Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Humaza aya ya kwanza hadi ya mwisho. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Ole wake kila msingiziaji, msengenyaji, anayekusanya mali na kuyahisabu. Anadhania kuwa mali yake yatambakisha milele. Sivyo! Bila shaka atavurumishwa katika hotoma na nini cha kukujulisha ni nini hutama? Ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafunguliwa juu yao kwenye maguzo marefu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tunasikika katika satelit na pia kwenye internet katika parstoday ir sw, aidha katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, pamoja na baadhi ya maeneo ya mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo ambako baadhi ya redio zinajitolea kurusha matangazo yetu. WhatsApp yetu ni plus 98 98956547 na email yetu ni swahili radio at irib .ir. Kwa usiku wa leo tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa pia na makala maalumu kuhusiana na lengo la mabaathi, yani kupewa utume Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salama. Baadaye hapo tutakuwa na makala nyingine kuhusiana na sira ya Abu Talib alaihi salam. Tutakuwa pia na dua ya mwezi huu mtukufu wa Rajab na kipande cha kasida. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, ambayo baada ya muda si mrefu tutayaanza kwa taarifa habari za dunia. Imetimia saa moja na nusu usiku kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari muhimu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu azikosoa nchi za Waislamu kwa kufumbia macho kadhia ya Palestina. <muchimu> Iran yamshambulia rais wa Ufaransa kwa kukutana na maadui wa mapinduzi ya Kiislamu. <muchimu> wakuu wa kanisa la Anglikana Afrika watishia kujitenga na Uingereza kutokana na kubariki ushoga. Na magaidi waua raia 53 huko nchini Syria. Habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amezikosoa nchi za Waislamu kwa kutochukua hatua yoyote ya maana juu ya kadhia ya Palestina. Ayatullah Said Ali Khamenei kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema Palestina ingali kadhia kuu ya umma wa Kiislamu. Taifa hilo limewekewa mzingiro wa kikamilifu na watu wasio wa kawaida, bali na kundi la watu wa ovu na mafasiki. Hata hivyo nchi wa za Waislamu zimeendelea kuwa watazamaji tu. Kiongozi mwaadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema hayo leo Jumamosi hapa Teheran, katika mkutano wake na maafisa pamoja na wajumbe wa nchi za Kiislamu walioshiriki kwenye mashindano ya kimataifa ya Qurani Tukufu. Mashindano hayo yamefanyika kwa mnasaba wa kumbu kumbukumbu ya kubaathiwa na kupewa utume Mtume Muhammadi sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Ayatullah Sayidi Ali Khamenei amebainisha kwamba kuendelea kufumbia macho na kunyamazia matatizo ya Wapalestina na hata kushirikiana na utawala wa kizayuni unaozikalia kwa mabavu wa ardhi za Palestina kumezidhoofisha nchi za Kiislamu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameyakosoa baadhi ya madola ya Kiarabu kwa kushindwa kusimama kidete mkabala na utawala haramu wa Israeli na kusisitiza kuwa jamhuri ya Kiislamu itaendelea kuwaunga mkono kwa kila namna wananchi wanaodhulumiwa wa Palestina. Amefafanua kwa kusema, kubakia kimya juu ya kadhia ya Palestina kumeudhuru ulimwengu wa Kiislamu. Kimya hicho cha serikali za nchi za Waislamu mkabala wa uvamizi huo ambao ni uvamizi pia dhidi yao na umma wa Kiislamu na hata kuunga mkono uvamizi huo, na baadhi wamefanya hivyo hivi karibuni, kumezidhofisha nchi hizo na hata kuziweka katika madhila. Ayatullah Khamenei amebainisha kuwa iwapo serikali za nchi za Waislamu zingelisimama kidete juu ya kadhia ya Palestina tokea mwanzo una wapambane basi, hali katika eneo la Asia Magharibi, bila shaka ingekuwa tofauti na umma wa Kiislamu leo hii ungekuwa madhubuti na wenye umoja na mshikamano zaidi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amemjia juu rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kwa kukutana na watu wanaoupinga mfumo na uongozi wa mapinduzi ya Kiislamu tokea mwaka 1979. Katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa Twitter leo Jumamosi, Nasar Kanani amesema kufanya mikutano ya aina hiyo inadhihirisha upumbavu na upofu wa miaka 44 wa kutoona namna wananchi wa Iran wanavyoiunga mkono nchi yao, mapinduzi ya Kiislamu na uongozi wao. Amewataja watu waliokutana na makoron hivi karibuni na pia mwezi Novemba wa mwaka uliopita kama vikaragosi na vibaraka wasio na hadhi wala heshima yoyote. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameeleza bayana kwamba rais wa Ufaransa haamini misingi ya demokrasia na ameshindwa kuwa na ufahamu wa kulitambua taifa la Iran na mapinduzi ya Kiislamu. Kabla hapo alisema muda si mrefu maadui wa Iran watalazimika kulipigia magoti taifa hili na kusalimu amri mbele yake kutokana na kusimama kidete, nguvu na adhama ya taifa hili. Kanani ameashiria kutoalikwa Iran kushiriki katika mkutano wa usalama wa Munikhe na kueleza kwamba maana yake ni kukosea katika mahesabu na kuendeleza mwenendo ule ule wa kisiasa wenye makosa. Ameongeza kwamba wale ambao kwa miaka 44 sasa wanafumbia macho ushiriki mkubwa na usio na mithilio wa wananchi wa Iran katika kuunga mkono mapinduzi ya Kiislamu na viongozi wake wanaendelea kufanya makosa hayo hayo. Viongozi wa kanisa la Anglikana barani Afrika wametishia kujitenga na kanisa la Uingereza kutokana na kanisa hilo la Uingereza kubariki na kuruhusu ndoa na mahusiano ya watu wenye jinsia moja. Uamuzi huo wa kanisa la Uingereza wa Februari 9 wa kuwaruhusu viongozi wa Kianglikana kubariki mahusiano ya kiraia ya watu wenye jinsia moja umekosolewa vikali na wakuu wa kanisa hilo katika nchi za Afrika zikiwemo Kenya, Nigeria na Uganda. Askofu mkuu wa kanisa la Anglikano nchini Uganda Stephen Samuel Kaziimba Mugalu amesema sisi kama kanisa la Uganda hatuwezi kuunga mkono uamuzi huo. Mungu hawezi kubariki kitu ambacho amekitaja kuwa ni dhambi. Awali askofu mkuu wa kanisa la Anglikana nchini Kenya Jackson Ole Sapite alitoa taarifa ya kulaani vikali hatua hiyo ya kanisa la Uingereza ya kubariki mahusiano ya watu wenye jinsi ya moja, akisisitiza kuwa kitendo hicho kimetokana na kuzuka wimbi la uliberali uliogeuka miongoni mwa wakuu na wafuasi wa kanisa hilo na kuwafanya wakengeuke maadili ya kanisa. Naye askofu mkuu wa kanisa la Anglikana nchini Nigeria, Henry Chukudum Nku Ndukuba, amesema historia imekaribia kujikariri. Lazima tuufyagie uongozi mwovu unaobariki dhambi na kuwapotosha wafuasi wa kanisa la Anglikana kote duniani. Haya yanajiri huku viongozi mbalimbali wa kisiasa na kijamii pia barani Afrika wakipinga na kukosoa mashinikizo hayo ya wa magharibi ya kuitaka dunia ikumbatia ufuska huo wa mahusiano ya watu wa jinsia moja. Miongoni mwao ni Rais Yoweri Kaguta Museveni wa Uganda, ambaye amesisitiza kwa mara nyingine tena kwamba nchi yake haitounga mkono vitendo vichafu vya mahusiano baina ya watu wa jinsia moja na kwamba nchi za magharibi zinapaswa kuacha kutwishana misimamo na mitazamo yao na kulazimisha nchi zinazopinga kukumbatia vitendo hivyo vichafu na viovu vilivyo kinyume na maadili ambavyo vinakinzana na utamaduni wa Kiafrika na ni kinyume na maumbile ya mwanadamu. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kwa kali watu 53 wameuawa katika shambulio linaloaminika kufanywa na magaidi wa kufurishaji wa Daesh yani ISIS katika mkoa wa Homs wa magharibi mwa Siria. Shirika rasmi la habari la Siria Sana limeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa miili ya wahanga hao imepelekwa katika hospitali ya serikali ya mji wa kihistoria wa Palmyra mkoani Homs. Shirika hilo limeeleza katika ripoti yake hiyo kwamba raia hao walikuwa wanakusanya matunda mwitu katika jangwa la mkoa huo wakati walipovamiwa na magaidi wanaoaminika ni wanachama wa Daesh yani ISIS na kufyatuliwa risasi kiholela. Mmoja wa manusira wa tano wa shambulio hilo ameiambia shirika la habari la Sana kwamba magaidi hao walifanya waliteketeza kwa moto magari yao. Februari 12 magaidi wa Daesh waliwaua raia wengine 11 na kuteka nyara 75 miongoni mwao huko mashariki mwa Siria. Hayo yanajiri siku chache baada ya makumi ya magaidi ya Daesh waliokuwa wamefungwa jela katika gereza moja nchini Siria kutoroka baada ya kufanya uwasi kufuatia tetemeko la ardhi lililoikumba nchi hiyo pamoja na nchi jirani ya Uturuki. Gereza hilo la jeshi la polisi lililoko katika mji wa Rajo karibu na mpaka wa Uturuki lina wafungwa wasiopungua elfu mbili huku elfu moja mia tatu miongoni mwao wakishukiwa kuwa magaidi wa kufurishaji wa Daesh. Hadi hivi sasa karibu watu elfu arobaini na tano wameripotiwa kuaga dunia katika mitetemeko mikubwa ya ardhi iliyokuwa na ukubwa wa wa 7.8 miwili kati yake iliyokuwa na Ukubwa wa 7.8 kwa kipimo cha Richter iliyotokea katika mpaka wa Syria na Uturuki. Na nchi za Amerika Latini zimelaani na kukosoa vikali uamuzi wa serikali ya utawala wa Kizayuni wa Israeli yenye misimamo ya kufurutuada ya Benjamin Netanyahu ya kuidhinisha ujenzi wa vitongoji vipya tisa katika ardhi za Wapalestina za ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Brazili iliyotiwa saini pia na nchi za Argentina, Chile na Mexico imesema nchi hizo za Amerika Latini zinatoa wasiwasi na tangazo la Israel la Februari 12 kwamba itaruhusu ujenzi huo wa nyumba 9 kama sehemu ya ujenzi wa nyumba elfu kumi katika eneo linalokaliwa kwa mabavu la ukingo wa magharibi wa mto Jordan huko Palestina. Taarifa hiyo imesisitiza kwamba uchukuaji wa uamuzi huo wa upande mmoja wa Israel wa kujenga vitongoji zaidi vya walowezi wa kizayuni katika ardhi za Wapalestina zinazokaliwa kwa mabavu tangu mwaka 1967 si halali na ni kinyume cha sheria na ni ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa na maazimio ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Kwa muda mrefu sasa, aghlabu ya nchi za Amerika Latini zimekuwa zikitangaza waziwazi uungaji mkono wao kwa wananchi madhulumu wa Palestina, sambamba na kupinga sera kandamizi na jinai za Israeli dhidi wa ya Wapalestina. Mwaka elfu mbili na ishirini wabunge wa baadhi ya nchi za Amerika Latini walitaka kutungwa sheria za kuhususia na kuwekea vikwazo utawala wa kizayuni wa Israeli kutokana na mpango wa utawala huo ghasibu wa kutaka kupora ardhi zaidi za wapalestina za ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Kadhalika, dunia nzima inapinga njama za wazayuni za kutaka kuteka ardhi zaidi za Wapalestina. Mwisho wa taarifa, habari za dunia. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema ufafanuzi wa malengo ya maadui wa mukawama katika hotuba ya Sayid Hassan Nasrullah. Said Hasan Nasrullah, katibu mkuu wa Hizbullah Lebanoni, juzi Februari 16 alieleza malengo ya maadui katika hotuba yake kwa mnasaba kumbu kumbu ya wa kumbukumbu ya makamanda wa harakati ya mukawama walioua washahidi Shekh Raghib Harbe, Sayid Abbas Musawi na Haj Imad Mughnia. Nukta ya kwanza iliyotajwa na Sayid Nasrullah ni kwamba adui ameshindwa katika kukabiliana na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baada ya kushindwa malengo ya adui katika machafuko yaliyotokea miezi kadhaa iliyopita nchini Iran, alijaribu kuathiri ushiriki wa watu katika maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu tarehe 11 Februari kwa kutumia propaganda kubwa, lakini mahudhurio makubwa na yasiyo na kifani ya wananchi wa Iran yametoa pigo jingine kwa maadui wa mapinduzi ya Kiislamu na kwa maadui wa kambi ya Mukawama. Sayyid Hassan Nasrullah amesema kuhusiana na suala hilo kwamba wale waliokuwa na matarajio ya kuporomoka Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, mahesabu yao yametegemea njozi zisizo na msingi, kwa sababu mahesabu yao ni makosa na yamefeli. Nukta ya pili ya hotuba ya Sayyid Hassan Nasrullah imejadili malengo ya adui kuhusu Lebanon. Miongoni mwa hatua za adui dhidi ya Lebanon ni njama ya utawala wa Kizayuni wa Israeli ya kutumia medani ya gesi na mafuta ya Karish kinyume cha sheria. Israel na Lebanon zilitia saini makubaliano ya mpaka wa baharini mwezi Oktoba mwaka jana. Hata hivyo, makubaliano hayo hayakuwa na manufaa yoyote ya kiuchumi kwa Lebanon kutokana na kucheleweshwa kwa maksudi na baraza la mawaziri la Netanyahu na kutoyakubali makubaliano hayo. Said Hassan Nasrullah amesema, ikiwa tutajua kwamba kuna ucheleweshaji na ahadi za uongo katika suala la uchimbaji wa mafuta na gesi ya Lebanon, kamwe hatutomruhusu adui mzayuni kuchimba gesi katika medani ya Karishe, na tunatahadharisha dhidi ya kucheleweshwa jambo hilo. Suala jingine muhimu katika hotuba ya katibu mkuu wa Hizbullah Lebanon ni njama ya adui ya kutaka kuzusha ghasia na machafuko ndani ya Lebanon. Katibu mkuu wa Hizbullah Lebanon anaamini kwamba Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel zinajaribu kuzusha machafuko huko Lebanon, kwa sababu kwa upande mmoja utawala wa kizayuni unakabiliwa na mgogoro wa ndani na tishio la kusambaratika, na kwa upande mwingine uingiliaji wa Washington katika masuala ya ndani ya Lebanon ni miongoni mwa sababu za mkwamo wa kisiasa katika uundwaji wa baraza la mawaziri na kutangazwa rais mpya wa nchi hiyo. Kwa msingi huo Said Hasan Nasrullah ametahadharisha kuhusu matokeo mabaya ya kuzusha machafuko nchini Lebanon na kusisitiza kwa kusema, Wamarekani wanapaswa kujua kwamba iwapo wanataka kuitumbukiza Lebanon katika machafuko, hilo litakuwa na maana kwamba hatutakaa kimya, bali tutapiga mahali patakapowaumiza wa wa Marekani. Ikiwa hilo litatokea, tutaingia vitani na Israel. Mpendwa wa Marekani ninawaambia wa Marekani, kama wanataka kuzusha machafuko nchini Lebanon, mnapaswa kutaraji machafuko katika eneo zima, na ninamaanisha Israeli. Nam, wasikilizaji wapenzi, hapa ni Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kutoka katika studio hizo za chami Cham hapa jijini Teheran ni kukumbusheni kwanza baadhi ya yale tuliokuwa nayo kwenye taarifa habari za dunia kabla ya kuingia katika sehemu ya pili na ya mwisho ya matangazo yetu kwa usiku huo. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu Ayatullah Said Ali Hamenei amezikosoa nchi za kiislamu kwa kutochukua hatua yoyote ya maana ya kulilinda taifa la Palestina. Msemaji wa wizara ya mambo ya nchi ya Iran amemjia juu rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kutokana na rais huyo kukutana na maadui wa mfumo wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran tokea mwaka 1979 maadui wa tokea mwaka 1979. Viongozi wa, wa kanisa la Anglikana barani Afrika wametishia kujitenga na kanisa la Uingereza kutokana na kanisa hilo la Uingereza kubariki na kuruhusu mahusiano ya watu wa jinsia moja. Na kwa kali, watu 53 wameuliwa kigaidi na magaidi wa Daesh huko nchini Syria. Wasikilizaji wapenzi, karibuni sasa kutegea sikio sehemu ya pili ya matangazo yetu haya, na ya mwisho itahusiana na makala kuhusiana na lengo la kupewa utume bwana mtume. Tutakuwa pia na sira ya Abu Talib alayhisalam, dua pamoja na kipande cha kasida, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu. Aha, yeah. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo, wapenzi wa sikilizaji, na karibuni katika makala hii maalum inayokujieni katika masiku haya ya kumbukumbu kumbu, ya kubaathiwa na kupewa utume Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalam. Kipindi chetu cha leo kitazungumzia malengo ya kubaathiwa Mtume Muhammad, rehma na amani ziwe juu yake, pamoja na ali zake, kwa mtazamo wa Imam Ruhullah Khomeini, mwasisi na mwanzilishi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Kubaathiwa kuna maana ya kusimama na kuwa tayari kwa ajili ya kutenda kazi fulani. Na siku ya mabath ni siku ambayo Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam wa alibathiwa na kupewa rasmi utume. Kutumwa mtume ulikuwa mwanzo wa kumwokoa mwanadamu kutokana na shiriki, kutenda vitendo vilivyo kinyume na uadilifu, ubaguzi, ujinga na ufisadi, na kumwongoza kwenye tauhidi, kumpwekesha Mwenyezi Mungu, umanawi uadilifu na utukufu. Aidha, kubaathiwa kuliambatana na kuanza mwamko wa kimanawi na kuleta mapinduzi katika ulimwengu wa mwanadamu, mapinduzi ambayo athari zake bado zinaendelea kushuhudiwa hadi leo hii. Mabadiliko haya kiroho, ya kiroho yaliwaongoza wanadamu waliokuwa wakiabudu masanamu na kuelekeza kwenye chimbuko la maumbile na kuwaonya dhidi ya kufanya matendo machafu huku yakiwataka wafanye matendo mema na bora. Siku ya kubathiwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ulikuwa ni mwanzo wa kumwondoa mwanadamu kutoka katika giza kuelekea kwenye mwanga na nuru. Ni kwa ajili hiyo ndipo Imam Ruhullah Khomeini, mwasisi na mwanzilishi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, anaitaja siku hiyo kubaathiwa, kubathiwa Mtume Muhammad kuwa ni siku tukufu zaidi ulimwenguni. Kwa mtazamo wa Imam Khomeini, siku ya kubaathiwa Mtume wa mwisho hailinganishwi na siku nyingine yote ile, wala siku za kubaathiwa mitume wengine watukufu wa Mwenyezi Mungu. Aidha, Imam Khomeini amesisitizia kuhusiana na suala hilo kwa kusema kuwa siku ya kubaathiwa Mtume Muhammad ni siku kubwa ambayo haina mfano wake na wala hapatokei siku nyingine mithilia hiyo katika mustakbali. Ni siku ya kubaathiwa mtume aliyediriki daraja zote za kinafsi za mbinguni na akafahamu sheria zote za dhahiri na batini. Kwa ajili hiyo hakuna haja ya kutumwa ujumbe au mtume mwingine baada yake. Wapenzi wasikilizaji, kwa hakika kubathiwa mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam ni bishara ya utakaso wa mwanadamu anayestahiki na waliotakasika kutokana na machafu katika mtazamo wake wa awali kuhusiana na kadhia ya kubathiwa, Imamu Khomeini amelitaja neno tazkia yaani utakaso kuwa moja nguzo muhimu katika harakati adhimu ya, ya kumkurubia Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Neno hilo pia lina maana ya kumiliki sifa njema na kurekebisha mienendo yote ile isiyo sahihi sambamba na kutokomeza sifa mbaya. Kwa hakika tazkia huanza kwa mja kusafisha na kutakasa dhati yake na kisha kumalizika kwa ukamilifu wa shakhsia ya mtu binafsi. Ni kwa ajili hiyo ndipo Imam Ruhullah Khomeini, sambamba na kubainisha suala la taskia kuwa lenye umuhimu wa aina yake katika malezi ya tabia njema ya watu katika jamii ya mwanadamu, akalitaja pia neno hilo kuwa moja ya malengo makubwa <mulia> kwa mtazamo wa Imam Ruhullah Khomeini ni kuwa taskia haina maana ya kubaathiwa Mtume kwa ajili ya taifa kizazi na tabaka fulani tu la watu, wala ukomo wa historia na eneo maalumu la kijiografia. Aidha, Imamu Khomeini rahmatullah alaihi amefafanua zaidi kuhusiana na utakaso wa nafsi, ambayo ndio lengo kuu la kutumwa na Mwenyezi Mungu Mtume Mtukufu sallallahu alaihi waalihi wasalam, kwa kuashiria aya ya pili ya Suratul Jumaa inayosema yeye ndiye aliyempeleka mtume kwenye watu wasiojua kusoma, awasomea aya zake na awatakase na awafunze kitabu na hekima, ijapokuwa kabla ya haya walikuwa katika upotofu ulio dhahiri. Kwa mujibu wa aya hii, Mwenyezi Mungu mtukufu alimteua mtume na kumpa majukumu ya kazi maalum ambazo ni pamoja na kuteremshiwa Qur'ani tukufu na kuwasomea wanadamu kitabu hicho kitukufu. Qurani tukufu ni mfano wa chakula kilichoandaliwa na Mwenyezi Mungu kwa ajili ya wanadamu kupitia mtume wake, rehma na amani ziwe juu yake pamoja na Ali zake, ambapo kila mwanadamu ana fursa kunufaika nacho kadiri ya uwezo wake. Kuhusiana na suala hilo, Imam Khomeini rahmatullahi alaihi anasema lengo la kubaathiwa Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam lilikuwa ni kuandalia wanadamu karamu ya chakula kuanzia kipindi cha kuteremka Qurani tukufu hadi zama za mwisho. Mtume alipewa jukumu la kusoma kitabu hicho kwa madhumuni ya kumtakasa mwanadamu na kumfundisha kitabu hicho cha hekima. Kwa hivyo lengo la kubaathiwa mtume na kuteremka Kurani lilikuwa ni kumtakasa mwanadamu na kumwondoa kwenye machafu aliyokuwa amezama ndani yake. Aidha, Imamu Khomeini anafafanua zaidi ukweli huo kwa kusema ufundishaji wa kitabu hicho na hekima ni mambo ambayo hayawezekani bila kuwepo utakasaji. Nuruhi ya Mwenyezi Mungu haiwezi kumulika kwenye moyo wa mtu kabla ya mtu huyo hajajiondoa katika uzio wa machafu, dimbwi la matamanio ya nafsi, dimbwi la kujiona, wala kabla hajayaondoa machafu ambayo yamepenya ndani ya nafsi yake. —mwisho kunukuu. Tazkia ambayo ndiyo lengo kuu la kubaathiwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam ina maana kuondoka katika kiza cha nafsi na kupambana na matamanio na vishawishi vyote vya ndani kwa ajili ya kuingia katika anga ya usafi wa kimaanawi. Kwa mtazamo wa Imam Khomeini rahmatullahi alaihi, chanzo cha tofauti na migogoro yote ambayo inashuhudiwa leo katika jamii ya mwanadamu kinatokana na upinzani ambao unapatikana katika nafsi za wanadamu. Chanzo cha kuchupa mipaka na kuzuka tofauti kati ya wanadamu hutokana na nafsi za wanadamu kutotosheka wala kukinai. Kwa hakika suala hilo hupatikana katika matabaka yote ya watu, wakiwemo wafanyakazi, watu wa vijijini na hata viongozi wenye madaraka ya juu. ya Rasulullah ya habiballahi madan, ya bna abdillah, ya Muhammad, alayka sallallahu ya Muhammad. Wapenzi bna wasikilizaji abdillah. Hakuna shaka kwamba kukosekana utakaso wa nafsi kwa viongozi ni jambo lenye hatari kubwa. Kuhusiana na suala hilo, mtukufu huyo anasema ikiwa watu wa kawaida hawatajitakasa na wakafanya maovu, madhara ya uovu wao huwa na ukomo maalum. Ikiwa mtu mmoja atafanya uovu sokoni au katika kijiji, inawezekana uovu huo ukawa na athari kwa kiasi fulani tu, lakini ikiwa uovu huo utafanywa na mtu ambaye amekubalika na watu msomi ambaye watu wamekiri ujuzi wake, kwa viongozi ambao watu wamekubali uongozi wao, kwa watawala ambao watu wamekubali utawala wao, basi wakati huo nchi itakabiliwa na uharibifu. Hii ni kwa sababu mtu aliyeshika hatamu za uongozi hajatakasika. Mwisho wa kunukuu. Sura ya kwanza iliyoshuka kwa Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam na kuthibitisha utume wake ni Suratul Alaq. Aya sita na saba za sura hiyo zinasema, kwani hakika mtu bila shaka huwa jeuri, akijiona katajirika. Kwa ajili hiyo, Imamu Ruhullah Khomeini rahmatullah alaih anaashiria sehemu ya pili kuhusiana na maudhui ya uwaasi wa mwanadamu na kusema hali hiyo inawahusu wanadamu wote ambapo mtu hufanya uasi wakati tu anapojiona katosheka. Mtu huasi kwa kiwango cha utajiri, elimu au madaraka aliyonayo. Hivyo lengo la kubaathiwa Mtume mtukufu lilikuwa ni kutuokoa kutokana na uasi na kisha kututakasa. Mambo yanayomfanya mwanadamu ahisi kuwa anajitosheleza na kuwa simuhitaji tena, na hivyo kumfanya atende uasi mwingi, ni mengi mmoja ya mambo hayo ni pamoja na elimu, madaraka, mali, uchumi na siasa. Taban ni baada ya kulewa kutokana na vitu hivyo. Aidha, Imamu Khomeini alikutaja kuondoa dhuluma kwa lengo jingine la kubaathiwa Mtume Muhammad, sallallahu alaihi waalihi wasallam. Kuhusiana na suala hilo, anasema sababu nyingine ya kubaathiwa Mtume wa Mwenyezi Mungu ilikuwa ni kuwafahamisha wanadamu njia ya kuondoa dhuluma ili kuwafanya waweze kukabiliana na nguvu kubwa za istikibari duniani. Utume pia ulikuwa na madhumuni ya kuokoa akhlaki za wanadamu roho za wanadamu miili yao na kila kitu cha mwanadamu kutokana na dhuluma. Utume pia ulikuwa na lengo la kuwafanya wanadamu wajisafishe na kila aina madhambi na machafu na kuweka mahali pake nuru, waachane na dhuluma na ujinga na kuweka nuru ya elimu mahala pake, na wajitenge na dhuluma na ukandamizaji na kuweka mahala pake nuru ya uadilifu. Wapenzi wasikilizaji, muda uliopangiwa kipindi hiki umefikia tamati. Asanteni kwa kunitegea sikio na kwaherini. Sira ya Abu Talib alayhi salam. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Karibuni wapenzi wasikilizaji, katika makala hii ya leo, ambayo ni sehemu ya pili ya mawaidha ya ustadhi Juma Kazingati wa Kigoma Tanzania, akizungumzia sira na imani ya Abu Talib alayhi salam. Nukta nyingine katika swala la maisha ya Abu Talib alayhi salatu wassalam, ambayo ni fahari kwake hata mbele ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa Taala. Abu Talib kama tulivyosema, alilelewa alizaliwa yake, Muttalib, ambaye ni baba, ka na kulelewa katika kivuli cha babu yake Abdul Muttalib ambaye ni baba alifahamika na Waarabu wote, alitukuzwa na watu wote, alikuwa anatisha dini ya Nabii Allah Ibrahim katika bara la Waarabu na katika makabila ya Waarabu. Kwa hiyo Abu Talib alielewa katika maisha ya namna hii. Kwa hiyo baba yake alikuwa anafuata dini ya Nabiullahi Ibrahim, kwa hiyo ni wazi kwamba na nafasi na nafasi aliyokuwa nayo kuonyesha watu waliokuwa wakija kuhiji katika mji ule, na kiasi kwamba watu walikuwa wakifanya tawasal kupitia mtu huyo ili kuweza kushusha mvua katika mji wa, wa Hijazi. Kwa hiyo Abu Talib alichukua majukumu ya kumlea Mtukufu Muhammad alayhi wa alayhi wa, baada ya kufariki Abdul Muttalib, akiwa ni mwenye umri wa miaka minane, Abu Talib si kwamba aliathirika na shirki na kuabudu masanamu kwa watu wa Makkah bali alikuwa ni mstari wa mbele kuyapiga vita na kusimama vikali na wale ambao waliokuwa wakiabudu masanamu na wale ambao waliokuwa wakifanya shiriki, na vile vile alijiharamishia swala la kunywa pombe na kufanya mambo yaliyokuwa ya haramu, yale yote ambayo aliyaharamisha Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala, ufisadi ambao uliokuwa wakifanyika katika jamii. Vilevile, Abu Talib aliweza kujiweka mbali na kujitahadharisha na mambo kama hayo. Yeye ni mtu wa kwanza kabisa kutia saini ya yeyote yule ambaye atakayeapa kiapo cha kumuua mtu ambaye ni waliwa Mwenyezi Mungu, basi na yeye afanyiwe kisasi cha kuuliwa. Ina maana mahakama inatoa hukumu. Kifo kwa kifo, yeyote ambaye atakaiua makusudi basi. Abu Talib Abutalib alikuwa ni mtu wa kwanza kuweka saini, yeyote ambaye ambaye atakayefanya tukio hilo na yeye vile vile achukuliwe hatua ile kwa ile kuwa, kuwa ya namna hiyo, na swala hili ni sunna ambayo mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ani weza kuliunga kuli mkono katika dini ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, na hiyo ikawa inafahamika katika, katika lugha ya Kiarabu alkisama, yani ni, ni kiapo ambacho mtu anapokiapa lazima, kama ni kwa ajili ya kumdhuru mtu, basi na yeye vile vile anafatiwa nahukumu, na hukumu ya namna hiyo. Wanahistoria wanaandika kwamba Abu Talib alayhi salatu wassalam miaka mitatu kabla ya kuhama Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na baada ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kutoka katika mabonde ya Abu Talib, Abu Talib katika mwezi wa Shawwal, wengine wanasema Zilqaada, akiwa ni mwenye umri wa miaka 84 alifariki dunia katika wakati huo. Kwa hiyo Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam anathibitisha imani ya Abu Talib alayhi salatu wasallam kwamba alikuwa ni mwenye hamu ya kuendelea kumuhami Mtume na mapenzi yake kwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Abu Talib alizikwa katika makaburi maarufu katika mji wa Makkah, Maqbaratul Hujun, katika makaburi ya Abu Talib yanapatikana katika mji wa Makkah. Kifo cha Abu Talib alayhi salatu wasallam yalikuwa ni majonzi ya hali ya juu. Yalikuwa ni msiba mkubwa kwa mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa, alayhi wa sallama. Katika mwaka huo kilifuatiwa kifo kilifu kingine cha mama mtukufu ambaye ni Khadija binti Khuwaylid ambaye alijitolea mali zake kwa ajili ya dini ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kupiga hatua kusonga mbele. Kwa hiyo haya matukio mawili yalimweka huzuni mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kiasi kwamba mwaka huo aliwita ni niamu lhuzni kwa kuondokewa na watukufu hao wawili walokuwa kihami dawa ya mtume huyo mtukufu. Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alifanyiwa mazila na kabla ya kupata masahaba hamsini yaliweza kumtokea matukio kama hayo Makuraishi. Tukiangalia Ibnu Kathir anapokea kutoka kwa Ibni Asir ananukuu na kusema kwamba makafiri wa kukuraishi baada ya kifo cha Abu Talib alayhi salatu wasalam walimtupia mtume Muhammad udongo, ilifikia hatua na kumtupia uchafu wa tumboni wa mnyama alikuwa amekusha chinjwa katika kichi cha mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kwa hiyo matukio haya yaliendelea muda mrefu sana baada ya kufa Abu Talib na kufariki kwa Khadija binti Khuwaylid, kwa kwenye nguzo za dini ya Uislamu waliokuwa wakimuhami mtukufu mtume Muhammad sallallahu alayhi wa, wa sallama fi limwela kupotea na Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa, wa, wa sallama kwa vipi watu hawa, aliweza kuzungumza maneno haya yenye kuonyesha ni jinsi gani amepoteza nguzo kabisa katika dini ya Mwenyezi Mungu, na katika kufikisha swala la kuendeleza dini ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anasema, manalat quraishu minni shay'an aqrahu hatta mad'a abu talib wa kataba. Abu talib alayhi wa salatu wasalam alikuwa bado yupo hai makafiri wa kikuraishi hawakuweza kufanya kitu chochote ambacho kitakachoweza kunikirihisha mimi katika mzunguko mzima wa kufikisha dini ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Hii ni kauli ya mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallama akionyesha umuhimu wa, alayhi wa Abu Talib na Khadija binti Khuwailid katika swala ya kufikisha dini ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Abu Talib, baada ya kufa Abdul Muttalib, kama historia inasema, alichukua dhamana ya kumlea mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa aalihi wa sallama mtukufu huyu akiwa ni mwenye umri wa miaka minane alimlea mpaka alipotimiza miaka arobaini na mbili mpaka paka arobaini na nane kama historia inavyosema, alimlinda Mtume Muhammad alimhami Mtume Muhammad kwa aina yoyote ile. Katika safari mbalimbali, Abu Talib alikuwa sambamba na Mtume Muhammad sallallahu alayhi wasallama, sehemu mbalimbali ambazo alizokuwa Mtume Muhammad akiendeleza na kueneza dini ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, na kueneza watu kumpokesha kum, kum, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, kuondoa shina na mzizi wa shirki na kuabudu masanamu kwa watu walifanya jitihada za kumpinga, lakini Abu Talib hakulegeza kamba na hakuzembea swala la kumlinda mtume huyo na kumuhami mtume huyo, alikuwa sambamba mpaka pale alipokuwa miaka mitatu katika mabonde ya Abu Talib katika mji wa Makka pamoja na Bibi Khadija, jambo ambalo yalikuwa ni yenye ukawe zaidi na yenyejua linalochoma, lakini Abu Talib alikuwa sambamba na mtume huyo na vile vile alizidi ku kuficha imani yake ili kuendelea kumhami mtume huyo wa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Kwa hiyo tukiangalia katika maneno yake ambayo aliyokuwa akiyazungumza kwa kuhitimisha jalasa yetu hii, aliokuwa akizungumza kuhusiana na imani yake kwa mtume Muhammad na mbele Mwenyezi Mungu subhanahu wataala na kuikubali dini ya Mwenyezi Mungu ni kauli hii liyalama khiyarun nasi. Ni ibidi watambue watukufu wale wakubwa wa watu wanaojiona kwamba wao ni watukufu na wakubwa katika umma wa mtume Muhammad, anna Muhammadan nabiyyan, watambue kwamba Muhammad hapana shaka ni mtume kama Musa, kama vile alivyokuwa Musa, wal Masih ibn bnu Maryam, na Masihi Yesu, Yesu, Yesu Isa bnu Maryam hataa waliotujia yahdi mithla ma ataya ametujia kutongoza kama vile Musa na Isa waliokuja kuyaongoza. fakullun biamrillah, wote walikuja kwa amri ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. yahdi wayasin, wanaongoza na vile vile wanajepusha na yale ambayo Mwenyezi Mungu ameyakataza. wa annakum tatlunahu, na ninyi ambao hamuamini mnamsoma, fi kitabikum, katika kitabu vitabu vyenu bisidqin hadith kwa hadithi na maongezi na mazungumzo yaliyokuwa mazuri. Kwa lugha nyingine ni kwamba mnamsoma Mtume Muhammad katika maandiko matakatifu yenu yasiokuwa na, na, na shaka ndani yake, la haditha murajamin, na wala si hadithi ambayo yamewekwa ndani yake porojo yalayotafsiriwa na kuongezwa mikono na mengine kuondolewa na mengine kuyacha. Mtume huyo mnamfahamu kama vile mnavyofahamu walenu, na hii ni kauli ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, Abu Talib alayhi salatu wasalam anayethibitisha kauli ya Mwenyezi Mungu kuonyesha imani yake jinsi gani alivyokuwa kimwamini Muhammad na kuamini dini ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Na hivyo ndivyo alivyokuwa akiamini manabii wengine wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Huu ni muhtasari wa maisha ya Abu Talib alayhi salatu wasalam ambaye amedhulumiwa kihistoria na kuchafuliwa kihistoria, lakini tunaona jitihada zake, ndio maana leo hii Uislamu umetufikia na wale ambao wapo dhidi ya Uislamu bado wanazidi kumchafua Abu Talib alayhi salatu wasalam na mengine ambayo walikuwa wakiongeza kwa kutaka kuchafua sifa ya mtu huyu mtukufu. Tukirudi katika miongoni mwa masahaba wa Ali bin Abi Talib alayhi salatu wasalam, anasema kwamba waliingia baadhi ya masahaba na kumwambia ya bta Ali, yewe mwana wa Abi Talib, umewezaje kufikia katika daraja ya namna hii na ili hali baba yako alikufa akiwa ni msifa ya kufru? Ali bin Abi Talib alayhi salatu wasalam alimwambia, Mwenyezi Mungu aukate ulimi wako. Mtu ambaye Mwenyezi Mungu alimuumba kutoka katika mgongo wa watu watakatifu na katika kizazi cha wanawake waliotaharishwa na Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala, utawezaje kumnasibisha kuwa alikufa kafiri na ili hali yeye ndio baba wa Uislamu kamili? kwa hiyo Wa wamedata waliomfungia safari asiyekuwa wewe, na wanahasara wadadisi ila kwa sababu yako, wamepotea wanaojitolea ila kwa ajili yako, na wamekaukiwa wenye kujifaidisha ila aliyefaidika kwa fadhila zako. Mlango wako uko wazi kwa wenye raghba na heri yako hutolewa kwa wingi kwa wenye kuitaka. Fadhila zako huwafikia wanaoziomba. Tunu zako humfikia kila anayezitazamia, na riziki yako huandaliwa wenye kukuasi pia. Upole wako umewakinga hata wanaokufanyia uadui. Ni ada yako kuwafanyia wema waovu. Na mwenendo wako ni kuwapa muhula wanaopitukia mipaka. Basi e ee, Mwenyezi Mungu niongoe uongofu wa walioongoka, uniruzuku jitihada ya wenye juhudi, na usinijalie kuwa miongoni mwa walioghafilika waliotengwa, na unighufirie siku ya malipo. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni pars today com slash sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.