Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Surat Al-Baqara aya mia mbili hamsini na sita mpaka mia mbili hamsini na saba Al, kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakuna kulazimishwa mtu kuingia katika dini, uongofu umekwisha pambanuka na upotovu. Basi anayemkataa shetani akamwamini Mwenyezi Mungu, bila shaka yeye ameshika kishiko chenye nguvu kisichokuwa na kuvunjika, na Mwenyezi Mungu ni asikiaye na ajuaye. Mwenyezi Mungu wa ni mlinzi wa wale walioamini, lakini waliokufuru walinzi wao ni mashetani, huwatoa katika mwangaza na kuwaingiza kwenye giza. Hao ndio watu wa motoni, humo watakaa milele. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musa, ninayeku karibisheni katika matangazo haya ya usiku ya Redio Tehran, idhaa Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanaosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi short wave na vilevile tovuti yetu ya pars today.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo, ikiwemo ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida na Lindi. Kwa usiku huu, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalia ni kipindi cha Iran juma hili, kipindi maalum cha Alfajiri Kumi, dua ya mwezi mtukufu wa Rajab. Na kama kawaida, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Imetimia saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa moja na nusu usiku. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Waziri wa mambo ya nje asema uhusiano wa Iran na Guinea unazidi kuimarika. Rais Asaad afichua kuwa Marekani inazishinikiza nchi nyingi zisiwasaidie waathirika wa tetemeko wa la ardhi Siria. Mapigano ya shtadi Somaliland, waliouwawa sasa wapindukia sabini na Korea Kaskazini yaonyesha makombora mapya ya kuvuka mabara ya ICBM. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema uhusiano wa jamhuri ya Kiislamu na Guinea ni mzuri wa kirafiki, wa kihistoria na unaoendelea kuimarika. Hussein Amir Abdullahian amesema hayo katika mazungumzo yake na waziri wa utamaduni, utalii na sanaa wa Guine Alfasoma, ambaye yuko safarini hapa Iran na kusisitiza kuwa kuna haja kwa nchi mbili hizi kuendelea kubadilishana jumbe mbalimbali mbali. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amebainisha kuwa kufanyika vikao vya mara kwa mara vya kamisheni za pamoja za Iran na Guine kutapiga jeki mabadilishano ya kibiashara na kiuchumi baina ya mataifa haya mawili. Kwa upande wake, waziri wa utamaduni, utalii na sanaa wa Guinea Alfa Suma amesisitizia ulazima wa kuimarishwa ushirikiano wa pamoja wa Iran na Guinea katika nyuga mbalimbali mbali. Suma ametoa mwito wa kuchukuliwa hatua za kuimarisha ushirikiano wa nchi mbili hizi katika nyuga tofauti akisema anatumai taifa lake la Afrika magharibi litastafidi na uzoefu wa Iran katika miradi ya maendeleo. Kadhalika, waziri wa utamaduni, utalii na sanaa wa Guine amesema anatazamia kuwa kikao cha kamisheni za pamoja za Iran na Guine kitafanyika katika mustakabali wa karibu. Mawaziri hao wawili wa Iran na Guine wamejadiliana pia masuala yenye maslahi na maendeleo ya ushirikiano wa pamoja hasa katika nyuga za siasa, utamaduni, sayansi na uchumi. Rais Bashar al Assad wa Siria amefichua kuwa Marekani inatoa mashinikizo kwa nchi zinazotaka kuwasaidia waathirika wa tetemeko la ardhi nchini Siria. Assad ameyasema hayo katika mkutano na ujumbe wa mawaziri kadhaa wa Lebanon. Tetemeko la ardhi la ukubwa wa 7.8 katika kipimo cha Rishta lilitikisa kusini mwa Uturuki na kaskazini mwa Siria Jumatatu asubuhi ya tarehe 6 Februari. Kwa mujibu wa tovuti ya al Rai, rais wa Siria amekutana na kufanya mazungumzo mjini Damascus na ujumbe wa mawaziri wa Lebanon unaoongozwa na waziri wa, wa mambo ya nje Abdullah Abu Habib. Katika mazungumzo hayo, Asad ametoa shukrani kwa Lebanon na nchi zote ambazo ziko pamoja na Siria katika kipindi hiki kigumu na akasema nchi nyingi zinashinikizwa na marekani zisisaidie Siria. Rais wa Siria amesisitiza pia umuhimu wa ushirikiano kati ya Beirut na Damascus katika nyanja zote kwa kuzingatia uwezo wa nchi hizo mbili na maslahi ya pamoja yanayozikurubisha. Ujumbe wa mawaziri wa Lebanon umeeleza kuwa serikali na wananchi wote wa Lebanon wako pamoja na watu wa Siria na kusisitiza kwamba Walebanon wanashirikiana na wananchi na serikali ya Syria katika majonzi na masaibu yaliyowapata na wanaitakidi kuwa ni wajibu wao kuwa pamoja na ndugu zao wa Syria katika hali hii ngumu inayowakabili. Katika mkutano huo, mawaziri wa Lebanon walijadili hatua na maamuzi yaliyopitishwa na kutangaza kuwa Lebanon imefungua viwanja vya ndege na bandari zake ili kutuma misaada Siria kutokea pande zote. Kwa mujibu wa takwimu za hivi punde, idadi ya waliofariki katika tetemeko la ardhi lililozikumba Uturuki na Siria imeshapindukia watu elfu kumi na saba. Idadi ya watu waliowawa katika mapigano yanayoendelea kushuhudiwa kwa siku ya nne hii leo katika mji wa Lasanod mashariki mwa eneo la Somaliland nchini Somalia, Somalia imeongezeka na kufikia watu sabini. Duru za hospitali katika mji wa la Sanod zimeliambia shirika la habari la Anadolu kuwa idadi ya wahanga wa mapigano baina ya maafisa usalama na makundi ya kikabila yaliyoanza tangu Jumatatu iliyopita imefikia watu sabini wakiwemo watoto wadogo. Fartun Ismail Ahmed, mkazi wa mji la wa Lasanud, amenukuliwa na Anadolu akisema uvurumishaji wa maroketi na maguruneti umeshuhudiwa katika mji huo, huku makazi ya watu, hospitali na maeneo ya ibada yakilengwa na kuharibiwa. Mapigano hayo yalianzia mjini Lasanud, makao makuu ya eneo la Sul katika jimbo hilo, baada ya wanasiasa, makundi ya kiraia na viongozi wa kidini kutangaza kuwa hawaitambui serikali ya Somaliland. Katika taarifa, viongozi hao wa kisiasa, kidini na kiraia walisema kuanzia sasa jimbo la Somaliland litaongozwa na serikali kuu ya Mogadishu na kwamba serikali ya Somaliland haina uhalali wa kisheria. Mapema mwezi uliopita watu wasiopungua ishirini, aghlabu yao wakiwa ni raia, waliuawa katika mapigano mengine baina ya waandamanaji na maafisa usalama katika eneo la Somaliland. Somaliland ilijitenga na Somalia mwaka 1991 lakini haitambuliwi kimataifa. Eneo hilo limekuwa na amani zaidi, huku maeneo mengine ya Somalia yakiwa kwenye miongo mitatu ya vita vya wenyewe kwa wenyewe. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inaendelea kukujeni, kutoka hapa Redio Teheran. Mshauri wa waziri wa intelijensia wa Iran amesema nchi zipatazo tisini duniani zina hamu ya kupokea ndege zisizo na rubani za droni za Jamhuri ya Kiislamu. Kwa mujibu wa shirika la habari la Mehr, mshauri wa waziri wa intelijensia wa Iran ambaye pia anaongoza taasisi ya wanafikra wa kisiasa katika wizara hiyo amesema nchi za Magharibi zinashindwa kustahamili ukweli kwamba mataifa 90 duniani yana hamu kubwa ya kumiliki droni za Iran. Amesema hii leo, na licha ya vikwazo shadidi na mashinikizo ya maadui, uwezo mkubwa wa kiulinzi wa Iran katika eneo la Asia Magharibi unawatia kiwewe wa Magharibi wakiongozwa na Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel. Katika miaka hivi karibuni, Iran imepiga hatua kubwa za mtawalia katika kubuni kutengeneza na kuzalisha ndege zisizo na rubani za kijeshi na kuzipeleka katika nchi zilizoko nje ya ukanda wa mashariki ya kati. Hivi karibuni, Brigadia Jenerali Hamid Vahedi, kamanda wa jeshi la anga la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, alisema Jamhuri ya Kiislamu inajitosheleza katika uundaji wa ndege zisizo na rubani. Jeshi la anga la Iran karibuni liliunda droni mbili za kimkakati na za thamani kubwa kwa majina ya Camon 12 na Camon 22. Aidha, wizara ya ulinzi ya Iran imeunda ndege nyingine kadhaa zisizo na rubani. Sekta ya ulinzi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu imekuwa na mafanikio mbalimbali mbali nchini, katika nyanja tofauti za nchi kavu, baharini, anga na makombora. Julai mwaka jana gazeti la New York Times la Marekani liliwanukuu wataalamu mbalimbali wakisema jamhuri ya, ya kiislamu ya Iran imekuwa msafirishaji nje mkubwa wa droni duniani na inazidi kueneza ushawishi wake katika maeneo tofauti ya hata nje ya Asia Magharibi na Korea Kaskazini imeonyesha makombora yake mapya ya kisasa kabisa ya balistiki yenye uwezo wa kuvuka mabara ya ICBM. Pyongyang ilizindua makombora hayo yenye uwezo kamili wa kufanya shambulio la nyuklia katika gwaridi kubwa la kijeshi lililofanyika usiku wa kuamkia leo, kwa mujibu wa shirika rasmi la habari la Korea Kaskazini, KCNA. Pyongyang imefanya gwaride hilo kubwa la kijeshi kwa mnasaba wa kuadhimisha miaka sabini na tano tangu kuasisiwa vikosi vya kijeshi vya nchi hiyo. Gwaride hilo limehudhuriwa na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un, mke wake, binti yake na makamanda wa ngazi za juu wa vikosi vya jeshi la nchi hiyo. Picha na video zilizosambazwa na KCNA zinaonyesha jeshi la Korea Kaskazini likionyesha kwa akali makombora 11 ya Hwasong 17 ambayo ndiyo makombora makubwa zaidi ya ICBM ya nchi hiyo. Kombora hilo lilifanyiwa majaribio nchini humo kwa mara ya kwanza mwaka uliopita wa 2022. Mbali na ICBM, silaha nyingine za kimkakati zilizoonyeshwa kwenye gwaride hilo ni makombora ya cruise ya masafa marefu na mfumo wa makombora ya balistiki ya masafa mafupi ya SRBM. Korea Kaskazini imekuwa ikiendelea kustawisha uwezo wake wa silaha za makombora tangu yalipokwama mazungumzo ya kuishinikiza itokomeze silaha zake za nyuklia na makombora ya balistiki mkabala wa kupunguziwa vikwazo vilivyolemaza uchumi wa nchi hiyo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Nam wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa habari za ulimwengu umoja, sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno: kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asisitiza ulazima wa kuwepo umoja wa kitaifa na kukabiliana na mikakati ya dui. Umoja wa kitaifa na umoja wa jamii una nafasi maalumu kwa watu wa kila nchi. Bila kuwepo umoja wa kitaifa, uhai wa nchi na taifa hauwezi kupatikana. Umoja wa kitaifa unamaanisha umoja wa taifa kubwa na lenye fahari la Iran, ambao ni siri ya ushindi wa taifa hili na sababu ya kuimarishwa jamii. Walengwa hapa ni raia wa taifa, maafisa na mfumo maafisa wa mfumo na mashirika ya serikali. Kwa msingi huu, Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, alilitilia maanani suala hili la kimsingi na aliamuru umoja wa kitaifa ndani ya nchi na katika umma kwa ujumla, na hal kadhalika alisisitiza kuimarishwa umoja wa Kiislamu baina ya mataifa ya Kiislamu. Mshikamano wa Kiislamu maana yake ni huruma, usuhuba na udugu wa Waislamu duniani kwa misingi ya Uislamu na tauhidi, na hiyo ndiyo amri iliyo wazi ya Mwenyezi Mungu mwenye hekima na viongozi maasumu, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yao. Waislamu wanatakiwa na Kurani tukufu kuwa ni wenye umoja, hivyo umoja wa Kiislamu ni siri kuu na ufunguo wa kutatua matatizo yote ya Waislamu. Kwa hakika umoja unawafanya waislamu wajihisi kuwa wenye wa nguvu. Kwa hivyo Uislamu unawaamrisha waislamu kuwa wamoja na kuepuka mifarakano. Quran inauzingatia umoja na mshikamano huu kwa kuwataka waislamu wafungamane na kamba ya Mwenyezimungu na wasifarikiane, sambamba na kumfuata Mtume Muhammad. Aidha, kwa msingi huo kupuuza amri za Mwenyezimungu na mtume wake ni sababu ya mgawanyiko na mfarakano wa jamii. Mapinduzi ya Kiislamu ya Iran pia yalipata ushindi katika kivuli cha umoja na mshikamano wa wananchi wa Iran chini ya uongozi wa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu. Kwa kuasisiwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, maadui wa kieneo na kimataifa wakiongozwa na Marekani hawajajizuia kuchukua hatua ya kuidhoofisha Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wakati wowote wa ule na katika mwelekeo huu sasa kuliko wakati mwingine wowote, wanataka kuleta migawanyiko na mifarakano katika jamii na watu wa Iran na kujenga mazingira ya kutoaminiana baina ya makundi mbalimbali mbali ya watu, viongozi wa mfumo na utawala wa Kiislamu na wafuasi wa madhehebu ya Kiislamu. Katika hotuba zake Imam Khomeini alilitaka taifa la Iran mara kwa mara kudumisha umoja na mshikamano kwa sababu aliuona umoja wa taifa zima kuwa ndio ufunguo wa ushindi. Kwa maneno mengine, umoja wa kitaifa ndio uliopelekea kupatikana ushindi mkubwa wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Imam Khomeini katika sehemu ya wasia wake wa kisiasa anasema kuhusu siri ya ushindi na siri ya kubakia mapinduzi ya Kiislamu kama ifuatavyo: bila shaka, siri ya kubakia mapinduzi ya Kiislamu ni siri ile ile ya ushindi na taifa linajua siri ya ushindi, na vizazi vijavyo vitaikumbuka katika historia. Na siri hii ina nguzo kuu mbili ambazo ni msukumo wa Mwenyezi Mungu na kufikiwa lengo kuu la kuasisi serikali ya Kiislamu, pamoja na kujumuika taifa lote nchini katika umoja wa neno, kwa ajili ya kutimiza msukumo na lengo hilo hilo. Mwisho wa kunukuu. Suala so, hili ambalo maana yake ni ulazima wa kuwepo umoja wa kitaifa na kuepusha mifarakano na pia kutilia maanani strategia ya adui katika uga wa kuibua hitilafu na kuweka pengo baina ya wananchi, limekuwa likitajwa mara kwa mara na Ayatullah Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kuhusiana na suala hilo kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu siku ya jumatano katika kikao na makamanda na wafanyakazi wa kikosi cha anga na kikosi cha ulinzi wa anga katika jeshi la iran kwa mara nyingine tena aliliashiria suala hilo muhimu na lenye kuainisha hatima ayatullah khamenei amesema katika muktadha huu kwamba mmoja ya mahitaji yetu muhimu zaidi leo ni umoja wa kitaifa Umoja wa kitaifa ni ngao na ngome imara dhidi ya adui. Mshikamano na umoja wa kitaifa ni nukta ambayo ilikuwa na mchango mkubwa katika mafanikio ya ushindi wa mapinduzi na kisha katika ustawi wa mapinduzi. Leo tunahitaji kuongeza umoja huu kadiri tunavyoweza. Wakati huo huo, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kwa mara nyingine tena ametahadharisha kuhusu stratejia ya adui ya kuzusha hali ya kutoaminiana na hitilafu katika jamii ya Iran na kusema, mbinu za adui ni kuzusha hali ya kutoaminiana kutokuwa na imani. Kunapotokea tumaini la mustakbali pia hutoweka. Kutokuaminiana kunaweza kuwa ni kuna kati ya makundi ya kisiasa, kutokuaminiana makundi ya wananchi, wananchi kutoiamini serikali, serikali kutowaamini wananchi, na kutoaminiana mashirika ya serikali. Hitilafu huwa zinaibuka, lakini tofauti hizi zisigeuzwe kuwa ufa. Wakati mwingine maadui huibua masuala ya wanawake, wakati fulani wanaleta malumbano ya Shia na Suni, wakati mwingine masuala mbalimbali mbali, na wakati mwingine wanaibua tofauti baina ya vizazi ili kuleta hitilafu na migawanyiko. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Iran juma hili Hamjambo wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoyaangazia leo ni pamoja na: amirijeshi mkuu wa Iran asema Bahamani 22 mwaka huu itadhihirisha umoja wa kitaifa na kusambaratisha strategia ya adui. Jeshi la anga la Iran lazindua kituo cha siri cha ndege chini ya ardhi. Na Rais Raisi asema kurusha satelaiti sita ndani ya mwaka mmoja ni mfano halisi wa maendeleo ya Iran. Amir jeshi mkuu wa majeshi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amekutana na mamia ya makamanda na wafanyakazi wa kikosi cha anga na ulinzi wa anga cha jeshi la Iran na kusema Bahman 22 yani Februari 11 mwaka huu itakuwa madhihirisho ya umoja wa kitaifa, na kuongeza kuwa Bahman 22 mwaka huu itakuwa ni dhihirisho la aiza na kuaminiana wananchi pamoja na umoja wa kitaifa. Kwa mujibu wa tovuti ya ofisi ya kiongozi mwadhamu Ayatullah Saidi Ali Khamenei katika mkutano huo wa Jumanne mjini Teheran amesisitiza kwamba siku ya tarehe 22 Bahman, kama ambavyo imebakia hai hadi sasa, inapaswa kubakishwa hai pia katika mustakbali, na kuongeza kwamba mapinduzi hai ni mapinduzi ambayo yanabakisha hai madhihirisho yake na katika kila zama, kwa kutambua mahitajio na hatari zilizopita yanakidhi mahitajio yaliyopo na kusambaratisha hatari zinazoibuka. Bahman 22 au Februari 11 ni siku ya kuadhimisha ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya nchini Iran ya mwaka 1979. Akibainisha kuhusu umuhimu wa wananchi kujitokeza kwa wingi katika matembezi ya siku hiyo, kiongozi mwadhamu amesema Bahmani 22 mwaka huu, insha Allah, na kwa taufiki ya Mwenyezi Mungu itakuwa dhihirisho la kujitokeza wananchi kwa wingi, pia itakuwa ni iza na kuaminiana wananchi pamoja na umoja wa taifa. Ushauri wangu kwa wananchi wetu azizi ni kwamba wajitahidi kufanya matembezi haya na siku hii kuwa kubwa na harakati bora na dhihirisho la umoja na mshikamano wa kitaifa, wamfikishia adui ujumbe wa wazi kwamba njama zake za kutaka kuangamiza umoja wa kitaifa zimesambaratika. Ayatullah Khamenei ameendelea kubainisha kwamba malengo ya wazi ya maadui dhidi ya mfumo wa Kiislamu ni kuyapigisha magoti mapinduzi ya Kiislamu na kuongeza kuwa mapinduzi ya Kiislamu yameweza kuwaondoa maadui kutoka katika eneo hili muhimu la kimkakati na lenye utajiri mkubwa. Aidha, amesema mapinduzi ya Kiislamu yameweza kupaza sauti ya uhuru na kutosalimwa amri, na nukta hizi si tu kuwa ni za kisiasa, bali zimegeuka na kuwa imani na itikadi za kidini. Kwingineko katika hotuba yake Ayatullah Khamenei aidha amesema leo jeshi la Iran ni nembo ya uhuru na kujitegemea, uimara, na pia ni jeshi ambalo ni azizi miongoni mwa wananchi na viongozi wa Iran. Ameendelea kusema kuwa leo jeshi liko na wananchi na wananchi wako pamoja na jeshi. Aidha amesema huko nyuma, kabla ya mapinduzi, wanajeshi walikuwa hawana haki hata ya kugusa vipuri vya ndege vilivyonunuliwa kutoka Marekani, lakini leo, pamoja na kuwepo vikwazo, jeshi limeweza kujiundia ndege na kutekeleza miradi mingine mikubwa ambayo imewaletea wananchi heshima, na mfano wa hilo ni hatua ya Jeshi la Anga la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ya kuzindua kituo cha ndege kilichoko chini ya ardhi. Wakati huo huo, katika kikao hicho kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ametuma salamu za rambirambi rambi kufuatia mitetemeko mikubwa ya ardhi nchini Uturuki na Siria, barye baradarone musiba zademun, tumesikitishwa na msiba uliowakumba ndugu zetu nchini Siria na Uturuki. Tunamwomba Mwenyezi Mungu awarehemu waliopoteza maisha, na pia awape subira na utulivu wa kiroho waliokumbwa na msiba. Sisi wenyewe tumewahi kukumbwa na yaliyowakumba, na hivyo tunadiriki hali inavyokuwa ya majonzi na misiba wakati zilzala inapojiri na familia ya kupoteza maisha. Iran imetuma misaada na itaendelea kutuma misaada kwa waathiriwa wa janga hilo. Kama mlivyosikia, jeshi la anga la jamhuri ya Kiislamu ya Iran limetangaza kuzindua kituo cha ndege kilichoko chini ya ardhi ambacho kimepewa jina la Oab 44 yani tai 44 Tai kwa maana ya ndege mkubwa. Kituo hicho cha siri kina aina mbalimbali mbali za ndege za kivita na mabomu, pamoja na ndege zisizo na rubani au droni za jeshi la anga. Mkuu wa komandi ya majeshi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Meja Jenerali Muhamed Bagheri, na Meja Jenerali Abdurrahim Musavi, kamanda mkuu wa jeshi la jamhuri ya Kiislamu ya Iran walitembelea kambi hiyo ya siri siku ya Jumanne. Hicho ndicho kituo cha kwanza cha anga cha chini ya ardhi cha jeshi la Iran. Hakuna habari zaidi ambazo zimetolewa kuhusu vituo vingine vya chini ya ardhi vya jeshi la Iran. Wakati huo huo, jamhuri ya Kiislamu ya Iran imezindua satelaiti mbili ambazo imejiundia yenyewe, moja ikiwa ni ya mawasiliano na nyingine ya kupiga picha. Satelaiti hizo mbili ambazo zimeundwa kwa teknolojia ya hali ya juu zinajulikana kwa majina ya Nahid mbili na Tolo tatu na zilionyeshwa katika hafla ya Jumanne katika mji mkuu Teheran kwa mnasaba wa siku ya kitaifa ya anga za juu ya Iran. Satelaiti ya mawasiliano ya Nahid mbili imetengenezwa na kituo cha utafiti wa anga za mbali cha Iran kwa ombi la wakala wa anga za juu wa Iran, ISA. Satelaiti hiyo inaweza kuhudumu katika anga za mbali kwa muda wa miaka miwili na itakuwa ikizunguka kwa urefu wa kilomita mia tano juu ya uso wa dunia. Na Hidi mbili itatekeleza majukumu kadhaa ya mawasiliano kama vile mawasiliano ya simu kwa wakati mmoja, na pia itaweza kuhifadhi na kulinda data muhimu. Satelaiti hiyo tayari imefaulu majaribio yake yote na iko tayari kurushwa katika anga za mbali. Satelaiti ya Tulu tatu nayo ni satelaiti ya kupiga picha iliyozinduliwa na wakala wa anga za juu wa Iran, ISA na imeundwa na shirika la Iran la viwanda vya kielektroniki. Wakati huo huo, Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kurushwa satelaiti sita katika anga za mbali kwenye kipindi cha mwaka mmoja ni mfano halisi wa maendeleo ya nchi katika mwelekeo wa maendeleo ya sayansi na teknolojia. Katika miongo minne iliyopita, Iran imepiga hatua katika uga wa kufikia teknolojia ya anga za juu ambapo tofauti kati ya mpango wa anga za juu wa Iran na nchi nyingine za eneo la Asia Magharibi ni kwamba Iran imeegemea kwenye nguvu zake za ndani na imenufaika na teknolojia yake ya ndani. Kwa mujibu wa taarifa, rais wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran Sayid Ibrahim Raisi amesema katika kikao cha baraza la mawaziri kwamba hurusha satelaiti sita angani katika kipindi cha mwaka mmoja licha ya upungufu wa rasilimali ni hatua yenye thamani na yenye kusifiwa. Rais Raisi aidha, kwa mara nyingine amebainisha kufungamana jamhuri ya Kiislamu ya Iran na wananchi na serikali ya Siria na Uturuki, kufuatia mitetemeko mikubwa ya ardhi katika nchi hizo ambayo imepelekea idadi kubwa ya watu kupoteza maisha na kujeruhiwa. Rais wa Iran amesema kuna umuhimu kwa nchi za Kiislamu na mashirika ya kimataifa kutoa misaada ya kimataifa ili kuwasaidia waathirika. Hadi kufikia Jumatano, jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilikuwa imetuma shehena tatu za misaada ya dharura kwa watu wa Siria kupitia uwanja wa kimataifa wa ndege wa Halabe. Na wiki hii kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ametoa msamaha na punguzo la vifungo kwa makumi ya maelfu ya watuhumiwa na wafungwa kwa mnasaba wa kuadia maadhimisho ya miaka 44 ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na sikukuu za mwezi wa Rajab. Ayatullah Said Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameidhinisha pendekezo la mkuu wa idara ya mahakama ya Iran Mosen, Mosen Ejei, la kupunguziwa vifungo au kuachiliwa huru makumi ya maelfu ya wafungwa wa kiirani waliokuwa wakitumikia vifungo katika magereza mbalimbali humu nchini. Miongoni mwa walionufaika na msamaha huo wamo watu waliokamatwa katika miezi ya hivi karibuni kwa kosa la kushiriki katika fujo na vurugu zilizozuka kwa kisingizio cha kifo cha binti wa Kikurdi Mahsa Amini. Katika barua yake kwa kiongozi mwadhamu Mkuu wa idara ya mahakama ya Iran, Ghulam Hussen Mosenejei, amesema katika matukio ya hivi karibuni, baadhi ya wananchi, hususan vijana, walifanya vitendo visivyo sahihi kutokana na kuathirika na propaganda za maadui, na hivi sasa wengi wao wamejutia vitendo hivyo na wanaomba msamaha, hasa baada ya kufahamika njama za maadui wa kigeni na makundi yaliyo dhidi ya mapinduzi ya, ya Kiislamu. Nam, wasikilizaji wapenzi, na kufikia hapa ndio tunatamatisha dakika hizi za kipindi hiki cha Iran juma hili. Mimi nilikuwa ni Ahmed Rashid, fundi mitambo wetu alikuwa ni Leila Kimani. Tunakutakieni kila la kheri, maisha maadhimisho Hamjambo, wa Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi tena katika sehemu nyingine ya mfululizo huu wa vipindi maalumu vinavyokujieni kwa mnasaba wa maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Kipindi chetu leo kitazungumzia utamaduni wa Kurani katika mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Qurani tukufu ndiyo chanzo muhimu zaidi cha elimu na maarifa ya Uislamu ambacho pamoja na vyanzo vingine vya elimu ya dini, mbali na kutumiwa katika maisha ya mtu binafsi na ya kiibada, vilevile vile huainisha mfumo wa jamii katika masuala ya kisiasa na kijamii. Harakati ya kimapinduzi ya taifa la Iran dhidi ya utawala wa kimabavu wa Shah na utawala wa kifalme wa Pahlavi, nayo ilianza kwa msukumo wa mafundisho hayo ya Qurani tukufu inayosisitiza kwa kusema, hakika Mwenyezi Mungu habadili yaliyoko kwa watu mpaka wao wabadili wenyewe yaliyomo nafsini mwao. Mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yamejulikana kama harakati ya kurejea kwenye Quran miongozo ya kitabu hicho kitukufu ndiyo iliyokuwa utambulisho wa kidini wa harakati hiyo kurejea kwenye Qurani kuna wafanya Waislamu wajizatiti kwa mafundisho yake, kupambana na ukoloni na kupigana na dhuluma, na matokeo ya mapambano hayo ni kupata iza, heshima, fahari na muhimu zaidi kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu mmoja. Ni kama alivyosema Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kwamba mfano wa, wa, kwa wa Qurani na watu ni mfano wa ardhi na mvua ambayo inapokuwa maiti na kavu. Ghafla, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala huteremsha mvua na ardhi hutikisika. Kisha mvua kubwa inanyesha na ardhi inatikisika tena na kunawiri. Kisha mito inafurika maji yanayotoka kwenye mabonde hadi mimea yake inastawi kukua na kunawiri. Kisha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala anatoa ardhini mapambo na chakula cha watu na wanyama. Hivyo hivyo Ndivyo inavyofanya Qurani hii kwa wanadamu. Vilevile, aya ya saba ya suratu Muhammadi inasema: Enyi mliyoamini, mkimnusuru Mwenyezi Mungu, naye atakunusuruni na ataithabitisha miguu yenu. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, Imamu Ruhullah Khumeini alifanya jitihada kubwa za kuwaongoza Waislamu wa Irani na duniani kuelekea kwenye ubinadamu na kuifahamu Qurani Tukufu, kitabu cha wahi cha Mwenyezi Mungu, kwa sababu kujitenga na Qurani Tukufu na mafundisho yake yenye kutoa uhai kunafungua njia ya upotofu wa kifikra na kivitendo katika jamii. Kwa msingi huo, baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, serikali na wananchi walijielekeza zaidi kwenye Qurani tukufu na shughuli za Qurani, kama vile kufanya majilisi za qiraa ya Qurani, mashindano ya Qurani, kutoa mafunzo na kutuma wasomaji wa Qurani kama walinganiaji wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani katika nchi mbalimbali. Kuanzisha redio ya Qur'ani, uchapishaji na usambazaji wa nakala za Qur'ani tukufu na kufanya darsa za masomo ya Qur'ani viliongezeka kwa kiasi kikubwa. Kwa kadiri kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inajifaharisha kwamba katika kipindi cha miaka zaidi ya 40 iliyopita, wawakilishi wake wameshinda tuzo 180 katika mashindano mbalimbali ya kimataifa ya Qur'ani tukufu. Tafsiri ya Qur'ani tukufu ni miongoni mwa sayansi za Kiislamu zinazoeleza na kufafanua zaidi fikra na mafundisho yanayomwokoa mwanadamu ya kitabu hicho cha Mwenyezi Mungu na kuweka wazi zaidi uzuri na siri za aya za Mwenyezi Mungu. Hapana shaka yoyote kwamba kwa kuwa Qur'ani ni maneno ya Mwenyezi Mungu, basi anahitaji tafsiri na ufafanuzi zaidi. Kati ya vitabu vyote vilivyoteremshwa na Mwenyezi Mungu, Qurani ndicho kitabu kilichopewa mazingatio zaidi na kufasiriwa kwa wingi zaidi na wasomi. Hivyo basi, miongoni mwa mambo yaliyopewa kipaumbele baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini ni kuanzishwa darsa na majilisi za tafsiri ya Qurani katika maeneo mbalimbali ya nchi. Washiriki katika majilisi na darsa hizo, mbali na kujifunza maana na maelezo ya aya za kitabu hicho cha Mwenyezi Mungu wamekuwa wakihimizwa kufanya jitihada za kutekeleza kivitendo mafundisho ya kitabu hicho maishani mwao, katika kampeni iliyopewa jina la mtindo wa maisha wa Qur'ani tukufu. Wapenzi wa wasikilizaji, wajibu wa kustawisha na kueneza utamaduni tajiri wa Qur'ani kuwajuza Waislamu na maeneo mengine ya dunia mafanikio ya Jamhuri ya Kiislamu na vilevile vile kupata tajiriba ya nchi nyingine katika masuala yanayohusiana na na Qurani tukufu viliilazimisha idara ya wakfu kuendeleza mashindano ya kimataifa ya Quran. Ni vyema kuashiria hapa kwamba mashindano ya kimataifa ya Qurani ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni miongoni mwa matukio muhimu na makubwa ya kila mwaka yanayohusiana na kitabu hicho kitukufu. Mashindano hayo yalianza mwaka 1982 na yamekuwa yakifanyika kila mwaka tangu wakati huo, isipokuwa kwenye miaka miwili tu, kutokana na vita vya kulazimishwa vya utawala wa Saddam Hussein uliokuwa ukishambulia kwa mabomu maeneo ya miji na vijiji vya Iran. Katika upande mwingine, nafasi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kama Ummul Qura na kitovu cha nchi za Waislamu, ili ilazimu nchi hii kuingia katika medani ya kuchapisha nakala za Qurani tukufu kwa kutumia mbinu za kisayansi na kielimu. Kwa msingi huo, ilianzishwa taasisi ya kushughulikia suala hilo na mahitaji mbalimbali ikiwa mbali ni pamoja na kufanya uhakiki katika taaluma ya uandishi, masuala ya sanaa kutayarisha zana na vitendea kazi vinavyohitajika, usimamizi na usahihishaji wa nakala zitakazochapishwa, uchapishaji, usambazaji na mawasiliano na taasisi nyingine za uchapishaji wa nakala za Qurani ndani na nje ya nchi. Kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, Idadi ya wachapishaji wa Qurani ilikuwa ndogo sana na hapakuwa na usimamizi wa kitaalamu wa uchapishaji wa nakala za Qurani. Mwaka 1364 hijiria shamsia, yaani yapata miaka 36 iliyopita, taasisi ya ulinganiaji wa Kiislamu ilikabidhiwa kazi ya kusimamia na kuchapisha nakala za Qurani tukufu. Tangu wakati huo hadi sasa zaidi ya taasisi 1000 zinafanya kazi ya kuchapisha nakala za Qur'ani nchini Iran. Katika kipindi cha miaka 30 iliyopita, taasisi ya Darul Qur'an imetoa kibali cha kuchapisha nakala karibu milioni 166 za kitabu kitakatifu cha Qur'an nchini Iran. Iwapo tutajumuisha vibali vilivyotolewa kabla ya hapo, idadi ya nakala za Qur'ani zilizochapishwa nchini Iran baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu zinafikia milioni mia mbili. Wapenzi wasikilizaji, sharti la kuwa na jamii inayofuata mafundisho ya Qurani ni kuhakikisha kwamba Qurani imeingia na kukita mizizi katika nyoyo za watu wa jamii husika, na hapana shaka kwamba mapinduzi ya kiislamu ya Iran yalihitajia sana suala hilo ili kutimiza malengo yake. Kwa msingi huo kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu Ayatollah Ali Khamenei anasema, inatupasa kukiri kwamba jamii yetu ilitenganishwa na Qurani kwa miaka mingi. Kwa sasa jamhuri ya kiislamu ya Iran inafanya jitihada za kupunguza ufa huo na kufidia kubakia nyuma katika uwanja huo. Wakati wa utawala wa kidhalimu wa Shah, Qurani haikupewa nafasi katika jamii ya Iran. Ayatollah Ali Khamenei anaendelea kusema kwamba Naam, vilishuhudiwa visomo vya kitabu cha Qurani hapa na pale, lakini kutadabari ndani ya kitabu hicho hususan katika ngazi ya jamii kulikuwa nadra sana hapa nchini. Tunataka kufidia mapungufu hayo, na hadi sasa kumefanyika kazi kubwa tangu baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, na matunda yake yanaonekana. Anasema huu ni mwanzo tu, na tunapasa kuungana na kushikamana na kushikamana kikamilifu na kitabu cha Quran. Tunapaswa kuhakikisha kwamba tunatekeleza Qurani tukufu katika maisha yetu. Imepokewa kwamba mmoja wa wake wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliulizwa kuhusu maadili ya mtukufu huyo, akajibu kwamba maadili na akhlaqi yake ilikuwa Quran, kwa maana kwamba Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salam alikuwa Qurani inayotembea juu ya ardhi. Hali hii anasema Ayatola Khamenei inapaswa kushuhudiwa katika jamii zetu. Wapenzi wa wasikilizaji, mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalirejesha tena Qurani na mafundisho yake katika jamii baada ya kuwekwa kando kwa miaka mingi na kuhakikisha kwamba kisomo na mafundisho ya kitabu hicho yanatoka katika duara la mtu binafsi na kuingia katika jamii. Qurani ambayo ndiyo msingi na injini ya mapinduzi ya Kiislamu ya Iran ilizidisha maarifa ya umma huku Wapinzani wa jamhuri ya kiislamu wakifanya jitihada za kufifiza harakati hiyo kubwa na adhimu ya kueneza maarifa ya kitabu hicho cha mwenyezi mungu hata hivyo jamhuri ya kiislamu ya Iran chini ya kivuli cha mafundisho ya qurani imefanikiwa kukabiliana na njama hizo za mabeberu na vibaraka wao kwa kipindi cha zaidi ya miaka 40 Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mwenyezi Mungu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Na wana hasara wadadisi, ila kwa sababu yako, wamepotea wanaojitolea ila kwa ajili yako, illa na wamekaukiwa wenye kujifaidisha ila aliyefaidika kwa fadhila zako babuka maftuhu liraghibin wa khayruka mabdulu litalibin, mlango wako uko wazi kwa wenye raghba na khairi yako utolewa kwa wingi kwa wenye kuitaka. Wa fadhluka mubahul lisailin fadhila zako huwafikia wanaoziomba, tunu zako humfikia kila anayezitazamia, na riziki yako huandaliwa wenye kukuasi pia wa hilmuka mu'taridun liman nawak. Upole wako umewakinga hata wanaokufanyia uadui. Ni ada yako kuwafanyia wema waovu na mwenendo wako ni kuwapa muhula wanaopitukia mipaka. Allahumma fahdini hudal muhtadin, basi e ee, Mwenyezi Mungu niongoe uongofu wa waliongoka. Warzuqni istihadan almustahidin Uniruzuku jitihada ya wenye juhudi. wala tajalni min alghafilin almubadin, na usinijalie kuwa miongoni mwa walioghafilika waliotengwa. waghfir li yawm ad-din, na unighufirie siku ya malipo. birahmatika ya arhamar rahimin penzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema uhusiano wa jamhuri ya kiislamu ya Iran na Guinea ni mzuri wa kirafiki, wa kihistoria na unaoendelea kuimarika. Hussein Amir Abdullahian amesema hayo katika mazungumzo yake na waziri wa utamaduni utalii na sanaa wa Guinea Alfasoma ambaye yuko safarini hapa Iran na kusisitiza kuwa kuna haja kwa nchi mbili hizi kuendelea kubadilishana jumbe mbalimbali mbali. Rais Bashar al Assad wa Siria amefichua kuwa Marekani inatoa mashinikizo kwa nchi zinazotaka kuwasaidia waathirika wa tetemeko la ardhi nchini Siria. Assad ameyasema hayo katika mkutano na ujumbe wa mawaziri kadhaa wa Lebanon. Idadi ya watu waliouawa katika mapigano yanayoendelea kushuhudiwa kwa siku ya nne hii leo katika mji wa Lasanod, mashariki mwa eneo la Somaliland nchini Somalia, imeongezeka na kufikia watu sabini. Mshauri wa waziri wa intelijensia wa Iran amesema nchi zipatazo tisini duniani zina hamu ya kupokea ndege zisizo na rubani za droni za Jamhuri ya Kiislamu na Korea Kaskazini, ya kaskazini imeonyesha makombora yake mapya ya kisasa kabisa ya balistiki yenye uwezo wa kuvuka mabara ya ICBM. Na kwa muhtasari huo wa habari za dunia, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo yetu, mimi ni Abdul Fattah Musa. La ziada sina ghairi ya, ya kukua geni Nikikutakieni usiku mwema. Ala msiki. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu, yaani email, ni swahili radio at irib.ir, Mbali na katika barua wa pepe yetu ya Swahili radio irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.