Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Itakapotetemeshwa ardhi kwa mtetemeko wake, na ikatoa ardhi mizigo yake, na mtu akasema ina nini? Siku hiyo itatoa habari zake, kwa kuwa Mola wako ameiamrisha. Siku hiyo wataondoka watu wametawanyika, ili waonyeshwe vitendo vyao. Basi anayefanya wema sawa na chembe atauona, na anayefanya uovu sawa na chembe atauona. Bismillahi rahmani rrahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Sabah alkheir, mpenzi msikilizaji, na tumai umeamka vyema. Karibu katika matangazo haya ya Jumanne asubuhi ya Redio Tehran, Idha ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Studioni kuendesha matangazo haya kwa asubuhi ya leo ni mimi Hussein Hassan nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutaandamana sako kwa bako hadi tamati ya matangazo asubuhi ya leo. Kama ada tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa na vilevile vile udunduzi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia akhlaqi katika Uislamu, ulimwengu wa michezo, bila kusahau makala fupi kila siku ya leo katika historia na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, lakini vilevile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa huko nchini Tanzania Toban kupitia redio Maarifa. Hali kadhalika, unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir mkwaju sw ni kukumbushe mpenzi msikilizaji kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari alama ya kujumlisha u plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba Navuta pumzi, na muda si muda na rejea na taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa tupate vidokezo Rais wa Iran hawasili Beijing, atazamiwa kusaini hati ishirini za makubaliano na China. Chuo kikuu cha Makerere nchini Uganda chapiga marufuku kamera katika mahafali ya 73 ya chuo hicho. Na Mosco yasema Marekani inatuma magaidi katika ardhi ya Rasia, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amewasili Beijing, mji mkuu wa China, kwa ziara rasmi ya kikazi kufuatia mwaliko wa Rais Xi Jinping wa nchi hiyo. Rais Sayid Ibrahim Raisi wa Iran amewasili China alfajiri ya leo na kupokewa katika uwanja wa kimataifa wa ndege wa Beijing na waziri wa utamaduni na utalii wa nchi hiyo ya Asia hii ni ziara rasmi ya kwanza ya Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran nchini China baada ya kupita miaka ishirini. Akiongea na waandishi wa habari katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Mehrabad hapa jijini Teheran hiyo jana kabla rais, rais ya kuondoka rais alisema, Iran na China zitatiliana saini hati ishirini za ushirikiano. Ikumbuko kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na China mwezi Machi mwaka 2021 zilitia saini mkataba wa ushirikiano wa miaka ishirini na mitano. Sayid Ibrahim Raisi ameashiria misimamo inayofanana ya Iran na China katika kupambana na ubeberu na kueleza kwamba nchi mbili hizi zinapinga kwa dhati hatua za kujitanua na za kujichukulia maamuzi ya upande mmoja na kusisitiza ulazima wa kuheshimiwa haki na maslahi ya nchi zote. Kabla ya kuondoka nchini, Rais Raisi alisema serikali za Iran na China ambazo zimechagua mpango wa ushirikiano wa pamoja wa kimkakati kama kigezo cha mahusiano endelevu kati ya pande mbili zina masuala mbalimbali ya pamoja na yale yenye kushabihiana kuhusu matukio ya kimataifa. Rais Raisi wa Iran amesema jamhuri ya Kiislamu na China ni wanachama wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Shanghai, kwa kifupi SCO, na jukwaa hilo limezisaidia nchi mbili hizi kuwa na uhusiano wa karibu na nchi za Asia na maeneo mengine duniani. Baadaye hii leo rais wa Iran anatazamia kupokewa rasmi na kufanya mazungumzo ya faragha na mwenzake wa China Xi Jinping, kabla ya kufanyika mazungumzo ya wajumbe wa ngazi za juu wa nchi hizo mbili, pamoja na hafla ya kutiliana saini hati za ushirikiano ambayo itafanyika mbele ya marais hao wawili. Wakati huo huo, rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amebainisha katika makala iliyoandikwa katika gazeti la China la people's daily ambalo ni gazeti rasmi la Kamati Kuu ya Chama cha Kikomunisti cha China CCP kwamba Tehran na Beijing ni marafiki wa vipindi vigumu, na kuandika kwamba sera za Iran za kukuza uhusiano wa pande mbili na China zitaendelea bila ya kuathiriwa na matukio ya kikanda na kimataifa. Makala hiyo ya Rais Sayid Ibrahim Raisi wa Iran chini ya anwani marafiki wa zamani ni washirika bora kwa ajili ya mustakbal mwema ilichapishwa katika toleo la jana Jumatatu la gazeti la People's Daily la China kabla ya kuanza ziara rasmi ya rais huyo huko Beijing leo Jumanne. Rais Raisi ameandika katika makala yake hiyo kwamba serikali za China na Iran ambazo zimechagua mpango wa ushirikiano wa pamoja wa kimkakati kama kigezo cha mahusiano endelevu kati ya pande mbili zina masuala mbalimbali ya pamoja na yale yenye kushabihiana kuhusu matukio ya kimataifa. Rais Ibrahim Raisi ameandika, nchi mbili za Iran na China zinapinga hatua za kujitanua na za kujichukulia maamuzi ya upande mmoja na kusisitiza ulazima wa kuheshimiwa haki na maslahi ya nchi zote. Makala ya rais wa Iran katika gazeti la People's Daily la China imeendelea kuandika kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inapinga misimamo ya kuchupa mipaka na ugaidi kwa mujibu wa misingi ya Uislamu na kuheshimu dini na tamaduni zote na inatambua hayo kuwa ni kinyume na Uislamu sahihi na saada ya mwanadamu. Rais rais amesisitiza kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inataka kuwa na uhusiano mzuri na nchi zote duniani hususan mataifa rafiki kama China. Kwingineko, uongozi wa chuo kikuu cha Makerere nchini Uganda, ambacho ni moja ya vyuo vikuu maarufu zaidi barani Afrika, umepiga marufuku wanafunzi na wazazi kubeba simu za mkononi katika mahafali ya sabini na tatu ya chuo hicho yaliyoanza jana Jumatatu katika medani ya uhuru ndani ya kampasi kuu jijini Kampala. Profesa Patrick Mangeni, mwenyekiti wa kamati ya maandalizi ya hafla hiyo, ametaja vitu vilivyopigwa marufuku katika mahafali hayo ya sabini na tatu ya wahitimu wa chuo hicho kuwa ni pamoja na simu za rununu, kamera na video kamera, silaha hatari kama bunduki, kemikali, pombe, sigara, vyakula vya makopo, vinywaji vya kwenye chupa, viberiti, mabegi ya mgongoni, glasi na visu. Hata hivyo uongozi wa chuo kikuu cha Makerere haukutaja sababu ya kutolewa marufuku hiyo. Jumla ya wanafunzi 13,221 wanatazamia kushiriki katika hafla hiyo ya kuhitimu taaluma mbalimbali mbali, ambapo kila mmoja anaruhusiwa kualika wageni wawili tu, kwa mujibu wa programu rasmi iliyotumwa na chuo kikuu cha Makerere. Mahafali hayo yalianza jana Jumatatu kwa kuwashirikisha wanafunzi kutoka fani za sayansi ya asili, sayansi ya afya na shule ya sheria. Mahafali ya sabini na tatu ya chuo kikuu cha Makerere cha Uganda yataendelea hadi siku ya, ya Ijumaa wiki hii, ambapo mke wa rais wa nchi hiyo, Bi Janet Museveni, ambaye pia ni waziri wa elimu, anatarajiwa kushiriki katika hafla hiyo. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Msemaji wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, amewapongeza wanamapambano wa Brigedi za Izzuddin al Qassam kwa kukabiliana na chokochoko -choko na mashambulizi ya karibuni ya utawala wa kizayuni wa Israel katika ukanda wa Gaza na kusisitiza kuwa mukawama ngao ya upanga vitaendelea kuipigania Palestina. Brigedi ya Izudin Qasam, tawi la kijeshi la harakati ya Hamas, imesema kuwa mfumo wa ulinzi wa anga wa brigedi hiyo umekabiliana na ndege za kivita za utawala wa vamizi wa Israel katika anga ya Ghaza na ndege hizo zikalazimika kukimbia katika anga hiyo. Msemaji wa Hamas, Hazim Qasim, amesema hatua ya wanajeshi wa utawala wa kizayuni ya kushambulia ukanda wa Ghaza sambamba na kufanya hujuma katika miji ya Nablus na Kuds inayokaliwa kwa mabavu inadhihirisha namna wapalestina wanavyokabiliwa na mashambulizi ya pande zote ya adui dhidi ya taifa la Palestina. Kasim ameongeza kwamba tunatuma salamu kwa wanamapambano wa brigedi ya Izudin Kasam ambao wamekabiliana na mashambulizi na hujuma mpya za utawala ghasibu wa Israel huko Ghaza na kuwatia kiwewe walowezi wa Kizayuni. Na shirika la ujasusi wa kigeni la Russia kwa kifupi SVR limetoa taarifa na kutangaza kuwa jeshi la Marekani linawaajiri magaidi na kuwatuma huko Russia na katika nchi zilizojitawala za Urusi ya zamani ili kutekeleza mashambulizi ya kigaidi. Shirika la ujasusi wa kigeni la Russia limetangaza kuwa kwa mujibu wa taarifa za kuaminika, jeshi la Marekani linawasajili magaidi kutoka makundi yenye mfungamano na kundi la Daisha wa ISIS na mtandao wa Al Qaida ili kutekeleza mashambulizi ya kigaidi nchini Rasia na katika nchi zilizojitawala za Urusi ya zamani. Taarifa ya SVR imeongeza kuwa katika mkakati wake huo, jeshi la Marekani linatoa kipaumbele maalum kwa swala la kuwepo ushirikiano beina ya raia wa Kaukasia ya Kaskazini na Asia ya Kati. Mwezi uliopita wa Januari, Marekani ilisajili magaidi sitini ambao walitumwa Rasia na katika nchi nyingine za Urusi zamani baada ya kupata mafunzo katika kambi ya kijeshi ya Marekani huko Altanf nchini Siria. Magaidi hao walitekeleza mashambulizi ya kigaidi dhidi ya wanadiplomasia na viongozi mbalimbali wa kijeshi. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Haya ni matangazo ya Jumanne asubuhi ya, ya redio Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Nawasikitikia tu wanafunzi au wanachuo hao ambao wapo katika hafla za mahafali, na ndo kizazi hiki cha selfie. Haya, karibu sasa, mpenzi msikilizaji, nikulete uchambuzi wa kisiasa ambao kwa asubuhi ya leo una kichwa kisemacho indhari ya kuenea tishio la Daesh pasina kutajwa waungaji mkono wake. Antonio Guteres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, ameonya katika ripoti yake ya kiduru kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwamba licha ya hasara na pigo kubwa lililopata kundi la kigaidi la Daesh katika miaka ya hivi karibuni, lakini tishio la kundi hilo la kigaidi lingali linaongezeka kwa walimwengu. Guteres amesisitiza katika ripoti yake hiyo kwamba kundi la kigaidi la ISIS limo katika hali ya kupanua wigo wa harakati na upenyaji wake barani Afrika, na ili kufikia lengo hilo linatumia nyenzo na suhula za kisasa na hata droni. Weksion Cheng, mkurugenzi mtendaji wa idara ya kupambana na ugaidi katika Umoja wa Mataifa, anasema Daesh imo katika kukusanya nguvu na uwezo wake na kueneza satwa na ushawishi wake katika maeneo mbalimbali huko barani Afrika. Indhari ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kuhusiana na kuchukua ugompana wa hatari na tishio la kundi la kigaidi la ISIS ulimwenguni, hususan barani Afrika, inachukua maana haswa kwa kuzingatia matukio ya miaka ya hivi karibuni katika uga wa harakati za kundi hilo la kigaidi. Marekani ikishirikiana na washirika wake katika eneo la Asia Magharibi imekuwa na mchango usio na kifani katika kuundwa na kupata nguvu kundi la kigaidi na kitakfiri la Daesh kwa minajili ya kukabiliana na mhimili wa mukawama. Kadhalika, Marekani ilikuwa na nafasi muhimu ya kuibuka na kupata nguvu kundi la Daesh huko Iraq, Siria na kisha nchini Afghanistan. Kuna ushahidi na nyaraka zenye nguvu na mashiko katika uwanja huu, ambapo zinaonyesha jinsi serikali ya Washington ilivyochukua hatua na kuandaa mipango na mikakati katika uwanja huu. Ukweli wa mambo ni kuwa Marekani haiwezi kuficha na kukana nafasi na mchango wake muhimu wa kuundwa na kupata nguvu kundi la kigaidi la ISIS. Awali kundi hilo la Daesh liliundwa huko Iraq kwa ushiriki wa mabaki ya wanachama wa chama cha Baath, masalafi na matakfiri waliokusanywa huko Iraq kutoka mataifa mbalimbali mbali ya dunia na kwa harakati, au na kwa harakati sana au na kwa haraka sana wigo wa harakati zake ukapanuka kutoka Iraq hadi nchini Siria. Marekani ikiwa kinara wa madola ya magharibi na ikishirikiana na waitifaki wake wa kimagharibi na kiarabu ilichukua hatua ya kuyasaidia kwa hali na mali makundi ya kigaidi na kitakfiri likiwemo la Daesh. Lengo la Marekani na washirika wake lilikuwa ni kuiondoa madarakani serikali ya halali ya Siria chini ya uongozi wa Rais Bashar al-Assad na wakati huo huo kudhoofisha mhimili wa muqawama. Kimsingi, Marekani ililitumia kundi hilo na makundi mengine ya kigaidi kwa ajili ya kufikia malengo yake. Haya ni matangazo ya Jumanne asubuhi, ikiwa leo ni Februari kumi na nne, eti siku ya wapenda nao mwafaka na tarehe ishirini na tatu Rajaba mwaka elfu moja mia nne arobaini na nne Hijria. Natumai vijana wa Kiislamu watajiepusha na kujiweka mbali na minasaba hii ya kipumbavu. Amani ya Allah rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendo wa msikilizaji, popote pale ulipo, wakati huu na kukaribisha kusikiliza sehemu ya 53 ya kipindi cha Akhlaki katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki ambacho kwa leo kitazungumzia udharura wa kuchunga misingi ya kiakhlaki na kiutu katika medani za vita, kulingana na mafundisho ya dini tukufu ya Uislamu. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Katika kipindi kilichopita tulikumbusha kuwa katika sifa za kipekee za akhlaki za jihadi katika Uislamu wa asili uliofunzwa na Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam, mbali na sisitizo la kuimarishwa miundo msingi na uwezo wa kijeshi, ni kuegemea pia mwega wa thamani za kimaanawi, zikiwemo dua kufanya munajati na kunung'una na Mwenyezi Mungu Mtukufu. Na kwa sababu hiyo kuchunga misingi ya kiakhlaki na kiutu ni kielelezo kingine kinachoupambanua utambulisho na utamaduni wa jihadi wa Uislamu ukilinganishwa na vita vinavyoanzishwa na mifumo ya kibeberu na kiistikbari. Katika akthari ya vita ambavyo watawala madikteta wamevianzisha na wanaviendeleza duniani, kwa kuwa lengo la ku kuanzisha vita hivyo ni kutaka kuwatawala watu, kupora utajiri na mali asili za mataifa, kutaka kuwa na sauti ya juu na kulinda maslahi yao na kuimarisha madaraka yao. Kufanya jinai yoyote ile huwa na uhalali kwa wao, huwa tayari kuteketeza roho za wanawake na watoto wasio na hatia na kuangamiza kila kitu, alimradi tu waweze kufanikisha malengo yao ya kishetani na yaliyo dhidi ubinadamu. Vita vikuu vya kwanza na vya pili vya dunia, kushambuliwa miji ya Hiroshima na Nagasaki kwa mabomu ya nyuklia, utumiaji wa silaha za kemikali za vijidudu na atomiki, na kushambulia kinyama mataifa na nchi zinazopigania kujitawala na kuwa na misimamo huru, ni mifano ya wazi ya sura halisi ya vita vilivyoanzishwa na vinavyoanzishwa na tawala za kibeberu za dunia yetu leo, ambazo huko nyuma zilifanya na hadi sasa zinaendelea kufanya kila aina ya jinai. Lakini katika mfumo na utamaduni wa jihadi wa Uislamu, misingi ya kiakhlaki na kiutu inachungwa na kupewa nafasi maalumu hata katika vita na mapigano, kwa kuzingatia kuwa lengo la mfumo wa kiislamu si kunyakua ardhi na kuwahodhi watu. Ndiyo maana mipango, sera na hatua zote zinazochukuliwa na mfumo huo katika kilele cha vita na mapigano na adui ni kuhakikisha wale waliodanganywa na kuhadaiwa wanarejea kwenye mkondo wa njia iliyonyoka na kupokea Uislamu kwa basira na uelewa kamili. moja ya mifano ya wazi na usio sahaulika ambao unaendelea kung'ara katika historia ya Uislamu na kuipa jamii ya mwanadamu funzo na ilhamu ya kutafakari ni kadhia ya kukombolewa mji wa Maka baada ya Bwanamtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na masahaba zake kuvumilia tabu, mateso, vitisho vikwazo na vita vya mtawalia vya makafiri, hatimaye baada ya kupita miaka kadhaa na wakiwa katika kilele cha nguvu na uwezo, waliingia katika mji mtukufu wa Maka, wa ardhi yao ya jadi, wakiwa na jeshi lililojipanga kwa nidhamu kamili. Walipoingia mjini humo, Waislamu walikuwa na wazo la kulipiza kisasi kwa jeshi lililojawa na hofu la maashrafu na mamwinyi wa kikuraishi la washirikina ambao kwa muda wa miongo miwili alikuacha kuchukua kila hatua ya kiuadui dhidi yao, wakiwa katika hamasa, mori na ari ya kufanya hivyo, walipaza sauti zao wakisema, leo ni siku ya kulipiza kisasi, kiasi cha kuwatetemesha na kuwatia hofu maadui hao wakubwa wa Uislamu. Hata hivyo, katika hali ambayo haikutarajiwa hata kidogo, Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam ambaye kwa mujibu wa Quran ni dhihirisho la vielelezo vyote vya rehma na huruma kwa wanaadamu wote duniani alitoa amri Waislamu watowe nara na kauli mbiu ya leo ni siku ya rehma ya kuhurumia na kusamehe, na baada ya kutangazwa mbiu hiyo ya kutia matumaini, nabii huyo wa rehma alitoa msamaha kwa watu wote. Tajiriba ya vita vikuu vya dunia inaonyesha kuwa watu waliokuwa na kiu na uchu wa madaraka walitumia mbinu ya kuua kwa halaiki watu wasio na hatia ili waweze kupata ushindi katika vita, na walikuwa wakiandaa mazingira ya kueneza hofu na vitisho ili kwa kufanya hivyo waweze kuyapigisha magoti mataifa kwa kuvunja nguvu ya upinzani na mukawama wa mataifa hayo yaliyokuwa yakikabiliana na madola ya kishetani na yasiyojali utu. Lakini katika mfumo wa kijeshi wa Uislamu, vitendo vya utoaji vitisho na mauaji ya kikatili na ya kinyama hayana nafasi yoyote. Wakati Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alipokuwa akiandaa jeshi la waislamu na kupanga safu za wapiganaji wake kwa ajili ya kukabiliana na maadui wasio na mantiki na washupaliaji vita, kabla ya kuwapeleka kwenye medani ili kubariziana na maadui, alikuwa akiwahusia masahaba zake kwa kuambia: msitumie hila na hadaa, msifanye usaliti, msizifanyie vitendo vya ukatili maiti za maadui, msikate mti wowote isipokuwa mtapokuwa hamna budi na wala msiwauwe wazee, watoto na wanawake. Mwongozo huu wa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam unaonyesha kwa uwazi kabisa kwamba iwe ni katika shuari au hamkani ya vita, misingi ya kiakhlaki na kiutu inapasa ichungwe na kuheshimiwa kwa hali yoyote ile, kiasi kwamba hata mali asili zikiwemo za miti na mimea hazipasi kuharibiwa bila sababu ya lazima. Na kwa upande wa watu, jeshi la Kiislamu linatakiwa lipambane na wale tu waliojizatiti kwa zana za kivita wakajipanga na kujiweka tayari kulishambulia jeshi la Waislamu. Kuhusiana na nukta hii, sehemu ya mwisho ya aya ya mia moja na tisini na nne ya Suratul Baqara inatuambia inatuambia, anayekushambulieni nanyi mshambulieni kwa kadiri alivyokushambulieni. Na mcheni Mwenyezi Mungu na jueni kwamba Mwenyezi Mungu yu pamoja na wacha Mungu. Sehemu ya mwisho ya aya hii imebeba ujumbe wa mazingatio nao ni kwamba imani juu ya Mwenyezi Mungu ndiyo msukumo muhimu zaidi wa kuwawezesha Waislamu kuchunga misingi ya kiahlaki na kiutu katika medani za vita. Kwa maneno mengine ni kuwa katika kilele cha vita, mori na moto wa ulipizaji kisasi, uteketezaji na kufanya uharibifu hutokota ndani ya nyoyo za watu ambapo kushikamana na takwa na kuchunga mipaka ya Mwenyezi Mungu huwa ndicho kitu pekee kinachoweza kumdhibiti na kumfanya mpiganaji achukue hatua sahihi, kwa mujibu wa maandiko sahihi ya historia, katika vita vya Ahzab ambavyo Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alivyoeleza kuwa ni siku ukafiri wote ulipojipanga kukabiliana na Uislamu wote, Ali alaihi ssalam aliingia uwanjani kubariziana na Amru ibn Abdu Wud piganaji jabari wa Kikureishi ambaye hakukuwa na mwenye ujasiri wa kupambana naye. Baada ya Ali alaihi salam kumzidi mbinu shujaa huyo wa Makureishi kwa kumbwaga chini na kumkalia kifuani, Ibni Abdu Wud ambaye hakudhani katu kama atakuja kushindwa na kijana mdogo wa miaka ishirini na ushei tu, alimtemea mate usoni Ali alaihi salam kwa hasira. Hata hivyo Ali dhibiti hasira zake na kurudi nyuma, ili kuonyesha kwamba hakuwa amekwenda kubariziana naye kwa ajili ya kulipiza kisasi, bali alijitosa kwenye medani ya jihadi kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, kuihami dini yake ya haki ya Uislamu na kuutokomeza ukafiri, na kwamba katika kufanya hivyo misingi ya kiakhlaki na mipaka ya Mwenyezi Mungu haipasi kuvukwa kwa namna yoyote ile, lakini baada ya kutulia ghadhabu zake, Ali alayhi salam alimrudia tena na kummaliza Amru ibnu Abduwud aliyekuwa dhihirisho kamili la ukafiri zamahizo, na kuba, na wa zama hizo na kuuletea ushindi mkubwa Uislamu na Waislamu. Na kwa maelezo hayo, mpendwa wa msikilizaji, niseme pia kuwa sehemu ya 53 ya kipindi cha Akhlaki katika Uislamu imefikia tamati. Hivyo sinabudi kukuaga hadi wakati mwingine insha allah tutakapokutana tena katika sehemu ya 54 ya, ya kipindi hiki. Na mwomba mola wa haki akubariki, na amani, rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Hii ni Redio Tehran. Kuna hujumbe hapa kutoka kwake Ali Es Ngimbwa, yupo Bariadi huko Simiu, Tanzania, anasema: baada ya salamu, samahani, naomba kufahamu juu ya kuwa katika kundi la kupata audios za mawaidha. Kwa kweli nilikuwa napata mawaidha na kunufaika kupitia audios hizo, ila siku hizi Sizipati. Inshallah, na taban humbi lako nitaliwasilisha kwa wahusika. Asante sana pia somo yake, huyu anaitwa Idris Ali Mali ya Mungu, kutoka Mombasa, Kenya, anafuatilia matangazo, anasema shukran Radio Tehran kwa kutujuza yaliyojiri duniani kote. Asante sana, ukiwa hapo pwani Kenya. Karibu sasa nikuletee macho tu magazetini <mucho> Gazeti la Daily Monitor linalochapishwa nchini Uganda ndilo linalotukunjulia jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki jumanne leo. Kichwa cha habari kuu katika gazeti hilo kinasema, namna wabunge walivyopata uhuru. Toleo lake la mtandaoni pia limetanguliza mbele habari hiyo kwa anwani semayo, hatimaye wabunge wapewa dhamana. Kwa ufupi, ni kuwa wabunge Muhammad Segirinya wa Kawempe Kaskazini na Alan Sewanyana wa Makinde Mashariki hapo jana waliachiwa huru kwa dhamana na mahakama kuu ya Masaka baada ya kuwajela kwa muda wa miezi 16. Wamekuwepo rumande tokea Septemba mwaka 2021, wakituhumiwa kuhusika na mauaji yaliyofanywa na magengi ya wa wahalifu katika eneo la Masaka. Ukurasa wa mbele wa Monita umepambwa kwa picha inayoonyesha wanafunzi wa chuo kikuu cha Makerere wakiwa katika sherehe za 73 za mahafali. Habari nyingine zilizopewa uzito na gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka unyakuzi wa ardhi wahusishwa na mkasa wa moto katika soko la Kisenya, wafanyakazi wawili wa benki kati ya watu kumi na wawili wanaozuiliwa kwa kumwibia mteja shilingi bilioni 1.8, na wabunge wawataka wanafunzi waripoti kesi za ushoga. Tuelekeze kurunzi ya udondozi wetu katika nchi jirani ya Tanzania. Gazeti la Mwananchi limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno mbinu za kujibana na makali ya maisha. Linaendelea kuandika kuwa wachumi wataja mbinu mbadala kupunguza makali gharama za maisha yanayochangiwa na kupaa bei za bidhaa. Imetoa hapo orodha ya nchi zinazoongoza kwa mfumuko wa bei ikiwemo Kenya, Ghana na Zimbabwe. Limeandika pia Valentine, Valentine's Day ya wapenzi, fursa kwa wafanyabiashara. Kikokotoo kinapunja mafao ya wastaafu, sababu wanaume wengi kuwa wazito kupima VVU na kieneo mnyukano Ruto na Raila wachukua sura mpya, vitabu 16 marufuku ukiukaji wa maadili. Ndivyo kinavyosema kichwa cha habari iliyopewa kipaumbele na gazeti la Nipashe, ambalo linatupasha pia kwamba makali ya mfumko wa bei vyakula na vinywaji yapaa zaidi, kotini madai ya kukutwa na meno ya tembo, na benki ya dunia yasema uchumi wa Tanzania umezidi kuimarika. Habari Leo pamoja na mambo mengine limeandika Tanzania ya kidijiti yazidi kushika kasi, wenye namba za simu zitakazofungwa kupewa siku 90, Majaliwa apiga marufuku kutumikisha watoto na Kenya kununua mbolea Tanzania. Majira limetoka kipaumbele pia kwa ripoti ya Benki ya Dunia ya kustawi kwa uchumi wa Tanzania. Habari hiyo imepewa anwani semayo, Rais achochea kasi ukuaji wa uchumi. Pia limeandika laini za wazee watuma kwenye namba hii sasa zazimwa. Habari kuu katika gazeti la Wamachinga ina kichwa kisemacho Majaliwa akemea ukatili kwa watoto. Haya, wazee wanitumie kwenye namba hii. Tunafunga dondoo zetu kwa kutupia jicho magazeti ya nchini Kenya. Ukurasa wa mbele wa Taifa Leo umepambwa kwa picha inayomwonyesha kinara wa upinzani Raila Odinga. Picha hiyo imeambatana na anwani inayosema jenerali bila risasi. Mwandishi anafafanua zaidi kwa kusema bunge la kumi na tatu linaporejelea vikao vyake leo baada ya mapumziko marefu, upinzani una kibarua kigumu kumenyana na upande wa serikali uliowashawishi wabunge wengi wa Azimio kuiunga mkono. Habari nyingine zilizopewa umuhimu na gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka wanawake watatu wa mchele wakamatwa, watu wanane ndani kwa wizi wa mamilioni ya fuliza na mwakilishi wa Bomet Linet Toto ashitakiwa kwa kuajiri watu sita jamaa zake, na Ruto atuma KDF kukabili majangili. Haya ndo istilahi za Kenya hiyo za mchele na Fuliza. Habari hiyo ya rais William Ruto kutuma jeshi la KDF baada ya wahalifu kuzidisha unyama wao bondeni, ndio imetengewa nafasi ya kwanza na gazeti dada la Daily Nation chini ya anwani semayo, medani za vita. Kwa ufupi, ni kuwa Dr Ruto ameliagiza jeshi la nchi hiyo kujiunga na operesheni za kukabiliana na wahalifu na wezi wa mifugo wanaowahangaisha au wanao yahangaisha baadhi ya maeneo ya, ya bonde la ufa. Nation pia limeandika uhuru ajikuta kwenye makabiliano makali ndani uko, ya chama cha Jubilee. familia ya auko yasimulia amri au yasalimu amri, huku matumaini ya kupata wa uaoji wake yakififia, na mbio dhidi ya wakati kuwafikishia vitabu wanafunzi wa sekondari ya awali au kipenda sekondari ya msingi. Lakini binafsi inafadhilisha zaidi sekondari ya awali badala ya sekondari ya msingi, maana tayari tuna shule za msingi. aya ni maoni yangu tu. Haya ni matangazo ya Jumanne asubuhi ya, ya redio Teheran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Hali kadhalika tunasikika moja kwa moja kupitia redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Ulimwengu wa michezo. Natumai hujambo, mpenzi msikilizaji wa Redio Teheran, na humzima wa afya popote pale ulipo. Karibu tuangazie japo kwa muhtasari baadhi ya matukio makubwa ya michezo yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita katika kona mbalimbali za dunia, na kusihi tuandamani hadi tamati ya kipindi. Tuanze na mashindano ya dunia ya hoki. Timu ya taifa ya mpira wa magongo ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeibuka mshindi wa tatu katika kombe la dunia la hoki huko Afrika Kusini. Iran iliibuka kidedea baada ya kuikandamiza Marekani katika mchezo wa kumtafuta mshindi wa tatu mjini Pretoria wikendi. Mchezo huo ulikuwa mgumu kwa pande zote na ulimalizika kwa sare ya nne kwa nne katika dakika za ada. Iran ilitumia vizuri fursa ya upigaji penalti na kulizamisha jahazi la Marekani kwa kuitandika By, kwa ushindi huo Iran imetunukiwa medali ya shaba kwenye mashindano hayo ya dunia yanayofahamika kwa Kiingereza kama FIH Indoor Hockey World Cup 2023. Iran ilimaliza ya tatu pia katika mashindano ya dunia ya mwaka 2018, baada ya kuikandamiza Australia. Mbali na hayo, timu ya taifa ya soka ya vijana wenye chini ya miaka 17 ya Iran imeambulia nafasi ya tano katika michuano ya kombe la ustawi huko Belarus. Iran siku ya Jumamosi iliwachabanga wenyeji Belarus mabao mawili kwa sifuri katika mchuano huo wa aina yake mjini Minsk. Bao la kwanza la vijana hao wakirani, wa Kirani lilipachukua vuni na Ismail Golizade kunako dakika 17 ya mchezo. Amir Muhammad Razaghi alizamisha kabisa matumaini ya wenyeji kwa goli lake la pili katika dakika ya 30 ya mchezo. Mabarobaro hao wa Kirani walianza mashindano hayo vizuri kwa kuizaba Belarus mabao manne kwa mtungi, lakini ikakubali kuadhibiwa na Tajikistan na Russia katika mechi zilizofuata. Timu sita za Under 17 zimeshiriki mashindano hayo ya kimataifa ikiwemo Belarus Iran Kazakhstan, Tajikistan, Uzbekistan na Rusia, huku Belarus na Rusia zikiwa na timu za vijana wenye chini ya miaka 16. Na mwanariadha wa kike wa Iran, Farzaneh Fasihi, ameibuka kidedea katika mbio za mita 60 katika duru ya kumi ya mashindano ya riadha ya Asia huko Astana Safronova aliyemaliza kwa kutumia sekunde 7.32, huku hukumu Indonesia valentin Vaneza akiibuka watatu kwa kutumia sekunde 7.37. Wanariadha zaidi ya 500 kutoka nchi 31 za Asia wameshiriki mashindano hayo ya kibara huko Astana, mji mkuu wa Kazakhstan. na tukitoka hapa barani Asia, tufululize moja kwa moja hadi barani Afrika. Klabu za soka za Simba na Yanga za Tanzania zimeshindwa kufurukuta katika michezo yao ya kwanza kwenye mashindano ya bara Afrika. Simba ilishindwa kutamba ugenini baada ya kula kichapo cha bao moja kwa sifuri dhidi ya horoya AC ya huko nchini Guinea katika ligi ya mabingwa barani Afrika. Horoya ilianza kupata bao kupitia kwa nyota wao kutoka nchini Senegal, Pape Ndiae, aliyefunga kwa kichwa dakika 18 katika kipindi cha kwanza, kwenye mchezo huo uliochezwa katika uwanja wa Jenerali Lansana Conte. Kwenda kupiga mpira wako na ruka jukwe kwanatika bao Horoya mara ya kwanza alikuwa ni Muhamed Lamine Fofana, wokozi wa Aishi Manula katika mchezo huo licha ya kipindi cha kwanza horoya ac kutawala mchezo kipindi cha pili simba walirudia na hali ya kutaka kurudisha bao na kuweza kupata ushindi kwenye mchezo huo lakini matumaini yakayeyuka baada ya nahodha wao john boko kukosa nafasi nyingi za wazi wa kufunzi wachezaji na mashabiki wa wekundu wa msimbazi hawakukosa la kusema baada ya kichapo hicho laini Uzuri ni kwamba hii ni ligi e. Kwa hiyo pia e, unapocheza away e, unakuwa na disadvantage kidogo e. Mpira ni mchezo wa makosa na pia mchezo, mpira ni mchezo wa bahati e. Nadhani e, tumekosa magoli mawili ambayo e, tungekuwa na bahati tungeweza kufunga. Kipindi cha kwanza hatukuwa kwenye mchezo mzuri, lakini baada ya kurudi kwa makocha kuja kipindi cha pili uwanja ukainama, tumewachezea mpira mzuri, tumepambana kadri inavyogeka, lakini haikuwa mchezo mzuri kwetu kwenye kuskol na sisi tumeianza vita uh, Ukipotea njia wakati wa kwenda wanasema wakati wa kurudi, uh, aya, tu wa kurudi hupotei tena. Haya, tusubiri tuone wekundu wa Msimbazi watafanyaje wakati wa kurejea. Wakati huo huo, klabu ya Monasteri ya Tunisia ilitumia vyema uwanja wake wa nyumbani ilipovaana na klabu ya Yanga ya Tanzania kwenye mechi ya Kombe la Shirikisho katika uwanja wa Reds mjini Tunis. Katika mchezo huo wa Jumapili, wenyeji walishukia bila huruma wageni, na mchano huo ukamalizika kwa Yanga kulishwa mabao mawili kwa mtungi. Mabao ya Bubakar Traore na Muhamed Sagraui wa Monastir yameifanya Yanga kuanza vibaya pia hatua ya makundi ya kombe la shirikisho barani Afrika. Ni kwa mara nyingine tena hii, waweza kusema ni kama kanga hazai ugenini na kamba hukatikia pabovu. Bao la pili kwa upande wa US Monastil watani wa jadi hao wameshikwa pabaya ugenini kwa zamu. Tutamatisha kwa dondoza hapa na pale. Saudi Arabia imeripotiwa kutoa pendekezo kwa siri la kuwa tayari kugharamia ujenzi wa miundombinu yote kwa ajili ya michuano ya kombe la dunia inayotazamiwa kufanyika Ugiriki na Misri mwaka 2030, kwa mujibu wa ripoti ya jarida la Politico, Muhamed Bin Salman, mrithi wa falme wa Saudia, hivi karibuni alikutana na Kyriakos Mitsotakis, waziri mkuu wa Ugiriki, na kumpa ofa ya Riyadh kugharamia ujenzi na ukarabati wa viwanja vya soka mkabala wa kuruhusiwa kwa mwenyeji mwenza wa fainali hizo za kombe la dunia. Inaarifiwa kuwa Bin Salman alisema yuko tayari kutoa mabilioni ya dola kwa ajili ya ujenzi na ukarabati wa viwanja vya mpira wa miguu vya Ugiriki kwa sharti kuwa iruhusiwe kwa mwenyeji wa robo tatu ya michuano ya fainali hizo. Saudia inakula njama hizi za siri kutokana na ukweli kwamba ni muhali kwa shirikisho la soka duniani FIFA kuiteua nchi nyingine ya Ghuba ya Uajemi kuwa mwenyeji wa kombe la dunia karibuni kwa kuzingatia kwamba Qatar ambayo ni nchi ya ukanda huu iliandaa kombe la dunia mwaka uliopita, 2022. Ali Woka, mwandishi wa jarida la Politico, aliyefichua taarifa kuhusu makubaliano haya ya siri kati ya Bin Salman na waziri mkuu wa Ugiriki, amesema kwamba Saudia inatumia utajiri wake mkubwa kwa ajili ya kununua kombe la dunia. Haya yanajiri siku chache baada ya shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International kutangaza kwamba utawala wa Saudi Arabia unaitumia vibaya michezo kuficha rekodi yake chafu ya maafa na ya kutisha ya haki za binadamu. Kwingineko, Real Madrid ya Uhispania imetoa ubingwa wa kombe la dunia kwa upande wa klabu baada ya kuigaragaza Al Hilal ya Saudi Arabia kwenye fainali ya kukata na shoka siku ya Jumamosi. Katika mchezo huo uliopigwa katika uwanja wa mwanamfalme Maula Abdallah huko Rabat, mji mkuu wa Moroko, Madrid waliibuka mabingwa na kutawazwa kwa klabu bingwa duniani baada ya kuipepeta Al Hilal mabao matano kwa matatu. Federico Valverde na Vinicius Jr kila mmoja alifanikiwa kucheka na nyavu mara mbili huku Karim Benzema akipigilia msumari wa mwisho kwenye jeneza la Waarabu. Hii ni mara ya kumi mtawalia kwa timu ya Ulaya kutoa ubingwa kwenye fainali za kombe la dunia kwa upande wa klabu ambazo huandaliwa na shirikisho la soka duniani FIFA. Tutakomea hapo kwa dondo hizo, mpenzi msikilizaji, hadi juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni jumanne tarehe 23 Rajab mwaka 1444 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 14 Februari mwaka 2023. Miaka 85 iliyopita, katika siku kama hii ya leo, wazayuni waliokuwa na silaha na wanachama wa kundi la kigaidi la Palmah waliendeleza mauaji ya umati dhidi ya raia wa Palestina kwa kutekeleza shambulizi la kigaidi dhidi ya wakazi wa kijiji cha Sasa huko kaskazini mwa Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Katika operesheni hiyo iliyoendelea hadi kesho yake, nyumba ishirini za raia wa Palestina ziliharibiwa na watu sitini waliokuwemo, wengi wao wakiwa wanawake na watoto wadogo, wakauawa kwa umati. Siku kama ya leo miaka 78 iliyopita, sawa na tarehe 14 Februari mwaka 1945, wakati wa vita vya pili vya dunia, nchi mbili za Marekani na Uingereza zilifanya mashambulizi makubwa dhidi ya maeneo ya Ujerumani. Ndege 1773 za kijeshi zilitumiwa katika mashambulizi hayo ambayo ndiyo yaliyokuwa na hasara kubwa zaidi ya mali na nafsi duniani hadi hii leo. Mashambulizi hayo ya kinyama ya Marekani na Uingereza yaliendelea kwa kipindi cha siku tatu na yalisawazisha na ardhi miji kadhaa ya viwanda ya Ujerumani na kuifanya majivu matupu. Raia kati ya laki moja na nusu hadi laki mbili na nusu waliuawa kinyama katika mashambulizi hayo. Siku kama ya leo miaka 60 iliyopita Martin Scott, tabibu mpasuaji wa Uingereza, alifanikiwa kuunganisha figo ya mwanadamu. Siku hiyo, Profesa Scott alichukua figo ya mtu aliyekuwa amefariki dunia na kuiunganisha kwa mafanikio na mgonjwa aliyekuwa amelazwa katika hospitali moja ya Leeds, huko Uingereza. Katika siku kama ya leo miaka 34 iliyopita mwasisi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, Imamu Ruhullah Khomeini alitoa fatwa iliyomtambua Salman Rushdi, mwandishi wa kitabu cha Aya za Shetani au Satanic Verses, kuwa ameritadi na kuondoka katika dini ya Uislamu. Katika kitabu hicho Rushdi alimvunjia heshima na kumdhalilisha Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, na ali zake, kitabu kitakatifu cha Qurani na matukufu mengine ya Kiislamu. Uandishi na uchapishaji wa kitabu hicho ulifanyika kwa njama na msaada wa nchi za Magharibi. Hata hivyo, fatwa ya Imamu Ruhullah Khomeini dhidi ya murtadi Salman Rushdie iliwaamsha Waislamu na kuwatahadharisha kuhusu njama hiyo. Fatwa hiyo ya Imamu Khomeini iliungwa mkono na waandishi wengi huru duniani, maulama wa Kiislamu na Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu, OIC. Hii ni redio Teheran. Tunaelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya ya Jumanne asubuhi ikiwa ni Februari 14 mwafaka na tarehe 23 Rajab mwaka 1444 Hijria. Moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amewasili Beijing, mji mkuu wa China, kwa ziara rasmi ya kikazi kufuatia mwaliko wa Rais Xi Jinping wa nchi hiyo. Iran na China zinatazamiwa kusaini hati ishirini za makubaliano na ushirikiano. Wakati huo huo, rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amebainisha katika makala iliyoandikwa katika gazeti la China la People's Daily ambalo ni gazeti rasmi la Kamati Kuu ya Chama cha Kikomunisti cha China, CCP, kwamba Teheran na Beijing ni marafiki wa vipindi vigumu na kueleza kwamba sera za Iran za kukuza uhusiano wa pande mbili na China zitaendelea bila kuathiriwa na matukio ya kikanda na kimataifa. Uongozi wa chuo kikuu cha Makerere nchini Uganda, ambacho ni moja ya vyuo vikuu maarufu zaidi barani Afrika, umepiga marufuku wanafunzi na wazazi kubeba simu za mkononi katika mahafali ya sabini na tatu ya chuo hicho yaliyoanza jana. Msemaji wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas amewapongeza wana mapambano wa Brigedi za Izudin Kasam kwa kukabiliana na chokochoko choko na mashambulizi ya karibuni ya utawala wa kizayuni katika ukanda wa Ghaza. Na shirika la ujasusi wa kigeni la Rasia limetoa taarifa ya kutangaza kuwa jeshi la Marekani linawaajiri magaidi na kuwatuma huko Rasia na katika nchi zilizojitawala za Urusi ya zamani ili kutekeleza mashambulizi ya kigaidi. Na kwa muhtasari huo mpenzi msikilizaji, ndio tunafika tamati ya matangazo haya ya jumanne asubuhi ya, ya Radio Tehran. Imekuwa fahari kubwa sana mpenzi msikilizaji, kuwa nawe tangia awali hadi tamati ya matangazo, na tunakushukuru vilevile kwa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Hussein Hassan. Mimi na wewe tutakutana tena insha Allah katika matangazo yetu ya mchana, na hadi wakati huo, kwa heri kwa sasa.