Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran Aya kwanza hadi ya mwisho. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na hapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani, bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana, kisha tukamrejesha chini ya walio chini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. basi ni nani atakayekukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? Ni wakati mwingine tena wa kuwa nanyi wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale matangazo yanapoafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo usiku huu wa Jumatatu, Februari kumi natatu, elfu mbili na ishirini natatu, ambayo ni sawa na Rajabu ishirini na mbili, elfu moja mia nne arobaini na nne Hijiria, tukielekea katika mwezi wa Shaabani, panapo mojali wake Mola Muumba, tunasema amin ya Rabbil alamin. Na studioni usiku huu, wapendwa wasikilizaji, nitafungua matangazo kwa taarifa ya habari za kikanda na kimataifa, tutakuwa na kipindi cha akhlaki katika Uislamu kitakachofuatiwa na ulimwengu wa michezo, ikiwa ni mjumuiko wa matukio mbalimbali mbali, juma hili yaliyojiri ulimwenguni kwa ujumla. Tutaletea makala yetu ya leo katika historia, tukikaribia kutamatisha matangazo, na haraka haraka na wajuza tovuti yetu ya redio ni pastoday.ir/sw, pastoday.ir/sw. Tunakaribisha maoni yako, tuma ujumba wako mfupi SMS katika WhatsApp yetu ambayo inaanza kwa alama ya kujumlisha tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba na email yetu ama barua pepe ambayo unaweza kutuma ujumbe wako, kututumia waraka wowote, kutuma maoni kwa kifu, kwa urefu ni swahili radio at IRIB ir. Vilevile unaweza kutumia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service kutupata. Na matangazo haya yanasikika redio wa shirika ni Maarifa FM mjini Tanga, Tanzania. Karibuni. saa inaonyesha kutimia saa moja na nusu kwa wakati wa hapa Tehran, na kukaribisha mpendo wa msikilizaji popote pale. Katika vichwa vya habari: Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran asema utawala haramu wa Israel hauna ubavu wa kuchukua hatua ya kijeshi dhidi ya Iran. Botswana yatishia kukata uhusiano na kampuni ya almasi ya Uingereza. Uchaguzi wa Nigeria, jeshi la kanusha madai ya njama ya mapinduzi kabla ya uchaguzi. Na pamoja na habari nyingine, jumuiya ya maulama wa mukama yasisitiza kuondolewa vikwazo dhidi ya Syria. Karibuni na sasa ni habari kamili. Tunaanza na hapa Tehrani, msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran amesisitiza kuwa utawala haramu wa Israel hauna uwezo wala ubavu wa kuchukua hatua ya kijeshi dhidi ya Iran. Nasere Kanani ameyasema hayo leo katika mkutano wake wa kila wiki na uandishi wa habari ambapo asambamba na kuashiria manuva ya pamoja ya kijeshi ya utawala wa ghasibu wa Israel na Marekani, amesema Israel imepata mara kadhaa jibu la kutokuwa na mzaha Iran katika swala zima la hatua zilizo dhidi ya usalama wa Iran. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Jamhuri ya Kiislamu Irani ameongeza kusema Marekani ni mshirika na muungaji mkono wa kila upande wa utawala vamizi wa Israel, hivyo inapaswa kuwajibika na na kubeba dhima ya hatua zinazochukuliwa na utawala huo ghasibu. Kanaani kadhalika amezungumzia kuwekwa katika mkusanyiko wa wapinzani wa mapinduzi ya Kiislamu wa Irani huko Marekani, Parvizi Sabeti aliyekuwa mtesaji katili wa shirika la kiintelijensia na usalama wa taifa la Irani wakati huo SAVAK, na kubainisha kwamba tawala zinazodai kutetea haki za binadamu zimekuwa mama walezi na kimbilio la watenda jinai, ambapo mtu kama Parvizi Sabiti licha ya historia ya jinai kubwa alizotenda, lakini anaishi bila wasiwasi katika nchi kama Marekani inayodai kuwa mtetezi wa haki za binadamu. Kuhusiana na kuendelea mazungumzo ya nyuklia ya kuondolewa vikwazo Iran, Naser Kanani amesema Tehran imo katika mkondo wa mazungumzo na imeheshimu na kufungamana na ahadi zake, hivyo upande wa pili nao unapaswa kuonyesha nia njema katika kadhia hii. Jeshi la Nigeria limekanusha madai ya chama tawala kwamba linapanga kuvuruga uchaguzi ujao wa rais nchini humo. Taarifa ya jeshi la Nigeria imesema kuwa madai ya kuweko njama za jeshi kufanya mapinduzi kabla ya uchaguzi hayana msingi wowote madai hayo ni uongo mtupu, imesisitiza taarifa ya jeshi la Nigeria. Kanusho hilo la jeshi la Nigeria linakuja baada ya afisa kutoka chama tawala cha APC kusema kuwa majenerali wiki iliyopita walikutana kwa siri na mgombea wa upinzani wa PDP Atiku Abubakar. Wa wagombea watatu wakuu katika uchaguzi wa Februari 25 ni Bola Tinubu kutoka chama tawala cha All Progressives Congress. Atiku Abubakar kutoka Peoples Democratic Party na Peter Obi kutoka Labour Party. Jeshi hilo limesisitiza katika taarifa yake hiyo kwamba litafanya mambo kwa mujibu wa majukumu na uaminifu kulingana na katiba na kamwe halitakuwa sehemu ya njama ya kupindua mamlaka ya kiraia. Vikosi vya wanajeshi wa Nigeria kamwe havitakuwa sehemu ya njama zozote mbaya za kupunguza demokrasia yetu tuliyoipata kwa bidii alisema msemaji wa makao makuu ya ulinzi ya Nigeria, Brigadia Jenerali Tukuri Gusau. Nigeria, nchi iliyo na idadi kubwa ya watu barani Afrika, iko katika hali ngumu ya kiuchumi na matatizo mengi ya kiusalama. Jumamosi iliyopita watu wenye silaha waliwateka nyara raia zaidi ya thelathini, ambapo baadhi yao waliachiwa huru baadaye. Raia hao walitekwa nyara katika shambulio lililofanywa katika stesheni ya usafiri wa garimoshi kusini mwa Nigeria. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili redio Tehran. Raisi Mugwesi Masisi wa Botswana ameonya kuwa huenda nchi yake ikavunja uhusiano na shirika kubwa la kimataifa la almasi la De Beers lenye makao yake huko London, Uingereza, kutokana na kupunjwa Rais wa Botswana alitoa endhari hiyo jana Jumapili na akafafanua kuwa iwapo mazungumzo ya kujadidisha mapatano kati ya nchi hiyo na shirika la De Beers, hayata hayatakuwa na maslahi kwa taifa hilo, basi nchi hiyo ya kusini mwa Afrika itavunja uhusiano na kampuni hiyo ya Uingereza. Makubaliano baina ya pande mbili hizo kwa anwani ya Debswana yalitua saini mwaka 2011 na yalitazamiwa kumalizika mwaka 2021. Hata hivyo muda wake ulirefushwa hadi Juni 30 mwaka huu kutokana na janga la Corona. Akihutubia mkutano wa chama tawala cha Botswana Democratic Party, BDP, hiyo jana katika kijiji chake cha Moshupa, yapata kilomita 65 kutoka Gaborone, mji mkuu wa Botswana, Rais Masisi alisema iwapo hatutafikia mapatano yenye maslahi kwa pande zote mbili, kila upande utalazimika kufungasha virago na kuondoka. Kwa mujibu wa makubaliano hayo ya mwaka 2011 shirika la De Beers liliuza asilimia 90 ya almasi ya Botswana, huku nchi hiyo ya Kiafrika ikipiga mnada asilimia kumi iliyosalia ya madini hayo yenye thamani kupitia kampuni ya almasi ya Okavango. Hata hivyo, hisa ya Botswana iliongezeka hadi asilimia 25 mwaka 2020. Rais wa Botswana amesema hivi sasa, tuna ufahamu mkubwa juu ya soko la almasi na tumegundua kuwa almasi yetu inatengeneza faida kubwa, lakini tumekuwa tukipokea fedha chache kuliko inavyostahiki. Alipoingia madarakani mwaka elfu mbili kumi na nane, rais Mogwetsi Masisi wa Botswana aliahidi kuiondoa nchi hiyo katika utegemezi wa almasi. Botswana ambayo ina jamii ya watu milioni mbili na laki tano ina kiwango cha watu wasio na ajira cha asilimia ishirini, hususan vijana. Jumuiya ya maulama wa Mukawama imetoa taarifa ikisisitiza udharura wa kuondolewa haraka iwezekanavyo vikwazo dhidi ya Siria katika kipindi hiki ambacho nchi hiyo inahitajia misaada kutokana na kukumbwa na janga la tetemeko la ardhi. Taarifa ya jumuiya ya maulama wa Mukawama imesema vikwazo vya Marekani dhidi ya Siria ambavyo kimsingi vinakinzana wazi kabisa na hati ya Umoja wa Mataifa na viko kwa maslahi ya adui mzayuni vimewekewa nchi hiyo ya kiarabu katika fremu ya siasa zisizo za kiadirifu za Washington. Taarifa hiyo ya jumuiya ya maula mbuka wa mbukama imetolewa baada ya kumalizika mkutano wake katika mji wa Saida, kusini mwa Lebanon, uliokuwa ukijadili matukio yanayohusiana na tetemeko la ardhi nchini Siria na kusisitiza kwamba kuna ulazima wa kuondolewa haraka vikwazo na mzingiro dhidi ya taifa la Siria. Hayo yanajiri katika hali ambayo Marekani imetangaza kwamba imelegeza baadhi ya vikwazo vya Siria kwa siku 180 ili kuwezesha miamala ya kupeleka misaada kwa waathirika wa mtetemeko wa ardhi. Marekani imelazimika kufanya hivyo kutokana na mashinikizo makali ya kikanda na kimataifa kutokana na maafa makubwa ya watu waliokumbwa na mtetemeko wa ardhi huko Siria. Hata hivyo, walimwengu wanataka vikwazo hivyo viondolewe vyote, hasa katika kipindi hiki na si kulegeza baadhi ya vikwazo hivyo. Katika ziara yake nchini Siria, Dr. Tedros Adhanom Ghebreyesus mkurugenzi mkuu wa Shirika la Afya Duniani WHO, jana alizindua ombi la kibinadamu la kukusanya dola milioni 43 ili kusaidia juhudi za kukabiliana na athari huko Siria na Uturuki baada ya mtetemeko mkubwa wa ardhi iliyoikumba nchi hizo wiki moja iliyopita na kusababisha vifo watu kutawanywa na kujeruhi makumi ya maelfu ya watu. Na katibu mkuu wa jumuiya ya nchi za Kiarabu ametahadharisha kwamba mji wa Kutsi si tu kwamba umekaliwa kwa mabavu na wazayuni maghasibu, bali eneo hilo takatifu linakabiliwa na hatari ya kubadilishwa utambulisho wake wa kihistoria Kiislamu na Kikristo. Ahmadi Abuloghaiti ameasema hayo katika mkutano wa Kuds, uthabiti na ustawi, na akaonya kwamba licha ya kuwa Kuds iko katika dhamira za Waarabu la, wa lakini hii leo eneo hilo, mbali na kukaliwa kwa mabavu, linakabiliwa na hatari ya kubadilishwa utambulisho wake wa kihistoria. Katibu mkuu wa jumuiya ya nchi za Kiarabu, Arab League, amesema utawala haramu wa Israel unafanya njama za kuliyahudisha eneo hilo kupitia ukandamizaji na kubomoa nyumba za raia wa Palestina. Kadhalika, kiongozi huyo wa ngazi za juu ambaye ni mkuu wa jumuiya ya nchi za kiarabu Arab League amesema Kuds inakaliwa kwa mabavu, lakini hakuna mtu anayeweza kubadilisha ukweli na uhakika wa historia, na njama zote zinazofanyika kwa ajili ya kuyahudisha mji huo mtakatifu hazina natija ghairi ya kuzidi vitendo vya utumiaji mabavu. Vitendo vya kuyavunjia heshima matukufu ya Kiislamu huko Palestina vinafanyika katika hali ambayo viongozi wa nchi za Kiarabu na jamii ya kimataifa wameendelea kunyamaza kimya na kutochukua hatua zozote za maana za kukabiliana na vitendo hivyo vinavyokinzana na utu na ubinadamu. Utawala wa Kizayuni ambao unaungwa mkono kikamilifu na Marekani, katika hatua zake hizo haramu umedhamiria kubadilisha muundo wa kijiografia na kidemografia wa maeneo ya Palestina ili kuyazayunisha maeneo hayo na kuhakikisha unahodhi na kuzidhibiti kikamilifu ardhi za Wapalestina. Na huu ndio mwisho wa taarifa yetu ya habari za ulimwengu kwa usiku huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran. Sasa nawakaribisha, wapendwa wasikilizaji, kujiunga nami katika uchambuzi wa kisiasa usiku huu ambao kichwa chake cha maneno kinasema radi ya mali ya Iran kwa kuungwa mkono kundi la kigaidi la MKO katika Kongres ya Marekani. Husein Amir Abdulayan, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu Irani, juzi Jumamosi Februari 11 alitoa radiamali kuhusiana na azimio la Kongres ya Marekani linalounga mkono kundi la kigaidi la Mnafikin MKO. Abdulayani aliandika katika ukosa wake wa mtandao wa kijamii wa Twitter kwamba azimio lisilo na maana wala thamani la Kongres ya Marekani katika kuliunga mkono kundi la kigaidi la Manafikini MKO kwa mara nyingine tena limethibitisha kwamba inachofuatilia serikali ya Washington ni kutumia ugaidi na makundi ya kigaidi kama wenzo wa kutoa pigo dhidi ya Iran, ile ile mbinu iliyotumika katika miaka hivi karibuni ya kulitumia kundi la Daesh kwa ajili ya kuisambaratisha Siria na Iraki. Nasir Kanani Chafi, msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya jamhuri ya Kiislamu Irani aliashiria katika ujumbe alioandika katika mtandao wa kijamii wa Twitter tarehe kumi Februari kuhusu himaya na uungaji mkono wa baadhi ya wajumbe wa Kongres ya Marekani kwa kundi la kigaidi la mnafikini mko na akabainisha kwamba himaya na uungaji mkono wa wajumbe 165 wa Kongres ya Marekani kwa kundi la kigaidi la mko kwa mara nyingine tena imewadhihirishia walimwengu mfungamano imara na madhubuti uliopo kati ya mfumo wa Marekani na ugaidi. Hata hivyo, sio jambo la ajabu wala kioja, hasa kwa utawala ambao ulifanya pupa na kuharakia kuanzisha na kutumia kama wenzo kundi la kigaidi la Daesh. Kuona ukiendelea kuunga mkono kundi la kigaidi na kulitumia kama wenzo wake wa kisiasa, kundi ambalo limeua raia alfu kumi na saba hapa Irani. Marekani haioni haya wala soni kuunga mkono kundi kama hilo, kwani inachojali ni maslahi yake. Jumatatu iliyopita makumi ya wajumbe wa Kongres ya Marekani walipasisha azimio na kukariri madai yao yasiyo na msingi kuhusiana na machafuko ya hivi karibuni hapa Iran, ambapo walichangaza kuliunga mkono kundi la Mnafikin na kiongozi wake kwa kile kilichoelezwa kuwa kutoa himaya na ungaji mkono kwa mustakbali wa Iran. Mswada wa azimio hilo uliwasilishwa na Tom McClintock, mwakilishi wa chama cha Republican, na wawakilishi 165 kutoka vyama vyote viwili vya Democratic na Republican wakaunga mkono azimio tajwa. Linaituhumu jamhuri ya Kiislamu Iran Irani kwamba eti ni mkiukaji wa haki za binadamu na limeunga mkono kile kilichoelezwa kama mpango wa Maryam Rajavi, kiongozi wa kundi la kigaidi la MKO, kwa ajili ya mustakbali wa Iran. Baada ya kuibuka machafuko nchini Iran katika miezi mitatu ya mwisho wa mwaka uliopita, Marekani ikiwa kinara wa kambi ya magharibi ilijitokeza na kuunga mkono machafuko hayo, ambapo sambamba na kulaani kushughulikiwa wafanyafujo ilichukua hatua ya kuwawekea vikwazo shakhsia na asasi mbalimbali za Iran. Washington inadai kuwa inaunga mkono wananchi wa Iran katika hali ambayo tukitupia jicho utendaji wake katika kipindi cha miongo minne iliyopita, tunaona ishara za wazi kabisa na hasama na uadui mkubwa wa Marekani dhidi ya wananchi wa taifa hili. Katika kipindi cha zaidi ya miaka 40 jamhuri ya Kiislamu Iran imekuwa chini ya vikwazo vya upande mmoja vya serikali ya Washington. Katika kipindi cha uongozi wa Rais Donald Trump nchini Marekani, na baada ya kuiondoa nchi yake katika makubaliano ya nyuklia ya JCPOA, Washington iliwekea vikwazo vya kiwango cha juu kabisa Iran ambavyo havijawahi kushuhudiwa, ambapo athari zake ziliwalenga moja kwa moja wananchi ambao Marekani inadai kuwa inaunga mkono na inaguswa na matatizo yao. Serikali ya Biden nayo, kinyume na madai yake katika kampeni za uchaguzi, baada ya kuingia madarakani, ikafuata mkondo na utendaji huo huo mkabala wa wananchi wa Iran. Bado mko nasi katika matangazo haya moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo wakati huu, na kukaribisha kusikiliza sehemu ya 53 ya kipindi cha Akhlaki katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki ambacho kwa leo kitazungumzia udharura wa kuchunga misingi ya kiakhlaki na kiutu katika medani za vita kulingana na mafundisho ya dini tukufu ya Uislamu. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Katika kipindi kilichopita tulikumbusha kuwa katika sifa za kipekee za akhlaqi za jihadi katika Uislamu wa asili uliofunzwa na Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, mbali na sisitizo la kuimarishwa miundo msingi na uwezo wa kijeshi ni kuegemea pia mwega wa thamani za kimaanawi zikiwemo dua, kufanya munajati na kunung'una na Mwenyezi Mungu mtukufu na kwa sababu hiyo kuchunga misingi ya kiakhlaki na kiutu ni kielelezo kingine kinachopambanua utambulisho na utamaduni wa jihadi wa Uislamu ukilinganishwa na vita vinavyoanzishwa na mifumo ya kibeberu na kiistikbari. Katika akthari ya vita ambavyo watawala madikteta wamevianzisha na wanaviendeleza duniani, kwa kuwa lengo la kuanzisha vita hivyo ni kutaka kuwatawala watu utajiri na mali asili za mataifa, kutaka kuwa na sauti ya juu na kulinda maslahi yao na kuimarisha madaraka yao. Kufanya jinai yoyote ile huwa na uhalali kwa wao, huwa tayari kuteketeza roho za wanawake na watoto wasio na hatia na kuangamiza kila kitu, alimradi tu waweze kufanikisha malengo yao ya kishetani na yaliyo dhidi ya ubinadamu vita vikuu vya kwanza na vya pili vya dunia Kushambuliwa miji ya Hiroshima na Nagasaki kwa mabomu ya nyuklia, utumiaji wa silaha za kemikali za vijidudu na atomiki na kushambulia kinyama mataifa na nchi zinazopigania kujitawala na kuwa na misimamo huru, ni mifano ya wazi ya sura halisi ya vita vilivyoanzishwa na vinavyoanzishwa na tawala za kibeberu za dunia yetu ya leo ambazo huko nyuma zilifanya na hadi sasa zinaendelea kufanya kila aina ya jinai. Lakini katika mfumo na utamaduni wa jihadi wa Uislamu, misingi ya kiakhlaki na kiutu inachungwa na kupewa nafasi maalumu, hata katika vita na mapigano, kwa kuzingatia kuwa lengo la mfumo wa kiislamu si kunyakua ardhi na kuwahodhi watu. Ndiyo maana mipango, sera na hatua zote zinazochukuliwa na mfumo huo katika kilele cha vita na mapigano na adui ni kuhakikisha wale waliodanganywa na kuhadaiwa wanarejea kwenye mkondo wa njia iliyonyoka na kupokea Uislamu kwa basira na uelewa kamili. Moja ya mifano ya wazi na usio sahaulika ambao naendelea kung'ara katika historia ya Uislamu na kuipa jamii ya mwanadamu funzo na ilhamu ya kutafakari, kadhia ya kukombolewa mji wa Maka baada ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na masahaba zake kuvumilia tabu, mateso, vitisho, vikwazo na vita vya mtawalia vya makafiri, hatimaye baada ya kupita miaka kadhaa na wakiwa katika kilele cha nguvu na uwezo waliingia katika mji mtukufu wa Maka, wa ardhi yao ya jadi, wakiwa na jeshi lililojipanga kwa nidhamu kamili. Walipoingia mjini humo, Waislamu walikuwa na wazo la kulipiza kisasi kwa jeshi lililojawa na hofu la maashrafu na mamwinyi wa kikuraishi la washirikina ambao kwa muda wa miongo miwili alikuacha kuchukua kila hatua ya kiuadui dhidi yao. Wakiwa katika hamasa, mori na ari ya kufanya hivyo, walipaza sauti zao wakisema, leo ni siku ya kulipiza kisasi, kiasi cha kuwatetemesha na kuwatia hofu maadui hao wakubwa wa Uislamu. Hata hivyo, katika hali ambayo haikutarajiwa hata kidogo, Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam ambaye kwa mujibu wa Qur'an ni dhihirisho la vielelezo vyote vya rehma na huruma kwa wanadamu wote duniani alitoa amri Waislamu watoe nara na kauli mbiu ya leo ni siku ya rehma ya kuhurumia na kusamehe. Na baada ya kutangazwa mbiu hiyo ya kutia matumaini, nabii huyo wa rehma alitoa msamaha kwa watu wote. Tajiriba ya vita vikuu vya dunia inaonyesha kuwa watu waliokuwa na kiu na uchu wa madaraka walitumia mbinu ya kuua kwa halaiki watu wasio na hatia ili waweze kupata ushindi katika vita, na walikuwa wakiandaa mazingira ya kueneza hofu na vitisho ili kwa kufanya hivyo waweze kuyapigisha magoti mataifa kwa kuvunja nguvu ya upinzani na mukawama wa mataifa hayo yaliyokuwa yakikabiliana na madola ya kishetani na yasiyojali utu. Lakini katika mfumo wa kijeshi wa Uislamu, vitendo vya utoaji vitisho na mauaji ya kikatili na ya kinyama hayana nafasi yoyote. Wakati Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alipokuwa akiandaa jeshi la Waislamu na kupanga safu za wapiganaji wake kwa ajili ya kukabiliana na maadui wasio na mantiki na washupaliaji vita, kabla ya kuwapeleka kwenye medani ili kubariziana na maadui, alikuwa akiwausia masahaba zake kwa kuambia, msitumie hila na hadaa, msifanye usaliti, msizifanyie vitendo vya ukatili maiti za maadui, msikate mti wowote isipokuwa mtapokuwa hamna budi na wala msiwauwe wazee, watoto na wanawake. Mwongozo huu wa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam unaonyesha kwa uwazi kabisa kwamba iwe ni katika shuari au hamkani ya vita Misingi ya kiakhlaki na kiutu inapasa ichungwe na kuheshimiwa kwa hali yoyote ile, kiasi kwamba hata maliasili zikiwemo za miti na mimea hazipasi kuharibiwa bila sababu ya lazima na kwa upande wa watu, jeshi la Kiislamu linatakiwa lipambane na wale tu waliojizatiti kwa zana za kivita wakajipanga na kujiweka tayari kulishambulia jeshi la Waislamu. Kuhusiana na nukta hii, sehemu ya mwisho ya aya ya 194 ya Suratul Baqara inatuambia anayekushambulieni, nanyi mshambulieni kwa kadiri alivyokushambulieni. Na mcheni Mwenyezi Mungu, na jueni kwamba Mwenyezi Mungu yu pamoja na wacha Mungu. Sehemu ya mwisho ya aya hii imebeba ujumbe wa mazingatio nao ni kwamba imani juu ya Mwenyezi Mungu ndiyo msukumo muhimu zaidi wa kuwawezesha Waislamu kuchunga misingi ya kiahlaki na kiutu katika medani za vita. Kwa maneno mengine ni kuwa katika kilele cha vita, mori na moto wa ulipizaji kisasi, uteketezaji na kufanya uharibifu hutokota ndani ya nyoyo za watu, ambapo kushikamana na takwa na kuchunga mipaka ya Mwenyezi Mungu huwa ndicho kitu pekee kinachoweza kumdhibiti na kumfanya mpiganaji achukue hatua sahihi. Kwa mujibu wa maandiko sahihi ya historia, katika vita vya Ahzab ambavyo Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alivyoeleza kuwa ni siku ukafiri wote ulipojipanga kukabiliana na Uislamu, wote Ali alaihi ssalam Aliingia uwanjani kubariziana na Amru ibn Abdu Wud, mpiganaji jabari wa Kikureishi ambaye hakukuwa na mwenye ujasiri wa kupambana naye. Baada ya Ali alayhi salam kumzidi mbinu, shujaa huyo wa Makureishi kwa kumbwaga chini na kumkalia kifuani, Ibn Abdu Wud ambaye hakudhani katu kama atakuja kushindwa na kijana mdogo wa miaka ishirini na ushei tu alimtemea mate usoni ali alayhi salam kwa hasira. Hata hivyo, Ali alayhi salam alidhibiti hasira zake na kurudi nyuma ili kuonyesha kwamba hakuwa amekwenda kubariziana naye kwa ajili ya kulipiza kisasi, bali alijitosa kwenye medani ya jihadi kwa ajili ya Mwenyezi Mungu kuihami dini yake ya haki ya Uislamu na kuutokomeza ukafiri na kwamba katika kufanya hivyo misingi ya kiakhlaki na mipaka ya Mwenyezi Mungu haipasi kuvukwa kwa namna yoyote ile. Lakini baada ya kutulia ghadhabu zake, Ali alayhi ssalam alimrudia tena na kummaliza Amru Ibnu Abduwud aliyekuwa dhihirisho kamili la ukafiri wa zama hizo na kuuletea ushindi mkubwa Uislamu na Waislamu. Na kwa maelezo hayo, mpendwa wa msikilizaji, niseme pia kuwa sehemu ya 53 ya kipindi cha Akhlaqi katika Islamu imefikia tamati, hivyo sinabudi kukuaga hadi wakati mwingine, insha allah tutakapokutana, tena katika sehemu ya 54 ya kipindi hiki. Na mwomba Mola wa haki akubariki, na amani, rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Tunashukuru sana Abdu Fatah Musaidi kwa kipindi chako hicho cha akhlaki katika Uislamu, na hapa kuna baadhi tu ma, ya maoni ambayo ningependa kuwasomea. Naanza na Shehe Salim Maulid wa Malid Hauza Taqim, Tanga, Tanzania, anasema asanteni sana kwa kutupa habari za uhakika. Mwenyezi Mungu awape kila kila la nawe pia, Mwenyezi Mungu, a, kujali, kila la kheri. Nasi tunasema shukran sana pia, akujalie kheri. Yahya Hasan Muhamed Shebe ni msikilizaji wetu mtajika huyu ni msikilizaji wa siku nyingi kutoka Mombasa, Kenya, ambaye ameandika: subhanallah, Allah awarehemu wote waliopata mitihani wa zilzala huko Turuki na Siria. Akaandika, hakika hili ni funzo kwa mwanadamu ikidhihirisha uwezo wa Allah, anasema jala jalalu. Muda wa dakika moja tu unatosha kuyafanya majumba kuwa vifusi. Hii inadhihirisha udhaifu tulionao sisi wanadamu na ni ujumbe mrefu ameandika lakini nitakomea hapa kwa usiku huu. Tunakushukuru sana msikilizaji wetu Yahya Hasan Muhamed Shebe kutoka Mombasa, Kenya. Isa Msango Awicha Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anasema shukran kwa habari za leo, shukran sana. Nawe pia nakaribisha, namkaribisha sasa Husen Hasan katika kipindi cha Ulimwengu wa Michezo. Ulimwengu wa Michezo. Natumai hujambo mpenzi msikilizaji wa redio Teheran na humzima wa afya popote pale ulipo. Karibu tuangazie japo kwa muhtasari baadhi ya matukio makubwa ya michezo yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita katika kona mbalimbali za dunia, na kusihi tuandamani hadi tamati ya kipindi. Tuanze na mashindano ya dunia ya hoki. Timu ya taifa ya mpira wa magongo ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeibuka mshindi wa tatu katika kombe la dunia la hoki huko Afrika Kusini. Iran iliibuka kidedea baada ya kuikandamiza Marekani katika mchezo wa kumtafuta mshindi wa tatu mjini Pretoria wikendi. Mchezo huo ulikuwa mgumu kwa pande zote na ulimalizika kwa sare ya nne kwa nne katika dakika za ada. Iran ilitumia vizuri fursa ya upigaji penalti na kulizamisha jahazi la Marekani kwa kuitandika By iran. kwa ushindi huo iran imetunukiwa medali ya shaba kwenye mashindano hayo ya dunia yanayofahamika kwa kiingereza kama fih indoor Hockey world cup elfu mbili na ishirini na tatu iran ilimaliza ya tatu pia katika mashindano ya dunia ya mwaka elfu mbili kumi na nane baada ya kuikandamiza australia Mbali na hayo, timu ya taifa ya soka ya vijana wenye chini ya miaka 17 ya Iran imeambulia nafasi ya tano katika michuano ya kombe la ustawi huko Belarus. Iran siku ya Jumamosi iliwachabanga wenyeji Belarus mabao mawili kwa sifuri katika mchuano huo wa aina yake mjini Minsk. Bao la kwanza la vijana hao wa Kirani lilipachukua vuni na Ismail Gholizade kunako dakika 17 ya mchezo. Amir Muhammad Razaghi alizamisha kabisa matumaini ya wenyeji kwa goli lake la pili katika dakika ya 30 ya mchezo. Mabarobaro hao wa Kirani walianza mashindano hayo vizuri kwa kuizaba Belarus mabao manne kwa mtungi, lakini ikakubali kuadhibiwa na Tajikistan na Russia katika mechi zilizofuata. Timu sita za Under 17 zimeshiriki mashindano hayo ya kimataifa ikiwemo Belarus Iran, Kazakhstan, Tajikistan, Uzbekistan na Rasia, huku Belarus na Rasia zikiwa na timu za vijana wenye chini ya miaka 16. Na mwanariadha wa kike wa Iran, Farzaneh Fasihi, ameibuka kidedea katika mbio za mita 60 katika duru ya kumi ya mashindano ya riadha ya Asia huko Astana Safronova aliyemaliza kwa kutumia sekunde 7.32 huku Indonesia, Valentin Vaneza akiibuka watatu kwa kutumia sekunde saba nukta tatu saba. Wanariadha zaidi ya 500 kutoka nchi 31 za Asia wameshiriki mashindano hayo ya kibara huko Astana, mji mkuu wa Kazakhstan. na tukitoka hapa barani Asia tufululize moja kwa moja hadi barani Afrika. Klabu za soka za Simba na Yanga za Tanzania zimeshindwa kufurukuta katika michezo yao ya kwanza kwenye mashindano ya bara Afrika. Simba ilishindwa kutamba ugenini, baada ya kula kichapo cha bao moja kwa sifuri dhidi ya Horoya AC ya huko nchini Guine katika ligi ya mabingwa barani Afrika. Horoya ilianza kupata bao kupitia kwa nyota wao kutoka nchini Senegal, Pape Ndiae, aliyefunga kwa kichwa dakika 18 katika kipindi cha kwanza, kwenye mchezo huo uliochezwa katika uwanja wa Jenerali Lansana Conte, kwa kupiga mpira wakona ukajukwa ya wanaandika bao Horoya! Mara ya kwanza alikuwa ni Mohamed Lamine Fofana, wokozi wa Aishi Manula. Katika mchezo huo licha ya kipindi cha kwanza Horoya esi kutawala mchezo, kipindi cha pili Simba walirudia na hali ya kutaka kurudisha bao na kuweza kupata ushindi kwenye mchezo huo, lakini matumaini yakayeyuka baada ya nahodha wao John Boko kukosa nafasi nyingi za wazi. Wakufunzi, wachezaji na mashabiki wa wekundu wa Msimbazi hawakukosa la kusema baada ya kichapo hicho laini Uzuri ni kwamba hii ni ligi e. Kwa hiyo pia e, unapocheza away e, unakuwa na disadvantage kidogo e. Mpira ni mchezo wa makosa na pia mchezo, mpira ni mchezo wa bahati e. Nadhani e, tumekosa magoli mawili ambayo e, tungekuwa na bahati tungeweza kufunga. Kipindi cha kwanza hatukuwa kwenye mchezo mzuri, lakini baada ya kurudi kwa makocha kuja kipindi cha pili uwanja ukainama, tumewachezea mpira mzuri, tumepambana kadri inavyoweza, lakini haikuwa mchezo mzuri kwetu kwenye kuscroll na sisi tumeianza vita uh, ukipotea njia wakati wa kwenda, wanasema wakati wa kurudi hupotei tena. Uh, haya, tusubiri tuone, wekundu wa Msimbazi watafanyaje wakati wa kurejea. Wakati huo huo, klabu ya Monasteri ya Tunisia ilitumia vyema uwanja wake wa nyumbani ilipovaana na klabu ya Yanga ya Tanzania kwenye mechi ya Kombe la Shirikisho katika uwanja wa Reds mjini Tunis. Katika mchezo huo wa Jumapili, wenyeji walishukia bila huruma wageni, na mchano huo ukamalizika kwa Yanga kulishwa mabao mawili kwa mtungi. Mabao ya Bubakar Traore na Mohamed Sagraui wa Monaster yameifanya Yanga kuanza vibaya pia hatua ya makundi ya kombe la shirikisho barani Afrika. Ni kwa mara nyingine tena hii, waweza kusema ni kama kanga hazai ugenini na kamba hukatikia pabovu. Bao la pili kwa upande wa US Monastil. Watani wa jadi hao wameshikwa pabaya ugenini kwa zamu tutamatisha kwa dondoza hapa na pale. Saudi Arabia yameripotiwa kutoa pendekezo kwa siri la kuwa tayari kugharamia ujenzi wa miundombinu yote kwa ajili ya michuano ya kombe la dunia inayotazamiwa kufanyika Ugiriki na Misri mwaka 2030 kwa mujibu wa ripoti ya jarida la Politico, Muhamed Bin Salman, mrithi wa ufalme wa Saudia, hivi karibuni alikutana na Keriakos Misotakis, waziri mkuu wa Ugiriki, na kumpa ofa ya Riyadh kugharamia ujenzi na ukarabati wa viwanja vya soka mkabala wa kuruhusiwa kwa mwenyeji mwenza wa fainali hizo za kombe la dunia. Inaarifiwa kuwa Bin Salman alisema yuko tayari kutoa mabilioni ya dola kwa ajili ya ujenzi na ukarabati wa viwanja vya mpira wa miguu vya Ugiriki kwa sharti kuwa iruhusiwa kwa mwenyeji wa robo tatu ya michuano ya fainali hizo. Saudia inakula njama hizi za siri kutokana na ukweli kwamba ni muhali kwa shirikisho la soka duniani FIFA kuiteua nchi nyingine ya ghuba ya Uajemi kuwa mwenyeji wa kombe la dunia karibuni, kwa kuzingatia kwamba Qatar ambayo ni nchi ya ukanda huu iliandaa kombe la dunia mwaka uliopita 2022. Ali Walker, mwandishi wa jarida la Politico aliyefichua taarifa kuhusu makubaliano haya ya siri kati ya bin Salman na waziri mkuu Ugiriki, amesema kwamba Saudia inatumia utajiri wake mkubwa kwa ajili ya kununua kombe la dunia. Haya yanajiri siku chache baada ya shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International kutangaza kwamba utawala wa Saudi Arabia unaitumia vibaya michezo kuficha rekodi yake chafu ya maafa na ya kutisha ya haki za binadamu kwingineko. Real Madrid ya Uhispania imetwaa ubingwa wa kombe la dunia kwa upande wa klabu baada ya kuigaragaza Al Hilal ya Saudi Arabia kwenye fainali ya kukata na shoka siku ya Jumamosi. Katika mchezo huo uliopigwa katika uwanja wa mwanamfalme Maula Abdallah huko Rabat, mji mkuu wa Moroko, Madrid waliibuka mabingwa na kutawazwa kwa klabu bingwa duniani baada ya kuipepeta Al Hilal mabao matano kwa matatu. Federico Valverde na Vinicius Jr kila mmoja alifanikiwa kucheka na nyavu mara mbili, huku Karim Benzima akipigilia msumari wa mwisho kwenye jeneza la Waarabu. Hii ni mara ya kumi mtawalia kwa timu ya Ulaya kutoa ubingwa kwenye fainali za kombe la dunia kwa upande wa klabu ambazo huandaliwa na shirikisho la soka duniani FIFA. Tutakomea hapo kwa dondo hizo, mpenzi msikilizaji, hadi juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Dunia tasrifu. Shukran sana. Na soma maoni yake Idris Ali Mali ya Mungu, msikilizaji wetu kutoka Mombasa, Kenya. Anasema asante Radio Tehran kutujuza aliojiri duniani kote. Shukran Radio Tehran. Shukran nayo pia kwa kututegea sikio. Na chukua maoni yake Sherari Fadhili kutoka Dar es Salaam, Tanzania, ameandika tunawapongeza jumuiya ya Maulana wa Mukama kuchelewa kuitangaza kuwa vikwazo kwa nchi ya Syria ni ya dhulma. Anasema unyama tu. Jumuiya Maulama anasema ina wajibu wa kuambia kwa sauti kubwa tu viongozi wa nchi za Kiislamu kuungana kwa pamoja kwa haraka sana, ili dhulma dhidi ya umma wetu tunaoshuhudia duniani isitishwe. Shukrani sana Sheraha Alfadhili wa Dar es Salaam Tanzania. Abdallah Ali Makajura kutoka Tabora anasema shukran. Nawe pia tunakushukuru kwa tunashukuru wote waskilizaji wetu ambao mnatuma maoni yenu na ambao mmekuwa nasi kwanzia mwanzo hadi tukikaribia kutamatisha matangazo. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Msemaji wa wizara mashauri ya kigeni ya Jamhuri ya Kiislamu Irani amesistiza kuwa utawala haramu wa Israel hauna uwezo wala ubavu wa kuchukua hatua ya kijeshi dhidi ya Iran. Nasir Kanani amesema hayo leo katika mkutano wake wa kila wiki na waandishi wa habari, ambapo sambamba na kuashiria manuva ya pamoja ya kijeshi ya utawala wa ghasibu wa Israel na Marekani, amesema Israel imepata mara kadhaa jibu la kutokuwa na mzaha Iran katika suala zima la hatua zilizo dhidi ya usalama wa Iran. Jeshi la Nigeria limekanusha madai ya chama tawala kwamba linapanga kuvuruga uchaguzi ujao wa rais nchini humo. Rais Mogwesi Masisi wa Botswana ameonya kuwa huenda nchi yake ikavunja uhusiano na shirika kubwa la kimataifa la almasi la De Beers lenye makao yake huko London, Uingereza, kwa kupunjwa nchi hiyo. Na jumuiya ya maulamaa wa Mukawama imetoa taarifa ikisisitiza udharura wa kuondolewa haraka iwezekanavyo vikwazo dhidi ya Siria katika kipindi hichi ambacho nchi hiyo inahitajia misaada kutokana na kukumbwa na janga la tetemeko la ardhi na washukuru wale wote ambao wameweza kuchuma maoni yao, na kwa nasi kuanzia mwanzo hadi mwisho wa matangazo, bila kwa sababu mwenzangu, wote waliofanikisha matangazo hayo na wageni, ikiwatakia usiku mwema. Asante ni kwa kuwa nami na kwaherini.