Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadaqallahul aliyyul azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema, safirini katika nchi kisha mtazame ulikuwaje mwisho wa wakadhibishaji. Sema, ni vya nani vilivyomo mbinguni na ardhini? Useme, ni vya Mwenyezi Mungu. Yeye amejilazimisha kuwafanyia rehema Hakika atakukusanyeni siku ya Kiama, siku isiyo na shaka. Wale waliojitia hasarani hawaiamini siku hiyo. Assalamu alaikum wa rahmatullahi wabarakatu. Hamjambo, wapenzi wa sikilizaji, na karibuni kuwa nasi tena katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho tangazo la uwepo wa bunge la Hijaz, hatua ya kukabiliana na vita vya Bin Salman dhidi ya matukufu ya Kiislamu. baada ya uchambuzi huo Uh, mtasikiliza kipindi kinachokujieni kwa mnasaba wa siku hizi, siku za maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Tutakuwa na dondoza baadhi magazeti ya magazeti yaliyochapishwa leo katika baadhi ya nchi za Mashariki mwa Afrika. Baada ya kipindi hicho maalum cha alfajiri kumi, na baadaye kidogo mtasikiliza uh, uh, makala ya uh, hekima za nahjul balagha. Baadaye tutakuwa na makala ya wiki na matangazo yetu mchana huu yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yetu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliokuandalieni. Saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Tehran na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Kwanza kabisa ni muhtasari wake. Shehena ya nne ya misaada ya kibinadamu ya Irani kwa ajili ya waathiriwa wa tetemeko la ardhi ya wasili Aleppo huko Siria. Damascus yakosoa utendaji dhaifu wa Umoja Mataifa katika kuwasaidia wahanga wa tetemeko la ardhi. Nebenza asema Ukraine imekuwa eneo la majaribio ya silaha za nchi za Magharibi na pamoja na habari nyingine, mashirika ya kutetea haki za binadamu yaitaka Moroko kutomrejesha Saudia mwanaharakati wa nchi hiyo. Karibuni na sasa ni habari kamili. Shehena ya nne ya misaada ya kibinadamu ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa watu waliokumbwa na tetemeko la ardhi nchini Siria iliwasili katika uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa Alepo huko kaskazini magharibi mwa Siria Jumatano ya jana. Salman Nawab Nuri, balozi mdogo wa jamhuri ya Kiislamu ya Irani mjini Alepo, amesema kuhusiana na shehena ya ndege zilizobeba misaada hiyo kwamba shehena ya nne ya misaada ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa watu wa Siria iliyowasili katika uwanja wa ndege wa Alepo inajumuisha mahema, tende, mchele, samaki za makopo Uh, pasta na kadhalika. Ndege tatu zilizokuwa zimebeba misaada ya kibinadamu kutoka Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa watu walioathiriwa na tetemeko la ardhi lililotokea hivi karibuni nchini Syria zilikuwa tayari zimewasili nchini humo. Ndege ya kwanza ilishusha mizigo katika uwanja wa ndege wa Damascus na ya pili ilitua katika uwanja wa ndege wa Aleppo, na ndege ya tatu ya misaada ya kibinadamu ya Iran ilitua Latakia na kushusha misaada ya kibinadamu kwa ajili ya waathiriwa. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekuwa kinara kati ya nchi marafiki wa Siria katika kutuma misaada ya kibinadamu na kuvunja vikwazo vya kiuchumi vya nchi za magharibi dhidi ya watu wa Siria. Tetemeko la ardhi lililokuwa na ukubwa wa 7.8 kwa kipimo cha Rishta Jumatatu wiki hii liliyakumba maeneo ya kusini mwa Uturuki na kaskazini mwa Siria. Hadi sasa maelfu ya watu wameuawa na wengine wengi wamejeruhiwa katika zilzala hiyo. Maafisa husika wa Uturuki wametangaza kwamba watu waliopoteza maisha hadi sasa ni zaidi ya elfu kumi na mbili na majeruhi ni zaidi ya elfu sitini huku Siria pia zaidi ya watu wa elfu mbili na mia tano wameripotiwa kuaga dunia katika janga hilo la kimaumbile. Mkurugenzi wa shirika la huduma za kiraia na misaada la Siria amekosoa utendaji wa Umoja wa Mataifa katika kuwasaidia wahanga wa tetemeko la ardhi na kutangaza kwamba maelfu ya familia za Siria wamepoteza makazi na nyumba zao kutokana na janga hilo. Rae Da Swale, mkurugenzi wa shirika la huduma za mijini na misaada la Siria, amesema maelfu ya familia za Siria zimepoteza makazi yao na Umoja wa Mataifa haujatekeleza wajibu wake na haujatoa msaada unaohitajika. Ameongeza kuwa miji na maeneo ya kaskazini magharibi mwa Siria yanahitaji msaada wa dharura na kwamba baada ya kupita siku tatu tangu kutokea kwa tetemeko kubwa la ardhi katika nchi za Siria na Uturuki ambalo limeua maelfu ya watu, hakuna msaada wowote uliopelekwa kaskazini mwa Siria. Wakati huo huo, televisheni ya Almayadin imetangaza kuwa watu laki mbili elfu tisini na nane nchini Siria wamelazimika kuyahama makazi yao kutokana na uharibifu wa nyumba zao na hofu ya mitetemeko mingine ya ardhi. Ripoti zinaonyesha kuwa idadi ya watu walioaga dunia kutokana na tetemeko la ardhi lililozikumba nchi mbili za Siria na Uturuki imepindukia watu elfu kumi na sita. Awali waziri wa mambo ya nje wa Siria Faisal Al Miqdad alikuwa amesema athari za vikwazo vya upande mmoja vya Marekani zinaongeza maafa ya janga hilo la kimaumbile. Vasili Nebenzya balozi na mwakilishi wa kudumu wa Russia katika Umoja wa Mataifa amesema aina mpya za silaha zinajaribiwa kusasishwa na kuboreshwa nchini Ukraine kwa gharama ya maisha ya warusi na Waukraini. Nebenzya ameyasema hayo katika mkutano wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa jana Jumatano, na kuongeza kwamba Ukraine inapokea zaidi silaha za kizamani ambazo zinaharibiwa na jeshi la Russia huku majeshi ya NATO yakijisasisha na watengenezaji wa silaha za magharibi wakinufaika zaidi. Balozi wa Russia katika Umoja wa Mataifa amehoji kwamba je, watengenezaji silaha wanawezaje kukataa fursa na manufaa kama haya? Tangu kuanza kwa vita nchini Ukraine Februari 24 mwaka jana, Washington imetoa takriban dola bilioni 53 kwa serikali ya Kiev, na sehemu ya fedha hizo zinahusiana na misaada ya kijeshi ya Washington kwa serikali ya Ukraine. Rasia imekuwa ikisema mara kwa mara kwamba kupelekwa misaada ya silaha ya nchi za magharibi huko Ukrain kutarefusha mgogoro wa nchi hiyo na kwamba matokeo yake hayatabiriki. Siku chache zilizopita, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa alitahadharisha kwamba hatua zozote za kuchochea mgogoro wa Rasia na Ukrain huenda zikaitumbukiza dunia katika vita vipana na vikubwa zaidi. Antonio Guterres alisema ulimwengu unakaribia kutumbukia katika vita vikubwa. Guterres alieleza kwamba jamii ya kimataifa si tu inatembea taratibu ndotoni ikielekea katika vita vikubwa zaidi, lakini inaelekea kwa upesi kwenye vita hivyo. Matumaini amani ya amani yanazidi kufifia, huku nafasi ya kupanua zaidi mgogoro na umwagaji damu ukiendelea kuwa kubwa zaidi, amesisitiza katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Baadhi ya mashirika ya kutetea haki za binadam yamemtaka waziri mkuu wa Moroko kutomrudisha nchini kwake mwanaharakati wa Saudia, Hassan Al Rabi. Mashirika haya ya kutetea haki za binadam yamemtumia barua Aziz Al Khanushi, waziri mkuu wa Moroko, yakimwomba simkabidhi mwanaharakati wa Saudi Arabia Hassan Al Rabi kwa Saudi Arabia kutokana na hofu ya kuteswa na kunyanyaswa. Mashirika sita ya haki za binadamu yanafanya jitihada za kuzuia kusafirishwa kwa lazima mwanaharakati huyo, ambaye alizuiliwa nchini Moroko kwa hofu kwamba atateswa kunyanyaswa vibaya na kuwekwa kizuizini kiholela. Ripoti zinasema barua hiyo ilitiwa saini na jumuiya ya kutetea haki za binadamu ya Moroko, shirika la haki za binadamu la Al Qist, shirika la haki za binadamu la Saudia huko Ulaya, na shirika la kimataifa la kupambana na mateso. Imeelezwa katika barua hiyo kwamba mnamo Februari mosi mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na tatu, mahakama ya rufaa ya Moroko, mahakama ya rufaa ya Moroko ilikataa ombi la kuachia huru Hassan Ali Rabi na kuamua kumkabidhi kwa utawala wa Saudi Arabia. Askari usalama wa Moroko walimkamata Hasan tarehe 14 Januari mwaka huu alipokuwa akipanga safari kuelekea Uturuki. Mashirika hayo ya kutetea haki za binadamu yanasisitiza kuwa kukamatwa kwa Hasan Ali Rabi kuna uhusiana na mfululizo wa hatua za kulipiza kisasi dhidi ya familia yake kutokana na kushiriki kwa kaka yake Munir katika maandamano ya amani ya eneo la Katif lenye Waislamu wengi wa madhehebu ya Shia. Hadi sasa makumi ya waislamu wa, wa madhehebu ya Shia wa Saudi Arabia wamekamatwa na kunyongwa na utawala wa kifalme wa nchi hiyo. Kamata kamata na ukandamizaji dhidi ya wa wanaharakati wa kishia na wapinzani wa serikali ya Riyadh umeongezeka zaidi tangu Muhammad bin Salman alipoteuliwa kuwa mrithi wa kiti cha ufalme Juni mwaka 2017. Mwezi Machi mwaka jana waandamanaji 41 wa ya moja kishia wa maeneo ya Al-Ahsa na Qatif huko mashariki mwa Saudia walikamatwa na kunyongwa na utawala wa nchi hiyo. na serikali ya Sudan imeliomba Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuondoa vikwazo dhidi ya nchi hiyo. Ali Asadiq, kaimu waziri wa mambo ya nje wa Sudan, aliyekuwa akihutubia kikao cha mabalozi wa kigeni na wajumbe wa kudumu na wasio wa kudumu wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ametoa wito wa kukomeshwa vikwazo ilivyowekewa nchi hiyo kwa kuzingatia azimio la nambari 1591 na la baraza la usalama la umoja wa mataifa. Assadiq amesisitiza kwamba hali ya Sudani hii leo ni tofauti kabisa na ile ya mwaka 2005 wakati vikwazo hivyo vilipowekwa, akiashiria matukio ya hivi sasa nchini Sudani. Kaimu waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo ameiomba jamii ya kimataifa kuunga mkono juhudi za vyama vya siasa vya Sudan kwa ajili ya kupatikana demokrasia na kuandaa njia ya kuondolewa vikwazo. Vilevile, ameeleza matumaini kwamba baraza la usalama la Umoja wa Mataifa litakubaliana na ombi la Sudan la kuondolewa vikwazo, na amewataka mabalozi wa kigeni waziarifu serikali zao kuhusu msimamo wa Khartoum. Vikwazo ilivyowekewa Sudan ni pamoja na silaha, marufuku ya kusafiri na kuzuiwa kwa mali za watu waliohusika katika mgogoro wa Darfur huko magharibi mwa Sudan. Na huu wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Tehran. Na sasa nawakaribisha, wapendwa wasikilizaji, kujiunga nasi katika uchambuzi wa kisiasa mchana huu ambao kichwa chake cha maneno kinasema: tangazo la uwepo wa bunge la Hijaz, hatua ya kukabiliana na vita vya Bin Salman dhidi ya Uislamu. Wanaharakati wa Saudi Arabia wameanzisha bunge la Hijaz ili kukabiliana na njama za Al Saud dhidi ya matukufu ya Kiislamu katika ardhi ya Hijazi na kutetea maeneo matakatifu ya Waislamu. Miaka nane imepita sasa tangu Mfalme Salman bin Abdul Aziz Al Saud na mwanawe Muhammad bin Salman washike hatamu za uongozi huko Saudi Arabia muhamad bin salman ambaye amekuwa akifanya kazi kama mrithi wa ufalme wa saudi arabia tangu mwaka 2017 katika miaka ya karibuni amechukua hatua kadhaa katika kalibu ya madai ya kufanya mageuzi ambazo zinalenga kufuta utambulisho wa kiislamu wa saudi arabia kwa hakika kinachofanywa na muhamad bin salman ni kubadilisha muundo wa kiislamu wa saudia ambao ndio muundo wa utambulisho na historia ya watu wa nchi hiyo na Waislamu kwa ujumla. Moja ya hatua za hivi karibuni katika uwanja huu ni ujenzi wa kituo cha matibabu katika mlima wa kihistoria wa Uhud. Mwanaharakati wa vyombo vya habari wa Saudi Arabia, Turki Ashalhub, ameandika kwenye akaunti yake ya Twitter kwamba madhumuni ya mpango wa kujenga kituo cha matibabu katika mlima Uhud sio kujenga kituo kikubwa cha kutoa huduma za matibabu kwa watu kwa sababu kuna maeneo mengine ambayo yanaweza kutumika kujenga kituo hicho, lakini madhumuni yake ni kufuta utambulisho wa Kiislamu nchini Saudi Arabia. Baada ya ukandamizaji mkali alioanzisha dhidi ya maulamaa na walinganiaji wa Kiislamu wa Saudi Arabia na kutia jela idadi kubwa miongoni mwao, bin Salmani alianzisha ajenda na mkakati wa kuharibu majengo ya kihistoria ya Kiislamu. Kuhusiana na suala hili, Sultan Al Abdali, mkuu wa bunge jipya la Hijaz, anasema kwamba zinafanyika juhudi kubwa za kuharibu utambulisho wa Hijaz na kuongeza kwamba athari zote za nyumba za Mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na Ahlu Baiti zake, masahaba wa Mtume na msikiti au misikiti ya kale zimeharibiwa kwa kisingizio cha kukabiliana na uzushi. Suala so, hili limepewa mazingatio pia na wachambuzi na vyombo vya habari vya kigeni. Katika video aliyoirusha hewani kupitia ukurasa wake wa Twitter, mwandishi habari wa Australia CJ Waleman alifichua mpango wa mwanamfalme wa Saudi Arabia Muhammad Bin Salman wa kuharibu majengo ya Kiislamu nchini humo, na akasema serikali ya Riyadh imeanzisha vita dhidi ya walinganiaji wa Kiislamu na vilevile maeneo na majengo ya kihistoria ya Kiislamu. Inaonekana kwamba kuna uhusiano kati ya vitendo hivyo vya chuki dhidi ya dini vya mwanamfalme wa Saudi Arabia na masuala kama vile kuhalalisha uhusiano wa utawala huo na utawala haramu wa Israel. Bin Salman anajaribu kupata uungaji mkono wa kigeni hususan himaya ya lobi ya Wayahudi na Marekani ili kupata kiti cha ufalme wa Saudi Arabia kupitia vitendo vya aina hii. Wazayuni wamekuwa wakimsaidia Bin Salman katika mkakati huu wa kuharibu majengo ya kihistoria na ya kidini nchini Saudi Arabia, na wananunua ardhi na kuharibu maeneo hayo kwa kisingizio cha uwekezaji. Ni kutokana na kuendelezwa kwa vitendo hivi ndipo baadhi ya wanaharakati wa kisiasa na kidini wakachukua hatua ya kuanzisha bunge la Hijaz ili kupinga sera hizo haribifu za Muhammad bin Salmana. barabara kabisa. Mnaendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili kutoka hapa Tehran na sasa anakaribisha kipindi chetu hichi kwa mnasaba wa maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu Iran, ikiwa ni mwaka wa 44 na ni kipindi ni cha Alfajiri kumi maadhimisho ya alfajiri kumi. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu hii nyingine ya mfululizo wa makala zetu maalumu tulizokuandalieni kwa mnasaba maadhimisho ya mwaka wa 44 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya nchini Iran. Leo tutaendelea kuzungumzia matunda ya kiuchumi ya mapinduzi hayo matukufu, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Wasikilizaji wapendwa, miongoni mwa shughuli na harakati za kiuchumi za Irani na ambazo pia ni sehemu ya sera za kimkakati za Jamhuri ya Kiislamu ni kuimarisha uchumi unaotegemea taasisi ambazo msingi wake ni elimu na maarifa. Kiongozi mpendwa mwenye hikma na makini na busara wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran Ayatullah Sayyid Ali Hamenei mara kwa mara amekuwa akinukuu usemi wa Amirulmuminin Imamu Ali bin Abi Talib uliomo kwenye kitabu kitukufu cha Nahjul Balagha ambao unasema, elimu ni sultani nam, elimu ni nguvu. Moja ya nasaha za kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu na mawaidha yake ya mtawalia kwa wananchi na viongozi ni kuzingatia na kujifunza sayansi na kuwekeza ndani yake. Amesema, tunahitaji maendeleo ya kisayansi. Hili ndilo hitajio letu la uhakika. Ikiwa hatutaendelea kisayansi, tishio la maadui wa ustaarabu wetu na maadui wetu wa kiutamaduni na kisiasa litakuwa la mara kwa mara. Tukiendelea kisayansi, tishio hili litasimamishwa au hatari yake itapungua katika ulimwengu mpya. Nguvu halisi itakuwa ya nchi ambazo zitafikia teknolojia mpya na uvumbuzi. Kwa hiyo kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu anasisitiza uchumi unaotegemea sayansi, kwa namna ya kuunda makampuni yenye ujuzi ili kuunda ubunifu na kuongeza tija na ufanisi wa kazi katika nyanja mbalimbali mbali za uchumi. Licha ya kuwa na idadi kubwa ya vijana na wafanyakazi wenye elimu, Iran ina uwezo mkubwa pia wa kutumia sayansi na maarifa kwa ajili ya maendeleo na ustawi wa uchumi wa nchi. Kwa hivyo kuwekeza katika uchumi unaotegemea maarifa kunapaswa kuzingatiwa kuwa moja ya mafanikio muhimu ya mapinduzi ya Kiislamu. Ubunifu, utafiti na maendeleo huunda misingi ya uchumi unaotegemea maarifa. Katika muda wa chini ya muongo mmoja Iran iliweza kuboresha nafasi na hadhi yake katika masuala ya uvumbuzi miongoni mwa nchi zilizofanyiwa utafiti. Na Iran imeweza kupanda kutoka nchi ya 120 hadi ya 60. Zaidi ya makampuni elfu saba yanayotegemea ya maarifa na elimu na makampuni elfu moja na mia sita ya ubunifu yamesajiliwa nchini Iran. Makampuni haya yanajihusisha na nyanja mbalimbali mbali za kiteknolojia kama vile bioteknolojia, kilimo na viwanda vya chakula teknolojia ya kemikali, mashine na vifaa vinginevyo vya hali ya juu, vifaa vya tiba, umeme na mawasiliano ya simu, teknolojia ya habari na programu za kompyuta, na hutoa huduma zao kwa jamii na matumizi ya viwandani katika uga wa tiba. Na katika kipindi cha miaka ishirini iliyopita, Irani imepata maendeleo mazuri katika uga wa vifaa vya tiba na vifaa vinginevyo kufikia kujitosheleza katika uzalishaji wa bidhaa nyingi zaidi ya kampuni elfu tatu na mia tano na mashirika 248 yanayotegemea ya elimu na maarifa yanafanya kazi katika uwanja wa vifaa vya matibabu nchini Iran. Wataalamu wenye umahiri mkubwa wa Irani wameweza kuondoa ukiritimba wa baadhi ya nchi na makampuni makubwa ya kimataifa kwa kuzalisha baadhi ya vifaa vya matibabu vya hali ya juu. Kwa mfano, tunaweza kutaja mafanikio ya kipekee ya tasnia ya vifaa vya matibabu wakati wa janga la korona. Sambamba na kuanza janga la korona, nchi nyingi ulimwenguni zilikumbwa na uhaba mkubwa wa vifaa vya matibabu na bidhaa za watumiaji kiasi kwamba baadhi ya nchi hazikuruhusu kutuma hata barakoa moja kwa nchi nyingine. Bali hata zilifikia kupora bidhaa za nchi nyingine na kujikumbizia wao wakati huo. Na licha ya vikwazo vya kimataifa dhidi ya jamhuri ya Kiislamu, lakini wazalishaji wa Iran waliweza kukidhi mahitaji ya nchi na hata kuuza nje bidhaa zao katika kipindi kifupi tu cha tangu kuanza janga hilo. Leo hii bidhaa na vifaa vya matibabu vya Iran vinasafirishwa kwa zaidi ya nchi 50 duniani. Kuwepo madaktari na wataalamu waliobobea, vituo vya matibabu vilivyo na vifaa vya hali ya juu na gharama nafuu, kumesababisha mamia ya maelfu ya wagonjwa kutoka nchi jirani kuja kupata matibabu katika Irani ya Kiislamu kila mwaka. Faida na kazi za makampuni yenye msingi wa elimu na maarifa zinaonekana pia katika maeneo mengine ya uchumi nchini Iran, kwa mfano katika sekta ya kilimo. Hapa kwenye sekta hii tunaweza kuzungumza juu ya matumizi ya teknolojia ya kisasa ya kutumia droni na ndege zisizo na rubani kunyunyuzia dawa na kufuatilia ukuaji wa mimea na kupambana na wadudu wanaoharibu mimea. Makampuni 298 yanayotegemea ya elimu maarifa na ubunifu yanafanya kazi katika sekta za kilimo, teknolojia ya kisasa ya jiolojia kwenye uwanja huo na sekta nzima ya chakula nchini Iran. Mafanikio hayo yameifanya jamhuri ya ya Kiislamu kuwa msafirishaji mkubwa wa mazao kwa nchi nyingine mbali na kushibisha soko la humu nchini kwa mujibu wa ripoti ya hivi karibuni kabisa ya shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa, FAO, mwaka 2020 Iran ilishika baina ya nafasi ya tatu hadi 19 katika uzalishaji wa bidhaa ishirini muhimu za kilimo duniani. Kwenye sekta ya viwanda vya madini pia, hadi kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, viwanda vya Iran vilitegemea zaidi vifaa vya nchi za kigeni katika masuala ya teknolojia mitambo na baadhi ya malighafi. Hii ilikuwa mbaya kiasi kwamba vifaa vilipochelewa kidogo tu kuingia humu nchini kutoka nje ya nchi, uzalishaji wa bidhaa za viwandani uliporomoka. Hivi leo, lakini mashine na sehemu kubwa zinazohitajiwa na viwanda na migodi ya Iran zinazalishwa humu humu nchini na wataalamu vijana na wenye uwezo wa kutosha wa Iran. Hivyo ustawi wa kiuchumi unaonekana katika sekta zote nchini Iran. Takwimu za sekta za madini zinathibitisha ukweli wa uhakika huo. Ustawi wa makazi ya watu, maeneo ya viwanda na maeneo maalum ya kiuchumi yamenawiri na kupiga hatua kubwa baada ya mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Kabla ya mapinduzi ya mwaka 1979 maeneo ya viwanda yenye huduma zote muhimu za mji kama maji, umeme, gesi na huduma za simu yalikuwa mawili tu, lakini leo idadi ya maeneo hayo inafikia karibu mia sita. Katika uwanja wa uzalishaji chakula, vinywaji na kadhalika pia idadi ya karakana kubwa za viwandani imeongezeka kutoka karakana 719 kabla ya mapinduzi ya Kiislamu, yani mwaka 1976 na, na kufikia hadi karakana zaidi ya elfu mbili mia saba. Hivi sasa vilevile, vile katika uwanja wa viwanda vya nguo vitambaa, ngozi na ngozi mwigo, karakana za uzalishaji wa vituo hivyo zimeongezeka maradufu. Kabla ya mapinduzi ya Kiislamu, kulikuwa na karakana 166 zilizokuwa zikifanya kazi ya kuzalisha na kutengeneza bidhaa za karatasi, usambazaji vitabu na uchapishaji, lakini leo idadi ya makampuni yenye karakana za kufanya kazi hiyo yamefikia takriban mia tano. Hivi sasa kuna karakana nyingi nchini Iran zinazofanya kazi ya uzalishaji wa bidhaa za viwandani, vifaa vya nyumbani, magari na kadhalika. Katika upande wa migodi na sekta ya madini pia, kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu mwaka 1979 Iran ilikuwa na migodi isiyofika 200, lakini hivi sasa migodi hiyo imefikia elfu kumi. Asilimia 60 ya utajiri wa madini wa Iran hivi sasa unazalishwa kwa ajili na kutumika kwenye vifaa vya ujenzi. Madini mengine yanayozalishwa na wataalamu wa ndani ya Irani kwa kutumia vifaa vilivyotengenezwa na vijana wenyewe wa Iran ni feleji na kadhalika. Katika robo ya kwanza ya mwaka 2022, Iran ilizalisha tani milioni 6.9 za chuma na kwa miongoni mwa nchi kumi zinazozalisha kwa wingi bidhaa hiyo ya kimkakati duniani. Leo kuna takriban viwanda mia moja vya chuma vinavyofanya kazi ya uzalishaji nchini Iran. Bidhaa nyingine za kistratijia ambazo uzalishaji wake ni mkubwa ziko hapa nchini Iran, na hiyo ni ishara ya ustawi na maendeleo, na bidhaa hiyo ni saruji. Iran hivi sasa ina uwezo wa kuzalisha aina 27 za saruji ya kijivujivu, chokaa na rangi. Mwaka 2021 Iran ilikuwa kati ya wa wazalishaji wa nane wakubwa wa saruji ulimwenguni. Kuna takriban viwanda 80 nchini Iran vinavyofanyakazi katika uzalishaji wa madini hayo, ambayo mbali na kukidhi mahitaji ya ndani ya nchi, viwanda hivyo vinasafirisha kwa wingi pia bidhaa zake katika nchi jirani kama vile Iraq, Afghanistan, Siria, Kuwait, Oman, Pakistan, Qatar, Turkmanistan, Kazakhistan na hata nje ya bara la Asia. Mizani ya kibiashara ya Jamhuri ya Kiislamu Irani inaonyesha kuwa katika miaka ya hivi karibuni mauzo ya Irani ya bidhaa zisizo na mafuta katika nchi jirani na ukanda huu wa Asia Magharibi yameongezeka kwa kiasi kikubwa. Kwa mujibu wa waziri wa hivi sasa wa viwanda na madini wa Iran Bwana Fatimi Amin, mauzo ya Irani nje ya nchi ya bidhaa zisizo za mafuta na gesi yanaongezeka kwa kasi na inatarajiwa kwamba mafuta yataondolewa kwenye mizani ya bidhaa za biashara mwaka ujao. Aidha amesema lengo letu hivi sasa ni kuuza nje bidhaa zetu hizo, si tu kwa shabaha ya kupata fedha za kigeni, lakini pia kuthibitisha nguvu zetu za kiuchumi duniani. Hivyo tunapaswa kuachana na uzalishaji na usafirishaji nje malighafi kama mafuta, na badala yake tutegemee bidhaa nyingine kama vile dawa na vifaa ambavyo ni nchi chache zinaweza kuzizalisha. Hadhi ya Iran mwaka 2021 ilikuwa ni nambari 65 katika orodha ya nchi zinazotegemea elimu na maarifa katika uzalishaji na kusafirisha nje bidhaa. Juhudi zinazofanyika hivi sasa ni kuhakikisha nafasi ya Iran inakuwa chini ya 40 katika faharasa na orodha hiyo kwenye kipindi cha miaka mitano ijayo. Hilo likifanyika Iran itatambuliwa kwa nchi yenye uchumi unaotegemea kikamilifu elimu na maarifa duniani. Ustawi wa vifaa vya mawasiliano ni moja ya mambo inayoifanya nchi kuwa karibu na ufanikishaji wa jambo hilo. Satelaiti zina nafasi muhimu sana katika ustawi na maendeleo. Huko nyuma, kazi kubwa za satelaiti zilikuwa zinahusiana na masuala ya usalama au ushindani, lakini leo masuala ya kiuchumi na matumizi ya maendeleo ya teknolojia hiyo yamekuwa muhimu sana. Picha na data zinazotumwa na satelaiti zina matumizi makubwa na muhimu kuanzia kwenye mawasiliano hadi kwenye kutabiri majanga ya kimaumbile na kudhibiti athari zake ili kupunguza uharibifu na, na pia kwenye uvumbuzi wa madini, ufuatiliaji wa mabadiliko ya hali ya hewa, ufuatiliaji wa misitu, malisho na viumbe wa baharini. Hivi sasa mashirika na makampuni ya Iran yanayotegemea elimu na maarifa yanafanya kazi ya kubuni na kutengeneza satelaiti, vituo vya kurushia satelaiti hizo anga za mbali, vituo vya kupokea picha na data kutoka kwenye satelaiti hizo na kadhalika. Moja ya mafanikio ya karibuni kabisa ya Iran katika uwanja huo ni hatua yake ya kurusha anga za mbali kombora la kubeba satelaiti liitwalo Qaem mia moja ambalo lilirushwa tarehe 4 Novemba 2022 kutokana na juhudi za wataalamu wa kikosi cha wanaanga cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepa. Mmoja ya mipango ya kombora hilo ni kuipeleka satellite ya Nahid 1 kwenye kizingo cha dunia. Satellite ya Nahid ni ya mawasiliano ya simu iliyotengenezwa na taasisi ya utafiti wa anga ya Iran. Kurushwa kwa mafanikio ya kombora hilo katika anga za mbali kunaonyesha dhamira ya Iran ya kusonga mbele kuelekea kwenye mipaka ya elimu sayansi na teknolojia za kisasa. Nam wasikilizaji wapenzi, hayo ndiyo tulioweza kukuandalieni kwa leo katika mfululizo wa makala hizi maalumu ambazo zinazungumzia maadhimisho ya mwaka wa 44 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Mwenzangu mu studioni alikuwa ni Asmahani Ranima Muhamed na mimi ni Ahmed Rashid, na kutakieni kila la kheri maishani, niendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Sasa karibuni kusikiliza dondoo za magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunaanza dondoo za magazeti ya leo kwa kuangazia yale yaliyochapishwa nchini Tanzania. Naanza na gazeti la Mwananchi ambalo limetanguliza mbele matamshi ya kiongozi wa chama cha CUF, uh, Profesa Ibrahim Lipumba, kuhusu sakata la plea bargaining, kwa habari yenye kichwa cha maneno kibano zaidi ofisi ya DPP, Lipumba aungana na kinazito akitaka wahusika wote wa sakata hilo wakae pembeni, ataka ufanyike uchunguzi endapo mali zisizohamishika bado ziko mikononi mwa serikali. Vichwa vya habari nyingine muhimu uh, za gazeti la Mwananchi vinasema: mbunge CCM ataka bunge lishinikize katiba mpya, mswada wa bima ya afya kuwasilishwa bungeni leo, ripoti wanaochepuka wengi hawatumii kinga na Chadema ya ng'oa viongozi wote wilaya ya Tanga. Gazeti la Majira limemulika zaidi matamshi ya Tunduliso akisema Rais Samia Suluhu Hassan ndiye aliyemrudisha nyumbani kwa nyumbani. Amesema anajisikia kuwa salama, kwani kufukuzwa nyumbani si jambo zuri. Gazeti hilo la Majira pia linasimulia mkasa wa mwanamke mmoja aliyejifungua mtoto akiwa chini ya kifusi e, cha nyumba iliyoharibiwa na tetemeko la ardhi nchini Siria na kisha akafariki dunia Limeandika, kikosi cha uokoaji kilifanikiwa kumnasua mtoto huyo juzi Jumanne kisha kumwahisha hospitalini. Mama wa mtoto huyo wa kike alipata uchungu punde baada ya tetemeko la ardhi kutokea na akafanikiwa kujifungua salama kabla ya kufariki dunia muda mfupi baadaye. Baba yake, ndugu zake wanne na shangazi yake pia walifariki dunia kwenye janga hilo. Gazeti la Majira toleo la leo pia lina makala maalum yenye kichwa cha maneno mabaraza ya ardhi ya vijiji yaache kupora wananchi haki. Habari iliyopewa kipaumbele katika gazeti la Uhuru ni ile yenye kichwa cha maneno Samia atoa maagizo vyeti vya kuzaliwa. Uh, gazeti hilo limemnukuu Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania akisema natoa maelekezo kwa RITA, kuanzia sasa usajili ufanyike kwenye zahanati, vituo vya afya na hospitali zote za serikali na za watu binafsi kwenye taasisi za elimu kuanzia shule za msingi, sekondari na vyuo mbalimbali, lengo likiwa kuwafikia wananchi wengi zaidi. Habari nyingine muhimu za gazeti la Uhuru zina vichwa vya maneno: saruji, chuma na makaa ya mawe kujengewa bandari; wizara ya taja madudu watahiniwa kidato cha nne; bunge miswada kwa Kiswahili changamoto; na mume jela kwa kumkata mke kiganja. Nchini Kenya, habari kubwa ya toleo la gazeti la Daily Nation ni ile ya kuzingirwa nyumba ya waziri wa zamani wa usalama wa ndani Fred Matiang'i eneo la Karen jijini Nairobi. Matiang'i katika mzingiro wa polisi, kinasema kichwa cha habari hiyo, ukurasa wa kwanza, gazeti la Daily Nation, na kudokeza kwamba maafisa wa polisi wamezingira nyumba ya Karen ya aliyekuwa waziri wa usalama wa ndani Fred Matiang'i limeandika kwamba kiongozi wa muungano wa azimio la umoja One Kenya Raila Odinga alifika nyumbani kwa Matiangi dakika chache baada ya saa nne usiku akitaka kujua ni kwa nini polisi walizingira nyumba ya waziri huyo wa zamani. Daily Nation limeongeza kwamba timu ya wanasheria wa Daktari Matiangi ambao pia uh, uh, ilikuwepo katika makazi yake ime taja hatua hiyo kuwa isiyo ya taratibu na kudai maisha yake huenda yakawa hatarini. Polisi hawajatangaza wanachotaka au kosa alilolifanya. Hatuelewi kwa nini polisi walikuja kumkamata mteja wetu usiku wa manane. Kwa nini hawakuja mchana? aliuliza wakili Sam Nyabere. Raila aitisha uh, kikao cha mazungumzo ya mgogoro ndani ya azimio Waliouawa tetemeko la ardhi Uturuki wapindukia elfu kumi na moja na kaunti 34 ziliripoti zaidi ya bilioni 20 za mishahara haramu, ni vichwa vya habari uh, muhimu zinazoonekana toleo la leo gazeti la Daily Nation. Gazeti dada la taifa leo pia limemulika habari ya polisi kuzingira makazi ya aliyekuwa waziri wa usalama wa ndani wa Kenya. Gazeti hilo limemnukuu kiongozi wa upinzani Raila Odinga aliyefika eneo hilo akisema, ikiwa Matiang'i amefanya kosa lolote, yeye ni Mkenya, aagizwe kufika polisi na kuandikisha taarifa polisi. Hawafai kuenda katika makazi yake majira ya usiku wakitaka kumkamata, huu ni uhalifu, amesisitiza Raila na kusema, huu sio ustaarabu. Nimekuwa nikisema kwamba hii ni serikali siyo halali. Hata hivyo, habari iliyotangulizwa mbele na gazeti la Taifa leo ni ile inayosema wezi wa mifugo katika Bonde la Ufa wamekuwa wa wakitekeleza mashambulizi kila mara waziri wa usalama anapotembelea eneo hilo. Habari hiyo ina kichwa cha maneno majangili, wamtemea mate waziri. Habari nyingine za Taifa Leo zinasema: Ruto mbioni kulidhibiti bunge, wabunge 30 jubilii, ikulu waahidi kushirikiana naye, viwavi jeshi wavamia bondeni, na waliouawa na magaidi Nigeria Wagonga mia na mbili. Gazeti la New Vision limeandika kwamba raia wa Uganda ni miongoni mwa watu waliookolewa katika vifusi vya tetemeko la ardhi nchini uh, Uturuki. Limeandika kwamba Ashraf Karara aliokolewa kutoka kwenye kifusi cha nyumba iliyobomoka katika mji wa Malatia baada ya kutoweka tangu siku ya Jumatatu iliyopita <mulia> Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza kipindi cha hekima za Nahjul Balagha kitakachofuatiwa na makala ya leo katika historia. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum wasikilizaji wapenzi na karibuni katika sehemu hii ya kumi na mbili ya mfululizo wa makala hizi fupi fupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abi Talib alayhi salam kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Hii ni hikma Asiyeweza kupata ndugu na marafiki naam, aliye dhaifu kuliko yeye ni yule anayempoteza rafiki aliyempata. Wasikilizaji wapenzi, moja ya masuala muhimu zaidi katika maisha ni kuwa na urafiki na wengine. Kuanzia siku ya kwanza watoto wanapoingia kwenye ulimwengu huu, na hasa wakati wanapoingia kwenye hirimu ya kuweza kucheza, huwa moja kwa moja wanaanza kufanya urafiki na wengine ikiwa ni sehemu ya lazima na ya wajibu katika maisha ya kila mtu. Huenda urafiki huo ukawa baina yake na watu wa ndani ya familia, lakini lazima anahitaji urafiki. Marafiki ni sehemu muhimu ya maisha yetu, wanatupa hisia ya kuwa nasi ni sehemu katika jamii, wanatupa furaha na shangwe, hutusaidia na kutuongoza tunapohitaji. Inafurahisha kujua kwamba matokeo ya utafiti wa kisayansi wa miaka ya hivi karibuni yanaonyesha kwamba watu walio na marafiki wazuri wanakuwa na afya ya akili na wanaishi muda mrefu zaidi. Taathira za rafiki zinaweza kupita hali tuliyo nayo hivi sasa, yaani marafiki wetu wanaweza kuathiri sana mustakabali wetu. Ushawishi huu una mambo mawili muhimu. Moja ni kwamba athari za ushawishi huo huweza kuonekana baada ya kupita muda mrefu. Hii ina maana kwamba rafiki anapokuwa mzuri, athari zake njema hubakia kwa muda mrefu katika maisha yetu. Pia rafiki anapokuwa mbaya na mwovu, humwongoza mtu kidogo kidogo kwenye shimo la maangamizi, mpaka amtie kwenye hasara kubwa siku ya kiama. Kurani tukufu inaubainisha wazi uhakika huo katika aya ya 28 ya suratul Furqan, ambayo inasema ya wailata laitani lam attakhidh fulanan khalila, e, ole wangu laiti nisingelimfanya fulani kuwa rafiki. Nam mpotovu atakapopelekwa kwenye moto wa jahannam siku ya kiyama atajutia maisha yake na atauma vidole, akisema ole wangu, laiti nisingeli mfanya fulani kuwa rafiki. Rafiki mzuri ni aina fulani ya mtaji kwa wanadamu, mtaji ambao ni muhimu si tu katika kuwasaidia watu wakati wa shida, lakini pia ni fursa ya kupata mtu wa kukutuliza moyo wakati wa dhiki na kufaidika na uzoefu na fikra zake. Waswahili tunasema akufaaye kwa dhiki ndiye rafiki. Na Imamu Ali alayhi salam anasema katika kitabu cha Ghurarul Hikam na Durarul Kalam kwamba malla sadiqa lahu la dhukhra lahu, mtu ambaye hana marafiki hana akiba wala mtaji. Hapana shaka kwamba moja ya mali muhimu zaidi ya mtu maishani ni kuwa na marafiki wazuri na mlioshibana. Kama unavyojua mpenzi msikilizaji kupata rafiki na mtaji kama huu si kazi nzito na ni jambo jepesi na rahisi. Baadhi ya wakati kupata mali kunahitaji juhudi nyingi kuliko kupata rafiki. Mtu anapokuwa na tabia njema, adabu, mlahaka mzuri na mwamala wa kiuadilifu, huwa ni rahisi sana kwake kupata marafiki. Kwa hivyo, Imamu Ali alaihi ssalamu anasema katika hikma hii ya kumi na mbili ya Nahjul Balagha kwamba mtu dhaifu kuliko wote ni yule asiyeweza kupata rafiki, na aliye dhaifu kuliko yeye ni yule anayempoteza rafiki aliyempata. Nam hapo Imamu Ali alaihi salaam anaongeza kuwa aliye dhaifu zaidi kuliko wote ni yule anayempoteza rafiki mzuri kwa maadili yake mabaya na kutoheshimu haki za wenzake. Sababu yake ni kwamba mara nyingi kunahitajika juhudi za kuweza kupata kitu lakini ni rahisi sana kukihifadhi kitu hicho. Kwa hivyo mtu anayepoteza marafiki zake kwa tabia zake mbaya na kutojali, ni dhaifu zaidi kuliko hata yule aliyeshindwa kupata marafiki. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo ni Alhamisi tarehe 18 Rajaba inayosadifiana na tarehe 9 Februari mwaka 2023 miladia. Siku kama hii ya leo, miaka 1334, iliyopita alifariki dunia mtoto mdogo wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa aalihi wasallam, Ibrahim akiwa na umri wa miezi 18 tu. Ibrahim ambaye alifariki dunia kutokana na maradhi alikuwa mtoto pekee wa kiume wa mtume ambaye hakuzaliwa na Bibi Khadija alaihi ssalam. Mama yake alikuwa Maria Alkibtia, ambaye alitumwa na mfalme wa Misri ya wakati huo kuwa khadimu na mtumishi wa mtume na aliolewa na mtukufu huyo baada ya kusilimu. Kifo cha Ibrahim kilimhuzunisha sana mtume mtukufu kwa sababu Mtume sallallahu alihi wasalam wa alikuwa akimpenda sana mtoto huyo. Siku kama ya leo miaka 44 iliyopita, yaani tarehe 20 Bahman mwaka 1357 Hijria Shamsia, vibaraka wa gadi ya mfalme Shah wa Iran walivamia moja ya kambi za kikosi cha jeshi la anga mjini Tehran majira ya usiku baada ya kundi la makamanda wa jeshi hilo kutangaza uungaji mkono wao kwa mapinduzi ya Kiislamu na utiifu wao kwa Imam Ruhullah Khomeini. Baada ya kutangazwa habari hiyo, wananchi Waislamu wa Iran kutoka pembe zote za mji wa Tehran walielekea katika kambi ya kikosi cha jeshi la anga ili kuwasaidia wanajeshi hao ambao walikuwa wakipambana na vibaraka hao wa mfalme Shah. Licha ya kutokuwa na silaha za maana, wananchi hao walifanikiwa kuzima shambulio la vibaraka hao, na kwa utaratibu huo hatua ya mwisho ya kuangusha utawala wa sha nchini Iran ikawa imeanza. Siku kama ya leo miaka 37 iliyopita, wapiganaji shupavu wa Iran walianzisha operesheni iliyopewa jina la Walfajr 8 kwa kushambulia ngome za jeshi la utawala wa zamani wa Iraq katika eneo la kusini zaidi la mpaka wa nchi hizi mbili. Maelfu ya wapiganaji wa Iran walivuka mto Arvand na kufanikiwa kuuteka mji wa Fo unaopatikana kusini mashariki mwa Iraq katika siku ya kwanza ya operesheni hiyo. Operesheni hiyo ilikuwa ya ghafla na tata kwa upande wa kijeshi na iliwashangaza weledi wa masuala ya kijeshi na kisiasa ulimwenguni na utawala wa zamani wa Iraq. Operesheni ya Walfajri 8, ilitekelezwa kwa lengo la kushinikiza utawala wa Saddam uwache kuikalia kwa mabavu ardhi ya Iran na kuilipa fidia y Tehran kutokana na hasara na maafa yaliyosababishwa na uvamizi wa Iraq. na siku kama ya leo miaka 31 iliyopita, baada ya chama cha uokovu wa Kiislamu cha Algeria kwa kifupi FIS, kupata ushindi mkubwa katika uchaguzi wa bunge, wanajeshi waliokuwa wakitawala nchini humo walibatilisha matokeo ya uchaguzi huo na kukipiga marufuku chama hicho, hali iliyopelekea kuzuka machafuko makubwa. Machafuko hayo yalipelekea kuuawa watu wengi huko nchini Algeria. Hii ni redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Shehena ya nne ya misaada kibina ya kibinadamu ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa watu waliokumbwa na tetemeko la ardhi nchini Siria iliwasili katika uwanja wa ndege wa kimataifa Alepo, huko kaskazini magharibi mwa Siria jioni ya jana Jumatano. Balozi mdogo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran mjini Alepo amesema shehena hiyo ni ya nne ya misaada ya jamhuri ya Kiislamu kwa watu wa Siria na kwamba inajumuisha mahema, tende, mchele, samaki wa makopo, uh, pasta na kadhalika. Mkurugenzi wa shirika la huduma za kiraia na misaada la Siria amekosoa utendaji wa Umoja wa Mataifa katika kuwasaidia wahanga wa tetemeko la ardhi na kutangaza kwamba maelfu ya familia za Siria zimepoteza makazi na nyumba zao kutokana na janga hilo. Raida al-Saleh uh, mkurugenzi wa shirika la huduma za mijini na misaada huko Siria amesema maelfu ya familia zimepoteza makazi na kwamba Umoja wa Mataifa haujatekeleza wajibu wake na haujatoa misaada inayohitajika. Inaripotiwa kwamba zaidi ya watu elfu kumi na sita wamepoteza maisha hadi sasa katika tetemeko la ardhi lililoziathiri nchi za Syria na Uturuki. Vasili Nebienza, balozi na mwakilishi wa kudumu wa Russia katika Umoja wa Mataifa amesema aina mpya za silaha zinajaribiwa kusasishwa na kuboreshwa nchini Syria kwa gharama za maisha ya Warusi na wa Ukraine. Nabienza ameyasema hayo katika mkutano wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na kuongeza kwamba Ukraine inapokea zaidi silaha za kizamani ambazo zinaharibiwa na jeshi la Russia huku majeshi ya NATO yakijisasisha na watengenezaji silaha huko magharibi wakipata maslahi na manufaa makubwa zaidi. Baadhi ya mashirika ya kutetea haki za binadamu yamemtaka waziri mkuu wa Moroko asimrudishe nchini kwake mwanaharakati wa Saudi Arabia Hasan al Arabi anayesakwa na utawala wa Riadha. Mashirika hayo ya kutetea haki za binadamu yamemtumia barua Aziz al Khanush, waziri mkuu wa Moroko yakimwomba asimkabidhi mwana harakati wa Saudi Arabia Hasan al, al rabi kwa Saudi Arabia kutokana na hofu ya kuteswa na kunyanyaswa. Na serikali ya Sudan imeliomba baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuondoa vikwazo vilivyowekwa dhidi ya nchi hiyo. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Asanteni wa na kwa herini.