Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul An'am aya ya mia moja na ishirini mpaka ya mia moja na ishirini na moja. A'udhu billahi minash shaitanir rajim. Bismillah. mwenye kurehemu na acheni dhambi zilizo dhahir na zilizofichikana. Hakika wanaochuma dhambi watalipwa kwa walivyokuwa wakivichuma. Wala msile katika wale wasiosomewa jina la Mwenyezi Mungu, kwani huo ni upotofu. Na kwa yakini mashetani wanawafunza marafiki zao kubishana nanyi, na mkiwafuata basi hapana shaka nyinyi mtakuwa washirikina. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo popote pale yanapokufikieni matangazo haya ya Redio Tehran. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya usiku wa leo kutoka hapa jijini Tehran, katika studio zetu za Jamejama. Tunasikika kupitia satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pastoday.ir/sw. Aidha, unaweza kutusikiliza kupitia aplikesheni ya simu za mkononi ya IRIB World Service. Ama kwa wasikilizaji wetu wa Tanzania, mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kupitia masafa FM miamoja na tano nukta tatu Tanga tisini na tisa nukta moja Lindi mia moja nukta tisa Mwanza tisini na tisa nukta saba Kigoma mia moja na nne nukta moja Mtwara tisini na tisa nukta moja Singida miamoja na nne nukta m mia moja na nne nukta tano Tabora na mia moja na tano nukta tisa Shinyanga na Kahama, mnatupata mubashara wakati huu pitia Maarifa FM, Sauti ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga. Ama usiku huu nimekuandaliani taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa, tutakuwa na kipindi maalum kitakachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyouawa shahidi Imam Musa al-Kadhim alaihi salam, hekima za Nahjul Balagha pamoja na dondoo kutoka katika dua za mwezi wa Rajab. saa moja na nusu usiku hapateheran, moja kamili usiku huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu. <muchilio> Lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema ujumbe wa taifa siku ya Bahman 22 ulikuwa ni istikama na kuunga mkono mapinduzi kikamilifu. Rais wa Iran asema utawala mpya wa dunia unaibuka huku Asia ikiwa kitovu na takriban watu 82 wameuawa katika mzozo huko Somaliland, miongoni mwa habari nyinginezo. Karibuni, na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amekutana na maelfu ya watu kutoka katika mji wa Tabriz na kusisitiza kuwa ujumbe wa taifa katika matembezi ya Bahman 22 iliyosadifiana na tarehe 11 Februari mwaka huu ulikuwa ni istikama na kuunga mkono mapinduzi kikamilifu. Ayatullahi Sayida Ali Khamenei leo Jumatano amekutana na maelfu ya wananchi wa Tabrizi na kusema watu wa eneo la Azerbaijan ni wabebe bendera ya umoja na uhuru wa Iran. Kiongozi mwadhamu amesisitiza kuwa hamasa hii ya kweli yenye shauku na iliyojaa maana ni matokeo ya kutopotoshwa taifa na pia ni ishara ya istiqama ya taifa katika mkondo wa mapinduzi. Kadhalika amesema njia hii ya ustawi na nguvu itaendelea kwa umoja wa kitaifa. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema taifa bila kuhisi uchovu na kukosa matumaini na bila kuogopa mapigo, vitisho na mashambulizi ya adui liliendelea na njia iliyonyoka kwa kuhifadhi utambulisho wake, shakhsia na adhama yake, na katika njia hii tarehe 22 Bahman mwaka huu lilifika mitaa ya nchi nzima na kwa motisha mbalimbali lilionyesha uvumilivu wa maana na ukaidi kwa adui. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kadhalika ameongeza kuwa vyombo vikubwa vya habari vya Marekani na vile vya kizayuni vinajaribu kuzuia sauti hii kubwa isifikie masikio mataifa mengine, lakini wale wanaopaswa kuisikia, yaani vyombo vya kutunga sheria na sera za Marekani na Uingereza na katika mataifa mengine, mashirika ya kijasusi ya adui, bila shaka walisikia sauti hii. Ayatullah Khamenei akiashiria mashambulizi na tuhuma za mara kwa mara za adui kuhusu ulazima wa Iran kutokuwa na nguvu za kijeshi, amesema nchi inapiga hatua za ustawi katika nyanja nyinginezo, zikiwemo za viwanda masuala ya miundombinu kama vile ujenzi wa barabara na ujenzi wa mabwawa, na katika nyanja nyinginezo mara nyingi inaweza inawekeza zaidi kuliko masuala ya kiulinzi. Lakini adui ambaye katika propaganda zake kuhusu ndege zisizo na rubani za Iran ameonyesha hofu yake, anakanusha matukio mengine ya ustawi na anaangazia tu masuala ya ulinzi. Kiongozi Mwadhamu wa Mapinduzi ya Kiislamu ameashiria pia kuwepo udhaifu mkubwa katika nchi kubwa na zilizoendelea zikiwemo Marekani, Uingereza na Ufaransa, na kusema nchi hizo zimeonyesha udhaifu katika masuala kama vile umasikini, maradhi, ubaguzi na ukosefu wa uadilifu wa kijamii. Raisi Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema mfumo mpya wa utawala wa dunia unaibuka huku bara la Asia likiwa kitovu chake na kwamba utachukua nafasi ya ule wa awali. Akihutubia wanafunzi na wahadhiri wa chuo kikuu cha Beijing siku Jumatano ya Jumatano, rais alisisitiza umuhimu wa China katika mfumo huo unaoibukia wa dunia. Mfumo mpya wa utawala wa dunia unaibuka na kuchukua mahali pa ule wa zamani. Mfumo huu unahitaji mpangilio wa kisasa ambapo maamuzi yanachukuliwa na pande kadhaa, huku kukiwa na umoja, mshikamano na kujitenga na mitazamo ya kuchukua maamuzi ya upande mmoja. Aidha amesema hali itapelekea kuwekwa utaratibu wa haki na uadilifu duniani. Rais wa Iran aidha amesema Asia iko katika kitovu cha matukio mapya ya kimataifa, akisisitiza kwamba kulinda na kuendeleza amani Asia sio tu suala la chaguo lakini ni lazima kabisa. Kadhalika amebainisha kuwa uwezo wa kijeshi wa Irani na uwezo wa kieneo unaelekezwa katika kudumisha amani na utulivu katika nchi nyingine na utatumika tu kukabiliana na vitisho kutoka kwa madola hasimu na adui. Kadhalika, rais wa Iran amepongeza uhusiano kati ya Teheran na Beijing akisema China ilijiunga na jumuiya ya kimataifa kupitia njia yake ya kale ya Hariri na Iran ilitoa uwanja mzuri wa maendeleo na ustawi unaotokana na njia ya biashara. Sio tu kwamba njia ya Hariri iliwezesha biashara na ushirikiano kati ya mataifa kama njia muhimu zaidi, lakini pia ilitumika kama dhamana ya kitamaduni na kuunganisha jamii tofauti pamoja katika historia aliongeza rais aliendelea kusifu mpango wa ukanda wa barabara wa uchina bri akisisitiza kwamba irani na china kwa kufufua mpango huo katika ulimwengu wa kisasa kwa mara nyingine tena zimesisitiza azma yao ya kuimarisha urafiki na kuchukua hatua madhubuti kuelekea maendeleo ya aina moja ushirikiano wa kimkakati, na kuleta matumaini na mustakabali mwema kwa wanadamu. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wananchi wa eneo lililokumbwa na mitetemeko mikubwa ya ardhi la Adiaman nchini Uturuki wamelishukuru jeshi la jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa kujenga hospitali ya muda inayohudumia waathirika katika eneo hilo. Kumbuka kuwa Februari 6 mitetemeko miwili mikubwa ya ardhi yenye ukubwa wa 7.8 na 7.5 kwa kipimo cha rishta iliyakumba maeneo ya kusini mwa Uturuki na kaskazini mwa Siria. Hadi sasa waliopoteza maisha katika mitetemeko hiyo arithi ya ardhi ni kutuko na wenkine zaidi ya 41,000 ambapo 35,418 ni kutoka Uturuki na wengine zaidi ya 5,800 ni wa Syria. Daktari Brigidia Habibu Sadri, mkuu wa idara ya afya ya kikosi cha nchi kavu cha jeshi la Iran, amesema. Hospitali ya muda ya vitanda 50 ya jeshi la Irani katika eneo la Adiaman la Uturuki inahudumia wagonjwa wasiopungua 100 kwa siku. Daktari Habibu Sadr ameongeza, hospitali hii ya muda ya jeshi la Irani nchini Uturuki inatoa huduma maalumu za matibabu kwa watoto, upasuaji, upasuaji na huduma zingine za dharura walioathirika na mitetemeko ya ardhi. Mkuu wa idara ya afya ya kikosi cha nchi kavu cha jeshi la Iran ameongeza kuwa hospitali hiyo ina madaktari 12, wauguzi 63 na wafanyakazi na wa vitengo vingine vya hospitali kama vile chumba cha upasuaji, maabara na kadhalika. Aidha, amesema hospitali hiyo ya muda ya jeshi la Iran itaendelea kutoa huduma katika mji wa Uturuki maadamu huduma zake zinahitajiwa na waathirika wa mitetemeko hiyo ya ardhi. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran pia imetuma shehena kadhaa za misaada nchini Siria kuwasaidia walioathirika na janga hilo la kimaumbile. Tukitoka huko nchini Uturuki sasa tuelekee barani Afrika. Takriban watu 82 wakiwemo raia wameuawa katika mapigano ya siku nane katika eneo lililojitenga la Somalia la Somaliland. Abdul Majid Hussein Sugule, daktari katika hospitali ya Manhal huko Losanad, aliambia Anadol kwa njia ya simu kwamba zaidi ya watu 82 waliuawa wakati wa mapigano na vita katika mji huo. Aidha amesema, tumekuwa tukipokea watu wenye majeraha mbalimbali mbali, wakiwemo waliojeruhiwa katika mashambulizi ya makombora ambayo majeshi ya Somaliland yamekuwa yakilenga mji huo kwa siku kadhaa. Wakati wa mapigano, zaidi ya watu mia nne walijeruhiwa. Aidha amesema, wamekuwa wakipokea wastani watu kumi waliojeruhiwa vibaya. Mapigano yalianza Lasanod, mji mkuu wa utawala wa Sul katika eneo lililojitenga la Somalia baada ya kundi la viongozi wa eneo hilo, mashirika ya kiraia na viongozi wa kidini kutangaza wiki iliyopita kwamba hawataitambua tena serikali ya Somaliland. Katika taarifa walisema eneo hilo sasa litatawaliwa kutoka Mogadishu, mji mkuu wa Somalia. Utawala wa Somaliland umevitaka vikosi vya eneo hilo kwa mradhi umevitaja vikosi vya eneo hilo kuwa ni magaidi na kuwalaumu kwa kuvuruga usalama. Makamu wa rais wa Somaliland Abdurahman Selik amesema Jumatatu kwenye Twitter kwamba Somaliland daima imekuwa ikidai mazungumzo juu ya mzozo kati ya Somaliland na Somalia ili kulinda amani ya kikanda na kuhimiza kuheshimiwa kwa mipaka ya kabla mwaka 1960 na kujitawala kwa watu wake kwani kushindwa kufanya hivyo kunaweza kusababisha kukosekana kwa utulivu wa kikanda na kuibuka tena kwa uharamia na ugaidi kamati ya kimataifa msalaba mwekundu imesema mfanyakazi wa kujitolea kutoka hilali nyekundo somalia abdusalaam said aliuawa kwa risasi kimakosa siku ya jumamosi na shirika la afya duniani WHO limetuma wataalamu nchini Equatorial Guinea wiki hii kufuatia uthibitisho wa mlipuko wa kwanza ugonjwa wa virusi vya Marburg nchini humo. Siku ya Jumaatatu, Guine Equator ilithibitisha mlipuko wa kwanza wa ugonjwa huo baada ya kuendesha upimaji wa awali kufuatia vifo vya takriban watu tisa katika mkoa wa Kientem ulioko magharibi mwa nchi hiyo na kubaini kuwepo kwa homa hiyo ya virusi vya hemorrhagic. WHO Jumanne pia iliitisha kikao cha muungano wa chanjo ya virusi vya mabag ili kujadili mlipuko mpya wa ugonjwa huo nchini Equatorial Guinea. Muungano huo wa chanjo ya virusi vya mabag au macvac unajumuisha viongozi kwenye sekta ya utafiti na maendeleo ya chanjo ambao wanafanya kazi pamoja kutengeneza chanjo dhidi ya magonjwa hatari ya kuambukiza. Tarehe 7 mwezi huu wa Februari, taasisi ya afya ya Equatorial Guinea ilituma sampuli kwenda kwenye maabara ya taasisi ya Pasteur nchini Senegal chini ya usaidizi wa WHO ili kubaini sababu ya ugonjwa baada ya kupokea taarifa kutoka kwa wahudumu wa afya katika wilaya katika sampuli nane zilizofanyiwa nane zilizofanyiwa uchunguzi moja ilibainika kuwa na virusi vya ugonjwa huo. Mpaka sasa kumeripotiwa vifo tisa na washukiwa kumi na sita ugonjwa huo ambao wanaonyesha dalili ikiwemo kuchoka, kupata homa, kutapika na kuharisha damu. Mkurugenzi wa WHO kanda ya Afrika Dr Matshidiso Moeti akizungumza kutoka Brazzaville nchini Congo amesema Marburg inaambukiza sana, huku akitoa shukurani kwa hatua haraka na madhubuti iliyochukuliwa na Equatorial Guinea katika kudhibiti ugonjwa huo. Ugonjwa wa virusi vya Marburg ni ugonjwa hatari sana unaosababisha homa, kutokwa na damu, na wiano wa vifo ni hadi asilimia 88. Ugonjwa huu unaweka katika familia moja na virusi vinavyosababisha ugonjwa wa virusi vya Ebola. Ugonjwa unaosababishwa na virusi vya Marburg huanza ghafla na homa kali, maumivu ya kichwa maka, na maumivu makali ya kichwa. Wagonjwa wengi hupata dalili kali za kuvuja damu ndani ya siku saba. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, hii ni Redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaasasa kuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao, kwa usiku wa leo, na kichwa cha maneno kisemacho: mshtakiwa kupanda kiriri cha mshtaki, kujitokeza mtesaji mkuu wa Savake kwenye mkusanyiko wa Los Angeles wa wapinga mapinduzi ya Kiislamu. Parvise Sabiti aliyekuwa mkuu wa usalama wa ndani wa utawala kandamizi wa ufalme wa Pahalavi na mtesaji mkuu wa shirika la intelijensia na usalama la utawala huo lililokuwa maarufu wakati huo kwa jina la SAVAK, baada ya miaka na miaka kuishi mafichoni na mbali na vyombo vya habari tarehe kumi na moja Februari alijitokeza hadharani akiwa pamoja na familia yake na kushiriki kwenye mjumuiko wa upinga mapinduzi ya kiislamu ya Iran uliofanyika mjini Los Angeles, Marekani. Sabiti alikuwa mmoja wa maafisa maarufu wa SAVAK na mkuu wa idara ya kwanza ya shirika hilo ambapo jela kamati ya pamoja ya kupambana na ujuma inayojulikana sasa kama makumbusho ya mazingatio, nayo pia ilikuwa chini usimamizi wake. Miaka miwili baada ya kuasisiwa SAVAK, yaani mnamo mwaka 1959 Parvise Sabiti aliajiriwa rasmi kuwa ajenti wa shirika hilo la kuogofya na kutisha la intelijensia la utawala wa Shah. Savaki ilikuwa na jumla idara kuu kumi. Idara kuu ya tatu iliyokuwa ikijulikana kama idara ya usalama ndani ndiyo iliyokuwa idara muhimu zaidi. Mwaka alfu tisa mia na sabini na nne Sabiti aliteuliwa na Nasiri, mkuu wa wakati huo wa SAVAK, kuwa mkuu wa idara kuu hiyo ya tatu. Kwa kuzingatia ngazi ya kiwadhifa, alikuwa kiongozi nambari mbili lakini kwa sababu ya mamlaka makubwa aliyokuwa amepewa Parvizi Sabiti alibadilika kuwa shahsia muhimu zaidi wa kiusalama utawala wa sha katika mwongo wa sabini. Baada ya kupamba moto vuguvugu vugu la mapinduzi ya Kiislamu Iran na kwa kutilia maanani rikodi yake chafu ya kutesa wapinzani wa utawala wa Pahalavi mnamo tarehe 31 Agosti mwaka 1978 Parvizi Sabiti alitoroka nchi na kubaki kimya kwa muda wa miaka thelathini na tatu Mwaka elfu mbili na kumi na moja na baada ya matukio ya mwaka elfu mbili na tisa yaliyojiri nchini Iran alijitokeza hadharani kwa mara ya kwanza na kufanyiwa mahojiano, lakini bila kuonekana sura yake mpaka hivi majuzi, mnamo tarehe 22 Bahman iliyosadifiana na tarehe 11 Februari ambapo Parvis Sabit, bi, Pardise Sabeti binti ya Parvis alipoweka kwenye ukurasa wake wa Twitter picha yao ya familia wakiwa kwenye mkusanyiko wa pinga mapinduzi mjini Los Angeles, ambapo katika picha hiyo anaonekana pia Parvis mwenyewe sambamba na kuweka picha hiyo ya baba yake. Pardise Sabeti aliandika miaka 44 nyuma, nchi yetu ya asili ilitumbukia kwenye giza, na akaeleza matumaini yaliyonayo kwamba mwaka huu utakuwa mwaka wa nuru. Wa aina ya masavaki wa kipahalavi kujitokeza waziwazi, mtu ambaye ni nembo muhimu zaidi ya vyombo vya usalama vya utawala wa kipahalavi katika mkusanyiko wa wapinga mapinduzi nchini Marekani baada ya machafuko ya karibuni nchini Iran ni jambo lenye kutoa mguso wa aina yake. Wakati wa fujo na machafuko ya msimu wa mapoputiko wa mwaka huu elfu moja mia nne na moja hijiria shamsia, hapa nchini wafuasi wa magenge yanayopinga mapinduzi kama vile genge la kigaidi la Munafikin MKO, magenge anayopigania kujitenga, waungaji mkono wa utawala wa kifalme, na ajabu zaidi kuliko magenge yote hayo, maajenti wa Savaki na familia zao walishiriki kwa uwezo wowote kwenye machafuko hayo. Nukta ya kuzingatiwa hapa ni kuwa makundi yaliyofilisika ya wafuasi wa utawala wa kifalme wakiongozwa na Reza Pahlavi, ambaye hana haiba wala thamani yoyote mbele ya wananchi wa Iran, nayo pia yamejaribu kufanya kila njia ili kwa kuonyesha misimamo na kuitisha makongamano mbalimbali yakiwemo ya, ya katika baadhi ya miji ya Marekani kama Washington DC na Los Angeles, kuwavutia viongozi wa nchi hiyo na kwa njia hiyo kujitangaza na kuonyesha kuwa nao pia ni mrengo muhimu wa upinzani. Lakini pamoja na hayo, kwa kuzingatia chuki walizonazo wananchi wa, wa Iran kwa mfumo wa kifalme wa Pahalavi, ukweli ni kwamba wafuasi wa ufalme ambao hushiriki kwa wingi katika mikusanyiko ya wapinga mapinduzi inayofanyika nchini Marekani hawakubaliki aslani ndani ya Iran. Nukta muhimu hapa ni nafasi kuna isiyoweza kukanushika ya Parvezi Sabiti aliyekuwa maarufu kama afisa usalama katika ukandamizaji, utesaji na mauaji ya wana mapambano na wapinzani wa utawala wa Shah. Hili ni suala linaloonekana kwa uwazi kabisa na bila shaka yoyote katika nyaraka za utawala huo wa Pahlavi. Wapenzi usikilizaji, hii ni redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibu ni sasa kuregia sikio kipindi maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku walioua washahidi Imam Musa Alkadhimu alaihi ssalam, mmoja wa maimamu kutoka katika kizazi cha Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam, kipindi ambacho kitafuatiwa na hekima za Nahjul Balagh ambapo tukiwa tunaelekea elekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa usiku wa leo tutakuleteni dondoo za dua za mwezi wa Rajab. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, karibuni katika kipindi hiki maalum ambacho tumewaandalia kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuwa washahidi Imam Musa al Kadhimu alaihi ssalam, mmoja kati ya watu wa nyumba tukufu ya Mtume Muhammadi sallallahu alaihi waalihi wasallam. Mwongozo na malezi ya Mtume Mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wasallam na halulbeiti wake alaihim wasalam yalikuwa na nafasi muhimu katika kipindi chote cha historia ya Kiislamu. Kila mmoja wa watukufu hao alikuwa na nafasi muhimu katika kuwaongoza Waislamu na kuwafikisha kwenye kilele cha elimu na ukamilifu. Watukufu hao walikuwa wakidhibiti nyoyo za wafuasi wao kutokana na ushawishi mkubwa waliokuwa nao wa kimaanawi. Tarehe 25 Rajab ni siku ya makumbusho ya kuwa washahidi Imamu Musa Alkadhimu alaihi ssalam, mmoja wa wajukuu wa Mtume Mtukufu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam huku tukitoa mkono wa pole kwa wasikilizaji wetu wote kwa mnasaba huu mchungu, tunakukaribisheni mjunge nasi katika dakika hizi chache za kipindi hiki maalum, ili tupate kujua kwa ufupi maisha ya mtukufu huyo. Mzee mmoja alielekea kwenye nyumba ya mtukufu huyo na kulia sana. Alipoulizwa ni kwa nini alikuwa ameguswa kwa kiwango hicho na kifo cha Imamu, alizungumzia siku ambayo mimea katika shamba lake ilikumbwa na maradhi na kutompa mazao yoyote. Alipata hasara kubwa sana kutokana na maradhi hayo ya mimea. Alisema alikuwa ameishi miaka mingi kwa heshima bila kuombaomba watu, na mara hii wala hakutaka kufanya hivyo, licha ya hasara kubwa aliyopata kutokana na magonjwa hayo ya mimea. Hakujua ni vipi angelipa deni alilokuwa nalo kutokana na mkopo aliyokopa kwa ajili ya kilimo alichofanya shambani hapo alisema akiwa katika hali hiyo ya masikitiko na huzuni imamu musa alkadhimu alaihi salam alimtembelea nyumbani kwake ili kumpa pole kutokana na hasara hiyo na kuona kama angeweza kumsaidia kutatua tatizo lake baada ya kumuuliza kiwango cha hasara aliyekuwa amepata alimjibu kwamba alikuwa amepata hasara ya dinari 120 baada ya kuyasikia hayo Imam alitoa mfuko uliokuwa na dirari 150 na kumkabidhi kama zawadi. Katika hali hiyo, mzee yule alimtazama imam na kuona uso wake ukiwa umejaa huruma na upendo. Alimwambia kwamba alitoa zawadi hiyo kwa ajili ya kupata ridhaa ya Mwenyezi Mungu na bila kutarajia malipo wala shukurani yoyote kutoka kwake wala kuonyesha majivuno na takaburi. Baada ya kumkabidhi mfuko huu wa fedha Imamu Lmusa Musa Lkadhimu alimnasihi na kumshauri mzee huyo asikate tamaa na rehema ya Mwenyezi Mungu. Mzee yule alisema alikuwa akilia baada ya kupata habari ya kifo cha Imamu, kwa sababu umma umekuwa umempoteza mtu muhimu na mwenye thamani kubwa ya kimaanawi. Alisema Imamu Musa Lkadhimu alaihi alayhi ssalam alikuwa mfano na nembo muhimu ya unyenyekevu, huruma, mapenzi, akhlaki na maadili bora, na ambaye alilipa uzingatiaji mkubwa suala la kukidhi haja za wahitaji. Lakabu ya Alkadhim ina maana ya mtu anayedhibiti na kutuliza hasira yake. Kwa yakini, lakabu hii iliyowana sana na shakhsia ya Imamu Musa Alkadhim, alaihi ssalam. Huyu ni mtukufu ambaye kama walivyokuwa watukufu wengine wa nyumba ya mtukufu ya mtume Muhammadi sallallahu alayhi wa ali wasallam, alipitisha miaka mingi ya maisha yake akiwa katika jela za watawala dhalimu wa zama zake, lakini licha ya hayo aliweza kuvumilia na kustahamili machungu yote aliyoyapata akiwa kwenye jela hizo kwa lengo tu la kulinda na kuinua jina la Uislamu duniani. <tipos> <tipos> Imam Musa Alkadhimu alaihi salam alikuwa akishiriki kwenye darsa za masomo za baba yake Imam Jafar Sadiki alaihi salam ambaye katika kipindi hicho alikuwa mwanazuoni mkubwa na mashuhuri. Alinufaika pakubwa na masomo hayo, pamoja na sifa nyingine njema za baba yake kama vile uchaji Mungu, ukakamavu, ushujaa na uadilifu. Kipindi cha uimamu cha Musa al Kadhimu alaihisalam kilijaa matukio makubwa na madogo, ambapo msimamo wa imamu kuhusiana na matukio hayo unatupa mafunzo muhimu maishani. Licha ya kuwekewa mashinikizo na vizingiti vingi na watawala wa Bani Abbas, lakini Imamu Musa al Kadhim hakusita hata kidogo katika utekelezaji wa majukumu yake ya kielimu na kimaanawi, ili kuzuia kudhoofishwa kwa misingi ya tauhidi na maarifa mengine ya kiislamu katika jamii. Katika zama zake, Imamu Musa al Kadhim alaihi ssalam aliimarisha maarifa na utamaduni wa Kiislamu kupitia tafsiri za aya za Qurani Tukufu na hadithi za Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na za watukufu wengine wa Ahlulbait alaihim salam. Imam Musa Al-Kadhim alaihi salam alikuwa akiwasihi sana Waislamu na hata wasiokuwa Waislamu watafute elimu na maarifa akisema, shirikini kwenye vikao vya maulama na kuweni karibu nao, hata kama italazimu kusimama kutokana na uhaba na udogo wa nafasi. Hii ni kwa sababu Mwenyezi Mungu huisha nyoyo zilizokufa kwa mwanga wa hekima, kama ambavyo ardhi kavu na iliyokufa hupata uhai kutokana maji ya mvua. Mbali na kuwausia watu washiriki kwenye vikao na majilisi za maulama Imam Musa Alqadhimu alayhi ssalam pia alikuwa akizuia na kuwaonya dhidi ya kukaa na kushirikiana na watu waovu. Kuna kisa kinachosema kuwa Abdurrahman bin Yaqub ambaye alikuwa mmoja wa wapinzani wakubwa wa Imamu Musa Alqadhimu alayhi salam alikuwa akiandaa vikao vya kukabiliana na mafundisho ki ya kiitikadi ya imamu huyo mtukufu. Alikuwa na mpwa wake aliyojulikana kwa jina la Jafar ambaye alikuwa mmoja wa watu waliompenda sana imamu musa al kadhim alaihi ssalam. Siku moja imamu alimuuliza Jafar, ewe Jafar, kwa nini unahudhuria vikao vya Abdurrahman bin yaqub? Akajibu, yeye ni mjomba wangu na mara nyingine huwa ninamtembelea. Imamu akamwambia, "Lakini ana itikadi batili na potofu na anazungumza mambo yasiyofaa kumhusu Mwenyezi Mungu. Kwa hivyo, ima uwe naye au uwe na mimi." Jafar alimjibu imamu kwa kusema, "Ndiyo, itikadi yake ni potofu, lakini mimi siafikiani naye katika hilo. Kumtembelea huko kuna madhara gani?" Imamu Musa Alkadhimu alaihi salam alimjibu, ndugu mwanadamu hana kinga mbele ya sahibu mpotevu. Kwani haujasikia kisa cha mtu ambaye alikuwa mmoja wa wafuasi wa nabii Musa alaihi salam, lakini baba yake akawa miongoni mwa wafuasi wa Firaun. Watu wa Firaun walipofika kwenye bahari, mtu huyo aliyekuwa ameenda kumtembelea ya baba yake aliangamia pamoja na jeshi la Firaun baharini. Habari hiyo ilipomfikia Nabii Musa alaihi salam, alisikitika sana na kusema, Mwenyezi Mungu amrehemu. Hakuwa na itikadi moja na baba yake, lakini adhabu ya Mwenyezi Mungu inapowafika waovu humpata pia mtu mwema anayekuwa pamoja nao. ambapo alitumia sehemu kubwa ya kipindi hicho cha uimamu akiwa kwenye jela na kubaidishwa na watawala wa Bani Abbas. Hali hiyo inaonyesha wazi kwamba ukandamizaji na mashinikizo ya watawala hao dhidi ya Ahlulbeiti wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam yalikuwa mengi na kufikia kilele katika kipindi cha uongozi wa imamu huyo. Ahali iliyokuwa ikimkasirisha sana imam imamu katika kipindi cha uimamu wake ni mashinikizo ya kisiasa na kijamii yaliyekuwa yakitolewa na watawala wa Bani Abbasi dhidi ya Waislamu. Katika mazingira hayo, Imamu Musa lkadhimu qadhimu alaihi ssalam alikuwa akifanya juhudi kubwa za kunyanyiwa kiwango cha mwamko na uelewa wa watu na kuwafahamisha kwamba mbinu za utawala zilizokuwa zikitumiwa na watawala hao zilikuwa zikienda kinyume kabisa na mafundisho ya Kiislamu. Harun Rashid, mtawala wa Bani Abbas ambaye hakupenda kuona watu wakinufaika na bahari kubwa ya elimu na fadhila za imamu huyo mtukufu, alikuwa akimdhibiti sana na kuwabana watu waliokuwa wakienda kwake. Pamoja na mashinikizo hayo yote, lakini Imamu Musa Alkadhimu alaihi ssalam alitumia kila fursa iliyopatikana kwa ajili ya kutekeleza ibada zake na kujikurubisha zaidi kwa Mwenyezi Mungu Muumba. Alikuwa akinufaika na subira pamoja na suala ya kupunguza athari za mashinikizo na mibano ya watawala dhalimu wa Bani Abbas na kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kila jambo lilompata. Isa bin Jaafar, mlinzi wa jela ya Basra, anasema hivi kuhusiana na suala hilo. Nilifanya kila jambo kudhibiti na kumchunga Musa al-Kadhim, kiasi cha kusikiliza kwa siri yale yote aliyekuwa akiyasema kwenye dua zake, lakini hakuwa akisema lolote isipokuwa kumwomba Mwenyezi Mungu msamaha na maghfira. Alikuwa akikariri sana ibara hii: ewe Mwenyezi Mungu, unajua kwamba nimekuwa nikikuomba unijalie sehemu ya faragha ili nipate kukuabudu nakushukuru kwa vile sasa umeniandalia sehemu hiyo. Jela ya mwisho ambapo Imamu Musa al Kadhim alipata mateso na machungo mengi ni jela iliyokuwa ikisimamiwa na Sanadi bin Shahik mjini Baghdad. Akiwa kwenye jela hiyo Imam Musa al Kadhim alipata mateso na masaibu mengi, ambapo mwishowe Harun Rashid alifanya njama ya kumuua kwa kumpa sumu kupitia mlinzi huyo katili. Baada ya siku tatu tokea apewe sumu, hatimaye imamu Musa Alkadhimu alaihi salam aliaga dunia katika siku kama ya leo mwaka wa 183 hijiria akiwa na umri wa miaka 55. Salamu za Mwenyezimungu ziwe juu ya mtukufu huyo ambaye aliwafanya maadui wa Uislamu wa salimu amri kutokana na ukakamavu na subira yake. Wassalamu alaikum warahmatullahi Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya kumi na tatu ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za hikma za Nahjulbalagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abitalib alaihi salam kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjulbalagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Na hii ni hikma ya kumi na tatu. Wa idha wasalat ilaikum atrafu niami fala tunafiru akswaha biqilati lshukri, wakati zinapoanza kukufikieni sehemu za neema za Mwenyezi Mungu, msipoteze fursa ya kufikia mwisho wake kwa uchache wa shukurani. Katika hikma hii ya 13 ya Nahjul Balagha, Amirul Mu'minin Ali bin Abi Talib alayhi salam anatukumbusha msingi na kanuni nyingine ya Mwenyezi Mungu mtukufu kwa maneno yenye mvuto sana na fasaha. Huo ndio msingi wa kanuni ya neema. Tangu siku ya kwanza ya kuumbwa ulimwengu, Mola Mlezi amekuwa akisimamia na kutawala kanuni nyingi bila ya kuzijua kanuni hizo hatuwezi kuongoka kwenye njia iliyo sawa. Inaweza kusemwa kwamba kuwa na neema na kupata mafanikio ya duniani na akhera kuna uhusiano wa moja kwa moja na kujua kanuni za ulimwengu wa uumbaji na kuzitumia ipasavyo kanuni hizo Tunapozungumzia kanuni zinazotawala dunia, mtu zinaweza kumpitikia moja kwa moja akilini mwake kanuni za fizikia, hisabati, kemia na nyinginezo, lakini ni wajibu tuelewe kuwa kanuni zinazotawala ulimwengu ni pana zaidi kuliko kuzijumuisha katika mawanda haya tu. Kanuni muhimu zaidi kati ya hizi ni zile zinazotawala matendo na mwenendo wa mwanadamu mbele ya Mola wa ulimwengu na mbele ya wanadamu wengine na pia mbele ya viumbe wengine wa Mwenyezi Mungu na kanuni zinazohusiana na kudara na hatima ya mwanadamu mwenyewe binafsi na jamii yake kiujumla. Jambo ambalo ni muhimu sana kulizingatia hapa ni kwamba kanuni hizo zinakwenda na kuathiri moja kwa moja kwenye uhusiano wa kweli na halisi kati ya matendo yake mtu na matokeo ya matendo hayo. Moja ya kanuni hizo ni ile inayoonyesha uhusiano wa kweli uliopo baina ya neema na shukrani za mwanadamu na utovu wa shukrani kuhusu neema anazopata mwanadamu. Katika hikma hii ya 13 ya Nahjul Balagha, Imamu Ali alaihissalam anatukumbusha kanuni hiyo akisema: wakati zinapoanza kukufikieni sehemu za neema za Mwenyezi Mungu msipoteze fursa ya kufikia mwisho wake neema hizo kwa uchache wenu wa shukrani. Msikilizaji mpenzi, kawaida, neema nyingi humjia mtu hatua kwa hatua. Mtu mwerevu na mwenye hikma hujua ni wajibu wake kushukuru tangu mwanzoni kabisa mwa kuanza kumfikia neema hizo ili ziweze kumfikia zote kiukamilifu. Mara nyingine inatokezea mtu anaposhindwa kushukuru kwa kidogo anachopata, si tu kidogo hicho hakiwi kikubwa, lakini pia anaweza kupoteza neema yote kabla ya kuwa kubwa na kamili, kutokana na utovu wake wa shukrani. Kwa hivyo, mtu anapoona Mwenyezi Mungu amempa neema, kwa mfano amempa cheo, watu wanamheshimu au Mwenyezi Mungu amempa ujuzi na ilmu na kumjalia kuwa na ufahamu zaidi kuliko wengine, au neema nyinginezo zozote ambazo ishara zake ziko wazi, basi anapaswa kujihadhar sana, zisije neema hizo zikampotea kwa kukosa kwake shukrani, kwa sababu ulimwengu unatawaliwa na suna na kanuni za Mwenyezi Mungu ni kama inavyosema sheria ya tatu ya Newton kwamba kama utapiga shuti jiwe kubwa badala ya mpira, bila shaka yoyote mguu wako ndiyo utakaoumia. Au methali iliyojaa hikma ya Kiswahili inayosema, mpiga ngumi ukuta huumiza mkonowe. Sababu yake ni kuwa kwa mujibu wa kanuni inayotawala ulimwengu, kiwango chochote cha nguvu tunazoingiza kwenye kitu chochote kile, kitu hicho nacho huturejeshea nguvu hizo kwa kiwango kile kile tunachoingiza. Kadiri kitu hicho kinapokuwa chepesi, athari tunazopokea kutoka kwake zinakuwa ndogo ikilinganishwa na kitu kinapokuwa kizito kama jabali au kuta. Katika kanuni ya Mwenyezi Mungu pia ni vivyo hivyo. Kadiri shukrani zetu zinapokuwa nyingi na za dhati zaidi, ndivyo neema zinavyozidi kuwa na baraka nyingi, na kinyume chake ni hivyo hivyo. Kadiri tunavyopunguza kiwango cha shukrani zetu kwa Allah, ndivyo baraka za neema zake kwetu zinavyozidi kupotea. Baadhi ya wafasiri wa Nahjul Balagha wanasema neema ni kama makundi ya ndege Wakati wanapokuwa wametua juu ya tawi la mti, utaona ndege wengine wanaofuata polepole na kutua na kulijaza tawi hilo. Lakini kama lile kundi la kwanza litasikia sauti isiyo ya kawaida, huruka wote, na hivyo hata wale ndege wengine nao hawawezi kutua tena kwenye tawi hilo. Ishaq bin Amar anasimulia maneno aliyoambiwa na Imam Sadiq alaihissalam. Anasema Imamu aliniambia, ewe aba Ishaq, kila pale mwenyezi Mungu anapomjalia neema mja wake na mja huyo akaheshimu na kuthamini neema hiyo kwa moyo wake wote na kumshukuru Mungu waziwazi wazi, basi mwenyezi Mungu humzidishia neema hiyo hata kabla ya kumaliza shukurani ya neema yake hiyo. Aya ya 7 ya surat Ibrahimu inasema la inshakartum la azidannakum