Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul An'am aya ya 118 mpaka ya 119. A'udhu billahi minash shaitani rrajim. Bismillahir rahmanir rahim Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Basi kuleni katika waliosomewa jina la Mwenyezi Mungu, ikiwa mnaziamini aya zake. Na kwa nini msile katika waliosomewa jina la Mwenyezi Mungu, naye amekwisha kubainishieni alivyokuharamishieni, isipokuwa vile mnavyolazimishwa na hakika wengi wanapoteza kwa matamanio yao bila ya kuwa na ilmu, na hakika Mola wako mlezi ndiye mjuzi kushinda wote kuwajua wanaopindukia mipaka. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, waskilizaji wa wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo na karibuni katika matangazo yetu haya ya Jumatano mchana. Tunasikia katika satelait na vilevile vile kwenye intaneti katika pastoday.ir/sw Whatsapp yetu ni plus 98 903, 506, 54, 87 na email yetu ni swahili radio at irib ir tunasikika pia kwa masafa ya FM huko nchini Tanzania, katika maeneo ya mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo pamoja na hapa nchini Iran kwa matangazo yetu haya ya mchana ama kwa matangazo yetu yote mnaweza kutusikiliza kupitia FM huko nchini Tanzania na katika baadhi ya maeneo mengine, mbali na kwenye internet. Kwa mchana huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia vipindi vya hakika ya uahabi, macho yetu magazetini, sayansi na teknolojia mpya, pamoja na leo katika historia historiaba. Tutakuwa pia na maoni yenu kama yatakavyotufikia kupitia WhatsApp yetu hiyo ya plus 989035065487 baada ya muda si mrefu, tutakuleteni taarifa habari za dunia. Saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Iran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari hizo Katibu mkuu wa Baraza la Kimataifa la kukurubisha madhehebu ya Kiislamu asema wa magharibi wanafanya njama za kuwazozanisha Waislamu, umoja ndiyo ngao yetu. Rais wa Uganda atoa salamu za rambirambi kwa Uturuki na Siria kutokana na matetemeko mabaya ya ardhi. Algeria asema Ufaransa inakusudia kuvuruga uhusiano kati yetu na Tunisia. Na ajali mbaya ya basi la watalii na lori ya ua watu 20 nchini Afrika Kusini. Habari. Katibu mkuu wa Baraza la Kimataifa la kukurubisha madhehebu ya Kiislamu amesema kuwa ushirikiano baina ya madhhab za Kiislamu ndio msingi wa kupatikana umoja na mshikamano katika umma wa Kiislamu. Shirika la habari la IRNA limemnukuu Hujatul Islam Hamid Shariari akisema hayo katika sherehe za ufunguzi wa kongamano la taifa la kukurubisha madhhab na kuunda ustaarabu mpya wa Kiislamu katika hatua ya pili ya mapinduzi ya Kiislamu, na kuongeza kuwa msingi huo wa Uislamu ni amani na msingi mkuu wa Uislamu ni amani na kupiga vita vurugu na machafuko. Lakini amesema wa magharibi na madola ya kibeberu yanafanya njama kubwa za kuzusha vita kati ya nchi na mataifa ya Waislamu. Katibu mkuu wa baraza la kimataifa la kukurubisha madhhab za Kiislamu vilevile amesema umoja na mshikamano ndiyo ngao ya Waislamu na kwamba msingi wa kifikra wa Waislamu wa, wa madhhabu ya Kishia ni kuweko umoja kati ya safu za Waislamu na kukwepa kuingia vitani na nchi yoyote ile kadiri inavyowezekana. Amesema madola ya magharibi na ya kibeberu yanataka kuzidhibiti nchi za dunia kwa kutumia njama tano za kuzusha vita, kufanya mauaji ya kigaidi, kueneza fikra za ukufurishaji, kuzusha mizozo na malumbano na kuvunjiana heshima. Hivyo, jamii za Waislamu zinapaswa kuwa macho sana mbele ya njama hizo. Hujatul Islam Shahariari pia amesema ushirikiano kati ya nchi za Waislamu na kusaidiana ni njia nyingine ya kuongeza mapenzi, kuleta ukuruba pamoja na umoja na mshikamano imara katika umma wa Kiislamu. Rais Yoweri Kaguta Museveni wa Uganda alisema jana Jumanne kwamba amehuzunishwa sana na hasara pamoja na kupoteza maisha makumi ya maelfu ya watu huko Uturuki na Siria kutokana na matetemeko makubwa ya ardhi. Hadi tunaandika habari hii, zaidi ya watu 41200 walikuwa wamethibitishwa kufariki dunia kutokana na matetemeko hayo ya ardhi. Yoeri Museveni ametoa mkono huo wa pole wakati alipompokea balozi mpya wa Uturuki nchini Uganda, Mehmet Fatih Ak, na kutilia mkazo lazima wa kuimarishwa zaidi ushirikiano kati ya nchi mbili. Katika sehemu moja ya mkono wake wa pole, rais Museveni amesema fikra na maombi yangu na ya wananchi wote wa Uganda yako pamoja na familia ambazo zimepoteza wapendwa wao, roho zao zipumzike kwa amani ya milele. Alimkaribisha balozi mpya wa Uturuki nchini Uganda Mehmet Fate Ak na kuhimiza udharura wa kuimarishwa zaidi urafiki na ushirikiano wa pande nyingi kati ya nchi hizo mbili. Kwa upande wake na wakati akiwasilisha barua yake ya utambulisho kwa rais Museveni katika ikulu ya Entebbe, balozi mpya wa Uturuki nchini Uganda Mehmet Fatih Ak amesema ana matumaini ya kuendelea uhusiano wa karibu wa kikazi kati ya Uganda na Uturuki, na akathibitisha kwamba uhusiano wa nchi hiyo na Uganda unaendelea vyema. Ameongeza kuwa nchi zote mbili za Uganda na Uturuki zina uwezo mkubwa na nyanja nyingi za ushirikiano wa kibiashara, elimu na utalii. Kabla ya kuteuliwa kwa balozi wa Uturuki nchini Uganda, AK alikuwa naibu mkurugenzi mkuu wa kitengo cha Afrika Mashariki katika wizara ya mambo ya nje ya Uturuki. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya ki ya Iran. Waziri wa mawasiliano wa Algeria amevishutumu vyombo vya habari vya Ufaransa kwa kuchochea mivutano, mizozo na ukosefu wa utulivu katika uhusiano wa nchi hiyo na Tunisia. Kwa mujibu wa shirika la habari la Tasnim, Mwanaharakati mmoja wa Algeria ambaye alikuwa akitafutwa na idara ya mahakama ya nchi hiyo alivuka mpaka wa Algeria na Tunisia kinyume na sheria wiki iliyopita na kukimbilia Ufaransa kupitia Tunisia. Algeria ilimwita balozi wake kutoka Paris Jumatano iliyopita kulalamikia kushiriki wanadiplomasia wa Ufaransa katika tukio hilo, ni kuanzia wakati huo ndipo vita vya vyombo vya habari kati ya pande hizo mbili vilipozidi kupamba moto. Waziri wa mawasiliano wa Algeria amewaambia waandishi wa habari kwamba vyombo vya habari vya Ufaransa vimekuwa vikijaribu kushambulia taasisi za utawala za Algeria ikiwa ni pamoja na taasisi ya rais na jeshi la taifa kwa miaka mingi, akizungumzia jinsi mwanaharakati wa Algeria Amira Barau kukimbilia Ufaransa kupitia Tunisia, waziri Muhammed Buslimani amesema vyombo vya habari vya Ufaransa vinajaribu kutumia suala la kutoroka kiaibu Amira Burau ili kuchochea mzozo na ukosefu wa maelewano kati ya Algeria na Tunisia. Kwa mujibu wa gazeti la Arai Alyoume, waziri Buslimani amesema Amira Burau alikuwa akiwasukuma vijana wa Algeria kwenye madhabahu na kuharibu nchi, hivyo alikuwa akitafutwa na idara ya mahakama ya Algeria kujibu mashtaka yanayomkabili, lakini Paris imefanya njama za kumtorosha na kumpa hifadhi huko Ufaransa. Baadhi ya mashirika ya kutetea haki za binadamu yamelaani uamuzi wa serikali ya Moroko wa kumkabidhi kwa viongozi wa ukoo wa Al Saud, Mwanaharakati wa Saudia anayetumia haki yake ya kueleza anachokiamini. Hayo yameripotiwa na shirika la habari la Tasnim ambalo limeyanukuu mashirika ya kutetea haki za binadamu yakilaani uamuzi wa mahakama ya Moroko wa kumkabidhi kwa viongozi wa Saudi Arabia mwanaharakati Hasan Arabii, licha ya onyo kwamba maisha yake yatakuwa hatarini. Mashirika hayo yamemwandikia barua waziri mkuu wa Moroko Aziz Akhannouch akila yakilaa ni vikadi uamuzi wa serikali ya Rabati wa kumrejesha Arabia nchini Saudi Arabia. Katika barua yao hiyo imeelezwa kwamba Moroko ilimkabidhi mwanaharakati huyo wa saudia kwa mamlaka za Saudi Arabia tarehe sita mwezi huu wa Februari. Mashirika hayo ya kutetea haki za binadamu yamesisitiza pia kuwa rabe sasa anakabiliwa na hatari kubwa ya kuteswa na kujeruhiwa vibaya kutokana na sababu zinazohusiana na imani yake ya kidini na historia ya familia yake ya kushiriki katika maandamano ya kisiasa. Hasan Muhammad Arabe anatokea eneo la Katif na aliondoka Saudi Arabia kihalali mwaka mmoja na miezi miwili iliyopita na alikuwa njiani kuelekea nchini Oman, Indonesia na baadhi ya nchi nyingine. Safari yake ya mwisho nchini Moroko ilikuwa pale vikosi vya usalama vya nchi hiyo vilipomkamata. Alikaa Moroko kwa karibu miezi mitano. Na ajali mbaya ya barabarani iliyotokea baada ya basi moja la watalii kugongana uso kwa uso na lori la kusafirisha pesa nchini Afrika Kusini imesababisha vifo vya watu ishirini na kuwacha takriban wengine wakijeruhiwa jioni ya Jumatatu kwenye barabara kuu ya mkoa wa Limpopo wa kaskazini mwa Afrika Kusini. Kikosi cha wapigambizi cha jeshi la polisi kilianza mara moja operesheni ya kutafuta na kuopoa watu ambao huenda wametumbukia mtoni wakati wa ajali hiyo. Hayo yamo kwenye taarifa ya jana Jumane ya idara ya usafiri ya mkoa huo Limpopo. Kampuni ya huduma ya dharura ya matibabu ER 24 ambayo wahudumu wake walikuwepo kwenye eneo la tukio imesema baada ya ajali hiyo, basi la watalii lilibingiria kutoka kwenye daraja kwenye barabara kuu ya N1 na kutumbukia chini mtoni. Kampuni ya ER 24 pia imesema watu watatu wamepatikana wakiwa wamekufa kando ya barabara na 16 kando ya mto wote walitangazwa kuwa wamekufa papo hapo. Taarifa hiyo imeongeza kuwa majeruhi mmoja kati ya abiria 69 waliothibitishwa kusafirishwa hospitalini baada ya kujeruhiwa kwenye ajali hiyo naye ameripotiwa kufariki dunia. Mwisho wa taarifa. Habari za Ulimwengu. Nam hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili well, so sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema: mapinduzi ya Netanyahu dhidi ya mfumo wa mahakama na uwezekano wa msambaratiko wa ndani ya Israel. Isaac Herzog rais wa utawala haramu wa Israel amekiri kuwa utawala huo pandikizi unakaribia kusambaratika kisheria na kijamii. Kiongozi huyo wa utawala ghasibu wa Kizayuni amezitaka pande na mirengo yote katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu ambazo zimepachikwa jina bandia la Israeli kuweka kando uwenda wazimu na badala yake ziwe pamoja. Isaac Herzog amesema, sisi hivi sasa tunakaribia kusambaratika kikatiba na kijamii. Mimi ninahisi sote tunahisia hii kwamba hatuko mbali sana na masafa ya kusambaratika. Rais huyo wa Israeli amewahutubu wa Zayuni wenzake kwa kusema, sisi tunakaribia kutumbukia katika vita vya ndani na mripuko wa uh, pia wa baruti umekaribia mno kuliko wakati wote ule na hivyo aina yoyote ile ya utumiaji mabavu dhidi ya viongozi wa kizayuni na waungaji mkono wao ni mstari mwekundu. Rais huyo wa Israel ameeleza kwamba utawala huo unapitia siku ambazo ni nyeti na muhimu kwa mustakabali wake, na maneno ninayosema hivi sasa ni machungu, na majuma yaliyopita nimefanya kila hima na jitihada ili kufikia mwafaka, hivyo wote wanapaswa kutambua kwamba kama upande mmoja utapata ushindi na upande mwingine kushindwa, maana yake ni kushindwa utawala wote wa Kizayuni. Herzog amewasilisha mpango wa maridhiano ili kuiokoa Israel na kile alichokitaja kuwa msambaratiko wa katiba na uwezekano wa kutokea utumiaji mabavu kutokana na mageuzi katika mfumo wa mahakama ambayo yamezusha makelele na mjadala mkubwa na ambayo yanafuatiliwa na serikali ya mrengo wa kulia ya Benjamin Netanyahu. Sehemu nyingine ya hotuba hiyo adimu ya rais wa utawala ghasibu wa Israeli imejumuisha maombi yake kwa wabunge wa itifaki kufanya kila wawezalo kusitisha sheria hiyo katika hatua yake awali bungeni. Hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hakika ya Uwahabi. Bismillahi Rahmani Rahim, tunaanza kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu ambaye ni mjuzi wa kila kitu, na salamu zake ziwe juu yenu, enyi wasikilizaji wapendwa, mnaopenda kujua ukweli wa mambo. Mjadala wetu unahusiana na hakika ya Uwahabi, na katika vipindi vilivyopita tulijadili itikadi na vitendo vyao kwa kiasi fulani na kupata kujua kuwa havina uhusiano wowote na dini tukufu ya Uislamu. Katika kipindi cha leo tunatazamia kujadili moja ya madai yanayotolewa na mawahabi kuhusu itikadi za Uislamu, madai ambayo iwapo itathibiti kuwa ni ya kweli, basi kinyume na tulivyosema huko, mawahabi watakuwa ndio waislamu wa kweli na sisi wengine sote tutakuwa tumekosea katika kuwatuhumu bila ya kuwa na hoja za kutosha. Karibu. Wafuasi wa Muhammad bin Abdul Wahab au kwa jina mashuhuri zaidi, Mawahabi, hudai kuwa wao ni wafuasi wa madhehebu ya Muhammad bin Hambal. Huenda baadhi ya watu wakadhani kuwa kwa kuwa baba yake Muhammad bin Abdul Wahab alikuwa mmoja wa viongozi wa madhehebu hiyo, basi kiongozi huyo wa Mawahabi naye alikuwa mfuasi wa Ahmad bin Hambal na hivyo wafuasi wake pia ni katika madhehebu hiyo. Lakini ukweli wa mambo si hivyo. Tulithibitisha katika moja ya vipindi vilivyopita kwamba fikra za Muhammad bin Abdul Wahab zilitofautiana sana na za babu, ndugu, na hata walimu zake, kwa kadri kwamba walimu hao daima walikuwa wakimwonya na kumtaka asiseme na kujihusisha na mambo asiyoyajua. Ndugu yake mmoja pia aliandika kitabu kinachopinga fikra na mitazamo yake kuhusiana na masuala ya Uislamu, jambo lililowapelekea Mawahabi kuendelea kudai kuwa ni miongoni mwa mawahambal licha ya wanazuoni wa Kiislamu kupinga madai hayo. Ni hatua ya Ahmad bin Hambal kushikilia maana ya dhahiri za aya na hadithi kupita kiasi. Ahmad bin Hambal alikuwa mmoja wa wapokezi wa hadithi wa Kisunni, aliishi katika karne ya pili hijria. Alifanya juhudi kubwa katika kukusanya na kuhifadhi hadithi, kadri kwamba baadhi ya watu walidai kuwa alihifadhi hadithi milioni moja na hilo kumpelekea kuitwa kuwa imamu wa wapokezi wa hadithi. Alizipa umuhimu mkubwa wa sunna za mtume mtukufu na kauli za masahaba na wafuasi wao na akazifanyia kazi kidhahiri tu aya za Qur'ani na riwaya za mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Ahmad bin Hanbal alipinga vikali hatua yoyote ya kutafsiri na kufafanuliwa aya hizo alijitahidi kuthibitisha maana ya itikadi kwa msingi wa riwaya na kutokubali hoja za kiakili na kimanteki katika uwanja huo. Daima alikuwa akiwasii wafuasi wake kufuata nyendo na sunna za masalafi wema, na ndio maana wafuasi wake wakajiita kuwa ni masalafi. Neno salafi lina maana ya mtu wa zamani, na hivyo salafi una maana ya kufuata tamaduni na nyendo za watu waliotutangulia licha ya mawahabi kudai kwamba wanafuata watu wa zamani na wa mwanzo wa uislamu lakini ni wazi kuwa wanafanya kinyume na alivyofundisha Ahmad bin Hanbal moja ya tofauti kubwa zilizopo kati ya Ahmad bin Hanbal na mawahabi ni kuwa licha ya kuwa alikuwa akiamini dhahiri ya aya lakini alipofika kwenye aya mithili ya zile zinazozungumzia mkono au uso wa Mwenyezi Mungu kamwe hakufikia uamuzi kwamba Mwenyezi Mungu ana mwili wa kimada unaofanana na wa mwanadamu kwa sababu alitambua vyema kwamba dhihiri ya aya nyingine zinasema kuwa hakuna chochote kinachofanana na Mwenyezi Mungu. Hivyo aliamini kuwa Mwenyezi Mungu hafanani na kiumbe chochote kile. Abul Fadhl Baihaqi anaamini kuwa Ahmad bin Hanbal alikuwa akipinga itikadi ya Mwenyezi Mungu kuwa na mwili wa kimaada, na kusema majina yametokana na sheria na lugha, ambapo wajuzi wa lugha huvipa vitu majina kwa msingi wa urefu, upana, umbo, mfumo na sura, katika hali ambayo Mwenyezi Mungu mtukufu ametukuka na kujitenga na vitu hivyo. Hivyo haijuzu kumfungamanisha Mwenyezi Mungu na kiwiliwili. Tofauti nyingine muhimu iliyopo kati ya Hambal na mawahabi ni kuhusu fikra na tabia ya kuwakufurisha Waislamu. Licha ya kuwa Ahmad bin Hambal alikuwa na fikra zilizotofautiana na Waislamu wengine na baadhi ya wakati akisumbuliwa na watawala wa Bani Abbas kutokana na fikra hizo, lakini hakuwa akiwakufurisha Waislamu wenzake waliotofautiana naye kifikra. Yeye na wafuasi wake hawakuwa wakituhumu miji ya Waislamu kuwa ni miji ya kufri wala kuwatuhumu Waislamu wanaozuru kaburi takatifu la Mtume mtukufu au ya viongozi wengine wema wa dini kuwa ni makafiri na washirikina. Baadhi ya vyanzo vya kihistoria vinathibitisha wazi kuwa licha ya kwamba Ahmad bin Hambal alikuwa akiamini dhahiri ya aya na kupinga kutafsiriwa vingine aya hizo, lakini yeye mwenyewe alikuwa akitafsiri baadhi ya aya hizo na kutoa maana iliyotofautiana na dhahiri ya aya hizo. Kwa mfano, tunasoma katika aya ya 22 ya Surat Lfajr kama ifuatavyo: na akaja mola wako na malaika safu safu. Dhahiri ya aya hii inaonyesha kwa Mwenyezimgu anatembea na kufanya aina fulani ya harakati lakini, Ahmad bin Hanbal ameifasiri kwa maana ya kuja kwa amri au thawabu. Tafsiri hii mbali na kuwa inapinga Mwenyezi Mungu kuwa na kiwiliwili bila shaka, inathibitisha kutumiwa akili katika kufahamu maana halisi na sahihi ya aya. Kwa msingi huo, hatuwezi kudai kuwa Ibn Hanbal alitupilia mbali umuhimu wa akili na kutaja matumizi yake katika kufasiri maana halisi ya aya kuwa ni bid'a. Licha ya uwepo wa tofauti zote hizi, lakini ni wazi kwamba hatua ya Ahmad bin Hanbal ya kupinga matumizi ya akili au tuseme hatua yake ya kuamua kutumia akili katika sehemu chache sana za kutafsiri maana ya aya za Qurani tukufu ziliwapelekea wafuasi wake akiwemo Ibni Taimia kutafsiri kidhahiri baadhi ya sifa za Mwenyezi Mungu na hatimaye kudai kuwa ana kiwiliwili kinachofanana na cha mwanadamu. Tunaweza kusema kuwa itikadi potofu ya Ibni Taimia ambayo ilitokana na kutazama mambo kijuujuu tu inatokana na aina fulani ya upotofu ulioonekana kwenye itikadi za Ahmad bin Hambal. Upotofu huu ulipingwa vikali na wanazuoni wa Kiislamu katika siku zile zile za mwanzoni na ndiyo maana ukampelekea Ibni Taimia kupitishia sehemu kubwa ya umri wake kwenye jela. Kwa bahati mbaya, moja ya sababu kuu za madhara na matatizo yanayokumba jamii ya Kiislamu leo hii ni tatizo hili la kuyatazama mambo kidhahiri na kijuujuu tu bila kuzingatia kina chake. Jambo hilo ndilo lililopelekea itikadi potofu za Mayahudi au kwa ibara nyingine Israiliyat kuenea miongoni mwa Waislamu tangu mwanzoni mwa Uislamu. Ni vipi tutawataka Waislamu wasitumie akili katika hali ambayo sisitizo la kutumiwa akili katika uzingatiaji wa alama na maumbile ya Mwenyezi Mungu limekaririwa kwa njia moja au nyingine zaidi ya mara mia tatu katika kitabu kitakatifu cha Qurani. Katika aya nyingi za kitabu hiki kitukufu Mwenyezi Mungu anawataka waja wake kutumia akili katika mambo wanayoyafanya, na wakati huo huo kuwakemea wale wasiotumia akili katika maamuzi wanayoyachukua maishani. Mwenye kufikiria na asiyejua, na vilevile vile alim na jahili hawawi sawa mbele ya Mwenyezi Mungu. Sehemu ya aya 50 ya suratul an'am inasema, je, wanakuwa sawa kipofu na mwenye kuona? Basi hamfikiri? Katika aya ya 36 ya suratul isra Mwenyezi Mungu anawakataza watu kufuata mambo wasiyojua, anasema wala usiyafuate usio na ujuzi nayo. Katika sehemu ya aya 100 ya suratu Yunus Mwenyezi Mungu huwajalia uchafu wale wasiotumia akili. Anasema, na hujalia uchafu kwa wale ambao hawatumii akili. Sisi sote tunajua vyema kwamba Uislamu ni dini iliyokamilika katika kila upande na wala haijaacha nje wala kughafilika na mambo yanayomkamilisha mwanadamu, na hasa uwezo wake wa kutafakari na kuchambua mambo kwa kutumia akili aliyopewa na Mwenyezi Mungu Mtukufu. Ni vipi dini hii tukufu ya mbinguni inaweza kupuza umuhimu wa neema hii kubwa ya akili kwa kutaka kuikandamiza. Tunasoma katika aya ya mia moja na nane ya suratu Yusuf kama ifuatavyo: sema hii ndiyo njia yangu, ninalingania kwa Mwenyezi Mungu kwa kujua, mimi na wanaonifuata, na ametakasika Mwenyezi Mungu, wala mimi si katika washirikina. Katika zama za uhai wake humu duniani, Mtume Mtukufu sallallahu alaihi wa sallam mara nyingi alikuwa akiwataka wafuasi na masahaba zake kutumia akili na kutafakari kwa kuambia saa moja ya mtu anayetafakari ni bora kuliko miaka sabini ya ibada inayofanywa bila kutafakari. Kimsingi, mitume wa Mwenyezi Mungu walikuwa wana fikra wakubwa zaidi katika zama zao, na bila shaka kutafakari kwao ni moja ya sifa zilizowapelekea kuteuliwa na Mwenyezi Mungu kuwa mfano bora wa kuigwa na kwa ajili ya kuongoza wanadamu kwenye njia sahihi inayowadhaminia saada humu duniani na huko akhera. Ni wazi kuwa kiwango chetu cha kufikiria na kutafakari ni kidogo na wala hakiwezi kulinganishwa na cha manabii, lakini pamoja na hayo, hilo halituzuii kufanya juhudi kadri ya uwezo wetu ili tunufaike na akili katika kutambua hakika ya dini. Wakati huo huo, hilo halipaswi kutufanya tukate tamaa kuwa hatuna uwezo kabisa wa kujua na kufahamu maneno ya Mwenyezi Mungu kwa kutumia akili. Kama hili ingekuwa ni hivyo, mitume hawangetumwa kwetu kama mifano bora ya kuigwa na kufuatwa na wanadamu, bali lingekuwa ni jambo lisilo na busara wala maana, na bila shaka jambo lisilo na maana haliwezi kunasibishwa na Mwenyezi Mungu. Kwa ibara nyingine, ni kwamba Mwenyezi Mungu mjuzi na mwenye hekima hafanyi jambo ila kwa lengo maalum. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Nam apaneteherani za Kiswahili sote, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Jumatano mchana Januari 15, 2023 linakunjuliwa na gazeti la Raia Mwema la nchini Tanzania, ambalo habari yake kuu inasema panga jingine. Dondoo za habari hiyo zinasema, Rais Samia afanya mabadiliko madogo mawaziri na manaibu Mguu mmoja ndani, mwingine nje. Vilevile vile limeandika Rais Samia awatia ndimu Simba na Yanga, aahidi ah, kununua kila bao kwa shilingi milioni tano. Aidha ah, limeandika phd za michongo ni ujambazi: Dkt. Mpango, Dkt. Mushi, Profesa Mwandosya, Kironde na Mkumbo watemanyongo. Ama habari kuu katika gazeti la Jamvi la Habari inasema mabadiliko, maliasili na utalii, pdf la Rais Samia kwa mawaziri laanza kuachiwa mdogo mdogo. Saidi Yakubu, katibu mkuu mpya wa wizara sana utamaduni na michezo. Vilevile vile limeandika wakandarasi wapewa onyo kali na Daktari Mpango awaonya watendaji wa kata kuacha uonevu. Kwa upande wake gazeti la habari leo limeandika Samia awa mbogo rushwa miradi ya umeme. Mpango wa awapasha watendaji wanaojifanya miungu watu. Serikali yaeleza sababu za kujenga SGR ya Mwanza na Kigoma, na serikali yapongezwa kwa kuimarisha usalama Mirerani. Habari kuu katika gazeti la Wamachinga inasema miradi ya shilingi trilioni 1.9 kugusa sekta za maji, kilimo na afya. Rais Samia ashuhudia utiaji saini wa mikataba 26 ya kuimarisha gridi ya taifa na kusambaza umeme vijijini, na Rais Mwinyi ateta na wakuu wa idara za Chama cha Mapinduzi Zanzibar. Habari kuu katika gazeti la Uhuru inasema nondo sita za Rais Dr Samia na Mbagala, Tegeta na Kigamboni kufikiwa na usafiri wa treni. Gazeti la Majira kwa upande wake limeandika Samia shusha nyundo, ashtukia mbinu chafu ni zinazotumika kuchelewesha miradi, awapa rungu viongozi na mamlaka za udhibiti. Aidha limeandika tembo wanaosumbua wa wananchi wadhibitiwa. Kwa upande wake gazeti la Nipashe limeandika Samia charuka, fitna za tenda, azitaja PCCB na PPRA kutumika kufanikisha mchongo watendaji wa kata nao wanyoshewa kidole kwa uonevu. Gazeti la mwananchi limeandika mageuzi ya umeme, fursa tele ya kiuchumi na polisi mbaroni, madai ya utekaji. Kwa huko nchini Kenya, gazeti la Daily Nation toleo la mtandaoni limeandika Imefichuka, meja jenerali apewa jukumu la kusafisha majambazi kwa Mutasa. Limeandika ripoti ya siri kuhusu jinsi ya kumaliza ujambazi na wizi wa ng'ombe katika eneo la Rift kaskazini imefichua kuwekwa agizo la rais William Ruto la kutumwa wanajeshi wa jeshi la ulinzi la Kenya KDF katika operesheni maalum ya pamoja kati ya KDF na jeshi la polisi, shabaha kuu ikiwa ni kumaliza kabisa uasi na wizi wa ng'ombe Kaskazini mwa Rift Valley. Vile vile limeandika, serikali ya Tanzania yapiga marufuku vitabu vya kufundishia maskulini kutokana na kukiuka maadili ya kitanzania. Aidha limeandika, Ruto apata ushindi wa haraka, haraka mara mbili dhidi ya Raila. Kwa upande wake gazeti dada la Taifa Leo lina makala inayosema ni hatari kubwa ya wabunge kupoteza uhuru wake, wake wa kikatiba kwa kuipigia magoti serikali. Muhtasari wa habari hiyo unasema kazi ya bunge ni kutunga sheria na kuhakikisha kuwa serikali inatekeleza majukumu yake ipasavyo. Wabunge ni wawakilishi wa watu katika jengo la, la bunge la kutunga sheria ambalo kwa mujibu wa katiba linafaa kuwa huru ili liweze kupiga darubini utendaji kazi wa serikali. Kwa kuwa kazi ya bunge ni kupiga darubini utendaji wa serikali kuu, kuna hatari wa bunge hasa wa vyama vya upinzani kuwekwa kwapani na viongozi wa serikali. Tunaelekea katika nchi jirani ya Uganda. Toleo dada la mtandaoni la gazeti la Daily Monitor limeandika bado tunataka kuendelea kufanya kazi nchini Uganda, yasema kamati ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa. Watekaji nyara watatu wa uwawa katika operesheni ya polisi Mbarara. Umoja wa Ulaya wapiga kura ya kupiga marufuku uuzaji wa magari yanayotumia petroli. Na wabunge wa DRC kwenye bunge la Afrika Mashariki wasusia kikao cha ja Kampala. Naam, hapa ni Tehrani, like idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika makala hii maalum ya sayansi na teknolojia ambapo tutaangazia maendeleo na nafasi ya kisayansi ya Iran katika eneo na dunia kwa ujumla. Na katika vipindi vijavyo tutaangazia mafanikio ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika nyanja kama vile teknolojia za nano, anga, tiba, selishina na nuklia. Karibuni. Moja ya fahari za Iran baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ni kuzidi kukua na kuwepo harakati za kiwango cha juu katika nyuga za kisayansi, jambo ambalo limethibitishwa kwa mara nyingi na duru za kimataifa. Kabla ya mapinduzi ya Kiislamu, sekta ya viwanda Iran ilikuwa tegemezi kwa madola ya kigeni kwa kiwango kikubwa sana, na kwa sababu hiyo viwanda vya nchi vilipata mdororo mkubwa. Idadi kubwa ya bidhaa za kimsingi zilikuwa zikiagizwa kutoka nje ya nchi. Hata hivyo, baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu mwaka 1979 hali ilibadilika na viwanda vikaanza kunawiri. Tukiangazia ustawi wa Iran katika nyuga mbalimbali za kiviwanda, kijeshi na kisayansi, pia tunaweza kubaini wazi kwamba mashinikizo ya pande zote za kisiasa, kiuchumi na kijeshi ya maadui yameshindwa kuidhoofisha Jamhuri ya Kiislamu. Kufikiwa kwa teknolojia ya hali ya juu katika nyanja za nano, anga, tiba, selishina na nyuklia ni miongoni mwa mafanikio ya maendeleo ya kisayansi na kiteknolojia ya Iran ambayo yote yamefikiwa chini ya vikwazo. Katika kipindi cha baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, nafasi ya Iran katika uzalishaji wa sayansi ya dunia iliongezeka mara 180 zaidi. Utayarishaji wa makala za watafiti wa Iran katika miaka ya baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu pia ulishuhudia ukuaji wa mara tano. Kwa mujibu wa ripoti iliyochapishwa na tovuti ya kimataifa ya Web of Science Iran inashika nafasi ya pili e, kati ya nchi 25 bora duniani zenye kiwango cha ukuaji wa kisayansi cha asilimia 14 mwaka 2019. Pia kwa mujibu wa ripoti ya majarida mawili ya kisayansi yanayoheshimika New Scientist na Metric Science, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilishika nafasi ya kwanza katika ukuaji wa kisayansi kati ya mwaka 1980 na 2009 ikiwa e, na kasi ya ukuaji mara 11 ya wa dunia. Takwimu hizi zinaonyesha kuwa Iran inakwenda kwa kasi zaidi kuliko nchi nyingi duniani katika mwelekeo wa maendeleo ya sayansi na teknolojia. Kasi hii ni kiasi kwamba nafasi ya Iran ya uzalishaji wa sayansi ulimwenguni ilitoka asilimia sufuri nukta sufuri saba mwaka elfu moja mia tisa tisini na nane hadi asilimia mbili mnamo mwaka elfu mbili ishirini. Hii ina maana kwamba sehemu ya Iran katika uzalishaji wa sayansi duniani imeongezeka zaidi ya maradufu ikilinganishwa na idadi ya watu nchini. Pia kwa mujibu wa matokeo yaliyochapishwa na hifadhi data ya Esimago kwa mtazamo wa idadi ya nyaraka za kisayansi zilizosajiliwa, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran mwaka 1996 iliorodheshwa 54 duniani, ikiwa na nyaraka 850. Lakini mwaka 2020 idadi hii iliongezeka hadi 74440. Alkadhalika, kwa mujibu wa takwimu za Shirika la Umoja wa Mataifa la Elimu, Sayansi na Utamaduni, UNESCO, katikati ya miaka ya 1950 kiwango cha kusoma na kuandika nchini Iran kilikuwa karibu asilimia 30, lakini kwa mujibu wa takwimu hizo idadi ya watu wanaojua kusoma na kuandika nchini ilifika karibu asilimia 90 mwaka 2016. Hii ina maana kwamba Iran ilibadilika kutoka nchi isiyojua kusoma na kuandika mwishoni mwa enzi ya ufalme wa kiimla wa Shah na kuwa nchi inayojua kusoma na kuandika baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Muda mfupi kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu mwaka 1979 kulikuwa na vituo viwili vya mafunzo ya vipaji mahiri nchini na idadi hii ilifikia vituo 670 mwaka 2012. Kwa upande mwingine, mnamo mwaka 1977 kulikuwa na wanafunzi wa vyuo vikuu laki 7 tu na sasa idadi hiyo ni zaidi ya milioni nne na laki tatu nchini. Kusawishwa vyuo vikuu na vituo vya wenye vipaji maalum ni matunda ya mapinduzi ya Kiislamu ambayo kutokana na hayo Iran sasa inaongoza katika nyanja nyingi za kisayansi, hususan miongoni mwa nchi za eneo hili la Asia Magharibi. Kwa hakika katika uwanja wa sayansi ya kisasa wanasayansi wa Iran wameweza kusonga mbele hadi kwenye mipaka mipya ya maarifa ya mwanadamu. Wasomi na wanasayansi wa Iran wamefanya maendeleo na utafiti wao, hali kufikia kiwango ambapo watafiti wengi duniani wanawataja na wako tayari kuungana na wa wairani katika miradi ya pamoja ya utafiti. Kabla ya mapinduzi ya Kiislamu, Iran haikuwa na wanasayansi mashuhuri duniani, lakini mwaka 2016 kwa mujibu wa mtandao wa kimataifa wa Web of Science, Iran ilikuwa na zaidi ya wanasayansi 200 ambao ni miongoni mwa wanasayansi bora duniani. Kuhusiana na nukta hiyo, Ayatullah Said Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ambaye daima anasisitiza juu ya ulazima wa maendeleo ya kisayansi ya nchi, anasema "Kwa hakika, hatukuwa na kitu cha kujivunia katika masuala ya kisayansi zamani. Pengine mwanasayansi angepata mafanikio kama mtu binafsi, lakini vyuo vikuu kama taasisi havikuwa na mafanikio makubwa ya kisayansi. Lakini leo kwa uwezo wake Mwenyezi Mungu, tumeweza kuchukua hatua na kupata mafanikio makubwa ya kisayansi katika vyuo vikuu, na mafanikio hayo yameweza kufikiwa na na pia wanafunzi wenye vipaji. Jarida la The Times Higher Education World University Rankings huchapishwa orodha ya kila mwaka ya vyuo vikuu bora zaidi duniani. Katika ripoti yake ya mwaka elfu mbili ishirini na moja, chapisho hilo liliorodhesha vyuo vikuu 47 vya Iran kati ya vyuo vikuu bora duniani, ambapo idadi hiyo iliongezeka kwa vyuo vikuu saba ikilinganishwa na mwaka elfu mbili ishirini. Iran imepata maendeleo makubwa katika nyanja ya kitaaluma na uh, imeweza kuorodhesha vyuo vikuu 47 kati ya vyuo vikuu 1527 vya juu katika nchi 99 katika orodha ya mwaka 2021. Pia, kwa mujibu wa orodha ya viwango vya vyuo vikuu vya dunia vya Shangai mwaka 2020, Iran ilikuwa imeshika nafasi ya kwanza kwa idadi ya vyuo vikuu katika eneo hili la Asia Magharibi na miongoni mwa nchi zote za Kiislamu. Hii ni katika hali ambayo, kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, Iran haikuwa na vyuo vikuu zaidi ya ishirini. Wapenzi usikilizaji, moja ya vigezo vya kupima ubora wa makala duniani ni faharasa iliyowekwa na hifadhi leta ya kisayansi ya Clarivate Analytics au ISI mnamo mwaka 2007 kulingana na faharasi hii, makala 56 za juu zaidi za ulimwengu zilikuwa za Iran, lakini mnamo mwaka 2019 idadi hii ilifikia makala 473 ambapo imeongezeka karibu mara nne. Kadhalika, daraja la Iran katika uwanja huu limeongezeka kutoka 38 mwaka 2011 hadi 17 mwaka 2019, jambo ambalo linaonyesha ukuaji wa ubora wa makala za Iran katika orodha ya makala zilizotajwa zaidi duniani. Mchakato wa maendeleo ya kisayansi nchini Iran katika miongo minne iliyopita umekuwa kiasi kwamba baadhi ya duru za Magharibi zimetoa hata mapendekezo ya kuzuia kuendelea kwa mchakato huu. Kwa mfano, mwaka elfu mbili na tano jarida maarufu la Nature lilichapisha makala yenye kichwa kinachosema the great Parade of Iranians na ndani yake ilipendekeza kuzuia maendeleo ya kisayansi Iran vikwazo ya Iran kwa kuwekewa vikwazo au kuvuruga sekta ya elimu ya Iran. Katika makala hii, kwa kurejelea maendeleo ya Iran, imeelezwa kuwa ubora wa kisayansi nchini Iran unajengwa upya isipokuwa usitishwe na misukosuko au vikwazo vingine, na Wairani wanajijua wao ni kina nani na wanafahamu vyema ustaarabu wao na historia yao ya kisayansi. Katika miaka michache iliyopita, nchi hii imew keza kiasi kikubwa cha fedha katika sayansi. Na hata Ayatola Sayyid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ambaye anaiongoza Iran kwa busara na hekima, amezungumzia mara kadhaa sekta ya sayansi na kuitaka nchi kujiamini katika nyanja zote za kisayansi. Wapenzi usikilizaji, katika sehemu zijazo za mpango um, wa mafanikio ya kisayansi wa Iran tutapitia maendeleo mengine ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika nyanja za nano, nuclear, anga, tiba na seli shina. kwa herini. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 24 Rajab mwaka 1444 hijria inayosadifiana na Februari 15 mwaka 2023 miladia, siku kama ya leo miaka 1437 iliyopita, ngome ya Khaibar ambayo ilikuwa moja ya ngome madhubuti na imara zaidi za Mayahudi ilitekwa na kudhibitiwa na Imam Ali alayhi salam, mkwewe Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam. Mayahudi ambao hawakuacha kueneza uadui wao wa jadi dhidi ya Uislamu walikuwa wakifanya njama zao huko Khaybar, kaskazini mwa mji mtakatifu wa Madina, ambako walikuwa wamejenga ngome saba muhimu ambazo waliamini kuwa hazingepenyeka wala kudhibitiwa na adui. Katika mwaka wa saba hijria, Mtume mtukufu alibashiri kutekwa kwa mji wa Khaybar muda si mrefu. Na baada ya kuvunja mzingiro uliokuwa umewekwa na maadui, jeshi la Kiislamu lilifanikiwa kudhibiti ngome kadhaa kati ya hizo saba isipokuwa mbili. Hatimaye mtume mtukufu aliwahutubu makamanda wa jeshi hilo kwa kusema, kesho nitampa bendera mtu ambaye anampenda Mwenyezi Mungu na mtume wake, naye Mwenyezi Mungu na mtume wake wanampenda pia, na Mwenyezi Mungu ataiteka ngome hii kupitia mikono yake. Siku iliyofuata Mtume alimpa Imamu Ali alaihi ssalam uongozi wa jeshi, ambapo alipigana vita vya kishujaa na hivyo kuweza kudhibiti ngome ya mwisho ya Mayahudi huko Khaibar. Katika siku kama ya leo miaka elfu moja mia moja na tano iliyopita, na Abu Nasr Muhammad Farabi, mwana falsafa mwanahesabati na msomi mashuhuri wa Iran aliyeaga dunia alizaliwa mwaka 259 hijiria katika mji wa Farab ulioko kusini mwa nchi ya Kazakhstan ya leo. Uwerevu mkubwa aliokuwa nao ulimwezesha kusoma masomo mengi ya zama zake, lakini alizingatia zaidi somo la falsafa . Mwanafalsafa huyo mashuhuri alifanya juhudi kubwa za kuunganisha fikra za wanafalsafa tofauti na haswa za Aristoto na Platon, akiamini kulikuwa na falsafa moja tu. Siku kama ya leo miaka 459 iliyopita, alizaliwa msomi mashuhuri, mnajimu na mtaalamu wa fizikia wa Italia, Galileo Galilei, katika mji wa Pisa. Alisoma fasihi hadi alipokuwa na umri wa miaka 19, na baadaye akajishughulisha na fizikia na hisabati. Galileo alitumia lenzi iliyovumbuliwa na msomi na mnajimu mashuhuri wa Kiislamu, Ibn Haytham, kutengeneza darubini ya elimu ya nujumu kwa ajili ya kutazamia nyota na sayari. Galileo aliitumia chombo hicho kuthibitisha kwamba sayari ikiwemo ya ardhi zinazunguka jua. na miaka 232 iliyopita katika siku kama ya leo alifariki dunia Sayid Muhammad Mahdi Baharul Ulum, mtaalamu wa elimu ya Irfan na msomi mkubwa wa Kiislamu. Alizaliwa mwaka 1155 11 hijria katika mji mtukufu wa Karbala, Iraq, na kusoma elimu za dini ya Kiislamu katika mji huo. Akiwa mjini hapo haraka alifikia daraja ya Umarja, sambamba na kuteuliwa kuwa mkuu wa Hauza na chuo kikuu cha kidini cha mji huo mtakatifu. Alifanya mabadiliko katika chuo hicho kikongwe. Msomi huyo alijishughulisha na kazi mbalimbali za kijamii na alipendwa sana na watu. Naam, hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nisome baadhi ya maoni yenu. Bwana uh, Ali S Idrisa wa Bariadi huko Simiyu nchini Tanzania, baada ya kutusalimu unasema, naomba kufahamu juu ya kwamba vipi kuhusiana na kundi la kupata audio za mawaidha. Kwa kweli nilikuwa napata mawaidha na kunufaika kupitia audio hizo za idhaa ya Kiswahili Redio Teheran, lakini siku hizi sipati na mpaka leo sijapata majibu. Mara kwa mara tumekuwa tukijibu wasikilizaji wapenzi kwamba kutokana wa na matatizo ya kimitambo na yaliyomo kwenye WhatsApp, kimsingi ni kwamba kwa sasa hivi hatuwezi kuwatumia wasikilizaji wetu audio na sauti za vipindi vyetu kama zamani kupitia WhatsApp kutokana na matatizo hayo mpaka yatatuke. Bwana Idrisa Ali Mali ya Mungu wa Mombasa, Kenya unasema, shukran Radio Tehran, hamna mshirika, hamna mwenza Tunashukuru Bwana Sherali Fazil wa Dar es Salaam, Tanzania, maoni ya, uh, yako ni mengi hapo. Amesema siasa za nje za nchi za Magharibi ni za ukoloni na huo ni ukoloni mpya na ni ugaidi wa kimataifa. Kuelewana ni mantiki ya binadamu na, na kuelimishana, kuelewana, kufahamiana, kushirikiana ndio ukamilifu wa kimaumbile wa mwanadamu. Umeandika ah, Bwana Sherali Fazel wa Dar es Salaam, Tanzania, katika baadhi ya maoni yako mengine mengi. Bwana Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, pia tuna kushukuru kwa maoni yako mbalimbali mbali. Bwana Rahim Karabona wa Kigoma, Tanzania, nawe pia tuna kukaribisha na tuna kushukuru. Ufuatiwa sasa, wapenzi wa wasikilizaji, ni muhtasari wa habari za dunia. Katibu mkuu wa baraza la kimataifa la kukurubisha madhhab ya Kiislamu amesema kwamba ushirikiano baina ya madhhab ya Kiislamu ndio msingi wa kupatikana umoja na mshikamano katika umma mzima wa Kiislamu. Rais Yoweri Kaguta Museveni wa Uganda amesema kwamba amehuzunishwa sana na hasara pamoja na kupoteza maisha makumi ya maelfu ya watu huko Uturuki na Siria kutokana na matetemeko makubwa ya ardhi. Hadi tunaandika habari hii, zaidi ya watu 41,200 walikuwa wamethibitishwa kufariki dunia kutokana na mitetemeko hiyo mikubwa ya ardhi huko Uturuki na Siria. Waziri wa mawasiliano wa Algeria amevishutumu vyombo vya habari vya Ufaransa kwa kuchochea mivutano, mizozo na ukosefu wa utulivu katika uhusiano wa Algeria na Tunisia. Baadhi ya mashirika ya hutetea haki za binadamu yamelaani uamuzi wa, wa serikali ya Moroko wa kumkabidhi kwa viongozi wa ukoo wa Al Saud mwanaharakati wa Saudia anayetumia haki yake kueleza anachokiamini. Na ajali mbaya ya barabarani iliyotokea baada ya basi moja la watalii kugongana uso kwa uso na lori ya Afrika Kusini imesababisha watu ishirini kufariki dunia na zaidi ya sitini kujeruhiwa jioni ya Jumatatu. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa 5 na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com SW kama ambavyo tunasikia pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili Radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe ya Swahili Radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, p o box 19395, mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.