Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwenye kurehemu na isomwapo Qur'an isikilizeni na mnyamaze, ili mpate kurehemiwa. Na mtaje Mola wako nafsini mwako kwa unyenyekevu na hofu, na bila ya kupiga kelele, kwa kauli asubuhi na jioni, wala usiwe miongoni mwa walio ghafilika. Hakika wale walioko kwa Mola wako mlezi hawajivuni wakaacha kumwabudu na wanamtakasa na wanamsujudia. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, natumai umekuwa na mchana mwema na jioni yako inakwendea vyema. Karibu katika matangazo haya ya Alhamisi usiku ya redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran nahodha wako kuliendesha jahazi hili kwa usiku huu ni mimi Hussein Hassan, nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutaandamana sako kwa bako hadi tamati ya matangazo usiku huu. Kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tutakuwa na Iran Juma hili. Halikadhalika tutakuwa na mawaidha kutoka kwake Sheikh Juma Ramadhan, atakuwa anazungumzia sera au tarehe ya Abu Talib alayhi salam. Kadhalika tutakuwa na dua ya mwezi Rajab na endapo muda utaruhusu tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, lakini vile vile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa huko nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa katika anga za 105.3 Tanga, ukiwa Lindi ni tisini na tisa nukta moja Mwanza mia moja nukta tisa Kigoma ni tisini na tisa nukta saba Mtwara mia moja na nne nukta moja Singida tisini na tisa nukta moja Tabora mia moja na nne nukta tano na mia moja na tano nukta tisa kule Shinyanga na Kahama. Tovuti yetu ni parstoday.ir mkwaju. sw Navuta pumzi na muda si muda narejea na, na taarifa ya habari za dunia ni saa moja na nusu magharibi hapa jijini Teheran, sawa na moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa tupate vidokezo Rais Raisi asema China inakaribisha juhudi za Iran za kujiunga na BRICS. Wapalestina wasema tutalipiza kisasi kwa jinai za wazayuni kwa kuwafanya wasiishi kwa amani na theluthi mbili ya Wamarekani hawaridhishwi na sheria inayoruhusu raia kutembea na silaha pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Rais Ibrahim Raisi amesema China imekaribisha juhudi za jamhuri ya kiislamu ya Iran za kuwa mwanachama wa jumuiya ya BRICS inayojumuisha nchi tano zinazoongozwa kwa uchumi unaoinukia duniani. Akizungumza na waandishi wa habari baada ya kuwasili mjini Tehran hii leo baada ya kukamilisha ziara rasmi ya kiserikali ya siku tatu nchini China, Sayyid Ibrahim Raisi amesema wanachama wa Tehran katika umoja huo utakuwa na matunda. Amesema kama navyonukuu, kulikuwa na mjadala kuhusu wanachama wa Iran katika Briks na tuliona hamu ya China kuona Iran inapata wanachama huu, mwisho wa kunukuu. Kundi la Briks linajumuisha Brazil, Rusia, India, China na Afrika Kusini. Uchumi wa nchi hizo tano unachangia zaidi ya asilimia arobaini ya idadi ya watu wote duniani na karibu robo ya pato la taifa la dunia nzima. Katika mkutano wake huo na waandishi wa habari, Sayid Ibrahim Raisi amebainisha kuwa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ina mchango athirifu katika uga wa usalama kwenye ukanda huu na ulimwenguni kote na inapasa iwe na nafasi ya thirifu pia katika uchumi na biashara. Rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameendelea kueleza kuwa uhusiano mzuri wa Iran na China, ambayo ni nchi yenye uchumi unaoinukia duniani, ikiwa na nafasi kuu katika bara la Asia, unaweza kuwa na ufanisi mkubwa kwa Tehran katika ngazi ya kikanda na kimataifa, akiashiria ziara yake alioelezea kuwa yenye matunda na mafanikio makubwa sana huko nchini China. Rais Raisi ameeleza matumaini yake kuwa Tehran na Beijing zitashuhudia kuboreshwa zaidi ushirikiano katika nyanja mbalimbali mbali, hususan katika biashara na uchumi. Iran na China zilitiliana saini makubaliano ya kihistoria ya ushirikiano wa kimkakati wa miaka 25 mwezi Machi mwaka jana katika hatua ya kupinga na kukabiliana na vikwazo vya upande mmoja dhidi ya nchi hizo mbili, mbili na Marekani vilivyowekewa. Kwingineko, kundi la mukawama wa Palestina la Arinul Usud au pango la simba limewahutubu wa wazayuni kwa kutangaza kwamba, tutajibu ubomoaji wa nyumba za wapalestina Beitul Muqadas kwa kuvuruga usalama wa wavamizi na walowezi wa kizayuni katika kila pembe ya ukingo wa Magharibi wa mto Jordan. Kwa mujibu wa shirika la habari la Palestina Sama, kundi la wanamapambano wa Palestina la Arinul Usud limetangaza katika taarifa kwamba hatutaruhusu kamwe uchokozi dhidi ya wa wapalestina uwachwe bila jibu. Arinul Usud imeahidiana na wapalestina kwamba italipiza kisasi na kukata mkono watakayeanzisha kumradhi, uchokozi dhidi yao. Aidha, kundi hilo la mapambano ya Wapalestina limewahutubu Wapalestina wote likisema, tunakuombeni mwanzishi uwasi wa kiraia kwa kuwasha moto wa mapambano katika Kudsi yote na kuanza kukabiliana na Wazayuni. Arino Losod imesisitiza kuwa kesho Ijumaa inapasa iwe siku ya kwanza ya kushadidisha makabiliano na kuonyesha hasira, na awamu yenye umuhimu wa kipekee na wa kihistoria itakayosajiliwa kwenye kumbukumbu -kumbu ya mapambano yenu, watu wa Palestina. Kwa mara nyingine tena, harakati hiyo ya Mkawama imewahutubia wananchi wa Palestina ikisema tunangojea jibu lenu kwa ombi letu, ili tuwathibitishie walimwengu wote kwamba Kuds inaweza kwa wakati mmoja kuwa ufunguo wa amani na ufunguo wa vita. Katika upande mwingine, wananchi wa Palestina wamewataka wakazi wa Beitul Muqaddas inayokaliwa kwa mabavu kushiriki kwa wingi katika uasi wa kiraia ambao umepangwa kufanyika leo Alhamisi ili kutoa jibu kwa jinai za adui mzayuni. Katika hatua nyingine, mama mmoja na watoto wake wawili wameokolewa katika mji wa Antakia kusini mwa Uturuki, wakielezewa na timu ya uokoaji kuwa katika hali nzuri licha ya kukaa kwa siku tisa chini ya vifusi vya tetemeko kubwa la ardhi lililoikumba nchi hiyo na jirani yake Syria. Mfanyakazi wa kikosi cha uokozi Mahamed Erialmaz amesema mwanamke huyo aliyetambuliwa kama Ela aliuliza ili kwa siku gani alipotolewa kutoka kwenye mabaki ya jengo. Kwanza nilimshika mkono, Erialmaz ameambia shirika la habari la Uturuki la Anadolu kuhusu namna walivyoweza kumfikia mama huyo na watoto wake kwenye kifusi. Tulizungumza, tukazungumza na kumtuliza. Baada ya hapo, tuliendelea na kazi yetu. Tuna furaha sana, ni maisha ya tano tuliyookoa. Mushakunko Erilmaz ambaye ni mfanyakazi wa timu iliyopewa mafunzo ya operesheni za uokoaji kwenye migodi Ameongezea kwa kusema aliomba maji kwanza, lakini hatukutoa chochote kabla ya timu za madaktari kufika. Aliuliza tuko siku gani. Mhudumu wa afya Ali Parlas ambaye alimtibu Ela na wanawe na mwanawe mmoja wa kiume na mwingine wa kike, amesema watatu hao walikuwa wamepungukiwa na maji, lakini wako katika hali nzuri. Tetemeko la ardhi la ukubwa wa 7.8 kwa kipimo cha Rishta lilitokea Jumatatu ya Februari 6 kwenye mpaka wa Uturuki na Siria na kilomita 26 kaskazini mashariki mwa mji wa Uturuki wa Gaziantep limesababisha maafa ya roho za watu hasara na uharibifu mkubwa katika nchi hizo ambapo hadi sasa zaidi ya watu 40,000 wameripotiwa kufariki dunia kutokana na janga hilo. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea endelea kujia mubashara kutoka redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tukisonga mbele, katibu mkuu wa shirika la kijeshi la NATO amesema kuna uwezekano wa Finland na Sweden kujiunga na shirika hilo la kijeshi la nchi za magharibi katika mwaka huu wa 2023. Sweden na Finland zilianza kufuatilia kupata wanachama wa NATO baada ya kuanza vita nchini Ukraine mnamo Februari 24 mwaka uliopita 2022. Uturuki imesitisha mazungumzo na nchi hizo mbili ya kujiunga na NATO baada ya kitendo cha kifidhuli cha Rasmus Paludan, mwanasiasa wa mrengo wa kulia, raia wa Sweden na Denmark mwenye misimamo ya kufurutu mpaka, cha kuchoma moto na kala ya Qurani tukufu mbele ya ubalozi wa Uturuki huko mjini Stockholm. Kwa mujibu wa shirika la habari la TAS, katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg ametangaza kufuatia mkutano wa jana Jumatano wa mawaziri wa ulinzi wa NATO kwamba ingawa itifaki za Finland na Sweden kujiunga na NATO bado hazijaidhinishwa na Hungary na Uturuki, lakini kwa kuzingatia kuwa Helsinki na Stockholm zimetekeleza matakwa yote ya Ankara ifikapo msimu wa mapukutiko wa mwaka huu elfu mbili ishirini na tatu, nchi hizo zitakuwa zimeshajiunga na shirika hilo la kijeshi katibu mkuu wa Neto amesema wanachama ishirini na nane wa jumuia ya kijeshi ya Neto wameidhinisha itifaki za kujiunga za Sweden na Finland, lakini Hungary na Uturuki bado hazijafanya hivyo. nitaenda Uturuki siku ya Alhamisi na katika safari hii bila shaka nitazungumzia swala la Sweden na Finland kujiunga na NATO. Kwa mujibu wa hati ya NATO, wanachama wote thelathini wa shirika hilo la kijeshi wana haki ya kura ya turufu, na wanachama wa wanachama wapya kwenye shirika hilo unategemea idhini ya kila nchi mwanachama. na kuendelea kushuhudiwa matukio ya ufuatuaji risasi katika maeneo ya umma nchini Marekani kumeongeza manunguniko ya umma kwa kiwango ambacho hakijawahi kushuhudiwa kuhusiana na sera na sheria za utembeaji na silaha tangu mwanzoni mwa mwaka huu elfu mbili ishirini na tatu, makumi ya watu wameuawa nchini Marekani katika matukio ya ufiatuaji risasi yaliyotokea kwenye maeneo ya umma katika tukio la karibuni zaidi la ufiatuaji risasi lililotokea jana Jumatano katika kituo cha biashara cha Texas, mtu mmoja aliuawa na wengine watatu walijeruhiwa. Tukio hili ni sehemu ya mfululizo wa mashambulizi ya risasi huko nchini Marekani ambayo yametokea hivi karibuni, likiwemo la ufyatuaji risasi katika chuo kikuu cha Michigan ambapo wanafunzi watatu waliuawa na wengine watano walijeruhiwa, kulingana na ripoti iliyotolewa leo na tovuti ya American Hill. taasisi ya uchunguzi wa maoni ya Gallup, imeeleza katika matokeo ya uchunguzi wake yaliyochapishwa jana kwamba sambamba na kushamiri wimbi jipya la ufyatuaji risasi nchini Marekani, akthari ya watu nchini humo wameonyesha kutoridhishwa na hali ya sasa. Uchunguzi huo wa maoni ambao umeweka rekodi mpya ya manunguniko ya umma kwa sheria za umiliki wa bunduki nchini Marekani unaonyesha kuwa asilimia sitini na tatu ya waliohujiwa wamesema kwamba hawaridhishwi na sheria na sera za kitaifa za umiliki wa bunduki huku asilimia 34 pekee ndio waliokuwa na maoni tofauti na hayo. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Tehran. Haya ni matangazo ya Alhamisi usiku ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Habari hizo nilizokusomea, mpenzi msikilizaji, unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.ir mkwaju sw. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuleta uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa kisemacho vigingi vya kisiasa vya magharibi na misaada ya Siria kwa wananchi wa maeneo yanayodhibitiwa na magaidi, katika hali ambayo Marekani na nchi za Ulaya zinaingiza masuala ya kisiasa katika masuala ya utumaji misaada ya kibinadamu huko Siria. Serikali ya Damascus kwa upande wake inasisitiza kutumiwa misaada wananchi wa Siria katika maeneo yanayoshikiliwa na magaidi. Uturuki na Siria tarehe sita mwezi huu wa Februari zilikumbwa na tetemeko la ardhi lenye ukubwa wa saba nukta nane kwa kipimo cha Rishta, ambapo kwa mujibu wa takwimu za karibuni hadi sasa watu zaidi ya elfu arobaini wamepoteza maisha kufuatia zilzala hiyo. Watu karibu 3 wameaga dunia huko Uturuki na wengine karibu elfu huko Siria kufuatia tetemeko hilo la ardhi. Maelfu ya watu wengine wangali wako chini ya vifusi, ambapo uwezekano ni mdogo kwa raia hao kusalia hai. Kadhia kuu kuhusu Siria ni hii kwamba aghalabu ya maeneo yaliyoathiriwa na zilzala hiyo nchini humo ni yale yanayodhibitiwa na makundi ya kigaidi katika mikoa ya Idlib na Halab, na serikali ya Siria haina udhibiti mkubwa wa maeneo hayo. Umoja wa Mataifa Jumapili iliyopita ulitangaza kuwa shughuli ya utoaji misaada kwa waathiriwa wa tetemeko la ardhi katika maeneo yanayodhibitiwa na makundi ya kigaidi inakabiliwa na matatizo mbalimbali. Makundi ya kigaidi karibu ishirini na saba yana ngome zao kaskazini magharibi mwa Siria, ambapo aghalabu ya makundi hayo yana mfungamano na kundi la kigaidi na kitakfiri la Daesh na mtandao wa kigaidi wa Al Qaida. Kundi la kigaidi kwa jina la Hujumbe wa Tahriru Sham, yani harakati ya zamani ya Nusra, ni kundi maarufu zaidi la kigaidi linaloendesha hujuma katika eneo hilo. Ijapokuwa serikali ya Syria haina udhibiti mkubwa katika maeneo hayo, lakini ina wasiwasi kuhusu watu ambao wako chini ya udhibiti wa magaidi katika maeneo hayo. Raia wengi bado wako chini ya vifusi na wale ambao hawako chini ya vifusi pia wanahitaji misaada ya kibinadamu. Serikali ya Siria hivi karibuni ilichukua uamuzi wa kibinadamu na kuvifungua vivuko viwili vya Babul Islam na Arrai ili kufanikisha kufikiwa misaada waathirika wathiri wa tetemeko la ardhi huko kaskazini magharibi mwa nchi hiyo hatua iliyoungwa mkono pia na Umoja wa Mataifa. Pamoja na hayo, suala la kutuma misaada kwa waathirika wa zilzala katika maeneo ya kaskazini magharibi mwa Syria lingali linakabiliwa na matatizo chungu nzima. Hii ni Redio Teheran. Na kabla ya kuingia katika ngo ya pili ya matangazo haya ya kukuletea vipindi tulivyokuandalia, mpenzi msikilizaji, usiku huu nisome hapa maoni mawili matatu uliotutumia katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Naanze na ujumbe wake Rahim Karabona, yupo Kigoma, Tanzania. Aha, nasema jina langu ni Abdurrahim Karabona. Karibu sana ukumbini uh, ukiwa hapo Kigoma huko Tanzania. Asante sana pia. Abdullahi Makajura anafuatilia matangazo akiwa Tabora, Tanzania. Kuna shabiki mpya pia hapa, anasema mimi kwa jina ni Ismail uh, niko Kigoma town. Haya nayo pia tunakukaribisha ukumbini, na asante sana kwa kujiunga na ukumbi wetu huu wa Redio Teheran. Ismail saki wa Mandewa, Singida, Tanzania anasema katutumia hapa maoni mawili, lakini some tu jumbe moja. Anasema ni vizuri tukaendelea kuwapa pole sana ndugu zetu ya Uturuki na Siria kwa majanga yaliyotokea ya kupitiwa na tetemeko na kupoteza ndugu zao wapendwa. Tuwaombe wawe na subra, inshallah na wale ambao wamepoteza maisha, Mungu azihifadhi roho zao vizuri mahali pema peponi. Amin. E, e, asante sana pia Mabula, Mchenya. Anafuatilia akiwa Dar es Salaam huko Tanzania, na huko huko akia paaamo Fazil anasema, baada ya salamu, inasikitisha kutumika baadhi yetu Waislamu katika kuidharau mafunzo ya Qurani kuhusu muhimu wa umoja wetu. Ndugu Waislamu wote, tuepukane na imani ya kishabiki. Uislamu wetu wa alfu moja mia nne uambatane na elimu sunna ya Mtume mtukufu aima alaihim salam na Qurani. Asante sana Sheikh Al-Fazil ukiwa hapo Da. Maoni ni mengi mpenzi msikilizaji, lakini kwanza tupate vipindi na endapo muda utaruhusu nitasoma maoni zaidi hapo baadaye. Iran Jumahili. Hamjambo wapenzi usikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu nchini Iran wiki hii kati. Atakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wasema ujumbe wa taifa siku ya Bahman 22 ulikuwa ni istikama na kuunga mkono mapinduzi ya Kiislamu kikamilifu. Hati ishirini za ushirikiano zasainiwa na maafisa wa Iran na China katika safari ya rais wa Iran mjini Beijing, na Iran yaendelea kutuma misaada Uturuki na Siria baada ya mitetemeko ya ardhi katika nchi hizo. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amekutana na maelfu ya watu kutoka mji wa Tabriz na kusisitiza kuwa ujumbe wa taifa katika matembezi ya Bahman 22, yaani 11 Februari mwezi huu, ulikuwa ni istikama na kuunga mkono mapinduzi kikamilifu. Ayatola Saida Ali Khamenei Jumaatano alikutana na maelfu ya wananchi wa Tabriz na kusema watu wa eneo la Azerbaijan ni wabeba bendera ya umoja na uhuru wa Iran. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameashiria matembezi hayo ya Bahman 22 na kusema hamasa hii ya kweli yenye shauku na iliyojaa maana ni matokeo ya kutopotoshwa taifa na pia ni ishara ya istikama ya taifa katika mkondo wa mapinduzi . Amesema njia hii ya ustawi na nguvu itaendelea kwa umoja wa kitaifa. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameendelea kusema kuwa taifa bila ya kuhisi uchovu na kukosa matumaini na bila ya kuogopa mapigo, vitisho na mashambulizi ya adui liendelea na njia iliyonyooka kwa kuhifadhi utambulisho wake, shaksia na adhama yake na katika njia hii tarehe ishirini na mbili Bahman mwaka huu taifa lilifika katika mitaa ya nchi nzima na kwa motisha mbalimbali lilionyesha uvumilivu wa maana na ukaidi kwa adui. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameongeza kuwa vyombo vikubwa vya habari vya Marekani na kizayuni vinajaribu kuzuia sauti hii kubwa isifikie katika masikio ya mataifa mengine, lakini wale wanaopaswa kusikia, yaani vyombo vya kutunga sera uh, za Marekani na Uingereza na katika mataifa mengine, uh, mashirika ya kijasusi ya adui bila shaka walisikia sauti hii. Atola uh, uh, Hamenei ameashiria mashambulizi na tuhuma za mara kwa mara za adui kuhusu lazima wa Iran kutokuwa na nguvu za kijeshi, na kusema nchi inapiga hatua za ustawi katika nyanja nyinginezo zikiwemo za viwanda, maswala ya miundombinu kama vile ujenzi wa barabara na ujenzi wa mabwawa, na katika nyanja nyinginezo mara nyingi inawekeza zaidi kuliko masuala ya ulinzi, lakini adui ambaye katika propaganda zake kuhusu ndege zisizo na rubani za Iran ameonyesha hofu yake anakanusha matukio mengine ya ustawi na kuangazia tu masuala ya ulinzi. Kiongozi mwadhamu amesisitiza ulazima wa kuendelezwa mchakato wa ustawi wa Iran katika sekta zote kwa kusema kila kitu ambacho kinaifanya Iran iwe na nguvu humkasirisha adui. Kwa nini? Kwa sababu anajua wakati Iran inapokuwa na nguvu njama dhidi ya nchi hii zitasambaratika. Ni kwa msingi huo ndio maadui hawataki Iran iwe na nguvu. Chochote ambacho kinatupatia nguvu huwakasirisha. Hati ishirini za ushirikiano zimetiwa saini kati ya maafisa wa ngazi za juu wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran na China katika hafla iliyohudhuriwa na marais wa nchi hizi mbili mjini Beijing. Kwa mujibu wa tovuti ya habari ya rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, hafla ya utiaji saini hati ishirini za ushirikiano na hati ya maelewano kati ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na China imefanyika wiki hii kwa kuhudhuriwa na maafisa wa ngazi za juu wa nchi hizi mbili mbele ya Rais Said Ibrahim Raisi wa Iran na Rais Xi Jinping wa China. Hati ya maelewano ya ushirikiano katika uga wa ushughulikiaji majanga, utalii, mawasiliano na teknolojia ya habari, mazingira, biashara ya kimataifa, haki miliki za kitaalamu, kilimo, usafirishaji bidhaa, afya na tiba, vyombo vya habari, michezo na turathi za kiutamaduni ni miongoni mwa nyaraka zilizotiwa saini kati ya maafisa wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran na China. Wakati huo huo, rais Ibrahim Raisi amesema mfumo mpya wa utawala duniani unaibuka huku bara la Asia likiwa kitovu chake na kwamba utachukua nafasi ya ule wa awali. Akihutubia wanafunzi na wahadhiri wa chuo kikuu cha Peking siku ya Jumatano, rais Raisi alisisitiza umuhimu wa China katika mfumo unaoibuka wa dunia. Rais wa Iran amepongeza uhusiano kati ya Tehran na Beijing akisema kuwa China ilijiunga na jumuiya ya kimataifa kupitia njia ya kale ya hariri na Iran ilitoa uwanja mzuri wa maendeleo na ustawi unaotokana na njia hii ya kibiashara. Rais Raisia amekosoa vikali pia hatua ya baadhi ya madola ya kibeberu ya kuhatarisha usalama wa nishati kupitia vikwazo na kutumia mafuta kama silaha dhidi ya baadhi ya nchi zinazozalisha mafuta kwa wingi duniani. Amesema China na Iran zinaweza kushirikiana katika usalama wa nishati na kuongeza kuwa ushirikiano wa mantelehi China na Iran katika kulinda kati na kudumisha ama wa nishati si tu kwamba unadhamini maslahi ya nchi mbili bali pia unaweza kuimarisha amani kieneo na kimataifa. Wananchi wa eneo lililokumbwa na mitetemeko mikubwa ya ardhi la Aliyaman nchini Uturuki wamelishukuru jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa kujenga hospitali ya muda inayowahudumia waathirika katika eneo hilo. Ikumbuka e kuwa Februari 6 mitetemeko miwili mikubwa ya ardhi yenye ukubwa wa 7.8 na 7.5 kwenye kipimo cha Rishta iliyakumbwa maeneo ya kusini mwa Uturuki na kaskazini mwa Siria. Hadi sasa waliopoteza maisha ya katika mitetemeko hiyo mikubwa ya ardhi ni zaidi ya 41,000. Daktari Brigedia Habib Sadra, mkuu wa idara ya afya ya kikosi cha nchi kavu cha jeshi la Jamhuri ya Kiislami ya Irani amesema. Hospitali ya muda ya vitanda 50 ya jeshi la Iran katika eneo la Adiyaman la Uturuki inawahudumia wagonjwa wasiopungua 100. kwa siku. Daktari Habib Sadra ameongeza kuwa hospitali hii ya muda ya jeshi la Iran nchini Uturuki inatoa huduma uh, maalum za matibabu kwa watoto, upasuaji, na huduma zingine za dharura kwa walioathirika na mitetemeko ya ardhi. Aidha amesema kuwa hospitali hiyo ina madaktari 12, wauguzi 63 na wafanyakazi wa vitengo vingine vya hospitali kama vile chumba cha upasuaji maabara na kadhalika. Alkadhalika amesema hospitali hiyo ya muda ya jeshi la Iran itaendelea kutoa huduma katika mji huo wa Uturuki maadamu huduma zake zinahitajika na waathirika wa mitetemeko hiyo ya ardhi. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran pia inaendelea kutuma shehena za misaada nchini Syria kuwasaidia walioathirika na mitetemeko ya ardhi katika nchi hiyo. Na hivi karibuni, kikao cha tisa cha kamisheni ya pamoja ya kiuchumi ya Iran na Zimbabwe kilifanyika hapa mjini Tehran. Baada ya kikao hicho, kulitiwa saini hati ya ushirikiano baina ya ya waziri wa ushirika kazi na ustawi wa jamii wa Iran na waziri wa mashauri ya kigeni wa Zimbabwe. Miongoni mwa waliohudhuria kikao hicho ni Monica Mutsvangwa, waziri wa habari wa Zimbabwe. Katika mazungumzo na Redio Tehran, amesema Zimbabwe ilivutiwa na mapinduzi ya Kiislamu wakati wa kupigania uhuru wa nchi hiyo, na kuongeza kuwa nchi hizi mbili zingali zinaendelea kupambana na mabeberu ambao wameziwekea vikwazo vya kidhalimu. Ninth... nina furaha kubwa kuwa kikao cha tisa cha tume ya pamoja ya Iran na Zimbabwe kimefanyika wakati Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilikuwa inaadhimisha mwaka wa kumi na nne wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Tulipata uhuru wetu takriban wakati ule mapinduzi ya Kiislamu ya yalipata ushindi. Mimi nilikuwa mwanamapambano na ninawajua marafiki zetu na hapo na sudia Iran kwani sisi tulipata ihlamu eh, kutoka kwa Wairani wa wengi waliokuwa katika mapambano yaliyofanikisha mapinduzi. Zimbabwe na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran zimekuwa marafiki, na urafiki huu ulianza wakati tulipokuwa tunapigania ukombozi. Urafiki huu umeendelea hadi leo, wakati ambapo nchi hizi mbili zinakabiliana na vikwazo haramu. Nina furaha kuwa nchi hii inawe weza kupiga hatua kubwa Iran kimaendeleo, pamoja na kuwa iko katika vikwazo. Sisi wa Zimbabwe tuna mengi ya kujifunza kutoka Iran, na Iran pia ina mengi ya kujifunza kutoka Zimbabwe, hasa katika mbinu za kukabiliana na vikwazo. Naam, wapenzi msikilizaji, na, na kwa kauli hiyo ya waziri wa habari wa Zimbabwe Bi Monica Motvangwa, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo, hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwaherini. Sira ya Abu Talib alayhi salam. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika mfululizo wa makala kadhaa zitakazozungumzia sira na maisha ya ami wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Abu Talib Amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, ambaye alimlea, kumlinda na kumtetea Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam na dini ya Mwenyezi Mungu mpaka alipofariki dunia. Vipindi hivi vinakujieni kwa mnasaba wa kukumbuka tukio la kuaga dunia shujaa huyo ambaye amedhulumiwa hata na Waislamu wenyewe kwa kumpachika sifa mbaya licha ya kusabilia maisha yake yote kwa ajili ya kumlinda mtume na dini ya Mwenyezi Mungu. Kipindi chetu cha leo ni sehemu ya kwanza ya mawaidha ya ustadhi Juma Ramadhani Kazingati wa Kigoma nchini Tanzania akizungumzia kwa ufupi maisha na imani ya Sheikhul Batha Abu Talib alaihi ssalam. ya imam Jaafar Sadiq alayhi salatu wassalam anasema ya kwamba mathalu Abi Talib mathalu uh, lukas hina asaru liman wa azharul shirka fa so, faatahum Allah ajrahum marratayn. Imam Jaafar Sadiq alayhi salatu wassalam anasema hikaya au kisa cha Abu Talib ni mfano wa kisa cha watu wa pango ambapo walificha imani zao no, na wakadhihirisha shirki. Mwenyezi Mungu aliwapa ujira wao mara mbili kwa sababu ya imani ambayo waliokuwa wameficha na kudhihirisha lile ambalo lilikuwa machoni wa makafiri na kuhofia kupoteza nafsi zao. Lakini Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kwa kuona kwamba ni jinsi gani wanavyotetea dini ya Mwenyezi Mungu kwa kuficha imani yao, basi Mwenyezi Mungu aliwalipa ujira wao mara mbili. Kiangalia mmoja katika shakhsia muhimu katika dini ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, tokea dini ya Uislamu ilipoanza tanua matawi yake wa mtu wa kwanza ambaye si mwingine ni Abu Talib alayhi salatu wasalam. Yeye kama yeye ndiye alikuwa mstari wa mbele, baada ya kuona makafiri wa mji wa Maka na washirikina wakitema chache za, za sumu na za moto dhidi ya mtukufu mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Abu Talib alayhi salatu wasalam alisimama kishujaa kumtetea na kumuhami mtume huyo mkufu, na kwa wasila huu wa Abu Talib, mtukufu mtume Muhammad aliweza kueneza dini ya Uislamu na vile vile kuweza kukuza imani za Uislamu na kupata Waislamu wengi, kwa sababu ya kuungwa mkono na Abu Talib alayhi salatu wasalam. Kwa hiyo katika historia tunakuta ya kwamba Abu Talib alayhi salatu wasalam hakuweza kuzembea wala kufumbia macho katika swala la kutetea Uislamu na kumtetea mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kwa sababu hakuna yeyote ambaye alionyesha utetezi wake usiokuwa na kifani zaidi ya Abu Talib alayhi salatu wasalam kwa mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalama, na laiti kwamba utetezi wa Abu Talib toke hapo awali usingelikuwepo, basi shina changa la Uislamu basi lisingeweza kutoa matunda katika harakati nzima ya kueneza dini ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Abu Talib alayhi salatu wassalam aliweza aliweza kuonyesha ukakamavu mkubwa zaidi katika swala la kumtetea Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam hususan katika miaka mitatu ambayo waliokuwa katika pango za Abu Talib alayhi salatu wassalam, katika mji wa Maka tukufu, walipokuwa katika vikwazo wakizungukwa na makureishi na maadui wa dini ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, katika vikwazo vya miaka mitatu ambayo Mtume Muhammad pamoja na baadhi ya wafuasi wake walikuwa katika mapango hayo. Tukiangalia, Abu Talib alayhi salatu wasalam alikuwa akizunguka karibu zaidi na mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kuhakikisha usalama wa mtume huyo ukiwa upo katika amani na ukiwa katika usalama wa hali ya juu, na alimlinda Mtume Muhammad katika hali na mali ambayo alikuwa ameweza kila usiku sura ya sema kwamba Abu Talib alayhi salatu wasalam pindi alipokuwa kimlea mtume huyo kabla hajatumwa kuwa mtume wa Uislamu, basi alikuwa akibadilisha nafasi ambayo alikuwa kilala watoto wake na nafasi ambayo alikuwa kilala Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kwa maana kwamba ni ulinzi wa hali ya juu. Hata kama yeyote atakayokuja kutaka kumpiga dharuba mtume huyo, basi Abu Talib alitoa fidia watoto wake waweza kutoa nafsi zao kwa ajili ya kumhamia mtukufu Mtume Muhammad ana nafasi kubwa zaidi katika jamii ya wanadamu tokea bado akiwa ananyonya maziwa ya, ya Halima bin Saadia. Na kwa hiyo Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kabla hajapewa utume, watu wa mji wa maka, walikuwa wakifanya tawassul kupitia mtume huyo kwa kutaka kuomba mvua, na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala alikuwa akishusha mvua kwa kufanya tawassul kwa mtume huyo. Lakini la kushangaza zaidi na la kusikitisha ni kwamba nani, huzuni iliyo kubwa zaidi kwa Waislamu kuweza kupoteza fadhila za mtu huyu mtukufu ambaye alisimama vikali kupambana vikali na washirikina wa Maka, kuhakikisha dini ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala inasonga mbele na inakwenda mbele, lakini alidhulumiwa kihistoria mtu huyu, na si hivyo tu, bali aliweza kunasibishiwa ukafiri na ushirikina ya kwamba alifariki akiwa kafiri na akiwa ni mshirikina bila kumwamini Mtume Muhammad na kuamini dini ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, lakini tunataka tuweke wazi kwamba Abu Talib alayhi salatu wasalam alikuwa nani na alikuwa na nafasi gani mbele ya Mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalama, pamoja na kufuru ambayo walionasibishia, tunakuta kwamba amemzaa Asadullah al-Ghalib, amezaa kiongozi ambaye ni imamu almashariq wa imamu almaghrib al Ali bin Abi Talib. Hakuna mwingine ambaye ni mwenye sifa hiyo zaidi ya Ali bin Abi Talib. Lakini leo hii baba yake ananasibishiwa ya kwamba anana alikufa akiwa ni kafiri, alikufa akiwa ni al al mushirik kwa hiyo tuangalie tuhuma hizi ambazo anazonasibishiwa mtu huyu mtukufu ambaye ni Abu Talib alayhi salatu wasallam, ambaye ni baba ya Ali bin Abi Talib, ni jinsi gani ya kuweza kuzifuta na kuweza kuziweka katika njia ambayo ilikuwa si za shubha za kumtuhumu mtu huyo kuwa alikufa nje ya imani ya dini ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Tuangalie katika kauli za mtukufu mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, anasema ashhadu annaka kunta nuran fil aslabi shamikha E Abu Talib, ila shahudi ya kwamba wewe ulikuwa ni nuru katika migongo ya watu ambao walikuwa na ni watakatifu, wal arhamil mutahhara, na umetoka katika kizazi vya uzazi vya wanawake ambao walikuwa ni watakatifu walotakaswa na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Lam tunajisuka al jahiliya, hukuchafuliwa na ujahili wa kijahili bianjasiha na najisi ambazo walizokuwa wakizifanya kuabudu masanamu, kufanya shirki na kufuru ambazo walizokuwa nazo. Abu Talib hakuweza kutafika na sifa hizo, wala mtulbisuka min mudlahimati thiyabiha, na wala hukuweza kupambika na kuvaa mavazi za kero na za uchafu ambazo walizokuwa wakuu waku wa Kureishi na makafiri wa Kikureishi. Yatupasa kutambua ya kwamba Fatimatu binti Asad na Abu Talib alayhi salatu wasalam ni baba na mama wa Ali bin Abi Talib. Tokea hapo awali walikuwa wanampokesha Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, na wakifuata mila na kanuni za dini za Nabii Llahi Ibrahima alayhi salatu wasalam, na baada na baada ya kudhihiri uislamu wao ndio walikuwa ni wa mbele ku kukubali Uislamu na kupokea Uislamu na kumwamini alayhi uislamu wa alayhi na kumwamini Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na kuitikadia utume wa Mtume Muhammad Sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na walifariki wakiwa katika dini ya Mtume Muhammad na dini ya Uislamu, kwa sababu wasingeonyesha wa hima ya kumuhami mtu huyu tokea hapo awali kama walikuwa hawajui ni mtu ambaye ni wa aina gani atakayekuwa kuja ni mtu wa thamani gani katika umma wa Kiislamu. Tuangalie jina la Abu Talib na nasabu ya Abu Talib ni ipi. Abu Talib alayhi salatu wasallam, jina lake alikuwa anaitwa Imran lakini baadhi ya watu walikuwa wanamuita Abdul Manafi kwa sababu mtoto wake wa kwanza alikuwa ni mkubwa, alikuwa akitwa Talib, basi alisimika kwa jina la Abu Talib kwa sababu ya kumnasibisha ni baba wa Talib. Baba Talib. Kwa hiyo jina lake kama jina lake ni Imran, alizaliwa miaka thelathini na tatu kabla ya kuzaliwa mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallama katika mji wa Maka mtukufu katika familia iliyokuwa yenye, yani, heshima na ilikuwa familia inayomfahamu Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Abu Talib na Abdullah, baba ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallama, ni watoto wa baba mmoja na ni watoto wa mama mmoja. Baba yake ni Abdul Muttalib ambaye ni babu yake mtukufu Muhammad sallallahu alayhi wa sallam, ambapo makabila yote ya Waarabu walikuwa wakimheshimu, walikuwa wakimtukuza na walikuwa wakimpa masifo mbalimbali. Na huyu alikuwa akifikisha dini ya Nabii Allah Ibrahim kwa watu wa mji wa Makka. Abdul Muttalib katika dunia ya wakati huo na siku za nyakati hizo, walikuwa wakimwita Sayyidul Bataha, yani ni mkuu wa ardhi ya Makka na kando ya mji wa Makka, kwa sababu ya nafasi aliyokuwa nayo Saqil Hajij, alikuwa, alikuwa ni mtu mwenye kuonyesha maji wa mahujaji waliokuwa kija kuhiji katika mji wa Makka. Abu Sada ni baba wa wale watukufu wote watu wa mji wa Makka. Hafiru Zamzam, mtu ambaye aliyeweka maji ya Zamzam katika msingi ambao uliokuwepo kwa muda huu. Kwa hiyo Abdul Mutalib alikuwa ni mtu ambaye huwa ni mwenye kulinda mipaka ya dini ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Mashia na masunni uhakika huu wanaokubali na wanauamini sana kuhusiana na swala la mtu huyu Abu Talib. Historia inasema kwamba alikuwa na watoto sita, wa kiume wanne, wa kike wawili hadha sharaf umuq mantiq Ewe Mwenyezi Mungu, wewe ndiwe mtukufu adhim. Wa ana abduka albaisul faqir, na mimi ni mja wako masikini hoi. Anta aniyul hamid, Wa ana wewe ndiwe mkwasi msifiwa, na mimi ni mja mnyonge. Ewe Mwenyezi Mungu, mrehemu Muhammad na ali zake wa ala unifadhili kwa ukwasi wako juu ya umasikini wangu, ala na kwa upole wako juu ya ujinga wangu na kwa nguvu zako juu ya udhaifu wangu. Ya qawiyyu ya aziz, ewe mwenye nguvu, ewe mshindi m Allahumma salli ala muhammad wa ali, ewe Mwenyezi Mungu mrehemu Muhammad na Ali zake