Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Atutauba aya ya ishirini na nane hadi ya ishirini na tisa Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, hakika washirikina ni najisi, kwa hivyo wasiukaribie huo msikiti mtukufu baada ya mwaka wao huu. Na kama mkihofia umaskini basi karibuni hivi, Mwenyezi Mungu atakutajirisheni kwa fadhila zake akipenda. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hekima. Piganeni na wale wasiomwamini Mwenyezi Mungu wala siku ya mwisho, wala hawaharamishi alivyoviharamisha Mwenyezi Mungu na mtume wake, wala hawashiki dini ya haki miongoni mwa wale waliopewa kitabu. Piganeni nao mpaka watoe kodi kwa hiari yao hali wametii. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Masaa alkher, mpenzi msikilizaji, na tumai umekuwa na mchana mwema na jioni yako inakuendea vyema. Karibu katika matangazo haya ya jumapili usiku ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran studioni. Kuendesha matangazo haya ni mimi Husein Hasan nikiwa na wengi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuendelea taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa na katika safu ya vipindi tumekuandalia Uislamu chaguo Langu, hekaya za aya na vilevile vile tutakuwa na dua ya mwezi Rajab. Ni kukumbusha kwamba mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, lakini vilevile vile, mpenzi msikilizaji, hususan wasikilizaji wetu wa Tanzania, wanaweza kutupata kupitia masafa ya FM kupitia Redio Maarifa. Hali kadhalika, unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya Pars Today ir mkwaju sw. Ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari alama ya kujumlisha wa plus 98 90 35 06 54 87. Imetimia saa moja na nusu magharibi hapa jijini Teheran, sawa na moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa tupate vidokezo Katibu mkuu wa harakati ya Jihadul Islami ampongeza kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kwa mnasabu wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Wanajeshi kumi wauawa katika shambulizi la kigaidi kwenye mpaka wa Naija na Mali. Na shirika la haki za binadamu la Ulaya la kosoa unyanyasaji wa Brazil dhidi ya wakimbizi, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Katibu mkuu wa harakati ya Jihadul Islami ya Palestina, Ziad Annakhala, amemtumia ujumbe kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Ali Khamenei, akimpongeza kwa mnasaba wa kutimia miaka 44 ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Annakhala amesisitiza katika ujumbe wake kwamba mapinduzi ya Kiislamu yalibadilisha sura ya eneo la magharibi mwa Asia na kuacha taathira kubwa duniani kote, sambamba na kuathiri sera na siasa za dunia. Amesisitiza kwamba na hapa na nukuu, kutokana na ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran haki ilipata anwani yake, wapigania uhuru wakapata nguzo na kimbilio, na kwamba mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalipeperusha bendera ya watu wote wanaopigania uhuru, mwisho wa kunukuu. Katibu mkuu wa harakati ya Jihadu Lislam ya Palestina amesema katika ujumbe wake kwamba mapinduzi ya Kiislamu yamekuwa nguzo imara na muungaji mkono mkubwa kwa wananchi wa Palestina wanaopigana jihadi na wanaoendelea kudhulumiwa na kuongeza kwamba taifa letu la Palestina na mapambano yake ya ukombozi yameimarika zaidi hii leo kuliko wakati mwingine wowote wa licha ya changamoto zote, na licha ya uungaji mkono na msaada ambao adui wa kizayuni anaopata kutoka Marekani na magharibi. Ziada Nahla ameendelea kusema kwamba hii leo tunakaribia ushindi, Mwenyezi Mungu akipenda, licha ya kuzingirwa na mabeberu. Mujahidina wetu katika ardhi yote ya Palestina wanaonyesha ushujaa katika makabiliano yao na vikosi vya Wazayuni. Amesisitiza kuwa viongozi wa utawala ghasibu wa Israel sasa wanazungumza kwa wasiwasi juu ya uwezekano wa kuangamizwa na kutoweka utawala huo. Mamilioni ya Wairani hiyo jana walishiriki katika sherehe za ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ili kusisitiza tena mshikamano wao mkubwa, kizazi baada ya kizazi, na thamani za mapinduzi ya Kiislamu, wakipeperusha bendera ya Uislamu na kuzidisha matumaini ya kupata ushindi watu wote wanaokandamizwa na kudhulumiwa duniani. Mbali na hayo wizara ya ulinzi ya Niger imetangaza kuwa wanajeshi wasiopungua kumi wameuawa katika shambulio la kundi la kigaidi huko kusini magharibi mwa nchi kwenye mpaka wa Mali. Taarifa iliyotolewa na wizara ya ulinzi ya Niger imesema kwamba idadi ya wahanga wa mashambulizi ya Ijumaa iliyopita ya kundi la kigaidi huko Talaberi, kusini magharibi mwa nchi kwenye mpaka wa Mali, huenda ikaongezeka. Taarifa hiyo imesema wanajeshi hao walikuwa wakishika doria katika sehemu ya kaskazini ya idara ya Banibangu walipovamiwa na kundi la magaidi wenye silaha taarifa hiyo imeongeza kwamba wanajeshi wengine kumi na watatu wamejeruhiwa na watu kumi na sita wametoweka katika shambulio hilo la kigaidi. Mashambulizi ya kwanza ya kigaidi nchini Naija yalitokea mnamo Mei mwaka elfu mbili kumi na tatu kwa milipuko miwili ya kujiripua kwa mabomu katika kambi ya kijeshi na mgodi wa madini katika eneo la Agadez kaskazini mwa nchi hiyo, karibu na mipaka ya Algeria na Libya. Hali ilikuwa mbaya zaidi hasa mwaka elfu mbili kumi na tano kutokana na mashambulizi ya kundi la Boko Haram huko Difa, kusini mashariki mwa Naija karibu na mpaka wa Nigeria. Mnamo mwaka elfu mbili kumi na saba mikoa ya Tahawa na Tilaberi inayopakana na Mali ilisumbuliwa na machafuko kutokana na mashambulizi yaliyohusishwa na makundi ya kigaidi yanayoendesha shughuli zake huko kaskazini mwa Mali. Katika hatua nyingine, afisa wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon amekosoa vikali hatua ya kimaonyesho ya Marekani iti ya kutenga msaada kwa ajili ya waathiriwa wa tetemeko la ardhi nchini Siria na Uturuki na kutangaza kuwa kiasi cha fedha za msaada huo uliotangazwa na Washington baada ya kukosolewa sana kwa kuzuia misaada kwa waathiriwa wa tetemeko la ardhi ni sawa na siku moja ya wizi wa mafuta unaofanywa na Marekani kwenye visima vya mafuta vya kaskazini mwa Siria. Ni baada ya Marekani kutangaza kwamba imelegeza baadhi ya vikwazo vya Siria kwa siku 180 ili kuwezesha miamala ya kupelekea, au ya kupeleka misaada kwa waathiriwa wa mitetemeko ya ardhi. Marekani imelazimika kufanya hivyo kutokana na mashinikizo ya kikanda na kimataifa na kutokana na maafa makubwa ya watu waliokumbwa na mtetemeko wa ardhi nchini Siria. Shekh Hasan al Baghdadi, mjumbe wa baraza kuu la Hizbullah, amesema kwamba eneo la magharibi mwa Asia linapitia hali mbaya kutokana na mzingiro wa Marekani na baadhi ya tawala za kiarabu zinazofuata amri na matakwa ya nchi hiyo. Amesema wamarekani wanataka kuyaua kwa njaa mataifa ya eneo hilo, na hii inafichua sura ya kigaidi ya Marekani ambayo haitambui ubinadamu wala kuthamini haki za binadamu. Awali mjumbe wa baraza kuu la Hizbullah Shekh Nabil Kauk alikuwa amekemea hatua ya Marekani ya kuzuia msaada wa dharura kwa watu waliopatwa na janga la mtetemeko wa ardhi nchini Siria na kusema kuwa kuzuia misaada ya kibinadamu kwa waathirika hao ni janga kubwa zaidi kuliko hata janga la tetemeko la ardhi, kwani kuna maelfu ya watu walionaswa chini ya vifusi na wanahitaji usaidizi wa haraka, na ucheleweshaji wa misaada hiyo una maana ya vifo zaidi. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Hali kadhalika tunasikika moja kwa moja kupitia Redio maarifa ya huko Tanga, Tanzania, kupitia mawimbi ya miamoja na tano nukta tatu ukiwa Tanga, tisini na tisa nukta moja Lindi, miamoja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, miamoja na nne nukta moja Mtwara, tisini na tisa nukta moja Singida, miamoja na nne nukta tano Tabora, na miamoja na tano nukta tisa Shinyanga na Kahama. Tukisogea mbele afisa wa wizara ya afya ya serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen ameonya kuwa zaidi ya wagonjwa elfu tano wa figo wako katika hatihati hati ya kufariki dunia kutokana na ukosefu wa dawa. Msemaji wa wizara ya afya ya serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen, Anis Al Asbahi, amesema kwamba dawa na vifaa vya kusafisha damu vinakaribia kuisha na kwamba hawana akiba ya kutosha katika vituo vya kusafisha damu. Alasbahi ameongeza kwamba iwapo hawatopokea msaada wa matibabu katika mwezi huu, yani Februari, kiasi kilichopo cha dawa hakitaweza kukidhi mahitaji hadi mwezi ujao wa Machi, na kwamba wakati huo Yemen itakabiliwa na maafa makubwa ambayo yanatishia maisha ya maelfu ya wagonjwa wa figo. Alasbahi amesema kwamba wagonjwa wa figo wanahitaji kuendelea na vikao vya tiba ya kusafisha damu na kuongeza kuwa mia tano kati yao wanahitaji kupandikizwa figo. Msemaji wa wizara ya afya ya serikali ya ukovu wa kitaifa ya Yemen amekosoa nafasi ya shirika la afya duniani WHO kuhusu maafa ya wagonjwa wa figo wa Yemen na kusema, mwanzoni mwa mwaka jana tuliomba kupatiwa dawa kwa ajili ya wagonjwa wa figo, lakini baada ya kungojea kwa mwaka mmoja, tulipokea ujumbe kutoka shirika hilo kwamba tutafute ufadhili wa ndani wa kununua dawa kwa mujibu wa ripoti ya mwezi Novemba ya Umoja wa Mataifa wa Yemen, zaidi ya laki tatu na sabini na saba elfu wameuawa kutokana na uvamizi wa, wa majeshi ya muungano wa kiarabu unaoongozwa na Saudi Arabia katika kipindi cha miaka minane iliyopita. na shirika la kutetea haki za binadamu barani Ulaya limekosoa maamuzi ya hivyo majuzi ya viongozi wa bara hilo ya kuzidisha sheria dhidi ya wakimbizi. Gazeti la Ujerumani la Die Welt limeandika kuwa Karl Kopp, mkuu wa kanda ya Ulaya wa shirika la haki za binadamu linalosaidia wakimbizi nchini Ujerumani linalojulikana kama Pro Asyl, amekosoa maamuzi ya hivi karibuni ya viongozi wa Ulaya ya kushadidisha sheria dhidi ya wakimbizi na kutangaza kuwa tume ya Ulaya sasa inaundwa na watu wenye misimamo mikali na haki za binadamu hazina nafasi tena katika kamisheni hiyo. Karl Kopp amesisitiza kuwa maazimio haya ni makali, na misingi ya umoja wa ulaya, haki za binadamu, utu wa binadamu na utawala wa sheria havipewi tena umuhimu wote. Tume hii sasa ni chombo cha watu wenye misimamo mikali. Katika mkutano wao wa hivi majuzi mjini Brussels, wakuu wa nchi za ulaya walikubaliana juu ya kuimarisha sheria za ukimbizi ili kukabiliana na wimbi la wakimbizi mkuu wa tume wa Ulaya, Ursula von der Leyen pia alisema katika hotuba yake mjini Brussels kwamba wataimarisha mipaka yao ya nje na kuzuia uhamiaji haramu. Chuki dhidi ya wa wakimbizi na wahajiri zimeshika kasi barani Ulaya, baina ya raia wa kawaida na hata taasisi rasmi za nchi za bara hilo. Katika kampeni za uchaguzi wa rais wa Ufaransa, mgombea mwenye siasa kali za mrengo wa kulia Eric Zemmour, alitangaza waziwazi wazi kuwa watawafukuza malaki ya wahamiaji wa kiafrika iwapo atachaguliwa kuwa rais wa nchi hiyo ya Ulaya. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Hii ni Redio Tehran. Ukiwa nchini Tanzania, mpenzi msikilizaji, unaweza kutusikiliza kupitia kasima wimbi 99.1, ukiwa huko Singida, 104.5 Tabora na 105.9 Shinyanga na kule Kahama. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Habari hizo nilizokusomea unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya Parstoday ir mkwaju sw karibu sasa ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao kwa usiku huu utatupia jicho juhudi tasa za miongo minne za Marekani za kuangusha mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mamilioni ya Wairani jana Jumamosi walishiriki katika maandamano ya maadhimisho ya tarehe 22 Bahman au Februari 11 na kuadhimisha kwa hamasa kubwa miaka 44 ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Wananchi wa Iran walishiriki katika maadhimisho hayo na kusisitiza mshikamano wao mkubwa, kizazi baada ya kizazi, na thamani za mapinduzi ya Kiislamu, wakipeperusha bendera ya Uislamu na kuzidisha matumaini ya kupata ushindi watu wote wanaokandamizwa na kudhulumiwa katika maeneo mbalimbali duniani. Sherehe za mwaka huu za ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran zilikuwa na ladha ya kipekee haswa baada ya kufeli njama kubwa iliyoanzishwa na madola ya kigeni dhidi ya Iran ya Kiislamu katika kipindi cha miezi kadhaa iliyopita, iliyolenga usalama wa ndani na umoja na mshikamano wa taifa kwa kuibua ghasia na kuziunga mkono kupitia vita mseto vya kisiasa, kiuchumi na hujuma ya vyombo vya habari vya Magharibi. Hata hivyo, hujuma na vita hivyo vilishindwa kutokana na mwamko, umakini, kusimama kidete, umoja na mshikamano wa wananchi na hekima ya viongozi wao. Akihutubia hadhara kubwa ya wananchi katika mzunguko wa Azadi jijini Tehran, Rais Ibrahim Raisi alisema kuhusiana na mafanikio yaliyopatikana nchini katika nyuga mbalimbali mbali za sayansi, teknolojia, uchumi, ulinzi, afya na tiba kwamba adui hawezi kuyavumilia maendeleo na hatua ilizopiga Iran. Aidha, alisisitiza kwamba licha ya vitisho na vikwazo mbalimbali, leo hii Iran ya Kiislamu imefanikiwa katika vigezo vya ukuaji thabit wa mitaji, ukuaji wa kiwango cha uwekezaji ukuaji wa uchumi na ukuaji wa vigezo vingine. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeadhimisha mwaka wa 44 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu yaliyopata ushindi mwaka 1979 kwa uongozi wa Imam Ruhollah Khomeini, katika hali ambayo wanasiasa wa Marekani wamewahi kutoa matamshi ya vitisho na majigambo na kudai kuwa mapinduzi haya hayawezi kufikisha miaka 40. John Bolton ambaye amewahi kushika nyadhifa muhimu nchini Marekani, wakiwemo wadhifa wa mshauri wa usalama wa taifa aliwahi kudai kwamba kabla ya mapinduzi haya kufikisha umri wa miaka 40 kundi la kigaidi la munafiqin litakuwa likitawala nchini Iran. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, daima Marekani imekuwa na utendaji wa kihasama na kiuadui dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya ya Iran na kufanya njama kila uchao kwa ajili ya kuondoa madarakani mfumo wa kiislamu unaotawala hapa nchini. Sambamba na hayo, katika kipindi cha miongo minne iliyopita, Marekani imetekeleza siasa za kuishinikiza na kuiwekea vikwazo Iran. Katika kipindi cha uongozi wa rais Donald Trump, vikwazo vya upande mmoja vya Marekani vilifikia katika hatua ya kiwango cha juu kabisa na ambacho hakijawahi kushuhudiwa. Hata hivyo pamoja na njama zote hizo, Marekani imeshindwa kufikia malengo yake haramu. Baada ya kuibuka maandamano miezi michache iliyopita hapa nchini kwa kisingizio cha kifo cha Mahsa Amini, Marekani na waitifaki wake waliona hiyo kama fursa nyingine muhimu ya kuitumia kwa ajili ya kushinikiza mfumo wa kiislamu na pengine hata kuondoa madarakani. Ni kwa msingi huo ndio maana viongozi wa Marekani na washirika wao walijitokeza na kuunga mkono waziwazi wazi wafanya fujo na machafuko hapa nchini, ambapo wachache waliohadaiwa na maadui walikuwa wakiharibu mali za umma na za watu binafsi. Msimamo thabit wa serikali, uungaji mkono wa wananchi na sera za kimukawama za Iran zimeweza kusambaratisha njama zote za maadui, na hiyo jana Iran iliadhimisha miaka arobaini na nne ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu tena kwa mahudhurio makubwa na kuwatangazia maadui kwamba mfumo wa kiislamu nchini Iran ungali una uungaji mkono mkubwa wa wananchi wenye ghera na nchi yao. Hii ni redio Tehran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kufuatilia matangazo haya na vilevile vile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Nisome hapa maoni mawili matatu. Naanzira ujumbe wake, Said Omari anasema yupo Mtwara, Tanzania. Yeye anafuatilia matangazo, ametuandikia. Asante sante sana. Pia Abdallah Ali Makajura anatushukuru kwa kumtumia habari, yupo Tabora, Tanzania. Sheikh Muhamed Mubarak Omar Shahbal, huyu wa Pangani huko Tanga, naye anafuatilia matangazo, anasema hongereni wa Iran kwa Bahman ishirini na mbili na kwa ushindi wa au kwa ushindi dhidi ya maadui ya jamhuri ya kiislamu ya Iran kwa miaka arobaini na nne ya kukataa dhulma na ufisadi kwa jamii ya Iran. Hongereni sana sana sana, wana wa Iran. Asante sana, Shahbal, ukiwa hapo Pangani, Tanga, Tanzania. Nitamatisha na ujumbe wake Kipala MC Bulemela, yupo Kirumba, Mwanza, Tanzania. Anasema haya, naona katutumia ujumbe kadhaa, lakini nisome tu ujumbe mmoja hapa. Anasema pole zetu ama poleni ndugu zetu kule Msumbiji kwa kadhia ya mafuriko nchini mwenu, tunawatakia Mwenyezi Mungu anusuru, anasema Msumbiji, kutokana na kadhia hii, na inyeshe kwenu mvua nzuri isiyo na madhara yoyote yale. Asante sana, Kipala MC Bulemela, ukiwa hapo Kirumba, Mwanza, Tanzania. Uislamu chaguo langu. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu, wapenzi wa sikilizaji. Hisia ya kutafuta ukweli daima iko katika fitra au maumbile asili ya kiroho ya mwanadamu. Wanasaikolojia wanaita hisia hiyo kuwa ni hisia ya kupeleleza na wanaamini kuwa iwapo hisia hii itastawi itamfanya mwanadamu kuujua ulimwengu wa uhakika au ukweli. Katika makala yetu ya leo ya Uislamu Chaguo Langu, tutamwangazia mtu ambaye aliweza kupata njia ya haki kutokana na nishati ya ndani ya nafsi yake iliyomhimiza kuutafuta ukweli. Katika kipindi chetu cha leo tutamwangazia Mmarekani aliyesilimu na kuamua kufuata nuru ya Uislamu maishani. Karibuni kujiunga nasi hadi mwisho. oh Afra Ashaibani ni mwanamke mmarekani aliyechagua jina lake hilo baada ya kusilimu. Anasema kabla ya kushuhudia mabadiliko ya kimsingi katika maisha yake alikuwa tayari anavutiwa na masuala ya kidini, na hivyo ndio kwa sababu aliamua kujiunga na kitivo cha Ukristo katika chuo kikuu cha Michigan, ambapo akiwa hapo alipata fursa ya kujuana na wanafunzi kutoka maeneo mbalimbali. Bi Ashaibani anafafanua zaidi kuhusu kipindi hicho cha maisha yake kwa kusema, mwenzangu katika chumba cha bweni alikuwa msichana mwanaharakati aliyekuwa na shughuli nyingi sambamba na masomo ya chuo kikuu, na alikuwa akijuana na wanafunzi wote katika bweni. Siku moja, tulienda pamoja naye kuwatembelea wanafunzi wa kike ambao walikuwa wametoka nchi za mashariki ya kati. Tokea wakati huo tulijenga urafiki na nilikuwa nikiwatembelea katika wakati wangu wa mapumziko. Hilo liliendelea hadi wakati mmoja nikiwa mapumzikoni, e, katika msimu wa joto, rafiki yangu tuliyekuwa naye chumba kimoja bwenini alinipigia simu na kunishangaza kwa maneno yake aliniambia kuwa yeye sasa ni Muislamu nilikuwa nampenda sana rafiki yangu na hivyo nilisikitika kusikia habari hiyo. Nilimwandikia barua na kujaribu kumshawishi abatilishe uamuzi wake wa kusilimu, lakini sikufanikiwa. Kutokana na hilo, niliamua kuanza kufanya utafiti kuhusu Uislamu ili nifahamu chanzo cha uamuzi wake huo. Vitabu vingi nilivyovisoma vilikuwa vimeandikwa na wasiokuwa Waislamu, na hivyo vilikuwa na upotoshaji mwingi ambao hata ulinifanya niuchukie zaidi Uislamu. Kipindi hicho ndipo nilipokuwa na hivyo nilimwomba mume wangu anisaidie katika kazi hiyo ili kwa dhana yangu eti nimwokoe rafiki yangu aliyekuwa amepotea. Bia Shaibani anabainisha alivyoshangazwa na mume wake wakati wa utafiti wake kuhusu Uislamu kwa kusema, baada ya muda nilikumbwa na mshangao mwingine mume wangu ambaye pia alikuwa amesoma dini kwa kifupi katika chuo kikuu. Kadiri alivyoendelea kufanya utafiti kuhusu Uislamu, alibadilisha dhana yake potofu kuhusu dini hiyo. Kwa maneno mengine, ni kuwa mume wangu naye alikuwa anataka kuwa Mwislamu, baada ya muda mrefu alisilimu. Kile ambacho kilinibainikia ni kuwa mume wangu naye alikuwa tayari ameshaanza kufanya utafiti kuhusu Uislamu hata kabla sijamuomba anisaidie katika utafiti wangu. Bi Ashaibani anasema sasa watu wake wawili wakaribu, walikuwa, wa karibu walikuwa wameshakuwa Waislamu, lakini pamoja na hayo walijaribu kumshawishi mume wake atupilie mbali uamuzi wa wake wa kusilimu. Anasema, nilimwonyesha mume wangu vitabu ambavyo nilikuwa nimesoma kuhusu Uislamu na kumwambia kamwe siwezi kuuamini Uislamu. Mume wangu alivyoangalia vitabu hivyo na kusema baadhi wanaandika vitabu vyenye lengo la kuchafulia jina Uislamu na hata baadhi ya waandishi wa Uislamu hawaakisi ukweli wa mambo kuhusu Uislamu. Aliniambia kuwa iwapo nataka kuujua Uislamu napaswa kufanya utafiti wangu kwa kutegemea vitabu asili vya Kiislamu ambavyo vimeandikwa na wataalamu wa Uislamu au watu wasiopendelea upande wowote. Bi Shaibani anafafanua zaidi kuhusu kisa cha maisha yake ya kuelekea katika Uislamu kwa kusema, kutokana na kuwa sikuwa nataka kutumia njia isiyo ya kimantiki, niliamua kusoma baadhi ya vitabu vilivyoandikwa na wataalamu halisi wa Uislamu. Hapo ilinibainikia kuwa kuna tofauti kubwa baina ya vitabu kuhusu Uislamu ambavyo vimeandikwa na wataalamu halisi wa Uislamu na vile vilivyoandikwa na watu wenye uhasama dhidi ya Uislamu. Nukta ambayo ilinishangaza zaidi ya yote ni namna ambavyo mume wangu alivyobadilika na kuwa bashasha baada ya kuwa Muislamu. Alipokumbatia Uislamu, alibadilika na kuwa mwenye hulka bora, mkarimu, na mtu mwenye kuwajibika zaidi. Wakati alipokuwa akisimamisha sala, alikuwa mnyenyekevu, mwenye furaha na nishati. Nilitaka kujua ni nukta gani katika mafundisho ya Kiislamu iliyopelekea mwanadamu kubadilika kiasi hiki. Bia Shaibani anabainisha zaidi kuhusu nukta zilizomvutia katika Uislamu kwa kusema, nilivutiwa na nukta hii kuwa katika Uislamu kuna mfungamano baina ya kujifunza na vitendo. Wakati nilipozingatia kwa kina, niligundua kuwa sheria za Kiislamu ni kama jedwali ambalo, likiwa halijajazwa, huwezi kupata taswira kamili, lakini wakati kila kitu kinapokuwa mahala pake, basi huwa linavutia sana. Hata hivyo, nilijiuliza ni vipi ningeweza kuziba na kutupilia mbali kiburi changu na kukiri ukweli huu. Nilikuwa nimemsumbua sana mume wangu na pia nilikuwa nimemkosea rafiki yangu heshima kwa ajili ya uamuzi wake wa kusilimu. Ilikuwa vigumu kwangu mimi kukiri kuwa nilikuwa nimekosea. Akili yangu pia ilikiri kuwa kiburi cha mwanadamu humzuia kustawi, na iwapo ataweka kiburi na ghururi yake kando, basi hakuna shaka atafikia ubora na ustawi. Hatimaye niliweza kuidhibiti nafsi yangu. Nilimpa mume wangu na rafiki yangu bishara njema kuwa mimi pia nilikuwa nimepata taufiki ya kuitambua njia ya haki na kuukubali Uislamu maishani. Kwa hakika Mume wangu pamoja na rafiki yangu hawakuamini uamuzi nilokuwa nimeuchukua, na walikuwa na furaha tele isiyo na kifani. Baada ya kusilimu, nilitamani kuwa ningekuwa nimeukubali Uislamu tokea awali, ili niweze kunufaika na saada hii mapema zaidi. Kadiri ninavyofanya utafiti kuhusu Uislamu ndiyo ninavyomjua Mwenyezi Mungu vizuri zaidi. Mwenyezi Mungu kama muumba wa ulimwengu ana ujumbe kwangu na ujumbe huo ni kuwa nijikurubisha zaidi naye na nimpende zaidi. Maneno hayo mlioyasikia ni kauli ya Elizabeth Edwards kutoka Marekani. Ee pia aliweza kuipata nuru tukufu ya Uislamu kutokana na taathira nzuri ya jamaa yake wa karibu ambaye ni Muislamu. Bi Elizabeth anafafanua zaidi kuhusu alivyokumbatia Uislamu kwa kusema, nilikuwa na shangazi yangu ambaye alikuwa amesilimu, aliyokumbatia Uislamu miaka mitano kabla mimi sijasilimu. Alizungumza nami kuhusu Allah subhanahu wataala, na Uislamu nilivutiwa sana na mazungumzo yake, lakini sikuwa nimeamua kusilimu, kwani huo ulikuwa ni uamuzi mkubwa wa kuchukua, na pia nilikuwa nasoma katika chuo cha Kikatoliki. Lakini jambo ambalo lilifanya ni uchukulia kwa uzito wa Uislamu ni kuwa shangazi yangu alikuwa mmoja kati ya wafuasi wa Malcolm X. Wakati alipozungumza uh, kumhusu Malcolm X, nilipata nishati na mabadiliko yasiyo ya kawaida. Hii ni kwa sababu Malcolm X aliweza kuhubiri dhidi ya ubaguzi wa rangi baada ya kupata ilhamu kutoka katika mafundisho ya Kiislamu. Alipambana dhidi ya ubaguzi na dhuluma katika jamii ya Marekani. Moyo wa kupinga dhuluma wa Malcolm X ni jambo ambalo linivutia zaidi katika Uislamu. Alikuwa akisema, Uislamu unatuamuru kupambana na dhuluma na iwapo tutawashinda madhalimu basi Allah subhanahu wa ta'ala atakuwa radhi. Mimi nilifikia natija kuwa Uislamu ni dini ambayo inaweza kuniletea utulivu. Hivi sasa nasoma vitabu mbalimbali vya mbali Uislamu kwa lugha ya Kiingereza. Moja ya vitabu hivyo eh, ni kitabu kuhusu kuijenga nafsi ambacho kimeandikwa na Ayatollah Ibrahim Amini. Ni kitabu kizuri sana na na wanasihi Waislamu na wasokuwa Waislamu kukisoma. Aidha na wanasihi watu wote wasome Qur'ani tukufu na vitabu vingine kuhusu Uislamu kwani watapata miongozo ya kipekee kuhusu maisha. Ya Mustafa, ya imama, al Hekaya za Aya. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Hamjambo na karibuni kuwa nasi tena katika sehemu ya sita ya kipindi hiki cha Hekaya za Aya kinachosimulia sababu za kuteremshwa aya za Qur'ani tukufu. Leo tutatupia jicho sababu ya kuteremshwa aya za 142 Yahdi man yashau ila siratin mustaqim, wapumbavu miongoni mwa watu watasema, nini kilichowageuza kutoka kibla chao walichokuwa wakikielekea? Sema, mashariki na magharibi ni ya Mwenyezi Mungu, humwongoa mtakaye kwenye njia iliyonyoka. Ilikuwa usiku wa manane wakati Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam alipokuwa akiitazama mbingu kwa huzuni. Usiku huo kama zilivyokuwa usiku zilizotangulia, alitoka nje ya nyumba na kutazama angani. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikuwa kana kwamba anasubiri jambo muhimu. Tangu alipopewa utume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, na hali zake alikuwa akiwalingania watu kumwabudu Mungu mmoja, na daima alipambana dhidi ya ibada ya masanamu. Msikiti wa haramu ya Makka hususan al-Kaaba ulikuwa umejaa masanamu ya aina mbalimbali mbali. Kwa sababu hiyo Waislamu, kama walivyokuwa wakifanya Mayahudi na Manaswara, walikuwa wakiswali kuelekea Baitul Mukadas ili waepuke kabisa kuelekea kwenye masanamu wakati wa ibada zao. Kwa utaratibu huo walijitenga na safu za washirikina wa Makka. Alipokuwa Makka, Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, alikuwa kiswali kwa namna ambayo Alkaba ilikuwa mbele yake katika upande unaoelekea Baitul Mukadas. Hata hivyo, haikuwezekana kufanya hivyo tena baada ya Mtume kuhamia Madina, na alikuwa kiswali kwa kuelekea Baitul Mukadas pekee. Kuswali kwa Waislamu wakielekea upande wa Baitul Mukadas kulikuwa sababu ya kuwepo umoja na mshikamano baina ya dini tatu kuu za wakati huo. Lakini baada ya maendeleo makubwa ya Uislamu, viongozi wa Kiyahudi ambao hawakutaka kuukubali ukweli wa dini hiyo ya mwenyezi Mungu, walianza kufanya njama za kuwadhoofisha Waislamu. Walitumia suala hilo la Waislamu kuswali wakielekea Baitul Muqadas kama kisingizio cha kuibeza dini ya Uislamu, na walikuwa wakisema, kuswali huku mkielekea Baitul Muqadas ni uthibitisho wa usahihi wa dini ya Kiyahudi. Walikuwa wakisema kwa lugha ya kejeli kwamba Muhammad anadai kwamba amekuja na dini kamili na inayojitegemea na kwamba sheria yake imefuta sheria za dini za hapo kabla, ilhali yeye hana kibla na anaswali kwa kutumia kibla cha jamii ya Mayahudi. Ijapokuwa maneno haya yalikuwa yakimkera sana mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, lakini alikuwa kitii na kutekeleza amri ya Allah subhanahu wataala, huku akisubiri maamrisho yake mengine. Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam alikuwa amemaliza rakaa ya pili ya swala ya dhuhuri katika msikiti wa kitongoji cha Bani Salima, kaskazini magharibi mwa Madina, wakati malaika Jibril alaihi ssalam alipomjia na kusoma aya ya 144 ya suratu lbaqara inayosema Wa inna lladhina utul kitaba laya'lamuna annahu alhaqqu min rabbihim wama Allahu bighafilin amma ya'maluna, Kwa yakini tunaona unavyogeuza geuza uso wako mbinguni basi tutakuelekeza kwenye kibla ukipendacho elekeza uso wako upande wa msikiti mtakatifu. Na popote mnapokuwa zielekezeni nyuso zenu upande huo, na hakika wale waliopewa kitabu wanajua kwamba hiyo ni haki tokayo kwa mola wao na Mwenyezi Mungu si mwenye kughafilika na yale wanayoyatenda. Wakati huo malaika Jibril alishika mkono wa Mtume na kumwelekeza upande wa Alkaaba. Waislamu waliokuwa wakiswali jamaa nyuma ya mtukufu Mtume pia walielekeza nyuso zao upande wa Alkaba. Kwa utaratibu huo ni kwamba awali Mtume alianza swala hiyo ya dhuhuri akielekea upande wa Baitul Muqaddas na akaimaliza ibada hiyo akiwa anaelekea Alkaba iliyopo Maka. Suala la kubadilishwa mwelekeo kwa daraja 160 kutoka upande wa Baitul Muqaddas na kuelekeza uso upande wa Alkaba ndani ya swala ni miongoni mwa masuala muhimu ya tukio hilo. Ala kuli hal, tangu wakati huo Alkaba ilitangazwa kama kibla cha kujitegemea cha Waislamu. Msikiti wa kitongoji cha Bani Salima bado upo hadi sasa katika mji wa Madina na unajulikana kama msikiti wa Dhulqiblatain. Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alikuwa akiipenda sana Alkaba na alikuwa akisubiri itangazwe kuwa kibla kwa sababu alkaaba ilikuwepo kabla ya Nabi Ibrahim Alkhalil alayhi ssalam, katika zama za Nabi Adam alayhi ssalam. Qurani Tukufu inasema: hakika nyumba ya kwanza waliyowekewa watu kwa ajili ya ibada ni ile iliyoko Bakka iliyobarikiwa na yenye uongovu kwa walimwengu wote. Kwa msingi huo nyumba ya Alkaba ni kitovu cha kale zaidi cha tauhidi na ibada ya Mwenyezi Mungu mmoja na ilikuwa ikithaminiwa na kuheshimiwa na watu wote wa Bara Arabu. Nabi Musa Kalimullah aliifanya Baitul Makdis kuwa kibla kwa amri ya Mwenyezi Mungu ili kuokoa msikiti wa Al-Aksa kutokana na ushirikina na upotofu. Kwa hivyo Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam alijua kwamba Baitul Muqaddas ni kibla cha muda cha Waislamu na alitamani kwamba kibla kikuu na cha mwisho kingeainishwa mapema, lakini kwa vile mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salam, alisalimu amri kikamilifu kwa Mwenyezi Mungu, hakuthubutu hata kueleza wazi hamu yake na zaidi alidhihirisha shauku na hamu yake kwa kutazama mbinguni na kusubiri jambo muhimu la kushuka malaika wa wahi kwa amri ya kubadilishwa kibla. Wapenzi wasikilizaji, ahlulkitab, yaani Mayahudi na Manaswara walikuwa wamesoma katika Taurati na Injili kwamba Mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu ataswali akielekea kwenye kibla mbili, na hii ilikuwa miongoni mwa alama za Mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu. Hata hivyo, badala ya kulitambua suala hilo la kubadilishwa kibla kuwa ni alama ya ukweli wake kama Mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu na kumwamini, walilitumia kama msingi wa kuuangamiza Uislamu, na ili kuzua shaka miongoni mwa Waislamu wapya, walikuwa wakisema kama kibla cha anza kilikuwa sahihi, kwa nini kimebadilishwa? Je, yeah? Itakuwaje kwa wale walioswali wakielekea kwenye kibla cha kwanza? Ikiwa kibla chenu cha awali ni batili, basi swala zenu mlizoziswali mkielekea Baitul Muqaddasi ni batili, na ikiwa kibla chenu cha kwanza kilikuwa sahihi, basi hatua yenu mpya ya kuelekea Alkaba ni batili na si sahihi, na swala zenu za sasa ni batili. Hali iliendelea hivyo hadi kundi la wanachuoni wakiyahudi walipowaambia wafuasi wao wa kibla cha Baitul Muqadasi na kuipinga amri ya kuelekea upande wa Alkaba, wakisema kama wanavyonukuliwa na aya ya 72 ya Suratu Ali Imrani kwamba, na kikundi katika watu wa kitabu walisema yaaminini yale walioteremshiwa wenye kuamini mwanzo wa mchana na yakataeni mwisho wake, huenda wakarejea na kuacha Uislamu ili kuwakosoa na kuwakejeli Waislamu. Makafiri wa kikuraishi pia walikuwa wakiwaambia waislamu na mtume wa Mwenyezi Mungu kwamba kwa nini uliacha Alkaba ambacho ni kibla cha waarabu na wazee wetu na ukaswali kuelekea Baitul Muqadas na sasa umeelekea tena kwenye Alkaba? Wakati huo huo, baadhi ya wa waislamu waliokuwa na imani dhaifu hawakukuona kubadilishwa kibla kuwa na manufaa ya kisiasa, hivyo walipendekeza kwa mtume mtukufu kwamba aachane na hatua hiyo. Wakati huo ndipo ilipoteremshwa aya ya 142 ya 42 ya Suratul Baqara ikisema: wapumbavu miongoni mwa watu watasema, nini kilichowageuza kutoka kibla chao walichokuwa wakikielekea? Sema mashariki na magharibi ni ya Mwenyezi Mungu, yeye humwongoa mtakaye kwenye njia iliyonyooka. Kwa aya hii Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala alijibu na kubatilisha maneno ya wale waliodhani kwamba Baitul Maqdis ni tukufu zaidi kuliko Al-Kaaba, hivyo bora iwe ndiyo kibla siku zote, kwa sababu ilikuwa ardhi ya mitume wa Mwenyezi Mungu na yeye Mola muumba ameitukuza na kuipa utukufu mahsusi na akasema kwamba sehemu na maeneo yote ni mali ya Mwenyezi Mungu na hulipa kila eneo heshima na adhama wakati wowote wa anapotaka kwa mujibu wa masilahi na hekima yake. Alkaaba siku zote ilikuwa ikiheshimiwa na jamii ya Waarabu, na kuifanya kibla katika hali kama hiyo kungewaridhisha sana Waarabu kwa ujumla na kuwahamasisha kuukubali Uislamu na imani ya tauhidi. Na hapakuwa na lengo la juu zaidi kuliko kuwavutia washirikina walioachwa wa na msafara wa ustaarabu kwenda kwenye imani ya Uislamu na baadaye kueneza dini hiyo katika maeneo mengine ya dunia kupitia kwao. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anasema kuhusu sababu ya kubadilishwa kibla kwamba, na hatukukifanya kibla ulichokuwa nacho ila tupate kumjua yule anayemfuata mtume na yule aliyegeuka akarejea nyuma. Kwa hivyo kubadilishwa kibla kulikuwa na lengo jingine ambalo ni majaribu na mtihani wa kutofautisha waumini wa kweli na wale waliodai kuwa na imani ambao hawakuwa wa kweli katika madai yao. Ni dhahiri kwamba ilikuwa vigumu kwa wale walioitambua nyumba ya Al-Kaaba kuwa rasilimali ya kiroho ya jamii na kabila lao kuswali wakielekea Baitul Muqaddas, na vilevile vile ilikuwa shida na vigumu kwao kuswali wakielekea Al-Kaaba badala ya Baitul Muqaddas baada ya kuzoea kibla hicho cha kwanza. Kwa hivyo, Waislamu walipewa mtihani kwa njia hii ili kuvunja taasubi za kijahilia ukaidi na ubinafsi ndani ya nyoyo zao, na badala yake kuimarisha roho ya utiifu na kusalimu amri kwa Mwenyezimungu subhanahu wataala, na maamrisho yake. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib.ir Mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili radio @irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.