Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. alim. Sadakallahu al-alim. Na ni tangazo litokalo kwa Mwenyezi Mungu na mtume wake kujuvya watu siku ya hija kubwa ya kwamba Mwenyezi Mungu yuko mbali na washirikina na pia mtume wake yupo mbali nao, hawana haja na adui hao. Basi kama mkitubu ndiyo heri kwenu, na kama mkengegeuka, basi jueni kwamba nyinyi hamwezi kumshinda Mwenyezi Mungu, na wapashe walikufuru habari ya adhabu yaumizayo inayowangoja. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Enia, na nawakaribisha katika matangazo yetu haya ya usiku wa ujioni ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislam Iran, ikiwatangazieni mubashara, moja kwa moja kutoka hapa studio zetu za Jame Jama mjini Teheran. Nam wapenzi wasikilizaji, na tuliowaandalieni E, wakati huu katika matangazo yetu haya ya Ijumaa ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo, wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na uh, uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo tutawaleteni makala maalum kwa mnasaba wa kuwadia mwaka wa arobaini na mbili wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Wapenzi wasikilizaji, makala hiyo itafuatiwa na dua ya mwezi mtukufu wa Rajab, na baada ya hapo utakuwa na kasida, na kisha tutamaliza kwa kuwaleteni taarifa kuhusiana na matangazo yetu. Baada ya hapo wapenzi wasikilizaji, hivyo na watakieni usikilizaji mwema na naomba mwenasi hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kutupata mubashara popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir uh, uh, sw. Ntarudia tena anwani yetu ya email, uh, au intaneti ni parstoday.ir/sw. Uh, pia mnaweza kutupata kupitia redio mshirika nchini Tanzania ni Maarifa ya FM, na baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia Imetimia saa moja unusu usiku kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za Afrika mashariki na saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya kati, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. na kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Hatibu wa sala ya Ijumaa Tehran anasema matembezi ya Bahman 22, siku ya kuadhimisha ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ni ishara ya ushindi wa wananchi dhidi ya njama zote za maadui. Shehena ya sita ya misaada ya Iran yawafikia wahanga wa mitetemeko ya ardhi huko nchini Siria. Na dola milioni 84 zinahitajika kusaidia karibu wahamiaji milioni 15 waliokwama eneo la pembe ya Afrika. Karibuni. Khatibu wa muda wa sala ya Ijumaa iliyosaliwa leo hapa mjini Teheran amesema kuwa matembezi ya Bahman 22, yani Februari 11, ambayo yatafanyika kesho katika kona zote za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuadhimisha mwaka wa 44 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu kwa taufiki na uwezo wake Mwenyezi Mungu subhanahu wataala yatakuwa ni muhuri wa ushindi wa wananchi wa Iran ya Kiislamu dhidi ya njama zote za maadui. Atola Said Ahmad Khatami ameyasema hayo leo katika khutba za sala ya Ijumaa ya hapa Teheran na kuongeza kwamba kuwa na imani na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala huleta ushindi na matumaini katika kila jambo, kwani Allah subhanahu wa taala ni muweza wa kila kitu. Baraka nyingine iliyomo kwenye kuwa na imani madhubuti na Mwenyezi Mungu subhanahu wataala ni kuvunja majivuno na ghururi. Mtu anayetambua uwezo na nguvu za Allah subhanahu wataala anapaswa kutozipa nafasi hata chembe ghururi na majivuno. Halkadhalika amesema kuporomoka utawala wa miaka uh, 57 wa Kipahlawi nchini Iran hakukutokana na jambo jingine isipokuwa nguvu za Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Amesema ajenda kubwa ya utawala huo wa kitaghuti ilikuwa ni kupiga vita uhuru, dini na imani ya Mwenyezi Mungu, huku rais wa zamani wa Marekani Jimmy Carter akiwita utawala huo kwa jina la kisiwa cha etiamani. Katika kipindi cha miaka 50 iliyopita, Marekani imevamia nchi 25 duniani kwa njia ya moja kwa moja na isiyo moja kwa moja, lakini haijathubutu kuishambulia kijeshi Iran katika kipindi cha miaka 43 iliyopita tangu ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu chini ya uongozi wa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Khatibu huyo wa muda wa sala ya Ijumaa ya Tehran pia amesema hakuna nchi yoyote iliyoweza kupata ustawi kama Iran wa miaka 44 ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu katika mazingira kama iliyonayo Jamhuri ya Kiislamu na kwamba ni jukumu sasa la kidini na kitaifa kushiriki katika maadhimisho ya Bahman ishirini na mbili hiyo kesho, kwani huko ni katika kumshukuru Allah subhanahu wataala kwa neema zake. Shehena ya sita ya ndege ya misaada ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa ajili ya wahanga wa mitetemeko ya ardhi ya hivi karibuni imewafikia wananchi wa Siria mapema leo Ijumaa. Mkuu wa kitengo cha utamaduni cha Iran mjini eh, Ladhiqiya eh, Siria, Ali Ridha Fadawi amethibitisha habari hiyo alipohojiwa na shirika rasmi la habari la jamhuri ya Kiislamu ya Iran IRNA na kuongeza kuwa ndege hiyo ya pili ya misaada ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa wananchi wa eneo hilo katika kipindi cha siku tatu zilizopita inajumuisha tani kumi na tisa za misaada tofauti na imewasili mapema leo alfajiri katika mji huo wa Latikia. Kabla ya hapo shehena nyingine mbili za ndege za jamhuri ya Kiislami ya Iran zilikuwa zimewasili katika mji mkuu wa Siria, Damascus, na shehena nyingine mbili zilikuwa zimewasili katika mji wa Halab au Aleppo. Idadi ya ndege za shehena za misaada ya Iran kwa wananchi wa Siria zimeshafika sita katika kipindi cha siku tatu zilizopita hadi leo mchana, zaidi ya watu 21500 walikuwa wamethibitishwa kufariki dunia katika nchi za Uturuki na Siria kutokana na janga hilo la kimaumbile, huku waokoaji wakiendelea na juhudi zao za kutafuta manusura licha ya kupungua sana matumaini ya kupatikana watu wakiwa hai. Idadi kubwa zaidi ya waliopoteza maisha wako nchini Uturuki tuelekee sasa barani Afrika na kwanza kabisa ni taarifa ambayo inasema Ethiopia, Somalia, Jibuti, Yemen na mashirika 48 ya Umoja wa Mataifa na mashirika yasiyo ya kiserikali NGO yameomba msaada wa ufadhili wa dola milioni 84 ili kuwasaidia karibu wahamiaji milioni moja nukta tano waliokwama kwenye eneo la pembe ya Afrika. Kwenye taarifa yake iliyotolewa katika mji mkuu wa Kenya Nairobi, shirika la Umoja wa Mataifa la uhamiaji IOM limebainisha kuwa hivi sasa kuna zaidi ya wahamiaji 45,000 ambao wamekwama kwenye ukanda wa uh, mashariki na wanahitaji msaada wa haraka. Muhammad Abdi Kheir mkurugenzi wa shirika la IOM katika eneo la uh, mashariki na pembe ya Afrika anasema kuwa fedha hizo zitatumika kutoa msaada muhimu wa kibinadamu ahueni ya ulinzi na usaidizi wa maendeleo kwa wahamiaji na jamii zinazowapokea na kuwahudumia wakimbizi hao halkadhalika amesema msaada huo ni muhimu katika kuokoa maisha ya wahamiaji waliokwama katika kusaidia uh, masuluhisho endelevu ya muda mrefu kwa wahamiaji na jamii zinazowapokea wakati juhudi zikiendelea za kushughulikia utatuzi wa sababu kuu za migogoro inayojitokeza. Katika miaka ya karibuni idadi ya wanawake na watoto wanaofanya safari hiyo ya kutafuta maeneo salama imeongezeka, ongezeko ambalo ni sawa na asilimia 32 ya wahamiaji kwa mwaka uliopita wa 2022. Serikali, mashirika ya Umoja wa Mataifa na mashirika yasiyo ya kiserikali yametoa mwito kwa jamii ya kimataifa kukaa pamoja na kuunga mkono mpango huo muhimu wa kuhakikisha wahamiaji wanapata mahitaji muhimu kama vile chakula, malazi na matibabu. Sababu kuu ya watu kuhama maeneo yao ni pamoja na migogoro, athari mbaya za mabadiliko ya tabia nchi na hali mbaya ya kijamii na kiuchumi kwenye maeneo yao. Tuelekee sasa huko kaskazini mwa Afrika nchini Libya na taarifa zinasema uwanja wa ndege wa kimataifa wa Mitiga katika mji mkuu wa Libya umefungwa kutokana na mizozo ya kivita iliyokumba maeneo ya karibu na uwanja huo. Vyombo vya habari vya Libya vimetangaza kufungwa uwanja wa ndege wa kimataifa wa Mitiga wa Tripoli, mji mkuu wa nchi hiyo na kuhamishiwa safari za ndege za kimataifa na za ndani kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa Misrata kutokana na machafuko na hatari za kiusalama karibu na uwanja huo. Televisheni ya Almasar nchini Libya imezini kuu mamlaka za uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa Mitiga zikitangaza kufungwa uwanja huo na kuhamisha Misrata safari za ndege za ndani na kimataifa. Misrata ni mji mkuu na muhimu na huko uh, umbali wa kilomita mia mbili kutoka Tripoli. Kwa upande wake, mamlaka za uwanja wa ndege wa kimataifa wa Misrata zimetangaza kuwasili baadhi ya ndege kwenye uwanja huo katika mji huo muhimu kutokana na kufungwa kwa uwanja wa ndege wa mji mkuu wa Libya, Tripoli. Kwa upande mwingine, vyanzo vya ndani vya Libya vimeripoti kuwa kulikuwa na mapigano ya silaha kati ya makundi hasimu karibu na uwanja wa ndege wa Mitiga. Hivi sasa Libya inatawaliwa na serikali mbili. Moja ni Fathi Abdusalam Bashagha anayejulikana kwa umaarufu wake kama Fathi Bashagha na ambaye alipata kura ya imani kutoka kwa bunge la Libya mwezi Machi mwaka jana, na ya ya pili ni ni serikali ya umoja wa kitaifa, ambayo msingi wake ni makubaliano ya kisiasa yaliyosimamiwa ya na Umoja wa Mataifa. Serikali hiyo, eh, inasimamiwa na Abdul Hamid Dbeibah. Tuelekee sasa barani Ulaya ambapo taarifa zinasema mamlaka za Uswidi au Sweden zimeamua kutoruhusu uchomaji moto wa nakala za Qurani tukufu huko Stockholm, kwa vile kuvunjiwa heshima matukufu ya Kiislamu nchini humo kumelaaniwa vikali na ulimwengu wa Kiislamu. Makundi ya siasa kali za mrengo wa kulia yalikuwa yakipanga maandamano, ikiwa ni pamoja na kuchoma moto Qurani tukufu siku ya Alhamisi, lakini mamlaka za Uswidi zilizuia tukio hilo. Uamuzi huo ulikuja huku mamlaka uh, ikiamini kuwa hatua kama hiyo inaweza kuharibu ombi la Uswidi la kujiunga na muungano wa kijeshi wa NATO. Kiongozi wa chama cha siasa e, za msimamo mkali ambacho kinajulikana kama Stramcos kutoka Denmark, Rasmus Paludan alichoma uh, uh, moto nakala ya Qurani tukufu huko Stockholm, Uswidi Januari 21. Uchomaji uh, moto nakala ya Qurani tukufu ulianzishwa wakati Paludana alipoandamana mbele ya ubalozi wa Uturuki nchini Sweden kuhusu wanachama wa NATO wa nchi hiyo ya ukanda wa Nordic. Uswidi ni nchi jirani ya Finland na uh, zinataka kujiunga na muungano wa kijeshi wa NATO huku kukiwa na vita nchini Ukraine, na hivyo uh, uh, Uswidi ikifanya hivyo itakuwa inajiondoa katika sera ya kihistoria ya kutofungamana na upande wowote wa hata hivyo kujiunga kwao O kunge hitaji ivini kutoka kwa wanachama wote wa neto na Uturuki imeonyesha kuwa itazuia jitihada za Uswidi e, kwa sehemu kutokana na hatua za Paludan za kuvunjia heshima Uislamu. Hata hivyo, kabla ya hapo, Ankara ilikuwa inashinikiza nchi hizo mbili kukabiliana na makundi yenye silaha ya Kikurdi ambayo inayaona kama ni makundi ya kigaidi. Na kwa kumalizia ni kwamba shirika kubwa la intaneti la Google limepata hasara zaidi ya dola bilioni mia moja katika thamani ya soko lake Jumatano baada ya uh, kile kinachojulikana kama chatbot yake ya bar kuonyesha taarifa za uongo. Mashirika mbalimbali yameripoti mbali habari hiyo ikiwemo shirika la habari la Fars uh, na shirika la habari la NPR la Marekani uh, ambapo mashirika haya yamesema kuwa hitilafu za alfabeti zilizotokea okay, katika tangazo la Google siku ya Jumatatu lime ilitia hasara ya zaidi ya dola bilioni mia moja shirika hilo. Mashirika haya yameongeza kuwa hisa katika kampuni kama alfabeti ya Google zilishuka kwa asilimia nane e, hadi dola tisini na tisa nukta sufuri tano kwa kila hisa baada ya kushindwa kujibu swali kuhusu ni satelaiti gani ilichukua picha ya kwanza ya sayari ya ziada ya jua. Naam. Na hadi hapo wapenzi wasikilizaji, ndio tunafika mwisho wa taarifa yetu ya habari wakati huu barabara kabisa. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa, baada ya kusikiliza taarifa ya habari za dunia ni wakati wa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa, na uchambuzi wetu wa kisiasa utahusiana na kadhia isemayo kuwa vikwazo na ugaidi, matatizo mawili yanayopelekea wahanga wa mitetemeko ya ardhi nchini Syria kutofikishiwa misaada ya kibinadamu. Serikali ya Siria iko mbioni kuwafikishia misaada ya kibinadamu wa athirika na wahanga wa mitetemeko mikubwa ya ardhi iliyotokea nchini humo hivi karibuni, lakini pamoja na hayo inakabiliwa na vizuizi vikuu viwili ambavyo ni vikwazo na ugaidi, na hivyo kufanya shughuli zake katika uwanja huo kuwa mgumu. Mitetemeko miwili ya ardhi ilitokea hivi karibuni huko nchini Siria na Uturuki, na hadi sasa inaripotiwa kuwa zaidi ya watu 21,000 wamepoteza maisha na wengine wengi wamejeruhiwa huku uharibifu mkubwa ukiripotiwa katika maeneo yaliyokumbwa na mitetemeko hiyo miwili mikubwa ya ardhi. Wakati huo huo, hatima ya maelfu ya watu walionaswa chini ya vifusi bado haijulikani. Halikadhalika, mitetemeko hiyo ya ardhi imesababisha maelfu ya watu kukosa makazi katika nchi hizo mbili hasa Siria. Katika kipindi cha siku tatu zilizopita, serikali ya Siria imeelekeza juhudi zake zote katika kuwasaidia wahanga wa mitetemeko hiyo ya ardhi au zilzala. Hata hivyo, hali ya Siria na Uturuki kwa ajili ya kushughulikia na kuwasaidia wahanga wa mitetemeko hiyo ya ardhi siyo sawa, kwa sababu Siria imekuwa chini ya mazingira ya vita na vikwazo kwa takribani miaka kumi na miwili. Serikali ya Uturuki haikabiliani na hali kama hiyo, kwa sababu nchi za Ulaya na magharibi kwa ujumla zinatanguliza misaada yao kwa Uturuki. Katika kipindi cha miaka kumi na miwili iliyopita, Siria imekuwa katika vita na magaidi wa kufurushaji wanaoungwa mkono na zaidi ya nchi themanini za dunia zikiongozwa na Marekani. Vita dhidi ya magaidi vimesababisha uharibifu wa miundombinu na kupelekea mamilioni wa ya watu kukimbia uh, makazi yao na ndani ya nchi hiyo. Miundombinu ya Syria imeharibiwa pakubwa kutokana na vita ambavyo imelazimishwa kupigana kwa muda wa miaka kumi na miwili iliyopita, na hali hii imepelekea serikali kukabiliwa na matatizo makubwa katika kuwasaidia wahanga wa mitetemeko iliyotokea Uh, nchini humo siku ya Jumatatu. Kwa hivyo serikali ya Syria eh, ina vifaa vichache mno katika kufanikisha juhudi zake za kuwasaidia raia wake walioathirika kutokana na mitetemeko hiyo mikubwa ya ardhi. Hayo najiri katika hali ambayo makundi ya kigaidi bado yako katika maeneo mengi ya nchi hiyo, na hivyo serikali haiwezi kutuma suhula zozote, hususan jeshi kuwasaidia wahanga wa mitetemeko hiyo. Mbali na ugaidi, serikali ya Siria pia inakabiliwa na vikwazo kutoka Marekani na nchi za Ulaya. Vikwazo hivyo katika mwongo mmoja uliopita vimesababisha hasara kubwa eh, kwa eh, serikali na watu wa Siria, ikiwa eh, ni pamoja na uh, dawa kutopelekwa nchini humo. Vikwazo ambavyo Washington imeviwekea uh, Siria vimeweka vizuizi vingi katika njia ya serikali kuwafikishia raia wake walioathirika na mitetemeko ya ardhi misaada ya kibinadamu. Marufuku ya dawa ni jinai kubwa zaidi ambayo Marekani inaitekeleza dhidi ya taifa la Siria na imepelekea waathirika wengi wa mitetemeko hiyo kunyimwa fursa ya kupewa dawa muhimu ili kutibu majeraha yao. Wakati huo huo, vikwazo vinazuia kutumwa misaada ya kibinadamu nchini Siria. Rais Joe Biden wa Marekani, kinyume kabisa na ilivyo taratibu za kimataifa, hakuonyesha hata kwa maneno tu mshikamano wake na wananchi wa Siria kufuatia maafa hayo makubwa yaliyowasibu. Kwa kuzingatia hali hiyo, Faisal Mikdad, waziri wa mambo ya nje wa Siria, amesema katika mahojiano na kanali ya televisheni ya Almayadin kuhusu tetemeko au mitetemeko hiyo mikubwa ya ardhi ya Siria kwamba maafa ni makubwa. Kinachozidisha machungu ya msiba na maafa haya ni kwamba Siria inapambana na ugaidi na waungaji mkono wake. Vikwazo pia vimeongeza hali e, e, ya ukali wa maafa haya. Vikwazo vya Marekani vimepelekea Siria kunyimwa kila kitu, hata fursa ya kununua dawa <muchos> Barabara kabisa, wapenzi msikilizaji. Sasa tunawakaribisha kusikiliza makala maalum kwa mnasaba wa kuadhimisha ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Baada ya hapo, ni dua ya mwezi wa Rajab na kisha tutakuwa na kasida. Karibuni sasa kusikiliza maadhimisho ya alfajiri 10. Natumai hamjambo wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, karibuni kusikiliza kipindi maalumu tulichokuandalieni kwa mnasaba wa maadhimisho ya alfajiri kumi za ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, ambacho kitazungumzia nafasi na mchango wa mapinduzi hayo katika kujitokeza kwa mavuguvugu na harakati za Kiislamu katika eneo hili la Asia Magharibi. Tafadhalini endeleeni kuwa pamoja nami kuanzia awali ahadi tamati ya mazungumzo yetu, kuyategea sikio yale niliyokuandalieni katika mfululizo huu. Wapenzi wasikilizaji, kwa ushahidi wa historia, karne ya ishirini ilikuwa karne iliyoshuhudia pamoja na mambo mengine, baadhi ya nchi na madola duniani yakishupalia na kupigania kuwa na nguvu, mamlaka na sauti kubwa zaidi ya nchi zingine. Miaka kumi na tatu tu ya umri wa karne hiyo iliyoshuhudia mikasa mingi ilikuwa imepita pale walimwengu waliposhuhudia vita vikuu vya kwanza vya dunia. Kutaka zisitake, nchi nyingi zilijishtukia zimenasa kwenye kinamasi cha vita hivyo, ambapo kwa upande wa ulimwengu wa Kiislamu matokeo ya vita vya kwanza vya dunia yalikuwa ni kutoweka kwa dola kuu la Uthmania na kuanza ukoloni katika ardhi za mataifa ya wa Waislamu maeneo mbalimbali ya dola la Othmania ambayo hadi wakati huo yalikuwa yakitaabishwa na uongozi wa kiimla wa masultani wa dola hilo, kuanzia hapo yaliandamwa na dhuluma mpya, yaligawanywa katika sura ya vinchi vidogo vidogo na vilivyotenganishwa na kuhodhiwa na pande zilizopata ushindi katika vita, ikiwemo Uingereza na Ufaransa. Uingereza na Ufaransa, ambazo zilikuwa zikihofu kuja kuundwa tena utawala mmoja mkubwa wa kiislamu, zilijidai kidhahiri kuzipa nchi hizo ndogo ndogo uhuru wa kujitawala wa kisiasa, lakini ukweli ni kwamba waliwatawalisha watu ambao waliendeleza siasa zao na kulinda maslahi yao. Kwa upande wa kiuchumi na kiutamaduni, madola hayo ya kikoloni yaliendelea kuzihodhi na kuzidhibiti nchi hizo ndogondogo. Katika hali na mazingira hayo, Misri ambayo ni nchi muhimu na yenye nafasi ya kistratejia katika eneo ilikoloniwa na Uingereza. Ilikuwa ni katika kipindi cha miaka hiyo, wakati serikali ya Uingereza ilipotoa tangazo la Balfour ili kuandaa mazingira kwa Mayahudi wa kizayuni kuivamia na kuipora Palestina. Kwa upande wa Iran, ijapokuwa wakati vilipoanza na kupanuka vita hivyo vya dunia haikuhusika navyo kwa namna yoyote ile, lakini kwa sababu ya umuhimu wake wa kistratejia na bila shaka kutokana na udhaifu wa wafalme wake, pia iligeuzwa uwanja wa ingia toka za wanajeshi wa Urusi na Uingereza, kiasi kwamba wakati vita vilipomalizika karibu ardhi yote ya Iran ilikuwa imevamiwa na kukaliwa kwa mabavu na Uingereza. Miaka ishirini baadaye dunia ilishuhudia vita vikuu vya pili vya dunia ambavyo vilichukua muda wa miaka sita na matokeo yake yalikuwa ni Marekani na Urusi kuibuka kuwa madola mawili makuu ya dunia, na kwa mara nyingine tena fungu la nchi za Kiislamu likaendelea kuwa ni la baa la njaa, janga la maradhi, kuporwa utajiri wao na kukoloniwa baada ya madola ajinabi na ya kigeni kujiingiza katika ardhi za mataifa ya Waislamu na njama zao za kuyatawala na kuyahodhi kiutamaduni mataifa hayo, yalijitokeza ndani ya nchi hizo makundi na mavuguvugu yaliyoamua kutafuta njia ya uokozi kwa watu wao, lakini kwa kutegemea fikra mbalimbali mbali za kimaada kama umaksi, usoshalisti, uliberali na kadhalika. Baadhi ya makundi hayo yalisahau na kuachana kikamilifu na utambulisho wao wa Kiislamu na kuitakidi kuwa hakuna suluhisho jingine isipokuwa kuikimbilia magharibi na utamaduni wa Kimagharibi, lakini baadhi ya makundi yalijaribu kutumia kwa pamoja na kwa namna ya kuweza kukubalika Uislamu na fikra hizo za Kimagharibi. Pamoja na hayo, miongoni mwa maulamaa wa Kishia na Kisuni walikuwepo watu ambao walipigania kurudi kwenye mafunzo asilia ya Uislamu. Walitokea warekebishaji umma wengi kutoka matabaka tofauti katika nchi za Kiislamu. muhimu zaidi tunaiweza kumwashiria hapa ni Sayid Jamaluddin Asadabadi, mwanaharakati huyo ambaye alisoma katika vyuo vya kidini vya Iran na Iraq alitumia umri wake wote kufanya safari katika ardhi za mataifa ya Waislamu. Sayid Jamaluddin alijaribu kila mara kuwazindua na kuwaelewesha Waislamu hatari ya kutawaliwa na kuhodhiwa kiutamaduni, kiuchumi na kisiasa na Magharibi. Alipokuwa Afghanistan, alichapisha gazeti jarida na kuandika vitabu mbalimbali vya dini na historia. Nchini India alipambana na fikra za kimaada na mielekeo ya Kiwahabi, na hatimaye alipokuwa nchini Misri alifanikiwa kuasisi chama ambacho kilikubalika ndani ya muda mfupi na kuvutia watu wengi, jambo ambalo liliwashtua na kuwatia hofu kubwa wakoloni, mpaka hatimaye wakaamua kumfukuza Misri na kukivunja chama hicho alichounda Sayyid Jamaluddin. Alibadilisha fasihi ya kiashrafu ya Misri iliyokuwa ikitumiwa kusifu na kutukuza wafalme na kuifanya chombo cha umma na kuitumia kwa ajili ya kutetea na kupigania haki za wanyonge na wanaodhulumiwa. Kwa upande wa nchini Iran, fikra za Sayyid Jamaluddin zilitumiwa na maulama wa Kishia na kupelekea kujiri mapinduzi ya katiba, mapinduzi ambayo yaliubadilisha, hata kama ni kwa kipindi kifupi, mfumo wa kifalme kuwa ufalme wa kikatiba. Kutokana na athari za mapinduzi hayo, kwa mara ya kwanza, majilisi ya ushauri ya taifa, yaani bunge la taifa liliweza kuundwa ijapokuwa lilikuwa zaidi ni la kimaonyesho na la kumtumikia mfalme badala ya wananchi. Mwaka 1952 Jamal Abdul Nasir aliongoza mapinduzi ya kijeshi nchini Misri na kutangaza kufutwa mfumo wa kifalme sambamba na kuanzisha mapambano dhidi ya ukoloni kwa muda mrefu. Kuanzia hapo Jamal Abdul Nasir alitambulika kama kiongozi mkubwa zaidi wa warabu katika eneo na aliyependwa zaidi na watu. Lakini hatimaye mwamko wa Waislamu wa Misri ulikengeuka na kuacha njia ya Uislamu asilia aliyokusudia Sayyid Jamaluddin kutokana na kupata nguvu fikra za umajimui wa kiarabu Yaani, pan arabism na vile vile mielekeo ya kisoshalisti katika mfumo wa uchumi wa nchi hiyo. Tangu mwaka 1948 ulipoanza uvamizi wa uzayuni wa kimataifa dhidi ya Palestina, Waislamu wamejaribu kwa njia na mbinu mbalimbali kuiondoa dhuluma hiyo, lakini kujidunisha na kujidharau na au udhaifu wa tawala za kiarabu vimekuwa sababu ya kutopatikana hata nchi moja ya kiarabu ambayo imekuwa na uwezo wa kuitetea ardhi hiyo takatifu. Mwaka 1967 nchi nne za kiarabu ambazo ni Misri, Iraq, Jordan na Siria ziliungana kwa madhumuni ya kutokomeza utawala haramu wa Israel, lakini ulichukua muda wa siku sita tu kabla ya nchi hizo kushindwa vibaya katika vita hivyo. Pigo hilo mbali na kuwa sababu ya kuporomoka nafasi ya Jamal Abdul Nasiri ndani ya Misri, lilifuta pia matumaini na kuwakatisha tamaa Waislamu wengi duniani. Hali sawa na hiyo ndiyo waliokuwa nayo Waislamu katika nchi zingine za Kiislamu. Katika hali na mazingira hayo, ndipo minong'ono ikasambaa duniani kuhusu mapambano ya Waislamu wa Kishia nchini Iran waliokuwa wakiongozwa na mmoja wa mafakihi wa chuo cha kidini cha Qum. Alimu na fakihi huyo mwana mapinduzi na mpiga vita dhulma, ambaye aliutoa wakfu umri wake wote kwa ajili ya Uislamu na Waislamu ni Ruhullah Almusawi Alkhumeini. Ayatullah Khomeini ambaye tokea ujanani mwake alisoma katika vyuo vya kidini vya Qum na Najaf, na katika umri wa miaka 27 akawa ameshafikia daraja ya ijtihad. Katika umri huo alikuwa arifu kwa maana halisi, yaani mtu mwenye elimu ya nafsi ya kumtambua Mwenyezi Mungu, na pia mwana mapambano aliyepevuka na aliyekamilika. Sambamba na kufundisha na kuandika vitabu vya kidini na kuandaa maulamaa wa baadaye wa ulimwengu wa Kiislamu, Ayatullah Khomeini aliendesha mapambano pia dhidi ya mfumo wa ufalme wa Kipahlavi nchini Iran, ufalme ambao ulianza kuwepo kwa uungaji mkono wa Uingereza na ukaendelea kutawala Iran kwa msaada wa Marekani na Israel. Kwa mtazamo wa mwanazuoni huyo mkubwa, ubinafsi na kuacha kupambana kwa ajili ya Mwenyezi Mungu ndiko kulikowafikisha Waislamu kwenye hali hiyo ya masaibu na kuwafanya watawaliwe na kila mtu. Katika maandiko yake, Ayatullah Khomeini alibainisha nadharia inayotilia mkazo udharura wa Waislamu wote duniani Kufuata utawala wa faqihi, faqihi ambaye ni alimu zaidi, shujaa na mjuzi zaidi wa hali ya zama zake, na akalielezea hilo kuwa ndiyo siri ya ushindi wa Waislamu. Baada ya kuaga dunia Ayatullahi Ludhma Burjerdi, marja na kiongozi wa Waislamu wa Kishia duniani katika zama hizo, Ayatullah Khomeini alikuwa ndiye mwanazuoni aliyekubalika na kupendwa zaidi na watu nchini Iran kutokana na harakati zake za kijamii na kisiasa. Hotuba na misimamo yake madhubuti ya kukabiliana na hatua haramu za utawala wa Kipahlavi iliwapa watu matumaini ya mustakbali wa mafanikio. Kufuatia vita vya siku sita baina ya Waarabu na Israel, Ayatullah Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu alitoa fatwa ya kuharamisha nchi za kiislamu kuwa na miamala ya aina yoyote ile ya kibiashara na Israel na fatwa ya kuharamisha pia utumiwaji wa bidhaa za utawala huo wa kizayuni katika jamii za kiislamu. Ayatullah Khomeini alitoa fatwa nyingine pia iliyojuzisha waislamu wa kishia kutoa sadaka na zaka zao kwa wana mapambano wa Palestina, na hiyo ikawa ni mara ya kwanza kujuzishwa mashia kutoa zaka zao kwa wasiokuwa Waislamu wa Kishia. Kwa uongozi wa Imam Khomeini, mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalipata ushindi kamili mwaka 1979, ambao ni mwaka 1357 shamsia, na ushindi huo ukang'aa mithili ya nuru kwenye macho na nyoyo za Waislamu duniani na kuongeza maradufu matumaini yao ya kujikomboa na udikteta na ukoloni. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, Waislamu wa madhehebu ya Shia katika kila pembe ya dunia walipata tena na kujivunia utambulisho wao. Hata ndugu zao wengi wa madhehebu ya Sunni pia waliokuwa wamebainikiwa na kutokuwa na faida fikra na nadharia za Kimagharibi walipata njia mpya ya kutoka kwenye kitovu cha Uislamu asilia iliyowakomboa na kuwatoa kwenye minyororo ya fikra na nadharia hizo. Waislamu wa kishia nchini Lebanon, ambao walimtambua rasmi Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu, kuwa ni fakihi mtawala, waliungana na kuwa kitu kimoja na wakaasisi kwa idhini yake kundi na harakati ambayo sasa inajulikana kama Hizbullah, harakati ambayo hii leo ni adui mkubwa na mwenye nguvu wa kupambana na utawala ghasibu wa Israel huko Palestina. Na kwa ilhamu ya mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalichipua makundi mengi ya wanajihadi ambao, japokuwa walikuwa wafuasi wa madhehebu ya Sunni, lakini nyoyoni mwao walikuwa na mapenzi ya Imam Khomeini na malengo yake, na wakazifanya mbinu zake za mapambano na za wafuasi wake kuwa ndiyo dira yao ya kufuata ikiwa katika mazingira magumu ya vita vya kupambana na madola yenye nguvu duniani, Iran haikuacha kuwaunga mkono wa Palestina wanaodhulumiwa. Baada ya miaka minane ya vita vikali ambavyo walipigana wakiwa mikono mitupu, wa Iran waliweza kuyashinda madola hayo yenye nguvu. Walipeperusha bendera ya kutetea uadilifu na wakaendelea kuwaunga mkono wanyonge na wanaodhulumiwa. Uungaji mkono huo uliwahamasisha Waislamu wa, wa nchi zingine za Kiislamu kuungana na kuwa wamoja katika kukabiliana na ukoloni na udikteta. Katika miaka hiyo hiyo ya awali ya ushindi wa wananchi wa Iran, Waislamu wa Afghanistan wa kishia na kisuni waliungana pamoja na kulishinda jeshi la shirikisho la kisovyeti la Urusi. Wakati wachambuzi wa kisiasa wenye utegemezi kwa magharibi wanapigia upatu dhana ya kutoweka haraka mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, huku madola makubwa ya dunia yakiendelea kila siku kuandaa mipango na njama mpya za kuuangusha mfumo wake, mapinduzi hayo yanayoongozwa na fakihi mweledi na shujaa, huku yakiungwa mkono na wananchi, yangali yanasonga mbele ili kufikia malengo yake matukufu. Lakini si yenyewe tu yanayosonga mbele, bali kwa kutangaza fikra za kutetea uadilifu na kutangaza Uislamu kama dini ya kijamii na kisiasa, mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yameonyesha na yanaendelea kuwaonyesha Waislamu wengine kwa uwazi kabisa njia ya kufikia ukombozi wa kujivua na dhulma na udikteta. Utaalamishaji huo umepelekea muongo wa kwanza wa karne ya 21 kushuhudia vuguvugu vugu la mwamko wa Kiislamu katika nchi nyingi za Waislamu, ikiwemo Misri, Libya, Yemen, Bahrain na Tunisia. Mavuguvugu hayo ya mapinduzi yalikuwa ni ya kutaka kurejesha mifumo ya kisiasa kwenye Uislamu na kuhitimishwa uimla na udikteta wa watawala wa nchi hizo. Naam. Ni hivi ndivyo Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu hamrehemu, alivyoyaelezea kwa usahihi kabisa mapinduzi ya kiislamu ya Iran kwamba yalikuwa ni mripuko wa nuru. Kwa uono wake mpana na wa mbali juu ya mustakbali na kwa kumtegemea Mwenyezi Mungu, mzee huyo mkongwe, mweledi na mwenye hekima alitufungulia njia ambayo tunapaswa kushikamana nayo kwa uimara ahadi pumzi yetu ya mwisho na kuiendeleza kwa usahihi kabisa, ili ije iwe mirathi ya watakaofuatia baada yetu. Sisi sote hatutasahau katu kwamba msingi hasa wa urithi huu ni harakati ya pamoja ya umma mzima wa Kiislamu chini ya bendera ya utawala wa fakihi. Harakati au vuguvugu vugu lolote lile ambalo limeghafilika na msingi huu au limeukengeuka limefeli na kuharibikiwa mapema na kusahaulika katika kurasa za historia. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imepoteza wapendwa wake wengi kwa ajili ya kuulinda na kuudumisha msingi huu adhimu. Hakuna shaka yoyote kuwa baada ya hapa na kuendelea, ndivyo itakavyokuwa pia, na itaendelea kuwaita na kuwalingania Waislamu wote kufuata na kufungamana na njia hii ya mwongozo sahihi Uislamu, wa Uislamu. Upenzi wa wasikilizaji, kipindi hiki maalumu cha maadhimisho ya alfajiri kumi za ushindi wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran kilichozungumzia nafasi ya mapinduzi hayo katika kujitokeza kwa harakati za kiislamu katika eneo kinaishia hapa. Natumai mumenufaika na mliyoyasikia. Basi hadi tutakapokutana tena na wageni, huku nikikutakieni kikutakieni kheri na fanaka maishani. Ewe unayezimiliki haja za waombaji na unayezijua dhamira za wanyamavu, kila ombi kwako hupata usikizi tayari na ufumbuzi madhubuti. Ewe mwenyezi Mungu, na kuomba kwa haki ya ahadi zako za kweli na ubora wa vipawa vyako na uenevu wa rehema zako mrehemu Muhammad na Ali Muhammad, kwani wewe ni muweza juu ya kila kitu. Allahumma inni as'aluka bismika ya musawwir ya muqaddir ya mudabbir ya mutahhir Bismillahirrahmanirrahim Wa wamedata waliomfungia safari asiyekuwa wewe na wanahasara wadadisi ila kwa sababu yako wamepotea wanaojitolea ila kwa ajili yako, na wamekaukiwa wenye kujifaidisha ila aliyefaidika kwa fadhila zako. Mlango wako uko wazi kwa wenye raghaba na kheri yako hutolewa kwa wingi kwa wenye kuitaka. Fadhila zako huwafikia wanaoziomba. Tunu zako humfikia kila anayezitazamia, na riziki yako huandaliwa wenye kukuasi pia. Upole wako umewakinga hata wanaokufanyia uadui. Ni ada yako kuwafanyia wema waovu na mwenendo wako ni kuwapa muhula wanaopitukia mipaka. Basi e ee, Mwenyezi Mungu niongoe, uongofu wa walioongoka, uniruzuku jitihada ya wenye juhudi, na usinijalie kuwa miongoni mwa walioghafilika waliotengwa, na unighufirie siku ya malipo. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahiliradio@irib.ir mbali na katika barua wa pepe yetu ya Swahili Radio IRIB R, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi <tune>