Swahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, enyi makafiri, siabudu mnachokiabudu, wala nyinyi si wenye kuabudu ninayemwabudu wala mimi si mwenye kuabudu mlichokiabudu, wala nyinyi si wenye kuabudu ninayemwabudu. Mna dini yenu nami nina dini yangu. Bismillahi rahmani rrahim. Wassabahulkheir wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo haya ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran, yanayokujieni moja kwa moja kutoka hapa jijini Tehran. Ama leo ni Juma Mosi eh, tarehe 27 ya mwezi Rajabu mwaka 1444 Hijiria, sawa na tarehe 18 Februari mwaka 2023 Miladi. ya kukuletea matangazo haya asubuhi ya leo ni mimi Salum Bendera, tunasikika kupitia satelit na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.ir/sw Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib dot ir. Kwa wasikilizaji wetu walioko maeneo ya Tanzania Uh, wanaweza kutusikiliza pia kupitia masafa ya FM mia moja na tano nukta tatu Tanga tisini na tisa nukta moja Lindi mia moja nukta tisa Mwanza tisini na tisa nukta saba Kigoma mia moja na nne nukta moja Mtwara tisini na tisa nukta moja Singida mia moja na nne nukta tano Tabora na mia moja na tano nukta tisa Shinyanga na huko Kahama mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kupitia Maarifa FM, sauti ya umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga. Ama asubuhi, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa utakaofuatiwa na kipindi maalum kitakachokujieni kwa mnasaba wa siku ya leo kukumbuka siku aliyobaathiwa Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wa salam, udondozi wa baadhi ya matoleo ya magazeti ya Afrika Mashariki na makala yaleo katika historia. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa Tehran, mbili 2 kamili asubuhi huko Afrika Mashariki. Ifuatani taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Waislamu leo wanasherekea kumbukumbu ya kubaathiwa Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam. Mkutano wa viongozi wa Afrika a kuanza leo, mpango wa kunyamazisha bunduki unajadiliwa. na rasimu ya azimio la Umoja wa Mataifa yaitaka Israeli kukomesha mara moja upanuzi wa vitongoji haramu. Na sasa ni habari kamili. Waislamu katika pembe mbalimbali mbali duniani leo wanaadhimisha kumbukumbu ya kubaathiwa na kupewa utume mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam. Nchini Irani, usiku wa kuamkia leo, miji mbalimbali mbali hapa nchini imeshuhudia sherehe na maadhimisho ya kumbukumbu kumbu ya kubaathiwa na kupewa utume mbora wa viumbe Muhammad bn Abdillahi sallallahu alihi wa alihi wasallam. Siku kama leo miaka 1457 iliyopita Mtume Muhammad alibaathiwa, yani kupewa utume na Mwenyezi Mungu. Kipindi hicho mtume alikuwa na umri wa miaka 40. Mtume Muhammad alianza kutafakari na kudurusu maumbile ya dunia akiwa bado mdogo, na daima alikuwa akifikiria njia za kunyanyua juu utukufu mwanadamu. Alikuwa maarufu kwa ukweli, uaminifu na kutenda mema alitumia muda wake mwingi katika ibada na kutafakari katika pango la Hira. Malaika Jibrail alimteremkia Muhammad akiwa katika pango hilo katika siku kama leo na kumwambia kwamba ameteuliwa na kuchaguliwa na Mwenyezi Mungu kuwa mtume wake wa mwisho kwa walimwengu wote. Aidha, siku kama ya leo miaka 29 iliyopita inayosadifiana na tarehe 27 Rajab mwaka 1415 Hijria, Redio Teheran Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ilianza kurusha matangazo yake kwa mara ya kwanza. Matangazo ya Redio Teheran yalianza kurushwa kwa muda wa nusu saa tu usiku na yalifunguliwa kwa mnasaba wa kuadhimisha siku ya kubathiwa na kupewa utume Bwana wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Wa mkutano wa 36 wa viongozi wa nchi za Afrika unaanza leo Jumamosi katika mji mkuu wa Ethiopia, Adis Ababa, kujadili masuala kadhaa hasa maendeleo yaliyopatikana katika kampeni ya kunyamazisha bunduki na changamoto za usalama wa chakula barani Afrika. Mkutano huo utajadili pia masuala ya kisiasa na kiuchumi sambamba na mada kuu ya mwaka huu ambayo inajadiliwa chini ya anwani ya kuharakisha utekelezaji wa eneo la biashara huria la bara. Viongozi wa Afrika pia watatathmini mpango wa utekelezaji wa miaka kumi ya kwanza na kubuni mpango wa pili wa utekelezaji wa miaka kumi mingine wa dira ya Umoja wa Afrika hadi mwaka elfu mbili na sitini na tatu. Rais wa Senegal Macky Sall, ambaye ameshikilia wenyekiti wa Umoja wa Afrika tangu Februari mwaka elfu mbili na ishirini na mbili, anatarajiwa kukabidhi nafasi hiyo kwa rais wa Komoro Azali Asumani. Shughuli za mkutano huo zilianza hapo kabla katika makao makuu ya Umoja wa Afrika kwa kikao waida, cha kawaida cha 42 cha baraza la utendaji la mawaziri wa mambo ya nje wa nchi za umoja huo. Mwenyekiti wa kamisheni ya umoja wa Afrika Musa Faki amesema umoja huo umefanikiwa katika juhudi zake za kuimarisha amani katika nchi kadhaa za bara hilo, jambo linaloashiria kuwa jumuiya hiyo ya hii Afrika imedhamiria kutoa kipaumbele kwa mausuluhisho ya amani yanayopaswa kusimamiwa na Waafrika wenyewe. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu na inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran. Rasimu ya azimio jipya la Umoja wa Mataifa ambalo linasubiriwa kupigiwa kura, linaotaka utawala ghasibu wa Israel kukomesha haraka iwezekanavyo shughuli za upanuzi wa vitongoji vya walowezi katika ardhi za Palestina unazozikalia kwa mabavu. Rasimu hiyo ni pigo jipya ka njama za serikali mpya utawala wa Kizayuni wa Israel yenye misimamo mikali ya kupora ardhi zaidi za Palestina. Rasimu hiyo imetayarishwa kabla ya kikao cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kitakachojadili mzozo kati ya Israel na Palestina. Baraza la usalama linatazamia kufanya kikao hicho ikiwa ni jibu lake kwa tangazo la hivi karibuni la utawala ghasibu wa Israel kwamba unapanga kuhalalisha ujenzi wa vituo tisa vya nje na kuendeleza mipango ya kujenga nyumba mpya elfu kumi za walowezi wa Kiyahudi katika ukingo wa magharibi wa mtu Jordan. Aidha, rasimu hiyo inaitaka Israel isitishe haraka na daima shughuli zote za ujenzi wa vitongoji vya walowezi katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Zaidi ya dazeni mbili za vyama vya siasa vya Kiarabu vimetaka kuondolewa haraka vikwazo vyote vilivyowekwa na Marekani pamoja na washirika wake wa Magharibi dhidi ya Siria, hususan baada ya tetemeko kubwa la ardhi la 7.8 kwa kipimo cha Rishta lililoathiri maeneo ya kaskazini mwa Siria na nchi jirani ya Uturuki. Taarifa pamoja iliyotolewa na vyama 26 vya siasa vya Kiarabu imetaka kukomeshwa hatua za upande mmoja dhidi ya Siria na kueleza mshikamano wao na uongozi wa taifa hilo. Taarifa ya vyama hivyo imesema, tunalaani na kukemea vikali hatua zote za kiholela zinazochukuliwa na Marekani na washirika wake dhidi ya taifa la Kiarabu la Siria. Vyama hivyo pia vimetoa mwito kwa Umoja wa Mataifa na mashirika husika ya kimataifa kuchukua hatua za haraka zinazolenga kuondoa vikwazo na kuwasilisha misaada muhimu ya kibinadamu katika maeneo yaliyoathiriwa na tetemeko la ardhi nchini Syria. Wakati huo huo, rais wa Syria Bashar al-Assad amezishukuru nchi na mataifa rafiki kwa msaada wao kufuatia tukio hilo la kusikitisha, akisisitiza ah, kuwa kiwango cha maafa haya ni kikubwa zaidi ya uwezo wa Siria. Na katika mkutano uliofanyika mjini The Hague, Uholanzi, nchi zaidi ya 60 duniani zimetoa mwito wa kuwepo matumizi sahihi na uwajibikaji ya akili bandia katika masuala ya kijeshi. mkutano wa kwanza wa kimataifa kuhusu matumizi bora na, waki, na ya uwajibikaji ya akili bandia katika masuala ya kijeshi ulifanyika tarehe 15 na 16 mwezi wa Februari mjini Hege Holanzi. Holanzi na Marekani ni kati ya nchi 60 zilizo saini makubaliano huko Hege kuhusu matumizi bora ya akili bandia. Mkutano huo ulizikutanisha pamoja serikali na makundi mbalimbali mbali kwa lengo la kujadili matumizi ya kimaadili ya zana za kijeshi na mifumo ya silaha inayotumika inayotumia kumradhi akili bandia. Wopke Hoekstra, waziri wa mambo ya nje wa Uholanzi, amesema katika kikao cha kufunga mkutano huo kwamba nchi washiriki katika mkutano huo zimetaka kuchukuliwa hatua za kiulinzi zinazofaa na kuwepo uangalizi wa binadamu kwa matumizi bora mifumo ya akili bandia, kufanya kazi pamoja na kubadilishana ujuzi na uzoefu kupitia mafunzo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wasasasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi ya leo unachupi, unatupia jicho kiwewe cha Marekani cha kuweko uhusiano wa karibu wa Siria, China na Iran. Wizara ya mashauri ya kigeni ya Marekani imetangaza kuwa matamshi ya viongozi wa China kuhusiana na kuwa na urafiki usio na mipaka na Rasia yamepelekea kuibuka wasiwasi nchini Marekani. Wendy Sherman, naibu waziri wa mashauri ya kigeni wa Marekani, sambamba na matamshi hayo amebainisha kwamba Washington ina wasiwasi mkubwa kuhusiana na uhusiano unaoongezeka na, na kuimarika baina ya Iran na Rasia. Serikali ya Marekani inaamini kuwa Beijing inakusudia kutekeleza taarifa pamoja viongozi wa China na Rasia kuhusiana na urafiki usio na mipaka baina ya mataifa hayo mawili makubwa ambayo ni wanachama pia wa kudumu katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Hili ndilo jambo ambalo limewatia kiwewe na wasiwasi mkubwa viongozi wa Washington. Akizungumza Jumatano iliyopita katika kongamano kwenye chuo cha Brooklyn mjini Washington, Wendy Sherman, naibu waziri wa mashauri ya kigeni alisema, wa Marekani alisema, Wachina wanafungamana na ushirika wao na Rasia usio na mipaka, na sisi bila shaka tuna wasiwasi kuhusiana na suala hili. Sisi tuna wasiwasi mkubwa na ushirika huu na hasa himaya na uungaji mkono wa China kwa mashambulio ya kijeshi ya Russia huko nchini Ukraine. Vladimir Putin wa Russia na Xi Jinping wa China, marais hao wawili, Februari mwaka jana walitoa taarifa pamoja ambayo ndani yake ilibainisha wazi juu ya kuweka urafiki baina ya mataifa hayo mawili ambao hauna mipaka. hatuna mpaka wowote katika urafiki wetu Ilibainisha taarifa hiyo pamoja ya Beijing na Moscow. Aidha, katika taarifa hiyo ilibainishwa dhahiri shahiri kwamba filhal ulimwengu unashuhudia mabadiliko makubwa, na mwanadamu ameingia katika duru mpya ustawi wenye kasi, na kunatokea mabadiliko makubwa, ambapo kunashuhudiwa mchakato wa matukio kama kuibuka kambi kadhaa, utandawazi wa uchumi kuunda jamii yenye weledi wa taarifa anuai kwa anuai za kiutamaduni kubadilisha muundo wa utawala kimataifa na kupatikana nidhamu kimataifa. Russia na China yakiwa madola mawili muhimu na makubwa ulimwenguni, katika miaka hivi karibuni yamechukua hatua muhimu kwa ajili ya kupanua ushirikiano na vilevile vile kuchukua maamuzi mamoja dhidi ya sera za uchukuaji maamuzi ya upande mmoja za Marekani. Jambo jingine ambalo Wendy Sherman, naibu waziri wa mashauri ya kigeni Marekani, amelitaja kama linalotia wasiwasi Washington ni uhusiano unaongezeka baina ya Iran na, na Rusia katika miaka hivi karibuni, hususan katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita, Marekani imebwabwaja na kutoa madai mengi kuhusiana na kustawishwa uhusiano wa kijeshi na kisilaha wa Irani na Rasia hususan katika uga wa ndege zisizo na rubani. Marekani imekuwa ikikereka hata na mwenendo wa kuimarika zaidi uhusiano wa Tehrani na Moscow na kukurubiana zaidi mataifa haya mawili. Hii ni Redio Teherani, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio kipindi maalum kinacho kujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku waliobaathiwa na kupewa utume Mtume Muhammad, rehma na amani ziwe juu yake pamoja na ali zake. Aa, kwa kwanza kabisa kumekuwa na pengine mtizamo ama kugonganika kwa mambo ambapo siku hii ambayo inaanguka tarehe ishirini na saba mwezi wa Rajab watu wengi wanachukulia kama siku ambayo mtume wetu aliweza kwenda safari ile ambayo inajulikana kimaarufu kama Isra wal Miraj. Sasa kwa kuanzia, Sheikh Ali, ningependa pengine ukatupa mwangaza, ukatufafanulia zaidi tofauti zilizopo baina ya Isra na Miraji na Mabath, na pia ukaweza kutufafanulia kwa nini ya Waislamu wazingatia kwamba tarehe 27 ya mwezi wa Rajab, tarehe hiyo la Isra na Mi'raj. Isra na Mi'raj ni safari ya Muhammad sallallahu alayhi wa alihi kutoka Maka Haram mpaka uh, mpaka Masjid Al-Aqsa kama ilivyotajwa katika Qurani al-Karim kwa kiwiliwili na roho ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi na kisha kutoka katika uh, mji huo au Masjid Al-Aqsa kuelekea mbinguni. Hili ni tukio muhimu katika maisha ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam, e, likiwa pia ni katika miongoni mwa alama za ukweli wa ujumbe wake. Baadhi ya Usilamu zingatia kuwa tukio hili tarehe kama hii, ila kwamba uhakika ulioko kutokana na riwaya ambazo kwamba tunazitegemea kutokana na Ahlul Bait Nabuwa, na wenye nyumba wanajua zaidi yaliyomo katika nyumba. Isra na Miraj ni tukio lililotokea katika mwezi wa Ramadhani, na labda si wakati wake kutaka kuthibitisha tarehe hii, na si mahala pa kugombana pia, maanake la umuhimu ni kwamba Isra na Miraji ilifanyika, lakini sisi tunashikilia kwamba tarehe hii ishirini na saba mwezi wa Rajab ni tarehe ambayo kwamba tukio muhimu zaidi katika tarehe ya binadamu ni siku ile ambayo kwamba Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi aliletewa ujumbe rasmi kutoka kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, kumbainishia kwamba yeye amepawa jukumu la kuwaongoza watu wa ulimwengu mzima, yani mwanzo wa haraka ya mabadiliko katika tukio la ku letewa ujumbe na kutumilizwa mtume ilikuwa ni tukio ambalo kwamba lina athari kubwa zaidi katika maisha ya binadamu kwa ujumla. Kwa hivyo tarehe hii 27 tunazingatia kutokana na kwa mujibu wa riwayat kwamba ni siku ya bitha au siku ya mabaadhi, siku ya kutumilizwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam. Na kwa hivyo tuikumbuka kwa msingi huo na kujihimiza kufanya ibada ili kuitukuza siku hiyo na kujikurubisha uh, na maana ya utume na kujikurubisha kwa uh, risala aliyokuja nayo Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Nafikiri nitakuwa nimebainisha uh, kidogo uh, tofauti iliyoko baina ya fikra hizi mbili pia ni lazima niashirie kwamba hata kama tutasema kuwa Isra na miraj ilitokea katika tarehe hii ishirini na saba, haina maana kwamba kutumilizwa kwa mtume kuliambatana pia na Isra ya miraj. Haya ni matukio mawili mbali ambayo kwamba yamefanyika katika miaka mbali. Kuna uh, bahthi kuhusiana na tarehe hasa ya Isra na miraj, mwaka gani ilitokea maulamai wanafikira tofauti tofauti, wengine wanasema kuwa walitokea mwaka wa tatu, wengine mwaka wa tano, mwaka wa kumi na mbili kabla ya Hijra na kadhalika. Taban, rai ambayo kwamba tunaipa nguvu ni kuwa ilifanyika Isra na Miraj katika mwaka wa tatu wa utume wa Mtume Muhammad, sallallahu alaihi alaih waali wasallam. Lakini hii ni baadhi nyingine mbali ambayo kwamba labda tutaitengia wakati mwingine. Mwanzo kabla hujaweka mazungumzo yako, pengine ni kitu gani ambapo sa muhimu ama ibada gani kubwa ambao muislamu anaweza kujishughulisha nao siku hii taban? Uh, sisi tumehimizwa kwamba siku ya mab'ath tufunge kama alama ya kumshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, mm -hmm, kwa neema hii kubwa aliyotuletea ya, ya ya ya utume wa Mtume Muhammad ambaye kwamba risala yake mm -hmm. ni nuru, ni mwangaza, ni ukombozi mm -hmm. wa binadamu kutokana na balaa na matatizo na mazito yote ambayo kwamba amekumbana nayo katika maisha yake. Ni uh, siku ambayo kwamba tunakumbuka kuletewa suluhisho ya mengi ya yale ambayo kwamba tunapambana nayo katika maisha yake. Labda kwa msingi huu nitaje uh, aya moja katika Qurani Alkarim, uh, katika surati al-A'raf aya 157 ambapo Mwenyezi Mungu subhanahu wataala asema no. Mjumbe mtume ambaye kwamba amesikia kuwa ni al-umay alladhi, lakini muhimu kwamba ni mjumbe mtume ambaye kwamba wanampata ame ametajwa katika vitabu vyao katika Taurati mm -hmm. na katika Injili kuna utaji wa mtu kwamba mitume waliotangulia walibashiria watu uh -huh. kwamba atakuja mtume uh -huh. na sifa zake ni hizi mm -hmm. wanaziona katika vitabu vyao Taurati na Injili. Huyu mtume awaamrisha mema na wakataza maovu na awahalalishia mazuri na anawaharamishia mabaya, ndio sheria hii. Na kisha anawa ondolea uzito ambao kwamba umewakalia mm -hmm. Yale mizigo ambayo kwamba umebeba anaondolea. mm -hmm. Manake zile ada na zile uh, uh, superstitions na, mm -hmm. na mila ambazo kwamba walikuwa wameshikana nazo na mateso uh, ambayo kwamba wanajiingiza ndani wenyewe watu, faladhina mm -hmm. amanu bihi, basi wale ambao kwamba wameamini kwake na wakawa wamempa uh, heshima na wakamnusuru mm -hmm. na wakapata nuru ambayo kwamba iletwa pamoja naye hao ndio wenye, kwa hivyo hivyo uh, siku hii ya mabaadhi ni siku ambayo kwamba inakuwa na umuhimu huo, mm -hmm. kwetu sisi, mm -hmm. na kwa hivyo tunapoingia ndani yake ni kwamba tunaingia kwa Uh, roho ya kushukuru na y kufurahi na ku, uh, kumtaka Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kwamba atuambatanishe na uh, maongozi ya mtume huyo. Uh, hii haya ni katika, uh, uh, katika baadhi ya mambo tutakana na, kuhusika nayo uh, lakini kabla ya ya hii nukta ama tumetaja uh, masuala ya, ya kufanywa au baadhi ya matendo ya kufanya katika hii siku kufunga na kuswali na kufanya ghusul uh, ni muhimu pia tujaribu kufikiria ama kupeleleza namna alivyoanza kazi yake mtume na namna wahi ulivyomjia. Tabaan, nahitajia kubainisha napotaja wahi namaanisha nini. Kwa hivyo nianze hapa na maswala ya wahi. Wahi ni ujumbe ambao kwamba unatoka kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala, kwa njia ambayo kwamba sisi kama binadamu katika mawasiliano yetu ya kawaida mm -hmm. hatuwezi kuzidiriki hatuwezi kuwa uh, na ufahamu nayo. Na hivyo inavyokuja ile wahi Ma, ni yani, maneno ambayo kwamba yanateremsha kwa kifua au kwa roho, na kufahamishwa, anaeletewa ule wahi inakuwa kuwa namna ambayo kwamba ni ni fichwa kwetu na haijulikani kwetu sisi yeah. Hatuna uwezo wa kuweza kufahamulau kama ningekuwa nakana mtume, sitojua nini kinachoteremshwa kwake au maneno gani anayoambiwa. Kwa hivyo, wahi ni ujumbe huu aletewa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam, wa kuanza kwake kuteremsha kwa huu wahi kwa mafhumu ya Qur'an al-Karim. Kwa sababu nibainishe pia kwamba ujumbe unaoletewa mtume unaweza kuja katika mifumo mbalimbali. Mfumo mfumo mmoja ni kwamba patiwa ilham, inspiration, mm-hmm. Atapatiwa hisia ya kufahamu baadhi ya mambo na aweze ku andama mwaneno fulani mm -hmm. na njia nyingine aweza kuletewa wahyi kwa ndoto mm -hmm. Yaani, akawa amefahamishwa ujumbe uh, maalumu kutoka kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, kupitia kwa ndoto. Na ujumbe mwingine ambao hasa ni Qur'an Karim, si maana tu ambie kwamba inaletewa kwake na yeye aipe man, maneno ni kwamba yale maneno anayoyataka Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ayafahamu yanaletwa katika maneno yake katika lafdhi zake mm -hmm. na maana yake sasa, Qur'an Karim mm -hmm. imeteremshwa kwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam maana na kwa lafdhi yake, uh, kama vile umba tunaiona leo katika vitabu zetu, na imehifadhika, na kuna mabadiliko yamefanyika, kuna hii tunaambiwa kuwa Mtume azungumzi kwa matamanio yake mm -hmm. Na hapo umetuelezea aina tofauti za wahi mm -hmm. Je, tuweza sema Mtume matendo yake, mazungumzo yake, kila kitu chake ilikuwa ni wahi, kama anavyotambia Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala katika Qurani al-Karim mm -hmm. wama yantiku anil hawa mm -hmm. in huwa ila wahyin yuha Uh, hii ni bahati mbali, kwamba Mtume mwenendo wake suluki yake maneno yake yote yalikuwa yanaambatana na anavyotaka Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, yani haendi kinyume mm -hmm. katika suluki yake, katika tabia yake, katika matamshi yake, na anavyotaka Mwenyezi Mungu, si maana kwamba katika mazungumzo yake na watu mm -hmm. akizungumza na wake zake au na maswahaba kila mm -hmm. neno ameteremshiwa, kuwa, kuwa, ku, ku, ku, kuambia mm -hmm. hili, lakini kwamba maneno yake ni maneno ambayo kwamba yatoka Mwenyezi Mungu subhanahu wa Taala, maneno ya Mwenyezi Mungu. wow. wow. na maana yake vile vile ina- inaambatana kama anavyotaka Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala. Sasa mwanzo wa mm -hmm. Tasa, utume, uh, utume wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam, uh, ni kwamba ameletewa uh, ame wahyi wa qurani al-Karim, aya uh, ambazo kwamba tunazifahamu katika surati al-Alaq. Aliyemletea um, ujumbe huu ama alikuwa wasita wa kuleta ujumbe huu alikuwa ni malaika Jibril na Gabriel mm -hmm. anavyomwita katika lugha zingine, aliteremka kwake na maneno haya kumfahamisha, ni ujumbe wa muhimu wa Mwenyezi Mungu Subhanahu mm -hmm. mm -hmm. wa Taala, akianza na neno iqra, yani soma, na ndivyo ilivyo katika Qurani al-Karim. Kabla ya huu ujumbe kuletwa kwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam, alikuwa mtume kabla ya hapo akiwa ni mwenye kuona ndoto, na hii imetajwa katika vitabu Uh, vyetu vya hadithi kama al-Bukhari kitabu cha al-Ilm, katika Biharul Anwar cha alama al-Majlisi. mm -hmm, alikuwa akiona ndoto ambazo kwamba ni kweli kama vile anavyoona mtu kawaida akiwa iko macho mm -hmm, na alikuwa akiona ishara za kumwonyesha kwamba anatayarishwa kwa jambo muhimu mm -hmm, alikuwa akijihisi, baadhi ya watu wafikiria kwamba labda Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam ameletewa ujumbe ghafla mm, akiwa na miaka 40. Ukweli wa mambo ni kwamba yeye amezaliwa mtume, alikuwa mtume kabla ya hapo, mm -hmm. na kama zinavyotuashiria riwaya, kabla ya kuumbwa Adamu alaihi salam, yeye nuru yake ya utume ilikuwa isha uh, <tipa umbo> ishaumbwa kipindi chake cha mwanzo kabla ya kuwa ni mtu mzima, hata kuanzia utotoni mwake, mm -hmm. kulidhihiri alama maalumu za kuonyesha kuwa yeye ni mtu ambaye kwamba ameteuliwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala, watu wa karibu yake walikuwa wakifahamu, watu wa indi walikuwa wakifahamu, yaani toka mwanzo. Mathalan akiwa na Halima Saadia mwenye kunyonyesha, alikuwa Mtume sallallahu alayhi wasallam akimtajia kwamba anaambatana na malaika mkubwa ambaye kwamba anamfunza na kumwelekeza. Imamu Ali alayhi salaam anataja maneno haya katika Nahjul Balagha vile vile. Sasa kama umetangulizwa umetuambia kuwa mtume watu anasema alikuwa umii, hakuwa msomi, hakujua kuandika Kua, kuwa umei kuwa kutokuwa na uwezo wa kuandika na kusoma si sawa na kutokuwa na elimu. Maanake elimu si lazima tu iende shuleni, shuleni na uwe kama utafunzwa kuandika na, na kusoma uh, bali uh, mtu ambaye kwamba uh, nanini ana source ya kuweza kujua na kuweza kufahamu uh, huenda asihitaji kuandika na kusoma. Na leo tutathibitishwa kutokana hivi vyombo vya kusoma na nini, huenda baadhi ya watu wasihitajie uh, kuandika hasa kwamba anaweza kujua kusoma na asiwe na haja hali hii ni bahati mbali, lakini yeye alikuwa ni kwamba ali anafunzwa na malaika mkubwa kutokana na utotoni wake, akimfunza aki akimwelekeza akimwinulia akhlaq na <coughs> ndio maana Mtume alikuwa ni mtu tofauti na wale ambao kwamba walikuwa kando yake, akijulikana kwa ukweli, kwa umenipu, kwa akhlaq ambao kwamba ni bora na kwa mwenendo ambao kwamba ni wa kipekee. Abu Talib abui aliposafiri pamoja naye kwenda katika safari ya utu, ya biashara Syria, moja katika makasisi ni waliokuweka wakati, wakati ule A, Bushra aliona alama ya utume wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam, aliona kwamba kuna wingu ambalo kwamba la msinika, akazungumza Ka, na yake Abu Talib yeah, amuhifadhi amrejeshe nyumbani okay, asiwe asiwe mwenye kudhuriwa na watu ambao watamhasidi wata, wata. Na akaona alama za utume kwa bega lake. Wanasema mambo ya mtume lazima amepigwa muhuri kwa kwa kwa kila mtume amepigwa muhuri. Mimi sijafanya utafiti nalo, lakini mtume wa Muhammad sallallahu alaihi wasallam alikuwa na alama ya utume kwa bega lake na mm -hmm. la kuonyesha kwamba yeye ni mtume wa Mwenyezi Mungu. mm -hmm. Uh, na watu walishuhudia hiyo kama vile Salman Farisi mmoja. mm -hmm. katika alama alizoshuhudia ni kuwa mtume ana alama mm -hmm. ya utume katika bega lake. mm -hmm. Uh, hii ni katika mambo ma kama yatokea mwanzo kabisa katika maisha yake ya mtume. mm -hmm. kwa hivyo hakuwa uh, mwenye kushtuka kuletewa wahi Alikuwa ametayarishwa. Ametayarishwa na Mwenyezi Mungu hmm, alikuwa amemguza mem, mem, ali nafsi yake kuwa iko tayari kupokea mambo mazito hivi. Alikuwa akienda mtume katika ghar hira uh, kabla ya utume kwa miaka mingi, kila mwaka alikuwa akienda peke yake. Hili halikuwa jambo la kawaida, na alikuwa akikaa katika pango la ghar hira. Ni pango la hira ambalo liko katika mlima wa Jabal Nur, karibu kilomita tano kutoka Makka. Akienda akikaa, mlima wenyewe ni karibu uh, kilomita moja kupanda akienda akikaa katika ile mpango mwezi mzima akifanya ibada zake na akitafakari kuhusiana na a viumbe vya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, na, na, na alikuwa kwa hivyo nafsi yake iko tayari kuweza kupokea, kupokea utume utu, utu, alivyoletewa ujumbe mtume mm -hmm, hakuwa ni mwenye kubabaika na kuficha. Kwa sababu hapo sasa unaposema kubabaika manake, na nini manake, tumechorewa picha ya mtume kuingiwa na hofu, akija hata nyumbani anatetemeka yaani, amekuwa ni mwenye ameingia ameingia dhiki, na hapo unatutolea picha ya mtume ambaye tayari ameandaliwa. Naam, mtume, inakuaje vitu hivi viwili mwanake? Unapata huku ameingizwa ameingizwa hofu, amepata majukumu ambayo pengine hataweza, ni kama hakuwa na maandalizi. Naam, hizi ni katika mbinu za kuhujumu ukweli wa ujumbe wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi kwa, kwa, kwa kutoa wazo kwamba yeye hakujijua kwa kwamba ni mtume mm, mm, na kwamba alikuwa ni mwenye kushtuka mm, kwa habari hizi mm, hajui afanye nini hati, hata baadhi ya ya fikira zilizotajwa katika baadhi ya riwaya ambazo kwamba hatuzikubali ni kwamba alifikia kiwango cha kutaka kujiua, na maana iko anashtuka kwamba sasa amefikiwa na jambo gani hili na, kuangua, kutoka kwa jabali mm, kwamba mwenyewe hajui na kwamba ameshtuka akaenda akienda kwa Bibi Khadija mm, mke wake Uh, kutaka kumweleza hizi habari na yeye ampe am, mawazo yake na kuwa Khadija ameenda kwa mjumbe wake Waraka bin Naufal, alikuwa Mkristo, kuja kumthibitishia uh, ni nini kinachoendelea. Kisha Waraka bin Naufal amthibitishie kwamba huyu ni mtume wa Mwenyezi Mungu. Hili ni jambo ambalo kwamba uh, kwamba hili uh, halikubaliani kiakili, kwa sababu anaeletewa ujumbe lazima aelewe ni nini anacholetewa okay. like, umetoka wapi ujumbe huu? Sisi uh, hatukubaliani na mawazo haya. Tunachokiamini uh, ni kuwa mtume alikuwa ametayarishwa, alikuwa anajijua vizuri na alikuwa tayari kupokea ujumbe kutoka kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Naam, uh, ni tukio la kuletewa ujumbe na kwa mara ya kwanza kumwona malaika Jibrail kwa kwa umbile lake kamili, si jambo aua nilepesi. Mtume kama angekuwa na nafsi iliyotayarishwa kuweza kupokea uh, tukio hili, ingekuwa ni jambo la kwamba halingewezekana Inasemekana kwa mara ya kwanza kumwona Jibril alayhi salam, mm -hmm. kwa umbile lake kamili ilikuwa ni kipindi hicho alipoletewa ujumbe kwa mara ya kwanza, mm -hmm. akimwona Jibril ameenea katika uh, horizon nzima, mm -hmm. kila akigeuka akamwona Jibril alayhi salam, na um, ilikuwa ni kulikuwa na utisho bila shaka, lakini si kwa kiwango cha kufikisha mtume kutojua ni nini kinachoendelea ama kubabaika na kadhalika. Alipokea eh, risala na kufahamu kwamba yeye Mtume Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala, na kwamba ana jukumu la kuongoza na kuwaita watu kuwalingania watu katika njia hii, na akateremka nyumbani kwake, uh, kuwapa watu wa nyumba yake habari hizi, Khadija alaihi wassalam na Amirul Mu'minin Ali bin Abi Talib, na wao ndio walikuwa wa mwanzo kupokea ujumbe huu na kukubali, kwa sababu walikuwa tayari wanaona alama za ukweli wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam. Kwa hivyo hawakuhitajia kuuliza zaidi ama kutafuta kuhakikisha kwa mtu yote, waliamini moja kwa moja kutoka kwa ujumbe wake, na hivyo ndivyo ilivyoendelea. Nafikiri kwa msingi huu nitakuwa nimekubainisha kiasi fulani kuhusiana na tukio hili la kutumilizwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam ulivyoanza, imeanza katika gharu hira na uh, kwa kuletewa ujumbe na Jibrail alayhi salam na kisha mtume kwanza kazi yake kwa nini mm -hmm. E, Mwenyezi Mungu na utukufu wake na vile ilivyo na katika kutaka kuelekeza wanadamu, kuna mambo mengi ambayo angeanza nao. Kwa nini akaanza na ikra? mm -hmm. Ikawa ndio pengine ndio mwanzo wa ufunuo kwa mtume. Nafikiri na hili ni swala ambayo ina jibu lenyewe, uh, haitaji ufafanuzi kwa sababu mwanzo wa kufunukiwa watu na mwanzo wa njia ni kuwa na maarifa, ni kuwa na ilmu huwezi kuanza kutembea katika njia yote ile ya ukamilifu bila ya kuwa umebeba silaha ya maarifa na elimu. Ndio maana uh, sisi katika Uislamu kuna himizo kubwa la kutafuta kujua, kutafuta elimu, na mmoja kati ya mambo amekuma Mtume swalla Allahu alayhi wasallam aliyaleta katika kupambana na ujahilia na upotofu na uharibifu ilikuwa ni kuelekeza watu kusoma na katika maneno yake mwenyewe aliwa aliwa aliwafardishia Waislamu kutafuta elimu na kutafuta maarifa popote pale atakapo yapata. Haikuwa ni jambo la kwamba lina hiari, na ndio maana mtu ambaye kwamba anataka kujikurubisha na kwa Mwenyezi Mungu na anataka kujua dini yake na anataka kuishi katika mwangaza, hana budi, lazima asome, innama yakhsha Allah inama yafsha llaha walaysa llaha inama yafsha llaha min mm -hmm. ibadih lulama mm -hmm. Wanaomcha Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala katika miongoni mwa waja wake ni wale wenye ilmu. Kwa hivyo ndiyo maanake wanafahamu nani Mwenyezi Mungu subhanahu wataala mm -hmm. na ika ataweza kuabudiwa kwa, kwa hivyo mwanzo wa dini ya Kiislamu na dini ambayo kwamba inakamilisha risala zote zilizotangulia mm -hmm. na ujumbe wote ulioletwa na mitume ni hii ni sala la kwamba wa, uh, watu wasome iqra na kusoma kwa jina la Mwenyezi Mungu manake, yeah. mm -hmm. uh, iqra bismi rabbikal ladhi mm -hmm. khalaq. Mtu anapoanza hii haraka ya kusoma mm -hmm. ni kwamba anasoma kwa kutambua kwamba kitabu hiki kikubwa cha ulimwengu mzima, the whole universe, ni kitabu cha mm -hmm. Mwenyezi Mungu mm -hmm. na kwa hivyo anaanza hii haraka ya, ku, ya kusoma kwa kupeleleza kujua Na wapenzi wa wasikilizaji, huyo alikuwa ni Shekh Ali saa moja wa Nairobi, Kenya, akijibu maswali mbalimbali kuhusiana na siku aliyobaathiwa na kupewa utume Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Bado mko nasi wapenzi wa wasikilizaji, katika matangazo yetu asubuhi ya leo. Karibuni sasa, kwa pamoja tutupie jicho baadhi ya habari zilizogonga vichwa vya habari katika baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki. Mpenzi msikilizaji, dira ya macho yetu magazetini Afrika Mashariki Jumamosi ya leo tarehe ya 18 Februari mwaka elfu mbili na ishirini na tatu inaanzia nchini Uganda na habari kuu katika ukurasa wa mbele wa Saturday Monitor inahusiana na mapendekezo ya mpango wa mpya wa elimu ambao, kama utapitishwa, wanafunzi wa kidato cha tano na cha sita watasoma kwa muda wa miaka mitano. Habari nyingine iliyoakisiwa na gazeti la Saturday Monitor ni msimamo imara na thabiti wa raisi Yoweri Kaguta Museveni wa no nchi hiyo wa kupinga ushoga na mahusiano ya ngono ya watu wa jinsia moja, limeandika raisi Museveni amesema, Uganda haitakubali wala kukum, kukumbatia ushoga na nchi za magharibi zinapaswa kuacha kutaka kuweka maoni yake kulazimisha nchi zinazopinga kurekebisha kile alichokiita mkengeuko. Tumekuwa tukiwaambia tafadhali, hili tatizo la ushoga si jambo ambalo mnapaswa kulifanya na kulisherekea, alisema na kuongeza aidha. Amesema wao hawasikii, hawaheshimu maoni ya watu wengine na wanataka kugeuza hali isiyo ya kawaida kuwa ya kawaida na kuilazimisha kui kwa wengine, sisi hatukubali. Kadhalika, limeandika kuhusiana na mkasa wa binti aliyerejea duniani akiwa katika chumba cha kuhifadhia maiti na kuzua patashika nguo kuchanika. Linaandika kuhusiana na habari hii kwamba msichana wa miaka kumi na saba ambaye aliripotiwa kufariki dunia baada ya kupigwa vibaya na wenyeji wa mji wa Apac kwa madai ya kuiba ndizi alipatikana akiwa hai katika chumba cha kuhifadhia maiti saa chache kabla ya mwili wake kufanyiwa uchunguzi, hali iliyozua mtafaruku na patashika nguo kuchanika Aya. Nikitoka Uganda naelekea nchini Tanzania, na baadhi ya habari zilizo tamalaki katika ukurasa wa mbele wa gazeti Mwananchi zinasema: njia salama ya kufunga uzazi tayari imeanza kutumika nchini, wataalamu waeleza hatua za kufuata, ikichukua dakika thelathini na tano. Mtu anapohitaji mtoto anaweza kufungua kizazi na kupata uja uzito bila tatizo. Miaka miwili ya jahazi la ACT Wazalendo bila Maalim seif Sharifu Amadi minazi utajiri wenye fursa unaotoweka, na simulizi mtoto aliyepigwa na mwalimu madai ya kuiba keki. He, duniani hapa nipashe, mwanga wa jamii linatupasha wagonjwa wapewa dawa zilizokwisha muda wa matumizi. Jakaya Kikwete, mwenyekiti kiti mpya wa tuzo ya chakula Afrika. Sheria sasa kufumuliwa kuwa bana wanaotupa watoto wachanga uchunguzi kifo cha anayedaiwa kujinyonga polisi wa kwama kuanza na kuna picha inayomwonyesha rais Samia Suluhu Hassan wa jamhuri ya muungano wa Tanzania akifuatilia kwa makini O wakati mwenyekiti wa jumuiya ya Afrika Mashariki, EAC, rais wa Burundi, Evariste Ndayishimiye, akizungumza katika mkutano maalum wa kuu wa EAC uliofanyika katika jengo la usalama na amani la Julius Nyerere, makao makuu ya Umoja wa Afrika mjini Addis Ababa, Ethiopia. Ni kitupia jicho cha ukurasa wa mbele wa uhuru ukweli daima, na kutana na habari zisemazo kukithiri matukio ukatili, nchini waziri mkuu Majaliwa acharuka, atoa maagizo mazito. Makamu wa rais eh, Dkt. Mpango achochea kilimo cha biashara. Usio yajua kuhusu uvimbe katika kizazi na undani mgonjwa wa macho, ugonjwa wa macho kwa watoto. Kwa upande wake, habari leo gwiji la habari Tanzania limeandika Majaliwa, acharuka ukatili wa watoto, baba aliyelawiti mtoto wake kwa miaka saba atiwa mbaroni. TIC yasajili miradi ya bilioni mia tatu. Wadau wa usafirishaji wapagawa na tozo. Mpango wa karibisha ya China uwekezaji uh, kilimo. Meli ya Marekani kuzindua bandari mpya Tanga. Nape aagiza kasi uwekezaji e, huduma jengo la papu na tetemeko la ardhi la piga mikoa ya kati inahitimishia huko nchini Kenya. Na baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa Taifa Leo zinasema wabunge waogopa ofisi ya Raila, wanahofia huenda cheo cha kiongozi rasmi wa upinzani kikagubika viti vya walio wengi na wachache bungeni. Pasta afariki akijaribu kuiga Yesu kufunga Kulikuwa na visa 77 vya uvamizi wa magaidi nchini Kenya mwaka jana, ripoti yasema. Na bei ya unga kupanda, mahindi yakipungua sokoni. Uhaba huo wasababisha wasagaji wengi kupunguza shughuli viwandani. Saturday Nation limeandika kuhusu kutiwa mbaroni huko nchini India, abiria wa shirika la ndege la Kenya limeandika, abiria wa shirika la ndege la Kenya Airways alikamatwa Jumatano akijaribu kuingia nchini India akiwa na dawa za kulevya, ina heroin zenye thamani ya shilingi milioni mia moja na ishirini na saba. Biruk Shana Sheikh alikamatwa katika uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa Chatrapati Shivaji Maharaji huko Mumbai na aliwasili India akitokea Harare kupitia Nairobi kwa shirika la ndege la Kenya Airways. Hii ni Redio Tehran, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tukiwa tunaelekelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa asubuhi ya leo, karibuni sasa kurigia sikio makala ya leo katika historia. Leo katika historia leo ni Jumamosi tarehe ya ishirini na saba Rajabu mwaka elfu moja mia nne na arobaini na nne Hijiria sawa na Februari 18 mwaka elfu mbili na 23 miladia. Siku kama ya leo miaka 1457 iliyopita Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alibaathiwa, yaani kupewa utume na Mwenyezi Mungu. Kipindi hicho Mtume Muhammad alikuwa na umri wa miaka 40. Mtume Muhammad alianza kutafakari na kudurusu maumbile ya dunia akiwa bado mdogo na daima alikuwa akifikiria njia za kunyanyua juu utukufu wa mwanadamu. Alikuwa maarufu kwa ukweli, uaminifu na kutenda mema. Jumla ya sifa hizo njema zilimfanya Muhammad kuwa shakhsia mwenye hadhi na heshima kubwa katika jamii. Alitumia muda wake mwingi katika ibada na kutafakari katika pango la Hira. Malaika Jibrail alimteremkia Muhammad akiwa katika pango hilo na kumwambia kwamba ameteuliwa na Mwenyezi Mungu kuwa mtume wake wa mwisho kwa walimwengu wote. Tangu siku hiyo mtukufu huyo alipewa jukumu kubwa la kuongoza wanadamu na, na kupambana na ujahili, ukafiri, dhuluma na uonevu. Radio Teheran inatoa mkono wa kheri, baraka na fanaka kwa mnasaba wa siku hii adhimu. Siku kama ya leo miaka 977 iliyopita alizaliwa faqihi, mfasiri wa Qurani na msomi wa Kiislamu wa Kiiran Jarullah Zamakhshari. Mwanazuoni huyu pia alikuwa gwiji katika elimu za hadithi na fasihi ya lugha Kiarabu. Msomi huyu wa Kiirani ameandika vitabu vingi vikiwemo vile vya Muqadimatu Ladab, Asasu Asasulbalag na kadhalika. Kitabu muhimu zaidi cha Jarullah Zamakhshari ni tafsiri ya Quran ya Alkashaf. Siku kama ya leo miaka 189 iliyopita, vikosi vya utawala wa kikoloni wa Ufaransa ambavyo vilianza kuikalia kwa mabavu Algeria mwaka 1830 183 vilishindwa vibaya na wapiganaji wa Amir Abdul Qadir Jazairi kiasi kwamba theluthi moja askari wa Ufaransa waliuawa na nusu nyingine waliobakia hai walikamatwa mateka. Wakati huo, Wafaransa ambao ndio ilikuwa mara yao ya kwanza kupata hasara kubwa ya na namna hiyo barani Afrika waliamua kuomba suluhu ili kujipanga upya na kukusanya nguvu na siku kama ya leo miaka 58 iliyopita, yani mnamo tarehe 18 mwezi Februari mwaka 1965, Gambia ambayo kijiografia ipo barani Afrika ilipata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza. Uingereza ilianza kuikoloni Gambia mwaka 1588 na kupora mali asili za nchi hiyo kwa karibu karne nne. Mwaka elfu moja mia tisa na sitini na tatu Uingereza ilipatia Gambia mamlaka ya ndani baada ya kudhoofika kisiasa na kiuchumi kutokana na vita vya pili vya dunia na kushindwa kuendesha makoloni yake, hatimaye ilipofika mwaka 1965 Gambia ilijipatia uhuru wake. Na wapenzi wasikilizaji, na kwa makala hiyo ya leo katika historia, ndio tunahitimisha matangazo yetu kwa asubuhi ya leo na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio wa matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.