Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Mariam, aya sitini na sita hadi ya sabini na mbili. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Na mwanaadamu husema, hivyo nitakapokufa ni kweli nitafufuliwa niwe hai tena? Je, hakumbuki mwanaadamu ya kwamba tulimuumba kabla, na hali hakuwa chochote? Basi naapa kwa Mola wako Mlezi, kwa yakini tutawakusanya wao pamoja na mashetani, kisha tutawahudhurisha kuizunguka Jahannam nao wamepiga magoti. Kisha kwa yakini tutawatoa katika kila kundi wale miongoni mwao waliozidi kumwasi Rahman, mwingi wa rehema. Tena hakika sisi tunawajua vyema zaidi wanaostahiki kuunguzwa humo. Wala hapana yeyote katika nyinyi ila ni mwenye kuifikia hiyo ni hukumu ya Mola wako Mlezi ambayo lazima itimizwe. Kisha tutawaokoa wale waliomcha Mwenyezi Mungu, na tutawaacha madhalimu humo wamepiga magoti. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves, na vilevile tovuti yetu ya Pars Today ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga. Kwa usiku huu, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni vipindi vya Uislamu, chaguo langu, na aya na hekaya. Tutakuwa pia na dua ya mwezi mtukufu wa Rajab, na kama ilivyoada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa moja na nusu usiku. Kifuatacho sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Iran yasema kimya cha magharibi mbele ya jinai za wazayuni kinatia kichefuchefu. Uganda yaokoa na kuwapeleka sehemu salama wa Kongo 34 waliotekwa nyara na waasi wa ADF. Mwakilishi wa Rusia katika Umoja wa Mataifa asema nchi za magharibi zimeazimia kikweli kweli kuiangamiza nchi yake. Na umaarufu wa rais wa Ufaransa Emmanuel Macron waporomoka vibaya siku baada ya siku. Habari kamili Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amelaani jinai za utawala wa kizayuni katika viunga vya mji mkuu wa Siria Damascus na kusema kuwa kimya cha nchi za magharibi kwa jinai na uvunjaji huo wa wazi wa haki ya kujitawala nchi mwanachama wa Umoja wa Mataifa ni aibu na kinatia kichefuchefu. Mapema leo alfajiri, ndege za utawala wa kizayuni zimeingia kinyume cha sheria kwenye anga ya Siria na kufanya mashambulio katika baadhi ya maeneo ya kusini mwa nchi hiyo ya Kiarabu. Ndege hizo zimeshambulia kituo cha rada kaskazini mwa mkoa wa Asuaida wa kusini magharibi mwa Siria, kama ambavyo zimeshambulia pia nyumba pamoja na makazi ya raia, shambulio ambalo limepelekea watu wasiopungua ishirini kuwawa na kujeruhiwa. Shirika la habari la IRNA limemnukuu Nasir Kanaani, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, akigusia mashambulio ya mara kwa mara ya Wazayuni nchini Siria, sambamba na mashambulizi ya genge la kigaidi la Daesh au ISIS nchini humo, na kusema kuna mfungamano wa moja kwa moja baina ya magaidi wa Daesh na utawala pandikizi wa Israel. Siku chache zilizopita na licha ya wananchi wa Siria kuwa kwenye janga la mitetemeko mikubwa ya ardhi, magaidi makatili wa Daesh walifanya mashambulizi ya kikatili na kuua kwa akali watu hamsini na tatu wakiwa mashambani. Shirika rasmi la habari la Siria SANA iliripoti habari hiyo na kuongeza kuwa miili ya wahanga hao ilipelekwa katika hospitali ya serikali ya mji wa kihistoria wa Palmira mkoani Homes. Shirika hilo la habari lilieleza katika ripoti yake hiyo kuwa raia hao walikuwa wanakusanya matunda mwitu katika jangwa la mkoa huo wakati walipovamiwa na magaidi wa ISIS na kufyatuliwa risasi ovyo. Wanajeshi wa Uganda wamewakabidhi sehemu salama wananchi 34 wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambao waliwaokoa kutoka mikononi mwa waasi wa ADF wiki mbili zilizopita. Luteni Jenerali Kayanja Muhanga wa kikosi cha ardhini cha Jeshi la Uganda ametangaza habari hiyo na kusema kuwa kundi hilo la wananchi wa Kongo ambao wengi wao ni wanawake na watoto wadogo walitekwa nyara na waasi hao mashariki mwa Kongo na kupelekwa msituni ambako walipewa mafunzo ya kutumia silaha. Amesema kundi hilo liliokolewa na wanajeshi wa Uganda ambao wako katika operesheni ya pamoja na wanajeshi wa Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo dhidi ya waasi wa ADF katika maeneo ya mashariki mwa Kongo. Jenerali Muhanga amesema tuliokoa watu 34 kutoka kwa waasi wa ADF baada ya kuwashambulia na kuwazidi nguvu katika mapigano kadhaa kwenye misitu ya DR Congo. Raia hawa wamesafirishwa kwa ndege kutoka eneo hilo hadi mahali salama, kwa sababu hakuna barabara msituni. Kwa upande wake, kamanda aliyeongoza operesheni hiyo, Kanali Dik Olum, amesema wanajeshi wanaendelea vyema kwenye medani ya vita na karibuni hivi waasi wa ADF watangamizwa. Waasi wa IDF walianzisha uasi wao nchini Uganda katika miaka ya 1990 kwa shabaha ya kumpindua rais wa nchi hiyo Yoweri Kaguta Museveni, lakini walizidiwa nguvu na jeshi na kukimbilia kwenye misitu ya mashariki mwa Kongo, ambako walishambulia vijiji, wakaua raia na kupora mali. Vikosi vya Uganda na DR Congo vilianza operesheni ya pamoja dhidi ya waasi hao mwezi Desemba 2021. Hadi sasa wameshaua zaidi ya waasi 200 na kukamata wengine 100, kwa mujibu wa taarifa ya kikosi hicho cha pamoja. Rais Azali Asumani wa Komoro jana Jumamosi alichukua rasmi wenyekiti wa umoja wa Afrika EU katika kikao cha ufunguzi cha 36 cha kawaida cha bunge la umoja huo ambacho ndicho chombo kikubwa zaidi barani Afrika. Rais Assoumani amechukua nafasi ya mwenyekiti anayeondoka ya yani, Rais Macky Sall wa Senegal. Katika hotuba yake ya baada ya kukubaliwa kuwa mwenyekiti wa EU, rais wa Komoro amesisitizia haja ya kufanyika juhudi za pamoja kwa ajili ya kulifanya bora bara la Afrika na watu wake katika nyuga zote za maendeleo ya kisiasa, kiuchumi, kiusalama na kijamii. Katika hotuba yake hiyo, Asumani ameelezea kusikitishwa na kukosekana uhakika wa ustawi na maendeleo barani Afrika na kimataifa na akaongeza kuwa jitihada za pamoja zinahitajika ili kuiwezesha Afrika ijitegemee, iimarike na istawi kiuchumi baada ya janga la uviko 19. Vilevile amezungumzia mgogoro wa Ukraine na kusisitiza kuwa ni juhudi za pamoja tu ndizo zitakazoliwezesha bara la Afrika kukabiliana vilivyo na athari mbaya za mgogoro wa Ukraine. Katika sehemu moja ya hotuba yake, Rais wa Komoro amesema wakati nchi zetu zilikuwa hazijatoka kwenye majeraha makubwa ya kiafya yaliyosababishwa na janga la uviko 19 ulizuka mgogoro mwingine mzito, nao ni vita vya Ukraine. Kikao hicho cha siku mbili cha wakuu wa AU kilianza jana Jumamosi, Februari 18 na kauli mbiu yake kuu ni kuharakisha utekelezaji wa siasa za eneo huru la biashara barani Afrika. Kikao hicho kimehudhuriwa na viongozi wa Afrika, maafisa wa Umoja wa Mataifa na viongozi wa mashirika mbalimbali mbali ya kimataifa na kimefanyika katika makao makuu ya AU mjini Addis Ababa Ethiopia. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inaendelea kukujeni kutoka hapa Radio Tehran. Vasili Alekseyevich Nebenzia, mwakilishi wa kudumu wa Rusia katika Umoja wa Mataifa, amesema nchi za magharibi zimeazimia kikwelikweli kuiangamiza nchi yake hivyo Moscow haina chaguo jingine isipokuwa kujihami kwa ajili ya kulinda utambulisho na mustakabali wake. Nebenzia amesema hayo na kuzishutumu nchi za magharibi kwa kufanya njama za kuiangamiza kikamilifu Russia, akisisitiza kuwa wa magharibi hawapendi kabisa kuona kuna mfumo wa kiusalama wa Ulaya ambao pembeni yake ipo pia ya Russia. Balozi huyo wa Rusia katika Umoja wa Mataifa amezishutumu pia nchi za magharibi kwa kukwamisha utekelezaji wa makubaliano ya amani. Ikumbukwe kuwa tarehe 12 Februari mwaka elfu mbili na kumi na tano na baada ya mazungumzo ya kidiplomasia baina ya viongozi wa Ufaransa na Ujerumani kulitiwa saini makubaliano ya kutoshambuliana baina ya viongozi wa Ukraine na watu wanaopigania kujitenga. Makubaliano hayo ambayo sherehe za kutiwa kwake saini zilihudhuriwa pia na rais wa Russia yalianza kutekelezwa tarehe 15 Februari 2015 na yanajulikana kwa jina la makubaliano ya Minsk. Pamoja na hayo lakini, jeshi la Ukraine likiungwa mkono na madola ya magharibi limekuwa likivunja mara kwa mara makubaliano hayo. Nchi za magharibi zinaendelea kuisheheneza silaha Ukraine katika hali ambayo hata matokeo ya karibuni kabisa ya maoni yanaonyesha kuwa sehemu kubwa ya wananchi wa Ujerumani wanapinga siasa za nchi yao za kuchochea mapigano huko Ukraine, wanapinga mpango wa nchi yao wa kuipa Kievu vifaru na wanaamini kwamba siasa hizo zinazidi tu kuchochea moto wa vita na mapigano ya muda mrefu huko mashariki mwa Ulaya. Rusia nayo imekuwa ikizishutumu na kuzilaumu mara kwa mara nchi za magharibi kwa kutoheshimu makubaliano ya kusimamisha vita na inasisitiza kuwa wanaoathirika zaidi na uchochezi huo wa magharibi ni wananchi wa Ukraine. Na umaarufu wa rais wa Ufaransa unazidi kuporomoka siku baada ya siku, huku wananchi wa nchi hiyo ya Ulaya wakiendelea na maandamano ya kupinga marekebisho ya sheria ya kustaafu. Shirika la habari la AFP limeripoti habari hiyo leo na kusema kuwa umaarufu wa Emmanuel Macron hivi sasa uko chini zaidi ikilinganishwa na miaka mitatu iliyopita. Shirika hilo la habari la nchini Ufaransa pia limenukuu matokeo ya uchunguzi wa maoni uliofanywa na taasisi ya IFOP yanayoonyesha kuwa umaarufu wa Macron umeporomoka zaidi mwezi huu wa Februari na kufikia asilimia thelathini na mbili, ambacho ni kiwango cha chini kabisa cha umaarufu wake katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita, kwa mujibu wa matokeo hayo ya maoni. Japokuwa Macron anafanya juhudi kubwa za kupunguza chuki za wananchi dhidi yake, lakini yeye na serikali yake wamepata pigo kubwa kutokana na mpango wao wa kuongeza umri wa kustaafu wafanyakazi wa serikali. Uchunguzi huu wa maoni unaonyesha pia kuwa umaarufu wa Emmanuel Macron umepungua kwa asilimia 12 kati ya wafuasi wa mrengo wa kulia wanaounga mkono mfumo wa jamhuri huko Ufaransa. Wiki hii pia, polisi nchini Ufaransa walilaaniwa vikali baada ya kuwashambulia na kuwakandamiza vibaya mamia ya maelfu ya watu walioshiriki maandamano ya amani ya kulalamikia sera za Emmanuel Macron, hususan mageuzi tata ya pensheni. Kwa mujibu wa wizara ya mambo ya nje ya Ufaransa, takriban watu milioni moja walishiriki kwenye maandamano yaliyofanyika mwishoni mwa wiki iliyopita katika miji mbalimbali ya nchi hiyo ya Ulaya, ikiwemo Paris, nis Nice, Marseille, Toulouse na Nantes. na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu ilivyokujeni kutoka hapa Radio Tehran, na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo utatupia jicho sisitizo la kiongozi muadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu juu ya kuendelezwa uungaji mkono wa Iran kwa Palestina. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema sababu kuu ya kuzidishwa kampeni ya chuki dhidi ya Iran ni uungaji mkono wa wazi na wa bila vizuizi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa Palestina. Ayatullah Ali Khamenei alisema hayo jana mjini Tehran katika hutuba yake kwenye kikao cha maafisa wa serikali, katika hutuba yake, kwenye kikao na maafisa wa serikali, mabalozi wa nchi za Kiislamu, na washiriki katika mashindano ya kimataifa ya Qurani tukufu. Katika kikao hicho kilichofanyika kwa mnasaba wa kumbukumbu ya siku ya kubaathiwa na kupewa utume Nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Ayatullah Khamenei amesema kubaathiwa na kupewa utume mtukufu huyo ni zawadi yenye thamani kubwa ya Mwenyezi Mungu kwa jamii ya wanadamu. Ayatullah Khamenei amelitaja suala la kutumia vyema hazina kubwa na zisizoisha za mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kuwa ni tiba ya matatizo yote na njia ya umma wa Kiislamu kufikia kwenye saada na ufanisi wa duniani na akhira, na akasema lau nchi za Kiislamu zingefuata mafundisho ya mtume, utawala mbovu wa Kizayuni usingeweza kuwakandamiza na kuwadhulumu namna hii wa Palestina mbele ya macho ya umma wa Kiislamu. Hata hivyo, taifa na utawala wa Kiislamu wa Iran unaendelea kutekeleza majukumu na wajibu wake katika uwanja huu. Suala la Palestina na mapambano ya kuikomboa kutoka kwenye makucha machafu ya utawala ghasibu wa Israel ni miongoni mwa mada muhimu na za mara kwa mara katika matamshi ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu na moja ya ajenda muhimu zaidi za jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwa hakika tunapaswa kusema kuwa kuunga mkono mapambano ya kujikomboa ya wananchi wa Palestina kumekuwa moja ya mambo yaliyopewa kipaumbele katika siasa za nje za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika miaka ya baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Kwa mujibu wa ibara ya 154 ya katiba ya Iran, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inatambua kupatikana saada na ufanisi kwa ajili ya jamii yote ya wanadamu kuwa ni lengo lake tukufu na inaamini kuwa kujitawala, uhuru na utawala wa uadilifu na haki ni haki ya watu wote duniani. Kwa msingi huo, sambamba na kujiepusha kikamilifu kuingilia mambo ya ndani ya mataifa mengine, itaunga mkono mapambano ya haki ya watu wanaodhulumiwa katika eneo lolote duniani. Kwa mantiki hiyo, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inatetea haki za watu wa Palestina na mapambano ya wananchi wa ardhi hiyo dhidi ya utawala wa Kizayuni katika duru za kikanda na kimataifa, na inawataka walimwengu kutambua haki ya wananchi wa Palestina ya kujitetea na kujilinda. Wakati huo huo, baadhi ya tawala za Kiarabu na Kiislamu katika miaka hivi karibuni na bila ya kujali suala la kukaliwa kwa mabavu ardhi ya Palestina ambalo lilifanyika kwa shabaha ya kuzuia umoja na kupata nguvu Waislamu, zimejielekeza katika kuanzisha uhusiano na utawala huo katili ili kwenda sambamba na siasa za Marekani na kupuuza jinai na sera za kujitanua za utawala huo haramu. Hii ni pamoja na kuwa historia ya utawala wa Kizayuni ya kuzivamia ardhi za mataifa mengine na vitendo vyake visivyo vya kibinadamu, hususan dhidi ya wananchi wa Palestina imedhihirisha wazi kuwa utawala huo hautaki kuwa na uhusiano wa amani na mataifa ya Kiislamu bali unalenga kuzidhoofisha jamii za Waislamu na vilevile vile kuendeleza sera za kujitanua zaidi. Ukweli ni kwamba ulimwengu wa Kiislamu haujaweza kuwa katika nafasi yake halisi na wanayostahiki Waislamu kutokana na baadhi ya hitilafu, ukosefu wa umoja na pia njama za maadui licha ya kuwa na vyanzo vikubwa vya utajiri na vipengele vingi vya nguvu na uwezo vilevile, nchi za Kiislamu hazijaweza kuwa na msimamo wa pamoja na madhubuti kuhusu suala la Palestina, ambalo ni kadhia nambari moja ya ulimwengu wa Kiislamu. Kwa kuzingatia hali hiyo, katika hotuba yake ya jana kwenye kikao na maafisa wa serikali na mabalozi wa nchi za Kiislamu, Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Ali Khamenei alilitaja suala la Palestina kuwa ni miongoni mwa majeraha makubwa ya umma wa Kiislamu na kusema taifa na nchi ya Palestina inaendelea kudhulumiwa kila uchao na utawala wa kikatili, mwovu na khabithi mbele ya macho ya ulimwengu wa Kiislamu na nchi za Waislamu zenye utajiri, uwezo na nguvu kubwa zinatazama kwa macho tu, na hata baadhi ya nchi hizo, hasa hivi karibuni, zimeungana na utawala huo unaokunywa damu za watu. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya Radio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Uislamu, chago Langu. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huwaangazia watu ambao baada ya kufanya utafiti wa kina huamua kufuata njia iliyojaa nuru maishani, yani Uislamu. Ni matumaini yangu kuwa utakuwa nami hadi mwisho. Kuwepo dini katika maisha ya mwanadamu ni jambo lenye faida kubwa sana, na tunaweza kuthubutu kusema hapa kuwa maisha yasiyo na pumzi ya umaanawi humpelekea mwanadamu kuelekea katika mkondo wa upotofu na maangamizi. Katika jamii ambayo watu wanafungamana na dini na maadili bora, watu hao hutambua kuwa Mwenyezi Mungu mjuzi wa yote wanayo yafanya na hivyo hujiepusha kutenda maovu. Dini ni mjumuiko wa itikadi na mipango ya maisha ambayo mitume walikuja nayo kutoka kwa Mwenyezi Mungu kwa lengo la kuwaongoza wanadamu. Mwenyezi Mungu mkarimu na mwenye huruma, kutokana na mapenzi yake kwa viumbe wake, amelizingatia swala la kumwongoza mwanadamu, na ndiyo sababu akawatuma mitume wake watoharifu na wateule ili waweze kumwongoza mwanadamu katika njia eh, yake ya saada Dini inatutaka tuwe na sifa bora maishani na tutambue majukumu yetu, tutende mema na tutetee haki. Aidha, hatupaswi kuwabugudhu wengine au kupora mali zao. Tukizingatia kwa kina, tutaona kuwa dini hasa dini kamili zaidi, yaani Uislamu, inataka tuishi maisha salama ya kibinafsi na vilevile vile ya kijamii. Hata hivyo la kusikitisha ni kuwa jamii ya leo imekumbwa na matatizo kutokana na mwelekeo wa upande mmoja wa kujiweka mbali na dini na umaanawi. Ingawa ustawi wa teknolojia umesaidia mwanadamu, lakini kupuuzwa dini ni jambo ambalo limepelekea kupata hasara isiyoweza kufidika. Nchi za Magharibi ambazo zinadai zimestaarabika zimetumbukia katika dimbwi la kuabudu matamanio ya nafsi, na ili kujiondoa katika hali hiyo mbaya, kuna haja ya kurejea katika dini katika maisha kawaida, ya kawaida mwanadamu yamkini akapata matukio mbalimbali yakabadilisha mkondo wa maisha. Kuna watu ambao katika pandashuka ya maisha hupata tajriba na uzoefu mzuri sana ambao daima hubakia katika kumbukumbu kumbu. katika makala yetu ya leo tutamwangazia mwanamke mwingereza ambaye tukio moja lilibadilisha kabisa mkondo wa maisha yake karibuni. We Bi Mary Wina Mwingereza aliyesilimu anabainisha hivi kisa cha maisha yake. Katika zama zangu za utotoni, nilikuwa nikiwasikia wazazi wangu wakizungumza kumhusu Mwenyezi Mungu. Walikuwa wakisoma Injili na kuzungumza kuhusu ukarimu wa Mwenyezi Mungu. Hayo ni mambo ambayo yaliishughulisha sana akili yangu. Nilihisi kuwa ili kumwamini Mwenyezi Mungu bado nilikuwa ninahitaji muda na maelezo zaidi. Daima nilikuwa nikihisi kuna pengo katika masuala ya kidini, na nilikuwa na maswali mengi ambayo yalibakia bila majibu. Nilipitisha utoto na ujana wangu katika hali hiyo hadi pale siku moja nilipoanguka chini nikiwa ninatembea barabarani na kuvunjika mguu wangu wa kushoto, na hivyo kulazimika kwenda hospitalini. Pamoja na kuwa nilikuwa na ugonjwa wa kisukari, daktari alisema lazima ningefanyiwa upasuaji. Sikuwa na hisia nzuri, na nilidhani kuna jambo baya ambalo lingenifikia. Hakuna mtu yeyote ambaye angeweza kuiondoa hisia niliyokuwa nayo. Wote waliniliwaza, lakini sikuweza kutulia hadi pale rafiki yangu Mwislamu aliponipigia simu na kuniliwaza. Aliniambia kuwa wakati mwanadamu anapomjua na kumtambua Mwenyezi Mungu ni kana kwamba amepata nguvu zote za maumbile. Aliongeza kuwa iwapo mwanadamu atatawakali au kumtegemea Mwenyezi Mungu, basi hapaswi kuhisi upweke hata kidogo. Mwenyezi Mungu yuko nasi, e, kila tulipo na kifo, na kifo, maisha yote yako mikononi mwake. Kwa kusikia maneno hayo, nilimwomba Mwenyezi Mungu kwa ujudi wangu wote anisaidie. Biwina anaendelea kusema wakati nilipoenda katika chumba cha upasuaji, e, kila kitu kilikuwa sawa na kiwango cha kisukari changu kilikuwa kizuri. Baada ya upasuaji niliamka na kujipata nikiwa katika chumba cha kuwahudumia wagonjwa mahututi, yaani CCU, na nilidhani kwamba nilikuwa nimepoteza hisia kwa masaa machache tu, lakini marafiki zangu waliniambia kuwa nilikuwa nimepoteza hisia kwa muda wa siku nne na kwamba hawakuwa na matumaini kuwa ningebaki hai. Hii ni kwa sababu kiwango changu cha sukari kilikuwa kimefika elfu moja mia nne na katika hali kama hiyo mwanadamu huaga dunia. Hapo ndipo nipotambua namna Mwenyezi Mungu alivyomkarimu Nilitambua kuwa kupona kwangu ni muujiza wa Mwenyezi Mungu. Tajriba hii chungu na tamu ilinipa yakini ya kuweza kumwamini Mwenyezi Mungu. Niliweza kutambua kuwa kila kitu kiko mikononi mwa Mwenyezi Mungu na kwamba pale madaktari wanaposhindwa kumbakisha mtu hai ni Mwenyezi Mungu tu ndiye huwa na uwezo wa kumpa mwanadamu uhai. Hapo nilikumbuka maneno ya rafiki yangu Muislamu ambaye alinipa matumaini katika wakati ambao nilikuwa nimepoteza matumaini yote. Baada ya kuboreka kiafya, nilimtembelea rafiki yangu huyo mwislamu na kumtaka anifafanulie kuhusu maneno aliyoniambia nilipokuwa mahututi. Alinifahamisha kuwa kile alichosema ni tarjama za aya za Qur'ani tukufu, kitabu kitakatifu cha Waislamu. Hapo nilipata raghba kubwa ya kuisoma zaidi Qur'ani tukufu. Anasema Mwingereza huyu aliyesilimu, Bi Meriwina Mpenzi msikilizaji, Bi Mary Wina anasema alisoma tarjama ya Qurani na hapo aliweza kupata maarifa mengi kumhusu Allah subhanahu wataala. Anafafanua zaidi kwa kusema ninaweza kusema kuwa Qurani ni zawadi ya Allah, ninamshukuru sana. Kila ninapozidi kuzisoma aya za Qurani hupata majibu ya maswali yangu. Nilianza maisha mapya baada ya kusoma aya tukufu za Qurani na pia niliweza kupata utulivu wa ajabu moyoni. Qurani imeashiria maudhui zote, na kwa hakika kitabu hiki ni mwongozo kamili zaidi kwa mwanadamu, na kila atakayeisoma kwa makini na uzingatiaji, bila shaka atapata imani. Bi Meri Wina anaendelea kusema kuwa sasa yeye ni mwislamu na amepata utulivu wa kiroho na kimaanawi. Anazingatia sana suala la sala na dua kwa Mola Muumba. Anaendelea kusema katika siku ambazo mimi hurejea nyumbani kutoka kazini nikiwa nimechoka, mimi huhisi kuwa siwezi tena kutafakari, lakini kila ninaposimamisha sala hupata utulivu wa aina yake kutokana na kumfahamisha Allah matatizo yangu, ni kwa sababu mimi ninayakini kuwa Allah ananisikia, ni mjuzi na msiri wangu na atanisaidia. Baadhi ya wakati napo ifungua Qur'ani tukufu hukumbana na aya ambazo kwa njia moja au nyingine e, huwa zinajibu maswali yangu na hiyo huwa ni lahadha bora na muhimu zaidi katika maisha, anasema Bi Mary Wina, mwingereza aliyesilimu na anamaliza kwa kusema Uislamu ni dini ya amani na utulivu. Waislamu pia wanataka amani, lakini la kusikitisha ni kuwa katika vyombo vya habari vya magharibi kuna taswira potofu kuhusu Waislamu. Vyombo hivyo vya habari vinadai kuwa eti Waislamu wanataka vita, katika hali ambayo kile wanachotaka Waislamu ni haki yao na si kingine chochote. Kwa kumaliza, na watakie taufiki na ushindi watu wote wanaodhulumiwa duniani, anasema Mwingereza aliyesilimu bi Mary Wina. Hekaya za za aya. Aya. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Hamjambo wapenzi wasikilizaji na karibuni kuwa nasi katika sehemu ya saba ya kipindi hiki kinachosimulia sababu za kuteremshwa aya za Qur'ani tukufu. Leo tutajadili aya ya 138 ya Suratul Baqara. Kubalini rangi ya Mwenyezi Mungu, yaani rangi ya imani, tauhidi na Uislamu. Na rangi gani bora zaidi kuliko ya Mwenyezi Mungu? Na sisi ni wenye kumwabudu yeyetu. Wakati Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alipowafahamisha malaika suala la kuumbwa kwa Adam, malaika waliokuwa katika vyeo vya chini walisema e, ee, Mwenyezi Mungu, unataka kumuumba mtu atakayefanya uharibifu na kumwaga damu katika ardhi, na hali sisi tunakutakasa kwa sifa zako na tunakutaja kwa utakatifu wako. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alisema, hakika mimi ninayajua msioyajua. Kisha alimtengeneza mwanadamu katika udongo na akaweka humo roho yake. Baada ya hapo alivyoamuru viumbe wote wa mbinguni kumsujudia kiumbe huyo mpya, yani Adam, si kwa ajili ya kumwabudu bali kumpa heshima na taadhima. Wote walisujudu isipokuwa Ibilisi. Yeye alikataa kutii amri ya Mwenyezi Mungu kutokana na kiburi, ghururi na majivuno. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala alimuuliza, kwa nini wewe hukusujudu? Kwani hujui kwamba nimemuumba kwa mkono wangu wenye nguvu na uwezo? Ibilisi ambaye alikuwa akijiona kuwa yeye ni bora zaidi alisema, mimi ni bora kuliko yeye, umeniumba kwa moto, naye umemuumba kwa udongo. Wakati huo, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala alimfukuza kutoka kwenye rehema zake na kusema, toka hapa nawe umekwisha fedheheka, umefukuzwa na utaendelea kuandamwa na laana hadi siku ya Kiama. Shetani ambaye alikuwa amejawa na husuda na ghururi, aliendeleza ubishi na ukaidi wake, alisema kumwambia Allah Subhanahu wataala, nipe muhula na uniache mpaka siku atakapofufuliwa. Mwenyezi Mungu alikubali kumpa muhula mpaka siku ya Kiama. Hata hivyo, Ibilisi aliendeleza wafiriti wake na kumjibu Mola Muumba kwa kusema, na apa kwa utukufu wako, hakika nitawapoteza wote isipokuwa waja wako miongoni mwao waliosafishwa. Kwa utaratibu huu, Ibilisi alifukuzwa kutoka kwenye rehma za Mwenyezi Mungu na akanasa katika mitego ya matarajio, matumaini hewa, ghururi na majivuno. Adamu na mkewe Hawa walipewa maskani peponi Mwenyezi Mungu aliwaambia tumieni neema za bustanini, lakini msikurubie mti huu msije mkawa katika wale waliodhulumu. wa Vilevile aliwaambia hususan Adam kwamba shetani ni adui yake yeye na mke wake, na akamtaka asidanganyike na kunasa katika mitego yake. Adamu na Hawa walifurahia neema za bustanini na kufaidika na kivuli cha maua na miti ya peponi. Waliishi maisha ya furaha kando kando ya vijito vya maji na bustani za peponi na nyakati zao zote zilikuwa za furaha, raha na utanashati, bila ya udhia wala tabu ya aina yoyote. Shetani ambaye alikuwa akiumizwa sana kutokana na hadhi na nafasi ya juu ya Adamu na Hawa mbele ya Mwenyezi Mungu, aliwaendea wakati muafaka na kusema hivi, mnajua kwa nini Mwenyezi Mungu amewazuia kula matunda ya mti ule. Mkila matunda yake mtakuwa miongoni mwa malaika na mtapata elimu na ufalme. Huu ni mti wa milele, hivyo inafaa mtumie matunda yake ili mpate kubakia milele. Baada ya hapo, na ili aweze kupata imani yao na kuaminiwa, aliapa kwamba hakuwa na nia yoyote mbaya isipokuwa kuwatakia wema. Hivyo Adam na Hawa walihadaika na kula matunda ya mti huo walipoonja matunda ya mti huo tupu zao zilifichuka, na wakaanza kujibandika majani ya bustanini. Mola wao mlezi aliwaita na kuwaambia, Je, yeah, sikukukatazeni kula matunda ya mti ule na kukwambieni ya kwamba shetani ni adui yenu wa dhahiri? Adamu na hawa walihuzunika sana kwa sababu walidanganywa kwa urahisi na shetani na kuamini kiapo chake cha uongo, na wakamuomba Mwenyezi Mungu subhanahu wataala akubali toba yao lakini ili kukubaliwa toba yao na kuwarejesha bustanini, Mwenyezi Mungu subhanahu wataala aliwaambia kwamba walipaswa kwenda duniani na wafanye jitihada za kurejea peponi na bustanini kwa juhudi zao wao wenyewe. Wasikilizaji, katika zama za Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam Manaswara walikuwa wakiwaosha watoto wao wanaozaliwa kwa maji mahususi. Wakati mwingine waliongeza viungo maalumu vya rangi ya njano kwenye maji hayo. Kuzamishwa mtoto na kuoshwa katika maji hayo, walikupa jina la ubatizo kulingana na mafundisho yao. Watoto waliokuwa wachanga na kila Mkristo mpya husafishwa kutoka kwenye dhambi yake ya asili kwa maji ya ubatizo, kwa sababu wanaamini kwamba wanadamu wote wamerithi dhambi ya Adam alaihi ssalam kwa maana kwamba watoto wachanga wanaozaliwa pale wanapofungua macho yao kwa mara ya kwanza hapa duniani huwa tayari ni watenda dhambi na hustahiki adhabu ya Mwenyezi Mungu tangu wakati huo. Kwa hivyo Wakristo hasa Wakatoliki na wa Orthodox hutambua ubatizo kuwa ni siri ambayo hapewi isipokuwa mkristo anayestahiki, na kwa njia hiyo anasafishwa kutokana na dhambi na kupata uwezo endelevu wa kupambana na dhambi na ibilisi. Kur'ani tukufu inabatilisha dhana na itikadi hii katika aya ya 138 ya suratul Bakara pale inaposema: Waambie Mayahudi na Manaswara ya Rasulullah kwamba jipakeni rangi ya Mwenyezi Mungu, yaani rangi ya imani tauhidi na Uislamu. Na rangi gani bora zaidi kuliko rangi ya Mwenyezi Mungu? Na sisi ni wenye kumwabudu yeye tu. Rangi ya Mwenyezi Mungu ni rangi ya ikhlasi na kuwa mja wake wa kweli. Na ni kwa kuingia na kujipaka rangi na kuoga maji hayo ya kuwa mja mwema wa Mwenyezi Mungu na kuwa na ikhlasi ndipo mwanadamu anapoweza kujitakasa kutokana na uchafu wa ukafiri, unafiki na uchafu mwingine wa roho na nafsi. Hakuna rangi wala maji bora zaidi ya kumtakasa mwanadamu kuliko maji na rangi ya Mwenyezi Mungu isiyo na rangi kwa sababu hakuna anayepaka rangi kwa uzuri zaidi kuliko yeye Subhanahu wa Taala. Mwenyezi Mungu ametia rangi nzuri na maridadi zaidi katika uumbaji wa kila kitu. Umaridadi wa uumbaji wake katika mbingu na ardhi, nyanda na bahari, maua na mimea, kwenye ndege na samaki, vyote hivyo ni matokeo ya mchanganyiko wa rangi mbalimbali ambazo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala amezitaja kuwa ni miongoni mwa alama na nguvu za utukufu wake. Kwa mfano aya za 23 na 28 za suratu Fatir zinasema, Je, Huoni kuwa Mwenyezi Mungu ameteremsha maji kutoka mawinguni na kwayo tumeyatoa matunda yenye kuhitilafiana rangi, na katika milima imo mistari miyeupe na miekundu yenye rangi mbalimbali mbali, na mieusi sana, na katika watu na wanyama na wanyama hoa pia rangi zao zinahitilafiana. Kwa hakika wanaomcha Mwenyezi Mungu katika waja wake ni wana zuoni wenye ujuzi na elimu. Hakika Mwenyezi Mungu ni mwenye nguvu na mwenye kusamehe. Kutia rangi huku ambako kunajumuisha vitu vyote duniani kuna athari maalumu kwa wanadamu. Hapo mwanzo Mwenyezi Mungu subhanahu wataala aliipa nafsi ya mwanadamu rangi ya kiungu kwa kuipulizia roho yake, na kulitambua jambo hilo kuwa ni fahari kwa mwanadamu. Allah subhanahu wataala hakujifakharisha kwa ajili ya kuumba mwili wa mwanadamu pekee. Anasema katika aya ya 14 ya Suratul Muminun kwamba basi ametukuka Mwenyezi Mungu, mbora wa uumbaji. Na kuhusu uumbaji wa roho ya mwanadamu anasema katika aya ya 138 ya Suratul Baqara, ambayo inazungumzia wito wa Allah subhanahu wataala kwa wanadamu kufuata dini na mafundisho ya mitume wote, kisha inawaambia Mayahudi na Wakristo kwamba ni bora kukubali rangi ya hakika na kweli ya Mwenyezi Mungu badala ya rangi ya kidhahiri tu, ili nafsi na roho zenu ziweze kusafishwa na kutakasika na uchafu wote. Katika maisha yake mwanadamu anapaswa kukubali na awe na rangi fulani, lakini kati ya rangi zote, rangi bora ni ile inayoambatana na fitra, maumbile safi na mantiki, na hili halitimii isipokuwa kwa kutupilia mbali rangi ya ukabila, matamanio ya nafsi na kadhalika, na kusalimu amri kikamilifu kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa Taala. Wakati huo, itawezekana kushinda mivutano na migogoro yote inayotokana na kutekwa na rangi zisizo za Mwenyezi Mungu. Hii ni kwa sababu rangi zote hutoweka baada ya muda, isipokuwa rangi ya fitra na maumbile safi na asili. Kabila, rangi na sifa zote zitatoweka leo au kesho, lakini kinachobakia milele ni rangi ya maumbile safi na asili ya Mwenyezi Mungu, yaani rangi ya imani na ikhilasi. Tunamalizia kipindi chetu kwa kusema kwamba kujipaka rangi ya Mwenyezi Mungu kuna maana ya kufanya kila kitu kwa ajili ya kuwahudumia waja wake, yeye Muumba, na kukoya ngazi za kuelekea kwenye ukamilifu na kupata radhi zake. Hakika mwanadamu anaweza kuzipa amali na matendo yake yote rangi ya Mwenyezi Mungu. Imepokewa kwamba siku moja Imamu Jafaru Sadiq alaihi salam alimwona mtu akitoboa tundu kwenye ukuta wa nyumba yake. Alimuuliza, unafanya jambo hili kwa ajili ya nini? Bwana yule alisema, natoboa ukuta huu ili moshi wa jiko utoke nje ya nyumba imam Swadika alaihi ssalamu alisema, unaweza pia kufanya hivyo kwa nia ya kuingiza mwanga wa jua ndani ya nyumba yako, ili upate kujua nyakati za swala. Kwa maana kwamba kama umechukua uamuzi wa kutoboa tundu kwenye ukuta wa nyumba yako, kwa nini unafanya hivyo kwa ajili tu ya kutoa nje moshi wa jiko lako? Kwa nini usinuiye pia kuingiza nuru ya mwanga wa jua ndani ya nyumba ambao utakusaidia kujua nyakati za ibada na swala. Na kwa njia hii utakuwa umeipa amali yako rangi ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Bismillahir rahmanir rahim Mpenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran Nasir Kanaani amelaani jinai za utawala wa kizayuni katika viunga vya mji mkuu wa Siria, Damascus, na kusema kuwa kimya cha nchi za magharibi kwa jinai na uvunjaji huo wa wazi wa haki ya kujitawala nchi mwanachama wa Umoja wa Mataifa ni aibu na kinatia kichefuchefu. Wanajeshi wa Uganda wamewakabidhi sehemu salama wananchi 34 wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambao waliwaokoa kutoka mikononi mwa waasi wa ADF wiki mbili zilizopita. Rais Azali Asumani wa Komoro jana Jumamosi alichukua rasmi wenyekiti wa Umoja wa Afrika AU katika ufunguzi wa kikao cha 36 cha kawaida cha bunge la umoja huo ambao ndicho chombo kikubwa zaidi barani Afrika. Rais Asumani amechukua nafasi ya mwenyekiti anayeondoka Rais Macky Sall wa Senegal. Vasili Nebenzia mwakilishi wa kudumu wa Russia katika Umoja wa Mataifa amesema nchi za magharibi zimeazimia kikweli kweli kuiangamiza nchi yake, hivyo Moscow haina chaguo jingine isipokuwa kujihami kwa ajili ya kulinda utambulisho na mustakbali wake. Na umaarufu wa rais wa Ufaransa Emmanuel Macron unazidi kuporomoka siku baada ya siku, huku wananchi wa nchi hiyo ya Ulaya wakiendelea na maandamano ya kupinga marekebisho ya sheria ya kustaafu. Na kwa mutasari huo, habari za dunia. A, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya kukuwageni. Nikikutakieni usiku mwema, ahsanteni na alamsiki. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahiliradio@irib.ir. Mbali na katika barua wa pepe yetu ya Swahili radio iribr, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, POBox 19395 stroke 6767, Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.