Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sifa zote njema zinamthibitikia Mwenyezi Mungu aliyeumba mbingu na ardhi na akafanya giza na nuru, na juu ya hayo wale waliokufuru wanamsawazisha mola wao na vijungu vya uongo. Yeye ndiye aliyekuumbeni kwa udongo kisha akaweka muda wa ajali ya kila kiumbe, na muda huo maalumu uko kwake. Juu ya hayo mnafanya shaka. Na yeye ndiye Mwenyezi Mungu katika mbingu na katika ardhi anayejua ndani yenu na nje yenu na anayajua yote mnayoyachuma. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi tena katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami Iran. Matangazo yetu yataanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho onyo la UNICEF kuhusu hali mbaya ya watu wa Afghanistan. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuleteni kipindi chetu cha kwanza, kipindi kinachokujieni kwa mnasaba wa siku hizi, siku za maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu nchini Iran. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Tutakuwa na uh, kipindi cha hekima za Nahjul Balagha baada ya uchambuzi wa magazeti, na baadaye kidogo mtasikiliza uh, makala ya leo katika historia. Matangazo yetu asubuhi ya leo yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ayaka, mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa niliyoko studioni asubuhi hii nikishirikiana na wenzangu kukuleteni matangazo haya. Muda mfupi ujao tutakuwa na taarifa ya habari za dunia. subuhi kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Harakati ya Kiislamu nchini Nigeria imepongeza mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran ikisema, yamekuwa na taathira katika nchi nyingi ikiwemo Nigeria. Katibu wa baraza la usalama wa taifa la Iran amesema Marekani inataka kuigeuza Afghanistan na kuwa kitovu cha ugaidi. Venezuela imetoa wito wa kupelekwa misaada zaidi ya kibinadamu kwa waathiriwa wa tetemeko la ardhi katika nchi za Siria na Uturuki. Na Zimbabwe inaendelea kupoteza madaktari na wauguzi wanaopelekwa au kukimbilia katika nchi za Magharibi hususan Uingereza. Na sasa ni habari kamili. Mmoja kati ya viongozi wa ngazi za juu wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria, IMN, amesema kwamba mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran yameleta matumaini kote ulimwenguni. Mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran chini ya uongozi wa Imamu Ruhullah Khomeini yalipata ushindi mwezi Februari mwaka 1979 kutokana na umoja na uungaji mkono wa wananchi kwa mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amesema mapinduzi hayo yanazingatiwa na kuheshimiwa miongoni mwa mataifa na serikali mbalimbali duniani kutokana na vigezo vyake athirifu ya ikiwa ni pamoja na mapinduzi hayo kuwa ni ya wananchi. Shirika la habari la Iran Press lenye makao yake mjini Teheran limeripoti kwamba Sheikh Abdul Hamid Bello ameashiria umuhimu wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran akiwa katika mji wa Zaria kwenye jimbo la Kaduna na kusema kwamba mapinduzi ya Kiislamu yalitokea nchini Iran wakati wananchi walipokuwa wakitaka mabadiliko chanya na kwamba mapinduzi ya Kiislamu yaliibua matumaini katika nchi mbalimbali. Mwakilishi wa kiongozi wa harakati ya Kiislamu nchini Nigeria katika mji wa Zaria ameongeza kwamba wananchi Waislamu wa nchi hiyo ya Nigeria ambao walikuwa wakisubiri mabadiliko nchini kwao walitiwa hamasa kutokana na mapinduzi ya Kiislamu ya watu wa Iran ambayo yamekuwa na taathira katika nchi mbalimbali. Kuhusu athari za shakhsia ya Imamu Ruhullah Khumeini, mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu Iran, Shekh Abdul Hamid Belo amesema wananchi Waislamu wa Nigeria walifurahishwa sana na msimamo wa Imam wa kusaidia na kutetea watu wanaodhulumiwa kote duniani. Afisa huyu wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria amesema Imamu Ruhullah Khomeini alikuwa mtetezi wa wanyonge na kwamba alisimama kidete kuwasaidia wananchi na mujahidina wa Afghanistan, na pia mapambano ya kupigania uhuru ya watu wa Palestina dhidi ya utawala haramu wa Israel. Katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la jamhuri ya kiislamu ya Iran amelaani njama za Marekani za kujaribu kuigeuza Afghanistan kimbilio na kitovu cha ugaidi. Admeri Ali Shamkhani, katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran, aliyasema hayo jana Jumatano katika hotuba yake mbele ya jukwaa la usalama wa eneo huko Moscow, mji mkuu wa Rasia, na kuongeza kwamba Marekani inafanya kila iwezalo kuifanya Afghanistan kuwa kituo chake cha kueneza ugaidi na ukosefu wa usalama katika pembe mbalimbali za dunia. Shamkhani alieleza kwamba ukosefu wa usalama ambao daima unawasumbua Waafghani haupaswi kuachwa kuwa jinamizi kwa watu wote wa eneo hili kwa kutumia uingiliaji wa nchi ya jinabi. Ameeleza kwamba kuna haja ya kuimarishwa amani na umoja kati ya taifa na wananchi wa Afghanistan kwa kuruhusu jamii kaumu na makabila yote ya nchi hiyo kushiriki katika siasa na uongozi wa taifa. Katibu wa, wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran ameashiria uungaji mkono wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa watu wa Afghanistan katika kipindi cha miongo minne iliyopita, na kusema kwamba taifa la Iran litaendelea kuwasaidia ndugu zao wa Afghanistan. Alimeri Shamkhani ameongeza kwamba Iran licha ya vikwazo vya kinyama na vya upande mmoja vya Marekani na washirika wake dhidi ya jamhuri ya Kiislamu, lakini taifa hili limeendelea kuwasaidia na kuwa mwenyeji wa mamilioni ya wakimbizi wa Afghanistan. Mkutano wa jukwaa la usalama wa eneo unaojadili hali ya kiusalama, kisiasa na kijamii ya Afghanistan ulioanza jana huko Moscow unahudhuriwa na makatibu wa mabaraza ya usalama, washauri na wawakilishi kutoka nchi za Russia, Iran, India, China, Tajikistan, Kirgizistan, Uzbekistan na Turkmenistan. Kikosi cha waokoaji 52 wa Venezuela na wahudumu wa idara ya zimamoto kiliondoka jana Jumatano Caracas kikielekea katika nchi za Uturuki na Siria kwa ajili ya operesheni ya uokoaji wa waathirika wa tetemeko la ardhi lililozikumba nchi hizo. Serikali ya Venezuela, mbali na kutuma tani ishirini na mbili za misaada mbalimbali ya kibinadamu kwa watu wa Uturuki na Siria ambao wamekumbwa na tetemeko kubwa la ardhi, imetuma pia timu za waokoaji na wataalamu kushiriki katika shughuli za uokoaji kwenye maeneo yaliyoathiriwa na tetemeko hilo. Venezuela imetuma Uturuki na Siria tani 22 za misaada ya kibinadamu na mbwa sita wa uokoaji kupitia shirika la ndege la serikali ya nchi hiyo. Waziri wa mambo ya nje wa Venezuela amemwakilisha rais wa nchi hiyo Nicolas Maduro, ambapo alifika katika uwanja wa ndege mjini Caracas wakati wa kupakiwa shehena hiyo ya misaada ya kibinadamu na kwa mara nyingine tena ametangaza mshikamano wa nchi hiyo ya Latin America na watu wa Uturuki na Siria. Amesisitiza kwamba wakati umefika kwa jamii ya kimataifa kupaza sauti zao ili kuiondolea Siria vikwazo na kutoa mwanya kwa nchi hiyo kujidhaminia ya mahitaji yake. Tetemeko la ardhi lililokuwa na ukubwa wa 7.8 kwa kipimo cha Rishta Jumatatu iliyopita liliyakumba maeneo ya kusini mwa Uturuki na kaskazini mwa Siria. Hadi sasa maelfu ya watu wameuliwa na wengi wengine wengi wamejeruhiwa katika zilzala hiyo. Maafisa husika wa Uturuki wametangaza kwamba watu waliopoteza maisha hadi sasa ni zaidi ya elfu kumi na mbili na wengine zaidi ya elfu sitini wamejeruhiwa. Nchini Siria, zaidi ya watu elfu mbili mia tano pia wameripotiwa kufariki dunia hadi sasa kutokana na tetemeko hilo, na juhudi za kutafuta manusura bado zinaendelea. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Uingereza ambayo sasa inakabiliwa na uhaba mkubwa wa wauguzi na walimu baada ya kujitoa katika umoja wa Ulaya imekuwa ikijielekeza katika koloni lake la zamani, yaani Zimbabwe, kutafuta wafanyakazi wa sekta ya umma wakiwemo wauguzi, madaktari na walimu. Wauguzi na madaktari zaidi ya elfu nne wameondoka Zimbabwe tangu mwezi Februari mwaka juzi wa 2021. Nchi ambayo kwa sasa inakimbiliwa pakubwa na sekta ya wauguzi na madaktari kutoka Zimbabwe ni Uingereza. Takwimu kutoka wizara ya mambo ya ndani ya Uingereza zinaonyesha kwamba Zimbabwe sasa ni kati ya nchi tano kuu ambazo wafanyakazi wao wenye ujuzi na weledi wanapatiwa viza kwa ajili ya kufanya kazi nje ya nchi. Chama cha madaktari wa Zimbabwe kimeeleza kwamba nchi hiyo ina madaktari elfu tatu na mia tano wanaopaswa kutoa huduma kwa watu milioni 15. Zimbabwe pia inakabiliwa na upungufu wa wauguzi, ambapo mwaka 2017 takwimu za benki ya Dunia zilionyesha kwamba wauguzi wawili walikuwa wakitoa huduma kwa wagonjwa elfu moja nchini humo. Licha ya migomo inayoikabili sekta ya afya ya Uingereza, lakini nchi hiyo bado ina idadi ya kutosha wa wauguzi. Uwiano wa wauguzi wa Uingereza wa kwa sasa umetajwa kuwa katika kiwango cha 8.5 kwa kila watu elfu moja yaani mara tatu zaidi ya idadi ya wauguzi nchini Zimbabwe. Na Sergei Lavrov, waziri wa mambo ya nje wa Rusia, ameahidi msaada kwa wa nchi yake kwa nchi za magharibi mwa Afrika katika kupambana na makundi ya waasi Moscow imeeleza hayo katika juhudi zake za kupanua ushawishi barani Afrika, wakati huu Rusia ikiendelea kuvutana kidiplomasia na mataifa ya magharibi. Waziri wa mambo ya nje wa Rusia amepongeza hatua ya kuasisiwa muungano kati ya Moskow na Bamako kwa lengo la kupambana na waasi kaskazini mwa Mali. Ametoa pongezi hizo akiwa katika ziara yake ya kwanza nchini Mali ambayo ameitaja kuwa ni ya kihistoria. Sergei Lavrov amewaambia waandishi wa habari mjini Bamako kwamba mapambano dhidi ya ugaidi ni kadhia inayozihusu nchi nyingine za eneo la magharibi mwa Afrika. Tutaendelea kuzipatia msaada nchi za magharibi mwa Afrika ili kuondokana na masaibu haya. Swala hili linazihusu Gine, Burkina Faso, Chad na eneo la Sahel kwa ujumla, amesisitiza waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergei Lavrova. Nchi ya Mali kwa muda mrefu imekuwa ikitegemea usaidizi wa kijeshi kutoka Ufaransa, nchi mkoloni wa zamani wa nchi hiyo ili kupambana na makundi ya waasi wanaobeba silaha. Hata hivyo, Paris iliondoa wanajeshi wake nchini Mali mwaka jana, baada ya kupamba moto mivutano kati ya Ufaransa na serikali ya kijeshi ya Mali. Tangu itwae madaraka mwaka 2020 serikali ya kijeshi ya Mali imeingiza nchini humo ndege kutoka Rasia, helikopta na wanamgambo ili kuimarisha mapambano yake dhidi ya waasi kaskazini mwa nchi hiyo. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislam ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho indhari ya UNICEF kuhusu hali mbaya inayowakabili watu wa Afghanistan. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF limetahadharisha kuhusu matokeo mabaya ya kushadidi mgogoro wa binadamu nchini Afghanistan. UNICEF imezitaka jumuiya za kimataifa zisisahau Afghanistan. Onyo hili ni muhimu sana kwa kuzingatia msimu huu wa baridi kali ambao wakati mwingine huwa wa aina yake katika nchi ya Afghanistan. Inaonekana kwamba masuala mawili yamekuwa na taathira katika mwenendo wa sasa wa jamii ya kimataifa wa kupunguza uh, matatizo ya Afghanistan hasa katika mwaka mmoja na nusu uliopita, kwa uchache. Kwanza ni matokeo ya kisiasa ya nchi hiyo na kurejea madarakani kundi la Taliban. Kutotambuliwa rasmi utawala wa Taliban na jamii ya kimataifa kumepunguza mawasiliano ya kimataifa na kundi hilo hasa kwa kutilia maanani kwamba hatua za karibuni za Taliban za kuzuia wasichana na wanawake wa Kiafghani kupata elimu ya chuo kikuu na marufuku ya wanawake kufanya kazi katika kampuni binafsi na taasisi za kimataifa vimezivunja moyo jumuiya za kikanda na kimataifa. Abdullatif Nazari, mhadhiri wa chuo kikuu nchini Afghanistan, anasema watu wa Afghanistan wako tayari wako katika hali mbaya sana ya kimaisha na msimu wa baridi kali umezidisha matatizo yao. Katika hali hii, jumuiya na jamii ya kimataifa ambazo zimekatishwa tamaa na hali ya kisiasa ya Afghanistan hazipasi kuwasahau watu wa nchi hii na kuwaacha peke yao. Anaendelea kusema kwamba kwa sababu Waafghani hawawezi tena kustahamili mashinikizo yaliyosababishwa na miongo miwili ya vita na uvamizi wa Marekani na washirika wake. Sababu ya pili inayozifanya jumuiya za kimataifa zipuuze matatizo ya Afghanistan ni mzozo wa Ukraine. Kwa kujiondoa Afghanistan na kuchochea vita huko Ukraine, kwa hakika Marekani ilielekeza mazingatio ya ulimwengu katika upande huo. Tunasisitiza uh, kwamba juhudi za Marekani za kutafuta waitifaki dhidi ya Rusia Zimeelekeza mazingatio ya walimwengu kwenye mgogoro wa Ukraine na kuwafanya wasahau migogoro mingine ya dunia hususan watu wa Afghanistan na matatizo yao. Hii ni licha ya kwamba sababu kuu ya matatizo ya watu wa Afghanistan ni Marekani yenyewe na nchi nyingine za Magharibi ambazo zimeibua mgogoro wa Ukraine kwa mujibu wa masilahi yao haramu na kuwaacha watu wa Afghanistani peke yao hasa katika msimu huu wa baridi kali. Sorushia Amiri, mtaalamu wa masuala ya Afghanistan, anasema Marekani imefanya uhalifu mkubwa dhidi ya watu wa Afghanistan kwa kunyakua takriban dola bilioni kumi, mali ya Waafghani. Marekani ambayo ilivamia na kuikalia kwa mabavu Afghanistan kwa miongo miwili, anasema Sorushia Amiri, iliharibu miundombinu yote ya kiuchumi ya nchi hiyo, na baada ya miongo miwili ilikabidhi nchi hiyo iliyoharibiwa kwa watu wa Afghanistan ambao bado wanateseka hadi sasa. Kwa vyovyote vile, tahadhari ya UNICEF na mashirika mengine ya kimataifa kuhusu kuzorota kwa hali ya uchumi ya Afghanistan ina umuhimu mkubwa na inaweza kuvutia mazingatio ya kimataifa katika kadhia hiyo. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Maadhimisho ya Alfajiri 10 Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum waskilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu hii nyingine ya mfululizo wa makala zetu maalumu tulizokuandalieni kwa mnasaba maadhimisho ya mwaka wa 44 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya nchini Iran. Leo tutaendelea kuzungumzia matunda ya kiuchumi ya mapinduzi hayo matukufu, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Wasikilizaji wapendwa, miongoni mwa shughuli na harakati za kiuchumi za Irani na ambazo pia ni sehemu ya sera za kimkakati za jamhuri ya Kiislamu ni kuimarisha uchumi unaotegemea taasisi ambazo msingi wake ni elimu na maarifa. Kiongozi mpendwa mwenye hikma na makini na busara wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran Ayatullah Sayyid Ali Hamenei mara kwa mara amekuwa akinukuu usemi wa Amirulmuminin Imamu Ali bin Abi Talib uliomo kwenye kitabu kitukufu cha Nahjul Balagha ambao unasema elimu ni sultani. nam elimu ni nguvu. Moja ya nasaha za kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu na mawaidha yake ya mtawalia kwa wananchi na viongozi ni kuzingatia na kujifunza sayansi na kuwekeza ndani yake. Amesema, tunahitaji maendeleo ya kisayansi, hili ndilo hitajio letu la uhakika. Ikiwa hatutaendelea kisayansi, tishio la maadui wa ustaarabu wetu na maadui wetu wa kiutamaduni na kisiasa litakuwa la mara kwa mara. Tukiendelea kisayansi, tishio hili litasimamishwa au hatari yake itapungua katika ulimwengu mpya. Nguvu halisi itakuwa ya nchi ambazo zitafikia teknolojia mpya na uvumbuzi. Kwa hiyo kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu anasisitiza uchumi unaotegemea sayansi, kwa namna ya kuunda makampuni yenye ujuzi ili kuunda ubunifu na kuongeza tija na ufanisi wa kazi katika nyanja mbalimbali mbali za uchumi. Licha ya kuwa na idadi kubwa ya vijana na wafanyakazi wenye elimu, Iran ina uwezo mkubwa pia wa kutumia sayansi na maarifa kwa ajili ya maendeleo na ustawi wa uchumi wa nchi. Kwa hivyo kuwekeza katika uchumi unaotegemea maarifa kuna paswa kuzingatiwa kuwa moja ya mafanikio muhimu ya mapinduzi ya Kiislamu. Ubunifu, utafiti na maendeleo huunda misingi ya uchumi unaotegemea maarifa. Katika muda wa chini ya muongo mmoja Iran iliweza kuboresha nafasi na hadhi yake katika masuala ya uvumbuzi miongoni mwa nchi zilizofanyiwa utafiti na Iran imeweza kupanda kutoka nchi ya 120 hadi ya sitini. Zaidi ya makampuni elfu saba yanayotegemea ya maarifa na elimu na makampuni elfu moja na mia sita ya ubunifu yamesajiliwa nchini Iran. Makampuni haya yanajihusisha na nyanja mbalimbali za kiteknolojia kama vile bioteknolojia, kilimo na viwanda vya chakula teknolojia ya kemikali, mashine na vifaa vinginevyo vya hali ya juu, vifaa vya tiba, umeme na mawasiliano ya simu, teknolojia ya habari na programu za kompyuta, na hutoa huduma zao kwa jamii na matumizi ya viwandani katika uga wa tiba. Na katika kipindi cha miaka ishirini iliyopita, Irani imepata maendeleo mazuri katika uga wa vifaa vya tiba na vifaa vinginevyo kufikia kujitosheleza katika uzalishaji wa bidhaa nyingi. zaidi ya kampuni elfu tatu na mia tano na mashirika 248 yanayotegemea ya elimu na maarifa yanafanya kazi katika uwanja wa vifaa vya matibabu nchini Iran. Wataalamu wenye umahiri mkubwa wa Irani wameweza kuondoa ukiritimba wa baadhi ya nchi na makampuni makubwa ya kimataifa kwa kuzalisha baadhi ya vifaa vya matibabu vya hali ya juu. Kwa mfano tunaweza kutaja mafanikio ya kipekee ya tasnia ya vifaa vya matibabu wakati wa janga la korona. Sambamba na kuanza janga la korona, nchi nyingi ulimwenguni zilikumbwa na uhaba mkubwa wa vifaa vya matibabu na bidhaa za watumiaji, kiasi kwamba baadhi ya nchi hazikuruhusu kutuma hata barakoa moja kwa nchi nyingine bali hata zilifikia kupora bidhaa za nchi nyingine na kujikumbizia wao wakati huo. Na licha ya vikwazo vya kimataifa dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu, lakini wazalishaji wa Irani waliweza kukidhi mahitaji ya nchi na hata kuuza nje bidhaa zao katika kipindi kifupi tu cha tangu kuanza janga hilo. Leo hii bidhaa na vifaa vya matibabu vya Iran vinasafirishwa kwa zaidi ya nchi hamsini. Duniani, kuwepo madaktari na wataalamu waliobobea, vituo vya matibabu vilivyo na vifaa vya hali ya juu na gharama nafuu, kumesababisha mamia ya maelfu ya wagonjwa kutoka nchi jirani kuja kupata matibabu katika Irani ya Kiislamu kila mwaka. Faida na kazi za makampuni yenye msingi wa elimu na maarifa zinaonekana pia katika maeneo mengine ya uchumi nchini Iran, kwa mfano, katika sekta ya kilimo. Hapa kwenye sekta hii tunaweza kuzungumza juu ya matumizi ya teknolojia ya kisasa ya kutumia droni na ndege zisizo na rubani kunyunyizia dawa na kufuatilia ukuaji wa mimea na kupambana na wadudu wanaoharibu mimea. Makampuni 298 yanayotegemea ya elimu, maarifa na ubunifu yanafanya kazi katika sekta za kilimo, teknolojia ya kisasa ya jiolojia kwenye uwanja huo na sekta nzima ya chakula nchini Iran. Mafanikio hayo yameifanya jamhuri ya ya Kiislamu kuwa msafirishaji mkubwa wa mazao kwa nchi nyingine mbali na kushibisha soko la humu nchini. Kwa mujibu wa ripoti ya hivi karibuni kabisa ya shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa, FAO, mwaka 2020 Iran ilishika baina ya nafasi ya tatu hadi 19 katika uzalishaji wa bidhaa ishirini muhimu za kilimo duniani. Kwenye sekta ya viwanda vya madini pia, hadi kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, viwanda vya Iran vilitegemea zaidi vifaa vya nchi za kigeni katika masuala ya teknolojia mitambo na baadhi ya malighafi. Hii ilikuwa mbaya kiasi kwamba vifaa vilipochelewa kidogo tu kuingia humu nchini kutoka nje ya nchi, uzalishaji wa bidhaa za viwandani uliporomoka. Hivi leo lakini, mashine na sehemu kubwa zinazohitajiwa na viwanda na migodi ya Iran zinazalishwa humu humu nchini na wataalamu vijana na wenye uwezo wa kutosha wa Iran. Hivyo ustawi wa kiuchumi unaonekana katika sekta zote nchini Iran. Takwimu za sekta za madini zinathibitisha ukweli wa uhakika huo. Ustawi wa makazi ya watu, maeneo ya viwanda na maeneo maalum ya kiuchumi yamenawiri na kupiga hatua kubwa baada ya mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Kabla ya mapinduzi ya mwaka 1979 maeneo ya viwanda yenye huduma zote muhimu za mji kama maji, umeme, gesi na huduma za simu yalikuwa mawili tu, lakini leo idadi ya maeneo hayo inafikia karibu mia sita. Katika uwanja wa uzalishaji chakula, vinywaji na kadhalika, pia idadi ya karakana kubwa za viwandani imeongezeka kutoka karakana 719 kabla ya mapinduzi ya Kiislamu, yaani mwaka 1976 na, na kufikia hadi karakana zaidi ya 2700 hivi sasa. Vile vile, katika uwanja wa viwanda vya nguo, vitambaa, ngozi na ngozi mwigo, karakana za uzalishaji wa vituo hivyo zimeongezeka maradufu. Kabla ya mapinduzi ya Kiislam kulikuwa na karakana 166 zilizokuwa zikifanya kazi ya kuzalisha na kutengeneza bidhaa za karatasi, usambazaji vitabu na uchapishaji, lakini leo idadi ya makampuni yenye karakana za kufanya kazi hiyo yamefikia takriban mia tano. Hivi sasa kuna karakana nyingi nchini Iran zinazofanya kazi ya uzalishaji wa bidhaa za viwandani, vifaa vya nyumbani, magari na kadhalika. Katika upande wa migodi na sekta ya madini pia, kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu mwaka 1979 Iran ilikuwa na migodi isiyofika 200 lakini hivi sasa migodi hiyo imefikia elfu kumi. Asilimia 60 ya utajiri wa madini wa Iran hivi sasa unazalishwa kwa ajili na kutumika kwenye vifaa vya ujenzi. Madini mengine yanayozalishwa na wataalamu wa ndani ya Irani kwa kutumia vifaa vilivyotengenezwa na vijana wenyewe wa Iran ni feleji na kadhalika. Katika robo ya kwanza ya mwaka 2022, Iran ilizalisha tani milioni 6.9 za chuma na kwa miongoni mwa nchi kumi zinazozalisha kwa wingi bidhaa hiyo ya kimkakati duniani. Leo kuna takriban viwanda mia moja vya chuma vinavyofanya kazi ya uzalishaji nchini Iran. Bidhaa nyingine za kistratijia ambazo uzalishaji wake ni mkubwa ziko hapa nchini Iran, na hiyo ni ishara ya ustawi na maendeleo, na bidhaa hiyo ni saruji. Iran hivi sasa ina uwezo wa kuzalisha aina 27 za saruji ya kijivujivu, chokaa na rangi. Mwaka 2021 Iran ilikuwa kati ya wa wazalishaji wa nane wakubwa wa saruji ulimwenguni. Kuna takriban viwanda 80 nchini Iran vinavyofanya kazi katika uzalishaji wa madini hayo, ambayo mbali na kukidhi mahitaji ya ndani ya nchi, viwanda hivyo vinasafirisha kwa wingi pia bidhaa zake katika nchi jirani kama vile Iraq, Afghanistan, Siria, Kuwait, Oman, Pakistan, Qatar, Turkmenistan, Kazakistan na hata nje ya bara la Asia. Mizani ya kibiashara ya Jamhuri ya Kiislamu Irani inaonyesha kuwa katika miaka ya hivi karibuni mauzo ya Irani ya bidhaa zisizo na mafuta katika nchi jirani na ukanda huu wa Asia Magharibi yameongezeka kwa kiasi kikubwa. Kwa mujibu wa waziri wa hivi sasa wa viwanda na madini wa Iran, Bwana Fatimi Amin, mauzo ya Irani nje ya nchi ya bidhaa zisizo za mafuta na gesi yanaongezeka kwa kasi na inatarajiwa kwamba mafuta yataondolewa kwenye mizani ya bidhaa za biashara mwaka ujao. Aidha amesema lengo letu hivi sasa ni kuuza nje bidhaa zetu hizo si tu kwa shabaha ya kupata fedha za kigeni, lakini pia kuthibitisha nguvu zetu za kiuchumi duniani. Hivyo tunapaswa kuachana na uzalishaji na usafirishaji nje mali ghafi kama mafuta, na badala yake tutegemee bidhaa nyingine kama vile dawa na vifaa ambavyo ni nchi chache zinaweza kuzizalisha. Hadhi ya Iran mwaka elfu mbili ishirini na moja ilikuwa ni nambari sitini na tano katika orodha ya nchi zinazotegemea elimu na maarifa katika uzalishaji na kusafirisha nje bidhaa. Juhudi zinazofanyika hivi sasa ni kuhakikisha nafasi ya Iran inakuwa chini ya arobaini katika faharasa na orodha hiyo kwenye kipindi cha miaka mitano ijayo. Hilo likifanyika, Iran itatambuliwa kwa nchi yenye uchumi unaotegemea kikamilifu elimu na maarifa duniani. Ustawi wa vifaa vya mawasiliano ni moja ya mambo inayoifanya nchi kuwa karibu na ufanikishaji wa jambo hilo. Satelaiti zina nafasi muhimu sana katika ustawi na maendeleo. Huko nyuma, kazi kubwa za satelaiti zilikuwa zinahusiana na masuala ya usalama au ushindani, lakini leo masuala ya kiuchumi na matumizi ya maendeleo ya teknolojia hiyo yamekuwa muhimu sana. Picha na data zinazotumwa na satelaiti zina matumizi makubwa na muhimu, kuanzia kwenye mawasiliano hadi kwenye kutabiri majanga ya kimaumbile na kudhibiti athari zake ili kupunguza uharibifu na, na pia kwenye uvumbuzi wa madini, ufuatiliaji wa mabadiliko ya hali ya hewa, ufuatiliaji wa misitu, malisho na viumbe wa baharini. Hivi sasa mashirika na makampuni ya Iran yanayotegemea elimu na maarifa yanafanya kazi ya kubuni na kutengeneza satelaiti, vituo vya kurushia satelaiti hizo anga za mbali, vituo vya kupokea picha na data kutoka kwenye satelaiti hizo na kadhalika. Moja ya mafanikio ya karibuni kabisa ya Iran katika uwanja huo ni hatua yake ya kurusha anga za mbali kombora la kubeba satelaiti liitwalo Qaem 100 ambalo lilirushwa tarehe 4 Novemba elfu mbili na ishirini na mbili kutokana na juhudi za wataalamu wa kikosi cha wanaanga cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepa. Moja ya mipango ya kombora hilo ni kuipeleka satellite ya Nahid moja kwenye kizingo cha dunia. Satellite ya Nahid ni ya mawasiliano ya simu iliyotengenezwa na taasisi ya utafiti wa anga ya Iran. Kurushwa kwa mafanikio ya kombora hilo katika anga za mbali kunaonyesha dhamira ya Iran ya kusonga mbele kuelekea kwenye mipaka ya elimu sayansi na teknolojia za kisasa. Naam, wasikilizaji wapenzi, hayo ndiyo tulioweza kukuandalieni kwa leo katika mfululizo wa makala hizi maalumu ambazo zinazungumzia maadhimisho ya wa mwaka wa 44 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Mwenzangu umo studioni alikuwa ni Asmahani Ranima Muhamed na mimi ni Ahmed Rashid na kutakieni kila la kheri maishani. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa katika nchi za Mashariki mwa Afrika tunafungua jamvi la udondozi wa magazeti ya leo Afrika Mashariki, uh, kwa kuangazia magazeti yaliyochapishwa nchini Tanzania. Naanza na gazeti la Mwananchi ambalo limetanguliza mbele matamshi ya kiongozi wa chama cha CUF Profesa Ibrahim Lipumba kuhusu sakata la plea bargaining, kwa habari yenye kichwa cha maneno kibano zaidi ofisi ya DPP. Lipumba aungana na kina Zito akitaka wahusika wote wa sakata hilo wakae pembeni, ataka kufanyika uchunguzi endapo mali zisizohamishwa bado ziko mikononi mwa serikali. Vichwa vya habari nyingine muhimu za gazeti la Mwananchi vinasema mbunge CCM ataka bunge lishinikize katiba mpya. Mswada wa bima ya afya kuwasilishwa bungeni leo. Ripoti wanaochepuka wengi hawatumii kinga. Na Chadema yang'oa viongozi wote wilaya ya Tanga. Gazeti la Majira limemulika zaidi matamshi ya Tundu Lissu akisema kwamba Rais Samia Suluhu Hassan ndiye aliyemrudisha nyumbani. Amesema anajisikia kuwa salama, kwani kufukuzwa nyumbani si jambo zuri. Gazeti hilo la Majira pia linasimulia mkasa wa mwanamke mmoja aliyejifungua mtoto akiwa chini ya kifusi cha nyumba iliyoharibiwa na tetemeko la ardhi nchini Siria na kisha akafariki dunia, limeandika. Kikosi cha uokoaji kilifanikiwa kumnasua mtoto huyo juzi Jumanne, kisha kumwahisha hospitalini. Mama wa mtoto huyo wa kike alipata uchungu punde baada ya tetemeko la ardhi kutokea na akafanikiwa kujifungua kabla ya kufariki dunia. Muda mfupi baadaye, baba yake, ndugu zake wanne na shangazi yake pia walifariki dunia kwenye janga hilo. Gazeti la Majira y toleo la leo pia lina makala maalumu yenye kichwa cha maneno mabaraza ya ardhi ya vijiji yaache kupora wananchi haki. Habari iliyopewa kipaumbele katika gazeti la Uhuru ni ile yenye kichwa cha maneno, Samia atoa maagizo vyeti vya kuzaliwa. Gazeti hili limemnukuu rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania akisema natoa maelekezo kwa RITA, kuanzia sasa usajili ufanyike kwenye zahanati, vituo vya afya na hospitali zote za serikali na watu binafsi, kwenye taasisi za elimu, kuanzia shule za msingi, sekondari na vyuo mbalimbali lengo likiwa ni kuwafikia wananchi wengi zaidi. Habari yenye umuhimu Uh, za gazeti la Uhuru zina vichwa vya maneno: saruji chuma na makaa ya mawe kujengewa bandari, wizara ya taja madudu, watahiniwa kidato cha nne, bunge miswada kwa Kiswahili changamoto, na mume jela kwa kumkata mke kiganja nchini Kenya, habari kubwa ya toleo la leo gazeti la Daily Nation ni ile ya kuzingirwa nyumba ya waziri wa zamani wa usalama wa ndani Fred Matiangi, eneo la Karen jijini Nairobi. Matiangi katika mzingiro, um, wa polisi, kinasema kichwa cha habari hiyo, ukurasa wa kwanza gazeti la Daily Nation, na kudokeza kwamba maafisa wa polisi wamezingira nyumba ya Karen ya aliyekuwa waziri wa usalama wa ndani uh, Fred Matiangi. Limeandika kwamba kiongozi wa muungano wa azimio la u, umoja umoja One Kenya Raila Odinga alifika nyumbani kwa Matiangi dakika chache baada ya saa nne usiku akitaka kujua ni kwa nini polisi walizingira nyumba ya waziri huyo wa zamani. Daily Nation limeongeza kwamba timu ya wanasheria wa Dr. Matiangi ambao pia ilikuwepo katika makazi yake imetaja hatua hiyo kuwa Uh, si halali na kudai kwamba maisha yake huenda yakawa hatarini. Polisi uh, hawata hawajatangaza wanachotaka au kosa alilofanya. Hatuwezi uh, hatuelewi ni kwa nini polisi walikuja kumkamata mteja wetu usiku wa manane. Kwa nini hawakuja mchana? aliuliza wakili Sam Nyaburi. Raila aitisha uh, kikao cha mazungumzo ya mgogoro cha Azimio. Uh, waliouawa tetemeko la ardhi Uturuki wapindukia elfu kumi na moja. Na kaunti 34 ziliripoti zaidi ya shilingi bilioni ishirini za mishahara haramu. Ni vichwa vya baadhi ya habari za toleo la leo gazeti la Daily Nation. Gazeti dada la Taifa Leo pia limemulika habari ya polisi kuzingira makazi ya aliyekuwa waziri wa usalama wa ndani wa Kenya. Gazeti hilo limemnukuu kiongozi wa upinzani Raila Odinga aliyefika eneo hilo akisema, ikiwa Matiangi amefanya kosa lolote, yeye ni Mkenya, aagizwe kufika kwa polisi na kuandikisha taarifa. Polisi hawafai kwenda katika makazi yake majira ya usiku, wakitaka kumkamata. Huu ni uhalifu amesisitiza Raila Odinga, na kusema huu si ustaarabu. Nimekuwa nikisema kwamba hii ni serikali isiyo halali. Hata hivyo, habari iliyotangulizwa mbele na gazeti la Taifa Leo ni ile inayosema uh, wezi wa mifugo katika bonde la Ufa wamekuwa wakitekeleza mashambulizi kila mara waziri wa usalama anapotembelea eneo hilo. Habari hiyo ina kichwa cha maneno, majangili wamtemea waziri mate habari nyingine ya Taifa Leo zinasema Ruto mbioni kudhibiti bunge, wa bunge 30 wa Jubilii Ikulu waahidi kushirikiana naye, viwavi jeshi wavamia bondeni, na waliouawa na magaidi Nigeria wagonga mia moja na mbili. Na gazeti la New Vision limeandika kwamba raia wa Uganda ni miongoni mwa watu waliookolewa katika vifusi vya tetemeko la ardhi lilioyaathiri maeneo ya kusini mwa Uturuki na kaskazini mwa Siria limeandika kwamba Ashraf Karara aliokolewa kutoka kwenye kifusi cha nyumba iliyoporomoka katika mji wa Malatia baada ya kutoweka tangu siku ya Jumatatu iliyopita. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha hekima za Nahjul Balagha kitakachofuatiwa na makala ya leo katika historia. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu hii ya kumi na moja ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjulbalagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abi Talib alaihi salam kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjulbalagha tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Hii ni hikma ya 11: idha qadarta ala aduwik faj'alil 'afwa anhu shukran lilqudrati alaihi, unapomshinda adui yako, msamehe kama njia ya kumshukuru Mungu kwa kukupa nguvu za kumshinda. Mara nyingi, mpenzi msikilizaji, tunapozungumzia neema za Mwenyezi Mungu, huenda baadhi ya wakati tukadhani kuwa neema ni kile kitu kinachoonekana ki kwa macho na kushikika kwa mkono tu, kama zawadi tunayopokea kutoka kwa rafiki na riziki zinazoingia mikononi mwetu kila siku. Lakini ukweli ni kwamba si neema zote za Allah zinaweza kuonekana kwa macho na kushikika mkononi. Mifano ni mingi. Hivi umepata kujiuliza mapenzi ambayo Mwenyezi Mungu ameyatia katika nyoyo za watu na kumfanya mtu apendwe? Je, hii si neema ya Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema? Je, hii si ni katika neema kubwa? Wakati furaha inayokaa moyoni inapochukua nafasi ya huzuni, je, neema hizi zinaonekana kwa macho na kushikika kwa mikono? Kwa upande mwingine, sote tunajua kabisa kwamba shukrani ni muhimu kwa kila neema. Shukrani ikitolewa kwa kila neema hupelekea kuongezeka na kudumu neema hiyo, na ikiwa shukrani itakosekana, kuna uwezekano mkubwa wa neema hiyo kupungua au kutoweka kabisa. Katika hikma hii ya 11 ya Nahjul Balagha, Imamu Ali alayhi salam anatukumbusha neema kubwa ambayo lau kama asingelitoa ukumbusho huu pengine wengi wetu tusingeliiona kuwa ni miongoni mwa neema za Allah kwetu, na matokeo yake tusingelimshukuru Mwenyezi Mungu kwa neema hii. Amirulmuminin Ali bin Abi Talib alayhi salam wanasema katika hikma hii kwamba idha qadarta ala aduwik Fajali lafwa anhu shukran lilqudrati alayhi, unapomshinda adui yako msamehe kama njia ya kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kukupa nguvu za kumshinda. Yani, ikiwa mtu alitudhulumu na baada ya kupita muda akakumbwa na matatizo na sisi tukapata fursa ya kulipiza kisasi kwa mujibu wa sheria na tukawa na uwezo wa kumwadhibu kwa kitendo chake kibaya, Tutambue kwamba kufanikiwa kwetu huko na kumzidi nguvu dhalimu aliyetudhulumu haki yetu ni neema kubwa kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Neema kubwa hii inalifanya ni jambo la wajibu kwetu kumshukuru Allah. Shukrani inayolingana na neema hiyo ni kumsamehe dhalimu huyo, kama ambavyo shukrani ya ilmu ni kuwapa wengine ilmu hiyo, shukrani ya utajiri ni kuwanufaisha wengine kwa utajiri huo na ni kuwasaidia wanyonge na waliodhulumiwa. Ni hivyo hivyo, shukrani ya kumshinda nguvu dhalimu ni kumsamehe. Tukitazama maisha ya Mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alayhi wa alihi wasallam na maimamu watoharifu alaihim ssalaam, tutaona ushahidi mwingi wa suala hili. Wakati wa ukombozi wa Maka, Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alipowashinda maadui zake waliomtesa kwa miaka mingi na kuwaua masahaba na marafiki zake pamoja na jamaa zake, alisema leo ni siku ya msamaha na kuhurumiana. Jambo muhimu hapa ni kwamba kugeuza kisasi kuwa msamaha kuna athari kubwa na ya thamani isiyo na kifani kwa jamii. Ikiwa kila dhulma na kila mauaji yatalipiziwa kisasi, hata mauaji yasiyo ya kukusudia huweza kuenea chuki na uhasama katika jamii, wakati msamaha huangamiza uadui na chuki na kujenga amani na maridhiano katika jamii. Kwa hivyo, pamoja na kwamba ni maadili kuwa na neema ya kusamehe, lakini pia msamaha ni njia nzuri ya kuendesha na kuisimamia jamii. Taban, ni muhimu kusema hapa kwamba amri hii inavua baadhi ya mambo. Mambo hayo ni wakati adui anapoona msamaha wako unatokana na woga na udhaifu wako pale adui anapotumia msamaha wako kwa kufanyia uadui zaidi, wakati huo msamaha kwa adui mbaya na afiriti kama huyo huwa hauna maana. Lakini msamaha unapotolewa na mtu mwenye nguvu ya kuwaadhibu waliowakosea na wakosaji nao wakahisi kuwa ni katika masuala ya kimaadili kwake yeye kuwasamehe, msamaha huo unatakiwa kabisa. Katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 18 rajaba inayosadifiana na tarehe 9 Februari mwaka 2023 miladia. Siku kama hii ya leo miaka 1334 iliyopita alifariki dunia mtoto mdogo wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam Ibrahim akiwa na umri wa miezi 18 tu. Ibrahim ambaye alifariki dunia kutokana na maradhi alikuwa mtoto pekee wa kiume wa mtume ambaye hakuzaliwa na Bibi Khadija alaihi ssalaam. Mama yake alikuwa Maria Alqibtiya, ambaye alitumwa na mfalme wa Misri ya wakati huo kuwa hadimu na mtumishi wa Mtume, na aliolewa na mtukufu huyo baada ya kusilimu. Kifo cha Ibrahim kilimhuzunisha sana Mtume mtukufu kwa sababu Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam alikuwa akimpenda sana mtoto huo. Siku kama ya leo miaka 44 iliyopita, yaani tarehe 20 Bahman mwaka 1357 Hijria Shamsia, vibaraka wa gadi ya mfalme Shah wa Iran walivamia moja ya kambi za kikosi cha jeshi la anga mjini Tehran majira ya usiku baada ya kundi la makamanda wa jeshi hilo kutangaza uungaji mkono wao kwa mapinduzi ya Kiislamu na utiifu wao kwa Imam Ruhullah Khomeini. Baada ya kutangazwa habari hiyo, wananchi wa Waislamu wa Iran kutoka pembe zote za mji wa Tehran walielekea katika kambi ya kikosi cha jeshi la anga ili kuwasaidia wanajeshi hao ambao walikuwa wakipambana na vibaraka hao wa mfalme Shah. Licha ya kutokuwa na silaha za maana, wananchi hao walifanikiwa kuzima shambulio la vibaraka hao, na kwa utaratibu huo hatua ya mwisho ya kuangusha utawala wa sha nchini Iran ikawa imeanza. Siku kama ya leo miaka 37 iliyopita, wapiganaji shupavu wa Iran walianzisha operesheni iliyopewa jina la Walfajr 8 kwa kushambulia ngome za jeshi la utawala wa zamani wa Iraq katika eneo la kusini zaidi la mpaka wa nchi hizi mbili. Maelfu ya wapiganaji wa Iran walivuka mto Arvand na kufanikiwa kuuteka mji wa Fo unaopatikana kusini mashariki mwa Iraq katika siku ya kwanza ya operesheni hiyo. Operesheni hiyo ilikuwa ya ghafla na tata kwa upande wa kijeshi na iliwashangaza weledi wa masuala ya kijeshi na kisiasa ulimwenguni na utawala wa zamani wa Iraq. Operesheni ya Walfajri 8 ilitekelezwa kwa lengo la kushinikiza utawala wa Sadam uwache kuikalia kwa mabavu ardhi ya Iran na kuilipa fidia Tehran kutokana na hasara na maafa yaliyosababishwa na uvamizi wa Iraq. Na siku kama ya leo miaka 31 iliyopita, baada ya chama cha uokovu wa kiislamu cha Algeria, kwa kifupi FIS, kupata ushindi mkubwa katika uchaguzi wa Bunge, wanajeshi waliokuwa wakitawala nchini humo walibatilisha matokeo ya uchaguzi huo na kukipiga marufuku chama hicho, hali iliyopelekea kuzuka machafuko makubwa. Machafuko hayo yalipelekea kuuawa watu wengi huko nchini Algeria. Hii ni Redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la jamhuri ya kiislamu ya Iran amelani njama za Marekani za kujaribu kuigeuza Afghanistani kimbilio na kitovu cha ugaidi. Mmoja kati ya viongozi wa harakati ya kiislamu nchini Nigeria, IMN, amesema kwamba mapinduzi ya kiislamu ya Iran yameibua matumaini katika nchi mbalimbali duniani. Iran ya Kiislamu imo katika siku za kuadhimisha ushindi wa mapinduzi ya kiislamu nchini Iran ambazo zitafikia kileleni tarehe 11 mwezi huu wa Februari. Kikosi cha waokoaji uh, cha Venezuela na wahudumu wa idara za zimamoto wakiliondoka jana Jumatano Caracas kikielekea katika nchi za Urusi, Siria uh, na Uturuki kwa ajili ya operesheni ya uokoaji uh, wa waathiriwa wa tetemeko la ardhi iliyoua zaidi ya watu elfu kumi na tano. Na Uingereza ambayo sasa inakabiliwa na uhaba wa wauguzi na walimu baada ya kujiondoa katika umoja wa Ulaya imekuwa ikijielekeza katika makoloni yake ya zamani hususan nchini Zimbabwe kutafuta wafanyakazi wa sekta ya umma wakiwemo wauguzi, madaktari na walimu. Wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huo wa habari, wa habari unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki kutayarisha na kukuleteni vipindi na matangazo yetu ya leo, mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa ninayekuageni nikikutakieni siku njema hadi tutakapokutana tena katika matangazo yetu yajayo. Nakutakieni kila la heri.