Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye wa kurehemu. Hakika wanaoamini kweli ni wale ambao anapotajwa Mwenyezi Mungu nyoyo zao hujaa hofu, na wanaposomewa aya zake huwazidishia imani na wakamtegemea mola wao tu, ambao wanasimamisha sala na wanatoa katika yale tuliowapa. Hao ndio wanaoamini kweli kweli, wao wana vyeo vikubwa kwa mola wao na msamaha na riziki bora kabisa huko akhera. Bismillahi rahmani rrahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo yetu haya ambayo yanawalieni moja kwa moja kutoka studio zetu za Jame Jam hapa jijini Tehran. Mimi ni Mubarak Kenya na tuliowaandalieni Jumanne hii usiku kama kawaida tutakuwa na taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya uchambuzi wa kisiasa, tutakuwa na makala maalum kwa mnasaba wa kuwadia maadhimisho ya mwaka wa 44 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Baada ya makala hiyo, wapenzi wasikilizaji, tuta Uh, waleteni makala nyingine ambayo itaangazia mafanikio ya sayansi na teknolojia. Makala hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na dua ya mwezi huu wa Rajab, na kisha tutakuwa na kasida kabla ya kukamilisha matangazo yetu usiku huu au jioni hii ya leo. Ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kuwakumbusha kuwa wapenzi, kuwa wasikilizaji mnaweza kutupata popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw. Nitarudia tena, unaweza kuyapata matangazo yetu haya mubashara popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw. Baada ya mdoso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Imetimia saa moja unusu usiku kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa moja kamili usiku kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Ibrahim Raisi asema uhusiano wa Iran na Zimbabwe ni wa kirafiki na unaendelea kuimarika. Msemaji wa Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu IRGC asema wahusika wa shambulio lililoshindwa dhidi ya kituo uh, huko Isfahan watajuta, na manusura wa uh, mitetemeko ya ardhi huko Uturuki na Siria wasema tulidhani siku ya kiyama imewadia. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema uhusiano wa Iran na Zimbabwe baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu daima umekuwa wa kirafiki na unaendelea kuimarika. Rais Ibrahim Raisi, rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ameasema hayo leo mjini Teheran wakati alipopokea vitambulisho vya Bright Kupemba, balozi mpya wa Zimbabwe nchini Iran na kuongeza kuwa uhusiano wa nchi hizi mbili baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu umekuwa wa kirafiki na unazidi kuboreka. Aidha amesema Iran na Zimbabwe zina uwezo mkubwa ambao unaweza kutumika kuimarisha uhusiano wa pande mbili. Rais Raisi aidha ameashiria mabadilishano ya jumbe za kidiplomasia baina ya Iran na Zimbabwe na kutiwa saini nyaraka mbalimbali mbali za uhusiano wa kibiashara na kiuchumi na kuongeza kuwa utekelezwaji wa nyaraka hizi unaweza kuwa kipaumbele cha balozi mpya. Kwa upande wake, Bright Kupemba, balozi mpya wa Zimbabwe nchini Iran, amesema ni jambo la kupigiwa mfano kuona namna jamhuri ya kiislami ya Iran ilivyoweza kustawi pamoja na kuwa imewekewa vikwazo vingi. Aidha, amesema katika kipindi chake cha kuhudumu hapa mjini Teheran atajitahidi e, kutumia uwezo na fursa zilizopo na kuibua nyuga mpya za ushirikiano wa Iran na Zimbabwe. Inafaa kuashiria hapa kuwa kikao cha tano cha kamisheni ya pamoja ya kiuchumi ya Iran na jamhuri ya kiislamu Iran kilifanyika kwa muda wa siku tano kuanzia Februari mosi mjini Teheran na kukamilika kwa kutiwa saini mapatano ya ushirikiano baina ya pande mbili. Kikao hicho kilihudhuriwa na mawaziri kadhaa wa Zimbabwe. Tukiwa bado hapa nchini Iran, msemaji wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC amesema kuwa wahusika wa shambulio lilofeli hivi karibuni kwenye moja ya karakana za wizara ya ulinzi ya Iran katika mji wa Isfahan katikati mwa Iran bila shaka watajutia kitendo hicho. Hayo amesemwa na Brigadia Jenerali Ramadhan Sharif, msemaji wa jeshi la ulinzi wa mapinduzi ya Kiislamu la Iran. Katika kauli yake ya, ya leo amebainisha kuwa uh, adui anajua matokeo ya vitendo vyake na anafahamu kwamba hatua yoyote dhidi ya Iran itakabiliwa na jibu kali. Ameasema hayo katika mahojiano na televisheni ya Almasira. Itakumbukwa kuwa tarehe 28 Januari, ndege zisizo na rubani ndogo yani MAW au quadcopter ziliruka kwa njia ya kufanya shambulio kwenye moja ya karakana za wizara ya ulinzi ya Iran katika mkoa wa Isfahan, lakini shambulio hilo lilifeli na halikusababisha maafa ya kibinadamu, lakini liliharibu paa la kiwanda hicho kwa kiasi kidogo tu. Uchunguzi wa kiufundi wa mabaki ya moja ya ndege hizo ndogo zisizo na rubani au quadcopter zilizodunguliwa na jeshi la Iran umetoa taarifa muhimu kwa taasisi za usalama za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kupitia uchambuzi wa vipengee vya mabaki ya ndege hizo imebainika kwa usahihi mahali zilizotengenezwa na kudhihirisha masuala mengine muhimu kuhusu walohusika na hujuma hiyo. Taarifa iliotolewa na wizara ya ulinzi ya Iran kufuatia tukio hiyo lilieleza kuwa moja ya droni hizo ilishushwa chini na mfumo wa ulinzi wa anga wa Iran katika shambulio hilo, huku nyingine mbili zikitunguliwa. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia, ikiwa jeni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislam Iran. Na sasa tuelekee katika kadhia ya uh, mitetemeko miwili mikubwa ya ardhi ambayo ilijiri hapo jana huko nchini Uturuki na halikadhalika pia nchini Siria. Taarifa zinasema manusura wa mitetemeko hiyo mikubwa ya ardhi iliyokumba baadhi ya maeneo ya Uturuki na Syria wametaja hali ngumu na waka ulo wapata wakati wa mitetemeko hiyo, wakisema kuwa hawajawahi kukutana na hali kama hiyo licha ya kushuhudia mitetemeko kadhaa ya ardhi katika miaka ya nyuma. Tetemeko la ardhi lenye ukubwa wa 7.8 kwa kipimo cha Richter lilikumba eneo la kusini mwa Uturuki na kaskazini mwa Siria ya siku ya Jumatatu asubuhi na kusababisha vifo vya maelfu ya watu ya watu, ambapo taarifa zinasema hadi sasa watu zaidi ya elfu tano wameaga dunia. Baada ya tetemeko hilo kulijiripia tetemeko jingine kubwa kama hilo masaa machache tu. Akisimulia uh, yaliyo mkumba uh, kutokana na tetemeko hilo la ardhi Melissa Salman aliye na miaka ishirini na tatu, mkazi wa mji wa Haram Maras, anasema alidhani siku ya kiyama imefika, wakati alipokuwa akizungumza na shirika la AFP. Akiwa bado yuko katika hali ya mshtuko, amesema hili ni eneo la tetemeko au mitetemeko ya ardhi, lakini hatujawahi kuona hali kama hii. Tulidhani kwamba ulikuwa mwisho wa dunia. Gazeti la Le Figaro la Ufaransa limeripoti kwamba picha zinazoonyeshwa na televisheni na mitandao ya kijamii zinatoa muhtasari wa uharibifu mkubwa uliosababishwa na mitetemeko hiyo miwili mikubwa ya ardhi hadi tunaandika taarifa hii ya habari, eh, ni kuwa zaidi ya watu elfu tano mia moja wa tayari wameripotiwa kuaga dunia katika nchi za Uturuki na Siria kutokana na mitetemeko hiyo ya ardhi. Shirika la afya duniani WHO limetahadharisha kuwa kuna uwezekano wa idadi ya awali ya vifo vya mitetemeko ya ardhi iliyotokea Uturuki na Siria kuongezeka hadi mara nane. WHO imetangaza leo kuwa Jumanne, idadi ya watu walioathiriwa na mitetemeko ya ardhi nchini Uturuki inaweza kufikia milioni uh, milioni ishirini na tatu. Juhudi za kutafuta watu walofukiwa na vifusi vya nyumba na majengo yaliyoharibiwa na mitetemeko hiyo bado zinaendelea huku nchi mbalimbali duniani zikiendelea kutuma misaada kwa waathiriwa. Naye Rais Rajab Tayyip Erdogan ametangaza hali ya dharura katika mikoa kumi ambayo imekumbwa na zilzala hizo za hiyo jana tukiwa bado katika kadhia hiyo hiyo ya mitetemeko ya ardhi ya Siria na Uturuki ni kuwa takribani magaidi ishirini wa kundi la kigaidi la Daesh au ISIS waliokuwa wamefungwa jela katika gereza moja nchini Siria jana walitoroka, baada ya kufanya uasi kufuatia mitetemeko ya ardhi. Gereza hilo la jeshi la polisi linalo katika mji wa Rajo karibu na mpaka wa Uturuki linawafungwa wasiopungua elfu mbili huku elfu moja mia tatu miongoni mwao wakishukiwa kuwa wapiganaji wa kundi la kigaidi na kitakfiri la Daesh. Gereza hilo linawashikilia pia wapiganaji kutoka kundi la kigaidi la PKK. Mji wa Rajo umeathiriwa na uh, tetemeko la ardhi la jana asubuhi lilotokea katika maeneo ya kusini mwa Uturuki na kaskazini mwa Siria. Takwimu za karibuni zinaonyesha kuwa zilizala hiyo ambayo ilikuwa na ukubwa wa 7.8 kwa kipimo cha Richter imesababisha hasara kubwa sana huko Siria. Baada ya kutokea mtetemeko huo wa ardhi na mji wa Rajo kuathirika, wafungwa walianza kufanya uasi na kudhibiti baadhi ya maeneo ya jela hiyo. Wafungwa walikuwa wapiganaji wa kundi la Daesh wasiopungua ishirini wametoroka hadi sasa. Duru za habari Siria zinaripoti kuwa mitetemeko ya ardhi ya jana E, ilifuatiwa na makumi ya mitikisiko hafifu iliyosababisha uharibifu katika gereza hilo ambapo kuta na milango imevunjika. Serikali ya Siria na idara ya uokoaji zimeripoti kuwa watu wasiopungua elfu moja mia nne wamepoteza maisha jana katika zilzala hiyo. Na kwa kumalizia basi, tuelekee huko barani Afrika ambapo mahakama kuu ya Malawi imeondoa zuio la serikali alokuwa ameweka Bi Martha Chizuma, mkuu wa taasisi ya kupambana na rushwa nchi hiyo o, na hivyo kutoa mwanya wa kurejea kwake kazini. Wiki iliyopita, msaidizi wa rais wa Malawi Colin Zamba alitangaza kusimamishwa kazi kwa Bi Chizuma. Kusimamishwa kazi Martha Chizuma kulihusiana na madai yaliotoa kupitia mkanda wa sauti uliovuja ambapo alisikika akisema kuwa baadhi ya maafisa wa ngazi za juu serikalini na baadhi ya maafisa wa mahakama wanakuamisha jitihada za kupambana na ufisadi. Afisa huyo ambaye alihisi kuumizwa na matamshi ya Bi Chizuma alimfungulia mashtaka mkuu wa taasisi ya kupambana na rushwa ya Malawi, na ndipo akasimamishwa wadhifa wake huo. Hatua ya kumsimamisha kazi Martha Chizuma ililaaniwa na kukosolewa vikali na taasisi za kiraia, vyama vya upinzani na chama cha wanasheria wa Malawi. Chama hicho kilitoa taarifa kikisema kuwa mtu pekee ambaye kisheria ana mamlaka ya kumwajiri ya kumfuta kazi mkuu wa taasisi ya kupambana na rushwa ni rais wa Malawi. Rais Lazarus Chakwera wa Malawi kwa upande wake amesema kuwa hata mfuta kazi Bichi Zuma. Aidha ametaja kurekodiwa na kusambaa kwa sauti hiyo kuwa ni jitihada za kukwamisha vita vya kupambana na ufisadi. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara kabisa, wapenzi msikilizaji. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu haya ya usiku kutoka hapa Teheran kwa kuwaleteni e, uchambuzi wa kisiasa, na usiku huu tunajadili maandamano ya wananchi wa Sudani ya kupinga kuanzishwa uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel. Jumapili ya juzi tarehe 5 Februari, wananchi wa Sudan waliandamana katika mji mkuu Khartum kwa shabaha ya kupinga hatua ya utawala wa kijeshi nchini humo ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israeli. Waandamanaji hao ambao walikuwa na hasira sambamba na kulaani safari ya siku ya Alhamisi ya waziri wa mashauri ya kigeni wa utawala haramu wa Israel Eli Cohen aliyetembelea Sudan ambapo alikutana na mkuu wa jeshi na kiongozi wa nchi hiyo Jenerali Abdul Fatah al Burhan. Walisikika pia wakipiga nara na kauli mbiu dhidi ya utawala haramu wa Israel. Waandamanaji waliokusanyika katika mji mkuu wa Khartum pia walipeperusha mabango ya kulaani kuhalalisha uhusiano kati ya Sudan na utawala ghasibu wa Israeli. Miongoni mwa mabango yalopeperushwa na waandamanaji yalikuwa yana maandishi kama vile Palestina haijuzwi na Khartum haitasaliti al Quds. Kadhalika waandamanaji hao waliokuwa na hasira walitangaza wazi kwamba kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala ghasibu wa Israeli ni khiana na usaliti. Maandamano haya yalifanyika kwa mwaliko na uratibu wa Muungano wa Sudan dhidi ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel ambao ulianza rasmi harakati zake Februari 2020. Muhamad al Mubarak, mweledi wa masuala ya kisiasa huko Sudan, anasema msimamo wa wananchi wa Palestina kuhusiana na kadhia ya Palestina, au msimamo wa wananchi wa Sudan kuhusiana na kadhia ya Palestina uko imara na thabiti, na daima wataendelea kuwa pamoja na taifa la Palestina na hawakubaliani katu na suala la kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala vamizi wa Israel. Ikumbukwe kuwa Ijumaa ya tarehe 23 Oktoba 2020, rais wa wakati huo wa Marekani Donald Trump alitangaza kuwa Sudan na Israel zimefikia mapatano ya kuanzisha uhusiano wa kawaida ikiwa ni e, maana kwamba Sudan itajiunga e, na nchi zingine za Kiarabu uh, za Misri, Jordan, Imarati, Bahrain na Morocco ambazo zimeutambua rasmi utawala huo haramu unaoikalia kwa mabavu Palestina na Kuds tukufu. Nchi kadhaa za Kiarabu zimeamua kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel, ili hali kwa miaka e, kadhaa sasa utawala huo wa kizayuni umekuwa ukiendeleza jinai na ukandamizaji dhidi ya wananchi madhulumu na kuyakalia kwa mabavu maeneo mengi ya ardhi za nchi za Kiislamu na Kiarabu. Kuanzia mwaka 1958 hadi tarehe 20 Aprili 2021, Sudan ilikuwa na sheria ambayo ilikuwa ikipiga marufuku kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa ghasibu wa Israel. Aidha, sheria hiyo ilikuwa ikitambua kufanya biashara na wazayuni, kuwa na uhusiano wa kibiashara na mashirika ya Israeli au yenye maslahi na Israel ni kinyume cha sheria, kama ambavyo ilikuwa ikipiga marufuku kuingiza nchini Sudan moja kwa moja au kwa njia sio moja kwa moja bidhaa za utawala haramu wa Israeli. Licha haya yote lakini, hatimaye Sudan nayo iliamua kufuata mkumbo wa baadhi ya madola ya kiarabu kupitia mpango mchafu uliopigwa upatu au uliopigiwa upatu na aliyekuwa rais wa Marekani Donald Trump, na kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala bandia wa Israeli. Lengo la Sudan la kufikia uamuzi huo lilikuwa ni kuiridhisha Marekani na hivyo kuifanya iliondoe jina la nchi hiyo katika orodha ya eti mataifa yanayounga mkono ugaidi. Katika hatua ya awali Sudani ilikubali kulipa fidia ya dola milioni na 335 kwa manusura wa milipuko katika balozi za marekani huko Dar es Salaam, Tanzania, na Nairobi, Kenya ilitokea 1998 Siku tano baadaye, wizara ya mashauri ya kigeni ya Sudan ilitangaza kuwa imefikia makubaliano na waziri wa, wazir wa mashauri ya kigeni wa Israel kwa ajili ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala huo, licha ya kuwa Sudan imekuwa ikishuhudia e, iki maandamano mara kwa mara ya kuliunga mkono taifa la Palestina na kulaani utawala haramu wa kizayuni na uanzishwaji uhusiano wa kawaida na Israeli lakini maandamano ya juzi yalichochewa na safari ya waziri wa mashauri ya kigeni wa Israeli mjini Khartoum. Katika safari hiyo Eli, eh, Cohen alikutana na kufanya mazungumzo na jenerali El Burhan, mkuu wa baraza la utawala la Sudan na maafisa wengine wa ngazi za juu wa utawala huo wa kijeshi, ambapo pande mbili zilisisitiza azma ya kupanua zaidi wigo wa ushirikiano. Ukula mambo ni kuwa Sudan ambayo sasa inatawaliwa na majenerali wa jeshi kuongozwa Alburhani imefikia uamuzi wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israeli ili kuiridhisha Marekani na kupata himaya ili iendelee kubakia madarakani. Pamoja na hayo, kufanyika maandamano ya wananchi ya kupinga mpango huo ni ishara ya wazi kwamba baraza la utawala wa Sudan linakabiliwa na akibari wa kigumu katika kufikia malengo yake hayo haramu. Barabara bara, kabisa wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya ambayo yana wajieni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Naona muda unazidi kuyoyoma, hivyo nawakaribisha katika sehemu ya pili ya matangazo yetu haya ambapo kwanza kabisa tutakuwa na makala maalum eh, eh, kuhusiana na maadhimisho ya mwaka wa arobaini na nne wa oh ushindi wa mapinduzi ya kiislamu baada ya makala hiyo maalumu, wapenzi wa usikilizaji, tutawaleteni makala ya sayansi na teknolojia. Na makala hiyo ya sayansi na teknolojia, wapenzi wa usikilizaji, itafuatiwa na dua ya mwezi huu wa Rajab na kisha tutakuwa na kasida. Hivyo na watakieni usikilizaji mwema. Mimi ni Mubarak Kenya. maadhimisho ya Alfajiri Kumi. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji wa wasikilizaji wa, wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tumo katika siku za maadhimisho ya alfajiri kumi za ushindi wa mapinduzi ya kiislamu hapa nchini. Huku tukikupongezeni kwa mnasaba wa siku hizi za mafanikio ya mapinduzi uh, tutatizama kwa ufupi mafanikio makubwa yaliyoletwa na mapinduzi ya kiislamu katika uwanja wa uchumi hasa nishati Ili kuwa na picha sahihi ya mafanikio ya mapinduzi katika uga wa uchumi, ni lazima turudi nyuma kidogo katika miongo iliyopita, na hasa siku za mwisho za utawala wa kitwaghuti wa Pahlavi hapa nchini Iran. Wakati wa utawala wa Shah, uchumi wa Iran ulikuwa uchumi wa kutegemea bidhaa moja na haswa mauzo ya mafuta. Mamilioni ya mapipa ya mafuta yasiyosafishwa yalisafirishwa nje ya ya nchi kila siku kwa ajili ya kuagiza nchini bidhaa za matumizi ya kawaida zilizogharimu mamia ya mamilioni ya dola moja ya matukio muhimu zaidi ya kiuchumi yaliyotokea katika mwongo wa mwisho wa utawala wa Shah, yaani miaka ya 50 shamsia hijiria, ilikuwa ni ongezeko kubwa la bei ya mafuta na ukuaji wa mauzo ya mafuta nje ya nchi, kwa kati kwamba mapato ya mafuta yalifikia karibu asilimia 86 mwaka 1974, yakilinganishwa na jumla ya mapato ya serikali. Kwa mujibu wa takwimu zilizopo, mnamo mwaka 1968, mapato ya mafuta hayakufikia hata dola bilioni moja, lakini mwaka 1977 yalifikia zaidi ya dola bilioni 20. Pamoja na hayo, lakini utajiri huo haukuwa na faida yoyote chanya katika maisha ya wananchi wala ustawi wa nchi. Francis Fitzgerald mwandishi wa Kimarekani aliandika katika miaka hiyo kwamba Shah hajawahi kufanya jitihada za dhati za kuendeleza nchi. Utajiri wa nchi umetumika zaidi katika kununua magari yake binafsi na si kwa ajili ya kununulia mabasi ya usafiri wa umma, bidhaa za matumizi ya kawaida na si kwa ajili ya afya ya umma, na kwenye mishahara ya askari na polisi na si kugharamia mishahara na matumizi ya walimu. Kinachoweza kusemwa kuhusu hali ya kiuchumi ya Iran katika miaka hiyo, yani miaka ya 1970, ni kwamba mipango ya kiuchumi ya utawala wa Shah, bila ya kujali hali halisi ya jamii, hatimaye ilipelekea kusambaratika uchumi wa Iran, kwa kuwa uchumi wa Iran ulitegemea sana mafuta na kufuatia kushuka bei ya mafuta katika miaka miwili ya mwisho ya utawala wa Sha, serikali ilikabiliwa na nakisi kubwa ya bajeti kadri kwamba ilianza kukopa na hatimaye kukabiliwa na matatizo kama vile uhaba wa wafanyakazi wenye utaalamu na uzoefu, mitandao ya mawasiliano kama vile barabara na bandari, ukosefu wa umeme, wawekezaji kukimbia nchi, mfumko wa bei, ukosefu wa ajira, nyumba za makazi na kadhalika, mgao usio wa Pato na utajiri wa nchi kati ya maeneo ya mijini na vijijini na vilevile kati ya matabaka mbalimbali mbali ya watu uliacha pengo kubwa la kitabaka kati ya matabaka mbalimbali mbali ya jamii. Kwa utaratibu huo, na licha ya kuongezeka bei ya mafuta katika masoko ya mafuta kimataifa, na hilo kuongeza matumaini ya wananchi kwamba maisha yao yangeboreka kutokana na mauzo ya mafuta , lakini hilo halikutimia kutokana na siasa mbovu za utawala tegemezi wa Sha ambao ulishindwa kutumia fedha nyingi zilizopatikana kutokana na mauzo ya mafuta kwa ajili ya kuboresha maisha ya wananchi na uchumi wa nchi. Katika kuchambua hali ya uchumi wa Iran kwenye kipindi hicho, Andrew Duncan mwandishi wa kitabu cha The Robbery of Iran Money Rush anachambua hali ya kiuchumi ya Iran katika kipindi hicho na kusema kwamba mipango ya kiuchumi isiyo ya busara ya Shah ilitokana na ujinga wake pamoja na washauri wake ambao hawakuifahamu vizuri jamii ya Iran. Anasema katika sehemu moja ya kitabu hicho kwamba Shah alifikiri kwamba kila kitu kinawezekana kupitia pesa. Anaendelea kusema mwandishi huyo, mnamo Agasti 1974 ghafla aliwaita wajumbe wa baraza lake la mawaziri na kutangaza kwamba alitaka bajeti ya mpango wa tano wa maendeleo iongezwe maradufu, yaani kutoka dola bilioni 35 na milioni 500 hadi dola bilioni 68 na milioni 800 kwamba hakukuwa na wataalamu na wajuzi wa kutosha wa kuweza kutekeleza mpango mkubwa kama huo haukumshughulisha Shah. Kwa mfano, alitangaza kwamba watoto wote wanapaswa kwenda shule na kusahau kwamba kufanya hivyo kulihitaji kwa uchache walimu elfu thelathini kuhusu suala hilo, Huwaida waziri mkuu wake pia alisema kijinga kuhusu changamoto hiyo, kwamba ni sawa tu, tutafundisha kila mwanafunzi kupitia televisheni, huku akisahau ukweli kwamba vijiji 65 elfu nchini Iran havikuwa kabisa na umeme. Ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu mnamo Februari mwaka 1979 uliibua matumaini makubwa katika nyoyo za watu licha ya mashinikizo makubwa yaliyotolewa na maadui kwa ajili ya kupunguza kasi ya harakati ya mapinduzi ili kuizuia Iran kufikia malengo yake matukufu kama vile miaka minane ya vita vya kulazimishwa na kisha kuiwekea vikwazo vikali zaidi, juhudi kubwa zimefanyika nchini katika miongo minne iliyopita kwa lengo la kuweka uchumi wa Iran katika njia na mwelekeo sahihi wa maendeleo. Miongoni mwa malengo muhimu ya viongozi wa serikali katika miaka ya baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu katika uga wa uchumi limekuwa kuwapatia wananchi suhula za ustawi na kuboresha maisha yao na kuwaondolea umaskini vijijini na maeneo yaliyoachwa nyuma kimaendeleo. Kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, isipokuwa miji mikubwa na ya kati, miji midogo na vijiji vingi havikuwa na maji safi na salama ya kunywa kupitia mabomba katika hali ambayo ni asilimia 12 tu ya wakazi wa vijijini ndio walionufaika na mtandao wa usambazaji maji vijijini katika miaka ya mwishoni mwa utawala wa Shah hapo mwaka 1978. Kiwango hicho sasa kimefikia zaidi ya asilimia 82. Leo hii idadi ya watu wanaotumia maji safi na salama nchini Iran ni mara nane zaidi ya kabla ya mapinduzi. Urefu wa mabomba ya usambazaji maji safi sasa ni karibu kilomita elfu thelathini na moja. Miongoni mwa maelfu ya miradi midogo na mikubwa katika uwanja wa usambazaji maji katika mikoa tofauti ya Iran, tunaweza kuashiria mradi mkubwa wa kuhamisha maji wa Ghadir huko katika mkoa wa Khuzestan ambao umezinduliwa na kuanza kutumika hivi karibuni. Mradi huu ambao unasemekana kuwa mradi mkubwa zaidi wa usambazaji maji katika eneo la umetekelezwa katika mkoa wa Khuzestan ulioko kusini magharibi mwa Iran, mkoa wa tano kwa idadi kubwa ya watu nchini, na unatoa huduma ya maji safi ya kunywa kwa miji 26 na zaidi ya vijiji 1600. Mtekelezaji wa mradi huu ni taasisi ya ujenzi ya Khatamul Anbiya ambayo kwa kufanya kazi kwa kujituma na kijihadi usiku na mchana na kwa kutegemea uwezo wa ndani wa vijana na wafanyakazi waliobebea imeweza kukamilisha na kufanikisha mradi huo uliopaswa kuchukua miezi 36 katika kipindi kifupi kabisa cha minane pekee. Mafanikio mengine makubwa ya mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran ni katika ujenzi wa mabwawa. Hii leo idadi ya mabwawa ya Iran ikilinganishwa na ya kabla ya mapinduzi ya Kiislamu imeongezeka mara kumi zaidi, ambapo kwa sasa ina mabwawa yapatayo 195. Mabwawa yana faida na matumizi mengi kama vile kuepusha mafuriko, matumizi ya kilimo, katika viwanda, ufugaji wa wanyama na viumbe vya majini na kadhalika. Miongoni mwa kazi za mabwawa ni kuzalisha umeme unaotokana na nguvu za maji. Asilimia 14.1 ya umeme wa Iran huzalishwa kutokana na mitambo ya maji. Hapana shaka kwamba kuna vyanzo vingine tofauti ambavyo vinatumika katika kuzalisha nishati ya umeme hapa nchini. Vyanzo hivyo ni pamoja na gesi, nishati mbadala kama vile vinu vya upepo na jua, na vilevile vile kinu cha nyuklia cha Bushehr. Uwezo wa kawaida wa vinu vya nishati nchini Iran unafikia zaidi ya megawati elfu themanini na sita jambo ambalo limeiwezesha Iran kuwa miongoni mwa nchi kumi bora katika utengenezaji wa vituo na mitambo ya kuzalisha nguvu za umeme kote duniani. Mafanikio haya yamepelekea asilimia mia moja ya wakazi wa mijini hapa Iran na zaidi ya asilimia tisini na tisa nukta tano ya wakazi wa vijijini kunufaika na neema ya umeme hii ni katika hali ambayo wastani wa usambazaji umeme vijijini na mijini duniani kwa utaratibu huo ni asilimia 79 na asilimia 96. Ni muhimu kutaja hapa kwamba kwa mujibu wa utabiri wa wataalamu, Iran itahitajia megawati elfu 20 hadi 30 za umeme katika miaka ijayo kwa ajili ya matumizi katika nyanja mbalimbali mbali, zikiwemo za kiuchumi na za matumizi ya nyumbani. Gharama ya uzalishaji umeme katika mitambo ya nyuklia ni ndogo. Pia mitambo hii ya umeme haina uchafuzi wa mazingira kama inavyoonekana katika sekta ya uzalishaji umeme kwa kutumia nishati ya mafuta. Kwa hivyo uwekezaji katika vinu vya nyuklia kama jambo la dharura unazingatiwa na kufuatiliwa zaidi na viongozi wa ngazi za juu nchini Iran kuliko wakati mwingine wowote. wa miongoni mwa shughuli nyingine za jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika uga wa nishati, tunaweza kuashiria maendeleo yaliyopatikana katika uwanja wa uzalishaji mafuta na gesi pamoja na ujenzi wa viwanda vya petrokemikali hapa nchini. Zaidi ya asilimia 70 ya matumizi ya nishati nchini Iran inahusu gesi asilia. Hivi sasa zaidi ya asilimia 98 ya miji na asilimia 84 ya vijiji vya Iran vimeunganishwa na mtandao wa gesi asilia. Kuna karibu mashirika elfu mbili ya uchimbaji mafuta yanayojishughulisha na uzalishaji mafuta na gesi na kustawisha visima vya mafuta na gesi hapa nchini. Kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, sehemu kubwa ya tasnia hii ilisimamiwa na mashirika ya kigeni, lakini hii leo wataalamu wa Iran wameweza kutengeneza ndani ya nchi asilimia 80 ya vifaa na vipuri vinavyohitajika katika tasnia hii. Sehemu kubwa ya vifaa hivyo ni vya kisasa kabisa na vilivyotengenezwa wa kutumia teknolojia ya juu. Mashirika 50 yanayozalisha vifaa hivyo yako katika daraja la kimataifa kuhusu ujuzi wa kiufundi na huuza bidhaa zao katika masoko ya kimataifa vilevile vile. Juhudi kubwa zinafanyika katika uwanja wa kuongeza viwanda vya kusafisha mafuta na bidhaa za petrokemikali ili kuimarisha uzalishaji wa bidhaa zilizoongezwa thamani na hivyo kupunguza mauzo ya mafuta na gesi ghafi. Leo hii idadi ya viwanda vya petrokemikali kuongezeka zaidi ya mara kumi ikilinganishwa na kabla ya mapinduzi ambapo sasa imefikia viwanda 68. Na kwa wastani kati ya lita milioni 90 na 100 za petroli huzalishwa nchini Iran kila siku. Kiasi hiki kinajumuisha asilimia 27 ya uwezo wa usafishaji mafuta wa Iran, kiwango ambacho ni cha juu kuliko wastani wa dunia na kinaonyesha mafanikio ya Iran katika kuzalisha bidhaa za mafuta zilizosafishwa. Wamemalizika, tukutane tena katika sehemu nyingine ya mfululizo huu panapo majaliwa ya Mola Muumba. Sayansi sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo wapenzi wasikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya taarifa na mafanikio katika uga wa sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika. Mkuu wa shirika la masuala ya wanafunzi Iran, amesema kutokana na uungaji mkono wa pande zote na uwezo uliopo Iran na Nigeria zinafurahia fursa nzuri ya kuendeleza ushirikiano wa kisayansi. Hashim Dadashpur aliyesema hayo hivi karibuni katika mkutano wake na Yakubu Santuraki Suleiman, balozi mdogo wa Nigeria nchini Iran, ameitaja Nigeria kuwa ni miongoni mwa nchi muhimu barani Afrika na kusema kutokana na kuwepo kwa maingiliano chanya na yanayoongezeka kati ya marais wa nchi hizo mbili, wizara ya sayansi ya Iran imeamua kupanua ushirikiano wake na Nigeria katika nyanja za sayansi na teknolojia. Dadashpura alisema na hapa namnukulu: Iran na Nigeria zinashirikiana katika mashirika mbalimbali, hivyo kwa kutambua uwezo wa kisayansi tunaweza kusaidiana. Mwisho wa kunukulu. Alitaja kuvutia wanafunzi e, laki mbili hamsini elfu wa kigeni na kuwa kitovu cha kimataifa kuwa moja ya malengo makuu. Wakati huo huo, Santaruki Suleiman alisema kuwa Nigeria ina nia ya kutumia fursa ya uwezo wa Iran. Alitumai kuwa katika siku za mustakabali kutashuhudiwa kuendelezwa mwingiliano wa kisayansi na kiteknolojia kati ya nchi hizi mbili. Athari za janga la COVID-19 kwa huduma za tiba na kinga dhidi ya ugonjwa wa kifua kikuu TB umechochea kuangaziwa upya kwa juhudi za utengenezaji wa chanjo hadi e, kulazimu shirika la Umoja Mataifa la afya duniani WHO kutangaza mpango wa kuanzisha baraza la kuchochea uzalishaji wa chanjo ya TB. Akizungumza mjini Davos, Uswisi, wakati wa jukwaa la uchumi duniani WEF hivi karibuni, Mkurugenzi mkuu wa WHO Daktari Tedros Ghebreyesus alisema baraza hilo litarahisisha utoaji wa leseni na matumizi ya chanjo mpya dhidi ya TB kwa kuweka ushirikiano wa karibu baina ya wafadhili, mashirika ya kimataifa, serikali na watumiaji wa chanjo hizo amesema baraza hilo litafanya hivyo kwa kubaini na kukabili vikwazo vya kutengeneza chanjo ya TB kwa kuwa hadi sasa kuna chanjo moja tu iliyoidhinishwa dhidi ya TB ambayo ni BCG. Dkt Tedros amesema licha ya kutoa kinga dhidi ya aina kali ya TB kwa watoto wachanga na watoto, BCG bado haina kinga ya kutosha kwa barubaru na watu wazima, ambao ni asilimia 90 ya maambukizi ya TB duniani kote hivi sasa. Mkuu huyo wa WHO amesema moja ya eh, fundisho muhimu wakati wa hatua za kukabiliana na janga la COVID-19 ni kwamba mbinu bunifu za kiafya zinaweza kufikishwa haraka iwapo zitapatiwa kipaumbele eh, kisiasa na kifedha, tena kwa kutosheleza. Amesema changamoto kutokana na TB na COVID-19 ni tofauti, lakini viambato ambavyo ni sayansi, tafiti na ugunduzi vinafanana. Amesema udharura, uwekezaji wa haraka kwa umma, ushiriki wa sekta binafsi na jamii. E, na haya yote yakiwepo, tunaamini sekta ya kifua kikuu nayo itaweza kunufaika na hatua kama hizo. WHO imesema licha ya hatua kadhaa ikiwemo serikali kupitisha maamuzi ya kijasiri ya kutokomeza TB ifikapo mwaka elfu mbili thelathini mkakati wa WHO wa kutokomeza TB na azimio la kisiasa la mwaka 2018 la kutokomeza TB, bado kifua kikuu ni tishio na halionyeshi dalili za kuanza kupungua. Mwaka 2021 takribani watu milioni 10.6 waliugua kifua kikuu sugu na kati ya hao milioni 1.6 walipoteza maisha. Anasema usugu wa dawa unaendelea kuwa tatizo kubwa ambapo watu laki tano wanapata kifua kikuu chenye usugu wa dawa kila mwaka na baadaye mwaka huu wakuu wa nchi na serikali watakutana katika mkutano wao wa pili wa ngazi za juu wa Umoja wa Mataifa kutathmini mwelekeo wa kifua kikuu kufuatia azimio lao la kisiasa la mwaka 2018. WHO inasema mkutano huo utakuwa ni fursa muhimu ya kukabili vikwazo, ikiwemo hatua za dharura za kutengeneza na kusambaza aina mpya ya chanjo dhidi ya kifua kikuu. Jibuti imetia saini mkataba wa dola bilioni moja na shirika la Hong Kong Aerospace Technology Group ili kuanzisha eneo la kurusha maroketi na satelaiti nchini humo. Taarifa zilizotangazwa hivi e, karibuni zinasema kuwa mradi huo kati ya serikali ya Jibuti na shirika la Hong Kong Aerospace Technology Group utachukua miaka kumi e, kukamilika. Rais Ismail Omar Gile wa Jibuti amesema katika taarifa yake kwamba mradi huo pia unajumuisha ujenzi wa bandari na barabara kuu ya hadhi ya kimataifa katika eneo la kaskazini la Obok kwa ajili ya usafirishaji wa vifaa muhimu vya ustawi wa anga za mbali. Amesema mkataba huo umeandaa makubaliano ya mwisho ya miundo mbinu itakayojengwa nchini Jibuti baada ya miaka thelathini ya usimamizi wa pamoja. Jibuti ni nchi ndogo katika upembe wa Afrika inayopakana na Somalia upande wa kusini na bahari ya Sham na ghuba ya Eden kwa upande wa mashariki nchi hiyo ina umuhimu mkubwa wa kimkakati au kistratejia kwani ni makao ya vituo vikubwa vya majeshi ya nchi za magharibi barani Afrika ikiwemo o, Marekani, China, Japan, Fransa, na Ufaransa ambao ni mkoloni wa zamani wa Jibuti nazo pia zina kambi zao za kijeshi nchini humo. na Tanzania imeshika nafasi ya pili Afrika Mashariki baada ya Kenya na ya tisa kati ya nchi kumi bora barani Afrika zenye wanasayansi bora walotoa wa mchango mkubwa katika ulimwengu wa sayansi kwa mujibu wa orodha iliyotolewa na jarida la kimataifa la sayansi Ad Scientific Index 2023. Duniani, Tanzania ni miongoni mwa nchi mia moja vinara zenye wanasayansi bora, hivyo imeshika nafasi ya 96 kutokana na kazi nzuri ya wanasayansi kumi kutoka Taasisi ya Afya ya Ifakara. Taasisi hiyo imeshika nafasi ya kwanza kati ya vyuo vikuu au taasisi hamsini na tano nchini Tanzania zilizofanyiwa tathmini. Wanasayansi kumi ni pamoja na mkurugenzi wa taasisi hiyo, Dkt. Honorati Masanja ambaye machapisho yake mia na tatu yalivutia nukuu 1691 Wengine ambao machapisho na nukuu viko kwenye mabano ni Daktari Sara More, Daktari Fredros Okumu, Daktari Nicodem Govela, Daktari Ali Olutu na Daktari Evelyn eh, Geubels. Wanasayansi wengine wa Tanzania waliotia fora kimataifa ni pamoja na Daktari Dikson Wilson, Daktari Samson Kiware, Halfan Ngowo na Daktari Dominic Mosha. Kwa mujibu wa jarida hilo lenye itibari kimataifa, mfumo wa upangaji viwango ulizingatia idadi ya wanasayansi waliobobea na kwamba vigezo mbalimbali mbali vilitumika kuziorodhesha nchi hizo ya kwanza kutokana na idadi ya wanasayansi katika orodha ya asilimia mbili bora, ambapo kigezo cha pili kiliamuliwa kuwa ni idadi ya wanasayansi katika asilimia kumi bora, asilimia, e, ishirini ya juu na orodha ya juu ya asilimia themanini. Ripoti hiyo pia imebainisha taasisi kumi bora za kitaaluma na utafiti nchini Tanzania kwa kuzingatia sifa za kisayansi za wanasayansi washirika orodha hiyo ambayo kwa hadhi zao imetawaliwa na taasisi za umma inajumuisha Taasisi ya Afya ya Ifakara, Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi cha Muhimbili, Chuo Kikuu cha Sokoine cha Kilimo, Taasisi ya Kitaifa ya Utafiti wa Tiba, Taasisi ya Sayansi na Teknolojia ya Nelson Mandela, Chuo Kikuu Katoliki cha Afya na Sayansi Bugando, Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, Chuo Kikuu Kishiriki cha Matibabu cha Kikristo Kilimanjaro, chuo kikuu cha Mzumbe na chuo kikuu cha Dodoma. Naam, wapenzi wa usikilizaji, na kwa habari hiyo kuhusu mafanikio ya wanasayansi wa Tanzania duniani ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya leo ya sayansi, tiba na teknolojia. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili radio irib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PoBox 19395 stroke 6767, Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.