hii ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini tehran Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Naapa kwa farasi wendao mbio wakipumua na wakitoa moto kwa kupiga kwato za uchini, wakishambulia wakati wa asubuhi, huku wakitimua vumbi na wakijitoma kati ya kundi. Hakika mwanadamu ni mtovu wa fadhila kwa Mola wake mlezi, na hakika yeye mwenyewe bila ya shaka ni shahidi wa hayo na ya hakika bila ya shaka ana nguvu za kupenda mali. Kwani hajui watakapofufuliwa waliomo makaburini na yakakusanywa yaliyomo vifuani, kuwa hakika Mola wao mlezi siku hiyo bila ya shaka atakuwa na habari zao wote. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya leo asubuhi, Jumatano mwezi 24 Rajabu 1444 Hijiria sawa na tarehe 15 Februari 2023 na Miladi. Tunasikika katika satelaiti na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw. Aidha, katika masafa ya FM kwa huko nchini Tanzania na katika baadhi ya maeneo ya mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. WhatsApp yetu ni plus 9893565487 na mail yetu ni swahili radio airivir. Tutakaokuwa nayo kwa asubuhi ya leo ni taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, tutakuwa pia na vipindi vya hakika ya uwahabi, masho yetu magazetini, sayansi na teknolojia mpya na leo katika historia. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid. Ni matumaini yangu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari muhimu. Wizara ya intelijensia ya Iran yazuia hujuma zaidi za kigaidi baada ya shambulio katika haramu ya Shah Cheragh. Orodha ya mamluki wa kigeni nchini Libia yatolewa, wengi wao ni wa Sudan. Kuhani mzayuni afurahia vifo vya maelfu ya watu katika mitetemeko ya ardhi Uturuki. Wanaharakati wengine watatu wa kisiasa watiwa nguvuni nchini Tunisia. Habari kamili. Mmoja wa wakurugenzi wa idara ya kupambana na ugaidi katika wizara ya intelijensia ya Iran ameeleza kwamba baada ya tukio la kigaidi katika haramu ya mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam wa kwenye mji wa Shiraz Ahmad bin Musa maarufu kwa jina la Shah Chiraga. Wanachama 24 wa mtandao huo ambao ulikuwa ukisaidia kuendeshwa hujuma hiyo walitambuliwa na kutiwa nguvuni mara moja. Kukamatwa watu hao kulizuia operesheni za kigaidi zisizopungua tisa. Watu kumi na tano wakiwemo watoto wawili waliuliwa shahidi na kidhulma na wafanya ziara wengine wa 30 walijeruhiwa katika shambulio la kigaidi lililoendeshwa kwenye haram ya Ahmad bin Musa katika mji wa Shiraz siku ya Jumatano ya Oktoba 26 mwaka jana 2022. Umoja wa Mataifa na nchi mbalimbali duniani zililaani jinai hiyo ya kigaidi ambayo genge la kigaidi na ukufurishaji la Daesh, yani ISIS lilikiri kuhusika nalo. Shirika la habari la IRNA limeripoti kwamba mkurugenzi wa idara ya kupambana na ugaidi katika wizara ya intelijensia ya Iran ameongeza kuwa tukio hilo chungu na la kuhuzunisha lilikuwa moja ya mafumbo makubwa ya njama iliyoratibiwa na adui. Mkurugenzi huyo alisema hayo jana katika ufunguzi wa maonyesho ya mafanikio ya mapambano dhidi ya ugaidi na ukufurishaji katika haramu ya Shah Cheragh Kwenye mji wa Shiraz katika kuenzi kumbukumbu ya mashahidi wa tukio hilo. Gazeti moja la Sudan limetangaza kwamba limetayarisha orodha ndefu ya mamluki wa kigeni wanaoongoza machafuko na mapigano nchini Libya na kuandika, wengi wa mamluki hao ni raia wa Sudan na nchi nyinginezo. Shirika la habari la Tasnim limeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa mamluki wa kigeni ndiyo wenye nafasi kubwa katika vita vya ndani nchini Libya na kwamba kufurushwa mamluki hao ni moja ya njia kuu za kurudisha utulivu nchini humo. Kwa mujibu wa duru za kisiasa za Libya, kuna zaidi ya mamluki ishirini elfu wa kigeni nchini humo na Walibya wanaamini kwamba kutimuliwa kwao ni sharti la lazima la kurejea mamlaka ya kitaifa na kumaliza mgogoro wa Libya. Gazeti la Sudan Tribune limeandika orodha ndefu ya wapiganaji wa kigeni yaani mamluki imetayarishwa nchini Libya, ambao wengi wao ni raia wa Sudan na nchi nyinginezo. Kwa mujibu wa gazeti hilo, sasa njia za kutimuliwa mamluki hao itapatikana baada ya kuandaliwa orodha hiyo. Kwa mujibu wa ripoti ya Umoja wa Mataifa, maelfu ya mamluki wa Sudan wanauawa wa nchini Libya wako huko kutumikia magenge yenye silaha ambayo ima yametia saini makubaliano ya amani na Khartoum au bado hayajatia saini makubaliano hayo na Sudan. Hii ni pamoja na kwamba Sudan imekuwa ikikanusha mara kwa mara kushiriki wanajeshi wake katika vita vya wenyewe kwa wenyewe vya Libya, lakini vyombo vya habari vya kieneo vimekuwa vikitoa ripoti na picha zinazoonyesha namna vijana wa Sudan wanavyojiunga na makundi yenye silaha nchini Libya. Wataalamu wa Umoja wa Mataifa wanaofuatilia vikwazo vya silaha vya Sudan wameandika katika ripoti yao kwa Baraza la Usalama kwamba vikwazo vya silaha dhidi ya Sudan vinaendelea kukiukwa. Kwa mfano, mwaka jana, kila aina ya silaha na vifaa vya kijeshi vilipelekwa katika eneo la Darfur kwenye mpaka wa Sudan na Libya. Kuhani mmoja mzayuni ameonyesha furaha yake kutokana na vifo vya makumi ya maelfu ya watu katika mitetemeko ya ardhi nchini Uturuki. Tetemeko la ardhi la ukubwa wa 7.8 kwa kipimo cha rishta lilitokea Jumatatu ya tarehe 6 Februari kwenye mpaka wa Uturuki na Syria na kilomita 26 kaskazini mashariki mwa mji wa Uturuki wa Gaziantep na lilisababisha maafa ya roho za watu na hasara na uharibifu mkubwa katika nchi hizo ambapo hadi hivi sasa zaidi ya watu wa elfu arobaini wamethibitishwa kufariki dunia kwa mujibu wa Shahab News. Kuhani mzayuni Shmuel Eliyahu na mtu wa karibu na waziri wa usalama wa ndani wa utawala haramu wa kizayuni wa Israel Itmar Ben Guer ameandika makala iliyochapishwa na jarida la Olam Katan kwamba matukio yote yaliyojiri yalikuwa na lengo la kuisafisha dunia na kuifanya kuwa bora zaidi, na kwamba dunia itakuwa mahali bora zaidi bila ya hao waliofariki dunia. Eliyahu amedai katika andiko lake hilo kwamba kwa mamia ya miaka, Syria ili waudhi na kuwanyanyasa Mayahudi katika mji wa Damascus na eti ilishambulia pia Israel mara tatu kwa lengo la kuua na kufanya uharibifu. Kuhusiana na Uturuki, kuhani huyo mzayuni ameandika kwamba nchi hiyo siku zote imekuwa adui wa utawala wa kizayuni na akaongeza kwamba wametuchafulia heshima yetu katika nyuga zote duniani. Ikiwa Mungu anataka kuwaadhibu, basi hatupaswi kufanya chochote ila kuketi tu na kutazama. Misimamo ya mzayuni huyo mbaguzi wa rangi imewakasirisha watumiaji wengi wa mitandao ya kijamii. Gazeti la Times la utawala wa kizayuni limeandika, Shmuel Eliahu ni mmoja wa makuhani wenye misimamo mikali ya kufurutu mpaka inayokaribiana na ya Itmar Benguere, waziri wa usalama wa ndani wa baraza la waziri mkuu Benjamin Netanyahu. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Askari wa usalama wa Tunisia wamewatia nguvuni wanaharakati wengine watatu wa kisiasa wa, wa, tatu, wa nchi hiyo. Shirika la utangazaji la jamhuri ya kiislamu ya Iran iraib ya limeripoti kuwa vikosi vya usalama vya Tunisia vimewakamata Nuruddin al-Bahiri, Nuruddin Butar na Lazhar al-Akrimi, wanasheria na wanaharakati wa kisiasa wa nchi hiyo. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, Rashid Ghanushi, kiongozi wa vuguvugu vugu la Intifadha la Tunisia, ametoa taarifa ya kulaani kukamatwa Nurudin al Bahiri, mmoja wa wanachama waandamizi wa vuguvugu vugu hilo la Nurudin Batar, na Nurudin Batar, mkurugenzi wa kituo cha redio cha Mosaic FM. Katika taarifa yake hiyo, kiongozi huyo wa harakati ya chama cha Kiislamu cha Nahdha ametaka kuwepo umoja wa makundi yanayolengwa kwa pamoja na hujuma za serikali ya Kais Saidem. Siku ya Jumapili, harakati ya Nahdha ya Tunisia ilitoa taarifa na kueleza kwamba vikosi vya usalama vya nchi hiyo vilivamia nyumba ya Abdul Hamid Al Jelasi, mwanaharakati wa kisiasa na mwanachama mwandamizi wa zamani wa harakati hiyo, wakamtia nguvuni na kumpeleka kusikojulikana. Na Sheikh Isa Kasim, kiongozi wa harakati ya Kiislamu ya Baharen, ametangaza kuwa utawala wa ukoo wa Al Khalifa unafanya kila njia ili kuufuta Uislamu nchini Baharen. Miaka kumi na mbili iliyopita, katika siku kama ya jana tarehe kumi na tano Februari, katika siku kama ya jana ya, ta, ya leo ya tarehe kumi na tano Februari elfu mbili na kumi na moja wananchi wa Bahareni walisimama kupaza sauti zao kwa lengo la kupigania kuanzisha mfumo wa utawala unaotokana na ridhaa ya wananchi wenyewe na kupinga dhulma, uonevu na utovu wa uadilifu wa utawala wa ukoo wa Alkhalifa. Matukio hayo yalitokea tarehe 14 Februari 2011. Kwa mujibu wa tovuti ya Alahdi ya Lebanon, Shekh Kasim, kwa mnasaba wa kukumbuka na kutimia miaka 12 ya vuguvugu la mapinduzi la Bahareni la Februari 14 2011 limeandika kwamba Februari 14 ilitokea ili kutangaza na kuhuisha tena ahadi ya kubadilisha hali ya giza totoro inayotawala nchini Bahreni. Sheikh Kasim ameongeza kwamba kuna watu wenye fikra njema, wanaharakati wa kisiasa na viongozi waliofungwa jela nchini Bahreni, kama ambavyo jela hizo zina watoto wadogo ambao kosa lao pekee ni kushtushwa na sauti ya dhalimu wakaamua kuingia barabarani kulalamikia na kupinga sauti ya dhulma. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia. Naam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Hufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema mapinduzi ya Netanyahu dhidi ya mfumo wa mahakama na uwezekano wa msambaratiko wa ndani. Rais Isaac Herzog utawala haramu wa Israeli amekiri kuwa utawala huo unakaribia kusambaratika kisheria na kijamii. Kiongozi huyo wa utawala ghasibu wa kizayuni amezitaka pande na mirengo yote katika ardhi za Palestina zilizopachikwa jina bandia la Israeli kuweka kando uenda wazimu na badala yake ziwe pamoja. Herzog amesema sisi hivi sasa tunakaribia kusambaratika kikatiba na kijamii. Mimi ninahisi sote tuna hisia hii kwamba hatuko mbali sana na masafa ya kusambaratika. Raisi huyo mzayuni amewahutubu wa zayuni wenzake kwa kusema sisi tunakaribia kutumbukia katika vita vya ndani na mripuko wa baruti umekaribia mno kuliko wakati wowote wa ule, na hivyo aina yeyote ile ya utumiaji mabavu dhidi ya viongozi wa kizayuni na waungaji mkono wao ni mstari mwekundu. Rais huyo wa Israeli ameeleza kwamba utawala huo unapitia siku ambazo ni nyeti na muhimu kwa mustakabali wake, na maneno ninayosema hivi sasa ni machungu, na majuma yaliyopita nimefanya kila hima na jitihada ili kufikia mwafaka. Hivyo wote wanapaswa kutambua kwamba kama upande mmoja utapata ushindi na upande mwingine kushindwa, maana yake ni kushindwa utawala wote wa Kizayuni. Isak Herzog amewasilisha mpango wa maridhiano ili kuiokoa Israeli na kile alichokitaja kuwa msambaratiko wa katiba na uwezekano wa kutokea utumiaji mabavu kutokana na mageuzi katika mfumo wa mahakama ambayo yamezusha makelele na mjadala mkubwa na ambayo yanafuatiliwa na serikali ya mrengo wa kulia ya Benjamin Netanyahu. Sehemu nyingine ya hotuba hiyo adimu ya rais wa utawala ghasibu wa Israeli inajumuisha matakwa yake kwa wabunge wa itifaki kufanya kila wawezalo kusitisha sheria hiyo katika hatua yake ya awali huko bungeni. Pamoja na hayo, kamati ya haki na sheria katika bunge la utawala haramu wa Israeli imekaidi na kupuuza mapendekezo ya rais wa Israeli na badala yake imepasisha mapendekezo hayo kwa masilahi ya serikali ya hivi sasa ya Netanyahu. Napaiirani a like, Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. hakika ya uwahabi. Bismillahi Rahmani Rahim, tunaanza kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma, mwenye kurehemu, ambaye ni mjuzi wa kila kitu. Na salamu zake ziwe juu yenu, enyi wasikilizaji wapendwa, mnaopenda kujua ukweli wa mambo. Mjadala wetu unahusiana na hakika ya uwahabi, na katika vipindi vilivyopita tulijadili itikadi na vitendo vyao kwa kiasi fulani, na kupata kujua kuwa havina uhusiano wowote na dini tukufu ya Uislamu. Katika kipindi cha leo, tunatazamia kujadili moja ya madai yanayotolewa na mawahabi kuhusu itikadi za Uislamu, madai ambayo iwapo itathibiti kuwa ni ya kweli, basi kinyume na tulivyosema huko, mawahabi watakuwa ndio waislamu wa kweli, na sisi wengine sote tutakuwa tumekosea katika kuwatuhumu bila ya kuwa na hoja za kutosha. Karibu. Wafuasi wa Muhammad bin Abdul Wahab, au kwa jina mashuhuri zaidi, Mawahabi, hudai kuwa wao ni wafuasi wa madhehebu ya Muhammad bin Hambal. Huenda baadhi ya watu wakadhani kuwa kwa kuwa baba yake Muhammad bin Abdul Wahab alikuwa mmoja wa viongozi wa madhehebu hiyo, basi kiongozi huyo wa Mawahabi naye alikuwa mfuasi wa Ahmad bin Hambal, na hivyo wafuasi wake pia ni katika madhehebu hiyo. Lakini ukweli wa mambo si hivyo. Tulithibitisha katika moja ya vipindi vilivyopita kwamba fikra za Muhammad bin Abdul Wahhab zilitofautiana sana na za babu, ndugu na hata walimu zake, kwa kadri kwamba walimu hao daima walikuwa wakimwonya na kumtaka asiseme na kujihusisha na mambo asiyoyajua. Ndugu yake mmoja pia aliandika kitabu kinachopinga fikra na mitazamo yake kuhusiana na masuala ya Uislamu, jambo lililowapelekea mawahabi kuendelea kudai kuwa ni miongoni mwa mawahambal licha ya wanazoni wa Kiislamu kupinga madai hayo. Ni hatua ya Ahmad bin Hambal kushikilia maana ya dhahiri za aya na hadithi kupita kiasi. Ahmad bin Hambal alikuwa mmoja wa wapokezi wa hadithi wa Kisuni. Aliishi katika karne ya pili Hijria. Alifanya juhudi kubwa katika kukusanya na kuhifadhi hadithi, kadri kwamba baadhi ya watu walidai kuwa alihifadhi hadithi milioni moja na hilo kumpelekea kuitwa kuwa imamu wa wapokezi wa hadithi. Alizipa umuhimu mkubwa sunna za mtume mtukufu na kauli za maswahaba na wafuasi wao na akazifanyia kazi kidhahiri tu aya za Qurani na riwaya za mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam. Ahmad bin hambal alipinga vikali hatua yoyote ya kutafsiri na kufafanuliwa aya hizo. Alijitahidi kuthibitisha maana ya itikadi kwa msingi wa riwaya na kutokubali hoja za kiakili na kimanteki katika uwanja huo. Daima alikuwa akiwasii wafuasi wake kufuata nyendo na sunna za masalafi wema, na ndio maana wafuasi wake wakajiita kuwa ni masalafi. Neno salafi lina maana ya mtu wa zamani, na hivyo usalafi una maana ya kufuata tamaduni na nyendo za watu waliotutangulia. Licha ya mawahabi kudai kwamba wanafuata watu wa zamani na wa mwanzo wa Uislamu, lakini ni wazi kuwa wanafanya kinyume na alivyofundisha Ahmad bin Hanbal. Moja ya tofauti kubwa zilizopo kati ya Ahmad bin Hanbal na mawahabi ni kuwa licha ya kuwa alikuwa akiamini dhahiri ya aya, lakini alipofika kwenye aya mithili ya zile zinazozungumzia mkono au uso wa Mwenyezi Mungu, kamwe hakufikia uamuzi kwamba Mwenyezi Mungu ana mwili wa kimaada unaofanana na wa mwanadamu, kwa sababu alitambua vyema kwamba dhihiri ya aya nyingine zinasema kuwa hakuna chochote kinachofanana na Mwenyezi Mungu. Hivyo aliamini kuwa Mwenyezi Mungu hafanani na kiumbe chochote kile. Abulfadhil Baihaqi anaamini kuwa Ahmad bin Hambal alikuwa akipinga itikadi ya Mwenyezi Mungu kuwa na mwili wa kimaada na kusema majina yametokana na sheria na lugha, ambapo wajuzi wa lugha huvipa vitu majina kwa msingi wa urefu, upana, umbo, mfumo na sura, katika hali ambayo Mwenyezi Mungu mtukufu ametukuka na kujitenga na vitu hivyo. Hivyo haijuzu kumfungamanisha Mwenyezi Mungu na kiwiliwili. Tofauti nyingine muhimu iliyopo kati ya Hanbali na Mawahabi ni kuhusu fikra na tabia ya kuwakufurisha Waislamu licha ya kuwa Ahmad bin Hanbal alikuwa na fikra zilizotofautiana na Waislamu wengine na baadhi ya wakati akisumbuliwa na watawala wa Bani Abbas kutokana na fikra hizo, lakini hakuwa akiwakufurisha Waislamu wenzake waliotofautiana naye kifikra. Yeye na wafuasi wake hawakuwa wakituhumu miji ya Waislamu kuwa ni miji ya kufri wala kuwatuhumu Waislamu wanaozuru kaburi takatifu la mtume mtukufu au ya viongozi wengine wema wa dini kuwa ni makafiri. Yeye na wafuasi wake hawakuwa wakituhumu miji ya Waislamu kuwa ni miji ya kufri wala kuwatuhumu Waislamu wanaozuru kaburi takatifu la Mtume mtukufu au ya viongozi wengine wema wa dini kuwa ni makafiri na washirikina. Baadhi ya vyanzo vya kihistoria vinathibitisha wazi kuwa licha ya kwamba Ahmad bin Hanbal alikuwa akiamini dhahiri ya aya na kupinga kutafsiriwa vingine aya hizo lakini yeye mwenyewe alikuwa akitafsiri baadhi ya aya hizo na kutoa maana iliyotofautiana na dhahiri ya aya hizo. Kwa mfano, tunasoma katika aya ya ishirini na mbili ya Suratul Fajr kama ifuatavyo: na akaja mola wako na malaika safu safu. Dhahiri ya aya hii inaonyesha kwa Mwenyezi Mungu anatembea na kufanya aina fulani ya harakati, lakini Ahmad bin Hanbal ameifasiri kwa maana ya kuja kwa amri au thawabu. Tafsiri hii mbali na kuwa inapinga Mwenyezi Mungu kuwa na kiwiliwili, bila shaka inathibitisha kutumiwa akili katika kufahamu maana halisi na sahihi ya aya. Kwa msingi huo, hatuwezi kudai kuwa Ibn Hanbal alitupilia mbali umuhimu wa akili na kutaja matumizi yake katika kufasiri maana halisi ya aya kuwa ni bidaa. Licha ya uwepo wa tofauti zote hizi, lakini ni wazi kwamba hatua ya Ahmad bin Hambal ya kupinga matumizi ya akili au tuseme hatua yake ya kuamua kutumia akili katika sehemu chache sana za kutafsiri maana ya aya za Qurani Tukufu ziliowapelekea wafuasi wake akiwemo Ibni Taimia kutafsiri kidhahiri baadhi ya sifa za Mwenyezi Mungu na hatimaye kudai kuwa ana kiwiliwili kinachofanana na cha mwanadamu, tunaweza kusema kuwa itikadi potofu ya Ibnu Taimia ambayo ilitokana na kutazama mambo kijuujuu tu inatokana na aina fulani ya upotofu ulioonekana kwenye itikadi za Ahmad Bin Hambal. Upotofu huu ulipingwa vikali na wanazuoni wa Kiislamu katika siku zile zile za mwanzoni, na ndiyo maana ukampelekea Ibnu Taimia kupitishia sehemu kubwa ya umri wake kwenye jela. Kwa bahati mbaya moja ya sababu kuu za madhara na matatizo yanayoikumba jamii ya Kiislamu leo hii ni tatizo hili la kuitazama mambo kidhahiri. Kwa bahati mbaya, moja ya sababu kuu za madhara na matatizo yanayoikumba jamii ya Kiislamu leo hii ni tatizo hili la kuyatazama mambo kidhahiri na kijuujuu tu bila kuzingatia kina chake. Jambo hilo ndilo lililopelekea itikadi potofu za Mayahudi au kwa ibara nyingine, Israiliyat kuenea miongoni mwa Waislamu tangu mwanzoni mwa Uislamu. Ni vipi tutawataka Waislamu wasitumie akili katika hali ambayo sisitizo la kutumiwa akili katika uzingatiaji wa alama na maumbile ya Mwenyezi Mungu limekaririwa kwa njia moja au nyingine zaidi ya mara mia tatu katika kitabu kitakatifu cha Qurani. Katika aya nyingi za kitabu hiki kitukufu Mwenyezi Mungu anawataka waja wake kutumia akili katika mambo wanayoyafanya, na wakati huo huo kuwakemea wale wasiotumia akili katika maamuzi wanayo yachukua maishani. Mwenye kufikiria na asiyejua, na vilevile vile alim na jahili hawawi sawa mbele ya Mwenyezi Mungu. Sehemu ya aya 50 ya Suratul An'am inasema: Je, wanakuwa sawa kipofu na mwenye kuona? Basi hamfikiri? Katika aya ya 36 ya Suratul Isra, Mwenyezi Mungu anawakataza watu kufuata mambo wasioyajua, anasema wala usiyafuate usio na ujuzi nayo. Katika sehemu ya aya mia moja ya Suratu Yunus Mwenyezi Mungu huwajalia uchafu wale wasiotumia akili, anasema na hujalia uchafu kwa wale ambao hawatumii akili. Sisi sote tunajua vyema kwamba Uislamu ni dini iliyokamilika katika kila upande na wala haijaacha nje wala kughafilika na mambo yanayomkamilisha mwanadamu na hasa uwezo wake wa kutafakari na kuchambua mambo kwa kutumia akili aliyopewa na Mwenyezi Mungu mtukufu. Ni vipi dini hii tukufu ya mbinguni inaweza kupuza umuhimu wa neema hii kubwa ya akili kwa kutaka kuikandamiza? Tunasoma katika aya ya 108 ya Suratu Yusuf kama ifuatavyo: Sema, hii ndiyo njia yangu, ninalingania kwa Mwenyezi Mungu kwa kujua, mimi na wanaonifuata, na ametakasika Mwenyezi Mungu wala mimi si katika washirikina. Katika zama za uhai wake humu duniani, Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa sallam mara nyingi alikuwa akiwataka wafuasi na masahaba zake kutumia akili na kutafakari kwa, kwa kuambia saa moja ya mtu anayetafakari ni bora kuliko miaka sabini ya ibada inayofanywa bila kutafakari. Kimsingi, mitume wa Mwenyezi Mungu walikuwa wanafikra wakubwa zaidi katika zama zao, na bila shaka kutafakari kwao ni moja ya sifa zilizowapelekea kuteuliwa na Mwenyezi Mungu kuwa mfano bora wa kuigwa na kwa ajili ya kuongoza wanadamu kwenye njia sahihi inayowadhaminia saada humu duniani na huko akhera. Ni wazi kuwa kiwango chetu cha kufikiria na kutafakari ni kidogo na wala hakiwezi kulinganishwa na cha manabii, lakini pamoja na hayo, hilo halituzuii kufanya juhudi kadri ya uwezo wetu ili tunufaike na akili katika kutambua hakika ya dini. Wakati huo huo, hilo halipaswi kutufanya tukate tamaa kuwa hatuna uwezo kabisa wa kujua na kufahamu maneno ya Mwenyezi Mungu kwa kutumia akili. Kama hili ingekuwa ni hivyo, mitume hawangetumwa kwetu kama mifano bora ya kuigwa na kufuatwa na wanadamu, bali lingekuwa ni jambo lisilo na busara wala maana, na bila shaka jambo lisilo na maana haliwezi kunasibishwa na Mwenyezi Mungu. Kwa ibara nyingine, ni kwamba Mwenyezi Mungu mjuzi na mwenye hekima hafanyi jambo ila kwa lengo maalum. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Matangazo haya yanakujieni kutoka katika studio hizi za JamiJam hapa hapa jijini Teheran, na vilevile tunasikia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania na katika baadhi ya maeneo ya mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, na kuna njia mbalimbali za kuweza kuwasiliana nasi, ikiwemo WhatsApp yetu ya plus 98 903 506 5487 na email yetu ya swahili radio at irib.ir ama mtandao wetu wa internet ni pastoday ir sw. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kutegia sikio macho yetu magazetini jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Jumatano Januari kumi na 522 linakunjuliwa na gazeti la Raia Mwema la nchini Tanzania, ambalo habari yake kuu inasema panga jingine. Dondoo za habari hiyo zinasema Rais Samia afanya mabadiliko madogo mawaziri na manaibu, mguu mmoja ndani, mwingine nje. Vilevile limeandika Rais Samia hawatia ndimu Simba na Yanga, aahidi kununua kila bao kwa shilingi milioni tano. Aidha limeandika PhD za michongo ni ujambazi, Dr Mpango, Dr Mushi, Profesa Mwandosia, Kironde na Mkumbo wa Temanyongo. Ama habari kuu katika gazeti la Jamvi la Habari inasema mabadiliko, maliasili na utalii, pdf la rais Samia kwa mawaziri laanza kuachiwa mdogo mdogo. Saidi Yakubu katibu mkuu mpya wa wizara ya sanaa, utamaduni na michezo. Vilevile limeandika wakandarasi wapewa onyo kali na Dkt Mpango awaonya watendaji wa kata kuacha uonevu. Kwa upande wake, gazeti la Habari Leo limeandika Samia awa mbogo rushwa miradi ya umeme, Mpango awapashe watendaji wanaojifanya miungu watu, serikali yaeleza sababu za kujenga SGR Mwanza na Kigoma, na serikali yapongezwa kwa kuimarisha usalama Mirerani. Habari kuu katika gazeti la Wamachinga inasema miradi ya shilingi trilioni 1.9 kugusa sekta za maji, kilimo na afya. Rais Samia ashuhudia utiaji saini wa mikataba 26 ya kuimarisha gridi ya taifa na kusambaza umeme vijijini, na Rais Mwinyi ateta na wakuu wa idara za Chama cha Mapinduzi Zanzibar. Habari kuu katika gazeti la Uhuru inasema nondo sita za Rais Dr Samia na Mbagala, um, Tegeta na Kigamboni kufikiwa na usafiri wa treni. Gazeti la Majira kwa upande wake limeandika, Samia ashusha nyundo, ashtukia mbinu chafu ni zinazotumika kuchelewesha miradi, awapa rungu viongozi na mamlaka za udhibiti. Aidha limeandika tembo wanaosumbua wananchi kuwadhibitiwa, wadhibitiwa. Kwa upande wake gazeti la Nipashi limeandika Samia charuka fitina za tenda, azitaja PCCB na PPRA kutumika kufanikisha mchongo watendaji nao, wa kata nao wanyoshewa kidole kwa uonevu. Gazeti la Mwananchi limeandika mageuzi ya umeme fursa tele ya kiuchumi, na polisi mbaroni madai ya utekaji. Kwa huko nchini Kenya, gazeti la Daily Nation toleo la mtandaoni limeandika Imefichuka, meji jenerali apewa jukumu la kusafisha majambazi. Kwa mutasa limeandika ripoti ya siri kuhusu jinsi ya kumaliza ujambazi na wizi wa ng'ombe katika eneo la Rift kaskazini imefichua kuwekwa agizo la rais William Ruto la kutumwa wanajeshi wa jeshi la ulinzi la Kenya KDF katika operesheni maalum ya pamoja kati ya KDF na jeshi la polisi, huku shabaha kuu ikiwa ni kumaliza kabisa wasi na wizi wa ng'ombe kaskazini mwa Rift Valley. Vilevile vile limeandika, serikali ya Tanzania yapiga marufuku vitabu vya kufundishia maskulini kutokana na kukiuka maadili ya Kitanzania. Kwa muhtasari, limeandika, waziri wa elimu wa Tanzania Adolf Mkenda alitangaza Jumatatu kupiga marufuku mara moja vitabu vya The Diary of a Wimpy Kid na kusema kwamba serikali ya Tanzania inafuatilia maktaba za shule za serikali na za binafsi ili kuhakikisha haviko kwenye rafu zao. Aidha, limeandika Ruto apata ushindi wa haraka mara mbili dhidi ya Raila. Kwa upande wake gazeti dada la Taifa Leo lina makala inayosema ni hatari kubwa bunge kupoteza uhuru wake wa kikatiba kwa kuipigia magoti serikali. Tunaelekea katika nchi jirani ya Uganda. Toleo la mtandaoni la gazeti dada la Daily Monitor limeandika bado tunataka kuendelea kufanya kazi nchini Uganda, yasema kamati ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa. Vilevile limeandika watekaji, nyara watatu wa uwawa katika operesheni ya polisi Mbarara. Umoja wa Ulaya wapiga kura ya kupiga marufuku uuzaji wa magari zinazotumia petroli. Na wabunge wa DRC kwenye bunge la Afrika Mashariki wasusia kikao cha Kampala. <muchas> nam hapa ni teheran na hii ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran haya ni matangazo yetu ya asubuhi sayansi na teknolojia mpya Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika makala hii maalum ya sayansi na teknolojia ambapo tutaangazia maendeleo na nafasi ya kisayansi ya Iran katika eneo na dunia kwa ujumla. Na katika vipindi vijavyo tutaangazia mafanikio ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika nyanja kama vile teknolojia za nano, anga, tiba, seli shina na nuklia. Karibuni. Moja ya fahari za Iran baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ni kuzidi kukua na kuwepo harakati za kiwango cha juu katika nyuga za kisayansi, jambo ambalo limethibitishwa kwa mara nyingi na duru za kimataifa. Kabla ya mapinduzi ya Kiislamu, sekta ya viwanda Iran ilikuwa tegemezi kwa madola ya kigeni kwa kiwango kikubwa sana na kwa sababu hiyo viwanda vya nchi vilipata mdororo mkubwa. Idadi kubwa, kubwa ya bidhaa za kimsingi zilikuwa zikiagizwa kutoka nje ya nchi. Hata hivyo, baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu mwaka 1979 hali ilibadilika na viwanda vikaanza kunawiri. Tukiangazia ustawi wa Iran katika nyuga mbalimbali za kiviwanda, kijeshi na kisayansi, pia tunaweza kubaini wazi kwamba mashinikizo ya pande zote za kisiasa, kiuchumi na kijeshi ya maadui yameshindwa kuidhoofisha jamhuri ya Kiislamu. Kufikiwa kwa teknolojia ya hali ya juu katika nyanja za nano, anga, tiba, seli shina na nuklia ni miongoni mwa mafanikio ya maendeleo ya kisayansi na kiteknolojia ya Iran ambayo yote yamefikiwa chini ya vikwazo. Katika kipindi cha baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, nafasi ya Iran katika uzalishaji wa sayansi ya dunia iliongezeka mara 180 zaidi. Utayarishaji wa makala za watafiti wa Iran katika miaka ya baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu pia ulishuhudia ukuaji wa mara 55. Kwa mujibu wa ripoti iliyochapishwa na tovuti ya kimataifa ya Web of Science, Iran inashika nafasi ya pili kati ya nchi 25 bora duniani zenye kiwango cha ukuaji wa kisayansi cha asilimia 10.4 21 pia kwa mujibu wa ripoti ya majarida mawili ya kisayansi yanayoheshimika New Scientist na Matrix Science, Jamhuri ya Kiislamu ya Irani ilishika nafasi ya kwanza katika ukuaji wa kisayansi kati ya 9829 ikiwa na kasi ya ukuaji mara 11 ya wastani wa dunia. Takwimu hizi zinaonyesha kuwa Irani inakwenda kwa kasi zaidi kuliko nchi nyingi duniani katika mwelekeo wa maendeleo ya sayansi na teknolojia. Kasi hii ni kiasi kwamba nafasi ya Iran ya uzalishaji wa sayansi ulimwenguni ilitoka asilimia sufuri nukta sufuri saba mwaka elfu saba mia tisini na nane hadi asilimia mbili mnamo mwaka elfu mbili ishirini. Hii ina maana kwamba sehemu ya Iran katika uzalishaji wa sayansi duniani imeongezeka zaidi ya maradufu ikilinganishwa na idadi ya watu nchini. Pia kwa mujibu wa matokeo yaliyochapishwa na hifadhi deta ya Esimago kwa mtazamo wa idadi ya nyaraka za kisayansi zilizosajiliwa, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran mwaka 1996 iliorodheshwa 54 duniani, ikiwa na nyaraka 850. Lakini mwaka 2020 idadi hii iliongezeka hadi 74440. Alkadhalika, kwa mujibu wa takwimu za shirika la Umoja wa Mataifa la elimu, sayansi na utamaduni, UNESCO, katikati ya miaka ya 1950 kiwango cha kusoma na kuandika nchini Iran kilikuwa karibu asilimia 30, lakini kwa mujibu wa takwimu hizo idadi so, ya watu wanaojua kusoma na kuandika nchini ilifika karibu asilimia 90 mwaka 2016. hii ina maana kwamba Irani ilibadilika kutoka nchi isiyojua kusoma na kuandika mwishoni mwa enzi ya ufalme wa kiimla wa Shah na kuwa nchi inayojua kusoma na kuandika baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Muda mfupi kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu mwaka 1979 kulikuwa na vituo viwili vya mafunzo ya vipaji mahiri nchini na idadi hii ilifikia vituo 670 mwaka 2012. Kwa upande mwingine, mnamo mwaka 1977 kulikuwa na wanafunzi wa vyo vikuu laki 7 tu na sasa idadi hiyo ni zaidi ya milioni ne, na laki tatu nchini. Kusawishwa vyuo vikuu na vituo vya wenye vipaji maalum ni matunda ya mapinduzi ya Kiislamu, ambayo kutokana na hayo Iran sasa inaongoza katika nyanja nyingi za kisayansi, hususan miongoni mwa nchi za eneo yani hili la Asia Magharibi. Kwa hakika, katika uwanja wa sayansi ya kisasa, wanasayansi wa Iran wameweza kusonga mbele hadi kwenye mipaka mipya ya maarifa ya mwanadamu. Wasomi na wanasayansi wa Iran wamefanya maendeleo na utafiti wao, hali kufikia kiwango ambapo watafiti wengi duniani wanawataja na wako tayari kuungana na wa wairani katika miradi ya pamoja ya utafiti. Kabla ya mapinduzi ya Kiislamu, Iran haikuwa na wanasayansi mashuhuri duniani, lakini mwaka Sita. Kwa mujibu wa mtandao wa kimataifa wa Web of Science, Iran ilikuwa na zaidi ya wanasayansi mia mbili ambao ni miongoni mwa wanasayansi bora duniani. Kuhusiana na nukta hiyo, Ayatullah Said Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, ambaye daima anasisitiza juu ya ulazima wa maendeleo ya kisayansi ya nchi anasema, kwa hakika hatukuwa na kitu cha kujivunia katika masuala ya kisayansi zamani. Pengine mwanasayansi angepata mafanikio kama mtu binafsi, lakini vyuo vikuu kama taasisi havikuwa na mafanikio makubwa ya kisayansi. Lakini leo kwa uwezo wake Mwenyezi Mungu tumeweza kuchukua hatua na kupata mafanikio makubwa ya kisayansi katika vyuo vikuu, na mafanikio hayo yameweza kufikiwa na na pia wanafunzi wenye vipaji. Jarida la The Times Higher Education World University Rankings huchapishwa orodha ya kila mwaka ya vyuo vikuu bora zaidi duniani. katika ripoti yake ya mwaka elfu mbili ishirini na moja chapisho hilo liliorodhesha vyuo vikuu 47 vya Iran kati ya vyuo vikuu bora duniani, ambapo idadi hiyo iliongezeka kwa vyuo vikuu saba ikilinganishwa na mwaka elfu mbili ishirini. Iran imepata maendeleo makubwa katika nyanja ya kitaaluma na uh, imeweza kuorodhesha vyuo vikuu 47 kati ya vyuo vikuu 1527 vya juu katika nchi 99 katika orodha ya mwaka 2021. Pia kwa mujibu wa orodha ya viwango vya vyuo vikuu vya dunia vya Shangai mwaka 2020, Iran ilikuwa imeshika nafasi ya kwanza kwa idadi ya vyuo vikuu katika eneo hili la Asia Magharibi na miongoni mwa nchi zote za Kiislamu. Hii ni katika hali ambayo kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, Iran haikuwa na vyuo vikuu zaidi ya ishirini. Wapenzi wasikilizaji, moja ya vigezo vya kupima ubora wa makala duniani ni faharasa iliyowekwa na hifadhi leta ya kisayansi ya Clarivate Analytics au ISI mnamo mwaka 2007, kulingana na faharasi hii, makala 56 za juu zaidi za ulimwengu zilikuwa za Iran, lakini mnamo mwaka 2019 idadi hii ilifikia makala 473 ambapo imeongezeka karibu mara nne. Kadhalika, daraja la Iran katika uwanja huu limeongezeka kutoka 38 mwaka 2011 hadi 17 mwaka 2019, jambo ambalo linaonyesha ukuaji wa ubora wa makala za Iran katika orodha ya makala zilizotajwa zaidi duniani. Mchakato wa maendeleo ya kisayansi nchini Iran katika miongo minne iliyopita umekuwa kiasi kwamba baadhi ya duru za Magharibi zimetoa hata mapendekezo ya kuzuia kuendelea wa mchakato huu. Kwa mfano, mwaka elfu mbili na tano jarida maarufu la Nature lilichapisha makala yenye kichwa kinachosema the great parade of Iranians na ndani yake ilipendekeza kuzuia maendeleo ya kisayansi Iran vikuazo, ya Iran kwa kuwekewa vikwazo au kuvuruga sekta ya elimu ya Iran. Katika makala hii, kwa kurejelea maendeleo ya Iran, imeelezwa kuwa ubora wa kisayansi nchini Iran unajengwa upya isipokuwa usitishwe na misukosuko au vikwazo vingine. Na Wairani wanajijua wao ni kina nani na wanafahamu vyema ustaarabu wao na historia yao ya kisayansi. Katika miaka michache iliyopita, nchi hii imewe a kiasi kikubwa cha fedha katika sayansi. Na hata Ayatola Said Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ambaye anaiongoza Iran kwa busara na hekima, amezungumzia mara kadhaa sekta ya sayansi na kuitaka nchi kujiamini katika nyanja zote za kisayansi. Wapenzi wasikilizaji, katika sehemu zijazo za mpango um, wa mafanikio ya kisayansi wa Iran tutapitia maendeleo mengine ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika nyanja za nano, nuklia, anga, tiba na selishina. Kwa herini. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 24 Rajab mwaka 1444 Hijria, inayosadifiana na Februari 15 mwaka 2023 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1437 iliyopita, ngome ya Khaibar ambayo ilikuwa moja ya ngome madhubuti na imara zaidi za Mayahudi ilitekwa na kudhibitiwa na Imam Ali alayhi salam mkwewe mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Mayahudi ambao hawakuacha kueneza uadui wao wa jadi dhidi ya Uislamu walikuwa wakifanya njama zao huko Khaibar, kaskazini mwa mji mtakatifu wa Madina, ambako walikuwa wamejenga ngome saba muhimu ambazo waliamini kuwa hazingepenyeka wala kudhibitiwa na adui. Katika mwaka wa saba Hijria, mtume mtukufu alibashiri kutekwa wa mji wa Khaybar muda si mrefu. Na baada ya kuvunja mzingiro uliokuwa umewekwa na maadui, jeshi la Kiislamu lilifanikiwa kudhibiti ngome kadhaa kati ya hizo saba, isipokuwa mbili. Hatimaye mtume mtukufu aliwahutubu makamanda wa jeshi hilo kwa kusema, kesho nitampa bendera mtu ambaye anampenda Mwenyezi Mungu na mtume wake, naye Mwenyezi Mungu na mtume wake wake naye na na wanampenda pia, na Mwenyezi Mungu ataiteka ngome hii kupitia mikono yake. Siku iliyofuata Mtume alimpa Imamu Ali alaihi ssalam uongozi wa jeshi ambapo alipigana vita vya kishujaa na hivyo kuweza kudhibiti ngome ya mwisho ya Mayahudi huko Khaibar. Katika siku kama ya leo miaka elfu moja mia moja na tano iliyopita na Abu Nasr Muhammad Farabi mwanafalsafa mwanahesabati na msomi mashuhuri wa Iran aliaga dunia. Alizaliwa mwaka 259 Hijiria katika mji wa Farab ulioko kusini mwa nchi ya Kazakhstan ya leo. Werevu mkubwa aliokuwa nao ulimwezesha kusoma masomo mengi ya zama zake, lakini alizingatia zaidi somo la falsafa. Mwanafalsafa huyo mashuhuri alifanya juhudi kubwa za kuunganisha fikra za wanafalsafa tofauti na haswa za Aristoto na Platon, akiamini kulikuwa na falsafa moja tu. Siku kama ya leo miaka 459 iliyopita, alizaliwa msomi mashuhuri, mnajimu na mtaalamu wa fizikia wa Italia Galileo Galilei, katika mji wa Pisa. Alisoma fasihi hadi alipokuwa na umri wa miaka 19 na baadaye akajishughulisha na fizikia na hisabati. Galileo alitumia lenzi iliyovumbuliwa na msomi na mnajimu mashuhuri wa Kiislamu Ibn Haytham kutengeneza darubini ya elimu ya nujumu kwa ajili ya kutazamia nyota na sayari. Galileo aliitumia chombo hicho kuthibitisha kwamba sayari ikiwemo ya ardhi zinazunguka jua. na miaka 232 iliyopita katika siku kama ya leo alifariki dunia Sayid Muhammad Mahdi Baharul Ulum, mtaalamu wa elimu ya irfan na msomi mkubwa wa Kiislamu. Alizaliwa mwaka 1155 hijria katika mji mtukufu wa Karbala, Iraq, na kusoma elimu za dini ya Kiislamu katika mji huo. Akiwa mjini hapo haraka alifikia daraja ya umarja sambamba na kuteuliwa kuwa mkuu wa hauza na chuo kikuu cha kidini cha mji huo mtakatifu. Alifanya mabadiliko katika chuo hicho kikongwe. Msomi huyo alijishughulisha na kazi mbalimbali mbali za kijamii na alipendwa sana na watu nam no. hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Muda wetu unakwenda kwa kasi sana. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Mmoja wa wakurugenzi wa idara ya kupambana na ugaidi katika wizara ya intelijensia ya Iran ameeleza kwamba baada ya tukio la kigaidi katika haramu ya mjukuu wa Mtume Muhammad swwa katika mji wa Shiraze, Ahmad bin Musa maarufu kwa jina la Shah Chiragh, wanachama 24 wa mtandao huo ambao ulikuwa ukisaidia kuendesha hujuma hiyo walitambuliwa na kutiwa nguvuni. Mara moja kukamatwa kwa watu hao kule zuio operesheni za kigaidi zisizopungua 9. 9 Gazeti la Sudan limetangaza kwamba limetayarisha orodha ndefu ya mamluki wa kigeni wanaoongoza machafuko na mapigano nchini Libya, na kuandika wengi wa mamluki hao ni raia wa Sudan na nchi nyinginezo. Na kuhani mmoja mzayuni ameonyesha kufurahishwa na vifo vya makumi ya maelfu ya watu katika mitetemeko ya ardhi ya nchini Uturuki na Siria. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran PO Box 19395 strok 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.