Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Tuljumwa. Aya ya tisa hadi ya mwisho Ul ul Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika swala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rrahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa, ninakukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanaosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 2 na dakika 20 kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves, na vilevile tovuti yetu ya Pars Today ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida, Lindi na Kahama. Leo ni Ijumaa, tarehe 26 Rajab mwaka 1444 Hijiria inayosadifiana na tarehe 17 Februari 2023 Miladia. Kama kawaida, tutaanza matangazo yetu kwa taarifa habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa utakaofuatiwa na kipindi cha Iran juma hili. Baada ya hapo tutakuleteni udondozi wa magazeti, mawaidha maalum na makala ya kila siku ya leo katika historia. Kama ilivyo ada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa mbili na nusu asubuhi. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Waziri Amir Abdullahian yasema madai ya Marekani ya kumhusisha kiongozi wa Alqaida na Iran yanachekesha. Tume ya Ethiopia yasema waasi wa Ola wameua makumi ya raia huko Oromia. Umoja wa Mataifa waikosoa Tunisia kwa kuwekea mbinyo wakosoaji na wapinzani. Na rais wa Belarus atishia kwamba nchi yake itaungana na Rasia katika vita vya Ukrain endapo itashambuliwa. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amejibu madai ya msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani na kusema utungaji habari kuhusiana na kiongozi wa Alqaida na kumhusisha yeye na Iran ni jambo la kuchekesha. Katika mkutano na waandishi wa habari, Ned Price, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, amerudia madai yaliyotolewa katika ripoti ya Umoja wa Mataifa na kudai kwamba mtu aitwaye Saiful Adli ambaye ni kiongozi mpya wa mtandao wa kigaidi wa Alqaida yuko Iran. Kuhusiana na hilo na kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, Hussein Amir Abdullahian, waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amejibu madai yasiyo na msingi ya Ned Price, ambaye amedai kwamba Saiful Adli, kiongozi wa kundi la kigaidi la Alqaida, yuko hapa nchini Iran. Katika ujumbe aliyoandika kwenye mtandao wa Twitter, Amir Abdullah yan amesema nina washauri maafisa wa ikulu ya White House waache mchezo uliofeli wa kueneza hofu na chuki dhidi ya Iran, kwani kutunga habari kuhusiana na kiongozi wa Alqaida na kumhusisha na Iran ni jambo la kuchekesha. Amir Abdullah yan ameongeza kuwa waliozileta Alqaida na Daesh au ISIS ndio wanaobeba dhima na wanaosababisha kushamiri ugaidi duniani. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amewahutubu maafisa wa ikulu ya White House akiwaambia, msiwahusishe watu na yanayokuhusuni nyinyi. Marekani na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran zipo katika mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja juu ya suala la kubadilishana wafungwa, Huku Qatar na Uingereza zikiwa wapatanishi kwenye mazungumzo hayo, shirika la habari la Iran Press limenukuu ripoti ya NBC News ikitangaza hayo na kuongeza kuwa mazungumzo hayo yamepiga hatua kubwa kufikia sasa, lakini haijabainika iwapo mwafaka utafikiwa karibuni au la. Duru za habari zimearifu kuwa iwapo pande mbili hizo zitakubaliana Tehran itawaachia huru wafungwa wa kimarekani walioko hapa Iran na mkabala wake Washington itaruhusu kuachiwa mabilioni ya dola fedha za Iran zinazozuiliwa na Korea kusini kutokana na vikwazo vya Marekani. Jumatatu iliyopita, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Nasir Kanaani alikiri kuwa Jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran ipo tayari kubadilishana wafungwa na Marekani pasina masharti yoyote na bila kujali masuala mengine yaliyopo baina ya nchi mbili hizo. Alisema suala la kubadilishana wafungwa halina uhusiano wowote na mchakato wa JCPOA na kwamba Iran iko tayari kutatua suala la wafungwa kwa kuwa ni kadhia ya kibinadamu. Oktoba mwaka Rais wa Iran alisema hatua Jamhur ya Jamhuri ya Kiislamu ya kuwachia huru wafungwa wawili wa, wa Marekani wenye asili ya Iran inaonyesha wazi nia njema ya taifa hili na azma yake ya kutatua matatizo kwa njia ya mashauriano. Rais Ibrahim Raisi wa Iran alisema hayo kwenye mazungumzo yake ya simu na Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, ambaye alipongeza kitendo hicho cha Iran cha kuwaachia huru Bagher na Mawazi na mwanawe wa kiume Siamak na Mazii. Kamisheni ya haki za binadamu ya Ethiopia, EHRC, imesema kwa akali raia 50 wameuawa na kundi la waasi linalojiita jeshi la ukombozi wa Oromo, OLA, katika eneo la Oromia, magharibi mwa nchi. Kamisheni hiyo imesema katika ripoti yake kwamba mauaji hayo yalifanyika Februari pili katika shambulio la waasi wa OLA lililolenga wakimbizi wa ndani katika mji wa Ano, yapata kilomita 380 magharibi mwa mji mkuu Addis Ababa. Ripoti hiyo ya Kamisheni ya Haki za Binadamu Ethiopia, huku ikinukuu wahanga, mashuhuda na taasisi za serikali, imewatuhumu waasi wa OLA kuwa ndio waliohusika na mauaji hayo mjini Ano haijatoa taarifa yoyote ya kukubali au kupinga au kukanusha kuhusika na shambulio hilo la mapema mwezi huu. Aidha, msemaji wa serikali Ethiopia Legesse Tulu amekwepa kulizungumzia shambulio hilo alipotakiwa kufanya hivyo na shirika la habari la Reuters. Eneo la Oromia lilikumbwa na machafuko makubwa katika kipindi cha kati ya mwaka elfu mbili kumi na tano na 1216. Karibu watu 700 waliuawa katika machafuko hayo ya kulalamikia mipango ya serikali ya kutoa ardhi ya kabila la Oromo. Wapinzani wa serikali ya Addis Ababa na watetezi wa haki za binadamu wanaituhumu serikali ya Ethiopia kwamba inakanyaga haki za binadamu, kubinya uhuru wa kisiasa, na kuyabagua makundi na baadhi ya makabila ya nchi hiyo kama kabila la Oromo. Naendelea kusikiliza taarifa habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa amesema umoja huo unatiwa wasiwasi na kushtadi wimbi la kamata kamata dhidi ya wanaharakati wa kisiasa na wapinzani wa serikali ya rais Kais Saidi wa Tunisia, Volka amesema Umoja wa Mataifa umesikitishwa na vitendo hivyo vya kukamatwa kiholela wanaharakati wa kisiasa na wapinzani wa serikali ya rais Said wa Tunisia. Kwa mujibu wa msemaji wa ofisi kuu ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa, kwa akali watu tisa wametiwa mbaroni katika wimbi hilo jipya la kamata kamata huko Tunisia, baadhi wakikabiliwa na mashtaka ya ufisadi na wengine uhujumu wa usalama. Vyombo vya habari vya Tunisia vimesema baadhi ya wa watu waliotiwa wa mbaroni hivi karibuni ni majaji wawili wa zamani, wakili, mfanyabiashara mashuhuri, na baadhi ya viongozi wa vyama vya siasa, kikiwemo cha Ennahda. Haya yanajiri wakati huu ambapo maafisa usalama wa Tunisia wameshadidisha wimbi hilo la kuatia nguvuni wanaharakati wa kisiasa wa nchi hiyo ya kiarabu ya kaskazini mwa Afrika. Hivi karibuni, Rashid al Ghanushi, kiongozi wa vuguvugu -vugu la Anahdha la Tunisia, alitoa taarifa ya kulaani kukamatwa Nuruddin Albahiri, mmoja wanachama wa wanachama waandamizi wa vuguvugu -vugu hilo na Nuruddin Butari, mkurugenzi wa kituo cha redio cha Mosaic FM. Muungano mkuu wa upinzani Tunisia unaokijumuisha chama cha kiislamu cha Anahdha umesisitiza udharura wa kuweka umoja na mshikamano dhidi ya rais wa nchi hiyo Kai Said. Na rais Alexander Lukashenko wa Belarus ameonya kuwa iwapo nchi hiyo itashambuliwa, basi haitakuwa na budi kuungana na Russia katika vita dhidi ya Ukraine. Rais Lukashenko alisema hayo jana Alhamisi na kufafanua kuwa iwapo nchi hiyo ya Ulaya mashariki itashambuliwa itajiunga na safu ya mapambano ya kijeshi na Rasia katika vita vya Ukraine. Sanjari na kuilaumu Kiev kwa vita vinavyoendelea Ukraine, rais wa Belarus ameeleza bayana kuwa nchi za Ulaya hazitaki vita na Belarus, lakini Marekani inafanya juu chini kuona nchi hiyo inatumbukia katika mgogoro na mapigano. Kauli ya Lukashenko inakuja baada ya katibu mkuu wa shirika la kijeshi la NATO Jens Stoltenberg kusema kuna uwezekano wa Finland na Sweden kujiunga na shirika hilo la kijeshi la nchi za magharibi katika mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na tatu. Huko nyuma pia rais Lukashenko alisema Washington imeazimia kuanzisha vita nchini Belarus kwa kuyatumia mataifa ya Poland, Ukraine na nchi za eneo la Baltic. Wadadisi wa mambo wanasema lengo la nchi za magharibi ni kumng'oa madarakani rais Alexander Lukashenko na ili kumpandikiza mtu mwenye mielekeo ya kimagharibi na adui wa Rusia. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa utakaohusu kukiri waziri mkuu wa zamani wa Israel kuhusu ugaidi wa kiserikali wa utawala huo dhidi ya Wapalestina. Waziri mkuu wa zamani wa utawala wa kizayuni amekiri kuwa aliwahi kutoa amri ya kupigwa risasi wa Palestina. Naftali Benet aliingia madarakani na kuwa waziri mkuu mpya wa utawala wa kizayuni mwezi Juni mwaka elfu mbili na ishirini akichukua nafasi ya Benjamin Netanyahu. Benet alikaa madarakani kwa muda wa mwaka mmoja tu, na mnamo mwezi Julai mwaka elfu mbili na ishirini na moja alikabidhi wadhifa wa waziri mkuu wa utawala wa kizayuni kwa Yair Lapid. Utawala wa kizayuni unatekeleza waziwazi hatua wa za mabavu na ukandamizaji dhidi ya raia wa Palestina katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina, jambo ambalo lilikaririwa pia katika duru ya mwaka mmoja ya uongozi wa Naftali Bennett. Viongozi wa utawala wa kizayuni mara kwa mara wamekuwa wakiwatuhumu viongozi wa nchi mbalimbali na pia makundi mbalimbali mbali ya Palestina kwamba eti anafanya operesheni za kigaidi na kuunga mkono ugaidi. Pamoja na hayo, kukiri sasa Naftali Bennett kwamba yeye binafsi alitoa amri ya kufyatuliwa risasi wa Palestina ni mfano wa wazi kabisa wa ugaidi wa kiserikali wa utawala huo. Waziri mkuu huyo wa zamani wa utawala wa kizayuni amefichua kuwa alibadilisha kibali cha kufyatuliwa risasi wa Palestina kwa njia ambayo haikutangazwa na hivyo kuwapa mwanya mpana zaidi wanajeshi na walowezi wa kizayuni wa kuwaua kwa halaiki wa Palestina. Chaneli ya saba ya televisheni ya utawala wa kizayuni imemnukuu Naftali Beneti na kuripoti kuwa Beneti alitoa amri hiyo wakati akiwa waziri mkuu, lakini hakuruhusu suala hilo kutangazwa na vyombo vya habari, bali liliwasilishwa kwa siri na moja kwa moja kwa makamanda wa vikosi vya jeshi hasa vile vinavyohudumu huko Jenin. Nukta nyingine muhimu ni kwamba Benet ametaja wazi kuwa alitoa amri hiyo ili kukabiliana na operesheni za mukawama zilizokuwa zikitekelezwa huko Jenin. Sababu ya kujikita na kuelekeza hujuma hizo huko Jenin ni kwamba katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita, yameundwa makundi mengi ya mukawama katika eneo hilo na operesheni nyingi za mukawama zimetekelezwa dhidi ya utawala wa kizayuni kutokea Jenin. Kuhusiana na suala hilo, waziri mkuu huyo wa zamani wa utawala wa kizayuni amekiri kuwa alitoa amri ya kupigwa na kufyatuliwa risasi wa Palestina baada ya mlolongo wa operesheni zilizofanywa katika maeneo mbalimbali ya mji huo. Mbali na kukiri Bennett kuwa kielelezo mbali na kukiri Bennett kuwa ni kielelezo cha wazi cha ugaidi wa kiserikali wa utawala wa kizayuni, lakini pia ni ithibati ya kushindwa utawala huo haramu kukabiliana na makundi ya mukawama ya Palestina. Ukweli ni kwamba utawala wa kizayuni, ambao unadai kuwa una jeshi lenye nguvu zaidi katika eneo, umefanya mauaji ya kigaidi na ya halaiki kwa ajili ya kukabiliana na operesheni za mukawama za Wapalestina. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Iran juma hili Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu nchini Iran wiki hii. Kati atakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu wasema ujumbe wa taifa siku ya Bahman 22 ulikuwa ni istikama na kuunga mkono mapinduzi ya kiislamu kikamilifu. Hati ishirini za ushirikiano zasainiwa na maafisa wa Iran na China katika safari ya rais wa Iran mjini Beijing, na Iran yaendelea kutuma misaada Uturuki na Siria baada ya mitetemeko ya ardhi katika nchi hizo. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amekutana na maelfu ya watu kutoka mji wa Tabriz na kusisitiza kuwa ujumbe wa taifa katika matembezi ya Bahman 22 yaani 11 Februari mwezi huu ulikuwa ni istikama na kuunga mkono mapinduzi kikamilifu. Ayatollah Saida Ali Khamenei Jumatano alikutana na maelfu ya wananchi wa Tabriz na kusema watu wa eneo la Azerbaijan ni wabeba bendera ya umoja na uhuru wa Iran. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameashiria matembezi hayo ya Bahman 22 na kusema hamasa hii ya kweli yenye shauku na iliyojaa maana ni matokeo ya kutopotoshwa taifa na pia ni ishara ya istikama ya taifa katika mkondo wa mapinduzi. Amesema njia hii ya ustawi na nguvu itaendelea kwa umoja wa kitaifa. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameendelea kusema kuwa taifa bila ya kuhisi uchovu na kukosa matumaini na bila ya kuogopa mapigo, vitisho na mashambulizi ya adui liendelea na njia iliyonyooka kwa kuhifadhi utambulisho wake, shaksia na adhama yake na katika njia hii, tarehe ishirini na mbili Bahman mwaka huu taifa lilifika katika mitaa ya nchi nzima na kwa motisha mbalimbali lilionyesha uvumilivu wa maana na ukaidi kwa adui. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameongeza kuwa vyombo vikubwa vya habari vya Marekani na kizayuni vinajaribu kuzuia sauti hii kubwa isifike katika masikio ya mataifa mengine, lakini wale wanaopaswa kusikia, yani vyombo vya kutunga sera Uh, za Marekani na Uingereza na katika mataifa mengine, uh, mashirika ya kijasusi ya adui bila shaka walisikia sauti hii. Atola uh, Khamenei ameashiria mashambulizi na tuhuma za mara kwa mara za adui kuhusu ulazima wa Iran kutokuwa na nguvu za kijeshi na kusema nchi inapiga hatua za ustawi katika nyanja nyinginezo zikiwemo za viwanda, masuala ya miundombinu kama vile ujenzi wa barabara na ujenzi wa mabwawa, na katika nyanja nyinginezo mara nyingi inawekeza zaidi kuliko masuala ya ulinzi, lakini adui, ambaye katika propaganda zake kuhusu ndege zisizo na rubani za Iran ameonyesha hofu yake, anakanusha matukio mengine ya ustawi na kuangazia tu masuala ya ulinzi. Kiongozi mwadhamu amesisitiza ulazima wa kuendelezwa mchakato wa ustawi wa Iran katika sekta zote kwa kusema kila kitu ambacho kinaifanya Iran iwe na nguvu humkasirisha adui. Kwa nini? Kwa sababu anajua wakati Iran inapokuwa na nguvu njama dhidi ya nchi hii zitasambaratika. Ni kwa msingi huo ndio maadui hawataki Iran iwe na nguvu. Chochote ambacho kinatupatia nguvu huwakasirisha. Hati ishirini za ushirikiano zimetiwa saini kati ya maafisa wa ngazi za juu wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran na China katika hafla iliyohudhuriwa na marais wa nchi hizi mbili mjini Beijing. Kwa mujibu wa tovuti ya habari ya rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, hafla ya utiaji saini hati ishirini za ushirikiano na hati ya maelewano kati ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na China imefanyika wiki hii kwa kuhudhuriwa na maafisa wa ngazi za juu wa nchi hizi mbili mbele ya Rais Said Ibrahim Raisi wa Iran na Rais Xi Jinping wa China. Hati ya maelewano ya ushirikiano katika uga wa ushughulikiaji majanga, utalii, mawasiliano na teknolojia ya habari, mazingira, biashara ya kimataifa, haki miliki za kitaalamu, kilimo, usafirishaji bidhaa, afya na tiba, vyombo vya habari, michezo na turathi za kiutamaduni, ni miongoni mwa nyaraka zilizotiwa saini kati ya maafisa wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na China. Wakati huo huo Rais Ibrahim Raisi amesema mfumo mpya wa utawala duniani unaibuka huku bara la Asia likiwa kitovu chake na kwamba utachukua nafasi ya ule wa awali. Akihutubia wanafunzi na wahadhiri wa chuo kikuu cha Peking siku ya Jumatano, Rais Raisi alisisitiza umuhimu wa China katika mfumo unaoibuka wa dunia. Rais wa Iran amepongeza uhusiano kati ya Tehran na Beijing akisema kuwa China ilijiunga na jumuiya ya kimataifa kupitia njia ya kale ya Hariri na Iran ilitoa uwanja mzuri wa maendeleo na ustawi unaotokana na njia hii ya kibiashara. Rais Raisia amekosoa vikali pia hatua ya baadhi ya madola ya kibeberu ya kuhatarisha usalama wa nishati kupitia vikwazo na kutumia mafuta kama silaha dhidi ya baadhi ya nchi zinazozalisha mafuta kwa wingi duniani. Amesema China na Iran zinaweza kushirikiana katika usalama wa nishati na kuongeza kuwa ushirikiano wa China na Iran katika kulinda na kudumisha usalama wa nishati si tu kwamba unadhamini maslahi ya nchi mbili, bali pia unaweza kuimarisha amani kieneo na kimataifa. Wananchi wa eneo lililokumbwa na mitetemeko mikubwa ya ardhi la Alieman nchini Uturuki wamelishukuru jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa kujenga hospitali ya muda inayowahudumia waathirika katika eneo hilo. Ikumbuka e kuwa Februari 6 mitetemeko miwili mikubwa ya ardhi yenye ukubwa wa 7.8 na 7.5 kwenye kipimo cha Rishta iliyokumbwa maeneo ya kusini mwa Uturuki na kaskazini mwa Siria. Hadi sasa waliopoteza maisha ya katika mitetemeko hiyo mikubwa ya ardhi ni zaidi ya 41,000. Daktari Brigedia Habib Sadra, mkuu wa idara ya afya ya kikosi cha nchi kavu cha jeshi la Jamhuri ya Kiislami ya Iran, amesema Hospitali ya muda ya vitanda 50 ya jeshi la Iran katika eneo la Adieman la Uturuki inawahudumia wagonjwa wasiopungua 100 kwa siku. Daktari Habib Sadra ameongeza kuwa hospitali hii ya muda ya jeshi la Iran nchini Uturuki inatoa huduma uh, maalum za matibabu kwa watoto, upasuaji na huduma zingine za dharura kwa walioathirika na mitetemeko ya ardhi. Aidha, amesema kuwa hospitali hiyo ina madaktari 12, wauguzi 63 na wafanyakazi wa vitengo vingine vya hospitali kama vile chumba cha upasuaji maabara na kadhalika. Halikadhalika, amesema hospitali hiyo ya muda ya jeshi la Iran itaendelea kutoa huduma katika mji huo wa Uturuki maadamu huduma zake zinahitajika na waathirika wa mitetemeko hiyo ya ardhi. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran pia inaendelea kutuma shehena za misaada nchini Siria kuwasaidia walioathirika na mitetemeko ya ardhi katika nchi hiyo. Na hivi karibuni kikao cha tisa cha kamisheni ya pamoja ya kiuchumi ya Iran na Zimbabwe kilifanyika hapa mjini Teheran. Baada ya kikao hicho, kulitiwa saini hati ya ushirikiano baina ya waziri wa ushirika, kazi na ustawi wa jamii wa Iran na waziri wa mashauri ya kigeni wa Zimbabwe. Miongoni mwa waliohudhuria kikao hicho ni Monica Mutsvangwa, waziri wa habari wa Zimbabwe, katika mazungumzo na Radio Tehran amesema Zimbabwe ilivutiwa na mapinduzi ya Kiislamu wakati wa kupigania uhuru wa nchi hiyo, na kuongeza kuwa nchi hizi mbili zingali zinaendelea kupambana na mabeberu ambao wameziwekea vikwazo vya kidhalimu. Ninth... nina furaha kubwa kuwa kikao cha tisa cha tume ya pamoja ya Iran na Zimbabwe kimefanyika wakati Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilikuwa inaadhimisha mwaka wa kumi na nne wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Tulipata uhuru wetu takriban wakati ule mapinduzi ya Kiislamu ya yalipata ushindi. Mimi nilikuwa mwanamapambano na ninawajua marafiki zetu na hapo na Sudia Iran kwani sisi tulipata ihlamu eh, kutoka kwa Wairani wa wengi waliokuwa katika mapambano yaliyofanikisha mapinduzi. Zimbabwe na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran zimekuwa marafiki, na urafiki huu ulianza wakati tulipokuwa tunapigania ukombozi. Urafiki huu umeendelea hadi leo, wakati ambapo nchi hizi mbili zinakabiliana na vikwazo haramu. ninafuraha kuwa nchi hii inaweza weza kupiga hatua kubwa Iran kimaendeleo pamoja na kuwa kuwa iko katika vikwazo. Sisi wa Zimbabwe tuna mengi ya kujifunza kutoka Iran na Iran pia ina mengi ya kujifunza kutoka Zimbabwe, hasa katika mbinu za kukabiliana na vikwazo. Na wapenzi wasikilizaji, na, na kwa kauli hiyo ya waziri wa habari wa Zimbabwe, Bi Monica Motvangwa, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini wapenzi wasikilizaji. Bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi yanakujani moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Umoja sasa, wakati wa kuleteeni udondozi wa magazeti. Jamvi la macho yetu magazetini katika nchi za Afrika Mashariki leo Ijumaa, tarehe 17 Februari linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania kwa kudondoa vichwa vikuu vya habari katika kurasa za mbele za magazeti hayo. Naanza na gazeti la Mwananchi ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari, makali ya maisha. Dondoo ya habari hiyo inatoa ufafanuzi ikisema, hatua ya serikali kuruhusu uingizaji wa mchele kukabili bei za vyakula ya wakuna wachumi wakisema ni sahihi, waungana na wakulima kutoa angalizo la kuwalinda zaidi wazalishaji wa ndani ya nchi. Vichwa vingine vya habari ninavyodondoa katika gazeti hilo ni timu ya Mufti Zuberi kuchunguza mali mikataba Bakwata na serikali kuanza kampeni kuhamasisha haki za binadamu nchini, Samia akosha wengi. Kilio kiliovio vya kati ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa Majira na dondoo isemayo ni kutokana na kauli yake kuhusiana na ombi la tahliso kutaka wapewe mikopo wasema majibu yana nuru mbele yake. Vichwa vingine vya habari linavyodondoa katika gazeti hilo ni milioni 178 za anza kuwatokea puani, vigogo na kesi ya washtakiwa waliokaa mahabusu miaka kumi ya iva Majira lina makala maalumu pia yenye anwani lisu na undani wa kauli ya Rais Samia hana roho mbaya. Aligukia sasa Tanzania Leo ambalo linamnukuu Rais Samia akisema kuna watu walinitilia shaka, nitaendelea kuonyesha ubora wangu, aweka historia kasi ujenzi wa miradi. Gazeti la Taifa Tanzania lina kichwa cha habari India kuanzisha chuo cha teknolojia Zanzibar. Mwanahabari lina habari ya mkasa yenye anuani kiboko amrarua mwananchi Mtwara, naye amkata mkia. Naligeukia sasa gazeti la Nipashe ambalo limekolezea wino mweusi, kichwa cha habari kauli ya Muliro yaibua mjadala, ni kuhusu raia kuomba lifti kwenye Defender. Gazeti hilo lina habari nyingine yenye kichwa cha maneno Profesa Lipumba anusurika kifo njiani akienda mkutanoni. Habari kuu katika Habari Leo ina anwani kanuni usajili simu za bana wahalifu. Nalo Zanzibar Leo limepamba ukurasa wake wa mbele kwa picha inayomwonyesha rais wa Zanzibar Dk Hussein Ali Mwinyi akizungumza katika hafla ya uwekaji wa jiwe la msingi la ofisi na maabara ya Tume ya Nguvu ya Atomu Tanzania, TAEC Dunga, wilaya Kati, mkoa wa kusini Unguja, hapo jana. Kichwa cha habari kinachohusiana na picha hiyo kinasomeka, Dkt Mwinyi afafanua umuhimu teknolojia salama ya nyuklia, asema ina manufaa makubwa kiuchumi, kijamii. Tunaelekea sasa nchini Kenya, na anaanza na gazeti la Standard ambalo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani Mpambano mkubwa wa kukiokoa chama cha Uhuru. Vichwa vingine vya habari vinavyodondoa vinasomeka mafaili ya mahasla, hatua ya mshtuko kutokana na maopereta wa Kiisrael, na watu wengine milioni moja wakabiliwa na njaa. Ukurasa wa Ukura mbele wa Nation una picha kubwa ya rais mstaafu Uhuru Kenyatta na ndogo ya rais William Ruto zikiambatana na kichwa kikuu cha habari, Ruto amtega Uhuru. Risasi ya mdunguaji, ni nani alikitaka kichwa chake? ni kichwa kingine hicho cha habari chenye muundo wa swali kinachoashiria kifo cha kushangaza na kutatanisha cha Mary Lilian Waidhera Gadhenya, mfanyakazi wa mfuko wa taifa wa afya aliyeuawa siku ya Jumatatu. Nalo gazeti la Taifa Leo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha Rais William Ruto, ikibeba kichwa kikuu cha habari kilichokolezwa wino mweusi kisemacho, hapa ushindi tu. Na tunatamatishia nchini Uganda, nikianza na gazeti la Monitor ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari kinachonakili kauli ya Rais Yoweri Kaguta Museveni wa nchi hiyo akisema, hatutaunga mkono mashoga akimaanisha watu wanaojihusisha na liwati na usagaji. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo na kichwa kingine cha habari Bobi Wine afunguka kuhusu kuachiwa kwa wabunge wa NUP. Gazeti hilo lina mnakili kiongozi huyu wa chama hicho cha upinzani akisema, kama kuna mtu yeyote aliyeshiriki kwenye mazungumzo ya kupata dhamana ya mahakama kwa ajili ya waliowekwa kizuizini, basi alifanya hivyo bila ya mimi kujua na si kwa idhini yangu. Kwa upande wa Vision, habari iliyopewa uzito wa kwanza na gazeti hilo ina anwani, skuli za pandisha ada kwa wanafunzi wa mwaka wa mwanzo elimu ya juu wanafunzi wakosa udahili kwa kutokamilisha ada. Na katika toleo lake la mtandaoni, gazeti hilo limetoa kipaumbele maalumu kwa habari yenye kichwa cha maneno, wahitimu wa chuo kikuu cha Makerere waambiwa wajiepushe na mihadarati na HIV. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum yatakayohusu sira ya Hadhrat Abu Talib alaihi ssalam. Mzungumzaji ni Sheikh Juma Ramadan. Sira ya Abu Talib alayhi salam. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika mfululizo wa makala kadhaa zitakazozungumzia sira na maisha ya ami wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam Abu Talib Amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake ambaye alimlea kumlinda na kumtetea mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, na dini ya Mwenyezi Mungu mpaka alipofariki dunia. Vipindi hivi vinakujieni kwa mnasaba, kukumbuka tukio la kuaga dunia shujaa huyo ambaye amedhulumiwa hata na Waislamu wenyewe kwa kumpachika sifa mbaya, licha ya kusabilia maisha yake yote kwa ajili ya kumlinda mtume na dini ya Mwenyezi Mungu. Kipindi chetu cha leo ni sehemu ya kwanza ya mawaidha ya Ustadhi Juma Ramadhani Kazingati wa Kigoma nchini Tanzania akizungumzia kwa ufupi maisha na imani ya Sheikhu lbatha Abu Talib alaihi salam. ambapo walificha imani zao na wakadhihirisha shirki. Mwenyezi Mungu aliwapa ujira wao mara mbili kwa sababu ya imani ambayo walikuwa wameficha na kudhihirisha lile ambalo lilikuwa machoni wa makafiri na kuhofia kupoteza nafsi zao, lakini Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala kwa kuona kwamba ni jinsi gani wanavyotetea dini ya Mwenyezi Mungu kwa kuficha imani yao, basi Mwenyezi Mungu aliwalipa ujira wao mara mbili. Moja katika shakhsia muhimu katika dini ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala tokea dini ya Uislamu ilipoanza tanua matawi yake wa mtu wa kwanza ambaye si mwingine ni Abu Talib alayhi salatu wassalamu, yeye kama yeye ndiye alikuwa mstari wa mbele baada ya kuona makafiri wa mji wa Makka na washirikina wakitema chache za, za sumu na za moto dhidi ya mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Abu Talib alayhi salatu wasalam alisimama kishujaa kumtetea na kumuhami mtume huyo mkufu, na kwa wasila huu wa, wa, wa, wa Abu Talib mtukufu Mtume Muhammad aliweza kueneza dini ya Uislamu na vile vile kuweza kukuza imani za Uislamu na kupata Waislamu wengi kwa sababu ya kuungwa mkono na Abu Talib alayhi salatu wassalam. Kwa hiyo katika historia tunakuta ya kwamba Abu Talib alayhi salatu wassalam hakuweza kuzembea wala kufumbia macho katika swala la kutetea Uislamu na kumtetea mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kwa sababu hakuna yeyote ambaye alionyesha utetezi wake usiokuwa na kifani zaidi ya Abu Talib alayhi salatu wassalam kwa mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallama. Na laiti kwamba utetezi wa Abu Talib tokea hapo awali usingelikuwepo, basi shina changa la uislamu basi lisingeweza kutoa matunda katika harakati nzima ya kueneza dini ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Abu Talib alayhi salatu wassalam aliweza kuonyesha ukakamavu mkubwa zaidi katika swala la kumtetea Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam, hususan katika miaka mitatu ambaya ambayo waliokuwa katika pango za Abu Talib alayhi salatu wassalam katika mji wa Makka tukufu, walipokuwa katika vikwazo wakizungukwa na Makuraishi na maadui wa dini ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, katika vikwazo vya miaka mitatu ambayo Mtume Muhammad pamoja na baadhi ya wafuasi wake walikuwa katika mapango hayo. Tukiangalia, Abu Talib alayhi salatu wasalam alikuwa akizunguka karibu zaidi na mtukufu mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kuhakikisha usalama wa mtume huyo ukiwa upo katika amani na ukiwa katika usalama wa hali ya juu, na alimlinda mtume Muhammad katika hali na mali ambayo alikuwa ameweza kila usiku. Stori inasema kwamba Abu Talib alayhi salatu wasalam pindi alipokuwa kimlea mtume huyo kabla hajatumwa kuwa mtume wa Uislamu, basi alikuwa akibadilisha nafasi ambayo alikuwa kilala watoto wake na nafasi ambayo alikuwa kilala mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, kwa maana kwamba ni ulinzi wa hali ya juu. Hata kama yeyote atakayokuja kutaka kumpiga dharuba mtume huyo, basi Abu Talib alitoa fidia watoto wake, waweza kutoa nafsi zao kwa ajili ya kumhamia mtukufu mtume Muhammad Sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Kwa hiyo hii historia inasema kwamba ni pale Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa, wa sallam toke bado alipokuwa bado mdogo. Kwa hiyo Abu Talib alimlea Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam ni kwa sababu Abu Talib alifahamu Mtume Muhammad toke utotoni ana nafasi kubwa zaidi katika jamii ya wanadamu tokea bado akiwa ananyonya maziwa ya, ya Halima bin Saadia. Na kwa hiyo Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kabla hajapewa utume, watu wa mji wa Maka walikuwa wakifanya tawassul kupitia mtume huyo kwa kutaka kuomba mvua, na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala alikuwa akishusha mvua kwa kufanya tawassul kwa mtume huyo. Lakini la kushangaza zaidi na la kusikitisha ni kwamba ni huzuni iliyokubwa zaidi kwa Waislamu kuweza kupoteza fadhila za mtu huyu mtukufu ambaye alisimama vikali kupambana vikali na washirikina wa Maka, kuhakikisha dini ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala inasonga mbele na inakwenda mbele, lakini alidhulumiwa kihistoria mtu huyu, na si hivyo tu, bali aliweza kunasibishiwa ukafiri na ushirikina ya kwamba alifariki akiwa ni kafiri na akiwa ni mshirikina bila kumwamini Mtume Muhammad na kuamini dini ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, lakini Tunataka tuweke wazi kwamba Abu Talib alayhi salatu wasalam alikuwa nani nane na alikuwa na nafasi gani mbele ya mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalama, pamoja na kufuru ambayo walionasibishia, tunakuta kwamba amemzaa Asadullahil Ghalib amezaa kiongozi ambaye ni imamu al-Mashariq wa imamu al-Maghaib Ali bin Abi Talib. Hakuna mwingine ambaye ni mwenye sifa hiyo zaidi ya Ali bin Abi Talib. Lakini leo hii baba yake ananasibishiwa ya kwamba alikufa akiwa ni kafiri, alikufa akiwa ni mushrik. Kwa hiyo tuangalia tu wa maizi ambazo anazonasibishiwa mtu huyu mtukufu, ambaye ni Abu Talib alayhi salatu wasallam, ambaye ni babaya Ali bin Abi Talib, ni jinsi gani ya kuweza kuzifuta na kuweza kuziweka katika njia ambayo ilikuwa si za shubha za kumtuhumu mtu huyo kuwa alikufa nje ya imani ya dini ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Tuangalie katika kauli za mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalama, anasema ashhadu annaka kunta nuran fi laslabi lshamikha ee Abu Talib, nashuhudia kwamba wewe ulikuwa ni nuru katika migongo ya watu ambao walikuwa na watakatifu wal arhami al mutahara, na umetoka katika kizazi vya uzazi vya wanawake ambao walikuwa ni watakasifu waliotakaswa na Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala. lam wa Ta'ala lam tunajisuka al jahiliya, hukuchafuliwa na ujahili wa kijahili bi anjasiha, na najisi ambazo walizokuwa kufanya kuabudu masanamu, kufanya shirk na kufra ambazo walizokuwa nazo. Abu Talib hakuweza kutafika na sifa hizo, walam tulbisuka min mudlahimati thiyabiha, na wala hukuweza kupambika na kuvaa mavazi za kero na za uchafu ambazo walizokuwa wakizivaa wakuu wa kikoreshi na makafiri wa kikoreshi. Yatupasa kutambua ya kwamba Fatimatu binti Asad na Abu Talib alayhi salatu wasalam ni baba na mama wa Ali bin Abi Talib. Tokea hapo awali walikuwa wanampokesha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala na wakifuata mila na kanuni za dini za Nabii Allah Ibrahim alayhi salatu wasalam na baada ya kudhihiri Uislamu wao ndio walikuwa ni wa mbele kukubali Uislamu na kupokea Uislamu na kumwamini mtume na kumwamini Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na kuitikadia utume wa Mtume Muhammad Sallallahu alayhi wa alihi wasallam na walifariki wakiwa katika dini ya Mtume Muhammad na dini ya Uislamu, kwa sababu wasingeonyesha wa hima ya kumuhami mtu huyo tokea hapo awali, kama walikuwa hawajui ni mtu ambaye ni wa aina gani atakayekuwa kuja ni mtu wa thamani gani katika umma wa Kiislamu. Tuangalie jina la Abu Talib na nasabu ya Abu Talib ni ipi. Abu Talib alayhi salatu wasallam, jina lake alikuwa anaitwa Imran lakini baadhi ya watu walikuwa wanamuita Abdul Manafi, kwa sababu mtoto wake wa kwanza alikuwa ni mkubwa, alikuwa akiitwa Talib, basi alisimika kwa jina la Abu Talib kwa sababu ya kumnasibisha ni baba wa Talib. Baba Talib. Kwa hiyo jina lake, kama jina lake ni Imran, alizaliwa Miaka thelathini na tatu kabla ya kuzaliwa mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam katika mji wa Makka mtukufu katika familia iliyokuwa yenye yani, heshima na ilikuwa familia inayomfahamu Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Abu Talib na Abdullah babaye Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam ni watoto wa baba mmoja na ni watoto wa mama mmoja. Baba yake ni Abdul Muttalib ambaye ni babu yake mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam, ambapo makabila yote ya Waarabu walikuwa wakimheshimu, walikuwa wakimtukuza na walikuwa wakimpa masifo mbalimbali, na huyu alikuwa akifikisha dini ya Nabiullahi Ibrahim kwa watu wa mji wa Makka. Abdul Muttalib katika dunia ya wakati huo na siku za nyakati hizo, walikuwa wakimwita Sayyidul Bataha, yani ni mkuu wa ardhi ya Makka na kando ya mji wa Makka, kwa sababu ya nafasi aliyokuwa nayo. Saqil Hajij, alikuwa ni mtu mwenye kuonyesha maji wa mahujaji waliokuwa kija kuhiji katika mji wa Makka. Abu Sada, ni baba wa wale watukufu wote watu wa mji wa Makka. Hafiru Zamzam, mtu ambaye aliyeweka maji ya Zamzam katika msingi ambao uliokuwepo kwa muda huu. Kwa hiyo Abdul Muttalib alikuwa ni mtu ambaye huwa ni mwenye kulinda mipaka ya dini ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Mashia na masunni uhakika huu wanaokubali na wanauamini sana kuhusiana na suala la mtu huyu Abu Talib. Historia inasema kwamba alikuwa na watoto sita, wa kiume wanne, wa kike wawili hadha ashraf min umuq Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 26 Rajab mwaka 1444 hijria inayosadifiana na Februari 17 mwaka 2023 miladia. Siku kama ya leo miaka 1447 iliyopita, Abu Talib, ami ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam, na baba wa Imam Ali alaihi salam, alifariki dunia, wakati Waislamu walipokuwa chini ya mzingiro wa washirikina wa Makka. Abu Talib alikuwa pamoja na Waislamu wengine huko katika Shiibi Abitalib. Mtume mtukufu alikuwa chini ya uangalizi wa Abutalib tangu alipokuwa na umri wa miaka minane baada ya kuaga dunia babu yake Abdulmutalib. Abutalib alisilimu baada ya kubaathiwa Mtume na alikuwa muungaji mkono na mtetezi mkubwa wa mtume mtukufu dhidi ya washirikina wa Kikureish wa kabla ya kuaga dunia, Abu Talib aliwahusia jamaa na marafiki zake kufuata Uislamu na kumtetea mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Katika mwaka huo huo wa kifo cha Abu Talib, aliaga dunia pia Bibi Khadija binti Khuwailid, mke mwaminifu na mwema wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Na kutokana na ukubwa wa huzuni na masikitiko yaliyosababishwa na matukio haya mawili, mtume aliutaja mwaka huo kuwa ni amulhuzn, kwa maana ya mwaka wa huzuni. Siku kama ya leo miaka 213 iliyopita vilimalizika vita vya umwagaji damu vya Zaragoza vilivyopiganwa kati ya wanajeshi wa Ufaransa na wale wa Uhispania, huku Ufaransa ikipata ushindi na kuukalia kwa mabavu mji wa Zaragoza ulioko mashariki mwa Uhispania. Vita hivyo vilianza Novemba 15 mwaka 188 kufuatia uvamizi wa jeshi la Napoleon Bonaparte. Miaka 33 iliyopita, katika siku kama ya leo, mazungumzo ya amani ya pande tatu kati ya Iran na utawala wa Baath wa Iraq yalianza huko New York, Marekani, katika hali ambayo mazungumzo hayo hayakuwa na natija ya maana na hata kulikuwa na uwezekano wa kuvunjika kwake Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilikuwa imethibitisha nia yake njema kwa jamii ya kimataifa na Umoja wa Mataifa, hususan katibu mkuu wake. Na tarehe 17 Februari miaka 11 iliyopita ilianza harakati ya wananchi wa Libya dhidi ya utawala wa kidikteta wa Kanali Muammar Gaddafi. Libya ilikuwa nchi ya tatu kukumbwa na wimbi la mwamko wa Kiislamu na kuziangusha tawala kadhaa za kidikteta. Baada ya kuondolewa madarakani serikali ya Zainul Abidin bin ali nchini Tunisia na ile ya dikteta wa zamani wa Misri Husni Mubarak, wananchi wa Libia pia walianzisha harakati kubwa dhidi ya dikteta wa nchi hiyo Muammar Gadafi. Awali Gadafi alidhani kwamba angeweza kuzima harakati hiyo ya wananchi kwa kutumia jeshi na vyombo vya usalama, na kwa msingi huo alianza kutumia mkono wa chuma na kuwa wananchi waliokuwa wakiandamana. Wanachama wa shirika la kijeshi la nchi za NATO pia walipanda mawimbi ya harakati ya mapinduzi ya wananchi wa Libya na kushambulia vituo vya kijeshi na viwanda vya nchi hiyo. Hatimaye dikteta Muamar Gaddafi aliondolewa madarakani kwa madhila na kuuawa kwa kudhalilishwa na kisha akazikwa sehemu isiyojulikana. Mpenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu haya, tegeni sikio. Yo, kwanza habari za dunia kwa ufupi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amejibu madai ya msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani na kusema utungaji habari kuhusiana na kiongozi wa Al Qaida na kumhusisha yeye na Iran ni jambo la kuchekesha. Katika mkutano na waandishi wa habari Ned Price msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani amerudia madai yaliyotolewa katika ripoti ya Umoja wa Mataifa na kudai kwamba mtu aitwaye Saif al-Adl ambaye ni kiongozi mpya wa mtandao wa kigaidi wa Alqaida yupo hapa nchini Iran. Marekani na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran zipo katika mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja juu ya suala la kubadilishana wafungwa, huku Qatar na Uingereza zikiwa wapatanishi kwenye mazungumzo hayo. Hayo ni kwa mujibu wa ripoti ya NBC News ambayo imeeleza kwamba mazungumzo hayo yamepiga hatua kubwa kufikia sasa, lakini haijabainika iwapo mwafaka utafikiwa karibuni au la. Kamisheni ya haki za binadamu Ethiopia imesema kwa akali raia 50 wameuawa na kundi la waasi Linalojiita Jeshi la Ukombozi wa Oromo OLA katika eneo la Oromia magharibi mwa nchi. Kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa Volka Tukr amesema umoja huo unatiwa wasiwasi na kushtadi wimbi la kamata kamata dhidi ya wanaharakati wa kisiasa na wapinzani wa serikali ya Rais Kais Saidi wa Tunisia. Na Rais Alexander Lukashenko wa Belarus ameonya kuwa iwapo nchi hiyo itashambuliwa haitakuwa na budi kuungana na Rasia katika vita dhidi ya Ukraine. Na kwa muhtasari huu wa habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa la Ziada. Sina awari ya kukwageni, nikikutakieni asubuhi njema. Asanteni ah, na kwaherini.