Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadaka Allahu laliyu laadhim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakika Kurani hii inaongoza kwenye njia iliyonyooka kabisa, na inawapa habari njema Waislamu wafanyao wa vitendo vizuri, ya kwamba watapata malipo makubwa kabisa, na inatoa habari kwamba wale wasioamini akhera tumewaandalia adhabu inayoumiza kabisa. Na mwanadamu huomba shari kama vile aombavyo kheri, kwani mwanadamu ni mwenye pupa kutaka jambo. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo jina langu ni Salum Bindira, ninakukaribisheni kwa moyo mkunjufu kabisa katika matangazo haya ya Redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayokujieni moja kwa moja kutoka hapa Jame Jama, jijini Tehran. Ama leo ni Jumatano tarehe ya 17 Rajabu mwaka 1444 Hijiria, sawa na tarehe 8 Februari mwaka 2023 miladi ya mbali na kusikika katika satelit na intaneti, tunasikika pia kupitia Maarifa FM sauti ya umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo mkoani Tanga tunasikika kwenye mia moja na tano nukta tatu ama mia moja na nne nukta moja Mtwara tisini na tisa nukta saba Kigoma, tisini na tisa nukta moja Singida na vile vile eh, katika masafa hayo hayo, lakini huko Manyara mia moja nukta tisa Mwanza tisini na tisa nukta moja Lindi mia moja na nne nukta tano eh, Tabora mia moja nukta tano mia moja na tano nukta tisa Shinyanga na vilevile vile, eh, Kahama, bila kusahau pia tunasikika huko Ndege, Nzega, kupitia maarifa ya FM. Sauti ya Umoja ni makao yake katika jiji la Tanga. Asubuhi hii imekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na kipindi maalum cha alfajiri kumi, sayansi na teknolojia mpya, makala ya leo katika historia, bila kusahau udondozi wa baadhi ya matoleo ya magazeti ya Afrika Mashariki. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa Tehran, mbili kamili asubuhi huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Shughuli ya kuwasaka manusura wa tetemeko la ardhi Siria na Turuki yaendelea, vifo vya karibia elfu nane. Iran yazindua satelaiti mbili mpya ambazo imejiundia yenyewe. Jeshi la anga la Irani lazindua kituo cha siri cha ndege chini ya ardhi. Na Irani yasema madai kwamba yenyewe ye na rasia zinajenga kiwanda cha droni ni ya uongo. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kuhusiana na tetemeko la ardhi huko nchini Siria na Uturuki. Timu za uokoaji katika mataifa ya Uturuki na Siria zimeendelea kuwasaka manusura waliofukiwa kwenye vifusi vya majengo yaliyoangushwa na tetemeko kubwa la ardhi lililokumba mataifa hayo mawili siku ya Jumatatu. Shughuli ya kuwasaa kama nusura inaendelea, huku idadi ya vifo ikiongezeka kwa kasi, ambapo hadi tunaingia mitamboni asubuhi hii watu walioripotiwa kufariki dunia katika janga hilo la kimaumbile nchini Uturuki na Siria walikuwa elfu saba na mia tisa. Mashirika mbalimbali mbali ya Umoja wa Mataifa yameendelea na harakati za kufanya kila liwezekanalo ili kuwasaidia maelfu ya watu walioathirika na mtetemeko mkubwa wa ardhi uliozikumba Siria na Uturuki. Mkurugenzi wa shirika la afya duniani WHO akizungumza katika kikao cha bodi ya watendaji wa shirika hilo mjini Geneva, Uswisi, amesema yeye pamoja na mkuu wa masuala ya dharura wa shirika hilo wanatathmini hali nchini Uturuki na Siria. Mahitaji ya Siria ni makubwa, amesema msemaji wa OCHA. Rais Rajab Tayib Erdogan wa Uturuki ametangaza hali hatari ya miezi mitatu katika mikoa kumi iliyoathirika na janga hilo la kimaumbile. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imezindua satelaiti mbili ambazo imejiundia yenyewe, moja ikiwa ni ya mawasiliano na nyingine ya kupiga picha. Satelaiti hizo mbili ambazo zimeundwa kwa teknolojia ya hali ya juu zinajulikana kama Nahidi 2 na Tuluu 3 na zilionyeshwa katika hafla ya Jumanne katika mji mkuu Teheran 17 wa siku ya kitaifa ya anga za juu ya Iran. Satelaiti ya mawasiliano na hidi t imetengenezwa na kituo cha utafiti cha anga za juu cha Iran kwa ombi la wakala wa anga za juu wa Iran. Satelaiti hiyo inaweza kudumu katika anga za juu kwa muda wa miaka miwili, na itakuwa ikizunguka kwa urefu wa kilomita 500 juu ya uso wa dunia. Na hidi tu inateke, inatekeleza majukumu kadhaa mawasiliano, kama vile mawasiliano ya simu kwa wakati mmoja, na pia itaweza kuhifadhi na kulinda data muhimu. Satelaiti hiyo tayari imefaulu majaribio yake yote na iko tayari kurushwa katika anga za mbali. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Tehrani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Jeshi la anga la jamhuri ya kiislamu ya Iran limetengeneza limefanikiwa kuzindua kituo cha ndege kilicho chini ya ardhi ambacho kimepewa jina la Okab 44. Kituo hicho cha siri na aina mbalimbali za ndege za kivita na mabomu pamoja na ndege zisizo na rubani au droni za jeshi la anga. Mkuu wa kamanda ya majeshi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Meja Jenerali Muhammad Bakiri na Meja Jenerali Abdurahimu Musavi, kamanda mkuu wa jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran walitembelea kambi hiyo ya siri siku ya Jumanne. Ya hicho ndicho kituo cha kwanza cha anga cha chini ya ardhi cha jeshi la Iran. Hakuna habari zaidi ambazo zimetolewa kuhusu vituo vingine vya chini ya ardhi vya jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mwezi Machi mwaka jana pia Iran ilizindua vituo viwili vipya vya makombora na ndege za kivita zisizo na rubani. Tukiwa tunaendelea kutupia jicho habari kutoka hapa nchini. Msemaji wa Wizara ya Mashauri ya Kigeni ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameyataja madai ya jarida la Wall Street Journal kwamba Iran na Rasia zinajenga kiwanda chenye uwezo wa kuunda ndege zisizo na rubani au dron elfu sita kwa ajili ya kutumika vitani huko Ukraini kuwa ni ya uongo na uzushi. Jarida la Wall Street Journal limedai kuwa ujumbe wa Iran umeelekea Rasia kwa lengo la kutathmini ujenzi wa kiwanda chenye uwezo wa kuunda ndege zisizo na rubani elfu sita zilizobuniwa na nchi hiyo ili Rusia izitumie katika vita huko Ukraine. Jarida hilo limewanukuu viongozi wa nchi moja mwitifaki wa Marekani na kudai kwamba ujenzi wa kiwanda hicho ni sehemu ya ushirikiano mkubwa wa kijeshi kati ya Tehran na Moscow. Shirika la habari la Mehre la Iran aidha limeripoti kuwa Nasir Kanani Chafi, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, ameeleza kuwa madai ya ujenzi wa kiwanda kilicho na uwezo wa kuunda droni elfu sita kwa ushirikiano kati ya Irani na Rasia etini ndege hizo zitumike vitani huko Ukraine ni jambo lisilo na ukweli wowote. Kadhalika, Kanani ameongeza kuwa Inasikitisha kwamba nchi ambazo ndizo zinazouza pakubwa silaha na zana za kijeshi kwa upande mmoja katika vita vya Ukraine zinafanya mikakati ya kuzipotosha fikira za walio wengi ulimwenguni kwa kueneza taarifa na madai yasiyo na ukweli wowote. na watafiti wa Australia wanashangazwa na fumbo linalohusishwa na Afrika ya kale sarafu zilizoundwa kwenye pwani ya Tanzania sasa zaidi ya miaka elfu moja iliyopita zimegunduliwa kwenye visiwa visivyo na wakazi wengi kaskazini mwa Australia. Upatikanaji wa sarafu hizo umeibua swali hili kwamba je, Waafrika waligundua eneo kubwa la Oceania muda mrefu kabla ya wazungu wa Ulaya au la. Sarafu zinazoaminika kutengenezwa karibu miaka elfu moja uliopita katika Tanzania sasa zimegunduliwa nchini Australia, kulingana na jarida la African Australian. Wataalamu wanasema sarafu tano za kale zilizogunduliwa katika visiwa vya Wessel vilivyo mbali katika wilaya ya kaskazini mwa Australia ni za kipindi cha kati ya karne ya 8 na 15 miladi ya sarafu hizo zimetengenezwa kwa shaba, fedha na dhahabu, na zilitengenezwa Kilwa, jiji lililo kwenye ufuo wa Tanzania leo. Wataalamu wanasema yamkini sarafu hizo zilitumika kama sarafu ya biashara kati ya eneo la Oshenia na Kilwa Kisiwani, ufalme wa kale uliokuwa na nguvu na ulikuwa maarufu kwa biashara ya dhahabu, pembe za ndovu na bidhaa nyingine kutoka ndani ya Afrika na kuvuka bahari ya Hindi hadi maeneo mengine ya dunia. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Naam, mpenzi msikilizaji, ni Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wa wasaasasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi ya leo unatupia jicho indhari ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kuhusu kubadilika vita vya Ukraine na kuwa vita vya dunia. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ametahadharisha kwamba hatua zozote za kuchochea mgogoro wa Rasia na Ukraini huenda zikaitumbukiza dunia katika vita vipana na vikubwa zaidi. Antonio Guterres alitoa indhari hiyo siku ya Jumatatu katika hotuba yake mbele ya mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa na kuongeza kuwa ulimwengu unakaribia kutumbukia katika vita vikubwa zaidi. Guterres ameeleza kuwa jamii ya kimataifa si tu inatembea taratibu ndotoni ikielekea katika vita vikubwa zaidi, lakini inaelekea kwa upesi kwenye vita hivyo. Matumaini ya amani yanazidi kufifia, huku nafasi ya kupanuka zaidi mgogoro na umwagaji damu ikiendelea kuwa kubwa zaidi. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amebainisha kuwa changamoto za kimataifa za kipindi kilichopita bado zingalipo na mchakato wa kuimarisha amani na maendeleo endelevu uko hatarini. Kadhalika, amesema iwapo kila nchi itafungamana na wajibu wake kwa mujibu wa hati ya Umoja wa Mataifa, haki ya amani itadhaminiwa. Indhari ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kuhusu kuchukua wigo mpana zaidi vita vya Ukraine na kuwa vita vya dunia inatolewa katika hali ambayo, kwa kuzingatia kwamba mzozo huo hivi sasa unaingia katika mwaka wake wa pili, kuna kila ishara za kupanuka wigo wa vita hivyo, hasa kwa kuzingatia utendaji haribifu wa madola magharibi yakiongozwa na Marekani. Ukweli wa mambo ni kuwa moto wa vita vya Ukraine utazidi kuwaka, hasa kutokana na sera chafu za madola magharibi na hasa hatua madola haya ya kutoa misaada mikubwa ya kijeshi na kisilaha kwa Ukraine ambayo haijawahi kushuhudiwa. Ni kwa kuzingatia ukweli huo, ndio maana wajuzi wa mambo wanaamini kuwa moto wa vita hivyo badala ya kuzimika utazidi kuwaka na kupanuka wigo wake. Marekani licha ya kupiga nara za ulazima wa kuhitimishwa vita vya Ukraine, lakini kivitendo imekuwa ikichochea vita hivyo, lengo lake likiwa ni kuidhoofisha Russia, kuishughulisha zaidi na mzozo huo. Ili kufikia lengo hilo, serikali ya Washington imekuwa ikiwashajiisha waitifaki wake wa kimagharibi na hasa wa Ulaya na hata kuwashinikiza ili waongeze utumaji misaada ya kijeshi na silaha huko nchini Ukraini. Ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikikutangazieni kutoka hapa jijini Teheran, ambapo mbali na kusikika katika satelit na intaneti, tunasikika pia kupitia Maarifa FM sauti ya Umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo mbali na kusikika katika mkoa wa Tanga, tunasikika pia Mtwara, Kigoma, Singida, Manyara, Mwanza, Lindi, Tabora, Shinyanga, Kahama pamoja na Nzega. Kumbuka mpenzi msikilizaji, unaweza kushiriki katika matangazo haya kwa kunitumia ujumbe mfupi au emaili. Maadhimisho ya alfajiri kumi Hamjambo, wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tumo katika siku za maadhimisho ya alfajiri kumi za ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini, huku tukikupongezeni kwa mnasaba wa siku hizi za mafanikio ya mapinduzi uh, tutatizama kwa ufupi mafanikio makubwa yaliyoletwa na mapinduzi ya Kiislamu katika uwanja wa uchumi, hasa nishati. Ili kuwa na picha sahihi ya mafanikio ya mapinduzi katika uga wa uchumi, ni lazima turudi nyuma kidogo katika miongo iliyopita na hasa siku za mwisho za utawala wa kitoaguti wa Pahlavi hapa nchini Iran. Wakati wa utawala wa Shah, uchumi wa Iran ulikuwa uchumi wa kutegemea bidhaa moja na haswa mauzo ya mafuta. Mamilioni ya mapipa ya mafuta yasiyosafishwa yalisafirishwa nje ya ya nchi kila siku, kwa ajili ya kuagiza nchini bidhaa za matumizi ya kawaida zilizogharimu mamia ya mamilioni ya dola. Moja ya matukio muhimu zaidi ya kiuchumi yaliyotokea katika mwongo wa mwisho wa utawala wa Shah, yaani miaka ya 50 shamsia hijria, ilikuwa ni ongezeko kubwa la bei ya mafuta na ukuaji wa mauzo ya mafuta nje ya nchi, kwa kati kwamba mapato ya mafuta yalifikia karibu asilimia 86 mwaka 1974, yakilinganishwa na jumla ya mapato ya serikali. Kwa mujibu wa takwimu zilizopo, mnamo mwaka 1968 mapato ya mafuta hayakufikia hata dola bilioni moja, lakini mwaka 1977 yalifikia zaidi ya dola bilioni 20. Pamoja na hayo, lakini utajiri huo haukuwa na faida yoyote chanya katika maisha ya wananchi wala ustawi wa nchi Francis Fitzgerald mwandishi wa Kimarekani aliandika katika miaka hiyo kwamba Shah hajawahi kufanya jitihada za dhati za kuendeleza nchi. Utajiri wa nchi umetumika zaidi katika kununua magari yake binafsi na si kwa ajili ya kununulia mabasi ya usafiri wa umma bidhaa za matumizi ya kawaida, na si kwa ajili ya afya ya umma na kwenye mishahara ya askari na polisi, na si kugharamia mishahara na matumizi ya walimu. Kinachoweza kusemwa kuhusu hali ya kiuchumi ya Iran katika miaka hiyo, yaani miaka ya 1970 ni kwamba mipango ya kiuchumi ya utawala wa Shah bila ya kujali hali halisi ya jamii, hatimaye ilipelekea kusambaratika uchumi wa Iran. Kwa kuwa uchumi wa Iran ulitegemea sana mafuta na kufuatia kushuka bei ya mafuta katika miaka miwili ya mwisho ya utawala wa Shah, serikali ilikabiliwa na nakisi kubwa ya bajeti kadri kwamba ilianza kukopa na hatimaye kukabiliwa na matatizo kama vile uhaba wa wafanyakazi wenye utaalamu na uzoefu, mitandao ya mawasiliano kama vile barabara na bandari, ukosefu wa umeme, wawekezaji kukimbia nchi, mfumko wa bei, ukosefu wa ajira, nyumba za makazi na kadhalika. Mgao usio wa kiadilifu wa mapato na utajiri wa nchi kati ya maeneo ya mijini na vijijini, na vilevile vile kati ya matabaka mbalimbali mbali ya watu uliacha pengo kubwa la kitabaka kati ya matabaka mbali mbali ya matabaka mbalimbali ya jamii. Kwa utaratibu huo na licha ya kuongezeka bei ya mafuta katika masoko ya mafuta kimataifa, na hilo kuongeza matumaini ya wananchi kwamba maisha yao yangeboreka ya kutokana na mauzo ya mafuta, lakini hilo halikutimia kutokana na siasa mbovu za utawala tegemezi wa Shah ambao ulishindwa kutumia fedha nyingi zilizopatikana kutokana na mauzo ya mafuta kwa ajili ya kuboresha maisha ya wananchi na uchumi wa nchi. Katika kuchambua hali ya uchumi wa Iran kwenye kipindi hicho, Andrew Duncan, mwandishi wa kitabu cha The Robbery of Iran Money Rush, anachambua hali ya kiuchumi ya Iran katika kipindi hicho na kusema kwamba mipango ya kiuchumi isiyo ya busara ya Shah ilitokana na ujinga wake pamoja na washauri wake ambao hawakuifahamu vizuri jamii ya Iran. Anasema katika sehemu moja ya kitabu hicho kwamba Shah alifikiri kwamba kila kitu kinawezekana kupitia pesa. Anaendelea kusema mwandishi huyo, mnamo Agasti 1974 ghafla aliwaita wajumbe wa baraza lake la mawaziri na kutangaza kwamba alitaka bajeti ya mpango wa tano wa maendeleo iongezwe maradufu, yaani kutoka dola bilioni 35 na milioni 500 hadi dola bilioni 68 na milioni 800 ukweli kwamba hakukuwa na wataalamu na wajuzi wa kutosha wa kuweza kutekeleza mpango mkubwa kama huo haukumshughulisha Shah. Kwa mfano, alitangaza kwamba watoto wote wanapaswa kwenda shule na kusahau kwamba kufanya hivyo kulihitaji kwa uchache walimu elfu thelathini kuhusu suala hilo huwaida, waziri mkuu wake pia alisema kijinga kuhusu changamoto hiyo, kwamba ni sawa tu, tutafundisha kila mwanafunzi kupitia televisheni, huku akisahau kweli kwamba vijiji 65 elfu nchini Iran havikuwa kabisa na umeme. Ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu mnamo Februari mwaka 1979 uliibua matumaini makubwa katika nyoyo za watu licha ya mashinikizo makubwa yaliyotolewa na maadui kwa ajili ya kupunguza kasi ya harakati ya mapinduzi ili kuizuia Iran kufikia malengo yake matukufu kama vile miaka minane ya vita vya kulazimishwa na kisha kuiwekea vikwazo vikali zaidi. Juhudi kubwa zimefanyika nchini katika miongo minne iliyopita kwa lengo la kuweka uchumi wa Iran katika njia na mwelekeo sahihi wa maendeleo. Miongoni mwa malengo muhimu ya viongozi wa serikali katika miaka ya baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu katika uga wa uchumi limekuwa kuwapatia wananchi suhula za ustawi na kuboresha maisha yao, na kuwaondolea umaskini vijijini na maeneo yaliyoachwa nyuma kimaendeleo. Kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, isipokuwa miji mikubwa na ya kati, miji midogo na vijiji vingi havikuwa na maji safi na salama ya kunywa kupitia mabomba katika hali ambayo ni asilimia 12 tu ya wakazi wa vijijini ndio walionufaika na mtandao wa usambazaji maji vijijini katika miaka ya mwishoni mwa utawala wa Shah hapo mwaka 1978. Kiwango hicho sasa kimefikia zaidi ya asilimia 82. Leo hii idadi ya watu wanaotumia maji safi na salama nchini Iran ni mara nane zaidi ya kabla ya mapinduzi. Urefu wa mabomba ya usambazaji maji safi sasa ni karibu kilomita elfu thelathini na moja. Miongoni mwa maelfu ya miradi midogo na mikubwa katika uwanja wa usambazaji maji katika mikoa tofauti ya Iran, tunaweza kuashiria mradi mkubwa wa kuhamisha maji wa Ghadir huko katika mkoa wa Khuzestan ambao umezinduliwa na kuanza kutumika hivi karibuni. Mradi huu ambao unasemekana kuwa mradi mkubwa zaidi wa usambazaji maji katika eneo la umetekelezwa katika mkoa wa Khuzestan ulioko kusini magharibi mwa Iran, mkoa wa tano kwa idadi kubwa ya watu nchini, na unatoa huduma ya maji safi ya kunywa kwa miji 26 na zaidi ya vijiji 1600. Mtekelezaji wa mradi huu ni taasisi ya ujenzi ya Hatamul Anbiya, ambayo kwa kufanya kazi kwa kujituma na kijihadi usiku na mchana na kwa kutegemea uwezo wa ndani wa vijana na wafanyakazi waliobebea imeweza kukamilisha na kufanikisha mradi huo uliopaswa kuchukua miezi 36 katika kipindi kifupi kabisa cha minane pekee. Mafanikio mengine makubwa ya mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran ni katika ujenzi wa mabwawa. Hii leo idadi ya mabwawa ya Iran ikilinganishwa na ya kabla ya mapinduzi ya Kiislamu imeongezeka mara kumi zaidi, ambapo kwa sasa ina mabwawa yapatayo 195. Mabwawa yana faida na matumizi mengi kama vile kuepusha mafuriko, matumizi ya kilimo, katika viwanda, ufugaji wa wanyama na viumbe vya majini na kadhalika. Miongoni mwa kazi za mabwawa ni kuzalisha umeme unaotokana na nguvu za maji. Asilimia 14.1 ya umeme wa Iran huzalishwa kutokana na mitambo ya maji. Hapana shaka kwamba kuna vyanzo vingine tofauti ambavyo vinatumika katika kuzalisha nishati ya umeme hapa nchini. Vyanzo hivyo ni pamoja na gesi, nishati mbadala kama vile vinu vya upepo na jua, na jua na vile vilevile kinu cha nyuklia cha Bushehr. Uwezo wa kawaida wa vinu vya nishati nchini Iran unafikia zaidi ya megawati 86,000 jambo ambalo limeiwezesha Iran kuwa miongoni mwa nchi kumi bora katika utengenezaji wa vituo na mitambo ya kuzalisha nguvu za umeme kote duniani. Mafanikio haya yamepelekea asilimia mia moja ya wakazi wa mijini hapa Iran na zaidi ya asilimia tisini na tisa nukta tano ya wakazi wa vijijini kunufaika na neema ya umeme. Hii ni katika hali ambayo wastani wa usambazaji umeme vijijini na mijini duniani kwa utaratibu huo ni asilimia 79 na asilimia 96. Ni muhimu kutaja hapa kwamba kwa mujibu wa utabiri wa wataalamu Iran itahitajia megawati elfu ishirini hadi thelathini za umeme katika miaka ijayo kwa ajili ya matumizi katika nyanja mbalimbali mbali zikiwemo za kiuchumi na za matumizi ya nyumbani. Gharama ya uzalishaji umeme katika mitambo ya nyuklia ni ndogo. Pia mitambo hii ya umeme haina uchafuzi wa mazingira kama inavyoonekana katika sekta ya uzalishaji umeme kwa kutumia nishati ya mafuta. Kwa hivyo uwekezaji katika vinu vya nyuklia kama jambo la dharura unazingatiwa na kufuatiliwa zaidi na viongozi wa ngazi za juu nchini Iran kuliko wakati mwingine wowote. wa miongoni mwa shughuli nyingine za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika uga wa nishati, tunaweza kuashiria maendeleo yaliyopatikana katika uwanja wa uzalishaji mafuta na gesi pamoja na ujenzi wa viwanda vya petrokemikali hapa nchini. Zaidi ya asilimia 70 ya matumizi ya nishati nchini Iran inahusu gesi asilia. Hivi sasa zaidi ya asilimia 98 ya miji na asilimia 84 ya vijiji vya Iran vimeunganishwa na mtandao wa gesi asilia. Kuna karibu mashirika elfu mbili ya uchimbaji mafuta yanayojishughulisha na uzalishaji mafuta na gesi na kustawisha visima vya mafuta na gesi hapa nchini. Kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, sehemu kubwa ya tasnia hii ilisimamiwa na mashirika ya kigeni, lakini hii leo wataalamu wa Iran wameweza kutengeneza ndani ya nchi asilimia 80 ya vifaa na vipuri vinavyohitajika katika tasnia hii. Sehemu kubwa ya vifaa hivyo ni vya kisasa kabisa na vilivyotengenezwa kwa kutumia teknolojia ya juu. Mashirika 50 yanayozalisha vifaa hivyo yako katika daraja la kimataifa kuhusu ujuzi wa kiufundi na huuza bidhaa zao katika masoko ya kimataifa. Vilevile vile, juhudi kubwa zinafanyika katika uwanja wa kuongeza viwanda vya kusafisha mafuta na bidhaa za petrokemikali ili kuimarisha uzalishaji wa bidhaa zilizoongezwa thamani na hivyo kupunguza mauzo ya mafuta na gesi ghafi. Leo hii idadi ya viwanda vya petrokemikali a zaidi ya mara kumi ikilinganishwa na kabla ya mapinduzi, ambapo sasa imefikia viwanda 68 na kwa wastani, kati ya lita milioni 90 na 100 za petroli huzalishwa nchini Iran kila siku. Kiasi hiki kinajumuisha asilimia 27 ya uwezo wa usafishaji mafuta wa Iran, kiwango ambacho ni cha juu kuliko wastani wa dunia na kinaonyesha mafanikio ya Iran katika kuzalisha bidhaa za mafuta zilizosafishwa Wamemalizika. Tukutane tena katika sehemu nyingine ya mfululizo huu, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Nam waliotoweka hivi punde ni Amir Ibrahim Ruta Jengwa na Husein Hassan Kamau katika kipindi hicho maalum kilicho kujieni kwa mnasaba wa kukumbuka masiku haya ya alfajiri kumi kuelekea kilele cha ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, kipindi ambacho kimetayarishwa na Muhamad Baraza. Bado mko nasi wapenzi wa usikilizaji katika matangazo yetu asubuhi ya leo karibuni. Sasa kwa pamoja tutupie jicho baadhi ya habari zilizogonga vichwa vya habari katika matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki kupitia dira ya macho yetu magazetini Dira ya macho yetu magazetini, Jumatano ya leo tarehe 8 Februari, inaanzia huko nchini Uganda. Habari kuu katika gazeti la Daily Monitor inahusiana na juhudi za bunge za kutaka kuanzisha mpango maalumu ambao pamoja na mambo mengine utampa nguvu na mamlaka waziri wa elimu ya kudhibiti karo za shule katika shule za serikali pamoja na zile za binafsi. Kichwa cha habari hiyo kinasema, vipi wabunge wanapanga kudhibiti ada limeandika pia kuwa serikali imesitisha shughuli za ofisi ya kamishna mkuu wa Umoja wa Mataifa wa haki za binadamu nchini Uganda. Ahueni baada ya hospitali kupata dawa ni kichwa kingine cha habari katika ukurasa huu wa mbele wa Daily Monitor habari nyingine iliyoakisiwa na gazeti hili ni mwito unaowataka waandishi wa habari kuripoti habari kwa weledi na kuheshimu taaluma yao na sambamba na kujiepusha na propaganda na uchochezi. Kwa mujibu wa Daily Monitor, mwito huo umetolewa na naibu mkuu wa majeshi ya ulinzi Luteni Jenerali Peter Elwe la ambapo amewataka waandishi wa habari kuwa weledi kila wakati na kujiepusha na vishawishi vya kueneza habari potofu na propaganda zinazoweza kuitumbukiza nchi katika vurugu na machafuko. Nikitoka nchini Uganda, navuka mpaka na kuingia nchini Kenya. Na habari zilizo tamalaki katika ukurasa mkuu wa Taifa Leo zinasema Ruto avamia bedroom ya Raila. Haya, mambo hayo. Wabunge kumi wa ODM wamtembelea rais katika Ikulu na kuahidi kushirikiana naye kwa ajili ya maendeleo. Likitupasha zaidi kuhusiana na habari hii, Taifa Leo linalochapishwa kwa lugha ya Kiswahili linaandika, Rais William Ruto ameanza kupasua chama cha ODM katika juhudi za kumlemaza kisiasa kinara wa chama hicho Raila Odinga. Mgawanyiko ndani ya chama hicho cha chungwa ulijitokeza wazi jana baada ya wabunge wanane wa ODM kutoka Luo Nyanza kukutana na rais Ruto. Taifa Leo limeakisi pia janga la tetemeko la ardhi huko Turuki na Siria, ambapo limeandika walioangamia katika janga hilo wafiki elfu tano. Hata hivyo, eh, habari za karibuni kabisa zinaonyesha kuwa, eh, idadi ya waliofariki dunia sasa inakaribia karibia elfu nane. Limeandika pia kuwa Chitembwe aondolewa kama jaji. Kadhalika gazeti kadhalika gazeti hili limeandika kuwa, e, katika habari nyingine Standard limeandika. Na mpenzi msikilizaji, katika gazeti lingine, katika habari nyingine Standard limeandika habari inahusiana na, na utayari wa serikali ya Kenya kuisaidia Uturuki amba, ambayo juzi Jumatatu ilikumbwa na janga la tetemeko la ardhi. Katika habari nyingine, gazeti hilo linamnukuu waziri wa mashauri ya kigeni Alfred Mutua akisema serikali ya Kenya itatoa msaada wa kwa Uturuki kwa ajili ya kuisaidia nchi hiyo kutokana na janga ililopata eh, la tetemeko la ardhi. Star kwa upande wake limeandika kuhusiana na radi ya mali ya ODM baada ya wabunge wake kukutana na rais William Ruto, limeandika hatuko na nyinyi, James Orengo awaambia wabunge wa ODM walioenda kuonana na Ruto. Habari hiyo imeakisiwa na Daily Nation kwa kichwa cha habari ikisemacho, Ruto akutana na wabunge wa Raila Ikulu. Naitimishia nchini Tanzania na ninaanza na Habari Leo, gwiji la habari Tanzania, na baadhi ya habari zilizotawala katika ukurasa mkuu wa gazeti hili zinasema mageuzi makubwa afya kwa watoto, vifo na udumavu vyapungua, na wanaozaliwa kwa watoa huduma waongezeka. Rais Samia atoa pole, vifo zaidi ya elfu tano tetemeko la ardhi Uturuki na Siria. Bunge la charuka, uwezeshaji wananchi, muda waongezwa. Msamaha kodi ya ardhi, watatu kortini, kifo cha mfanyabiashara wa asali Wanandoa waliokufa ajali ya Tanga wazikwa, na bandari ya Dar es Salaam yaiwezesha TRA kuvunja rekodi. Baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa mkuu wa gazeti Mwananchi zinasema bomu la usaili wa ajira kwa wasomi, dosari za bainishwa katika mfumo unaodaiwa kuwaengua wasiopita JKT, takwimu za bainisha maelfu ya wahitimu wanavyosalia mtaani. Bunge la ibebesha zigo serikali na upigaji wa tikisa. Idadi ya watu wenye ajira Tanzania ni milioni 23. Hiyo ni kwa mujibu wa takwimu za mwaka 2021. Hii ni Redio Teherani. Mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambu, kwa penzi usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya taarifa na mafanikio katika uga wa sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika. Mkuu wa shirika la masuala ya wanafunzi Iran amesema kutokana na uungaji mkono wa pande zote na uwezo uliopo, Iran na Nigeria zinafurahia fursa nzuri ya kuendeleza ushirikiano wa kisayansi. Hashim Dadashpur aliyesema hayo hivi karibuni katika mkutano wake na Yakubu Santuraki Suleiman, balozi mdogo wa Nigeria nchini Iran, ameitaja Nigeria kuwa ni miongoni mwa nchi muhimu barani Afrika na kusema kutokana na kuwepo kwa maingiliano chanya na yanayoongezeka kati ya marais wa nchi hizo mbili, wizara ya sayansi ya Iran imeamua kupanua ushirikiano wake na Nigeria katika nyanja za sayansi na teknolojia. Dadashpura alisema na hapa na mnukulu: Iran na Nigeria zinashirikiana katika mashirika mbalimbali, hivyo kwa kutambua uwezo wa kisayansi tunaweza kusaidiana. Mwisho wa kunukulu. Alitaja kuvutia wanafunzi eh, laki mbili hamsini elfu wa kigeni na kuwa kitovu cha kimataifa kuwa moja ya malengo makuu. Wakati huo huo, Santaruki Suleiman alisema kuwa Nigeria ina nia ya kutumia fursa ya uwezo wa Iran. Alitumai kuwa katika siku za mustakabali kutashuhudiwa kuendelezwa mwingiliano wa kisayansi na kiteknolojia kati ya nchi hizi mbili. Athari za janga la COVID-19 kwa huduma za tiba na kinga dhidi ya ugonjwa wa kifua kikuu TB umechochea kuangaziwa upya kwa juhudi za utengenezaji wa chanjo hadi e kulazimu shirika la Umoja wa Mataifa la afya duniani WHO kutangaza mpango wa kuanzisha baraza la kuchochea uzalishaji wa chanjo ya TB. Akizungumza mjini Davos, Uswisi, wakati wa jukwaa la uchumi duniani WEF hivi karibuni mkurugenzi mkuu wa WHO, daktari Tedros Ghebreyesus alisema baraza hilo litarahisisha utoaji wa leseni na matumizi ya chanjo mpya dhidi ya TB kwa kuweka ushirikiano wa karibu baina ya wafadhili, mashirika ya kimataifa, serikali na watumiaji wa chanjo hizo. Amesema baraza hilo litafanya hivyo kwa kubaini na kukabili vikwazo vya kutengeneza chanjo ya TB kwa kuwa hadi sasa kuna chanjo moja tu iliyoidhinishwa dhidi ya TB ambayo ni BCG. Dr Tedros amesema licha ya kutoa kinga dhidi ya aina kali ya TB kwa watoto wachanga na watoto, BCG bado haina kinga ya kutosha kwa barubaru na watu wazima ambao ni asilimia 90 ya maambukizi ya, ya TB duniani kote hivi sasa. Mkuu huyo wa WHO amesema moja ya fundisho muhimu wakati wa hatua za kukabiliana na janga la COVID-19 ni kwamba mbinu bunifu za kiafya zinaweza kufikishwa haraka iwapo zitapatiwa kipaumbele, e, kisiasa na kifedha tena kwa kutosheleza. Amesema changamoto kutokana na TB na COVID-19 ni tofauti, lakini viambato ambavyo ni sayansi, tafiti na no ugunduzi vinafanana. Amesema udharura, uwekezaji wa haraka kwa umma, ushiriki wa sekta binafsi na jamii e, na haya yote yakiwepo, tunaamini sekta ya kifua kikuu nayo itaweza kunufaika na hatua kama hizo. WHO imesema licha ya hatua kadhaa ikiwemo serikali kupitisha maamuzi ya kijasiri ya kutokomeza TB ifikapo mwaka 2030 mkakati wa WHO wa kutokomeza TB na azimio la kisiasa la mwaka 2018 la kutokomeza TB, bado kifua kikuu ni tishio na halionyeshi dalili za kuanza kupungua. Mwaka 2021, takribani watu milioni 10.6 waliugua kifua kikuu sugu, na kati ya hao milioni 1.6 walipoteza maisha. Anasema usugu wa dawa unaendelea kuwa tatizo kubwa, ambapo watu laki tano wanapata kifua kikuu chenye usugu wa dawa kila mwaka na baadaye mwaka huu wakuu wa nchi na serikali watakutana katika mkutano wao wa pili wa ngazi za juu wa Umoja wa Mataifa kutathmini mwelekeo wa kifua kikuu kufuatia azimio lao la kisiasa la mwaka 2018. WHO inasema mkutano huo utakuwa ni fursa muhimu ya kukabili vikwazo, ikiwemo hatua za dharura za kutengeneza na kusambaza aina mpya ya chanjo dhidi ya kifua kikuu. Jibuti imetia saini mkataba wa dola bilioni moja na shirika la Hong Kong Aerospace Technology Group ili kuanzisha eneo la kurusha maroketi na satelaiti nchini humo. Taarifa zilizotangazwa hivi e, karibuni zinasema kuwa mradi huo kati ya serikali ya Jibuti na shirika la Hong Kong Aerospace Technology Group utachukua miaka kumi e, kukamilika. Rais Ismail Omar Gileo wa Jibuti amesema katika taarifa yake kwamba mradi huo pia unajumuisha ujenzi wa bandari na barabara kuu ya hadhi ya kimataifa katika eneo la kaskazini la Obok kwa ajili ya usafirishaji wa vifaa muhimu vya ustawi wa anga za mbali. Amesema mkataba huo umeandaa makubaliano ya mwisho ya miundombinu itakayojengwa nchini Jibuti baada ya miaka thelathini ya usimamizi wa pamoja. Jibuti ni nchi ndogo katika upembe wa Afrika inayopakana na Somalia upande wa kusini na bahari ya Sham na ghuba ya Eden kwa upande wa mashariki. Nchi hiyo ina umuhimu mkubwa wa kimkakati au kistratejia, kwani ni makao ya vituo vikubwa vya majeshi ya nchi za magharibi barani Afrika, ikiwemo Marekani, China, Japan na Ufaransa ambao mkolo ni mkoloni wa zamani wa Jibuti, nazo pia zina kambi zao za kijeshi nchini humo. Na Tanzania imeshika nafasi ya pili afrika Mashariki baada ya Kenya na ya tisa kati ya nchi kumi bora barani Afrika zenye wanasayansi bora waliotoa wa mchango mkubwa katika ulimwengu wa sayansi, kwa mujibu wa orodha iliyotolewa na jarida la kimataifa la sayansi AD Scientific Index 2023 duniani. Tanzania ni miongoni mwa nchi mia moja vinara zenye wanasayansi bora, hivyo imeshika nafasi ya 96 kutokana na kazi nzuri ya wanasayansi kumi kutoka taasisi ya afya ya Ifakara. Taasisi hiyo imeshika nafasi ya kwanza kati ya vyuo vikuu au taasisi hamsini na tano nchini Tanzania zilizofanyiwa tathmini. Wanasayansi kumi ni pamoja na mkurugenzi wa taasisi hiyo Dr Honorati Masanja, ambaye machapisho yake mia na tatu yalivutia nukuu 6691. Wengine ambao machapisho na nukuu viko kwenye mabano ni Daktari Sara More, Daktari Fredros Okumu, Daktari Nicodem Govela, Daktari Ali Olutu na Daktari Evelyn eh, Geubels. Wanasayansi wengine wa Tanzania waliotia fora kimataifa ni pamoja na Daktari Dikson Wilson, Daktari Samson Kiware, Halfanongo na Daktari Dominic Mosha. Kwa mujibu wa jarida hilo lenye itibari kimataifa, mfumo wa upangaji viwango ulizingatia idadi ya wanasayansi waliobobea na kwamba vigezo mbalimbali mbali vilitumika kuziorodhesha nchi hizo. Ya kwanza kutokana na idadi ya wanasayansi katika orodha ya asilimia mbili bora, ambapo kigezo cha pili kiliamuliwa kuwa ni idadi ya wanasayansi katika asilimia kumi bora, asilimia ishirini ya juu, asilimia arobaini ya juu na asilimia sitini ya juu na orodha ya juu ya asilimia themanini. Ripoti hiyo pia imebainisha taasisi kumi bora za kitaaluma na utafiti nchini Tanzania kwa kuzingatia sifa za kisayansi za wanasayansi washirika Orodha hiyo ambayo kwa hadhi zao imetawaliwa na taasisi za umma inajumuisha taasisi ya afya ya Ifakara, chuo kikuu cha afya na sayansi shirikishi cha Muhimbili, chuo kikuu cha Sokoine cha kilimo, taasisi ya kitaifa ya utafiti wa tiba, taasisi ya sayansi na teknolojia ya Nelson Mandela, chuo kikuu katoliki cha afya na sayansi uh, Bugando, chuo kikuu cha Dar es Salaam, chuo kikuu uh, kishiriki cha matibabu cha kikristo Kilimanjaro, Chuo kikuu cha Mzumbe na chuo kikuu cha Dodoma. Naam, wapenzi wasikilizaji, na kwa habari hiyo kuhusu mafanikio ya wanasayansi wa Tanzania duniani ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya leo ya Sayansi, Tiba na Teknolojia. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 17 Rajab mwaka 1444 Hijria inayosadifiana na Februari 8 mwaka 2023 miladia. Katika siku kama ya leo miaka 173 iliyopita, kulingana na kalenda Hijria, Sayyid Abu Turab Khansari, mmoja wa maulama na maustadhi wakubwa Alizaliwa huko Khansar, mmoja kati ya miji ya katikati mwa Iran. Ayatullah Luzma Khansari alisoma masomo ya teolojia na hadithi kwa walimu mashuhuri wa zama zake. Juhudi zake masomoni zilimfanya aondokee kuwa ustadhi mahiri katika masomo ya fiqhi, usulul fiqhi na tafsiri ya Qurani. Ayatullah Khansari ameandika vitabu vingi kuhusiana na elimu mbalimbali za kidini. Kitabu cha Kasdu Sabil kuhusiana na elimu ya usulu lfiqhi na Misbahu Salihin kinachozungumzia misingi ya dini, ni baadhi tu ya vitabu vyenye thamani vya msomi huyu mahiri wa Kiislamu aliyefariki dunia mwaka 1346 Hijria, tarehe 8 Februari. Miaka 60 iliyopita, Kanali Abdusalam Arif alifanikiwa kushika hatamu za uongozi nchini Iraq baada ya kufanya mapinduzi ya umwagaji damu akishirikiana na maafisa wa jeshi wa chama cha Baath akisaidiwa na majeshi ya anga ya Iraq, Kanali Abdusalam Arif alilishambulia jengo la wizara ya ulinzi ya Iraq yalipokuwa makao ya Abdul Karim Qasim, rais wa wakati huo wa nchi hiyo. Baada ya kumtia mbaroni na kumua rais huyo, Abdusalam Arif alijitangaza kuwa rais wa nchi hiyo. Abdul Karim Kasim alikuwa ameingia madarakani mwaka 1958 baada ya kufanya mapinduzi ya umwagaji damu dhidi ya mfalme wa mwisho wa Iraq. Kanali Abdusalam Arif alifariki dunia mwaka 1966 katika tukio la kutatanisha la ajali ya helikopta, na kaka yake yani Abdurahman Arif akawa rais wa Iraq. na siku kama ya leo miaka 43 iliyopita wananchi wa Iran walifanya maandamano makubwa katika miji mbalimbali ya Iran na kusisitiza juu ya kuendelezwa mapambano hadi kuuangusha utawala wa Shah. Mamilioni ya wananchi wa Waislamu wa Iran waliandamana katika siku kama hii wakijibu mwito wa Imam Humeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, aliyewataka waiunge mkono serikali ya muda ya mapinduzi. Katika upande mwingine, maafisa wa vikosi vya jeshi la anga la Iran waliokuwa katika sare zao za kijeshi walielekea kwa Imam na kutangaza mshikamano wao na mapinduzi ya Kiislamu na uongozi wa Imam Ruhullah Khomeini. Katika mazungumzo hayo, Imam Ruhullah Khomeini aliwaambia wanajeshi hao kwamba walikuwa watumishi wa utawala wa kitwaghuti na sasa wamejiunga na Qurani. Hatua ya vikosi vya jeshi la anga la Iran ya kutangaza utifu wao kwa Imam Khomeini iliukasirisha sana utawala wa Shaa. namna kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka humu studioni, kwanza tegeni sikia muhtasari wa habari za ulimwengu. Timu za uokoaji katika mataifa ya Uturuki na Siria zimeendelea kuwatafuta manusura waliofukiwa kwenye vifusi vya majengo yaliyoangushwa na tetemeko kubwa la ardhi liliyokumba mataifa hayo mawili siku ya Jumatatu, huku idadi ya waliofariki dunia ikiripotiwa kukaribia elfu nane. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imezindua satelaiti mbili ambazo imejiundia yenyewe, moja ikiwa ni mawasiliano na nyingine ya kupiga picha. Jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran limetangaza kuzindua kituo cha ndege kilicho chini ya ardhi ambacho kimepewa jina la Oqab 44 Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ametaja madai ya jarida la Wall Street Journal kwamba Iran na Russia zinajenga kiwanda chenye uwezo wa kuunda ndege zisizo na rubani elfu sita kwa ajili ya kutumika vitani huko Ukraini kuwa ni ya uongo na uzushi. Watafiti na watafiti wa Australia wameshangazwa na fumbo linalohusishwa na Afrika ya kale: sarafu zilizoundwa kwenye pwani ya Tanzania sasa zaidi ya miaka elfu moja iliyopita zimegunduliwa kwenye visiwa visivyo na wakazi wengi kaskazini mwa Australia. Mpenzi msikilizaji, jina langu ni Salum Bendera na kutoka Teherani, la ziada sina ghairi ya kukuwageni, nikikutakieni asubuhi njema, asanteni na kwaherini na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.