Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Azim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi wa Rehema, Mwenye Kurehemu. Na apa kwa tini na zaituni. Na kwa mlima Sinai. Na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana. Kisha tukamrejesha chini ya walio chini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema; basi watapata malipo mema yasiyokoma. Basi ni nani atakayekukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu aleikum wapenzi wasikilizaji waskilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musa ni kukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na dakika 20 kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves na vilevile tovuti yetu ya Pars Today ir/sw Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida, Lindi na Kahama. Kwa usiku huu, wapenzi wa wasikilizaji, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalia ni kipindi cha Hakika ya Uwahabi, makala ya sayansi na teknolojia mpya, dua ya mwezi mtukufu wa Rajab na kama kawaida tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ambayo baada ya sekunde 50 hivi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Imetimia saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa moja na nusu usiku. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Hati 20 za ushirikiano za sainiwa na maafisa wa Iran na China katika safari ya Rais Raisi mjini Beijing. <muchos> Serikali ya Siria yasisitiza kuwa kusimamishwa kwa muda vikwazo vya Marekani dhidi ya nchi hiyo hakutoshi. Afrika Kusini yatangaza kukumbwa na maafa baada ya mafuriko kuathiri majimbo saba ya nchi hiyo. na Umoja wa Mataifa watangaza kuwa zaidi ya watu 20 wameuawa katika shambulio la wanamgambo kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo. Habari kamili. Hati ishirini za ushirikiano zimetiwa saini kati ya maafisa wa ngazi za juu wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran na China katika hafla iliyohudhuriwa na marais wa nchi hizo mbili. Kwa mujibu wa tovuti ya habari ya ofisi ya rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, hafla ya utiaji saini hati ishirini za ushirikiano na hati ya maelewano kati ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na China imefanyika kwa kuhudhuriwa na maafisa wa ngazi za juu wa nchi hizo mbili na mbele ya Sayid Ibrahim Raisi na Shi Jinping, marais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran na China. ahati ya maelewano ya ushirikiano katika uga wa ushughulikiaji wa migogoro, utalii, mawasiliano na teknolojia habari mazingira, biashara ya kimataifa, haki miliki za kitaalamu, kilimo, usafirishaji bidhaa, afya na tiba, vyombo vya habari, michezo na turathi za kiutamaduni ni miongoni mwa nyaraka zilizotiwa saini kati ya maafisa wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran na China. Rais Xi Jinping wa China leo asubuhi alimlaki na kumkaribisha rasmi Rais Sayid Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambaye ameitembelea nchi hiyo akiongoza ujumbe wa ngazi za juu wa kiuchumi na kisiasa. Katika hafla hiyo, mizinga 21 ilipigwa kwa heshima ya rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na ujumbe wa ngazi za juu walioandamana nao. Na wakati rais huyo alipoingia ndani ya jengo la Bunge, alilakiwa kwa garide maalumu la heshima lililoongozwa na walinzi watatu wa bunge hilo. Mwakilishi wa kudumu wa Siria katika Umoja wa Mataifa amesema kusimamishwa kwa upande mmoja na kwa muda baadhi ya vikwazo vya serikali ya Marekani dhidi ya Damascus hakutasaidia kuondoa taathira hasi za muda mrefu za vikwazo hivyo. Wizara ya fedha ya Marekani awali ilitangaza kuwa inasimamisha kwa miezi kadhaa vikwazo dhidi ya Siria ili kuandaa mazingira ya kutolewa baadhi ya huduma na hatua za kibinadamu baada ya tetemeko kubwa la ardhi kuyaathiri maeneo ya Siria na Uturuki. Marekani imesimamisha baadhi ya vikwazo dhidi ya Siria baada ya viongozi wa Umoja wa Mataifa na mashirika ya misaada ya kimataifa kutahadharisha kuwa vikwazo vya Marekani vinakwamisha juhudi za kutolewa misaada kwa waathiriwa wa zilzala huko Siria. Shirika la habari la IRNA limeripoti kuwa Basam Asabagh amesema katika kikao maalumu cha Umoja wa Mataifa kuhusu misaada ya kibinadamu kwa waathiriwa wa tetemeko la ardhi huko Siria kwamba raia zaidi ya laki mbili na nusu wa Siria wamepoteza makazi yao kufuatia zilzala hiyo. Sabagh ameongeza kuwa Siria inaunga mkono suala la kupelekwa nchini humo misaada ya kibinadamu kutokea upande wa kaskazini magharibi mwa nchi na kupitia vivuko vyote vya mpakani na ndani ya nchi kwa muda wa miezi mitatu. Mwakilishi wa Siria katika Umoja wa Mataifa amesema mwendo wa kinyonga wa utumaji misaada ya kibinadamu kwa nchi yake ni matokeo ya vikwazo na hatua za upande mmoja dhidi ya Damascus. Ameongeza kuwa haipasi kuwaacha manusura wa tetemeko hilo la ardhi waage dunia kwa kupigwa na baridi kali, njaa, ukosefu wa dawa na makazi salama. Afrika Kusini imetangaza maafa ya kitaifa baada ya mafuriko yaliyosababishwa na mvua kubwa iliyonyesha hivi karibuni nchini humo kuwa watu saba Watu wengine wengi hawajulikani walipo hadi sasa. Haya yameelezwa na kituo cha kukabiliana na majanga katika majimbo kadhaa nchini Afrika Kusini. Wakati huo huo, taarifa kutoka ofisi ya rais wa Afrika Kusini imeeleza kuwa serikali imetangaza maafa ya kitaifa nchini humo ili kuwezesha kuchukuliwa hatua endelevu na za pamoja kwa ajili ya kukabiliana na athari za mafuriko. Hali mbaya ya hewa inaripotiwa kutishia majimbo saba kati ya tisa ya nchi hiyo, hususan kwenye pwani ya mashariki, eneo ambalo linapakana na bahari ya Hindi. Watu watano wamepoteza maisha katika jimbo la KwaZulu Natal. Hii ni kwa mujibu wa Bi Nunala Ndlovu, msemaji wa kituo cha kukabiliana na majanga katika jimbo la pwani, pale alipozungumza na shirika la habari la Ufaransa. Mtoto mmoja mchanga ni kati ya watu waliopoteza maisha kufuatia mafuriko hayo. Kichanga hicho kimepoteza maisha baada ya nyumba yao kujaa maji. Watu wengine kadhaa hadi sasa hawajulikani walipo baada ya kujaribu kuvuka mto uliofurika maji ya mvua, huko katika jimbo la Limpopo kaskazini mwa Afrika Kusini, jimbo linalopakana na Zimbabwe. Hospitali moja imepata madhara kufuatia mafuriko hayo. Barabara na madaraja nayo hayakusalimika kutokana na mvua kubwa zilizosababisha mafuriko huko Afrika Kusini, kituo cha hali ya hewa cha nchi hiyo kimetabiri kuendelea kuonyesha mvua kubwa mtawalia, huku kukiwa na hatari ya kutokea tena mafuriko kutokana na udongo na mito kujaa maji. Afrika ya Kusini mwaka jana ilikumbwa na mafuriko makubwa zaidi kuwahi kuiathiri nchi hiyo katika historia. Mafuriko hayo yaliathiri sana jimbo la Durban ambao ni mji wa tatu kwa ukubwa na wenye bandari kuu barani Afrika. Mvua hiyo kubwa ilisababisha maporomoko ya udongo ambayo yalisomba watu, madaraja, barabara na majengo. Watu zaidi ya mia nne walipoteza maisha na wengine zaidi ya themanini na tano elfu walidhurika kwa mafuriko ya mwaka jana nchini Afrika Kusini. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Raia zaidi ya ishirini waliuliwa juzi Jumapili katika mashambulizi ya wanamgambo wenye silaha katika jimbo tajiri kwa madini ya dhahabu la Ituri, kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hii ni kwa mujibu wa taarifa za awali zilizokusanywa Jumatatu na Umoja wa Mataifa na mashirika kira ya kiraia. Stephan Dujerik, msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres, amesema akiwa New York, Marekani, kwamba kwa mujibu wa ripoti za awali wanamgambo wa Kodeko kwa kiurefu Cooperative for the Development of Congo, wamewaua raia wasiopungua ishirini na kuchoma moto nyumba kadhaa. Dujerick ameongeza kuwa wanamgambo hao hao wameharibu suhula za tiba katika hujuma tofauti kwenye vijiji kadhaa katika eneo la Jugu. Wanamgambo wa Kodeko ni kikosi cha wanamgambo wenye silaha wapatao elfu moja wanaodai kuwalinda watu wa kabila la Lendu mkabala wa kabila la Hema na jeshi la taifa katika eneo la Ituri. Edudion Losa, mratibu wa taasisi ya kiraia ya Ituri, ameeleza ya kuwa wanamgambo wa Kodeko juzi Jumapili walifanya hujuma mara mbili katika eneo hilo. Hujuma ya kwanza ilifanyika katika vijiji vitatu ambapo raia tisa waliuawa, wakachoma moto stoo 23 na kuiba mbuzi 32. Kisha majira jioni siku hiyo walishambulia eneo la Mungbalu na kuwa watu 12 Meya wa Mongbalu Jean Pierre Bikilisense amethibitisha kuuawa raia kumi na mbili pamoja na raia mwingine mmoja aliyeuliwa na majambazi wengine wakati wa hujuma ya uporaji. Na duru za habari zimeripoti kuwa baraza la kijeshi linalotawala Sudan limeidhinisha mipango ya Rusia ya kujenga kituo cha jeshi la majini kwenye eneo la kistratejia la pwani ya bahari nyekundu, ambacho kitapanua maeneo ya ushawishi ya Kremlin huku kukiwa na mjadala kuhusu vita baridi vipya baina ya mataifa makubwa huko barani Afrika. Shirika la habari la Associated Press limeripoti kuwa makubaliano hayo ambayo yanaipa Moscow nafasi katika mojawapo ya njia za maji zenye shughuli nyingi zaidi duniani yamekuwa akitayarishwa kwa miaka mingi na kwamba maafisa wa nchi za Magharibi wanahofia kwamba kambi hiyo ya wanamaji ambayo itakuwa ya kwanza ya Russia barani Afrika itaisaidia nchi hiyo kutunisha misuli yake katika bahari ya Hindi. Gazeti la Times la Uingereza limeandika kuwa wazo la kuanzishwa kambi hiyo lilipendekezwa kwa mara ya kwanza wakati wa utawala wa Rais wa zamani wa Sudan Omar al-Bashir. Lakini mazungumzo ya pande mbili yalisita baada ya kiongozi huyo kupinduliwa katika ghasia za mwaka 2019. Gazeti la Times limeripoti kuwa idhini ya ujenzi wa kambi ya kijeshi ya Rusia katika pwani ya bahari Nyekundu imetolewa wakati wa Sudan wakiwa katika mazungumzo ya kuunda serikali ya kugawana madaraka baina ya wanajeshi na raia. Gazeti hilo limewanukuu maafisa wa Sudan wakisema wakuu wa jeshi wamekubaliana na mpango huo wa ujenzi wa kambi ya jeshi la majini la Rasia nchini humo, lakini hautatekelezwa ahadi huidhinishwe na chombo cha kutunga sheria ambacho bado hakijaundwa. Kadhia hii inakumbusha kile waziri wa mambo ya nje wa Rasia Sergei Lavrov alichosema baada ya safari yake nchini Sudan wiki iliyopita kwamba juhudi za magharibi za kuitenga Rasia zimeshindwa na kuongeza kwamba licha njama ya njama dhidi ya Moscow zinazoongozwa na Washington, London na Brussels, tunaimarisha mahusiano ya ujirani mwema kwa maana pana na mataifa mengi ya dunia, mwisho wa kumnukuu wa Lavrov. Na huo ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Nam, wapenzi wa wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu, umwadia sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa ambao kwa usiku huu una kichwa cha maneno uhusiano wa kiuchumi wa Iran na China katika mkondo mpya. Sambamba na safari ya rais Ibrahim Raisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran nchini China kumefanyika kikao cha pamoja cha wafanyabiashara wa pande mbili katika jiji la Beijing. Mehdi Safari, naibu waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran anayesimamia diplomasia ya uchumi, amesema katika kikao cha pamoja cha wafanyabiashara kwamba safari ya rais wa Irani nchini China inaweza kusukuma mbele kwa haraka gurudumu la utekelezwaji wa mipango na ushirikiano wa kibiashara na kiuchumi baina ya nchi mbili hizi. Rais Sayid Ibrahim Raisi wa Iran aliwasili China alfajiri ya leo na kupokewa katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Beijing na waziri wa utamaduni na utalii wa nchi hiyo. Hii ni ziara rasmi ya kwanza ya rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran nchini China baada ya kupita miaka ishirini. Rais wa Iran yupo nchini China akiitikia mwaliko wa rais wa nchi hiyo Xi Jinping, ambapo moja ya malengo ya safari hiyo ni kufuatilia utekelezwaji wa hati ya mkakati ya miaka ishirini na tano wa ushirikiano baina ya nchi mbili hizi. Marais wa Iran na China sambamba na kukutana na kufanya mazungumzo mjini Beijing wametilia na saini hati ishirini za ushirikiano katika nyanja mbalimbali mbali. hati hizo zinajumuisha ushirikiano baina ya Iran na China katika nyuga mbalimbali mbali kama kilimo, utalii, mawasiliano, teknolojia, mazingira, biashara ya kimataifa, afya, usafirishaji bidhaa nje ya nchi, tiba, vyombo vya habari, michezo na kadhalika. China ikiwa taifa kubwa la bidhaa za uchumi duniani katika miaka iliyopita imekuwa na ushirikiano mkubwa wa kibiashara na Iran, tena hata katika kipindi cha kufikia kilele vikwazo vya kidhalimu vya madola ya magharibi dhidi ya Tehran. Katika miaka yote hii China imebakia kuwa mshirika mzuri wa kibiashara wa Iran. Hata hivyo, pamoja na yote hayo, Iran na China kwa kuzingatia uwezo mkubwa zilionao zinaweza kustawisha zaidi uhusiano na ushirikiano baina yao hasa katika uga wa biashara. China imetuma Iran tani milioni 29.2 za bidhaa zenye thamani ya dola bilioni 25.3 katika kipindi cha miezi kumi iliyopita na kuwa taifa lenye kiwango kikubwa zaidi cha mabadilishano ya kibiashara na Iran. Aidha, China imekuwa mnunuzi mkubwa zaidi wa bidhaa za Iran baada ya kununua bidhaa zenye thamani ya dola bilioni 12 na milioni 806 za Iran. Kiwango hicho kinaelezwa kuwa ni ongezeko la asilimia 10 ikilinganishwa na kipindi kama hiki mwaka uliopita. Wakati huo huo, uingizaji wa bidhaa za China nchini Iran umeongezeka kwa asilimia 33, jambo ambalo linathibitisha juu ya kuwekwa ushirikiano imara wa kibiashara baina ya mataifa haya mawili. Sera za Iran katika uga wa kuwa na mtazamo wa pande kadhaa, uzingatiaji wa Iran kwa eneo la mashariki wanachama wake katika jumuia ya Shanghai, ushirikiano wa kimataifa wa Iran na mataifa ya Asia, mahusiano ya kihistoria ya Tehran na Beijing ni miongoni mwa masuala ambayo yamepelekea kuongezeka ushirikiano wa kibiashara na kiuchumi baina ya mataifa haya mawili. Hata hivyo, kwa kuzingatia ukubwa wa kiuchumi wa China na uhusiano mzuri wa Iran na taifa hilo, inatarajiwa kiwango cha uwekezaji wa China hapa nchini kiongezeke. Katika kipindi cha takriban mwaka mmoja uliopita, China imefanya uwekezaji wa moja kwa moja nchini Iran wenye thamani ya dola bilioni mia mbili na kwa muktadha huo kushika nafasi ya nne baada ya Rusia, Imarati na Uturuki. Ni jambo lisilo na shaka kwamba kuwa Iran katika nafasi nzuri kijiografia ni jambo linaloifanya izingatiwe kieneo na kimataifa, hasa kutokana na kuhesabiwa kuwa daraja na kivuko baina ya bara la Asia, Ulaya na Afrika. Iran pia ni taifa lenye kumiliki akiba na utajiri mkubwa wa mafuta na gesi na hivyo inaweza kuwa na nafasi muhimu katika kudhamini nishati na usalama wake kwa ajili ya China. Ni kwa kuzingatia ukweli huo ndio maana safari ya rais Ibrahim Raisi nchini China inahesabiwa na wajuzi wa mambo kuwa ina umuhimu wa aina yake na itaandaa mazingira mwafaka ya kuimarishwa zaidi uhusiano na ushirikiano baina ya mataifa haya mawili rafiki. wa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hakika ya Uwahabi. Bismillahi Rahmani Rahim, tunaanza kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu ambaye ni mjuzi wa kila kitu, na salamu zake ziwe juu yenu, enyi wasikilizaji wapendwa mnaopenda kujua ukweli wa mambo. Mjadala wetu unahusiana na hakika ya Uwahabi, na katika vipindi vilivyopita tulijadili itikadi na vitendo vyao kwa kiasi fulani na kupata kujua kuwa havina uhusiano wowote na dini tukufu ya Uislamu. Katika kipindi cha leo tunatazamia kujadili moja ya madai yanayotolewa na mawahabi kuhusu itikadi za Uislamu, madai ambayo iwapo itathibiti kuwa ni ya kweli, basi kinyume na tulivyosema huko, mawahabi watakuwa ndio waislamu wa kweli na sisi wengine sote tutakuwa tumekosea katika kuwatuhumu bila ya kuwa na hoja za kutosha. Karibu. Wafuasi wa Muhammad bin Abdul Wahab au kwa jina mashuhuri zaidi Mawahabi hudai kuwa wao ni wafuasi wa madhehebu ya Muhammad bin Hambal. Huenda baadhi ya watu wakadhani kuwa kwa kuwa baba yake Muhammad bin Abdul Wahab alikuwa mmoja wa viongozi wa madhehebu hiyo, basi kiongozi huyo wa Mawahabi naye alikuwa mfuasi wa Ahmad bin Hambal na hivyo wafuasi wake pia ni katika madhehebu hiyo. Lakini ukweli wa mambo si hivyo. Tulithibitisha katika moja ya vipindi vilivyopita kwamba fikra za Muhamad bin Abdul Wahab zilitofautiana sana na za babu, ndugu na hata walimu zake, kwa kadri kwamba walimu hao daima walikuwa wakimwonya na kumtaka asiseme na kujihusisha na mambo asiyoyajua. Ndugu yake mmoja pia aliandika kitabu kinachopinga fikra na mitazamo yake kuhusiana na masuala ya Uislamu, jambo lililowapelekea mawahabi kuendelea kudai kuwa ni miongoni mwa mawahambal licha ya wanazuoni wa Kiislamu kupinga madai hayo. Ni hatua ya Ahmad bin Hambal kushikilia maana ya dhahiri za aya na hadithi kupita kiasi. Ahmad bin Hambal alikuwa mmoja wa wapokezi wa hadithi wa kisuni aliishi katika karne ya pili hijria. Alifanya juhudi kubwa katika kukusanya na kuhifadhi hadithi, kadri kwamba baadhi ya watu walidai kuwa alihifadhi hadithi milioni moja na hilo kumpelekea kuitwa kuwa imamu wa wapokezi wa hadithi. Alizipa umuhimu mkubwa wa sunna za mtume mtukufu na kauli za masahaba na wafuasi wao na akazifanyia kazi kidhahiri tu aya za Qur'ani na riwaya za mtume sallallahu alayhi wa aalihi wasallam. Ahmad bin Hanbal alipinga vikali hatua yoyote ya kutafsiri na kufafanuliwa aya hizo alijitahidi kuthibitisha maana ya itikadi kwa msingi wa riwaya na kutokubali hoja za kiakili na kimanteki katika uwanja huo. Daima alikuwa akiwasii wafuasi wake kufuata nyendo na sunna za masalafi wema, na ndio maana wafuasi wake wakajiita kuwa ni masalafi. Neno salafi lina maana ya mtu wa zamani, na hivyo salafi una maana ya kufuata tamaduni na nyendo za watu waliotutangulia. Licha ya mawahabi kudai kwamba wanafuata watu wa zamani na wa mwanzo wa Uislamu, lakini ni wazi kuwa wanafanya kinyume na alivyofundisha Ahmad bin Hanbal. Moja ya tofauti kubwa zilizopo kati ya Ahmad bin Hanbal na mawahabi ni kuwa licha ya kuwa alikuwa akiamini dhahiri ya aya, lakini alipofika kwenye aya mithili ya zile zinazozungumzia mkono au uso wa Mwenyezi Mungu, kamwe hakufikia uamuzi kwamba Mwenyezi Mungu ana mwili wa kimaada unaofanana na wa mwanadamu, kwa sababu alitambua vyema kwamba dhihiri ya aya nyingine zinasema kuwa hakuna chochote kinachofanana na Mwenyezi Mungu. Hivyo aliamini kuwa Mwenyezi Mungu hafanani na kiumbe chochote kile. Abul Fadhl Baihaqi anaamini kuwa Ahmad bin Hanbal alikuwa akipinga itikadi ya Mwenyezi Mungu kuwa na mwili wa kimaada na kusema Majina yametokana na sheria na lugha, ambapo wajuzi wa lugha huvipa vitu majina kwa msingi wa urefu, upana, umbo, mfumo na sura, katika hali ambayo Mwenyezi Mungu mtukufu ametukuka na kujitenga na vitu hivyo. Hivyo haijuzu kumfungamanisha Mwenyezi Mungu na kiwiliwili. Tofauti nyingine muhimu iliyopo kati ya Hanbali na mawahabi ni kuhusu fikra na tabia ya kuwakufurisha Waislamu. Licha ya kuwa Ahmad bin Hanbal alikuwa na fikra zilizotofautiana na Waislamu wengine na baadhi ya wakati akisumbuliwa na watawala wa Bani Abbas kutokana na fikra hizo, lakini hakuwa akiwakufurisha Waislamu wenzake waliotofautiana naye kifikra. Yeye na wafuasi wake hawakuwa wakituhumu miji ya Waislamu kuwa ni miji ya kufri wala kuwatuhumu Waislamu wanaozuru kaburi takatifu la mtume mtukufu au ya viongozi wengine wema wa dini kuwa ni makafiri. Yeye na wafuasi wake hawakuwa wakituhumu miji ya Waislamu kuwa ni miji ya kufri wala kuwatuhumu Waislamu wanaozuru kaburi takatifu la mtume mtukufu au ya viongozi wengine wema wa dini kuwa ni makafiri na washirikina. Baadhi ya vyanzo vya kihistoria vinathibitisha wazi kuwa licha ya kwamba Ahmad bin Hambal alikuwa akiamini dhahiri ya aya na kupinga kutafsiriwa vingine aya hizo lakini yeye mwenyewe alikuwa akitafsiri baadhi ya aya hizo na kutoa maana iliyotofautiana na dhahiri ya aya hizo. Kwa mfano, tunasoma katika aya ya 22 ya Suratul Fajr kama ifuatavyo: na akaja mola wako na malaika safu safu. Dhahiri ya aya hii inaonyesha kwa Mwenyezi Mungu anatembea na kufanya aina fulani ya harakati, lakini Ahmad bin Hanbal ameifasiri kwa maana ya kuja kwa amri au thawabu. Tafsiri hii mbali na kuwa inapinga Mwenyezi Mungu kuwa na kiwiliwili, bila shaka inathibitisha kutumiwa akili katika kufahamu maana halisi na sahihi ya aya. Kwa msingi huo, hatuwezi kudai kuwa Ibn Hambal alitupilia mbali umuhimu wa akili na kutaja matumizi yake katika kufasiri maana halisi ya aya kuwa ni bidaa. Licha ya uwepo wa tofauti zote hizi lakini ni wazi kwamba hatua ya Ahmad bin Hambal ya kupinga matumizi ya akili au tuseme hatua yake ya kuamua kutumia akili katika sehemu chache sana za kutafsiri maana ya aya za Qurani Tukufu ziliwapelekea wafuasi wake akiwemo Ibni Taimia kutafsiri kidhahiri baadhi ya sifa za Mwenyezi Mungu na hatimaye kudai kuwa ana kiwiliwili kinachofanana na cha mwanadamu. Tunaweza kusema kuwa itikadi potofu ya Ibni Taimia, ambayo ilitokana na kutazama mambo kijuujuu tu, inatokana na aina fulani ya upotofu ulioonekana kwenye itikadi za Ahmad bin Hambal. Upotofu huu ulipingwa vikali na wanazuoni wa Kiislamu katika siku zile zile za mwanzoni, na ndiyo maana ukampelekea Ibni Taimia kupitishia sehemu kubwa ya umri wake kwenye jela. Kwa bahati mbaya, moja ya sababu kuu za madhara na matatizo yanayoikumba jamii ya Kiislamu leo hii ni tatizo hili la kuitazama mambo kidhahiri. Kwa bahati mbaya, moja ya sababu kuu za madhara na matatizo yanayoikumba jamii ya Kiislamu leo hii ni tatizo hili la kuyatazama mambo kidhahiri na kijuujuu tu bila kuzingatia kina chake. Jambo hilo ndilo lililopelekea itikadi potofu za Mayahudi au kwa ibara nyingine Israiliyat kuenea miongoni mwa Waislamu tangu mwanzoni mwa Waislamu. Ni vipi tutawataka Waislamu wasitumie akili katika hali ambayo sisitizo la kutumiwa akili katika uzingatiaji wa alama na maumbile ya Mwenyezi Mungu limekaririwa kwa njia moja au nyingine zaidi ya mara mia tatu katika kitabu kitakatifu cha Qurani. Katika aya nyingi za kitabu hiki kitukufu Mwenyezi Mungu anawataka waja wake kutumia akili katika mambo wanayoyafanya na wakati huo huo kuwakemea wale wasiotumia akili katika maamuzi wanayo yachukua maishani. Mwenye kufikiria na asiyejua na vilevile vile alim na jahili hawawi sawa mbele ya Mwenyezi Mungu. Sehemu ya aya 50 ya Suratul An'am inasema, je, wanakuwa sawa kipofu na mwenye kuona? Basi hamfikiri? Katika aya ya 36 ya Suratul Isra Mwenyezi Mungu anawakataza watu kufuata mambo wasioyajua, anasema wala usiyafuate usio na ujuzi nayo. Katika sehemu ya aya mia moja ya, ya suratu Yunus, Mwenyezi Mungu huwajalia uchafu wale wasiotumia akili, anasema na hujalia uchafu kwa wale ambao hawatumii akili. Sisi sote tunajua vyema kwamba Uislamu ni dini iliyokamilika katika kila upande na wala haijaacha nje wala kughafilika na mambo yanayomkamilisha mwanadamu na hasa uwezo wake wa kutafakari na kuchambua mambo kwa kutumia akili aliyopewa na Mwenyezi Mungu mtukufu. Ni vipi dini hii tukufu ya mbinguni inaweza kupuza umuhimu wa neema hii kubwa ya akili kwa kutaka kuikandamiza? Tunasoma katika aya ya 108 ya suratu Yusuf kama ifuatavyo: Sema, hii ndiyo njia yangu, ninalingania kwa Mwenyezi Mungu kwa kujua, mimi na wanaonifuata, na ametakasika Mwenyezi Mungu wala mimi si katika washirikina. Katika zama za uhai wake humu duniani, mtume mtukufu sallallahu alaihi wa sallam mara nyingi alikuwa akiwataka wafuasi na masahaba zake kutumia akili na kutafakari kwa, kwa kuambia saa moja ya mtu anayetafakari ni bora kuliko miaka sabini ya ibada inayofanywa bila kutafakari. Kimsingi, mitume wa Mwenyezi Mungu walikuwa wana fikra wakubwa zaidi katika zama zao, na bila shaka kutafakari kwao ni moja ya sifa zilizowapelekea kuteuliwa na Mwenyezi Mungu kuwa mfano bora wa kuigwa na kwa ajili ya kuongoza wanadamu kwenye njia sahihi inayowadhaminia saada humu duniani na huko akhera. Ni wazi kuwa kiwango chetu cha kufikiria na kutafakari ni kidogo na wala hakiwezi kulinganishwa na cha manabii, lakini pamoja na hayo, hilo halituzuii kufanya juhudi kadri ya uwezo wetu ili tunufaike na akili katika kutambua hakika ya dini. Wakati huo huo, hilo halipaswi kutufanya tukate tamaa kuwa hatuna uwezo kabisa wa kujua na kufahamu maneno ya Mwenyezi Mungu kwa kutumia akili. Kama hili ingekuwa ni hivyo, mitume hawangetumwa kwetu kama mifano bora ya kuigwa na kufuatwa na wanadamu, bali lingekuwa ni jambo lisilo na busara wala maana, na bila shaka jambo lisilo na maana haliwezi kunasibishwa na Mwenyezi Mungu. Kwa ibara nyingine, ni kwamba Mwenyezi Mungu mjuzi na mwenye hekima hafanyi jambo ila kwa lengo maalum. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika makala hii maalum ya sayansi na teknolojia ambapo tutaangazia maendeleo na nafasi ya kisayansi ya Iran katika eneo na dunia kwa ujumla. Na katika vipindi vijavyo tutaangazia mafanikio ya jamhuri ya kiislamu ya Iran katika nyanja kama vile teknolojia za nano, anga, tiba, selishina na nyuklia. Karibuni. Moja ya fahari za Iran baada ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu ni kuzidi kukua na kuwepo harakati za kiwango cha juu katika nyuga za kisayansi, jambo ambalo limethibitishwa kwa mara nyingi na duru za kimataifa. Kabla ya mapinduzi ya kiislamu sekta ya viwanda iran ilikuwa tegemezi kwa madola ya kigeni kwa kiwango kikubwa sana na kwa sababu hiyo viwanda vya nchi vilipata mdororo mkubwa idadi kubwa ya bidhaa za kimsingi zilikuwa zikiagizwa kutoka nje ya nchi hata hivyo baada ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu mwaka 1979 hali ilibadilika na viwanda vikaanza kunawiri tukiangazia ustawi wa iran katika nyuga mbalimbali za kiviwanda kijeshi na kisayansi pia tunaweza kubaini wazi kwamba mashinikizo ya pande zote za kisiasa kiuchumi na kijeshi ya maadui yameshindwa kuidhoofisha jamhuri ya Kiislamu. Kufikiwa kwa teknolojia ya hali ya juu katika nyanja za nano, anga, tiba, selishina na nyuklia ni miongoni mwa mafanikio ya maendeleo ya kisayansi na kiteknolojia ya Iran, ambayo yote yamefikiwa chini ya vikwazo. Katika kipindi cha baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, nafasi ya Iran katika uzalishaji wa sayansi ya dunia iliongezeka mara 180 zaidi. Utayarishaji wa makala za watafiti wa Iran katika miaka ya baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu pia ulishuhudia ukuaji wa mara 55. Kwa mujibu wa ripoti iliyochapishwa na tovuti ya kimataifa ya Web of Science, Iran inashika nafasi ya pili kati ya nchi 25 bora duniani zenye kiwango cha ukuaji wa kisayansi cha asilimia 10.4 mwaka pia kwa mujibu wa ripoti ya majarida mawili ya kisayansi yanayoheshimika, New Scientist na Metrix Science, jamhuri ya kiislamu ya Irani ilishika nafasi ya kwanza katika ukuaji wa kisayansi kati ya mwaka 9829 ikiwa na kasi ya ukuaji mara 11 ya wastani wa dunia. Takwimu hizi zinaonyesha kuwa Iran inakwenda kwa kasi zaidi kuliko nchi nyingi duniani katika mwelekeo wa maendeleo ya sayansi na teknolojia kasi hii ni kiasi kwamba nafasi ya Iran ya uzalishaji wa sayansi ulimwenguni ilitoka asilimia 0.07 mwaka 1998 hadi asilimia 2 mnamo mwaka 2020. Hii ina maana kwamba sehemu ya Iran katika uzalishaji wa sayansi duniani imeongezeka zaidi ya maradufu ikilinganishwa na idadi ya watu nchini. Pia kwa mujibu wa matokeo yaliyochapishwa na hifadhi deta ya Esimago kwa mtazamo wa idadi ya nyaraka za kisayansi zilizosajiliwa, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran mwaka 1996 iliorodheshwa 54 duniani ikiwa na nyaraka 850, lakini mwaka 2020 idadi hii iliongezeka hadi 74440. Alkadhalika, kwa mujibu wa takwimu za shirika la Umoja wa Mataifa la Elimu, sayansi na utamaduni UNESCO, katikati ya miaka ya 1950, kiwango cha kusoma na kuandika nchini Iran kilikuwa karibu asilimia 30, lakini kwa mujibu wa takwimu So, idadi ya watu wanaojua kusoma na kuandika nchini ilifika karibu asilimia 90 mwaka 2016. Hii ina maana kwamba Irani ilibadilika kutoka nchi isiyojua kusoma na kuandika mwishoni mwa enzi ya ufalme wa kiimla wa Shah na kuwa nchi inayojua kusoma na kuandika baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Muda mfupi kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu mwaka 1979 kulikuwa na vituo viwili vya mafunzo ya vipaji mahiri nchini na idadi hii ilifikia vituo 670 mwaka 2012. Kwa upande mwingine, mnamo mwaka 1977 kulikuwa na wanafunzi wa vyuo vikuu laki 7 tu na sasa idadi hiyo ni zaidi ya milioni Ne na laki tatu nchini. Kusawishwa vyuo vikuu na vituo vya wenye vipaji maalum ni matunda ya mapinduzi ya Kiislamu ambayo kutokana na hayo Iran sasa inaongoza katika nyanja nyingi za kisayansi hususan miongoni mwa nchi za eneo hili la Asia Magharibi. Kwa hakika katika uwanja wa sayansi ya kisasa wanasayansi wa Iran wameweza kusonga mbele hadi kwenye mipaka mipya ya maarifa ya mwanadamu. Wasomi na wanasayansi wa Iran wamefanya maendeleo na utafiti wao, hali kufikia kiwango ambapo watafiti wengi duniani wanawataja na wako tayari kuungana na wa wairani katika miradi ya pamoja ya utafiti. Kabla ya mapinduzi ya Kiislamu, Iran haikuwa na wanasayansi mashuhuri duniani, lakini mwaka sita, kwa mujibu wa mtandao kima wa kimataifa wa Web of Science Iran ilikuwa na zaidi ya wanasayansi 200 ambao ni miongoni mwa wanasayansi bora duniani. Kuhusiana na nukta hiyo, Ayatullah Said Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, ambaye daima anasisitiza juu ya ulazima wa maendeleo ya kisayansi ya nchi, anasema kwa hakika hatukuwa na kitu cha kujivunia katika masuala ya kisayansi zamani. Pengine mwanasayansi angepata mafanikio kama mtu binafsi, lakini vyuo vikuu kama taasisi havikuwa na mafanikio makubwa ya kisayansi. Lakini leo kwa uwezo wake Mwenyezi Mungu tumeweza kuchukua hatua na kupata mafanikio makubwa ya kisayansi katika vyuo vikuu, na mafanikio hayo yameweza kufikiwa na na pia wanafunzi wenye vipaji. Jarida la The Times Higher Education World University Rankings huchapishwa orodha ya kila mwaka ya vyuo vikuu bora zaidi duniani. Katika ripoti yake ya mwaka 2021, chapisho hilo liliorodhesha vyuo vikuu 47 vya Iran kati ya vyuo vikuu bora duniani, ambapo idadi hiyo iliongezeka kwa vyuo vikuu saba ikilinganishwa na mwaka 2020. Iran imepata maendeleo makubwa katika nyanja ya kitaaluma na uh, imeweza kuorodhesha vyuo vikuu 47 kati ya vyuo vikuu 1527 vya juu katika nchi 99 katika orodha ya mwaka 2021. Pia kwa mujibu wa orodha ya viwango vya vyuo vikuu vya dunia vya Shanghai mwaka 2020, Iran ilikuwa imeshika nafasi ya kwanza kwa idadi ya vyuo vikuu katika eneo hili la Asia Magharibi na miongoni mwa nchi zote za Kiislamu. Hii ni katika hali ambayo kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu Iran haikuwa na vyuo vikuu zaidi ya ishirini wapenzi usikilizaji moja ya vigezo vya kupima ubora wa makala duniani ni faharasa iliyowekwa na hifadhi leta ya kisayansi ya Clarivate analytics au ISI mnamo mwaka 2007 kulingana na faharasi hii makala 56 za juu zaidi za ulimwengu zilikuwa za Iran. lakini Mnamo mwaka 2019 idadi hii ilifikia makala 473, ambapo imeongezeka karibu mara nne. Kadhalika, daraja la Iran katika uwanja huu limeongezeka kutoka 38 mwaka 2011 hadi 17 mwaka 2019, jambo ambalo linaonyesha ukuaji wa ubora wa makala za Iran katika orodha ya makala zilizotajwa zaidi duniani. Mchakato wa maendeleo ya kisayansi nchini Iran katika miongo minne iliyopita umekuwa kiasi kwamba baadhi ya duru za Magharibi zimetoa hata mapendekezo ya kuzuia kuendelea kwa mchakato huu. Kwa mfano, mwaka elfu mbili na tano jarida maarufu la Nature lilichapisha makala yenye kichwa kinachosema the great parade of iranians, na ndani yake ilipendekeza kuzuia maendeleo ya kisayansi ya Iran vikwazo, ya Iran kwa kuwekewa vikwazo au kuvuruga sekta ya elimu ya Iran. Katika makala hii, kwa kurejelea maendeleo ya Iran, imeelezwa kuwa ubora wa kisayansi nchini Iran unajengwa upya isipokuwa usitishwe na misukosuko au vikwazo vingine, na Wairani wanajijua wao ni kina nani na wanafahamu vyema ustaarabu wao na historia yao ya kisayansi. Katika miaka michache iliyopita nchi hii imewe eza kiasi kikubwa cha fedha katika sayansi na hata Ayatola Said Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ambaye anaiongoza Iran kwa busara na hekima, amezungumzia mara kadhaa sekta ya sayansi na kuitaka nchi kujiamini katika nyanja zote za kisayansi. Wapenzi wa usikilizaji, katika sehemu zijazo za mpango um, wa mafanikio ya kisayansi wa Iran tutapitia maendeleo mengine ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika nyanja za nano, nuclear, anga, tiba na selishina. Kwa herini. Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kukwageni kutoka hapa studio, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Hati ishirini za ushirikiano zimetiwa saini leo kati ya maafisa wa ngazi za juu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na China katika hafla iliyohudhuriwa na marais wa nchi hizo mbili, kwa mujibu wa tovuti ya habari ya ofisi ya rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hafla ya utiaji saini hati ishirini za ushirikiano na hati ya maelewano kati ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na China imefanyika kwa kuhudhuriwa na maafisa wa ngazi za juu wa nchi hizo mbili na mbele ya Sayyid Ibrahim Raisi na Xi Jinping, marais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na China. Mwakilishi wa kudumu wa Siria katika Umoja wa Mataifa Basam Al Sabagh amesema kusimamishwa kwa upande mmoja na kwa muda baadhi ya vikwazo vya serikali ya Marekani dhidi ya Damascus hakutasaidia kuondoa taathira hasi za muda mrefu za vikwazo hivyo. Afrika Kusini imetangaza maafa ya kitaifa baada ya mafuriko yaliyosababishwa na mvua kubwa iliyoonyesha hivi karibuni nchini humo kuua watu saba. Watu wengine wengi hawajulikani walipo ahadi. Sasa raia zaidi ya ishirini waliuliwa juzi Jumapili katika mashambulizi ya wanamgambo wenye silaha katika jimbo tajiri kwa madini la Ituri kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na duru za habari zimeripoti kuwa baraza la kijeshi linalotawala Sudan limeidhinisha mipango ya Russia ya kujenga kituo cha jeshi la majini kwenye eneo la kistratejia la pwani ya bahari nyekundu ambacho kitapanua maeneo ya ushawishi ya Kremlin huku kukiwa na mjadala kuhusu kile kinachoitwa vita baridi vipya baina ya mataifa makubwa huko barani Afrika. Na hadi hapa, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Jina langu ni Abdul Fattah Musa. La ziada sina, ghairi ya kukuageni nikisema alamsiki, msiki.