Jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakika tumeteremsha Kurani katika usiku wa heshima. Na ni nini kitakujulisha usiku wa heshima ni nini? Usiku wa heshima ni bora kuliko miezi elfu. Hushuka malaika na Jibril katika usiku huo kwa amri ya Mola wao kwa kila jambo. Ni amani mpaka alfajiri itokee. Okay. Bismillahir rahmanir rahim, assalamu aleikum waskilizaji wa wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mnapotusikiliza, karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana. Tunasikika katika, sa katika satelit na pia kwenye intaneti katika pastoday.ir sw. Aidha tunasikika katika masafa ya FM huko nchini Tanzania na katika baadhi ya maeneo ya mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo kupitia redio zinazojitolea kurusha matangazo yetu huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. WhatsApp yetu ni plus 989035065487 na email yetu ni swahili radio at irib ir. Jina langu ni Ahmed Rashid na mchana huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa pia na kipindi cha Uislamu, chaguo langu, macho yetu magazetini, hikaya za aya pamoja na leo katika historia. Tukiwa na matumaini, mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, ambayo baada ya muda si mrefu tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Iran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Sultan wa Omani yahimiza ushirikiano zaidi biashara. Baina ya Iran na Omani yaongezeka mno. Waislamu wa Islamu Uganda wa waombea dua wahanga wa wa mitetemeko ya ardhi ya Uturuki na Siria. Hezbollah Lebanoni yawapelekea misaada waathirika mitetemeko ya ardhi nchini Siria. na magaidi 12 wengine wa Shababu waangamizwa nchini Somalia. Na sasa ni habari kamili. Sultan Haitham bin Tariq al Said wa Oman amemwandikia barua rais wa, wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kuhimiza ushirikiano zaidi baina ya Teheran na Maskat. Hayo yameripotiwa na shirika la habari la ISNA ambalo limemnukuu balozi wa Omani hapa Teheran, Ibrahim bin Ahmad al Muaini, akisema hayo leo Jumatatu wakati alipoonana na waziri wa mambo ya nje wa Iran, Husein Amira Abdullahian, na kumkabidhi ujumbe wa maandishi wa Sultan Haitham kwa ajili ya Sayyid ya Ibrahim Raisi, rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran. Huku hayo yakiripotiwa, Ali Najafi, balozi wa Iran nchini Oman, amesema kuwa uhusiano baina ya nchi hizi mbili ndugu ni imara sana, kiasi kwamba tangu mwanzoni mwa mwaka huu mabadilishano ya kibiashara ya pande mbili yameshakaribia karibia dola bilioni mbili. Balozi Najafi amesema uhusiano wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Oman ni wa kupigwa mfano ni kigezo bora cha mashirikiano baina ya mataifa ndugu, na kutumia vizuri uwezo mwingi uliopo katika kukuza na kuimarisha ushirikiano kwenye nyuga zote, licha ya kuwekwa hali tete kwenye eneo la Ghuba ya Uajemi katika miongo kadhaa iliyopita na pamoja na kuwepo njama kubwa za Marekani na maadui wenzake za kueneza chuki dhidi ya Iran lakini daima uhusiano wa jamhuri ya Kiislamu na Oman ni wa kuheshimiana na kuchunga manufaa ya pamoja. Viongozi wa Oman wanaamini kwamba kuwa na uhusiano mzuri na Iran ni katika kuangalia mambo katika uhalisia wake, kwani Iran ni jirani mwenye nguvu ambaye haiwezekani kabisa kudharau kuwa na uhusiano nayo. Viongozi wa Iran nao muda wote wamekuwa wakitilia mkazo wajibu wa kushirikiana vilivyo nchi jirani na kutotoa mwanya wa kuvamiwa eneo lao na madola ajinabi yasiyo yatakia heri mataifa ya eneo hili. Waislamu nchini Uganda wakiongozwa na mufti mkuu wa nchi hiyo wa wamewaombea dua wahanga wa, wa mitetemeko mikubwa ya ardhi iliyotokea katika nchi za waislamu za Uturuki na Siria. Mufti mkuu wa Uganda Shekh Shaban Ramadhan Mubaje, aidha ametoa salamu za rambirambi kwa familia za waliopoteza maisha kwenye mitetemeko hiyo na kuwaombea majeruhi wapone haraka. Tumesikitishwa sana na msiba huo, pole zetu za dhati na dua za dhati kwa za Mufti Mubaje kwa wahanga wa maafa hayo ya kimaumbile, kwa familia zao na wale wote wanaoteseka huko Uturuki na Siria, amesema Mufti Mubaje. Vilevile vile ametoa mwito kwa wananchi wa dini zote wa Uganda kutuma msaada wowote wa wawezao kusaidia juhudi za kuwakidhia mahitaji yao manusura wa janga hilo la kimaumbile ambao maisha yao yameharibiwa na mitetemeko hiyo mikubwa ya ardhi. Ubalozi wa Uturuki nchini Uganda umeanzisha kituo cha kukusanya michango na vifaa na msaada wowote ule ambao utafikishwa kwa ubalozi huo jijini Kampala. Balozi wa Uturuki nchini Uganda ametoa shukrani zake kwa Mufti Mubaje kwa kuwa pamoja na mataifa na taifa na wananchi wa Uturuki katika wakati huo mgumu mno. Hayo yamekuja huku taarifa za karibuni kabisa za leo mchana zikionyesha kwamba idadi ya watu waliofariki dunia kutokana na mitetemeko hiyo ya ardhi katika nchi mbili za Uturuki na Siria imeshapindukia 33 elfu. Hii ni katika hali ambayo afisa wa ngazi za juu wa Umoja wa Mataifa Martin Griffiths, ambaye ametembelea maeneo yaliyoathiriwa na mitetemeko hiyo ya ardhi, alisema jana kwamba zaidi ya watu hamsini elfu wamefariki dunia kutokana na mitetemeko ya ardhi huko Uturuki na Siria na kwamba kadiri siku zinavyopita ndivyo idadi hiyo itakavyozidi kutolewa. Griffiths aliwasili siku ya Jumamosi katika mji wa kusini mwa uturuki wa Kahramanmaras, kitovu cha tetemeko la kwanza la kipimo cha 7.8 kwa kipimo cha Rishta, ambalo lilisambaratisha kikamilifu maisha ya mamilioni ya watu katika saa za kabla ya alfajiri ya Jumatatu iliyopita. Wakati huo huo, msafara wa misaada wa Lebanon chini ya jina la kampeni ya huruma kwa watu waliohasiriwa na mitetemeko ya ardhi nchini Siria unaelekea kwenye maeneo hayo hivi sasa. Adnan Almuqadam, mkurugenzi wa masuala ya usalama na huduma kwa raia wa Hizbullah Lebanon, amemwambia mwandishi wa televisheni ya Al Alam kwamba msafara wa kwanza wa misaada ya yake Lebanon umeanza safari yake kuelekea Siria kutoka meidani ya Ashura Al Hadath, ukijumuisha malori 23. Malori ishirini kati yake yanatokea Beiruti na malori matatu yataungana na msafara huo katika eneo la Biqaa. Ameongeza kwamba msafara huo utaelekea katika mji wa la Ladhikia na utakabidhiwa kwa shirika la Hilali Nyekundu ya Siria na gavana wa mji huo. Almuqadam amefafanua zaidi kwa kusema, msafara huo una chakula, madawa na vifaa vya afya na baadhi ya mahitaji muhimu kwa ajili ya waathiriwa wa mitetemeko mikubwa ya ardhi nchini Siria. Afisa huyo wa Hizbullah Lebanon pia amesema misafara mingine inatayarishwa na makundi ya kiraia, taasisi na wakazi wenye mfungamano na Hizbullah katika ngazi mbalimbali za afya na kijamii kwa ajili ya wahanga wa mitetemeko ya ardhi ya nchini Syria. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Shambulio la anga lililofanywa na wanajeshi wakiwemo wale wa jeshi la taifa la Somalia, SNA, limeua magaidi wengine 12 wa Shabab katika eneo la katikati mwa Somalia. Ripoti ya pamoja jana Jumapili ya jeshi la Somalia imesema kuwa Mashambulizi ya pamoja kujihami ambayo yamefanywa kwa ombi la serikali ya Somalia yamefanyika katika eneo lililoko umbali wa takriban kilomita 45 kusini magharibi mwa Hobyo nchini Somalia. tangu alipoingia madarakani mwezi Mei 2022 rais Hassan Sheikh Mohamud ametangaza vita vya kila namna dhidi ya Shabab ambalo lenyewe limejitangaza kuwa ni sehemu ya mtandao wa kigaidi wa Al-Qaeda. Vikosi vya serikali ya Somalia vikisaidiwa na wapiganaji wa kieneo waliochoshwa na jinai za genge la ukufurishaji la Ashabab vimezidisha mashambulizi dhidi ya magaidi hao ambao wamedai kuhusika na mfululizo wa mashambulio ya kigaidi ndani na nje ya Somalia. Hao yamekuja baada ya Jenerali Mohamed Tahalil Bihi kamanda wa kikosi cha nchi kavu cha jeshi la taifa la Somalia SNA kutangaza kuwa magaidi 117 wa shababu wameuawa na wengine wengi wamejeruhiwa katika operesheni ya kikosi hicho iliyodumu kwa muda wa masaa manane 8 mwishoni mwa wiki katika eneo la Mudug la jimbo la Galmudug katikati mwa nchi hiyo ya Pembe Afrika. Tangu 2007 genge la kigaidi la shababu limekuwa likipigana na serikali kuu ya somalia inayoungwa mkono na jamii ya kimataifa baada ya magaidi hao kufurushwa kutoka miji mikubwa ya nchi hiyo katika miaka ya elfu mbili na kumi na moja na elfu mbili na kumi na mbili wamejikita zaidi sasa katika maeneo ya vijijini na serikali ya sudan imekamilisha marekebisho ya makubaliano yanayohusiana na kuanzishwa kituo cha jeshi la wanamaji la rasia nchini humo na kubainisha kuwa upande wa Rasia umetimiza masharti yote muhimu ya kukamilishwa makubaliano hayo. Shirika la habari la kimataifa la Tasnime limenukuu taarifa hiyo ikisema jana Jumapili kwamba viongozi wa Sudan wamekamilisha marekebisho ya makubaliano ya kuanzishwa kituo cha jeshi la wanamaji la Rasia nchini humo, akisema kuwa serikali ya Rasia imetatua wasiwasi waliokuwa nao viongozi wa Sudan katika upande wa kijeshi hivyo makubaliano hayo yameidhinishwa. Waziri ya wa mambo ya nje wa Rasia Sergei Lavrov alitembelea Sudan wiki iliyopita kwa safari ya kikazi. Siku ya Jumatano, shirika la habari la Bloomberg liliripoti kuwa ziara Lavrov nchini Sudan iliyoambatana ziara ya wawakilishi wa Umoja wa Ulaya na Marekani ilikuwa ya kushtukiza kwa nchi za Magharibi. Shirika hilo lilibainisha kuwa kuwepo kwa wakati mwafaka, mwanadiplomasia huyo wa ngazi za juu wa Rasia huko Sudan kulionyesha kuongezeka ushindani kati ya Kremlin na washindani wake barani Afrika. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia. Nam, hapa ni Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio ya uchambuzi wa kisiasa na utahusu tathmini ya maandamano ya watu milioni moja wa Ufaransa ya kupinga sera za serikali ya Macron. Takriban watu milioni moja waliandamana siku ya Jumamosi nchini Ufaransa, ikiwa ni mara ya nne wakipinga sera za serikali ya Rais Emmanuel Macron. Katika hali ambayo duru ya nne ya maandamano ya nchi nzima ya kuishinikiza serikali ya Macron kuachilia mbali mpango tata wa pensheni ilifanyika juzi Jumamosi, kujitokeza kwa wingi polisi na vikosi vya usalama kwa ajili ya kukandamiza maandamano hayo ya wananchi lilikuwa tukio la aina yake na lilovutia hisia macho na masikio ya watu duniani. Na sambamba na maandamano hayo, polisi na vikosi vya usalama vilimiminika katika miji mbalimbali ya Ufaransa na kutumia mkono wa chuma kukandamiza maandamano hayo ya amani. Wizara ya mambo ya ndani ya Ufaransa imetangaza kwamba zaidi ya watu elfu tisa na sitini elfu waliandamana uh, siku ya Jumamosi katika miji mbalimbali ya nchi hiyo. Waandamanaji hao wanataraji kuwa mashinikizo yao yatazaa matunda na hivyo kumfanya Rais Emmanuel Macron aachane na mpango wake wenye utata wa kuongeza umri wa chini wa kustaafu kutoka miaka 62 hadi 64 kama sehemu ya mpango wa mageuzi. Umri wa kisheria wa kustaafu nchini Ufaransa kwa sasa ni miaka 62, ambao ni chini kuliko ilivyo katika nchi nyingi zilizoendelea ikiwa ni pamoja na sehemu kubwa ya Ulaya na Marekani. Ongezeko la umri wa chini wa kustaafu hadi miaka 64 kutoka miaka 62 ya sasa ni sehemu kuu ya mpango wa mageuzi uliosukumwa na Macron ili kuhakikisha ufadhili wa siku zijazo wa mfumo wa pensheni wa nchi hiyo. Wakati vyama vya wafanyakazi vimekaribisha kuwa tayari serikali kwa mazungumzo kuhusu sehemu za mpango huo vinasema sheria iliyopendekezwa ya miaka 64 lazima ifutwe. Mlolongo wa maandamano hayo umeiweka serikali ya Macron katika mashinikizo makubwa, sambamba na migomo katika baadhi ya sekta ambazo zimekuwa zikiungana na waandamanaji. <muchos> Tehrani, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Uislamu chaguo langu. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu, wapenzi wasikilizaji. Hisia ya kutafuta ukweli daima iko katika fitra au maumbile asili ya kiroho ya mwanadamu. Wanasaikolojia wanaita hisia hiyo kuwa ni hisia ya kupeleleza na wanaamini kuwa iwapo hisia hii itastawi, itamfanya mwanadamu kuujua ulimwengu wa uhakika au ukweli. Katika makala yetu ya leo ya Uislamu chaguo langu, tutamwangazia mtu ambaye aliweza kupata njia ya haki kutokana na nishati ya ndani ya nafsi yake iliyomhimiza kuutafuta ukweli. Katika kipindi chetu cha leo, tutamwangazia Mmarekani aliyesilimu na kuamua kufuata nuru ya Uislamu maishani. Karibuni kujiunga nasi hadi mwisho. Oh. Afra Ashaibani ni mwanamke mmarekani aliyechagua jina lake hilo baada ya kusilimu. Anasema kabla ya kushuhudia mabadiliko ya kimsingi katika maisha yake alikuwa tayari anavutiwa na masuala ya kidini, na hivyo ndio kwa sababu aliamua kujiunga na kitivo cha Ukristo katika chuo kikuu cha Michigan, ambapo akiwa hapo alipata fursa ya kujuana na wanafunzi kutoka maeneo mbalimbali. Bi Ashaibani anafafanua zaidi kuhusu kipindi hicho cha maisha yake kwa kusema, mwenzangu katika chumba cha bweni alikuwa msichana mwanaharakati aliyekuwa na shughuli nyingi sambamba na masomo ya chuo kikuu na alikuwa akijuana na wanafunzi wote katika bweni. Siku moja, tulienda pamoja naye kuwatembelea wanafunzi wa kike ambao walikuwa wametoka nchi za mashariki ya kati. Tokea wakati huo tulijenga urafiki na nilikuwa nikiwatembelea katika wakati wangu wa mapumziko. Hilo liliendelea hadi wakati mmoja nikiwa mapumzikoni e, katika msimu wa joto, rafiki yangu tuliyekuwa naye chumba kimoja bwenini alinipigia simu na kunishangaza kwa maneno yake aliniambia kuwa yeye sasa ni Muislamu nilikuwa nampenda sana rafiki yangu na hivyo nilisikitika kusikia habari hiyo. Nilimwandikia barua na kujaribu kumshawishi abatilishe uamuzi wake wa kusilimu, lakini sikufanikiwa. Kutokana na hilo, niliamua kuanza kufanya utafiti kuhusu Uislamu ili nifahamu chanzo cha uamuzi wake huo. Vitabu vingi nilivyovisoma vilikuwa vimeandikwa na wasiokuwa Waislamu na hivyo vilikuwa na upotoshaji mwingi ambao hata ulinifanya niuchukie zaidi Uislamu. Kipindi hicho ndipo nilipokuwa na hivyo nilimwomba mume wangu anisaidie katika kazi hiyo ili kwa dhana yangu, eti nimwokoe rafiki yangu aliyekuwa amepotea. Bia Shaibani anabainisha alivyoshangazwa na mume wake wakati wa utafiti wake kuhusu Uislamu kwa kusema, baada ya muda nilikumbwa na mshangao mwingine mume wangu ambaye pia alikuwa amesoma dini kwa kifupi katika chuo kikuu. Kadiri alivyoendelea kufanya utafiti kuhusu Uislamu, alibadilisha dhana yake potofu kuhusu dini hiyo. Kwa maneno mengine, ni kuwa mume wangu naye alikuwa anataka kuwa Muislamu. Baada ya muda usio mrefu alisilimu. Kile ambacho kilinibainikia ni kuwa mume wangu naye alikuwa tayari ameshaanza kufanya utafiti kuhusu Uislamu hata kabla sijamuomba anisaidie katika utafiti wangu. Bi Ashaibani anasema sasa watu wake wawili wa karibu, walikuwa, wa karibu walikuwa wameshakuwa Waislamu, lakini pamoja na hayo walijaribu kumshawishi mume wake atupilie mbali uamuzi wa wake wa kusilimu. Anasema, nilimwonyesha mume wangu vitabu ambavyo nilikuwa nimesoma kuhusu Uislamu na kumwambia kamwe siwezi kuuamini Uislamu. Mume wangu alivyoangalia vitabu hivyo na kusema baadhi wanaandika vitabu vyenye lengo la kuchafulia jina Uislamu, na hata baadhi ya waandishi Waislamu hawaakisi ukweli wa mambo kuhusu Uislamu. Aliniambia kuwa iwapo nataka kuujua Uislamu napaswa kufanya utafiti wangu kwa kutegemea vitabu asili vya Kiislamu ambavyo vimeandikwa na wataalamu wa Uislamu au watu wasiopendelea upande wowote wa. Bi Shaibani anafafanua zaidi kuhusu kisa cha maisha yake ya kuelekea katika Uislamu kwa kusema, kutokana na kuwa sikuwa nataka kutumia njia isiyo ya kimantiki, niliamua kusoma baadhi ya vitabu vilivyoandikwa na wataalamu halisi wa Uislamu. Hapo ilinibainikia kuwa kuna tofauti kubwa baina ya vitabu kuhusu Uislamu ambavyo vimeandikwa na wataalamu halisi wa Uislamu na vile vilivyoandikwa na watu wenye uhasama dhidi ya Uislamu. Nukta ambayo ilinishangaza zaidi ya yote ni namna ambavyo mume wangu alivyobadilika na kuwa bashasha baada ya kuwa Mwislamu. Alipokumbatia Uislamu alibadilika na kuwa mwenye hulka bora, mkarimu, na mtu mwenye kuwajibika zaidi. Wakati alipokuwa akisimamisha sala alikuwa mnyenyekevu, mwenye furaha na nishati. Nilitaka kujua ni nukta gani katika mafundisho ya kiislamu iliyopelekea mwanadamu kubadilika kiasi hiki. Bia Shaibani anabainisha zaidi kuhusu nukta zilizomvutia katika Uislamu kwa kusema nilivutiwa na nukta hii kuwa katika Uislamu kuna mfungamano baina ya kujifunza na vitendo. Wakati nilipozingatia kwa kina, niligundua kuwa sheria za Kiislamu ni kama jedwali ambalo, likiwa halijajazwa, huwezi kupata taswira kamili, lakini wakati kila kitu kinapokuwa mahala pake, basi huwa linavutia sana. Hata hivyo, nilijiuliza ni vipi ningeweza kuziba na kutupilia mbali kiburi changu na kukiri ukweli huu. Nilikuwa nimemsumbua sana mume wangu na pia nilikuwa nimemkosea rafiki yangu heshima kwa ajili ya uamuzi wa wake wa kusilimu. Ilikuwa vigumu kwangu kwa mimi kukiri kuwa nilikuwa nimekosea. Akili yangu pia ilikiri kuwa kiburi cha mwanadamu humzuia kustawi, na iwapo ataweka kiburi na ghururi yake kando, basi hakuna shaka atafikia ubora na ustawi hatimaye. Niliweza kuidhibiti nafsi yangu, nilimpa mume wangu na rafiki yangu bishara njema kuwa mimi pia nilikuwa nimepata taufiki ya kuitambua njia ya haki na kuukubali Uislamu maishani. Kwa hakika mume wangu pamoja na rafiki yangu hawakuamini uamuzi niliokuwa nimeuchukua na walikuwa na furaha tele isiyo na kifani. Baada ya kusilimu, nilitamani kuwa ningekuwa nimeukubali Uislamu tokea awali ili niweze kunufaika na saada hii mapema zaidi. Kadiri ninavyofanya utafiti kuhusu Uislamu ndiyo ninavyomjua Mwenyezimungu vizuri zaidi. Mwenyezimungu kama muumba wa ulimwengu ana ujumbe kwangu na ujumbe huo, ni kuwa, naye, na ujumbe huo ni kuwa nijikurubishe zaidi naye na nimpende zaidi. Maneno hayo mliyoyasikia ni kauli ya Elizabeth Edwards kutoka Marekani. Hei, pia aliweza kuipata nuru tukufu ya Uislamu kutokana na taathira nzuri ya jamaa yake wa karibu ambaye ni Muislamu. Bi Elizabeth anafafanua zaidi kuhusu alivyokumbatia Uislamu kwa kusema, nilikuwa na shangazi yangu ambaye alikuwa amesilimu, aliyokumbatia Uislamu miaka mitano kabla mimi sijasilimu. Alizungumza nami kuhusu Allah subhanahu wataala na Uislamu. Nilivutiwa sana na mazungumzo yake, lakini sikuwa nimeamua kusilimu, kwani huo ulikuwa ni uamuzi mkubwa wa kuchukua na pia nilikuwa nasoma katika chuo cha Kikatoliki. Lakini jambo ambalo lilifanya ni uchukulia kwa uzito Uislamu ni kuwa shangazi yangu alikuwa mmoja kati ya wafuasi wa Malcolm X. Wakati alipozungumza kumhusu Malcolm X, nilipata nishati na mabadiliko asiyo ya kawaida. Hii ni kwa sababu Malcolm X aliweza kuhubiri dhidi ya ubaguzi wa rangi baada ya kupata ilhamu kutoka katika mafundisho ya Kiislamu alipambana dhidi ya ubaguzi na dhuluma katika jamii ya Marekani. Moyo wa kupinga dhuluma wa Malcolm X ni jambo ambalo linivutia zaidi katika Uislamu. Alikuwa akisema, Uislamu unatuamuru kupambana na dhuluma na iwapo tutawashinda madhalimu basi Allah subhanahu wataala atakuwa radhi. Mimi nilifikia natija kuwa Uislamu ni dini ambayo inaweza kuniletea utulivu. Hivi sasa nasoma vitabu mbalimbali mbali vya Uislamu kwa lugha ya Kiingereza. Moja ya vitabu hivyo e, ni kitabu kuhusu Kuijenga Nafsi ambacho kimeandikwa na Ayatollah Ibrahim Amini. Ni kitabu kizuri sana na nina wanasihi Waislamu na wasokuwa Waislamu kukisoma. Aidha na wanasihi watu wote wasome Qurani Tukufu na vitabu vingine kuhusu Uislamu kwani watapata miongozo ya kipekee kuhusu maisha ya Mustafa, ya imama, al hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio, macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini kwa mchana wa leo Jumatatu Januari 13, 2023 linakunjuliwa na gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania, ambalo habari yake kuu inasema: familia yalia ndugu yao kutekwa, yasema siku 14 zimepita tangu alipokamatwa na kupakiwa ndani ya gari aina ya Land Cruiser, wadai juhudi za kumtafuta hazijazaa matunda, RPC ahidi kuzungumza leo. Vilevile limeandika mahakama kuchunguza kisa cha aliyefia mahabusu, nishati mbadala ilivyopunguza matumizi ya mafuta ya taa, na Rais Mwinyi akagua bei za vyakula madukani. Habari kuu katika gazeti la Nipashe Mwanga wa Jamii inasema, ripoti maalumu, mabinti washawishiwa kufanya ngono ili wapate bahati ya kuolewa, uchunguzi vijijini wabaini wanaomsindikiza dada wanasa kwenye mitego ya shemegi zao. Picha kuu katika gazeti la Nipashe, kama ilivyo kwa Mwananchi, inamwonyesha Rais Mwinyi akikagua bei za vyakula madukani. Habari zake nyingine zinasema mpangaji adaiwa kumuua mwenye nyumba, kisa deni, na mgodi matatani kutitirisha sumu kwenye vyanzo vya maji. Habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Majira, pia inamwonyesha Rais Hussein Ali Hassan Mwinyi akikagua chakula vyakula madukani, lakini habari yake kuu inasema Rais Samia hakuna wengi vyuo vikuu ni kwa kuwaongeza wanafunzi fedha za kujikimu. Wasomi wanafunzi na wazazi wafunguka, wasema ameonyesha kuthamini elimu. Habari zake nyingine zinasema serikali ya waonya watoroshaji madini, halmashauri kupandisha vyao watumishi 1720 wanajeshi saba wa DRC wahukumiwa kifo kwa uoga, na bodi ya CB, CPB kupunguza upandaji wa bei za mazao. Ama picha kuu katika gazeti la Habari leo inaonyesha meli mpya ya MV Mwanza ikielea kwenye maji ya Ziwa Victoria limeandika MV Mwanza kuongeza tija SGR. Bunge lapongezwa kuitaka sekta binafsi TRC. Vilevile limeandika Tanzania na Iran kushirikiana kimkakati. D Mwinyi ataka unafuu wa bei za vyakula, kuhakiki namba za simu. Mwisho leo, Samia apongeza waandishi ujenzi wa nchi, na serikali yasema uchumi wa vijana unahamia mashambani, kuwezesha wahitimu vyuoni wajitegemee. Tunaelekea katika nchi jirani ya Uganda. Habari kuu katika toleo la mtandao la gazeti la Daily Monitor ina nukuu ripoti inayosema vitendo vyote vya ubaradhuli lazima vihesabiwe ni uhalifu nchini Uganda, limeandika. Imefichuka kwamba serikali ya Uganda ina nia ya, ya kupiga kufuli kali zaidi vitendo vyote vya mahusiano haramu ya watu wa jinsia moja na kwamba watu wote wenye uhusiano na taasisi zinazochochea vitendo hivyo viovu na haramu chini ya LGBTIQ lazima wahesabiwe kuwa ni watenda uhalifu na sheria ifuate mkondo wake dhidi yao. Vilevile limeandika vile idadi ya vifo vya mitetemeko ya ardhi ya Uturuki na Siria yapindukia hamsini elfu. Hayo ni kwa mujibu wa shirika la misaada la Umoja wa Mataifa kwa upande wa Kenya, toleo la mtandaoni la gazeti dada la Daily Nation pamoja na habari nyinginezo limeandika haya: ndiyo tunayopaswa kufanya ili kuzuia shilingi isiporomoke. Watu wenye silaha waua wanajeshi kumi na isha. Idadi ya watu waliouawa wa inaweza kufikia 16 huku wanajeshi 13 na wengine wakijeruhiwa. Na kwa upande wa gazeti la Taifa Leo, tuangalie makala maalumu ambayo inasema kwa muhtasari, nasema imebainika kwamba usimamizi mbaya wa mchujo wa chama cha ODM kuelekea uchaguzi mkuu wa Agosti 9, 2022 ni moja ya sababu kuu zilizochangia uwasi unaoshuhudiwa katika chama hicho cha Raila Odinga. Duru za kuaminika zimeiambia safu ya gazeti hilo kwamba baadhi ya wabunge ambao wameamua kumkaidi kiongozi wa chama hicho, Raila Odinga, na kuunga mkono serikali ya Rais William Ruto wanafanya hivyo kutokana na hasira ya kuhangaishwa wakati wa mchujo wa chama hicho. Hawa ambao walienda Ikulu na wengine ambao wameamua kwenda kinyume na msimamo wa Jacom yaani Raila Odinga wanafanya hivyo kutokana na hasira zinazotokana na kuhangaishwa wakati wa mchujo ODM, wa ODM wao ni wabunge kama mbunge wa Gem Elisha Odhiambo, Gideon Oshanda wa, Band, wa Bondo na Caroli Omondi wa Suba Kusini, amesema afisa mmoja wa ODM ambaye aliomba kutotajwa jina lake. Haya ni matangazo ya mchana ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran kutoka hapa Teheran. Hekaya za aya Hamjambo na karibuni kuwa nasi tena katika sehemu ya sita ya kipindi hiki cha Hekaya za Aya kinachosimulia sababu za kuterimshwa aya za Qurani Tukufu. Leo tutatupia jicho sababu ya kuterimshwa aya za 142 hadi 144 za Surat lbaara Wapumbavu miongoni mwa watu watasema, nini kilichowageuza kutoka kibla chao walichokuwa wakikielekea? Sema, mashariki na magharibi ni ya Mwenyezi Mungu, humwongoa mtakaye kwenye njia iliyonyoka. Ilikuwa usiku wa manane Wakati Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alipokuwa akiitazama mbingu kwa huzuni usiku huo kama zilivyokuwa usiku zilizotangulia, alitoka nje ya nyumba na kutazama angani. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikuwa kana kwamba anasubiri jambo muhimu. Tangu alipopewa utume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na hali zake, alikuwa akiwalingania watu kumwabudu Mungu mmoja na daima alipambana dhidi ya ibada ya masanamu. Msikiti wa Haramu ya Makka hususan Alkaaba ulikuwa umejaa masanamu ya aina mbalimbali mbali. Kwa sababu hiyo Waislamu kama walivyokuwa wakifanya Mayahudi na Manaswara walikuwa wakiswali kuelekea Baitul Muqaddas ili waepuke kabisa kuelekea kwenye masanamu wakati wa ibada zao. Kwa utaratibu huo walijitenga wa na safu za washirikina wa Makka alipokuwa Makka, Mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake alikuwa kiswali kwa namna ambayo Alkaba ilikuwa mbele yake katika upande unaoelekea Baitul Mukadas. Hata hivyo haikuwezekana kufanya hivyo tena baada ya mtume kuhamia Madina, na alikuwa kiswali kwa kuelekea Baitul Mukadas pekee. Kuswali kwa waislamu wakielekea upande wa Baitul Muqadas kulikuwa sababu ya kuwepo umoja na mshikamano baina ya dini tatu kuu za wakati huo, lakini baada ya maendeleo makubwa ya Uislamu, viongozi wa Kiyahudi ambao hawakutaka kuukubali ukweli wa dini hiyo ya Mwenyezi Mungu walianza kufanya njama za kuwadhoofisha Waislamu. Walitumia suala hilo la Waislamu kuswali wakielekea Baitul Muqaddas kama kisingizio cha kuibeza dini ya Uislamu wa na walikuwa wakisema, kuswali huku mkielekea Baitul Muqaddas ni uthibitisho wa usahihi wa dini ya Kiyahudi. Walikuwa wakisema kwa lugha ya kejeli kwamba Muhammad anadai kwamba amekuja na dini kamili na inayojitegemea na kwamba sheria yake imefuta sheria za dini za hapo kabla, ilhali yeye hana kibla na anaswali kwa kutumia kibla cha jamii ya Mayahudi. Ijapokuwa maneno haya yalikuwa yakimkera sana mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, lakini alikuwa kitii na kutekeleza amri ya Allah subhanahu wataala, huku akisubiri maamrisho yake mengine. Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam alikuwa amemaliza rakaa ya pili ya swala ya dhuhuri katika msikiti wa kitongoji cha Bani Salima, kaskazini magharibi mwa Madina, wakati malaika Jibril alaihi ssalam alipomjia na kusoma aya ya 144 ya Suratu lbaqara inayosema Wa inna alladhina utul kitaba laya'lamuna annahu al haqqu min rabbihim wama Allahu bighafilin amma ya'maluna, Kwa yakini tunaona unavyogeuza geuza uso wako mbinguni basi tutakuelekeza kwenye kibla ukipendacho. Elekeza uso wako upande wa msikiti mtakatifu, na popote mnapokuwa zielekezeni nyuso zenu upande huo, na hakika wale waliopewa kitabu wanajua kwamba hiyo ni haki itokayo kwa mola wao, na Mwenyezi Mungu si mwenye kughafilika na yale wanayoyatenda. Wakati huo, malaika Jibril alishika mkono wa Mtume na kumwelekeza upande wa Alkaaba. Waislamu waliokuwa wakiswali jamaa nyuma ya mtukufu Mtume pia walielekeza nyuso zao upande wa Alkaba. Kwa utaratibu huo ni kwamba awali Mtume alianza swala hiyo ya dhuhuri akielekea upande wa Baitul Mukadas, na akaimaliza ibada hiyo akiwa anaelekea Alkaba iliyopo Maka. Suala la kubadilishwa mwelekeo kwa daraja 160 kutoka upande wa Baitul Mukadas na kuelekeza uso upande wa Alkaba ndani ya swala ni miongoni mwa masuala muhimu ya tukio hilo. Ala kuli hal, tangu wakati huo Alkaba ilitangazwa kama kibla cha kujitegemea cha Waislamu. Msikiti wa kitongoji cha Bani Salima bado upo hadi sasa katika mji wa Madina na unajulikana kama msikiti wa Dhulqiblatain. Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikuwa akiipenda sana Alkaba na alikuwa akisubiri itangazwe kuwa kibla kwa sababu Alkaba ilikuwepo kabla ya Nabi Ibrahim Alkhalil alayhi ssalam, katika zama za Nabi Adam alayhi ssalam. Qurani tukufu inasema, hakika nyumba ya kwanza waliyowekewa watu kwa ajili ya ibada ni ile iliyoko Bakka iliyobarikiwa na yenye uongovu kwa walimwengu wote. Kwa msingi huo, nyumba ya alkaba ni kitovu cha kale zaidi cha tauhidi na ibada ya Mwenyezi Mungu mmoja na ilikuwa ikithaminiwa na kuheshimiwa na watu wote wa bara Arabu. Nabi Musa kalimullah Alifanya Baitul Maqdis kuwa kibla kwa amri ya Mwenyezi Mungu ili kuokoa msikiti wa Alaksa kutokana na ushirikina na upotofu. Kwa hivyo, Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam alijua kwamba Baitul Muqadas ni kibla cha muda cha Waislamu, na alitamani kwamba kibla kikuu na cha mwisho kingeainishwa mapema. Lakini kwa vile Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa salam alisalimu amri kikamilifu kwa Mwenyezi Mungu, hakuthubutu hata kueleza wazi hamu yake na zaidi alidhihirisha shauku na hamu yake kwa kutazama mbinguni na kusubiri jambo muhimu la kushuka malaika wa wahi kwa amri ya kubadilishwa kibla. Wapenzi wasikilizaji, Ahlulkitab, yaani Mayahudi na Manaswara walikuwa wamesoma katika Taurati na Injili kwamba mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu ataswali akielekea kwenye kibla mbili, na hii ilikuwa miongoni mwa alama za mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu. Hata hivyo, badala ya kulitambua suala hilo la kubadilishwa kibla kuwa ni alama ya ukweli wake kama mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu na kumwamini, walilitumia kama msingi wa kuuangamiza Uislamu, na ili kuzua shaka miongoni mwa Waislamu wapya, walikuwa wakisema, kama kibla cha Je, itakuwaje kwa wale walioswali wakielekea kwenye kibla cha kwanza? Ikiwa kibla chenu cha awali ni batili, basi swala zenu mlizoziswali mkielekea Baitl ni batili. Na ikiwa kibla chenu cha kwanza kilikuwa sahihi, basi hatua yenu mpya ya kuelekea Alkaba ni batili na si sahihi, na swala zenu za sasa ni batili. Hali iliendelea hivyo hadi kundi la wanachuoni wa Kiyahudi walipowaambia wafuasi wao waelekee kibla cha Baitul Muqadas na kuipinga amri ya kuelekea upande wa Alkaba wakisema kama wanavyonukuliwa na aya ya 72 ya Suratu Ali Imrani kwamba, na kikundi katika watu wa kitabu walisema, yaaminini yale waliyoteremshiwa wenye kuamini mwanzo wa mchana na yakataeni mwisho wake, huenda wakarejea na kuacha Uislamu, ili kuwakosoa na kuwakejeli Waislamu. Makafiri wa Kikuraishi pia walikuwa wakiwaambia Waislamu na Mtume wa Mwenyezi Mungu kwamba kwa nini uliacha Alkaba ambacho ni kibla cha Uarabu na wazee wetu na ukaswali kuelekea Baitul Muqaddas na sasa umeelekea tena kwenye Alkaba? Wakati huo huo, baadhi ya wa Waislamu waliokuwa na imani dhaifu hawakukuona kubadilishwa kibla kuwa na manufaa ya kisiasa, hivyo walipendekeza kwa mtume mtukufu kwamba aachane na hatua wa hiyo. Wakati huo ndipo ilipoteremshwa aya ya 142 ya, ya Suratul Baqara ikisema: wapumbavu miongoni mwa watu watasema, nini kilichowageuza kutoka kibla chao walichokuwa wakikielekea? sema mashariki na magharibi ni ya Mwenyezi Mungu, yeye humwongoa mtakaye kwenye njia iliyonyoka. Kwa aya hii Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala alijibu na kubatilisha maneno ya wale waliodhani kwamba Baitul Maqdis ni tukufu zaidi kuliko Alkaba, hivyo bora iwe ndiyo kibla siku zote, kwa sababu ilikuwa ardhi ya mitume wa Mwenyezi Mungu na yeye mola muumba ameitukuza na kuipa utukufu mahsusi, na akasema kwamba sehemu na maeneo yote ni mali ya Mwenyezi Mungu na hulipa kila eneo heshima na adhama wakati wowote wa anapotaka kwa mujibu wa masilahi na hekima yake. Alkaaba siku zote ilikuwa ikiheshimiwa na jamii ya Waarabu na kuifanya kibla. Katika hali kama hiyo kungewaridhisha sana Waarabu kwa ujumla na kuwahamasisha kuukubali Uislamu na imani ya tauhidi, na hapakuwa na lengo la juu zaidi kuliko kuwavutia washirikina walioachwa wa na msafara wa ustaarabu kwenda kwenye imani ya Uislamu na baadaye kueneza dini hiyo katika maeneo mengine ya dunia kupitia kwao. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anasema kuhusu sababu ya kubadilishwa kibla kwamba, na hatukukifanya kibla ulichokuwa nacho ila tupate kumjua yule anayemfuata mtume na yule aliyegeuka akarejea nyuma. Kwa hivyo kubadilishwa kibla kulikuwa na lengo jingine ambalo ni majaribu na mtihani wa kutofautisha waumini wa kweli na wale waliodai kuwa na imani ambao hawakuwa wa kweli katika madai yao. Ni dhahiri kwamba ilikuwa vigumu kwa wale walioitambua nyumba ya Alkaaba kuwa rasilimali ya kiroho ya jamii na kabila lao kuswali wakielekea Baitul Muqadas, na vilevile vile ilikuwa shida na vigumu kwao kuswali wakielekea Alkaaba badala ya Baitul Muqadas baada ya kuzoea kibla hicho cha kwanza. Kwa hivyo, waislamu walipewa mtihani kwa njia hii, ili kuvunja taasubi za kijahilia, ukaidi na ubinafsi ndani ya nyoyo zao, na badala yake kuimarisha roho ya utiifu na kusalimu amri kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala na maamrisho yake. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 22 Rajab mwaka 1444 hijiria sawa na Februari 13 mwaka 2023. Siku kama ya leo miaka 1946 iliyopita, wakati wa vita vya pili vya dunia ndege za kivita za Uingereza na Marekani zilianza kudondosha zaidi ya tani 3900 za mabomu katika mji wa Dresden nchini Ujerumani mashambulizi hayo yaliua zaidi ya watu 25,000 na kusababisha majonzi na vilio kote duniani. Tarehe 13 Februari miaka 765 iliyopita mji wa Baghdad uliokuwa makao makuu ya utawala wa Kiabasi ulitekwa na Holagu Khan. Holagu alimuua mtawala Al Mutasim Billah na kukomesha kabisa utawala wa kizazi cha Bani Umeya uliotawala maeneo mengi ya ulimwengu wa Kiislamu kwa kipindi cha miaka 37. Katika unyama huo mkubwa, Holagu Khan alifanya ukatili mkubwa na kuua nusu ya watu wasiokuwa na hatia wa mji wa Baghdad. Hulagu Khani pia alichoma moto nyumba na majengo mengi ya kihistoria ikiwemo maktaba kubwa ya Baghdad na idadi kubwa ya vitabu vyenye thamani kubwa vya maktaba hiyo viliteketea au kutumbukizwa katika mto Tigris. Katika siku kama ya leo miaka mia mbili kumi na sita iliyopita aliaga dunia Sheikh Jafar Kashiful Ghita, msomi na faqihi mtajika wa Kiislamu. Alizaliwa Najafu huko Iraki na kuanza kujihusisha na masomo ya dini katika kipindi cha utotoni. Awali alisoma masomo ya msingi kwa baba yake na kisha baadaye akahudhuria masomo kwa wanazuoni wakubwa wa zama hizo kama Said Mahdi Bahrul Ulum. Baadaye Shekh Jafar Kashful Ghitaa alianza kufundisha na kuandika vitabu na kufanikiwa kulea wanafunzi wengi na vilevile vile kuandika vitabu vingi katika nyanja mbalimbali. Miongoni mwa vitabu muhimu vya msomi huyo mkubwa wa Kiislamu ni kile cha Kashful Ghitaa. na miaka 35 iliyopita katika siku kama ya leo aliaga dunia Ayatullah Sheikh Salman Khaqani. Alizaliwa mwaka 1293 hijria shamsia katika moja ya miji ya kusini mwa Iran. Baada ya kupitisha kipindi cha utotoni, akiwa na umri wa miaka 13, alihamia katika mji wa Najaf Al Ashraf kwa ajili ya kusoma masomo ya dini. Akiendelea na masomo yake, Sheikh Salman Khaqani hakuacha kujihusisha na harakati za kijamii kisiasa, na katika medani ya fasihi. Uh, katika kipindi cha miongo mitatu ya kuishi kwake katika mji wa Horamshar huko kusini magharibi mwa Iran, mwanazuoni huyo alikuwa chimbuko la uongofu wa watu na kufanikiwa kutoa huduma zenye thamani kubwa. Baada ya vita vya miaka minane vilivyoanzishwa na utawala wa Bath wa Iraki dhidi ya Iran, nyumba ya mwanazuoni huyo ilikuwa kimbilio la watu waliokuwa na uhitaji. Nam, hapa ni Teheran, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nisome baadhi ya maoni kwa muhtasari sana tu. Bwana Juma Jafar Sagai wa Musoma, Tanzania, umeandika najiuliza, iwapo wanaofanya fujo waliokuwa wanafanya fujo huko Iran wangekuwa wengi kiasi kidogo tu, japo kama nusu ya hao waliojitokeza katika maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, sijui dunia magharibi leo ingekuwaji kwa makelele yao Allah na kuomba ilinde Iran na mapinduzi ya Kiislamu. Hao watu wachache sana, lakini nchi za magharibi za kikoloni zimelikuza sana kupindukia suala la, la machafuko hayo. Bwana Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, unasema shukran. Bwana Sherali Fazel wa Dar es Salaam, Tanzania, unasema tunawauliza wa wafaransa kwa nini wanawakandamiza wananchi wao ambao wanaandamana kwa amani. Ni swali hilo kutoka kwa Sherali Fazli wa Dar es Salaam, Tanzania. Na hizo ni katika siasa za kindumakuwili za nchi za magharibi ambazo zenyewe zina machafuko ya kila siku, lakini zinajifanya kutoyaona. Bwana msikilizaji huyu ni Sugu wa Gilgil ameandika shukran, nasi tunakushukuru sana. Muhtasari wa habari za dunia. Wapenzi wasikilizaji, Sultan Haitham bin Tarik al Said wa Oman amemwandikia barua rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kuhimiza ushirikiano zaidi baina ya Teheran na Maskat. Hayo yamekuja katika hali ambayo ushirikiano wa pande mbalimbali, ukiwemo kibiashara, baina ya Iran na Oman umenawiri sana. Waislamu nchini Uganda wakiongozwa na mufti mkuu wa nchi hiyo wamewaombea dua wahanga wa, wa mitetemeko mikubwa ya ardhi iliyotokea katika nchi za waislamu za Uturuki na Siria. Msafara wa misaada wa Lebanon chini ya jina la kampeni ya huruma kwa watu waliohasiriwa na mitetemeko ya ardhi nchini Siria unaelekea kwenye maeneo hayo hivi sasa kuwasaidia. Shambulio la anga lililofanywa na wanajeshi wa Somalia limeangamiza magaidi 12 wa Shabab. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 Ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anuani yetu ya intaneti ni Parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tuna kushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.