Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu, ambao wanamfuata mtume nabii aliye ummi, asiyejua kusoma wala kuandika, na juu ya hivi atafundisha mafundisho hayo ya ajabu ya Uislamu, ambaye wanamuona ameandikwa kwao katika Taurati na Injili ambaye anawaamrisha mema na anawakataza yaliyo mabaya, na kuwahalalishia vizuri na kuwaharamishia vibaya, na kuwaondolea mizigo yao na minyororo iliyokuwa juu yao. Basi wale waliomwamini yeye na kumheshimu na kumsaidia na kuifuata nuru iliyoteremshwa pamoja naye, yaani Qurani, hao ndio wenye kufaulu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, karibuni kuwa nasi tena uh, katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha habari kinachosema fedheha ya pili kubwa ya Israel baada ya kombe la dunia Qatar, kutimuliwa kidhalili katika kikao cha Umoja wa Afrika. Uchambuzi huo wa kisiasa utafuatiwa na kipindi cha uislamu chaguo langu. Baada ya hapo, tutakuleteni dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa uh, leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Tutakuwa na kipindi cha hekaya za aya kinachosimulia sababu za kuteremshwa baadhi ya aya za Qurani tukufu. Kipindi hicho kitafuatiwa na uh, makala ya leo katika historia Kabla ya kuhitimisha matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa niliyeko studioni asubuhi hii kukuleteni matangazo haya eh, nikianza na taarifa ya habari za dunia Saa mbili na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Kwanza kabisa ni muhtasari wake. Kamisheni ya Umoja wa Afrika imesisitiza kwamba hakukutolewa mwaliko wowote kwa mwakilishi wa Israel kushiriki mkutano wa viongozi wa Afrika Addis Ababa. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameunga mkono wito wa Afrika kupewa kiti cha kudumu katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Waziri wa mambo ya nje wa Uganda amesema wakoloni wanalitaka bara la Afrika liwe maadui na Russia. Na harakati ya Hizbullah ya Lebanon imetangaza kwamba vikwazo vya Marekani dhidi ya nchi mbalimbali ni sawa na tangazo la vita vya kijeshi. Na sasa ni habari kamili. Msemaji wa kamisheni ya Umoja wa Afrika amesisitiza kwamba hakuna mwaliko wowote uliokuwa umetolewa kwa mwakilishi wa utawala wa kizayuni wa Israel kuhudhuria mkutano wa nchi wanachama wa umoja huo siku ya Jumamosi iliyopita. Ujumbe wa utawala wa kizayuni wa Israel uliingia kwa siri katika mkutano wa Umoja wa Afrika uliokuwa ukifanyika makao makuu ya umoja huo mjini Addis Ababa. Maafisa wa usalama wa umoja wa afrika waliwatimua wawakilishi wa utawala haramu wa Israel baada ya kubaini kwamba ujumbe wa tel Aviv ulihudhuria mkutano huo kinyemela na bila ya mwaliko. Kufuatia hatua hiyo, ujumbe wa utawala wa kizayuni wa Israel ulidai kwamba ulikuwa umealikwa kuhudhuria kikao cha ufunguzi cha mkutano wa umoja wa Afrika. Hata hivyo, wawakilishi wake hawakuweza kuthibitisha madai yao na matokeo yake walitolewa nje ya mkutano huo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, Eba Kalondo, msemaji wa kamisheni ya Umoja wa Afrika, amejibu madai ya wizara ya mambo ya nje ya Israel kuhusu mwaliko wa mwakilishi wa Tel Aviv kuhudhuria mkutano wa ufunguzi wa Umoja wa Afrika, baada ya kufukuzwa ujumbe wa Israel katika kikao cha Umoja wa Afrika na madai ya Tel Aviv kwamba ilitumiwa kadi ya mwaliko aa, kwa mwakilishi wa utawala huo. Msemaji wa kamisheni ya umoja wa Afrika amesisitiza kwamba hakuna mwaliko wowote uliokuwa umetolewa kwa mwakilishi wa Israel katika matamshi aliyotoa kufuatia kufukuzwa ujumbe wa kizayuni kwenye kikao cha umoja wa Afrika. Lior Hayat, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Israel, alidai kwamba Sharon Barly, mwanadiplomasia wa kizayuni aliyefukuzwa katika umoja wa Afrika, alikuwa mjumbe mtazamaji rasmi aliyeteuliwa na Tel Aviv. Na alifika kwenye mkutano wa AU akiwa na kadi ya kuingia kikaoni. Akijibu jumbe za wanaharakati wa mitandao ya kijamii na za waandishi wa habari wanaojidai kuwa wanawakilishwa utawala haramu wa Israel, msemaji wa kamisheni ya AU amesisitiza kwamba ni kinyume na inavyodaiwa, umoja wa Afrika haukuwa umetoa kibali wala mwaliko kwa mtu aliyetolewa nje ya mkutano wa umoja wa Afrika mjini Addis Ababa. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa ameunga mkono wito wa kutolewa kiti cha kudumu cha Baraza la Usalama kwa bara la Afrika. Antonio Guterres ameyasema hayo katika hotuba yake kwenye mkutano wa viongozi wa Afrika uliomalizika jana mjini Addis Ababa huko Ethiopia. Televisheni ya Al Jazeera ya Qatar imemnukuu Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres akisema katika mkutano wa 36 wa wakuu wa Afrika mjini Adis Ababa kwamba mabadiliko ya muundo wa baraza la usalama ni muhimu ili kuruhusu ushiriki wa kiadilifu wa nchi za bara la Afrika. Guterres amesema kwamba Umoja wa Afrika umechukua hatua wa kubwa za kustawisha nchi za bara hilo na Umoja wa Mataifa unakaribisha juhudi za kuanzisha eneo huria la biashara barani Afrika. Awali Musa Faki, mkuu wa kamisheni ya Umoja wa Afrika, alitangaza katika hotuba ya ufunguzi wa mkutano wa 36 wa wakuu wa nchi za Afrika mjini Adis Ababa kwamba bara la Afrika linapaswa kuwa na mwakilishi wa kudumu katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Itakumbukwa kwamba wakati wa mazungumzo ya Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kuhusu mageuzi ya baraza la usalama mwezi Novemba mwaka 2022 wawakilishi wa Afrika walitoa wito wa kupanuliwa zaidi taasisi hiyo na uwepo wa Afrika kati ya wanachama wa kudumu na wasio wa kudumu wa baraza la usalama. Waziri wa mambo ya nje wa Uganda amesema nchi yake haitayumbishwa na mashinikizo yanayotolewa na wakoloni wa zamani katika nchi za magharibi ya kuitaka iwe dhidi ya Rasia, Ikizingatiwa kuwa uhusiano wa muda mrefu wa pande mbili na Moscow ni muhimu sana kwa serikali ya Kampala. Haji Abubakar Jeje Odongo ameyasema hayo katika mahojiano yaliyofanyiwa na shirika la habari la Ria Novosti pembeni ya mkutano wa nchi wanachama wa Umoja wa Afrika AU unaofanyika makao makuu ya umoja huo mjini Addis Ababa. tulitawaliwa na kuwasamehe waliotukoloni. Sasa wakoloni wanatutaka tuwe maadui wa Russia ambao hawakuwahi kutukoloni. Je, hiyo ni insafu? Sisi si wa kufanya hivyo. Adui zao ni adui zao, na marafiki zetu ni marafiki zetu, amesema Jeje Odongo. Je, Uganda ambayo ilikuwa himaya ya Uingereza kwa karibu miaka sabini ilikuwa na uhusiano mzuri na shirikisho la kisovyeti la iliyokuwa urusi ya zamani kuanzia wakati ilipopata uhuru wake mwaka 1962 shirikisho la kisovyeti lilitoa msukumo mkubwa katika harakati za kutokomezwa ukoloni barani afrika na kuziunga mkono nchi nyingi baada ya kujipatia uhuru wao katika sehemu nyingine ya mahojiano hayo waziri wa mambo ya nje wa uganda amesema wanafunzi wetu wengi wanasomeshwa nchini urusi kwa nini ghafla kuwe na tatizo kwa sisi kuendelea na uhusiano wetu na rasia ambao tulikuwa nao kihistoria? Odongo amegusia pia umuhimu wa ushirikiano wa kijeshi kati ya Kampala na Mosco, akisema ni suala la kufa na kupona kwa nchi yake. Uganda ilikuwa miongoni mwa mataifa kadhaa ya kiafrika ambayo yaliamua kutopiga kura wakati baraza kuu la Umoja wa Mataifa lilipopiga kura kwa maazimio yaliyoandaliwa na nchi za magharibi ili kuilani Rasia kuhusiana na mzozo wa Ukraine mwezi Machi Okto, na Oktoba mwaka uliopita. Itakumbukwa kwamba waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergey Lavrov alitembelea mji mkuu wa Uganda, Kampala, wakati wa ya ziara yake aliyofanya mwezi Julai mwaka uliopita barani Afrika. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Mkuu wa baraza kuu la utendaji la harakati ya Hizbullahi ya Lebanon amesema vikwazo vya Marekani dhidi ya Lebanon na nchi nyingine havina tofauti na vita vya kijeshi. Vikwazo vya Marekani dhidi ya Lebanon tangu mwaka elfu mbili vimeinyima na kuikosesha nchi hiyo fursa ya kufanya biashara na nchi nyingine, na katika hali hiyo wataalamu wa masuala ya fedha na uchumi wanatahadharisha kuhusu mipango mipya ya Marekani ya kuzidisha hali ya taharuki inayotawala nchini humo. Kwa mujibu wa ripoti ya Jumapili ya jana ya tovuti ya Al Nashra, Said Hashim Safiuddin, mkuu wa baraza la utendaji la Hizbullah ya Lebanun, amesema vikwazo vya Marekani dhidi ya Lebanun na nchi ambazo hazikubaliani na misimamo yake ni aina mojawapo ya vita ambavyo havina tofauti na vita vya silaha na vya kijeshi, na kusudio lake ni kuua na kuangamiza watu. Safiyudin amesisitiza kwamba mukawama utakabiliana na vikwazo hivyo kupitia mipango ya suluhu ambazo kupitia mipango na suhula zake ambazo Marekani yenyewe inazifahamu vyema. Afisa huyo wa Lebanon amekosoa pendekezo lililotolewa na baadhi ya Walebanon kwa Wamarekani na kusalimu amri kwao mbele ya Washington, na akasema mapendekezo haya hayatatatua tatizo la Lebanon kuhusiana na kumchagua rais na kuhusiana na masuala ya kiuchumi, na suluhisho pekee la matatizo ya Lebanon ni kuondolewa vikwazo vya Marekani na... Msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amejibu madai yaliyotolewa na rais wa Azerbaijan na kusisitiza kwamba ni bora kujiepusha na ufanyaji papara katika hukumu na kutoa hukumu za mambo, uchochezi wa kisiasa na kulifanyia jambo propaganda. Nasir Kanaani, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, ametoa jibu kwa madai mapya dhidi ya Iran yaliyotolewa na Ilham Aliyev. Rais wa Jamhuri ya Azerbaijan Aliyev ametoa matamshi hayo kufuatia tukio la hivi karibuni katika ubalozi wa Jamhuri ya Azerbaijan mjini Tehran. Katika shambulio la hivi karibuni la mtu aliyekuwa na silaha kwenye ubalozi wa Jamhuri ya Azerbaijan mjini Tehran, mkuu wa ulinzi wa ubalozi huo aliuawa na walinzi wengine wawili walijeruhiwa. Mshambuliaji alitamka kwamba alifanya shambulio hilo kwa sababu za binafsi. Hata hivyo rais wa Azerbaijan amedai pambezoni mwa mkutano wa usalama mjini Munich kwamba mtu aliyeshambulia ubalozi wa nchi hiyo mjini Tehran alikuwa na uhusiano na vyombo vya serikali. Kuhusiana na hilo, Naser na Kanaani amesema ni bora kujiepusha na ufanyaji papara katika kuhukumu mambo, uchochezi wa kisiasa na kulifanyia jambo propaganda. Msemaji wa wizara ya uzara, mambo ya nje ya Iran ameeleza kwamba kutumia vyombo vya habari kwa ajili ya kutoa tafsiri zisizo na mashiko ya kisheria kuhusiana na, na tukio hilo ni hatua ya kujenga si hatua ya kujenga katika ufuatiliaji wa sheria na wa kimahakama wa kadhia hiyo. Kanani ameongeza kwamba kama walivyokwisha sisitiza mara kadhaa, maafisa husika wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, kadhia hiyo inaendelea kupitia mchakato wake wa kisheria na kile kilichoripotiwa kinatokana na matamshi rasmi aliyotoa mshambuliaji, na bila shaka vipenge vyote vya tukio hilo chungu vinachunguzwa kitaalamu na kwa umakini. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Tehran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni kutoka mjini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho fedheha ya pili kubwa ya Israel baada ya ile ya kombe la dunia Qatar 2022. Baada ya michuano ya soka ya kombe la dunia iliyofanyika nchini Qatar, ambapo waandishi wa habari wa kizayuni waliokuweko katika mashindano hayo walikuwa wakitimuliwa na watazamaji na mashabiki wa soka na kutokuwa tayari kufanya nao mahojiano, utawala haramu wa Israeli umekumbwa na fedheha nyingine ya pili kubwa baada ya ujumbe wake wa kisiasa kutimuliwa kidhalili katika kikao cha wakuu wa Umoja wa Afrika mjini Adisababa, ujumbe wa utawala wa kizayuni wa Israel ulioingia kilaghai katika kikao cha Umoja wa Afrika ulitimuliwa kwa udhalili na fedheha kubwa na askari wa Umoja wa Afrika. Askari wa kulinda usalama wa Umoja wa Afrika waliotimua ujumbe wa utawala wa haramu wa Israel ulioingia kilaghai kwenye kikao hicho kwa kutumia majina bandia na vitambulisho vya watu wengine. Wazayuni wanadai kwamba walialikwa kwenye kikao cha ufunguzi lakini wameshindwa kutoa uthibitisho wowote uh, kwamba wamefanya. Na baada ya kufukuzwa na kutimuliwa kwenye kikao hicho, askari wa kulinda usalama wa Umoja wa Afrika waliotimua ujumbe wa Israel katika ukumbi wa mkutano wa Umoja wa Afrika, katika hali ambayo Muhammad Shtai, waziri mkuu wa Palestina, alikuwa ameketi katika meza kuu kwenye kikao cha ufunguzi cha wakuu wa Umoja wa Afrika na alikuwa amepokewa na kupongezwa kwa shangwe, furaha na nderemo baada ya kuhutubia kwa niaba ya mamlaka ya ndani ya Palestina. Kutimuliwa ujumbe wa Israel katika mkutano wa Umoja wa Afrika kunathibitisha kwamba sio tu utawala wa Kizayuni wa Israel hauwezi kuthibitisha madai yake ya kufanikiwa kuwa mwanachama mtazamaji wa umoja huo. Bali kitendo cha kufurushwa ujumbe huo kinaonyesha kwamba utawala huo uvamizi umefukuzwa na Umoja wa Afrika, kama ambavyo hatua hiyo ya Umoja wa Afrika imepokewa kwa furaha na pongezi kutoka kwa makundi ya mapambano ya Palestina ikiwemo harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas na waungaji mkono wa malengo matukufu ya ukombozi wa Palestina ambao Uh, wamekaribisha na kupongeza hatua hiyo iliyoukasirisha mno utawala ghasibu wa Israeli. Msemaji wa Wizara ya Mashauri ya Kigeni ya Israeli ameitaja hatua hiyo kuwa ni hatari na kudai kwamba mjumbe maalumu wa utawala huo alikuwa mmoja wa wanachama watazamaji na alikuwa na kitambulisho kinachomruhusu kuingia na kushiriki katika kikao cha viongozi wa Umoja wa Afrika. Inasikitisha kwamba Agasti mwaka elfu mbili na ishirini na moja Musa Faki Muhammad, mkuu wa kamisheni ya Afrika, alijitangazia mwenyewe kwamba utawala wa kizayuni wa Israel ni mwanachama mtazamaji wa vikao vya umoja huo. Hatua hiyo ilipingwa vikali na nchi za Afrika zikiwemo Algeria na Afrika Kusini na kuanzishwa kampeni kubwa ya kukabiliana na hatua hiyo. Sekretariati ya Umoja wa Afrika ambayo ilikuwa imeutumia mwaliko imeutumia mwaliko wa utawala ghasibu wa Israel ilibatilisha mwaliko huo na kutangaza kwamba hakuna mjumbe yoyote wa Israel atakayeruhusiwa kushiriki katika mkutano wa wakuu wa umoja wa Afrika. Licha ya uamuzi huo, kama ilivyo ada yake, utawala ghasibu wa Israel ulio na kiburi ulipuuza tangazo na uamuzi huo wa Umoja wa Afrika na kumtuma kijeuri mjumbe wake huko Adisababa wa na kisha mwakilishi huyo akaingia kisiri na kwa kujificha na kwa kutumia vitambulisho bandia. Hata hivyo, Waafrika wamesimama imara na kuwatimulia mbali uh, wawakilishi wa Israel. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Uislamu chaguo langu. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huwaangazia watu ambao baada ya kufanya utafiti wa kina huamua kufuata njia iliyojaa nuru maishani, yani Uislamu. Ni matumaini yangu kuwa utakuwa nami hadi mwisho. Kuwepo dini katika maisha ya mwanadamu ni jambo lenye faida kubwa sana, na tunaweza kuthubutu kusema hapa kuwa maisha yasiyo na pumzi ya umaanawi humpelekea mwanadamu kuelekea katika mkondo wa upotofu na maangamizi. Katika jamii ambayo watu wanafungamana na dini na maadili bora, watu hao hutambua kuwa Mwenyezi Mungu mjuzi wa yote wanayo yafanya na hivyo hujiepusha kutenda maovu. Dini ni mjumuiko wa itikadi na mipango ya maisha ambayo mitume walikuja nayo kutoka kwa Mwenyezi Mungu kwa lengo la kuwaongoza wanadamu. Mwenyezi Mungu mkarimu na mwenye huruma, kutokana na mapenzi yake kwa viumbe wake, amelizingatia swala la kumwongoza mwanadamu, na ndio sababu akawatuma mitume wake watoharifu na wateule ili waweze kumwongoza mwanadamu katika njia eh, yake ya saada. Dini inatutaka tuwe na sifa bora maishani na tutambue majukumu yetu, tutende mema na tutetee haki. Aidha, hatupaswi kuwabugudhu wengine au kupora mali zao. Tukizingatia kwa kina, tutaona kuwa dini hasa dini kamili zaidi, yaani Uislamu, inataka tuishi maisha salama ya kibinafsi na vilevile vile ya kijamii. Hata hivyo la kusikitisha ni kuwa jamii ya leo imekumbwa na matatizo kutokana na mwelekeo wa upande mmoja wa kujiweka mbali na dini na umaanawi. Ingawa ustawi wa teknolojia umesaidia mwanadamu, lakini kupuuzwa dini ni jambo ambalo limepelekea kupata hasara isiyoweza kufidika. Nchi za Magharibi ambazo zinadai zimestaarabika zimetumbukia katika dimbwi la kuabudu matamanio ya nafsi, na ili kujiondoa katika hali hiyo mbaya, kuna haja ya kurejea katika dini. Katika maisha kawaida, ya kawaida mwanadamu yamkini akapata matukio mbalimbali yakabadilisha mkondo wa maisha. Kuna watu ambao katika panda shuka ya maisha hupata tajriba na uzoefu mzuri sana ambao daima hubakia katika kumbukumbu kumbu. Katika makala yetu ya leo tutamwangazia mwanamke mwingereza ambaye tukio moja lilibadilisha kabisa mkondo wa maisha yake karibuni. We wina Mwingereza aliyesilimu anabainisha hivi e, kisa cha maisha yake: katika zama zangu za utotoni nilikuwa nikiwasikia wazazi wangu wakizungumza kumhusu Mwenyezi Mungu. Walikuwa wakisoma Injili na kuzungumza kuhusu ukarimu wa Mwenyezi Mungu hayo ni mambo ambayo yaliishughulisha sana akili yangu. Nilihisi kuwa ili kumwamini Mwenyezi Mungu bado nilikuwa ninahitaji muda na maelezo zaidi. Daima nilikuwa nikihisi kuna pengo katika masuala ya kidini na nilikuwa na maswali mengi ambayo yalibakia bila majibu. Nilipitisha utoto na ujana wangu katika hali hiyo hadi pale siku moja nilipoanguka chini nikiwa ninatembea barabarani na kuvunjika mguu wangu wa kushoto, na hivyo kulazimika kwenda hospitalini. Pamoja na kuwa nilikuwa na ugonjwa wa kisukari, daktari alisema lazima ningefanyiwa upasuaji. Sikuwa na hisia nzuri, na nilidhani kuna jambo baya ambalo lingenifikia. Hakuna mtu yeyote ambaye angeweza kuiondoa hisia niliyokuwa nayo. Wote waliniliwaza, lakini sikuweza kutulia hadi pale rafiki yangu Muislamu aliponipigia simu na kuniliwaza. Aliniambia kuwa wakati mwanadamu anapomjua na kumtambua Mwenyezi Mungu ni kana kwamba amepata nguvu zote za maumbile. Aliongeza kuwa iwapo mwanadamu atatawakali au kumtegemea mwenyezi mungu basi, hapaswi kuhisi upweke hata kidogo. Mwenyezi mungu yuko nasi e, kila tulipo, na kifo na maisha yote yako mikononi mwake. Kwa kusikia maneno hayo, nilimwomba mwenyezi mungu kwa ujudi wangu wote anisaidie. Biwina anaendelea kusema, wakati nilipoenda katika chumba cha upasuaji E, kila kitu kilikuwa sawa na kiwango cha kisukari changu kilikuwa kizuri. Baada ya upasuaji, niliamka na kujipata nikiwa katika chumba cha kuwahudumia wagonjwa mahututi, yani CCU, na nilidhani kwamba nilikuwa nimepoteza hisia kwa masaa machache tu, lakini marafiki zangu waliniambia kuwa nilikuwa nimepoteza hisia kwa muda wa siku nne na kwamba hawakuwa na matumaini kuwa ningebaki hai. Hii ni kwa sababu kiwango changu cha sukari kilikuwa kimefika elfu moja mia nne na katika hali kama hiyo mwanadamu huaga dunia. Hapo ndipo nilipotambua namna Mwenyezi Mungu alivyomkarimu. Nilitambua kuwa kupona kwangu ni muujiza wa Mwenyezi Mungu. Tajiriba hii chungu na tamu ilinipa yakini ya kuweza kumwamini Mwenyezi Mungu. Niliweza kutambua kuwa kila kitu kiko mikononi mwa Mwenyezi Mungu na kwamba pale madaktari wanaposhindwa kumbakisha mtu hai ni Mwenyezi Mungu tu ndiye huwa na uwezo wa kumpa mwanadamu uhai. Hapo nilikumbuka maneno ya rafiki yangu Muislamu ambaye alinipa matumaini katika wakati ambao nilikuwa nimepoteza matumaini yote. Baada ya kuboreka kiafya, nilimtembelea rafiki yangu huyo Muislamu na kumtaka anifafanulie kuhusu maneno aliyoniambia nilipokuwa mahututi. Alinifahamisha kuwa kile alichosema ni tarjama za aya za Qurani tukufu kitabu kitakatifu cha Waislamu. Hapo nilipata ragba kubwa ya kusoma zaidi Qur'ani tukufu, anasema mwingereza huyu aliyesilimu, Bi Mary Wina Friends msikilizaji, Bi Mary Wina anasema alisoma tarjama ya Qur'ani na hapo aliweza kupata maarifa mengi kumhusu Allah Subhanahu wa Ta'ala. Anafafanua zaidi kwa kusema Ninaweza kusema kuwa Qurani ni zawadi ya Allah. Ninamshukuru sana. Kila ninapozidi kuzisoma aya za Qurani hupata majibu ya maswali yangu. Nilianza maisha mapya baada ya kusoma aya tukufu za Qurani, na pia niliweza kupata utulivu wa ajabu moyoni. Qurani imeashiria maudhui zote, na kwa hakika kitabu hiki ni mwongozo kamili zaidi kwa mwanadamu, na kila atakayeisoma kwa makini na uzingatiaji, bila shaka atapata imani. Bi Mary Wina anaendelea kusema kuwa sasa yeye ni Muislamu na amepata utulivu wa kiroho na kimaanawi. Anazingatia sana suala la sala na dua kwa mola muumba. Anaendelea kusema katika siku ambazo mimi hurejea nyumbani kutoka kazini nikiwa nimechoka, mimi huhisi kuwa siwezi tena kutafakari, lakini kila ninaposimamisha sala hupata utulivu wa aina yake kutokana na kumfahamisha Ala matatizo yangu, ni kwa sababu mimi ninayakini kuwa Ala ananisikia ni mjuzi na msiri wangu, na atanisaidia. Baadhi ya wakati napoifungua Qurani tukufu hukumbana na aya ambazo kwa njia moja au nyingine, uh, huwa zinajibu maswali yangu, na hiyo huwa ni lahadha bora na muhimu zaidi katika maisha, anasema bi Mary Wina, mwingereza aliyesilimu, na anamaliza kwa kusema, Uislamu ni dini ya amani na utulivu. Waislamu pia wanataka amani, lakini la kusikitisha ni kuwa katika vyombo vya habari vya magharibi kuna taswira potofu kuhusu Waislamu. Vyombo hivyo vya habari vinadai kuwa eti Waislamu wanataka vita, katika hali ambayo kile wanachotaka Waislamu ni haki yao na si kingine chochote. Kwa kumaliza, na watakia taufiki na ushindi watu wote wanaodhulumiwa duniani, anasema Mwingereza aliyesilimu bi Mary Winn. Endelea kusikiliza idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na kilichomalizika punde uh, kilikuwa kipindi cha Uislamu chaguo langu. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. tunaanza udondozi wetu kwa kutupia jicho magazeti yaliyochapishwa nchini Tanzania. Miongoni mwa habari kuu za gazeti la Mwananchi ni ile iliyopewa kichwa cha maneno ACT yataka uchunguzi miaka saba ya giza. Ni wito uliotolewa jana na chama cha upinzani cha ACT Wazalendo wakati wa uzinduzi wa mikutano ya hadhara katika barabara ya Kilwa, eneo la Mbagala jijini Dar es Salaam. Katika habari nyingine, Mwananchi limeandika Tanzania pamoja na mataifa mengine sita imetunukiwa tuzo kwa juhudi zake za kuboresha sekta ya afya. Habari nyingine za Mwananchi zina vichwa vya habari: daladala dala, bajaji jino kwa jino kuwania maslahi malasusa; kimaro wavunja ukimya; na oluochi akwa kisiki kubatilisha uamuzi wa rais. Gazeti la Nipashe kwa upande wake limeipa umuhimu habari yenye kichwa cha maneno kazi nyumbani kwa mwalimu zilivyo kichaka cha ukatili, mwalimu adaiwa kunajisi mwanafunzi aliyemwita kuosha vyombo apata ujauzito. Habari nyingine ya Nipashe inasema serikali imeagiza kufanyika uchunguzi kuhusu shule nne zilizofanya udanganyifu kwenye mitihani ya kidato cha nne. Habari hii ina kichwa cha maneno, serikali kufuta usajili wa shule zilizofanya udanganyifu mitihani habari nyingine za Nipashe zina vichwa vya maneno: mauaji ya Tikisa yamo ya mjamzito na mchimbaji. Kikongwe wa miaka 80 jela miaka 20, kisa ngozi ya chui. Uh, Simba matarajio kaf sasa hesabu za vidole na Arsenal inaweza kufikia kila kitu, EPL asema Zinchenko na gazeti la Daily News Majira na Wamachinga yametanguliza mbele picha ya Rais Samia Suluhu Hassan akizungumza na mwenzake wa Zambia Hakainde Hichilema pambizoni mwa mkutano wa viongozi wa Afrika uliofanyika mjini Addis Ababa huko Ethiopia. Ukurasa katika ukurasa wake wa michezo, gazeti la Wamachinga limeweka picha ya mchezaji wa Young Africans akikabiliana na mwenzake wa Tipi Mazembe ya Congo DR ikiambatana na maneno, hao ndio wananchi waifumua tipi mazembe mabao matatu kwa moja huko kwa Mkapa. Nchini Kenya naanza na gazeti la Daily Nation na, uh, ambalo limeandika washirika wa rais William Ruto wanaonekana kulegeza msimamo wao wa kutaka uchunguzi ufanyike kuhusu uchaguzi wa rais wa 2022 na kushika madaraka huku kukiwa na wasiwasi kwamba huenda uchunguzi huo ukawa na matokeo kinyume na matarajio. Limeandika kwamba hatua hiyo inaonekana kuwa huenda ikaitatiza serikali baada ya kamati ya ushauri ya usalama wa kitaifa uh, kuhusishwa katika matukio yaliyopelekea kutangazwa kwa matokeo ya uchaguzi wa rais Agosti 15 mwaka 2022. Katika habari nyingine, Daily Nation limeandika kwamba kiongozi wa azimio la umoja One Kenya Raila Odinga anakabiliwa na uasi mpya katika ngome yake ya Nyanza huku wabunge waasi wakifikiria kuunda kundi la ukombozi ili kupunguza nguvu zake kwa msaada wa utawala wa Rais William Ruto. Limeandika kwamba Rais Ruto amekuwa akiwasiliana na wabunge wa upinzani ili kumbana Udinga kutokana na wito wake wa kuanzishwa mapambano dhidi ya utawala wa Kenya Kwanza. Gazeti hilo limeandika pia kwamba mbu wanaoeneza ugonjwa wa malaria huenda sasa wakastawi katika maeneo ambayo hawakuwa wakiishi hapo kabla kutokana na mabadiliko ya tabia nchi. Habari hii utaipata chini ya kichwa cha maneno mabadiliko ya hali ya hewa kupelekea malaria katika maeneo mapya, wasema uh, uchunguzi na habari kuu ya gazeti la Taifa Leo ni ile yenye kichwa cha maneno vigogo waliokosa nafasi wana nafasi nzuri ya kutuzwa na Ruto baada ya kesi kutupwa, wataangukia kitu gani? Linahoji gazeti hilo. Vichwa vya habari eh, muhimu eh, nyingine za Taifa Leo vinasema kundi jipya la kumkata Raila miguu, Ruto kufadhili vuguvugu vugu la kumaliza kinara wa Azimio Nyanza, aibu walimu wawili wakifunza watoto mia mbili na je, Ndindi Nyoro hata mpiku Gachagua. Nchini Rwanda gazeti la New Times limeandika kwamba jukwaa la kitaifa la ushauri la mashirika ya kisiasa na mashirika ya kiraia limekaribisha pendekezo la tume ya taifa ya uchaguzi la kuunganishwa pamoja chaguzi za rais na bunge wa Rwanda kwa ajili ya kupunguza matumizi na gazeti hilo pia limeandika kwamba maji na usafi wa mazingira ni mada ambazo haziripotiwi inavyostahiki nchini Rwanda na barani Afrika kwa ujumla, na sababu ni kwamba waandishi wa habari hawana taarifa kamili kuhusu masuala hayo. <muchos> niendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza kipindi cha Hekaya za Aya kinachofuatiwa na makala ya Leo katika Historia. Hekaya za Aya. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika sehemu ya saba ya kipindi hiki kinachosimulia sababu za kuteremshwa aya za Qurani Tukufu. Leo tutajadili aya ya 138 ya suratu Lbaqara. Wa nahimu wa nahimu lahu abidun kubalini, rangi ya Mwenyezi Mungu, yaani rangi ya imani, tauhidi na Uislamu. Na rangi gani bora zaidi kuliko ya Mwenyezi Mungu? Na sisi ni wenye kumwabudu yeye tu. Wakati Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alipowafahamisha malaika suala la kuumbwa kwa Adam, malaika waliokuwa katika vyeo vya chini walisema e, ee Mwenyezi Mungu, unataka kumuumba mtu atakayefanya uharibifu na kumwaga damu katika ardhi, na hali sisi tunakutakasa kwa sifa zako na tunakutaja kwa utakatifu wako. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala alisema, hakika mimi ninayajua msiyoyajua. Kisha alimtengeneza mwana Adamu katika udongo na akaweka humo roho yake. Baada ya hapo alivyoamuru viumbe wote wa mbinguni kumsujudia kiumbe huyo mpya, yaani Adam, si kwa ajili ya kumwabudu, bali kumpa heshima na taadhima. Wote walisujudu isipokuwa Ibilisi. Yeye alikataa kutii amri ya Mwenyezi Mungu kutokana na kiburi, ghururi na majivuno. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala alimuuliza, kwa nini wewe hukusujudu? Kwani hujui kwamba nimemuumba kwa mkono wangu wenye nguvu na uwezo Ibilisi ambaye alikuwa akijiona kuwa yeye ni bora zaidi alisema, mimi ni bora kuliko yeye, umeniumba kwa moto naye umemuumba kwa udongo. Wakati huo Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alimfukuza kutoka kwenye rehema zake na kusema, toka hapa nawe umekwisha fedheheka umefukuzwa na utaendelea kuandamwa na laana hadi siku ya kiama. Shetani ambaye alikuwa amejawa na husuda na ghururi aliendeleza ubishi na ukaidi wake, alisema kumwambia Allah subhanahu wataala, nipe muhula na uniache mpaka siku atakapofufuliwa. Mwenyezi Mungu alikubali kumpa muhula mpaka siku ya kiama. Hata hivyo, Ibilisi aliendeleza uafiriti wake na kumjibu Mola muumba kwa kusema na apa kwa utukufu wako, hakika nitawapoteza wote isipokuwa waja wako miongoni mwao waliosafishwa. Kwa utaratibu huu, Ibilisi alifukuzwa kutoka kwenye rehma za Mwenyezi Mungu na akanasa katika mitego ya matarajio matumaini, hewa ghururi na majivuno. Adamu na mkewe Hawa walipewa maskani peponi. Mwenyezi Mungu aliwaambia tumieni neema za bustanini, lakini msikurubie mti huu msije mkawa katika wale waliodhulumu vilevile aliwaambia hususan Adam kwamba shetani ni adui yake yeye na mke wake, na akamtaka asidanganyike na kunasa katika mitego yake. Adam na Hawa walifurahia neema za bustanini na kufaidika na kivuli cha maua na miti ya peponi. Waliishi maisha ya furaha kando kando ya vijito vya maji na bustani za peponi, na nyakati zao zote zilikuwa za furaha raha na utanashati bila ya udhia wala tabu ya aina yoyote. Shetani ambaye alikuwa akiumizwa sana kutokana na hadhi na nafasi ya juu ya Adamu na Hawa mbele ya Mwenyezi Mungu aliwaendea wakati muafaka na kusema hivi, mnajua kwa nini Mwenyezi Mungu amewazuia kula matunda ya mti ule? Mkila matunda yake mtakuwa miongoni mwa malaika na mtapata elimu na ufalme. Huu ni mti wa milele. Hivyo inafaa mtumie matunda yake ili mpate kubakia milele. Baada ya hapo, na ili aweze kupata imani yao na kuaminiwa, aliapa kwamba hakuwa na nia yoyote mbaya isipokuwa kuwatakia wema. Hivyo Adamu na Hawa walihadaika na kula matunda ya mti huo. Walipoonja matunda ya mti huo, tupu zao zilifichuka na wakaanza kujibandika majani ya bustanini. Mola wao mlezi aliwaita na kuwaambia, Je, yeah, Sikukukatazeni kula matunda ya mti ule na kukuambieni ya kwamba shetani ni adui yenu wa dhahiri? Adamu na Hawa walihuzunika sana kwa sababu walidanganywa kwa urahisi na shetani na kuamini kiapo chake cha uongo, na wakamuomba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala akubali toba yao. Lakini ili kukubaliwa toba yao na kuwarejesha bustanini, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala aliwaambia kwamba walipaswa kwenda duniani na wafanye jitihada za kurejea peponi na bustanini kwa juhudi zao wao wenyewe. Wapenzi wasikilizaji, katika zama za mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam, Manaswara walikuwa wakiwaosha watoto wao wanaozaliwa kwa maji mahususi. Wakati mwingine waliongeza viungo maalumu vya rangi ya njano kwenye maji hayo. Kuzamishwa mtoto na kuoshwa katika maji hayo, walikupa jina la ubatizo kulingana na mafundisho yao. Watoto waliokuwa wachanga na kila Mkristo mpya husafishwa kutoka kwenye dhambi yake ya asili kwa maji ya ubatizo, kwa sababu wanaamini kwamba wanadamu wote wamerithi dhambi ya Adam alaihi ssalam, kwa maana kwamba watoto wachanga wanaozaliwa pale wanapofungua macho yao kwa mara ya kwanza hapa duniani huwa tayari ni watenda dhambi na hustahiki adhabu ya Mwenyezi Mungu tangu wakati huo. Kwa hivyo Wakristo hasa Wakatoliki na wa Orthodox hutambua ubatizo kuwa ni siri ambayo hapewi isipokuwa Mkristo anayestahiki, na kwa njia hiyo anasafishwa kutokana na dhambi na kupata uwezo endelevu wa kupambana na dhambi na ibilisi. Qur'ani tukufu inabatilisha dhana na itikadi hii katika aya ya 138 ya suratul Baqara pale inaposema, waambie Mayahudi na Manasara ya Rasulullah kwamba jipakeni rangi ya Mwenyezi Mungu Yaani rangi ya imani, tauhidi na Uislamu, na rangi gani bora zaidi kuliko rangi ya Mwenyezi Mungu? Na sisi ni wenye kumwabudu yeye tu. Rangi ya Mwenyezi Mungu ni rangi ya ikhlasi na kuwa mja wake wa kweli. Na ni kwa kuingia na kujipaka rangi na kuoga maji hayo ya kuwa mja mwema wa Mwenyezi Mungu na kuwa na ikhlasi ndipo mwanadamu anapoweza kujitakasa kutokana na uchafu wa ukafiri, unafiki na uchafu mwingine wa roho na nafsi. Hakuna rangi wala maji bora zaidi ya kumtakasa mwanadamu kuliko maji na rangi ya Mwenyezi Mungu isiyo na rangi kwa sababu hakuna anayepaka rangi kwa uzuri zaidi kuliko yeye Subhana wa Taala. Mwenyezi Mungu ametia rangi nzuri na maridadi zaidi katika uumbaji wa kila kitu. Umaridadi wa uumbaji wake katika mbingu na ardhi, nyanda na bahari, maua na mimea, kwenye ndege na samaki, vyote hivyo ni matokeo ya mchanganyiko wa rangi mbalimbali ambazo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala amezitaja kuwa ni miongoni mwa alama na nguvu za utukufu wake. Kwa mfano aya za 23 na 28 za Suratu Fatir zinasema je, huoni kuwa Mwenyezi Mungu ameteremsha maji kutoka mawinguni, na kwayo tumeyatoa matunda yenye kuhitilafiana rangi, na katika milima imo mistari mieupe na miekundu, yenye rangi mbalimbali mbali, na mieusi sana, na katika watu na wanyama na wanyama hoa pia rangi zao zinahitilafiana. Kwa hakika wanaomcha Mwenyezi Mungu katika waja wake ni wana zuoni wenye ujuzi na elimu. Hakika Mwenyezi Mungu ni mwenye nguvu na mwenye kusamehe. Kutia rangi huku ambako kunajumuisha vitu vyote duniani kuna athari maalumu kwa wanadamu. Hapo mwanzo, Mwenyezi Mungu subhanahu wataala aliipa nafsi ya mwanadamu rangi ya kiungu kwa kuipulizia roho yake na kulitambua jambo hilo kuwa ni fahari kwa mwanadamu. Allah subhanahu wataala hakujifakharisha kwa ajili ya kuumba mwili wa mwanadamu pekee. Anasema katika aya ya 14 ya Suratu lmuminun kwamba basi ametukuka Mwenyezi Mungu mbora wa waumbaji. Na kuhusu uumbaji wa roho ya mwanadamu anasema katika aya ya 138 ya Suratul Baqara ambayo inazungumzia wito wa Allah subhanahu wataala kwa wanadamu kufuata dini na mafundisho ya mitume wote, kisha inawaambia Mayahudi na Wakristo kwamba ni bora kukubali rangi ya hakika na kweli ya Mwenyezi Mungu badala ya rangi ya kidhahiri tu ili nafsi na roho zenu ziweze kusafishwa na kutakasika na uchafu wote. Katika maisha yake mwanadamu anapaswa kukubali na awe na rangi fulani, lakini kati ya rangi zote, rangi bora ni ile inayoambatana na fitra, maumbile safi na mantiki. Na hili halitimii isipokuwa kwa kutupilia mbali rangi ya ukabila matamanio ya nafsi na kadhalika na kusalimu amri kikamilifu kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala. Wakati huo itawezekana kushinda mivutano na migogoro yote inayotokana na kutekwa na rangi zisizo za Mwenyezi Mungu. Hii ni kwa sababu rangi zote hutoweka baada ya muda, isipokuwa rangi ya fitra na maumbile safi na asili. Kabila, rangi na sifa zote zitatoweka leo au kesho, lakini kinachobakia milele ni rangi ya maumbile safi na asili ya Mwenyezi Mungu yaani rangi ya imani na ikhlasi. Tunamalizia kipindi chetu kwa kusema kwamba kujipaka rangi ya Mwenyezi Mungu kuna maana ya kufanya kila kitu kwa ajili ya kuwahudumia waja wake, yeye Muumba, na kukwea ngazi za kuelekea kwenye ukamilifu na kupata radhi zake. Hakika mwanadamu anaweza kuzipa amali na matendo yake yote rangi ya Mwenyezi Mungu. Imepokewa kwamba siku moja Imamu Jafaru Sadiq alaihi ssalam alimwona mtu akitoboa tundu kwenye ukuta wa nyumba yake. Alimuuliza, unafanya jambo hili kwa ajili ya nini? na yule alisema, natoboa ukuta huu ili moshi wa jiko utoke nje ya nyumba. Imam Sadiq alaihi ssalamu alisema, unaweza pia kufanya hivyo kwa nia ya kuingiza mwanga wa jua ndani ya nyumba yako ili upate kujua nyakati za swala. Kwa maana kwamba kama umechukua uamuzi wa kutoboa tundu kwenye ukuta wa nyumba yako, kwa nini unafanya hivyo kwa ajili tu ya kutoa nje moshi wa jiko lako? Kwa nini usinuiye pia kuingiza nuru ya mwanga wa jua ndani ya nyumba ambao utakusaidia kujua nyakati za ibada na swala, na kwa njia hii utakuwa umeipa amali yako rangi ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 29 Rajaba mwaka 1444 Hijria, inaosadifiana na Februari 20 mwaka 2023 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1168 iliyopita alifariki dunia Abdullah bin Muslim Dinavari, maarufu kwa jina la Ibnu Qutaiba, akiwa na umri wa miaka 63. Ibnu Qutaiba alizaliwa Kufa nchini Iraq na kushika cheo cha ukadhi huko Dinavar, magharibi mwa Iran. Alitabahari katika Qurani, hadithi, mashairi na fasihi. Alim huyo ameandika vitabu mbalimbali mbali katika elimu za Kiislamu, maarufu zaidi vikiwa ni Tawilu lMushkili lQuran, Tafsiru Gharibu lQuran, Uyunu lAkhbar na Gharibu lHadith. Katika siku kama ya leo miaka 157 iliyopita, vita kati ya ufaransa na wapigania uhuru wa Meksiko vilimalizika kwa ushindi wa Ufaransa na kushika hatamu za uongozi mwanamfalme wa Austria Maximilian katika vita hivyo vilivyoendelea kwa kipindi cha miaka mitano. Awali Ufaransa iliungana na Uhispania na Uingereza, na baada ya muda mfupi nchi hizo mbili zilijitenga na Ufaransa ambayo iliendeleza vita dhidi ya wapigania uhuru wa Kimeksiko waliokuwa wakiongozwa na rais wa zamani wa nchi hiyo Benito Juarez. Benito Juarez aliendeleza mapambano dhidi ya wa wakoloni wa Kifaransa hata baada ya kurudi nyuma na kukimbilia katika maeneo ya milimani ya Mexico. Kiongozi huyo hatimaye alifanikiwa kuangusha utawala wa Maximilian akisaidiwa na wapiganaji wa uhuru wa nchi hiyo. Katika siku kama ya leo miaka 76 iliyopita inayosadifiana na tarehe 20 Februari mwaka 1947, Uingereza hatimaye ilikubali kuipatia India uhuru wake baada ya kuikoloni nchi hiyo kwa zaidi ya karne mbili. Uhuru wa India ulipatikana kutokana na mapambano ya muda mrefu yaliyoongozwa na Mahatma Gandhi. Katika kipindi chote cha utawala wake wa kikoloni huko India, Uingereza ilipora utajiri na maliasili za nchi hiyo na kuwasababishia hasara kubwa raia wa India. Mwezi Agosti mwaka huo huo India ikajipatia rasmi uhuru wake na ikagawanyika katika nchi mbili za India na Pakistan. na siku kama ya leo miaka 35 iliyopita, inayosadifiana na tarehe mosi Esfand mwaka 1366 hijria Shamsia, ndege ya abiria ya Iran ilishambuliwa na kutunguliwa kwa kombora la majeshi ya utawala wa kidikteta wa Saddam Hussein wa Iraq na kuangushwa wakati wa vita vya Iran na Iraq. Katika tukio hilo, Hujjatul Islam Fadhlullah Mahalati, mwakilishi wa Imam Khomeini kwenye kikosi cha walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, yani Sepah, aliwawa shahidi akiwa pamoja na maafisa wa serikali na wabunge 39 wa Iran. Hii ni Redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Msemaji wa Kamisheni ya Umoja wa Afrika amesisitiza kwamba hakuna mwaliko ambao ulikuwa umetolewa kwa mwakilishi wa utawala wa kizayuni wa Israel kuhudhuria mkutano wa nchi wanachama wa umoja huo. Jumamosi iliyopita, ujumbe wa Israel uliingia kwa siri katika mkutano wa Umoja wa Afrika uliokuwa ukifanyika makao makuu ya umoja huo mjini Adisababa. Maafisa wa Umoja wa Afrika waliwatimua wawakilishi wa utawala huo haramu baada ya kubaini kwamba ujumbe wa serikali ya Israel ulihudhuria mkutano huo bila ya mwaliko na kwa kutumia vibali bandia. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameunga mkono wito wa kutolewa kiti cha kudumu cha Baraza la Usalama kwa bara la Afrika. Antonio Guterres aliyesema hayo katika hotuba yake kwenye mkutano wa viongozi wa Afrika uliomalizika jana mjini Adisababa. Waziri wa mambo ya nje wa Uganda amesema nchi yake haitayumbishwa na mashinikizo yanayotolewa na wakoloni wa zamani katika nchi za magharibi ya kuitaka iwe dhidi ya Rasia. Na mkuu wa Baraza Kuu la Utendaji la Hizbullah ya Libanun amesema vikwazo vya Marekani dhidi ya nchi hiyo na nchi nyingine havina tofauti na vita vya kijeshi. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki kutayarisha na kukuleteni matangazo yetu ya asubuhi ya leo, mimi ni Amir Ibrahim Rutejengwa ninayekuwa geni, nikikutakieni siku njema. Kwa aherini.