Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na walioamini wa wakahama kuja Madina na wakaipigania dini ya Mwenyezi Mungu nao ni zimgu, na muhajir, na wale waliowapa wa muhajiri mahala pa kukaa na wakainusuru dini ya Mwenyezi Mungu na mtume wake, nao ni Ansar. Hao ndio waislamu wa kweli, watapata msamaha Mwenyezi Mungu na kuruzukiwa kuzuri kabisa huko akhera. Na wale watakaoamini baadaye, baada ya muhajiri na Ansar, wakahajiri nao wakaja Madina kukaa na mtume wa waislamu wenzao, ili wawe mkono mmoja kuipigania dini hiyo, wakapigana pamoja na nyinyi, basi hao ni katika nyinyi na ndugu wana saba wanastahikiana wenyewe kwa wenyewe katika kurithiana, ndiyo ilivyo katika kitabu cha Mwenyezi Mungu. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi wa kila kitu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa, wa, wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale matangazo yanapoafikia, jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed mtangazaji wako katika meza ya matangazo, na leo ikiwa ni Jumatano Februari 8 elfu mbili na ishirini na tatu sawa na Rajabu 17 1444 Hijiria. Kwanza kabisa tunamshukuru Mwenyezi Mungu, mola Muumba, mola Karima, kwa kutujalia uhai na afya njema. Tunasema amin ya rabbil alamin. Na vile vile tunashukuru kwa matangazo haya kuweza kurejea tena kwa njia ya satelaiti kupitia Maarifa FM ambayo ni redio wa shirika mjini Tanga, Tanzania. Nitafungua kwa taarifa ya habari za kikanda na kimataifa, na uchambuzi wetu wa kisiasa usiku huu studioni utahusu tangazo la uwepo wa bunge la Hijaz, hatua ya kukabiliana na vita vya bin Salmani dhidi ya Uislamu vipindi tutakuwa na kipindi cha alfajiri kumi, ikiwa ni vipindi mfululizo katika kukaribia kusherehekea kumbukumbu ya mwaka 44 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Tutakuwa na makala yetu fupi kuhusiana na hekima za Nahjul Balagha na tutaetea dua ya mwezi huu wa Rajab. Tukielekea ukingoni, karibuni. Imetimia saa moja na nusu kwa wakati wa hapa Tehran, na sasa nakukaribisha mpendo wa msikilizaji kuchagia sikio, vichwa vya habari. Amiri jeshi mkuu wa Irani asema tarehe 22 Bahmani mwaka huu itadhihirisha umoja wa kitaifa na kusambaratisha strategia ya adui. Raisi raisi asema kurusha satelaiti sita ndani ya mwaka mmoja ni mfano halisi wa maendeleo ya Iran. IMF yataja nchi zenye uchumi unaostawi kwa kasi zaidi katika nchi za Afrika chini ya jangwa la Sahara, na pamoja na habari nyingine, walimwengu walaani vikwazo vya Marekani dhidi ya Syria wakati wa maafa ya mtetemeko wa ardhi. Na sasa ni habari kamili. Amiri jeshi mkuu wa majeshi ya Jamhuri ya Kiislamu Irani amekutana na mamia ya makamanda na wafanyakazi wa kikosi cha anga na ulinzi wa anga cha jeshi la Irani na akasema Bahmani 22 ambayo ni sawa na Februari 11 mwaka huu itakuwa madhihirisho ya umoja wa kitaifa, na akasema Bahmani 22 mwaka huu itakuwa ni dhihirisho la aiza na kuwaaminiana wananchi pamoja na umoja wa kitaifa. Kwa mujibu wa tovuti ya ofisi ya kiongozi mwadhamu Ayatola Khamenei, katika mkutano huo wa leo mjini Tehran, amesisitiza kuwa siku ya Bahmani 22 kama ambavyo imebakia hai hadi sasa inapaswa kubakishwa hai pia katika mustakbal, na akaongeza kuwa mapinduzi hai ni mapinduzi ambayo yanabakisha hai madhihirisho yake na katika kila zama, kwa kutambua mahitajio na hatari zilizopita yanakidhi mahitajio yaliyopo na kusambaratisha hatari zinazoibuka. Tarehe ishirini na na mbili mwezi Bahmani, ambayo ni sawa na Februari 11, ni siku ya kuadhimisha ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu Irani mwaka 1979. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema sababu ya kushindwa au kurejea udikteta sugu na wenye machungu katika mapinduzi makubwa ya dunia kama vile mapinduzi ya Ufaransa na shirikisho la Sovieti ni kughafilika kutokana na mahitajio na hatari zilizopo, sambamba na kujishughulisha na maswala ya malumbano ya watu binafsi, na akasema mapinduzi ya Kiislamu yameweza kujikinga na dosari hizi. Ayatollah Khamenei ameendelea kubaini kwamba malengo ya wazi ya maadui dhidi ya mfumo wa Kiislamu ni kuyapigisha magoti mapinduzi ya Kiislamu na kwamba mapinduzi ya Kiislamu yameweza kuwaondoa maadui kutoka katika eneo hili muhimu la kimkakati na lenye utajiri. Aidha amesema mapinduzi ya Kiislamu yameweza kupaza sauti ya uhuru na kutosalimu amri, na kwamba na nukta hizi si tu kuwa ni za kisiasa, bali zimegeuka na na kuwa imani na itikadi za kidini. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amefafanua kuwa Yamkini baadhi ya nchi zinataka kuwa na sera huru zisizotegemea Marekani, lakini sera hizo hubadilika kutokana na masuala ya kisiasa mazungumzo, kukaa kwenye meza ya mazungumzo na hata kuongwa baadhi ya watu wenye ushawishi, na mifano ya hayo inaonekana sehemu nyingi duniani, ayatoa Khamenei. Aidha amesema leo jeshi la Irani ni nembo ya uhuru na kujitegemea, uimara na pia ni jeshi ambalo ni azizi miongoni mwa wananchi na maafisa wa nchi hii. Ameendelea kusema kwamba leo jeshi liko na wananchi na wananchi wako pamoja na jeshi. Amesema huko kabla mapinduzi huko, amesema kabla huko, kabla ya mapinduzi, wanajeshi walikuwa hawana haki hata ya kugusa vipuri vya ndege vilivyonunuliwa kutoka Marekani lakini leo pamoja na kuwepo vikwazo jeshi limeweza kujiundia ndege na kutekeleza miradi mingine mikubwa ambayo imewaletea wananchi heshima. Na mfano wa hilo ni uzinduzi uliofanyika jana. Kiongozi mwadhamu hapo alikuwa akiashiria hatua ya jeshi laanga, la anga la jamhuri ya kiislamu Irani ya kuzindua kituo cha ndege kilicho chini ya ardhi ambacho kimepewa jina la okabu 44 yani ta 44 Kituo hicho cha siri kina aina mbalimbali za ndege za kivita na mabomu pamoja na ndege zisizo na rubani au droni za jeshi la anga. Mnaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Rais wa jamhuri ya Kiislamu Irani amesema kurushwa kwa setelaiti sita katika anga za mbali katika kipindi cha mwaka mmoja ni mfano halisi wa maendeleo ya nchi katika mwelekeo wa maendeleo ya sayansi na teknolojia katika miongo minne iliyopita, Iran imepiga hatua katika uga wa kufikia teknolojia ya anga za juu, ambapo tofauti kati ya mpango wa anga ya juu wa Irani na maesha, kuamba, Iran na nchi nyingine za eneo la magharibi mwa Asia ni kwamba Iran imeegemea kwenye nguvu zake za ndani na imenufaika na teknolojia yake ya ndani kwa mujibu wa msingi wa taarifa. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Irani Said Ibrahim Raisi amesema katika kikao cha baraza la mawaziri kwamba kurusha satelaiti sita angani katika kipindi cha mwaka mmoja licha ya upungufu wa rasilimali ni hatua yenye thamani na yenye kusifiwa. Rais Raisi aidha kwa mara nyingine amebainisha kufungamana na Jamhuri ya Kiislamu Irani na wananchi na serikali za Siria na Uturuki kufuatia mitetemeko mikubwa ya ardhi katika nchi hizo ambayo imepelekea idadi kubwa ya watu kupoteza maisha na kujeruhiwa. Rais wa Irani amesema kuna umuhimu kwa nchi za Kiislam na mashirika ya kimataifa kutoa misaada ya kimataifa ili kuwasaidia waathirika. Hadi kufikia sasa, jamhuri ya Kiislamu Irani imetuma shehena tatu za misaada ya dharura kwa watu wa Siria kupitia uwanja wa kimataifa wa ndege wa Alepo. Shirika la fedha duniani IMF limechapisha mtazamo wake wa ukuaji wa uchumi wa dunia mwaka huu wa 2023 wiki hii, ambapo imebainika kuwa uchumi wa dunia unatarajiwa kudorora zaidi kutokana na mapambano yanayoendelea dhidi ya mfumuko wa bei. Hata hivyo, IMF inaamini kuwa viwango vya ukuaji katika nchi za Afrika chini ya jangwa la Sahara vitakuwa kwa wastani wa karibu nane mwaka huu wa 2023, na kuongezeka hadi asilimia 4, nukta moja, mwaka ujao wa 2024. IMF imetaja nchi tano za Afrika chini ya jangwa la Sahara ambazo zitakuwa na uchumi bora katika mwaka huu wa 2023. Nigeria inatarajiwa kudumisha nafasi yake katika kilele cha uchumi mkubwa zaidi barani Afrika katika mwaka huu wa 2023 na pato halisi la ndani GDP la nchi hiyo linatarajiwa kufikia dola bilioni 574.3 mwaka huu. Afrika Kusini pia inatabiriwa kushikilia nafasi yake kama nchi ya pili kwa ukubwa wa uchumi katika kanda hiyo, huku GDP yake ikitarajiwa kukua kwa asilimia 1.2 na kufikia dola bilioni 422 mwaka huu. Angola itarejesha nafasi yake ya wa uchumi wa tatu kwa ukubwa katika eneo la Afrika chini ya jangwa la Sahara na pato lake halisi la taifa kukua kwa asilimia 3.4 hadi dola bilioni 135.5, huku mzozo wa kivita katika eneo la Tigray kaskazini mwa Ethiopia ukiwa umetatuliwa mwishoni mwa mwaka uliopita, IMF inatabiri uchumi wa taifa hilo la Afrika mashariki kushuhudia ukuaji wa kuvutia zaidi katika bara la Afrika mwaka huu pato halisi la ndani la Ethiopia linatabiriwa kupanuka kwa asilimia zipatazo tano nukta tatu hadi dola bilioni mia moja ishirini na sita nukta mbili kutokana na changamoto nyingi ikiwa ni pamoja na janga la korona ukame pamoja na sababu zingine za ndani na kimataifa. Uchumi wa Kenya unatarajiwa kushuka kutoka nafasi ya nne hadi ya tano katika orodha ya nchi zenye uchumi mkubwa zaidi Afrika chini ya jangwa la Sahara licha ya ukweli kwamba ukuaji wake halisi wa pato la taifa ni miongoni mwa nchi bora zaidi barani humo. Mfuko wa Fedha wa Kimataifa unakadiria pato halisi la ndani la Kenya kukua kwa asilimia tano nukta moja na kufikia dola bilioni mia moja kumi na saba nukta sita katika mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na tatu. Senegal inatarajiwa kuingia keleleni mwa orodha ya uchumi unaokuwa kwa kasi zaidi katika Afrika kusini mwa jangwa la Sahara, huku pato lake halisi la taifa likikuwa kwa asilimia nane nukta moja hadi dola bilioni ishirini na tisa nukta nane. Waziri wa mambo ya nje wa Russia Sergey Lavrov amemkosoa mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya Joseph Borel kwa matamshi yake ya kibaguzi. Lavrov alikuwa akijibu matamshi ya Borel ambaye amedai kuwa waziri huyo wa mambo ya nje wa Rasia amekuwa akieneza habari za uongo wakati wa ziara zake barani Afrika. Borel alitoa shutuma hizo alipokuwa akitangaza kuundwa kwa kituo cha kupambana na upotoshaji wa habari na uvurugaji unaofanywa na mashirika ya kijasusi ya kigeni kama sehemu ya mipango ya Umoja wa Ulaya ya kueneza satwa na uingiliaji wa mambo ya nchi za Afrika, Amerika Kusini na Asia. Borel pia amedai kuwa Lavrov anajaribu kueneza uongo wakati wa safari zake katika nchi za Afrika, huku akidai kwamba Mali na na Eritrea ni nchi rahisi kwa Russia kueneza satwa yake. Akizungumza katika mkutano wa pamoja na waandishi wa habari baada ya mkutano na waziri wa mambo ya nje wa Mali Abdulahi Diop mjini Bamako, Lavrov amesema kauli hii inatoka kwa mtu ambaye hawezi kuficha tabia ya ubaguzi wa rangi. Lavrov amesema nchi za magharibi haziwezi kuondokana na silika zao za ukoloni mambo leo na amezitaka kufahamu ukweli wa ulimwengu wa kisasa na haja ya kuwa na unyenyekevu na kufuatia mitetemeko mikubwa ya ardhi iliyoikumba Siria na Uturuki siku ya Jumatatu, maelfu ya raia wa Siria wanaendelea kunaswa chini ya vifusi, huku wengine wengi wakiwa katika makazi ya muda katika hali ya hewa ya baridi isiyoweza kuvumilika. Huku misaada ya kibinadamu kutoka mataifa tofauti hususan Marekani na Umoja wa Ulaya ikimiminika nchini Uturuki, Siria imesalia kuteseka kutokana na vikwazo vilivyowekwa na Marekani kwa nchi hiyo. Mitandao ya kijamii imefurika video na picha za wale wanaokabiliana na hatari za mitetemeko ya ardhi wakilaumu vikwazo vya magharibi vinavyoongozwa na marekani dhidi ya taifa la Siria. Ni nchi chache hadi sasa zimejitokeza kuvunja mzingiro huo usio wa kibinadamu dhidi ya nchi hiyo yenye vita, huku Iran ikiongoza juhudi hizo. Wanaharakati wa haki za binadamu na waandishi wa habari wamekuwa wakitwit video za kuvunja moyo za watoto walionaswa chini ya vifusi vya majengo yaliyoharibiwa huku vikwazo vya Marekani vikifanya kuwa vigumu msaada kuwafikia watu hao. na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Umeodia wakati sasa wa kuwaletea uchambuzi wetu wa kisiasa, na utahusu tangazo la uwepo wa bunge la Hijaz, hatua ya kukabiliana na vita vya bin Salman dhidi ya Uislamu. Wanaharakati wa Saudia wameanzisha bunge la Hijaz ili kukabiliana na njama za Al Saud dhidi ya matukufu ya Kiislamu katika ardhi ya Hijaz na kutetea maeneo matakatifu ya Uislamu. Miaka minane imepita sasa tangu mfalme Salman bin Abdulaziz Al Saud na mwanaye Muhammad bin Salman washike hatamu za uongozi nchini Saudi Arabia. Muhammad bin Salman ambaye amekuwa akifanya kazi kama mrithi wa ufalme wa Saudi Arabia tangu mwaka 2017 katika miaka ya karibuni amechukua hatua kadhaa katika kalibu ya madai ya kufanya mageuzi, hatua ambazo zinalenga kufuta utambulisho wa kiislamu wa Saudi Arabia. Kwa hakika kinachofanywa na Muhamad bin Salman ni kubadilisha muundo wa kiislamu wa Saudia, ambao ndio muundo wa utambulisho na wakihistoria wa watu wa nchi hiyo na Waislamu katika nchi nyingine. Moja ya hatua za hivi karibuni katika uwanja huu ni ujenzi wa kituo cha matibabu katika mlima wa kihistoria wa Uhud. Mwanaharakati wa vyombo vya habari wa Saudi Arabia Turki al Shalub ameandika kwenye akaunti yake ya Twitter kwamba madhumuni ya mpango wa kujenga kituo cha matibabu katika mlima Uhud siyo kujenga kituo kikubwa cha kutoa huduma ya matibabu kwa watu, kwa sababu kuna maeneo mengine ambayo yanaweza kutumika kujenga kituo hicho, lakini madhumuni yake ni kufuta utambulisho wa Kiislamu nchini Saudi Arabia. Baada ya ukandamizaji mkali alioanzisha dhidi ya maulama na walinganiaji wa Kiislamu wa Saudia na kutia jela idadi kubwa miongoni mwao, Bin Salman alianzisha ajenda na mkakati kuharibu wa kuharibu majengo ya kihistoria na Kiislamu. Kuhusiana na swala hilo, Sultan Al Abdali, mkuu wa bunge jipya la Hijaz, amesema kwamba zinafanyika juhudi kubwa za kuharibu utambulisho wa Hijaz na akaongeza kwamba athari zote za nyumba za mtume mtukufu wa Uislamu, Ahlul Bait wake, maswahaba na misikiti ya kale zimeharibiwa kwa kisingizio cha kukabiliana na uzushi. Swala hili limepewa mazingatio pia na wachambuzi wa vyombo vya habari vya kigeni. Katika video aliyoirusha hewani kupitia ukurasa wake wa Twitter, mwandishi wa habari wa Australia CJ Waman alifichua mpango wa mwanamfalme wa Saudia Muhammad bin Salman wa kuharibu majengo ya Kiislamu nchini humo, na akasema serikali ya Riyadh imeanzisha vita dhidi ya walinganiaji wa Kiislamu na vilevile vile ameanzisha vita dhidi ya maeneo na majengo ya kihistoria ya Kiislamu. Inaonekana kwamba kuna uhusiano kati ya vitendo hivyo vya chuki dhidi ya dini vya mwanamfalme wa Saudia na maswala kama vile kuhalalisha uhusiano na utawala wa kizayuni wa Israel. Bin Salman anajaribu kupata uungaji mkono wa kigeni, hususan himaya ya lobi ya wayahudi wa Marekani ili kupata kiti cha ufalme wa Saudi Arabia kupitia vitendo vya aina hii. Wazayuni wamekuwa wakimsaidia Bin Salman katika mkakati huu wa kuharibu majengo ya kihistoria na kidini nchini Saudi Arabia na wananunua ardhi au kuharibu maeneo hayo kwa kisingizio cha uwekezaji. Ni kutokana na kuendelezwa kwa vitendo hivyo vyote ndipo baadhi ya wanaharakati wa kisiasa na kidini wakachukua hatua ya kuanzisha bunge la Hijaz ili kupinga sera hizo haribifu za Muhammad bin Salman. Sultan al Abdali anasema: kutokana na hatua zinazochukuliwa dhidi ya ardhi ya Hijaz, uwajibikaji wetu wa kidini, kimaadili na kitaifa umetulazimisha kuanzisha bunge la Hijaz. Bado mkanasi katika matangazo haya, idhaa ya Kiswahili. Ni matangazo yanayosikika mubashara live kutoka katika studio zetu za Jame Jam. Tunasikika kupitia Maarifa FM, ikiwa ni redio washirika yenye makao yake Tanga, Tanzania. Karibuni maadhimisho ya Alfajiri Kumi. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu hii nyingine ya mfululizo wa makala zetu maalumu tulizokuandalieni kwa mnasaba maadhimisho ya mwaka wa 44 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya nchini Iran. Leo tutaendelea kuzungumzia matunda ya kiuchumi ya mapinduzi hayo matukufu, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Wasikilizaji wapendwa, miongoni mwa shughuli na harakati za kiuchumi za Irani na ambazo pia ni sehemu ya sera za kimkakati za jamhuri ya Kiislamu ni kuimarisha uchumi unaotegemea taasisi ambazo msingi wake ni elimu na maarifa. Kiongozi mpendwa mwenye hikma na makini na busara wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran Ayatullah Sayyid Ali Hamenei mara kwa mara amekuwa akinukuu usemi wa amirulmuminin Imam Ali bin Abi Talib uliomo kwenye kitabu kitukufu cha Nahjul Balagha, ambao unasema elimu ni sultani. Nam, elimu ni nguvu. Moja ya nasaha za kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu na mawaidha yake ya mtawalia kwa wananchi na viongozi ni kuzingatia na kujifunza sayansi na kuwekeza ndani yake. Amesema, tunahitaji maendeleo ya kisayansi, hili ndilo hitajio letu la uhakika. Ikiwa hatutaendelea kisayansi, tishio la maadui wa ustaarabu wetu na maadui wetu wa kiutamaduni na kisiasa litakuwa la mara kwa mara. Tukiendelea kisayansi, tishio hili litasimamishwa au hatari yake itapungua katika ulimwengu mpya. Nguvu halisi itakuwa ya nchi ambazo zitafikia teknolojia mpya na uvumbuzi. Kwa hiyo kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu anasisitiza uchumi unaotegemea sayansi kwa namna ya kuunda makampuni yenye ujuzi ili kuunda ubunifu na kuongeza tija na ufanisi wa kazi katika nyanja mbalimbali mbali za uchumi. Licha ya kuwa na idadi kubwa ya vijana na wafanyakazi wenye elimu, Iran ina uwezo mkubwa pia wa kutumia sayansi na maarifa kwa ajili ya maendeleo na ustawi wa uchumi wa nchi. Kwa hivyo kuwekeza katika uchumi unaotegemea maarifa kunapaswa kuzingatiwa kuwa moja ya mafanikio muhimu ya mapinduzi ya Kiislamu. Ubunifu, utafiti na maendeleo huunda misingi ya uchumi unaotegemea maarifa. Katika muda wa chini ya muongo mmoja, Iran iliweza kuboresha nafasi na hadhi yake katika masuala ya uvumbuzi miongoni mwa nchi zilizofanyiwa utafiti na Iran imeweza kupanda kutoka nchi ya 120 hadi ya 60. Zaidi ya makampuni elfu saba yanayotegemea ya maarifa na elimu na makampuni elfu moja na mia sita ya ubunifu yamesajiliwa nchini Iran. Makampuni haya yanajihusisha na nyanja mbalimbali mbali za kiteknolojia kama vile bioteknolojia, kilimo na viwanda vya chakula teknolojia ya kemikali, mashine na vifaa vinginevyo vya hali ya juu, vifaa vya tiba, umeme na mawasiliano ya simu, teknolojia ya habari na programu za kompyuta, na hutoa huduma zao kwa jamii na matumizi ya viwandani katika uga wa tiba. Na katika kipindi cha miaka ishirini iliyopita, Irani imepata maendeleo mazuri katika uga wa vifaa vya tiba na vifaa vinginevyo kufikia kujitosheleza katika uzalishaji wa bidhaa nyingi. Zaidi ya kampuni elfu tatu na mia tano na mashirika 248 ya yanayotegemea elimu na maarifa yanafanya kazi katika uwanja wa vifaa vya matibabu nchini Iran. Wataalamu wenye umahiri mkubwa wa Irani wameweza kuondoa ukiritimba wa baadhi ya nchi na makampuni makubwa ya kimataifa kwa kuzalisha baadhi ya vifaa vya matibabu vya hali ya juu. Kwa mfano, tunaweza kutaja mafanikio ya kipekee ya tasnia ya vifaa vya matibabu wakati wa janga la korona. Sambamba na kuanza janga la korona, nchi nyingi ulimwenguni zilikumbwa na uhaba mkubwa wa vifaa vya matibabu na bidhaa za watumiaji, kiasi kwamba baadhi ya nchi hazikuruhusu kutuma hata barakoa moja kwa nchi nyingine bali hata zilifikia kupora bidhaa za nchi nyingine na kujikumbizia wao wakati huo. Na licha ya vikwazo vya kimataifa dhidi ya jamhuri ya Kiislamu, lakini wazalishaji wa Iran waliweza kukidhi mahitaji ya nchi na hata kuuza nje bidhaa zao katika kipindi kifupi tu cha tangu kuanza janga hilo. Leo hii bidhaa na vifaa vya matibabu vya Iran vinasafirishwa kwa zaidi ya nchi 50 duniani. Kuwepo madaktari na wataalamu waliobobea, vituo vya matibabu vilivyo na vifaa vya hali ya juu na gharama nafuu, kumesababisha mamia ya maelfu ya wagonjwa kutoka nchi jirani kuja kupata matibabu katika Irani ya Kiislamu kila mwaka. Faida na kazi za makampuni yenye msingi wa elimu na maarifa zinaonekana pia katika maeneo mengine ya uchumi nchini Iran, kwa mfano katika sekta ya kilimo. Hapa kwenye sekta hii tunaweza kuzungumza juu ya matumizi ya teknolojia ya kisasa ya kutumia droni na ndege zisizo na rubani kunyunyuzia dawa na kufuatilia ukuaji wa mimea na kupambana na wadudu wanaoharibu mimea. Makampuni 298 yanayotegemea ya elimu maarifa na ubunifu yanafanya kazi katika sekta za kilimo, teknolojia ya kisasa ya jiolojia kwenye uwanja huo na sekta nzima ya chakula nchini Iran. Mafanikio hayo yameifanya jamhuri ya, ya Kiislamu kuwa msafirishaji mkubwa wa mazao kwa nchi nyingine, mbali na kushibisha soko la humu nchini. Kwa mujibu wa ripoti ya hivi karibuni kabisa ya shirika la chakula na kilimo la umoja wa mataifa FAO, mwaka 2020 Iran ilishika baina ya nafasi ya tatu hadi 19 katika uzalishaji wa bidhaa ishirini muhimu za kilimo duniani. Kwenye sekta ya viwanda vya madini pia, hadi kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, viwanda vya Iran vilitegemea zaidi vifaa vya nchi za kigeni katika masuala ya teknolojia mitambo na baadhi ya malighafi. Hii ilikuwa mbaya kiasi kwamba vifaa vilipochelewa kidogo tu kuingia humu nchini kutoka nje ya nchi, uzalishaji wa bidhaa za viwandani uliporomoka. Hivi leo, lakini mashine na sehemu kubwa zinazohitajiwa na viwanda na migodi ya Iran zinazalishwa humu humu nchini na wataalamu vijana na wenye uwezo wa kutosha wa Iran. Hivyo ustawi wa kiuchumi unaonekana katika sekta zote nchini Iran. Takwimu za sekta za madini zinathibitisha ukweli wa uhakika huo. Ustawi wa makazi ya watu, maeneo ya viwanda na maeneo maalum ya kiuchumi yamenawiri na kupiga hatua kubwa baada ya mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Kabla ya mapinduzi ya mwaka 1979 maeneo ya viwanda yenye huduma zote muhimu za mji kama maji, umeme, gesi na huduma za simu yalikuwa mawili tu, lakini leo idadi ya maeneo hayo inafikia karibu mia sita katika uwanja wa uzalishaji chakula, vinywaji na kadhalika. Pia idadi ya karakana kubwa za viwandani imeongezeka kutoka karakana 719 kabla ya mapinduzi ya Kiislamu, yani mwaka 1976 na kufikia hadi karakana zaidi ya 2700. Hivi sasa, vilevile vile katika uwanja wa viwanda vya nguo, vitambaa, ngozi na ngozi mwigo, karakana za uzalishaji wa vituo hivyo zimeongezeka maradufu. Kabla ya mapinduzi ya Kiislamu kulikuwa na karakana 166 zilizokuwa zikifanya kazi ya kuzalisha na kutengeneza bidhaa za karatasi, usambazaji vitabu na uchapishaji. Lakini leo idadi ya makampuni yenye karakana za kufanya kazi hiyo yamefikia takriban mia tano. Hivi sasa kuna karakana nyingi nchini Iran zinazofanya kazi ya uzalishaji wa bidhaa za viwandani, vifaa vya nyumbani, magari na kadhalika. Katika upande wa migodi na sekta ya madini pia, kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu mwaka 1979 Iran ilikuwa na migodi isiyofika 200 lakini hivi sasa migodi hiyo imefikia elfu kumi. Asilimia 60 ya utajiri wa madini wa Iran hivi sasa unazalishwa kwa ajili na kutumika kwenye vifaa vya ujenzi. Madini mengine yanayozalishwa na wataalamu wa ndani ya Irani kwa kutumia vifaa vilivyotengenezwa na vijana wenyewe wa Iran ni feleji na kadhalika. Katika robo ya kwanza ya mwaka 2022, Iran ilizalisha tani milioni 6.9 za chuma na kuwa miongoni mwa nchi kumi zinazozalisha kwa wingi bidhaa hiyo ya kimkakati duniani. Leo kuna takriban viwanda mia moja vya chuma vinavyofanya kazi ya uzalishaji nchini Iran. Bidhaa nyingine za kistratijia ambazo uzalishaji wake ni mkubwa ziko hapa nchini Iran, na hiyo ni ishara ya ustawi na maendeleo, na bidhaa hiyo ni saruji. Iran hivi sasa ina uwezo wa kuzalisha aina 27 za saruji ya kijivujivu chokaa na rangi. Mwaka 2021 Iran ilikuwa kati ya wazalishaji wa nane wakubwa wa saruji ulimwenguni. Kuna takriban viwanda 80 nchini Iran vinavyofanya kazi katika uzalishaji wa madini hayo, ambayo mbali na kukidhi mahitaji ya ndani ya nchi, viwanda hivyo vinasafirisha kwa wingi pia bidhaa zake katika nchi jirani kama vile Iraq, Afghanistan, Siria, Kuwait, Oman, Pakistan, Qatar, Turkmanistan, Kazakhistan na hata nje ya bara la Asia. Mizani ya kibiashara ya Jamhuri ya Kiislamu Irani inaonyesha kuwa katika miaka ya hivi karibuni mauzo ya Irani ya bidhaa zisizo na mafuta katika nchi jirani na ukanda huu wa Asia Magharibi yameongezeka kwa kiasi kikubwa. Kwa mujibu wa waziri wa hivi sasa wa viwanda na madini wa Iran, Bwana Fatemi Amin, mauzo ya Irani nje ya nchi ya bidhaa zisizo za mafuta na gesi yanaongezeka kwa kasi na inatarajiwa kwamba mafuta yataondolewa kwenye mizani ya bidhaa za biashara mwaka ujao. Aidha amesema lengo letu hivi sasa ni kuuza nje bidhaa zetu hizo si tu kwa shabaha ya kupata fedha za kigeni, lakini pia kuthibitisha nguvu zetu za kiuchumi duniani. Hivyo tunapaswa kuachana na uzalishaji na usafirishaji nje malighafi kama mafuta, na badala yake tutegemee bidhaa nyingine kama vile dawa na vifaa ambavyo ni nchi chache zinaweza kuzizalisha. Hadhi ya Iran mwaka elfu mbili ishirini na moja ilikuwa ni nambari 65 katika orodha ya nchi zinazotegemea elimu na maarifa katika uzalishaji na kusafirisha nje bidhaa. Juhudi zinazofanyika hivi sasa ni kuhakikisha nafasi ya Iran inakuwa chini ya 40 katika faharasa na orodha hiyo kwenye kipindi cha miaka mitano ijayo. Hilo likifanyika, Iran itatambuliwa kwa nchi yenye uchumi unaotegemea kikamilifu elimu na maarifa duniani. Ustawi wa vifaa vya mawasiliano ni moja ya mambo inayoifanya nchi kuwa karibu na ufanikishaji wa jambo hilo. Satelaiti zina nafasi muhimu sana katika ustawi na maendeleo. Huko nyuma, kazi kubwa za satelaiti zilikuwa zinahusiana na masuala ya usalama au ushindani, lakini leo masuala ya kiuchumi na matumizi ya maendeleo ya teknolojia hiyo yamekuwa muhimu sana. Picha na data zinazotumwa na setelaiti zina matumizi makubwa na muhimu, kuanzia kwenye mawasiliano hadi kwenye kutabiri majanga ya kimaumbile na kudhibiti athari zake ili kupunguza uharibifu na, na pia kwenye uvumbuzi wa madini, ufuatiliaji wa mabadiliko ya hali ya hewa, ufuatiliaji wa misitu, malisho na viumbe wa baharini. Hivi sasa mashirika na makampuni ya Iran yanayotegemea elimu na maarifa yanafanya kazi ya kubuni na kutengeneza satelaiti, vituo vya kurushia satelaiti hizo anga za mbali, vituo vya kupokea picha na data kutoka kwenye satelaiti hizo na kadhalika. Moja ya mafanikio ya karibuni kabisa ya Iran katika uwanja huo ni hatua yake ya kurusha anga za mbali kombora la kubeba satelaiti liitwalo Qaem 100 ambalo lilirushwa tarehe 4 Novemba 2022 kutokana na juhudi za wataalamu wa kikosi cha wanaanga cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepa. Moja ya mipango ya kombora hilo ni kuipeleka satellite ya Nahid 1 kwenye kizingo cha dunia. Satellite ya Nahid ni ya mawasiliano ya simu iliyotengenezwa na taasisi ya utafiti wa anga ya Iran. Kurushwa kwa mafanikio ya kombora hilo katika anga za mbali kunaonyesha dhamira ya Iran ya kusonga mbele kuelekea kwenye mipaka ya elimu, sayansi na teknolojia za kisasa. Naam, wasikilizaji wapenzi, hayo ndiyo tulioweza kukuandalieni kwa leo katika mfululizo wa makala hizi maalumu ambazo zinazungumzia maadhimisho ya mwaka wa 44 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Mwenzangu mu studioni alikuwa ni Asmahani Ranima Muhamed na mimi ni Ahmed Rashid, na kutakieni kila la kheri maishani. Naendelea kutegea sikio matangazo haya moja kwa moja, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribishwa wapendwa wasikilizaji, popote pale matangazo yanapofikia, katika makala yetu hii fupi ya hekima za Najul Balagha, tukiofuatiwa na dua ya mwezi mtukufu wa Rajab. Nahjul balagati nahjun ma liman yuridu uluwan malahu amadu ya adilan. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu hii ya kumi ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abitalibu alaihi ssalam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi, na hii ikiwa ni hikma ya kumi. halitu nnasa mukhalatatan immittum maaha bakau alaikum wa, wa in ishtum hannu ilaikum, Ishini na watu kwa namna ambayo watakulilieni mkifariki dunia na mkiwa hai watapenda kusuhubiana nanyi. Wasikilizaji wapenzi, moja ya sifa za asili za mwanadamu ni kupenda nafsi yake, yani kujipenda. Sifa hii ya kipekee ya kimaumbile ni chimbuko la vitendo vyake vingi hata imani ya dini na suala la kumpenda Mwenyezi Mungu limo kwenye sifa hiyo ya kipekee ya mwanadamu. Na sababu yake ni kuwa kila mwanadamu anapenda kufikia daraja za juu kabisa za ukamilifu, ufanisi na furaha, ufanisi ambao si tu utamdhaminia maisha bora duniani, lakini pia utamwokoa katika siku mzito ya kiama. Mwanadamu ambaye dhati yake ni kujipenda huwa ana upa umuhimu mkubwa mtazamo wa watu kuhusiana na yeye. Ni muhimu sana kwake kujua watu wanamwangalia vipi. Dini tukufu ya Kiislamu nayo imeipa umuhimu mkubwa mitazamo na mahitaji ya mwanadamu. Kumepokewa hadithi nyingi ambazo zinasema, kama mtu atafariki dunia na maziko yake yakahudhuriwa na waumini wa kweli arobaini na wakasoma dua hii, allahumma inna la nalamu na minhu illa khaira waanta alamu bihi minna, ewe Mola wetu sisi tunajua kheri tu kutoka kwa mtu huyu, na wewe unamjua zaidi kuliko sisi. Mwenyezi Mungu atamwelekea kwa rehema zake mtu huyo, na atasema ninakubaliana ushahidi wenu na nimemsamehe yale makosa yake ambayo mimi ninayajua na nyinyi hamyajui. Pia imepokiwa hadithi kutoka kwa bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam akisema, risala ya kwanza kabisa anayoandikiwa mumin baada ya kufariki dunia ni yale mambo ambayo watu wanasema kuhusiana na yeye. Kama watamzungumza kwa wema ataandikiwa mema, na kama watamzungumza kwa ubaya ataandikiwa mabaya. Ama moja ya njia bora za kuwavutia watu na kupelekea watupende wakati wa uhai wetu na hata baada ya kufariki kwetu dunia ni tabia nzuri. Muminin Ali bin Abitalibu alayhi ssalam anasema katika hikma hii ya kumi ya Nahjul Balagha kwamba ishini na watu kwa namna ambayo watakulilieni mkifariki dunia, na mkiwa hai watapenda kusuhubiana na nyinyi. Ruwaza na kigezo kamili na chema cha tabia hii nzuri ni mtume wetu kipenzi Muhammad al-Mustafa sallallahu alayhi wa alihi wa sallam ambaye ni kiumbe anayependwa mno duniani tangu wakati wa uhai wake na hata baada ya kutangulia kwake mbele ya haki hadi hivi sasa, na milele itakuwa hivyo, hivyo hivyo hadi mwisho wa dunia. Mtumwa wa Mwenyezi Mungu sallallahu alayhi wa alihi wa sallam ni kipenzi cha viumbe wote na hasa Waislamu, kiasi kwamba wakati alipokuwa akitia udhu Waislamu walikuwa wakipigania kila mmoja kupata matone ya maji yanayodondoka kutoka kwenye viungo vyake vitoharifu. Wakati wa Sulhul Hudaibia, wakuu wa Kikuraishi walimteua Urwa bin Masud kuwa mjumbe wao maalumu wa kufikia mapatano na Mtume Muhammadi sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Alipofika kwa Mtume aliona mapenzi makubwa yasiyo na kifani ya masahaba kwa mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Aliporejea kwa wakuu wa Quraysh, aliwaambia, mimi nimeona wafalme mbalimbali wakubwa, nimeona falme zenye nguvu kama za Kaisari wa Roma na ufalme wa Habasha, lakini hakuna hata mmoja anayemfikia Muhammad kwa mapenzi ya watu wake. Nimeona kwa macho yangu jinsi maswahaba wake walivyokuwa wakipigania matone ya maji yake ya udhu, na hawakuruhusu hata tone moja la maji lidondoke chini kutoka kwenye viungo vyake. Maswahaba wake wanatafuta baraka zake kwa kila toni la maji yake ya udhu. Hakuna yeyote aliyeko tayari kuwa mbali naye. Enyi wakuu wa Kikureishi, yazingatieni kwa kina mazingira hayo niliyoyaona. Nina wasiwasi wasi, kama mtaamua kuingia vitani naye basi mtashindwa vibaya na kwa udhalili mkubwa nam. Huu ni mfano mmoja tu wa mapenzi makubwa aliyoyapata Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam wakati wa uhai wake uliojaa baraka. Hata baada ya kuondoka kwake duniani, mapenzi alayhi wa alayhi wa sallam, ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam yanaongezeka siku baada ya siku, kiasi kwamba hata hivi sasa na licha ya kuweko uadui mkubwa wa makafiri, lakini mamilioni ya waislamu wanampenda na wanamwambia dua kila siku, na ni kigezo chao bora na cha juu kabisa. Mapenzi haya ya watu hayakomei kwa mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alaihi wa alihi wasallam, bali yameenea kwa yeyote anayetenda kwa usahihi tabia na maadili bora na kumfanya bwana mtume kuwa ndiye ruaza yake kuu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Shukran sana fundi mitambo kwa kipande hicho cha kasida. Anasoma maoni kwanza, kabla ya kutamatisha matangazo. Naanza na Idrisa Ali Maliyamungu, msikilizaji wetu kutoka Mombasa wa Kenya, ambaye katika maoni yake ama ujumbe wake mfupi wa SMS aliyotutumia ameandika: shukran Radio Tehran kutujuza yaliyojiri duniani kote. Nasi tunakushukuru Fadhili Ahmad wa Taveta, Zanzibar, yeye anasema shukrani kwa habari nzuri na za uhakika. Shukran sana. Ni fadhili huyu anasema kutoka Dar es Salaam Tanzania, kumradhi. Na msikilizaji sugu naye anatuambia shukran kutoka gilgil -Gil Kenya. Abdullahali makajura kutoka Tabora anasema shukran kama ilivyo ada yake na desturi nakumbusha kwamba matangazo yanasikika moja kwa moja kupitia redio wa shirika wapendo wa wasikilizaji, nasikika katika mikoa mbalimbali mbali ya Tanzania. Unapata Mwanza, unapata Kigoma, unapata Mtwara, mpaka maeneo ya kusini Lindi huko unapata kabisa, yanapatikana Morogoro, Dar es Salaam, Singida na Kigoma vilevile, na katika maeneo ya nchi jirani ya mpakani yanaopakana na Tanzania unaweza ukatumia aplikasheni yetu ya uh, irb world service kutupata na unaweza ukapitia tovuti yetu ya redio ambayo ni pastoday.ir/sw. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. amerijeshi mkuu wa majeshi ya jamhuri ya kiislamu Irani amekutana na mamia ya makamanda na wafanyakazi wa kikosi cha anga na ulinzi wa anga cha jeshi la Iran na akasema tarehe ishirini na mbili mwezi bahmani ambayo ni sawa tarehe kumi na moja februari mwaka huu itakuwa madhiri, madhihirisho ya umoja wa kitaifa na kwamba bahmani ishirini na mbili mwaka huu itakuwa ni dhihirisho la aiza na kuaminiana wananchi pamoja na umoja wa kitaifa rais wa jamhuri ya kiislamu iran amesema kurushwa kwa satelaiti sita katika anga za mbali katika kipindi cha mwaka mmoja ni mfano halisi wa maendeleo ya nchi katika mwelekeo wa maendeleo ya sayansi na teknolojia. Shirika la Fedha Duniani IMF limechapisha mtazamo wake wa ukuaji wa uchumi wa dunia mwaka 2023 wiki hii, ambapo imebainika kuwa uchumi wa dunia unatarajiwa kudorora zaidi kutokana na mapambano yanayoendelea dhidi ya mfumuko wa bei na waziri wa mambo ya nje wa Russia Sergey Lavrov amemkosoa mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya Joseph Borel kwa matamshi yake ya kibaguzi. Lavrov alikuwa akijibu matamshi ya Borel ambaye amedai kuwa waziri huyo wa mambo ya nje wa Rasia amekuwa akieneza habari za uongo wakati wa ziara zake barani Afrika. Nawashukuru kwa kwa nami hadi tamati ya matangazo. Nawatakia usiku mwema, kwaherini.