Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, namkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Ni wakati mwingine tena wa kuwa nanyi wapendwa wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim. Na jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, mtangazaji wako kwa mara nyingine tena katika meza ya matangazo mchana huu, na ni matangazo Tehrani ya idhaa ya Kiswahili Redio Teherani yaliyoko hewani hivi sasa, ikiwa ni saa sita kasoro dakika mbili kwa majira ya hapa Teherani, ikiwa ni Alhamisi ya Ijumaa Februari kumi ebisi sawa na Rajab 19, 1444 hijiria. Na kwa mara nyingine tena, tunamshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutujalia uhai. Amin ya Rabbil Alamin. Na mchana huu nitaanza kwa habari za kimataifa na kikanda, tutakuwa na, na, na uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho vikwazo na ugaidi, matatizo mawili yanayopelekea wahanga wa tetemeko la ardhi nchini Syria kutofikishiwa misaada ya kibinadamu na vipindi tutakuwa na Irani juma hili, ikiwa ni mjumuiko wa matukio yaliyojiri wiki zima hapa nchini, na tutawaletea kipindi kwa mnasaba wa maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, ikiwa ni mwaka arobaini na nne na kilele chake kikifikia hapo kesho kote nchini. Tutakuwa na magazeti, tutakuwa na makala yetu yaliyo katika historia, tukiwa na wingi wa matumaini, mtaandamana nasi hadi tamati. Na wakumbusha wewe mpenzi na mfuatiliaji wa tovuti yetu ni pastoday.ir/sw. Nambari yetu ya WhatsApp unaweza kutuma ujumbe wako ni alama ya kujumlisha 989035065487. Saa yetu hapa inaonyesha kutumia saa sita kamili kwa wakati wa hapa Tehran, na sasa nawasomea vichwa vya habari. Mazungumzo ya waziri wa mambo ya nje wa Irani na katibu mkuu wa umoja Mataifa, Antonio Guteres. WHO yasema maafa ya tetemeko la ardhi ni zaidi ya inavyofikiriwa. Harakati ya Hezbollah ya Lebanon yasema ipo tayari kuwasaidia waathirika wa tetemeko la ardhi nchini Syria. Na pamoja na habari nyingine Afrika Kusini yatangaza hali ya maafa kufuatia kukatika kwa umeme nchini humo. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Irani na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa wamejadili kuhusu matukio ya kieneo na kimataifa ikiwa ni pamoja na tetemeko kubwa la ardhi lililotokea karibuni nchini Siria na Uturuki na hali ya mazungumzo ya kuiondolea Irani vikwazo vya kidhulma. Husein Amir Abdullahian, waziri wa mambo ya nje wa Irani, amesema katika mazungumzo ya simu na Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, kuhusu mpango wa katibu mkuu huyo juu ya mazungumzo ya kieneo kwamba Jamhuri ya, ya Kiislamu inakaribisha mazungumzo ya aina hayo ambayo yanalenga kuimarisha usalama na ushirikiano wa kikanda, akisisitiza haja ya kuongezwa misaada ya kimataifa kwa wakazi wa maeneo yaliyoathiriwa na tetemeko la ardhi huko Siria na Uturuki. Amir Abdulayani amesema kuna hali ya kusikitisha katika maeneo yaliyoathiriwa na tetemeko la ardhi huko Idrib nchini Siria kwa sababu serikali ya Siria kwa sasa haina uwezo mkubwa wa kuyafikia maeneo hayo. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran amesema inatarajiwa kuwa naibu mratibu wa maswala ya kibinadamu wa katibu mkuu wa Umoja Mataifa atalipa kipaumbele sawa swala la tetemeko la ardhi nchini Siria na Uturuki, akiashiria misaada ya kibinadamu ya Iran. Amir Abdulahyan ametangaza utaarifu wa Tehran wa kuendelea kutuma timu za misaada katika eneo la Idlib huko Siria. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO ametangaza kuwa ameelekea Siria ili kuyazuru maeneo yaliyoathirika na kuratibu misaada kwa ajili ya waathiriwa tetemeko la ardhi lililokuwa na ukubwa wa 7.8 kwa kipimo cha rishta. Jumatatu asubuhi wiki hii liliyakumba maeneo ya kusini mwa Uturuki na kaskazini mwa Siria, ambapo hadi sasa zaidi ya watu 22 wamepoteza maisha na wengine wengi wamejeruhiwa. Kufuatia zile zala hiyo, Tedros Adhanom Ghebreyesus ameandika katika ukurasa wake wa Twitter kwamba niko njiani kuelekea Siria, ambapo shirika la afya duniani linasaidia kutoa huduma muhimu za afya katika maeneo yaliyokumbwa na tetemeko la ardhi. WHO imetangaza kuwa maafa ya tetemeko lililokumba Siria ni zaidi ya inavyodhaniwa na kwamba nchi mbalimbali zinapaswa kuisaidia Siria aghalabu ya nchi duniani ikiwemo Irani zimetuma timu za waokoaji na huku misaada ya kibinadamu pia ikitolewa kwa mataifa hayo mawili ya Kiislamu katika eneo nchi hizo. Aidha zimetoa mkono wa taazia na pole na kubainisha mshikamano wao kwa raia wa nchi mbili hizo. Wakati huo huo, Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, amesema akthari ya taasisi zisizo za Umoja Mataifa zinatoa misaada kwa Siria kupitia njia nyingine za mpakani. Hii ni katika hali ambayo nchi mbalimbali mbali duniani zimetuma jumbe zao za pole kwa serikali na wananchi wa Siria na Uturuki kufuatia maafa ya zilizala yaliyozikumba nchi hizo. Hata hivyo, swala la kufikisha misaada kwa waathirika huko Siria limekuwa gumu kwa kuzingatia vikwazo vya Marekani dhidi ya Damascus. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Harakati ya mukawama ya Hizbullah ya Lebanon imetoa taarifa ikisisitiza uungaji mkono wa pande zote wa mukawama kwa waathiriwa wa tetemeko la ardhi huko Siria. Na imesisitiza kuwa itatumia suhula zake zote kuisaidia na kuihudumia serikali na wananchi wa Siria katika mazingira haya magumu baada ya zilzala. Tetemeko la ardhi lililokuwa na ukubwa wa 7.8 kwa kipimo cha rishta lilitokea asubuhi ya Jumatatu wiki hii kusini mwa Uturuki na kaskazini mwa Siria, ambapo kwa mujibu wa takwimu za karibuni hadi sasa watu 2902 wameaga dunia na 1585 wamejeruhiwa. katika tetemeko huko Siria, televisheni ala ya Alalam ya Irani imeripoti kuwa harakati ya Hizbullah ya Lebanon jana usiku ilitangaza kuwa itatumia suhula na uwezo wake wote kuidumia serikali na wananchi wa Syria, na kwamba haijawahi kusita kuwaunga mkono watu wa Syria. Taarifa ya Hizbullah ya Lebanon imesema, tunataka kushiriki pakubwa katika kampeni ya masuala ya kibinadamu, na yeyote atakayependa kutoa msaada afike katika vituo vya misaada na huduma za mji katika shirika la afya ya Lebanon. Harakati ya mukawama Hezbollah ya Lebanon Jumanne wiki hii pia ilitoa taarifa ikitoa mkono wa pole kwa wananchi wa Uturuki na Siria na kuzitolea wito pia nchi zote na taasisi za kimataifa kutumia suhula zote zilizopo kuzisaidia nchi mbili hizo zilizoathiriwa na tetemeko la ardhi. Raisi Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini, ambaye ya amekabiliwa na lawama na ghadhabu za wananchi jana, alitangaza hali ya maafa nchini humo kufuatia kukosekana huduma ya umeme na ameahidi kumaliza shida ya upungufu wa nishati ambayo inatishia utulivu wa kiuchumi na kisiasa nchini humo, huku Afrika Kusini ikistahimili kukatika kwa umeme kila siku kwa hadi masaa kumi. Rais wa nchi hiyo Cyril Ramaphosa jana alitangaza hali ya maafa nchini kote ili kushughulikia shida ya umeme iliyoikumba nchi hiyo amesema. Imeelezwa kwamba biashara mbalimbali zimeathirika kwa kukosa umeme huko Afrika Kusini. Kwa mfano, wafanyabiashara wa vifaranga vya kuku, kwa siku moja wanakufa kutokana na baridi. Wamiliki wa maduka makubwa wanakimbilia kuuza nyama zao kabla ya kuharibika na biashara nyingi nyingine zimelazimika kufungwa. Tatizo la kukatika umeme nchini Afrika Kusini linatajwa kusababishwa na mitambo chakavu katika vituo vya umeme vinavyotumia makaa ya mawe ambavyo kampuni ya umeme ya serikali ya Afrika Kusini isiyo ufanyakazi Eskom inafanya kila njia ili kuisha utendaji wake. Kumradi kukatika kwa umeme kumekuwa sehemu ya maisha nchini Afrika Kusini kwa karibu miaka kumi na sita sasa, lakini miezi kadhaa iliyopita nchi hiyo imekumbwa na tatizo kubwa la kusalia gizani bila ya huduma ya umeme. Na Sergei Lavrov waziri wa mambo ya nje wa Russia amekutana na kufanya mazungumzo huko Khartoum, mji mkuu wa Sudani, na viongozi wa nchi hiyo na kuahidi kuunga mkono takwa lao la kuondolewa vikwazo vya Umoja wa Mataifa dhidi ya nchi hiyo. Ziara ya siku mbili ya Lavrov huko Sudani ni katika juhudi za Rasia za kuzidisha ushawishi wake barani Afrika kufuatia baadhi ya madola kufanya jitihada za kuitenga Moscow kimataifa kufuatia operesheni zake za kijeshi huko Ukraine. Waziri wa mambo ya nje wa Rasia amewaambia waandishi wa habari akiwa pamoja na kaimu waziri wa mambo ya nje wa Sudani Ali Alsadiki kwamba Moscow iko pamoja na Sudan katika juhudi zake za kutaka kuondolewa vikwazo dhidi ya nchi hiyo. Kaimu waziri wa mambo ya nje wa Sudani aidha amesisitiza haja ya nchi mbili kushirikiana katika Umoja Mataifa ili kutilia mkazo swala la kufanyika mageuzi ndani ya baraza la usalama la umoja huo. Hivi karibuni Sudan ilikariri wito wake kwa baraza la usalama la Umoja Mataifa kwa ajili ya nchi hiyo kuondolewa vikwazo vya silaha na vinginevyo. Umoja mataifa sudan wa mataifa iliiwekea Sudani vikwazo wakati wa machafuko ya Dafur mwaka 2005. Sergey Lavrov jana alikuwa na mazungumzo na Abdu Fatah al Burhan, mkuu wa baraza la uongozi la kijeshi la Sudan ambaye mwezi Oktoba mwaka 2021 aliongoza mapinduzi ya kijeshi yaliyovuruga mchakato wa Sudan wa kukabidhi madaraka kwa serikali ya kiraia. Mapinduzi hayo yalipelekea nchi wafadhili kusitisha misaada yake kwa Khartoum, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Mnaendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili redio Tehrani. Na sasa tunawaletea uchambuzi wa kisiasa utakaohusu vikwazo na ugaidi, matatizo mawili yanayopelekea wahanga wa tetemeko la ardhi nchini Siria kutofikishiwa misaada ya kibinadamu. Serikali ya Siria iko mbioni kuwafikishia misaada ya kibinadamu waathirika na wahanga wa tetemeko kubwa la ardhi lililotokea nchini humo hivi karibuni, lakini pamoja na hayo, inakabiliwa na vizuizi vikuu viwili ambavyo ni vikwazo na ugaidi, na hivyo kufanya shughuli zake katika uwanja huo kuwa ngumu. Tetemeko la ardhi lenye ukubwa wa 7.8 kwa kipimo cha Richter lilitokea hivi karibuni nchini Siria na Uturuki ambapo watu elfu kumi na saba wameaga dunia na wengine wengi wanaokaribia laki moja wamejeruhiwa. Wakati huo huo, hatima ya maelfu ya watu walionaswa chini ya vifusi bado haijulikani. Aidha, tetemeko hilo la ardhi limesababisha maelfu ya watu kukosa makazi katika nchi mbili hizo, hasa Siria. Katika siku tatu zilizopita, serikali ya Siria imeelekeza juhudi zake zote katika kuwasaidia wahanga wa tetemeko hilo la ardhi. Hata hivyo hali ya Siria na Uturuki kwa ajili ya kushughulikia na kuwasaidia wahanga wa tetemeko la ardhi sio sawa, kwa sababu Siria imekuwa chini ya mazingira ya vita na vikwazo kwa takribani miaka kumi na mbili. Serikali ya Uturuki haikabiliani na hali kama hiyo, kwa sababu nchi za Ulaya na magharibi kwa ujumla zinatanguliza misaada yao kwa Uturuki. Katika kipindi cha miaka kumi na mbili iliyopita, Siria imekuwa katika vita na magaidi wanaoungwa mkono na zaidi ya nchi themanini. Vita dhidi ya magaidi vimesababisha uharibifu wa miundombinu na kupelekea mamilioni ya watu kukimbia makazi yao ndani ya nchi hiyo. Miundombinu ya Siria imeharibiwa pakubwa kutokana na vita ambavyo imelazimishwa kupigana kwa muda wa miaka kumi na mbili iliyopita, na hali hii imepelekea serikali kukabiliwa na matatizo makubwa katika kuwasaidia wahanga wa tetemeko lililotokea nchini siku ya Jumatatu. Kwa hivyo serikali ya Damascus ina vifaa vichache mno katika kufanikisha juhudi zake za kuwasaidia raia wake walioathirika wa kutokana na tetemeko hilo kubwa la ardhi. Hayo yanajiri katika hali ambayo makundi ya kigaidi bado yako katika maeneo mengi ya nchi hiyo, na kwa hivyo serikali haiwezi kutumia suhula zake zote, hususan jeshi kuwasaidia wahanga wa tetemeko hilo. Mbali na ugaidi, serikali ya Syria pia inakabiliwa na vikwazo kutoka Marekani na nchi za Ulaya. Vikwazo hivyo katika mwongo mmoja uliopita vimesababisha uhaba mkubwa wa bidhaa muhimu nchini ikiwa ni pamoja na madawa. Vikwazo ambavyo Washington imeviweka dhidi ya Syria vimeweka vizuizi vingi katika njia ya serikali kuwafikishia raia wake walioathirika na tetemeko la ardhi misaada ya kibinadamu. Marufuku ya dawa ni jinai kubwa zaidi ambayo Marekani inaitekeleza dhidi ya taifa la Syria na imepelekea waathirika wengi wa tetemeko hilo kunyimwa fursa ya kupewa dawa muhimu ili kutibu majeraha yao. Wakati huo huo, vikwazo vinazuia kutuma misaada ya kibinadamu nchini Siria. Rais Joe Biden wa Marekani, kinyume kabisa na zilivyo taratibu za kimataifa, hakuonyesha hata kwa maneno tu mshikamano wake na wananchi wa Siria kufuatia maafa hayo makubwa waliyoyapata wa kwa kuzingatia hali hiyo, Faisal Al Mikdad, waziri wa mambo ya nje wa Siria, amesema katika mahojiano na kanali ya habari ya Almayadini kuhusu tetemeko hilo kubwa la ardhi kwamba maafa ni makubwa. Kinachozidisha machungu ya msiba na maafa haya ni kwamba Siria inapambana na ugaidi na waungaji mkono wake. Vikwazo pia vimeongeza ukali wa maafa haya, vikwazo vya kimataifa, vikwazo vya Marekani vimepelekea Siria kunyimwa kila kitu, hata fursa ya kununua dawa. Naendelea endelea kutegea sikio matangazo moja kwa moja kutoka katika studio zetu za Jame Jam hapa Tehrani, wapendwa wasikilizaji, na tovuti yetu inaosomea ni pastoday.ir/sw na karibisha sasa kipindi chetu cha kwanza Iran Jumahili. Hamjambo wapenzi wasikilizaji wa na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoyaangazia leo ni pamoja na: Amir jeshi mkuu wa Iran asema Bahamani 22 mwaka huu itadhihirisha umoja wa kitaifa na kusambaratisha strategia ya adui. Jeshi la anga la Iran lazindua kituo cha siri cha ndege chini ya ardhi, na Rais Raisi asema kurusha satelaiti sita ndani ya mwaka mmoja ni mfano halisi wa maendeleo ya Iran. Amir jeshi mkuu wa majeshi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amekutana na mamia ya makamanda na wafanyakazi wa kikosi cha anga na ulinzi wa anga cha jeshi la Iran na kusema Bahmani 22, yani Februari 11 mwaka huu itakuwa madhihirisho ya umoja wa kitaifa na kuongeza kuwa Bahman 22 mwaka huu itakuwa ni dhihirisho la aiza na kuaminiana wananchi pamoja na umoja wa kitaifa, kwa mujibu wa tovuti ya ofisi ya kiongozi mwadhamu Ayatullah Saidi Ali Khamenei katika mkutano huo wa Jumanne mjini Teheran, amesisitiza kwamba siku ya tarehe 22 Bahman kama ambavyo imebakia hai hadi sasa inapaswa kubakishwa hai pia katika mustakbali, na kuongeza kwamba mapinduzi hai ni mapinduzi ambayo yanabakisha hai madhihirisho yake, na katika kila zama kwa kutambua mahitajio na hatari zilizopita yanakidhi mahitajio yaliyopo na kusambaratisha hatari zinazoibuka. Bahman 22 au Februari 11 ni siku ya kuadhimisha ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya nchini Iran ya mwaka 1979. Akibainisha kuhusu umuhimu wa wananchi kujitokeza kwa wingi katika matembezi ya siku hiyo, kiongozi mwadhamu amesema Bahmani 22 mwaka huu insha allah, na kwa taufiki ya Mwenyezi Mungu itakuwa dhihirisho la kujitokeza wananchi kwa wingi, pia itakuwa ni iza na kuaminiana wananchi pamoja na umoja wa taifa. Ushauri wangu kwa wananchi wetu azizi ni kwamba wajitahidi kufanya matembezi haya na siku hii kuwa kubwa na harakati bora na dhihirisho la umoja na mshikamano wa kitaifa, wamfikishie adui ujumbe wa wazi kwamba njama zake za kutaka kuangamiza umoja wa kitaifa zimesambaratika. Ayatullah Khamenei ameendelea kubainisha kwamba malengo ya wazi ya maadui dhidi ya mfumo wa Kiislamu ni kuyapigisha magoti mapinduzi ya Kiislamu na kuongeza kuwa mapinduzi ya Kiislamu yameweza kuwaondoa maadui kutoka katika eneo hili muhimu la kimkakati na lenye utajiri mkubwa. Aidha amesema mapinduzi ya Kiislamu yameweza kupata sauti ya uhuru na kutosalimu amri, na nukta hizi si tu kuwa ni za kisiasa, bali zimegeuka na kuwa imani na itikadi za kidini. Kwingineko katika hotuba yake Ayatullah Khamenei aidha amesema leo jeshi la Iran ni nembo ya uhuru na kujitegemea, uimara, na pia ni jeshi ambalo ni azizi miongoni mwa wananchi na viongozi wa Iran. Ameendelea kusema kuwa leo jeshi liko na wananchi na wananchi wako pamoja na jeshi. Aidha amesema huko nyuma, kabla ya mapinduzi, wanajeshi walikuwa hawana haki hata ya kugusa vipuri vya ndege vilivyonunuliwa kutoka Marekani, lakini leo pamoja na kuwepo vikwazo, jeshi limeweza kujiundia ndege na kutekeleza miradi mingine mikubwa ambayo imewaletea wananchi heshima, na mfano wa hilo ni hatua ya jeshi laanga, la anga la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ya kuzindua kituo cha ndege kilichoko chini ya ardhi. Wakati huo huo, katika kikao hicho kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ametuma salamu za rambirambi rambi kufuatia mitetemeko mikubwa ya ardhi nchini Uturuki na Siria. Barye baradarone musiba zademun, tumesikitishwa na msiba uliowakumba ndugu zetu nchini Siria na Uturuki. Tunamwomba Mwenyezi Mungu awarehemu waliopoteza maisha, na pia awape subira na utulivu wa kiroho waliokumbwa na msiba. Sisi wenyewe tumewahi kukumbwa na yaliyowakumba na hivyo tunadiriki hali inavyokuwa ya majonzi na misiba wakati zilzala inapojiri na familia ya kupoteza maisha. Iran imetuma misaada na itaendelea kutuma misaada kwa waathiriwa wa janga hilo. Kama mlivyosikia, jeshi la anga la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran limetangaza kuzindua kituo cha ndege kilichoko chini ya ardhi ambacho kimepewa jina la Oab 44, yani Tai 44. Tai kwa maana ya ndege mkubwa. Kituo hicho cha siri kina aina mbalimbali mbali za ndege za kivita na mabomu pamoja na ndege zisizo na rubani au droni za jeshi la anga. Mkuu wa komandi ya majeshi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran meja jenerali Muhammed Bagheri na meja jenerali Abdurahim Musavi, kamanda mkuu wa jeshi la jamhuri ya Kiislamu ya Iran walitembelea kambi hiyo ya siri siku ya Jumanne. Hicho ndicho kituo cha kwanza cha anga cha chini ya ardhi cha jeshi la Iran hakuna habari zaidi ambazo zimetolewa kuhusu vituo vingine vya chini ya ardhi vya jeshi la Iran. Wakati huo huo, jamhuri ya Kiislamu ya Iran imezindua satelaiti mbili ambazo imejiundia yenyewe, moja ikiwa ni ya mawasiliano na nyingine ya kupiga picha. Satelaiti hizo mbili ambazo zimeundwa kwa teknolojia ya hali ya juu zinajulikana kwa majina ya Nahid mbili na Tolo tatu na zilionyeshwa katika hafla ya Jumanne katika mji mkuu Tehran kwa mnasaba wa siku ya kitaifa ya anga za juu ya Iran. Satelaiti ya mawasiliano ya Nahid mbili imetengenezwa na kituo cha utafiti wa anga za mbali cha Iran kwa ombi la wakala wa anga za juu wa Iran ISA. Satellite hiyo inaweza kudumu katika anga za mbali kwa muda wa miaka miwili na itakuwa ikizunguka kwa urefu wa kilomita mia tano juu ya uso wa dunia, na hidi mbili itatekeleza majukumu kadhaa ya mawasiliano kama vile mawasiliano ya simu kwa wakati mmoja, na pia itaweza kuhifadhi na kulinda data muhimu. Satelaiti hiyo tayari imefaulu majaribio yake yote na iko tayari kurushwa katika anga za mbali. Satelaiti ya tulu tatu, nayo ni satelaiti ya kupiga picha iliyozinduliwa na wakala wa anga za juu wa Iran ISA, na imeundwa na shirika la Iran la viwanda vya kielektroniki. Wakati huo huo, rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kurushwa satelaiti sita katika anga za mbali kwenye kipindi cha mwaka mmoja ni mfano halisi wa maendeleo ya nchi katika mwelekeo wa maendeleo ya sayansi na teknolojia. Katika miongo minne iliyopita, Iran imepiga hatua katika uga wa kufikia teknolojia ya anga za juu ambapo tofauti kati ya mpango wa anga za juu wa Iran na nchi nyingine za eneo la Asia ya Magharibi ni kwamba Iran imeegemea kwenye nguvu zake za ndani na imenufaika na teknolojia yake ya ndani. Kwa mujibu wa taarifa rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Sayid Ibrahim Raisi amesema katika kikao cha baraza la mawaziri kwamba kurusha satelaiti sita angani katika kipindi cha mwaka mmoja licha ya upungufu wa rasilimali ni hatua yenye thamani na yenye kusifiwa. Rais Raisi aidha, kwa mara nyingine amebainisha kufungamana jamhuri ya Kiislamu ya Iran na wananchi na serikali ya Siria na Uturuki kufuatia mitetemeko mikubwa ya ardhi katika nchi hizo ambayo imepelekea idadi kubwa ya watu kupoteza maisha na kujeruhiwa. Rais wa Iran amesema kuna umuhimu kwa nchi za Kiislamu na mashirika ya kimataifa kutoa misaada ya kimataifa ili kuwasaidia waathirika. Hadi kufikia Jumatano, jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilikuwa imetuma shehena tatu za misaada ya dharura kwa watu wa Siria kupitia uwanja wa kimataifa wa ndege wa Halabe. Na wiki hii kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ametoa msamaha na punguzo la vifungo kwa makumi ya maelfu ya watuhumiwa na wafungwa kwa mnasaba wa kuadia maadhimisho ya miaka 44 ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na sikukuu za mwezi wa Rajab. Ayatullah Said Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, ameidhinisha pendekezo la mkuu wa idara ya mahakama ya Iran Ghulam Hosen Mosenej la kupunguziwa vifungo au kuachiliwa huru makumi ya maelfu ya wafungwa wa Kiirani waliokuwa wakitumikia vifungo katika magereza mbalimbali humu nchini. Miongoni mwa walionufaikana msamaha huo wamo watu waliokamatwa katika miezi ya hivi karibuni kwa kosa la kushiriki katika fujo na vurugu zilizozuka kwa kisingizio cha kifo cha binti wa Kikurdi Mahsa Amini. Katika barua yake kwa kiongozi mwadhamu, mkuu wa idara ya mahakama ya Iran Ghulam Hussein Mohseni Ejei amesema katika matukio ya hivi karibuni baadhi ya wananchi hususan, vijana walifanya vitendo visivyo sahihi kutokana na kuathirika na propaganda za maadui, na hivi sasa wengi wao wamejutia vitendo hivyo na wanaomba msamaha, hasa baada ya kufahamika njama za maadui wa kigeni na makundi yaliyo dhidi ya mapinduzi ya, ya Kiislamu. na mwasikilizaji wapenzi, na kufikia hapa ndio tunatamatisha dakika hizi za kipindi hiki cha Iran juma hili. Mimi nilikuwa ni Ahmed Rashid, fundi mitambo wetu alikuwa ni Leila Kimani. Tunakutakiani kila la kheri maisha. Shukran sana Ahmed Rashid na kundi lako katika kufanikisha kipindi hiko, na sasa ni mecho yetu magazetini. Naanza udondozi wa macho yetu magazetini. Kwanza kwa kuangazia gazeti la Mwananchi ambapo limeandika habari yake kuu katika ukasa wa mwanzo inayosema, danadana za tawala bima ya afya kwa wote, mswada wakwama tena, wa kwama tena kusoma bungeni ni baada ya mvutano kwenye kikao, serikali ikidaiwa kukosa takwimu na chanzo cha fedha za utekelezaji. Gazeti la Mwananchi aidha likaandika, utata ajali ya basi ikiua 12, wadau walio ubovu wa barabara. Mzigo unaomsubiri Mafuru akiteuliwa kuongoza ICC. Mawaziri watoa kauli maumivu, bei za vyakula na utitiri wa PhD za mchongo wazua balaa, waziri aonya. Gazeti la serikali la Habari Leo likaandika, Samia vibanda vyombo vya dola, ajali barabarani. Majaliwa atoa maagizo kukabili majanga. Kikongwe atoa maagizo kukabili majanga. Kikongwe miaka 80, adaiwa kuna kunajisi mjukuu tume haki jinai kutembelea mikoa kumi na nne na wilaya thelathini, muswada bima ya afya wasubiri sheria ya habari leo. Na spika ashtukia PhD za kununua asema hazikubaliki zina athari kwa elimu na taifa. Bunge launga mkono kufutwa matokeo kidato cha nne. Ni habari nyingine kutoka Habari Leo. Gazeti la Uhuru Jumaa hii likaandika serikali kufuatilia miradi yote nchini. Majaliwa asema serikali imeandaa mfumo wa ufuatiliaji na tathmini afichua namna serikali ilivyojipanga kikamilifu kudhibiti matumizi. Wananchi waliochukuliwa maeneo kupisha ujenzi wa mradi watalipwa. Muswada wa habari kusoma bungeni leo. Daktari mwinyi apania kuendeleza utalii Zanzibar. Spika asema utoaji udaktari wa heshima uchunguzwe, na chanzo cha ajali ilioua watu kumi na mbili cha tajwa. Gazeti la Majira kwa upande wake linatupasha kuwa jinamizi la ajali sasa la shika kasi Fresta nayo ya ua kumi na mbili ikitoka Bukoba kwenda da yagongana uso kwa uso na lori, ni baada ya ile ya Korogwe iliyoua watu ishirini na moja vilevile vile. Kuna habari inasema, serikali ya nika madudu waliofutiwa mtihani mwaka jana elfu mbili na ishirini na mbili jela miaka thelathini kwa wizi kwenye malori. E, Kagame hamshutumu Shisekedi kwa kutoheshimu mikataba ya amani. Upepo waezua madarasa na nyumba za walimu Rais anunua magari mia saba ishirini na saba ya kubebea wagonjwa nchini, na mikoa kuwa na maghala kuwa na maghala ya vifaa vya maafa nchini, huku kukiwa na habari inayosomeka tetemeko la sababisha taharuki Tanga. Taifa leo la nchini Kenya likaandika utata waibuka baada ya inspekta jenerali kukanusha ufahamu wa uvamizi kwa Matiangi. Chini ya kichwa hicho kikuu cha habari, mwandishi ameandika maswali yameibuka kuhusu uvamizi uliodaiwa kufanywa na polisi katika makazi ya aliyekuwa waziri wa usalama wa ndani D Fred Matiang mnamo Jumatano usiku baada ya idara zote za usalama na uchunguzi kukana kuhusika. Kupitia mawakili wake, D Matiang alidai kwamba maafisa wa polisi kutoka kikosi maalum walivamia na kuzingira nyumba yake kwa lengo la kumkamata hiyo ikiwa ni habari kuu. Habari nyingine kutoka Taifa Leo zinasema, aliyejifanya mkewe Rigathi kotini mwendesha bodaboda kizimbani kwa kufungua mtandao wa kupokea pesa akijifanya ni mke wa naibu rais wa Kenya Rigathi Gachagua. Vilevile tunasoma njaa yazidi baada ya kiangazi, ukame wa sasa huenda ukasababisha upungufu wa chakula nchini Kenya. Jarango afurushwa mkutanoni ni habari nyingine. Sherehe ya Tero Buru marufuku kwa Magoha. Na kuna habari inayosomeka sehemu zilizoathiriwa zaidi na unyenyesaji wa watoto mtandaoni ni Mombasa na Mtwapa. Gazeti la Star la Kenya pia likaandika idara za usalama Kenya zimekanusha kumfuatilia waziri wa zamani wa mambo ya ndani wa nchi hiyo baada ya kuvamiwa nyumbani kwake. Raila awachangamkia wafuasi wake kabla wa ya kufanyika mkutano wa Machakos. Madaktari wa kaunti ya Kiambu nchini Kenya wapanga kuandamana hadi katika ofisi ya gavana leo Ijumaa. Wamesema kuwa wanataka kuwasilisha masuala yao ambayo serikali ya kaunti yao inahitaji kuyatekeleza haraka iwezekanavyo. Katika gazeti hili aidha, kuna habari inayohoji hivi: kwa nini shirika la afya duniani WHO linataka wanawake walindwe dhidi ya matangazo ya maziwa mchanganyiko? Itakumbuka kuwa kitendo cha mama kunyonyesha maziwa huwa na faida kubwa na zisizoweza kubadilishwa kwa watoto wachanga na wadogo. Gazeti la Star pia lina habari isemayo Uhuru hatoa wito wa kutolewa misaada ya dharura ya kibinadamu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na ripoti inasema uchafuzi wa hali ya hewa unapunguza unapunguzwa, kumradhi, uchafuzi wa hali ya hewa unapaswa kupunguzwa ili dawa za matibabu ziweze kufanya kazi yake ipasavyo. Ni hayo tu tulioweza kuwadondolea kutoka macho yetu magazetini. Bado mkuwe nasi katika matangazo haya moja kwa moja, idhaa ya Kiswahili redio Tehran. Tunakaribisha sasa kipindi chetu cha maadhimisho ya alfajiri kumi kuelekea ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu pamoja na makala yetu ya leo katika historia. Maadhimisho ya Alfajiri kumi. Hamjambo, wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi tena katika sehemu nyingine ya mfululizo huu wa vipindi maalumu vinavyokujieni kwa mnasaba wa maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Kipindi chetu leo kitazungumzia utamaduni wa Kurani katika mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Qurani tukufu ndiyo chanzo muhimu zaidi cha elimu na maarifa ya Uislamu ambacho pamoja na vyanzo vingine vya elimu ya dini mbali na kutumiwa katika maisha ya mtu binafsi na ya kiibada, vile vile huainisha mfumo wa jamii katika masuala ya kisiasa na kijamii. Harakati ya kimapinduzi ya taifa la Iran dhidi ya utawala wa kimabavu wa Shah na utawala wa kifalme wa Pahlavi, nayo ilianza kwa msukumo wa mafundisho hayo ya Qurani tukufu inayosisitiza kwa kusema, hakika Mwenyezi Mungu habadili yaliyoko kwa watu mpaka wao wabadili wenyewe yaliyomo nafsini mwao. Mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yamejulikana kama harakati ya kurejea kwenye Quran. Miongozo ya kitabu hicho kitukufu ndiyo iliyokuwa utambulisho wa kidini waharakati hiyo kurejea kwenye Qurani kuna wafanya waislamu wajizatiti kwa mafundisho yake kupambana na ukoloni na kupigana na dhuluma, na matokeo ya mapambano hayo ni kupata iza, heshima, fahari na muhimu zaidi kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu mmoja. Ni kama alivyosema Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kwamba mfano wa, wa, kwa wa Qurani na watu ni mfano wa ardhi na mvua ambayo inapokuwa maiti na kavu. Ghafla, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa taala huteremsha mvua na ardhi hutikisika. Kisha mvua kubwa inanyesha na ardhi inatikisika tena na kunawiri. Kisha mito inafurika maji yanayotoka kwenye mabonde, hadi mimea yake inastawi, kukua na kunawiri. Kisha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa taala anatoa ardhini mapambo na chakula cha watu na wanyama hivyo hivyo, Ndivyo inavyofanya Qurani hii kwa wanadamu. Vilevile, aya ya saba ya suratu Muhammadi inasema: enyi mliyoamini, mkimnusuru Mwenyezi Mungu naye atakunusuruni na ataithabitisha miguu yenu. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, Imamu Ruhullah Khomeini alifanya jitihada kubwa za kuwaongoza waislamu wa Irani na duniani kuelekea kwenye ubinadamu na kuifahamu Qurani tukufu kitabu cha wahi cha Mwenyezi Mungu, kwa sababu kujitenga na Qurani tukufu na mafundisho yake yenye kutoa uhai kunafungua njia ya upotofu wa kifikra na kivitendo katika jamii. Kwa msingi huo, baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, serikali na wananchi walijielekeza zaidi kwenye Qurani tukufu na shughuli za Qurani kama vile kufanya majilisi za kiraa ya Qurani, mashindano ya Qurani, kutoa mafunzo na kutuma wasomaji wa Qurani wa kama walinganiaji wa, wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani katika nchi mbalimbali kuanzisha redio ya Qur'ani, uchapishaji na usambazaji wa nakala za Qur'ani tukufu na kufanya darsa za masomo ya Qur'ani viliongezeka kwa kiasi kikubwa. Kwa kadiri kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inajifaharisha kwamba katika kipindi cha miaka zaidi ya 40 iliyopita, wawakilishi wake wameshinda tuzo 180 katika mashindano mbalimbali ya kimataifa ya Qur'ani tukufu. Tafsiri ya qurani tukufu ni miongoni mwa sayansi za Kiislamu zinazoeleza na kufafanua zaidi fikra na mafundisho yanayomwokoa mwanadamu ya kitabu hicho cha Mwenyezi Mungu na kuweka wazi zaidi uzuri na siri za aya za Mwenyezi Mungu. Hapana shaka yoyote kwamba kwa kuwa qurani ni maneno ya Mwenyezi Mungu, basi yanahitaji tafsiri na ufafanuzi zaidi. Kati ya vitabu vyote vilivyoteremshwa na Mwenyezi Mungu, qurani ndicho kitabu kilichopewa mazingatio zaidi na kwa wingi zaidi na wasomi. Hivyo basi, miongoni mwa mambo yaliyopewa kipaumbele baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini ni kuanzishwa darsa na majilisi za tafsiri ya Qurani katika maeneo mbalimbali mbali ya nchi. Washiriki katika majilisi na darsa hizo, mbali na kujifunza maana na maelezo ya aya za kitabu hicho cha Mwenyezi Mungu, wamekuwa wakihimizwa kufanya jitihada za kutekeleza kivitendo mafundisho ya kitabu hicho maishani mwao. Katika kampeni iliyopewa jina la mtindo wa maisha wa Qur'ani tukufu. Wapenzi wasikilizaji, wajibu wa kustawisha na kueneza utamaduni tajiri wa Qur'ani kuwajuza Waislamu na maeneo mengine ya dunia mafanikio ya Jamhuri ya Kiislamu na vilevile vile kupata tajiriba ya nchi nyingine katika masuala yanayohusiana na Qurani tukufu viliilazimisha Idara ya Wakfu kuendeleza mashindano ya kimataifa ya Quran. Ni vyema kuashiria hapa kwamba mashindano ya kimataifa ya Qurani ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni miongoni mwa matukio muhimu na makubwa ya kila mwaka yanayohusiana na kitabu hicho kitukufu. Mashindano hayo yalianza mwaka 1982 na yamekuwa yakifanyika kila mwaka tangu wakati huo, isipokuwa kwenye miaka miwili tu, kutokana na vita vya kulazimishwa vya utawala wa Saddam Hussein uliokuwa ukishambulia kwa mabomu maeneo ya miji na vijiji vya Iran. Katika upande mwingine, nafasi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran kama Umulqura na kitovu cha nchi za Waislamu ililazimu nchi hii kuingia katika medani ya kuchapisha nakala za Kurani tukufu kwa kutumia mbinu za kisayansi na kielimu. Kwa msingi huo, ilianzishwa taasisi ya kushughulikia swala hilo na mahitaji mbalimbali ikiwa mbali ni pamoja na kufanya uhakiki katika taaluma ya uandishi, masuala ya sanaa, kutayarisha zana na vitendeakazi vinavyohitajika, usimamizi na usahihishaji wa nakala zitakazochapishwa, uchapishaji, usambazaji na mawasiliano na taasisi nyingine za uchapishaji wa nakala za Qurani ndani na nje ya nchi. Kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, idadi ya wachapishaji wa Qurani ilikuwa ndogo sana na hapakuwa na usimamizi wa kitaalamu wa uchapishaji wa nakala za Qurani. Mwaka 1364 hijiria shamsia, yaani yapata miaka 36 iliyopita Taasisi ya ulinganiaji wa Kiislamu ilikabidhiwa kazi ya kusimamia na kuchapisha nakala za Qurani tukufu. Tangu wakati huo hadi sasa, zaidi ya taasisi elfu moja zinafanya kazi ya kuchapisha nakala za Qurani nchini Iran. Katika kipindi cha miaka 30 iliyopita, taasisi ya Darul Quran imetoa kibali cha kuchapisha nakala karibu milioni 166 za kitabu kitakatifu cha Quran nchini Iran. Iwapo tutajumuisha vibali vilivyotolewa kabla ya hapo, idadi ya nakala za Qur'ani zilizochapishwa nchini Iran baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu zinafikia milioni 200. Wapenzi wasikilizaji, sharti la kuwa na jamii inayofuata mafundisho ya Qur'ani ni kuhakikisha kwamba Qur'ani imeingia na kukita mizizi katika nyoyo za watu wa jamii husika, na hapana shaka kwamba mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalihitajia sana suala hilo ili kutimiza malengo yake. Kwa msingi huo kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Ali Khamenei anasema inatupasa kukiri kwamba jamii yetu ilitenganishwa na Kurani kwa miaka mingi. Kwa sasa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inafanya jitihada za kupunguza ufa huo na kufidia kubakia nyuma katika uwanja huo. Wakati wa utawala wa kidhalimu wa Shah, Kurani haikupewa nafasi katika jamii ya Iran, Ayatollah Ali Khamenei anaendelea kusema kwamba Naam vilishuhudiwa visomo vya kitabu cha Qurani hapa na pale, lakini kutadabari ndani ya kitabu hicho, hususan katika ngazi ya jamii, kulikuwa nadra sana. Hapa nchini tunataka kufidia mapungufu hayo, na hadi sasa kumefanyika kazi kubwa tangu baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na matunda yake yanaonekana. Anasema huu ni mwanzo tu na tunapasa kuungana na kushikamana kikamilifu na kitabu cha Quran. Tunapaswa kuhakikisha kwamba tunatekeleza Kurani tukufu katika maisha yetu. Imepokewa kwamba mmoja wa wake wa mtume wetu Muhammad wslam, aliulizwa kuhusu maadili ya mtukufu huyo, akajibu kwamba maadili na akhlaqi yake ilikuwa Quran, kwa maana kwamba Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam alikuwa Qurani inayotembea juu ya ardhi. Hali hii anasema Ayatollah Khamenei, inapaswa kushuhudiwa katika jamii zetu. Wapenzi wa wasikilizaji, mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalirejesha tena Qurani na mafundisho yake katika jamii baada ya kuwekwa kando kwa miaka mingi na kuhakikisha kwamba kisomo na mafundisho ya kitabu hicho yanatoka katika duara la mtu binafsi na kuingia katika jamii. Qurani ambayo ndiyo msingi na injini ya mapinduzi ya Kiislamu ya Iran ilizidisha maarifa ya umma huku wapinzani wa jamhuri ya Kiislamu wakifanya jitihada za kufifiza harakati hiyo kubwa na adhimu ya kueneza maarifa ya kitabu hicho cha Mwenyezi Mungu. Hata hivyo, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran chini ya kivuli cha mafundisho ya Qur'ani imefanikiwa kukabiliana na njama hizo za mabeberu na vibaraka wao kwa kipindi cha zaidi ya miaka 40. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mwenyezi Mungu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa, tarehe 19 Rajaba mwaka 1444 Hijria, mwafaka na tarehe 10 Februari mwaka 2023 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1435 mia iliyopita, vilitokea vita vya Tabuk beina ya Waislamu na jeshi la Roma. Vita vya Tabuk ni miongoni mwa vita vya mwisho vya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa aalihi wa sallam. Sababu ya kutokea vita hivyo ni kwamba msafara wa kibiashara wa Sham ulimtaarifu Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam wa kwamba mfalme wa Roma ametayarisha jeshi na kulituma Madina. Kwa msingi huo, Mtume mtukufu aliwanusuru Waislamu kujitayarisha kwa ajili ya kukabiliana na jeshi la mfalme wa Roma. Waislamu wengi walijitayarisha kwa ajili ya vita hivyo, licha ya masafa marefu, msimu wa joto kali, mashaka ya safari hiyo ngumu na kuwadia msimu wa mavuno. hatimaye Jeshi na wapiganaji elfu thelathini la Waislamu liliwasili eneo la vita, lakini halikukuta jeshi la mfalme wa Roma katika eneo hilo. Japokuwa hakukutokea mapigano wakati huo, lakini tukio hilo lilidhihirisha nguvu ya Waislamu, utaarifu wao wa kukabiliana na majeshi vamizi na moyo wao wa kujitolea kwa ajili ya Allah. Vita hivyo vya Tabuk pia vinajulikana kwa jina la Alfadhiha, kwa maana ya mfedheheshaji kutokana na kwamba vililifedhehesha kundi la wanafiki waliokataa kujiunga na msafara huo kwa ajili ya kukabiliana na jeshi la Roma. Siku kama ya leo miaka 73 iliyopita, yaani tarehe 10 Februari mwaka 1950, Joseph McCarthy seneta wa chama cha Republican huko nchini Marekani aliwasilisha orodha ya majina ya wafanyakazi mia mbili na tano wa wizara ya mambo ya nje ya nchi hiyo akiwatuhumu kuunga mkono komunisti na kuifanyia ujasusi Urusi ya zamani. Hatua hiyo ilipelekea kuanza kwa kile kilichojulikana kama Makathism huko nchini Marekani, ambapo kwa mujibu wake wanafikra, wataalamu na viongozi mbalimbali wa Marekani walifuatiliwa na kusakwa baada ya kutuhumiwa kuwa na mitazamo na fikra za kikomunisti na kuifanyia ujasusi Urusi ya zamani. Kamisheni ya Makathism, ambayo ilikabiliwa na upinzani mkubwa, iliwafuta kazi karibu watumishi wa serikali wapatao elfu mbili huku idadi kubwa ya wataalamu na wasomi wakiswekwa kwa jela kwa tuhuma zisizokuwa na msingi. Na siku kama ya leo, miaka 44 iliyopita, majenerali wa utawala wa Shaa waliongeza muda wa serikali ya kijeshi katika mji wa Tehran majenerali hao walichukua hatua hiyo ili kuwazuia wananchi kuunga mkono na kuwasaidia wanajeshi wa kikosi cha anga ambao walikuwa wakishambuliwa na kikosi cha gadi ya Shah na kwa ajili hiyo waweze kumtia mbaroni Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu pamoja na shahsia wengine muhimu waliokuwa katika harakati za mapinduzi au kuwaua. Hata hivyo kiongozi mkuu wa mapinduzi ya Kiislamu kwa kuona mbali na kusoma vyema alama za nyakati aliwatolea mwito wananchi kupuuza kizuizi hicho Kilichowekwa na majenerali wa Shah cha kuongeza muda wa serikali ya kijeshi au sheria za kutotoka nje. Wananchi wana mapinduzi wa Iran pia waliitikia agizo hilo la Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, na kumiminika katika mitaa mbalimbali na kueneza mapambano yao katika vituo vingine vya kijeshi vya utawala wa kidikteta wa Shah katika mji wa Tehran na miji mingineo. na muda wetu nakwenda kwa kasi hapa, nasoma maoni ya msikilizaji wetu Shekh Muhamed Mubarak Omar Shahbali wa Pangani, Tanga, anasema tunamkumbuka Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrahimu kwa mengi mema na mazuri aliyoleta katika nchi ya Irani na pia ulimwenguni kwa ujumla katika jamii za wanadamu, na katika hayo, anasema tunataja siku ya mwanamke wa Kiislamu ulimwenguni na siku ya Kuds na kutetea Palestina na fatwa aliyotoa kwa Salman Rushdi na katika kuleta umoja wa waislamu ulimwenguni na mashindano ya Qurani tukufu yanayofanyika Irani kila mwaka. Akaandika, Irani ilikuwa ni nchi chafu, lakini Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, ameifanya leo kuwa taifa kubwa lenye heshima kubwa sana ulimwenguni kote. Akaandika, Irani imepiga hatua kubwa sana katika sera zote za kitaifa na kimataifa ndani na nje ya nchi yao. Hayo yote ni katika matunda ya harakati za wanazuoni waliosimama na Imam Khomeini kuleta mabadiliko makubwa sana ulimwenguni kuanzia mwaka elfu moja mia tisa sabini na tisa hadi hii leo. Wenu katika Uislamu, Muhamed Mbaraka Omar Shahabali, mwanahistoria mkongwe, Pangani, Tanga, Tanzania. Shukran za dhati kwa wote, nasi tuna kushukuru na kutokana na muda kututupa mkono na komea hapa. Sina la ziada na washukuru wote waliofanikisha matangazo haya, kuanzia matangazo ya asubuhi hadi mchana huu. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed na wageni nikiwatakia mchana mwema na siku njema kwa ujumla. Kwa herini <muchilie>