Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua, aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua na itakapomalizika swala tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo, sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara. Na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wa barakatuh. Ni Abdul Fattah Musa, ninakukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya Radio Tehran. Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi, short waves na vilevile tovuti yetu ya parstoday.ir/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo ikiwemo ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida, Lindi pamoja na Kahama. Kwa mchana huu, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni kipindi cha Iran juma hili, mawaidha maalum pamoja na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika mashariki na makala ya kila siku ya leo katika historia. Tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu Saa tano na nusu kwa saa za afrika mashariki, hapa nchini Iran ni saa sita kamili mchana. Kifuatio sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari kwa ufupi. Iran yatoa jibu kwa taarifa ya pamoja ya Marekani na Baraza la Ushirikiano la Ghuba ya Uajemi. wa walionusurika kimeujiza kwenye zilzala ya Uturuki waendelea kupatikana huku vifo vikikaribia askari wa jeshi la Kenya waua magaidi wa Shababu katika mpaka wa nchi hiyo na Somalia. Na imeelezwa kuwa mapigano, majanga ya tabia nchi na ukimbizi vinawakosesha masomo watoto milioni 78 duniani. habari kamili. Msemaji wa wizara mambo ya nje ya Iran ametupilia mbali maelezo yaliyomo kwenye taarifa ya kikao cha tatu cha jopo kazi la pamoja la Marekani na nchi wanachama wa baraza la ushirikiano la Ghuba ya Uajemi GCC kuhusu Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kueleza kwamba kutolewa taarifa kama hiyo kunaendana na mkakati wa muda mrefu wa utawala wa Marekani wa kuzusha mfarakano kati ya nchi za eneo hili. Marekani na nchi wanachama wa GCC zimetoa taarifa jana Alhamisi mjini Riadhi, Saudi Arabia, baada ya kumalizika kikao chao cha pamoja na kukariri tuhuma dhidi ya Iran. Katika taarifa hiyo, Marekani na nchi wanachama wa GCC zimeeleza wasiwasi wao kuhusu maendeleo ya kinyuklia ya Iran na kuitaka Teheran itoe mashirikiano kamili kwa uchunguzi unaofanywa na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA. Nasir Kanani amekanusha shutuma za mara kwa mara na za kuchosha zilizotolewa katika taarifa hiyo na kuongezea kwa kusema uuzaji wa silaha na zana za kivita za mabilioni ya dola unaofanywa na Marekani kwa nchi za eneo, kuunga mkono ugaidi wa ukufurishaji, kuendelea kuunga mkono kwa kila hali jinai za utawala dhalimu wa kizayuni dhidi ya taifa linalodhulumiwa la Palestina, na vita angamizi vya miaka kadhaa dhidi ya wananchi wa Yemen ni matokeo ya siasa na sera haribifu na za uingiliaji kati za Marekani katika eneo la Asia Magharibi na Ghuba ya Uajemi, ambazo zimevuruga utulivu na usalama wa eneo. Msemaji wa wizara mambo ya nje ya Iran ameashiria imani na dhamira ya uwajibikaji ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuhusiana na diplomasia ya kikanda na kuhitimisha migogoro kwa njia ya utatuzi wa kisiasa na vilevile uhusiano vile mzuri na unaozidi kukua wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na nchi jirani, na kaeleza matumaini yake kwamba kwa kuwa na ufahamu sahihi wa dhamira chafu ya kimaslahi na sera ovu za Marekani katika eneo, nchi za eneo zichukue hatua ya kufuata mkondo wa amani, usalama na maendeleo endelevu ya eneo hili. Taarifa za uokokaji wa kimiujiza zinaendelea kutolewa kutoka maeneo yaliyokumbwa na tetemeko la ardhi la Februari 6 katika nchi za Uturuki na Siria, huku watu wengine wanne wakitolewa wakiwa hai kwenye majengo yaliyoporomoka zaidi ya siku kumi tokea lilipotokea tetemeko hilo. Shirika la habari la serikali Anadolu limeripoti kuwa Vikosi vya uokoaji nchini Uturuki vimefanikiwa kumtoa Nislan Kilich mwenye umri wa miaka 29 kutoka kwenye vifusi huko kwenye mji wa Kahraman Maras baada ya saa 258. Madaktari wamesema Kilich amepatikana akiwa katika hali nzuri na anaongea. Namshukuru Mwenyezi Mungu, dada yangu amenusurika. Kaka yake Nislan aitwaye E. Yusuf Yal Shinos amesikika akisema Mwenyezimungu ampe kila mtu wakati wa furaha kama huu. Kulikuwa na furaha zaidi kwa ekensi kwani Osman Halebie mwenye umri wa miaka kumi na miwili alifikishwa salama baada ya saa mia mbili na sitini chini ya vifusi, na saa moja baadaye, huko Antakia, wakati wa waokoaji waliwapata wanaume wawili wakiwa hai, ambao ni Mehmet Ali Sakriglu mwenye umri wa miaka 26 na Mustafa Avji mwenye umri wa miaka 34 wote wawili wa wamepelekwa hospitali. Hayo yanaripotiwa huku ripoti zikieleza kwamba idadi waliofariki kutokana na matetemeko ya ardhi nchini Uturuki na Siria hadi sasa imefikia 43,858 kwa mujibu wa shirika la kukabiliana na maafa la Uturuki. Takriban watu 3844 wamefariki nchini humo. Wizara ya afya ya Siria imetangaza kuwa watu 1414 wameaga dunia katika maeneo yanayodhibitiwa na serikali, na kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, watu wengine wapatao 1400 wamefariki katika eneo la nchi hiyo la kaskazini magharibi linalodhibitiwa na wapinzani. Wakati huo huo, Umoja wa Mataifa umezindua ombi la dola bilioni moja kwa ajili ya usaidizi wa kibinadamu kwa wananchi wa Uturuki wanaokumbwa na machungu kufuatia tetemeko kubwa zaidi la ardhi kuwahi kukumba taifa hilo katika kipindi cha karne. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema fedha hizo zitakazotumika kwa kipindi cha miezi mitatu zitasaidia watu milioni tano na laki mbili na kuwezesha mashirika ya misaada kuimarisha kasi ya usaidizi wao kwa juhudi za serikali za kupeleka misaada kwenye maeneo kadhaa, ikiwemo misaada ya chakula, ulinzi, elimu, maji na malazi. Taarifa iliyotolewa na msemaji wa Umoja wa Mataifa katika makao makuu ya umoja huo jijini New York imemnukuu katibu mkuu Guterres akisema Uturuki ni nyumbani kwa wakimbizi wengi zaidi duniani na kwa miaka mingi imekuwa ikionyesha ukarimu wa kipekee kwa majirani zao Siria. Sasa ni wakati wa dunia kusaidia wananchi wa Uturuki kama vile ambavyo wamekuwa wakishikamana na wengine wanaosaka misaada. Katika wito huo kwa jamii ya kimataifa, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameendelea kusema, mahitaji ni makubwa, watu wanapitia machungu na hakuna muda wa kupoteza, na isihi jamii ya kimataifa iongeze juhudi na kufadhili kwa ukamilifu wa ombi hili ili kupatia jawabu janga kubwa zaidi la kimaumbile kuwahi kutokea katika zama zetu. Wakati huo huo, ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu misaada ya dharura OCHA imesema majengo 47 yameporomoka au kubomoka kiasi na maelfu ya watu wamesaka hifadhi katika makazi ya muda nchini kote Uturuki. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inaendelea kukujeni kutoka hapa Radio Tehran. Askari wa jeshi la ulinzi wa Kenya KDF wamewaua magaidi watatu wa kundi la ukufurishaji la Alshabaab la Somalia katika eneo la Sarira kwenye mpaka wa pamoja wa nchi hizo mbili. Wanamgambo hao watatu wa kundi la kigaidi la Alshabaab walikuwa wametega mada za miripuko zilizokanyagwa na lori la kusambaza maji kwenye barabara hiyo ya Sarira. Ripoti zinasema kufuatia mripuko uliotokea gari hilo liliharibika kwa kiasi, lakini dereva wake alinusurika bila kupata majeraha yote. Akithibitisha tukio hilo, msemaji wa KDF Brigadia Zipora Kioko amesema magaidi hao waliokuwa wamejificha kwenye kichaka cha karibu walikabiliwa vikali na wanajeshi wa kitengo maalum ambapo watatu waliuawa akiwemo kiongozi wao. Wakati wa makabiliano hayo yaliyotokea mnamo saa tatu asubuhi hapo jana, bunduki mbili aina za AK7, redio mbili na maganda matatu ya risasi vilinaswa kutoka kwa magaidi hao. Mauaji ya magaidi hao watatu wa kundi la Shabab ni miongoni mwa mafanikio yaliyopatikana kupitia operesheni za kuwasaka magaidi kwenye msitu wa Boni, hasa katika siku za hivi karibuni. Operesheni hiyo ilianzishwa Septemba 2015 wakati kaunti ya Lamu nchini Kenya iliposhuhudia uvamizi wa mara kwa mara wa magaidi wa Alshabab. Na watoto wa kike na wa kiume milioni sabini na nane duniani kote hawaendi skuli kabisa, kutokana na mapigano, mizozo, majanga ya tabia nchi na ukimbizi, ilhali wengine makumi ya mamilioni wanapata elimu ya hapa na pale. Hayo ni kwa mujibu wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteresh akihutubia kwa njia ya video mkutano wa kusaka dola 222 kusaidia elimu kwa watoto walio kwenye majanga na mizozo, ulioandaliwa na mfuko wa Umoja wa Mataifa wa kufikisha elimu kwenye maeneo ya majanga na mizozo ya muda mrefu uitwao Education Cannot Wait au elimu haiwezi kusubiri, ambao unafanyika mjini Geneva, Uswisi. Guteresh amesema Hakuna mtu anapaswa kunyimwa fursa ya kujifunza, amesema. Kwa ujumla watoto milioni ishirini na mbili leo hii wanapata elimu isiyo na umakini. Haijalishi uko wapi, haijalishi unaishi wapi, na wala vikwazo unavyokumbana navyo, ni lazima upate elimu bora, amesema katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa akitoa wito wa juhudi zaidi za kimataifa kuhakikisha watoto wengi zaidi walio hatarini na wengineo wanapata fursa ya kufanikiwa. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa amekaribisha pia suala la kwamba tangu ulipoanzishwa mfuko wa elimu haiwezi kusubiri mwaka 2017 waalimu 87,000 wamepatiwa mafunzo na kuwapatia watoto milioni saba wanaoishi kwenye maeneo ya majanga elimu wanayostahili. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Ufuato sasa ni uchambuzi wa kisiasa utakaohusu kukiri waziri mkuu wa zamani wa Israeli kuhusu ugaidi wa kiserikali wa utawala huo dhidi ya Wapalestina. waziri mkuu wa zamani wa utawala wa kizayuni amekiri kuwa aliwahi kutoa amri ya kupigwa risasi wa Palestina. Naftali Beneti aliingia madarakani na kuwa waziri mkuu mpya wa utawala wa kizayuni mwezi Juni elfu mbili na ishirini akichukua nafasi ya Benjamin Netanyahu. Beneti alikaa madarakani kwa muda wa mwaka mmoja tu, na mnamo mwezi Julai mwaka elfu mbili na ishirini na moja alikabidhi wadhifa wa waziri mkuu wa utawala wa kizayuni kwa Yair Lapid. Utawala wa kizayuni unatekeleza waziwazi hatua za mabavu na ukandamizaji dhidi ya raia wa Palestina katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu, jambo ambalo lilikaririwa pia katika duru ya mwaka mmoja ya uongozi wa Naftali Bennett. Viongozi wa utawala wa kizayuni mara kwa mara wamekuwa wakiwatuhumu viongozi wa nchi mbalimbali mbali na pia makundi mbali mbali ya Palestina kwamba eti yanafanya operesheni za kigaidi na kuunga mkono ugaidi. Pamoja na hayo kukiri sasa Naftali Benet kwamba yeye binafsi alitoa amri ya kufyatuliwa risasi wa Palestina ni mfano wa wazi kabisa wa ugaidi wa kiserikali wa utawala huo. Waziri mkuu huyo wa zamani wa utawala wa kizayuni amefichua kuwa alibadilisha kibali cha kufyatuliwa risasi wa Palestina kwa njia ambayo haikutangazwa, na hivyo kuwapa mwanya mpana zaidi wanajeshi na walowezi wa kizayuni wa kuwaua kwa halaiki wa Palestina. Chaneli ya saba televisheni ya utawala wa kizayuni imemnukuu Naftali Beneti na kuripoti kwamba Beneti alitoa amri hiyo wakati akiwa waziri mkuu, lakini hakuruhusu suala hilo kutangazwa na vyombo vya habari, bali liliwasilishwa kwa siri na moja kwa moja kwa makamanda wa vikosi vya jeshi, hasa vile vinavyohudumu huko Jenin. Nukta nyingine muhimu ni kwamba Bennett ametaja wazi kuwa alitoa amri hiyo ili kukabiliana na operesheni za mukawama zilizokuwa zikitekelezwa huko Jenin. Sababu ya kujikita na kuelekeza hujuma hizo huko Jenin ni kwamba katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita yameundwa makundi mengi ya mukawama katika eneo hilo, na operesheni nyingi za mukawama zimetekelezwa dhidi ya utawala wa kizayuni kutokea Jenin. Kuhusiana na suala hilo, waziri mkuu huyo wa zamani wa utawala wa kizayuni amekiri kuwa alitoa amri ya kupigwa na kufyatuliwa risasi wa Palestina baada ya mlolongo wa operesheni zilizofanywa katika maeneo mbalimbali ya mji huo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Irani. Iran Iran Juma. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu nchini Iran wiki hii. Kati yatakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wasema ujumbe wa taifa siku ya Bahman 22 ulikuwa ni istikama na kuunga mkono mapinduzi ya Kiislamu kikamilifu. Hati ishirini za ushirikiano zasainiwa na maafisa wa Iran na China katika safari ya rais wa Iran mjini Beijing, na Iran yaendelea kutuma misaada Uturuki na Siria baada ya mitetemeko ya ardhi katika nchi hizo. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wamekutana na maelfu ya watu kutoka mji wa Tabriz na kusisitiza kuwa ujumbe wa taifa katika matembezi ya Bahman 22 yaani 11 Februari mwezi huu ulikuwa ni istikama na kuunga mkono mapinduzi kikamilifu. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei Jumatano alikutana na maelfu ya wananchi wa Tabriz na kusema watu wa eneo la Azerbaijan ni wabeba bendera ya umoja na uhuru wa Iran. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameashiria matembezi hayo ya Bahman 22 na kusema hamasa hii ya kweli yenye shauku na iliyojaa maana ni matokeo ya kutopotoshwa taifa na pia ni ishara ya istikama ya taifa katika mkondo wa mapinduzi. Amesema njia hii ya ustawi na nguvu itaendelea kwa umoja wa kitaifa. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameendelea kusema kuwa taifa bila ya kuhisi uchovu na kukosa matumaini na bila ya kuogopa mapigo, vitisho na mashambulizi ya adui iliendelea na njia iliyonyooka kwa kuhifadhi utambulisho wake, shaksia na adhama yake na katika njia hii tarehe ishirini na mbili Bahman mwaka huu taifa lilifika katika mitaa ya nchi nzima, na kwa motisha mbalimbali lilionyesha uvumilivu wa maana na ukaidi kwa adui. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameongeza kuwa vyombo vikubwa vya habari vya Marekani na kizayuni vinajaribu kuzuia sauti hii kubwa isifikie katika masikio ya mataifa mengine, lakini wale wanaopaswa kusikia, yaani vyombo vya kutunga sera Uh, za Marekani na Uingereza na katika mataifa mengine, uh, mashirika ya kijasusi ya adui bila shaka walisikia sauti hii. Atola uh, uh, Hamenei ameashiria mashambulizi na tuhuma za mara kwa mara za adui kuhusu ulazima wa Iran kutokuwa na nguvu za kijeshi na kusema nchi inapiga hatua za ustawi katika nyanja nyinginezo zikiwemo za viwanda, masuala ya miundombinu kama vile ujenzi wa barabara na ujenzi wa mabwawa na katika nyanja nyinginezo, mara nyingi inawekeza zaidi kuliko masuala ya ulinzi, lakini adui ambaye, katika propaganda zake kuhusu ndege zisizo na rubani za Iran ameonyesha hofu yake, anakanusha matukio mengine ya ustawi na kuangazia tu masuala ya ulinzi. Kiongozi mwadhamu amesisitiza ulazima wa kuendelezwa mchakato wa ustawi wa Iran katika sekta zote, kwa kusema kila kitu ambacho kinaifanya Iran iwe na nguvu humkasirisha adui. Kwa nini? Kwa sababu anajua wakati Iran inapokuwa na nguvu njama dhidi ya nchi hii zitasambaratika. Ni kwa msingi huo ndio maadui hawataki Iran iwe na nguvu. Chochote ambacho kinatupatia nguvu huwakasirisha. Hati ishirini za ushirikiano zimetiwa saini kati ya maafisa wa ngazi za juu wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran na China katika hafla iliyohudhuriwa na marais wa nchi hizi mbili mjini Beijing. Kwa mujibu wa tovuti ya habari ya rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, hafla ya utiaji saini hati ishirini za ushirikiano na hati ya maelewano kati ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na China imefanyika wiki hii kwa kuhudhuriwa na maafisa wa ngazi za juu wa nchi hizi mbili mbele ya Rais Said Ibrahim Raisi wa Iran na Rais Shi Jinping wa China. Hati ya maelewano ya ushirikiano katika uga wa ushughulikiaji majanga, utalii, mawasiliano na teknolojia ya habari, mazingira, biashara ya kimataifa, haki miliki za kitaalamu, kilimo, usafirishaji bidhaa, afya na tiba, vyombo vya habari, michezo na turathi za kiutamaduni ni miongoni mwa nyaraka zilizotiwa saini kati ya maafisa wa jamhuri ya kiislamu ya Iran na China. Wakati huo huo Rais Ibrahim Raisi amesema mfumo mpya wa utawala duniani unaibuka huku bara la Asia likiwa kitovu chake na kwamba utachukua nafasi ya ule wa awali. Akihutubia wanafunzi na wahadhiri wa chuo kikuu cha Peking siku ya Jumatano, Rais Raisi alisisitiza umuhimu wa China katika mfumo unaoibuka wa dunia. Rais wa Iran amepongeza uhusiano kati ya Tehran na Beijing, akisema kuwa China ilijiunga na jumuiya ya kimataifa kupitia njia ya kale ya Hariri. Na Iran ilitoa uwanja mzuri wa maendeleo na ustawi unaotokana na njia hii ya kibiashara. Rais Raisia amekosoa vikali pia hatua ya baadhi ya madola ya kibeberu ya kuhatarisha usalama wa nishati kupitia vikwazo na kutumia mafuta kama silaha dhidi ya baadhi ya nchi zinazozalisha mafuta kwa wingi duniani. Amesema China na Iran zinaweza kushirikiana katika usalama wa nishati na kuongeza kuwa ushirikiano wa China na Iran katika kulinda na kudumisha usalama ma wa nishati si tu kwamba unadhamini maslahi ya nchi mbili bali pia unaweza kuimarisha amani kieneo na kimataifa. Wananchi wa eneo lililokumbwa na mitetemeko mikubwa ya ardhi la Aliyaman nchini Uturuki wamelishukuru jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa kujenga hospitali ya muda inayowahudumia waathirika katika eneo hilo. Ikumbuke e kuwa Februari 6 mitetemeko miwili mikubwa ya ardhi yenye ukubwa wa 7.8 na 7.5 kwenye kipimo cha Rishta iliyokumbwa maeneo ya kusini mwa Uturuki na kaskazini mwa Siria. Hadi sasa waliopoteza maisha ya katika mitetemeko hiyo mikubwa ya ardhi ni zaidi ya elfu 41. Daktari Brigedia Habib Sadr, mkuu wa idara ya afya ya kikosi cha nchi kavu cha jeshi la jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema. Hospitali ya muda ya vitanda hamsini ya jeshi la Iran katika eneo la Adieman la Uturuki inawahudumia wagonjwa wasiopungua mia moja kwa siku. Daktari Habib Sadra ameongeza kuwa hospitali hii ya muda ya jeshi la Iran nchini Uturuki inatoa huduma uh, maalum za matibabu kwa watoto, upasuaji na huduma zingine za dharura kwa walioathirika na mitetemeko ya ardhi. Aidha amesema kuwa hospitali hiyo ina madaktari 12, wauguzi 63 na, na wafanyakazi wa vitengo vingine vya hospitali kama vile chumba cha upasuaji maabara na kadhalika. Alkadhalika amesema hospitali hiyo ya muda ya jeshi la Iran itaendelea kutoa huduma katika mji huo wa Uturuki maadamu huduma zake zinahitajika na waathirika wa mitetemeko hiyo ya ardhi. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran pia inaendelea kutuma shehena za misaada nchini Siria kuwasaidia walioathirika na mitetemeko ya ardhi katika nchi hiyo. Na hivi karibuni kikao cha tisa cha kamisheni ya pamoja ya kiuchumi ya Iran na Zimbabwe kilifanyika hapa mjini Tehran. Baada ya kikao hicho, kulitiwa saini hati ya ushirikiano baina ya waziri wa ushirika, kazi na ustawi wa jamii wa Iran na waziri wa mashauri ya kigeni wa Zimbabwe. Miongoni mwa waliohudhuria kikao hicho ni Monica Mutsvangwa, waziri wa habari wa Zimbabwe. Katika mazungumzo na Radio Tehran amesema Zimbabwe ilivutiwa na mapinduzi ya Kiislamu wakati wa kupigania uhuru wa nchi hiyo na kuongeza kuwa nchi hizi mbili zingali zinaendelea kupambana na mabeberu ambao wameziwekea vikwazo vya kidhalimu. Nina furaha kubwa kuwa kikao cha tisa cha tume ya pamoja ya Iran na Zimbabwe kimefanyika wakati Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilikuwa inaadhimisha mwaka wa kumi na nne wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Tulipata uhuru wetu takriban wakati ule mapinduzi ya Kiislamu yalipata ushindi. Mimi nilikuwa mwanamapambano na ninawajua marafiki zetu na hapo na sudia Iran, kwani sisi tulipata ihlamu eh, kutoka kwa Wairani wa wengi waliokuwa katika mapambano yaliyofanikisha mapinduzi. Zimbabwe na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran zimekuwa marafiki, na urafiki huu ulianza wakati tulipokuwa tunapigania ukombozi. Urafiki huu umeendelea hadi leo, wakati ambapo nchi hizi mbili zinakabiliana na vikwazo haramu. Ninafuraha kuwa nchi hii inawe weza kupiga hatua kubwa kimaendeleo pamoja na kuwa iko katika vikwazo. sisi wa Zimbabwe, tuna mengi ya kujifunza kutoka Iran na Iran pia ina mengi ya kujifunza kutoka Zimbabwe, hasa katika mbinu za kukabiliana na vikwazo. Naam, wapenzi msikilizaji, na, na kwa kauli hiyo ya waziri wa habari wa Zimbabwe Bi Monica Motvangwa, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo, hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwaherini wapenzi wa sikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya Redio Teheran na sasa mwadia wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki mchana huu. Tunaanzia huko Tanzania na gazeti la Mwananchi ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari makali ya maisha. Dondoo ya habari hiyo inatoa ufafanuzi ikisema hatua ya serikali kuruhusu uingizaji wa mchele kukabili bei za vyakula ya wakuna wachumi wakisema ni sahihi, waungana na wakulima kutoa angalizo la kuwalinda zaidi wazalishaji wa ndani ya nchi. Vitu vingine vya habari ninavyodondoa katika gazeti hilo ni timu ya Mufti Zuberi kuchunguza mali mikataba Bakwata na serikali kuanza kampeni kuhamasisha haki za binadamu nchini. Samia akosha wengi kilio vyuo vya kati, ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa Majira na dondoo isemayo ni kutokana na kauli yake kuhusiana na ombi la Tahliso kutaka wapewe mikopo, wasema majibu yana nuru mbele yake. Vichwa vingine vya habari ninavyodondoa katika gazeti hilo ni milioni 178 za anza kuwatokea puani vigogo na kesi ya washtakiwa waliokaa mahabusu miaka, miaka, miaka kumi yaiva. Majira lina makala maalumu pia yenye anwani lisu na undani wa kauli ya rais Samia hana roho mbaya. Alikiukia sasa Tanzania Leo, ambalo lina mnukuu rais Samia akisema, kuna watu walinitilia shaka, nitaendelea kuonyesha ubora wangu. Aweka historia kasi ujenzi wa miradi Gazeti la taifa Tanzania lina kichwa cha habari, India kuanzisha chuo cha teknolojia Zanzibar. Mwanahabari lina habari ya mkasa yenye anuani, kiboko amrarua mwananchi Mtwara naye amkata mkia na ligeukia sasa gazeti la Nipashi ambalo limekolezea wino mweusi, kichwa cha habari, kauli ya Muliro yaibua mjadala, ni kuhusu raia kuomba lifti kwenye Defender. Gazeti hilo lina habari nyingine yenye kichwa cha maneno, Profesa Lipumba anusurika kifo njiani akienda mkutanoni. Habari kuu katika Habari Leo ina anwani, kanuni usajili simu zabana wahalifu. Na wa halifu nalo Zanziba Leo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha inayomwonyesha Rais wa Zanzibar Dkt Hussein Ali Mwinyi akizungumza katika hafla ya uwekaji wa jiwe la msingi la ofisi na maabara ya Tume ya Nguvu ya Atomi Tanzania, TAEC, Dunga, Wilaya ya Kati, Mkoa wa Kusini Unguja hapo jana. Kichwa cha habari kinachohusiana na picha hiyo kinasomeka: D Mwinyi afafanua umuhimu teknolojia salama ya nyuklia asema ina manufaa makubwa kiuchumi, kijamii. Hayo yakiwa ni ya Tanzania, tunaelekea sasa nchini Kenya na naanza na gazeti la Standard ambalo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani, mpambano mkubwa wa kukiokoa chama cha Uhuru. Vichwa vingine vya habari ninavyodondoa vinasomeka, mafaili ya Mahasla, hatua ya mshtuko kutokana na maopereta wa Kiisraeli na watu wengine milioni moja wakabiliwa na njaa. Ukurasa wa mbele wa Nation una picha kubwa ya rais mstaafu Uhuru Kenyatta na ndogo ya Rais William Ruto zikiambatana na kichwa kikuu cha habari, Ruto amtega Uhuru risasi ya mdunguaji, ni nani alikitaka kichwa chake? Ni kichwa hicho cha habari chenye muundo wa suali kinachoashiria kifo cha kushangaza na kutatanisha Mery Lilian Waithera Gathenya, mfanyakazi wa mfuko wa taifa wa afya aliyeuawa siku ya Jumatatu. Nalo gazeti la Taifa Leo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya Rais William Ruto ikibeba kichwa kikuu cha habari kilichokolezwa wino mweusi kisemacho, hapa ushindi tu. Na tunatamatishia nchini Uganda, nikianza na gazeti la Monita ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari kinachoonakili kauli ya Rais Yoweri Kaguta Museveni wa nchi hiyo akisema, hatutaunga mkono mashoga, akimaanisha watu wanaojihusisha na vitendo vya liwati na usagaji. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo na kichwa kingine cha habari, Bobi Wine afunguka kuhusu kuachiwa kwa wabunge wa NUP. Gazeti hilo linamnakili kiongozi huyo wa chama hicho cha upinzani akisema kama kuna mtu yeyote aliyeshiriki kwenye mazungumzo ya kupata dhamana ya mahakama kwa ajili ya waliowekwa kizuizini, basi walifanya hivyo au alifanya hivyo bila ya mimi kujua na si kwa idhini yangu. Kwa upande wa Vision, habari iliyopewa uzito wa kwanza na gazeti hilo ina anwani "Skuli za pandisha ada kwa wanafunzi wa mwaka wa mwanzo elimu ya juu, wanafunzi wakosa udahili kwa kutokamilisha ada". Na katika toleo lake la mtandaoni, gazeti hilo limetoa kipaumbele maalumu kwa habari yenye kichwa cha maneno "Wahitimu wa chuo kikuu cha Makerere waambiwa wajiepushe na madawa ya kulevya na HIV". Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum yatakayohusu sira ya Hadharat Abutaliba alayhi ssalam. Mzungumzaji ni Shekh Juma Ramadhan wa Tanzania, na mawaidha hayo yatafuatiwa Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika mfululizo wa makala kadhaa zitakazozungumzia sira na maisha ya ami wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Abu Talib, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, ambaye alimlea kumlinda na kumtetea Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na dini ya Mwenyezi Mungu mpaka alipofariki dunia. Vipindi hivi vinakujieni kwa mnasaba kukumbuka tukio la kuaga dunia shujaa huyo ambaye amedhulumiwa hata na Waislamu wenyewe kwa kumpachika sifa mbaya, licha ya kusabilia maisha yake yote kwa ajili ya kumlinda mtume na dini ya Mwenyezi Mungu. Kipindi chetu cha leo ni sehemu ya kwanza ya mawaidha ya Ustadhi Juma Ramadhani Kazingati wa Kigoma nchini Tanzania, akizungumzia kwa ufupi maisha na imani ya Sheikhu lbatha Abu Talib alaihi salam. ni mfano wa kisa cha watu wa pango ambapo walificha imani zao na wakadhihirisha shirki. Mwenyezi Mungu aliwapa ujira wao mara mbili, kwa sababu ya imani ambayo walikuwa wameficha na kudhihirisha lile ambalo lilikuwa machoni mwa makafiri na kuhofia kupoteza nafsi zao. Lakini Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala kwa kuona kwamba ni jinsi gani wanavyotetea dini ya Mwenyezi Mungu kwa kuficha imani yao, basi Mwenyezi Mungu aliwalipa ujira wao mara mbili. Moja katika shakhsia muhimu katika dini ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, tokea dini ya Uislamu ilipoanza tanua matawi yake, wa mtu wa kwanza ambaye si mwingine ni Abu Talib alayhi salatu wassalamu, yeye kama yeye ndiye alikuwa mstari wa mbele baada ya kuona makafiri wa mji wa Makka na washirikina wakitema chache za, za sumu na za moto dhidi ya mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Abu Talib wa salatu wasalam alisimama kishuja kumtetea na kumuhami mtume huyo mkufu, na kwa wasila huu wa Abu Talib, mtukufu Mtume Muhammad aliweza kueneza dini ya Uislamu na vile vile kuweza kukuza imani za Uislamu na kupata Waislamu wengi kwa sababu ya kuungwa mkono na Abu katika historia tunakuta ya kwamba Abu Talib alayhi salatu wasalam hakuweza kuzembea wala kufumbia macho katika swala la kutetea Uislamu na kumtetea Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalama, kwa sababu hakuna yeyote ambaye alionyesha utetezi wake usiokuwa na kifani zaidi ya Abu Talib alayhi salatu wasalam kwa mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na laiti kwamba utetezo wa Abu Talib tokea hapo awali usingelikuwepo, basi shina changa la Uislamu basi lisingeweza kutoa matunda katika harakati nzima ya kueneza dini ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Abu Talib alayhi salatu wasalam aliweza kuonyesha ukakamavu mkubwa zaidi katika swala la kumtetea Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam, hususan katika miaka mitatu ambayo waliokuwa katika pango Abu Talib alayhi salatu wasalam katika mji wa maka tukufu, walipokuwa katika vikwazo, wakizungukwa na makureishi na maadui wa dini Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, katika vikwazo vya miaka mitatu ambavyo Mtume Muhammad pamoja na baadhi ya wafuasi wake walikuwa katika mapango hayo. Tukiangalia, Abu Talib alayhi salatu wasalam alikuwa akizunguka karibu zaidi na mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kuhakikisha usalama wa mtume huyo ukiwa upo katika amani na ukiwa katika usalama wa hali ya juu, na alimlinda Mtume Muhammad katika hali na mali ambayo alikuwa ameweza kila usiku usuleni inasema kwamba Abu Talib alayhi salatu wasalam pindi alipokuwa kimlea mtume huyo kabla hajatumwa kuwa mtume wa Uislamu, basi alikuwa akibadilisha nafasi ambayo alikuwa kilala watoto wake na nafasi ambayo alikuwa kilala Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, kwa maana kwamba ni ulinzi wa hali ya juu. Hata kama yeyote atakayokuja kutaka kumpiga dharuba mtume huyo, basi Abu Talib alitoa fidia watoto wake waweza kutoa nafsi zao kwa ajili ya kumhamia mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Kwa hiyo hii historia inasema kwamba ni pale Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam toke bado alipokuwa bado mdogo. Kwa hiyo Abu Talib alimlea Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, ni kwa sababu Abu Talib alifahamu Mtume Muhammad toke utotoni, ana nafasi kubwa zaidi katika jamii ya wanadamu tokea bado akiwa ananyonya maziwa ya, ya Halima bin Saadia. Na kwa hiyo Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kabla hajapewa utume, watu wa mji wa Maka walikuwa wakifanya tawasal kupitia mtume huyo kwa kutaka kuomba mvua, na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala alikuwa akishusha mvua kwa kufanya tawasal kwa mtume huyo. Lakini la kushangaza zaidi na la kusikitisha kwa ni kwamba nani, huzuni iliyokubwa zaidi kwa waislamu kuweza kupoteza fadhila za mtu huyu mtukufu ambaye alisimama vikali kupambana vikali na washirikina wa Makka kuhakikisha dini ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala inasonga mbele na inakwenda mbele, lakini alidhulumiwa kihistoria mtu huyu, na si hivyo tu bali aliweza kunasibishiwa ukafiri na ushirikina ya kwamba alifariki akiwa ni kafiri na akiwa ni mshirikina bila kumwamini Mtume Muhammad na kuamini dini ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala lakini tunataka tuweke wazi kwamba Abu Talib alayhi salatu wasalam alikuwa nani nane na alikuwa na nafasi gani mbele ya mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalama, pamoja na kufuru ambayo walionasibishia wa, tunakuta kwamba amemzaa Asadullahil Ghalib, amezaa kiongozi ambaye ni imamu al-Mashariq wa imamu al-Maghrib Ali bin Abi Talib. Hakuna mwingine ambaye ni mwenye sifa hiyo zaidi ya Ali bin Abi Talib. Lakini leo hii baba yake ananasibishiwa kwamba alikufa akiwa ni kafiri, alikufa akiwa ni mushriki kwa tuangalie tu amaizi ambazo anazo nasibishiwa mtu huyu mtukufu ambaye ni Abu Talib alayhi salatu wasallam, ambaye ni baba ya Ali bin Abi Talib, ni jinsi gani ya kuweza kuzifuta na kuweza kuziweka katika njia ambayo ilikuwa si za shubha za kumtuhumu mtu huyo kuwa alikufa nje ya imani ya dini ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Tuangalie katika kauli za mtukufu mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, anasema ashhadu annaka kunta nuran fil aslabi shamikha Ee Abu Talib, nilishuhudia kwamba wewe ulikuwa ni nuru katika migongo ya watu ambao walikuwa na watakatifu Wal arhamil mutahhara na umetoka katika kizazi vya uzazi vya wanawake ambao walikuwa ni watakasifu waliotakaswa na Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala, lam tunajisukal jahiliya, hukuchafuliwa na ujahili na wa kijahili bianjasiha na najisi ambazo walizokuwa kufanya kuabudu masanamu kufanya shirk na kufru ambazo walizokuwa nazo. Abu Talib hakuweza kutafika na sifa hizo, wala tulbisuka min mudlahimati thiabiha, na wala hukuweza kupambika na kuvaa mavazi za kero na za uchafu ambazo walizokuwa wakizivaa wakuu wa Quraysh na makafiri wa Quraysh. Yatupasa kutambua ya tupasa, kwamba Fatimatu binti Asad na Abu Talib, alayhi salatu wasalam ni baba na mama wa Ali bin Abi Talib, tokea hapo awali walikuwa wanampokesha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa taala, na wakifuata mila na kanuni za dini za Nabiullahi Ibrahim alayhi salatu wasalam. Na baada ya kudhihiri Uislamu wao wa ndio walikuwa ni wambele mbele kukubali Uislamu na kupokea Uislamu na kumwamini Mtume Muhammad sallallahu alayhi waalihi wasallama na kuitikadia utume wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na walifariki wakiwa katika dini ya mtume Muhammad na dini ya Uislamu, kwa sababu wasingeonyesha hima ya kumuhami mtu huyo tokea hapo awali, kama walikuwa hawajui ni mtu ambaye ni wa aina gani atakaye kuwa kuja ni mtu wa thamani gani katika umma wa Kiislamu. Tuangalie jina la Abu Talib na nasabu ya Abu Talib ni ipi. Abu Talib alayhi salatu wasallam, jina lake alikuwa anaitwa Imran lakini baadhi ya watu walikuwa wanamuita Abdul Manafi kwa sababu mtoto wake wa kwanza alikuwa ni mkubwa, alikuwa akitwa Talib, basi alisingika kwa jina la Abu Talib kwa sababu ya kumnasibisha ni baba wa Talib. Baba Talib, kwa hiyo jina lake kama jina lake ni Imran alizaliwa miaka thelathini na tatu kabla ya kuzaliwa mtukufu mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam katika mji wa Makka mtukufu katika familia iliyokuwa yenye heshima na ilikuwa familia inayomfahamu Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Abu Talib na Abdullah babaye Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam ni watoto wa baba mmoja na ni watoto wa mama mmoja. Baba yake ni Abdul Muttalib, ambaye ni babu yake Mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam, ambapo makabila yote ya Waarabu walikuwa wakimheshimu, walikuwa wakimtukuza na walikuwa wakimpa masifo mbalimbali. Na huyu alikuwa akifikisha dini ya Nabii Allah Ibrahim kwa watu wa mji wa Makka. Abdul Muttalib katika dunia ya wakati huo na siku za nyakati hizo walikuwa wakimwita Sayyidul Bataha, yani ni mkuu wa ardhi ya Makka na kando ya mji wa Makka kwa sababu ya nafasi aliyokuwa nayo. Saqil hajij alikuwa, alikuwa ni mtu mwenye kuonyesha maji wa mahujaji waliokuwa wakija kuhiji katika mji wa Makka. Abu Sada ni baba wa wale watukufu wote wa mji wa Maka. Hafiru Zamzam, mtu ambaye aliyeweka maji ya Zamzam katika msingi ambao uliokuwepo kwa muda huu. Kwa hiyo Abdul Muttalib alikuwa ni mtu ambaye kuwa ni mwenye kulinda mipaka ya dini ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Mashia na masunni uhakika huu wanaokubali na wanauamini sana kuhusiana na swala la mtu huyu Abu Talib. Historia inasema kwamba leo ni Ijumaa tarehe 26 Rajab mwaka 1444 hijria inayosadifiana na Februari 17 mwaka 2023 miladia. Siku kama ya leo miaka 1447 iliyopita, Abu Talib, ami ya Mtume Muhammad wasalam wa na baba wa Imam Ali alaihi salam, alifariki dunia wakati Waislamu walipokuwa chini ya mzingiro wa washirikina wa, wa Makka. Abu Talib alikuwa pamoja na waislamu wengine huko katika Shiibi Abitalib. Mtume mtukufu alikuwa chini ya uangalizi wa Abu Talib tangu alipokuwa na umri wa miaka minane, baada ya kuaga dunia babu yake Abdul Mutalib. Abu Talib aliyesilimu baada ya kubaathiwa mtume, na alikuwa muungaji mkono na mtetezi mkubwa wa mtume mtukufu dhidi ya washirikina wa Kikureishi wa kabla ya kuaga dunia, Abu Talib aliwahusia jamaa na marafiki zake kufuata Uislamu na kumtetea mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Katika mwaka huo huo wa kifo cha Abu Talib, aliaga dunia pia Bibi Khadija binti Khuwailid, mke mwaminifu na mwema wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Na kutokana na ukubwa wa huzuni na masikitiko yaliyosababishwa na matukio haya mawili, mtume aliutaja mwaka huo kuwa ni amul huzn, kwa maana ya mwaka wa huzuni. Siku kama ya leo miaka 213 iliyopita vilimalizika vita vya umwagaji damu vya Zaragoza vilivyopiganwa kati ya wanajeshi wa Ufaransa na wale wa Uhispania, huku Ufaransa ikipata ushindi na kuukalia kwa mabavu mji wa Zaragoza ulioko mashariki mwa Uhispania. Vita hivyo vilianza Novemba 15 mwaka 1808, kufuatia uvamizi wa jeshi la Napoleon Bonaparte. Miaka 33 iliyopita katika siku kama ya leo, mazungumzo ya amani ya pande tatu kati ya Iran na utawala wa Baath wa Iraq yalianza huko New York, Marekani, katika hali ambayo mazungumzo hayo hayakuwa na natija ya maana na hata kulikuwa na uwezekano wa kuvunjika kwake. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilikuwa imethibitisha nia yake njema kwa jamii ya kimataifa na Umoja wa Mataifa, hususan katibu mkuu wake. Na tarehe 17 Februari, miaka 11 iliyopita, ilianza harakati ya wananchi wa Libya dhidi ya utawala wa kidikteta wa Kanali Muammar Gaddafi. Libya ilikuwa nchi ya tatu kukumbwa na wimbi la mwamko wa Kiislamu na kuziangusha tawala kadhaa za kidikteta. Baada ya kuondolewa madarakani serikali ya Zinulabidin Bin Ali nchini Tunisia na ile ya dikteta wa zamani wa Misri Husni Mubarak, wananchi wa Libya pia walianzisha harakati kubwa dhidi ya dikteta wa nchi hiyo, Muammar Gadafi. Awali Gadafi alidhani kwamba angeweza kuzima harakati hiyo ya wananchi kwa kutumia jeshi na vyombo vya usalama, na kwa msingi huo alianza kutumia mkono wa chuma na kuwa wananchi waliokuwa wakiandamana. Wanachama wa shirika la kijeshi la nchi za magharibi NATO pia walipanda mawimbi ya harakati ya mapinduzi ya wananchi wa Libya na kushambulia vituo vya kijeshi na viwanda vya nchi hiyo. Hatimaye dikteta Muammar Gaddafi aliondolewa madarakani kwa madhila na kuuawa kwa kudhalilishwa na kisha akazikwa sehemu isiyojulikana. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran. Kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, Naser Kanaani, ametupilia mbali maelezo yaliyomo kwenye taarifa ya kikao cha tatu cha jopo kazi la pamoja la Marekani na baraza la ushirikiano la Ghuba ya Uajemi GCC kuhusu Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kueleza kwamba kutolewa taarifa kama hiyo kunaendana na mkakati wa muda mrefu wa utawala wa Marekani wa kuzusha mfarakano kati ya nchi za eneo hili. Taarifa za uokokaji wa kimiujiza zinaendelea kutolewa kutoka maeneo yaliyokumbwa na tetemeko la ardhi la Februari 6 katika nchi za Uturuki na Siria, huku watu wengine wanne wakitolewa wakiwa hai kwenye majengo yaliyoporomoka zikiwa zimepita zaidi ya siku kumi tokea lilipotokea tetemeko hilo la ardhi nchini Uturuki. Wakati huo huo, Umoja wa Mataifa umezindua ombi la dola bilioni moja kwa ajili ya usaidizi wa kibinadamu kwa wananchi wa Uturuki wanaokumbwa na machungu kufuatia tetemeko kubwa zaidi la ardhi kuwahi kukumba taifa hilo katika kipindi cha karne Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema fedha hizo, zitakazotumika kwa kipindi cha miezi mitatu, zitasaidia watu milioni tano na laki mbili na kuwezesha mashirika ya misaada kuimarisha kasi ya usaidizi wao. Askari wa jeshi la ulinzi wa Kenya, KDF, wamewaua magaidi watatu wa, wa kundi la ukufurishaji la Ashababu la Somalia katika eneo la Sarira kwenye mpaka wa pamoja wa nchi hizo mbili. Na imeelezwa kuwa watoto wa kike na wa kiume milioni 72 duniani kote hawaendi skuli kabisa kutokana na mapigano, mizozo, majanga ya tabia nchi na ukimbizi, ilhali wengine makumi ya mamilioni wanapata elimu ya hapa na pale tu. Na hadi hapo, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. La ziada sina, ghairi ya, ya kukwageni nikisema kwaherini.