupi baada ya kula kiapo katika majengo ya mahakama ya juu mjini Kigali. New Times pia likaandika maji na usafi wa mazingira ni mada ambazo haziripotiwi inavyostahiki nchini Rwanda na Afrika kwa ujumla. Moja ya sababu ni waandishi wa habari kukosa taarifa za kutosha kuhusu masuala hayo, hivyo kuwaacha wananchi kutokuwa na taarifa kamili za masuala hayo. Unaendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili Redio Teherani na sasa tunaletea kipindi chetu kinachofuatia Hekaya za Aya. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika sehemu ya saba ya kipindi hiki kinachosimulia sababu za kuteremshwa aya za Qurani Tukufu. Leo tutajadili aya ya 138 ya Suratul Baqara. Wa nahnu lahu abidun, kubalini rangi ya Mwenyezi Mungu, yani rangi ya imani, tauhidi na Uislamu. na rangi gani bora zaidi kuliko ya Mwenyezi Mungu, na sisi ni wenye kumwabudu yeye tu. Wakati Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alipowafahamisha malaika suala la kuumbwa kwa Adam, malaika waliokuwa katika vyeo vya chini walisema e, ee Mwenyezi Mungu unataka kumuumba mtu atakayefanya uharibifu na kumwaga damu katika ardhi, na hali sisi tunakutakasa kwa sifa zako na tunakutaja kwa utakatifu wako. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala alisema hakika mimi ninayajua msiyoyajua. Kisha alimtengeneza mwana Adam katika udongo na akaweka humo roho yake baada ya hapo alivyoamuru viumbe wote wa mbinguni kumsujudia kiumbe huyo mpya, yani Adam, si kwa ajili ya kumwabudu, bali kumpa heshima na taadhima. Wote walisujudu isipokuwa Ibilisi. Yeye alikataa kutii amri ya Mwenyezi Mungu kutokana na kiburi, ghururi na majivuno. Mwenyezi Mungu Subhanahu wataala alimuuliza, kwa nini wewe hukusujudu? Kwani hujui kwamba nimemuumba kwa mkono wangu wenye nguvu na uwezo Ibilisi ambaye alikuwa akijiona kuwa yeye ni bora zaidi alisema, mimi ni bora kuliko yeye, umeniumba kwa moto naye umemuumba kwa udongo. Wakati huo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa taala alimfukuza kutoka kwenye rehema zake na kusema, toka hapa nawe umekwisha fedheheka, umefukuzwa na utaendelea kuandamwa na laana hadi siku ya kiama. Shetani ambaye alikuwa amejawa na husuda na ghururi aliendeleza ubishi na ukaidi wake, alisema kumwambia Allah Subhanahu wataala, nipe muhula na uniache mpaka siku atakapofufuliwa. Mwenyezi Mungu alikubali kumpa muhula mpaka siku ya kiama. Hata hivyo, Ibilisi aliendeleza wafiriti wake na kumjibu Mola Muumba kwa kusema na apa kwa utukufu wako, hakika nitawapoteza wote isipokuwa waja wako miongoni mwao waliosafishwa. Kwa utaratibu huu, Ibilisi alifukuzwa kutoka kwenye rehma za Mwenyezi Mungu na akanasa katika mitego ya matarajio, matumaini hewa, ghururi na majivuno. Adam na mkewe Hawa walipewa maskani peponi. Mwenyezi Mungu aliwaambia, tumieni neema za bustanini, lakini msikurubie mti huu, msije mkawa katika wale waliodhulumu. Vilevile aliwaambia hususan Adam kwamba Shetani ni adui yake yeye na mke wake, na akamtaka asidanganyike na kunasa katika mitego yake. Adam na Hawa walifurahia neema za bustanini na kufaidika na kivuli cha maua na miti ya peponi. Waliishi maisha ya furaha kando kando ya vijito vya maji na bustani za peponi, na nyakati zao zote zilikuwa za furaha, raha na utanashati bila ya udhia wala tabu ya aina yoyote. Shetani ambaye alikuwa akiumizwa sana kutokana na hadhi na nafasi ya juu ya Adamu na Hawa mbele ya Mwenyezi Mungu, aliwaendea wakati muafaka na kusema hivi, mnajua kwa nini Mwenyezi Mungu amewazuia kula matunda ya mti ule? Mkila matunda yake mtakuwa miongoni mwa malaika na mtapata elimu na ufalme. Huu ni mti wa milele. Hivyo inafaa mtumie matunda yake ili mpate kubakia milele. Baada ya hapo, na ili aweze kupata imani yao na kuaminiwa, aliapa kwamba hakuwa na nia yoyote mbaya isipokuwa kuwatakia wema. Hivyo Adamu na Hawa walihadaika na kula matunda ya mti huo. Walipoonja matunda ya mti huo, tupu zao zilifichuka na wakaanza kujibandika majani ya bustanini. Mola wao mlezi aliwaita na kuwaambia, je, yeah, Sikukukatazeni kula matunda ya mti ule na kukuambieni ya kwamba shetani ni adui yenu wa dhahiri? Adamu na Hawa walihuzunika sana, kwa sababu walidanganywa kwa urahisi na shetani na kuamini kiapo chake cha uongo, na wakamuomba Mwenyezi Mungu subhanahu wataala akubali toba yao. Lakini ili kukubaliwa toba yao na kuwarejesha bustanini, Mwenyezi Mungu subhanahu wataala aliwaambia kwamba walipaswa kwenda duniani na wafanye jitihada za kurejea peponi na bustanini kwa juhudi zao wao wenyewe. Wapenzi wasikilizaji, katika zama za mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam manaswara walikuwa wakiwaosha watoto wao wanaozaliwa kwa maji makhususi. Wakati mwingine waliongeza viungo maalumu vya rangi ya njano kwenye maji hayo. Kuzamishwa mtoto na kuoshwa katika maji hayo, walikupa jina la ubatizo kulingana na mafundisho yao, watoto waliokuwa wachanga na kila Mkristo mpya husafishwa kutoka kwenye dhambi yake ya asili kwa maji ya ubatizo, kwa sababu wanaamini kwamba wanadamu wote wamerithi dhambi ya Adamu alaihi ssalam kwa maana kwamba watoto wachanga wanaozaliwa pale wanapofungua macho yao kwa mara ya kwanza hapa duniani huwa tayari ni watenda dhambi na hustahiki adhabu ya Mwenyezimungu tangu wakati huo. Kwa hivyo Wakristo hasa Wakatoliki na wa Orthodox hutambua ubatizo kuwa ni siri ambayo hapewi isipokuwa Mkristo anayestahiki, na kwa njia hiyo anasafishwa kutokana na dhambi na kupata uwezo endelevu wa kupambana na dhambi na ibilisi. Qur'ani tukufu inabatilisha dhana na itikadi hii katika aya ya 138 ya suratul Baqara pale inaposema, waambie mayahudi na manaswara ya Rasulullah kwamba jipakeni rangi ya Mwenyezi Mungu. Yaani rangi ya imani, tauhidi na Uislamu, na rangi gani bora zaidi kuliko rangi ya Mwenyezi Mungu? Na sisi ni wenye kumwabudu yeye tu. Rangi ya Mwenyezi Mungu ni rangi ya ikhlasi na kuwa mja wake wa kweli na ni kwa kuingia na kujipaka rangi na kuoga maji hayo ya kuwa mja mwema wa Mwenyezi Mungu na kuwa na ikhlasi, ndipo mwanadamu anapoweza kujitakasa kutokana na uchafu wa ukafiri, unafiki na uchafu mwingine wa roho na nafsi. Hakuna rangi wala maji bora zaidi ya kumtakasa mwanadamu kuliko maji na rangi ya Mwenyezi Mungu isiyo na rangi, kwa sababu hakuna anayepaka rangi kwa uzuri zaidi kuliko yeye subhanahu wataala. Mwenyezi Mungu ametia rangi nzuri na maridadi zaidi katika uumbaji wa kila kitu. Umaridadi wa uumbaji wake katika mbingu na ardhi, nyanda na bahari, maua na mimea, kwenye ndege na samaki, vyote hivyo ni matokeo ya mchanganyiko wa rangi mbalimbali ambazo Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala amezitaja kuwa ni miongoni mwa alama na nguvu za utukufu wake. Kwa mfano, aya za 23 na 28 za sura Tufatir zinasema: Je, Huoni kuwa Mwenyezi Mungu ameteremsha maji kutoka mawinguni, na kwayo tumeyatoa matunda yenye kuhitilafiana rangi, na katika milima imo mistari mieupe na miekundu yenye rangi mbalimbali, mbali na mieusi sana, na katika watu na wanyama na wanyama hoa pia rangi zao zinahitilafiana. Kwa hakika wanaomcha Mwenyezi Mungu katika waja wake ni wanazuoni wenye ujuzi na elimu. Hakika Mwenyezi Mungu ni mwenye nguvu na mwenye kusamehe. Kutia rangi huku ambako kunajumuisha vitu vyote duniani kuna athari maalumu kwa wanadamu. Hapo mwanzo Mwenyezimungu subhanahu wataala aliipa nafsi ya mwanadamu rangi ya kiungu kwa kuipulizia roho yake, na kulitambua jambo hilo kuwa ni fahari kwa mwanadamu. Allah subhanahu wataala hakujifaharisha kwa ajili ya kuumba mwili wa mwanadamu pekee. Anasema katika aya ya 14 ya Suratu lmuminun kwamba basi ametukuka Mwenyezi Mungu, mbora wa waumbaji. Na kuhusu uumbaji wa roho ya mwanadamu anasema katika aya ya 138 ya suratul Baqara, ambayo inazungumzia wito wa Allah subhanahu wataala kwa wanadamu kufuata dini na mafundisho ya mitume wote, kisha inawaambia Mayahudi na Wakristo kwamba ni bora kukubali rangi ya hakika na kweli ya Mwenyezi Mungu badala ya rangi ya kidhahiri tu, ili nafsi na roho zenu ziweze kusafishwa na kutakasika na uchafu wote. Katika maisha yake mwanadamu anapaswa akubali na awe na rangi fulani, lakini kati ya rangi zote, rangi bora ni ile inayoambatana na fitra, maumbile safi na mantiki, na hili halitimii isipokuwa kwa kutupilia mbali rangi ya ukabila, matamanio ya nafsi na kadhalika, na kusalimu amri kikamilifu kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Wakati huo itawezekana kushinda mivutano na migogoro yote inayotokana na kutekwa na rangi zisizo za Mwenyezi Mungu. Hii ni kwa sababu rangi zote hutoweka baada ya muda, isipokuwa rangi ya fitra na maumbile safi na asili. Kabila, rangi na sifa zote zitatoweka leo au kesho, lakini kinachobakia milele ni rangi ya maumbile safi na asili ya Mwenyezi Mungu yaani rangi ya imani na ikhlasi. Tunamalizia kipindi chetu kwa kusema kwamba kujipaka rangi ya Mwenyezi Mungu kuna maana ya kufanya kila kitu kwa ajili ya kuwahudumia waja wake, yeye muumba na kukwea ngazi za kuelekea kwenye ukamilifu na kupata radhi zake. Hakika mwanadamu anaweza kuzipa amali na matendo yake yote rangi ya Mwenyezi Mungu. Imepokewa kwamba siku moja Imamu Jafaru Sadiq alaihi salam alimwona mtu akitoboa tundu kwenye ukuta wa nyumba yake. Alimuuliza, unafanya jambo hili kwa ajili ya nini? Bwana yule alisema, natoboa ukuta huu ili moshi wa jiko utoke nje ya nyumba. Imam Sadiq alaihi ssalam alisema, unaweza pia kufanya hivyo kwa nia ya kuingiza mwanga wa jua ndani ya nyumba yako ili upate kujua nyakati za swala. Kwa maana kwamba kama umechukua uamuzi wa kutoboa tundu kwenye ukuta wa nyumba yako, kwa nini unafanya hivyo kwa ajili tu ya kutoa nje moshi wa jiko lako? Kwa nini usinuiye pia kuingiza nuru ya mwanga wa jua ndani ya nyumba ambao utakusaidia kujua nyakati za ibada na swala na kwa njia hii utakuwa umeipa amali yako rangi ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala wassalamu alaikum warahmatullahi wa wabarakatu Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 29 Rajaba, mwaka 1444 hijria inaosadifiana na Februari 20 mwaka 2023 miladia. Siku kama ya leo miaka 1168 iliyopita alifariki dunia Abdullah bin Muslim Dinavari maarufu kwa jina la Ibnu Qutaiba akiwa na umri wa miaka 63. Ibnu Qutaiba alizaliwa Kufa nchini Iraq na kushika cheo cha ukadhi huko Dinavar magharibi mwa Iran. Alitabahari katika Qurani, hadithi, mashairi na fasihi. Alim huyo ameandika vitabu mbalimbali mbali katika elimu za Kiislamu, maarufu zaidi vikiwa ni Tawilu Lmushkili Lquran, Tafsiru Gharibu Lquran, Uyunu Lakhbar na Gharibu Lhadith. Katika siku kama ya leo miaka 157 iliyopita, vita kati ya Ufaransa na wapigania uhuru wa Meksiko vilimalizika kwa ushindi wa Ufaransa na kushika hatamu za uongozi mwanamfalme wa Austria Maximilian katika vita hivyo vilivyoendelea kwa kipindi cha miaka mitano. Awali Ufaransa iliungana na Uhispania na Uingereza, na baada ya muda mfupi nchi hizo mbili zilijitenga na Ufaransa ambayo iliendeleza vita dhidi ya wapigania uhuru wa Kimeksiko waliokuwa wakiongozwa na rais wa zamani wa nchi hiyo Benito Juarez. Benito Juarez aliendeleza mapambano dhidi ya wa wakoloni wa Kifaransa hata baada ya kurudi nyuma na kukimbilia katika maeneo ya milimani ya Mexico. Kiongozi huyo hatimaye alifanikiwa kuangusha utawala wa Maximilian akisaidiwa na wapiganaji wa uhuru wa nchi hiyo. Katika siku kama ya leo miaka76 iliyopita inayosadifiana na tarehe 20 Februari mwaka 1947, Uingereza hatimaye ilikubali kuipatia India uhuru wake baada ya kuikoloni nchi hiyo kwa zaidi ya karne mbili. Uhuru wa India ulipatikana kutokana na mapambano ya muda mrefu yaliyoongozwa na Mahatma Gandhi. Katika kipindi chote cha utawala wake wa kikoloni huko India, Uingereza ilipora utajiri na asili za nchi hiyo na kuwasababishia hasara kubwa raia wa India. Mwezi Agosti mwaka huo huo, India ikajipatia rasmi uhuru wake na ikagawanyika katika nchi mbili za India na Pakistan. na siku kama ya leo miaka 35 iliyopita inayosadifiana na tarehe mosi Esfand mwaka 1366 hijria shamsia, ndege ya abiria ya Iran ilishambuliwa na kutunguliwa kwa kombora la majeshi ya utawala wa kidikteta wa Saddam Hussein wa Iraq na kuangushwa wakati wa vita vya Iran na Iraq. Katika tukio hilo Hujjatul Islam Fadhlullah Mahalati, mwakilishi wa Imam Khomeini kwenye kikosi cha walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu yani Sepah, aliwawa shahidi akiwa pamoja na maafisa wa serikali na wabunge 39 wa Iran. Asante sana Husein Hassani kwa makala hiyo ya leo katika historia. Anasoma maoni yake kabla ya kufunga matangazo ni kutoka Bwana Kashindi Maulidi wa Kigoma, Tanzania ameandika poleni sana ndugu zangu wa Siria, bado mekumbwa na temeko la ardhi kubwa hivi karibuni, bado wazayuni wa Israel nao bado wana kumalizeni bila ya haya wala huruma. Anasema Subhana wa, eh, Mola Muumba, hakika waangazie nuru ya haki wa Siria na serikali yao ya Rabia. Poleni sana. Nashika maoni yake bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye ameandika, ukimya wa nchi za magharibi kwa jinai zinazofanywa na wazayuni ni tabia ya kinyama katika maumbile ya kibinadamu. Akaandika, kutengwa kwa waovu ndio ukamilisho wa ubinadamu wetu. Akasema, wanadamu waungwana, kwa rangi, dini, kabila, lugha zetu tofauti, anasema hazitutoi kuungana dhidi ya wenzetu wanadamu waliokuwa na tabia ya kinyama Dhuluma, ubaguzi, vita na maovu mengine ni unyama katika maumbile ya kibinadamu. Shukran sana, Sherari Fadhil, msikilizaji wetu kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Idrisa Malia Mungu yeye kutoka Mombasa, Kenya, ameandika shukrani Redio Teherani kutujuza aliojiri duniani kote. Hakika Redio Teherani huna mpinzani Afrika Mashariki. Shukrani kwa kutegea sikio. Na maoni ya mwisho nayashukua ya Abdallah kumradhi, Abdallah Ali Makajura kutoka Tabora pande za Tanzania. Yeye anasema asante, shukran pia. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Irani amesema mienendo ya Umoja wa Ulaya katika miezi ya karibuni ni mwendelezo wa sera zisizo na tija na zilizofeli za rais wa zamani wa Marekani Donald Trump. Husein Amir Abdurayani amesema hayo katika mazungumzo yake ya simu na mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya Joseph Bolel, ameashiria mahudhuria ya mamilioni ya watu wa Irani katika maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislam na kukosoa vikali mienendo ya baadhi ya nchi za Ulaya ya kuyasaidia makundi yanayounga mkono ugaidi. Waziri wa mambo ya nje wa Siria amesema shambulio la makombora lililofanywa Jumapili asubuhi na utawala wa kizayuni wa Israel katika maeneo ya raia ya Damaskus na vitongoji vyake ni jinai dhidi ya binadamu. Raia watano wa Siria wameuawa wa shahidi na wengine 15 kujeruhiwa katika shambulio jipya la anga la utawala wa kizayuni kwenye maeneo ya Damascus. Senator Ben Sanders wa chama cha Democratic cha Marekani amelitaja baraza la mawaziri la waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kuwa ni la kibaguzi, na shirika la afya duniani WHO limetahadharisha kuhusu uwezekano wa kuenea kwa virusi vya Marburg na kutokea mlipuko mpya wa ugonjwa huo barani Afrika. Na kwa muhtasari huu, wapendwa wasikilizaji, unakomea hapa, na washukuru wote waliofanikisha, bila kusahau wasikilizaji wetu ambao wametuma maoni yao, na washukuru pia waliofanikisha matangazo haya, na mwenzangu Amir Ibrahim Rutajengwa. Jina langu ni Smahani Ghanima Muhamed nikiwageni kutoka katika studio zetu za Jamejam Jam, hapa mjini Tehran, na leo ikiwa ni Jumatatu njema ya Februari 20, 2023 sawa na Rajabu 29, 1444 Hijiria, tukielekea katika mwezi Shaban, sina la ziada. Nawatakia mchana mwema, asanteni kwa kuwa nasi, na kwa herini.