Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, hamtapigana watu waliovunja viapo vyao na wakafungania kumfukuza Mtume, nao ndiyo waliokuanze ni mara ya kwanza? Je, mnawaogopa? basi Mwenyezi Mungu anastahiki zaidi mumwogope, ikiwa nyinyi mmeamini. Piganeni nao Mwenyezi Mungu awaadhibu kwa mikono yenu na wafedheheshe na kunusuni juu yao na avipepoza vifuwa vya Uislamu vifurahi na aondoe joto la ghadhabu lilokuwa katika nyoyo za wao Waislamu. Na Mwenyezi Mungu humwelekea kwa rehema amtakaye, na Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hikima. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Asubuhi njema wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na nakukaribisheni tena katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia uh, itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa ambao unatupia jicho uh, kukiri Umoja wa Mataifa kwamba masuala ya kisiasa yameingizwa katika kadhia ya, ya kutoa misaada uh, kwa waathirika wa tetemeko la ardhi nchini Syria. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi cha mnasaba wa siku ya leo, siku ya kumbukumbu kumbu, uh, ya maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran siku ya leo ambapo uh, mamilioni ya wananchi hapa nchini uh, wanaandamana uh, kuadhimisha mapinduzi ya Kiislamu yaliyotokea mwaka 1979 yakiongozwa na hayati Imamu Ruhullah Khomeini. Kipindi hicho kitafuatiwa na udondoza magazeti ya leo Afrika Mashariki na makala ya leo katika historia. Tutahitimisha matangazo yetu asubuhi hii kwa muhtasari uh, wa habari za dunia. Ni matarajio yangu mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya saa mbili na nusu asubuhi kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni vichwa vya habari muhimu. Wairani leo wanaadhimisha ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini. Sauti za takbira za tanda kote nchini kuanzia jana usiku. <mulia> Meya wa Barcelona avunja uhusiano na serikali ya Israel kuhusu ubaguzi wa rangi na ukatili wa utawala huo. <mulia> FAO imependekeza kwamba mikunde inaweza kutumika kukabiliana na njaa maeneo mbalimbali ya dunia. Na askari wa Israeli wameripotiwa kuua watoto tisa wa Kipalestina tangu mwanzoni mwa mwaka huu pekee. Na sasa ni habari kamili. Wananchi wa Irani leo wanatarajiwa kushiriki kwa wingi katika maandamano ya kuadhimisha miaka 44 ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na kupiga nara dhidi ya Marekani na madola mengine ya kibebero. Leo Jumamosi tarehe 11 Februari inasadifiana na kutimia miaka 44 tangu mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalipopata ushindi mwaka 1979 chini ya uongozi wa Imamu Ruhullah Khomeini. Kuanzia jana usiku sauti za takbira na nara za mauti kwa Marekani na mauti kwa Israel zilisikika juu ya paa za nyumba na misikiti kote nchini, huku vyombo vya moto kama treni, magari na meli zikipiga honi, ikiwa ni ishara ya maadhimisho makubwa ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu yaliyofikia kileleni hii leo. Tarehe 22 Bahman, tarehe 11 Februari, miaka 44 iliyopita, Iran ilikuwa katika siku ya kihistoria itakayokumbukwa siku zote. Siku hiyo wananchi waliokuwa wakipiga takbira na kutoa nara za kimapinduzi wakiongozwa na Ayatollah Ruhullah Khomeini walihitimisha kipindi cha giza totoro katika historia ya Iran kwa kung'oa madarakani utawala wa kidikteta wa Shah Pahlavi. Wananchi wa mapinduzi wa Iran walisimama kidete wakipambana na mizinga na vifaru vya jeshi la Shah na kusabilia nafsi zao kwa ajili ya kusimika utawala wa Kiislamu. Siku hiyo pia wananchi wa mapinduzi walitoa shirika la redio na televisheni la Iran kutoka kwenye udhibiti wa jeshi. Muda mfupi baadaye, lilitolewa tangazo katika redio ya taifa likitangaza kwamba hii ni sauti ya mapinduzi ya Kiislamu sauti hiyo ilitangaza ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na kuporomoka utawala wa kidhalimu wa kifalme uliotawala Iran kwa kipindi cha miaka 2500. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Iran Ibrahim Raisi amesisitiza utayarifu wa Teheran kufikia makubaliano ya haki ya mwisho kwa lengo la kufufua mapatano ya nyuklia ya mwaka 2015 yaliyotelekezwa na Marekani, akisema hata hivyo, Washington na washirika wake wa Ulaya wanajihadaa na walifanya makosa kwa kuamua kuingilia maswala ya ndani ya Iran. Rais Ibrahim Raisi amesema katika chapisho lake kwenye akaunti ya Twitter siku ya Ijumaa jana kwamba Jamhuri ya Kiislamu imeelezea utayarifu wake wa kukamilisha mazungumzo ya kufikia mapatano ya haki tangu miezi kadhaa iliyopita na imeonyesha nia yake njema kufikia lengo hilo ameongeza kwamba hata hivyo Marekani na hivi majuzi nchi tatu za Ulaya ambazo ni Uingereza, Ufaransa na Ujerumani zilidanganyika na kufanya mahesabu yasiyo sahihi. Badala ya kutumia fursa ya mazungumzo, Marekani na nchi tatu za Ulaya ziliingilia masuala ya ndani ya Iran, ameongeza Rais Ibrahim Raisi. Raisi mkwamo wa makubaliano ya nyuklia yaliyo yanayojulikana kama JCPOA kwa kifupi ulianza mwezi Mei mwaka 2018, wakati rais wa zamani wa Marekani Donald Trump alipoiondoa Washington katika makubaliano yaliyofikiwa kati ya Iran na madola yenye nguvu duniani na kuiwekea vikwazo vikali vya kiuchumi ambavyo vinaendelea hadi hivi sasa. Meya wa jiji la Uhispania la Barcelona ametangaza kusimamisha ushirikiano na serikali ya Tel Aviv kutokana na Israel kukiuka haki za watu wa Palestina kwa njia iliyoratibiwa. Ada Colau alitangaza maamuzi hayo katika barua yake kwa waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel benjamin Netanyahu. amesisitiza kwamba jiji hilo litasitisha uhusiano hadi pale Israel itakapoacha ukiukaji ulioratibiwa wa haki za binadamu huko Palestina. Nimeamua kusimamisha kwa muda uhusiano wetu na Israel na taasisi rasmi za huko, ikiwa ni pamoja na makubaliano ya pande mbili na halmashauri ya jiji la Tel Aviv, hadi mamlaka ya Israel itakapokomesha mfumo wa ukiukaji wa haki za watu wa Palestina na kuzingatia kikamilifu majukumu yake kwa mujibu wa sheria za kimataifa, hasa maazimio mbalimbali ya Umoja wa Mataifa. Hatuwezi kukaa kimya, amesema Ada Kulau. Kwa mujibu wa meya huyo wa jiji la Barcelona, uamuzi huo ulitolewa baada ya makundi mia moja na wakazi zaidi ya elfu nne kutia saini ombi la kuvunja uhusiano na utawala haramu wa Israel katika ardhi ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Wizara ya mambo ya nje ya Palestina imekaribisha uamuzi wa Barcelona, ikitoa wito kwa miji mingine kuiga mfano huo na kuchukua hatua sawia. Imebainisha kwamba hatua hizo zitauwekea mashinikizo utawala ghasibu wa Israel ukomeshe ukiukaji wa haki za Wapalestina na uhalifu wake dhidi ya watu wa Palestina, ardhi zao, na matukufu yao ya kitaifa na kidini. Utawala haramu wa Israel umeua maelfu ya Wapalestina wanaopinga kukaliwa kwa ardhi zao Tangu mwaka 1967. Wakati huo huo, wanajeshi katili wa utawala haramu wa Israel wamewapiga risasi na kuwaua Wapalestina 42 wakiwemo watoto 9 tangu mwanzoni mwa mwaka huu. Wizara ya Afya ya Palestina imesema katika ripoti yake mpya kwamba idadi ya wa Wapalestina ambao wameuawa na wanajeshi wa Israel tangu mwanzoni mwa mwaka huu wa 2023 imeongezeka hadi 42 ikiwa ni pamoja na mwanamke mzee na watoto tisa wanane kati yao mwezi januari pekee ripoti hiyo imesema mwaka huu utawala wa israel umefanya jinai nyingi zaidi dhidi ya wapalestina katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu kuliko wakati wa wowote mwingine katika miaka ya hivi karibuni na kuongeza kwamba mwaka mpya hadi sasa umekuwa na madhara makubwa kwa watoto wa palestina Wizara hiyo imeeleza kwamba mwaka jana wapalestina 224 wakiwemo watoto 53 na wanawake 17 waliuawa kwa kupigwa risasi na wanajeshi wa Israel na walowezi wa kizayuni katika ardhi ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu na hivyo kuashiria mwaka 2022 kuwa mwaka mbaya zaidi kwa wapalestina tangu mwaka 2005. Pia imesema wapalestina 8 kati ya waliouawa walikuwa na umri wa chini ya miaka 45, walikuwa na umri kati 45, walikuwa na umri kati ya miaka 11 na 17 108 kati ya miaka 18 na 29 na 27, walikuwa na umri wa miaka kati ya 30 na 39. Katika kipindi cha miezi kadhaa iliyopita, Israel imeongeza mashambulizi katika miji na vijiji vya Palestina inayokaliwa kwa mabavu kutokana na mashambulizi hayo makumi wa Palestina wamepoteza maisha na wengine wengi wamekamatwa au kujeruhiwa. Wakati huo huo, tume ya Palestina ya masuala ya wafungwa imesema Israel imewakamata zaidi ya watoto 50 tangu mwaka 1967. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Tehran. Shirika la Umoja wa Mataifa la Chakula na Kilimo, FAO kwa kifupi, limesisitiza umuhimu wa mikunde si tu kuhimili mabadiliko ya tabia nchi kwa kustahimili ukame bali pia nafasi yake katika kuimarisha lishe kwa wanadamu. FAO imetoa kauli hiyo Februari 10 kwa mnasaba siku ya mikunde duniani. Taarifa ya FAO iliyotolewa Roma nchini Italia, makao makuu ya shirika hilo, inasema ujumbe wa mwaka huu ni mikunde kwa mustakabali endelevu na inataja mikunde kuwa ni pamoja na maharage, kunde, mbaazi, njegere na njugumawe. Ku Dongyu, mkurugenzi mkuu wa FAO, amesema mimea ya jamii ya mikunde inachangia kwa njia mbalimbali marekebisho ya mifumo ya uzalishaji wa chakula na inasaidia kutatua majanga mengi ya dunia. Amesema ni dhahiri kwamba wakati huu ambapo dunia inakabiliwa na changamoto kubwa za chakula na uhakika wa kupata lishe mathalan kutokana na magugu wadudu waharibifu wa mazao na madhara ya mabadiliko ya tabia nchi, mimea ya mikunde inaweza kuwa jibu bora kwa kuwa ni rahisi kupata, inalisha kutosha, na inaweza kuhifadhiwa kwa muda mrefu. Mmea wa mkunde unajenga fursa kwa wakulima wadogo kwa kuwa na faida kubwa kuliko nafaka, amesisitiza afisa huyo wa shirika la chakula duniani FAO. Shirika hilo linaongeza kwamba pindi nafaka zinapandwa baada ya mzunguko wa mikunde mavuno yanaweza kuwa tani moja na nusu zaidi kuliko pale ambapo zao moja linalimwa hilo hilo, miaka nenda miaka rudi. Na huu wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa, ndi wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa uh, utakaotupia jicho suala la kuingizwa siasa katika operesheni za kufikisha misaada ya kibinadamu kwa waathirika wa mtetemeko wa ardhi nchini Siria. Rola Amin, msemaji wa kamishna mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi, amesema misimamo ya kisiasa inapaswa kuwekwa kando na juhudi zifanyike kwa ajili ya kuwasilisha misaada ya kibinadamu kwa waathirika wa tetemeko la ardhi nchini Siria. Siria na Uturuki zimekumbwa na tetemeko kubwa la ardhi lililokuwa na ukubwa wa 7.8 kwa kipimo cha Rishta siku ya Jumatatu asubuhi. Kulingana na takwimu za hivi karibuni tetemeko hilo la ardhi limeua zaidi ya watu elfu tatu nchini Siria na kujeruhi wengine zaidi ya elfu tano. Tetemeko la ardhi lenye ukubwa wa saba nukta nane katika kipimo cha rishta nchini Siria ni mojawapo ya majanga makubwa ya kimaumbile ambayo nchi hiyo imewahi kukumbwa nayo katika historia yake. Tetemeko hilo la ardhi limetokea katika hali ambayo Siria imekumbwa na matatizo ya vita na ugaidi tangu mwaka elfu mbili na kumi na moja vita ambavyo vimekuwa na madhara makubwa kwa nchi hiyo katika nyanja mbalimbali mbali. wahanga wa tetemeko la ardhi katika nchi yoyote ile iwe ni ya viwanda au inayoendelea huhitaji misaada ya kibinadamu ya kigeni, ambapo hali ni mbaya sana nchini Siria kwa kuzingatia miaka kumi na mbili ya vita na hujuma za magaidi. Hata hivyo kinachofanya maafa hayo kuwa mazito zaidi kwa Wasiria ni mitazamo na misimamo ya kisiasa inayopelekea madola ya Magharibi kukataa kutuma misaada ya kibinadamu kwa raia walioathiriwa na tetemeko hilo. Kuna masuala kadhaa ya kisiasa yanayosukumwa na nchi za magharibi dhidi ya Siria. La kwanza ni kuzuiwa misaada ya kibinadamu kuwafikia waathiriwa wa tetemeko la ardhi walionusurika, na wale ambao wangali chini ya vifusi. Marekani hairuhusu nchi yoyote kuwasaidia wahanga wa tetemeko la ardhi huko Siria kwa sababu nchi hiyo iko chini ya vikwazo vya serikali ya Washington. Ni nchi chache mno kama Iran, Algeria na Rusia ambazo zimewasilisha misaada ya kibinadamu huko Siria zikipuuza vikwazo vya Magharibi, na zinaendelea kutoa misaada ya aina mbalimbali mbali kwa watu waliokumbwa na maafa hayo katika nchi za Siria na hata Uturuki. Lakini kwa kuzingatia ukubwa wa mgogoro na kiwango cha uharibifu, misaada hiyo haitoshi. Kulingana na maafisa na wataalamu wa Siria, huenda kuna makumi ya maelfu ya watu ambao bado wako chini ya vifusi vya nyumba zilizoharibiwa na tetemeko hilo. Suala la pili ni kuendelea mashinikizo ya nchi za magharibi dhidi ya serikali ya Siria na kuingizwa siasa katika maafa ya tetemeko la ardhi. Vita vya kisaikolojia dhidi ya Siria bado vinaendelea, na vyombo vya habari vyenye uhusiano na nchi za magharibi na vinavyoipinga serikali ya Damascus vinadai kwamba serikali inakataa kwa makusudi kuwasaidia wahanga wa tetemeko la ardhi ambao wanaipinga serikali. Katika ripoti yake, shirika la habari la BBC la Uingereza limedai kwamba zaidi ya wapinzani milioni nne wa utawala wa Siria wananyimwa misaada na serikali katika maeneo yaliyokumbwa na tetemeko la ardhi. Madai hayo yanatolewa katika hali ambayo serikali ya Syria inakabiliwa na hali ngumu katika kufikisha misaada kwenye baadhi ya maeneo yaliyoathiriwa na tetemeko la ardhi kutokana na uwepo wa makundi ya kigaidi, lakini pamoja na hayo, imewaomba walio na uwezo kutuma misaada ya kibinadamu katika maeneo hayo. Suala la tatu kuhusu kuingizwa siasa katika masuala ya kibinadamu ni kwamba, katika siku chache zilizopita, jambo ambalo limeonekana wazi kati ya mamia ya habari zinazohusu tetemeko la ardhi ni kwamba habari za tetemeko la ardhi la Uturuki zimeangaziwa na kupewa uzito zaidi na vyombo vya habari vya kimataifa hususan vya magharibi kuliko habari za tetemeko la ardhi na waathiriwa wake nchini Syria. Msimamo huo wa vyombo vya habari unawiana na siasa zisizo za kibinadamu za madola ya magharibi. Mbinu hiyo inayotumiwa na vyombo vya habari vya nchi za magharibi inaweza kuchangia vifo zaidi vya waathiriwa wa tetemeko la ardhi katika nchi ya Siria. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wapenzi wasikilizaji, kama tulivyosema mwanzoni mwa matangazo haya, leo tarehe 11 Februari inasadifiana na kumbukumbu -kumbu, uh, ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu nchini Iran. Uh, kwa mnasaba huo idhaa ya Kiswahili redio Teheran inatoa mkono wa heri kwa wapenda haki na wale wote wanaopigania uhuru na kujitawala kote duniani. Na idhaa ya Kiswahili Redio Teheran imeandalia kipindi maalumu kwa mnasaba huo ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, popote pale mlipo mnaponitegea sikio wakati huu, na kukaribisheni kwa moyo mkunjufu kusikiliza mfululizo mwingine wa vipindi hivi maalum tulivyo kuandalieni kwa mnasaba wa maadhimisho ya alfajiri kumi za ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, ambapo maudhui yetu ya leo ni kuhuishwa ustaarabu wa kisasa wa kiirani na Kiislamu. Endeleeni kuwa nasi hadi tamati ya mazungumzo yetu. mwaka wa 44 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu umeadhimishwa kwa sherehe zilizohudhuriwa na mamilioni ya Wairani walioshiriki kwenye hafla mbalimbali mbali na katika maandamano makubwa yaliyofanyika Februari 11 katika barabara za miji mbalimbali ya Iran ya Kiislamu. Ushindi adhimu wa mapinduzi ya Kiislamu yaliyoongozwa na Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, na kuasisiwa mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu vilileta mageuzi makubwa na mapana duniani mwishoni mwa milenia ya pili katika uga wa kimataifa, kiasi kwamba kwa kurejea tena kwenye chimbuko la urithi wenye thamani kubwa wa Uislamu, hivi sasa tunashuhudia kuzaliwa kwa uono na mtazamo mpya kuhusiana na ulimwengu, mwanadamu na mahusiano mbalimbali mbali baina ya watu katika nyuga za kisiasa, kijamii na kiutamaduni. Katika azama hizi, mapinduzi ya Kiislamu ya Iran ni mapinduzi yanayotofautiana sana na mapinduzi mengine yaliyotokea duniani kwa upande wa misingi na ideolojia. Tukiyatupia jicho mapinduzi makubwa yaliyotokea duniani, tutafikia hitimisho kwamba sababu zilizopelekea kutokea mapinduzi hayo haziowani kabisa na zile zilizochangia kujiri mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Na ndiyo maana wanafikra na wasomi wengi wamefikiri kwamba walistaajabishwa na mapinduzi hayo na kuyatambua kama mapinduzi yaliyo nje ya nadharia zinazohusiana na mapinduzi. Mastaajabu hayo yametokana na mtazamo juu ya matukio ya ulimwengu uliojengeka kwenye bongo na wanafikra duniani. Fikra zilizojengeka juu ya mtazamo wa kimaada kuhusu ulimwengu hutafuta sababu za kimaada na za vitu vya kimaumbile kwa ajili ya kuhakiki mambo, ilhali sababu ya kutokea mapinduzi ya Iran haiwezi kuhakikiwa isipokuwa kwa jicho na mtazamo wa kidini. Kama walivyokiri wengi, mapinduzi ya Iran ni mapinduzi ya kipekee yasiyo na mfano wake miongoni mwa mapinduzi makubwa yaliyojiri duniani. Ukweli ni kwamba nchini Iran yalitokea mapinduzi yaliyotibua hali zote za mlingano zilizokuwepo na kuzipa changamoto ya kutiliwa shaka nadharia za sayansi ya jamii au sosiolojia. Hakukuwa na mtu ambaye aliamini kama yangeweza kutokea mapinduzi yasiyo na msukumo wowote wa, wa kichama au harakati maalumu inayojulikana zaidi ya kutegemea dini na nguzo zake kuu ambazo ni msikiti. Dini ya Uislamu ambayo katika umri wake wote hadi sasa imeonyesha kuwa na ustaarabu mkwasi na wa kujitosheleza, imeshuhudia kufifia ustaarabu wake huo katika vipindi kadhaa vya historia. Kwa sababu hiyo, ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ulichukuliwa kama nukta muhimu sana ya kurejesha tena utambulisho wa Kiislamu na kuhuishwa na kupatikana tena utamaduni na ustaarabu wa Kiislamu wa Kiirani. Ustarabu wa kisasa wa Kiislamu ni aina ya uono juu ya mustakbali ukiwa na maana ya kuainisha upeo unaokusudiwa kufikiwa na taifa adhimu la Iran. Katika zama zote za historia taifa la Iran limechangia na kujenga ustaarabu na hivi sasa linaweza pia kurejea kwenye nafasi yake hiyo ya kujenga ustaarabu duniani. Pamoja na hayo, maana ya ustaarabu wa Kiirani na Kiislamu imefungamana na sifa maalumu kwa upande wa elimu na maarifa juu ya ulimwengu, elimu juu ya mwanadamu na elimu kuhusu utambuzi wa mambo, siasa na dini zinazoifanya iwe na uimara wa kiutamaduni ambao ni nadra kupata mfano wake duniani. Wapenzi wa wasikilizaji, baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, hasa baada ya kuporomoka shirikisho la kisovieti la Urusi, liliibuka wimbi jipya la mijadala kuhusu ustaarabu na ujenzi wa ustaarabu mpya. Mwanafikira wa kimarekani Francis Fukuyama alizungumzia dhana aliyoiita mwisho wa historia, kwa kimombo, end of history, na ushindi wa demokrasia kiliberali, japokuwa miaka kadhaa baadaye alikuja kuifuta mwenyewe dhana na nadharia yake hiyo. Samuel Huntington ni mwanafikra mwingine wa Kimarekani ambaye mwaka 1993 aliandika kitabu kiitwacho mpambano wa staarabu, yani the clash of civilizations. Asili ya nadharia ya Huntington ni kwamba kwa kumalizika vita baridi, enzi za mzozo wa ideolojia pia zinafikia tamati na kuanza zama mpya. Kwa mtazamo wa mwanafikira huyo wa Marekani, nukta kuu ya mzozano baina ya staarabu itahusisha ustaarabu wa magharibi katika upande mmoja na staarabu mbili za ukonfyushasi, yani konfyushasi na Uislamu katika upande mwingine. Lengo la nadharia hii ni kujaribu kutoa picha na taswira ya kushtusha ya mahusiano ya kihasama baina ya staarabu kwa kutangaza uwepo wa washindani na maadui katika siku za usoni, lakini pia ilikuwa na dhamira ya kubainisha michakato tarajiwa ya makabiliano na uhasama, ili kwa njia hiyo kuwashajiisha na kuwahimiza wapangaji wa sera za kisiasa wa Magharibi wachukue hatua wa zinazohitajika na tahadhari za lazima, sambamba na kuimarisha umoja na mshikamano wa ndani ya ustaarabu wao. Lakini mkabala wa nadharia iliyopigiwa upatu na Huntington ya mpambano wa staarabu, Muhammad Khatami rais wa wakati huo wa Iran alipendekeza na kuzungumzia nadharia ya mazungumzo baina ya staarabu mbalimbali, kwa kimombo dialogue among civilizations, wakati alipoelekea New York na kuhutubia mkutano wa kila mwaka wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, rai ambayo ilipokelewa na kuungwa mkono na jamii ya kimataifa katika karne za mwanzoni mwa baada ya kudhihiri Uislamu, ustaarabu wa Kiislamu ulijengwa juu ya misingi ya kiutamaduni na kielimu, na hivi sasa pia ustaarabu unaokusudiwa kujengwa na Uislamu unasimama juu ya misingi ya kiutamaduni na kielimu, amani na urafiki baina ya mataifa. Kwa muda wa karne saba kuanzia mwisho wa enzi za ukomboaji ardhi uliofanywa na Waislamu mpaka walipodhihiri wa Mongolia, kwa mtazamo wa urari na nidhamu za kiakhlaki, hali ya juu ya kimaisha, uwepo wa uvumilivu na moyo wa kustahamiliana, kujiepusha kwa kiwango fulani na hisia za taasubi na ukereketwa, na kustawisha elimu na maadili, ustaarabu wa Kiislamu uliongoza ulimwengu mzima wa ustaarabu na ukawa ndio mlezi na mwongozaji wa utamaduni wa ulimwengu wa utu. Hakuna chembe ya shaka kwamba hizo zilikuwa zama za kung'ara kwa ustaarabu wa mwanadamu na kama mchango ambao ustaarabu wa Kiislamu umetoa kwa utamaduni na ustaarabu wa dunia ya leo si mkubwa kuliko uliotoa ustaarabu wa Kigiriki, basi si mdogo kupita huo, isipokuwa kwa tofauti pia kwamba taathira ya kimaanawi ya ustaarabu na utamaduni wa Kiislamu ingali inaendelea kushuhudiwa katika dunia ya leo. Mchanganyiko mkubwa mno wa rangi wa asili na wa kiutamaduni uliokuwepo katika ulimwengu wa Kiislamu, hata katika zama za mjumuiko wa kaumu na tamaduni za kila aina, ulionekana kitu kigeni na kisicho cha kawaida kwa kadiri kwamba kila mwana historia anabakia kijiuliza, mahusiano ya kidini yana uimara wa kiasi gani mpaka yanaweza kuziunganisha hali hizo kinzani na kuzifanya kuwa kitu kimoja. Kwa mtazamo wa kihistoria, tunaweza kuigawa historia ndefu ya ustaarabu wa kiislamu katika vipindi vitatu: kipindi cha kwanza ni kuanzia ulipodhihiri Uislamu katika karni ya saba miladia na kuendelea mpaka iliponyakuliwa Baghdad na kuingia mikononi mwa Wahulagu wa Kimongolia. Kipindi cha pili ni cha kusilimu na kuupokea Uislamu wa Mongolia na kuasisiwa tawala kadhaa kama ya Safawia na Uthmania na kuishia katikati ya karne ya 18 miladia na hatimaye kipindi cha tatu ni kupata nguvu madola ya Ulaya na kuzitawala moja kwa moja au kwa njia isiyo ya moja kwa moja ardhi za Waislamu katika zama za ukoloni na kuendelea hadi zama za sasa. Kwa mtazamo wa wanahistoria, ustaarabu wa Kiislamu ulifikia kilele cha adhama yake katika kipindi cha kwanza, yaani katika zama Uislamu ulipotawala kwa karne kadhaa katika ardhi nyingi za zama hizo zilizokuwa na ustawi na kuweka chini ya mamlaka yake sehemu kubwa ya maeneo ya Asia, Afrika na sehemu fulani za Ulaya. Maeneo yote hayo yaliunganishwa na dini na utamaduni mmoja, na wakazi wake wakajihisi kuwa sehemu ya ustaarabu mmoja mpana na mkwasi wa zama hizo. Sambamba na hayo kitu kilichopambanua ustaarabu wa Uislamu na staarabu zingine katika zama hizo ni kwamba ustaarabu wa Kiislamu ulijenga moyo wa uchukulivu na kustahamiliana badala ya ukereketwa na taasubi za ulimwengu wa enzi za kale, na kwa upande wa muhtawa na mafunzo yake ulileta sura mbadala ya muundo mchanganyiko wa urithi wa staarabu zilizopita. Abdul Husein Zarinkub ni mwana historia mashuhuri wa Kiirani ambaye katika kitabu chake cha Rekodi ya Uislamu ameandika yafuatayo kuhusu ustaarabu wa Kiislamu wa karne za mwanzoni mwa baada ya kudhihiri Uislamu. Ustaarabu wa Uislamu, ambao kwa namna ulivyo ulikuwa mrithi wa utamaduni mkongwe wa mashariki na magharibi, haukuwa mwigaji wa kile ulichokuta katika tamaduni zilizopita wala mwendelezaji wao kwa kila jambo. Ulikuwa ni mchanganyaji na mkamilishaji. Enzi za ukamilikaji wake, zilizofikia tamati kwa utawala wa Mongolia, zilikuwa za kipindi cha ujengaji, ujengaji wa utamaduni wa ulimwengu mzima na wa kiutu na katika eneo la ustaarabu huo uliokuwa imara na madhubuti, michango ya jamii zote kuanzia ya Kibrania, Kigiriki, Kihindi, Kiirani, Kituruki mpaka ya Kichina ilifinyangwa pamoja na kuzalisha mseto wa kile kinachojulikana kama ustaarabu na utamaduni wa Kiislamu. Kwa hakika Uislamu ulikuwa na sura ya utu na ya kidini, si ya mashariki wala magharibi. Ilikuwa jamii ya Kiislamu, mrithi wa ustaarabu huo adhimu. Ilikuwa jamii yenye urari, mhimili wake mkuu ukiwa ni Quran, si Sham wala Iraq. Mwisho wa kumnukuu Zarinkub. Lakini kipindi cha tatu cha ustaarabu wa Kiislamu ni kipindi cha mdororo na uzorotaji kilichoandamana na kutawaliwa jamii ya Kiislamu na ulimwengu wa Magharibi. Pamoja na hayo, katika hali isiyotarajiwa, mapinduzi ya Kiislamu yalitokea nchini Iran na kuweka tena jiwe la msingi la kipindi kipya cha historia ya ustaarabu wa Kiislamu. Kwa hakika mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yaliyojiri mwaka 1979 yalifufua na kuhuisha tarajio tukufu la ustaarabu mpya na wa kisasa wa Kiislamu. Ayatullah Sayid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, amelizungumzia hili kama ifuatavyo: taifa hili lina uwezo katika hali na pande zote hizi kwa hiyo kama litafanya bidii na hima na likaamua, litaweza kufika. Iran hii haiwezi kubaki kuwa Iran ya enzi za Kajar na Pahlavi. Iran hii ni Iran ya zama za Uislamu. Inapasa tuwe na uwezo wa kufikia kilele cha ustaarabu wa mwanadamu. Katika kulizungumzia swala hili, Ayatullah Khamenei amekumbusha pia kwamba kufanikisha fikra na lengo hilo ni jambo gumu, kwa sababu manufaa na masilahi ya baadhi ya watu katika dunia ya leo yanapatikana kwa kutilia mkazo upande wa vitu na wa kimada wa ustaarabu. Kwa sababu hiyo, amesisitiza pia kwa kusema, mwanadamu anahitaji maendeleo ya kisayansi na anahitaji uvumbuzi kimtawalia, kama ambavyo leo hii mwanadamu anashughulikia na uvumbuzi na ugunduzi huo na kupata maendeleo ya kustaajabisha. Lakini pamoja na hayo, mfumo wa Kiislamu kwa upande wake ni mfumo ambao unataka kurejesha umaanawi kwenye mazingira ya maisha ya mwanadamu, kitu kilichopotea katika ustaarabu na maisha ya watu. Kulieleza hili kwa maneno ni kazi nyepesi, lakini kulitekeleza ni kazi ngumu na yenye wapinzani wababe na wenye nguvu kubwa sana. Watu wote ambao manufaa na masilahi yao duniani yanaendana na kuanzisha vita wanapinga na hawakubaliani na hili watu wote ambao kueneza ngono ndiyo kazi na shughuli wanayofanya duniani kwa ajili ya kupatia fedha hawakubaliani na hili watu wote wanaotaka kuutia mkononi na kuhodhi utajiri muhimu wa mataifa hawakubaliani na hili. Watu wote ambao kuwa na nguvu na sauti kuu ndilo lengo kuu kwao katika tawala ndogo na kubwa duniani hawakubaliani na hili. Maana yake ni kwamba suala hili lina wapinzani wababe wenye nguvu kubwa. Mwisho wa kunukuu. Wapenzi wasikilizaji, mfululizo huu wa vipindi maalumu tulivyokuandalieni kwa mnasaba wa maadhimisho ya alfajiri kumi za ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran umefikia tamati. Tunakushukuruni kwa usikivu wenu na tunakutakieni usikilizaji mwema wa sehemu iliyosalia ya matangazo yetu. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Uh, udondozi wetu leo unaanza kwa kutupia jicho magazeti ya Kenya. Habari kuu katika gazeti la Taifa leo ina kichwa cha maneno uteuzi mahasla wa meza mate tu, Raisi abatilisha uteuzi wa wakuu wa taasisi na kuteua waliokuwa wabunge na wafuasi. Habari hii ambayo inaandamana na picha kadhaa za wateule wa Rais William Ruto zilizotanda karibu kurasa wote wa mbele inadokeza kwamba Rais William Ruto amewatunuku wanasiasa waliokataliwa na wapiga kura katika uchaguzi uliopita, huku mahasla aliowaahidi kuwainua wakiendelea kumeza mate tu. Limeongeza kwamba kwenye kampeni za uchaguzi, Ruto aliahidi kwamba angewashirikisha watu wa tabaka la chini. Habari nyingine muhimu ya Taifa Leo zina vichwa vya habari: mapinduzi Jubilee, raha kuu katika Kenya Kwanza, ugaidi maafisa ngangari, ombi la wanajeshi zaidi Congo DR na Arsenal yapanga kujifufua, uwezo wa Gunners kuwania taji la ligi kuu kujulikana leo. Gazeti la Saturday Nation na limeitanguliza mbele habari yenye kichwa cha maneno mpango wa mchezo wa Ruto na kudokeza kwamba muungano wa wabunge wa upinzani unahofia kwamba chama tawala kitaanzisha utawala wa dikteta na kwamba juhudi zinazofanywa na Rais William Ruto za kupata uungaji mkono wa wabungi wa upinzani zina malengo mawili ambayo ni kudhoofisha upinzani na kupata viti vingi mutlaki bungeni. Habari hiyo inafuatwa na ile inayoakisi msafara wa kiongozi wa muungano wa upinzani wa Azimio la Umoja, Raila Odinga, huko Machakos. Kichwa cha habari hiyo kinasema nendeni Ikulu kama mnataka Raila, jasiri awaambia waasi katika muungano wa Azimio. Saturday Nation pia lina habari ya kesi ya mwanaume aliyefunguliwa mashtaka mahakamani kwa madai ya kupokea kwa njia ya udanganyifu fidia ya shilingi laki sita kutoka kampuni ya bima ya UAP akisingizia jamaa wanne wa familia yake walifariki dunia. Philip Odero Kauma amefikishwa mbele ya hakimu mkazi wa Mombasa Viola Muthoni kwa kwa makosa manne ya kupokea pesa kwa njia ya udanganyifu. Vilevile limedokeza kwamba Rais William Ruto, mtangulizi wake Uhuru Kenyatta na kiongozi wa muungano wa upinzani wa Azimio la Umoja One Kenya huenda wakaketi jukwaa moja leo katika maziko ya waziri wa zamani wa elimu George Magoha kwenye kaunti ya Siaya. Nchini Tanzania, habari kuu ya toleo la leo gazeti la Mwananchi na kichwa cha maneno mianya ukwepaji kodi tishio nchini limeandika kwamba ripoti imebaini kwamba Tanzania inapoteza zaidi ya shilingi trilioni 33 kila mwaka, kutokana na mambo kadhaa ikiwa ni pamoja na ukwepaji wa kodi na mbinu chafu za utakatishaji wa fedha. Na chini ya kichwa cha habari waziri wa fedha Kenya athibitisha nchi imefilisika, Mwananchi limeandika kwamba kauli ya Rais William Ruto aliyotoa wakati akihutubia bunge mwaka jana kwamba serikali haina fedha imethibitishwa na waziri wa fedha Profesa Njuguna Ndungu. Gazeti la Habari Leo Jumamosi lina habari zenye vichwa vya habari vinavyosema: madaktari wazawa JKCI wafanya upasuaji watoto 15; 14 wanaswa kwa kuibia marehemu, ajali ya Tanga; mahakama ya vunja ndoa 2500; michepuko imetajwa na serikali ya kunjua makucha Ajali za barabarani. Gazeti la Wamachinga limemulika zaidi machafuko yaliyotokea majuzi huko Mwanza baina ya machinga na polisi, kwa kichwa cha habari kinachosema Shiuma wapaza sauti manyanyaso machinga huko Mwanza, waitaka wizara ya TAMISEMI kuingilia kati mgogoro kati ya machinga na mkuu wa wilaya ya Nyamagana na haki itendeke juu ya maeneo ya biashara na katika gazeti la Nipashe tunasoma habari zenye vichwa vya maneno: kikokotoo mafao bado ni mtihani, baba miaka 30 gerezani kisa kulala na bintie, kifafa ugonjwa wa hatari unaotesa zaidi vijana, na Simba yakamilisha hesabu za ushindi. Na gazeti la New Times la Rwanda limeandika kwamba Constraka Limited, kampuni tanzu ya NDP, NPD Limited, jana Ijumaa tarehe kumi Februari ilizindua mashine mpya zenye thamani ya franga bilioni 7.3 ambazo zitatumika katika kutekeleza mradi wa miundombinu wa Kigali, mradi wa miundombinu wa, wa Kigali KIP, ni mpango ambao jiji la Kigali litajenga barabara mpya 57 zitakazochukua eneo la kilomita 215.6 ndani ya kipindi cha miaka minne. New Times pia limenukuu taarifa ya ubalozi wa Ujerumani mjini Kigali ikisema sababu kuu za ukosefu wa usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zinahitaji kushughulikiwa haraka. Nchi mbili za Rwanda na Kongo zinatuhumiana kuwasaidia waasi wa kila upande. Naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. wa hadha ad-dua al-warid an il-Imam as-Sadiq alayhi as-salam annahu qala qul fi rajab allahumma inni as'aluka sabra shakirina Ewe Mwenyezi Mungu, mimi nakuomba subira ya wenye shukurani kwako, wa amala khaifina, na amali za wenye kuhofia kwako, wa yaqina al-abidin na yakini ya wenye kukuabudu. Allahumma anta al-aliyyul azim, Ewe Mwenyezi Mungu, wewe ndiwe mtukufu adhim, wa ana abduka mimi ni mja wako masikini hoi, anta aliyul hamid wa ana alabdu adhlil, wewe ndiwe mkwasi msifiwa na mimi ni mja mnyonge. Wa Ewe Mwenyezi Mungu, mrehemu Muhammad na ali zake, unifadhili kwa ukwasi wako juu ya umasikini wangu, na kwa upole wako juu ya ujinga wangu, wa bi quwwatika ala dha'fi, na kwa nguvu zako juu ya udhaifu wangu. Ya qawiyyu ya aziz, ewe mwenye nguvu, ewe mshindi. Unikifie mambo yanayonikera ya dunia na akhira, ya arhama, ewe mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. <todic music> Leo katika historia. Leo ni Jumamosi mwezi 20 Rajab mwaka 1444 Hijiria, sawa na tarehe 11 Februari 2023 Miladia. miaka 2683 iliyopita katika siku kama ya leo, mfalme wa kwanza wa Japan maarufu kwa jina la Jimu alishika madaraka ya nchi. Kwa utaratibu huo, mfumo wa kale zaidi na uliobakia kwa kipindi kirefu wa kifalme duniani ambao ungali unaendelea hadi hivi sasa ulianzishwa. Wafalme wa Japan huwa na cheo cha heshima tu na waziri mkuu ndiye anayeendesha masuala ya nchi. Miaka 1431 iliyopita katika siku kama ya leo, yani mwezi ishirini Rajab vilitokea vita vya Yarmuk kati ya jeshi la Kiislamu na jeshi la utawala wa kifalme wa Roma ya mashariki katika bonde lililojulikana kwa jina hilo huko Palestina. Ushindi wa Waislamu huko Sham, yaani Siria, sasa ulimpelekea mfalme wa Roma kuandaa jeshi kubwa kwa ajili ya kupigana na Waislamu, lakini Waislamu waliweza kutoa pigo kwa wanajeshi wa mfalme wa Roma licha ya kuwa na idadi ndogo ya wapiganaji na suhula chache za kivita. Kufuatia ushindi huo, Waislamu walisonga mbele na kufikia eneo la mashariki la ufalme wa Roma na mwaka mmoja baada ya hapo, Waislamu wakafanikiwa waka kuchukua udhibiti wa mji wa Baitul Makdis pasina umwagaji wa damu. Tarehe 22 Bahman miaka 44 iliyopita Iran ilikuwa katika siku ya kihistoria itakayokumbukwa siku zote. Siku hiyo, wananchi waliokuwa wakipiga takbira na kutoa nara za kimapinduzi chini ya uongozi wa Ayatullah Ruhullah Khomeini walihitimisha kipindi cha giza totoro katika historia ya Iran kwa kung'oa madarakani utawala wa kidikteta wa Shah Pahlavi. Wananchi wana mapinduzi wa Iran, wanaume kwa wanawake, vijana kwa wazee na watu wa matabaka yote walisimama kidete wakipambana na mizinga na vifaru vya jeshi la shah na kujisabilia kwa ajili ya mapinduzi ya Kiislamu. Mapambano ya wananchi Waislamu wa Iran yalienea nchini kote, huku wafuasi wa Imamu Ruhollah Khomeini wakiwa katika juhudi za kumaliza kabisa mabaki ya utawala wa kidhalimu wa kifalme wa shah. Na siku kama ya leo miaka 33 iliyopita, sawa na tarehe 11 Februari 1990, Mzee Nelson Mandela, kiongozi wa harakati ya kupambana na ubaguzi wa rangi nchini Afrika Kusini, aliachiliwa huru baada ya kufungwa jela kwa miaka 27. Hii ni Redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize tu muhtasari wa habari za dunia. Wananchi wa Irani leo wanatarajiwa kushiriki kwa wingi katika maandamano ya kuadhimisha miaka 44 ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na kupiga nara dhidi ya Marekani na madola mengine ya kibeberu. Leo Jumamosi tarehe 11 Februari inasadifiana na kutimia miaka 44 tangu mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran yalipopata ushindi hapo mwaka 1979 chini ya uongozi wa Imamu Ruhullah Khumeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Rais wa Iran Ibrahim Raisi amesisitiza utayarifu wa Teheran kufikia mapatano ya haraka na ya mwisho kwa lengo la kufufua makubaliano ya nyuklia ya mwaka elfu mbili na kumi na tano yaliyotelekezwa na Marekani, ya akisema. Hata hivyo Marekani na washirika wake wa Ulaya wanajihadaa na walifanya makosa kwa kuamua kuingilia ndani, kuingilia maswala ya ndani ya Iran. Meya wa jiji la Uhispania la Barcelona ametangaza kusimamisha uhusiano wake na Tel Aviv akipinga ukiukaji wa haki za binadamu unaofanywa na Israel huko Palestina na Uh, shirika la Umoja wa Mataifa la chakula na kilimo, FAO limesisitiza umuhimu wa mikunde si tu kuhimili mabadiliko ya tabia nchi kwa kustahamili ukame, bali pia nafasi yake katika kuimarisha lishe kwa wanadamu kote duniani. Wapenzi wasikilizaji, wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya, ya leo. Asanteni na kwaherini.